السلام عليكم ورحمة الله الله bismillah arahman rahim halifa mtukufu ayadhalataala benesl aziz anasema kwamba leo nitaeleza kuhusu eleza kusu, musa bin umar yeye alikuwa kutoka kabila la labani abduldar lakabu yake alikuwa abu abdullah na vile vile lakabu ingine ani abu muhammad baba yake alikuwa ana itwa umar ben hashim na mama yake alikua ana itwa hanas aur hanas binte malik na ali kuwa manamkemtajeri wa makka vazazi hadrat mosab walikuwa wa kem penda sana hadrat moseb mama yake alimlea vizuri sana na alimlea katika hali ya starehe na yeye alikuwa amwisha mawazi mazuri sana na vilevile musab alikuwa akitumia manukato mazuri na alikuwa akiwaa vyatu ghali sana na alikuwa akiwaa vyatu vilitengenezwa katika eneo la haharmoth nahather mort ni upande wa mashariki upa kutoka adan kwa vyoyote hathe mo alikuwa akiwaa mawazi mazuri na alikuwa akiwaa viatu vizuri na mke wake alikuwa naitwa hamna bint haj na alikuwa dada wa zaneb binte jesh alikuwa mke wa mtume muhammad sallau ali walihi na toka hamna binti moja alizaliwa na alikuwa anaitwa zeineb mtume salllahual wali wasallem alikuwa akimkumbuka mosa bin umar na alikuwa akisema kwamba mimi sikumona mtu mwingine yoyote ambaye alikuwa mzuri za kuliko uh, mosa bin umar harat musa bin umar alikuwa miongoni mwa masohaba maarufu sana na alikuwa miongoni mwa wale masohaba ambao walitangulia kusilimu mtume salla alwl wasalam alipokuwa akifanya mahubiri katika dhare arkam wakati yule harat musab alipokea ismu lakini mama yake kwa sababu ya upinzani wa watu alificha imani yake haratmusa kwa kuficha alikuwa akimjia mtume salaala salam kwa kujificha akimjia mtume sallaal wa salam na siku moja mtu moja akamwona akiwa alakuwa anaswali na akamfahamisha mama yake na wazazi wake wakamlazimisha kwamba akae nyumbani lakini musab alipopata nafasi basi yeye alihamia habsha na baada ya muda mfupi masahaba waliporudi maka hadha musab pia alikuwa pamoja na wale masahaba waliorudi maka mama yake alipomwona katika hali mbaya basi yeye akaacha upeni wake na akaanza kumpinga na akamwacha aendelee kufuata dini yake hahra musab alipata nafasi ya kuhama mara mbili y kwanza alihama ali upande wa hamsha baadaye alihamia madina haa saad bin ab waas anasimulia nilimwona hahrat musab bin umer wakati alipokuwa akiishi katika hali ya starehe na baadaye aliposilimu baada ya kusilimu aliteswa na alisumbuliwa kasi hiki kwamba ngozi yake ilikuwa inatoka katika mwili wake kwa sababu ya usumbufu aliopata kutoka kwa makafiri siku moja musabin umar raill taaanu alimjia mtume salwasalam wakati mtume salwsalam wa alikuwa amekaa pamoja na masohaba zake wakati yule alipokuja hadratmusa alikuwa amewaa mawazi ambayo yamechanika yani zamani alikuwa akiwa mawazi mazuri sana lakini sasa baada ya kusilimu alikuwa amewaa mawazi ambayo yalikuwa yamechanika masahaba walimwona amsabas wakainamisha waka vichwa vyao kwa sababu walikuwa hawawezi kumsaidia adad musab, adad musab akaja na akamsalimia mme w akamjibu na akamsalimia na akamsifu aha musab na kisha akasema alhamdulillah watu wa dunia wa, wanapenda dunia na wanaangukia dunia lakini mimi nimemwona musab wakati alipokuwa akiishi makka na alikuwa mtaji zaidi kushinda wengine wote na alikuwa mpendwa wa wazazi wake lakini kwa sababu ya mapenzi ya mungu na mtume wake yeye amepata hali hii kwamba amekosa starehe ya kila aina na, na meacha starehe ya kila aina kwa ajili ya mwenyezi mungu hahra saad bin wakas anasimulia kwamba mtume sallw wasalam akamwona hadrat musa bin umer na akakumbuka hali yake alipokuwa akiishi katika starehe na basi akaanza kulia yani mtume saa salma akakumbuka namnagani alijitolea basi akaanza kulia ha ali anasimulia kwamba tulikuwa pamoja na mtume salllh al w alh wasalam wakati ule hah musa bin umer akaja na wakati ule aliwa ska ambalo lilikuwa limechanika basi akaanza kulia kwa kukumbuka hali yake ya kia, zamani wakati alikuwa katika starehe na sasa kama katikaarhe a hali yenu itakuwaje wakati mmoja wenu yeye atawaa mawazi asubuhi na jioni pia yani asubuhi na jioni atabadilika atabadilisha mawazi yake yani utajiri wa aina hii utapatikana kisha akasema kwamba mbele yake sahani moja itawekwa na baadaye ataletewa sahani ingine yani yeye ataletwaatapewa ata, chakula kizuri sana na vilevile vyombe vizuri sana hivyo ndivyo nyinyi mtatumia mpazia nzuri nyumbani kwenu kama pazia inaowekwa juu ya nyumba ya mwenyezi mungu hazuru anasema kwamba hii ndiyo ni hali inayopatikana siku hizi au hali iliyopatikana baadaye wakati ushindi ulipopatikana wakati ule saba moja akamuuliza mtume saasalam kwamba sisi tutakuwa katika hali nzuri ikiwa ikiwaat hali nzuri na hatutafanya bidii na juhudi mtume salla kwa kusikia swah hili akasema kwamba nyinyi mko bora katika siku sku mko katika hali nzuri katika siku hili kuliko hali ambayo nimeeleza sasa hivi kwamba mtata utajiri katika sirat khatama anabiin hadmeza bashira amasahib ame eleza kuhusukuhusu tukio la habsha wakati masahaba walipo habsha kwamba masohaba kwa amri ya mtume sal lh alhwlh wasalam katika mwzi wa rajab katika hijiria tano ya unabi walihamia habsha miongoni mwa hawa waliohamia habsha mmoja wao alikuwa haret musa bin umer hamiza bishira msa anasema kwamba jambo hili ni jambo la ajabu kwamba hawa wale waliohamia wengi wao walikuwa wale ambao walikuwa matajiri zamani na walikuwa na uwezo zamani kwa kupitia tukio hili mambo mawili yanathibitika jambo la kwanza ni kwamba hata matajiri pia baada ya kusilimu walisumbuliwa na makafiri na jambo la pili ni kwamba watu wengine yn yani wanyonge na watumwa walikuwa na hali aina hii kwamba hata walikuwa hawana uwezo wa kuhama kutoka maka hazur anasema kwamba kwa vyoyote wale makafiri walipopata kwamba hawa ma, ma, masahaba wamehama wao wakakasirika sana na wakapata ghadhabu sana kwa hiyo wakawafuata hawa masohaba lakini wakati wale makafiri walipofika bandarini wakati ule meli ilikuwa imeshaondoka kwa hiyo wao walishindwa waislamu walipohamia habsha walipata maisha mazuri na maisha ya uhuru na walisalimika katika dhuluma ya kafiri akba ula ilipotokea wakati ule watu kumi na mbili waliokuja kutoka ma, m, madina wakafanya bayat katika mkono w mtume sallaualwal wa salam walipokuwa tayari kuondoka wakati ule mtume sallau al waal akamtuma musab bin umar pamoja nao ili yeye awafundishe hawa waislamu awa wapya na awafundishe kuhusu mafundisho ya islam kwa hiyo musab alikuwa anajulikana kwa jina la kari katika mji wa madina yni alikuwa anajulikana kwejinda la mukri yani ni ustadz saba na riwaya ingine watu wa osna khadraji walimomba mtume salllah alwal wasalam kwamba tupewe mtu ambaye atakayetufundisha qurani tukufu mtume slaa salam akamtuma harat musa bin umer kwa ajili ya kuwafundisha qurani katika madina alikaa katika nyumba ya asad bin zorara na alikuwa akiongoza swala alipokuwa katika madina harat musab kwa muda mrefu aliendelea kukaa katika nyumba ya asad bin zorara lakini baadaye akaanza kuishi katika nyumba ya harat saad bin muazhaabaraha binai raiaa taa anu anasimuia katika masba walihamia wale masoaba waliotangulia moja wao alikuwa musa bin umer na ibn ume maktum hawa ni masaaba ambao waliotangulia na walihamia madina hawa masoaaba wote wawili baada ya kufika madina wakaanza kutufundisha qurani tukufu badye amar raziala tal anu bela raia anhu nasad raialla taalanhu na ta'ala hawa wote walihamia madina harat umar bin khatab pia alikuja pamoja na masohaba ishirini baadae mtume sala llah ala wa wasalam alihamiya madina hadrat baraa anasema mimi sikuwaona weyeyi wa, wa madina katika hali ya furaha jinsi walipopata wali furaha wakati mtume saaa sallam alipohamia madina wakati ule watoto pia walikuwa anasema kwamba wewe ni mtume mwenyezi mungu utudaiumetujia tuna kukaribisha katika siri hatmabiin haabashir aasah kwa kueleza habari ya musabin umer anasema wale watu waliosilimu katika dare arkam hawa walikuwa sabikin yani walitangulia ya kusilimu walikuwa hawa ya kwanza ni musa bin umer radhillah taal anhu alikuwa katika kabila la banu abdudar alikuwa mtu mwinye mz... sura mzuri sana na alikuwa mtajiri sana na alikuwa mpendwa sana katika familia yake huyu ni kijana mwemwa ambaye alitumwa madina kwa kuwa bashiri kule na kwa kumpitia yeye islam ilienea katika madina kisha katika kitabu kingine andikwa kwamba musa bin umer alikuwa mtu wa kwanza katika madina ambaye aliongoza swala ya ijumaa baada kuhami ya kuhamia madina ha musa bin umer kabla ya beth akbar sania alimwomba mtume kwamba aongoze swala ya ijumaa katika madina mainamma s am akamrohusu am bin nzsunym yasaad has ukuinbili walisheriki katika ijumaa ile yule mbuzi moja alichinjwa a alikuwa mtu wa kwanza ambaye aliongoza swala ya ijumaa katika madina lakini kuna riwaya ingine pia sawa na riwaya ile abu umama asad bin zorara ni mtu wa kwanza ambaye aliongoza swala ya ijumaa katika madina badala ya musab bin umer lakini kwa vyoyote musab alikuwa mbashiri wa kwanza aliyetumwa katika madina hamusa pamoja na asad bin zorara alikuwa akienda katika mitaa ya ma ansar kwajila mahubiri na kwaskutiya mahubiri yake maansar wengi wali silimu kwa mfano hadrate saad bin muaz hadrat abaad bin bishir hadrat muhammad bin maslama hadrat usad bin huzar hawa wote ni walemba wali silimu kwa kum kupi ya musa bin umar kwa kueleza juhudi yake ya mahubiri hadhamz bashir ama amesema katika kitabu chake ameandika wakati alipohama kutoka makka wale waislamu wapya kumi na mbili wakamwomba mtume sasalam kwamba mbashiri atumwe pamoja nasi ambaye atakayetufundisha mafundisho ya qurani tukufu na yeye atawahubiri watu ku mtume sallawwasalam akamtuma bnu aliyekuwa mtu mwenye imani sana kutoka katika kabila la banu abduldar wakati yule wabashiri walikuwa wakiitwa karimukri kwa sababu wao walikuwa wakisoma quran tukufu na walikuwa wakifundisha quran kwa sababu hii ilikuwa njia nzuri ya mahubiri ya islam kwa hiyo harat musa pia katika madina alikuwa anajulikana kwa jina la mukri hadh mosab alipohamia madina alikaa katika nyumba ya asad bin zurara na asad bin zorara alikuwa mwislamu wa kwanza katika madina hivyo ndivyo alikuwa mzee mwenye atharisa na yeye alifanya nyumba yake kana ni makao makuu ya mahubiri na ha mosab pia baada kuhami ya kuhamia kule akaanza kujitolea na kufanya shughuli zake na kule madina kwa sababu maisha yalikuwa na yalikuwa yenye uhuru kwa hiyo kwa ushauri wa asad bin zurara mtume salawal wasalam wa alimruhusu alim, mosa bin umar kwamba aongoze swala ya ijumaa hivi waislamu wakaanza kusali ijumaa kwa hivyo ilitokea hivi kwamba katika muda mfupi katika kila nyumba ya madina wa watu wakaanza kuzungumza kuhusu dhini tkufu ya islam naous na khadraj watu wa us na khadraj wakaanza khadra kusilimu baadhi wakati kitokea, ilikuwa ikitokea kwamba kabila nzima ilikuwa inasilimu banu abdul asal ni kabila ambalo siku moja n yani mara moja ya kabila nzima lilisilimu na hawa walikuwa wenzao wa kabila la labnus na kiongozi wao alikuwa anaitwa saad bin moaz alikuwa sio kiongozi wa kabila banu ashal bali alikuwa kiongozi wa kabila banu os wakati islam ilipojulikana katika madina wakati ule saad bin muaz hakupenda kitu hiki na akajaribu kuzuia islam na akaanza kupinga islam yani kabla ya kuslimu alikuwa mpinzani wa hali ya juu lakini alikuwa rafiki wa asad bin zorara yaani alikuwa jamaa wa asad bin zorara na asad alikuwa amesha silimu kwa hiyo saad bin muaz alikuwa hapendi kwamba yeye apinge islam moja kwa moja isije eh, ujamaa wao uvunjike kwa hiyo akamwambia jamaa yake mwingine usaid bin al huzar kwamba mimi sipendi imani ya asad bin zurara kwa sababu amesilimu na sipendi jambo hili wewe umwendee mosab na umwambie kwamba yee asifanye mahubiri na aabazia asi, ya yani badala ya kumzuia asd bin zuraaz wamba yeye asiabainauwaieawambayyoaaaa haa alikuwa mtu mtajiri na usad pia alikuwa mtu mtajiri sana na baba ya alikuwa maaruf sana na alikuwa na athari kubwa sana kwa hiyo yeye alimjia asad bin zurara na mosab na akasema kwamba kwa nini mnafanya mahubiri kwa nini mnapoteza watu wetu kwa hivyo kwa tunakuonya kwamba uache mahubiri yako asad akamwambia musab kwamba huyu bana usadh ni kiongozi wa kabila lake kwa hiyo uongee naye kwa polna kwa njia nzuri kwa hiyo amsab akaongea naye kwa heshima sana na kwa adhabu sana na akamwambia banaas kwamba tafadhali usikasirike ukae pamoja nasi na utusikie sisi tunasema nini kisha baadaye we uh, ku, kuamua kwa hiyo a akakaa yani alikuwa mtu mzuri mwenye tabia nzuri bwana alipokaakaanzausomlaaiu yee akapata athari kiasiki kwamba pale pale akasilimu na kisha akasema kwamba nyuma yangu kuna mtu ikiwa yeye anasilimu basi kabila nzima litasilimu basi msubiri kwanza mimi nimtume yule mtu kusema hii yule usad akaondoka na akamtuma asaad bin muaz naakamtuma kwa asad bin zurara na kwa mosa bin umer saa bn muaz akaja na alikuwa na ghazabu na hasira sana akamwambia bana asad bn zurara kwamba wewe unayofanyia sio nzuri isi sisi ni jamao sio nzuri lakini harat musab na asad bin zurara wakajaribu kumtuliza na haa musab akamwambia kwamba tafadhali ukae na unisikie kwanza ikiwa baada ya kusikia mahubiri yangu unaona kwamba kuna jambo alo ni jambo la kuchukiza basi unaweza kukataa mahubiri yetu saad bin maz akasema sawa unayosema ni sawa kwa hiyo yeye akaweka kando mkuki na kakaa namsab akaanza kusoma quran tukufu tena kama na yule mtu ambaye alikuja kabla yake yeye na yeye akamhubiri kwa njia nzuri sana na saad bin muaz pia alipata athari nzuri kwa kupitia mahubiri yake yani saad bin muaz pia akapata athari sana ya mahubiri yake kwa hiyo saad akatawadha na akatamka shahada kisha baadaye saad bin muaz na usaad awa wote wawili wakawaendea watu wao na watu wa kabila lao na hadhasa akawauliza watu wa kabila lake kwamba enyi bani abdul ashel n unaje hali yangu ikoje wote wakasema kwamba wewe ni kiongozi wetu nwewe ni kiongozi wa viongozi wetu na sisi tunakutegemea na tunakuamini na yoyote unaosema tutaamini tuta basi ersa akasema ikiwa hii ndiyo ni hali mimi na nini hamna urafiki na mahusiano mpaka mum, mumpokee islamu kisha ersad akawahwiri na akaeleza kuhusu mafundisho ya islam basi siku ile ile kabila nzima likasilimu na sad na usad hawa wote wawili wakawunja masanamu ya taifa lao saad bin muaz na, na usaid bin al huzair hawa wote wawili walikuwa masohaba wa hali ya juu walikuwa masohaba wenye wa heshima sana namebshir s anasema kwamba katika maansar hawawte wawili walikuwa na heshima sana na walikuwa na daraja kubwa sana hasusan saad bin muaz alikuwa na cheo kikubwa sana na yeye katika ansar wa madina alipata heshima ambayo harat abu bakar alipata katika makka alikuwa alikuwa mtu mwema sana na alikuwa mtu mwaminifu sana na vilevile alikuwa penda mtume sallla alwa lh wa salam na pamoja na hii alikuwa kiongozi wa kabila lake na alikuwa mwenye ufahamu na hekima sana na yeye alipata daraja kubwa sana na heshima kubwa sana katika masahaba hara meza bashir anasema kwamba wakati alipofariki katika umri wake wa ujana wakati yule mtume sallawsalam alisema kwa sababu ya kifo chake hata arshi pia imehuzunika kwa kumpitia yeye islam ilienea katika osna kharaj na mayahudi walikuwa wakikasirika sana na walikuwa waki pata ghadhabu sana na walikuwa wakisema kwamba hatujui atatokea nini kwa sababu islamu inaendelea kuenea haraka sana kwa kupitia mahubirims watu wengi walisilimu na katika hijiria kumi na tatu kutoka madina alienda na watu sabini na alienda maka kwa kueleza tukio mzabishira masahebu ameandika kwamba tarehe kumi na tatu ya nabui katika mwezi wa zilhaja wakati wa haj watu mamia kutokika ausana khadhraj walikuja makka miongoni mwa hawa watu sabini walikuwa wale ambao walikuwa wamesha silimu au walikuwa tayari kupokea islam na walikuwa na hamu ya kukutana mtume salallahu alhwaalh wasalam na kwa ajili ya kukutana na walikuja makamusabmaikaaoauawambakwanza mwende huzurtafadali uje kwangu naukutane nam amsaado sijakutana na mtume salalahu alh waalh wasalam kwanza nitakutana na mtume saala salam baadae ncha kuja kwako kwao kwanza msa akamjia mm a ala akakutana nae. na nabaada na na kwa ya kukutana mtme sallalamnabaada ya kupata maagizo kwa ame baadaam aaasana naalikasirika sana sana na alikasirika lakini musab akasema ewe mama mimi nataka kukwambia kitu kimoja kizuri sana na jambo hili ni nzuri kwako na kwa kupitia jambo hili mambo yatarekebika mama yake akasema jambo lile ni jambo gani musab akamjibu kwa sauti ya juu kwa sauti ya chini kwamba tafadhali huwache ushirikina na uwache badha ya masanamu na umwamini mtume sallaalwl wasalam basi mambo yatarekebika kwa kusikia hii yule mama yake akaanza wakupiga kilele na akasema kwa kukula kiapo cha nyota mimi sitakubali mtume muhamad saa aam wala sitaacha masanamu na yeye akawaambia wafanyakazi wake kwamba wamate musab lakini musab akatoka na akakimbia. na akakimbia kuhusiana kuna kuna maelezo mingine, lakini kwa sababu leo kuna janeza mbili msa kwa hiyo hali yake zaidi maelezo yake zaidi ta eleza baadaye kwa hiyo sasa nitaeleza kuhusu marehemu jeneza ya kwanza ni malak manabr ama jave sahib alikuwa mtoto wa malak muzaffar ma tarehe ishirini na mbili ya february katika umru ya miaka semani amefariki ina lillahi wa ina ilahi rajiun alikuwa na maradhi ya liver na siku kumi alilaza hospitalini na hatimaye aliaga dunia marehemu alikuwa musi ameacha mke na watoto wa kiume wanne na mabinti wawili madaurama jave saheb marehemu babu yake dr zaffr cori saheb alika dr zaffr chodri saheb na babu yake upande wa mama babu yake upande wa mama alikuwa naitwa shekh abdul karim saheb alikuwa kutoka katika vilaya ya grudhaspur na babu yake upande wa baba alikuwa kowa kto katika dharampor nani hawa waze wote wawili walifanya bayati ya sainam alah salatu wassalam na walikuwa masohaba wam sainaam lah salatu wasalam malak manavar jawe sahib alimo wasalma diawed katika sitini na nane alikowa binti wa sufi amajan nmke alikuwa mjukuu wa sahaba wa seinam alah salatu wassalam na babu yake ghulam mhamad sahib alikuwa miongoni wa masohaba ma ta a kmi t5 wa seinamlah saatu wassalam kwa hivyo mababu wa mke wake na mababu wa marehemu wote walikuwa masohaba wa, wa sainam lah salatu wasalam kuhusu kujitolea kwa maisha yake malasaheb alisema wakati fulani kwamba mimi nilipata hamu ya kutoa wakfu maisha yangu wakati 92 lilikuja kushiriki istmana nilikuwa nasikia hutuba ya halifa, halifa je ninyi hamtaki kwamba kwamba nii nyini mwagehii katika hali ya akfu anasema kwa kupitia maneno haya nilipata athari sana na nilikaanza kufikiri kwamba je naweza kutoa maisha yangu wakfu kwa hiyo baadaye akajitolea aka maisha yake kwa ajili ya akfu na tarehe kumi wa agost elfu alimwandikia barua alifa wanne kwamba anataka kutoa vakfu maisha yake halifa wanne akapokea wakfu yake taagost na alipopokea wakfu yake akasema kwamba wewe uwache biashara yako na uje hapa wa rabwaifwanagost9 आलीम पहले का कटिका ऑफिस या सनत तजारतारे मौसी अक्टूबर elumoja i 9 akaanza kutoa huduma zake katika ofisi ya senato tjaret na kabla ya kutoa wakfu alitumikia katika serikali na baadaye aliendelea kufanya biashara yake aliwahi kuwa manager wa eo lig 8 pka ebi6 aliwahi kuwa naib nazar daruziafat lmja na i alikuwa alikuwa sektry wa kamati ya kafalat yatama na miaka ishirini aliendelea kuitumikia jumuiya kwa kuwa sektry wa kamati hii sitina na nane hadi sabini katika khudamulahmadia aliwahi kuwa qayed zila na qaed wa mkoa na ala kutumikia jumuia hivi takriban miaka kumi samanini na nne mpaka 214 aliitumikia jumuhia katika idara ya nsarullah kwa kuwa kaida shad na vilevile aliwahi kuwa naeb sadr anisarullah wa pakistan na aliendelea kuitumikia kuwa naeb sadr kwa miaka mitano wakati alipokuwa akifanya kazi katika serikali alieleza tukio lililotokea wakati ule akasema akaeleza kwamba wakati nilipokuwa nafanya kazi serikalini nilikuwa na kiongozi wangu alikuwa mdui wa jumuia na yeye alikuwa akileta mashekhe na mamula wajadili nami siku moja akaleta shekhe moja alikuwa maarufu sana nikaanza kujadili naye wakati yule shehe aliposhindwa basi akaanza kutukana hazuru anasema hii ni dasturi ya hawa mamula kwa hiyo marhemu anasema kwamba kiongozi wangu akagopa kwama asije fitina ikatokea kwa hiyo yule shekhe aliyekuja akamwambia kiongozi wangu hazuru anasema maneno aliyotumia yule shekhe ni ni maneno yanathibitisha kwamba wa, wanajumuia wamenyega mahusiano mazuri na mwenyezi mungu yule shekhe akamwambia kiongozi wangu kwamba hawa wanajumuiya wamedhulumu juu ya kitabu cha mwenyezi mungu kiasi hiki kwamba mwenyezi mungu angewangamiza wanga, ange yani hawa wanajumuia wamedhulumu juu ya kuran tukufu mtume muhammad sa salam mungu angewaangamiza lakini hawa hawakuangamizwa na mwenyezi mungu wanasalimika kwa sababu ya hii kwamba hawa wanajumuia wanalia sana katika sala zao ndio maana mwenyezi mungu hawaangamizi a anasema nikamwambia yule shekhe kwamba tafadhali uniandikie maneno haya akasema kwa nini nikuandikie akasema ikiwa mimi nikikuandikia maneno haya kesho utachapa katika gazeti hazur anasema kwamba hawa yule shekhe akalazimika kuamini kwamba wanajumuia wanalia sana na kulia kwawa mwenyezimungu anapokea na mungu wanapokea maombi yao licha ya kuwa na hali kwamba wanakuwa wana ni wapinzani hawa ni wapinzani wetu lakini wanaamini kwamba mungu anapokea maumbi yetu mwenyezi mungu awaongoze na mwenyezi mungu awakoe watu wa kawaida kutoka katika dhuluma ya hawa mashekhe usama azr saheb ambaye ni mwawen nar darziafd anasema kwamba marehemu malmana javer saheb alikuwa na sifa chungu mzuri usiku alikuwa akija dharuziafedh na alikuwa akia kwa, kazi ya wafanyakazi na alikuwa akiwapatia wafanyakazi maagizo na wafanyakazi wote alikuwa ametendewa vizuri na marehemu na marehemu alikuwa akiwasaidia awa wafanyakazi ni mtoto wake mkwe anasema kwamba siku moja marehemu saheb akasema haur anasema kwamba yule mtoto mke anasema kwamba marehemu alikuwa akitukumbusha kuhusu sala na vilevile kuhskuhusu vitendo vizuri siku moja marehemu akaniambia kwa kwamba mimi kwa sababu nimestafu kwa hiyo mimi nitapunguza michango yangu kwa hiyo nika weka orodha ya michango yote na nikalala na usiku nikaona kati ndoto mungu amenijia na katika ndoto mugu akasema kwamba mimi ni mungu wa ulimuwengu nimesikia kwamba umepunguza michango yako njo nikutembeze ulimuwengu kwahiyo mwenyezimungu akanionyesha mbonde na mimea navile bostani na mungu akasema kwamba wakati mimi ninao ni uwezo juu ya vitu hivi vyote wewe kwanini una wasiwasi Nika, anasema nikasikia maneno haya na nikaamka kwa hiyo nikabadilisha uamuzi wangu na nikasema nitaendelea kutoa michango kama nilikuwa natoa zamani mke wake anaeleza mke wa marehemu anaeleza kwamba wakati marehemu alipokuwa akifanya biashara wakati ule alikuwa akiweka fedha kubwa sana mfukoni na alikuwa akitoka nje na alikuwa akisema nikipata mtu yeyote ambaye anahitaji msaada nitamsaidia siku moja mtu mmoja alikuwa amesimama na alikuwa katika hali mbaya na yule mtu akamwambia marehemu kwamba mama yake ni mgonjwa sana na hana fedha kwa kweyu marehemu akampatia fedha yyote alikuwa nayo mfukoni kisha baadaye akarudi nyumbani asamajsa pia ni manazar darjafat anasema wakati wakatiwakitokea wageni wengi walikuwa wakija na tulikuwa tukipata shida ya kupata malazi kwa ajili ya wageni na baadhi wakati wageni walikuwa wakija ofisini na walikuwa wakitumia maneno makali lakini marehemu alikuwa akisikia maneno yao kwa upole hata baadhi wakati nilikuwa nimemwona alikuwa akiomba radhi kutoka kwa wageni na wale wageni ambao walikuwa wakisema maneno maka- makali wengine walikuwa sawa na umri wa watoto wao siku moja nikamuuliza kwamba nimesikitika sana nimekuona kwamba ulimwomba radhi kutoka kwa huyu mtoto mdogo akasema kwa nini umepata udhia mimi nimeomba msamaha kutoka kwake na wewe usipate udhia kwa sababu hawa ni wageni wa sainamalah salatu wasalam na sinamaah slatu wasalam wakati fulani wageni walipokasirika walienda kuomba radhi kutoka kwao kisha bana asif sahab anasema siku moja nilikuwa nimekaa katika ofisi ya marehemu akanielezea tukio na akasema kwamba mzee mmoja akaja kwa hasira sana ofisini kwake na aka akamambia bana mnawar jawe sai kwamba je wewe ni ma mnawar jawe malasakasema ndiyo mimini malak mnawar yule mze yule mze alikwa mgeni akamambia je langar khana hi, ni langar khana hi nilanar ana baba yako je baba yako anamiliki lanar kana h marhmu akasema hapana langar kana hi. hi ni ya sainamlah salatu lam kwakusikia jibu hili yule mze mgeni akatulia kisha baadae asa akamwambia matatizo yanayopatikana kwa hiyo mgeni akaridhika nakandokanasema baadhi wakatiwageni wanaenda kule na wanaleta malalamiko na baadaye tunapofanya utafiti naojulikana kwamba hata wageni pia baadhi wakati wanakosa subira ni kweli kwamba wafanya kazi, wanatakiwa wawahudumie wa, vizuri wageni lakini wageni pia wanakiwa wawenasubira sana na wasionyeshe hasira azuru anasema kwamba saheb alitekeleza wajibu na ha ya wakf na wakati nilipokuwa nazar ya ala nilikuwa naar wa jame uh, na alikuwa naeb nazar na mimi ilimshuhudia kwamba alikuwa na moyo sana wa kuitumikia na alikuwa akisema kweli na alikuwa haogopi kusema kweli ingawa alikuwa naebu wangu lakini hata kama yeye alipokuwa akiona kwamba kitu fulani ni nzuri kwa ajili ya jumuia na nilisema kitu kingine kinyume na maoni yake yeye alikuwa akinipatia ushauri kinyume na ushauri wangu na hii ndiyo ni sifa ambayo inatakiwa ipatikane katika kila wfndgi yani yeye a, aeleze ushauri wake kwa kuzingatia adabu marehemu alikuwa akipenda na uhalifa na hali hii ilikuwa inajulikana katika barua zake na yeye alipokuja kukutana nami wakati ule pia nilishuhudia alikuwa na adabu sana ya uhalifa mwenyezi mungu amrehemu alipokujakukutaanamiwakati ul piashudlikuwaadausamrehemu apandishe madaraja yake mwenyezi mungu, mungu awajalie watoto wake na mke wake subura na mwenyezi mungu awajalie watoto wake waendelee kuendeleza mema yake جنیز انیا پروفیسر منر شمیم صاحب تار فیبرری اشرینی آلی فاریکی کٹکا ربوا ان علہراج بابایا کے کوہ شیخ محبوب احمد صاحب آلی کوہ پروفیسر کتکا ٹی آئی کالج shahalifa watatu alimteua kuwa kuwaylmaal kwa muda mrefu sana aliendelea kuitumikia jumuiya kwa kuwa nazr baytul maal shamim khali saheb alikuwa mtoto mkubwa wa sheh mabub saheb marehemu ameacha mke wake wa pili na ameacha mtoto wake khalid anwar saheb elfu wakati ule alifa watatu ali principal wa college wakati ule aliongoza alitangaza ndoa ya bana shasahb wakati yule khalifatu masisales alisema kwamba profe monaver shamim khalid saheb ambani rafiki yangu ni mtoto wa profes shekh mabuba msaheb na shamim khalid saheb ni kama mtoto wangu yani ye alikuwa mpendo wa wahalifa watatu katika majales nsarula alitumikia ya miaka ishirini na nane aliendelea kuwa profeso katika ti college na baadaye serikali iliponyanganya koleji yetu baadaye pia aliendelea kuwa profeor mnwa shamim khali saheb mke wake wa pili mke wa pili wa mnawar shemim khali saheb anasema babu yake mali ferandli saheb aliwahi kuwa imam masjid wa london aliwahi kuwa nazr betulmal mke wake wa pili anasema kwamba mnawar shemim khalisaheb alikuwa na sifa chungu mzima na sifa ya kwanza ni kwamba alikuwa akimpenda halifa sana na alikuwa akimtii sana na alikuwa akisikiliza hutuba zote kwa makini sana alikuwa mswaliaji alikuwa alikuwa akifunga saumu na akiswali alipokuwa mgonjwa alikuwa hawezi kwenda mskitini kwa hiyo alikuwa akisikitika sana na alikuwa akilia kwamba ye hawezi kwenda mskitini kwa sababu ya maradhi wakati alipokuwa mgonjwa alionyesha subra sana Yeye, hakuleta malalamiko Alam, alikuwa akisema alhamdulillah daima saayehakultaaalamaaa alikuwa akifanya juhudi sana na alikuwa afanya bidii sana bila ya ku, kuambia watu na alikuwa mtu mwema sana wakati alipokuwa mtaalamu alipokuwa mwalimu kule katika college, mimi nilikuwa mwanafunzi wake na baadaye alikuwa, alikuwa akiniheshimu sana wala hakudhihirisha wala hakuonyesha kwamba mimi nilikuwa mwanafunzi wake Alikuwa, alikuwa akifuata nidhamu ya jumuiya na alikuwa akifuata amri zote za uhalifa nipteliwnilipochaguliwa kuwa halifa hata baadaye pia alikuwa mtiifu hali ya juu mwenyezi mungu amrehemu na amkafirie na mwenyezi mungu ampatie nafasi pamoja na wapendwa wake na mwenyezi mwenyezimungu aijfamili yake iweze kuendeleza mema yake huzur anasema baada ya swala ya ijumaa nitaswalisha jeneza haibu hawa wote wawili inshaallah الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر