السلام عليكم ورحمة الله أشهد أن لا إله إلا الله وحده amir almomenin ayadahullah taal benasreh alaziz anasema yakwamba katikahutuba iliyo pita ni likua nime eleza kuhusu hat musa bin umair razilahu nho naleonitai eleza sehemu yake moja iliyokua ime baki hadmuslehmaud ra aki elea kuhusu musa bin umair umaia na huduma zake mbalimbali mbali, ambazo alikuwa amezitoa kama vile alivyokuwa ametumwa madina akiwa mbashiri wa kwanza wa islam huzur anasema mtukufu mtume saa wasalam alikuwa amejulishwa na allah subhanahu wataala mara kwa mara ya kwamba muda wako wa kuhama unakaribia kufika na pia ilikuwa imebainishwa kwake ya kuwa mahala pa kuhamia kwake ni mji ulio na visima na mabustani ya mitende mwanzoni mtume s aliwaza kuhusu yamama ya kuwa labda yamama patakuwa mahala pa kuhamia kwake lakini katika muda mfupi tu wazo hilo likamtoka moyoni mwake na mtume w akaanza kungojea akifikiri ya kuwa kwa mujibu wa bishara ya mwenyezi mungu mji wote uliopangiwa na allah utajitokeza wenyewe ili ufanywe kuwa kituo cha islam katika muda huo huo wakati wa hija ulipowadhia na kwa ajili yake watu wakaanza kujitokeza kutoka pande zote za uharabuni mtume s kutokana na mazoea ya yake akaanza kuonana na watu katika maeneo mbalimbali alikuwa anawaendea na kuwasikilizisha mawaiza ya tauhidi na kuwapasha habari njema ya ufalme wa mwenyezi mungu na alikuwa ana ili waepukane na zulma washeriati na ufisadi na fitina baadhi ya watu kwa kusikia habari zake walikuwa wanaonyesha mshangao wao na kisha walikuwa wanajitenga kwake na wakati mwingine baadhi yao walipokuwa wanamsikiliza ila hali watu wa maka walikuwa wanawajia na kuwaondoa kutoka mahala pale na miongoni mwao ao wali ambao walikuwa wamesikiliza kutoka watu wa maka habari zake basi watu wanamna hii walikuwa wanamzihaki na kukwepa katika hali hiyo pale mtume a aliua anatembea katika bonde la mina aliwaona watu wapatao sia au saba kua wakazi wa maina mtme kawauliza kua ntokana na kabila an kaba mtume ama ikabm komba ili kwa muda mfupi t wakae kwake na kumsikiliza watu hao kwa kuwa walikuwa na habari zake na pia walikuwa na shauku kidogo ya kujua zaidi kuhusu madhai yake hivyo wakakubali na wakaketi ili wamsikilize mtume salaaw wasalam wa akawaambia ya kwamba ufalme wa mwenyezi mungu unakaribia kufika na masanamu yatafutwa duniani na tauhidi itatangazwa na wema na uchamungu kwa mara nyingine tena utatawala duniani je watu wa madina watakuwa tayari kwa kuipokea neema hii yenyeshani kubwa wao wakamsikiliza na kupata athari zake na wakasema ya kwamba tunakukubali ama swali lako la kuwa je madina iko tayari kuyapokea mafundisho ya islam sasa kuhusiana na jambo hilo tukirejea madina tutashauriana na watu wetu kisha mwakani tutakuja kukuambia kuwa taifa letu limeamuaje watu hao wakarejea madina na wakaanza kuwaambia jamaa na marafiki zao kuhusu islam wakati ule kulikuwepo makabila mawili na khazraj yaliyokuwa yamestawi madina na yalikwepo makabila matatu ya kiyahudi yaitwayo banu nazir banu kuraiza na banu kaina na kutokana na uhasama uliokuwa baina ya aos na khazraj banu quraiza na banu nazir yalikuwa pamoja na kabila la aos na banu aina lilikuwa na ushirikiano na kabila la khazraj na kutokana na vita vya muda mrefu watu wa makabila haya walikuwa wameshikwa na hisia za namna hii ya kuwa yawapasa wafanyi suluhu baina yao hivyo kwa mashauriano wakaamua wa yakuwa abdullah bin Ubayi bin salul ambaye alikuwa kiongozi wakabila ya azraj kuwa mfalme wa madina na kwa sababu ya mahusiano ambayo yalikwepo baina ya makabila ya aos ma na khazraj na mayahudi atwalika amezisikiliza bishara mbalimbali mbali za biblia na pale ambapo walikuwa bibilia napaambapo na kuusushiaaaizo na yao mwishowe walikuwa wanasema kuwa mtume mmoja ambaye atakwwa mfano wa nabii musa anakaribia kuzihirika na muda wa ujiko wake umewadhia tayari na atakapokuja basi sisi kwa mara ya tena tutaishinda dunia na maadui wa mayahudi wataangamizwa watu wa madina waliposikia habari za mandhai ya mtume salalauawa saam kutoka kwa wale mahaji na ukweli wa mtume s ulipoingia mioyoni mwao nao wakasema kuwa inaonekana mtume huyu ni mtume yule yule ambaye mayahudi walikuwa wanatupasha habari zake basi vijana wengi waliposikia mafundisho haya ya mtume s wa wakashikwa na ukweli wake na bishara walizokuwa wamezisikiliza kutoka kwa mayahudi zikawasaidia katika kuamini hivyo mwakani wakati wahija watu wa madina walikuja tena watu wapata kui a awlaainidini amna miongoni mwao hao watu kumi walitokana na kabila la kazraj na wawili walikuwa utoa kabil la os watu hao wakakutana na mtume sa katika maeneo ya mina nao wakafanya bayati juu ya mkono wake na kukiri yakuwa hawatamwabudu mwabudu yeyote isipokuwa mungu hawataiba hawatafanya uzinzi hawatawaua mabinti zao hawataleteana tuhuma za uongo na pia katika mafundisho mengine ya dini hawatamwasi mtume salau saa watu hao waliporejea madina basi wakaanza kuwahubiri watu wao kwa ukasi zaidi na masanamu yakaanza kutolewa nje ya majumba yao na kutupwa na wale walikuwa wanainama mbele ya masanamu wakaanza kutembea wakiinua vichwa vyao mapaji yao yalikuwa hayako thayari kuinama mbele ya yeyote isipokuwa mwenyezi mungu mayahudi walikuwa wameshikwa na butua wakifikiriya kuwa yale mabadiliko ambayo wao licha ya kuwa na urafiki wao tangu makarne wameshindwa kuyaleta kwao uislamu umeyaleta yale mabadiliko katika siku chache tu na mawaiza ya tauhidi yakaendelea kuingia mioni mwa wakazi wa madina watu mmoja baada ya mwingine walikuwa wanakuja na kusema kwa waislamu kuwa mutufundishe dini yenu lakini waislamu hao wapya wa madina walikuwa hawajui sana kuhusu islam na pia idadi yao ilikuwa si kiasi hiki ya kuwa labda wangeweza kuwahubiri watu hao walikuwa maelfu na maelfu hivyo wakamtuma mtu mmoja ili aende maaa umomba mtume s ili wapatiwe mbashiri na mtume akamwambia saba mmoja aitwae musab ambaye alikuwa amerejea kutoka uhabishini ili aende madina na musab alikuwa mbashiri wa kwanza wa islam aliyetumwa nji ya katika sehemu nyingine muslr akielezea habari hii ameendika hivi watu wa madina walipopata habari za islam na wakati wa hija baadhi ya watu wa madina wakakutana na mtume s wa na wakashikwa na ukweli wake ndipo baada ya kurejea madina wakaongea na watu wao ya kwamba mtume ambaye mayahudi wa madina walikuwa wanamzungumzia yeye amezaliwa katika maka na hapo ndipo mioyo yao ikaanza kumwelekea mtume saaua wasalam na katika hija ya pili wakawatuma baadhi ya wakilishi wao waliyomjia mtume wa saam na kuzungumza naye na wakamwamini na wakafanya waka baiyati yake kwa kuwa wakati ule mtume mntume salaau sala alikuwa amekabiliana na upinzani mkali katika maka hivyo wakakutana na mtume mntume saau salam kwa siri katika bonde moja na huko ndiko wakafanya baiyati yake na ndiyo maana bayyati hii inajulikana kwa jina la baiyathi akba maana ya akba ni pango fulani linalokuwa na njia yenye milima milima ya kulifikia mtume sala llahualiwa salam akawateua kuwa wasimamizi wa watu wa madina na kuwasisitiza ili wauhubiri uislam na kwa ajili ya kuwasaidia watu hao katika shughuli za mahubiri akamtuma kijana mmoja aitwaye musa bin umair ili yeye awafundishe watu wa kule dini ya islam watu hao kabla hawajaondoka wakamuomba mtume salalaualwa salam wakisema kuwa endapo utalazimika kuiacha makka basi tafadhali uje madina baada ya kurudi kwao katika muda mfupi tu uislam ukaenea katika madina na mntume salalahual wa salam akawatuma maswahaba wengine ili waende madina ambao hazuma raziallahu anhu pia alikuwa mmoja wao kisha alipopata amri ya kuhama basi mtume saaaa pia akahamia huko na mara baada ya kufika kwake watu wote wa madina waliyokuwa washirikina wakasilimu hijra ya madina ilipotokea mtume sasaam aliufanya udugu baina ya musa bin umair na haa abu ayub ansari razi anhu aya musa bin umair raialhu anhu alishiriki katika vita vya badar na ohod katika vita vya badar na ohod bendera ya wamuhajirina ili kuwa mkononi mwahad musa bin umair katika vita vya badar bendera kuu ya wahamiyaji ilikuwa mkononi mwahad musa bin umair ambayo mtume sua salam alikuwa amimkabizi kisha ipo riwaya nyingine iliyoendikwa na harmiza bashira masaheb katika kitabu cha sera ya hatama nabiyin inayosema yakwamba kwamba hata katika vita vya ohod bendera ya muhajirin ilikuwa mkononi muhamad musa bin umair mtume saa wasalam alipanga safu za wanajeshi wa kiislam na akawateua maamiri mbalimbali wa vikosi tofauti tofauti hapo mtume s akaambiwa ya kuwa bendera ya kikosi cha kuraish ipo mkononi mwa talha talha alikuwa anatokana na familia ile ambayo chini ya nizamu iliyoanzishwa na kiongozi mkuu wa quraish aitwaye kusaibn kilab ilikuwa na haki ya kuliongoza kabila lake katika vita mtume s alipopata taarifa hiyo basi akasema kuwa sisi tunastahili zaidi ya kuonesha uaminifu wetu kwa taifa letu hivyo mtu sasaam akachukua bendera ya muhajirin kutoka kwa haali na kumpatia musa bin umair ambaye alitokana na familia ileile ambayo ilikuwa familia ya haala razillau anu musa bin umair razilau anu aliwawa shahidi katika vita vya ohod katika siku ya ohod hamusa bin umair alipakua ana pigana vita mbele ya mtumi s w nakatika hali hiyo hiyo yaku pigana na maadui aka wawa shahidi ibne qamia ndiye aliyemua musab katika historia imeendikiwa hivi yakuwa katika vita vya ohod mus bin umair raiau anu aliyekuwa msimamizi wa bendera alitimiza haki ya kuwa msimamizi wake siku ya vita vya hdmusab alikuwa amebeba bendera wakati huo huo ibn qimar aliyekuwa amepanda farasi akamshambulia musab na akaulenga mkono wake kwa upanga uliokuwa umebeba bendera na akaukata hapo musa razillahu anhu akasoma aya hii ya qurani tukufu wa ma muhammadun ila rasul kad min minqableh rusul na akashika bendera kwa mkono wake wa kushoto ibne qamia akaushambulia mkono wake wa kushoto na akaukata pia hapo musa wakuvitumia viwiko vyake akaishika bendera na kuiambatanisha na kifua chake ndipo ibn qamia akamshambulia kwa mara ya tatu kwa mkuki wake kuchomeka kaika kiacaha musa mkuki ukavunjikamusa akangukacini hao watuwawili wakabilala ban abdudar saad bin harmala na aburm in aiia mmsiu miaka arbani n kiogo zaiak hamidhabshir masaheb akielezea tukio hilo ameendika hivi katika sera ya hatama nabiyin ya kwamba kikosi cha quraish kilikuwa kimewazunguka waislamu kwa pande zote na kutokana na mashambulio yao ya mara kwa mara walikuwa wamekuja mbele hata hivyo waislamu katika muda mfupi wangejipanga tena kwa upya lakini ki kilichotokea ni hiki ya kuwa askari mmoja hodari wa quraish abdullah bin Kamiya, alimshambulia msimamizi wa bendera ya bendera wa waislamu musa bin umair na kwa kutumia upanga wake akaukata mkono wake wa kulia musa akashika bendera ile katika mkono wake wa kushoto na kusonga mbele iliyapambane na ibni kamia lakini askari huyo akamshambulia kwa mara ya pili na akaukata mkono wake wa pili pia hapo musab kwa kuviunganisha viviko vyake kwa pamoja akajaribu kuishika bendera na kuipachika kwa kifua chake hapo ibne qamiya akamshambulia kwa mara ya tatu na safari hii musab akauwawa shahidi na kuanguka chini bendera ilichukuliwa na muislamu fulani lakini kwa kuwa maumbile ya musab yalikuwa yanafanana na mtume saasa ibni qamiya akaelewa kuwa labda yeye amemua muhammad au inawezekana kuwa alikuwa ametumia mbinu hii ili aweze kuwadanganya waislamu hivyo akaanza kupiga makelele ya kuwa mimi ni memua muhammad sal lahu aliwali wasalam wa habari hii iliwahuzunisha sana waislamu na umoja wao ukatamanika kabisa huzera amesema kuwa hii pia ilikuwa sababu moja iliyochangia ya kuwafanya waislamu wavunjike moyo katika vita vya uhd lakini sababu ive yoyote baadaye wakajumuika piya mtume sa lwasallam alipo ifikia mayiti yahat musab razi lahanhu mayiti yake ilikuwa hii, kuwa, ulikuwa, Tume, sallam, akasima, makaribu, ya maitiya, na hali hi ikuwa usowake ulikuwa cini amtume sa lawhwasallam akasima karibu ya mayiti yake na kusoma aya hi ya kurani tukufu min almuminina rijalun sadaku ma ahadu Sadaku ma fa minhum man azaa nahbahu wa minhum man yantaziru wa ma yantaziu tabdila wapo watu miongoni mwa waaminio waliotimiza ahadi walioahidiana na allah hivyo baazi yao wamekwisha maliza naziri zao na wako miongoni mwao wanaongojea wala havakubadilika hata kidogo kisha mtume sws akasema kuwa inna rasula llah annakum annakumshuhadao inda llahi yauma alqiyama yani mtume wa mungu anatoa shahada ya kuwa yiini siku ya cama mtakuwa miongoni mwa mashahidi mbele ya allah kisha mtume sawasa akivahutubia masohaba akasema njooni mkamoone namumsalie na, na apa kwa yule ambahe uhaywangu umam konone muwake yeyote te ata kaye msalia hadisikuyakiyama huyo atatoa majibu ya salamu zake nduguyak harat musab harat abu rum bin umair hadrat swaibat bin saad na amr bin rabia ndiyo waliyo mzika musab bin umair razi allahu anho katika kitabu cha sira ya khatama nabiyin habshirimasahib anaendika hivi miongoni mwa mashahidi wa ohd mmoja wao alikuwa had musa bin omair ambaye alikuwa mhamiaji wa kwanza aliyekuha madina akiwa mbashiri wa islam kabla ya islam hara musab alikuwa anajulikana kama kijana mzuri wa makka aliyekuwa anavaa mavazi ya kifahari na alikuwa anaishi katika starehe sana baada ya kusilimu sallam, mوجa, ka hali yake ikabadilika kabisa hivyo imesimbuliwa hivi ya kuwa mtume s safari moja alimwona katika hali hii ya kuwa alikuwa amevaa mavazi yaliykuwa yameshonwa na vipande vipandvyvipande mtume salala salam akakumbuka zama zake za awali na kwa kukumbuka hali yake ile ya zamani mtume saaal akatokwa na machozi musa alipo uwapa shahidi katika vita vya od waislamu walikosa kitambaa cha kutosha ili wangeusitiri mwili wake hivyo hivyo pale walipokuwa walipokuwa wanasitiri miguu yake basi kichwa kilikuwa kinabaki wazi na na kutokana amri ya mtume chake astia naaa Letewa chakula ab a aliaashahidi naye hamza aliwawa shahidi ii alikuwa bora kuliko y kisha akasema kuwa sisi tukapata tuka starehe za dunia yaani tukapatiwa neema za dunia na tuna hofu ya kuwa tusije tukapatiwa malipo ya wema wetu katika dunia hi hi tu kisha akaanza kulia machozi na akaacha kula khalifa mtukufu anasema sahaba huyo kutokana na hofu ya mungu na akikumbuka jinsi mwenyezi mungu atakavyomtendea katika akhera akashikwa na hisia na kusema kuwa tumepewa starehe za dunia na inaonekana mwenyezi mungu ametupatia malipo ya wema katika dunia hihi hivyo tusije tukakosa sehemu yake katika akhira haa ubb bin ard raan anasimulia tulihama in chi pamoja na mtume salaulwasala na tulikuwa tunatamani razi ya mwenyezi mungu tu na mwenyezi mungu akachukua zima ya kulipiza kisasi yetu wapo miongoni mwetu walifariki dunia na hawakula chochote kutoka malipo yao musa bin umair ni mmoja wao na pia wapo ambao matunda yao yakakomaa nao wanayala matunda yao musarazanhu aliwawashahidi katika siku ya ohud na ntulipata shuka moja tu tulioitumia kwa ajili ya kumzika na tulipokuwa tunafunika kichwa chake miguu yake ilikuwa inabaki wazi na tulipokuwa tunafunika miguu shuka ile kichwa chake kilikuwa abaki wazi hapo mtume sa akatuambia y kwamba sisi tufunike kichwa chake na shuka asuf mguu yae nay ipo riwaya moja ya kitabu cha ali abu charalb abt mtume sallahulw salam akasema kila mtume alikuwa amepewa na menyezi mungu marafiki saba au alisema kuwa amepewa viongozi saba nami nimepatiwa kumi na inne nasi tukamuuliza kuwa hao ni wepi mtume akasema wajukuu zangu wawili jafar na hamzan abubakar umar musa bin umair bilal salman miqdad abuhar hasd amri bin rabia anasimulia yakuamba babayangu aliku anasema hasd musa bin umair alipo silimu kuanzia muda ule hadi pale alipo katika vita vya ohod alikuwa rafiki yangu alifuatana nami katika hijra zote mbili kwenda uhabishini miongoni wa muhajirina ye alikuwa rafiki yangu sijawahi kumona mtu wanamna hi ambaye angekuwa mwenye hulka nzuri kuliko yeye ye. baada ya vita vya ohod mtukufu mtume sa wasalam aliporeji a madina basi aka kutana na mke wahazrat musa bin umair aitwaye harat hamna binte jahash watu wakamwambia kuhusu shahada ya ndugu yake hasata abdullah bin jahash hapo akasema inna lilahi wainaleh rajiun na akamwombea dua ya maghfira kisha watu wakamjulisha kuhusu kuwawa kwa mjomba wake haat hamza hapo akasoma inna lilahi wain rajiun na kumwombea dua ya maghfira kisha watu wakamfahamisha kuhusu mumewe yakuwa ameuwawa shahidi hapo akaanza kulia machozi na akakosa utulivu hapo mtume mntume saaahuia akasema mke anakuwa na nafasi maalum kwa ajili ya mume wake katika riwaya nyingine kuhusu hamna binte jaha imeendikwa hivi ya kwamba pale alipoambiwa kuwa ndugu yake shahidi naye ya akasema mwenyezi mungu amrehemu na kusema ina lilahi wanerajiun watu wakamwambia kuwa mume wako pia amewawa wa, shahidi yeye akasema kuwa hiyo ni pigo kuwa hapo mtume sa salam akasema mwanamke jinsi anavyokuwa na mahusiano na mumewe mahusiano hayo hayapatikani kwa wengine hada khalifatlmasihi wa inne rahimalawtaal pia alikuwa ameeleza tukio hilo katika hutuba yake moja kwa njia yake maksus khalifa mtukufu waine rahimaullahu taala akielezea tukio la kuuawa kwa had musa bin omair na jinsi mke wake alivyoonyesha hisia zake juu ya ki cha mume wake alisema masohaba wale wa kiume au kike ambao ndugu zao zaidi ya mmoja walikuwa wanauawa wa shahidi katika vita walikuwa wanaambiwa polepole ili huzuni ya vifo vyao huzuni ya vifo vya ndugu zao isije ikawashtusha mara moja hivyu pale dada yake ha abdula bin jaha akamwambia akisema kuwa ewe hamna wewe usubiri usubinanamatumaini yakupaa saauwalla s we mtume wa mungu malipo yaan mtume akasema sawabu ya mjomba wako hamza ndipo akasema dipos हादा kisha mtume saala salm akasema ewe hamna usubiri na uwe na matumaini ya kupata sababu kutoka kwa allah akamuuliza ewe mtume wa mungu hiyo ni kwa ajili ya nani akasema kwa ajili ya musa bin umair hapo hamna akasema bila shaka hiyo ni msiba mkubwa kwa kusikia haya mtume akasema kwa kweli mume ana haki juu ya mke wake kwa nini umesema hayo hapo akasema kuwa ewe mtume wa mungu nimewakumbuka watoto wake ambao wameachwa mayatima na jambo hilo limenihuzunisha na kutokana na huzuni maneno hayo yametoka kinywani mwangu kwa kuyasikia haya mntume sasalam aliwaombea watoto wamusa braz yakuwa ewe mwenyezi mungu wafanye wakubwa wao ili wawahurumie na wawatendee kwa wema na maombi ya mtume sawwasaa yakapokelewa na watoto wake wakalelewa katika hali nzuri sana na wakubwa wao hapo kumbukumbu za kumbu zimeisha mungu akijaalia katika hutuba ijayo sahaba mwingine ataelezwa sasa ningependa kusema machache kuhusu mlipuko wa virusi vya korona ulioeenea siku hizi ili niweze kuwaelekeza ndugu kama vile matangazo yanavyoendelea kutangazwa na idara mbalimbali mbali za serikali yatupasa kuchukua tahadhari na kuchukua hatua stahiki za kuepukana na ugonjwa huu mwanzoni kabisa nilikuwa nimeshauriana na wataalamu wa homopath na kupendekeza baadhi ya madawa ambayo mingine ni kama kinga na mingine ni kama tiba ya ugonjwa huu mnatakiwa kuzitumia dawa hizi thiba hii ni tiba inayoweza kuleta athari nzuri bila shaka hatuwezi kusema kuwa dawa hizi ndizo tiba yake tu nahume pati inajua virusi hivi ni vya namna gani kwani virusi hivi bado havijaeleweka kuwa ni vya namna gani lakini dawa ambayo labda ingeweza kuwa tiba yake dawa hizi zimependekezwa menyezi mungu atie shifaa katika dawa hizi hivyo yatupasa kuzitumia lakini pamoja na hayo tunalazimika kuwa na tahadhari kama vile matangazo yanavyoendelea kutangazwa hivyo ni muhimu kuwa muepukane na mahala penye mikusanyiko ya watu wengi vanaokuja misikitini pia wachukue thahadhari ikiwa mmoja wenu anahoma au mwili wake unauma au ana mafua na anapiga, ma, anapiga chafya basi asije misikitini msikiti pia una haki yake na haki yake moja ndiyo hii ya kuwa asije humo mtu yeyote ambaye aweze kuleta athari mbaya kwa wengine mtu akiwa na ugonjwa wa kuambukizwa anatakiwa kujiepusha kuja misikitini kisha siku hizi hasa na kwa siku nyingine kwa ujumla mtu wakati wa kupiga chafya anatakiwa aweke kitambaa kinywani mwake wapo wanaolalamika wakisema kuwa baadhi ya watu wakisimama pamoja nasi huwa wanapiga chafya na hawaweki mkono wao mbele ya kinywa chao wala hawaweki kitambaa na wanapiga chafya kwa nguvu zote kiasi hiki ya kuwa matone yake yanatufikia sasa huo ni wajibu wa wote na kila mmoja anapaswa kuzingatia hayo hivyo siku hizi kama nisemavyo kuwa kuna haja kubwa ya kuchukua tahadhari madaktari wanasema kuwa tuweke mikono na uso katika hali ya usafi ikiwa mikono ni michafu basi tujiepushe kugusa uso na mikono na tutumie sanitizer sabuni au tuoshe mara kwa mara lakini kwa ajili ya waislamu ikiwa yupo anaye swali mara tano na kwa mara tano anatawaza vizuri kwa kuingiza maji puani basi kiwango hiki cha usafi ni kiwango cha juu kiasi hiki ambacho kinamaliza uhaba wa imesikika kuwa zimekosekana masokoni na watu kutokana na kuchukua tahadhari wamezinunua bidhaa za aina hii kwa vyo vyote vile endapo mtu atatawaza vizuri basi atapata utakaso wa mwili wake na pia atakapotawaza basi ataswali na atakaposwali basi hivyo itakuwa njia moja ya kumletea usafi wa kiroho kisha siku hizi maombi mengi yafanywe na yatupasa kuzingatia haya nimeeleza kuhusu haki za misikiti pia nieleze na hasa katika msimu huu wa kipupwe na kwa ujumla wanaokuja misikitini wakiwa wamevaa masoksi wanatakiwa wabadilishe kila siku na wazioshe ikiwa miguu yake au miguu ya mtu inanuka basi bila shaka jambo hilo lina wakera waumini waliosimama karibu naye au kwa yule anayeswali ni nyuma yake na wakati anasujudu huwa anakerwa na harufu yake hivyo yatupasa kuzingatia hayo amri yenyewe ndiyo hii ya kuwa mtume saaaa salam akasema ikiwa mmoja wenu amekula vitu vilivyo na harufu mbaya kama vile vitunguu saumu au vitunguu maji basi asije misikitini wakati mwingine harufu mbaya inatoka kinywani mwa mtu inayowakirihisha watu wengine na hali hiyo inawatatiza waumini na pia inachafua mazingira ya msikiti bali amri iliyotolewa ni hii ya kuwa mnapokuja miskitini basi muje mkiwa mmetumia manukato bali tahadhari iliyochukuliwa ni hii ya kuwa mtume sau akasema ikiwa mmebeba niama bichi basi msipite miskitini hivyo basi kuzingatia usafi wa mwili na usafi wa mazingira ni wajibu wa muumini waumini wanapaswa kuangalia vizuri na siyo maana yake ya kuwa watu wakitumia uzuru huu waache kuja misikitini mtu anatakiwa aone hali yake ya yakizwahiri kisha ajiulize nafsini mwake nakumbukeni a siku zote ya kuwa mwenyezi mungu ndiye mjuzi wa hali za moyo hivyo ikiwa kuna ishara za ugonjwa zipo basi pia muwasiliane na madaktari ili ugonjwa ule uweze kubainika kuwa ni ugonjwa wanamnagani lakini ni vyema kuwa mtu achukue tahadhari zote kisha wanasema kuwa watu wajiepushe kusalimia kwa kupeana mikono hiyo pia ni muhimu kwani hatujui mikono ya mtu imebeba nini hivyo kwa kuwa kwa sababu ya kupeana upendo unazidi lakini siku hizi kwa sababu ya mlipuko huu wa virusi vya corona ni vyema watu waepukane nayo sasa watu wa dunia ambao siku za nyuma walikuwa wanapiga makelele wakisema kuwa watu hao hawapeani mikono na kina mama na wanawake wao hawapeani mikono na kina baba sasa vituko vya aina mbalimbali vimeanza kutokea kwa mfano waziri mmoja wa ujerumani alikataa kumsalimia chansela wa ujerumani kwa kutumia mkono wake hata hapa uingereza mbunge mmoja amesema kuwa sisi kwa sababu ya kuepukana na virusi vya korona huwa tumeanza kujiepusha kuwasalimia kwa kutumia mikono na jambo hilo ni jema sana kwani hu si utamaduni wetu bali utamaduni wetu ulikuwa wa kusalimia kwa kuinua mkono au kwa kuondoa kuhofia kichwani huwa huwatulikuwa tuna inama kidogo kisha akasema tunawasalimia kina mama kwa kupeana mikono bali wakati mwingine huwa tunajaribu kuwabusu na tunakuwa hatujui ya kuwa mama huyu anapenda haya yote au la na huwa tunafanya yote bila kuwa na sababu yote sasa watu hao walikuwa hawako tayari kukubali amri ya mungu lakini ugonjwa huu umewaelekeza wafanye hivi mwenyezimungu awafanye waanze kumwelekea mwenyezimungu walikuwa wanahitilafi juu ya amri ya mwonyezi mungu tulipokuwa tunasema na tulikuwa tunasema kwa upendo na kwa upole mkubwa ya kuwa sisi tumekatazwa kupeana mikono na kina mama au kina kinamama wame, wawasalimie baba kwa kutumia mikono yao watu hao walikuwa wanapiga kelele juu yake lakini sasa tumesikia na jinsi inavyoendelea kutokea katika idara mbalimbali mbali, watu hao wanapokataa kusalimia kwa kutumia mikono huwa wanakataa kwa chuki ila hali sisi tuliko tunasema kwa upole ya kuwa haya ni mafundisho yetu lakini sasa watu hao kwa kuihofia virusi vya korona wamekuwa makini kwa kiasi hiki ya kuwa hata hawazingatii hulka hivyo kwa sababu ya mlipuko huo wamejirekebisha kiasi na kama isemavyo kuwa mwenyezi mungu awajalie waweze kujirekebisha kwa kuelekea kwa mungu mwenyezi mungu anajua vizuri ya kuwa ugonjwa huu utasambaa kiasi gani na utafikia wapi mwenyezi mungu amepanga nini lakini ikiwa ugonjwa huu umetokana na hasira ya mungu kama tunavyoona katika zama hizi maafa na majanga mbalimbali matetemeko na vibunga na kadhalik yameongezeka sana baada ya ujio wa msehemulssalam hivyo ili tuweze kuepukana na athari mbaya za majanga haya kuna haja kubwa sana ya kuwa tumwelekee mungu na siku hizi kila mwanajumuya anapaswa afanye maombi mengi na anatakiwa ajirekebishe na aboreshe hali yake ki ya kiroho na pia afanye maombi kwa ajili ya dunia mwenyezi mungu aijaalie ili iweze kuongoka mwenyezi mungu awajaalie watu wa dunia ili badala ya kuiangukia dunia na kumsahau mwenyezi mungu waweze kumtambua muumba wao sasa baada ya sala ya ijuma ni tasalisha sala ya jeneza ya baazi ya marehemu jeneza ya kwanza ni ta mpindwa tanzil ahmad bat ambaye alikuwa mtoto wa akil ahmad ahmadbat saheb mtoto huyo alikuwa na umri wa miaka kumi na moja aliye fariki dunia tarehe ishirii saba februari elfu mbili na ishirini katika mtazamo wangu amewawa shahidi tukio jinsi lilivyotokea ni hivi ya kwamba mama mmoja aliyekuwa jirani yao ndiye aliyemua tanzil ahmad katika mji wa shahdara ta27 februari inna lillah wainaleh rajiun huzur anasema kuwa fatua zinazotolewa na mashekh kule pakistan dhidi ya wanajumuia zimewarahisishia watu hao kuwaua wahamadia kwa urahisi na mawaji haya pia ni matokeo yake hivyo mtoto huyo namwingiza kati ya mashahidi sababu yake iwe yoyote lakini ubaguzi ndio uliochangia dhidi ya jumuiya katika mawaji yake kwani mtoto alikuwa hana hatia yoyote kabisa sawa na taarifa zilizotufikia tarehe ishirini na februari mama yake tanzil ahmed alimtuma tanzil katika nyumba ya jirani ili alete kitu fulani cha kuchezea cha dada yake ambacho dada yake alikuwa amekiacha kwao walikuwa wanafahamiana lakini sababu yake imekuwa nini mungu anajua siku moja kabla dada yake alikuwa amekiacha kule na mama yake tanzil akamtuma kwa jirani kwamba ili akilete baadha ya muda mwingi pale mtoto alipokuwa amekwenda na hakurudi mama yake akamwendea jirani ili avaulize kuhusu mtoto wake majirani hawakumfungulia mlango na baada ya muda mwingi walipofungua mlango na wakaulizwa kuhusu mtoto mtotomama huyo akasema kuwa mtoto alikuwa amerudi hapo mama na mama yake akamwambia mume wake akiilsah naye akifuatana na uongozi wa jumuia wakaanza kumtafuta mtoto na pia wakatoa taarifa kwa polisi kisha kwa kutumia kamera zilizokuwa zimewekwa mitaani wakaona na walipata kujua ya kwamba mtoto amekwenda katika nyumba ile lakini hakutoka njena hapo ndipo polisi wakaanza kufanya uchunguzi katika nyumba ile na walipata kujua ya kwamba mama huyo alikuwa amemua mtoto huyo akishirikiana na kijana wa mriki wa nyumba na kisha alikuwa amemficha katika sanduku tbat alizaliwa tarehe hareh ishirininovemba elbitis katika mji wa lahor alikuwa katika nizamu ya wakfe nao alikuwa mjumbe mzuri wa adfalul ahmadiya alikuwa anashiriki katika mipango yote ya jumuiya bila kukosa alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa darasa lake alikuwa mwanafunzi wa darasa la ine na baadha ya kifo chake matokeo ya mtihani yalipotokea alikuwa amepata maxi mia saba ishiinatisa kutoka mia na, na alikuwa amesimama wa kwanza katika darasa lake mama yake marehemu alieleza kuwa tanzil alikuwa mtifu zaidi kuliko watoto wangu wote na hata kama iwe kazi gani alikuwa anafanya kwa kuniuliza ikiwa kiongozi yeyote au jirani alikuwa anamwambia afanye kazi fulani basi alikuwa anafanya na alikuwa hakatai hata yule jirani aliyemua alikuwa anamtumia katika shughuli zake mbalimbali mbali, na huyu muda wote alikuwa anamtii na alikuwa anafanya, alikuwa anafanya kazi zake viongozi wa jumuiya na waalimu wa shule walikuwa wamemfurahia sana muda wote walikuwa wanamsifu alikuwa anaviangalia vipindi vya mta hasa vipindi vya watoto na hutuba zangu kwa ajili ya sala alikuwa anakwenda misikitini na hata wakati mwingine baba yake alipokuwa anaonyesha uwiu fulani mtoto huyo alikuwa anamshawishi ili waende miskitini marhemu mtoto amewaacha niyuma wazazi wake na ndugu wanne mwenyezi mungu amjalie mahala pema peponi na awafanye maadui waufikie mwisho wao na awajalie wazazi wake ili waweze kupata subira na waweze kupata utulivu wa moyo jeneza ya pili ni ya brigdier bashir ahmed saheb ambaye alikuwa amir wa zamani wa wilaya ravelpid ambaiye alikua am mtoto a dor muhamad abdulla sahib marhemu tarehe kumi nasita february ame fariki dunia akiva na mr a miaka sema nasaba ai ao a masomo ya awali alisoma kutoka kadigan na wa947 akafaulu mtihani wa kidato cha nnne na na alipata nafasi ya kuitumikia wanajeshi wa pakistan na 98 akapata kustafu kama brigadier kisha kwa muda mrefu akaendelea kufanya kazi serikalini hivyo kwa ujumla alijaaliwa kuitumike nchi kwa miaka sitini na sita na upande wa jumuiya huduma alizozitoa ni hizi marehemu alikuwa amir pale ambapo nilimteua kuwa amir nilimte wa ralpindi mwaka elfubili kumi na mbili hadi februari 9i elfubiishiini aliendelea kufanya kazi kamaami mwaka7 alipopata uhamisho kuja ravelpindi kwa miaka kumi na sita aliendelea kuitumikia jumuiya kama naibu amir na katibu wa elimu wa jamaat ravelpind aliwahi kuwa mkurugenzi wa bod ya foundation na pia mjumbe wa kamati mbalimbali mbali za shura marehemu alikuwa mwaminifu wa hali ya juu na alikuwa anaitumikia jumuia kwa uaminifu mkubwa sana alikuwa mpole mwenye hulka njema na alikuwa anawasaidia wenye mahitajio mbalimbali katika shughuli za dini alikuwa anazingatia sana muda na alikuwa anatekeza wajibu wake kwa juhudi kubwa na pia alikuwa anawahamasisha wengine wafanye hivyo na katika shughuli za dini alikuwa haapendi uzembe vovote na pia alikuwa anawahamasisha wajumbe wa majlisi ya amela kwamba wafanye kazi vizuri na alikuwa anawahoji alikuwa anafanya maombi mengi na alikuwa anaupenda ukhalifa katika mri wake mwisho aliendelea kuwa na kumbukumbu nzuri alikuwa anampenda mtume memuaaaa na alikuwa na jivunia, na alikuwa na alikuwa anajivunia kuwa na tukufu, hadithi, na anamshukuru mwenyezi mungu shauku tukufu vitabu vya lianashauku yakusomana alikuwa vyasliuanasoma sana alikuwa anasaidia wanyonge alikuwa anawasaidia wajane haswa wajane na alikuwa anachukua hatua mbalimbali ili aweze kuwasaidia na alikuwa yuko tayari kuwasaidia katika hali zote watu wengi walikuwa wanapata msaada kutoka kwake na pia alikuwa anawasaidia sana mtu mmoja aliandika kwamba duka lake liliteketea alipata hasara amir sahib akanipatia hela na akasema kwamba usimwambie mtu um, yote nilipoenda nyumbani nili, nikafungua paketi nikakuta kulikuwa na laki, mbili, rupia, na pale biashara yangu kurudisha ile hela akasema mimi sikukupatia ili mbashiri wa jumuiya wilaya ya tahir mahmud aku kibili ushhsm sukut rush bsh alikuwa anawahurumia ali, watu alikuwa anafanya maombi mengi siku ya ijumaa alikuwa anakuja misikitini mapema sana alikuwa alikuwa anaswali swala za wapndi wale wanaoswali swala kwa haraka na alikuwa matukio na visa vya maswaba vya kadian. na wale ambao walikuwa naswali kwa upole alikuwa anawafurahia alikuwa anawaelekeza ili wafanye maombi mwenyewe alikuwa naswali sala ndefundefu na alikuwa anawahamasisha vingine nao waswali kwa juhudi alikuwa anawasaidia marafiki zake na alikuwa anawasaidia wenye mahitajio ikiwa mtu alikuwa anatoa shukrani kwake alikuwa anamwambia kwamba usini shukuru alikuwa anapenda sana tabia ya, ya kusoma vitabu via sajidina aa alihis salatu wassalam alikuwa mkurugenzi wa bodi ya fathlbr foundation katibu wa fahb foundation bna shams amenendikia akisema ya kwamba kuanzia ya elfu mbili na kumi na moja hadi mwishoni mwa elfu mbili na kumi na tisa aliwahi kuwa mkurugenzi wa fahb foundation alikuwa anashiriki katika mikutano mi yote ya bodi na tuliko tunapata faida kubwa sana kutoka maoni yake marehemu alikuwa mwaminifu mchamungu alikuwa ana upenda sana ukhalifa alikuwa mtumishi mzuri wa jumuia anasema ni mwenyewe me nimeshuhudia kwamba marehemu alikuwa anaswali sala kwa unyenyekevu mkubwa mwenyezi mungu amtendee kwa rehema yake anuwe daraja zake na, na waja wa wa wa wa wa ali wetoto wake ili waweziku endeleza wema wake jeneza ya tatu niya door hamidudin wa ambalkua saheb eka mkazi wa gokowal wilaya ya fasal abad alifariki dunia telaishnatisa febrary elfu mili naiirin muhamad din na babu yake banafati din walifanya bayati ambao walikuwa wamefanya bayati katika zama za khalifa mtukufu wa pili marhemu alizaliwa katika kadian baba mdogo wa mama yake malana mhaad ibrahim alikuwa sohaba wa segidnaaaslam alikuwa mbashiri mkubwa na pia aliwahi kuwa mwalimu ali katika shule ya jumuiya adian baada ya kupatikana uhuru famili yake ilikuja ilikujas alikuwa anafanya shughuli za uganga dispenser hivyo aliweza kuitumikia jamii katika maeneo yake alikuwa anawasaidia ya watu alikuwa anawatibu bila kupokea malipo yoyote alikuwa mwaminifu mkubwa sana alikuwa mpole alikuwa mwenye kumtegemea mwenyezi mungu alikuwa mtu mzuri sana napale mtu alipokuwa anamwomba kitu fulani alikuwa hakatai alikuwa anawatakia heri na alikuwa tayari kuwasaidia watu wote pia aliweza kuitumikia jumuia kijana wake mmoja bwaar ni mbashiri wa ambaye juma amba anaendelkuaa pia mke wake ni mbashiri wa jumuia na mke wake mwingine ni mwalimu wa jumuia mjukuu wake mmoja anasoma katika ya jamamdrab katikadarasa la mwisho pia ana wajukuu wengi ambao ni wajukuu katika mungu amrehemu na aanyanyuwe daraja zake na awajalie watoto wake na vizazi vyake ili waweze kuimza sala ya jeneza الحمد لله الحمد لله نهده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والوعيد يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم when they come home i have