أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك العبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين bismillah rahmani rahim halifa mtukufa ydlataala bn aslaziz anasema leo nitaeleza kuhusu hazrat abdullah bin rawaha baba yake alikuwa anaitwa rawaha bin saleba na mama yake alikuwa anaitwa kabsha binte wakid na mama yake alikuwa katika kabila la banu haris bin kharaj harati abdullah bin rawaha alishiriki katika bath akba na vilevile alikuwa kiongozi wa kabila la warabu na lakabu yake ilikuwa abu amar mtu mmoja kutoka katika ansar anasimulia mtume salllahuala wal wa salam alijenga udugu kati yake na kati ya mikdadh na sab na saad haضrat abdullah ali kuwa mwandishi wa mtume slى اh a wal wasallm haratu rawaha ali shariki mapigano yote pamoja na badar na oxod na ali shariki pamoja na mtume muhammad slwl wsalm katika mapegano yote ali owawa katika mapigano ya maota na katika mota alikuwa kiongozi aliyeteoriwa pamoja na viongozi wengine katika riwaya moja ameelezwa abdullah bn rawah alimjia mtume sa salam na wakati yule mtume s alikuwa anatoa hutuba wakati alipokuwa anatoa hutuba mtume sala salam akasema kaeni abdullah alikuwa nji ya miskiti yeye pia kwa kusikia sauti ya mtume saaa salam akaa nji ya miskiti wakati mtume saa salam alipyomaliza hutuba yake na alipopata taarifa kuhusu abdullah kwamba alikaa nje ya miskiti wakati yule mtume saaa salam akasema kwa ajili katika utii wa mwenyezi mungu na utii wa mtume muhamad salllah au ali mwenyezi mungu akuzidishia zaidi na uzidi zaidi katika utii wa mungu na utii wa mtume tukio hili ni kuhusu abdullah bin rawaha na tukio hili nimeshawahi kueleza katika hutuba fulani na abdullah bin masud pia anasimulia kwamba alikuwa nje na hasratu abdullah bin rawaha pia alia nje wakati aliposikia sauti ya mtume saa sallam hazrat abdullah bin rawaha alikuwa akitangulia wakati wa kutoka kwa ajili ya mapigano na alikuwa akirudi kuchelewa kuliko maswaba wengine wote abdullah bin dua alikuwa sahabi kuhusu yeye saaba mwingine amesema kwamba harat abdullah bin rawaha alipokuwa a aki. alikuwa akinisalimia na alikuwa akiweka mkono wake juu ya kifua changu yani kila siku alikuwa akinisalimia na alikuwa akinisalimia na alikuwa akiweka mkono wake juu ya kifua changu na wakati alipokuwa akija kila siku alikuwa akinisalimia na riwaya hii ni abu darda na wakati abdullah alipokuwa akiondoka alikuwa akiweka mikono yake juu ya mabega yangu na alikuwa akisema ewe abu darda nju kka na tuzungumze kuhusu imani tulikuwa tukikana tulikuwa tukizungumza kuhusu dini na tulikuwa tukimkumbuka mwenyezi mungu baadaye abdullah alikuwa akisema kwamba hafla hii ni hafla ya, ya dini katika kitabu zohoh imeandikwa abdullah bin rabaha alipokuwa akikutana na mwenake mwingine yeyote alikuwa akisema kwama jo tukae na tuzungumze kuhusu dini na tumkumbuke allah subhana wa taala mtume sal llahal wal wa sallamu, alisema menyezmungu amre hemu abdllah anapenda hafla ya aina hii ambamo malaika wanakuja na wanakwana fahari juu ya hafla hizi mtume sal lahu w salam alisema ne marajolo abdullah ibno rawaha yaani abdullah bin rawaha ni mtu mzuri sana sahaa abdullah bin rawaha wakati wa ushindi wa khebar alimtuma mtume saa aau salam kwa ajili ya kupiga hesabu ya mali na mimea ya khebar na katika hali hii abdula bin rawaha akawa mgonjwa sana na mpaka alizimia mtume saa salma akaenda kumzuru yeye mtume salawa salam alipokwenda nyumbani kwake akafanya aka dua hii kwamba e eh, mola ikiwa mauti yake imeshafika basi urahisishe mauti yake na umwondolee matatizo yake lakini kama wakati wa mauti bado haujafika basi umponye na umpatie shifaa kamili baada hiya, mtume, salam, ya dua hii ya mtume salawsala hmaya abdubnrab ilipungua na yeye alihisi kwamba homa yake imepungua kwa hiyo akasema ya rasulllah salllahualiwal wa salam mama yangu alikuwa na sima kwamba, kwamba mtoto wangu ni, ni msaidizi wangu na yeye amekuwa mgonjwa wakati ule nilimwona malaika alikuwa nasia kwamba je wewe ni sawa na maun, mauni ya mama yako na maneno ya mama yako nikasema ndio ria ingine inapatikana hivi kwamba malaika alikuwa ameshika chuma ya aina fulani na alikuwa ananiuliza kwamba je wewesawa na maneno ya mama yako n yani wewe mama yako nasawa, wewe ni mlima na wewe ni msaidizi wake na inaonekana kwamba maneno haya ni maneno ya ushirikina dula anasema ikiwa ningesema kwamba ndio mimi ni waahii basi yule malaika angenipiga bdlah alikuwa mshairi pia alikuwa miongoni wa wale mashairi ambao walikuwa mashairi wa mtume wa, wa sallaal wasalam na walikuwa wakisoma shairi dhidi ya makafiri na miongoni wa shairi lake ni hii mradi wake maana yake ni kwamba mimi nimemtambua mtume salllahu a wali wa na lilitambua hari yake na mungu anajua mimi sikupata udanganyifu hata kidogo mtume muhammad ni nabii wa mwenyezi mungu yyeyote ambaye hakupata uombozi wa mtume sala sallam basi yeye amekosa neema kubwa sana jinsi mwenyezi mungu alimarisha musa mwenyezi mungu amsaidie mtume muhammad salllahu alhi wa sallam, kama mungu aliwasaidia manabii wote wa zamani kwa kusikia ishari hili la abdullah bin rawaha mtume sala akasema ewe abdallah mwenyezi mungu akujalie uimara wa dini hushambin urwa amesema kwa sababu ya baraka ya maumbi haya ya mtume salaa salam abdullah alipata uimara sana mpaka aliuwawa na milango yote ya pepo ilifunguliwa kwake na yeye aliingia peponi kutoka katika milango hii wakati aya ya qurani tukufu iliposhuka washarao ya thabiuna yaani maana yake ni kwamba mashairi ni watu ambao watu wapotevu wanawafuata abdullah bin rawaha akasema mimi pia ni miongoni mwa wale watu kuhusu kwao wa mwenyezimungu ameteremsha aya hii lazina amanu wa amilu salihati isipokuwa wale ambao wanaamini n wanafanya vitendo vizuri yaani mimi sipo miongoni mwa wale mashairi ambao wanawapoteza wengine mojawashu mhariri wa mojamwashuara anasema abdullah bin rawaha alikuwa mtu mwenye heshima sana hata wakati wa ujahili pia alikuwa anaheshimiwa sana na watu harat abdullah amesema shari mmoja kuhusu mtume salalla alali wa salam ambayo ni shari nzuri sana na shahri hili linathibitisha hali ya imani ya moyo wake katika shari hili abdullah alisema maana ya shahri hili ni kwamba ikiwa ikiwa tusingepata miujiza na nishani kuhusu ukweli wa mtume salallaal wasalam hata katika hali hii dhati ya mtume saa salam ingetosha kwetu kwa ajili ya kutambua ukweli wake ha abdullah alikuwa anajua namna ya kuandika wakati wa ujahili na zamani wakati wa ujahili watu walikuwa hawajui lakini yeye alikuwa anajua kuandika mtume salllahu al walih wasalam alimtuma hrat abdullah bin urwa hatullah bin rawaha sehemu ya hawali kwa ajili ya kuambia kwa watu kwamba ushindi wa badhar imepatikana na sehemu hii ni mbali maili ine kutoka madina na makabila mbalimbali yanaishi katika sehemu hili said bin jubair anasimulia mtume salllahu alihwalih wa salam aliingia katika masjidi y haram juu ya ngamia yake na pamoja naye alikuwa abdullah bin waha ambaye alikuwa ameshika kamba yla ngamia ya mtume salllahual w lih wa salam alikuwa anasema shairi hili maana yake ni kwamba enyi makafiri m muondoke katika njia ya mtume salllahu ali wu alihi wa salam leo tumepata ushindi juu yenu hadrat kasbuabu hazim anasimulia mtume salllahuali wali wa salam alimwambia abdullah bn rabaha kwamba wewe uendeshe angamia yetu yaani useme shairi ili angamia aanze eh, kutembea kwa mbio harat abdullah akasema kwamba mimi siku hizi sisemi shairi ni zamani nilikuwa nikisema lakini haatu umar akasema sikilizeni na mtini kwa kusikia hii hazatu abdullah akashuka katika ngamia yake na akasema shairi hili yani e mola wetu ikiwa usingekuwepo tusingeweza kupata maongozo wala tusingetoa katika njia ya allah wala tusingeswali basi ututerehmshie utulivu na raha wakati tunapopambana na makafiri basi utupatie uimara waqii amesema kwamba, kwamba mtu mwingine ameongeza maneno haya fitnatan yani ikiwa hawa watu maadui wanataka kuleta fitina didi yetu basi sisi tunasimama kwa imara dhidi ya fitina dhidi y hawa watu yan sisi hatuta waeneze wa fitina kati yetu mslaji anasema kwamba mtume kwa kusikia maneno haya alisema we mungu mrehemu umar kwa kusikia maneno haya akasema kwamba basi pepo imelazimika juu ya abdullah bin binraaa harat abdullah bin sabit anasimulia kwamba mtume salllaali wa, wa salam wakati alipoenda kwa ajili ya kujua hali abdullah bin rawaha wakati yule abdullah alikuwa hawezi kuamka katika kitanda chake mtume akasema je unajua kwamba mashahidi ni mwawangu ni kina nani watu wakamuuliza ni kina nani masohaba wakasema kwamba mashahidi ni wale ambao wanauawa katika njia ya allah mtume saa salam akasema kwamba ikiwa ushahidi ni huu basi katika hali hii watakuwa wachache sana ambao watakuwa mashahidi lakini wale ambao wanakufa kwa maradhi ya tumbo na manamke wakati wa kuzaa aki, akifa au mtu akizama majini hao wote ni mashahidi mtume sallaal wa salam wakati wa mapigano ya mata alimteu kuwa yazid kiongozi alisema akiwawabajfar awe kiongozi akiwawa jfar basi abdullah awe kiongozi msimamizi ikiwa abdullah bin rawaha anauawa basi waislamu wanaweza kumchagua mtu yeyote ambaye wanampenda wakati masaaba walipojiandaa kwa ajili ya safari wakati yule mtume sa aliwasindikiza viongozi wote na maswaba wote na aliwaombea wakai mtume sawau salama alipowasindikiza viongozi na abdulah bin rawaha abdullah bin rabaha akaanza kulia mwuliza, na watu wakamuuliza kwa nini nalia akasema wallahi mi mimi sina ya dunia wala tamaa ya dunia bali nilimsikia mtume saw alikuwa akisoma aya hii wawa minkum, minkum ila wariduha yaani miongoni mwenu, mwenu hakuna yeyote ambaye hataingia motoni yaani lazima wote wataingia motoni na mwenyezi mungu ameshamua kwamba itakuwa hivi sasa mimi sijui hali yangu atakuwaje nitakapokuwa huko mbele ya mwenyezi mungu zura anasema kwamba katika aya inayokuja kabla aya hii kuna habari ya moto ndio maana alipata haufu kwa hali yake itakuwaje lakini habari hii haikutolewa kuhusu wale ambao wanafanya jihadhi lakini mtume salla alsa alimwombea kwamba mungu atakuwa pamoja nawe na utaruda, salam, utarudi salama salimini nyumbani katika tafsir sahir na katika tafsiri y kabiri pia imeandikwa kwamba kwamba aya hii ni kuhusu makafiri lakini san alahsalatu wa wassalaam ametoa tafsiri yake na maelezo yake na ufupi wake ni huu kwamba kwa kupitia qurani tukufu inathibitika kwamba moto ni wa aina mbili moto wa kwanza ni ya dunia na mapili ni ya akhera mungu aliposema kwamba kila moja wataingia motoni mradi wake sio hii kwamba waaminio pia wataingia motoni bali mradi wake ni kwamba waaminio wanapata moto katika dunia hii wakati makafiri wanapowasumbua wanapowatesa basi wanakuwa motoni katika dunia hii waaminio hawa hawatenda motoni huko katika akhira kwa sababu kuhusu hawa mungu anasema layasmauna hsisaha yani waaminio watokwa mbali katika moto kiasi hiki kwamba hawataweza kusikia hata sauti yake na muke wake kwa hiyo waaminio ikiwa akuwa motoni watakuwa motoni katika dunia hii wakiwa wanaposumbuliwa na makafiri kwa hivyo makafiri pia ni moto mtume salla lal wa alisema kwamba homa ni sehemu ya moto ni adhabu ya moto koay husur asema cwamba hayni may laso yayahi koy wakaty yumtume sal llahu all w lh wa sallam alipo wasindikiza basi yumtume sosima ali wambea kwamba monazimung awalindeni katika shari wakati ule abdoullah bin rawaha alisema shari hili lakinani asalo asalurahmana mahfira wazarbatan zata farkin alifa mtukufu anasoma shairi lililosomwa na abdullah bin rawaha maana yake ni kwamba mimi naomba makfira na msamaha kutoka kwa mwenyezi mungu na naomba msaada wake mungu atusaidie na mimi niweze kuwashambulia makafiri na niwashambulie makafiri kwa nguvu sana na niweze kupata ushindi kiasi hiki kwamba watu wanapopita karibu na kaburi langu watu waseme ewe ulieshiriki katika mapigano mungu akurehemu sana kisha abdullah bin rawaha alimjia mtume salllaualal wa salam na mtume ssalam akamsindikiza masaba wote wakaondoka mpaka wakafika sehemu fulani ambayo ni maan na mji huu ni karibu na balka masaba walipofika kule wakajua kwamba mfalme herkel anakuja pamoja na watu wake laki moja na wao tayari wamefika sehemu fulani waislamu siku mbili walikaa katika maan na walishauriana kwamba tunatakiwa tutume mtu kwa mtume salaalwasalam na tumwambie kwamba maadui ni wengi sana utusaidie au unatuamuru nini abdullah bin rawaha aliwahimiza waislamu wote ingawa edad yao ilikuwa elfu tat wakaondoka na wakaenda mbele na wakafika katika kijiji cha msharaf na masharaf ni jina la vijiji vya waislamu karibu na siria kisha kutoka hapa waislamu wakaenda katika sehemu ya moatha harat anas anasema mtume saa salam harazaadha jafar na haa abdullah alisema hawa wote watauawa yani aliwaambia watu kwamba hawa masaba wote watatu watauawa katika moatha na wakati ule walikuwa bado hawajauawa lakini mtume saa salam aliwaambia watu kwamba yatatokea hivi mtume akasema zai alishika bendera akauawa baadaye jafar akashika bendera yeye akauawa kisha baadaye abdullah bin rawah akashika bendera na yeye pia akauawa wakati alipokuwa anasema machozi yalikuwa yanatoka katika macho yake baadaye swaba mengine akashika bendera na kwa kupitia yeye mwenyezi mungu aliwapatia ushindi wa kwt حا کو حدرت زید نہ جعفر نہ حرد اللہ بن روا صلی اللہ علیہ نہمغ فری جعفر نہ عبداللہ بن روا haat aisha radillah taal anha anashimulia wakati ya zaid bin harsa na jafar na abdullah bin binravahawa wote walipo uuawa mtume saau salam akakaa mistini na huzuni alikuwa anaonekana juu ya uso wake haa muslmaud radiallah taal anhu kwa kueleza tukio la maota ameeleza na maelezo haya nimesha kueleza wakati nilipoeleza kuhusu kuusuza lakini nataka nieleze kwa fupi tena hl anasema za aliteuliwa kuwa kiongozi lakini wakati alipomteua mtume sasema, alisema mimi namteua za kuwa kiongozi wenu lakini kama yeye anauawa basi za awe kiongozi wenu na ashike bendera ikiwa yeye pia nauawa basi zabdullah bn rabah ashike bendera hata kama yeye akiwawa baadaye waislamu wanaweza kuchagua yeyote kuwa kiongozi wao wakati mtume aliposema maneno haya wakati yule myahudi mmoja alikuwa amekaa pamoja na mtume sa salam yeye akasema mimi si kuamini wewe ni nabii wa mungu lakini hata kama wewe ni mkweli mimi naona kwamba hakuna hata mmoja ambaye atarudi salama salimini yumbani kwa sababu nabii anaposema k yeyote inatimia yule myahudi aliia za akasema ikiwa mtume wenu ni mkweli basi hutarudi slasalmi za akasema mimi sijui kwamba nitarudi lasalm nyumani kivipi lakini miinajua najua kwamba, mtume kwamba aliyosema mtumesalm lazima itatimiaanasema kwamba ni hikma ya mwenyezi mungu yinsi aliposema mtume wsasem hivyo ndivyo ilivyotokea kwanza a aliuawa baadae jafar aliuawa baadaye hlah bin rabaha akawa kiongozi akaanza kuongoza waislamu lakini yeye pia akauawa na waislamu walikuwa karibu kutawanyika lakini hara khalid bin walid akashika aka bendera kwa ushauri wa wislamu na kwa kumpitia yeye mwenyezimungu aliwapatia waislamu ushindi na yeye pamoja na maswaba wengine alirudi salama salmin madina hazur anasema nataka nieleze tukio fulani nimeshawahi kueleza tukio hili wakati fulani lakini katika tukio hili imeelezwa kuhusu imani abdullah bin rawaha kwa hiyo mimi nataka nieleze mara ya tena tukio hili hadh abdullah binhaz urwa, urwa inasumulia kwamba usama bin zaad alimwambia mtume saah sallam akapanda juu ya punda na juu ya punda ilikuwa shuka na nyuma yake alimkalisha hadrat usama alienda alienda kujua hali ya saad bin obada mtume saa salam akapita karibu na hafla ambamo waislamu na mashirikina na mayahudi walikuwa wa wamekaa miongoni mwa mwahawa abdullah bin obay pia alikuwa amekaa na abdullah bin rabaha pia alikuwa wameika pale wakati vumbi ilipofika juu ya hawa watu ambao walikuwa wamekakatihafla ile abdulah bin rabaha abdulah bin obay bin slul akafunika uso wake na akamwambia mtume aau salam kwamba usiturushie vumbi mtuma saa salam akawambi assalamu alaikum akasimama aka kwa muda mfupi akashuka juu ya usafiri wake na akasoma curan tukufu akawa hubiri abdullah bin ubai akasema kwamba sisi hatupendi unayosema ikiwa wewe ni mkweli basi ende kwa watu wako yeyote ambaye anakuja kwako basi umambie kuhusu ukweli wako na uwasomee aya lakini abdulah bin rabaha kwa kusikia maneno haya abdullah akasema ewe mtume sa salam wewe lazima uje katika hafla zetu tunapenda kwamba uje katika hafla zetu kwa hiyo hakujali bin Ubayi, alisema, nini bnba walianza kupigana lakini yeye hakujali katika riwaya moja imeelezwa kwamba mtume sallal wa salam alituma maswaba dhake na miongoni mwa hawa alikuwa abdullah bin rawaha na ilikuwa siku ya ijumaa abdullah bin rawaha akasema kwamba mimi nitaondoka baadaye kwanza niswali swala ya ijumaa pamoja na mtume salau sallam na baadaye mimi nitaondoka na nitakutana na wenzangu wakati abdullah alipokuwa na swali swala mtume akamuuliza kwa nini hukuondoka pamoja na wen zako aau abdullah bin rabaha akasema nilikuwa na hamu kwamba ni swali swala ya ijumaa pamoja nawe ndio maana mimi sikuondoka nitaondoka baadaye mtume saawsalam akasema kwamba yoyote ambayo inapatikana ardhini hamwezi kupata ile baraka ambayo watapata wale ambao wameondoka yaani mtume wssema alimwambia kwamba kuondoka kwako kwa, kwa, ni muhimu zai kuliko swala ya ijumaa haat abu darda anasimulia wakati fulani tulikuwa tulikuwa tumetoka pamoja na mtume sallaawl wa salam katika joto wa ramadhan joto ilikuwa kali kiasi hiki kwamba kila moja alikuwa anafunika kichwa chake na sisi tulikuwa hatukufunga saumu isipokuwa mtume salllahu alwalh wa salam na abdullah bin rawaha ni hawa wawili tu walikuwa wamefunga lakini sisi hatukufunga hazmeza bashira masahib amesema baada ya kuhamia madina a mtume sallalwal wa salam alijenga mskiti wake mahali ambapo ngamia yake alikaa sehemu ile ilikuwa sehemu ya sahal na swhel na walikuwa aikaa katika chini ya wa bin wamoabnra na katika sehemu ile kulikuwa miti ya mitende mtume salalaualwal wasalam akachagua sehemu ile kwa ajili ya kujenga nyumba nyumba yake na kwa ajili ya kujenga mskiti mtume salalauawaal wa salam akanunua uwanja ule na kwa kurekebisha kiwanja ujenzi miskiti, anza, wa miskiti ukaanza mtume salalahu alh waalh wasalam akafanya maombi na kwa kufanya dua akaweka jiwe la msingi na jinsi iliyotokea wakati wa mskiti wa koba maswohaba walijitolea wali na walijenga wali wa mskiti hata mtume sasa sasenyiwe pia alishiriki pamoja nao baadhi wakati wakati maswaba walikuwa wanabeba matofali walikuwa wanasoma shairi lililosemwa na abdullah bin rawaha ya, maana yake ni kwamba kwamba mzigo huu sio mzigo wa biashara bali e mola wetu mzigo huu ni mzigo wa uchamungu na utakaso na sisi tunabeba mzigo huu kwa ajili ya kupata ridha yako baadhi waktimasaba wakati, wakati walipokuwa wanashiriki katika ujenzi wa miskiti walikuwa wanasoma shairi hili la abdulah bin rawaha maana yake ni kwamba e mola wetu ujira has, hasa ni ujira wa akhira basi kwa fadhila dzako uteremshe baraka na rehema juu ya masohaba ma masohaba walipokuwa wanasoma shairi hili baadhi wakati mtume salawlwsalam wa pia alikuwa akishiriki pamoja nao na yeye pia alikuwa akisoma shairi la abdullah abdulah binawaha kwa hiyo baada ya juhudi ndefu sana kubwa sana msikiti wa, wa mtume saam ulikamilika ujenzi wake ulikamilika hazur anasema kwamba hii ilikuwa kuhusu abdullahimin rawaha na leo nitaswalisha jeneza ndiyo maana anaeleza kuhusu saba moja tu nitaeleza kuhusu d latife ahmed qureshi saheb tarehe kumi na tisa ya januari elfu bili na ishirini katika umri wa miaka t 8 alifariki ina lillahi wa ina ilaihi rajiun kwa fadhila za mwenyezimungu marehemu alikuwa musi alizaliwa katika ajime sherif india na baba yake katika mwaka 1937 alifaabaiet kwa mkono wamusuleaut mama yake aitwae bushra alikuwa mjukuu wa sahaba wa mtum, wa sainama alah salatu wassalam wazazi wa, wa, wa dr saheb walihamia pakistan na yeye alisoma mpaka msing, shule ya msingi na sekondari na alikuwa akishika nafasi nzuri na yeye alifanya mpaka mbbs katika mwaka smoa alikuja uingereza kwa ajili ya kupata masomo zaidi na alipata digri katika maradhi ya watoto na katika sehemu itwayo samersat alipata kibarua na pale alipata uzoefu baadaya hali watatu alimuuliza dr s kwamba utakuja lini kwetu dr si akasema wakati wote ukiniamuru utakuja kwa hiyo halifa watatu wakasema basi uje kwa hiyo yeye akahamia pakistan na yeye aliteuliwa katika hospitali ya jumuiya kule rabwa aliendelea kutoa huduma zake kwa muda mrefu katika mwaka 8etatu kuwa mkurugenzi wa hospitali naaka 87 aliendelea kuitumikia katika uongozi wa mkurugenzi na 98 alistaafu lakini baadaye tena alijiunga hospitali ya fazlumer na aliendelea kuitumikia jumuia pale na yeye takriban miaka 3 aliendelea kutoa huduma zake katika hospitali ya fahluer dr latif kureshi saheb alikuwa daktari aliyetoa wakfu maisha yake katika na ansarullah na katika tanzim mbalimbali alitoa huduma zake na siku hizi alikuwa naieb sar ansarullah wa pakistan alikuwa membrowa majlis wa iftah aliandika vitabu vivili na vitabu hivi vilikuwa kuhusu watu wa pakistan na vitabu hivi vilikuwa kuhusu afya mke wake pia siku kadhaa iliyopita alifariki alikuwa binti wa ab, abdulmare khan saheb na niliswalisha jeneza yake hivi karibuni lakini siku mbili baada ya kifo cha mke wake alifariki marehemu ameacha watoto watatu na mabinti wawili mtoto wake ataul malik anasema tangu nimepata ufahamu na kumbuka kwamba baba hakuacha swala ya tahajjud na hivyo ndio mama pia alikuwa akifanya hawa wote wazazi wangu walikuwa wakiswali swala ya tahajjud bila kukosa na bila kukosa hata siku moja likuwa akiswali thahajudh na mama alipokuwa anaumwa ana baba alikuwa anamwangalia alikuwa akimpeleka hospitalini kwa ajili ya disis na kwa ajili ya kupata matibabu ingawa yeye alikosa utulivu lakini hakuacha swala ya thahajudh alikuwa akiwahurumia sana wagonjwa alikuwa akiwasaidia wagonjwa na wagonjwa walikuwa wakipata ponyo kwa kupitia mkono wake na nabaadhi wakati alikuwa akiwasaidia wagonjwa kutoka katika mfuko wake na alikuwa mungu, na alikuwa alikuwa wagonjwa kwamba kwa mwenyezi mungu watoto wake ambao ni madaktari kwamba kufanya maombi kwa ajili ya wagonjwa wenu. mtoto wake anasema mara kadaa nilipokuwa nikimwambia baba yangu kuhusu mgonjwa fulani kwamba amwombee kesho yake alikuwa akinipigia simu na alikuwa akiniuliza hali yule mgonjwa ikoje wakati marehemu alipokuwa katika uingereza alikuwa yeye aliacha starehi ya kila aina na alihamia rabu kwa ajili ya kuitumikia jumuia alikuwa anamtegemea mwenyezi mungu alikuwa antegemea watoto wake pia watapata masomo ya hali ya juu na hivyo ndivyo ilivyotokea na yeye hakupata dhiki ya mali katika maisha yake hata watoto wake pia wan, wamepata hali nzuri watoto wake wanaishi marekani baba alikuwa akimpatia chakula mama mpaka mwisho wa uhai wake na yaani ye alikuwa akimpikia chakula baba alikuwa akisaidia sana alikuwa hapendi tabia ya kuwaonyesha wengine kabla ya kufanya kazi yoyote alikuwa akimwandikia barua halifa mtukufu wa ajili ya maombi alikuwa ke, na alikuwa akichukua ushauri kutoka kwake mtoto wake mwingine atwae bana mahmud kureshi na muhamad ahman mahbud hawote pia ni ma mhlifawata kuhusu baba alisema huyu sio daktari peke yake bali ni daktari mwenye kufanya maombi sana anafanya maombi kwa ajili ya wagonjwa na kabla ya kuwapatia matibabu wagonjwa wanasema bismillahi rahmani rahim hivyo ndivyo alikuwa akiwasihi madaktar wengine kwamba wao wafanyie maombi kwa sababu ponya inakuja kutoka kwa allah subhana wa taala anasema baba mama yangu alipofariki basi mgonjwa fulani akaja alikuwa anaenda katika gari lakini akashuka katika gari lake na akamwandikia matibabu na baadhi wakati baba alikuwa akiwasaidia wagonjwa na alikuwa akilipa matibabu yao binti binti yake anasema kwamba manamke mmoja akaniambia kwamba baba yangu alipopata mshtuku wa moyo alikuwa yumbani na dr saib akaja na aliendelea kukaa pamoja na mgonjwa mpaka watoto wa mgonjwa wa nyumbani alikuwa akishiriki jalsa salana hapa uingereza na, na india pia marehemu alifanya kazi kwa bidii sana na kwa juhudi sana bici yake anasema mama alipofariki akasema kwamba unisaidie ili nipange vifaa vya mama yako na alinisaidia sana na aliungana nami na alisema kwamba umalizi haraka kazi yote kwa sababu sina wakati mwingi wakati ule mimi sikujali maneno yake wala sikumuuliza kwamba kwa nini anasema maneno haya kwamba yey hana muda mrefu wakati wake ni mdogo sana baadaye kaka yangu akaniambia kwamba baba aliniambia kuhusu ndoto kwamba wakati wake umebaki kidogo kabla ya kufariki kwake saa moja kabla ya kufariki kwake alikuwa anaangalia mgonjwa huko katika kliniki yake akaja nyumbani na alitawadha alikuwa na nia ya kusali swala akavua viatu vyake na mara akapata mshtuko wa moyo na akafariki akaaga dunia marhemu alikuwa akiwasaidia sana majirani na alikuwa akiwahurumia na wa, wa, wale majirani pia wakiheshimu wa wa wa sana marhemu alikuwa anapenda sama shairi alisoma doresemi kalame mahmud na alisoma shairi na alirecord shairi lake katika katikasas ambaye ni bashiri anasema kwamba dr saheb akaniambia wakati alipokuja kutoka london yaani alipohamia rabwa kwa ajili ya kuitumiki ya jumuia mara baada ya kushuka katika train akaenda katika offici ya privat sector halifa mtukufu akamwita katika ofisi yake na halifa aliuuliza je umekuja akasema ndio hzur nimekuja kisha hu akasema nimesha tayarisha nyumba yako ukarabati umeshafaya katika nyumba yako basi uende na uishi katika nyumba yako uchukue ufunguo kutoka katika nazriala dr sab anasema nilipokwenda yumbani nilikuta kuna kulikuwa kulikuwa hakuna vitu vingi sana yumbani bali vilikuwa vitanda vivili tu nyeye yani hakulalamika haku kwamba nimekuja kutoka ulaya na hakuna kitu chochote kwa nyumbani hata wakati wa jalsa salana pia alikuwa akiitoa nyumba yake kwa ajili wa ya wageni yeye marhemu alisaidia alimhudumia sana mke wake na mama mke wake huyu mbashiri anasema kwamba dr sab alikuwa akini alinambia kwamba madaktari wengine ambao ni wenzangu walikuwa wakiniulizwa kwamba ni daktari mbingwa na unafanya kazi katika kijiji kidogo sana unapata mshahara kiasi gani lakini anasema nilikuwa nikiwaambia kwamba mshahara inaopata ni kubwa sana thamani yake ni kubwa sana yeye marehemu alimhudumia familia ya saina salatu wassalam na vilevile alipata nafasi ya kuwahudumia wazee wa jumuia dr abdul khalik saheb anasema ikiwa naandika maneno haya kwamba marehemu alikuwa daktari wa wanyonge na maskini na daktari wa wanyonge na maskini ameaga dunia hii kwa sababu dr saheb aliwahudumia hawa wanyonge wote wakati r alipokuwa chief ofiser wa hospitali mwenyewe alikuwa akienda sokoni na alikuwa akinunua vifaa vizuri na hivi alikuwa akiokoa fedha ya jumuiya jumuiatundosi katika hospitali ilianzishwa na marehemu alikuwa akienda kwa miguu na baadhi ya wakati alikuwa akienda kutumia baisikeli na alikuwa akiwangelia maswaba wa sna alahsalatu wassalam na wanajumuia wengine alikuwa akisema aki kwamba kwa maombi ya halifa nimeona kwamba miujiza chuu mzima inatokea dr sultans anasema kwamba marehemu aliitumikia jumuia ya miaka 3 wakati kadhaa alipata majaribio lakini alionyesha utii wa hali ya juu na aliendelea kufaia maombi uranasemasutan bashr sab yoyote alisema ni kweli b kwamba marhemu hakuleta malalamiko ya aina yoyote ingawa alipata majaribio na matatizo ya na mbalimbali lakini yeye hakuleta malalamiko hata kidogo kwa hiyo mwenyezi mungu alimjalie baraka zake pia kwa sababu ya kuwa tabia hii marehemu yeyi hakuleta malalamiko kuhusu wani zake na kuhusu wafanya kazi wengine wala yeye hakumwambia mtu mwingine yoyote kwamba analalamika kwa sababu ya mtu fulani dr sultan anmbashir saheb anasema kwamba wakati fulani wakati wa mchana mke wa rahmathali saheb akaja katika emergency nikamwomba dr saheb aje hospitali kwahiyo baada ya dakika kadhaa dr sa akaja hospitalini yaani alikuja kutoka katika mtaa wa dharalulum shariki ambao ni mbali sana kutoka hospitali lakini mara moja akaja hospitali marehemu alikuwa alikuwa mtu mtiifu hali ya juu wa jumuia na marehemu alikuwa akitusii kwamba tunalazimika kutii nidhamu ya jumuiya na tunalazimika kuonyesha subira ya hali ya juu wakati mke wake alipofariki hivi karibuni bi hsb wakati katika famili yake ilikuwa harusi hata siku ileile ambamo mke wake amefariki kulikuwa harusi katika famili yake marehemu akaenda katika nyumba ya ba bana harusi kwamba leo mke wangu amefariki lakini lazima mufanye harusi yenu no, umsahirishe marehemu akaenda nyumbanymba yao nyumba ya bana harusi akasema kwamba msiahirishe na mtoto marehemu akasema kwamba mimi sitaenda kushiriki e, harusi lakini marehemu akasema kwamba lazima uende tunatakiwa tue radhi pamoja na ridhaa ya mwenyezi mungu kwa hiyo marehemu pamoja na mtoto wake akaenda katika harusi na yeye alifayi mpango w aina hii kwamba watu wasijue kuhusu kifo cha mke wake mpaka harusi ishe mwenyezi mungu amrehemu marehemu na mwenyezi mungu aendelee kuipatia subira watoto wake kwa sababu wazazi wao wote wamefariki hivi wa karibuni na mwenyezi mungu awajalie watoto wao wao kwamba waendelee kuendeza mema yao kama nilivyosema kwamba mama wa daktari ni, ni hai na ni mgonjwa sana mwenyezi mungu ajalie afya njema na siha kamili amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالذل واللسان ميتائذ القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر