أشهد أن لا إله إلا الله لا شريك له وأشهد أن اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين أمير المؤمنين أيده الله تعالى بنصره العزيز أنا سيما masohaba ni takao wazugumzia leo mmoja wao nisaid bin z ri an jina la baba yake hart said lilikuwa z bin amr na mama yake alikuwa akiitwa fatuma binti bahja na alikuwa akitokana na kabila la adi bin ab bin loi kunia ya hrt said bin zed ilikuwa abulawar ilhali baadhi ya watu wameieleza kama abu sauth alikuwa na kimo kirefu rangi ya ngano na nywele nyingi kichwani sahaba huyo alikuwa binamu ya hara umar ra na, nasaba yake kwenye kizazi cha inne ikimfikia nufail inaenda kuungana na haa umar na kati ya kizazi cha nane ikimfikia kabin loi inaenda ku ungana namtumi sal llahu alhi wasallam dada yake harat said bi atika ali kuwa ameolewa na harat umar na dada ya harat umar bi fatuma ali ameolewa na hadrat said na huyo ndiye dada ambaye alikuwa sababu ya kusilimu ku harat umar baba yake said ke... zead bin amar Zayad... hata katika zama za ujinga alikuwa akifanya ibada ya mungu mmoja na alikuwa akiitafuta dini ya a ibrahim na alikuwa anasema kuwa yule aliye mwabudiwa waha ibrahim ndiye mwabudiwa wangu na dini ya ibrahim ndiyo dini yangu khalifa mtukufu wanasema kuwa hata katika kateka zile walikwepo watu wanamnahi wali yokuwa wanatangaza tauhidi wapo watoto wanauliza ya kwamba kabla ya islam mtume mtumi sawalam alikuwa na dini gani ambayo alikuwa akifuwata basi mjuwe kuwa mtume mtumi saaliwasallam alikuwa mwenye kutangaza tauhidi na alikuwa akifanya ibada ya mungu mmoja alikuwa akijiepusha na kila aina ya uasi hata alikuwa akiepukana na dzabihu ya washirikina safari moja alikutana na mtume saaaa wasalam ilhali mtume saawasalam alikuwa baadho hajadai kuwa mtume ambayo maelezo yake yameelezwa katika sahihi bukhari kama hivi حسط عبد اللہ بن عمر عناصی ملی کو صلی اللہ علیہ وسلم علی کوٹانہ زید بن امر بن نفیل کریب نا این بلدا نہ بارہی نی ازام زیل امباپو امتم صلی اللہ علیہ وسلم علی کو باد حاجائی کو بلدا نی بونڈے موجا لینا لو پاٹیکا نا مغریبی مو مکہ na lipo kwenye njia ya tamim ielekeayo makka chakula kiliwekwa mbele ya mtume mtume wmtume w alikataa kulaz akasema hata mimi sili kutoka kile mnacho kichinja kwa jina la masanamu yenu na mimi nala kile tu ambacho jina la allah liwe limetajwa juu yake mtume hakuvila vile vitu akifikiri kuwa vitu hivi vimechinjwa kwa jina lisilo la allah na hapo zd pia akasema kuwa hata mimi sili vitu vinavyochinjwa kwa jina min ghairi ya allah na riwaya inasema ya kwamba zd bin amar alikuwa akizichukia ali zabihu za maquraish na alikuwa akisema kuwa hata mbuzi ameumbwa na allah na mwenyezi mungu amemtirimshia maji toka mbinguni na akaotesha majani kwa ajili yake katika arzi kisha mnamchinja kwa jina la wengine min ghairi ya allah yani alikuwa akiichukia zabihu iliyokuwa ikichinjwa kwa jina min ghairi ya allah na alikuwa akiichukulia kama zambi kubwa mno zead bin amar alipoanza kuchukia kufuru na ushirikina hapo akasafiri nchi za mbali kwa ajili ya kuitafuta haki kuhusu safari yake katika riwaya moja ya sahih buhari imeelezwa hivi haibn umar anasimulia ya kwamba zaid bin amar bin nufail kwa ajili ya kuitafuta dini ya kweli alikwenda siria ili aweze kuifuata hapo akakutana na mtaalamu myahudi ambaye akamuuliza kuhusu dini yake akasema ebu niambie huenda nifuate dini yako myahudi akasema usifuate dini yetu hiyo imeisha haribika waila utapata sehemu yako kutoka ghazabu ya mungu za akasema mimi naikimbia ghazabu ya mungu wala sipendi kabisa kumkasirisha mungu na sina uwezo wa kuvumilia ghazabu yake kisha akamuuliza kuwa je unaniambia kuhusu dini nyingine myahudi akasema mimi nachojua ni kwamba binadamu awe hanifu za akasema hanifu anakuwa nani ye akasema dini ya ibrahim ambaye hakuwa myahudi wala mkristo na alikuwa akimwabudu mwenyezi mungu tu kisha za akatoka huko na akaonana na mtaalamu mkristo naye akamweleza habari hizo ye akasema usifuate dini yetu waila utapata sehemu yako kutoka laana ya allah za akasema mimi naikimbia laana ya mungu wala sina uwezo wa kuvumilia laana na ghazabu ya mungu wala sina uwezo wake je unanipatia habari ya dini nyingine naye akasema mimi nachojua ni kwamba mtu awe hanifu zakamuuliza hanifu anakuwa nani yeye akasema dini ya ibrahim ambaye hakuwa myahudi wala nasrani na alikuwa akimwabudu mungu peke zead alipojua kuhusu rai aliyekuwa nayo kuhusu ibrahim akatoka huko na akafika nje uwanjani ndipo akainua mikono yake na kusema ewe mungu wangu na kiri kuwa nipo juu ya dini ya ibrahim amr alipata zama za mtume saa wasalam lakini kabla ya utume wake alikuwa amefariki dunia hadamir bin rabia anasimulia yakuwa zead bin amr aliendelea kuitafuta dini ya kweli na akaonyesha kukirihishwa kwake na ukristo uyahudi na ibada ya masanamu na mawe na akahitilafiana na kaumu yake na akadhihirisha niya yake ya kuachana na masanamu na yale ambayo mababu zao walikuwa wakiyaabudu wala alikuwa hali zabihu yao safari moja akaniambia ewe amir ujue kuwa mimi nahitilafiana na kaumu yangu na mimi ni mwenye kuifuata mila ya ibrahim na yule ambaye ibrahim alah alikuwa akimwabudu kisha baada yake namfuata ismail ambaye alikuwa akisali kuelekea kibla hiyo na namsubiri mtume mmoja atokaye kizazia ya ismail lakini nahisi labda sitaweza kupata zama zake ili nimsidikishe na nimwamini na nitoye shahada kuwa yeye ni nabii mkweli ewe amir ikiwa utapata zama za nabii huyo umfikishie salamu zangu amir anasema mtume alipo dzihiri mimi nikasilimu na nikampatia mtume hujumbe wa zad bin amr na nikamfikishia salamu yake mtume akatoa jawabu ya salamu yake na akamwombea dua ya rehma na akasema kuwa nilimwona peponi akiwa anakunja shuka yake zaid bin amar alikuwa akijifaharisha kuhusu dini yake ya, ya kitauhidi asma binti abubakar aki eleza tukio moja la zama za ujahilia anasema nilimonaza binamar bin nufel akiegemea kaba na alikuwa akisema eni watu wa maquraish na apa kwa mungu hakuna yeyote kati yenu anayefuata dini ya ibrahim isipokuwa mimi na alikuwa hawaziki mabinti wakiwa hai ambao ulikuwa utamaduni mmoja wa waarabu kwamba walikuwa wakiwazika mabinti wakiwa hai yeye alikuwa hafanyi hivyo bali ikiwa kuna mtu aliyekuwa akiamua kuumua binti yake alikuwa anamwambia kwamba usimue mimi nitamlipia matumizi yake na chakula chake hivyo alikuwa akimchukua na pale alipokuwa akipata ubalehe alikuwa akimwambia baba yake kwamba ikiwa unapenda na kukabizi na endapo unapenda nitamlipia matumizi yote ya kuolewa kwake na kadhalik katika riwaya nyingine at asma bint abubakr anasima riwaya ya kwanza ilikuwa ya bukhari na riwaya hi imecukuliwa kutoka kitabu cha historia kiitwacho usdulghaba at asma bint abubakr anasimboliya kwamba nilimonazad bin amr bin nofel akiegemea mgongo wake na kaba alikua akisema ini watuwa ma qurais na apa kwa yule ambaye uhai wangu umo mkononi mwake ya kwamba min gairi yangu hakuna yeyote kati yenu anayefuata dini ya ibrahim na alikuwa anasema ewe mungu lau kama ningejua njia iliyo bora ya ibada yako basi ningefuata njia ile ya ibada yako lakini njia hiyo si ielewi kisha alikuwa akisujudu juu ya kiganda chake Sait, usayab anasimulia ya kwamba zd bin amar alifariki dunia miaka mitano kabla ya utume wa mtume s wakati ule ma quraish walikuwa wa wakijenga niumba takatifu na wakati wa, wa kifo chake alikuwa akisema mimi ni juu ya dini ya ibrahim huzur anasema kuwa katika kumbukumbu za said bin zed maelezo ya baba yake pia yameelezwa na mwanaye makamu aliyoipata katika islam na kisha kutokana na wema wa baba yake maelezo yanayomhusu yeye pia yametunzwa katika historia ya hi zi na ndiyo maana nimeyaeleza hapa kwani riwaya hizi zinapatikana katika bukhari pia sasa nitaeleza maelezo yaliyobaki ya, ya bin binz Sufari moja ala Said bin Zaid hat Umar wa limdim tumu sallallahu alayhi wa sallam na wakamuuliza kuhusu za bin Amr hapo mtummi sallallahu alayhi wa sallam akasema mogni za Mungu amgofiria za bin Amr na amrihemu kifu changu kilitokea juu ya dini ya Ibrahim na baada yake wakati wote waislamu walikuwa wakimkumbuka zaid bin amr walikuwa wakimwombea maombi ya, ma ya rehma na magfira katika riwaya nyingine imeelezwa hivi kuwa mtume saam alipoulizwa kuhusu zaid bin amr mtume asaam akasema yeye siku ya kiama atafufuliwa akiwa na thamani ya umma mmoja zunan se makama ni livio eleza hapo kabla ya yakwamba harat said bin zad alikua shemejiyake has umar na dadayakeharat said bin zad aitwae atika binti zad alikua amiolevan has umar harat said bin zad na umkewake has fatuma binti hatab walikua wamisilimu katika zama za awali za islam na watu watuhawa walikuwa wamisilimu kabla mtume aa kuingia katika dare arkam na mke whasaid kama nimekushaeleza alikuwa sababu ya kusilimu kuhart mr anhu maelezo yake yamesha elezwa katika kumbukumbu z khaba bin ard katika hutuba ya niuma lakini kwa kuwa katika tukio hili ipo habari ya yahasad hivyo kwa kifupi nalieleza tena hamida bashiri amasahib anaendika katika sera ya hatama nabiyin akisema kwamba siku chache tu zilikuwa zimepita juu ya kusilimu kwa hamza ya kuwa mwenyezi mungu aliwajahalia waislamu furaha nyingine nahat umar aliyekuwa mpinzani mkali wa islam akasilimuhas umar alikuwa na tabiya kali lakini kutokana na, na wa islam ukali huo ulikuwa umeongezeka mno hivyo kabla haja silimu alikuwa akiwatesa mno wale waislamu wanyonge na maskini waliokuwa wameisha silimu tayari siku moja akapata wazo moyoni kwamba watu hawa ninaowapa adhabu hawabadiliki na wamesimama kidete juu ya imani yao sasa kwa nini asimalizwe yule aliye chanzo cha fitina hi hivyo kwaniya hiyo akatoka nyumbani akiwa na jambia mkononi njiani mtu mmoja akakutana naye akasema umar unakwenda wapi na upanga huo umar akasema leo naenda kumua muhammad saa salam mtu huyo akasema nenda katazame hali ya nyumbani dada na shemeji yako wamesha silimu apohar akageuka na kuelekea nyumbani kwa dada yake alipofika karibu na nyumba yao akasikia sauti ya usomaji wa qurani tukufu uliyokuwa ukisomwa nahabab bin ard kwa sauti nzuri sana omar aliposikia sauti hiyo na hasira yake ikampanda zaidi akaingia nyumbani kwa kasi kwa sababu ya kelele ghabab akajificha sehemu fulani na fatuma aliyekuwa dada yake akazificha hapa na pale zile nyaraka za kurani tukufuuar akawaambia ha fatuma nahr said ya kwamba nimesikia mmeacha dini yenu na pamoja na kusema hayo akampiga kibao shemeji yake said bin binz fatuma akanyanyuka kwenda kumsaidia momewe naye pia akaumia lakini hata hivyo pamoja na kujeruhiwa vibaya fatuma akazidi zaidi katika ujasiri wake na akasema ya kwamba ndiyo umar tume silimu hivyo fanya unavyotaka kufanya lakini hatutaiacha islam asumar ralu anhu aliposikia kauli hiyo ya dada yake iliyokuwa imejaa ujasiri mkubwa akafumbua jicha lake na akamwona dada yake kwamba anavuja dhamu alikuwa ameumia vibaya na damu ilikuwa ikivuja usoni mwake hali hiyo ikamwasiri sana hat umar na mara moja akasema haya nionexheni kalamu ile mliye mkiisoma fatuma akasema hapana wewe utazichana ni araka hizi omaraka mjibu hapana sitafanya hivyo na nitakurudishia tu hapo hazfatuma akasema hata hivyo hatuwezi kukuonyesha nenda kaoge kisha uzione hivyo alipomaliza kuoga hazfatuma Al akazitoa zile ni na kuziweka mbele yake omar akazinyanyua zile ni ambazo zilikuwa ni aya za mwanzo za sura twaha akijawa na hofu akaanza kuzisoma na alipoanza kuzisoma na kwa kuwa asili yake ilikuwa njema na kulikuwa na dua ya mtume mntume sallaual salam hivyo kila neno likaendelea kuingia moyoni mwake na akaendelea kuzisoma na alipofikia aya hizi ambazo ni aya mbili zisemazo kuwa nani nllahu لا إله إلا لا أنا فاعبدني وأقيم الصلاة لذكري. أقيم الصلاة لذكري إن الساعة آتية أكاد أخفيها لتجزى كل نفس بما تسعى يعني كو ميمي ندي مونيزي مونغو حكونا أعبدي واي إلى ميمي باسي مني أبودو na usimamishe sala kwa kunitaja bila shaka saa ile inakuja karibu nitaidzihirisha ili kila nafsi ilipwe kwa yale iliyo yafaniya bidhi ha umar raiallau anhu alipoisoma aya hiyo macho yake yakafunguka na akasema maneno haya ni mazuri na matakatifu yaliyoce hababu aliposikia maneno hayo na alikuwa amejificha akatoka nje mara moja na akamshukuru allah na kisha akasema mabadiliko hayo yaliyotokea ni matokeo ya dua ya mntume saaaual salam kwani naapa kwa mungu jana tu nilimsikia mtume mntume saaau alam akifanya dua ya kwamba ایوے مونگو کارٹیا عمر بن الخطاب نا عمر بن حشام یعنی ابو جہل موجو کا اسلام حفظ عمر آکا خباب یا کو محمد علی کو نا علی کو آبادو حاجا کا اوپانگا کوئیں کی فنی کو چاکے کٹھی کا صلی اللہ علیہ وسلم علی کوشی katika dare arkam hivyo khabab akamwambia kuhusu dare arkam has umar akafika huko na kupiga hodi kwa nguvu maswahaba walipochungulia nje wakamwona haz umar akiwa amesimama na upanga wake hapo wakasita kidogo kumfungua um mlango mtume sasalam akasema mfungulieni mlango na ha hamza pia akasema ambaye alikwepo kule ya kwamba fungueni mlango ikiwa amekuja kwa ni njema basi ni vizuri waila ikiwa niya yake ni mbaya basi nitamchinja kwa upanga wake mlango ukafunguliwa umar akaingia ndani na upanga wake mtume salalahu alam akasema umar umekuja n ni gani umar akasema ewe mtume wa mungu nimekuja kusilimu mtume sau salam akasikia maneno hayo na kwa furaha akasema allahu akbar na imeendikwa hivi kuwa masahaba pia wakapiga takbira na kusema allahu akbar pamoja na mtume sa saam kwa nguvu sana hadi sauti yao ikasikika katika milima ya makka basi huyo ndiye hasaid ambaye alikuwa sababu ya kusilimu kwa ha umar hadrat said bin zad ali kuwa miongoni mwa muhajirina wa mwanzo ali pufika madina akakaakwa harat rifa bin abulmunzir ambayi ali kuwa ndugu yaka harat abu lubaba rume waa ali weka udugu katiyake yeye na harat rafi bin malik na sawana riwaya nyingine aka unganisha na hadrat ubai bin kab sa bnz hakuweza kushiriki katika vita vya badhar lakini mtume alasam alikuwa amempatia sehemu kutoka ngawira za vita na ndiyo sababu hata mimi pia na wahisabu miongoni mwa masahaba wa badhar kwani hawa ni masahaba watukufu ambao mtume salwsalam alikuwa amewahisabu akiwapa sehemu kutoka ngawira za vita kati ya masahaba wa badr na sababu yake ya kutokushiriki katika vita vya badr imeshaelezwa pamoja na kumbukumbu kumbu za harat talha bin ubaidullah hata hivyo kueleza hapa ni muhimu hivyo naieleza tu na kwa kuwa miezi miwili mitatu imepita tayari nilipoeleza habari hiyo na kuieleza hapa ni muhimu hivyo ninaeleza sababu ya kuto kushiriki kwa hara said bin zad katika vita vya badr ambayo imeelezwa ndio hii ya kwamba mtume sallaua salam alikadiria muda wa kuondoka kwa msafara wa maquraish kutoka siria na akawatuma talha bin ubaidullah na said binzd siku kumi kabla ya kuondoka kwake kutoka madina ili wamletee habari za msafara huo wote wawili wakafika hora ambacho ni kituo fulani kule na wakabaki kule kule hadi msafara ukapita karibu nao hora ni kituo kilichopo kwenye maeneo ya bahari ya ahmad ambapo misafara iendayo siria na hijaz ilikuwa inapita kwa vwete vile lsaid walikuwa bado hawajarudi ilhali mtume ssaa akapata habari ya kwamba msafara ule umepita na hauna nia ya kuja hapa mtume sws akawaita masohaba zake na wakatoka nje kwa lengo la kuwasaka msafara ule wa quraish lakini msafara ule ukitumia njia nyingine ya fukwe ukaondoka ke... kwa kasi msafara ule ukaondoka kwa kasi kaya na kaya kwa ajili ya kujiokoa na wale watafutaji ka msafara huo ukaendelea kutembea kaya. usiku na mchana na mtume salalaualwa salam akawaita masohaba zake Lashkarna na wakatoka kwa ajili ya kukabilina nao lakini msafara ule ukatoka ukitumia njia nyingine Lashkarna. yani wao pia wakabadilisha njia yao kaartin, na haukupita njia ile ambayo waislamu walikuwa wamefikiri kuwa msafara ule utapita na ukizunguka ukaenda upande wa fukuweni hatalha bin ubaidullah harat said bin zad wakaamua kurudi madina ili wamfahamishe mtume sallaua salam kuhusu msafara ule wa walikuwa hawana habari hii ya kwamba mtume saa alam alikuwa amisha ondoka kwa jili ya vita vya badr hivyo siku ile walipofika madina ilikuwa siku ambapo mtume salwsm alikuwa amepigana na kikosi cha maquraish katika uwanja wa badr hivyo wote wawili wakaondoka madina ili wamfikie mtume saa wa na wakakutana naye katika maeyo ya turuban turuban ni bode moja lililo na umbali wa maili kumi na tisa kutoka madina na lina visima vingi vya maji matamo mtume wakati wa kuelekea kwenda katika vita vya badr alikuwa amekaa hapa kwa muda mchache khalifa mtukufu wanasema kuwa msafara huu ulikuwa mwingine uliotoka kwa njia nyingine lakini wanajeshi waliokuwa wametoka makka kwa ajili ya kuwa shambulia waislamu walikuwa watu wengine ambao wakapigana vita katika maeneo ya badr lakini mtume salwa alikuwa ametoka kwa nia hii ya kuwa aangalie msafara ule unania gani na hakujua kuwa wapo wanajeshi wanaotoka makka kisha imeelezwa hivi kuwa talhana said hawakushiriki katika vita vya badr lakini mtume saa salam akawapatia sehemu yao kutoka mali iliyotekwa vitani na ndiyo maana wote wawili walihesabiwa miongoni mwa masahaba wa, wa, ma wa badr ha said bin zad ni miongoni mwa ara mbasra yani ni miongoni mwa masohaba kumi ambao mtume asallam alitoa bishara katika uhaiwao kuingia peponi hata abdurahman bin auf anasimuria kuwamtue salam aliwataja kina abubakr umar usman ali talha zubair abdurahman bin auf saad bin abi wakas said bin zad na abu obeda bin aljarah na akasema kwamba watu hawa ni watu wa peponi Said, anasimulia wapo watu tis ambao naweza kuwatolea shahada ya kwamba wao ni watu wa peponi na ikiwa nitoe shahada hiyo hiyo kuhusu mtu wa kumi basi nitakuwa si mwenye kukosea ye akaulizwa kuwa kivipi hiyo inawezekana naye akasema kuwa sisi tulikuwa juu ya mlima wa hiraa pamoja na mtume s salam hapo mlima ule ulianza kutikisika mtume m akasema ewe hiraa utulie tu wayakini hakuna mungine aliye juuyako isipokuwa nabi na siddiq na shahid mtu fulani akamuuliza watu wa peponi ni wepi ha said bin zed akasema mtumeaaw salam abubakar uhman ali talha zubair saad na abdurahman bin auf said bin zed akaulizwa kuwa yule wa kumini nani akasema kuwa yule wa kumini mimi said bin jubar ana simuri ya kwamba harat abubakar hadrat uhman harat ali arat umar harat talha hadrat zubar harat saad hadrat abdurahman harat said bin zad katika uwanja vita walikuwa waki wa mbele ya mtume saasalam yani walikuwa waki mlinda na katika sala walikuwa waki simamaniumayake hakim bin muhammad anasimulia kotoka kwa baba yake ya, ya kwamba ye aliiona aya ya qurani tukufu ikiendikwa katika pete ya hartsaid bin zad katika zama za ukhalifa wa harat umar katika vita vya siria wanajeshi walipoandaliwa kwenda vitani hapo hara said bin zad akatewliwa kuwa afisa wa wanajeshi akiwa ciniy haa abu ubeda na akashiriki katika vita vya yermuk na la kuteka dimash na akaonesha ushujawaki katika vita hiyo harat said bin zed akatewliwa kuwa gawaawa dimashk lakini yeye akamwindiki harat abu ubeda yakwamba siwezi kufanya hivi yani okay. nini muendelee kufanya jihadi na mimi nikose baraka zake hivyo ukipata barua yangu umtume mtu mwingine aaje kuchukua nafasi yangu na mimi kwa haraka iwezekanavyo nitakuja kwako hivyo hatabubada akamtuma yazid bin abu sufian haasaid bin zed akaja kushiriki katika vita mambo mengi yakatokea mbele ya macho ya said bin binz vita vingi vya wenyewe kwa wenyewe vikatokea na kwa kuwa yeye kutokana na wema na uchamungu wake muda wote akawa mbali na vurugu hizi lakini hata hivyo alikuwa hasiti hata kidogo katika kudhihirisha rai yake aliyokuwa nayo kwa mtu yoyote uma alipouawa shahidi yeye alikuwa anasema katika msikiti wa kufa ya kwamba jinsi mlivyo mtende ya osman hata kama mlima wa od upate kutikisika na hayo basi si jambo la ajabu pia siku moja katika msikiti mkuu wa kufa mughira bin shoba akasema maneno mabaya ut hapo hsad binza akasema ewe mughia bineugi nilimsikia mtume akisema hawa kuwa hawakumi watakuwa peponi hathali alikuwa mmoja wao ha, bin binz alikuwa mwenye kupokelewa maombi safari moja akashutumiwa kwamba ameteka ardhi ambayo maelezo yake ni kama hivi ya kwamba karibu na ardhi yake kulikuwa na ardhi ya mama mmoja aitwaye arwa binti awes yeye akapeleka mashitaka yake wa marwan bin hakam ambaye alikuwa amete uliwana hadrat muavia kama gawana wa madina ya kwamba said ameteka arzi yangu kwa zulma marwan akawatuma watu ili wafanye upelelezi hadrat said akawapa jibu kwamba nyini mnaonaje mimi baada ya kusikia kutoka kwa mtume Sal je naweza kufanya zulma ya kwamba yeyote atakayechukua sehemu kadogo ya ardzi kwa njia ya zulma siku ya kiama ardzi zote saba zitawekwa kwenye shingo yake tena akasema ewe mungu ikiwa arwa anasema uongo basi usimpe mauti hadi awe amepoteza macho yake na kaburi lake liwe kisima cha nyumba yake hivyo imeendikwa kwamba kwanza arwa alipoteza uwezo wa kuona kisha siku moja akatumbukia kwenye kisima cha nyumba yake na akafa kisha baada yake msemo ukaanza kusemwa na watu wa madina kuwa makalahu kama aama, arwa yani mungu akufanye uwe kipofu kama alivyomfanya arwa kuwa kipofu said bin zd mwaka 5 au 5 na moja wa hijiria akiwa na umri wa miaka sabini siku ya ijumaa alifariki dunia na sawana riwaya zingine wakati wa kifo chake umri wake ulikuwa zaidi ya miaka sabini alikuwa na kituo chake cha kudumu katika maeneo ya aqiq yaliyokuwa karibu na madina akic ni jina la mabonde mengi yaliyopo katika warabuni na kati mabonde hayo bonde moja ni bonde la ai la madina ambalo limienea kutoka kusini maghribi mwa madina kuelekea kaskazini mashiriki na mabonde yote ya madina yanaingia ndani yake harat abdullah bin umar alikuwa akijienda kwa ajili ya sala ya ijumaa aliposikia habari ya kifo chahar said hakwenda kuswali bali wakati wakatih akalek akik harat sad bin abi abiwaas aaa mati yaaakibea wa aa mabega yao wakaileta madina kisha harat abdulah bin umar, ya jineza, na Sawan, bin umar, ali ya ya kifo, bin mar aisiia aasa inaaas lakini hakuenda kuswali ijumaa na akaelekea kwake na akamwosha na kumpaka manukato na akasalisha sala ya jeneza yake ila hali aisha binti saad anaeleza kwamba hadrat said bin zad maiti yake ikaoshwa na harat saad bin abi wakas na akampaka manukato kisha akaja nyumbani na akaoga kisha alipotoka nyumbani akasema sikuoga kwa sababu hii kwamba nimeosha maiti ya said bin zad bali kwasababu ya hotokali nimeoga sala ya jeneza y harat said bin zad ili salishwa na harat abdullah bin umar Ha, na naabdullah bin umar wote wakaingia kwa burini na wakaiweka maiti yake katika lahad harat said bin zaid katika niakati mbalimbali akaoa wa wake kumi na kutoka wake zake hawa akajaaliwa watoto na watoto wa kiume kumi na watatu na mabinti 1 ui 9 صحابہرحمانا روای جبد القاب باد مسلم آ کو, کو الرحمن یہ علی ٹوکان زہرا بن کلاب sah binti asim anasimulia kwamba abdrahman bin aof alikuwa na macho mazuri meupe yaliyo na kope ndefu mwenye pua ndefu na meno yake ya juu yaliyo katikati yalikuwa marefu na alikuwa na nywele ndefu zilizokuwa zikifikia masikioni na alikuwa na shingo ndefu na viganja imara na vidole vinene ibrahim bin saad anasimulia kutoka kwa baba yake kwamba kwambaabdahman bin aof, alikuwa na kimo kirefu rangi nyeupe iliyokuwa imechanganywa na rangi nyekundu mwenye ngozi laini na nzuri na alikuwa hapa kihina inasemwa kuwa yeye upande wa mguu mmoja alikuwa na ulemavu kwani ulemavu huo ukatokea baadha ya ohod kwa sababu katika uwanja wa ohod alikuwa amejeruhiwa katika njia ya allah haabdurahman bin auf alikuwa miongoni mwa masahaba kumi ambao katika uhai wao mtume saa salam alikuwa amewapa bishara ya kuingia peponi na alikuwa mmoja kati ya wajumbe sita wa shura ambao ha umar alikuwa amewateua kwa ajili ya uchaguzi wa khalifa na kuwahusu hawa sita hah umar alisema kuwa mtume saa salam wakati wa kifo chake alikuwa amewarizia hawa wote hataabdurahman bin ouf alizaliwa miaka kumi baada ya mwaka wa amulfil hata abdurahman bin auf alikuwa miongoni mwa wale wa chache ambao hata katika zama za ujahilia walikuwa wameji haramishia hata hataabdurahman bin auf ni kati ya watu wa nane waliutangulia kusilimu mtume saa alam alipofaya dare arkam kuwa kituo cha mahubiri hataabdrahman bin auf alikuwa amisha silimu hapo kabla yake kutokana na mahubiri ya hazat abubakar hazat abdurahman bin af alikwepo katika hijra zote mbili zitokazo kuelekea uhabeshi ipo riwaya moja ya sahih bukhari ya kwamba abdrahman bin ouf anasimulia kwamba tulipofika madina mtume mtuesaaalam aliweka udugu baina yangu na baina ya saad bin rabi sad bin rabii akasema mimi tajiri zaidi katika maansar uaasema riwaya hii imeshaelezwa katika kumbukumbu kumbu za bin rabi. lakini pia naeleza hapa hivyo saa binrabi akasema mimi nagawa mali yangu na nakupatia nusu yake na kati ya wake zangu wawili yeyote utakayempenda nitamwacha kwa ajili yako na eda yake itakapokwisha hapo unaweza kumoa hataabdrahman akamwambia saad kwamba mwenyezi mungu akutilie baraka katika mali na ahali zako sina haja nazo niambie tu ikiwa hapa kuna soko lolote la kufanya biashara saad akamwambia kwamba lipo soko la kanaa asubuhi mapema abdurahman akaenda sokoni na kule akaanza kufanya biashara na akapata chizi na samli kama faida zake na akazileta nyumbani kwa saad kisha kila asubuhi alikuwa akienda sokoni na kufanya biashara na akaendelea kupata faida muda mfupi tu ulikuwa umepita ambapo abdurahman akaja na alikuwa na alama ya zafrani juu yake mtume saa salam akamuuliza je umeoa akasema ndio mtume saam akamuuliza ume moa nani akasema yupo mama moja wa answar mtume akamuuliza mahari umempa kiasi gani akasema dzahabu sawa na kokwa moja au akasema kokwa ya dhahabu mtume sala salam akamwambia basi fanya walima hata kama umchinje mbuzi mmoja tu hataabdrahman bin auf anaeleza kwamba nilijikuta katika hali hii pia ya kwamba ikiwa nilikuwa nabeba jiwe fulani nilikuwa na, ta, nilikuwa na matumaini ya kwamba nitapata chini yake dhahabu au fedha yaani mwenyezi mungu, mungu alikuwa ameweka baraka kubwa katika biashara yake hatabdrahman bin af alishiriki katika vita vya badar uhod na katika vita vyote vingine pamoja na mtume sa salam bin binaof yeah. akieleza tukio moja la vita vya baar anasema kwamba katika vita vya badar nilikuwa nimesimama kwenye mstari ndipo nikaangalia kulia na kushoto kwangu nikawakuta vijana wawili wa, wa kianswari wenye umri mdogo nikatamani lau kama ningekuwa katikati ya watu ambao wangekuwa na nguvu zaidi kuliko hawa hapo mmoja wao akanibonyeza kwa mkono wake na akaniuliza baba mdogo je unamjua abujahal nikasema mpwa wangu unashidagani naje akasema nimeambiwa kwamba yeye anamtukana mtume na kwa yule ambaye uhai wangu umo mkononi mwake ikiwa jicho langu halitetengana na jicho lake hadi mmoja wetu afe ambaye muda wake umekadiriwa tyai abhma biuf anasema nikashangaa mno kisha kijana mwingine akanikandamiza kidogo na mkono wake na akaniuliza kama alivyoniuliza wa kwanza Mutasi muda si muda nikamwona abu jahal akizunguka kati ya watu nikasema angalieni huyu ndiye mnayemtafuta waliposikia tu wakaondoka kwa kasi na panga zao na wakamshambulia na kumpiga hadi wakamua halafu wakamrejea mtume slam na wakampasha habari hiyo mtume akawauliza ni nani kati yenu aliyemua abujahal kila mmoja akasema mimi nimemua mtume saa salam akauliza je mmesafisha panga zenu wakajibu hapana mtume saaa alam akaziona panga na akasema nyini yote wawili mmemua abujahal kisha alisema kwamba mali yake ya mateka atapewa moaz amr bin jamu na hawa wote walikuwa wanaitwa moaz maz bin afra na moaz bin amr bin jamu riوaya h nia sahih bary rana sama kwamba kuhusianana mawaji abujhl ni meku hafafanua tari nailezatina yakwamba katika baaz a riوaya emales akwamba vijanaaili afra maz na mvz amemsababihia abujhl afiki mautiake isa abdلaه bin masud kakata kiha chake امام ابن hجر aمیleزa کوانبa هوwenda bاdaya مaz بن aمر na مaz بن aفرa معوظ بiن aفرa pia aٹaکوa aمیم شaمبولیa hبارhیو یمaنډikوaکaٹیکa فth البارi amبایoنی کتابوa mاyleزو ya صحیح بخاري muslhmaud raziallahu anhu akeereza tukio hili anasema abu jehel ambaye alikuwa kiongozi wa niumba zote za makana alikuwa jemedari wa jeshi la makafiri wakati wa vita vya bader alipokuwa akipanga safu ha abdurahman bin ouf generali mwenye uzuefu mkubwa anasema kwamba nili waona vijana wawili wa kianswar wakiwa kulia na kushoto kwangu kwa kuwaona nikasema leo sitaweza kutimiza matumaini yangu kwani kwa bahati mbaya pembezoni mwangu wamesimama watoto wawili wasio na uzoefu wowote tena ni manswari ambao hawahusiki hata kidogo na mambo ya vita muslim muslmud anaindika kwamba abdrahman bin f anasema nilikuwa katika fikira zangu hizi ndipo upande wangu wa kulia nikaguswa na kisugudi nikajua mtoto aliyesimama kulia kwangu anataka kusema kitu nikamgeukia ye yeah, akasema baba mdogo nisikilize kidogo nataka nikuulize jambo moja lakini sitaki ndugu yangu apate habari yake abdurahman anasema nilipo inamisha sikio langu kwake iye akasema baba mdogo yule abujahal ni nani ambaye alikuwa anamtesa mtume saa slam baba mdogo nataka leo ni mue anasema kwamba alikuwa bado hajamaliza kusema ndipo nikagongwa na upande wa kushoto na mtoto yule wa upande wa kushoto pia akasema hayo hayo kwamba baba mdogo hebu niambie abu jahl ni nani aliyekuwa akimtesa mtume a salam mimi natamani kwamba leo nimmalize abdurahman bin af anasema ya kwamba pamoja na uzoefu wote wa vita sikupata wazo hili ya kwamba abu jahel ambaye alikuwa kamanda wa jeshi na alikuwa mwanajeshi mahiri na alikuwa akisimama katika ulinzi wa maaskari kwamba mimi naweza kumua mimi nikainua kidole changu na kwa wakati mmoja nikawaambia wote wawili kwamba mtu yule aliyesimama akiwa amevaa mavazi ya chuma na mbele yake majenerali wa shujaa wamesimama wakiwa wameshika panga zao ndiye abu jahal na nilitaka niwaambie kwamba jambo hili ni nje ya uwezo wao lakini abdurahman anasema kwamba nilikuwa bado sijashusha kidole changu kama tai anavyovamia windo wake vivyo hivyo watoto hawa wawili wakianswar wakikata safu za makafiri wakaanza kumkimbilia abu jahal ikraaliyekuwa mwana wa abu jahal alikuwa amesimama mbele yake ambaye alikuwa shujaa na jenerali mwenye uzoefu mkubwa lakini watoto hawa wakianswari wakaenda kwa kasi kwamba hakuna awezaye kufikiri kwamba watoto hawa wanaenda kufanya nini na ghafula tu ili wamshambulie abu jahal wakikata safu za makafiri wakawafikia walinzi wake na walinzi wake waliokuwa wamesimama mbele yake na panga zao hawakuweza kupata nafasi hata kidogo ya kushusha panga zao isipokuwa mlizi mmoja tu ndiye aliyeweza kushusha upanga wake na akaukata mkono wa kijana mmoja lakini wale ambao kwao kujitolea nafsi ilikuwa rahisi kwa ajili yao mkono huo ungewezaje kuwa kizuizi chochote na kama jiwe linavyotirimka kutoka mlimani vivyo hivyo vijana hawa wakiwashambulia walinzi wake wakaenda kumvamia abu jahal na kabla ya vita kuanza wakaenda kumwangusha kamanda wa makafiri abdulhamid masuud anasema katika wakati wa mwisho wa vita nilifika pale ambapo abu jahel alikuwa akipumua pumzi zake za mwisho nikasema unaonaje akasema na kufa lakini na kufa nikiwa na huzuni kwani kufa si jambo kubwa lakini masikitiko yangu ni kwamba watoto wawili wa ansar wambeni ua watu wa makka walikuwa wana wadzarau ma hivyo akasema kwa masikitiko kwamba nakufa na huzuni hii kwamba watoto wawili wa kiansar ndio walionimaliza kisha akasema nina mawu makali najisikia mawuu makali nifanye hisani moja tu kwamba kwa upanga wako ni uwe tu lakini utakaponiua uangalie kwamba ukate shingo yangu ukiirefusha kwani alama moja ya jenerali ndio hii kwamba shingo yake inakatwa ikiwa ndefu abdulah bil masud akakubali kwamba amue lakini akakata shingo yake karibu na kidevu yaani hata wakati wa kufa kwake tamanio lake hili halikutimia Khalifa mtukufu anasema kwamba kumbukumbu hizi za kujitolea ya kwamba jinsi watoto pia walivyokuwa wakimpenda mtume muhammad muhamaw wa wa na walikuwa wakitaka kulipiza kisasi kutoka adui wake maud lrazn ameeleza tukio hilo na tukio hilo hapo kabla pia limeshaelezwa mara mbili lakini huu ndio uliokuwa upendo wao na mtume saaaa salam na kwa sababu ya upendo huo walikuwa hawajali uhai wao na kumbukumbu zaha abdurahman bin auf nitazieleza katika hutuba ijayo mungu wakijalia الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يذله فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد محمد أن محمدًا نبدو رسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يأمر بالعدل واليصان ويتلا الْقُرْبَى القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وَدُوهُ يَسْتَجِبْ لَكُمْ وَلَذِكْرُ اللّهِ أَكْبَرُ