السلام عليكم ورحمه الله <applause> المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغتوب عليهم ولا الضالين بسم الله الرحمن الرحيم هل فهمتكم في يد الله بنصر العزيز أنا سيماكم لومنی ٹہل ذکو حضرت محمد بن مسلمہ انصاری رضی اللہ تعالی بابا کے علیکو مسنمہ بن سالہ بابو کے علیکو سالامہ بلو جینگ خالد نہ مامایا کے علیکو نٹوا ام سہم alikuwa kutoka katika kabila la ous na lakabu yake lilikuwa abu abdullah abdurrahman alama ibni hajar anasema kwamba abu abdullah ilikuwa lakabu yake haswa na alizaliwa miaka ishiri mbili kabla ya kuja kwa mtume muhammad salllahu al waali wa salam na alikuwa miongoni mwa wale watu ambao walipewa jina la muhammad kwa sababu watu walikuwa wanasubiri nabii ambaye bishara yake ilitolewa na hadh musa alah salam na watu walikuwa walikuwa wakisema kwamba yule nabii ataitwa muhamad kwa hiyo watu wa arabuni waliposikia kwamba huyu nabii anayekuja jina lake litakuwa muhammad kwa hiyo walianza kuita watoto wao muhammad na wale watu ambao waliopewa jina la muhammad kabla ya mtume sa salam idadi yao ilikuwa tatu mpaka kumi na tano allama ibn hajar anasema kwamba watu watatu walipewa jina la muhammad na ibn kasir amesema watu watano walipewa jina la muhammad na abu wahab amesema kwamba watu kumi na tano walipewa majina haya na watu hawa kumi na tano ambao walipewa jina la muhammad majina ni ha, haya muhamad bin sufian muhammad, muhammad bin haya muhammad bin humran محمد بن خزي محمد بن عدي محمد بن أسامة محمد بن برا محمد بن حارس محمد بن هرماس محمد بن خولي محمد بن يحمد محمد بن يزيد محمد بن أسادي نا محمد فكامي نا حضرت محمد مسلمة حضرت محمد بن مسلمه ايل پو موالي موالی والي او تانگلیا کو يا سعد بن عمر وقتي حضرت ابو ابو أبادة بن الجراح علي هامي يا مدينه وقتي صلى الله عليه وسلم علي ndugu محمد بن مسلمه na alikuwa miongoni mwa wale masahaba ambao waliomua kabin ashraf na abu rafe hawa walikuwa maadui wa mtume saa salam na walikuwa wakileta madhara kwa ajili ya waislamu na hata walikuwa wanafanya njama ili maadui wamshambulie wa mtume saa salam na vile vile walijaribu kumshambulia wa mtume salallahulwalhi wasalam na hawa walikuwa maadui ndio maa mtume saau salam aliwateua maswaba kadhaa kwa ajili ya kuwaua na mingoni mwa hawa alikuwa Muhammad bin bmaslema mtume salalaualal u salam baadhi ya wakati alimteua muhamad bin musalama kwa kuwa kiongozi wa madina na navatotowake abdullah saad abdurahman omar hawa wote watotowake walikuwa masohaba wamtume salhwl wasalam hadrat muhammad musluma katika badar ohod na isfokuwa mapigano yabadrali uh, tabuk ali shiriki katika mapigano yote pamojen amtume muhammad sahll wasalam wa katika mapigano ya tabuk kwaruusa amtume ssallam alibaki katika madina kama nimeshaeleza kwamba kambin ashraf na aburafe walikuwa wenye kuleta fitina na maswaba walioteuliwa kwa ajili ya kuwaua mmoja wao alikuwa muhamad muslema na mimi nimeshawahi kueleza uh, maelezo yake lakini nataka nieleze kwa fupi mara ya tena katika sira khatimanabiyin hadha meza bashir masahibu ameandika tukio la kabin ashraf namnagani aliuawa baada ya bathr maadui mayahudi ma walizidi katika uadui na wilewile maadui wengine pia walizidi katika uadui kabin ashre pia alikuwa mdui wa hali ya juu na yeye pia aliuawa kwa sababu ya uadui wa islam kaab ingawa alikuwa myahudi lakini alikuwa sio katika kizazi cha yahudi bali alikuwa mwarabu baba yake alikuwa mshirikina bin ashraf akaja madina na akajenga mahusiano na banu banunazir na yeye alijenga mahusiano mazuri sana kiasi hiki kwamba kiongozi wa banu banunazir aitwaye abu rafe akamwooza binti yake na kabin ashraf na kutoka kwake mtoto mmoja alizaliwa, alizaliwa na yeye alizidi katika uadui zaidi kuliko baba yake na yule mtoto wake alikuwa anajulikana kama ni kiongozi wa mayahudi na kabin ashraf alikuwa akifanya matendo mabaya sana na alikuwa akifanya njama na alikuwa maarufu sana katika kufanya njama na yeye alikuwa hajui kusumema na alikuwa amezidi sana katika maovu na dhambi na vilevile vile kuleta fitina wakati mtume sallawaalh wasalam alipohamia madina wakati ule kabin ashraf wa kuungana na mayahudi wengine akafanya ahadi na yeye alishiriki katika ahadi ile iliyofanywa k kati ya mtume muhammad asalam na mayahudi lakini kaab alikuwa na uadui na husu moyoni mwake yeye aliendelea kufanya njama dhidi ya islam na dhidi ya mtume muhammad saa salam na kwa kufanya njama hii alianza kujenga uadui dhidi ya mtume sa sallam na islam kab aliendelea kuzidi katika uaudui na uaudui wake uliendelea kuwa wenye hatari kwa ajili ya wa waislamu na baada ya mapigano ya badhr yeye alizidi katika uaudui kiasi hiki kwamba fitina yake ilizidi sana na mwenendo wake ulileta hatari sana kwa ajili ya waislamu wakati wa badhr waislamu walipata ushindi na viongozi wa makureshi waliuawa kwa sababu ya kuona hali hii kabin ashraf akawa nayakini kwamba dini hii ya mtume a sallam haitangamia bali itaendelea kushinda na kupata maendeleo kwa hivyo kwa kuona ushindi wa badhr yeye alipata husuda sana yeye baada ya ushindi wa badhr alitumia nguvu yote na uwezo wake wote kwa ajili ya kuangamiza dini tukufu ya islam wakati Kab alipokuwa na yakini kwamba kwa sababu ushindi wa badhr waislamu wamepata nguvu sana na yeye alikuwa hategemei kwamba waislamu watapata ushindi kwa sababu ushindi wa islamu akapata ghadhabu na hasira sana kwa hiyo akaenda makka na baada maka, na ya kuenda kule makka akaanza kuwachochea makureshi na kuwahimiza makureshi dhidi ya waislamu na yeye akatia chuki dhidi ya mioyoni mwa maqurash na yeye akawachochea wale maqurash ili washambulie waislamu tena wakati b alipowachochea na alipowahimiza dhidi ya waislamu basi kabin ashr akawachukua viongozi kadhaa wa maqurash na akawapeleka karibu ni nyumba ya mwenyezi mungu na akachukua viapo kutoka kwao kwamba wale makuraisha hawatakaa kwa utulivu mpaka wao waangamize waislamu wote na waangamize islamu islam. baada ya kule maka yeye alienda kwa makabila mbalimbali ya arabu nini yeye aliwachochea wale watu wa makabila mbalimbali dhidi ya waislamu kisha baadaye akarudi madina yeye aliandika shairi na katika shairi lake yeye alifedhehesha kina mama wa ke islamu hata katika shairi lake aliandika maneno machafu dhidi ya familia ya mtume muhammad sallau ali waalih na dhidi ya wake za mtume salaw salam na yeye alisambaza sana shairi lake katika madina yeye alifanya njama ya kumua mtume salalahaliwaali wasalam na yeye kwa kumwalika mtume salalaalasala alifanya njama kwamba yeye atamwalika mtume sala salm kwake ya kwa mwaliko na kule atamua lakini mtume mwenyezi man, mungu alimsalimisha mtume sala salam na yeye hakufaulu katika njama yake hali ilipofikia hali ilipokuwa ya aina hii kwamba yeye alikuwa anafanya njama na vivili alikuwa analeta fitina na alifanya juhudi ili aweze kuangamiza islam basi mtume sallau alwl wa, alayhi wa kwa kuwa na hali yake hii sawa na ahadi yake aliofanya pamoja na mayahudi baada ya kuhamia kwake katika madina sawa na ile ahadi mtume sallaalwa salam alikuwa kiongozi wa madina basi mtume salalau alwalwa salam kwa kuwa kiongozi wa madina akaamua kwamba kabin ashra kwa sababu ya vitendo vyake anapaswa aauawe kwa sababu wakati ule kwa sababu ya fitina ya ab mazingira ya madhina yalikuwa ya aina ya hii kwamba ikiwa ingetangazwa kwamba mtume salau salam amesema ab auawe basi katika hali hii kulikuwa hatari kwamba watu wataanza kupigana wenyewe kwa wenyewe na kwa sababu ya hii damu ingemwagika katika madina na mtume salllahu ala waalhi wasallam alikuwa anataka kujenga mahusiano na alitaka kujenga uudugu katika watu kwa hiyo kwa kuwa na hali hii mtume salllahu al waali wa akaamua kwamba a asiuawe hadharani bali bali masahaba kadhaa watiuliwe na wamuue na mtume sa salam alimpatia jukumu hili muhamad bin maslama Nai... sa na mtume saa salam alishauri na alimwagiza kwamba akichukua hatua yoyote basi yeye ye, achukue hatua ile kwa ushauri wa saad bin ubada ha muhamad bin masalama akasema kwamba kwa ajili ya kumua kab tunalazimika kujenga udhuru ili tuweze kumuua mtume salalahu lwal wasalam wa kwa kuangalia hali ya wakati ule na kwa sawa na hekima ya wakati ule akamruhusu bin binmsalama kwamba unaweza kufanya udhuru kwa ajili ya kumua kabin ashra kwa hiyo muhammad bsalema akawaita kakaenda aka, aka pamoja na weni zake kadhaa kule na alipofika katika nyumba ya kabin ashr akamuita nje na akasema kwamba sisi tumekuja kwako kwa sababu hali yetu ni mbaya sana tuna, tumekuja kuomba msaada kutoka kwako kabin ashr akasema kwamba bado hali yenu haija kuwa mbaya sana lakini nyinyi mtakuwa katika hali mbaya zaidi kwa sababu ya kumsilimu na kumpokea mtume muhammad sa salam na kwa sababu ya kumfuata yeye muhamad bin maslima akasema kwamba sisi tumekuja kwako utuambie je utatupatia mkopo au hutatupatia mkopo kkasema ndiyo nitawapatieni mkopo ntawasaidieni lakini munipatie dhamana muhamad bin maslama akasema tukupatie dhamana gani bhiakasemamb muweke wake zenu kama ni damana bakasema kwamba namnagani tunaweza kuweka wake zetu kwako kama ni dhamana bin maslama akasema kwamba sisi hatuwezi kufanya hivi ikiwa unaturehemu unatuhurumia basi tunaweza kukupatia silaha zetu kwa hivyo ab akaridhika kwa hiyo muhamadmasalama pamoja na wenzake wakasema tutakuja jioni na usiku na wakaondoka waka na usiki, usiku wakaja pamoja na silaha zao kwa sababu walifanya ahadi na kabnash waliweza kuleta silaha bila kuficha kwa hiyo wakaleta silaha zao waka, walipofika nyumbani kwake wakaanza kuongea na kabin ashraf basi wakati walipokuwa wanaongea naye moja wa hawa masohaba akashika kichwa cha kabin ashraf na akamwita wenzake kwamba mumshambulie kabin ashraf kwa hiyo wale masaaba walikuwa tayari kumshambulia wakamshambulia na wakamuua baada ya kumua k bin ashraf muhamad bin muslima pamoja na wenzake wakaja madina na wakamjia mtume a salam na wakamambia mtume saa salam kwamba wamesha mua bin ashraf kwa hiyo habari ya mawaji wake yake ilipoenea ya, katika madina basi basi watu wakawa wasi wasi na wasiwasi na kesho yake yani asubu yake mayahudi kadhaa wakamjia mtume sww wa wakasema kwamba kiongozi wetu amewawa hivi mtume saaw wasalam kwa kushikia kauli yao hii akasema kwamba je mnajua kwamba alikuwa mkosefu kiasi gani na alikuwa akifanya nini e nini hamjui kwamba alikuwa anasambaza fitina vilevile alikuwa anafanya njama dhidi ya wa waislamu na mtume salallau alal wa salam akawaambia kuhusu amali na vitendo vya kabin ashraf vale mayahudi, bada, sallam, vale mayahudi, kwa hivyo wale mayahudi wakakaa kimya na wakarudi kisha baada mtume salalau alwaal wa salam akawaambia wale mayahudi kwamba ninyi umnatakiwa, umnatakiwa muishi kwa amani na umsilete fitina na ufisadi basi mayahudi wakaridhika naye na ahadi ingine ikaandikwa kwamba mayahudi watakaa kwa amani na usalama na hawataleta fitina dhidi ya mtume sallahu wa al wali wasalam na dhidi ya islam kule mayahudi mara a tena wakajadidisha ahadi yao kwamba wao hawataleta fitina ikiwa b asingekuwa mwenye fitina basi wale mayahudi wasingefanya ahadi na mtume wa wala wasingekaa kwa, kwa amani na wasingekaa kwa amani bali wao wakasema kwamba kuanzia kwa leo watakaa kwa amani katika historia haikuandikwa sehemu yoyote kwamba baada ya siku ile wale mayahudi walieleza tukio la kuuawa kwa b kwa sababu wao walikuwa wanajua kwamba kab ameawa kwa sababu ya vitendo vyake na mali zake wenye historia wa nchi za ulaya wameandika maelezo na wameleta sutuma dhidi ya mtume sallau alwal wasalam wa na wameleta sutuma dhidi ya islam lakini tunatakiwa tuangalie kwamba je kuwawa kwake ilikuwa sahihi au sio sahihi na jambo la pili ni kwamba njia ya kumua iliyochukuliwa je ile njia ilikuwa sahihi au sio sahihi jambo la kwanza ni kwamba inatakiwa ikumbukwe kwamba kabin ashraf alifanya ahadi ya amani pamoja na mtume sallah lwal wasalam yeye aliahidi kwamba yeye atasimama dhidi ya maadui ikiwa maadui wanashambulia madina na wanashambulia waislam na yeye alikiri kwamba sheria yoyote iliyowekwa katika madina sawa na sheria ile mtume salallau walwa salam atakuwa kiongozi na sisi sote tutakubali uaumuzi wake kwa hivyo historia inathibitisha kwamba sawa na ahadi hii mayahudi walikuwa wakileta kesi zao kwa mtume salalaalwal wa salam na mtume salawa salam alikuwa akitoa uamuzi sawa ile ahadi licha li ya kuwa na hali hii na ahadi hii kabin ashraf yeye akavunja ahadi na yeye alileta fitina katika madina na yeye alijaribu kuleta vita katika madina na yeye aliwachochea waarabu dhidi ya waislamu na vile vile alifanya njama ya kumua mtume salllahu alwal wa salam kwa kuwa na hali yoyote inathibitika kwamba bin ashraf alikuwa mkosefu na alikuwa alikuwa anapaswa aadhibiwe je yeye asinge adhibiwa kama aliadhibiwa sawa na amali zake je siku hizi nchi ambazo ni nchi za maendeleo ikiwa wanaposhikia kwamba njama inafanywa dhidhi yao je wao hawaadhibu yule mtu au ile nchi meza bashira msahib ameandika kwamba kwamba kabin ashraf jinsi aliyouawa je ilikuwa sahihi je aliuawa njia iliyotumika kwa ajili ya kumua njia hii ilikuwa sahihi kuhusu hii kabin ashraf anasema kwamba katika madina kulikuwa hakuna serikali bali makabila yote yalikuwa na utawala wao wakati ule kulikuwa hakuna mahakama ambapo kesi ya ab ingepelekwa na hukumu ingetolewa dhidi yake jeje kesi ingepelekwa kwa mayahudi ambao walikuwa wakimwamini kwamba yeye ni kiongozi wao na walikuwa wakileta fitina je kesi yake ingepelekwa kwa makureshi ambao walikuwa maadui wa hali ya juu ya waislam je kesi yake ingepelekwa kwa ghadhfan ambao walikuwa maadui na walikuwa tayari kushambulia madina hata walifanya juhudi ya kushambulia madina mara tatu mara n mezapshira masaba anasema kwamba wakati ule kulikuwa njia gani isipokuwa njia hii iliyotumika iliyotumiwa na mtume muhamad salllahual walwa salam basi njia hii iliyotumika ni njia nzuri kwamba mtu mwenye shari auwawe badala ya kuwaua watu wote na badala ya kuleta uharibifu katika nchi na kuleta hatari kwa ajili ya watu wote inatakiwa ikumbukwe kwamba sawa na ile ahadi iliyofanyiwa na mtume muhammad saa salam na mayahudi sawa na ile ahadi mtume salalau alwlwasalam alikuwa sio mwenyeji wa kawaida bali mtume sala l wasalam ali chaguliwa kuwa kiongozi wa madina na alipewa heari kwamba matatizo yote yatakayotokea na kesi zote zitakazotokea mtume muhamad alaawalwa salam atatoa uamuzi sawa na heari yake basi mtume sallawl wa salam kwa ajili ya faida ya nchi alitoa uamuzi kwamba kabin ashraf auawe kwa njia hii kwa hivyo hakuna nafasi ya kuleta shutuma dhidi ya, ya tukio hii kisha historia pia inathibitisha kwamba mayahudi pia wali hawakuleta shutuma baadaye wala malalamiko baadaye bali waliendelea wali kukaa kimya ikiwa mtu analeta shutuma kwamba kwa nini mayahudi hawakuitwa kabla ya kumua kabna wangeambiwa kuhusu amali za kabin ashraf jibu lake ni kwamba wakati ule hali ilikuwa ya aina hii kwamba ikiwa njia hii ingechukuliwa katika hali hii kulikuwa hatari kwamba uadui utazidi katika makabila mbalimbali na hivyo ndivyo kulikuwa hatari kwamba kule katika madina pia damu itamwagika na watu wataanza kupigana wenyewe kwa wenyewe kwa hivyo uamuzi ulichukuliwa na mtume muhammad salllau alwal wa salam uamuzi ule ulikuwa ulikuwa sahihi kwa sababu mtume um salallahualwalwa salam kwa ajili ya kuleta amani alitoa uamuzi kwamba kabin ashraf auwawe lakini mtume sallau alwal wa salam hakudanganya wala wala mtume sallaualwal wa salam hakutaka kwamba mawaji yake yaendelee kufichika mbali mara baada ku sallam, ma Yahudi, ya kuwawa kwake mtume muhamad salllahualh waalhi wasalam aliwambia mayahudi kwamba kabin ashrafu amewawa kwa sababu ya hii na mtume mtumi sallahalwal wasalam alithibitisha kwamba yeye hakundanganya wala hakufanya njama bali mtume saa salam aliwaambia mayahudi kwamba kwa sababu ya makosa fulani na fulani kabin ashraf ameuawa na mimi nilitoa amri ya kumuua kabin ashraf ikiwa kuna mtu ambaye analeta shutuma kwamba mtume sawwasalam aliwaruhusu maswahaba zake kwamba wao waseme uongo shutma hii pia siyo sahihi kwa sababu rivaya inakataa wazo hili mtume swwaa hakuwaruhusu maswaba zake kwamba wao waseme uwongo bali sawa na rivaya ya bukhari wakati muhamadu maslama alipomuliza mtume sawsaa kwamba kwa ajili ya kumuwa kabin ashrif tuna n lazimika ku kufanyi udhuru fulani mtume salahllah walih wa salam akaakam akamruhusu muhamadun muslama na akumruhusu akamruhusu tu na hakusema zaidi ya kutoa ruhusa mtume salallahu al walih wa alikuwa anataka kwamba muhamadin muslama na wenzake watakapoenda katika nyumba ya kabin ashraf watatumia wata ujanja fulani ili kabin ashraf atoke nje na waweze kumuua na hakuna ubaya wake kwa sababu katika hali ya vita watu wanatumia ujanja wa aina huu na hakuna yeyote ambaye analeta shutuma dhidi ya ujanja wa aina kwa hiyo mtume salllau alwal wa salam hakufanya kinyume na mafundisho ya Quran, tukufu na vilevile muhamadu muslema alipoenda katika nyumba ya kabin ashrabi yoyote aliyosema maneno yake pia yalikuwa sio kinyume na mafundisho ya islam wala hakusema uongo yeye alitumia maneno ambayo yanaweza kuwa na maana ya aina mbili kwa hivyo kusema kwake ilikuwa sio uwongo ikiwa muhamad maslama asingesema hivi basi asingeweza kufaulu katika jukumu lake kwey maneno yaliyotumika ma, na muhamadmaslama hakuna yeyote ambaye anaweza kusema yale maneno yalikuwa ya uongo kisha kuna swali lingine kwamba je katika vita kuwadanganya watu ni sahihi au sio sahihi mtume sallwwasaam aliku akisema kwamba aharboud yani wita ni udangayifu watu wengine wanasema nauzubila mtume wa sallawa wasalam aliruhusu kwamba watu wadangaye wakati wa vita lakini sio maana ya al harboudatuni kwamba watu wadanganye katika vita au wakati wa mapigano bali mradi wake ni kwamba vita nyenyewe ni, ni udangayifu yaani hatuwezi kusema kwamba katika mapigano na vita itotokea nini au hali itakuwaje ani vita inaleta athari kiasi hiki kwamba kwa, hatuwezi kusema kwa, kwamba matokeo ya vita yatakuwa ya, ya aina gani katika hadisi riwaya hii inapatikana kwa njia mbili ya kwanza ni kwamba mtume salla lwa w salam alisema alharbuhuda yani, wita yenyewe ni udangayifu nawaingine ni kwamba yani mtume sallau alwalhi wa salam alisemo kwamba samuh alhuda yani jina la wita ni udanganyifu mtume sallau alwal wasalam hakusema kwamba udanganyifu ufanyiwe katika wita bali alisema kwamba vita nyenyewe ni udanganyifu na ikiwa maana yake inachukuliwa udanganyifu basi mradi wake ni hila tu na hila inaruhusiwa lakini uwongo na udanganyifu hauruhusiwi maana ya hadithi hii ni kwamba kwa kutumia hila kupata ushindi juu ya maadui na jambo hili ni sahihi na sio kinyume na mafundisho yatukufu ya islam haur anasema kwamba hila pia inaweza kuwa ya aina mbalimbali kwa mfano katika riwaya moja imeelezwa kwamba mtume salla salam alipokuwa akitoka kwa ajili ya mapigano alikuwa hayesemi anaenda wapi kbanbad wakati alikuwa akifanyia hivi kwamba alikuwa ana mpangwa kwenda upande wa kusini lakini alikuwa akienda upande wa kaskazini lakini baadae tena alikuwa akirudi upande wa kusini au ikiwa mtu alipokuwa akimuulizwa aki kwamba wapi badala ya kusema kwamba amekuja kutoka madina alikuwa akitaja aki sehemu nyingine ambapo alikuwa ameondoka hivi karibuni hivyo ndivyo katika kurani tukufu mwenyezi mungu anasema kwamba baadhi wakati masahaba kwa ajili ya kuwaghafilisha wale maadui walikuwa wakirudi nyuma katika uwanja wa vita na wakati maadui walipokuwa wakipumzika kidogo masaaba walikuwa wakiwashambulia tena kwa hiyo njia hizi zote ni njia za al, al- na ni hila ambayo inatumika katika vita na hila hii hata mpaka leo pia ina, inatumika lakini kusema uongo katika vita na kudanganya akutumia udanganyifu katika vita hairuhusiwi kwa sababu mwenyezi mungu ndani ya qurani tukufu anasema kwamba ku, kusema uongo ni dhambi kubwa sana hivyo ndivyo mtume salallahualwlw salam alikuwa akisema kwamba imani na uongo hauwezi kukaa pamoja na alikuwa akisema kwamba yeyote ambaye anadanganya basi yeye atapata adhabu ya mwenyezi mungu siku ya kiama ikiwa katika vita alhuda ruhusa yake ilitolewa maana yake sio uwongo wala udanganyifu bali maana yake ni kutumia hila ya wita ambayo inatumika kwa ajili ykupata kwa ajili ya kupata ushindi juu ya maadui na La labda wengine wanaona kwamba hila ile ni sawasawa na uongo lakini kwa hakika hila ile sio uongo ambshira masb anasema kwamba hadith, kuna hadithi ingine ambamo umekulsum anasimulia kwamba nilimsikia mtume salllah l salam yeye aliruhusu kwamba watu waseme maneno ambayo sio uongo lakini watu kwa juujuu wanaweza kwamba, kuona kwamba ni uongo na sehemu ya kwanza ni wita na sehemu ya pili ni kwamba kwa ajili ya kuwapatanisha watu mtu aseme maneno na sehemu ya tatu ni kwamba mke kwa mume wake au mume kwa mke wake watumie maneno kwa ajili ya kuridhisha yani na niya halisi na wanatumia maneno na huenda maneno haya yanaonekana ni uongo lakini sio uongo basi hadithi hii inaweka wazi kwamba jinsi mtume salllau alwal wa salam aliruhusu kwamba alhuda ina, inaweza kutumika basi al hudha sio uwongo bali ni hila ambayo inatumika dhidi ya, ya maadui na mataifa yote yanatumia hila yaaina hii katika vita katika ine hasham kuna riwaya moja kwamba baada ya kuuawa kwa kabin ashrif mtume sa salam aliwaambia masohaba kwamba umkimkamata myahudi yeyote basi mumue kwa saba moja akamuua myahudi moja na riwaya hii inapatikana katika abu daud na ibni ishaq pia anasimulia hadithi hii meza bashira masaib anasema kwamba riwaya hii siyo sahihi ni ni mtume sala lah alh walih wa salam hakusema kwamba mkipata myahudi yote basi mumue ibna ishaq ameeleza hadisi hi bila ku na riwaya sahihi na abu daud anasema kwamba nilisikia hadithi hii kutoka kwa mtumwa na jina lake halijulikani nilisikia kutoka kwa mhasa na hata jina lake pia halipatikani katika hadiina wala katika historia na yule mhayisa alisikia kutoka kwa baba yake kwa hiyo riwaya hii inathibitishwa kwamba riwaya hii ni dhaifu sana sio sahihi na kwa sababu riwaya hii imesimuliwa na watu ambao hawajulikani hivyo ndivyo tunaposoma hadithi inathibitika kwamba kwamba mtume sawasaa alikuwa hafanyi hivi yaani mwenendo alayhi wa mtume saaawwa salam kinyume maneno yaliyotumika katika hadithi hii ikiwa mtume waaa wa angetoa amri kwamba mayahudi wauawe basi mayahudi wengi wangeuawa lakini kuna myahudi mmoja tu ambaye aliuawa kwa hivyo hii inahibitishwa kwamba amri ile ilikuwa si kwa ajili ya mayahudi wote vile vile baada ya tukio la kabin ashraf ahadi ingine ilifanywa na mayahudi kwa hiyo hii haiwezikani kwamba baada ya ahadi ile mtume sallahu lalwa salam alifanya kinyume na ahadi ile ikiwa mtume saam alitoa amri y aina hii basi mayahudi wangepiga kelele sana na wasingekaa kimya na wangeleta malalamiko lakini hakuna, hakuna ushahidi hata mmoja kwamba walifanya hivi basi tunaweza kusema kwamba riwaya hii ya kuwaua mayahudi siyo sahihi vilevile wakati vile, kabin ashraf alipouawa wakati ule labda mayahudi walipopata walipopiga kilele sana na wakati ule huenda inawezekana ilitokea hivi kwamba kwa sababu ya hatari ya ile mtume salallahu alwlh wa sallam alisema kwamba ikiwa mnamwona myahudi yeyote basi muue basi yeye asiachwe lakini hata لكن بعدها أمتومي ايه صلى الله عليه وسلم ألفين أحادي ناما يهودي كويه أماني اللي باتكانا كيشام من مسأب صاحب أنا سمع قواما كوسو قابن أشرف وانجين وانا سمع عليووا وقاريكا ربي الأول نا ابن هشام أنا سمع عليووا بعد يا سريع زايد من هارسا نا سريع اللي توكيا قاريكا جمادي الآخر حضور أنا سمع maelezo haya yataendelea na nitaeleza katika hutuba ijayo inshaallah الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم واذكروا يستجب لكم ولذكر الله أكبر