أشهد أن لا إله إلا الله وأحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين <applause> amimumini ayadahul ta benasri laziz anasema awaliya yote napenda kuwashukuru wa wote ambao katika siku za nyuma kwa sababu ya kuanguka na kuumia kwangu wameonyesha hisia zao zisizo za kawaida na wakafanya maombi kwa uchungu mkubwa mwenyezi mungu awajalie niote malipo yake mema na awazidishie katika ikhlasi na kwenye unyofu katika zama hizi kutokana na amri ya mwenyezi mungu kupendana kwa ajili ya allah na hasa kumpenda khalifa wazama mfano huu wa ikhilasi na unyofu unaweza kupatikana katika jumuiya ya ahmadia tu upendo huu ulio na pande mbili umetoka kwa allah na haieleweki ya kwamba ni nani anayejihisi zaidi uchungu wa mwingine wakati mwingine inaonekana kuwa mapenzi ya wanajumuiya kwa ukhalifa yamefikia kwenye kilele chake <tip> na upendo na mahusiano aliyonayo khalifa wa zama kwa wanajumuiya wake ipo mifano ya watu wachache wanaojihisi kuwa labda ni mdogo lakini kwa vyovyote vile upendo huu na uhusiano huu ni wa pande mbili na kama nisemavyo ni, ni uhusiano usio na mfano wake katika mahusiano ya kidunia kauli moja ya haat khalifatmasihi waalis rahimallahu taala naipenda sana inayosema ya kwamba khalifa wa zama na jumuiya ni majina mawili ya mwili mmoja na kutokana na kupokelewa kwa maombi yenu tu na kwa fadhili za mwenyezimungu majeraha yangu yamepona haraka daktari aliniambia ya kwamba kikawaida majeraha ya usoni yanapona haraka lakini kama yalivyopona haraka haraka daktari anasema hata yeye hakutarajia kuwa yatapona haraka kwa kiasi hiki nilikuwa nimemwambia dr saheb ya kwamba tiba ina nafasi yake lakini jambo la msingi ni yale maombi ambayo wanajumuia wanaendelea kuyafanya hata mimi nilikuwa na wazo kuwa yapo majeraha kadhaa na labda yatachukua wiki mbili kwa uchache za kupona na inawezekana alama fulani za majeraha zitabaki lakini kwa mujibu na fadhili za allah katika siku saba nane tu kila kitu kimekwisha kwa sababu ya kuumia kwangu upo uzoefu nilioupata wa kutumia changanyiko la dawa ijulikanayo kama marhame isa muda mchache uliopita mir mahmud ahmed sahib nasir akitumia tiba ya kisuriani alikuwa ameitengeneza dawa hiyo na kunitumia ambayo nimeitumia pia kuna mafuta ya homeopathi yaitwayo fazila hasa ni ya mwenyezimungu ndiye mponyaji nimeeleza kuhusu dawa hizi ili huenda wengine wajinufaishe nazo pale wanapohitaji kwa vyo vyote vile sasa mufanye maombi ya kwamba adhari zilizopo za kuumia mwenyezi mungu aziondolee haraka fadhila ya mwenyezi mungu ndiyo nguu hasa inayopatikana kwa maombi tu na kumbuka kipindi fulani nilikuwa na maumivu makali katika bega na mikono yangu kuinua mkono ilikuwa vigumu hadi kusaidiwe na mkono mwingine tabibu mahiri baada ya kuchunguza akasema ya kwamba maumivu haya yanaweza kubaki kwa wiki sita hadi miezi mitatu minne na baada ya siku chache akachunguza tena na kuona kuwa kwa fadhili za allah kwa asilimia tisini maumivu yalikuwa yamekwisha daktari akashangaa mno nilikuwa nimemwambia ya kwamba pale maalaki ya watu wanapofanya maumbi basi mwenyezi mungu pia analeta rehema zake daktari alikuwa mzungu akasema mimi ni mkristo na familia yangu ni familia ya kidini na hata mimi naamini kuwa maombi yanafanya kazi na hayo yote yametokana na maombi tu khalifa mtukufu anasema basi tunatakiwa tumwombe mungu ili atujalie fadzila zake na tunenekee kwake siku hizi hali ambayo imetukabili yatupasa kuinama na kunyenyekea zaidi kwa mwenyezimungu ripoti kutoka uingereza na kutoka nchi zingine zimetufikia zinazoonyesha ya kwamba katika janga hili wanajumuia wamepata mwelekeo mkubwa zaidi wa kunyenyekea kwa mwenyezimungu kwa sababu ya kuto kutoka nje watu wa nyumbani huwa wanaswali kwa pamoja darsa za qurani tukufu na hadithi na kutoka vitabu vingine zinatolewa na kutokana na darsa hizo elimu ya wakubwa imezidi na watoto pia wameweza kujifunza mambo ya dini na imani juu ya mwenyezi mungu imeongezeka vile vile katika janga hili kwa fadhili za allah mwezi wa ramadan pia ulituchia na mwelekeo wa watu uliokuwa umepatikana wa kufanya ibada ukaongezeka maradofu sasa mwezi huu wa ramadzan unakaribia kuisha na pia serikali imepanga mipango na mikakati ya kulegeza baadhi ya masharti ya kutotoka nje na serikali zingine zimekuisha legeza tayari jambo ambalo ningependa kulisema nalo ni hili ya kwamba pamoja na kulegeza vikwazo hivi masharti ambayo yamewekwa na serikali kila mwanajumuiya anatakiwa kuyafuata masharti haya lakini jambo la msingi na kitu cha muhimu ambacho kila mwanajumuiya anatakiwa kukizingatia ni hiki ya kwamba ruhsa ya kufanya biashara na kuondoa marufuku ya kutotoka nje na kisha kupita kwa mwezi wa ramadzan kusimfanye mwanajimuya yeyote awe mwenye kupunguza au kuonesha uvivu na uzembe katika ibada ya mwenyezimungu na kwenye mema yote aliyokuwa ameyafanya bali aendeleze mema yote na aendelee kusali swala ya pamoja akiwa nyumbani na pale atakaporuhusiwa kwenda msikitini basi aende msikitini na astawishe msikiti na jambo hilo alifarizishe juu yake Hina mama wafanye maandalizi maalum ya kuswali sala kwa pamoja huko nyumbani ili watoto wetu waweze kuiona mifano hii kwa macho yao na wazidi katika kumwamini mwenyezimungu darsa mbalimbali ziendelee kutolewa kwa dakika chache huko nyumbani ili elimu ya kidini iongezeke na pia wazidi katika elimu na maarifa vivyo hivyo mufanye juhudi makhsus ya kuviangalia vipindi vya mta na kuhusumta nimekuisha sema hapo kabla hivyo baada ya kuondolewa kwa vikwazo vya kutotoka nje na hata baada ya kupita kwa mwezi wa ramazan mema haya hatutakiwi huyasahau bali yatupasa kuyaendeleza mwanajumuia yeyote ambaye akija chini ya bayati ya almasihimo swasalam anaahidi nafsini mwake ahadi ya kujiletea mabadiliko matakatifu asiwe mwenye kuisahau ahadi hiyo muumini hatakiwi kuwa miongoni mwa wale ambao mwenyezi mungu anasema wakishikwa na msiba huwa wananyenyekea kwa mungu na wanajaribu kujikinga kwake na kumwomba msaada wake na wanamwita na pale shida inapoondolewa wanamsahau mwenyezi mungu siku hizi watu wanaendelea kuchunguza kuwa janga hili la korona limetoka hivi hivi au ni adhabu ya mungu katika maafa na majanga ya namna hii muumini anatakiwa ainame na anyenyekee zaidi kwa mwenyezimungu na asije akawa na kazi ya kuchunguza kuwa hayo ni nini na zama hii ambayo ni zama ya hadmasihimud wassalam katika zama hizi mwenyezi mungu amemwahidi swa ahadi nyingi zilizotimia na zinaendelea kutimia na zitatimia katika siku za usoni ikiwa yapo mambo yanayotoa tahadhari basi huu ni wajibu wa muumini ya kwamba awe na hofu moyoni mwake na ajitahidi kujiimarisha kiimani na afanye maumbi ili mwisho wake uwe mwema na mzuri jambo la msingi ndilo hili ya kwamba mwisho wake uwe mwema nimekushaeleza hapo kabla ya kwamba maafa haya na bimbunga na majanga yanayoendelea kutokea katika zama hizi yanahusika na zama za maudu, basi yatupasa kufanya maombi mingi ili tuzidi kiimani na mwisho wetu uwe mwema na pia tufanye maombi kwa ajili ya kuisalimisha dunia asihe maud ws hata wakati ule ambapo mwenyezi mungu alipomjulisha wazi kuhusu kutokea kwa nishani ya tauni alikuwa akiiombea dunia kwa uchungu mkubwa waliyosikiliza maombi yake yaliyofanywa nyuma ya milango iliyofungwa wanaeleza ya kwamba sauti za uchungu na unyenyekevu zilikuwa zikitoka hivi kama vile sauti itokayo kutoka maji yachemkayo katika chungu kilichowekwa juu ya moto ya kwamba ewe mungu huokoye ubinadamu basi rehma na huruma yake kwa binadamu licha ya kuambiwa kwake na allah kuwa tauni ni nishani ilikuwa imezidi na alikuwa akifanya maombi unyenyekevu mkubwa na kwa uchungu mkubwa ya kwamba watu hawa waokolewe na alikuwa anafanya maombi kwa uchungu mkubwa basi sisi pia tunatakiwa tuone mfano wake huo baadhi ya watu wamejaribu kuleta malinganisho baina ya makala moja ya yahif warabi rahimahullahu wtaala iitwayo maafa ya kiasili au azwabu ya mungu na janga hili la korona na pia wanatoa rai zao ieleweke ya kwamba kama nisemavyo hapo kabla ya kuwa baada ya zama za hamasihi moud aatuwassalam idadi ya maafa na majanga imezidi na kuhusiana na hilo sla alikuwa amesema wazi ya kwamba maafa na majanga haya yatatokea na hakuna shaka ndani yake lakini kama nilivyosema katika hutuba zangu za nyuma ahmed sayid ha wsala alikuwa amesema vile vile ya kwamba hata baazi walio na imani kutokana na kanuni ya asili watashikwa na majanga haya lakini makamu yao ni makamu ya kishahidi na mwisho wao unakuwa mwema na sawa na kauli ya mtume salalualah wasalam mwisho wao unawafanya waingiye peponi kama asemaavyo mtume salalaal wasalam ya kwamba katika jineza ya mtu ikiwa watu wamsifie na kutokana na huduma zake wampongeze na watoe shahada kuhusu kutekelezwa kwa haki zake kwa allah na kwa viumbe wake pepo huwajibika juu yake nasi twaona ya kwamba wapo watu wengi wa namna hii na walikwepo wanajumuia wenye imani na ikhilasi ambao kuhusu wanajumuia hawa watu walikuwa na maoni mazuri ya namna hii lakini katika majanga haya jambo la msingi linalotakiwa lizingatiwe ni hili ya kwamba janga hilo limewaletea athari gani kwa watu wa dunia watu wa dunia wameshika vichwa vyao na hali iliyotete ya dunia na watu wake ipo mbele yetu na watu wa dunia wameshikwa na huzuni na sio watu wa dunia tu bali serikali kubwa kubwa za dunia zilizokuwa zikijiamini sana kwamba zina nguvu kubwa kama iwe milima madhubuti serikali hizi nizamu na uchumi wa serikali hizi umevurugika vibaya na kwa lengo la kuwaondolea wananchi adhari zake hatua wanazoendelea kuzichukua zina tisha zaidi ambazo zitawafanya wajitupe na wajiingize zaidi katika maangamizo ya vita na uchumi basi madamu watu hawa hawatashika mabadiliko yatakayowasaidia kuwaondolea hali ya ufisadi watu hawa wataendelea kuzama na kughiriki katika angamio moja baada ya jingine aaaihimaudw amesema haya ya kwamba kuwa muislamu au kuepukana na kujiepusha na makosa ya kidini au kuulizwa kuhusu makosa ya kidini hayo yote yatatokea siku ya kiama na mwenyezi mungu atayaona wakati ule lakini kuleta fitina na ufisadi na kunyanganya haki za wengine na kuwatendea waja wa mungu kwa istihzai kunaleta maafa yenye kukosesha utulivu kwa vyovyote vile kazi yetu ni kufanya maombi na kuifahamisha dunia na kujiletea mabadiliko matakatifu makala ya khifarahimllau taala niliyoizungumzia ni makala ndefu lakini jambo ambalo kila mwanajumuiya akiisoma makala hiyo anapaswa kulizingatia si hili tu ya kwamba ilikwaje kwa mataifa yaliyopita au kuna nini kinachoendelea kutokea katika zama hizi na maangamizo yana aina gani na nini kwa yakini mambo hayo pia yanatakiwa yamfanye mtu awe na hofu na ajitahidi kubadilisha hali yake lakini jambo hasa ndilo hili na maneno yanayotakiwa yatiliwe manani ndiyo maneno yake alipoendika ya kwamba kwa ajili ya jumuiya humo kuna onyo na bishara vilevile onyo ni hili ya kuwa jina pekee la jumuiya halitatosha kwa ajili ya kuwaokoa bali sharti la takwa pia limewekwa pamoja nalo na bishara ndiyo hii ya kuwa mapungufu ya kimatendo yatakayokuwa yametokea katika jumuiya kila mwanajumuia atajitahidi kuyaondoa kwa haraka na wale wanaotumia jina la jumuiya tu endapo wataelekea kurejea kwenye mafundisho yake matakatifu ndipo wataokolewa na watasalimika na kurejea kwao kwa mwenyezi mungu ndio bishara kwa ajili yao waila hakuna bishara yoyote na kama nisemavyo ya kwamba katika siku hizi wanajumuia wameweza kupata mwelekeo mzuri sasa mubaki na mwelekeo huo na nini wenyewe na pia muwaelekeze watoto wenu ili watekeleze haki za allah na haki za viumbe wake kwani baada ya kutokea kwa maangamio haya dunia itakapoelekea kwa mwenyezimungu na kuelekea kwa kutekeleza haki zake hapo watu wa dunia wataiangalia jumuiya kisha watakwepo wanajumuiya tu ambao wataweza kuiongoza dunia ipasavyo lakini kabla yake yatupasa kufanya maombi kwa unyenyekevu na uchungu mkubwa kwamba hali hiyo isitufikie ambapo dunia iende mbali kiasi hiki ya kwamba njia za kurudi kwake kwa, kwa mwanga na kwa amani zifungiwe kwake na kabla ya kufikia hali hiyo watu waanze kuelekea kwa mungu basi pamoja na maombi yetu tunatakiwa tuonyeshe mifano yetu pia na kuna haja ya kuiambia dunia ya kwamba kwa kutekeleza haki za wingine tu mnaweza kupata rehma ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu aliye mungu mmoja bila kupata rehma yake juhudi yetu yoyote ya kustawisha amani duniani haiwezi kuzaa matunda wala baada ya kufa mwisho unaweza kuwa mwema kwa fadhili za allah katika siku hizi pale wanajumuia wanapoendelea kuelekea zaidi na zaidi kufanya ibada na wameendelea kufanya ibada zaidi wakati huo huo wanaendelea kutoa huduma za kuwatumikia wanadamu vijana na manswar na afya njema na lajna pia Deporti nzuri nzuri za nchi mbalimbali zimetufikia na zinaendelea kutufikia ya kwamba huduma hizi zimekuwa sababu ya kuwaonesha watu wa dunia njia iliyonioka siku za nyuma kulikuwa na ripoti kutoka canada isemayo kuwa mama mmoja aliwapigia simu mahudam wakati wa saa nane usiku alipokuwa amekata tamaa akisema kuwa nina shida fulani mtoto wangu anaumwa na nimeshindwa kumpatia dawa nimejaribu sana lakini kila mmoja amesema huwezi kupata dawa hadi asubuhi na mtoto wangu ana hali mbaya kisha anasema watu wanasema kwamba mungu yupo ijapokuwa mimi simwamini mungu labda leo ni jaribu ikiwa mungu yupo au la mama anaeleza nilisema kwa uchungu mkubwa ewe mungu ikiwa wewe upo basi angalia hali ya mwanangu na umwandalie dawa na anasema hapo nilipata wazo la kuwapigia makudamu nikawapigia simu mtu fulani akapokea simu nikamweleza haja yangu yeye akasema ngoja nijaribu baada ya muda mfupi mtu yule akanipigia simu akasema saa hizi ni saa nane ya usiku labda kupata dawa saa hizi ni vigumu kisha akaniuliza kuhusu hali ya mtoto wangu kwamba anaendeleaje nikamweleza tena nikamwambia kuhusu wasiwasi wasi zangu ye akasema haya ngoja niende mwenyemwe ipo sehemu fulani ambapo wakati mwingine saaizi duka la dawa inakuwa wazi ikiwa itakuwa wazi nitakuletea dawa ye akatoka usiku na nilipokuwa nimempigia simu alikuwa amelala hivyo akaenda kwa kilomita hamsini na akaniletea dawa hapo nikapata yakini kuwa kwa kweli mungu yupo na yakini hiyo nikaipata kwa sababu ya kijana mmoja wa mwanajumuiya namshukuru sana kwa hilo khalifa mtukufu anasema basi siku hizi sisi tukijitolea tunaweza kuwaleta watu karibu na mwenyezi mungu na ili tufanikiwe katika hilo kila mmoja wetu anapaswa kufanya juhudi kisha somo tulilolipata la kujihisi uchungu na shida za wengine katika mwezi huu wa ramadzan tuendelee kuwa na jazba hiyo hiyo ya kuwa muda wote tuwe tayari na tuwe na uchungu wa matatizo ya wengine kwani kati ya shabaha zingine za mwezi mtukufu wa ramadzan shabaha moja ndiyo hii ya kujihamasisha kujihisi uchungu wa wengine basi kutokana na janga hili mazingira yaliyopatikana duniani na tena mazingira ya ramadzan yawe yenye kutuelekeza kutekeleza wajibu wetu kesho au kesho kutwa mwezi wa ramazan utakwisha lakini mema yake tuliyoyapata tuendelee nayo na mabadiliko matakatifu tuliyoyashika tubaki nayo na kisha vikwazo vya kutotoka nje vikipungua tusisahau wajibu wetu wa binafsi na zile zinazohusika na ubinadamu muda wote tukumbuke ya kwamba pale tunapofanya juhudi ya kutimiza haki za mwenyezi mungu na haki za watu wake wakati huo huo tuendelee kuwahamasisha na kuwahimiza wengine ili nao pia wafanye hivyo na kwa kupitia mifano yetu mitakatifu tuendelee kujaribu kuifanya dunia ili iwe yenye kutekeleza haki za mungu na waja wake <coughs> khalifa mtukufu anasema <coughs> katika zama hizi tumemwaamini hwsa katika vikao vyake vyote sawa na maamrisho ya allah subhanahu wa taala mtukufu, hidi, sisha, na mtume wake mtukufu salla ali wasalam alikuwa akijitahidi kutuhamasisha na kutuhimiza ili viwango vyetu vya imani na ucha mungu vive juu kwa juu basi muda wote yatupasa kuangalia nasaha zake ili tuweze kupata imani iliyo kweli na imara badala ya kuangalia mapungufu ya wengine tuangalie hali yetu binafsi kuhusiana na hilo muda huu naweka mbele yenu baadhi ya manukuu yasyida ahsaam ambayo tunatakiwa tuyafikirie sayid ah sla alitutaka ali tuwe na makamu ya kiwango gani cha imani sehemu moja akieleza kiwango hiki sayid ahsla anasema kila mtu ajitahidi kuamka ku ajiliya tahajudi na aijumuishe kunut katika sala zake tano na afanye toba kwa kila jambo linalomchukiza mwenyezi mungu na muradi wa kufanya toba ndio huu ya kwamba akiacha maasi yote na akiepukana na kila sababu inayokasirisha mungu ajipatie mabadiliko ya kweli na asonge mbele na ashike uchamungu hiyo pia ni sababu ya kuvutia rehema ya mungu akasema muwena tabia ya upole musiwena ghazabu na badala yake mushike huruma na unyenyekevu na pamojana kujirekebisha kijulka pia sawana uwezuwenu mutoe sadaka yute emurataʼama alahubehi miskinan wa yatiman wa asira yaani huwalisha chakula maskini na yatima na mfungua kwa mapenzi yake na husema tunawalisheni kwa ajili ya razi ya allah na tunaiogopa siku ile iliyo na na tabu kwa kifupi fanyeni dua na tubuni na mwendelee kutoa sadaka ili mwenyezimungu awajalini kwa rehma na fazila zake kisha akinasihi kwa jumuiya akasema mwenyezi mungu hamjali yeyote isipokuwa waja wake wema muwe na udugu na mapenzi baina yenu na muachane na ukatili na mtafaruk jiepusheni na kila aina ya masihara na istihizai kwani masihara inaufanya moyo wa binadamu uende mbali na ukweli mutendeane kwa heshima kila mmoja wenu aitangulize raha ya nduguye juu ya raha yake na mufanye suluhu ya kweli na allah na murejee katika utii wa mungu ghazabu ya mungu inaendelea kuiterimkia ardhini na wanaojiokoa na ghazabu hii ni wale tu ambao wakitubu kikamilifu kutoka madhambi yao yote wanaelekea kwake kumbukeni kuwa ikiwa mtajifanya kuwa chini ya matakwa ya mungu na mtafanya juhudi kwa ajili ya dini yake basi mwenyezi mungu atawaondoleni vikwazo vyote na mtafanikiwa je hamkuona kuwa mkulima kwa ajili ya mimea mizuri huwa anangoa vitu visivyofaa kutoka shambani na huwa analiboresha shamba lake kwa miti mizuri iliyo na matunda na anailinda na nkuisalimisha kutoka kila aina ya hatari na shida lakini miti ile isiyozaa matunda na ianze kuoza na kukauka mkulima haijali ile hata kama aje mnyama yeyote kuila au mwenye kutafuta kuni aikate na kutupa kwenye tanuru hivyo kumbukeni kuwa ikiwa mtahesabiwa kuwa wa wakweli kwa mungu upinzani wa yeyote hautawazuruni lakini endapo hamtajirekebisha na hamtamwahidi mwenyezi mungu ahadi ya kweli ya utii wake basi mwenyezi mungu hamjali yeyote akasema mnatakiwa muwe miongoni mwa wapendwa wa mungu na muepukane na kila aina ya ugomwi na jaspa na uadui kwani huu ni muda wa kujiepusha na mambo madogo madogo na kujituma katika mambo yaliyo makubwa watu watawapingeni akasema msimjali yeyote na kumbukeni jambo hili kama wasia ya kwamba kamwe muusiwe wakali watu watawapingeni lakini nyini msitumie ukali wowote bali muwafahamishe kwa upole huruma na kwa, kwa hulka njema akituelekeza akitu kuhusu kuboresha hali za hulka zetu na kutekeleza haki za wanadamu alisema imesimuliwa katika hadisi moja ya kwamba siku ya kyama mwenyezi mungu atawaambia baadhi ya waja wake kuwa nyinyi ni wateule na mimi nimewafurahieni kwani nilikuwa na njaa nyinyi mlinilisha Nilikuwa, na, nilikuwa uchi nyini mkanivisha nilikuwa na kiu mkaninywesha nilikuwa mgonjwa mkanijulia hali wao watasema iwe mungu wewe ni mtukufu utukufu ni wakwako hali hiyo ilikufikiaje pale tulipofanya hivi ndipo mungu atasema waja wangu fulani na fulani walikuwa na hali hiyo na nyini mliwatendea kwa wema nahuu ni wema mlionitendea mimi kisha kundi jingine litaletwa mungu atawaambia nyini mlinitendea vibaya nilikuwa na njaa na hamkunilisha nilikuwa na kiu na hamkuninywesha nilikuwa uchi na hamkunivisha nilikuwa mgonjwa na hamkuni hali ndipo watasema mungu wetu huna haja ya mambo hayo hali hii ulipataje na sisi hatukufanya hivi hapo atasema mtu wangu fulani alikuwa na hali hii na nini hamkutendea kwa wema na kwa huruma ikiwa mungemtendea vizuri mungenitendea mimi akasema kuwa ilmuradhi katika kuwatendea wanadamu kwa huruma hakuna sharti lolote la dini kwamba awe muislamu au mhindu au mkristu na awe nani akasema kuwatendea wanadamu kwa udugu na kwa huruma ni ibada kubwa na ni njia nzuri sana ya kupata razi ya allah lakini naona kuwa kuna uzembe unaoonyeshwa katika hilo wengine wanadharuliwa na wanafanyiwa istizahi kuwajulia hali na kuwasaidia katika shida na matatizo ni jambo kubwa watu wasiowatendea maskini kwa wema mbali wanawafahamu kama watu zalili na wanyonge naogopa wasije wakakamatwa na waka shida hiyo hiyo wale ambao mwenyezi mungu amewajalia fazila njia ya kutoa shukurani ndiyo hii ya kwamba wawatendee wema kwa viumbe wake na wasitakabari juu ya fadzila hii ya mwenyezi mungu wala wasiwakandamize wanyonge kisha akifafanua zaidi anasema jambo la kweli ndilo hili ya kuwa hatua iliyongumu na nyieti ni hatua ya kutekeleza haki za binadamu kwani muda wote binadamu anakabiliana nayo na kwa siku zote anakabiliana na mtihani huu basi katika hatua hiyo binadamu anatakiwa awe makini imani yangu ndiyo hii kuwa hata kwa adui tusitumie ukali sana wapo wanaopenda kutumia kila njia iwezekanayo ya kumkandamiza na kumaliza kisha wakijiingiza katika fikra hiyo hawatofautishi baina ya mazuri na mabaya na ili waweze kumzalilisha wanamtuhumu na kumtungia uongo na wanamsingizia na kumteta na wanawachochea wengine zidhi yake sasa ebu niambieni mtu wa namna hii kutokana na uadui mdogo tu ameweza kuwa mrisi wa maasi na mabaya kiasi gani na kisha maasi haya yatakapoota mizizi yake hali itafikia wapi na hii ndiyo hali tunayoiona ikitokea duniani katika ngazi zote kisha akasema mimi nasema kweli kuwa msimchukulie yoote kuwa aduii wenu na achaneni na tabia ya kuwa na kinyongo ikiwa mungu yuu pamoja nani na nyini muwe wa mungu basi yeye anao uweso wa kuwafanya maadui waingie katika watumishi wenu lakini ikiwa mmejitenga na mwenyezi mungu na hamkuwa na uhusiano wowote wa wakiurafiki na matendo yenu ni kiniume cha matakwa yake hapo ni nani atakaye kuwa adui wenu mkubwa kuliko mungu binadamu anaweza kujiokoa na upinzani wa wanadamu lakini ikiwa mungu awe adui basi hata kama viumbe wote wawe rafiki yake hawezi kufanya chochote hivyo njia yenu iwe ile iliyo njia ya mitume mungu anawataka musiwe na maadui wa zati kumbukeni kuwa binadamu anajaliwa heshima na neema pale anapoepukana na uadui wa zati isipokuwa kuweka uadui kwa ajili ya heshima ya mwenyezi mungu na mtume wake ni jambo jingine yaani mtu asiyehishimu mungu na mtume wake bali ni adui wao nini pia mumchukulie kama adui wenu lakini siyo maana ya kwamba siyo maana yake kuwa mumtungie uongo na mupange mipango ya kumkandamiza hapana bali mujiepushe naye na mumwache kwa mwenyezi mungu na kama inawezekana mufanye maombi kwa ajili ya isilahi yake na musiwe wa kwanza kugombana naye kisha akituelekeza kuzingatia vivango vya hulka anasema muwe na hali nzuri ya kihulka na ikiwa mnapenda kumfahamisha mtu kwa niya njema na kumjulisha kuhusu kosa lake basi mutumie njia ambayo isimchukize na mtu asidalilishwe wala asipate kuuzika ugumi usiwepo katika jumuiya na msiwazalilishe ndugu zenu maskini na mkijifaharisha juu ya mali au nasaba yenu msiwazarau wengine hakika aheshimiwaye sana miongoni mwenu mbele ya mwenyezi mungu ni yule amchae zaidi katika nyini mnatakiwa kuwatendea wema kwa wengine yule aliye mfano wahulka mbaya si mtu mzuri watu wanatafuta njia mbalimbali mbali za kuipinga jumuiya yetu kwa ajili ya watu wengine ipo tauni moja tu lakini kwa ajili ya jumuiya yetu zipo tauni mbili ikiwa mwanajumuiya mmoja atatenda ubaya basi kwa sababu yake, huo, basi kwa sababu yake huyo mmoja jumuiya nzima italaumiwa muongeze nguvu ya kuvumilia na muwe na ustarabu na mumjibu hata aliyemwenda wazimu kwa upole na kwa amani jibu la matusi lisiwe matusi akasema katika siku hizi za maafa kwa kuikanyaga nafsi mushikamane na takwa muradi wangu ndio huu kwamba nini mushike na saha dunia ni yenye kuangamia siku moja tutakufa tu na furaha hasa ni katika mambo ya dini kwani shabaha hasa ni kutanguliza dini kisha katika sehemu nyingine akinasihi jumuiya akasema jumuiya yetu isije ikaishia kwa maneno tu bali iwe yenye kutimiza shabaha hasa ya baiyati ijitakase ujuzi wenu wa itikadi hauwezi kumfurahisha mwenyezi mungu ikiwa hamjitakasi ipasavyo basi hakuna tofauti yoyote baina yenu na wengine ikiwa nini mna tabia ya kufanya hila mbaya uongo uzembe na uvivu basi mtaangamizwa mapema kuliko wengine kila mmoja anatakiwa abebe mzigo wake na atimize ahadi yake umri si wenye kutegemewa akasema mtu anayetenda wema mapema uwezekano wa kujitakasa kwake upo hivyo fanye ni juhudi ya kuibadilisha hali yenu ya ndani na ombeni dua katika sala na kwa kutoa sadaka na kwa kuzitumia hila zote muingie katika wala zinajaa hadufina kama vile mgonjwa anavyomwendea tabibu anameza dawa anatoa damu na ili aweze kupona kuwa anatumia njia zote vivyo hivyo kwa ajili ya kujiondolea marazi yenu ya kiroho mutumie njia zote si kwa ulimi tu bali njia zote ambazo mwenyezi mungu amezieleza za kufanya mujahadha muzitumie zote toeni sadaka fanye ni maombi huko maporini akasema mwenyezi mungu anampenda yule anayefanya juhudi na binadamu anapotumia njia zote basi mmoja wa hizo inafanikiwa basi siku hizi hasa wakati ambapo nchini pakistan na katika nchi zingine upinzani umepamba moto dzidi ya wanajumuiya sisi ili tuweze kuvuta fadzila na rehema ya mwenyezi mungu tunatakiwa kuzitumia njia zote ikiwa wapinzani katika uadui wa wake wamefikia kileleni sisi pia tufanye juhudi zaidi ili tuweze kujipatia fadzila na rehema za mwenyezi mungu vivyo hivyo katika zama hizi almasihimaudsaa ametufafanulia makamu na cheo cha mtume swam na uhakika wa hulka zake akisema kuwa vitu hivi vyote yani kulkabora na kutimiza kwa haki za allah na haki za viumbe vinaweza kufanywa kwa kumfuata mtume mntume sawam peke na ametuambia mara kwa mara kuwa msiache njia ya mtume salawsla kuhusiana na hilo akitu nasihi alisema nataka kuwaambieni kuwa wapo wengi wanaotaka kujipatia ukamilifu huu kwa kupitia mambo yao waliyoyatengeneza wenyewe au wanataka kujenga uhusiano wa kweli na allah lakini nawaambieni ya kwamba njia asiyoitumia mtume sal wasalam ni njia isiyofaa ni nani aliye mzwefu mkweli wa njia ya wale walionimishwa kuliko mtume wa wa ambaye ukamilifu wote wa utume uliishia kwake njia aliyoishika mtume na kuitumia ndiyo bora zaidi na sahihi kabisa kuiacha njia hiyo na kutengeneza njia nyingine na kushika njia nyingine hata kama iwe njia nzuri kiasi gani katika maoni yangu ni njia ya maangamio na hivyo ndivyo alivyonibainishia mwenyezi mungu khalifa mtukufu anasema wale wanaotutenganisha na mtume swana hali hiyo maelezo yasiyo sahihi ya maulamaa na mashekh wa kijina yameharibu mafundisho ya islam hata hivyo wanajiita kuwa waislamu wa kweli na wanatutoa nji ya islam kisha msehemu alaissalawasalam akieleza makamu na cheyo cha mntumi saawsalam anasema kutokana na utii wa kweli wa mtume mntume awa mtu anampata mungu na bila kumfuata yeye hata kama aendelee kufanya juhudi kwa maisha yote hawezi kufanikiwa hivyo saadi pia anaeleza habari hii katika shahiri yake ya, ya kiajemi bhdowara ushosidosafa waen mefadzae barmustaha yani wa kujipatia utakaso uchamungu na imani halisi fanyeni juhudi lakini msiende mbali na ile njia iliyoelezwa na mtume sawsala msiache kamwe njia ya mtume sawaa naona watu wametengeneza na kubuni bidhaa mbalimbali wanajinyingini za miguuju kichwa chini na njia za urahbania za majogi zinatumika lakini hizi zote hazifai na sio suna ya mitume kwamba wafangi hivi mtume saa bora na ametajwa kuwa uswa lakum fi rasulillahi uswatun hasana yani mna mfano bora ivyo fuateni neayo zake na unsi jaribu kutoka inje hata kidogoish shalisema ilmuradi ukamili fu unaupatikana kwa a walionimeshwa na umonyazimungu ame i kati kata, zina, anamta katikasi hili ni jukumu la kila mwanajumuiya na kila mwanadamu la kuzipata kamilifu hizi na jumuiya yetu inatakiwa kuelekea zaidi kwani mwenyezi mungu kwa kuanzisha silsila hii ametaka kuitayarisha jumuiya kama ilivyokuwa imetayarishwa na mtume sallahualwasalam ili katika zama hizi za mwisho jumuiya hiyo iweshahidi juu ya iwe ukweli na azma ya mtume na kitabu chake kitakatifu basi sisi tukiwa chini ya bayati ya aihmudw tumeingia katika wafuasi wa kweli wa mtume wm na humo kuna usalama wetu yakuw tukija chini ya baiathi ya mtumishi wake mkweli tu shiriki katika wafwasi wa kweli wa, wa mtume swslam na tujitahidi kufuata na kutii mfano wake kwa nguvu zote na tukifuata mfano wa mtume sw na amri zake zote tuingie katika kundi la wale walionemeshwa na tuendelee kujiokoa na ahari mbaya za kundi lile lililopata ghazabu ya mwenyezi mungu na likapotea tuwe wenye kuzalisha laza na shauku katika sala zetu na tukizifuata amri za mwenyezi mungu na mtume wake tuwe wenye kupitisha maisha yetu muwaombee wale waliotiwa ndani kwa sababu ya dini na muwaombee sana siku za nyuma mama mmoja mwanajumuiya aitwaye ramzan bibi amewekwa jela kwa sababu ya tuhuma ya uongo ya kuvunjia heshima ya mtume a familia hii ilikuwa imejiunga na jumuia mwaka 2 mume wake ameniendikia kwamba hatuogopi wala hatuna hofu ya kwenda jela isipokuwa huzuni yetu na jambo linalotuhuzunisha zaidi ndilo hili ya kuwa mtume ambaye kwa ajili ya heshima yake tuko tayari kufa na kujimaliza usiwtumeshitakiwa tume kwamba tumevunja heshima yake mungu apishe mbali hiyo ni huzuni yetu basi muwakumbuke hawa katika maombi yenu na wale waliosikilizishwa adzabu ya kunyongwa haji kufa mwenyezi mungu awaandalie mipango ya kuwaokoa na awarehimu na awajaalie watu wa mahakamani na waserikali ili wasimamishe uadilifu wanatumia majina ya mungu na mtume wake hofu ya kweli na upendo wa mungu na mtume wake pia uzalike moyoni mwao na waweze kuufuata mfano bora wa mtume a pia kuna maumbi mengine nataka kuwaelezeni mungu atujaalie sote ili tuweze kuitambua shabaha ya ujio wa syid alislam na upendo wa mwenyezi mungu na mtume wake utawale juu ya mapenzi ya aina zote tuwe wenye kufuata mafundisho sahihi na ya kweli ya islam nyumba zetu ziwe mifano ya upendo na mapenzi watoto waliosikitishwa na ugomi wa wazazi wao mwenyezi mungu awaondolee matatizo yote muwaumbee wote waliojitolea maisha wakfu mwenyezimungu awajaalie ili waweze kuitumikia dini kwa kujituma na kwa moyo wote wawe wenye kutimiza ahadi yao ya wakfu muwaombee wakwine nao mungu awajalie ili waweze kutimiza ahadi yao na ahadi ya wazazi wao walioifanya kwa allah muwaumbee mashahidi wa jumuiya na familia zao muwaumbee wanajumuiya wote waliokamatwa na shida mbalimbali muombeane mbali. wenyewe kwa wenyewe pale tunapoombeana huwa tunavuta fazili za mwenyezi mungu na mufanye maombi kwa ajili ya wasichana ambao bado hawajaolewa ili mwenyezi mungu awarahisishie katika ndoa zao katika hali hizi na baada ya janga hili hali ya kiuchumi itakayotokea mufanye maombi ili kila mwanajumuiya aweze kujiokoa na adhari zake mbaya na kutokana na hali hizi mipango ya jumuiya isikuamishwe na mwenyezimungu aendelee kuiwezeshha jumuiya kupata maendeleo makubwa katika hali hizi wanaoendelea kujitolea mali pia muwakumbuke katika maombi mwenyezi mungu atiye baraka tele katika mali zao muwafaie maombi wale wanaofanya kazi katika mta wapo wanaojitolea na wengine walio ambao wanaendelea kufanya kazi kwa juhudi kubwa na wanaendelea kusambaza ujumbe wa islam duniani muombee ulimwengu wa kiislam ili ugomi uliopo baina yao ukwishe na waweze kuishi kwa amani na mwenyezi mungu awasalimishe kutoka shari za zile nguvu ambazo ni zidi ya islam na hiyo inaweza kutokea pale watakapomaliza hitirafu zao yapo maombi mengine nitakayosoma hapa nyini pia muendelee kusoma pamoja nami lahunh اے وے اللہ ٹونا کُو کا مو نہ لا اللہ, اللہ, اللہ عظیم الحکیم لا لہ اللہ رب الرش عظیم لا الہ اللہ رب الماوات و رب العرض و رب الع ارش ال کریم hakuna apasaye ku abudiwa isipokuwa allah ndiye mkubua nampole mno hakuna apasaye ku abudiwa isipokuwa allah ndiye molawa arshi hakuna apasaye ku abudiwa isipokuwa allah aliye molawa mbingu na arzi namolawa arshi tukufu ya mukaliba alkulube sabit kalbi ala dineka ewe uli yemonyekugeuzami oyo uimarishe moyogangujuya diini yako aahuma ini asaloa d afg ewe allah na kuomba muongozo uchamungu utakaso na hali ya kujitosheleza allahumma inni ini bika min zawali nimatika wa wafujate afiyatika wa fujati hikmatika wa jamii suhteka ewe allah najikinga kwako kutoka kupotea kwa neema yako na kuniondolea usalama wako na kutoka adhabu yako na kutoka mambo yote yanayoweza kukuchukiza ربنا ظلمنا أنفسنا وإن لم تغفر لنا وترحمنا لنكونن من الخاسرين مولاويتو ربنا ظلمنا أنفسنا وان لم تغفر لنا وترحمنا لنكونن من الخاسرين أيه مولاويتو تومازل منافسيتو نكامه تسميه نكتري بلا شك توتاكو من غول سارة ربنá لá تzی قoلوبanا bعdá iz hdayتanا وa haبlanا mلدnka رahمa انaka aنt الوaháب maلaوetu وsiipoٹoshemioیetu bdá یakuٹu ongoza na وٹupe رehma koٹoka kwak o hakیka وeوe nڈیوe mpáجi mku رaبaنá áتنá فi الدنیا hasaنa وaفi الáخرat haسنa وa قنا aذáباnدار yani eewemoola wetu utupe wema duniani na wema katika ágira na utulinde na azabu ya motto ipoduwa moja ya sajidna ahamad alwasaaam naye anasema eemoola wa ulimwingu wote siwezi kutoa shukurani vya kutosha kwa ajili ya neema zako wewe ndiwe mwenye rehema na mwenye ukarimu ndaima umeniteremshia huruma na neema zako nyingi sana unisamehe madzambi yangu nisije kuangamia utiye moyoni mwangu upendo wako uriohilisika ili niweze kupata maisha mapya na unisitiri uniwezeshe kufanya matendo ambayo yatakuridzisha wewe na jikinga kwa dhati yako takatifu dzidi ya kupata ghasibu yako unionee huruma unionee huruma unionee huruma na uniokweye kutokana na mateso ya maisha haya na maisha ya akhira kwani kila aina ya ufadhili na baraka zimo mkononi mwako اللہ محمد علی محمد ما على علی و مجید. اللہم بارک على محمد محمد رمضان نہ آٹو پوکیلے kuhusu idi ningependa kusema kuwa watu wengi wameniendikia ya kwamba kutokana na tuvuti iliyopo hapa tarehe isn tumeamua kusherehekea idi lakini ishnn si siku ya idi jumamosi mwezi hauwezi kuandama kisha nikamwendikia tena na vikao vilifanywa kwa mara kwa mara mbili au mara tatu wataalamu tulio hapa walikaa kikao kisha wakajumuishwa wengine nilimwambia amir ili asimamie mwenyewe kisha wakachola ramani moja na kunitumia na sawa na tovuti hiyo katika miji mikubwa kwa yakini mwezi hauwezi kuonekana katika tarehe ishirinatatu lakini ramani walionitumia sawa na ramani hii yapo maeneo kama vile falmit na penzin na hel ambapo tarehe ishii mwezi utaweza kuonekana kwa jicho na ikiwa katika sehemu moja ya nchi mwezi unaweza kuonekana basi katika maeneo mengine pia idi inaweza kusherekewa kamati za kuona mwezi zinazoundwa katika nchi za kiislam zinafanya hivi basi baada ya kuangalia vizuri uamuzi ndio huu ya kwamba mungu akijaalia ili ولكن اصبحت سيكون افضل من اجل ان ونؤمن به من عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان ويتاء ذي وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم ولذكر الله أكبر