أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم. بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين. الرحمن مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستقيم اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين امنت عليهم Hazrat Ameerar Moomininghi agetha Hulahu ta'ala binasireeli azizi anasema. Leo kwa mara nyingine tena nitaeleza kumbukumbu za maaswa wa badr Miongoni mwa hawa Sahaba Nitakayeem Ndugumziyaa anaitwa hazariya suhaib bin sinan. jinala baba yake harat suhaib सिनान. lili sinan bin malik na mama yake ali kuwa, सिनान सिनान salama bint qaid inchi ya yaharat suhaib ilikuwa mosel baba yake harat suhaib au baba yake mdogo सिनान. ali ameteuliwa na kisra kama mkurugenzi wa abulah abulah ulikuwa mji uliyokuwa karibuna mto wa dajla ambao baada baadaye ukaitwa basra warumi waliposhambulia maineo haya wakampanya hara suhaib kuwa mtumwa wao alipokuwa na umri mdogo sawa na rai ya abulqasim maghribi jina la hara suhaib lili kuwa umera na warumi wakampatia jina la suhaib suhaib alikuwa na rangi nyekundu mno alikuwa na kimo cha wastani na kichwa chake kilikuwa kimesheheni nywele nyingi suhaib akakulia kwa warumi alikuwa na kigugumizi kalb akamnunua kutoka kwa warumi na akamleta makka kisha abdullah bin judan akamnunua kutoka kwake na kumwachia huru haa suhaib akaishi naye mjini makka hadi kilipotokea kifo cha abdullah bin judan na mtume saa wasalam akadhai kuwa mtume sawa na riwaya moja watoto wa, wa harat suhaib wanasema ya kwamba ha suhaib alipofikia umri wa ukomagu akakimbia roma na kufika makka na akajenga uhusiano wake na abdullah bin judan na hadi kifo chake akaishi pamoja naye hmslehmaud razillahu anhu akimzungumzia suhaib anasema suhaib alikuwa mtumwa mmoja ambaye alikuwa ameletwa kutoka roma alikuwa mtumwa wa abdullah bin judan aliyekuwa amemwachia huru huyo pia akamwamini mtume w na kwa ajili yake akavumilia ya mateso mengi hsulhmaud r amelieleza jambo hilo akifafanua kauli ya makafiri iliyoelezwa ndani ya kurani tukufu pale wasemapo ya kwamba mtume w ameitengereza kurani hii akisaidiwa na wengine au watumwa basi jibu moja la shutuma hii ni ya kwamba watumwa hawa kwa sababu ya kusilimu kwao wakakabiliana na mateso na dhulma nyingi sasa je watumwa hawa walikuwa wamemsaidia mtume salalauali wa sallam ili wajiingize katika mateso na kisha sio ya kwamba wakamsaidia kisirisiri bali mambo yalipobainika wazi wakavumilia mateso na zuluma zote wakisimama kidete maud railu anhu akieleza jambo hilo akasema kuwa shutuma hiyo haina msingi wowote waumini hawa waliomwamini mwenyezi mungu na mtume wake hii ilikuwa imani yao iliyowafanya wasimame imara nao wakajifunza islam kutoka kwa mtume sawsalm na wakaamini juu ya wahi wa mwenyezi mungu munyezi amar bin yasir anasimuli a kuwa nilikutana na suhaib kwenye mlango wa dare arkam mtukufu mtume mtumi salalahu al wasallam alikuwa ameketi nikamuuliza suhaib unaniyaghani suhaib akaniuliza kuwa niye yako ni nini nikasema nataka nimhudhurie mtume mtumi salaau al wasalam na nisikilize kalamu yake hasuhaib akasema hata mimi nataka hiyo ha amar anasema ya kwamba kisha sisi wawili tukamjia mtume awasaam wa na mtume wsaam wa akaeleza mbele yetu kuhusu islam ammar. na tukaikubali mchana kutwa tukaendelea kubaki kule hadi jioni kisha tukatoka huko kisirisirihama walipo watu selasini walikuwa wamisha silimu wakati ule hat anas anasimulia ntumi saa wa alisema wapo wanne waliotangulia kusilimu akasema mimi ndiye niliyetangulia kusilimu katika waarabu suhaib alitangulia kutoka warumi na salman alitangulia katika watu wa fares na bilal alitangulia kusilimu katika wahabeshi ha abdullah bin masud raillau anhu alisimulia kwamba mtu aliyetangulia kuitangaza islam nisadh mtume sa wasalam aliyekuwa mpokeaji wa sheria na abubakar amar na mama yake sumaya na suhaib na bilal na miqdad basi mwenyezi mungu alimsalimisha mtume sallahu ali wasalam kwa kumpitia ya baba yake mdogo abutaleb na mwenyezi mungu alimuokoa abubakar kwa sababu ya kaumu yake khalifa mtukufu anasema kuhusiana na jambo hilo nimekwisha toa ufafanuzi wangu katika hutuba iliyopita ya kwamba hilo ni wazo la msimbuliaji tu waila mtume saaasalamhaubakar anhu pia walipata mateso yote yapokuwa mwanzoni kulikuwa na unafuu fulani lakini baadaye wakateswa vilevile vile kwa vyovyote vile msimbuliaji anasema kuwa ama wengine wakakamatwa na washirikina na wakavalishwa deraya za chuma na walikuwa wakiwaunguza katika jua kali ijapokuwa wote wakateswa lakini kila mmoja wao kutokana na uhusiano fulani akapata unafuu isipokuwa bilal kwani nafsi yake ilikuwa imejimaliza kwa ajili ya allah na alikuwa hana thamani yoyote katika kaumu yake walikuwa wakimkamata na kumkabizi kwa vijana na walikuwa wakimburura katika milima ya maka ila hali bilal alikuwa akinena ahad ahad kwa vyovyote vile kila mmoja wao akavumilia mateso kama nisemavyo na kila mmoja wao akaonyesha uimara wake wa imani lakini riwaya ielezayo hali ya harat bilal ndiyo hii isemayo ya kwamba alikuwa ameteswa vibaya kisha inaelezwa ya kwamba suheib alikuwa miongoni mwa waumini waliokuwa wakifahamika kuwa dzaifu na walikuwa wakiteswa katika njia ya allah mjini makka sawa na riwaya moja har ammar bin yasir alikuwa akiteswa kiasi hiki ya kuwa alikuwa anapoteza ufahamu wake na hali hiyo hiyo ilikuwa ya hrsuhai abu faidha amir bin fuhaira na masohaba wengine kuhusu masohaba hawa ilitunimka aya hii isemayo ثم ثم ان ان من من بعد ما جاهدوا وصبروا من بعدها, بعدها مولاوکو kwa wale waliohama baada ya kuteswa kisha wakajitahidi na wakasubiri bila shaka mola wako baada ya hayo ni msamehevu sana mrehemevu kwa mujibu wa riwaya moja watu wa mwisho waliohamia madina walikuwa ali suhai bin sinan tukio hili ni la katikati ya mwezi wa rabiul awal mtume salalaual wasalam alikuwa katika kubaa alikuwa bado hajaanza safari ya kuelekea madina katika riwaya moja imeelezwa hivi ya kuwa suhaib alipotoka kwa ajili ya kuhamia madina kikundi kimoja cha ja washirikina wakamfuata na, na kumsaka yeye akashuka chini na akatoa kile alichokuwa nacho katika podo yake na akasema ni kikosi cha kuraish mnajua ya kwamba mimi ni mahiri wenu wa kurushia mishale na apa kwa mungu hamwezi kunifikia hadi mishale yote niliyonayo niyamalize juu yenu kisha nitapigana nani kwa upanga wangu hadi nimalize kila kitu nilicho nacho mkononi mwangu hivyo fanyeni mnavyoweza kuyafanya ikiwa mnataka mali yangu basi nawaambieni kuhusu mali yangu kuwa iko wapi na acheni njia yangu wakasema sawa hivyo akawaambia kuhusu mali yake ili waende wakaichukuwe hasuhaib alipo kwa mtume tue akasema biashara hii imemfaa abu yahya na imefana sana msimbuliyaji anasema hapo aya hii ilitrimka inayosema ya kwamba wa nasi man yashri nafsahu marzati marzatillahi wallahu raufu bilibad na yuko miongoni mwa watu auzaye nafsi yake kwa kutaka radhi ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ni mpole kwa watumishi katika riwaya moja imeandikwa hivi ya kuwa asuhaib alihama makka na kuhudhuria kwa mtume sallahu alehi wasalam wakati huwa mtume salallahu ala wa sallam alikuwa katika kuba nahas abubakar nhas na umar pia waalikuwa pamoja naye na mbele yao zilikwepo tende alizokuwa so amezileta has kulsum bin binhidm njiani ha suhaib alikuwa amepata marazi ya macho na alikuwa na njaa kali na kwa sababu ya safari alikuwa amechoka mno hasuheib alianza kula tende hapo hasumar akasema iwe mtume wa mungu mwangalie suheib ameugua macho na anakula tende mtume tendemtume sa wasalam akamtania suhaib na akasema suheib unakula tende hali unaumua macho na macho yako yamevimba na yanatokwa na maji hasuhaib akasema mimi nala kwa kutumia sehemu ya jicho langu lillo sawa hapo mtume saasam akatabasamu kisha hasuhaib akamwambia abubakar ya kwamba ulikuwa umeniahidi ya kuwa utafuatana nami katika hijra lakini ukaja na ukaniacha nyuma kisha akasema ewe mtume wa mungu saasm ulikuwa umeniahidi kwamba utanichukua pamoja nawe lakini wewe pia ulikuja na ukaniacha nyuma kuraish wakanikamata na wakanitia ndani na nikajinunua nafsi yangu na ahali zangu kwa mahali yangu mtume sawasalam akasema biashara hii imekufaa ومن الناس <سؤال> من يشري نفسه ابتغاء مرضات الله هي هي هي هي هي هي الله <سؤال> هي هي هي هي هي هي auzae nafsi yake kwa kutaka razi ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ni mpole kwa watumishi ashaib akasema iwe mtume wa mungu nilikuwa nimechukua unga nusu kilo kama matumizi ya jiani ambayo nilikuwa nimeukanda katika maeneo ya aboa hadi nikawa nimefika kwako yaani katika safari hii nimekula chakula kwa kiasi hiki tu tuhamuslehmaud mwana aliahidi raillahu anhu anasema uhuswa suheib kwamba suhaib alikuwa mtu tajiri alikuwa akifanya biashara na alikuwa akihesabiwa miongoni mwa matajiri wa makka lakini licha ya kuwa na utajiri huo na uhuru aliyokuwa ameupata kwani sasa alikuwa si mtumwa lakini hata hivyo mafuraish walikuwa wakimpiga na walikuwa wanampiga sana mtume salalasaam alipohamia madina hapo swhai pia akanuia kuhama na kuhamia madina lakini watu wa maka wakamzuia na wakasema kwamba utajiri uliochuma hapa maka unawezaje kwenda nao nji ya maka sisi hatuta kuruhusu utoke maka akasema ikiwa niache mali hii yote hapa hapa je mtani ruhusu niondoke hapo wakarizia juu yake na yeye akawaachia watu watuamaka mali yake yote na akaenda madina na akamjia mtume mtume akasema suhaib biashara yako hii imefana zaidi kuliko biashara zako zote za, za nyuma yani kutokana na biashara zako za nyuma ulikuwa ukipata fedza lakini kwa sasa badala ya pesa umeipata imani <tosan> Hada, suhaib alipohama makka na kuhamia madina mtume sw akaweka udugu baina yake na baina haris bin aisbni alishiriki pamoja na mtume sa katika vita vya vyabatar uhud handhaki na kwenye vita vyote vingine haraais bin amar anasimulia ya kwamba salman suhaib na salasuhaib bilal walikuwa wamiketi kwa watu ndipo abu sufian bin harab akapita karibu nao watu wakasema kwamba panga za menyezi mungu haziya kata bado shingo ya adui wa mwenyezi mungu hapo aabubakar akasema je mnasema hayo kuhusu mkuu na kiongozi wa kuraish mtume sawwaslam alipoambiwa kuhusu jambo hilo hapo mtume akasema ewe abubakar labda wewe umewakasirisha ikiwa umewakasirisha basi umemkasirisha mungu wako Haast abubakar haabubaksidi raiau anhu akawaendia watu hawa na akasema kwamba ini ndugu zangu labda mmekasirika wao wakasema hapana iwe anyway, abubakar mwenyezi mungu akughofirie hasu haye banasema vita ambayo mtume saw wasalam alishiriki Jis marke main... vita yoyote ambayo mtume alishiriki nilikwepo katika vita ile bayati yoyote alioipokea mntume nilikuwa katika bayati ile jeshi lolote alilolituma mtume nilikwepo katika jeshi lile na vita yoyote ambayo mntume alielekea kwayo nilikuwa pamoja naye nilikuwa nasimama upande wake wa kulia au kushoto watu walipokuwa wakijihisi kwamba hatari ipo mbele nilikuwa nasimama mbele yao na pale walipokuwa wakijihisi hatari ipo nyuma nilikuwa najiweka nyuma yao na kamwe sikumfanya mtume kumfanya mtume salaasla awe kati yangu na kati ya maadui hadi alipofariki dunia katika uzee wake alikuwa akiwakusanya watu na alikuwa akiwasimulia matukio mbalimbali yenye kuvutia ya ushujaa wake alioonyesha vitani hasuhaib alikuwa na alama ya uajemi katika ulimi wake yani alikuwa si mwenye ufasaha kama wanavyokuwa waarabu zar bin aslam anasimulia kutoka kwa baba yake ya kwamba nilifuatana haji hat umar akaingia katika bustani moja ya yasuheb iliyokuwa katika eneo la alia hasuheb alipomona hat umar akasema yannas yannas hat umar akaelewa labda amesema annas hat umar akasema imekwaje kwa, kwa suheb kwa nini anawaita watu msimuliaji anasema nikamwambia kuwa yeye anamwita mtumishi wake ambaye anaitwa anaitwaannes na kutokana na kigugumizi chake anasema hivi hapo wakaendelea kuzungumza mambo mbalimbali mbali. umar akasema ewe suhaib sioni jambo la aibu kwako isipokuwa mambo matatu ikiwa usingeyakuwa nayo nisingemtanguliza yeyote juu yako naona unajinasibisha na waarabu ilhali lugha yako ni kiajimi na unasema kwamba kunia yako ni abu yahya ambayo ni jina la nabii mmoja na unatumia mali yako bure tu hapo hasuhaeb akamjibu akisema kuwa ama kutumia kwangu mali bure basi naitumia pale inapotakiwa itumiwe na situmii hovyo ama kunia yangu basi mtume swsa alikuwa amenipa kunia hiyo ya abu yahya na sitaiacha kamwe na kuhusiana na kujinasibisha kwangu na uharabuni basi ujue kuwa warumi walikuwa wameniteka utotoni mwangu na nikajifunza lugha yao na mimi natokana na kabila la namir bin asidh haa umar <coughs> alikuwa akimpenda sana harat suheb na alikuwa na zana nzuri Hadumar, na azimu kuhusu soheb, yeye hata pale ha umar alipojeruhiwa akafanya wasia kwamba suheb atasalisha sala yangu ya jeneza na atakuwa imamu wa waislamu kwa siku tatu hadi wajumbe wa shura wapate kuafikiana kwa, kwa yule atakayechaguliwa kuwa khalifa hasuhaib alifariki dunia katika mwezi wa shawal mwaka waheli8 hijiria na sawana rai ya wengine ulikuwaht na wakati wa kifo chake umri wake ulikuwa miaka sabini na mitatu na sawana baadhi ya riwaya ulikuwa miaka sabini naye akazikwa madina sahaba anayefuata ni haasaad bin rabirasaad bin rabi, rabi alitokana na familia ya kabila la khazraj la answar iitwayo banu haris jina la baba yake lilikuwa rabi bin amr na mama yake alikuwa akiitwa huzaila bint inaba hasaad alikuwa na wake wawili mmoja alikuwa akiitwa umra binti hazam na pili alikuwa habiba binti zed hara saad bin rabii alikuwa na mabinti wawili binti mmoja alikuwa anaitwa umesaad na sehemu fulani ametajwa kwa jina la umesaid na jina lake hasa lilikuwa jamila hara saad bin rabi hata katika zama za ujahilia alikuwa akijua kusoma na kuindika hali wakati huo ni wachache sana waliokuwa wakiajua adrat saad ali alikua kiungozi wa kabila la saad, banu haris saad, na pamoja nai harat abdullah bin rawaha vile vilevile alikua kiungozi wa kabila hilo hadrat saad ali kwepo katika bayati aqba ula na aqba thania wakati wa kuhamia madina mtume swasaam ali uunganisha udugu bainai hrsaad na hadrat abdurahman bin auf sawana riwaya ya sahih bukhari hazrat abdurahman bin auf anaeleza ya kwamba tulipofika madina mtume su wasalam akanifanya mimi na saad bin rabii kuwa ndugu saad binrabii akasema mimi ni tajiri zaidi katika maanswar hivyo nagawa yangu na nakupatia na nusu yake na kati ya wake zangu wawili yeyote utakayempenda nitamwacha kwa ajili yako na eda yake itakapokwisha hapo unaweza kuumoa hata abdurahman akisikiliza hayo akamwambia saath ya kwamba sina haja nayo isipokuwa niambie tu ikiwa hapa kuna soko lolote la kufanya biashara harasaad akamwambia kuwa lipo soko la knk asubuhi mapema hata abdurahman akaenda sokoni na akaleta samli na chizi hai, kisha kila asubuhi akaendelea kuenda sokoni muda mfupi tu ulikuwa umepita yakuwa haaa abdurahiman akaja na alikuwa na alama za zafrani juu yake mtume sallahu alh wasallam alikuwa hajui kwamba yeye ameoa kuzura amesema katika zama zile kupaka zafurani kwenye mwili ulikuwa kuna maanisha ya kwamba mtu ameoa hivyo mtume sawwasalam akamuuliza je umeoa akasema ndio mtume saa salam akamuuliza umemoa nani akasema yupo mama mmoja wa answar mtume sallawasalam akamuuliza mahari umempa kiasi gani akasema dhahabu sawa na kokwa moja au akasema kokwa ya dhahabu mtume saw akamwambia basi fanya walima hata kama umchinje mbuzi mmoja tu na sawa na uwezo wake mtume wa wa saw wsalam akamshawishi ili afanye walima aiu a alishiriki katika vita vya bader na ohod na akawawa shahidi katika vita vya oho siku ya ohod mtume sw alisema ni nani atakaye ni letia habari ya saad binrabi mtu mmoja akasema mimi hivyo mtu huyo akaenda na akaanza kumtafuta saad katika wale waliokuwa wameuwawa hassaadh akamwona mtu huyo na akamuuliza hali yako ikoce yee akasema mtume salaawsaam amenituma kwako ili nimpelekee habari yako asaadh akasema umsalimie mtume salalauawal wasalam na umwambie ya kwamba mimi nimepata majeraha kumi na mbili ya mkuki na wale waliopigana nami wamefika motoni yani wale waliopigana nami vitani nimekwisha waua na uwaambie watu wa kaumu yangu ya kwamba hawatakuwa na uzuru vovote kwa allah ikiwa mtume s akiwa washahidi na wao wakibaki duniani inabainishwa ya kwamba mtu aliyekuwa amemwendea ali saad akamwambia n bin akamwambiauaib ya kwamba waambie watu wako ya kuwa saad bin kuwasaadbinraii anawaambieni ya kwamba muogope menyezi mungu na ipo riwaya nyingine isemayo kuwa ahadi mliyo kuwa mkiifanya kwa mtume swsm katika usiku wa akba muikumbuke ahadi ile na apa kwa menyezi mungu hamtaweza kupata uzuru vowote kwa allah ikiwa makafiri wakimfikia mtume wenu ilhali mko hai hamtaweza kupata uzuru wote kwa allah had ubai bin kaab anaileza kuwa nilikuwa bado kwa asahasad alipo fariki dunia mimi nilimjia mtume swasam na nikamoeleza yote niliyo nimeongea naye na nilimweleza mtume kuhusu hali yake hapo mtume akasema menyezi mungu amri himu yeye katika maisha yake na hata baada ya kifo chake ali kuwa mwenye kumtakia mungu na mtume wake kheri tu hasad bin rabi na agarja bin zad wakazikwa katika kaburi moja azabahia akieleza tukio la kuuawa kwa saad rabi anasema hivi mtume w alikuwa amewasili katika uwanja wa vita na mambo ya kuziangalia maiti za mashahidi yalikuwa yameanza hali iliyokuwa mbele ya waislamu ilikuwa imewafanya watokwe na machozi vita ilikuwa imekwisha na mtume sa alikuwa amejeruhiwa hata hivyo akawasili uwanjani mambo ya kuziangalia maiti za mashahidi yakaanza kufanyika ya kwamba kwa namna gani watazikwa na wale waliokuwa wamejeruhiwa wakaanza kuhudumiwa sura iliyokuwa mbele ya waislamu ilikuwa yenye kuwa waislamu sabini wakilowa nadhamu walikuwa wameshawa washahidi na walikuwepo uwanjani wakiwa na hali ya kufanyiwa musla yani viungo vyao vilikuwa vimekatwa na nyuso zao zilikuwa zimeharibiwa miongoni mwa hawa walikuwepo na sita tu na wengine wote walikuwa wametokana na ansar idadi ya makuraish ambao waliuwawa ilikuwa ishirini na watatu mtume alipofika karibu na maiti ya baba yake mdogo na ndugu yake ya kunyonya hara hamza akatekwa na huzuni kwani mzalimu hidaliyekuwa mke wa abu sufyan alikuwa ameharibu vibaya maiti yake kwa muda mfupi mtume akaka kimya na alama za huzuni na ghamu zilikuwa zikionekana wazi usoni mwake kwa sekunde tu akafikiri kwamba watu wa makka hawatajirekebisha hadi wafanyiwe hivi hivi lakini mtume akajizuia kufanya hivyo na akasubiri bali baadaye utamaduni huu wa kuziharibu maiti mtume akautangaza kuwa haramu katika islamu na akasema kuwa maadui wanachotaka kukifanya wafanye lakini nini mujiepushe na ukatili huo na mushike njia ya wema na kuwafaia hisani shangazi yake safiya binti abdulmutlab alikua akimpenda sa nandugu yake hamza yeyepia wa kusikiya habariya msibahu akatoka madina na kufika kufikauanjani ntume wa akamwambiya mwanawake hazrat zubair bin alawam yakuwa usimuonyeshe mama yako maiti ya mjomba wako lakini mapenzi ya ndugu yake aliyokuwa nayo yakamfanya akose utulivu akasema ya kwamba nioneshe maiti ya ndugu yangu mara moja tu mimi naahidi kwamba sitalia na nitafanya subira hivyo akasonga mbele na akamwona ndugu yake na akisoma ina lillahi wanahrajiun na kunyamasa tu kisha anaandika kuwa makuraish walikuwa wamefanya hivi hivi kwa maiti zingine na maiti ya ndugu ya mtume hat abdulah bin jahash piya ilikuwa imi haribiwa mtumew akaindeleya kuziangali ya maiti moja bada ya muingini na huzuni na ghamu yake ikaindeleya kuziti zaidi wakati huo tume waakasema mojawenuwa ende na angaleye wa ansar saad bin rabi anahaligani je yukohai au ami wawa shahidi kwani wakatiwa vita nilikwa nime mona akiwa ame zungukuwa vibaya na mikuki ya maadui apo sahaba moja waki ansar ubai bin kab akaenda uwanjani na akamta futa sad hapa na pale lakini hakuweza kupata habari zake kisha akaanza kumwita kwa sauti ya juu na akamwita kwa jina lake hata hivyo hakupata jawabu lolote ilikuwa kuwa akate tamaana kurejea nyuma akapata wazo kuwa ngoja ni mwite kwa kutaja jina la mtume huenda nipate habari yake hivyo akasema kwa sauti ya juu kuwa uko wapi mtume s amenituma kwako sauti hiyo ikaufanya mwili wa saad upate mwamko fulani naye alikuwa amefunikwa chini ya maiti akajibu kwa sauti hafifu kwamba ni nani wewe nipo hapa ubai binaa alipoona akamkuta saad aliyekuwa amefunikwa na maiti nyingi na alikuwa akipumua pumzi zake za mwisho uba bn a akamwambia kuwa mtume amenituma kwako ili nimpelekee habari yako saad akasema umsalimie mtume sawsaam na umwambie kuwa malipo na thawabu wanayopata mitume wa mungu kwa sababu ya utii wa wafuasi wao mwenyezi mungu akujalie sababu ile zaidi kuliko mitume wote na ayafanye macho yako yapate kuburudika na uwasalimie ndugu zangu wa islamu na uwaambie watu wa kaumu yangu kuwa ikiwa katika uhai wenu mtume s akipata kuuzika hamtaweza kuwa na uzuru vovote mbele ya allah saad akayasema hayo na akafariki dunia anhu pia ameeleza tukio hili na ameeleza hivi lipo tukio moja la vita vya uhud vita ilipokwisha mtume ilipo kuisha mtume akasema kwa bin kwaa kwamba ninda ukawaangalie wajeruhi naye akaenda na kumfikia hasa bin rabi aliyekuwa amejeruhiwa vibaya na alikuwa akivuta pumzi zake za mwisho ubai akamwambia ikiwa unapenda kuwatumia ndugu na jamaa zako ujumbe fulani basi nipatie Hasaad akitabasamu akasema nilikuwa namgojea muislamu yeyote ili akija hapa basi nimpe ujumbe wangu wewe nipe mkono wako mkononi mwangu na niahidi kwamba lazima utapeleka ujumbe wangu kisha ujumbe aliohutoa ndio huu akasema wasalimie ndugu zangu waislamu na uwaambie watu wa kaumu yangu na jamaa zangu kuwa mtume salllaual wasalam ni amana iliyo bora kabisa ya mwenyezi mungu tuliyo nayo nasi tumeendelea kuilinda amana hiyo kwa kutoa uhai wetu sasa tunaondoka na tunaaka dunia hii na tunawakabizini ulinzi wa amana hii msije mkaonyesha udhaifu katika kuilinda anhu akieleza tukio hilo anasema angalieni katika muda kama huu pale binadamu anapoelewa kuwa anakaribia kufa anapatwa na mawazo ya aina aina anafikiri kuwa hali ya mke wangu itakuwaaje ni nani atakayewajali watoto wangu lakini sahaba huyo hakutoa ujumbe vovuti wa aina hii isipokuwa akasema kuwa sisi tukimlinda mtume saawsam tunaaga dunia hii nyinyi pia mkifuata njia hiyo hiyo muje niyuma yetu na kazi iliyokobwa kabisa ndiyo hii ambayo ni kumlinda mtume saawsala na hiyo ndiyo ile nguvu ya imani waliyokuwa nayo ambayo kwayo wakaleta mageuzi duniani na wakapindua utawala wa kasar na kisra mfalme wa roma alikuwa na mshangao kwamba watu hawa ni kina nani kisra alimwindikia mkuu wa wanajeshi ikiwa hamwezi kupata ushindi juu ya waarabu hawa basi murudi tu na mukae nyumbani mkivaa bangili na akamwambia jenerali wake akisema kuwa watu hawa wanakula mjusi na hamwezi kuwashinda ni watu wa kawaida tu na hata chakula hawapati wanakula mjusi na kazalik jenerali akamjibu watu hawa si watu wa kawaida bali ni kama majini na kutokana na jazba na nguvu yao wanashambulia wakiruka panga na mikuki tutawezaje kuwashinda hawa safari moja binti sara alikuja bar hato hata bubakar akatendika shuka kwa ajili yake hatomar akaja na akamuuliza kuwa binti huyo ni nani hato bakar akasema binti huyo ni binti ya yule aliye kuwabora kuliko mimi na wewe hatomar akasema ewe khalifa wa mtume mtu huyo ni nani hato bakar akasema huyo ni mtu ambaye kifo chake kilitokea katika zama za mtume w na yeye akaifanya pepo kuwa kituo chake il hali mimi na wewe tumekuwa nyuma a jaber bin abdullah anasimulia kuwa mke bin binrabi akifuatana na mabinti zake wawili alimjia mtume w na akasema ewe mtume wa mungu hawa ni mabinti wa saad bin rabi ambaye akipigana pamoja nawe alikuwa amewawa shahidi siku ya ohod na baba yao mdogo amenyangaya mali yao yaani jaidadi ya sasaat imechukuliwa na baba mdogo na mabinti hawa hawajapata chochote na hawawezi si kuolewa hadi wawe na mali mtume saal akasema menyezi mungu ataamua katika hilo hapo aya inayozizungumzia amri za mirasi ikamtinimkia mtume saasalam kisha mtume sasala akamwita baba yao mdogo na akasema kuwa wapatie mabinti zake sad kila mmoja wao hisa iliyo sulusi moja ya mali ya saad na mama yao umpatie sehemu ya nane na itakayo baki ni mali yako amezabishira yamasaheb akieleza tukio hilo ameandika hivi katika kitabu chake cha sera ya hatamanabijin ya kuwa alsaad alikuwa mtu tajiri na alikuwa na nafasi ya kipekee katika kabila lake alikuwa hana mtoto wa kiume isipokuwa alikuwa na mabinti wawili tu na mke mmoja kwa kuwa hadi wakati ule mtume s alikuwa bado hajapata amri mpya za mirasi na masahaba sawa na utamaduni wa zamani wa kugawa mirasi walikuwa wakigawanya mirasi baina yao na mwenye kufa ikiwa alikuwa hana mtoto wa kiume basi ndugu zake walikuwa wakichukua jaidadi yake na mjane na mabinti zake walikuwa hawapati chochote ndiyo maana wakati shahada saad bin yasaadbnabii ilipotokea ndugu yake akachukua mali yake yote na mjane wake na mabinti zake hawakupewa chochote akisikitishwa na hali hiyo mjane asaad akifuatana na mabinti zake akaaca kwa mtume na akamweleza hali halisi na kumwambia kuhusu shida zake tukio hilo likamhuzunisha mtume swsam na kwa kuwa hadi wakati huo alikuwa bado hajapata amri yoyote kutoka kwa allah mtume sw akasema nini ngojeni kisha uamuzi utatolewa sawa na amri zile zitakazonitirimkia hivio mtume akaelekeza fikira zake upande hu na muda si muda kuhusiana na mambo ya urisi akaterimshiwa zile aya zili zoelezwa katika sura annisa ya kurani tukufu mtume aka mwita ndugu yakyazasaat na aka mwambiya kuwa kutoka jaidadi ya sad wape mabinti zake sulusi mbili na sehemu si ya nane umpe shemeji yako na inayobaki uchukue wewe na hapo ndipo mwanzo wa amri mpya za urisi ukaanza ambazo sawa na kanuni hizi mke kutoka mali ya mume wake aliye na watoto atapata sehemu si ya nane na kama mume wake hana kizazi basi mke atapata sehemu si ya nne na mabinti kutoka mali ya baba yao watapata nusu ya mali atakayopata ya ndugu yao na kama wasiwe na ndugu basi katika jaidadi yote sawa na hali watapata sulusi mbili au nusu sulusi tatu au nusu sulusi mbili au nusu, mbili au nusu na mama kutoka mali ya mwanaye Alige na kizazi atapata sehemu ya sita na kama mwanawake hana kizazi basi atapata sehemu ya tatu na vivyo hivyo warisi wengine wakaindikishwa sehemu na hisa zao na haki ya msingi ya mwanamke ambayo alikuwa amenyanganywa kutoka kwake akapatiwa tena mia bashir masaheb ameandika maelezo fulani anasema ya kwamba katika sehemu si hii maelezo haya pia ni muhimu ni yaeleze ya kwamba sifa za kipekee za mafunzo ya mtume salwsalam sifa moja ndiyo hii ya kuwa mtume salawsalam amehifadhi na kuzilinda haki zote za msingi za wanawake bali ukweli ndio huu kwamba katika historia ya dunia kabla yam, sallam, ya mtume abayamtume au baada yake hakupita mtu aliyeweza kulinda haki za wanawake kama alivyolinda mtume hivyo katika urisi katika mambo ya ndoa katika mahusiano ya mume na mke katika mambo ya talaka na hula katika haki ya kuchuma jaidadi binafsi katika haki ya kutumia jaidadi haki za kupata elimu haki za kuwazaa watoto na kuwalea haki za kushiriki katika mambo ya kitaifa katika haki za kujitangazia uhuru haki za dini na wajibu wake ilmuradi katika kila uwanja wa dini na dunia ambapo mwanamke anaweza kukanyaga mtume sw amekubali haki zake zote za msingi na uhifadhi wa haki zake hizi ameufanya kama wajibu na amana tukufu kwa umma wake na ndiyo sababu kuwa mwanamke wa uharabuni alikuwa akiuchukulia ujio wa mtume salalaulei wasalam kama ujumbe na njia ya kujiokoa kisha anaendika kuwa ningelazimika kuacha madha yangu ikiwa ningeanza kueleza maelezo yake na kwa kuwa, kuwa madha ielezwayo si madha ya haki za wanawake waila ningewaambieni kuwa kuhusu kina mama mafunzo ya mtume a yameshika nafasi ile ya juu ambayo hakuna dini yoyote duniani au utamaduni wowote ulioifikia na kwa yakini kauli yake nzuri inaeleza ule ukweli mzito inayosema kwamba hubeba ilayya min duniyakum anisao wa tibo wa joelat qurato aini fi salati yani katika vitu vya dunia vitu ambavyo nafsi yangu imejaaliwa mapenzi yao ni wanawake na manukato lakini kiburudisho cha macho yangu kimewekwa katika sala dunia ya leo inazungumzia haki za wanawake na inazungumzia mambo ambayo hayahusiki na uhuru wa kina mama bali vikwazo vilivyowekwa na islam navyo pia ni kwa ajili ya kusimamisha heshima ya kina mama na vipo kwa ajili ya kuleta utulivu na amani nyumbani na kuwelea vizazi vijavyo watu wanaoipinga islam vanavipinga vikwazo hivi lakini uhakika ndio huu kuwa mafundisho sahihi ya kweli yanayowapa mama uhuru na kusimamisha haki zao ni mafundisho ya islam tu mwenyezi mungu haijaaliye dunia ili ikielewa uhakika huu iweze kujisalimisha na machafu na fisadi hizi na kina mama wa jumuiya pia waelewe ukweli huo baadhi ya wakati wanaanza kufuata dunia kwamba uhuru wa dunia ndio huu na, wana, na waweze kuelewa uhakika huu na makamu ambayo islam imewapa kina mama na mwenyezi mungu awajaaliye kina baba ili nao pia sawa na mafundisho ya islam waweze kutekeleza haki za wanawake ili jamii iweze kupata amani huzuri amesema sasa baada yake angalau kwa kifupi napenda kusema machache kuhusu hali halisi iliyopo duniani mufanye maumbi menyezi mungu aisalimishe dunia kutoka janga hili la korona wakati huo huo awajalie binadamu akili na busara hii ya kuwa wokovu na usalama wao ni katika kunyenyekea kwa mungu mmoja na katika kutekeleza haki za wengine na kumaliza fitina na ufisadi kutoka dunia mwenyezi mungu azijalie serikali akili ili wazingatie uadilifu katika nizamu siku hizi vurugu na taharuki zilizosambaa huko marekani mwenyezimungu amlinde kila mwanajumuiya kutoka adhari zake mbaya na pia awajalie wananchi ili waweze kutumia njia stahiki za kuomba haki zao ikiwa wamarekani wenye asili ya afrika wataanza kuteketeza nyumba zao basi wenyewe watapata hasara yake kwani hata viongozi wengi wa afrika pia wamesema kuwa msiteketeze nyumba zenu na tumieni njia stahiki za kuomba haki zenu na sawa na mipaka inayotolewa na serikali maandamano pia yafanyike lakini katika kuteketeza jaidadi za binafsi hmm. hakuna faida yoyote hmm. bali ni hasara tu hivyo wanawandamana wanatakiwa wafikirie hivi na serikali pia inatakiwa ielewe kuwa vurugu na ufisadi zitokazo nchini ili waweze kuzidhibiti utatuzi wake si kutumia nguvu tu wala kutumia nguvu si njia ya kutatua matatizo yote bali serikali inaendeshwa kwa kutekeleza haki za watu kwa uadilifu na amani na usalama unaweza kupatikana nchini na bila kusimamisha uadilifu amani na usalama hauwezi kupatikana nchini hata kama serikali iwe na nguvu kiasi gani ikiwa wananchi wamekosa utulivu basi serikali ya namna hii haiwezi kwenda mbele basi mungu afanye ili ufisadi na vurugu zilizopo duniani ziweze kuisha na serikali ziweze kutimiza haki za wananchi na wananchi waweze kutumia njia sahihi za kuomba haki zao pia serikali ya pakistan inatakiwa ifikirie ya kuwa kutokana na hofu ya masheih tu zuluma na mateso yanayoendelea kufanywa zidi ya wanajumuiya wasifanyi hivi bali waendeshe serikali kwa uadilifu na wajifunze somo kutoka historia yao kwa kutumia swala la jumuiya na kuizulumu jumuiya serikali zilizopita hazikuweza kudumu na mamlaka yao wala serikali ya siku za usoni itakayoweza kudumu hivyo achaneni na wazo hilo ya kuwa kwa kutumia swala la jumuiya mnaweza kurefusha awamu yenu isipokuwa kutokana na dzuluma hizi jumuiya imepata maendeleo makubwa duniani na mungu akijalia katika siku za usoni pia itaendelea kuyapata hii ni kazi ya mungu na hakuna awezaye kuizuia lakini sisi tunamwomba mwenyezi mungu ili mwenyezi mungu aziondolee nchi zote zuluma ufisadi na vurugu za aina zote na kutokana na ugonjwa huu uliosambaa kotekote binadamu waweze kupata somo na wajirekebishi na mwenyezi mungu atujalie sisi wa ahmadhia ili tuweze kutimiza haki za ibada ya mwenyezi mungu zaidi kuliko awali na tuweze kutimiza na kutekeleza haki za waja wake ili tuweze kupata zaidi mapenzi ya allah na tuweze kuyaona maendeleo yakipatikana kwa kasi zaidi mbele ya macho yetu yetuamn <tipedalara tukimisa> <tipedalara tukimisa> الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا ما من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله <سؤال> إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا اذكر الله يذكركم ودعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر