أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضور سيما ليو نيتا إليزا كهوسو أبو طلحة رضي الله تعالى عنه jina lake halisi lilikuwa zad na alikuwa kutoka katika kabila la hazraj na vilevile alikuwa kiongozi wa kabila lake na yeye alikuwa anajulikana kwa lakabu ya abu talha baba یa kہ alkna iwa sahل بن aسود na mama یa kہ lkna iwa bada بنt ماlک ضرت abوطلhا aلi sriki katیka bataکبa saنیa na i bat te ى الہله ل ووسلم na aلi شrik kaka ba l kka mapgano yo ے ى الي وسلم وiضabو baدa بn djرا alp hاmیa madina wakati ule mtume salllah al walh mwasallam alimfanya yeye na abutalha kwa kuwa ndugu na rangi ya abutalha ilikuwa kama ni rangi ya ngano na alikuwa sio mtu mrefu sana na yee alikuwa hapaki alikuwa hapaki rangi katika niwele zake Hadat حضرت ام سلیم ممیوہ کے علی کو مالک نا وقتی ممیو کے علی پاریکی ام سلیم علی اولیوا نا حضرت ابو طلحہ رضی اللہ عنہ حضرت انس رضی اللہ عنہ ہو انسم الیہ حضرت ابو طلحہ عالم تم سلیم اجومب و نکاح me sulem akasema mimi singeweza kukukataa wewe lakini wewe ni mshirikina na mimi ni mwslamu kwa hiyo mimi siwezi kuolewa nawe nasmaia napatikana katika muslim na nansa akasema mimi ni mslamu kwa hiyo mimi siwezi kuolewa nawe ikiwa wewe una basi kusilimu kwako itakuwa mahari yangu na mimi niko tayari kuolewa nawe basi abu talha akasilimu na kusilimu kwake ilikuwa mahari yake na sahaba moja alikuwa anasema kwamba mimi sijawahi kushikia mahari bora zaidi kuliko mahari iliyowekwa kwa ajili ya btalha harat abu talha katika mapigano ya bathr alikuwa pamoja na mtume wa sallahalwl wasalam haa abu talha anasimulia mtume salallahuwl wa salam siku ya badhri katika viongozi wa kuresh alitoa amri kuhusu viongozi ishirini na wanne na hawa viongozi wa makafiri walitupwa katika shimo moja mtume salllahalwa salam alipokaa katika baadhi na siku tatu ilipopita baada ya kukaa kwake mtume salau salam akaamuru kwamba ngamia yake afungwe sehemu fulani kisha mtume salaau salam baadaye akaondoka na maswaba zake pia wakaondoka pamoja naye na abu talha anasema tulikuwa tunafikiria mtume salau salam aliondoka kwa ajili ya lengo fulani kwenye mtume sallaalw salam akaenda karibu na shimo lile ambapo makafiri ishirnnne walitupwa mtume sam akaanza kutaja majina ya mababu zao na akaanza kusema kwamba ewe mtoto wa fulani na fulani je utakuwa na furaha juu ya hii kwamba ungemtii mungu na mtume wake na sisi tumeshapata ile ambayo mungu alituahidi je wewe pia umepata kile kitu ambacho mungu alichokiahidi abu talha anasema aumar akasema ewe mtume sal salam unaongeaje hawa watu wafu wamekufa wamewawa na sio hai mtume salalh slm akasema wallahi wao pia wanasikia wow, wana kama wewe unasikia yaani mwenyezi mungu anafikishia mambo yangu haya na mazungumzo ma ma yangu haya hasratu abutalha anasema wakati ohod ilipotokea wakati ule waislamu walishindwa na walitawanyika kutoka kwa mtume salllahu alwalh wasalam wakati ule haratu abutalha aliendelea kusimama mbele ya mtume salllahalwalh wasalam kwa kuwa ngao na hadret abu talha alikuwa amesimama mbele ya mtume salllahu ah waalh wa sallam yeyote ambaye alikuwa akipita karibu alikuwa akipita mbele ya mtume sal llahu al wa alh kwa kuwa pamoja na mishale yake na mikuki yake mtumealikuwa akimwambia kwamba umpatie abutalha mishale na mikuki kwa sababu yeini mahiri wakushu, kurusha mishale na mikuki mtume salla alipokuwa akimwona abu talha wakati ule abu talha alikuwa akisema wazazi wangu wajitolee kwako mimi sitaki kwamba wewe upigwe na mkuki na na mishale ndiyo mara nimesimama mbele yako sahaba moja anasema kwamba ha abutalha alikuwa amesimama mbele ya mtume sallaal salam kwa kuwa ngao na vile vile alikuwa mjuzi wa kurusha mishale na mikuki na wakati alipuwa akirusha mishale mtume saam alikuwa akiona mishale yake imefika wapi na riwaya hii imepatikana katika Bukhari. katika riwaya shairi moja la abutalha limeelezwa tafsiri yake ni kwamba uso wangu upo kwa ajili ya kukokoa wewe na mimi nipo tayari kujutolea kwa ajili ya kulinda uhai wako na nafsi yako we mtume saa a sallam harat anas bin malik radiallah taal anhu anasimulia mtume salllahu a al wa salam alimwambia abu talha kwamba utafute kijana ambaye anaweza kunihudumia ili ni kwenda safarini anas anasema harat abu talha akanikalisha nyuma ya safari yake na wakati yule nilikuwa karibu na umri wa balehe nailikua nikimhudumia mtume sala salla nlikua nikimsikia mtume sa anafanya duahi allahuma ini auzubika minalhame walhazne wal ajze walkasle walbuhle waljubne wazalaeldaane walghalabatrejale yaani e mola wangu mimi naomba kinga chako kutoka katika huzuni na kutoka uvivu na vilevile kutoka uwoga na vile vile kutoka katika mkopo na vile vile kutoka katika ukali wa watu katika riwaya ingine duha hii imeelezwa hivi kwamba harat anas anasimulia na riwaya hii napatikana katika bukhari haat anas anasimulia mtume salllahaal wa salam alikuja madina na wakati ule alikuwa hana mtu wa kumhudumia yeye harat abutalha akashika mkono wangu na akanipeleka kwa mtume salaa salam na akasema ya rasulllah anas ni kijana mzuri n mwenye akili yeye atakuhudumia at anas anasema mimi katika safari na katika nyumbani pia nilimhudumia mtume salllahualih iwa sallam na kazi yoyote nilikuwa nikifanya mtume salaa salam hakusema kwamba kwa nini umefanya hivi kwa nini hukufanya hivi na ikiwa e kuna kazi ambayo sikufanya mtume sallaaualw salam hakusema hata mara moja kwamba kwa nini hukufanya kazi hii kwa njia ya hii yaani yeye hakutumia ya ukali wakati wote hanas bin malik anasimulia tulikuwa pamoja na mtume wa salla wakati alipokuwa katika wakati aliporudi kutoka sehemu ya usfan na ume sa a alikua ki u aamaa aliuwaakaa nyuma ya mtume s na ngamia wake akaanguka na mtume sa na safia wote wawili wakaanguka ha abu talha kwa kuona hali hii akashuka katika ngamia yake na akasema nafsi yangu itolee kwa ajili yako lakini mtume akasema akasemakamba kwa kwanza uangalie hali ya mwanamke weka... kipande cha shuka juu ya uso wake na kisha akaja karibu na safiana akaweka shuka juu yake baadaye akawakalisha wote wawili juu ya ngamia wakati mtume sa alipofika karibu na madina tukasimama tuka karibu na mtume saa na mtume a akasema aebunataebuna berabena hameduna yani tumerudi na mhimbidu, mwenyezi mungu tunamtukuza mwenyezi mungu na vilevile tunaomba raha kutoka kwa mwenyezi mungu mtume sasem alipoingia katika madina aliendelea kufanya dua hii harat muslim aud raia talanhu kwa kueleza tukio hili anasema wkai fulani wakati mtume sasem alipokuwa narudi kutoka khabar hadrat safia mke wa mtume ssem alikuwa pamoja naye njiani ngamia ya mtume akaanguka na safia akaanguka na mtume pia hadrat abu talha alikuwa pamoja na mtume salau salam ye akashuka katika ngamia yake na akamuuliza mtume saa salam kwambaje mtumekosalama mtume sallala wa, wa salam akamambia ewe abu talha kuanza angalia hali ya mke wangu sladh anasema haaabu talha alikuwa akimpenda sana mtume muhamad aalwaaa a wakati alipomwona mtume saa sallam ameanguka katika hali hawezi kumwona mtu mwingine lakini mtume salau salam akamwambia kwamba kwanza uende na uangali hali ya manamke ikoje yani d alikuwa anaeleza tukio hili wakati alipokuwa anaeleza kuhusu haki za wanawake harat anas anasimulia mtume alienda katika ya mapiganoya na ntuliswali swala ya alfajir na bado ilikuwa ngiza wakati tuliposwali sala alfajiri baadaye mtume saaa akapanda juu ya ngamia yake na butalha pia akapanda juu ya ngamia yake na nilikuwa nimekaa nyuma yake mtume alikuwa juu ya farasi yake na safari yetu pila usafiri wetu pia ulikuwa karibu na mtume alllahalwali wasalam ولكن لما يجب ان وسلم. لك ان يكون لك وقتي يكون لك ان يكون allahu akbar kharibata khaybar ina idha nazalna bisahate qaumin fasaa sabahu lmunzarin yaani alifanya dua hii kwamba mwenyezi mungu ni mkuu mkubwa khaybar imeshindwa na sisi tunapengia katika semo yoyote basi asubuhi ya wale watu inakuwa mbaya yani wale watu ambao walipewa habari ya azabu wao wanangamia Adhanas anasema watu wakatoka kwa ajili ya shughuli zao nje na wale watu wakasema muhammad amekuja pamoja na watu wake yani amekuja pamoja na wanajeshi hadrat anas anasema tukapigana na wale watu dhehiya kalbi akaja na akasema ewe mtume sesem unipatie mtumwa mmoja katika wafungwa mtume sem akasema kwamba umchukue mwanamke moja basi yeye akamchukua harat safia mtu um, mwingine akaja akamwambia mtume sallaallwsaa kwamba umempatia dhasafia ambaye ni manamke mwenye heshima we unatakiwamchukueyey um, kwahivyo akamsemaamba umuite kwa akam, kwaiyo um, kwa yeye akamleta hara safia kutoka kwa haadhahya kalbi na hadhahia pia alikuwa pamoja naye mtume akamwambia haa kwamba umchukue mtumwa um, mwingine harat anas anasema mtume salaa wsalm alimwacha hasafia uhuru alimpatia uhuru kisha baadaye alimoa haa sabith alimuulizahanas mtume salasalm alifunga mahari gani alisema kwamba alimwacha uhuru na alimuoa na uhuru wake ulikuwa mahari yake katika safari hihii wakati mtume alikuwa injiani ume suleim aktayarisha hahrat safia kwa ajili ya mtume sala salam na ndoa yake ilifungwa na safia alitumwa kwa mtume sala salam kisha kesho yake mtume sallahu al ali wa salam akasema mtu yeyote ambaye anayo kitu chochote basi alete na mtume saa salam akaweka shuka la shuka na watu na masohaba wakaanza kuleta bidhaa yoyote au kitu chochote walikuwa wanacho na chakula kilitayarishwa na hii ilikuwa walima ya mtume salllah alh wasalam na riwaya ingine ni hivi kwamba baada ya ushindi haret safia alienda kwa harahiya kalbi na masohaba kadhaa wakamjia mtume salaa salam wakaanza kumsifu safia na wakasema kwamba safia ni mwei heshima sana na yeye ni manamke maarufu sana kwa hivyo ni muhimu kwake kwamba wewe umchukue hehere safia yani umoe safia badala ya kumpatia dhahi ya kalbi kwa hivyo mtume sallaal wal wa salam alimtumia ujumbe wadhahiya kalbi na mtume salalah a salam akampatia dhaya watumwa saba na badala yake akamchukua safia ili yeye aweze kumuua hadhra safia hazur anasema kama niliwahi kueleza kwa kwamba mtume salalla a walih wa salam baadaye alimuua hadhrat safia haat anas bin malik anasimulia mtume sallahu aalh wa akasema siku ya hunen yeyote ambaye atakayemua mkafiri basi mali yake atepewa yule mtu ambaye amemua siku ile hadrat abutalha aliwaua makafiri ishirini na yeye alichukua mali yao yote harat abu talha akamwona umwesulem kwamba yeye ameshika kisu akamuliza ewe umwesulem kwa nini umeshika kisu akasema wallahi mimi nimenuia kwamba ikiwa namuona mkafiri yeyote basi mimi nitamuua kwa kutumia kisu hiki nitamuua harat abu talha akamambia kuswa bari hii mtue wa sallaal wasalam haaanas anasimulia mtume wa salllwalh wasalam alisema sauti ya talha inakuwa kubwa zaidi kuliko masababu wengine wote katika riwaya ingine mtume saau amesema kwamba sauti yake inakuwa juu zaidi kuliko watu mia moj au watu el m yani talha alikuwa sauti ya juu katika hijiria h4 haa abu talha alifariki katika madina nhaa usman aliongoza jeneza yake wakati abu talha alipofariki umri wake ulikuwa miaka sabniansi harat abu talha wakati wa mtume salllah alh wa salam kwa sababu ya jihad alikuwa hafungi saumu ya nafali ili asikose nguvu as anasema zaidi wakati mtume sala salam alipofariki mimi nilimuona abu talha wkwamba yeye alikuwa akifunga saumu kila siku uspuko siku ya idi kuna tukio la karamu ya wageni kuhusu abutalha habu hurera anasimulia mtu mmoja alimjia mtume sallaalwalwsalam mtume saaalwsalam akatuma ujumbe wkwa yombani kwamba chakula kitayarishwe lakini wake wa mtume sakasma sisi hatuna kitu chochote hispokua maji tu mme s akasema nani atamchukua huyu mgeni au akasema ni nani ambaye ata atamchukua yumbani kwake mtu mmoja kutoka katika ansara akasema mimi nitamchukua basi yeye akamchukua yule mgeni na akaenda yumbani kwake akamwambia mke wake kwamba umwangalie vizuri mgeni wa mtume ali sawa salam mke wake akasema sisi hatuna kitu chote ni, ki, ki, ni chakula kidogo tu kwa ajili ya watoto yule mtu akasema kwamba utayarishe chakula hiki na kisha baadaye uzamishe uza mishumaa na ujaribu kuwalalisha watoto wako yani wao walale yule mwanamke akatayarisha chakula na akawasha mishumaa na watoto wake wakalala na baadaye yule mwanamke akaamka na akazamisha mishumaa na wote wawili waliendelea kumdhirisha yule mgeni kwamba wao pia wanakula pamoja naye lakini hawakula kitu chochote bali walilala kwa njaa asubuhi yule mtu alipomjia mtume sasalam mtume sa salam akamwambia kwamba leo mwenyezi mungu alicheka au akasema kwa sababu ya kitendo uh, chenu mungu, mungu alifurahi sana na aliteremsha aya hii wayuthiruna la anfusihm waloukana bhm khaswaswa wamanyukashuha nafsihi faulaika humlmuflihun yani wao wanawatanguliza wengine juu ya nafsi zao na licha nja, wao, wa na wingine, ya kuwa na njaa wao wanawatanguliza wengine basi yeyote ambaye mokolewa katika bahili ya nafsi yake basi yeye ni wenye kufaulu haatanas anasema wakati fulani mtume sa am aliponyoa nyole nyo, zake, nyo, zake abu talha alikuwa mtu wa kwanza ambaye alichukua nyole za mtume sa wa salam hadat anas bin malik anasimulia haa abu talha alimwambia sulm nimesikia sauti ya mtume sallla salam ni dhaif na mimi naona mtume sa salm ananjaje unayo kitu chochote kwa ajili ya kumpatia mtume haatumeswulayama akasema ndio ninayo chapati, chapati na chakula kidogo kisha yeye akafunga kile chaku, chakula na akanipatia aka mimi kisha akanituma niende kwa mtume salllahual walh wasalam anume suleyam akafunga chakula kile chakula katikashuka kisha akanipati aaaume saa salam nanikamkuta mme smskitini nawatu engi pia waliua a pamoja na a baada yufkam ksemae abutalha amekutuma nikasema io akasema yamekutuma na chakula nikasema ndio mtume sesema akawambia wale watu wote walikuwa pamoja nay kama yani kuchukua chakula chakulatoa kwake eye akauuaapamoja na naanamipia ikaenda wedabel na nikamfahamisha abutalha kwamba mtume sesema nakuja nyumbani kwako pamoja na masaba wengine abu talha akasema kwamba e, ume sulem masohaba wameleta watu wengi na ya kuwapatia hawa masohaba wote tuna chakula kidogo tu hame sulem akasema ikiwa mtume anakuja basi anajua zaidi na mungu anajua zaidi baadaye mtume sosema akaja nyumbani kwa abu talha na mtume sosem akamambisulm lete chakula kisha mtume salllaaleh wa salam akaweka aka chakula na mboga kisha baadaye mtume akafanya duaa juu ya chakula kile kisha akasema kwamba uwaruhusu watu kumi kwanza waingie ndani watu kumi waliruhusiwa na wakala mpaka walishiba na baada ya kula chakula wakandoka kisha baadae akasema waruhusu watu kumi kumi wakaingia na wakala mpaka wakashiba na wakandoka kisha mtume saa akasema waite watu kumi zaidi wale kumi pia wakaja wao pia wakala na wakashiba mpaka wakandoka kisha baadae mtume sa akasema kwamba uwaite watu kumi waopia na na waka nawakala na wakashiba na wakandoka ilmuradi wale watu wote walikuja pamoja na mtume wsaa wote walikula na walikuwa watu takriban 8amanni na wote walishiba kabisa na hii ilikuwa baraka ya maombi ya mtume salllahu ali waali wasalam anas bin malik anasimulia abu talha alikuwa na bustani ya mitende na alikuwa na bustani kubwa zaidi kuliko maswaba wengine wote na alikuwa na bustani itwayo baruha ilikuwa karibu na mskiti wa mtume saalamaliuuaakatanalbira Hat hata tunfiku mima tuhibuna yani nini hamwezi kupata mapenzi ya mwenyezi mungu mpaka mutumie katika njia ya mwenyezi mungu yavile vitu ambavyo umna vikipenda wakati ule abu talha akasimama na akasema kasema yarasulllah sasalam mwenyezi mungu anasema kwamba lantanalulbira hata tunfiku mima tuhibun yani nyinyi hamwezi kupata mwema mpaka amutumia katika njia ya mwenyezi mungu vile vitu ambavyo umna wikipenda. na mimi naona kwamba katika mali yangu yote bustani ya beruha ni nzuri zaidi na mimi napenda bustani hii zaidi kuliko mali yangu yote basi mimi natoa katika njia ya mwenyezi mungu na mimi nategemea kwamba hii itakuwa baraka kwangu siku ya kiama basi natoa bustani hii unaweza kutumia mtume saa akasema hongera bila shaka bustani hii ni, ni bustani yenye faida na mali hii uliyotoa ni mali ya milele na utapata baraka zake kisha mtume akasema kwamba yoyote usema nimesikia nimekubali naona kwamba wewe uugawe bustani hii katika jamaa zako abutalha akasema mimi nitafanya hivi sawa na amri ya mtume salam kwa hiyo abu talha akagawa mali ile na bustani ile katika jamaa zake abu talha alipata heshima hii pia kwamba wakati binti moja wa mtume saa salam alipofariki sawa na amri ya mtume saau salam alishuka katika kaburi la binti ya mtume sa salam na aliweka maiti ya binti ya mtume saau salam katika kaburi anasema kwamba wakati fulani watu madina walipata haufu aina fulani mtume saausallama akapanda juu ya farasi abu talha ambaye alikuwa akitembea polepole wakati mtume saa lu sallama aliporudi akamwambia abutalha kwamba sisi tumekuta farasi yako kama ni farasi ambaye anakimbia sana na hakuna farasi ingine ambaye inaweza kushinda farasi yako abutalha anasema mtume salllah al walh wasalam alikuwa akikaa pamoja na na alikuwa akimwambia ndugu yangu ewe abu mer nugher amefanya nini yaani mdogo wa abu talha alikuwa na, na ndege na yule ndege alikufa au yeye ali, alikuwa ameweka ndege kwa hivyo mtume saa am alikuwa akimwambia mdogo wangu kwamba ewe omer imekuwaje nughera ameenda wapi na mtume salla al al wau salam alikuwa akija yumani kwetu na tulikuwa tukikalisha shuka kwa ajili yake na mtume sslm alikuwa akiongoza swala na tulikuwa tukiswali swala nyuma yake hara anas bin malik anasema wakati harat abdulah bin abu talha alipozaliwa yani mtoto wa abutalha alipozaliwa nilimchukua na nikamjia mtume salaa salam mtume sallahu u ali wasalam alikuwa amewaa kilemba chake mtume akamuuliza je unaye tende nikasema ndio basi mtume al nikampatia mtume salaa salam tende mtume sala salam akaweka tende mdomoni mwake na kisha akaweka kipande cha tende katika mdomo wa yule mtoto na mtume saa salama akasema kwamba hata mtoto pia anapenda tende ya ansar kisha mtume saa slma akampatia jina la abdallah anas, anasema kwamba mtoto wa butalha alikuwa anaummwa butalha alikuwa amenda nje na mtoto wake akafariki wakati abudalha aliporudi akamuliza mke wake kwamba mtotowa hali mtoto ikoje mesulaam akasema kwamba ametulia kisha umesulaam akampatia butalha chakula cha usiku na wakalala usiku na asubuhi akamwambia butalha kwamba mtoto wako alikuwa ameshafariki basi umz, bu abutalha alimjia mtme akamwambia kwamba mtoto wake amefariki mtume sasema akafanya dua kwa ajili yake kwamba yeye apate watoto kisha baadaye mtoto alizaliwa kwake muslema raiallah taal anhu ameeleza tukio hili hivi kwamba mwaminio anataka ajitolee maisha yake kwa ajili ya dini kuhusu mshairi ghalibu watu wanasema kwamba alikuwa akinywa pombe na mimi nilishikia kwa mababu zangu kwamba ghalib alikuwa anakunywa pombe yule mtu ambaye anakunywa pombe hata yeye pia alikuwa akisema katika shahri lake kwamba mungu alitupatia uhai na hata kama tunatoa uhai wetu kwa ajili ya mwenyezi mungu tunatoa maisha yetu kwa ajili ya mwenyezi mungu si kitu chochote kwa sababu tulipewa uhai huu kutoka kwa mwenyezi mungu basi ikiwa mtu anatoa maisha yake kwa ajili ya mwenyezi mungu kujitolea kwake sio kitu chochote kwa sababu uhai pia alipewa kutoka kwa mwenyezi mungu anasema katika hadisi kuna tukio la manamke mmoja ambaye alikuwa mesulm mtume salalahu alwal wa salam alituma mume wake kwa ajili ya kazi fulani na wakati yule mtoto wake alikuwa anaumwa na wakati ya butalha yani yule sahaba aliporudi kutoka safari ile mtoto wake alikuwa ameshafariki mama yule mke wa sahaba akaweka shuka juu yu ayule mtoto na akamkaribisha mume wake yule sahaba alipokuja nyumbani akamuuliza mke wake kwamba hali ya mtoto ikoje akasema kwamba mtoto ametulia kwa hiyo yule sahaba akala chakula na akalala usiku na asubuhi m- mke wake akasema mimi nataka nikwambie habari kuhusu habari moja yule mke akasema kwamba ikiwa kuna mtu ambaye anaweka amana na baada ya muda fulani anakuja kuchukua amana je yule mtu apewe amana yake a asipewe yule sahabi akasema kwamba lazima yule mtu ambaye aliweka amana apewe amana yake na akasema yule manamke kwamba lazima atakuwa na wasiwasi na huzuni kwamba mimi nampatia amana yake yule sahaba akasema kwamba namna gani atakawa na huzuni kwa sababu anamrudishia amana yake ambayo aliweka kwake ikiwa anampatia amana yake basi hawezi kuwa na huzuni yule mke yule manamke akasema ikiwa ni hivi basi mtoto wetu ambaye alikuwa amana ya mwenyezi mungu mungu ameshachukua amana yake mslmaudh anasema kwamba hii ilikuwa imani ya wanawake wa wakati ule yaani waaminiwe wanakuwa tayari kujitolea kila kitu kwa ajili ya mwenyezi mungu na kwa sababu ya hii mtume salawa salam alimwombea abu talha na kwa baraka ya mtume saawa salam ha, mtoto mmoja alizaliwa kwa abutalha na vilevile vile, alipata watoto wengine na mungu alimpatia baraka kiasi hiki kwamba saaba moja anasema kwamba abu talha alikuwa na watoto wa kiume tisa na wote walikuwa wamehifadhi qurani tukufu saaba moja anasema kwamba niliona bakuli ya mtume salaaa salam kwa, uh, kwa anas na ilikuwa imevunjika kiasi fulani na bakuli ile ilitengenezwa na mbao harat anas akatengeneza bakuli ya mtume sala salam anas akasema nilikuwa nikimpatia mtume salla aa salam katika bakuli hii kwa mtume salllau al walh wa salam harat abu talha anas alitaka kurekebisha bakuli ile kwa kutumia fedha lakini abu talha akasema kwamba usitengeneze usi na, na dhahabu kwa sababu ni bakuli hii ni ya mtume salallah alh waalhi wa sallam, na inatakiwa ibaki kama ilikuwa wakati wa mtume sala salam aasanasimulia kwamba ilikuwa haatabutalha anasema kwamba nilikuwa nawapatia watu kadhaa pombe mtu mmoja akatangaza uko nje kwamba mungu ameharamisha pombe kwa hiyo haa abutalha akasema kwamba uunje mitungi yote ya pombe anas anasema wakati mtume sa salam alipofariki wakati ule kulikuwa mtu mmoja huko madina ambaye alikuwa akichimba kaburi maswahaba na kulikuwa mtu mwingine pia alikuwa akichimba kaburi kwa njia ingine maswhaba wakasema kwamba tutafanya istihara na yeyote ambaye atakuja mapema tutampatia tutampati nafasi hii ya kuchimba kaburi kwa kwahiyo yule mtu ambaye alikuwa akichimba kaburi kwa njia ya islamu yule yu akaja kwa hiyo akapewa jukumu la kuchimba kaburi la mtume sallla alh wa salam na yule sahaba aliyekuja alikuwa abu talha na yule mwingine ambaye alikuwa anachimba kaburi kama ni shimbo alikuwa abu ubadha bin jarah hazur anasema kwamba hii ni habari ni maelezo kuhusu kuhusuabu talha radiallatalan sasa nitaeleza kuhusu marehemu na baadae nitaswalisha jineza yake babu muhamad latif sahib amradseri mtoto wa mianur muhamad sahib alikuwa sahaba wa sainamla salam na tare ishirina sita wa janwary amefariki katika umri wa miaka tisini katika mji wa rabwa ina lilah wnaalah rajiun marehemu alikuwa musi kwa fadhila za mwenyezi mungu alikuwa mdogo wa a muhammad sadik mratseri baba wa marehemu aita nur muhamad s alikuwa sahaba wa seinamala slam baba yake alimchukua marehemu na akampeleka akam kwaha muslm ad radiallahu taala anhu na akamtoa Uh, kwa ajili ya dini aalif wapili akasema kwamba una watoto wawili moja tayari ni mbashiri na huyu pia ataendelea kufanya kazi kama ni wakf kwa hiyo yeye aliendelea kuitumikia jumuiya kama ni wakf9 alitoa vakfu maisha yake na tangu wakati ule alikuwa anaitumikia jumuia na aliteuliwa kuwa nazr bethul maal kisha baadaye aliteuliwa katika ofisi ya alfazal na mwaka 6mo alipewa ali jukumu katika ofisi ya yaprve miaka mitatu mwisho ya halifa wa pili aliendelea kuitumikia jumuia katika ofi ya private prvsey kisha baadaye katika wakati wa ofis a halifa watatu pia aliendelea kuitumikia jumuia hata wakati wa halifa wanne pia aliendelea kuitumikia jumuia katika ofi ya private prvset na aliendelea kuitumikia jumuia katika ofi hii mpaka2 9 aliteuliwa kuwa naibu wa private privsety na alitumia jukumu hili vizuri sana na kama ipasavyo na aliitumikia jumuia miaka sitini na katika miaka yote takriban miaka hamsi na tatu aliitumikia jumuiya katika ofisi ya private sety alikuwa mahiri wa kazi yake na alikuwa akifanya kazi kwa makini sana na alikuwa na shauku ya kusoma vitabu na alisoma vitabu vya jumuia na katika shura pia alitoa huduma zake wakati wa elfu watatu hata baadaye pia alitoa huduma zake kuhusiana na ununuzi wa vifaa vya jumuiya pia alitumikia na alitoa huduma zake na alikuwa akinunua vifaa kwa kuokoa fedha wa jumuiya naliwahi na aliwa, kulinda kadhian na alikuwa na mabinti watano na mtoto mmoja na binti yake mmoja alikuwa alifariki kabla ya kufariki kwake na mtoto wake mmoja ni bashiri na mabinti, mabinti zake watatu wanaishi hapa london na mtoto wake pia anaishi hapa london rana mobaraksa ambaye anafanya kazi katika v anasema miaka thelahini na mbili nilifanya kazi pamoja na marehemu na nilimwona alikuwa akifanya kazi kubwa sana mwenyewe peke yake na alikuwa akisema kwamba wakati inapopata shida katika dunia hii nafanya dhuana vilevile nafanya kazi ya dini zaidi kuliko zamani basi mungu anarekebisha kazi yangu ikiwa kuna mtu ambaye alikuwa akikosea alikuwa akimfahamisha vizuri na mtu mwingine amesema kwamba marehemu alikuwa akifanya kazi kwa bidii sana na alisoma vizuri alisoma vizuri institution ya jumuia na alikuwa akiwasaidia wafanyakazi wengine na wakati wote alipokuwa akianza kufanya kazi kwanza alikuwa akiandika bismillahi rahmani rahim na vilevile marehemu alikuwa akia ofisini kwa wakati lakini alikuwa akiendelea kukaa ofisini kwa kwa muda mrefu sana alikuwa endelea kukaa ofisini mpaka alikuwa anamaliza kazi na baadhi ya wakati alikuwa anakaa ofisini usiku mzima hata mimi mwenyewe nimemwona nilipokuwa katika rabwa kwamba marehemu alikuwa akija ofisini na wakati wa magrib na wakati wa ishaa pia alikuwa akija kutoka ofisi yake na baadhi wakatiwakati alfajiri pia alikuwa akija kutoka ofisi yake marehemu alikuwa akifanya kazi kwa bidii sana na yeye alikuwa hafikirii kwamba aende nyumbani bali alikuwa anafikiria kuhusu kazi za jumuia kila wakati vilevile vile, alikuwa na sifa ingine hii kwamba yeye alikuwa alikuwa akilinda sana siri za jumuia na alikuwa akilinda siri za watu na wakati1974 alif watatu alipokuwa akienda bungeni kwa ajili ya kueleza jumuiya wakati ule wafanya kazi walioenda kule islam amba mmoja wao alikuwa huyu na alikuwa akiosha vyombo kule jikoni mwenyezi mungu amhofirie marehemu na mwenyezi mungu awajalie watoto wake pia waendeleze mema yake amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله وَنَشْهَدُ ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يأمر بالعدل والميثام وإيتاء ذي القربى وينهى عن والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر