السلام عليكم ورحمة الله Bismillah. صراط المستقيم صراط الذين انت عليهم غير المغتوب عليهم ولا الضالين أمير المؤمنين أيده الله تعالى بنصر العزيز أنسيما يا كومبا sawa na hali jinsi ilivyo siku hizi na kwa mujibu wa kanuni iundwayo na serikali ya hapa hutuba ya ijumaa haiwezi kutolewa ilhali maamuma na wasikilizaji wawe wamekaa mbele na kutokana na kanuni iliyopo na kwa mujibu wa ruhusa tuliyo mandalizi ya kutoa hutuba kutoka hapa miskitini yamefanywa kwani wapo wasikilizaji maelfu na malaki waliyoenea duniani haijalishi kama mtu yeyote yupo miskitini mbele yangu au la yatupasa tufanye juhudi ili umoja huu ubaki milele kati yetu na pia tufanye maombi kwa ajili yake mwenyezi mungu, mungu atujaalie heri na atuondolee janga hili na kwa mara ya tena misikiti iweze kustawi sasa ningependa kueleza madha hasa ya hutuba yangu kumbukumbu kumbu, bin binubaidullah raziallahu anhu zilikuwa zimeelezwa katika hutuba ya ijumaa ya wiki mbili zilizopita yeye alikuwa ameuawa shahidi katika vita vya jamal na nilikuwa nimesema ya kuwa habari za vita vya jamal nitazieleza katika siku za usoni hivyo leo nitaeleza habari zake yapo maswali mbalimbali yanayoihusu vita vya jamal ambayo yanaibuka kichwani nayo yanapata kujibiwa vile vile Ha, sumar, anho, kabla ya kifo chake alikuwa ameunda kamati moja kuhusu mambo ya ukhalifa kuhusiana na kamati hiyo maelezo yaliyoendikwa katika riwaya moja ya kitabu cha sahih bukhari ni kama yafuatayo ulipowadhia wakati wa kifo cha watu walimwomba kwa kusema kuwa ewe an fadhali fanya wasia na umte uwe yeyote kuwa khalifa naye akasema kuwa simoni yeyote mwenye haki ya kuwa khalifa isipokuwa wale wachache tu ambao mtume sw alipo alipofariki dunia alikuwa kisha rizia kisha hr akataja majina ya ali talha hara sad na hadrat abdurahman bin ouf na kusema ya kwamba abdullah bin umar atakuwa pamoja nani lakini yeye hana haki yoyotekateka ukhalifa hu kana kwamba nimesema jambo hilo kwa kumpa moyoab ikiwa saad atachaguliwa kuwa khalifa basi yeye awe khalifa wenu wa ila yote miongoni mwenu atakayechaguliwa kuwa amiri aendelee kupata msaada kutoka kwa saad kwani siku muuzulu kwa sababu ya kushidwa kwake katika kazi fulani wala hakuwa mwenye kufanya hiana kisha akasema mimi kwa yule atakakuwa khalifa baada yangu namtolea wasia kuhusu muhajirina ya kwamba awatimizie haki zao na awaheshimu awatimizia haki zao na azingatie kwamba ana waheshimu na pia kuhusu mansar na mwachia wasia ya kwamba awatendee wema kwa kuwa wao walikubali islam kabla hawajapokea muhajirina na yeyote miongoni mwao aliye na uwezo wa kufanya kazi apokelewe na namwachia wasia ya kwamba awatendee wakazi wote w mji huu kwa wema kwani wao ni wahami wa islam na ni wakusanyaji wa zaka na ni sababu ya kuwafedhehesha maadui na pia kwa mujibu wa ridhaa yao mali ichukuliwe kutoka kwao ambayo baadha ya mahitajio yao iwe imezidi na namwachia wasia ili awatendee mabedhui wa uharabuni kwa wema kwani wao mizizi ya uaarabu na ni kiini cha ja islamu na pia ichukuliwe katika mali yao ya ziada na kisha wapatiwe kati yao wale walio haja nayo na namwachia kwa mwenyezi mungu na kwa mtume wake s na kwa wale aliyowaahidi ahadi yoyote ahadi yao itekelezwe kwa ajili ya allah na kwa ajili ya kuwalinda zichukuliwe hatua na pia sawana uwezo wao ipokelewe kutoka kwao hauar alipofariki dunia tuli na kuanza kutembea hapo abdullah bin umar akamsalimias na kusema assalamalaikum na akasema kwamba bin binkhitab anaomba ruksa hataaisha akasema mlete ndani hivyo akapelekwa ndani na maiti yake ikawekwa karibu na wenzake wawili mazishi yake yalipokuisha fanywa tayari wale watu ambao hamar alikuwa amewataja wakakusanyika kwa pamoja abdurahman bin auf akawaambia ya kwamba swala hili muachie watu watatu akasema kuwa namwachia hisari yangu kwa abdabdrahman bin auf akawambia ali uhman ya kwamba yeyote miongoni mwenyu atakajiondoa kutoka jambo hili jambo hilo tutamwachia yeye na islam na mwenyezi mungu awe msimamizi wake mwenyezi mungu atamchagua yule aliye bora kwake jambo hilo likawanyamazisha wote wawili yani hawakumjibu lolote kishaabdurahman akasema je jambo hili mnaniachie mimi na mwenyezi mungu ni msimamizi wangu nitatumia uadilifu katika swala la kumpendekeza moja wenu aliye bora zaidi hapo wote wakasema sawa kisha abdurahman akashika mkono wa mmoja wao na kwenda naye pembeni na kusema kuwa wewe ni kutoka familia ya mtume saa salam na cheo ulicho nacho katika islam kiko wazi mwenyezi mungu ni msimamizi wako hebu niambie kama, niku, kama mimi ni kuteue kuwa amiri je utafanya uadilifu na ikiwa ni mteue osman kuwa amiri je utamtii na utafuata amri zake kisha harat abdurahman akampeleka mwingine kwenye kona na kusema yale yale alipochukua ahadi imara kutoka kwao akamwomba hat ili ainue mkono wake na akafanya baiati yake na hatali pia akafanya baiati yake na watu wa nyumbani wakaingia ndani nao vilevile wakafanya baiati yake riwaya hii inapatena katika kitabo cha sahih buhariausl maud ran akielezea maelezo ya uchaguzi wa ukhalifa wahatm anaeleza tukio hili kama hivi hat umar alipojeruhiwa na akajihisi kuwa muda wake wa mwisho umemkaribia basi akafanya wasia kuhusu watu sita ya kwamba wao wamchague mmoja wao kuwa khalifa watu hawani kama wafuatao hara uhman hat ali had bin auf hat saad bin waas harat zubair nahattalha hazrat umar raillahu anhu akamjumuisha abdullah bin umar ili ashiriki katika mashauriano lakini hakumtaja kama mwenye haki ya kuwa khalifa na akafanya wasia ya, ya kwamba watu hawa wafikie uamuzi katika siku tatu na akamteua suheibu kwa siku tatu kama imamu waswalah na akamteua miqdad bin aswad kama msimamizi wa kamati ya mashauriano na akamwagiza ya kwamba uwajumuishe wote kwa pamoja washawishi ili waweze kufikia mwafaka na wewe mwenyewe ukiwa na upanga uendelee kuwalinda mlangoni na akasema ya kwamba kwa yule ambaye wengi wataafikiana naye wafanye bariati yake na ikiwa yeyote akimkataa basi umue na ikiwa kila upande wawe watatu wa watatu basi yeyote atakayependekezwa na abdullah bin umar awe khalifa na ikiwa wasiafikia wa uamuzi huo basi yule ambaye abdurahman bin auf atamuunga mkono awe khalifa maswaba wa wote watano wakashauriana lakini kwa kuwa wakati yule thalaha alikuwa hayupo madina hivyo havakuweza kufikia mwafaka wote baada ya mjadala mrefu abdlah hata abdurahman bin auf akasema haya yule anayetaka kujiondoa basi aseme tu lakini kila mmoja wao akakaa kimia ndipo abdurehman akasema haya na jiondoa mimi kisha hata usman akasema haya kisha wengine wawili wakasema ha ali akakakimia kisha yeye akachukua ahadi kutoka kwa ha abdurahman ya kwamba yeye hatatumia upendeleo katika uamuzi wake yeye akaahidi kufanya hivyo na mambo yote yakaachwa kwa abdahma binabdrahman bin af bin alizitembelea tatu nyumba zote za madina wa siku tatu na akawauliza kina baba na kina mama ya kwamba sawa na maoni yao ni nani anastahiri kuwa khalifa woti wakasema kuwa wao wanakubali ukhalifa wasman hivyo akatoa uamuzi wake katika haki ya yadusman na osman akachaguliwa kuwa khalifa kuhusiana na historia hayo ni maelezo ya r katika kitabu cha fathul bahari ambacho ni maelezo ya sahihi bukhari imeendikiwa hivi ya kuwa hatusmur, alipofanya wa wasia wakati yule talha hakuwepo au inawezikana kuwa alipohudzuria has, hasumar alikuwa amekuisha fariki dunia pia inasemwa kuwa alipohudzuria masharii ikuwa yameishafanyika teyari sawa na riwaya moja ambayo inafahamika kuwa sahihi zaidi talha aliirejea na bayatiha uthman ilikuwa imefanywa teyari kwa kwaovyoti vile a osman alichaguliwa kuwa khalifa na mambo ya kaanza kuwa mazuri hat osman alipouawa wa shahidi washahidi Ute watu wote wakamkimbiria hataali razau sika watu hawa walikwepa masahaba na matabiin wote wakasema kwa sauti moja kuwa ali ndiye amirlmominin na wakajumuika nyumbani kwake hata ali akawambia kuwa kazi hii si kazi yeno mbali ni kazi ya watu wa badri na yule ambay watu wa badri watamrizia ndiye atakaya kuwa khalifa hapo watu wote wa badri wakamjia hataali na kusema hatumoni yeyote mwingine anayestahili kuwa khalifa kuliko wewe hivyo tupe mkono wako ili ilitufanye baiyati yako hatali akawauliza talaha na zubairi wako wapi kwanza haraalha akafanya bayati yake kwa ulimi kisha saad akafanya baati kwa kuweka mkono wake juu ya mkono wake hatali alipoona haya akaenda miskitini na kupanda jukwani mtu wa kwanza aliyemjia na kufanya baiati yake alikuwa haalha نا بعد حضرت طلحہ حضرت زبیر حضرت عائشہ رضی اللہ عنہ ولیف بیا تھی یا رضی اللہ عنہ اولا مسلم بہت رضی اللہ عنہ آکی اے لیباری ہی آنا سے ہٹبیا کے lipotoa majibu ya baazi ya pingamizi za waja kamaluddin saheb na habari hii ni muhimu sana na ndio maana naele ali sema alisema saheb usishike hoja kwa kusema kuwa ku talha na zubair na aisha hawakufanya bayati ya ali wao hawakukataa ukhalifa bali maslahi yao ilikuwa kuhusu vauwaji wa, wa ha usmani kisha ni ya kwamba yule anayekuambia kuwa wao hawakufanya bayati ya hali anasema wongo ha aisha alipotambua kuwa amekosea akaenda madina na kuishi kule kule na talha na zubair hawakufariki dunia hadi pale walipofanya bayati baadhi ya kumbukumbu zinaelezwa kama zifuatazo kumbukumbu hizi ni kutoka kwa khasaise kubra jalada la pili hakim anasimulia ya kwamba faur bin majza alinieleza ya kwamba siku ya vita vya jamal nilipita karibu na karibunahatalha wakati ule talha alikuwa katika hali ya mahututi akaniuliza kuwa wewe unatokana na kundi gani mimi nikasema mimi ni kutoka jimuya ya hazad ali amirlmuuminin hapo akasema haya niletee mkono wako ili nifanye baiyati juu ya mkono wako hivyo akafanya baiyati juu ya mkono wangu kisha akatangulia mbele ya haki nilipomwambia ali habari hiyo hataali akalisikia na kusema kuwa mungu ni mkubwa kauli ya mtume salla sallam imepata kutimia barabara mwenyezi mungu alitaka hivi ya kuwa thalha asiingie peponi hadi awe amefanya bayati yangu ye alikuwa miongoni mwa ashira mubashara alielezewa tukio la vita vya jamal a aisha akasema je watu wanaongelea habari za jamal mtu mmoja akamjibu ndiyo wanaongea habari zake bii aisha akasema lau kama ningebaki kukaa kama watu wengine walivyoendelea kukaa na jambo hilo ninalitamani zaidi kuliko tamanio langu la kuzaa watoto kumi kutoka kwa mtume sa salam na kila mtoto angekuwa mihri abdurahman bin haris bin hisham kisha jambo lifuatalo ndilo hili ya kuwa talha na zubair ni miongoni mwa ashra mubashira ambao mtume wa alikuwa amewatolea bishara ya kuingia peponi katika uhai wao na kwa yakini bishara ya mtume saa salam ni yenye ye kutimia kuwa kweli kisha siyo hayo tu bali alikuwa amefanya toba na kufanya yake yakemulm baud akielezea habari za mawaji ya h uhman bayati ya ha ali na kumbukumbu za vita vya jamalianasema makundi mbalimbali mbali ya wauaji walikuwa wameenea kotekote na kwa lengo la kuepukana na tuhuma ya mauaji haya walikuwa wana wengine sasa walipopata taarifa kuwa kuwatali amepokea baiyati ya waislamu hapo wakapata nafasi nzuri ya kumtuhumu na jambo hilo lilikuwa sahihi kwa maana hii ya kuwa wakati ule baadhi ya wawaji wa, wa uthman walikuwa wamejumuika kwa ali hivyo wapinzani hawa wakapata nafasi nzuri ya kuwatuhumu wanafiki hivyo baadhi yao wakaenda makka na wakamshawishi aisha raiallah ana ili atangaze jihadi ya kulipiza kisasi ya htosman aisha razillah ana akatangaza na kuwaomba maswahaba ili wamsaidie hatalhalha zubair walifanya bayati hatali kwa sti moja ya kuwa yeye kwa haraka iwezekanavyo atalipiza kisasi ya mawaji ya osman na maana ya haraka iwezekanavyo jinsi walivyoelewa wao saana mtazamu wahad ali zilikuwa kinyume cha hali halisi na alikuwa na fikiri ya kuwa kwanza mambo ya mikoa ya sawa ndipo wataelekea kuwa azwibu wauwaji kwai jambo la msingi lilikuwa la kuilinda islam na haikuwa shida katika kuchelewa kuwapa azwabu wawaji pia kulikuwa na changamoto katika kuwatambua wauwaji kwamba ni kina nani watu ambao kwa kujifanyia kuwa na huzuni kubwa walimfikia hazali na wakaonyesha wasiwasi zao kuhusu kutokea fitina katika islam hazaali hakuweza kupata mashaka yoyote ya kwamba hawa ndio mafisadi hasa ijapokuwa watu wengine walikuwa na mashaka kutokana na hitirafu hili talaha na zubair wakaelewa kuwa hazali amekaidi ahadi yake kwa kuwa walikuwa wamefanya bayyati yake kwa, ya ya kwa sharti moja ambazo ali hakulitimiza hivyo wakafikiri kuwa tumetoka nje ya baiyati walipopata taarifa ya taisha kwamba ametangaza jihadi wakaenda kuungana naye na wote wakaelekea kwenda basra gawana wa basra akawazuia watu kukutana nao lakini watu wa basra walipojua ya kuwa talhana zubair walifanya bayali washarti basi wengi wao wakaungana nao h alipopata taarifa ya jeshi hili na pia Akati, jeshi moja na kuelekea basra baada ya kufika basra akamtuma mtu mmoja kwa haa aisha na talhana zubair mtu huyo akamfikia biaisha raz kumuuliza kuwa na, na mpango gani biaisha akasema matakwa yetu ni kufanya suluhisho tu mtu huyo akawaita thalahana zubair na kuwauliza kuwa je kwa sababu hii tu mmekuwa tayari kupigana vita nao wakasema ndiyo na wakamwambia sababu zake mtu huyo akasema ikiwa nia yenu ni kuleta suluhisho basi njia mliyoichagua si sahihi bali matokeo yake yataleta ufisadi mtupu mudha huu mudha huu jinsi hali ilivyo nchini ikiwa nyini mtamua mtu mmoja tu elfu moja watasimama kwa ajili yake na kama mtapigana na elfu moja wengine wengi watakuja kwa ajili ya kuwasaidia basi suluhisho ndiyo hii ya kuwa kwanza nchi iimarishwe na ipate umoja ndipo waasi waazibiwe wa ila katika hali hii ya fujo kumuazibu ni kama kuleta fitina zaidi nchini serikali ikiipanga vizuri ndipo itawapa azabu walipo sikia haya wakasema ikiwa hiyo ndio niyayahatali basi tuko tayari kukutana naye mtu huyo akamjulisha tali na wakilishi wa pande zote mbili wakakutana kwa pamoja na wakaufikia uamuzi ya kuwa kupigana vita si sahihi hivyo tufanyie suluhu habari hii ilipowafikia watu wa abdullah bin saba na wauaji hat wa usman wakashtuka mno na kikundi chao kimoja kikakutana kwa sirisiri siri, ili washauriane na baada ya kushauriana wakaufikia uamuzi wa kuwa ikiwa waislamu watafanya suluhu baina yao hatua hiyo itatuletea hasara kubwa kwani hatuwezi kuepukana na azabu ya mawajihat usman hadi waislamu wasiendelee kupigana wenyewe wanye kwa wenyewe na ikiwa watafanya suluhu na ikapatikana amani basi hatutakuwa na mahala pa kukimbilia hivyo tufanye juu chini ili suluhu isipatikane katika waislamu katika muda huu talii pia akafika na siku ya pili akakutana na zubair wakati wa kukutana naye atali akamuriza zubair kuwa wewe umelianda jeshi ili mupgane nami lakini je unauzuru wote mbele ya mungu kwa waini eamua kuangamiza islamu kwa mikono yenu ambayo mlikuwa mmeitumikia kwa moyo wote je mimi si ndugu yenu sasa imekae uaaamu ya mwingine ilikuwa haramu lakini kwa sasa imekuwa halali ikiwa unekua na jambo jipa tungeliona lakini hakuna jipya basi kwa nini meamua kupiganami hatalha akasema ambaye alikuwa pamoja na zubair ya kwamba wewe ume wachocia watu iwewe wewe umewachochia watu ili wamue uman hadali akasema mimi na walaani wale wote walioshiriki katika mawaji ya usman kisha hath ali akamwambia zubair je unakumbuka kuwa mtume sa salam alikuwa amesema ya kwamba naapa kwa mungu wewe utapigana na ali na utakuwa mzalimu Hat zubair aliposikia akarejea kwa jeshi lake na kiapo ya kuwa kamwe hatapigana na ali na akakiriya kuwa yeye alikuwa amekusia kumuelewa moelewa habari hii ilipowafikia wanajeshi wote wakatulia wakizani kuwa sasa vita haitatokea bali suluhu itafanywa lakini mafisadi wakaanza kushikwa na hofu kubwa usiku ulipofika wakafanya njama ili suluhu isiweze kutokea baina ya waisla wale waliokuwa katika jeshi ali wakawashambulia wakati wa usiku wanajeshi wa waaish aisha na Hazrat talha na zubair. na zubair wale waliokuwa katika jeshi la hawa hawawakawashambulia matokeo yake yakabadilisha hali na kila kundi likazani ya kuwa kundi la pili limedanganya japokuwa njama hiyo ilikuwa imepangwa na watu wa saba vita ilipoanza rasmi ipo rasmii akatoa sauti kwa kusema kuwa mtu fulani amwendeiaisha na kumjulisha huenda kwa sababu yake mwenyezi mungu ataiondoa fitina hii hivyo ngamia ngama wa waaish akaletwa mbele lakini matokeo yake yakawa mabaya yakb walipoona kuwa njama yao itawamaliza wakaanza kumrushia mishale ngamya wa abi aisha raziallahu anha htisha akaanza kuwaita watu kwa sauti ya juu akisema kuwa yeni watu acheni kupigana vita na kumbukeni mwenyezi mungu na siku yaalipo lakini mafisadi hawakusimama na wakaendelea kumrushia mishale ngamya wake kwa kuwa watu wa basra walikuwa pamoja na jeshi lile ambayo lilikuwa limemzunguka biaisha walipoona hali hii wakapata ghazabu kubwa na kwa kumwona mama wa waaminio ya kwamba amezalilishwa hivi wakashikwa na kali nao wakatoa panga zao na wakashambulia wanajeshi walio mbele yao sasa hali ikatokea hivi ya kuwa, wa aisha akawa markazi ya vita wa watu, wa, masahaba na watu wakubwa wakubwa wakamzunguka na moja baada ya mwingine akaanza kuuawa lakini hawakuiacha aiaazuber hakushiriki katika vita na kuelekea upande mmoja lakini mpin, mpinzani mmoja akamfuata na akamua shahidi pale alipokuwa anaswali haalha akauawa na wale mafisadi katika uwanja wa vita vita ilipopamba moto basi kwa kuona haya ya kuwa vita hii haitaisha hadi hast aisha asitolewe nje baadhi ya watu wakakata miguu ya ngamia yake na wakawa kiti na kuweka chini ndipo vita ikapata kuisha hast ali kwa kuliona tukio hilo akahuzunika mno na uso wake ukawa mekundu lakini alikuwa hana cha kufanya baada ya vita kuisha maiti ya hastalaha ilivopatikana katika wale waliuwawa ilimuhuzunisha sana hastali matukio yote yanaonyisha wazi kuwa masahaba hawakuchangia chochote katika vita hii bali jama hiyo ilikuwa imepangwa na wale walewale waliyokuwa wamemua harat uthman na harat talha nazuber walifariki dunia walikuwa chini ya baiyatiharat ali kwani walikuwa wamejibadilisha na walikuwa tayari kum ali lakini wakauwawa na baadhi ya mafisadi ndiyo manata ali akawalaani laani wawaji hawa muslem maud akielezia ahabari vita vya jamal na shahada ya hadrat talha anasema yakuwa mitume wanapokuja duniani watu wanau wa mwanzoni ndio wanawahamikakuwa watu wakubwa kila muislam anaju akuwa baadaya mtum s habubakaraa umar arat usman hara al talha harat zubair hadrat abdurahman bin au harat sat said ndio walikuwa wanafahamika kama watu wakubwa lakini sababu ya ukubwa wao ilikuwa si hii ya kuwa walikuwa wamepata unafuu na raha bali sababu iliyowafanya wawe wakubwa na bora ndiyo hii ya kuwa walikuwa wamevumilia mateso makubwa zaidi katika njia ya dini kuliko wengine hataraha aliishi maisha baada ya mtume na pale osman akaawa shahidi na hitilafu likatokea katiya waislamu kundi moja liliposema kuwa tunatakiwa tulipize kisasi ya mawaji ya osman viongozi wa kundi hilo walikuwa aisha lakini kundi la pili likasema waislamu wametawanika na watu wanakufa tu hivyo labda tuwakusanye waislamu wote ili shani na ukubwa wa islamu wote, wa Islam upate kustawi na baadaye tutalipiza kisasi kiongozi wa kundi hilo alikuwa ali hitilafu hili likaziti kwa kiasi hiki ya kuwa harat alha harat zubair na hazrat aisha wakasema kwamba ali anataka kuwaokoa wale ambao wamemua otsmani ali akasema kuwa watu hao wanaangalia maslahi zao na hawaoni faida ya islam iko api kana kwamba hitilafu likafikia kilele chake na vita ikaanza baina yao ha aisha akaongoza jeshi lake katika vita hii htalana zubair walishiriki katika vita hii kama ilivyoelezwa hapo kabla ya kuwa mwanzoni walikuwa katika kundi la upinzani kisha harat zubair kwa ali akajitenga na vita na wengine pia wakatamanyi kufanya suluhu lakini wale ambao walikuwa wapinzani na wanafiki au walikuwa wenye kuleta fitina ndio walioleta fitina kwa vyovite vile haya yalikuwa makundi mawili yaliyoshiriki vitani na vita ilipokuwa inapiganwa baina yao hapo sahaba mmoja akamjia talha na kusema ewe talha je unakumbuka siku fulani mimi na wewe tulikuwa tumeketi kwa mtume salasalam na mtume alikuwa amesema kuwa talha muda utawadia ambapo utakuwa katika jeshi mmoja na ali atakuwa katika jeshi jingine na ali atakuwa mwenye haki na wewe utakuwa umekosea talha aliposikia hayo akapata kuelewa na kusema ndiyo nimelikumbuka jambo hilo na kisha wakati ule ule akatoka nje ya jeshi na kwenda upande alipokuwa akienda ili jambo la mtume lipate kutimia ndipo mtu mmoja mwenye bahati mbaya aliyekuwa askari wa jeshi la hathali akamfuata na kumua na kisu chake hasthali alikuwa amekaa maeneo fulani ndipo muwaji wa tarha akifikiri kuwa labda atapata zawadi kubwa akamjia na kusema kuwa ewe amirmumenin nakupa habari ya kuuawa kwa adui wako hasatali akasema adui yupi akasema ewe amiru lmuminin mimi nimemua talha hasatali akasema ewe bwana mimi pia nakupa habari kutoka kwa mtume saau salam ya kwamba wewe utatupwa motoni kwani mntume saahiusalam safari moja alikuwa amesema ilhali mimi nilikuwa nimekaa kule na talha pia alikuepo ya kwamba ewe talha wewe utavumilia fezeha kwa ajili ya kuisaidia haki na uadilifu na mtu mmoja atakuua lakini mwenyezi mungu atamwingiza katika jahanamu wanajeshi wa ali talha na zubair waliposimama na nakwa ana, ana katika safu ha akaanza kutoa hoja zake tukio hili lilitokea kabla ya tukio lile ambapo sahaba mmoja alikuwa amemkumbusha hadisi ya mtume na halha alikuwa amejitoa kutoka vita na kwenda upande hatalha alikuwa anaeleza hoja zake ndipo mtu mmoja wa jeshi la hatalhi akasema ewe kikono ni amaza mkono mmoja wa hatalha ulikuwa umekatika sasa mtu huyu aliposema kuwa ewe kikono ni amaza hapatalha akasema je unajua hali hii imenifikiaje katika vita vya ohod waislamu walipotawanika vibaya na watu kumi na wawili tu ndio waliobaki pamoja na mtume sasalam hapo tukazingirwa na wapinzani wapatao elu3atu nao wakaanza kumshambulia mtume sa salam kwa mishale yao akizani ya kuwa ikiwa mtume saa lam angeuwawa basi kila kitu kitakwisha wakati ule wanajeshi wote wa makafiri wakaelekeza mashambulizi yao ya mishale kuelekea uso wa mtume ndipo nikaweka mkono wangu mbele ya uso wa mtume saa salam na mishale yote ya makafiri yakaendelea kugonga mkono wangu hadi mkono wangu ukakatika na kukawa kikono lakini sikutikisa mkono wangu mbele ya uso wa mtume sawa salam allahu anhu akielezea habari ya vita vya jamal na kuelezea kumbukumbu za hataha anasema katika sehemu nyingine mtu fulani alisema kikono huyu ameuawa sahaba mmoja aliposikia kauli yake akasema ewe mwenye bahati mbaya je unajua hali hii ilimfikiaje wakati wa vita vya uhod kutokana na kosa fulani wanajeshi wa islamu walipotamanika na makafiri wakapata kujua kwamba mtue amebakiwa na watu wachache ndipo makafiri 3 wakamshambulia kutoka pande zote na mamia ya wapiga mishale wakainua kupinde zao na wakaelekeza mashambulizi yao ya mishale kuelekea uso wa mtumeslm ili kwa kuitumia mishale yao waujeuhi vibaya ndipo mtu yule ambaye kwa lengo la kumhifadhi mtume saaa salam alikuwa amesimama imara alikuwa talha talha akaweka mkono wake mbele ya uswo wa mtume saaai salam na kila mshale uliyokuwa unakuja ulikuwa unakuja juu ya mkono wake hadi mkono wake ukajeruhiwa vibaya na kukatika <tosan> sasa yule ambaye unamwita kwa kumzihaki kuwa kikono hali hiyo iliyomfikia ni neema ya namna yake ambayo kila mmoja wetu anatamani kupata baraka za namna hio imesimuliwa na rabi bin haraj ya kwamba nilikuwa nimekaa kwa ali ndipo imran bin talha alimjia naye akamsalimia hhahali akamwambia kuwa karibu sana imran bin talha karibu sana imran bin talha akasema ewe amiruulmuminin wewe unanikaribisha ilhali wewe umemua baba yangu na kuchukua mali hatari akajibu mali yako imewekwa pembeni katika baitul mal nenda asubuhi uchukue mali yako katika riwai nyingine imeelezwa hivi yakuwa hathili akasema nilikuwa nimeitunza mali yako ili watu wasiji wakaichukua ama kauli yako ya kuwa mimi nimemua baba yako basi ninatamani ya kuwa mimi na baba yako ku, tutakuwa miongoni mwa wale watu ambao mongezi mungu anasema kuwa wanaana mafi sudurihm min hillin iwanan al sururi mutaabilin na tutaondoa mfundo uliomo vifuani mwao na watakuwa ndugu wakikaa juu ya viti ki vya kifalme kwa kuelekeana muhamad ansari anasimulia kutoka kwa baba yake ba ya kwamba siku ya kwa si vita vya jamal mtu mmoja alimjia hasadali na akasema kuwa mruhusu muwaji wa talaha aingie ndani msimuliaji anasema kuwa nilimsikia hathali akisema kuwa umpashe muaji huyo habari ya kuingia motoni hatali hatalha alipowawashahidi na hazaali alipoona maiti yake akaanza kupangusa vumbi kutoka kwa uso wa talha na kusema ewe abu muhammad jambo hili linaniuzi mno ya kuwa nikuone katika hali hii ya vumbi kisha akasema mimi namomba mwenyezi mungu ili anisitiri aibu zangu na aniondolee huzuni zangu kisha akamomba <coughs> m mkm yaani huyu alikuwa kijana mmoja ambaye licha ya kuwa na utajiri wake mkubwa alikuwa anakaa pamoja na marafiki zake na wakati wa ziki yake alikuwa anajitenga nao hatari akasema shairi hii ni kuhusu abu muhammad talha bin ubaidullah mwenyezi mungu amre hemu hapo kumbukumbu zake zimekwisha zura anasema kwamba sasa kutokana na hali ya siku hizi ningependa kusoma maandishi ya sayidna ahamad lwssalam safari moja saydnal slam alimwambia mufti saheb ya kwamba fanyeni mpango ili nyumba zipate mwanga wa kutosha habari hii ni kuhusu siku za tauni siku hizi zingatieni usafi katika nyumba zenu na pia nguo zenu ziwe safi amasihe maudhi swsalam akasema kuwa siku hizi hali nitete hivyo kuzingatia usafi ni suna imeandikwa katika Qurani tukufu ya kuwa wathabfatahir varujfahr wa kisha katika sehemu nyingine akasema wale watu ambao katika miji na vijiji vyao tauni imeenea kwa kasi wasihame makazi yao na wasafishe nyumba zao na waziweke moto na wachukue tahadhari na zaidi ya hayo watubu kweli kweli na kwa kujitakasa wafanye suluhu na mungu na wakati wa usiku waamke na wafanye maombi katika sala zao za tahajudhi kisha akasema kuwa kujibadilisha kweli kweli ndiyo kunaweza kutuokoa kutoka adhabu ya mwenyezi mungu wala nema maail mwenyezi mungu amjalie kila mwanajumuia ili hasa siku hizi afanye maombi pia aweze kutekeleza maagizo yote ya serikali na muweke nyumba zenu katika hali ya usafi mupulizie dawa za kuwa wadudu dawa za zadetori huwa zinapatikana sokoni mwenyezi mungu awajalie wote na kwa wwete vile ha siku hizi mufanye maumbi mengi mwenyezi menyezimungu awaja aliye woteamin ہر ام جی کو تفیق دے کہ وہ ان دنوں میں خاص طور پر دعاؤں پر زور دے حکومت کی ہدایات پر عمل بھی کریں گھروں کو بھی صاف رکھیں دھونی بھی دینی چاہیے ڈیٹول وغیرہ کے اسپرے بھی کرتے رہیں وہ مل جاتے ہیں اللہ تعالیٰ سب پر فضل فرمائے اور رحم فرمائے بہرحال خاص طور پر ان دنوں میں دعاؤں پر خاص دوڑ دیں اللہ سب کو اس کی توفیق دے الحمد لله نعمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل وَاللِسَانِ وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم والله يستجب لكم ولذكر الله أكبر