أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد Men middle- حضرت امیر المومنین آم سیدی سانا آنا سیما لیو عام زغومزیا صحابہ بدرائے حضرت خباب بن عرد رضی اللہ عنہ حضرت خباب رضی اللہ عنہ علی ٹوکانا نا کبیلا بنو سعد بن زید جینا لاباب یا کے لیلی عرد بن جند کنیا یا کے الی ابو عبداللہ na sawa na rai ya wengine ilikuwa abu muhammad na abu yahya katika zama za kujahilia alikuwa amefanywa kuwa mtumwa na kuuzwa mjini makka na alikuwa mtumwa wa utba bin ghazwan na kwa mujibu wa maoni ya wengine alikuwa mtumwa wa umme anmar khuzaya alikuwa na udugu na banu zohra na alikuwa wa sita wa masahaba waliyotangulia kusilimu na akawa ni katika wale wa mwanzo waliodzihirisha uislamu wao na kwa sababu yake wakanyanyaswa vibaya harah khabab alikuwa amesilimu kabla mtume sa wasalam kuja kwenye dare arkam na kuanza kuwaita watu kwa islam mujahid anasema ya kwamba watu walioitikia wito wa mtume saaualai wasalam na wakazihirisha uislamu wao ndio hawa harat abubakr siddik razillahu anhu حضرت خباب حضرت صحیحب حضرت بلال حضرت عمار حضرت سمیہ ماما کی حضرت عمار باسی مویزی مونگو عالم لینڈا نا کم میں صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم بابا یا کے مدوگو ابو طالب nharatabuba sdi rai anhu akasalimishwa na kaumu yake na akahifadhiwa khalifa mtukufu ayadahullahu taala anasema ya kwamba ijapokuwa mwandishi huyo ameendika jambo hilo akiwa na mtazamo wake fulani lakini labda hakuwa na kumbukumbu kichwani ya kwamba mtume saa wasalam mwenyewe hakuweza kusalimika na zulma zilizo fanywa na washirikina wa makka na hata harat abubakr siddi raanu hakuweza kujiokoa historia ni shahidi juu yake ya kwamba hata hawa wakafanyiwa dzuluma za aina aina bali wakatiswa pamwe na harat abutalibu kisha mwandishi huyo anaendika ya kwamba watu wengine wakavishwa nguo za chuma mtu huyo anaindika kwamba watu hawa walisalimika lakini kama nisemavyo kwamba huu ni mtazamo wake tu kwa sababu historia inasema kwamba mtume salaaaw sallam hakuweza kusalimika na zuluma za washirikina lakini mwandishi huyo anaendika kwamba watu wengine walivishwa nguo za chuma na wakaunguzwa chini ya joto kali ya jua na kwa uwezo waliojaaliwa na allah wakavumilia joto ya jua na chuma moto shabi anasema ya kwamba harat khabab akasubiri sana wala hakukubali jambo la makafiri la kukataa kwa islam hapo watu hawa wakamwekea juu ya mgongo wake mawe moto hadi ngozi zake zikachomeka vibaya kwa moto riwaya hiyo ni ya la sudlaba tukiomojaaba litokalo wakati bashir alipo silimuabhiaadsaiakiliyeleza tukio hilo anasema hivi katika kitabu chake cha sera yatnbii siku chache tu zilikuwa zimepita juu ya kusilimu kwhamza raziahu anhu ya kwamba mwenyezi mungu aliwajahalia waislamu furaha nyingine yaani haumar aliyekuwa baadho kati ya wapinzani wakali alisilimu kisa chake cha kusilimu kinavutia mno wapo wengi watakao kuwa wamekisikia na kukisoma lakini maelezo yake kama alivyoyaeleza mimi pia na yaeleza hapa ambayo ni muhimu ya kueleza kwa ajili ya historia yake has umar raiallahu anhu alikuwa na tabia kali lakini kutokana na uadui wa islam alikuwa amezidi mno katika ukali wake hivyo kabla ya islam umar kwa sababu ya uislamu wao alikuwa akiwauzi sana waislamu wanyonge na maskini lakini pale ambapo alipochoka kwa kuwapa azwabu na hakuona dalili yoyote ya kurejia kwao katika dini yake akapata wazo kuwa kwa nini asimmalize yule aliye chanzo cha hii yaani mtume salaaualwa salam mungu apishe mbali akiwa na wazo hilo akatoka nyumbani na upanga wake na kuelekea kumtafuta mtume salaaawasalam njiani mtu mmoja alipomwona akienda na upanga mkononi mwake akamuuliza omar unakwenda wapi omar akasema naenda kummaliza muhammad mtu huyo akasema ukimua muhammad je utaweza kujiokoa na banu abdi manaaf nenda ukaangalie nyumbani kwako dada yako na shemeji yako wamekwisha silimu tayari has umar akarejea na kuelekea nyumbani kwa dada yake fatuma alipofika karibu na niumba ya dada yake akasikia sauti ya usomaji wa qurani tukufu uliyokuwa ukisomwa na ulikua ukisomaahabab binalard kwa sauti nzuri sana mer akasikia sauti hiyo na hasira ikampanda zaidi kwa kwakasi akaingia nyumbani lakini akini kwa kusikia sauti ya miguu yake akajificha sehemu fulani na akajiica seemufulaninaftuma akaziica zile has umar akaingia ndani na akasema kwa hasira kali nimesikia mmeacha dini yenu na akampiga kibao yake fatuma akanyanyuka kwenda kumsaidia mumewe nae pia akapigwa na kujeruhiwa lakini fatuma akasema kwa ujasiri mkubwa ndio umar tumesilimu hivyo fanya unavyotaka kufanya hatutaacha islam has umar alikuwa na tabia kali lakini nyuma ya ukali huo kulikuwa na huruma fulani moyoni mwake ambayo wakati mwingine ilikuwa ikionyesha rangi yake akamsikia dada yake na kumwona kwa kufumbua jicho lake mara akamkuta dada yake akiwa ameloa na dhamu manzari haya yakamwathiri moyoni mwa omar aka niamaza kidogo kisha akasema kwa dada yake haya nioneshe mliokuwa mkiyasoma fatuma akasema hapana sitakuonesha kwani utazichana ni araka hizi omar akamjibu hapana hapana nionyeshe tu na nitakurudishia fatuma akasema lakini wewe ni, ni najisi na huwezi kuigusa qurani hadi uwe umejitakasa hivyo nenda ukaoge kisha utaziona na nitakuonesha tu amiza bashir a masahib anaandika ya kwamba huenda fatuma angekuwa na fikira hizi ya kwamba omar akioga hasira yake itamtoweka na yeye ataweza kutafakari kwa moyo safi omar alipomaliza kuoga fatuma akazitoa zile nyaraka na kuziweka mbele yake omar akazinyanyua zile nyaraka ambazo zilikuwa na aya za mwanzo za sura twaha akijawa hofu moyoni mwake akaanza kuzisoma na kila neno lake lilikuwa likiingia moyoni mwa mo mtu huyo mwenye asili iliyo njema na lilikuwa likionyesha athari yake ha omar akaendelea kuzisoma na alipofikia aya hii isemayo kuwa isema ayo la ilaha nalhu ih b وأقم الصلاة لذكري إنني أنا الله لا إله إلا أنا فاعبدني وأقم الصلاة لذكري إن الصلاة آتية أكاد أخفيها لتجزى كل نفس بما تسعى يعني kwa yakini mimi ndiye mwenyezi mungu hakuna aabudiwaye ila mimi tu basi uniabudu na usimamishe sala kwa kunitaja bila shaka saa ile inakuja karibu nitaidzihirisha ili kila nafsi ilipwe kwa yale iliyo iliyoyafanya bidi az umar alipo isoma aya hiyo akashituka na mara moja akasema sikupata maneno ya maajabu kama haya khabaab akasikia maneno hayo na akachomoka nyumbani na akamshukuru menyezimungu subhanahu wa taala na akasema haya ni matokio ya dua ya mtume sallahu alihi wasalam kwani na apa kwa mungezi mungu jana tu nilimsikia mtume sa al wasallam akifanya dua ya kwamba ewe mungu kati ya umar bin alkhatab na umr bin hisham yani abujahal umongoze mojawao har mar baada yakuisoma kalamuhi na kumtambua mtume s a wasalam ilikuwa vigumu kwake kusubiri zaidi hivyo akasema kwa khabab nielekeze muhammad aliko lakini kutokana na hali yake ya ajabu hakutambua kuwa upanga wake ulikuwa bado nje ya kifuniko chake wala hakufikiri ya kwamba labda aweke ndani ya kifuniko chake na alikuwa ameushika hivi hivi mkononi katika zamazile mtume sahu alaih wasallam ali kuwepo katika dare arkam khabab akamwambia uhusu dare arkam umar akafika hukko na kugonga mlango masohaba walipochungulia inje na kumwona omar akiwa amesimama na upanga wake mkononi wakasita kidogo lakini mtume salau i wasalam akasema mfungulieni mlango naahamdza pia akasema omar afunguliwe mlango ikiwa amekuja kwa nia njema basi ni vizuri waila ikiwa nia yake ni mbaya basi wallahi nitamchinja kwa upanga wake mlango ukafunguliwa umar akaingia ndani mtume salalahualhi wasalam akamwelekea omar na akasema kwa omar omar umekujanani yaghani walahi naona hukuumbua ili upate azwabu ya mungu mtume salaauwasala akasema kwamba wewe hukufanywa ili upate azabu ya mungu Tumme, umar akasema iwe mtume wa mungu nimekuja mekuja kusilimo mtume saauwasaam akasikia maneno yake haya na akapiga takbira kwa furaha na kwa jazba na masahaba pia wakapiga takbira pamoja na mtume saa wasaam hadi sauti ile ikanguruma milimani mwa maka labab anasimulia kwamba safari moja tulimueleza mtume sawasaam kuhusu mateso yetu wakati huo mtume sawasalam alikuwa ameketi chini ya kivuli cha kaba kwenye shuka yake sisi tukamwomba tukisema kuwa je hutatuombea msaada je hutafanya maombi kwa ajili yetu mbele ya allah katika hali hizi za mateso mtume saawasala akasema watu waliowatangulieni mmoja wao alikuwa akichimbiwa shimo arzini kisha alikuwa akididimiswa humo kisha msomeno ulikuwa ukiletwa na kuwekwa kichwani mwake na mtu huyo alikuwa akichanwa katika vipande vivili na jambo hilo halikuweza kumlegeza kutoka dini yake na kwa vitana vya chuma neama yake ilikuwa ikitolewa kutoka kwa mifupa yake na hata hivyo hatua hiyo haikuweza kumzuia kushikamana na dini yake kisha akasema na apa kwa mwenyezi mungu lazima mwenyezi mungu ataitimiza kazi hii na shabaha niliyokuja nayo lazima itapata kutimia na unafuu pia utapatikana kisha akasema amani itakuwepo kwa kiasi hiki ya kwamba msafiri mmoja atasafiri kutoka sanaa hadi har mout ambayo ni miji miwili ya yemen na kila mji una umbali wa maili 216 mtume sas akasema msafiri atasafiri na hatakuwa na hofu ya yeyote isipokuwa hofu ya mwenyezi mungu na akasema labda atakuwa na hofu ya mbwa mwitu tu kwamba asije akawashambulia mbuzi zake lakini nini mnafanya haraka il hali hayo yatatokea kwa kuvumbilia ya tu riwaya hiyo ni ya bukhari katika sehemu nyingine riwaya hiyo imeelezwa hivi kuwa lhabab anaeleza mimi nilimjia mtume sallam, mtume w alikuwa akijilaza chini ya mti na mkono wake alikuwa ameuweka chini ya kichwa chake mimi nikasema ewe mtume wa mungu je hutatuombea zidi ya kaumu hii ambayo tunaihofia kuwa wasije wakaturudisha kutoka dini yetu hapo mtume saasala akanigeukia uso wake kwa mara tatu na kila nikimweleza alikuwa akigeuza uso wake kwa mara ya tatu akainuka na akaketi na akasema ini watu shikeni ucha mungu na fanyeni subira na hapa kwa allah wapo waumini wa mungu waliutangulia kabla yenu ambao msemeno ulikuwa ukiwekwa juu ya kichwa chao na walikuwa wakifanywa vipande vipande lakini wao hawakuacha dini yao shikeni takwa ya allah mwenyezi mungu ndiye mwenye kuwafungulieni njia zenu na ndiye atakayefanikisha mambo yenu algbabanasimulia kuwa mimi nilikuwa fundi chuma na nili kuwa namdai asbinwil nikamwendea kuomba hela yangu yeye akaniambia kuwa sitakurudishia hela yako hadi umkataye muhammad na utangaze kuwa najiondoa kutoka bayathi yake mimi nikamwambia ya kwamba kamwe sitamkataa mtume salalau alwl wa, wa salam hadi ufe halafu ufufuliwe tena yaani hilo ni jambo lisilowezekana kabisa ye akasema basi baadha ya kufa nitakapofufuliwa tena na nitakuja kwa mali na watoto wangu ndipo nitakurudishia mkopo wako na akakataa katakata kwamba sitakupa hadkhabab anasema ya kwamba kuhusiana na hilo ايا الَّذِي كَفَرَ بِآيَاتِنَا وَقَالَ لأتين مالا وولدا الْتَلَاعِلُ الْغَيْبَ أَمِتْتَخَذَ الْتَلَاعِلُ الْغَيْبَ الْرَّحْمَنِ أهدا كَلَّا سَنَكْتُبُهُ كلا سنكتب ما يقول ونمد له من الْأَزَابِ مَدَّةً ونرسه ما يقول ويأتينا فردا جي وميمونا يولي علي زي كتا kwa hakika nitapewa mali na watoto je amepata habari za ghaibu au amechukua ahadi kwa mungu wa huruma sio hakika tunaendika anayoyasema na tutamzidishia muda katika azabu na tutamrithi anayoyasema na atatufikia peke yake haa khabab alikuwa fundi chuma na alikuwa akitengeneza panga mtume salaauali wa salam alikuwa akimpenda sana na alikuwa akienda kumjulia hali kiongozi wake khabab alipopata habari hii kwamba mtume salaaalwasalam anamjia khabab yeye akaanza kumchoma kichwa cha khabab kwa chuma cha moto alikuwa akifanya kazi ya chuma hivyo mama huyo akaanza kumchoma kichwani mwake na chuma cha moto hakhabab akamshtaki mama huyo kwa mtume salasalm hapo mtume sasalm akasema ewe mungu umsaidie khabab basi kilichotokea ni hiki ya kwamba kiongozi wake ume anmar akapata marazi fulani kichwani mwake na alikuwa akitoa sauti ya mbwa akashauriwa na madaktari kwamba ili kichwa chake kichomwe na chuma cha moto hivyo hahabab alikuwa akichoma kichwa chake kwa chuma cha moto na hivyo mama huyo akapata adzabu ya mwenyezi mungu abulaila kindi anasema anasemahaab alimjiya haz mar razin haz mar akamwambia sogeya karibu nami kwani ukimwacha ammar bin yasir hakuna ana estahili zaidi kukaa katika majlis hii kulikoweve haza kabab aka anza kunisha nishani zile za mgongo ake zilizo tokana namateso aliyo kuwa aka yapatakooka ku wasirikina nariwaya hi niya tabkatukbra katika sehmoningine iwaya h imeelezwa amaelezo zaidi habi anasimulia akwamba ab i iata a akaiha eiiha usma iauna ka h wewe unasahii ziaua ianiaauieminin mu hyo inani hat umar akasema huyo ni bilali Al khabab akasema kwa hat umar ewe amirulmuminin yeye hastahili zaidi kuliko mimi kwani bilal alipokuwa akinyanyaswa na washirikina alikuwa akimpata msaidizi yeyote aliyekuwa kuwa kidogo lakini mimi nilikuwa sina yeyote ambaye angenilinda na kuni hifazi siku moja nikajikuta katika hali hii ya kwamba watu wakanikamata kisha wakaniwashia moto na wakanitia humo khuba anasema kwamba siku moja nilijikuta katika hali hii kwamba watu wakanikamata na wakaniwashia moto na wakanitia kwenye moto ule na wakanilaza kwenye mkaa wa moto kisha mtu mmoja akaniwekea juu ya kifua changu mguu wake hapo mgongo wangu ndio uliopoza moto huo kisha akaondoa mgongoni nguo zake mgongo wake ulikuwa mweupe kama unavyokuwa ugonjwa wa ukoma yani walipo laza juu ya mkaa wa moto kitu kilichopoza mkaa ule kilikuwa ngozi yangu na mafuta yangu tu yaliyoyeyuka na kupoza moto ule kisha ipo riwaya nyingine iliyosimuliwa na shabi isemayo has mar bin khatab ali muulid has khabab kuhusu mateso aliyokuwa kutoka washirikina ye akasema ewe amir lmumenin angaliya mgongo wangu has mar akaona mgongo wake nakusema sijawahi kuona mgongo wanamnahi haskabab akasema kuwa moto ulikuwa ukiwashwa na mimi nilikuwa nikibururwa juu yake na hakuna kitu kilichokuwa kikiupoza moto huo isipokuwa mafuta ya mgongo wangu amuslehmaut razi anhu kama alivyoeleza kuhusuahabab razi anhu ni hivi hozura nasema ikumbukwe ya kwamba watu waliomwamini mtume wa sawwasaam na wakatesiwa vibaya zaidi walikuwa watumwa hivio khaba bin alarad alikuwa mtum mmoja aliyekuwa fundi chuma yeye katika zama za awali kabisa akamwamini mtume sallulwasallam watu walikuwa wakimuuzi sana hadhi wakitoa mkaa kutoka tanuru yake walikuwa wakimlaza juu yake na walikuwa wakimwekea juu ya kifua chake mawe mazito ili asiweze kutikisa mgongo wake na malipo ya kazi yake aliyokuwa akiwadhai watu watu wakakataa kumpatia lakini pamoja na kutokea hasara zote za mali na nafsi hakulegea hata kidogo na akasimama kidete alama za mgongo wake zikabaki hadi uzeni hivyo katika ukhalifa wahaz mar rai an abab alipoeleza kuhusu mateso haya nahaz umar akamwambia ili aoneshe mgongo wake habab alipoondoa nguo kutoka mgongo wake alama fulani zikaonekana mgongoni kama zinavyo kuwa alama za ugonjwa wa ukoma kisha muslehmaud raziallahu anhu anasema katika sehemu nyingine ya kwamba siku moja mgongo wa mtumwa muislamu wa zama za awali ulipoonekana wazi hapo wenzake wakauona kuwa niama ya mgongo wake ilikuwa haikufanana na niama ya wanadamu bali ilikuwa inaonekana kama ni niama ya wanyama wa wakaogopa na wakamuuliza kuwa wewe una ugonjwa gani khabab akacheka na kutabasamu na akasema huu si ugonjwa bali ni kumbukumbu za wakati ule ambapo watu wa uharabuni walikuwa wakitukokota na kuburura juu ya mawe na changarawe za mitaa ya maka na walikuwa wakituuzi sana ndio sababu ngozi ya mgongo wangu imepata hali hii waislamu hawa waliotangulia kusilimu ambao walikuwa maskini na wanyonge na wengi wao walikuwa watumwa pale waliposilimu wakalazimika kukabiliana na mateso mbalimbali mbali, kama tulivyosikia kuhusu aghababu kwamba mara alikuwa akilazwa juu ya moto na mara alikuwa akibururwa kwenye mawe lakini wakavumilia mateso yote na pale uislamu ulipopata maendleo wakati huo jinsi monyezimungu alivyo wajalia nakuwapatia nafasi ya kipeke katika dunia yeah. hazmuslimod razi allahu anhu akieleza habari hi anasema safari moja haz umar alikwenda makka katika yeah. ukhalifa wake wakuu wa mji wa makka waliokuwa wakitokana na familia maarufu za makka wakaja kukutana na haz umar wakafikiri waka wakafikiria kwamba kwa kuwa haumar anazijua vizuri familia zetu hivyo kwa kuwa yeye mwenyewe ni mfalme hivyo atatukaribisha kwa heshima zote na sisi tutaweza kupata heshima ile ambayo imetuweka hivyo wakaja na wakaanza kuongea naye walipokuwa wakiongia nahaz umar ha bilal akaja katika majlisi ile baada ya muda mfupi akaja haz khabab na hivyo moja baada ya mwingine wakaindelea kuja wale watumw wali yokuwa wamisilimu katika zama za awali na hawa ndio watu ambao walikuwa wameisha kuwa watumwa hawa ndio watu waliokuwa wameishi utumwani kwa viongozi hawa na kwa mababu zao na walikuwa wamenyanyaswa na kuzulumiwa na hawa has umar raiallahu anhu kila alipoingia mtumwa yeyote alikuwa akimkaribisha kwa heshima kubwa na kwa mapenzi sana khalifa mtukufu aahullahu taala anasema kuwa has umar alikuwa akimkaribisha kila alipokuwa akiingia mtumwa yeyote kwa mapenzi makubwa na alikuwa akiwaambia wale wakuu ya kwamba waache nafasi kidogo kwa ajili yao kwa kuwa wakuu hawa walikuwa wamekaa mbele katika majlis na pale walipokuwa wakiingia waislamu hawa wa zamani hapo ha umar alikuwa akiwaambia wakuu wa makka ili wasogee nyuma na waache nafasi kwa ajili ya watumwa hawa ili watu hao wakae mbele hata wakuu hawa waliokuwa wamekuja kukutana naye wakaendelea kurudi nyuma hadi wakafikia mlangoni khalifa mtukufu anasema kwamba katika zama zile walikuwa hawana ukumbi mkubwa mkubwa kutakuwa na chumba kidogo tu na kwa kuwa chumba kile kitakuwa hakikutosheleza kwao hivyo wakalazimika kusogea nyuma hadi kufikia mahala pa kuvua viatu wakuu hawa wa maka walipoona hali hii ya kwamba kwa namna gani wamezalilishwa na watumwa wamepatiwa mahala pao wakavunjika moyo amuslimaudraziallahu anhu anasema ya kwamba hata mwenyezi mungu kama alivyopanga mpango huu ni wa ajabu mno ya kwamba waislamu waliokuja mmoja baada ya mwingine wote walikuwa watumwa wao katika zama fulani ikiwa wakuu hawa wangesogea nyuma kwa mara moja tu labda wasingejisikia aibu lakini kwa kuwa wakalazimika kurudi nyuma mara kwa mara hivyo hawakuweza kuvumilia hilo na wakatoka nje na wakaanza kulaumiana ya kuwa ebu angaliini leo tumezalilishwa vibaya namnagani na, na kutokana na ujio wa mtumwa mmoja moja, moja tukarudishwa nyuma hadi tukafikia mlangoni hapo kijana mmoja kati yao akanena sasa hili ni la nani je ni la umar au ni la mababu zetu ikiwa mtafikiri mtaweza kujua kuwa has umar hana kosa lake bali hili ni la mababu zetu ambalo leo tumepata fezeha yake kwani mwenyezi mungu alipotuma mtume wake mababu zetu wakampinga lakini watumwa hawa wakampokea na wakavumilia mateso ya aina zote kwa furaha hivyo ikiwa leo tumezalishwa katika majilisi hii hapo umar hana kosa lolote bali ni kosa letu waliposikia habari hii wakasema sawa tumekubali kwamba haya ni matokeo ya makosa yaliyofanywa na mababu zetu lakini je ipo njia yoyote ya kufuta aibu hizi au la hapo wakashauriana kwa pamoja na kusema kuwa hatujui tufanye nini hivyo tuende tukamuulize omar kwamba dawa yake ni nini hivyo wakaja kwa umar na kusema kuwa leo kilichotokea hapa unakijua vizuri na sisi pia tunajuwa hatmar akasema msijisikie aibu nilikuwa nimejilazimisha kufanya hivo kwani watu hawa ni watu ambao walikuwa na heshima katika majlisi ya mtume wasalam huenda watakuwa watumwa wenu lakini katika majilisi ya mtume saaasala wa watu hawa walikuwa ndio wenye heshima hivyo ilikuwa wajibu wangu kwamba ninge wakasema tunajua kuwa haya ni matokeo ya makosa yetu lakini je ipo njia yoyote ya kufuata na kufuta makosa haya hayo muslem maut razillahu anu anasema kuwa siku hizi sisi hatuwezi kujua kuhusu mamlaka ambayo wakuu hawa wa maka waliokuwa nayo lakini hasmar alikuwa akizijua zote hasomar alizaliwa mjini maka kisha akakulia kule kule hivyo alikuwa akijua kwamba mababu za vijana hawa walikuwa na heshima kubwa kiasi gani alikuwa akijua kwamba mtu yeyote hakuwa na ujasiri wa kusimama mbele yao na alijua kuwa mababu zao walikuwa na haiba na mamlaka gani vijana hawa walipomuliza umar ili wafanye nini a umar akashuhudia manzari yote kwa jicho lake la kifikra na akashikwa na hisia za ajabu na kutokana na hisia zake hakuweza kunena isipokuwa akanyosha mkono wake na akaashiria upande wa kaskazini mwa siria kwa kidole chake kwamba vita vya kiislam vinaendelea kupiganwa huko siria ikiwa mtaenda kushiriki katika vita vile inawezekana kuwa mtakuwa mmelipiza kisasi yake hivyo wao wakanyanyuka na wakaelekea kushiriki katika vita vile histori historia inatuambia kuwa hakuna hata mmoja aliyerudi akiwa hai na wote wakawawa shahidi katika vita zile na hivyo wakaweza kufuta zile aibu zilizokuwa zimenasibishwa na familia zao huzuri amesema matokio ndiyo haya kuwa kujitolea ni jambo la lazima na wale waliojitolea mwanzoni wakapata hishima na wale waliokuja baadaye na ikiwa walitaka kufuta madoa ya uzalilishaji basi njia zake ni kujitolea tu harat habab na hadrat miqdad walipohamia madina wakaishi kwa ha kulsum bin alhadam na nawakaishikwake hadi kifochake kilipooka kifo chake kilitokia mudamchae kabla ya kuondoka kwa mte kuelekea badr kisha wakaenda kukaakwa harat saad bin ubada hadi katika hadiaika mwakawatanowa hijria pale ambapo banu quraiza ikatiekwa mtume w li weka udugu baina yahkabab تمیم ام آلی ام و و خراش بن سما صلی اللہ اڈوگ واقع نہ عتیق کو مجیبا رائی یا علامہ ابن عبد البر روایا یا کوانزنی صحیح زائدی حضر خباب علی شری کی کٹیکا بیٹا ویا بدر اہد خندک نہ کٹکا بیٹا ویوٹین صلی اللہ علیہ وسلم abu khalid anaeleza kuwa siku moja tuliko tumekaa misikitini hahhabab alikuja na kukaa kwa kimya watu wakamwambia kuwa marafiki zako wamekuja wa ili uwaeleze chochote na uwaamrishe harhabab akasema niwaamrishe nini isije ikatokea hivi ya kwamba niwaamrishe jambo fulani ambalo silifanyi mwenyewe uranasema hiki ni kiwango cha uchamungu watu hawa walichukuwa nacho abdullah bin khubab anasimulia kutoka kwa baba yake ya kwamba siku moja mtume salalahuala salam alisalisha sala na akairefusha mno watu wakasema ewe mtume wa mungu umesalisha sala ambayo hapo kabla hujasalisha sala ya namna hii mtume saam akasema ndio sala hii ni sala ya matumaini na hofu nimemwomba mwenyezi mungu vitu vitatu mwenyezi mungu amenijaalia viwili na akakizuia kimoja mimi nimemwomba mwenyezi mungu ya kwamba asiuangamize uma wangu kwa ukame na mwenyezi mungu amenikubalia nimemwomba mungu kwamba uma wangu usitawaliwe na maadui kutoka nje na hilo pia mwenyezi mungu amenipokelea khalifa mtukufu wanasema kuwa umma kama umma leo upo na ikiwa umma unatawaliwa na watu wa wanji basi hayo ni kutokana na serikali hizi lakini kwa fadzila za allah kama umma wa muhammad muhamad leo upo umma huu kisha mtume mtumesaaam akasema na mimi nimemwomba mungu kuwa umma wangu wasigombane wanyewe kwa wanyewe lakini hilo mwenyezi mungu hakulikubali na matokeo yake yakawa haya ya kwamba leo kuna makundi makundi yanayopatikana na pia yapo mambo ya kutoleana fatua ya kufuru tarik amesimulia kuwa jumuiya ya maswahaba wa mtume s wakaja kumjulia hali ya, ya habab watu hawa wakasema ewe abu abdullah ufurahie kwa kuwa unakwenda kukutana na ndugu zako kwenye housecosel ashabab akasema nyini mmenieleza kuhusu ndugu zangu walionitangulia nao hawakupata chochote kutoka malipo yao nasi tukaishi baada yao hadi tukajaaliwa neema mbalimbali za dunia ambazo tunaogopa kuwa huenda hayo ni malipo ya matendo yetu tuliyofanya zamani yaani labda malipo yote tumepata katika dunia hihi sabab akaendelea kuugua kwa muda mrefu harisa bin Mazrib, anasimulia kuwa nilimjia alkhabab kwa ajili ya kumjulia hali kwa ajili ya matibabu yake alikuwa amechomwa na moto katika sehemu saba mimi nilimsikia akisema kuwa ikiwa nisingekuwa nimmsikia mtume akisema ya kwamba mtu haruhusiwi kutamani kwa mauti basi leo ningetamani mauti yani alikuwa katika maumivu makali sana sanda yake ikaletwa ilivyokuwa imetengenezwa na kitambaa chepesi kilichokuwa kikitayarishwa huko misri yeye akaanza kulia kisha akasema hamza baba mdogo wa mtume s alivishwa sanda ya shuka moja tu ambayo walipokuwa wakifunika miguu yake kichwa chake ilibaki wazi na walipokuwa wakifunika kichwa miguu ilibaki wazi hapo wakafunika miguu yake kwa majani katika zama za mtume mimi nilijikuta katika hali hii ya kuwa sikuwa na dinari hata moja na sasa hali yangu ndiyo hii ya kwamba nyumbani kwangu kwenye kona moja katika sanduku kuna dirhamu 4 na mimi naogopa kuwa tusije tukapatiwa vitu vyote vitakatifu katika dunia hihi al khabab anaeleza kuwa sisi tulihama pamoja salam, na mtume mtumasa sala na tulikuwa na tamanio la kupata riza ya allah tu na mwenyezi mungu akabeba ujira wetu miongoni mwetu walikwepo waliotutangulia na hawakupata chochote kutoka malipo yao mmoja wao ni hamusa bn na wapo wengine kati yetu ambao matunda yao yamekomaa na wanaendelea kuya chuma halmuse aliuwa washahidi katika vita vya ohod na sisi tulikuwa na shuka moja tu ambayo tulimvisha kama sanda yake tulipokuwa tukifunika kichwa chake miguu yake ikabaki wazi na ikiwa tukifunika miguu yake kichwa chake wazi hapo mtume eaa sa salm akasema funikeni kichwa chake na juu ya miguu yake wekeni majani zaid bin wahab ameeleza kuwa tulikuwa tukija pamoja ali alipokuwa akirejea kutoka vita vya sifir hadi pale alipofikia mlangoni wa kufa akayaona makaburi saba yaliyokuwa upande wake wa kulia ali akauliza makaburi haya ni ya kinanani watu wakamjibu ewe amirlmuminin ulipoondoka kwa ajili ya safari ya sifin khabab alifariki dunia ye akafanya wasia kuwa azikwe nje ya kufa watu wa kufa walikuwa na utamaduni wa kuwazika wafu wao katika uani karibu na milango ya nyumba zao lakini walipomona khabab ya kwamba amefanya wasia wa kuzikwa nje hapo watu wengine pia wakaanza kufanya hivi haali akasema mwenyezi mungu amrehemu khabab ye alisilimu kwa furaha yake na kwa kufanya utii akahama na akapitisha maisha yake kama mujahed na akakabiliana na marazi kwa muda mrefu na mtu aliyefanya wema mwenyezi mungu hapotezi ujira wake kisha hatali akasogea karibu na makaburi yale na akasema eni wakazi wa hapa amani iwe kwenu eni mlio wa umini na waislamu amani iwe juu yenu nyini mmetutangulia na sisi tuko nyuma yenu na ni wenye kukutana nyani ewe mungu utu sisi na hawa na utu rahimu na afurahie yule anayekumbuka akhera na afanye matendo mema kwa ajili ya siku ya hisabu na kitu kinachotimiza mahitajio yake kimtoshe na afanye ili allah aamrizie haali akawaombea hakhabab alifariki dunia katika mwaka wa h saba hijiria akiwa na umri wa miaka sabini na tatu الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يُضِلْهُ فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم वयस त जेक लख माना