أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم ما إياك أن عبدوا وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم amirlmuminin ayadahullahu taala binasreh laziz anasema katika hutuba iliyopita nilikuwa nimeeleza kumbukumbu za harat abdurahman bin auf raillahu anhu na sehemu yake kadogo ilikuwa imebaki ambayo nitaieleza leo hara abdurahman bin af alikuwa na mahusiano ya kiurafiki na umaya bin half ya muda mrefu kuhusiana na hilo lipotukio moja ndefu ambalo limeelezwa katika sahih buharihaabdurahman bin af ana simulia ya kwamba nilimuindikia umaya bin alf barua ya kwamba yeye azilinde mali na jaidadi yangu za makka nami nitazilinda mali na vitu vyake huko madina nilipoendika jina langu la abdurahman umaiya akasema mimi simjui mjui hivyo niendikie jina lako lile ulilokuwa nalo katika zama za ujahilia abdurehman anasema kwamba hapo nikaendika jina langu kama abde amar alipokuwa katika vita vya badhar nikaelekea upande wa mlima mmoja ilhali watu walikuwa wamesha lala ili ni mlinde hapo bilal akamona maynio fulani ndipo akawaendea ma ansar na akasema ya kwamba kwa. huyu ni umaya bin khalf ikiwa akifanikiwa kujiokoa leo basi sitapata kheri hapo baadhi ya watu wa bilal wakatufuata kwani abdurahman alikuwa ametoka ili aweze kumwokoa na kumsalimisha umaiya abdurahman anasema kwamba mimi niliogopa ya kwamba wasije wakatukamata hivyo nikamwacha mwanawake huko nyuma ili yeye abaki nyuma na watu hawa waendelee kupigana naye na sisi na tupate nafasi ya kwenda mbele na nimpeleke umaia katika maeneo yenye usalama lakini wao wakaamua mwanawake na hawakoniacha nifanikiwe katika mpango wangu na wakaja nyuma yetu kwa kuwa umaia alikuwa mtu mnene hivyo hakuweza kujificha kwa haraka walipotukamata nilimwambia umaia akaye chini kipa, ye akakaa mimi nikajifanya niwe juu yake ili niweze kumwokoa lakini watu wale wakaingiza panga zao kutoka chini na wakamchoma mwilini mwake hadi wakamua na kwa sababu ya upanga wa mtu mmoja hata mguu wangu pia ukaumia katika kitabu cha historia ya tabri maelezo ya tukio hilo ya meelezwa hivi haz abdurahman bin auf anasi mulia ya kwamba umaya bin khalf alikua yangu mjini maka wakati huo nilikuwa naitwa abde amar niliposilimu mjini makkanikapewa jinala abdurahman kisha kila alipokua akikutana nami alikuwa akisema ewe abdi amar je unaepukanana jina ulilopewa na baba yako nilikua nasema ndio hapo alikua akisema lakini mimi simjui rahman ni vyema ulipendekeze jina jingine ambalo nitakuita nalo kwani kwa jina lako la zamani hu nijibu na jina ambalo silijui sitakuita nalo hasa abdurahman bin auf anasema ya kwamba yeye alipokuwa akiniita kwa jina la abd amr nilikuwa si mjibu nikasema ewe abu ali kuhusiana na hilo upendekeze lolote yeye akasema sawa basi jina lako abde ilah litakuwa zuri nikasema sawa hivyo baadaye kila tulipokuwa tukikutana yeye alikuwa akiniita kwa jina la abde ilah nami nilikuwa na mjibu na kuongea naye hadi siku ya badar ikaja nikapita karibu na umaya yeye alikuwa akisimama kwa kushika mkono wa mwanawake ali bin umaya nilikuwa na mavazi ya chuma niliyokuwa nimeyapata na nilikuwa naenda nayo yeye akaniona na kuniita akisema ewe abde amar siku lolote ndipo akasema ewe abd ilah nikasema ndio wasemaje akasema je katika macho yako mimi si bora zaidi kuliko mavazi haya ya chuma unayoenda nayo nikasema kama, kama ni hivi basi uje nikayatupa yale mavazi ya chuma kule kule kwa ajili ya kumhifadhi na nikashika mkono wake na mkono wa mwana wake ali ye akasema siku kama ya leo sijawahi kuiona maishani abdurahman anasema ya kwamba nikafuatana nao nilikuwa nimeshika mikono ya baba na mwanaye na nilikuwa naenda mbele ndipo umaya akaniuliza ya kwamba iwe abd ilah ni nani huyu kati yenu ambaye alama ya bawa la mbuni ilikuwa juu ya kifua chake nikasema huyo ni hamza bin abdul muthlib yeye akasema hali hii tuliyoifikia ni kwa sababu yake yeye ye tu abdurahimani anasema nilikuwa kuwa na naenda pamoja nao ndipo bilal akamona pamoja nami umaiya huyo ndiye aliyekuwa anamtesa bilaal katika makka ili yeye aiache islam yeye alikuwa anampeleka kwenye mlima wa makka na mlima ule ulipokuwa ukipata joto kali alikuwa akimlaza juu yake kisha alikuwa akitoa amri kwamba jiwe kubwa liwekwe juu ya kifua chake na kisha alikuwa akisema kwamba madhamu hutaacha dini ya muhammad utaendelea kupata adzabu hii lakini licha ya kupata azabu hiyo bilal alikuwa akisema ahad ahad yani mungu ni mmoja ni mmoja tu hivyo sasapale bilal ali alipomona umaya akasema kwamba umaya bin hal ni mku wakufuru leo akijiokoa huyo bai nisipat ovabdrahman bin auf akasema ewe bilal hawa hawawawili ni watumua wangu bilal akasema tena kwamba ikiwa akijisalimisha leo basi nisipate wokovu hata abdurehman akasema ewe ibnesauda je unasikia bilal akasema tena aqa, ya kwamba nisipate sipate ikiwa akisalimika leo kisha hata bilal akasema kwa sauti ya juu kwamba eni maansar wa mungu huyu ni mkuu wa makafiri umaya bin half ikiwa akijiokoa leo basi mimi ni angamie utokana na, na sauti yake hiyo watu wakatuzunguka kutoka pande zote na wakatukamata nikaanza kumwokoa mtu mmoja akamvamia mwanaye kwa upanga naye akaanguka wakati huo umaiya akapiga kelele sana nikawaambia wakimbie lakini hawakuweza kukimbia nikasema na wapa kwa mungu siwezi kukusaidia ndipo washambuliaji wakawashambulia kwa panga zao hadi wakawaua abdurahman bin auf alikuwa anasema mwenyezi mungu amrahimu bilal mavazi yale ya chuma pia yalinipotea ya na watumwo wangu pia aliwanyenganya kutoka kwangu kwa nguvu hat abdurahman bin auf alishiriki katika vita vya ohod siku ya vita vya ohod pale watu walipotawanika wa hata bin auf akasimama kidete pamoja na mtume salalahuali wasalam katika siku ya uhd bdrahman bin alf akapata majeraha 21 na akapata jeraha kwenye mguu wake lilomfanya atembee kwa kuchetemea na meno yake mawili ya, ya mbele pia yakavunjika haibne umar anasimuliya mwezi wa shaban mwakawasita hijria mtume chini ya uongozi waabdurahm bnauf aliwatuma watu asab wailekee oajanda mtume w wa mkono wake wenye baraka akamfungia kilemba cheusi juu ya kichwa ki chake ambacho sehemu si yake ya mwisho akaiveka katikati ya ka mabega yake kisha mntume sallahu ai wasalam akasema Kiska ewe abu muhammad nimepata habari za kutisha kutoka domatul jandal ambako jeshi moja linajie ndaa ili liishambulie madina Jandil, wewe utoke kuelekea huko kwa ajili ya kupigania jihadi katika njia ya allah mujahidina mea wataenda pamoja nawe ukifika domatul jandal basi kwanza umuite mkuu wao na kabila lake ili wakubali islam lakini ikiwa mkilazimika kupigana vita basi uangalie msije mkamdanganya mtu na msifanye hiana wala msivunje ahadhi na msiwauye watoto na wanawake na muifanye dunia hii ipate kusalimika na waasi wa mungu pamoja na kuzingatia mambo hayo masharti hayo mnaruhusa ruhusa ya kupigana vita hivyo hata abdurahman bin auf akawasili doma na kwa siku tatu akaendelea kuwahubiri islam wao kwa siku tatu wakaendelea kukataa kisha asbal bin amr kalbi ambaye aliyekuwa mkristo na ndiye aliyekuwa kiongozi wao akakubali islam hata abdurahman bin auf akamwindikia mtume saawsalam kuhusu mambo yote mtume swsa akasema inabidii ufunge ndoa na tumazir aliyekuwa binti wa kiongozi huyo hatabdurahiman bin auf akamoa na akarejea madina pamoja naye katika siku za baadaye tumazir akaitwa ume abu salamaumar bin abdulaziz aziz anaeleza ya kwamba katika mwaka wa kumi na inne wa hijria wakati wa vita vya jiser alipopata taarifa ya kodha, shahada kaya, ya haat abu ubaid bin masud razillahu anho khalifa mtukufu wanasema kwamba usu vita vya jiser imekusha eleswa hapo kabla ambapo tembo mmoja wa waajemi alikuwa amemkanyaga hivyo alipopata taarifa yake na akapata kujua ya kwamba watu wa fares wamemtafuta mtu mmoja kutoka watu wa kisra na wamemfanya kuwa mfalme wao basi ha umar akawaita muhajirina na maanswar kwa ajili ya jihadi na wakatoka madina na wakalifikia eneo la sirar sirar ni jina la mlima mmoja wa madina na mlima huo unapatikana umbali wa maili tatu kutoka madina katika njia iyendayo iraq ivyo hat umar, umar akasimama kule na akamtuma had talha bin ubaidullah ili aende mbele na afike Lyaari. ahfas na akamteua hat abdurahman bin auf juya kona ya kuliya ya jeshi na juya kona ya kushoto ya jeshi akamteua zubair bin awam na alikuwa amemteiwa ali, ali kama kaimu wake Masturur, huko madina haumar ra akashauriana na watu watu wote wakamshauri ili aende faris halifa mtukufu anasema kwamba msafara huo ulipokuwa umetoka ha umar alikuwa hakushauriana na watu hadi kupikia sirar na alipofika sirar ndipo akashauriana nao hatalha akarejea naye pia akaunga mkono na watu wote hatalha alikuwa hayupo kule na aliporudi akasema ni sawa tuende mbele lakini hata abdurahman alikuwa kati ya watu wale ambao walimzuia haz umar kwenda mbele na sababu ya kumzuia aliyoieleza ndiyo hii ya kwamba akasema kwamba kabla ya leo sijawafanya wazazi wangu wajitolee kwa mtu yeyote isipokuwa kwa mtume salalauala wa salam wala sitafanya hivi baadaye lakini leo nasema ya kwamba ewe yule ambaye wazazi wangu wajitolee kwake uwamuzi wa mwisho wa, wa swala hilo ni achiye mimi nahatumar ralanu aliyekuwa khalifa wakati yule hata abdurahman akamwambia haya ya kwamba wewe ubaki kwenye maeneo ya sirat na jeshi moja kubwa ulitume mbele akasema kwamba tangu mwanzo hadi sasa umeishaona ya kwamba mwenyezi mungu ameamua nini kuhusu majeshi yako ikiwa jeshi lako likishindwa basi kushindwa kwake itakuwa sio kama kushindwa kwako lakini ikiwa mwanzoni mwavita ukiuawa au kushindwa basi nina waswasi ya kwamba kisha waislamu hawataweza kusoma takbira wala hawataweza kutoa shahada ya la ilaha allah wakati yule maongezi hayo yalipokua <laughs> yakijiri haumar alikuwa anamtafuta mtu fulani ambaye angeweza kumtuma akimfanya kuwa kiongozi wa jeshi wakati huo huo akapokea barua ya hasad wakati yule hassad alikuwa msimamizi wa mambo ya sadaka katika katikan hard umar akam sikiliza ha abdurahman bin auf na akasema haya niyambiye kuhusu mtu fulani nimteuwe nani na nim kabizinani haa akasema mtu ume pata tayari harat umar akam muliza ninani huyohaad abdurahman akasema simba wa pango saad bin malik yanini mtu suja mno n kamanda mzuri hivyo umtume huyo kama kamanda watu wengine pia wakaunga mkono na ushauri huo hayo pia ni maelezo ya historia ya thabri khalifa mtukufu wanasema kwamba mtume salu a wasalam aliwapatia maswahaba na makabila mbalimbali mahala pa kuishi katika madina na aka wapatia watua la hat abdurahman bin ouf mahala palipokuwa nyuma ya muskitiwa unabi karibuna mitende kisha aka wapatia hat abdurahman bin ouf na hat umar arzi kama jaidadi yao kisa at zubair aka inunua arzi hiyo kutokakwa watoto hat umar tumi swasalam pia aka mwahidihatabdurahman bin auf yawamba mwenyezimungu atakapo wajahalia wa islamu wapate ushindi juu ya siria basi sehemu fulani ya arzi utaipata wewe hivyo katika zama za ukhalifa wa umar islam ilipopata ushindi nchini siria hataabdurahman bin auf akapatiwa arzi yake na maeneo yale yalikuwa yanaitwa ambapo ali kua amiahidiwa kupatiwa ari arat abdurahman bin auf ri akapata bahati ningine yakwamba mtume wm akasali niuma yake hivyo hatmoghira ya yakwamba yeye ali siriki pammtue tabuk mughira anasema ya kwamba mtume swa kabla ya sala ya alfajiri akaenda kujisaidia mimi nikambebea birika ya maji mtume sw aliporejea kwangu pale nilipokuwa nimesimama kidogo mbali alipokuja kwangu nikaanza kumiminia maji juu ya mikono yake mtume sw akaosha mikono yake kwa mara tatu kisha akaosha uso wake mtukufu kisha akaanza kutoa mikono yake nje ya kanzu yake lakini kwa kuwa mikono ya kanzu ilikuwa finyu hivyo akaingiza mikono yake ndani ya kanzu na akatoa nje mikono yake kutoka chini na akaiosha hadhi visuguri vyake kisha akafukusa juu ya soksi zake na akazisafisha kisha akaelekea mbele mughira anasema mimi pia nikafuatana naye hadi tukawakuta watu ambao walikuwa wamemfanyaatabdurahman bin auf kuwa imamu wao na yeye ye alikuwa akiwasalisha sala basi mtume sawasaa akaikuta raka moja raka mbili raka moja ilikuwa imeshapita tayari na watu walikuwa katika raka ya pili ya sala ya alfajiri mtume s akasali raka ile ya pili pamoja nao na akasimama pamoja nao katika safu abdurama bin auf alipomaliza sala na mtume akasimama ili aweze kumaliza sala yake na, na asome raka yake iliyokuwa imeachwa hapo waislamu wakashikwa na wasiwasi nao wakaanza kufanya tasbihi sana mtume ntume saauawsalam alipombaliza sala yake akawaelekea na akasema nyinyi mmefanya sawa au akasema mmefanya vizuri mtume sawaam kwa sababu ya kuswali kwao kwa wakati akawapongeza sana amughira anasema ya kwamba tulipofika kule nilifikiri ni mfanye abdurahmani aende nyuma lakini mtume akasema acha tu na mwache aendelee kusalisha baada ya swala mtume saa akasema kila mtume katika maisha yake huwa anaswali nyuma ya mtu mwema wa umma wake mtume salalahual salam akampatia bahati nyingine kubwa na akasema kwamba ni vizuri kwamba umesalisha mbali akasema ya kwamba kusali kwangu nyuma yako ni uthibitisho wa jambo hili ya kwamba wewe ni mtu mwema katika riwaya moja imeelezwa ya kwamba haabdurahmanbin kabla ya azuhuri alikuwa akiswali sala za nafl kwa muda mrefu na kila alipokuwa akisikia sauti ya azana mara moja alikuwa akija kwa ajili ya swala msimuliaji mmoja anaeleza ya kwamba nilimwona abdurahman akifanya tawafu ya nyumba takatifu na alikuwa akifanya maombi haya ya kwamba ewe mungu nisalimishe kutoka ubahili wa nafsi haad abdullah bin umar anasimulia ya kwamba mwaka ambapo hadd umar alipochaguliwa kuwa khalifa mwaka ule yeye ali kuwa amemteua abdurahman bin ouf kama amiri wa wahija imesimuliwa kutoka kwa abu salma bin abdurahman yeye anaeleza ya kwamba safari moja hataabdurahman bin auf alimjia mtume salauawa salam akiwa na malalamiko ya kupata chawa nyingi na akamwomba akisema ewe mtume wa mungu je utani kwamba ni vaye mavazi ya hariri husur anasema labda kwa sababu ya mavazi ya kawaida ya pamba na katani au kwa sababu fulani atakuwa amepata chawa nyingi kichwani mwake na zitakuwa hazikuisha wakati ule akaomba ruksa ya kwamba ni vae mawazi ya hariri labda kwa sababu yake nitapata unafuu kiasi mtume akampatia ya ruksa yakuwa haya sawa unaweza kuvaa mtume uvaa mume ba walipo fariki dunia umar mar akawa halifa aabdahman bin auf oja mana abusalama amene a a abualaa aia a sai a a an a ani a anzaadaa i f am aa je hujui akwamba m ia aia mtume w alikuwa amekupatia ruksa kwa sababu wewe ulikuwa umemweleza shida yako ya, ya kupata chawa na rukusa hiyo ilikuwa kwa ajili yako tu na jilia, yeyote, si kwa ajili ya mtu yeyote mwingine imesimuliwa na saad bin ibrahim ya kwamba ata bin af alikuwa anavaa shuka fulani alikuwa anatumia shuka ambayo bei yake thamani yake ilikuwa ia au miat 5 dirhamu khalifa mtukufu anasema kwamba hali hii pia ilimfikia ambapo alikuwa anavaa mavazi nye thamani kubwa na angalieni jinsi mwenyezi mungu alivyomjalia kwa fadzili zake alipohamia alika hana chohote lakini badae akava avai azuri esamani kuwa namangezingu kajaia maiingi hatabua ai ioca ia ee aa kwa aua aia adayae yeye alioua a uana ivo ai aat adahman bin kwamba kwa una rai gani kuhusu umar hata abdrehman bin aof akasema ewe khalifa wa mtume yeye ukimlinganisha na watu wengine ni bora zaidi kuliko rai yako lakini kidogo ana tabia kali hata bubakar akasema ya kwamba ukali huo ulikuwa kwa sababu ya upole wangu nilikuwa mpole sana ndiyo maana yeye alikuwa na tabia kali ili mambo ya kaye sawa kisha tabubakar akasema ya kwamba atakapokabiziwa jukumu hilo basi mambo mengi ya namna hii atayaacha tu kisha hutaona ukali katika tabia ya yake kisha akasema ewe abu muhammad nimemwona omar kwa umakini sana ya kwamba pale ambapo nilikuwa namkasirikia mtu fulani katika jambo fulani umar alikuwa akinipatia ushauri wa kumrizia na wakati ule umar alikuwa akitoa ushauri wa kutumia upole na pale nilipokuwa namtendea fulani kwa upole Sibitra, alikuwa akini ni mtendee kwa ukali Jepan, kisha abubakar akasema ewe abu muhammad mambo haya niliyokuambia usiyaeleze kwa, usi kwa mtu yeyote mwingine mwingineakabdurahiman bin auf akasema sawa hai, jo mainne, baada ya ushindi wa makka mtume saau ai wasalam alipo watuma vikundi mbalimbali mbali, katika maeneo tofauti u akamtuma hat hاld bin walid wa banu juzima katika zamaza u jahilia walika wamewa ua babayak hat abduلrahman bin auf itai auf na baba mdogov hat hald fake bin mhيra hadrad khalid akamua mtu wa kabila lile wa makosa mtume salwaalam alipopata tarifa yake ye haku hiyo na akatoa kisasi chake na yale aliye kuwa ameya chuku hat khalid kutoka kwao mtume swam akaya yalipayote abdurahman bin auf alipo kuhusu kuhusukitendo hiki cahat kald habdrahman bin of akamwambia hadhalid ya kwamba je umemua mtu wao babu, kwa sababu walikuwa wamemua baba yako mdogo hadkhalid akasema kwa hasira kidogo kwamba wali kwa, walikuwa wamemua baba yako vilevilehadkhalid akasema kwa kuongeza aka kwa, kwa kwamba unataka kurefusha sana siku hizi yani labda unapenda kujinufaisha nazo kwa kuwa wewe ulitutangulia katika kuamini na kwa kuwa wewe ni miongoni mwa wale waliotangulia katika imani hivyo jambo hilo unajivunia nalo na ndio maana unasema hayo jambo hilo likamfikia mtume hapo mtume akasema acheni masahaba zangu nawapa kwa yule ambaye uhai wangu umo mkononi mwake ikiwa mmoja wenu atatumia dhahabu sawa na mlima wa od hata hivyo hataweza kuyafikia malipo walioyapata kwa kutumia kiasi kidogo tu yani watu hawa wana chieu kikubwa mno halifa mtukufu anasema ya kwamba maswahaba hawa wa mwanzoni walikuwa wamejitolea sana na hakuna awezaye kushindana nao mtume sawsalam alisema kuhusu kuhusuabdrahmani bin f ya kwamba yeye ni kiongozi wa viongozi wa waislam na pia akasema kuwa abdurahman ni mwaminifu huko mbinguni na pia ni mwaminifu hapa arzini abdurahman bin of aliugua vibaya sana hadi akashikwa na hali ya mahututi na mke wake kutokana na ugonjwa wake na kutokana na huzuni akaanza kupiga kelele akashtuka na akahuzunika aka lakini baadaye abdurahman akapata kupona na afya yake pia ikaimarika alipopona akasema abdurahmani akasema kwamba nilipokuwa nimeshikwa na hali hiyo nikaona katika ruya kwamba watu wawili wamekuja kwangu na wamesema kwamba uende ili uamuzi wako ufanywe mbele ya dhati aliye na mamlaka na mwaminivu hapo mtu wa tatu akakutana nao na akasema kwamba msiende naye kwani huyo ana bahati njema tangu alipokuwa tumboni kwa mama yake haabdurahman akayaona hayo kuhusu yeye mwenyewe nofel bin ayas fuzli anasema ya kwamba hatabdurahman bin f alikuwa anakaa katika kikao chetu alikuwa rafiki nzuri sana siku moja akatupeleka nyumbani kwake akaoga na akatoka nje na akatuletea chombo kilichokuwa kimesheheni chapati na nyama kisha sijui ilikwache akaanza kulia tukamuuliza iwe abu muhammad kwa nini unalia akasema mtume sallahu hi wa salam aliaga dunia hii katika hali hii ya kwamba yeye na watu wa ahali zake walikuwa hawapati chapati ya ngano kisha akasema kwamba sijui kama sababu iliyotufanya tupewe muhula na tumepata nafasi ya kuishi zaidi ni nzuri kwa ajili yetu au ni mtihani fulani so, mya, au ni majaribio yoyote zura anasema kwamba hizi zilikuwa hisia za masohaba na hofu ya mwenyezi mungu na hisia zao kuhusu mtume sa na kuajili ya watu wa ahali zake na hisia hizi zilikuwa hazihusiki na mtume sa na ahli zake tu bali hata kwa ajili ya masahaba pia walikuwa wakionyesha hisia zao za upendo usio na kifani ambao ulikuwa unapatikana baina ya masohaba lipo tukio jingine la aina hii siku moja wakati wa kufuturu hataabdurahman bin f aliletewa chakula vyakula vya aina aina vilipowekwa kwenye meza ya chakula hata abdurahman akachukua kipande chake ili aale hapo akashikwa na hisia za huzuni ndipo akaacha kula na akasema musa bin umair aliuawa shahidi katika uhod yeye alikuwa bora kuliko sisi na shuka yake ndio iliyofanywa kuwa sanda yake yani sanda ilikuwa haipo hivyo shuka aliyokuwa ameivaa ndio ikavishwa kama sanda na sanda ile ilikuwa na hali hii ya kwamba tukifunika miguu kichwa chake kilikuwa kinabaki wazi na tulipokuwa tukifunika kichwa miguu yake ilikuwa inabaki nje kisha akasema kwamba hamza akawawa shahidi naye pia alikuwa bora kuliko mimi lakini sisi tukajaliwa wingi wa mali na starehe za dunia na tukapata sehemu zake za kutosha ninaogopa tusije tukapewa malipo ya wema wetu mkidane, katika dunia hihi yamalipa, kisha akaanza kulia machozi na akaacha kula chakula hii ndiyo hofu ya mwenyezi mungu waliyekuwa nayo umulmuminin ha ume salama anasimulia ya kwamba hahabdurehiman bin auf alimjia na akasema ewe mama yangu ninaogopa ya kwamba uwingi wa mali yangu usije ukaniangamiza kwani mimi ni tajiri zaidi kuliko watu vote wa kuraish mama akasema mwanangu toa katika njia ya allah na hutaangamia kwani nilimsikia mtume mntume salalahualw salam akisema ya kwamba watakwepo baadhi ya marafiki zangu ambao nikitengana nao basi hawataweza kuniona tena yaani ya ya. hawataweza kuifikia makamu ile hata abdurahman binauf alipotoka nje njiani akakutana hat umar yeye akamweleza hat habari hiyo hat umar mwnyemwi akaja kwa hatu salama na akasema ya kwamba mimi akasema ya kwamba <tumye> saa- mimi nakuuliza <tumye> ni kikupa kiapo cha mwenyezi mungu kwamba je mimi ni kati yao wale ambao hawataweza kukutana na mtume sa salam ume salama akasema hapana wewe haumo kati ya wale lakini baada yako siwezi kusema kuhusu mtu mwingine ya kuwa yeye ataweza kumwona mtume saa au aula alifa mtukufu wanasema lakini ieleweke na kama ilivyoelezwa hapo kabla ya kwamba abdurahman bin aof ni miongoni mwa wale watu ambao ni ashra ya mubashira yaani ni watu ambao mtume mntume sauwasalam alikuwa amewapatia habari njema ya kuingia peponi lakini hata hivyo watu hawa walikuwa na hofu ya mwenyezi mungu kwa kiasi hiki ya kuwa muda wote walikuwa na fikira hizi na aliposikia habari hiyo Ha, akatoa sana sadaka katika koasskaa i all ipo riwaya moja hat abdullah bin abbas anasimulia ya kwambahat umer alipotoka kuelekea siria hadi akalifikia eneo la srg srg ni jina la mji wa bonde la tabuk unaopatikana katika maeneo ya mipaka ya siria na hijaz ambao umbali wake kutoka madina ni usafiri wa usiku 13 hathumer alipofika huko akakutana na kamanda wa jeshi abu ubeida bin al jarrah na watu wake tukio hili lilitokea katika zama za ukhalifa wa had umar baada ya kupata ushindi wa siria wale watu wakamwambia n- har umar ya kwamba katika nchi ya siria janga la thauni limezukaib abbas anasema ha umar akasema ya kwamba nileteni wahamiaji waliotangulia kuhamia kwa ajili ya mashauriano ili nipate ushauri wao aumar akashauriana nao lakini wahamiaji wakahitilafiana katika rai yao baazi yao wakasema kwamba tusirudi nyuma bali tuende mbele il hali wengine wakasema kwamba katika jeshi hili wapo masahaba wa mtume saa salam hivyo sio busara ya kuwaingiza katika janga hilo hivyo kuamba, ni vyema kwamba turudi nyuma hadh umar akawarudisha kisha akawaita maanswar ili ashauriane nao na akaomba ushauri wao lakini hata manswar pia wakahitilafiana katika maoni yao baazi wakasema turudi nyuma wengine wakasema tuende mbele hadhumar akawarudisha maanswar na akasema waiteni wazee wa kuresh ambao wakati wa ushindi wa maka walikuwa wamesilimu na walikuja madina wao wakaitwa nao kwa pamoja wakatoa ushauri wakisema ya kwamba pamoja na wanajeshi wote murudi nyuma na hakuna haja ya kwenda mbele kwa sababu huko mbele janga limetokea hivyo usiende kule na watu wako hadhumar akawatangazia watu kwamba wajiandaye kurudi abu ubaida bin al jaraha akamuliza je tunaweza kukimbia kudhra ya mungu wewe unarudi kwa sababu ya hofu ya janga hili ambalo ni kudhra ya mungu tu je tunaweza kukimbia nayo hata umar akamwambia abu ubedha akisema kwamba ewe abu ubedha lau kama mtu mwingine angesema jambo hilo ndio sisi tukikimbia kudhra moja ya mungu tunakimbilia kudra nyingine ya mungu kisha htumar akamtolea mfano akisema kuwa ikiwa unangamia na unaingia nao katika bonde lililo na kona mbili moja ina majani na nyingine ni kabu sasa ikiwa utawalisha ngamia zako katika maeneo yaliyo na majani hiyo itatokana na kudra ya mungu na endapo utawalisha katika eneo la kavu basi hiyo pia ni kudra ya mungu sasa kudra ya mungu imekuachia njia mbili moja ni maeneo ya majani na maeneo mingine ni kavu na yana ukame na kuna vichaka kule sasa kama unasema kwamba majani haya yametoka yenyewe ya na maeneo makavu yametokana na kudra nyingine hapana bali zote ni kudra za mungu sasa hapo ni chaguo lako tu kwamba utachagua lipi na ni dzahiri kwamba utawalisha ngamia katika maeneo ya majani msimuliaji anasema kwamba haha umar aliposema hayo yote wahadh abuubeda ndipo akaaja hadh abdurahman bin auf naye akasema kwamba mimi ninayo nayo elimu ya swala hilo na ndiyo utatuzi wake mimi nilimsikia mntume salalahu alehi wa salam akisema ya kwamba mkisikia taarifa ya mahala fulani ya kwamba ugonjwa ambukizi umezuka kule basi msiende katika maeneo yale na ugonjwa ukizuka pale ambapo mnaishi basi msitoke nje ya maeneo yale na mubaki kule kule ili ugonjwa pia usitoke nje na usisambae kwa watu wengine khalifa mtukufu anasema kwamba siku hizi dunia inaendelea kufuata agizo hilo katika kanuni ya kutotoka nje na pale ambapo wamechukua hatua za haraka wameweza kudhibiti ugonjwa huo na mahala ambapo hawakuweza kufanya au wameonesha uvivu na wameghafilika nao huko ugonjwa huo unaendelea kusambaa kwa kasi lakini jambo hilo lamsingi ni jambo ambalo mtume awaaam alikua amewambia aswhaba wnnpaaanenadia atmiswa bin ama nasiula kwamaaa bin ata aliua aaaaaamaawama ameuwe m yake lakini ye alikuwa akikata kisha siku moja alikuja kwenye mimbari na akasema machache na akasema ikiwa ni kifa swala lenu litakuwa kwa watu hawa sita ambao walimwacha mtume sawwasaa katika hali hii ya kwamba mtume saa saa alikuwa amewarizia wote hat ali wo Hatabu, bin abutalib na mfano wake hat zubair bin awam hat abdurahman bin auf na mfano wake hat othmn bina na talha bin ubaidullah na mfano wake ha saad bin malik akasema ala mimi nawa amuruni niote kwamba katika kuamua kwenu muzingatie uchamungu na mutumie uadilifu abu jafar anaeleza ya kwamba ha umar bin khatab akawaambia wajumbe wa shura ya kwamba katika swala hilo mushauriane wenyewe kwa wenyewe na ikiwa mtakuwa wawili wa wawili basi mushauriane tena na kama mtakuwa wanne na wawili basi idadi ya wingi ifuatwe zaid bin aslam anasimulia kutoka kwa baba yake ya, ya kwamba hatumar akasema ikiwa kamati ikigawanika katika watu watatu watatu basi kundi ambalo abdurahman bin a ataunga mkono nalo lisikilizwe na, Li na lifuatwe abdurrahman said anasimulia kwamba hadumar alipo umia akasema suhaib atakuwa imamu wenu na ataswalisha swala na jambo hilo hatumar akasema kwa mara tatu na akasema kwamba katika swala lenu hili mushauriane na swala hilo lipo kwa watu hawa sita na yule atakaye kataa naatakaye onesha upinzani basi uauwawe na uchaguzi wa utafanywa baina ya watu hawa sita hat anas bin malik anasimulia ya kwamba had umar mudamfupi kabla ya kifo chake alimtumiat abutalha ujumbe na akasema ewe abutalha wewe chukua watu hamsini kutoka kaumu yako ya ansar na uende kwa wale maswahaba sita na kwa siku tatu usiwaache bila ulinzi hadi wamchague mmoja wao kuwa amiri ewe mungu wewe ni khalifa wangu juu yao ishaq bin abdullah anaeleza hatalha pamoja na watu wake akasimama kwa muda mfupi juu ya kaburi lam kisha akabaki pamoja na masahaba kisha akabaki pamoja na maswahaba wa shura kisha wajumbe hawa wa shura walipomkabizi haaabdurahman bin auf swala lao ya kuwa yeye ana mamlaka ya kumchagua yeyote kuwa amiri ndipo talha pamwe na watu wake akaendelea kubaki kwenye mlango wa nyumba hat abdurahman bin auf هذه بياتي حد عثمان ايقاف فاطمه ياري عبد بن بن ابو سلمى أنا موليا kooaa baba yake yakwaa a abdrahman bin Aauf. ndiye aliyetangulia kufanya hat usman. Kisha ya hat ali, ya alie, kwa ya hat, ya hat usman. kisha ali anasimulia kwamba af nieuiakaaaaaanyaa aaieaaaaa a i yake ipo riwaya moja ya bukhari isemayo kwamba at umar alipo simama kwajili ya kusalisha sala na akasema allahu akbar ndipo akashambuliwa wakati huo katika hali ye majiraha at umar akashika mkono hatabdurahman aliyeku ame simama karibu yake na akamfanya awe mbele na wakati huo abdrahman akasalisha sala fupi asl mchango wa wa, wa, wa, si wa, wa, wa wa ya uchaguzi anasema jeruhiwa na akajihisi kwamba kwamba umemkaribia basi wasia kuhusu watu watu sita hawa at allh nu kilea mca adaman i f طلحا حس عمر رضی اللہ عنہ آکم جموئی شہد عبد اللہ بن عمر ایلی آشیری کی کا ماحوسی مشوریان ما lakini hakumtaja kama mwenye haki ya kuwa khalifa na akafanya wasiha ya kwamba watu hawa wafikie uamuzi wa katika siku tatu na akamteua suhaib kama imamu wa swala na akamteua mikdal bin aswad kuwa msimamizi wa kamati ya mashauriano na akamwagiza ya kwamba awajumuishe wote kwa pamoja na awashawishi ili waweze kufikia muwafaka na mwenyewe akiwa na upanga aendelee kuwalinda mlangoni khalifa mtukufu anasema ya kwamba katika riwaya zilizopita habari hii ya kuwalinda imeelezwa kuhusu ha abutalha lakini muslad ametoa natija kutoka riwaya mbalimbali ndiyo mbali. hii ya kwamba miqdal bin aswad ndiye aliyekuwa amepewa jukumu hili la kuwalinda hadi uchaguzi wa ukhalifa ufanywe na akasema ya kwamba kwa yule ambaye wengi wataafikiana naye wote wafanye baati yake ya na ikiwa yeyote akimkataa basi umue na ikiwa kila upande wa watatu watatu basi yeyote atakayependekezwa na abdullah bin binumar awe khalifa na ikiwa wasiafikianira uamuzi wa huo basi yule ambaye abdurehman bin auf atamunga mkono awe khalifa masahaba wote watano wakashauriana lakini kwa kuwa wakati ule talha alikuwa hayupo madina hivyo havakuweza kufikia muwafaka wowote baada ya mjadala mrefu hataabdrahman bin af akasema haya yule anayetaka kujiondoa basi aseme tu lakini kila mmoja wao akakaa kimia ndipo abdurahman akasema haya mimi najiondoa kisha hat usman akasema haya kisha wengine wawili wakasema hat ali akakaa akakaakimia kisha yeye akachukua ahadi kutoka kwa abdurahman bin auf ya kwamba yeye hatatumia upendeleo katika uamuzi wake ye akaahidi kufanya hivyo na mambo yote yakaachwa kwa abdurahman bin auf hadhabdurahman bin ouf radhillahu anhu alizitembelea nyumba zote za madina kwa siku tatu na akawauliza kina baba na kina mama ya kwamba sawa na maoni yao ni nani anaestahili kuwa khalifa wote wakasema kuwa wao wanamkubali ha usman awe khalifa wao hivyo akatoa uamuzi wa wake katika haki ya had na usman, usman akachaguliwa kuwa khalifa zu ansema kwamba ipore nyingine iliyo ndefu ambayo nitaeleza katika kumbukumbu kumbu za haabdurahman bin auf na ikihitajika itaelezwa tu au inawezekana kwamba ielezwe kuhusu osman au kuhusu maisha ya hh umar lakini hi, hata hivyo ipo sehemu yake inayoeleza hali ya maisha ya haabdurahman bin auf yapo matukio ya, ya sera na wema zake ambayo yataelezwa katika siku zijazo kwenye hutuba nyingine mungu akijalia بیان ہو سکتی ہے بہرحال اس کے باوجود بھی کچھ حصہ ہے حضرت الدر بن عوف کا زندگی کے واقعات کا ان کی دیکھیوں کا ان کی سیرت کا وہ ان شاء اللہ تعالی آئندہ بیان ہوگا خدے میں الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وَاتْمُوهُ يَسْتَجِبْ لَكُمْ وَلَذِكْرُ اللَّهِ أَكْبَرُ