السلام عليكم ورحمة الله. أشهد الله حضرت أمير المؤمنين خليفة المسيح الخامس أيده الله تعالى بنسره الأزيز أنا سيما له ميوني مع صحابة وبدري صحابة نتكايم زغمزية ني معاز بن حارس رضي الله عنه h moaz ali tokana na banu malik bin najar lililotawila kabila la ansar la khazrat jinala baba yake lilikuwa haris bin rifa na mama yake aliitwa afra binti ubaid hazrat moaviz na hazrat auf walikuwa ndugu zake ndugu hawa watatu pamoja na kujulikana kwa jina la baba yao pia walikuwa wakiitwa kwa jina la mama yao نہ ویک وا بن حضرت مواز نہ حضرت معاوض والی شری کی کٹیکا ویٹا ویا بدر حضرت اوف نہ حضرت معاوض والی اوا وا شہید کٹیکا ویٹا ویا بدر لاکنی حضرت مواز علی شیری کی پامو جام ٹو میں صلی اللہ علیہ وسلم کٹیکا ویٹا ویوٹی ویجا ویو ساوانا روایا موجا ہت مواز بن ہارث نہ بن مالکار والیو ٹانگلیا کو تومی صلی اللہ علیہ کٹیکا مکہ نہ صلی اللہ علیہ وسلم و کاتی اقبا اولا الیو فائکا کٹیکا مکہ نا پیا کٹا بیاتی اکبا سنیاز علی کو حضرت معمر بن ہارث علی پوہاما مکہ نا نہ کا مدینہ صلی اللہ علیہ وسلم علی اونگ نیشا اڈوگو او بئین یا کے نا بینا یا ہارس maelezo ya mauaji ya abu jahal yamekwishaelezwa katika hutuba moja ya mwaka uliyopita lakini katika hutuba ya leo pia nitaeleza kwa kiasi fulani kwani ni muhimu na yanahusika na hart anhu hizi ni riwaya za bukhari ambazo nitazieleza siwezi kueleza muhtasari wake hivyo nitasoma riwaya nzima ya buhari saleh bin ibrahim anasimulia kutoka kwa babu yake hadrat abdurrahman bin auf raiallahu anhu ya kwamba yeye aliniambia kuwa nilikuwa nimesimama katika vita vya badri kwenye mstari mmoja ndipo nilipoangalia kulia na kushoto kwangu nikawakuta vijana wawili wa kiansari ambao walikuwa na umri mdogo mimi nilitamani ningekuwa na watu wazima na wenye nguvu zaidi kuliko vijana hawa wawili mara kijana mmoja akaniuliza ewe baba mdogo je unamjua abu jahal nikasema nam lakini una shida gani naye yule kijana akasema nimesikia yeye anamtukana mtume swsaa mimi na apa kwa yule ambaye uhai wangu umo mgononi mwake nikimoona sitatengana naye hadi akate roho kati yetu wawili aliyekadiriwa kufa mapema hatha abdurahman bin auf alisema hapo nikashikwa na mshangao mkubwa kisha kijana mwingine akanikandamiza kidogo na mkono wake aliyekuwa amesimama upande wa pili naye akaniuliza kama alivyoniuliza wa kwanza Mudasi muda si muda nikamwona abu jahal akizunguka baina ya watu ikawambia kwa kusema kuwa yule ndiye abu jahal waliposikia tu wakaondoka kwa kasi na panga zao na wakamshambulia na wakamua alafu wakamrejea mtume sw wa na wakampasha habari hiyo mtume mtukufu akawauliza ni nani kati yenu aliyemua abujahal kila moja akasema mimi nimemua mtume klza je mmesafisha panga zenu wakajibu hapana mtume wa akaziona panga نہ آکسیما نی, نی نیوٹے وا ویلی میں شا آکاسیما مالیا کے ڈاٹے کا آٹا پیوا مواز بن امر بن جمو نہ وا یا صحیح بخاری حضط انس رضی اللہ عنو anasimulia ya kwamba siku ya vita ya badri mtume mtukufu swsaa alisema ni nani atakaye leta taarifa ya abu jahl ha ibney masud akaenta na akakuta kuwa moaz na muavas watoto wawili wa afra wamemshambulia kwa panga hadi akakaribia kufa ha ibne masud akamuliza je weweni abu jahl hart ibne masud anasema nilishika ndewu ya abujahal abujahal akasema je yupo umtu mungine mkubwa ambaye umewahi kumua au akasema je yupo umtu ambaye ali wawa na watuwake monyewe ahmad bin yunus amesema hivi katikariwayayake abdullah bin masud akasema wewe ndiwe abujahal hadis hi pia ni ya bukhari حضرت سید زین العبین ولی شاہ صاحب اکی ایلیزا مائلزو یا حدیثی ہی یا صحیح بخاری انسیما کٹیکہ بازی روایہ یا روایہ امی کو یا کوامبا واتوٹو افرا معذنا والی والم یا البایا ابو جہل ہادی آکا کاریبی یا کوفا گی شاہ عبداللہ بن مسود آکا آکام کی کیچوا چاکے rivayahio ina patikana katika kitabulmaghazi cha bkhari alama ibn hajr asqalani ame ashiria kunye uwizekanu hu yakua bada ya moaz bin amr na muaz bin afra huwenda muaviz bin afra pia atakua ame shambulia abujhal aia va abai kinanani waliyoshiriki katika mawadi ya abujahl kuhusiana nayo katika sehemu moja imendik hi wa hivi ibne hisham amesimulia kutoka kwa alama ibne ishaq yakuwa moaz bin amr bin jamu ali kuwa amikata mgu wa abujahl na kumangusha chini na ikrma bin abujahl akampika mkononi mwa moaz ka upanga wake na mkono wake ukakatika kisha muavis bin afra akamshambulia abu jahl na yee akanguka chini lakini baado ali kuwa akipumua kidogo ndip hat abdullah bin masud ran akamkata kichwachake mtumeaaaalipokua amemwambia hat abdulah bin masud ili amtafute abu jahl yukowapi wakatiule akauanany na akamkata kichwa chake kutokana na riwaya ya sahih muslim watoto wawili wa afra walimshambulia abu jahl hadi akafa pia katika buhari kwenye mlango wa mauaji ya abu jahl habari hiyo hiyo imetajwa sawa na arai ya imam kurtabi habari hi haisibitiki kuwa watotowa afra dio walio mua abujahl bali anasema yakwamba kimsingi mtuhuyu ali kuwa moaz bin amr bin jamu lakini wasimulyaji wa, wa kailewa kua ni moa bin afra na anasema kua moaz bin amr bin jamu ame canganywa na moaz bin afra alama ibn al aljozi anasema kuwa moaz bin jamu si kizazi cha afra na moaz bin afra alikuwepo miongoni mwa wale walio mua abu jehel inawezekana kuwa atakwepo kule ndugu au baba mdogo wa moaz bin afra au katika riwaya mtoto mmoja wa afra ametajwa lakini msimuliaji ameeleza kama watoto wawili kwa viyoviute vile abu omar anasemakua hadisi yahad anis bin malik ni sahihi zaidi kuliko riwaya hi ambayo inasemakua ibne afra ndiye aliyemua abujahal yani kijana Moja wa afra aikwepo ibne tim anasemakua ina wezikana yakwamba moaz bin amar bin jamu na moaz bin afra watakua ndugu upande wa mamayao au watakua ndugu wa kunoya alama daudi amesema watoto wawili wa afra walikuwa sahal na nasuel na inasemwa kuwa hawa walikuwa moaz na moavis kwa vyovyote vile yapo masimulizi mbalimbali mbali, yanayoeleza kuwa watatu walimua mengine yanasema wawili na moaz bin haris pia anatajwa kuwa mmoja wao azzabhirrahmsab jinsi alivyoeleza kumbukumbu za vita vya bathr na ameeleza tukio la mauaji ya abu jahal hivi katika uwanja wa vita vita ilikuwa imefikia kilele chake mbele ya waislamu kundi ambalo lilikwwepo lilikuwa limewazidi mara tatu na likiwa na silaha za aina zote za kivita lilikuwa likiingia uwanjani kwa azma hii ya kuwa jina na nishani ya islam ifutwe kabisa na waislamu wanyonge wachache katika idadi na wakiwa na mapungufu ya vifaa wakiwa na umaskini na huzuni za kuacha nchi yao kwa mujibu wa hali ya yakidzahiri mbele ya watu wa maka walikuwa windo la dakika chache tu lakini mapenzi ya mungu na mtume wake yalikuwa yamejaa moyoni mwao na kitu hiki ambacho hakuna kitu kingine chenye nguvu zaidi duniani yani imani iliyo hai ilikuwa ikitia ndani mwao nguvu ya ajabu sana wao katika wakati huo walikuwa wakionyesha kiwango kile cha kuitumikia dini kisicho na mfano wake kila mmoja wao alikuwa akishindana na mwinzie na alikuwa tayari kwa kujitolea maisha yake katika njia ya mungu hamza na ali na zubair walikuwa wamemaliza maadui kuhusiana na hali ya imani ya mansuar, bin auf anasimulia kuwa vita ilipoanza nikaangalia na kushoto kwangu na kuona kuwa vijana wawili wa manswar wamesimama karibu nami nilipowaona kidogo nikavunjika moyo kwani katika vita vya na namna hii askari alikuwa akiwategemea wenzake waliosimama na kushoto kwake nani yule tu aliweza kupigana ipasavyo ambaye kona zake zilikuwa imaa okay. abdurahman anasema mimi nilikuwa katika wazo hilo mara kijana mmoja akaniuliza kwa sauti ndogo kana kwamba hakupenda mwinzie apate kujua habari hii ya kwamba iwe baba mdogo yule abu jahal yuko wapi ambaye alikuwa anamuuzi mtume katika makka nimeahidi mbele ya mungu ya kuwa mimi nitamua au katika hatua ya kumua nitauawa abdurahman anasema nilikuwa bado sijamjibu ila hali kijana mwingine akaniuliza jambo hilo hilo mimi kwa kuona ujasiri wao na ushujaa wao nikashikwa mshangao kwani abu jahal alikuwa mkuu wa jeshi na wanajeshi wenye wa silaha walikuwa wamemzunguka mimi nikaashiria kwa mkono wangu na kusema huyu ndiye abu jahal mara nilipoashiria tu vijana hawa wakaondoka na kama tai anavyoshambulia uwindo wake muda si muda wakiwamaliza maadui na kumfikia abu jahal na wakamshambulia kwa kasi ya kwamba hawakumpatia nafasi ya kujiokoa abu jahl alikuwa ame malizika teyari ikirima bin abu jahal aliyekuwa pamoja na baba yake ye hakuiza kumokoa baba yake lakini akamshambulia moaz kutoka niuma yake na, kibiya, na mkono wa mwaz hukakatika moaz akaenda niuma ya ikirma lakini ikirmaokoa na akamkimbia na mkono uliokatika ulikuwa unamsumbua moaz katika mapigano hivyo moaz akauvuta na kuutenganisha na mwili wake na akaendelea kupigana vita hhaifai wa pili razillau akielezea tukio hili anasema kwamba abu jahal alipozaliwa ngamia walikuwa wamechinjwa kwa kwaiki kadhaa na neama ilikuwa imegawanywa kwa watu abu jahal ambaye katika siku ya kuzaliwa kwake kutokana na kupigwa kwa ngoma na dufu mitaa ya makka ilikuwa imejaa kwa furaha na sherehe kubwa kubwa zilikuwa zimefanywa katika mitaa ya makka yeye anapouwawa katika vita vya badri walikuwa vijana wawili wa, wa maanswar wenye umri wa miaka 1umi na mitano waliomjeruhi harat abdullah bin masud anasema baada ya vita watu walipokuwa wakirejea nikaenda uwanjani ili ni waangalie wajeruhiwa na kwa kuwa har abdullah bin masud alikuwa mkazi wa makka hivyo abu jahal alikuwa anamfahamu vizuri bdumasud anasema nilikuwa nazunguka uwanja wa vita ndipo nikamona abujahal akijeruhiwa vibaya na alikuwa katika pumzi zake za mwisho nilipofika karibu yake abujahal akasema sizani kama nitasalimika maumivu yamezidi wewe pia ni mtu wa maka hivyo unimalize ili maumivu haya yani ishie lakini wewe unajua kuwa mimi ni mkuwa uharabuni na upo utamaduni wa waarabu kwamba shingo za wakuu zinakatwa kwa kuzirefusha na hiyo ni alama ya ukuu wa yule anayeuwawa mimi natamani kuwa ukate shingo yangu kwa kuirefusha abdullah bin masud anasema nilikata shingo yake karibu na kidevu chake na nikasema kuwa hata tamanio lako la mwisho halitatimizwa sasa hebu mwone mwisho wa abu jahal kifo chake kilikuwa kifo cha kuzalilishwa ambaye shingo yake ilikuwa inabaki juu katika maisha yake kwa ufahari na kibri wakati wa kifo chake shingo yake ikakatwa karibu na kidebu na tamanio lake la mwisho halikutimia arabiibita anasimulia ya kwamba baba yangu mdogo hamua bin afra alinipatia tende mbichi zilizokomaa na kunitumia kwa mtume mtume alinipatia dhahabu ambayo mkuu wa, sallam, wa sallam, bahrain alikuwa amemtumia kama zawadi katika riwaya nyingine imeelezwa hivi ya kuwa habai binti muavas anasimulia anasema kwamba baba yangu mdogo alinipatia ya zawaji fulani ili nimpelekee ni mtume aaa mtume asaam akanipatia ile dhahabu ambayo mkuu wa bahran alikuwa amemtumia alama ibne asir anaendika kuwa mkuu wa bahran na wafalme wengine walikuwa wamemtumia mtume am zawaji mbalimbali mbali, katika zama zile ambapo islam ilikuwa imeenea sana tume, sallam, wa wa biri, na mtume sallasalam alikuwa amewaindikia wafalme barua za mahubiri na kuwatumia zawadi mbalimbali ndipo wao pia wakamwindikia barua zao na kumtumia zawadi hamua bin harih alikuwa ameoa wake wanne maelezo yake ni yafuatayo habiba binti kais mtotomoa aitwae ubaidullah ali lizalwaimehares bin sabra hares af salma abdillah na ramla wa, zaliwa, kutuka, ume abdillahaaa ume abdillah bine numaireaau na ibrahim na Aisha, waka, zaliwa, kutuka, na ishaaa aa a meabeaae alikuwa mke wane ambaye alimza alimsara kuhusu kifo cha alama ib asir ameeleza kauli tofauti katika kitabu chake cha kauli moja usudulabasawa ali jeruhiwa katika vita vya badri na baada ya kurudi madina kutokana na majeraha haya akafariki dunia lakini sawa na kauri nyingine iye akaishi hadi zama za ukhalifa wa tusma na kwa mujibu wa riwaya nyingine akabaki hadi zama za ukhalifa wa hadali na kifo chake kikatokea katika vita vya sii vilivyopiganwa baina ya hadali na amir muavya. vita vya sifin ilikuwa imetokea katika mwaka wa6 na7hijria ham alikuwa ameshiriki vitani akiwa katika jeshi la ha hivyo zipo riwaya mbalimbali zinazoeleza mambo tofauti lakini tunapoangalia wake zake na watoto aliyowapata tunapata kuelewa kuwaama alikuwa amepata umri mrefu huzur anasema ya kwamba sasa baada ya kueleza kumbukumbu za sahaba huyo nitaeleza habari za mheshimiwa rana naimuddin saheb ibn mheshimiwa feroin munchi saheb ambaye alifariki dunia inna wa waina ilah rajiun alikuwa anaomwa kwa muda mrefu na kutokana na marazi mbalimbali mbali, kila alipokuwa anaenda hospitalini madaktari walikuwa wakisema muda wako wa mwisho umefikia ndipo mwenyezi mungu alikuwa anamjaalia fazila na alikuwa anapona na kurudi nyumbani na kila alipokuwa anapona alikuwa anakuja hapa misikitini lakini kwa sasa maradhi yake haya yakawa ya mwisho naye akafariki dunia sawa na rikodi rana saheb ali zaliwa mnamo mwaka 934 na, na sawa na riwaya zingine ni mwaka93 au2 lakini kotokana na rikodi alizaliwa mnao9 na hivyo umri wake wakati wa kifo chake ulikuwa miaka 86 katika familia yake jumuiya ilipatikana kwa kumpitia ya, baba yake bwana ferosdin sahib ambaye mna 196 alikuwa amefanya bayati ya sayidina ahmad slam kwa kumwindikia barua kisha baada ya kupatikana kwa uhuru wa pakistan na india familia yake ilihamia pakistan mwanzoni walikaa lahor kisha mna 1948 rana sahib akahamia rabwa کisha akajitoلea kwajilی ya furkan foرs na badaye حضرت haلیfة الmسیh wa pili رضiلله a akamtuma رانا صاحب ili asimamie mahamبa ya jmuya قaرibuna miر pr خaص hpo akaka kwa miaka کza زmانi سana aلi hرiki kaٹika نظاmu ya wسia kaٹika مwاa a dia mکeوake ii ua سaa ambaye ali kuwa mjuku wa dulat khan sahib aliye kuwa sahaba wa sayidina ahmad alah ssalaam kisha sawana rekodi iliyopo katika ofisi ya uhifazi maalum ya ukhalifa rana naimoddin sahib agosti tatu mwaka modaea9ahaminina inne akateuliwa kuwa mjumbe wa kikosi kama mjumbe wa ziada kisha kuanzia noembe 1955 hadi mei 959 akaendelea kufanya kazi katika uhifadhi maalum wa ukhalifa uh, kama mlinzi wa khalifa hazrat khalifatl masihi wa pili raillahu anhu alipokuwa anakwenda nakhla jaba kwa ajili ya kufanya kazi yake ya kuendika maelezo ya kurani tukufu na kwa miezi kadhaa alikuwa anaishi huko marehemu alikuwa anaangalia mambo ya kubasha jenereta na pia alikuwa anamlinda haifa mtukufu kwa kuwa umeme ulikuwa hauko kule hivyo jenereta ilikuwa inatumiwa kwadiseli na kwa ujumla sehemu kadogo ilikuwa imestawishwa kule hivyo marehemu alikuwa anasimamia ulinzi wake sawa na rikodi ya ofisi ya wasia na mwaka na 1978 akapata kustafu kutoka idara ya uhifadhi maalum kisha akaenda hapa vilayani sahiwal na kisha akaendelea kujitolea kama mtumishi wa msikiti mjini sahiwal oktoba 198 wapinzani waliushambulia msikiti wa umuiya wa, wa, wa sahiwal ambapo marehemu alikwepo kama minzi wa msikiti marehemu akalinda msikiti na kukabiliana na maadui hapo kesi ikaingizwa na maadui zidi ya m sah pamoj na wenzake wengine wapatao1 hivyo saheb kuanzia 26 b9adi machi99 akapata bahati ya gerezani katika njia ya mwenyezi mungu polisi badala ya kuwashitaki wale waliokuwa wameushambulia msikiti wakaingiza kesi zidi ya ndugu zet11 wanajumuiya na wakapewa azabu kesi hiyo ikahamishiwa katika mahakama ya kijeshi iliyokuwa imeanzishwa katika zama za ziaul ak ambapo 16 februari 1985 kesi ikaanza kusikilizwa rasmi iliyoendelea hadi juni mosi bwanzoni washtakiwa walikuwa kumi na mmoja wa kisha baraye uamuzi wa watu saba akiwemo rana nemodin saheb ukahifazwiwa wawili waliokuwa wameenda nji inchi wakaachiliwa huru ilhali hawa saba kesi yao ikaendelea kisha baadaye mahakama hiyo hiyo ya kijeshi ikawapa ilias munir saheb mbashiri wa na nanodin saheb adhabu ya kunyongwa hadi kufa na washtakiwa wengine watano wakapewa adhabu ya kufungwa jela kwa miaka 2i mitano na kisha zidi ya uamuzi huo ikakatwa rufaa katika mahakama kuu ya laor na machi99 mahakama ku ya lahore yakatoa amri ya kuwaacha huru baada ya kumaliza mambo mengine tarehe kinti machi 9tn wakaachiliwa huru na hivyo ndugu zetu hawa wakapata bahathi ya kukaa ndani kama mahabusu katika njia ya allah kwa miaka tisa na nusu wapinzani wakapeleka ngombi lao zidi ya uamuzi huo katika suprim cort na kesi hiyo ikaingizwa mei 2t kusikilizwa hata hivyo kwa kuwa hawa walikuwa nje ya nchi hivyo kesi haikwenda mbele na ipo mahakamani marehemu alipokaa gerezani akaendelea kuteswa vibaya na polisi na polisi walikuwa wanamtesa ili akubali kwamba kwa kuwa amekuwa mlinzi wa khalifa hivyo khalifa ndiye aliyekuwa amemtuma ili awapike waislamusahe alipopata uhuru akahamia london na hata akiwa hapa sawa na umri wake bali zaidi ya hayo akaendelea kutekeleza wajibu wake katika uhifadhi maalum mwaka na 1 binti yake mmoja mkubwa akafariki dunia kisha baada ya siku chache mke wake pia akafariki kisha akaja kuniomba kwamba ni mruhusu aende pakistan ijapokuwa hali ya huko haikuwa nzuri lakini nikamwambia kwamba sawa uende kwa siku chache na urudi haraka hivyo marehemu akaenda kwa siku kadhaa na kisha akarudi marehemu amewaacha mtoto mmoja na mabinti wanne nyuma yake mwanawake mwana wasim saheb amejitolea maisha na anafanya kazi katika ofisi ya uingereza na mabinti wote wanne wanaishi hapa hapa london kijana wake anaendika kuwa muda wote baba yetu alitufundisha somo moja tu ya kwamba muendelee kujiunga na ukhalifa kwani barka zote zimeunganishwa na ukhalifa marehemu mwenyewe alikuwa anaupenda sana ukhalifa alikuwa anasema ya kwamba ninapoenda kazini na ninamwona khalifa huwa napata nguvu na hiyo ni siri ya afya yangu ya kuwa katika uzee huu naenda kazini na ikiwa sitakwenda kazini labda nitaanza kuugua marehemu alikuwa anazingatia sana wakati muda wote masaa mawili matatu kabla ya kazi alikuwa anajiandaa vizuri ikiwa nilikuwa namwambia kwamba baba bado muda upo alikuwa anasema hakuna shida nitafanya nini nikiwa hapa nyumbani daktari mmoja aitwae hisham ameandika anasema nilipoona faili yake na ripoti zake za matibabu nikashikwa na mshangao mkubwa nikifikiri kuwa katika u pamoja na magonjwa haya kikawaida mtu anakaa nyumbani au anakwenda katika nyumba makhsus za wazee lakini huyo anatembea vizuri na marehemu alikuwa akisema kuwa hii ni siri ya afya yangu ya kuwa nije na kubaki karibu na khalifa mtukufu kijana wake anaindika nilikuwa napaka mafuta kwenye miguu yake siku moja nilipokuwa napaka mafuta juu migu ya miguu ya marehemu nilipogusa sehemu si karibu na magoti yake marehemu akatoa sauti hafifu ya maumivu nikamuuliza akasema hakuna shida kisha nikamuuliza zaidi ndipo akasema haya ni maumivu ya mateso ya jela kwa siku zote akaonyesha subira na akavumilia husuri anasema kwamba katika majila ya pakistan wanapopiga wanapiga vikali lakini marehemu akavumilia yote na hata baadha ya kufika hapa nje ya nchi kiwango chake cha subira kilibaki kama kilivyo alipokuwa akiugua alikuwa hasemi kwa mtu yoyote bali muda wote alikuwa anasema kuwa alhdulillah si jambo marehemu alikuwa na kiwango gani cha ja kumtii khalifa kijana wake anasema siku moja nilikuwa ni mekaa kwake baba akasema khalifa mtukufu wa pili razillahu anhu alipoenda jaba nahla kwa ajili ya kuendika maelezo ya kurani tukufu mimi pia nilikwepo pamoja naye kulitokea jambo fulani na khalifa mtukufu wa pili razilhu anhu akasirika aka juu yangu na akaniambia kwamba niende misikitini na nifanye istighfar baba anasema mimi nilikwenda misikitini msikiti ule ulikuwa wa matufali mabichi na, ma, na mdogo uliokuwa na ua hivyo nikakaa uani na nikaanza kufanya istikfar hapo upepo mkali ukaja na mvua pia ikaanza kunyesha lakini nikaendelea kubaki pale pale uani na nikaendelea kufanya istifar muda mwingi ukapita hima moja lililokuwa limewekwa msikitini nalo likaruka hapo khalifa mtukufu wa pili akasema naim yuko naimyukoapi watu wakatoka na wakaja kunitafuta misikitini wakaniambia kuwa umeitwa na huzur nilipoenda kwa huzur huzuri akasema nilijua kuwa utakuwa misikitini nenda nimekusamehe kijana wake anaendika kuwa katika zama zile ambapo khalifa mtukufu wa pili razillahu anhu alikaa naghala na kufanya kazi ya kuendika maelezo ya kurani tukufu baba yetu akapata bahati ya kukaa kwa khalifa wa pili na kumtumikia na baba yetu alikuwa anafurahia sana juu ya bahati yake hiyo marehemu alikuwa na tabia hii kuwa katika furaha zake alikuwa anawajubuisha wengine lakini katika huzuni zake alikuwa anavumilia peka yakeh kijana wake anasema marehemu alikuwa baba mpole mno na rafiki wa kweli nilipojitolea maisha wakfu siku mmoja aliniambia akisema kwamba huu ni wajibu mkubwa hivyo muda wote wa kufanya istighfar utekeleze wajibu wa wakfu hata kama ukiuziwa ukae kimya na usibishane na uache kwa mwenyezi mungu na ufanye subira mwenyezi mungu yuu pamoja na wale wanaosubiri na alikuwa ana ninasihi kama awe rafiki yangu kisha anasema baba yangu alikuwa anamtendea mke wangu kama awe baba yake mzazi pia siku moja aliniambia ya kwamba alipokuwa mjini rabwa marehemu baba alipata bahati ya kuwa mlinzi wa amajan razillhu anha Allah, kisha marehemu alipojiunga na nizamu ya wasia pia alikuwa anawashawishi ndugu zake ili wajiunge na nizamu hii alikuwa anatoa mchango kwa wakati bila kukosa na kila mwezi tarehe mosi alikuwa anatoa mchango wake na kisha alikuwa anafanya matumizi yake mengine kwa siku zote alikuwa anawasaidia maskini kwa ukimya sana mabinti zake wanasema kuwa baba yetu alikuwa na mahusiano ya ajabu na ukhalifa mapenzi ya ukhalifa yalikuwa yamejaa moyoni mwake na kila tukimweleza kuhusu halifa macho yake yalikuwa yanajaa machozi kuhusu kumhishimu afisa yaani mkuu wake binti yake mmoja anaendika siku moja sisi mabinti zake tulikwenda kumwona baba ofisini na tulikuwa tukisubiri nje ili tuende ndani kumwona baba gafula tukamwona baba akiwa amesimama wima kana kwamba amesimama kazini sisi tukashangaa kwamba imekwaje tulipoona tukajua kuwa naibu afisa wa uhifadhi maalum alikuwa amekuja ofisini kwa ajili ya kazi fulani na baba yetu alikuwa amesimama kwa ajili ya heshima yake na baba yetu akaendelea kusimama hadi afisa huyo akabaki ofisini na alipotoka nje ndipo baba akakaa chini anasema jambo hili la dakika chache likatufundisha mengi marehemu katika maisha yake yote akaendelea kutunasihi akisema ya kwamba ikiwa mnataka kujinufaisha na ukhalifa basi jiunganisheni na ukhalifa kama vile chuma kinavyoungana na sumaku anasema baba yetu alitupatia zawadi ya idi siku chache kabla ya kifo chake tukasema mwezi wa ramadhan bado haujaanza akasema sina habari za kesho hivyo nataka nisichelewe katika kutekeleza wajibu wangu yani siku chache kabla ya kifo chake akawapatia watoto wake zawadi ya idi mke wa kijana wake anaeleza kuwa marehemu alikuwa ananijali sana muda wote alikuwa ana kama awe baba yangu mzazi baba yangu alipofariki dunia huku pakistan marehemu akamwambia kijana wake kwamba nenda wewe na mkeo pakistan na ushiriki katika jineza yake kisha anasema kuwa wakati wote nilipoamka usiku nikamwona marehemu akiwa anaswali sala marehemu alikuwa anaupenda sana ukhalifa kila aliendika ameendika habari hiyo alikuwa anasema mimi kwa sababu ya maombi ya khalifa salama huko jela na kwa sababu ya maombi ya khalifa leo nipo hapa na alikuwa nasema kuwa yule rais wa nchi aliyekuwa ametia saini juu ya uamuzi huu kwamba ni niniongwe hajikufa na maombi ya khalifa hatujui alikwenda wapi yani alikufa lakini rana sahib akawa nishani iliyo hai akaja mbele ya dunia binti yake mmoja abida anasema marehemu alikuwa ana watoto wetu akisema kuwa muwe na mahusiano imara na mwenyezi mungu na ukhalifa na alikuwa anasema kuwa usalama wenu umo ndani mwake alikuwa anatunasihi ilitusome kurani tukufu mwenyewe alikuwa anaswali sala zote na sala ya tahajudi bila kukosa sijawahi jawahi kumwona hata siku moja kwamba hakuswali tahajudi alikuwa hazina za maombi kwa ajili yetu alikuwa mkarimu sana alikuwa anawajali ndugu jamaa zake maskini marehemu aliendelea kutoa michango ya wazazi wake na kisha mchango wa mke wake baada ya kifo chake anasema muda wote alikuwa anaimba shairi hii isemayo kuwa ewe mwenyezi mungu katika hali za furaha na mwenye majaribio ya aina yoyote tuko razi katika ridhaa yako anasema ya kwamba baada ya kufariki kwa mama yetu mzazi baba akatujari sana na alikuwa anatutendea vizuri pia alikuwa anamtendea mke wa kijana wake kama awe baba yake mzazi kila alipokuwa analeta kitu fulani alikuwa anampatia kwanza kisha alikuwa anatupatia sisi na alikuwa anasema ya kwamba tumemleta nyumbani na huyu ni binti ya mtu mwingine hivyo tuwe tuna mjali sana mimi nitaulizwa na mwenyezi mungu binti yake mmoja anaindika siku zile za majaribio alizokaa jela alikaa akiwa na razi ya mwenyezi mungu na alikaa pamoja na mapenzi ya dini na upendo wa ukhalifa hakulalamika hakuacha sala na sala ya tahajudi hata katika marazi yake hakuacha sala kutokana na kuteswa kwake katika jela akapata marazi ya figo yaliyozidi katika umri wake wa mwisho pia akapata marazi mengine ya pumzi lakini hata hivyo hatujawahi kumwona akiwa analamika na muda wote alikuwa anasema alhamdulillah kisha anasema ya kwamba baba yetu alikuwa anatujali sana na alikuwa anasema kwamba nimekuwa mzee umri wangu umekuwa miaka 578 na sijui kuhusu kesho yake nitakapokufa kufa basi munipeleke pakistan na pia akasema kwamba nimetunza hela kwa ajili ya tiketi zenu ili msiwangalie wa ume zenu kwa ajili ya tiketi na muende pakistan kwa matumizi ya baba yenu kutokana na hali jineze yake haikuweza kwenda pakistan na hapa amezikwa kama amana amesema kwamba njia itakapofunguliwa tutafanya mpango ili atekwe pakistan kese. mpwa wake aitwaira na shbir ambaye anafanya kazi katika hospitali ya thera anasema kwamba alipokaa jela nilipata bahati ya kuonana naye na kila nilipoenda kuonana naye katika jela yeye ye, alikuwa anatunasihi na alikuwa anatuambia kwamba tufanye subra na tufanye maombi marhemu alikuwa mtu mkubwa sana alikuwa anafanya subra katika hali zote pia mpwa wa mke wake anasema kwamba mwa8 kwa alipokuwa anakaa katika kasri khilafat wakati wa jalsa tulikuwa tunakwenda na, na baadhi ya watu wasiyokuwa kuwa pia walikuwa wanaenda pamoja nasi wakati ule mama huyo ni mpwa wa mke wa marehemu alikuwa anasema kwamba marehemu alikuwa anamwambia mke wake amba wajali ua ili wasipate shida yote katika chakula na katika malazi ikiwa sehemu ilikuwa inapungua basi mwenyewe alikuwa anaenda kulala katika jiko au katika au na alikuwa anawapatia wageni mahala pazuri pa moja anasema kwamba nilipoenda kukutana naye ki naliua kuhusu hali yake na nilitaka kujua kuhusu tukio lenyewe akasema kwa jaspa kwamba ewe kijana wangu wakati vote tuwe tunanda kalema hata kama tunalazimika kutoa uhai ndani yake tusijali ye yeah, anasema kwamba nikajihisi kwamba maneno haya si maneno ya binadamu bali ni sauti ya malaika fulani kwa kweli marehemu alikuwa shujaa na alikuwa mwenye jazba na mwenye shauku na mwenye ujasiri wa kulinda kalema anasema kwamba nilipohama ubiligiji na kuhamia london akaniambia kwamba kama umekuja hapa basi uungane na ukhalifa na umtii khalifa katika mambo yote waila hakuna faida ya kuja kwako hapa uwe unatekeleza wajibu wako na uwe unaswali na uwe unainama mbele ya mwenyezi mungu katika mambo yote alikuwa anawachukia sana waongo na wanafiki hata alipokuwa anapata maradhi zaidi watu wa nyumbani walikuwa wanamwambia kwamba upumzike nyumbani lakini alikkwamba hapana mi yeah, si ni si jambo hizi ni siku zangu za ziada mwenyezi mungu amenijalia kuitumikia dini bwana elias munir sahib anaindika kwamba na rana saheb katika jela sehemu kubwa ya maisha yangu na sisikumwona katika wakati wake huu wa mwisho pia moyo wangu umehuzunika katika muda wote wa miaka kumi tulipokaa jela sikumwona akikata tamaa hata kwa siku moja hata pale ambapo aliposikia habari kutoka dikteta kwamba ataniongwa haji kufa yeye akasikia amri hii kwa uvumilivu watoto wake walikuwa wadogo na walikuwa hawana yes, njia nyingi za kujikimu lakini hata hivyo ye akavumilia na alipokua nahuzunika liknasema kwamba yes. mipango yao sio mizuri mwenyezi mungu ndiye tulinda na mwenyezi mungu akamjaalia na watoto wake pia wakaolewa vizuri b anaindika yes, kwamba pale ambapo wapinzani wakaushambulia misikiti na wakaanza kufuta kalema tayiba na aya za kurani tukufu wakati ule siwezi kusahau pale ambapo marehemu akawaita kwa sauti ya juu akisema kwamba ni, nini ni nani mliokuja hapa kufuta kalema anasema kwamba sikuweza kumwona hapo kabla akiongea kwa kiurdhu lakini wakati ule aliongea kwa kiurdhu na aliongea kwa sauti yenye ujasiri akiwa peke yake akakabiliana na watu wapatao h4b <coughs> na akawalazimisha wakimbie misikitini pia anasema kwamba marehemu alifaya hayayote kwa ujasiri mkubwa na pale palembapo alipoulizwa na afisa wa polisi kwamba nani aliyefyatua risasi marehemu hakusimama hata kwa sekunde na akasonga mbele kuseaamba mimi ndiye iiliyefyatua risasi hapo ndipo akalazimishwa kwamba labda awataje viongozi wa jumuiya kwamba hao ndio waliokuwa wamene lakini mtu huyo shujaa huyo hakupenda kwamba nizamu ya jumuia ipate kulaumiwa na huu ndio ulikuwa uhakika nizamu ya jumuia ilikuwa haifahamu kwamba marehemu ana bunduki ya binafsi kisha hakulegea katika mahakama ya kijeshi bali kwa ushujaa mkubwa akakiri kwamba yeye ndiye aliyekuwa amefiatua na kutokana na ushujaa wake na kutokana na imani yake hii mwenyezi mungu akamjaalia uhuru na hadi pumzi zake za mwisho akaendelea kuitumikia dini pamoja na ukhalifa kisha bwana elias munir saheb anaindika kwamba wakati ule baba yake alikuwa anapokea barua kutoka khalifa mtukufu wa nne na pia hutuba zake mbalimbali wakati ulemt ilikuwa haipo hivyo hutuba za khalifa mtukufu wa nne zilikuwa zinaplekwa kwa, kwa maandishi na baba yangu alikuwa anatuletea hapo rana sai alikuwa ananikalisha pamoja na anasema kwamba nimsikilizishe hutuba na pale ambapo tulipokaa katika jela wakati wote tulipokuwa tunatolewa nje kwa muda kidogo tu katika mapumziko alikuwa ananiambia kwamba nikae pamoja nawe na nimsomee hutuba ya khalifa mtukufu katika wakati ule na nalikuwa anasikiliza kwa makini sana kisha anasema ya kwamba alikuwa anafanya maandalizi maalum ili tuweze kuswali kwa pamoja na pia alikuwa, anaita, ana, alikuwa anawaita wa wengine waliokuwepo katika jela pia mwezi wa ramadzani tulifunga saumu katika joto kali la mei juni na julai na narana pamoja na mateso yote makubwa ya jela akaendelea kufunga saumo bwana elias munir anasema ya kwamba marehemu akaonyesha ushujaa mkubwa na akaonyesha uvumilivu wa aina zote na aliposikilizishwa amri ya kunyongwa hadi kufa hata wakati ule akasikiliza kwa umakini na kwa uvumilivu na akafanya subira hata watu wasiko wahamadhia wakajihisi hali hii anasema kwamba amri ilipotolewa ya kutunyongwa na rais wa nchi ametia saini mtu mmoja wa jela akaja na akasema kwamba hawa wahamadhia ni watu wa ajabu wamepatiwa tarehe ya kunyongwa na wameufikia mwisho wao lakini ebu wangalia uso wao haukubadilika wala hawakuhuzunika na kuongea mengi akasema kwamba nilifahamu hawakuhuzuia aedel uongea mingi ansa akasemab fahasmiinnani hivyo mtu huyu alipolza mambo yake umona huuuyausowangu semahapana akasemakamba mimi pia ni ahmadia na mimi pia ni miongoni mwa whmadia mwishowe ningependa kusoma barua ambayo khalifa khalifaukufu wai rahiltlio amemwindikia a katika mwaka wa 86septembahazu aliko amesema kwamba nimezipokea barua zako kwa kweli imani ulionayo ni imani ambayo watu wa mungu wanaipata baada ya kupita katika njia ngumu mti hujulikana kwa matunda yake nini ndiyo hatawi mabichi na matunda matamu ya mti wa snas mwenyezimungu hatawapotezeni jumuiya inaendelea kuwaombeni maumbi yangu pia ni kwa ajili yenu ninaimani kwamba mtakuwa mmesikiliza shairi niliyoindika hivi karibuni nimepeleka ujumbe wa mapenzi yangu na upendo wak kwa yenu mwenyezimungu awa okweni kutoka shari ya maadui na mwenyezimungu awe pamoja nani bwana ye... mbarakisadiki anaindika kwamba safari moja nilimuuliza marehemu kuhusu zama za kukaa kwake katika jela hapo akatabasamu na kusema kwamba maisha ya sisi wa ahmadia ni kwa ajili ya mwenyezi mungu na kwa ajili ya mtume wake na kwa ajili ya kumtii khalifa halifatukufu hivyo sikuona shida kama shida ilikaa razi katika hali zote kwa yakini marehemu katika pumzi zake za mwisho akabaki akiwa razi juu ya ridhaa ya mwenyezi mungu kila nilipomula kuhusu hali yake alikuwa alionasema lhdia alikuwa alikuwa alikuwa hospitalini anakuja misikitini anasema li nohospitalii li miskiisi jambo napia aigombea vilevile kama nisemavyo kwamba madaktari wakasema kwamba watu wa namna hii pale wapo miguu yao ive imevimba hawezi kutoka nje ya nyumba lakini mtu huyu anakuja kazini walikuwa wanashangaa kwa kuona madaktari walikuwa wanashangaa lakini walikuwa hawajui kwamba marehemu alikuwa na jaspa alikuwa na upendo wa ukhalifa alikuwa na nia na alikuwa na imani ya kukaa karibuna ukhalifa na maana nguvu hii ilikuwa inamleta kazini mimi muda wote niliona utulivu usoni mwake na niliona upendo kwa ajili ya ukhalifa mwenyezi mungu amrihimu na amtendee kwa upendo katika dunia ya akhira na pia amjalie mahala chini ya wapindo wake mimi namjua tangu utotoni kama ni semavyo kwamba ye alipokuwa anaishi jaba nakhla pamoja na khalifa mtukufu apili rahraillahu nhu wakati ulo tuliko tunakwenda kupatembelea katika msimu wa kiangazi hata wakati ule alikuwa anatutendia kwa huruma kubwa sana na pale mungu aliponichagua kwa khalifa rangi yake ilikuwa imebadilika kabisa <todicata> kama mlivyosikiliza mambo mbalimbali yaliko yanaonekana kati maisha yake mwenyezi mungu, mungu awajaaliye watoto wake nao pia waweze kuzidi katika imani na waweze kushika njia za, m- za baba yao kutokana na hali sikuweza kusalisha sala yake ya jeneza kulikuwa na vikwazo wa serikali pia jambo hilo limenisikitisha mungu akijaria kwa siku zijazo nitasalisha sala yake ya jeneza ya ghaibu mwishowe ningependa kusema kuhusiana na janga la korona wapo wanajumuia ambao wameshambuliwa na ugonjwa huu mufanye maumbi kma mungu awajaalie uponyo kamili na pia mwenyezi mungu atujaalie tuweze kushika njia zake za mwenyezi mungu atujaalie ili tuweze kufanya ibada na tuweze kutimiza haki za viumbe wake na mwenyezi mungu atuondolee janga hilo kwa haraka iwezekanavyo aijaalie dunia iweze, Ai iweze kupata busara na akili ili watu wa dunia waweze kumtambua mwenyezi mungu na waweze kufanya ibada ya mwenyezi mungu na waweze kuutambua tauhidi mwenyezi mungu awarehimu woti amin ہمیں بھی اپنی رضا کی راہوں پر چلنے کی توفیق عطا فرمائے صحیح رنگ میں ہمیں عبادت کا حقول اور حقول عبادت کا حق ادا کرنے کی توفیق عطا فرمائے اور جلد ہم سے دور فرمائے دنیا کو بھی سمجھ اور عقل دے وہ بھی خدا کو پہچاننے والے بنیں خدا تعالیٰ کی عبادت کرنے والے بنیں توہی کو جاننے والے بنیں۔ اللہ تعالیٰ سب پر رحم فرمائے۔ الحمدللہ الحمدللہ الحمدو ونستעיن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده وَرُسُولُهُ رسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر