السلام <سؤالك> عليكم ورحمه الله, <أشهد> الله> بسم الله harat amirlmuminin ayadahu llahu taala benasreh laziz anasema katika jumuiya ya waislamu wa, wa ahmadia siku ya tarehe 2 februari inakumbukwa sana kwa sababu ya bishara ya mwana ali ya hidiwa, na mikuano ya siku ya mwana ali ya hidiwa hufanywa mataawini ijapukua jambu hili ni mekuisha lifafanua hapu kabla lakini ni vyema nilieleze tena kwa ajili ya wanajumuya wapya na kwa ajili ya watoto pia ya kwamba siku ya mwana aliahidiwa haisherekei kama siku ya kuzaliwa kwa harat musleh maúd kjalifatulmasihi wapili mwana aliahidiwa ral a bali husherehekewa kwa lengo la kuikumbuka bishara moja iliyotimia ni bishara ambayo kwa mujibu wa ufunuo wa mwenyezi mungu ahmed sayidna ahmadwa alikuwa ameitoa ili ukweli wa ubora wa uislam upate kuthibitika na bishara hiyo ilitolewa miaka mitatu kabla ya kuzaliwa kwa harat musleh maud mwana aliahidiwa rallhau iliyokuwa imeambatana na habari ya kuzaliwa kwa mtumishi aliyeahidiwa wa uislam na ilikuwa imetolewa kama ishara kwa wapinzani basi jana ilikuwa tarehe 2 februari na miaka mia m na helaina nne imepita tayari tangu bishara hii ilipokuwa imetolewa naisha hii inaendelea kungaa tangu zaidi ya miaka mia moja kwa vyovyote vile kama nisemavyo mikutano ya kusherekea siku hii hufanywa mataawini na bishara jinsi inavyojieleza sifa na hulka mbalimbali za mwana aliyeahidiwa sifa hizi zinaelezwa katika mikutano ile lakini katika mikutano ya saa moja au maa saa mawili vipengele vyote vya bishara na jinsi vilivyotimia kwa shani yake haviwezi kuelezwa kabisa sasa ikiwa katika mikutano bishara hii haiwezi kuelezwa kikamilifu basi katika hutuba moja kazi ya kuvieleza vipengele vyake vyote ni kazi isiyowezekana hivyo nilifikiri ya kuwa vipengele ambavyo ambavyouhmwana aliahidiwa amivieleza mwenyewe mimi nieleze bazi ya kumbukumbu kumbu zao zaoh jinsi alivyoeleza kusoma na kusikiliza yale kunaleta ladha ya ajabu katika tabia kwa vile hata tunapozipitia kumbukumbu hizi tunapata kuelewa ya kwamba bishara hii ina uzito gani na kwa shani gani bishara hii ilitimia katika dhati ya mwana aliahiriwa wa sajidna ahmd awasaa kwanza kabisa naweka mbele yenu maneno ya bishara kama alivyoeleza sajidna ahmd alwassaa na malezo yake ahmed akieleza bishara zake na akiwaambia wapinzani wake kuwa bishara zake ni nini na kuhusiana na bishara ya mwana aliyeahidiwa anasema bishara ya kwanza iliyotokana na ufunuo wa mwenyezimungu na kwa amri yake aliye mwenye rehma na mwenye ukarimu na namwenye ubora wote ambaye ana uwezo juu ya kila kitu na shani yake imetukuka na jina lake limeshimika alinifunulia na kuniambia ya kwamba mimi ninakupa ishara ya rehma kwa kuyajibu maombi yako hivyo nimeyasikia maombi yako na nimekirimu dua zako kwa ukabali, ukubali wangu kwa njia ya rehema yangu a nimeibariki safari yako ya ludhiana na hushiapur hivyo ishara ya kudra na rehma na ukaribu inatolewa kwako ishaa aainahiishara ya fazili na ihisani, ihisani inaletwa kwako na unapewa ufunguo wa ufaulu na ushindi amani iko yako ewe mudhafar hivi ndivyo asemavyo mwenyezimungu ili kwamba wale wanaotamani uzima wa okolewe katika mkamato wa mauti na wale waliolala makaburini wafufuliwe na ili kwamba utukufu wa islam na heshima ya neno la mungu mwenye enzi idzihirike mbele ya watu na ili kwamba ukweli ufike kwa haraka zake zote na uongo utoweke pamoja na noksi zake zote na ili kwamba watu waweze kuelewa kuwa mimi ni mwenye nguvu ninafanya nipendavyo na ili wawe na yakini ya kuwa mimi niko pamoja nawe mwenyezi mungu anamwambia na ahmad s h kuwa ili wapate yakini kuwa mimi nipamoja nawe na, na iwale mwenyezi mungu na wanakana na kukataa dini yake na kitabu chake na mjumbe wake mtakatifu muhamad mteule wasalam, wapatiwe ishara iliyowazi na njia ya wakosefu iweze kubainika basi furahi ya kwamba utajaaliwa mtoto mwanamume mtakatifu na mzuri utampokea kijana mwana ambaye atakuwa ni mbegu yako na kizazi chako ijana mzuri na mtakatifu atakuja kama mgeni wako lake ni immanueli na bashir pia ame roho takatifu na ameepukana na uchafu wote ni nuru ya allah amebarikiwa yule ajaye kutoka mbinguni atafuatana na fazila ambayo itawasili pamoja naye atahuishwa na utukufu hukuu na uthajiri atakuja duniani na atawaponya wengi wenye marazi kwa njia ya sifa zake za umasihi kwa njia ya baraka za roho ya kweli yeye ni neno la allah kwani ukarimu na heshima ya allah imemtuma na neno la utukufu wake atakuwa na akili sana mno na ufahamu na mpole wa moyo na atajazwa ilimu ya nje na ndani atawafanya watatu kuwa wanne sakizna amesema kuwa hii maana yake haikueleweka kwangu ni jumatatu jumatatujumatatu iliyobarikiwa mwana wa kiume furaha ya moyo aliye mtukufu mzihirishaji wa aliyeni wa mwanzo na mwisho alama ya yule aliyemkweli na waju kana kwamba allah ameshuka kutoka mbinguni kufika kwake kutabarikiwa sana na kutakuwa aba ya kudzihirika kwa jelali ya mungu nuru inakuja nuru hasa nuru iliyosingwa na mwenyezi mungu uturi wa mapenzi yake tutampulizia ya roho yetu atahifadhiwa chini ya kivuli cha mwenyezi mungu atakuwa upesi upesi katika umbo na atakuwa sababu ya kukombolewa wale walioutumwani atajulikana mpaka pembe za dunia na mataifa yatabarikiwa kwa kupitia yeye ndipo atachukuliwa juu mbinguni kwenda mahali alipotiarishiwa na jambo hili limekwshakatwa hayo ni maneno ya bishara ile ambayo yanaeleza vipingele mbalimbali vya bishara na sifa za yule mwana aliyeahidiwa kwa lengo la kuomba ishara kutoka kwa allah maombi ambayo ahmad sajidna ahmada alikuwa ameyafanya na kama matokeo yake jinsi mwenyezi mungu alivyomfunulia ambayo maelezo yake ni meyaeleza hivi punde mahala ambapo sajidna ahasaaa alikuwa ali ameafanyi maumbi ayomuhmadzau akielezea mazingira ya mahala pale na kwa kuyaeleza yale maumbi yayufanywa na sajidna asalaa hayo muslhmaudrazauau anasema ya kwamba khalifa mtukufu anasema kwamba ale alipoeleza maud habari hi wakati ule miaka5 ilikuwa imepita ter a 59 umeanzater siu ya ah maa6 katika mji huu hu wa alikuwa anatoa hutuba ile kaika wa wap na katika nyumba hii iliyopo mbele ya kidole changu katika chumba kimoja ambacho wakati ule kilikuwa kinaitwa tawila ambacho maana yake ni hii ya kuwa chumba kile kilikuwa si makazi ya mtu fulani bali kilikuwa chumba cha ziada katika nyumba ya tajiri kama vile baadhi ya wakati sehemu fulani inajengwa tu na inazaniwa kuwa huenda mgeni fulani ataitumia au wanaitumia kama st na sawa na wakati wanafuga wanyama humo ni chumba kile kilikuwa cha ziada na kilikuwa upande wa nje hour anasema mkazi mmoja asiye maarufu wa kadian ambaye hata kwa watu wa kadian alikuwa hajulikani vizuri kwa kuona upinzani wa watu ambao walikuwa zidi ya islam na zidi ya mwazilishi wa islam alikuja hapa ili aweze kufanya ibada ya mola wake na aweze kuomba ishara ya msada na mwongozo wake na kwa siku akaendelea kufanya maombi na baada ya kufanya maombi kwa siku ini, mwenyezi mungu akamjalia ishara moja na ishara yenyewe ilikuwa hii ya kuwa mimi nitazitimiza ahadi hizi zote ambazo nimekuahidi na nitafikisha jina lako hadi pembe zote za dunia bali ili kwa kutimiza ahadi hii kwa shani yake ajabu nitakupatia mwana ambaye atakuwa na sifa maalum naye ataufikisha uislamu hadi kona zote za dunia na atawafahamisha watu maarifa za urani tukufu na atakuwa ishara ya rehma na fazila na atapewa ilimu za dini na za dunia ambazo ni muhimu kuajilia kuusambaza uislamu vivyohivyo menyezimungu ya umri mrefu hadi atajulikana katika pembe zote za dunia zur anasema kuwa leo katika inchi yote ya dunia popote pale ambapo jumuya ipo maarufu wa bishara hii na wa mwana huyo unapatikana kule tangazo hili lilipopigwa chapa wapinzani walianza kumpinga na kusema kuwa bishara hii ni bishara ya namna gani mtu yeyote anaweza kutangaza ya kuwa atampata mwana shalitoa majibu ya shutuma hizi mwana aliyeahidiwa akielezea habari hii anasema tangazo hili lilipochapishwa wapinzani wakaanza kulipinga vikali ndipo tarehe na 22 machi 886 sd ahmed isalaam akatoa tangazo chingine wapinzani walikuwa wamesema kuwa, wame kuwa. bishara hii kwa namna gani tunaweza kuiamini ya kuwa mimi nitajaaliwa na mwana je watoto wa kiume kwa watu labda atakwepo mtu fulani asiye na kijana au awe na mabindhi peke waila kikawaila watoto wa kiume huwendelea kuzaliwa kwa watu na kuzaliwa kwao hakutangazwi kama ishara maksus basi ikiwa wewe pia umepata mtoto wa kiume sasa kwa namna gani tutajua kuwa kuzaliwa kwake kumeunganishwa na zihirisho la ishara fulani duniani akitoa majibu ya shutuma hizi za watu aliyendika katika thangazo la na mbili machi hii siyo bishara tu bali ni ishara kuu ya mbinguni ambayo mwenyezi mungu ameionyesha kama burhani ya ukweli na azma ya mtume aliye ni mpole na mwenye huruma muhammadi mteule saauwasam kisha katika tangazo hilo hilo sa aliyendika kuwa mwenyezi mungu kwa rehema yake kuna fadzila na kwa baraka za muhuri wa manabii amani na baraka za allah ziwe kwake kwa, kwa kuyakubali maombi ya huyu mtumishi mnenekevu ameahidi kutuma roho aliyebarikiwa ambaye baraka zake za, za nje na ndani zitaenea katika dunia nzima ha mulmza anasema jambo lenyemwi ni hili ya kuwa ikiwa sajidna ahm alislam kama angetoa habari ya kuzaliwa kwake mtoto mmoja tu hata hivyo habari hiyo ingechukuliwa kuwa bishara kwani wapo duniani hata kama wawe wachache sana ambao wanakuwa ha wana kwa, habana, watoto la pili pale alipotangazatangazo hili umri wake ulikuwa zaidi ya miaka 5 na nawa waelfu ya watu duniani ambao wanaufikia umri wa miaka hamsii silsila ya kupatikana ya kizazi huwa inafungwa kwao na pia wanakwepo wale wanaopata mabinti tu na wanapatikana ambao watoto wa kiume wanazaliwa kwao lakini baada ya muda mfupi wanakufa na wasiwasi hizi zote zilikuwepo hapa hivyo la kwanza kutoa taarifa ya kuzaliwa kwa mtoto wa kiume ni nje ya uwezo wa binadamu yeyote lakini sadna sla akikubali shutuma yao anasema hata kama tuamini kwa muda ya kwamba kutoa taarifa ya kuzaliwa kwa mtoto wa kiume hakuingii katika bishara basi suala liibukalo ni hili ya kuwa lini nimetoa habari ya kuzaliwa kwa mtoto wa kiume tu mimi sikusema kuwa mtoto mmoja wa kiume atazaliwa kwangu bali niliyosema ni haya ya kuwa mwenyezi mungu akikubali maombi yangu ameniahidi kunitumia roho iliyobarikiwa ambaye baraka zake za kizwahiri na za kindani zitaenea katika dunia nzima halifamtukufu anasema kama nisemaavyo kuwa leo dunia nzima ni shahidi ya kuwa mwana huyu aliahidiwa alipata umaarufu hadi pembe zote za dunia na kila kituo kilichopo nji ya adian ni ushahidi wa ukweli wake vipo vituo vingi vilivyoanzishwa katika zama za aldrz na silsila hii inaendelea kusonga mbele hadi leo walikwepo watu wasemao kuwa mwana ali ahidiwa atazaliwa katika zama zijazo labda baada ya miaka au miyaka, au miaka a2 akifafanua jambo hili ya kuwa kwa nini s aliomba ali ishara na kwa sababu gani ishara hii ilitakiwa itimie katika zama zake anasema wapo wasemao ya kwamba mwana ali ahidiwa atepatikana katika kizazi cha lakini baada ya miaka mea au mia 4 na hawezi ku katika zama hizi lakini watu hao hawana hofu ya mwenyezi mungu ili waone maneno ya bishara yenyewe na watafakari juu yake saa h ameendika kuwa muda huu uislamu unashambuliwa ya kuwa uislamu umekosa nguvu ya kuonesha ishara ivyo pandatle ka ali kuwa aupinga uislamu akisema kuwa endapo islam ni dini ya kweli basi tuoneshwe ishara inderman ua aadi ali kuwa anapinga akisema kuwa ikiwa uislamu dini ya kweli basi tuoneshwe ishara ata ana inama mbele ya menyezi mungu na kusema kuwa ewe mungu wewe uoneshe ishara ambayo iwafaye hao waombaji Ubora wewe uoneshe ishara ambayo imfanya inderman murad abadi awe anaukubali ukweli wa islaam na watu hao wanaopinga wanatua mbia ya kuwa pale sajidna alislam alipofanya maombi mbele ya mungu basi mwenyezi mungu akampasha habari hii ya kuwa minitakujaali ya mwana mmoja baada ya miaka miatatu ambaye atakuwa ishara ya ukweli wa islam je yupo duniani ambaye anaweza kulichukulia e jambo la namna hi kuwa na maana ni jambo lisilo na maana yoyote bali hili ni jambo kama vile mtu fulani awe na kiu sana na amwendee mtu fulani na aseme ndukuyangu nina kiu kali tafadali nipatie maji na mtu yule mwenye numba aseme kuwa bwana usiwe na wasiwasi nimendika barua huko marekani na hadi mwisho wa mwaka huu kinywaji chenye laza nzuri kitoka huko na mwakani utapatiwa kile kinywaji ili uweze kunywa jambo kama hilo haliwezi kusemwa na mtu hata kama awe mjinga adalea na munchi inda murad abadi na wahindu wa kadian walikuwa wanasema kuwa madhai ya haya ya islam ya kwamba mungu wake ana uwezo wa kuionyesha dunia ishara ni madhai ya uongo na haya na msingi na ikiwa madai haya yana ukweli wowote basi tuonyeshwe ishara na nassa anainama mbele ya mwenyezi mungu na kusema kuwa ewe mungu wangu mimi nakuomba ili unionyeshe ishara ya rehema na nijaalie ishara ya kudra na ukaribu wako basi ishara hii ingetakiwa izhirike katika zama za karibu ambapo watu wale waliokuwa wameomba ishara wangekuwa hai na hivyo ndivyo ilivyotokea mna9 mimi kutokana na bishara ya mwenyezi mungu nilipozaliwa watu wale waliokuwa wamemomba s ya kwamba waoneshwe ishara walikwepo kisha nilipoendelea kukuwa ishara za mwenyezi mungu ziliendelea kuonekana zaidi na zaidi basi ishara hii ilitakiwa izihirike katika maisha ya ahmad sajdawsa na katika maisha ya wale waliokuwa wanaipinga islam na waliomba ishara na ishara hii ilitokea hou anasema jambo hili pia ni muhimu ya kuwa sisi tujue ya kwamba bishara hii ilikuwa na shabaha gani na kwa nini ilikuwa muhimu ya kuwa katika zama za sajd islam shabaha hizi zilitakiwa zitimie kwa muhtasari nimeeleza hapa na kwa nini bishara hii ilitakiwa itimie katika suraya kizazi chake na katika surayamooyule ambesamsleabwaerursm yaa mwnyezimungu ihiriha m aahoewamblyadunia ina shabaha nyingi la kwanza bishara hii imetolewa ili wale wanaotamani uzima waokolewe kutoka mauti na wale waliopo makaburini watoke nje yaani wale ambao wamekufa kifo cha kiroho wapate kufufuka ikiwa tuelewe kuwa bishara hii itatimia baada ya miaka mia nne basi maana yake itakuwa hivi ya kuwa mimi nimetoa bishara hii ili wale wanaotamani uzima leo waendelee kufa na watahuwishwa baada ya miaka miaine sentensi hii yenyeu batili hozura nasema maombi yalikuwaamefwanhwa ili watu wale wanaokataa dini ya islamu ishara yenye uhai ya mwenyezi mungu iwazihirikie na wale ambao wanakataa karama ya mtume sw wa wapatiwe ushahidi ulioimara wa jambo hili ya kwamba hata katika zama hizi mwenyezi mungu anaonyesha ishara zake katika kumsaidia mtume wake na kuihami dini ya islam na maneno ya ufunuo yanayoangazia shebaha ya, ya bishara hii ni kama yafuatayo mwenyezi mungu walitaka ili wale wanaotamani uzima waokolewe katika mkamato wa mauti na waliolala makaburini wafufuliwe ikiwa nadzaria yao ikubaliwe kuwa sahihi ambao wanasema kuwa mwana alieahidiwa atakuja baada ya miaka 3 au miyaine, basi ufafanuzi wa sentensi hii utakuwa kama huu ya kuwa bishara hii imetolewa ili wale ambao wanatamani uzima wabaki kuwa wafu na baada ya miaka 4 baadhi ya watu kutoka vizazi vyao watahuishwa lakini je yupo anaweza kukubali jambo hili kuwa sahihi la pili bishara hii ilikuwa imebashiriwa ili utukufu wa uislamu na heshima ya neno la mungu mwenye enzi izihirike mbele ya watu maana zilizowazi za maneno hayo ni hizi ya kuwa utukufu wa dini ya kiislamu haujawazihirikia watu na pia heshima ya neno la mungu haijabainika kwa watu lakini kinachosemwa ni hiki ya kuwa mwenyezi mungu alitoa bishara hii ili utukufu wa dini ya kiislam na heshima ya neno la allah itawazihirikia watu baada ya miaka miatatu pale watu hao na vizazi vyao na vizazi vyzi vyao wote watakuwa wamekufa na wakati ule pandaehram na muncidamuraabadi hawatakwepo na hata vizazi vyao a yao vyao wote watakuwa wamekufa wakati ule utukufu wa dini ya kiislam na heshima ya neno la allah itawazihirikia watu ebu niambieni je yuu mtu anayeweza kuchukulia maana hizi kuwa sahihi je maana hizi zinaeleweka la la tatu sidahslaa alisema kuwa bishara hii ilitolewa ili, ili ukweli ufike pamoja na baraka zake zote na batili itoweke pamoja na nuksi zake zote maara zake pia ziko wazi ya kuwa wakati, ukweli, wakati huu ukweli ni dzaifu na bathili ndiyo inayotawala mwenyezi mungu anataka itokee ishara ya namna fulani ili midomo ya wapinzani wa uislam ifungwe kwa kupitia hoja za kielimu na kiakili nao walazimike kukiri ya kuwa islam ni dini ya kweli na dini zote zilizopozidhi yake ni bahili shabaha ya ine ya kutolea bishara hii ilikuwa imebainishwa ya kuwa ili watu watambue kuwa mimi nina uwezo juu ya kila kitu na nafanya nipendavyo sasa jambo hili linatakiwa lizingatiwe ya kwamba katika sura hii watu wangewezaje kumtambua wa mungu kuwa na dhukudra ikiwa ingesemwa kuwa baada ya miaka iat mea au a ishara ya namna fulani itazihishwa ambayo itawafanyeni mukiri kuwa mungu wa islam ana kudra zote bishara ya namna hii ingekuwa na thamani gani kwa lehram au watu wale walikuwa wanaipinga dini ya islam na walikuwa wanazitaja ishara za mtu ku kuwa batili kwa ajili yao dini ya islam ilikuwa kitu kilichokufa hoja hizo zingekuwa na asari gani kwao yakuwa nyini baada ya miaka mia mtaanza kumtambua mungu kuwa na kudra zote na kwa kupitia bishara ambayo ilikuwa yenye kutimia baada ya miaka mia nne watu hao wangewezaje kumwelewa mungu kuwa na kudra wao wangesema kuwa sisi hatuwezi kuyakubali madhai haya matupu ya kuwa baadha ya miaka mia nne hiyo itatokea kila mmoja anaweza kusema haya lakini ukweli ndio huu ya kuwa ishara ionyeshwe mbele ya macho yetu na ithibitishwe kuwa mungu wa islam ana kudra zote basi ishara hii ilikadiriwa itimie katika uhai wake shabaha ya tano ilikuwa imebainishwa kuwa ili waamini kuwa mimi ni pamoja nawe yaani mwenyezi mungu pamoja na hamsihemoa ikiwa bishara hii ilitakiwa itimie baada ya miaka mia 4 basi watu wazama zile wangewezaje kuamini kuwa mwenyezi mungu yupo pamoja na hamsihemo shabaha ya sita ilikuwa imeelezwa kuwa ili wale wasiomwamini wa mungu mwenye enzi na wanakana na kukataa dini yake na kitabu chake na mcumbe wake mtakatifu muhammad a wakabiliane na ishara iliyowazi na maana zake zitakuwa hizi ya kuwa wale watu wanaoikataa islam katika zama zangu mimi nawawekea bishara hii ili wapate ishara iliyowazi ya ukweli wa islamu na ishara hiyo itapatikana baada ya miaka ya inne, ambapo watu hao na vizazi vyao na vizazi vya vizazi vyao wote watakuwa wamekufa sasa jambo hilo pia halina maana yoyote shabaha ya saba ya bishara hii ilikuwa hivi ya kuwa ili njia za wakosefu ipate kubainika na iwe wazi kuwa wao ni waongo sasa ikiwa ishara hiyo itatimia baada ya miaka mia nne wakosefu wa zama hizi watajuaje kuwa wao walikuwa waongo basi bishara hii ilitokana na kizazi cha sayidsaa na kama maneno yanyewe yanavyojieleza kuwa atakuwa ni mbegu yako na atatokana na kizazi chako na si kutoka vizazi vijavyo na bishara hii ilikuwa kuhusu mwanaye iliyotimia kwa shani kubwa na ukhalifa wa mwana mwanaaliahidiwa ukaizihirikia dunia kwa miaka 5am mbli kama ishara inayongaa na shughuli za kilimu ki na za maarifa zilizofanywa wapinzani pia walilazimika kukiri na kukubali ambazo maelezo yake yanapatikana katika vitabu vya jumuiya ikiwa nianze kuyaeleza basi itachukua muda mwingi vapiliaz mwana alieahidiwa akitangaza kuwa mimi ndiye yule mwana aliyeahidiwa na alipotangaza habari hii hodur alisema mimi nasema kwa kuapa kwa, kwa mwenyezi mungu ya kuwa mimi ndiye msindikishaji wa bishara ya mwana ali ya diwa. na mwenyezi mungu amenifanya kuwa msindikishaji wa bishara zile ambazo saydna au alizitowa kuhusu mwana aliya hidiwa na ikiwa yupo mtu anaelewa kuwa mimi ni mzushi na nimesema uongo basi aje na ashindane nami katika mubahala na atangaze kwa kuapa kwa mwenyezi mungu yakuwa yeye ameambiwa na mungu yakuwa mimi ni mwongo kisha mwenyezi mungu mwenyewe atatoa uamuzi wake ya kwamba ni nani aliye mwongo na ni nani aliye mkweli hakuna aliyekuja kushindana naye na pia wale walikuwa wamejitenga na ukhalifa hawakuja mbele yake wana wanasema, na ikiwa wanasema kuwa ndoto yanyewe ni kweli kama asema avyo miri saheb basi aendike makala juu ya uhakika wake naami nitatoa majibu ya makala yake na nina imani ya kuwa ikiwa atakuja kushindana nami basi atashindwa vibaya ilmuradhi kwa fazila na rehema za mwenyezi mungu bishara ile ambayo ilikuwa inasuburiwa kutimia tangu muda mrefu mwenyezi mungu kwa kupitia ufunuo wake ameniambia kuwa bishara hii imekutimia katika dzati yangu na sasa mwenyezi mungu amewafungia midomo ya wapinzani wa uislamu kwa hoja zake na amewabainishia wazi ya kuwa islam ni dini ya kweli ya mungu muhammad ni mtume wa kweli na wa mungu namsea ndiye aliyetumwa na mungu na wa ni wale wanaosema kuwa islam ni dini batili na waongo ni wale wa semao kuwa mtume sallam, ni mwongo mwenyezi mungu kwa kupitia bishara hii kubwa yenyeshani azimu ameiweka mbele ya dunia uthibitisho ulio hai wa ukweli wa islam na wa mtume anasema ni nani awezaye kutoa habari nam ya namna hii kutoka kwake yakuwa yeye atajaaliwa na mwana katika muda wa miakat naye atakuwa upesi upesi atapata umarufu katika pembe zote za dunia atayasambaza majina ya islam na mtume duniani kote atajazwa na elimu ya nje na ya ndani atakuwa sababu ya kuzihirika kwa ali ya uungu na atakuwa ishara iliyo hai ya rehma kudra na ukaribu wa mungu hakuna mtu yeyote wa dunia aliyekuwa na uwezo wa kutoa habari ya namna hii kutoka kwake mungu ndiye aliyetoa habari hii naye ndiye aliyetimiza habari hiyo kwa kumpitia yule ambaye waganga walikuwa hawana matumaini ya kuwa yeye atabaki kuwa hai au atapata umri mrefu yani afya ya mwana aliahidiwa katika utoto wake ilikuwa dhaifu sana na madaktari walikuwa hawajui kuwa ikiwa atabaki kuwa hai au la kisha mwana aliahidiwa mwenyewe anasema kuwa nilipokuwa mtoto afya yangu ilikuwa si nzuri na ilikuwa dhaifu sana kiasi hiki ya kuwa safari moja daktari mirza yakub yaubbeg alimwambia sayid hsaa ya kwamba mtoto am huyu amepata ugonjwa wa kifua kikuu hivyo atumwe katika mazingira hewa safi hivyo sayid a alinituma shimla lakini nilipofika kule nikahuzunika na nikarudi katika siku chache tu ilmuradi mtu wa namna hii ambaye afya yake haikuwa nzuri hata kwa siku mwenyezi mungu alimweka huyu kuwa hai na alimweka kuwa hai ili kwa kumpitia yeye athibitishe bishara yake na awapatie watu ushahidi wa ukweli wa islamu na uahmadia kisha mtu huyu alikuwa hana elimu yoyote ya kizwahiri lakini mungu alituma malaika kwa ajili ya masomo yangu na akanijulisha juu ya maaa za kurani tukufu ambazo zilikuwa nje ya fikra ya mtu yoyote mwingine elimu ambayo allah alinijalia na chemchem chem ile ya kiroho iliyobubujika moyoni mwangu si chemchem ya kimwawazo tu bali ni ya kiweli mbali ni ya kweli na yenye yakini ya kuwa mimi natoa wito kwa dunia nzima ya kuwa ikiwa yupo duniani anayeai kuwa yeye amefundishwa kurani tukufu na mungu basi mimi muwote niko tayari kushindana naye lakini mimi najua kuwa leo juu ya uso wa ardhi hakuna mtu yeyote mwingine mino ghairi yangu ambaye awe amepewa ilimu ya kurani tukufu mwenyezi mungu amenijaalia amenijaali ya elimu tukufu na ili niweze kuwafundisha wengine ameniteua kuwa mwalimu wa dunia mwenyezi mungu ameniteua ili mimi nifikishe jina la mtume w muhammadna mafundisho ya qurani hadi pembe zote za dunia na nini zote zilizozidi ya islam nizifanye zishindwe kabisa dunia itumie nguvu zake zote na izikusanye nguvu zote hata wafalme wa kristo na utawala wao pia waje ulaya na marekani pia yakusanyike kwa pamoja na mataifa yote makubwa yenye utajiri yajumuike na yakutane kwa pamoja kwa ajili ya kuniangamiza hata hivyo nasema kwa kuapa kwa, kwa, kwa mwenyezi mungu ya kuwa wao watashindwa mbele yangu na mwenyezi mungu kutokana na mambo yangu atazifanya hila zao na mipango yao yote ipate kuangamia na menezimu kwa kupitia kwangu mwenyezi mungu kwa kupitia kwangu au kwa kupitia wanafunzi na wafuasi wangu ili aweze kuthibitisha ukweli wa bishara hiyo atasimamisha heshima ya islam na hata iacha dunia hadi pale ambapo islam ipate kuenea duniani kwa shani yake yote na dunia imkubali mtumemuham kuwa mtume wa kweli basi tangazo hilo lilikwasii tangazo la kawaida kama nisemaavyo kuwa zama zake za miaka hamsini na mbili za ukhalifa wake na kila siku ya mudahu inazihirisha shani ya bishara hii kisha yeye anasema kuwa ani marafiki zangu mimi siombi heshima yoyote na pia sina matumaini kuwa nipatiwe umri mwingi isipokuwa na tamani nipate fazila za allah na nina yakini kamili ya kuwa katika kazi za kusimamisha heshima ya mtume s na kuhuisha islam kwa mara ya tena na kwa kuumaliza ukristo shughuli zilizozifanya au ni takazo katika siku za usoni zitakuwa na mchango mkubwa na visigino ambavyo vitakanyaga kichwa cha shetani na vitamaliza ukristo miongoni mwa visigino vile kutakuwa na kisigino changu kimoja inshaallah ukweli huu nauweka mbele ya dunia nzima kwa njia iliyo wazi na sauti hii ni sauti ya mungu aliye mungu wa mbingu na arsi na matakwa haya ni matakwa ya mungu aliye mungu wa mbingu na arsi ukweli huu hautalegea hautalegea na hautalegea kamwe na uislamu utapata ushindi duniani na ukristo utashindwa duniani na hakuna tegmezi inayoweza kuokoa ukristo kutoka mashambulizi yangu mwenyezi mungu ataufanya ushindwe kwa kupitia mkono wangu na ataufanya ushindwe katika maisha yangu au kwa kupitia mbegu zile nilizozipanda mimi miti ile itatoka ambayo mbele yao kristo utakufa kama linavyo anguka tavikavu na katika pembe zote za dunia bendera ya uislamu itaonekana ikipepa juu kwa juu kisha yeye anasema kuwa mimi wakati huu pale ninapotoa habari njema ya kuwa mwenyezimungu ameifanya bishara ile ya sajidna aha sla ikitimia ambayo ilikuwa inamhusu mwanaaliahidiwa wakati huohuo na waambieni kuhusu wajibu na majukumu yenu na hata leo pia tuna wajibu huohuo ambayo mnalazimika kuyatekeleza nyinyi mlio wasidikishaji watangazo hilo ya kuwa mimi ndiye mwana mwanaaliahidiwa wajibu wenu wa kwanza ndio huu ya kuwa mujibadilishe na muwe tayari kumwaga kumwagatonela mwisho la damu yenu kwa ajili ya kuiletea islam mushindi na ufaulu bila shaka mna haki ya kufurahi mnaweza kuonesha furaha yenu kuhusu bishara hii ya kuwa mwenyezi mungu ameitimiza bishara hiyo bali mimi nasema kuwa mnapaswa kufurahi kwani kwanisagina aha isalaa mwenyewe ameendika kuwa nyini furahini na furahini sana kwani baada ya haya mwanga utawajieni basi mimi siwakataazeni kwamba msifurahi na mimi siwazuieni bila shaka msherekee sherehe hizi lakini mimi nawaambieni ya kwamba katika furaha hizi msije mkasahau wajibu na majukumu yenu jinsi mwenyezi mungu alivyokuwa amenionyesha kuwa mimi nakimbia kwa kasi na arhi inakunjwa chini ya miguu yangu vivyo hivyo mwenyezi mungu kwa kupitia ufuno wake ametoa habari hii ya kuwa mimi mimiupesi upesi, upesi basi imekadiriwa ko ajili yangu yakua katika uwanja wa maendeleo ni endelee kusonga mbele kwa ukasi sana lakini sambamba na ilo nini pia mnawajibu na mnawajibika kuwa mulete ukasi katika muwendo wenu na muwachane na uivu wenu amebarikiwa yule anayefuatana nami na katika uwanja wa maendeleo anasonga mbele na anakwenda mbio na mwenezi mungu amrehimu yule ambaye akishikwa na uzembe na uvivu hajiharakishi na badala ya kusonga mbele uwanjani anarudi nyuma kama mnafiki anasema ikiwa mnataka maendeleo na mnaelewa vizuri wajibu wenu basi mfuatane nami ilisotekwa pamoja tuweke bendera ya mtume sw katika moyo wa kufuru na tuifute batili kutoka uso wa dunia hii na mungu akijaalia hivyo ndivyo itakavyotokea mbingu na arhi vinaweza kutikisika lakini mambo ya mungu hayawezi kubadhilika mwenezi ungu atujaalie ili tuwe wenye kutekeleza kwa matendo na tusiwe wenye kusherehekea mikutano ya mwana aliyeahiriwa tu bali tuwe wenye kusambaza ujumbe wa islaam duniani kote na tusifurahie ya kuwa tumesherehekea na kufanya mikutano bali tuwe wenye kuendeleza kazi hii mbele na tuweze kuendeleza mbele kazi zile ambazo sagedna ahamadwsalam alikuja alikuwa amekuja kuzifanya na alitoa bishara mbalimbali na bishara hii mwana aliahidiwa pia ni bishara mojawapo kuhusiana na shughuli zake alizozifanya mwana aliahidiwa razilahu anhu ningependa jambo moja tu hapa ya kuwa yapo maneno ya bishara semayo kuwa atajazwa na ilimu ya injenaya ndani na kwakifupi natakaniwambieni shughuliza kiilimu ali zozifaha alhdwaaabu huuba mbalimbali zaunaendelea kupigwa chapa kwa jina la anwarl ulum majalada mengi yamekwsha pigwa chapa نہ والے و نا وجوا کُما کی پٹا مارا جلادا سا ٹیسا یا خطبات محمود یا میں چیش تاری نہ خtبا ذاکہ آلیزو zیٹووا د کا lف م یسہ ہمسند نا tیسہ zیمے چpیشوا تیارi کٹیک جرہ دیا کwا جملہ یلف بل ی سینا سب خtبا zاکہ zیمے چپیشوا تفصیر صغیر تفسیر یa قرآنی ٹکوفو کاکی اردو pاموج نا مالو یاکہ iنا کرا لف م ا سب نم na tafserkabir ina maalada kumi na ndani ya ya ya sura na tukufu ya na za ni na na za tukufu tukufu ni yake naaniak maele yaramsani sas aaaaarnuk amo aa aa capia anaaesercse aaonatoamarsa an ma aa resear sel yaani idara ya uchunguzi ya kuwa wakusanye maelezo mbalimbali ya sura za kurani tukufu kutoka hutuba za hamlmraillahu anhu na wameanza kufanya kazi hii na hadi sasa wamekusanya maelezo haya ambayo ni ya kurasa 9 na baado kazi hii inaendelea hu ni muhtasari wa shughuli zake za, za kiilimu lakini picha kama hiyo kipindi fulani ilikuwa imeelezwa na halharmsiwatatu rahimallu taala katika hruba yake moja na soma manukuu yake ye anasema kuwa mwenyezi mungu alikuwa ametoa taarifa kuhusu mwana aliahidiwa kuwa, ali kuwa. ye atajazwa na ilimu ya ndani na ya inji i watatu rahimuullahu taala anasema ya kwamba nikwa nimekusanya maelezo yake mengi lakini katika wakati huu unaweza kueleza muhtasari wake tu ambao ndio huu ya kwamba kuna tafsiri kabir ambayo ni tafsiri ya ajabu sana na ikiwa kuna msomi atakaye kuwa amesoma sehemu yake fulani atalazimika kukiri ya kuwa ikiwa e, mtu um, takatifu angepatikana duniani ambaye angechapisha sehemu hii tu pamoja na maelezo yake basi kazi yake hii ingeweza kumfanya kuwa na hishima kubwa duniani lakini isi toshe bali aliviendika vitabu vingi kuhusu kuhusukurai tukufu na katika maoni yangu nafikiri huzuri ameendika kurasa hadi1 kuhusu maelezo ya kurani tukufu na majalada kumin mo ya tafsirya kabir pia yamo ndani yake کوسو علیم یا کلام حضور علی انڈی کا روہو کی خلقا نہ اسلام علی وی انڈی کا سلسنا موجا وتاب نما ما جریدا عالی ویڈی کاماجریدا یا پٹا ٹاٹو یا سیرا وتابو نما جریدا منع کوسو ہسٹوریا وتابو وکی itano vitabu na, na majarida kuhusu siiasa kabla ya kupatikana kwa uhuru wa barandogo ya asia na vitabu namajritisbaada ya uhuru na kutokea kuhusu siasa ya kasmir linika itabuaaikuia alivindika vitabu na maria tisinatisa kuhusu mwenendo wa jumuia na ughuli zake na mkusanyiko a vitabu namajrida haya yoteni meambii ii huenda wakati ule taarifa itakuwa haikukamilika hivyo muda huu taarifa zilizopo zina uhaka zaidi khalifa mtukufu watatu alisema kuwa kama ilivyokuwa imebainishwa katika ufunuo yakuwa ye atajaazwa na ilimu za nje za ndani ikiwa tuangalie shughuli zake za kielimu alizozifanya basi tunaweza kupata elimu za dunia pia na elimu za dini pia zipo na jambo linaloleta furaha zaidi ni hili ya kuwa wakati wote alipoendika kitabu au jarida fulani kila mtu kuwa aiwezikani endikwe kile kilichobora kuliko hii wakati wote aliposimamia mambo ya siasa na akatoa maoni yake kuhusu mambo ya siasa hata wapinzani wake wakubwa wa wakubwa pia wakalazimika kukiri ubora wa maoni yake ilmuradhi yapo maelezo marefu yanayoangazi ya sifa ya mwanaaliyahidiwl ssla kuwa atajazwa na elimu yakizwahiri na zile za ndani ambayo siwezi kuyaeleza katika muda huu na ndiyo maana nimeweka mbele yenu muhtasari wake tu na hapo na malizia huzuri amesema mwenyezi mungu amrehemu kwa rehema zake za maelfu na maelfu na allah aendelee kunyanyua daraja zake na sisi kama alivyokuwa mwana huyu wa tuwe wenye kujihisi uchungu wa kusambaza dini ya islam na muda wote tuwe tayari kwa ajili ya kuitumikia islam tna tuwe miongoni mwa wale wanaoihudumia dini na tusiwe miongoni awale ambao hasuleh maud alikuwa amesema ya kwamba katika zama zenu sije silsila hi ipate kuzalilika hivyo tusije wanye kupunguza hishima yake bali tuendeleye kuzidina kuongezeka katika kuitumikia jumuya hi amin azur amesema baada ya sala ya jumaa ni tasalisha sala ya jeneza raibu yarehmu wawili moani امبائی ام ام پیلی امر علی خوکر صاحب امبائی علی کو و ملتان نا پی کو امیر و زمانی و ملتان کو اجالی موجا علی فریق کی دنیا سے سی marehemu pamoja na binti yake alikua katika lifti aaiakii mama yake akuweza kubaki mama huyo alikuwa mjerumani alikuwa anaihi kaika miaai mume wake akarudi ujerumani kisha akaenda pakistan alikuwa musi alikuwa na tabia ya kuswali na kufunga saumu alikuwa anajiandaa vizuri ili, ili asali kwa wakati na alikuwa anazingatia sana ni wakati za kutoka na kuzama kwa jua alikuwa anasoma kurani tukufu bila kukosa na alikuwa anafunga saumu watoto wake wameeleza kuwa mama yetu ali olewa na baaba yetu mwaka95m nambili na mbashiri wa wakati yule wa ujerumani mhishimiwa abdulatif sahib alitangaza ndowa yake na baadaye ya, akada pakistan na watoto wake wanasema kuwa yule aliye kuwa mama yetu mkubuwa sayida saida begam sahiba ambaye a kuwa binti wahamir muhammad ishaaq sahib razillahu anhu mama yetu mdogo alianza kukaa pamoja naye na alikuwa anamheshimu sana mke aliyemkubwa wa malik saheb na baada ya kurudi pakistan alianza kusoma kurani tukufu na pia mwalimu alikuwa amewekwa kwa ajili ya kumfundisha na kitabu cha kwanza cha segedna ahasla alichokuwa ali amekisoma kilikuwa hikima na mafundisho ya islam kwa sababu ya kukaa nchini pakistan aliweza kujifunza lugha ya kiurdu na kisraiki alikuwa na watoto wawili mmoja ni wa kiume na mwingine ni wa kike wakati wa harusi zao, wa zao ulipofika basi yeye akamwachia uamuzi huu mke aliyemkubwa wa malek saheb ili pale ambapo anaona kuwa inafaa basi ndoa zao zifanyue ali kuwa na mtoto mmoja wakiume tarik ali na yupo binti moja aitwaye tahera monyezi mungu amrehemu marehemu na amgofirie amin geneza yapili niya mpendwa jahid faris khan aliye fariki dunia akiwa na umri wa miaka kumi na mbili ina lilahiwainalrajiun تارک نوری نہ alikuwa na tabia nzuri sana mwenye kuupenda ukhalifa na alikuwa ananiaendikia barua mara kwa mara na bila kukosa na alikuwa ananiandikia barua na kuniambia kuhusu mitihani yake na mambo mingine anajivunia kuwa hai haur amesema katika pakistan kuwaeleza watu kuhusu dini yako kwamba ni ahmadia ni jambo kubwa sana pia alikuwa wakfe nao alikuwa na shiriki katika madrasa ya wakfenao na sawana umri wake alikuwa ame hifazi sibas ya wakfenao alikuwa ame hifazi kasida ya sagd am alih salat aslam alikuwa ana shiriki katika michango ya tahrik wakfe jadid ya jumua alikuwa ana kwenda kuswali koa kito ca swala na nalikuwa na swali sala kwa pamoja baadha ya sala ya alfajiri alikuwa anasoma kwa ntukufu na pia watoto wenzake wamenidikia kwamba sauti yake ilikuwa nzuri sana alikuwa anasoma katika darasa la saba shuleni na kutokana na kuzuka moto kwenye genereta nyumbani yeye alishikwa na moto na akaceruhiwa afya yake ilikuwa imeimarika kiasi na nmadaktari walikuwa wametoa wa thaarifa kwamba aafya ake inaendelea vizuri lakini baadhaye hali yake ilibadhilika na kutokana na majeraha yale hakuweza kubaki na akafariki dunia mwenyezi mungu amarehemu ni mtoto ambaye watoto wanakuwa watakatifu wanakwenda peponi mwenyezi mungu ampatie mahala karibu na wapendwaa wake na mama yake ndiye aliymlea baba yake alikuwa amejitenga nao na amelelewa na mama na babu na bibi yake mwenyezi mungu awaja aliyesubia na bila shaka msiba huu ni mkubwa kwao mwenyezi mungu awajalie kuvumilia katika msiba huu na pia bibi yake mtoto huyo naye alikuwa amejeruhiwa katika tukio lile la lifti mwenyezi mungu ampatie afya njema na mwenyezi mungu awaoneshe furaha katika siku za usoni pia kijana mmoja alikuwa amenindikia kwamba jahd alikuwa na tabia nzuri sana hata wakati alipokuwa hospitalini katika hali ile mtoto ambaye ni binamu yake anasema kwamba alikuwa ananiuliza katika ugonjwa wake ambaje ni meswali aula na nilipokuwa namwambia kwamba bado sali basi alikuwa anaanza kuswali katika hali ile ile kama nisemay mwenyezi mungu anyanyuwe daraja zake na awadialiye mama mzazi babu na bibi yake subira الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده رسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون मुस्करोलस्कु <uskar> वधीक