عليكم <applause> الله bsm اllh rahmn rahim akufoydtla bnesl aziz anasemakwambakatikahutuba ilio pitanilikuanailaza kuhusu harat muhammad bin maslama na leo nitaendelea na madha ileile kuhusiana na kuwawa kwa kabin ashraf nilieleza kwamba muhamad bin maslma alimuua na kwa ajili ya kumuua alitumia ujanja fulani na je ujanja aliutumia sio ubongo hivyo ndivyo nilieleza kwamba mtume sallla l wasalam aliruhusu kwamba katika mambo matatu mtu anaweza kusema uwongo yaani mauni haya ni maoni ya maolama kadhaa lakini hawa ambao wanakuwa na maoni haya hawakuelewa hadithi ya mtume saaaha sallam nilieleza maelezo yake katika hutuba iliyopita na nilieleza maelezo kwa kupitia kitabu kitwacho sirath khatimanabiyin lakini kuhusiana na hii sainamaalasalatu wasalam pia ameeleza katika kitabu chake kiitwacho nurl quran na maelezo haya alieleza wakati alipokuwa anamjibu mkristo mmoja na leo nitaeleza maelezo haya yaliyoelezwa na sanamasalatu wassalam kwa kupitia maelezo haya inathibitika waziwazi kwamba islamu hairuhusu kwamba mtu aseme owongo saidnamala ssalam anasema imeletwa na mkristo kwamba mtume saaw wasalam wakati ki sehemu tatu amesema kwamba mtu anaweza kusema uwongo na qurani inasema mtu anaweza kusema uwongo kwa ajili ya kuficha imani yake lakini injili hairuhusu kwamba mtu afiche imani yake dhidhi ya shutuma hii saina malaii salatu wasalam anasema iwe wazi kwamba jinsi inayo tukufu kuhusu ukweli sidhani kwamba injili inakumbusha inasisitiza kuhusu ukweli jinsi ndani ya kisha n inambshanasisitiza uh welin kwamba kusema waongu ni sawasawa na ushirikina kama mwenyezi mungu anasema ausane fbsmusb zuri Yani, muikae a uafu aasanamna ileilemuiukae na chafu, masana, vile, vile muipukane na uwongo kisha uvongo kisa mnyeimungu aesemingine y yh الina amanu unu qwamina bلst ala anfusikum l la anfskm yani أrain nyyamii shikeni uadilifu na ukweli katika maisha yenu na mutoe ushahidi wa kweli kwa ajili ya mwenyezi mungu hata kama ushahidi ule unakawa dhidi ya nafsi zenu dhidi ya wazazi wenu na dhidi ya jamaa zenu hata kama kwa sababu ya ushahidi ile ule unapata madhara lakini lazima mutoe ushahidi wa kweli kisha snal slam anasema kwamba ewe mwenye kuleta shutuma fungua injili na niambie kwamba katika ukweli wa aina hii umeelezwa ndani ya injili kisha yuliyule mkristo ambaye jina lake lilikuwa ifathi masihi sainamala slam anasema kumhutubia yeye kwamba mtume kwamba kwamba umesema kwamba mtume sa salam ameruhusu mtu aseme uwongo katika k- sehemu tatu lakini wewe hukuelewa vizuri hadithi hii hadith haisemi kwamba mtu aseme uwongo bali mtume salala lwal wasalam alisema kwamba usiache ukweli hata kama wewe unauawa kwa sababu ya kusema ukweli hata kama wewe unachomwa lakini usiache uh, ukweli na jinsi inayoeleza kurani tukufu kwamba msiache ukweli hata kwa sababu ya ukweli ikiwa mnauawa umsiache ukweli na hadithi pia inasema hata kama nyinyi mnauawa mnachomwa museme ukweli umsiseme uwongo dhidi ya maelezo haya yoyote ikiwa kuna hadithi ambayo ni kinyume na mafundisho ya kurani tukufu ile hadithi hatuwezi kukubali kwa sababu tunakubali hadithi ile ile tu ambayo inakuwa sawa na mafundisho ya kurani tukufu na sawa na mwenendo wa mtume salwa sallam ndiyo katika hadithi fulani imeelezwa kwamba mtu anaweza kutumia ujanja fulani lakini sio uongo yaani mtu anaweza kusema maneno ambayo yanaweza kuwa na maana tofauti tofauti lakini ile sio uongo basi wale ambao ni wapinzani wana, wanasema kwamba angalieni quran na hadisi inasema kwamba mnaruhusiwa kusema uongo mtu ambaye ni mjinga anapokuta neno la aina hili katika hadithi ambalo linakuwa na maana ya aina mbalimbali basi yule mjinga atafik, ataona kwamba watu wamepewa ruhusa ya kusema uongo lakini yeye hajui kwamba kusema uongo katika islam ni haram na vilevile kusema uongo ni sawasawa na ushirikina na maneno haya ambayo yanaweza kuwa na maana ya aina mbili ambayo sio uongo maneno haya yanaweza kusemwa lakini, lakini wataalamu wamesema kwamba hata watuwa wacitumie maneno ya aina hii ambayo yanaweza kuonekana kama ni uwongo islam inasema kwamba kwa ajili ya kusiri na kusitiri mambo ya, ya siri ikiwa mtu anatumia maneno ambayo mwinye akili anaweza kuelewa yale maneno lakini mjinga asiweze kuelewa maneno yale na ye anaweza kuchukua maana yingine ambayo sio lengo la msemaji hii sio uwongo bali ni ukweli na uwongo haupatikani ndani ya kauli yake wala yeye hakuelekea kwenye uwongo kwa mfano katika hadithi mtume salla alwal wa sallam, alisema kwa ajili ya kuwapatanisha ndugu waislamu au kwa ajili ya kupatanisha ugomwi baina ya mke na mume na vile vile kwa ajili ya kuwaelekeza maadui katika njia yingine mtu anaweza kutumia maneno ambayo yanaweza kuwa na maana tofauti maana ya aina mbalimbali lakini inatakiwa ieleweke kwamba hata maneno haya ni kinyume na uchamungu wa hali ya juu mtu anatakiwa asitumie anatakiwa aseme ukweli hata kama iye anachomwa o anauwawa kisha sanamaa salam anasema mtume sallaualwl wasalam wa alis. alisema kwamba mnatakiwa muipukane na uwongo na mujiepushe na maneno ya aina hii ambayo yanafunana na uwongo kisha sainamaa salam anasema zaidi kwamba mtume salallahu alei walhi wasallam wakati wa mapigano ya ohodh alikuwa peke yake na alikuwa anasema dhidi ya maadui kwamba mimi ni muhammad mimi ni nabii na mimi ni ibne abdul mutalib yani yeye alisema waziwazi hakusema uongo hazur anasema niweke wazi kwamba katika, katika kitabu hiki, hiki imeelezwa kwamba kwamba tukio hili lilitokea wakati wa hu lakini a, ile ni kosa kwa sababu tumefanya utafiti na imejulikana kwamba mtume sallalwwsalam alisema maneno haya wakati wa ohd na vilevile alisema wakati wa hu pia kwa hiyo idara ya uchapaji kitabu anataki, vitabu anatakiwa afute maneno haya na vilevile hur nasema mimi baadhi wakati naona kwamba idara ya uchapeshaji wa, wao wanangiza maneno katika kitabu cha sinamalasaasalam na wanasema kwamba labda kosa limetokea wakati wa kuandika ilhali siyo kosa kwa hiyo hawatakii wafanye hivi kwa hiyo maneno haya aliyosema mtume a sa salam alisema wakati wa ohodhe na hunn sio wakati wa hunn peke yake kisha hazur anaendelea na maelezo ya tukio lile anasema ikiwa katika hadith ikiwa mtu anaona kwamba maneno yanayokuwa na maana ya aina tofauti tofauti ikiwa mtu anafikiria kwamba maneno haya ni uwongo labda mtu amesema kwamba maneno haya ni sawasawa na uwongo ilhali siyo uwongo kwa sababu maneno haya sio uwongo kwa sababu katika qurani tukufu na katika hadithi la mtume salllahu aleiwalihi wa sallam amesema kwamba uwongo ni haramu na mtu anatakiwa aseme ukweli hata kama mtu anaona kwamba kuna neno aina hii limeandikwa ambalo linaweza kuwa na maana ya aina mbalimbali sio maana wake kwamba uongo umeruhusiwa katika hadithi o katika islam kwa hivyo sisi tunalazimika kufuata mafundisho ya qurani tukufu na sunna sahihi za mtume muhamad sal llah al wal wasalam ikiwa kuna mtu yeyote ambaye anafanya kinyume na mafundisho haya basi hatuwezi kukubali kisha seinaasam anaendelea kusema kwamba qurani imewalaani waongo na amesema wale ambao wanasema uongo wanakuwa mashtani na, na mashatani wanashuka juu ya waongo qurani haisemi kwamba museme uongo bali qurani sema msikae pamoja na waongo msijenge urafiki nao na muogope mwenyezi mungu na mukae pamoja na watu wa kweli vile vile quran inasema kwamba wakati unaposema basi useme kweli hata wakati wa kuwatania ku wengine usiseme se uwongo sasa hazura sema nitaeleza zaidi kuhusu muhammad bin maslama nitaeleza kuhusu maisha yake wakati wakatibanunazir walipofaya njama ya kumua mtume salallaualwalh wasalam mwenyezi mungu kwa kupitia ufunuo alimfahamisha mtume salwwalam kuhusu njama ya banunazir kwa hiyo mtume sawaam mahali ambapo alikuwa amekaa akainuka mara moja kama ameondoka ame kwa ajili ya dharura fulani kwa hiyo mtume salalwalwasalam alipoenda nyumbani kwake masahaba wa mtume sawaam pia wakamfuata na wakaja madina wakati wale masahaba pia walipofika madina wao wakajua kwamba mtume saaa amemuita hara muhamad b muslma haabubakar akamuliza naakasema ya rasul wewe uliondoka katika nyumba ile sisi hatukujua kwamba umeondoka mtume a akasema kwamba mayahudi walifanya njama walitaka kuniua lakini mwenyezimungu alinifunulia ndio maana iliondoa mwenyeziuuateremsha ayah نعمت الله عليكم إذ هم قوم أن يبسطوا إليكم أيديهم فكف أيديهم عنكم واتقوا الله وعلى الله فليتوكل المؤمنون يعني أني مجوميني ممكن بك نعمة يمن يزمونه أما ينجو ينو وقت تايفة فلانة للي كو dhidi yenu lakini mungu alizuia ya mikono yao na mashambulio yao basi mumche mwenyezi mungu na waaminie wanatakiwa wamtegemee allah subhana wataala kwa hiyo mtume slaa salam alimtuma muhamadin maslema kwa wale mayahudi na maelezo yake ni hivi kwamba muhamadn maslema alimjia mtume saa salam na mtume salam akawambia kwamba uwaende mayahudi wa banunazir na uwaambie kwamba mtume muhamad amenetuma kwenu kwa muondoke katika mji wangu kwa sababu wale mayaudi walifanya njama dhidi ya mtume na walifanya kinyume na ahadi hadi waliofaya namtume kwa hiyo adhabu yao ilikuwa hii kwamba wao waondolewe katika mji ule kwahiyo muhamad masalma alipokuja kwa wale mayahudi akasema mtume muhamad amenetuma kwa ujumbe kwenu lakini mimi sitawaambieni ujumbe huu mpaka niwakumbusheni jambo ambalo mlikuwa mkilisema katika hafla zenu zamani kisakisha mayahudi, mayahudi wakamuulizwa kwamba lile jambo ni jambo gani muhamad bin maslama akasema nawapatieni kiapo cha taora ambayo iliteremka juu ya musa je mnajua kwamba mtume muhamad salllalwl wa salam kabla ya ujaji wake nilikuja kwenu na nyinyi mulikuwa mnasoma taurati wakati ule na muliniambia katika hafla ile kwamba ewe bne maslama ikiwa unataka kwamba tukupatie chakula tutakupatia chakula ikiwa wewe unapenda kwamba tukufanyie kuwa myahudi basi tutakufanyia kuwa myahudi muhamadin maslama anasema niliwaambieni nili wakati ule kwamba munipatie chakula msinifanye kuwa myahudi wallahi mime sitakuwa myahudi na wakati ule mulinipatia chakula katika bakuli na sahani fulani na muliniambia wakati ule kwamba wewe hukubali dini hii kwa sababu dini hii ni ya mayahudi yaani wale wayahudi walimwambia bin maslama kwamba wewe hukubali dini hii kwa sababu dini hii ni ya mayahudi wee wewe unataka dini ile ambayo bishara yake imetolewa na umesikia kwamba nabii moja atakuja na wewe unataka kuwa mfuasi wake na mayahudi hawawezi kuwa yule nabii basi huyu ambaye ametabiriwa atakuja upande wa yemeni na atakuwa na silaha yake na yeye ataongea kwa hekima na yeye atakuwa kama jamaa yako wallahi katika kijiji chenu watu wataanza kupigana kwa kusikia maneno haya ya mayahudi wakasema ndiyo tulikuwa tukisema maneno ya aina si hii kuhusu yule nabii ambaye alitabiriwa lakini huyu mtume sio yule nabii aliyetabiriwa katika kitabu chetu muhamad bin maslam akasema mimi nimewapatieni ujumbe wangu nimep, nilitaka kuwakumbusheni kuhusu shughuli yenu mlikuwa mkifanya lakini sasa nataka niwaambieni ni ujumbe wa mtume muhamad sa salam na mtume muhamad a salam amesema kwamba nyinyi mumevunja ahadi ambayo mulifanya nami kwa sababu mumefanya njama dhidhi yangu muhammad bn maslama kisha akawambia kuhusu njama yao waliofanya dhidhi ya mtume sal llah al wali wa na akaeleza nyinsi gani amr bin jahash alipanda juu yapaa ili aangushe jiwe angushe jiwe kubwa we mtume muhammad sallalwl wasalam yani muhammadsalama akakumbusha tukio lote kisha muhamad bsalama akasema mtume am muhamad amesema mwondoke katika mji wangu huu na nawapatieni siku kumi baada ya siku kumi mtu yeyote akiona katika mji huu basi tauwawa mayahudi wakasema ewe muhamad bsalama hatuwezi kufikiria kwamba mtu mmoja kutoka katika atatuletea ujumbe huu muhammad bin masma akasema sasa moyo mioyo imebadilika tumekuwa waislamu kwa hiyo mayahudi baada ya kupewa ujembe huu waliendelea kujiandaa na wakatayarisha usafiri wao na waliweka, wali, waliweka wanyama wao katika sehemu fulani nje ya madina wakaleta wanyama na wakajiandaa kwa hiyo wakawa tayari kuondoka kutoka madina mayahudi walikuwa wakimtendea kiwipi mtume muhamad salla l wasalam kuhusu tabia yao sani anaandika jinsi wale mayahudi walimtendea mtume sl wa salam hara muslema anaandika kuhusu hali ile nimeshawahi kueleza tukio hili wakati niliopoeleza kuhusu mabn yas kwahiyo nataka nieleze tena maelezo haya haruslemad anasema kwamba banukureza waliasi na wali dhambi yao ilikuwa kubwa kiasi hiki kwambao walikuwa hawastahili wasamehewe kwa hiyo mtume salllahu alwaalh wa sallam aliporudi katika mapigano fulani alimtuma ali wa banukurez ili awaulize kwa nini wamefanya kinyume na ahadi yao na wale banukuredha badala ya kujuta na kuomba msamaha kutoka kwa mtume sa salam kwa sababu waliunja wali ahadi wao badala yake wakaanza kumfedhehesha harali na wenzake na wakaanza kuwatukana na wale banukuredha wakasema kwamba sisi hatujui kwamba muhamad a salam ni nani sisi hatukufanya ahadi ya aina yoyote naye haratali alipopata jibu hili akamjia mtume sallalwal wasalam wakati alipoleta jibu hili mtume saa salam alikuwa anaenda pamoja na masoaba zake upande wa ngome ya mayahudi na wale mayahudi walikuwa wanatumia tu, wana maneno ya matusi dhidi ya mtume salaa salam na familia yake haali akamwambia aka mtume salllahu alwlwasalam kwamba kwa nini unapata shida sisi tupa tayari kupigana na wale mayahudi urdiur akasema kwamba mimi najua kwamba wale mayahudi wananitukana na wewe hutaki mimi nisikie matukano na maneno ya matusi li akasema ndiyo ni kweli mtume aaalam akasema kwamba haina wasiwasi ikiwa wao wananitukana wanatumia maneno ya matusi musa amusa lahsalatu wasalam walipata udhia zaidi kuliko, kuliko hii kutoka kwa hawa mayahudi kwa hiyo mtume sala lah w salam akawaendea wale mayahudi lakini mayahudi wakajifunga katika nyumba zao na wakaanza kupigana na waislamu na waislamu walikuwa wamekaa karibu na ukuta manamke mmoja wa myahudi akarusha jiwe kubwa na akawaua wale waislamu kwa hiyo wale mayahudi baadaye walipogundua kwamba hawawezi kup, kupigana na waislamu Wao, wao wa kapeen, wao wakasema kwamba mtu fulani aje kwao ili washauriane wa, wa, wa naye mtume salallahu ale walhi wa akatuma mjumbe wake walmayhudi wale mayahudi wakasema ma wa kwamba ikiwa sisi hatushiki silaha silaha je sisi tukifanya hivi je nini hamtapigana nasi nasiabulababa alikuwa anajua kwamba wale mayahudi ambao wamefanya kinyume na ahadi yao yeye aka anatakiwa anapaswa wale wanapaswa wawe basi wale mayahudi ikiwa wangekubali amri ya mtume muhammad sal la wali wa sallam. sana sana ingetokea hivi kwamba wangefukuzwa katika madina lakini ilikuwa bahati yao mbaya yale bahati yao mbaya ya wale mayahudi kwamba hawakukubali amri ya mtume muhammad sal lahu al walh wao wakasema kwamba sisi hatupo tayari kukubali uamuzi wa, wa mtume muhammad saa sallam bali sisi tutakubali uamuzi wa, wa saadh bin maz ambaye ni wenzetu na yeye ni kutoka katika kabila la os kwa hiyo wayahudi wakaanza kuhitilafiana wengine wakasema kwamba dini tukufu ya islam inaonekana ni dini sahihi kwa hiyo wengine wakasilimu mtu mmoja ambaye alikuwa kiongozi wa mayahudi yeye akawalaumu wenzake wenza na akasema nyinyi mmewuna ahadi sasa mnalazimika mu, muslimu au moemutoe jizia lakini wale mayahudi wakasema hatutakubali uislam wala hatutatoa jizia bali sisi tupo tayari kuuawa basi yule kiongozi akasema kwamba mimi sipo pomaja nanyi kwa iyo akatoka nje katika ngome ile wakati yule mtu alipokuwa anatoka nje katika ngome wa islamu kadha ambao kiongozi wake alikuwa muhamad bn maslama hawa wote wakamuona na wakamuuliza kwamba yeye ni nani akasema mimi ni fulani muhama b mlm aamulizawewe edewa aa na nakafanya duatoka kwa mwenyezi mungu kwamba unijalie mimi nisitiri aibu za watu yani kwa sababu huyu mtu amejuta kwa hiyo sisi pia tunatakiwa tumsamehe na tu, tusitiri aibu zake kwa kwahiyo muhamadin maslam anasema mimi sikumkamata bali nikamruhusu aende na mwenyezimungu anijali naendelea kufanya vitendo vya aina hii mtume salallau aal wa salam alipojua kuhusu tukio hili yeye hakumwambia muhamadu salama kwamba kwa nini amemwacha mamyahudi bali alimsifu ame kwamba amefanya kitendo kizuri kwa sababu mtume sallaalal wa salam alikuwa akifanya uadilifu wakati watu wa khebar baadae abu rafe aliuwawa yani bu le watu wa khebar walipounja ahadi na baadaye abu, ali, abu rafe alipouawa maelezo yake ni hivi kwamba wale masahaba ambao walitumwa kwa ajili ya kumuua abu rafe muhamad bin muslema alikuwa miongoni mwa hawa masahaba ambao walitumwa na walimua abu rafe mtu moja alimua lakini masahaba kadha walitumwa na moja wao alikuwa muhammad bin maslama hahmizbshira masaib ameeleza maelezo ya tukio hili yaani wale mayahudi ambao walileta fitina na katika hijiria tano mapigano ya khandak ilitokea huye bin akhtab alikuwa amesha uawa lakini sulam bin huke ambaye lakabu yake ilikuwa abu rafe alikuwa anaishi katika habar bila, bila wasiwasi na alikuwa anaeneza fitina hata yeye hakupata athari ya kushindwa kwake katika mapigano ya ahzab bali alizidi katika uwasi wake na fitina yake na vile vile alikuwa akiishi karibu na khebar na mayahudi wa habar na watu wengine ambao walikuwa wakishi karibu na eneo lile walikuwa majirani ambao walikuwa wenyeji wa najadh kwa hiyo abu rafe alikuwa akiwachochea wale watu wa najadh dhidi ya waislamu na yeye alikuwa anafanana na kabin asharf katika wadui wa mtume wa wa salllaalalh wasalam yeye aliwapatia maadui mali na aliwasaidia wale maadui wa mtume sallla aw salam na katika shaban hatari ilipatikana kutoka kwa banu saad harath ali alitumwa na maswaba kadhaa kutoka kwa madina na tukio hili pia lilitokea kwa sababu ya mayahudi wa khebar na hawa walikuwa wanafanya mambo haya yote kwa agizo la aburafe Abu na yule abu rafe aliendelea kuzidi katika, katika amali ya aina hizi na aliendelea kuwachochea maadui dhidi ya waislamu na yeye alienda najat na, na, na ghathfan na yeye aliwatayarisha wale maadui dhidi ya waislamu ili waweze kuwashambulia waislamu na kuangamiza wakati hali hii ilipopatikana aliendelea kufanya mambo haya wakati ule ansari kadhaa wa kabila la khazra wakamjia mtume sallaw wasalam na wakasema kwamba sasa huyu abu rafe ameleta fitina sana na inatakiwa huyu abu rafe ambaye ni kiongozi wa fitna hii yeye auawe mtume sallauaal wasalam kwa kushikia ushauri huu akaona kwamba badala ya kumwaga damu na kupigana na watu wote akaamua kwamba mtu mmoja auwawe hiyo akatayarisha masohaba kadha na abdullah bin atik aliteuliwa kiongozi pamoja na masohaba wanne na wote walitumwa kwa burafe na mtume sasalam aliwasihi kwamba kwa msimu manamke yeyote wala mtoto yeyote katika hijiria sita mwezi wa ramadhan hawa masoaba wanne wakaenda na hawa wakafanya kazi yao waliopewa na wakarudi madina maelezo haya katika buhari maelezo ya tukio hili yameelezwa katika bukhari hivi kwamba baraha bin azib anasimulia mtume salllau lwal wasalam alituma mathaba kadhaa chini ya abdullah bin arthi kwa ajili ya kumua abwerafe aburafe hali yake ilikuwa aina ya hii kwamba alikuwa akimuudhi mtume salalla alwalh wasalam na alikuwa akifanya njama dhidi ya mtume na alikuwa akiwasaidia maadui dhidi ya mtume salawa sallam abdullah bin atik pamoja na wenzake walipofika karibu na ngome ya abu Rafi, na jua lilizama abdulah bin atik akaacha nyuma wenzake na naakaja karibu na mlango wa ngome na akajifunika na shuka kama mtu anajisaidia yule mtu ambaye mlinzi anafunga mlango alipokuja mlangoni kaona abdullah bin ati akamuita nakasema na ewe mtu mimi nipo tayari kufunga mlango ikiwa nataka kuingia ndani basi uingie ndani abdullah bin aik alikuwa amejifunika na kwa hiyo akaingia ndani na kwa kuingia ndani akajificha sehemu moja mlinzi akafunga mlango na kwa kufunga kufuli akaweka ufungu wa sehemu upande moja bin binathik mwenyewe anasema kwamba baadaye usiku nikajitoka na kwanza kabisa nikafungua kufuli wa mlango ili baada ya kumuua aburafe nitoke haraka wakati yule aburafe alikuwa katika ghorofa na watu wengi walikuwa wamekaa karibu naye na walikuwa wanaongea wakati wale watu walipoondoka na usiku ulipoingia basi mimi nikaenda juu katika ghorofa ile ambapo abu rafe alikuwa amekaa na nilipokuwa napita katika kila mlango baada ya kupita mlango nilikuwa nafunga mlango ule ili mtu mwingine asiingie kwa hiyo nilipofika katika chumba cha rafe alikuwa karibu kulala alizamisha mshuma akawa aka tayari kulala nikamuita kwa jina lake akasema ni nani kwa kusikia sauti yake nikamwendea nika na nikamshambulia na kulikuwa agiza tororo nilikuwa nilimshambulia nili na abu rafe akapiga aka kelele na baanikatoka nje na baada y muda fupi nikaenda kwa, chumbani kwake na tena nikamuulizwa kwamba nimesikia sauti fulani hii sauti ilikuwa ya aina gani yule mtu akasema kwamba umekuja kuchelewa sasa hivi mtu fulani amenishambulia na umekuja kuchelewa kwa kuisikia sauti yake nikamshambulia tena na nika nikamuua na baada ya kumuua nikatoka nje katika ngome ile wakati na shuka chini katika ngazi na nilikuwa nafikiria kwamba mimi nimeshashuka chini lakini ilikuwa bado sikumaliza ngazi kwa hivyo mguu wangu ukavunjika lakini nikafunga mguu wangu na kilemba changu na nikandoka nje katika nyum, nyumba yake na nikaanza kusubiri nje ili ni subiri asubuhi kwamba watu watangaze kwamba aburafe amewawa kwa, hi, kwa hiyo sehemu fulani karibu na nyumba kaificha na asubuhi mtu mmoja akatangaza kwamba Abu leo usiku wambbaf sssnutaa wenzangu kisha tukaja madina na tukamwambia mtume sallalwlwsalam kwamba sisi tayari tumeshamua aburafe mtume sala kwakusikia tukio la uawa kwake akasema kwamba alete mguu wako mbele mtume saawasalam akaweka mkono wake juu ya mguu na akafanya dua kwa baraka ya dua nikajihisi kwamba mimi sina maumiu ya aina yoyote katika reha ingine imeelezwa hivi kwamba wakati abdulah bin atik alipomshambulia burafe wakati ule mke wake akaanza kupiga, ke, kupiga kelele nikawa na wasiwasi kwamba kwa sababu ya kelele ya mke watu wengine wakaamka nawatakuja kumsaidia nikashika upanga kwa ajili ya kumua mke wake lakini baadaye ikakumbuka na saha ya mtume saaa wa salam kwamba tusimue maanamke kwa hiyo sikumua bali nilitoka nje katika sir hatmanbiyn imeandikwa kwamba kwamba hatutakiwi tujadili kuhusu kuwawa kwa aburafe kwa sababu historia ni shahidi kwamba abu rafe alikuwa mtu wa kuleta fitina na vitendo vyake vimeelezwa historia ya vitabu, katika vitabu vya historia na nahazur anasema kwamba nimeshawahi kueleza maelezo haya wakati niliyopoeleza kuhusu kabin ashraf wakati ule m waislamu walikuwa wanashambuliwa na maadui na maadui wote walikuwa tayari kuangamiza waislamu na nchi yao katika hali hii abu rafi alikuwa anatembea maeneo mbalimbali na alikuwa anawachochea makabila mbalimbali dhidi ya waislamu kwa hivyo kuwawa kwake ilikuwa halali ilikuwa sahihi na yeye alikuwa anawatayarisha wale maadui kwamba washambulie tena madina wakati ule kulikuwa hakuna utawala wowote ambapo kesi ingeletwa bali kila kabila alikuwa na uhuru wake kwa hivyo ilikuwa muhimu wambkwamba hila fulani ingefanywa kwa ajili ya kujilinda ndiyo maana hila hii ilifanywa maelezo yake huzur anasema nimeshawahi kueleza katika hutuba iliyopita kwa kuwa na hali hiyote yoyote walifanyia maswahaba ilikuwa sahihi na ilikuwa halali na wakati vita inapotokea na wakati kaumu inapokuwa kwenye hatari katika hali hii hila yana hii inaruhusiwa alimtuma muhamad bin maslma kwa kabila la juhena ili yeye akusanye mali wakati wote haomar alipokuwa akipata malalamiko alikuwa akimtuma muhamad bin maslma kwa ajili ya kufanya utafiti na hmuhamad bi maslma alikuwa akitumwa kwa ajili ya kukusanya zaka muhamabmaslma alikuwa ameteuliwa kwa ajili ya kutumwa maeneo mbalimbali riwaya moja inapatikana kwamba harat umar raziallah taal anhu akapata habari hii kwamba hadrat saad bin bakas amejenga nyumba kubwa na ameweka mlango na sauti haisikiki kwa iyo hadrat umar radi allahu taala anho akamtuma muhamad bin maslma kuwajile kufaya utafiti kuusu nyumba ile iliyo na saad bin abi wakas harat umar akamwambia hadrat muhamad bin maslma kwamba una utakapofika kule katika nyumba ya saad bin maslma ume uh, ucome mlango ule kwa iyo adrat saad alipwenda kule akachoma mlango saad alipopata taarifa akatoka inje muhamad bn maslma akamwambia kwa nini amechoma mlango ule wa nyumba yake baada ya kuwawa kwahadrat utsman gani raziallau taala anho muhamad n maslma alijitenga na alitengeneza upanga wa mbao na alikuwa akisema kwamba mtume salaa sallam aliniamuru kwamba nifanye hivi muhamadin maslam anasema mtume salallahu al waalhi wasalam alinipatia upanga kama zawadi na alisema upigane na mash, washirikina madamu wanaendelea kupigana nawe kwa kutumia upanga huu na wakati unapoona waislamu wameanza kupigana wenyewe kwa wenyewe basi wakati ule uwunje uvunje upanga huu kisha ukaye nyumbani kwako mpaka wage dunia hii kwa hiyo muhamad bn maslama sawana na saha ya alifanya hivyo alijitenga na ye hakushiriki katika mapigano ya safin zuaya bin husen salbi anasimulia alikuwa amekaa pamoja na akasema mimi namaayaf nikamuuliza n huy haa uf akasema y auhaad bn aslan wakati wakatihusafa alipofariki fitna ilipopatikana wakati ule mimi nilitoka pamoja na wale watu ambao walito, walitoka katika madina kisha nikafika sehemu ambapo kulikuwa maji ya kunywa kule nikakuta hema ambayo ilivunjika na ilivunjika kwa sababu ya upepo nikaulizwa kwamba hema hii ni ya nani watu wakasema kwamba hema hii ni ya muhamad bin maslama alikuwa akiishi anaishi hapa nilimjia kule na nanikamkuta kwamba kuna mzee mmoja amekaa katika hema ile nikamwambia kwamba mungu akurehemu naona kwamba wewe ni mslamu mzuri sana kwa nini umeacha mji wako majirani yako na ahali zako akasema mimi nimewaacha hawa wote kwa kuipukana na shari na fitina na mtume wa sa salama ali ni si hivi kuhusu kifo chake kuna ektilafu na kuna riwaya kwamba katika histria arobaini na tatu arobaii na sita auarobaini na saba alifariki madhina wakati alipofariki umri wake ulikuwa miaka sabini na saba katika riwaya ingine imepatikana kwamba yeye aliuawa hazura nasema nimemaliza aelezokuusu muhammad binmaslama hazur anasema leo nitasalishajeneza moa ambayo niya banatadin saheb mtoto wa saheb tareh kumi wa february katika omburi ya miaka t8amanini na nne mefariki ina lilah nlahrajiun marehemu kofadila zamungu alikuwa musi alizaliwa katika uganda siti na saba alihamia ungereza samanini na nne wakati shamba uko islamabad iliponunuliwa kwa hiyo marehemu alienda kule alitoa huduma zake kisha miaka ishirini na mbili aliendelea kuishi katika eneo la islamabad na aliendelea kuitumikia jumuiya tangu jarsa salana kwanza ilipofanyika kule mpaka jersay salana y mwisho alitoa ali huduma zake alikuwa anafanya shughuli za kila aina kwa hiyo katika islamabad alipata nafasi kufanya kazi aina mbalimbali kama kazi ya eletrnic na vilevile kazi mbalimbali marehemu mbali. alikuwa msaliaji na alikuwa mtu mwenye ulka mjema alikuwa mtifu hali ya juu alikuwa mtu mpole sana alikuwa anampenda sana uhalifa mjukuu wake mudabar ambaye ni bashiri alihitimu masomo katika jai hmada siku hizi anayetumikia katika MTA mjukuu wake anasema kwamba watu wengi ambao walikuwa wakiishi katika islamabad wanasema kwamba marehemu alikuwa mtu wa kufanya bidi sana babu alikuwa akiniambia kwamba alipokuja slmabad alikuwa peke yake na mwanzoni ilikuwa wakati mgumu sana lakini alikuwa akifurahi kwamba alipata nafasi ya kuitumikia jumuiya na alikuwa wakati, na alikuwa akiswali swala kwa wakati alikuwa akifanya shughuli zote kwa mkono wake watu wengine pia wameandika sifa zake hizi mat pia ameandika kwamba alitengeneza workshop katika, workshop, uh, katika islamabad aliko maahiri wa kutengeneza mashine na alifanya ukarabati wa nyumba zote za islamabad baridi katika baridi na msimu wa joto alikuwa akifanya kazi na kufanya ukarabati kule ilikuwa kazi kubwa sana lakini marehemu alifanya kazi hii na alikuwa alikuwa mwenye hulka njema na alikuwa akifanya tabasamu marehemu alikuwa akiishi katika chumba kadogo huku islamabad lakini yeye hakuwa na wasiwasi kwamba anaishi kule peke yake mwenyezi mungu amghoferie marehemu na mungu awajalie watoto wake wao pia waendelee na huluka zake na wao pia wazidi katika imani na uchamungu na ikhlas na mwenyezi mungu awajalie subira sana amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم What don't know who you are, to