هدى الله لا اله الا الله حضرت اميل المؤمنين اجد الله تعالى بنصر الأزيز انس سما صحابہ و بدر اتاك يغزم زي و اليوم انيتوا حضرت طلحه بن عبيد الله رضي الله عنه حضرت طلحه رضي الله عنه علي توكانا كانا قبيله بنو تم بن مرى جنا لبابا يك لليك و الله بن اسمان نما ما يك aliqu انيتوا صحبه امبا علی بنتی یا عبداللہ بن اماد حضرمی نہ علی کو یا حضرت علا بن حضر رضی اللہ عنہ کنیا یا حضرت الحہ علی ابو محمد جینا لاباب کے حضرت علا بن حضرمی لیلی کُوا عبداللہ بن اماد میں حضر می حض علا ali na haضr maut na ali na ushirikiano na harab bin umaya mtume هw alikuwa ame mteua kuwa kiongozi wa bahran naye akabaki kuwa kiongozi wa bahran hadi kifo chake na kifo chake kilitokia katika mwaka wa kumi na ine hijria katika zama za u khalifa wa sayidna mr r ndugu yake mmoja aitwaye amir bin hazrmi aliwawa katika vita vya badri na ndugu yake mwingine hamr bin hazrmi alikuwa mtu wa kwanza kutoka washirikina na mali yake ilikuwa mali ya kwanza iliyokuwa imetekwa na waislamu vitani katika kizazi chake cha saba oroza ya kifamilia ya talha inaenda kuungana na murra bin kab na hapo ndipo inaungana na mtume sa a wasaa nakatika kizazi ca inne ina unganaa abubakar razi baba yake aitwaye ubaidullah hakupata zamaza islam lakini maama yake akapata umri mrefu na akimamini mtume swa akapaa bahati yakua sahaba yaake alikuwa amisilimu kabla ya hijra hatalaha bin ubaidullah rai a hakushiriki katika vita va badr lakini mtume saluwasalam alimpatia sehemu ya mali iliyotekwa vitani sababu ya kuto kushiriki katika vita vya badri kama ilivyoelezwa ni hi ya kuwa mtume salwasalam alipiga hesabu kuhusu muda wa kuondoka kwa msafara wa maquraish kutoka siria na akawatuma talha bin ubaidullah na sayid bin zad siku kumi kabla ya kuondoka kwake ili waletee habari za msafara huo wote wawili wakaondoka na wakafika hora na wakabaki kule kule hadi msafara ukapita karibu nao hora ni kituo kilichopo kwenye maeneo ya bahari ya ahmar ambapo misafara iendayo siria na hijaz ilikuwa inapita kwa vyovyote vile haaalha said walikuwa bado hawajaruti ilhali mntume sa wasalam akapata kujua habari ya makuraish naye akawaita maswahaba zake na wakatoka nje kwa lengo la kuwasaka lakini msafara ule ukitumia njia nyingine ya fukwe ukaondoka kwa ukasi habari hii imekusha elezwa hapo kabla na watu huo, wa msafara huo wakaendelea kutembea usiku na mchana ili waweze kuepukana na msako huo wa waislam hatalha bin ubaidullah razianhu na said bin zaid wakaamua kurudi madina ili wamfahamishe wa mtume salalwasalam kuhusu msafara ule wao walikuwa hawana habari hii ya kwamba mtume sawasala tayari alikuwa amekwisha ondoka kwa ajili ya vita vya badhr hivyo siku ile walipofika madina ilikuwa siku ambapo mtume salauai wa salam alikuwa amepigana na kikosi cha makuraish katika uwanja wa badri hivyo wote wawili wakaondoka madina ili wamfikie mtume saluwa salam na wakakutana naye katika maeneo ya turban turbani bonde moja lililo na umbali wa maili 19 kutoka madina na lina visima vingi vya maji matamu mtume mntume salaual wasalam wakati wa kuelekea kwenda katika vita vya badr alikuwa amekaa hapa kwa muda mchache hatalaha na saiid hawakushiriki katika vita vya badri lakini mtume saaal wasalam akawapatia sehemu yao kutoka mali iliyotekwa vitani na nandiyo maana wote wawili wanahisabiwa miongoni mwa masohaba wa, wa, wa, wa badr hatalaha razilau anhu alishiriki katika vita vya ohod na vita vingine vyote pia wakati wa mkataba wa hudaibia alikwwepo htalni miongoni mwa wale kumi ambao katika uhai wao mtume alikuwa amewapatia habari njema ya kuingia peponi na alikuwa miongoni mwa wale wanane waliotangulia kusilimu na alikuwa miongoni mwa wale watano walisilimu kwa kumpitia hbr pia alikuwa mjumbe moja kati ya wajumbe 6 wa kamati ya shura iliyokuwa imeteuliwa na na hawa ni mahab bambao ba mtume saawasaa wakati wakifo chake ali kuwa amewarizia yazid bin ruman anasimulia ya kwamba safari moja ha uhman talha bin ubaidullah wali kwenda niuma ya hazubar bin al awam na wakamjia mtume saaa wasalam hapo mtume saa wasalam akawapatia ujumbe wa islam na kuwasomea qurani tukufu na akawajulisha kuhusu haki za uislam na akawaahidi kuhusu fazila itokayo kwa allah subhanahu wa taala na hapo uthman na nahatalha raziallahu anhuma wakasilimu na kumsidikisha mtume sallau alhi wasalam kisha tosumani razi allahu anhu akamwambia mtume sala llahu aleh wasallam akisema kuwa iwe mtume wa mungu mutasi mrefu ni siria na wakati wa kurudi kutoka siria nilipokuwa nimekaa maan maan pia ni sehemu inayopatikana kabla ya mauta na wakati wa vita vya mauta waislamu walipofika hapa na kujua kuwa wanajeshi wa roma wapatao lakin mbili wamejipanga kwa ajili yao basi kwa siku mbili masohaba walikuwa wamekaa hapo othman alimwambia mtume sw ya kwamba wakati wa kurudi nilipofika kati ya maan na zarka na zarka pia ni mahala palipokaribu na maan alisema kwamba ilibidi tukaye kule kwa muda siku moja tulipokuwa tumelala muhitaji mmoja alitangaza kuwa eni mliyolala amkeni kwa sababu ahmad amekusha zihirika katika maka kisha tukaondoka na kufika maka na tukasikiliza kuhusu madai yako hatalha bin ubaidullah anasimulia ya kwamba mimi nilikuwepo katika soko la busra ambao ni mji mkongwe wa siria na mtume saw alipokuwa amefuatana na baba yake mdogo katika safari yake ya biashara alikuwa amekaa katika mji huo ambapo myahudi mmoja alikuwa anawatangazia katika hekalu yake ya kwamba muwaulize watu wa msafara ya kuwa je yupo mmoja wao anayetokana na watu wa haramu mimi nikasema ndiyo nipo naye akaniuliza kuwa je ahmad amedzihirika hatal akasema ahmad yupi yeye akasema mtoto wa abdullah bin abdul abdulmutaleb kwani katika mwezi huu yeye atazihirika naye atakuwa mtume wa mwisho na atazihirika katika maeneo ya haram na hijira yake itatokea kwenye arzi iliyo na mabustani ya mitende na itakuwa na changarawe na makelele hivyo msije mkamwacha hatalha anasema kuwa yali yote aliyo yasema yaliingia moyoni mwangu nami nikaondoka kwa kasi na kufika maka nikawauliza watu wa wamaka kama kumetokea jambo jipia watu wakasema ndiyo muhamad bin abdullah aliye mwaminifu watu wa maka walikuwa wanamwita kwa jina la amin walisema amedai amin huyo amedhayi kuwa mtume na ibne abi kahafa ambayo ilikuwa kwa kudia ya hadhabubakr sidi raziallahu anhu amemfuata tiyari hathalha anasema kuwa basi nikaondoka huko na kumjia hadhabubakar sidik na kumuuliza ya kuwa je wewe umemwamini bwana huyo hathabubakar sidi raziallahu anhu akasema ndio na wewe pia uende kwake na umtii kwani yeye anatuita kwenye haki hatalha akamweleza hathabuba kuhusu habari ya yule myahudi harat abubakar akatoka pamoja na hatalha na kumfikisha kwa mtume saaa hatalha akakubali islam na akamfahamisha mtume swaa kuhusu kile alichokuwa amekisema yule myahudi mtume sa aliposikia hayo akafurahia habari hii imeindikwa katika kitabu cha historia kiitwacho tabkatulkubra ha talha alipu silimu hapun novel bin khwailid bin adwia ali wa fungga talha na hat abubaker na kamba moja diumana ha talha na hatabubakar wali kua wana itua kerinen yani marafiki wawili norfel kutukana na ukali wake alikuwa anajulikana katika makurais wale walii wafunga hawa mmoja wao alikuwa ndugu yake hatalha aituwaye othman bin ubaidullah na walikuwa wamewafunga ili wasije wakahuzuria kwa mutume sala llahu aliww sallam na waendelea kuwa mbali na uislam imam bihaki ameendika ya kuwa mtume aliwaombea akisema kuwa ewe mungu waokoye kutoka shari ya adwia almasud bin hirash anhu anasimulia ya kwamba siku moja nilipokuwa nazunguka baina ya safa na marwa hapo niliwaona watu wengi waliokuwa wanamfuata kijana mmoja ambaye mkono wake mmoja uli umefungwa na shingo yake nikawauliza watu kuwa kijana huyo ni nani watu wakanijibu kuwa huyo ni talha bin ubaidullah ambaye ameacha dini yake na mama yake saba alikuwa anamfuata na kumtukana kumtukanaa amesimulia kutoka kwa baba yake ya, ya kwamba wakati mntume wa sauawasalam alipohamia madina na kuondoka kutoka kharar kharar ni bonde moja lililo karibu na hajaz na pia inasimwa kuwa ni bonde moja katia mabonde ya madina basi wakati wa asubuhi hatalha bin ubaidullah raziu anhu akakutana naye ambaye alikuwa ametoka siria pamoja na msafara wake naye akawavisha mtume mavazi ya kisiria na kumjulisha mtume wa yakuwa watua madina wanaendelea kuwangojea kwa mudamrefu mtume akaanza kusafiri kwa ukasi zaidi naala akaenda maka na baada ya kumaliza shughul zake akawachukuwa vanafamilia wabs na kufika madina altalhana zuber walipo silimu mdini maka mtumekbla ya kuhamia kwake akaufanya udugu baina yao na waislamu walipohamia na kufika madina basi mtume akaufanya udugu baina ya htalha na abu ayub ansari na sawa na riwaya ya pili mtume akaufagnya udugu baina ya ha talha na hadrat said bin zad razialh anho na kwa mujibu wa riwaya ya tatum tumi sa a wasalam akaufagnya udugu baina ya ha talha na hara ubai bin kab raziah anho haaa alipuhamia madina aihi a arat asad bi aa kutokana na kujitolea kwa talha mtume salaualihi wasallam alikuwa amempa lakabu ya faiaz yani mkarimu sana hivyo wakati wa vita vya zikard mtume salalaualihi wasalam alipopita karibu na cemchem mmoja na akauliza kuhusu chemchem ile mtume mntume swsalam akaambiwa kuwa kisima hiki kinaitwa besan na maji yake yanachumwy mntume sw sl akasema hapana bali lake ni numan na maji yake ni matamu na matakatifu hatalha bin ubaidullah akakinunuwa na kukitoa wakfu na maji yake yakawa matamu hatalha alipo mwendea mtume salawasalam na kumweleza habari hiyo hapo mtume sawasaa akasema ewe talha wewe ni mkarimu sana basi hapo akaanza kuitwa kwa jina la talha mkarimu musa bin talha anasimulia kutoka kwa baba yake talha ya kwamba mtume salauawasalam siku ya uhod alimtajaha talha kwa jina la talhatuli wakati wa vita vya tabuk na wakati wa vita vya zikard akamtaja kwa jina la talha tu na siku ya vita vya hunain aka kwa jina la talha tu ambayo mana yake ni ukarimu bin yazid binyazidanasimulia ya kwamba mimi nilipata bahati ya kufuatana na talha bin ubaidullah katika safari mbalimbali mbali, na katika mambo ya fedha nguo na vyakula sikumona mtu yeyote mwingine mkarimu zaidi kuliko talha mtukufu mtume s wslam katika siku ya uhod alipokea bayati kutoka masahaba zake pale ambapo kizahiri waislamu walikuwa wameshinduwa kwamudatu lakini wakasimamakidete na bila kujali uhaiwao waka aanza kuumlinte wa amtume sawasalam hadi baazi yao wakawawa shahidi miungoni mwawale walio fanya bayati walikwepu hara abubakir hara umarha alha harasaad hara saad bin hunaif na hazrat abudjana katika vita vya ohod pamoja na mtume salaualaih wasallam alikuwa miongoni mwa mwawale waliosimama kidete pamoja na mtume salualih wasalam na wakafanya baiyati yake juu ya mauti malik bin zuhair alipomrushia mtume sawasalam shale hapo talha akitumia mkono wake akausalimisha uso wa mtume sa saam mshale ukaja kugonga kwenye kidole chake kidogo na kwa sababu hiyo kidole kile kikavunjika alipopata mshale wa kwanza akatokwa na sauri yenye maumivu mtume sa akasema ikiwa ungesema bismillah basi ungeingia peponi ilhali watu wangekuwa wamekuona katika historia imeendikwa hivi ya kuwa siku ile ya vita vya ohd mshirikina mmoja alimpiga talha juu ya kichwa chake kwa mara mbili mara ya kwanza pale alipokuwa anamjia kupigana naye na kwa mara ya pili alipokuwa anamgeukia na kutokana na shambulizi hili, hili damu nyingi ikamwagika tukio hilo hilo limeelezwa katika riwaya moja ya kitabu cha ja seratul halbia ya kuwa qais bin abu hazima anasema kuwa mimi siku ya vita vya ohod niliona mkono wake haatalha bin ubaidullah ambao kutokana na kumsalimisha mtume wam wa kutoka mishale ulikuwa umejeruhiwa vibaya na sawa na kauli moja inasemwa kuwa mkono ule ulikuwa umesha umeshambuliwa na mkuki na damu ikamtoka hadi kutokana na uzaifu akapoteza ufahamu wake hazu abubakar akamiminia matone ya maji hadi akapata ufahamu na mara marabaada ya kuamka akamuuliza kuwa mtume saau salam gani hata abubakar akamwambia kuwa mtume saa salam yuko salama naye amenituma kwako hatha alha akasema alhamdulillah ya kuwa sifa zote njema zinamhusu mwenyezi mungu na kila msiba baada ya mtume saaa salam ni mdogo sana tuki hilo hilo la vita linapatikana katika historia hivi ya kuwa zuber anasimulia ya kwamba siku ya uhd mtume s alikuwa amevaa ngao mbili hzur alitaka apande mlima lakini kutokana na uzito wa ngao zile na pia dhamu nyingi ilikuwa imemwagika kichwani mwake na kwenye uso wake na alikuwa amezoofika sana hivyo hakuweza kuupanda mlima ule mtume saawasalam alimkalisha chini talha na kwa kuweka mguu juu yake akapanda kwenye mlima zubair anasema ya kuwa mimi nilimsikia mtume saauwasalam akisema kuwa talha amejiwajibisha pepo juu yake kisha katika riwaya moja imeendikwa hivi ya kwamba hathalha alikuwa na ulemavu katika mguu wake mmoja na kwa sababu ya ulemavu huo alikuwa hawezi kutembea vizuri pale mtume mwinoa mntume salalau salam alikuwa anatumia nguvu yake yote ili atembee vizuri ili kwa sababu ya ulemavu wake mtume saa salm asipate shida yoyote na baada ya hayo shida ile ikamtoka kwa milele aisha na ume ishaq ambao walikuwa mabinti za hatalha walieleza kuwa siku ya vita vya ohod baba yetu alipata majeraha ishirini na nne na kati ya majeraha haya jeraha moja lilikuwa kichwani mwake na mshipa wa mguu wake ulikuwa umekatika kidole chake kilikuwa kimekatika na majeraha mengine yalikuwa mwilini mwake alikua amepoteza ufhamu wake meno mawili yambele yam, yam, yam, ya mtme aun alikai n katika siku ya vita vya ohod pale khalid bin walid alipo wa, wa islamu na waislamu wakachawanika raunh akielezea habari ya tukio hili ameeleza maelezo yanayoonyesha kiwango cha imani na uimara waas akielezea kiwango cha talha araalha razanu huzur anasema kwamba maswahaba wachache walimkimbilia mtume swa na wakamzunguka ambao walikuwa si zaidi ya selasini makafiri wakashambulia kwa nguvu zao, zao zote pale ambapo mtume w alipokuwa amesimama katika kumlinda mtume saauwa sala masahaba mmoja baada ya mwingine wakaanza kuuwawa pamoja na wale waliokuwa wanapigana kwa upanga pia wenye mishale walikuwa wamesimama juu ya milima mirefu na walikuwa wanawarushia mishale isiyo na hisabu katika wakati huo talha aliyekuwa ametokana na kurahishi na alikuwa miongoni mwa wahamiaji wa makka yeye kwa kuona hali hii ya kwamba maadui wame uso mtukufu wa mtume mntume sw na kumrushiya mishale yote akaweka mkono wake mbele ya uso mtukufu wa mtume mntume w kila mshale uliyokuwa unakuja ulikuwa unagonga mkono wa talha lakini sahaba huyo mwenye imani kubwa ali kuwa haatikisi mkono wake hivyo mishale ikaendelea kumgonga na mkono wake thalha kutokana na majeraha mengi ukakatika kabisa na akabaki na mkono mmoja tu baada ya miaka mingi katika zama za ukhalifa wa ine wa islam pale wa waislamu walipoanza kupigana wenyewe wa kwa wenyewe adui mmoja kwa lengo la kumkejeli akamwita talha kwa jina la mlemavu hapo sahaba mwingine akasema kuwa huyu ni mlemavu lakini mlemavu huyu amebarikiwa sana je unajua kuwa mkono wake talha ulika umepata hali hii katika kuulinda uso mtukufu wa mtume salawaa wasalam baada ya vita vya hod mtu mmoja akamuliza talha ya kuwa mishale ilipokuwa inakujia na kugonga mkono wako je ulikuwa hujisiki maumivu na je sauti ya uchungu ilikuwa haitoki kinywani mwako akasema nilikuwa najihisi maumivu makali na ilikuwa karibu itokee sauti yangu lakini nilikuwa sitoi sauti ili isije ikatokea hivi ya kuwa sauti ni maumivu itoke na mkono wangu ulegee na mshale uende kwa mtume sel- wakati vita vya hamra ul asad mtume sa alikutanatalha bin ubidllahmtume alisemakwake tlha silaha zakuzikowapi talha akasemakuwa zipokaributu hapo akaenda waharaka na akaleta silaha zake ilhali wakati ule kulikua namajeraha tisa ju ya kiwachakepeke na kulikuwa na majeraha sabini ju ya muili wake Hada talha anaeleza ya kwamba nilikuwa na wasiwasi wasi mwingi zaidi kuhusu majeraha ya mtume sw kuliko majeraha yangu mtume sawaa akanijia na kuniuliza kuwa wako wapi wale maadui uliowaona nikamwambia kuwa niliwaona katika maeneo ya chini mtume saam akasema hata mimi pia nilikuwa na wazo hilo hilo mtume sa akasema amamakuraishi basi watu hao hawatapata nafasi ya kufanya hivi kwa mara ya tena hadi mwenyezimungu atatujalia tupate ushindi juu ya makka wakati wa vita vya tabuk mtume salla wsalam alipata kujua kwamba baasi ya wanafiki wameanza kujumuika katika nyumba ya myahudi aitwae swilam nyumba yake ilikuwa karibu na eneo la jasum na jasum pia inaitwa bere jasam na kisima hiki kilikuwa kisima cha abu haisam bintehyan kilichokuwa kinapatikana katika njia ielekyayo siria na maji yake yalikuwa matamu sana mtume ma mntume a alikuwa amekunywa maji yake kwa vyovyote vile wanafiki walikuwa wamejumuika kwake naye alikuwa akiwazuia ili wasiende kushiriki pamoja na mtume sallaaw wasalam wa katika vita vya tabuk mtume salaaw wasalam wa akamtuma talha pamoja na baadhi ya maswahaba na kuwaamrisha kuwa, kuwa nyumba yake swailem iteketezwe kwa moto hathalha akafanya hivyo sahak bin khalifa akajaribu kukimbia kutoka nyumba ya nyumba lakini mguu wake mmoja ukavunjika na wenzake wengine wakakimbia ali anasimulia ya kwamba masikio yangu yalikuwa yamemsikia mtume mntume asalam akisema kuwa Talha na zubair watakuwa majirani zangu huko peponi katika vita vya tabuk wale waliobaki nyuma mmoja wao aliku hadzkab bin malik raziuanu naye alipewa adhabu baada ya siku warabini pale mwenyezi mungu alipopokia toba yake na msamaha wake ukatangazwa naye akaja kwa mtume sawsalam mskitini hatalha akasonga mbele na kumsalimia hazkab na akampongeza hakuna mwingine aliyekuwa amesimama kutoka majilisi ile isipokuwa pokuwa hatalaha alikuwa anasema kuwa mimi siwezi kusahau hisani hii ya yatalaha hazratsaid binz anasimulia ya kwamba wapo watu tisa ambao naweza kutoa shahada ya kwamba Wao ni watu wa peponi na ikiwa nitwee shahada hiyo hiyo kuhusu mtu wa kumi basi nitakuwa si mwenye kukosa yeye akaulizwa kuwa kivipi hiyo inawezikana naye akasema kuwa sisitulikwa juu ya mlima wa hira pamoja na mtume sw hapo mlima ule ulianza kutikisika mtume akasema ewe wehir tuli yetu kwa yakini hakuna mwingine aliye juu yako isipo nabii na sudik na shahidi tukamuuliza mtume saaaw salam kuwa watu hao ni wepi mtume saa asalam akasema hao ni abubakar umar asuman ali talha zubair saad na abdurahman bin auf said bin zaid akaulizwa kuwa yule wa kumi ni nani akanyamara kidogo kisha akasema kuwa yule wa kumi ni mimi يعني هذا السيد موينيوي هذا السيد بن جبير أنا سيموليا يا كوانبا هذا أبو بكر هذا عمر هذا عثمان هذا علي هذا طلحة هذا زبير هذا سعد هذا عبد الرحمن هذا سيد بن زيد walikuwa na cheo kikubwa vita walikuwa wanapigana vita mbele ya sallallahu nakatika sala walikuwa wanasimama niuma yake imesimuliwa na hal jaber babdlah r ya kwamba mtume alayhi wa alayhi wa alisema mtu ambaye anatamani kumona shahidi akiwa hai yeye amone talha bin ubaidullaha musa bn talhana ha isa bin talha kuana simbuliya kutokakuwa baba yao azrat alha bin ubaidullah ya kwamba maswhaba wa mtume wam wali kuwa wakisema kuwa bedui mmoja alimjia mtume amtume wa na kumuriza ya kuwa maneno yasemayo kuwa mankazaa nahbahu yani yule alie timiza naziri yake muradi wakeni nani bedui alipomuuliza mtume sal llahiw sallam mtume saaw sallam hakumjibu akamuliza tena mtume saaw salam hakumjibu kisha akamuliza mtume saa sallam hakumjibu kisha hazrath talha anasema ya kwamba mimi nilitoka kutoka mlango wa msikiti na kuja mbele ya mtume salai salam ni likuwa nimevaa mavazi rangi ya kijani mtume saa ai salam aliponiona basi akasema yule muulizaji yuko wapi ambaye alikuwa ananiuliza kuwa muradi wa mankaza na habahuni nani bedui akasema ewe mtume wa mungu wamunguni pohapa mtume saawwsallam aka ni ashiria na kusema kuwa ebu angalia huyu ni msidiki wa mankaza nahbahu abdurahman bin othman asema safari moja tuli kuwa pamoja hatlha bin ubaidullah radillahu anho tuli kua tume fungaaha mtu mmoja akatuletea ndege mmoja kama zawadi hatalha raziunhu alikuwa amelala baazi yetu wakala kutoka nyama yake na wengine hawakula hatalha razihuanhu alipoamka basi akaafikiana na wale waliokuwa wamekila chochote na kusema kuwa hata sisi katika uwepo wa mtume sawaaam tulikuwa tumekula kutoka windo la mtu mwingine mtumwa mmoja aliyekuwa ameachwa na hat umar aitwaye aslam ya kwamba had umar alimoona hazitalha raziau anhu akivaa mavazi yaliyekuwa yamepakwa na udogo mwekundu ilhali ye alikuwa katika hali ya ihram had umar akamuliza ewe talha kwanini rangi imepakwa juu ya mavazi yako naye akasema kuwa ewe amirlmumenin nimeyapaka kwenye udongo htma akasema jumuiya ya enjuuia aashaba ni maimamu hivyo watu watawafuateni ikiwa mtu asiye na akili ataona mavazi haya mwili wako basi atasema kuwata anavaa mavazi yenye rangi hali yupo katika hali ya hram yani ataleta upingamizi yakuwa badala yakuvaa mavazi meupe umevaa mavazi yenye rangi hata kama umepaka rangi ya udongo katika riwaya nyingine ni maneno haya yameongezwa kuwa hasu umar akasema kuwa wanaufunga ihram mavazi mazuri kwa ajili yao ni mavazi meupe hivyo msiwachanganye watu imesimuliwa na hasan razillahu anhu ya kwamba harat talha bin ubaidullah alimuuzia hati uthman bin affan razillhu anhu shamba lake wa dirhamulakisaba hat osman akampatia ya feza yake hatsalha alipoleta feza hi nyumbani kwake naya akasema kwwa ikiwa yupo mtu atakae lala usiku ilhali feza hi iwe nyumbani kwake basi hatu jui umtu wa namna hi atatrimshiwa amri ya inagani na allah taala hivyo hatalha akapitisha usiku ule katika hali hii ya kuwa wajumbe wake wakaendelea kuzunguka katika mitaa ya madina ili waweze kuwagawia wenye mahitajio hadi asubuhi ilipotokea fedza hiyo yote ilikuwa imekwisha ibne jarir anasimulia ya kwamba hatalha raillahu anhu alikutana nahad uthman raziaanu alikuwa akitoka inji ya miskiti haal akamwambia kuwa nilikuwa nadaiwa fedha yako dirhamu elu sasa nimeipata hivyo umtume mtu ili aja kuchukua hela hiyo hapo a hman razialau anu akamwambia akisema ya kwamba kutokana na upendo wako hela hii nimekupa kama amazad aal aliwawa shahidi katika vita vya jamal na ipo riwaya moja inayosema ya kwamba kais bin abu hazim anaeleza kuwa siku ya vita vya jamal marwan bin hakam alim alimrushia haaalha raill an mshale uliolenga kwenye mguu wake na damu ikanza kutoka mshipa wake alipokuwa anaushika kwa mkono wake damu ilikuwa inasimama na alipokuwa anauacha damu ilikuwa inaanza kumwagika tena hatalaha akasema kuwa nasema kwa kuapa kwa mwenyezi mungu yakuwa bado hatujapokea mishale ya watu hawa kisha akasema ach acheni wazi majeraha yangu kwani mshale huo umetumwa na allah hضrat alha bin ubid llh ali waa hidi katika si ku yavita via jaml kaika kumi jmadisani mka a selسena sita hijra turiuliu ia sitiiainngi riuliasiiai said bin ali anasimlawmualiaasmya a halsad bin malik ni h sad bin abivakas alinzuia kwamba asifanye hivi na kusema kuwa usiseme mabaya kuhusu ndugu zangu lakini yeye akaendelea kufanya hivyo hal saad akasimama na kusalira mbili ya sala na akafanya maombi akisema kuwa ewe mwenyezi mungu mambo anayo yasema bwana huyo ikiwa yanakuchukiza basi umterimshie balaa lolote mbele ya macho yangu na umfanye awe somo kwa wengine basi mtu huyo alipotoka nje akakabiliana na ngamia mmoja ambaye alikuwa anakuja kwa kasi akiwapiga watu ngamia yule akamkamata mtu huyo katika maeneo ya changarawe na kumweka kati ya kifua chake na ardhi na akamkanyaga chini na kumaliza kabisa msimbuliaji anasema kuwa mimi niliwaona watu waliokuwa wanakwenda nyuma ya saad wakisema kuwa iwe abu ishak ubarikiwe maombi yako yamepokelewa ali bin zed anasimulia kutoka kwa baba yake kuwa mtu mmoja alimwona hatalha katika ndoto yake alikuwa anamwambia kuwa badilisheni mahala pa kaburi langu maji yananisumbua huko kisha siku nyingine akamona tena katika njozi yake ilmradi akamona mara tatu katika ndoto yake basi mtu huyo akaja kwa ibnabas na kumweleza ndoto zake watu walipoenda kuona kaburi lake waliona sehemu ya kaburi lake iliyokuwa ipo karibu na arzi kutokana na maji ilikuwa imepata rangi ya kijani basi watu wakamtwaha talha kutoka kaburi lile na kumzika katika sehemu nyingine msimuliaji alikuwa anasema kuwa inaonekana ya kwamba hata saa hizi naona ile kafur iliyokuwa imewekwa katika macho yake mawili rangi yake ilikuwa haikubadilika hata kidogo isipokuwa nywele zake kidogo zilikuwa zimebadilika yani zilikuwa zimeacha sehemu zao watu wakanunua nyumba moja katiya nyumba ya abubakr kwadirhamu1 na wakamzika hh katika nyumba ile hatalha alikuwa anapata mazao kutoka mashamba yake ya iraq yaliyokuwa na thamani ya lakinne au laki tan dinari pia kutoka maeneo ya sera ambayo yalikuwa maeneo yenye ya milima yaliyokuwa yameenea kutoka kaskazini kuelekea kusini mwa uarabuni pia yalikuwa yanaitwa jabrusara alikuwa anapata mazao yenye thamani ya ek dinari pia alikuwa anapata mazao kutoka mashamba yake mengine alikuwa anamsaidia kila mnyonge wa banuthem na alikuwa anawasaidia wajane wao ili waolewe tena na alikuwa anawapatia watumishi ili wawasaidie katika hali yao ngumu na alikuwa anawalipia mikopo yao na kila mwaka alipokuwa anapata kipato kutoka mazao yake dirhamu alikuwa anamtumia shahamuavia alimurida musa bin talha ya kuwa abu muhammad yani htalha bin ubaidullah ameacha maliki asikani ye akasema kuwa milioni mbili na laki mbili dirhamu na aki 2 dinari na kipato chake chote kilikuwa kimetokana na mazao yake alichokuwa anakipata kutoka mashamba mbalimbali mbali. Aliwawa shahidi katika vita vya jamal kama nisemavyo maelezo ya vita vya jamal nitayaeleza katika hutuba zijazo kwani vita hii inatakiwa ielezwe tofauti ili maswali yanayoibuka vichwani vyetu vipate kujibiwa mungu akijalia nitaeleza katika siku za usoni sasa kama nisemavyo katika hutuba yangu iliyopita mlipuko wa virusi vya korona umezuka siku hizi muchukue tahazari kwa ajili ya kuepukana nao na mnapokuja msikitini muje mkiwa na hazari kama mnahoma au mwili unaumwa basi msiende kwenye maeneo yaliyo na mikusanyiko nyini wenyewe mujiepushe nao na pia muwaambie wingine ili nao pia waepukane nao na mufanye maombi mengi ili mwenyezi mungu aisalimishe dunia hii kutoka kutokamaa الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده رسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تَذَكَّرُوا اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر