أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده رسولاً أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم <سؤال> صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب <سؤال> عليهم ولا الضالين <سؤال> أمير المؤمنين من أو سيدي زيواكي أنا سيما katika hutuba iliyopita kumbukumbu za hatabdurahman bin af yeah. zilikuwa zimeelezwa okay. na sehemu moja ya kumbukumbu kumbu hizi ilikuwa imebaki ambayo nitaieleza leo hatabdurahman bin af alikuwa mkarimu mno naye akaweza kujitolea sana imebainishwa katika riwaya moja ya kwamba hatabdurahman bin of alikuwa amefanya wasiya ya kwamba kila aliyeshiriki katika vita vya bathar apatiwe dinari kutoka mali ya mirasi yake hivyo wasiya wake ukatekelezwa na wakati huo maswohaba waliyopewa hela hiyo walikuwa mtume 1mukufu wa mtumew alipowaamrisha masohaba watukufu ili wajiandae kwa ajili ya vita vya thubuk hapo mtume swsaa akawahimiza matajiri ili wajitolee mali na wanyama wa kupandia katika njia ya allah hapo kwanza kabisa hataubakar ra akaja na akaleta mali yote ya nyumbani ambayo ilikuwa dirhamu mtume w akamuuliza hadhu abubakar indapo amewa achiya ahli zake chochote ye akasema ni mewa achiya mungu na mtume wake umar akaleta nusu ya mali yake mtume w akamuuliza hadh umar yakwamba je kwa ajili ya watu wa nyumbani umewa achiya chochote ye akasema ni mewa achiya nusu has abdurahman bin auf akatoa okia mia moja na okia moja ni sawana dirhamu arobaini yani akatoa takriban dirhamu elfu innen tumi sawa salam akasema uthman bin affan na abdurahman bin auf katika arzihi ni hazina mbili kutoka hazina za allah ambao kwajili ya kupata razi ya allah huwa wanajitoliya hat ume bakar binti miswar anasimulia ya kwamba hat abdurahman bin auf ali nunuwa kutoka kwa hat uthman arzi kwa bei ya dinari elu aroaini na akawa gaawiya baina ya maskini wa banu zohra na wenge mahitaajiyo na mama wa waaminiyo miswar bin makhzama anasema yakwamba nilipompatia hat aisha razih an sehemu yake kutoka arzi hiyo yeye akaniuliza kwamba ninani aliye nitumiya hiyo nikasema kasema bin auf ametuma hat aisha akasema mtume waam alikuwa amesema ya kwamba baada yangu unu mwenye kufanya subira tu ndiye atakaye watendeni kwa kwawema kisha akamombea akisema kuwa ewe mungu umnweshe abdurahman kutoka chimchem salsabil ya peponi imeendikwa katika riwaya moja ya kwamba mtukufu mtume sa uiwasalam alisema baada yangu mtu atakayewajulia hali watu wa ahli zangu atakuwa mkweli na mwema tu hivyo abdurrahman bin auf alikuwa akitoka pamoja na mama wa waaminio pamwe na uchukuzi wao na alikuwa akiwaandalia mambo ya hija na alikuwa akiweka mapaazia juu ya viti vyao na kwa ya maskini na kwa ajili ya maskani alikuwa akiwapendekezea mapango ya aina hii ambayo yalikuwa hayapitiki ili wasipate thabu ya hijabu na waweze kuishi kwa amani safari moja mjini madina kulitokea ukame wa vyakula wakati ule msafara ulitoka siria na ukaja madina uliyokuwa umebeba unga wa ngano na vitu vingine vyakula juu ya ngaamia mia sab na kutokana na ujio wake kelele zikatokea mjini hataisha akauliza kelele hizi ni za nini akaambiwa msafara wa ngaamia miasab wa abdurahman umefika ambao umesheheni unga wa ngano na vitu vingine vya kula hataisha akasema nilimsikia mtume salalwasalam akisema ya kwamba abdurahman ataingia peponi akiwa anapiga magoti riwaya hiyo ya aisha radiallahu anha ilipomfikia abdurahman bin auf ye akaja kwake na akasema ewe mamangu na kufanya uwe shahidi ya kwamba bidhaa hizi zote na vyakula na vitu vyote hivi hata vitambaa vya ngamia nimevitoa katika njia ya allah ili niingie peponi nikiwa natembea wale waliokusanya historia ya masohaba wamekusanya matukio mbalimbali ya kujitolea kwa abdurahman bin auf katika njia ya allah katika kitabu cha usudul ghaba imeendikwa ya kwamba abdurahman bin auf alikuwa mwenye kujitolea sana katika njia ya allah safari moja akawaacha huru watumwa selaini safari moja ha umar alipata shida ya fedha yeye akamwomba abdurahman bin auf ili ampatie mkopo abdurahman bin auf akasema ewe amirl muminin kwa nini unaniomba mimi tu wewe unaweza kuchukua mkopo kutoka baitulmal au kutoka othman au kutoka mtu yeyote mwingine aliye na uwezo hazumara akasema sababu ya kufanya hivi ndiyo hii ya kuwa inawezikana nikichukua kutoka bitl mal ni kuirudisha na nikichukua kutoka mtu mwingine inawezikana mtu huyo kwa sababu ya kujisikia haya au kwa sababu yoyote, yoyote nyingine asiniombe ili nimrudishie hela yake na mimi pia nisahau lakini wewe ukinikumbusha tu utachukua hela yako anasema kwa sababu ya maelewano mazuri yaliyokuwa baina ya masahaba masahaba walikuwa wakisaidiana katika mahitajio yao mwanawake hata abdurahman bin auf yeah. aitwa ibrahim anasimulia kutoka kwa baba yake ya, ya kwamba mtume alisema ewe ibn uf utaingia peponi ukiwa unatambaa kwani wewe ni tajiri basi utoye katika njia ya allah ili uweze kuingia peponi ukiwa unatembea riwaya hii inafanana na riwaya iliyo tangulia ya biaisha raziuahata abdurehman bin of akasema ewe mtume wa mungu ni toe nini katika njia ya allah akasema toa ulicho nacho akamuuliza ewe mtume wa mungu je yote akasema ndiyo hata abdurahiman akatoka na nia hii ya kuwa nitatoa mali yote katika njia ya allah baada ya muda mfupi mtume saa lam akamwita na akasema ulipoondoka jibrili akaja na akasema mwambie abdurahmani ya kwamba awahudumie wageni awalishe maskini awape waombaomba na kabla hajatumia juu ya wengine kwanza atumie juu ya jamaa zake atakapofanya hivyo mali yake itatakasika na hapo si kwa kutambaa bali utaingia peponi ukiwa unatembea safari moja akatoa nusu ya mali yake katika njia ya allah ambayo ilikuwa dirhamu inne. kisha safari moja akatoa dirhamu40 na siku nyingine akatoa dinari 40 kama sadaka katika njia ya allah siku moja akatoa mafarasi a katika njia ya allah na siku nyingine akatoa ngamia 5 katika njia ya mwenyezi mungu abusalama mwana wa had abdurahman bin auf anasemulia anasema kwamba baba yetu katika haki ya ummwahatul muminin akawatolea wasia wa bustani moja bustani hiyo ilikuwa na thamani ya dirhamu lakini hadabdurahman bin ouf alikuwa amefanya wasia wa kutoa dinari 50 katika njia ya allah katika mirasi yake kulikuwa na ngamia e1 mbuzi 3 na farasi 1 ambao walikuwa wakila katika bakii jarb ni mahala palipo na umbali wa maili tatu kutoka madina kuelekea kaskazini ambapo hah umar alikuwa na milki yake katika maeneo hayo hayo akiwatumia ngaamia ishirini wenye uwezo wa kuchota maji alikuwa anafanya kilimo na kutokana na kilimo chake alikuwa anajipatia chakula cha mwaka mzima ipo katika riwaya ya kwamba dzahabu aliyoiacha katika mirasi yake ilikuwa nyingi kiasi hiki ya kuwa ilikatwa na mashoka hadi waliyoikata viganja vyao vikapata upele abdrehman bin auf alifariki dunia katika mwaka wa thelathini wa hijria sawa na ya wingine akafariki katika mwaka wa thelathini na mbili akaishi miaka sabini na mbili na sawa na raiya wingine akaishi miaka sabini na tatu na akazikwa katika jenetlbaki hat othman akaasilisha jeneza yake sawa na kaori nyingine hat zubar bin awam akaasilisha sala yake ya jeneza wakati wa kifo cha abdrahman bin aof bin malik akisimama karibu na maiti yake akasema wajabal yani ni pigo kubwa mtu mkubwa ametutoka hathali akasema ibne auf ameaga dunia hii yeye alikunywa maji safi kutoka chemchem ya dunia na yale machafu akayaacha au akasema ibne auf alipata zaman nzuri na akaondoka kabla ya muda mbaya kutokea hatabdrahman bin oof akawa aca nima wake watatu kila moja akapewa dirhamu elfu kama sehemu ya nane ya mirasi yake ilhali sa wanariwayaningine alikuwana wake wanne na kila mke akapata dirhamu elfu semanini sasa sahaba atakayetaachwa hapombele niha sad bin moaz Ha, saad bin moaz alitokwana na banu abdul ashel tawila kabila la oos la ansar naye alikuwa mkuu wa kabila la os jina la baba yake lilikuwa moaz bin norman na mamake alikuwa akiitwa kabsha binti rafe ambaye alikuwa sahaba wa mtume mtumi s wasaam kunia yasaad bin moaz ilikuwa abu ama مك و هل صدق بن موز عليكوى عليك هند بنت سماء ام باي بيا صحابه و مسل الله و و اسلم هند هاذا سعد عليكوى نعوى توتو كي نعمر نعم الله هاس صدق بن موز هاذا حسين بن اوزير و لكوbalي اسلام كوى مكونه و هات مصاب بن امار هات مصاب بن امار kabla ya kushiriki kwa masohaba sabini katika bayati aqba thania alikuwa amekuja madina alikuwa ametumwa madina kutokana na amri ya mtume salau ai wasalam alikuwa akiwaita watu kwenye islam na alikuwa akiwasomea qurani tukufu hasan bin moaz aliposilimu akasema kwa banu abdul ashar ya kwamba ni haramu kwangu kuongea na kina baba na kina mama wenu hadi muwe mmesilimu hivyo watu wote wa kabila lile wakakubali islam na kutoka kwa maanswar familia ya banu abdul ashal ilikuwa familia ya kwanza ambayo wanaume na wanawake wote wa familia hiyo wakakubali islamha akawaleta ha musa bin umair nahaasr bin zurara niumbani kwwake kisha hawa wawili katika niumba yaha saad bin muaz walikuwa wanawaita watu kwenye islam ha saad bin muaz alikuwa binamu yaha asr bin zurara saad bin mua usayd bin hozair ndiyo waliovunja masanamu ya banu abdul ashar walitukana na familia moja hivyo wakavunja masanamu yao pale kabila zima lilipo silimumtuewa علیگونا روایان کا اڈوگو واقع نہ بشیر احمد صاحب رضی اللہ عنہ آکی ایلیزا ٹوکیو لاکو سلیمو کو حساد بن مواز ameendika katika kitabu chake cha sera ya hatamu ya kwamba i anaendika ya, ya kwamba wakati wa kuondoka kutoka makka waislamu wapya hawa kumi na wawili walimuomba mtume sauwa salam ili wapatiwe mwalimu wa islam baada ya bayati aqba ula ambaye atufundishe dini na atupatie mafunzo ya islam na awahubiri ndugu zetu washirikina mtume wasam akamtuma pamoja nao musa bin umair ambaye alikuwa kijana mwaminifu wa kabila la banu abduldar katika zama zile wabashiri wa islam walikuwa wanaitwa qari au mukri kwani shughuli zao kubwa zilikuwa za zili kuwasomea kuwa watu kurani tukufu kwani hiyo ndiyo ilikuwa njia bora kabisa ya kufanya mahubiri ya islam hivyo musa pia alipofika yasrab akiwa mbashiri basi kwa sababu ya kuwasomea watu qurani akaanza kujulikana kwa jina la mukri so musab railau anhu baada ya kufika madina akakaa katika nyumba ya so asl bin, bin zurara ambaye alikuwa muislamu wa kwanza, wa kwanza wa madina na pia alikuwa mtu mwaminifu na mwenye wasa sana Mishra. na akaifanya nyumba hiyo hiyo yani nyumba yake kama kituo cha mahubiri na akaanza kujishughulisha katika kutekeleza wajibu wake kwa moyo wote na kwa bidii na kwa kuwa mjini madina waislamu walikuwa wamepata nafasi ya kujumuika kwa pamoja na amani pia ilikuwepo hivyo kutokana na rai ya asir bin zurara mtume sallaualawa salam akamteua musa bin umair ili awasilishe ijumaa na, na kwa njia hiyo maisha ya kijamii ya waislamu yakaanza kusonga mbele na kwa fazila za allah katika muda mfupi tu islam ilianza kuenea katika nyumba mbalimbali za madina na watu wa kabila la oos ka na khazraj wakaanza kusilimu na baadhi ya wakati kabila zima likasilimu hivyo kabila la banu abdul ashel lilikuwa limesilimu kwa wakati mmoja kabila hilo lilikuwa sehemu maarufu ya kabila la oos na kiongozi wake alikuwa anaitwa saad binma ambaye alikuwa si kiongozi mkuu wa kabila la banu abdul ashel tu bali pia alikuwa kiongozi wa kabila la os uislamu ulipoanza kutangazwa na kusambazwa katika madina saal bin moaz akasikia vibaya na akataka kuizuia alikuwa mpinzani mkubwa wa islam lakini asad bin zurara alikuwa miongoni mwa jamaa zake wa karibu yani alikuwa binamu yake na asad alikuwa amekwisha silimu tayari na kutokana na sababu hii saar bin moas alikuwa hapingi moja kwa moja ili asije akaleta matatizo ya kifamilia hivyo akamwambia jamaa yake mwingine aitwaye usad bin al huzer ya kwamba kwa sababu ya asad bin zurara mimi najisikia aibu najisikia haya kidogo lakini wewe uende na ukamzuie musab ya kwamba asieneze upagani katika watu wetu na pia umwambie asad ya kwamba mwenendo huo si vizuri usayad alikua miongoni mwa viongozi maarufu wa kabila la banu abdul asher hata hivio babayake alikua ame simamia kabila zima la aoz katika vita vya boas na vita hi iliyokua ikipiganwa baina ya makabila mawili aos na khazraj ya madina kabla ya islam na bada ya saad bin moa usaid bin al huzair alikuwa na athari yake kubwa katika kabila lake alikuwa mtu mkubwa katika kabila lake hivyo kutokana na umbi la saad yeye akawaindia musa bin umair na athri bin zurara akamwambia musa kwa hasira baan, kwa nini unawapotosha watu wetu two. Achana na tabia hii ta kwa ila matokeo yake yatakuwa si mazuri musab alikuwa bado hajajibu asad akamwambia musab kwa sauti ya chini mtu huyu ni kiongozi wa kabila lake hivyo uongee naye kwa upole musab kwa upole sana na kwa heshima akasema kwa usaed wewe usikasirike bali tafadhali ukaye kidogo na utusikilize tunasema nini kisha unaweza kuamua chochote usayd akaona kuwa jambo lake lina mantiki hivyo akakaa na musa akamsikilizisha qurani tukufu na kwa upendo mkubwa akamweleza kuhusu mafundisho ya islam usayad akashikwa na athari kubwa sana kiasi kwamba akasilimu pale, pale. Na akasema ya kwamba yupo mtu mwingine ambaye nimemwacha nyumbani ikiwa yeye atasilimu basi kabila letu zima litaamini pamoja naye hivyo ngojeni na mimi nitamtuma kwenu baada ya kusema hayo uad akaondoka na kwa kutumia mbinu fulani akamtuma salben akamtumaabnm kwa watu hawa bma akaja na akasema kwa asad bin zurara akiwa na hasira kali ya kwamba bwana asad mambo unayoyafanya hayafai kabisa mimi kwa sababu ya familia nimenyamaza hivyo usifanye hivi hapo musa kwa upole na mapinzi yale yale akampoza na akaongea naye kwa mapinzi na kwa upendo akasema kwamba ukae na utusikilize na kama utakuwa na jambo lolote la kupinga basi unikatalie tu sala akasema sawa jambo hili linaeleweka na kwa kuweka mkuki wake kuwa chini akaketi hivyo ms akaanza kumsomea qurani tukufu kisha akamweleza kuhusu sheria ya islam kwa njia iliyo nzuri muda si muda hata mtu huyo pia alikuwa ameshikwa na imani tayari yani saal bin muaz pia kwa kuyasikiliza mawaiza haya akapoa na kusilimu hivyo saal bin muaz akaoga na kusoma tashahud kisha bin na usad bin al huzeir wakiwa pamoja wakawaendea watu wa kabila lake na saad akawauliza kwa njia yake makhusus ya kiarabu ya kwamba ini watu wa banu abdul ashal mnanionaje wote kwa pamoja wakasema wewe ni kiongozi wetu na ni mtoto wa kiongozi wetu nasi kwa asilimia mia tuna naye akasema basi sitahusika nani hadi muwe mnamwamini mungu na mtume wake kisha saad akawafahamisha sheria ya islam Allah na Allah Allah. Allah. jua lilikuwa bado halijazama siku ile ilikuwa bado haijaisha kabila zima likasilimu na so, saad na usaid kwa mikono yao wakayatoa nje masanamu ya watu hao na wakayavunja saad bin moaz na usaid bin uzer waliusilimu siku ile huwa wanajulikana kama masohaba wakobwa mno na walikuwa na chio wali kikobwa katika maanswar na haswa saad bin in ambaye katika maanswaro wa madina alikuwa na cheo kama vile katika wahamiati wa makka hat abubakr sdig radillaanhu alikuwa nacho kijana huyo alijifanya kuwa mtu mwaminifu mkweli na ashiki mkubwa wa mtume mntume swaslam na kwakuwa yeye alikuwa kiongozi wa kabila lake na pia alikuwa na busara kubwa mno hivyo akapata makamu ambayo masohaba makhsus na maalum walikuwa nayo katika islam hamidha bshira sahib anaandika ya kwamba kifo chake sad kilipotokea katika ujana wake kauli ya mtume sasalam isemaye <tiped--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------> kuwa arshi ya rahman imetikisika juu ya kifo cha saad bin moaz ilikuwa imebeba ukweli mzito ndani yake ilmuradi islam ikaendelea kuenea katika kabila la o na khazraj kwa kasi sana mayahudi kwa macho yaliyojaa hofu walikuwa wanaona maendeleo ya islam na moyoni mwao walikuwa wanasema ya kwamba hatujui kuna nini kitakachotokea katika siku za usoni bshirisahib ameandika katika kitabu chake cha sera ya hatamanabiin ya kwa kwamba muda mchache tu ulikuwa umepita tangu mtume w afike madina ambapo abdullah bin ubai bin sulul mkuu wa kabila la hazraj na marafiki zake washirikina wakapokea barua moja kutoka kwa makuraishw wa makka ikiwa na ujumbe huu ya kwamba nini mtelekeze katika kumhifadhi muhamad wa ila hakuna heri kwenu hivyo barua ile ilikuwa na maneno yafuatayo nini mmempa mtu wetu muhamad uhifadhi nasi tunasema kwa kuapa kwa mungu ya kwamba moja mumwache na mupigane vita zidi yake au mfukuze nje ya mji wenu la lasivyo sisi tukitumia nguvu zote tutawashambulieni na tutawaua wanaume wenu wote na tutawateka wanawake wenu na kuwahalalisha kwa ajili yetu barua hiyo ilipofika madina abdullah na wenzake ambao tangu mwanzo walikuwa na chuki moyoni dzidi ya islam na viniongo vyao zidi ya mtume sa vilikuwa vimeshika mizizi ndani kwa ndani wakaanza kujiandaa kwa ajili ya kupigana vita zidi ya mtume mtume alipopata taarifa hii mara moja akakutana nao akawaendea na akawafahamisha kina abdullah bin ubai bin sulul na wenzake ya kwamba endapo mtapigana vita pamoja nami mtapata hasara kwani watakaopigana vita zidi yenu ni ndugu zenu na watu hawa waliosilimu ni watu wa kabila lenu ni wakazi wa mji wenu na mkipigana vita basi watu hawa hawa kutoka kwangu watapigana vita zidi yenu na kwa vyote vile watu wa asna hazrat watanisaidia mimi kisha akasema kuwa ikiwa mtapigana vita zidi yangu basi maana yake ndiyo hii ya kwamba nini mtainua upanga dhidi ya watoto mdugu na baba zenu sasa mufikiri tu ya kwamba jambo hilo ni sawa au la abdullah na wenzake ambao bado walikuwa hawajasahau maangamizo ya vita vya boas yaliyokuwa yametokea kutokana na kupigana kwao wenyekwa wenyewe wakaelewa nao wakaachana na nia hiyo rish waliposhindwa katika njama yao baada ya muda si mrefu wakawatumia mayahudi wa madina barua nyingine ya aina hiyo kimsingi shabaha ya makafiri wa makka ilikuwa hii ya kwamba kwa kutumia kila njia iwayo jina la islam lifutuliwe mbali na hata alama zake zifutwe kutoka dunia waislamu Islam. walipochoka toka zuluma zao wakahamia uhabishini hata huko wakafuatwa na makafiri nao wakatumia kila njia na wakafanya juu chini ili mfalme aliye na moyo mwema awarudishie wanyonge hawa kisha mtume sallalwasalam akahama maka na kuhamia madina hata hivyo kuraish wakamfuata na wakajaribu kumkamata na kila wakati wakaendelea kujaribu ili wamue muhammad swsaa wa ungapishe mbali na wamalize islam na sasa walipojua kwamba mtume salal wsalam na masohaba zake wamefika madina na huko islam inaendelea kuenea kwa kasi nao kwa kuwatumia watu wa madina barua hiyo yenye tishio wakawashawishi ili wapigane vita dzidi ya mtume salllahu wa sallam au wakitelekeza katika kumlinda na kumhifadhi wamfukuze nje ya madina ya... hamis abishir masaheb anaendika ya kwamba barua ya quraishi iliyokuwa imeendikwa inaangazia utamaduni wa uharabuni ya kwamba wao katika vita zao pamoja na kuwaua maadui zao walikuwa wakiwaua wanaume wote na walikuwa wakiwateka wanawake wao kisha walikuwa wakiwahalalisha kwao na pia kuhusu waislamu nia ya yao ilikuwa inatisha zaidi kwani pale walipokuwa wameamua kuwapa adhabu watu wale waliokuwa wamewahifadhi waislamu na walikuwa wamewatisha wakisema kwamba tutawaua wanaume wenu wote na tutawahalalisha wanawake wenu kwa ajili yetu basi kwa ajili ya waislamu kwa yakini walikuwa na nia mbaya zaidi kwa vyovyoti vile barua hiyo ya quraish wa makka ilikuwa haikutoka kutokana na hisia zao za muda tu bali walikuwa wamekwisha amua ya kwamba hawatawaacha waislamu ili wakae kwa amani na hawatapumzika hadi islamu ifutwe kutoka dunia hivyo ameza bishira masaheb ameendika tukio moja katika kitabu chake yeye anasema ya kwamba tukio hili la kihistoria linaeleza kuhusu mipango ya kutisha ya watu wa maka tukio lenyewe ndilo hili ya kwamba riwaya yake imeelezwa katika buhari inayosema kwamba baada ya hijra sal bin moaz ambaye alikuwa kiongozi mkuu wa kabila la os na alikuwa amesha silimu alikwenda makka akiwa na nia ya kufanya umra na akakaa kwa rafiki yake ya zama za ujahilia umaya binl aliyekuwa kiongozi wa maka kwa kuwa alikuwa ana jua ya kwamba watu wa makka watamsumbua ikiwa atakwenda kufanya dhawafu akiwa peke yake hivyo kwa ajili ya kuepukana na fitina hiyo akamwambia umaia ya kwamba nataka kufanya thawafu ya kaba hivyo nirahisishie katika kazi hii nami nikifanya dhawafu kwa amani na nikimaliza wajibu huo nitarudi katika nchi yangu hivyo umaya bin half wakati wa mchana muda ambapo kikawaida watu wanakuwa katika nyumba zao akamchukua saad na akafika karibu na kaba lakini kwa bahati tu wakati huo huo abu jahal pia akajitokeza huko na pale alipomwona saad akashikwa na hasira kali lakini akaficha hasira yake na akaongea na umaiya hivi ya kwamba iwe abusafwan saf, ni nani huyu pamoja nawe umaya akasema huyu ni saad bin moaz kiongozi wa aus apo abu, abu jahal akaghazibika zaidi na akasema kwa saad je mnazani ya kwamba baada ya kumpatia muhammad uhifazi nini mtaweza kufanya tawafu ya kaba kwa amani na je mnazani ya kwamba nini mna uwezo wa kumlinda na kumsaidia okay. muhammad akasema na yeah, kwa mungu ikiwa muda huu abu safwan asingekuwa pamoja nawe usingeweza kusalimika saar bin moaz okay. okay. okay. okay. alikuwa anajiepusha na fitina okay. lakini hata hivyo alikuwa na damu ya kiutawala na ghera ya kiimani ilikuwa imechemka moyoni mwake akasema kwa sauti ya kiujasiri wallahi ikiwa utatuzuia kutoka kaba basi ukumbuke ya kwamba hata wewe hutaweza kupata amani katika njia iendayo siria sisi pia tuponjiani na tutafanya mingi zidi yako umaiya alipomsikia saad so, na akaona hasira yake akasema sad ebuagaia usirefushe sauti yako mbele mbeleya abulhakam aliye kiungozivavonde hili abujahal alikuwa marufukwajinala abulhakam katika makka abul hivyo akamombie saad kwamba asirefushe sauti mbele yake saad aliyekuwa amepanda katika hasira vilevile akasema umaya wewe achatu usi ingie kati si sahau bishara hii ya mtume salallahu al salam isemayo kwamba wewe siku moja utauawa na waislamu umaiya akasikia habari hiyo na akashtuka mno na akaja nyumbani na akamwambia mkewe habari hiyo ya saad na akasema na hapa kwa mungu sitatoka kamwe nji ya makka dzidi ya waislamu yaani yeye alikuwa na yakini ya kwamba mtume salalau aiu salam amesema hiyo na muda wote kile anachokisema kinatimia hivyo habari hiyo pia inayonihusu mimi itapata kutimia lakini kutokana na kudra ya mwenyezi mungu wakati wa vita vya bathar umaiya akalazimika kutoka nji ya mad, makka na katika vita ile akawawa na waislamu na kufikia mwisho wake huyo uyundie yule umaia ambaye kwa sababu ya dini ya islam alikua anamtes harat bilal ipo riwaya moja ya bukhari harat abdullah bin masud anasi mulya ya kwamba hasal bin moaz alikuenda ya yakufanya umra hadrat abdullah anasema ya kwamba yeye akaka kwa umaia bin khalf abu safwan alikuwa na uhusiano wa zamani pamoja na umaya umaya alipokuwa akija madina alikuwa anaishi kwa saad hivyo saad alipoamua kufanya umra akafikiri kwamba atakaa kwa umaya na atafanya umra kwa amani na kwa usalama umaya alikuwa na kawaida yake ya kwamba alipokuwa anakwenda siria na alikuwa anapita madina alikuwa anaishi kwa sal hivyo sal pia akaamua kukaa kwake umaia akasema kwa saad kwamba ngoja kidogo na wakati wa mchana pale watu watakapokuwa wamepumzika majumbani mwao ndipo uende na ukafanye tawafu msimuli yaji anasema kwamba wakati huo hssaad alipokuwa akifanya tawafu akamona abu jahl abu jahl akasema ni nani huyu anayefanya tawafu ya kaba hsad akasema mimi ni sad abu jahl akasema je utaweza kufanya tawafu ya kaba kwa amani ilhali mmewapa uhifadhi kwa muhammad sal saam na wenzake Ha, kasema, ndiyo. Lipo, Umayya, aka hasad akasema ndio ndipo wakatoleana matusi umaiya akamwambia hassad usirefushe sauti yako mbele ya abul hakam kwani yeye ni kiongozi wa wakazi wa bonde hili hasad akasema wallahi ikiwa utanizuia kufanya tawafu ya kaba mimi pia nitakufungia biashara yako ya siria haabdullah bin masud raziallahu anhu anasema ya kwamba umaiya akaendelea kumwambia saad kwamba usirefushe sauti yako na akaendelea kumzuia kusema maneno hasaad akapata hasira kali na akamwambia umaya akisema kwamba wewe wache tu usiingilie kati wacha tuongee na akasema kwa umaya ya kwamba nilikuwa nime msikia mtume saau alwaali wasalam wa akisema kwamba abujahel ndiye atakaye kuwa sababu ya mawaji yako atakuwa sababu ya uwawa kwako umaiya akasema je mimi hansada akasema ndiye wewe hapo umaiya akasema wallahi muhammad anaposema jambo haseme iwongo ndipo akaenda kwa mkewe na akamwambia je unajua ya kwamba ndugu yangu ya yasrab amesema ya nini ame ya ye akasema ame amekwambia ache uma yaakasema yeye amesema ya kwamba yeye amemsikia muhammad sala aaia salam alikuwa akisema kwamba abu jahel atakuwa muwaji wangu mke wake akasema wallahi muhammad hasemi iwongo <tallalala>. hata abdullah bin masud alisema ya kwamba makafiri walipotoka kwa ajili ya vita vya badar na mtu mmoja akaja kwa umaya kwa ajili ya kupata msaada ndipo mkewe akamwambia je hukumbuki kile alichokuwa akisema ndugu yako wayasrab umaya alisema mke wake akasema je hukumbukiuay alipenda na alitaka kwamba asitoke lakini abu jahal akamchochea akisema kwamba wewe ni kiongozi kati ya viongozi wa bonde hili hivyo utoke pamoja nasi hata kwa siku moja mbili tu hivyo akaenda pamoja nao na mwenyezi mungu akamfanya auawe katika riwaya nyingine habari ya kushiriki kwa umaya bin half katika vita vya vyab najinsi alivyo uhawa imeelezwa hivi hasad akasema umaiya na wapa kwa mungu nilikuwa nimemsikia mtume aam akisema kuwa masahaba watakuuwa ye akauliza hapo katika makka hasad akasema hiyo sijui hapo umaiya akaogopa sana umaya akaenda niumbani kwake na akamwambia mkewe safia au karima binti muhammad ya kwamba ewe umesafua je umesikia kile asemacho satu nkewe akasemasat anasema nini hapo umaiya akasema yeye ameniambia ya kwamba muhammad asala alikuwa amemweleza ya kuwa wao watani uwa mimi nimemuuliza kwamba je hapo katika makka yee anasema kwamba yeye hajui kisha umayya akasema wallahi mimi sitatoka nje ya makka yaani alikuwa ameogopa mno vita vya batar ilipotokea abu jahal akawaambia watu ili wajiandaye kwa ajili ya vita na pia akamwambia umaya ili naye pia ajitokeze kwa ajili ya kulinda msafara wake umaya hakupenda kutoka abujahel akaja kwake na akasema abu safman watu watakapokuona kuwa umekaa nyuma ili hali wewe ni kiongozi wa wakazi wa bonde basi nao pia watabaki nyuma pamoja nawe abujahel akaendelea kumfahamisha ndipo umaiya akasema kama unanilazimisha basi nitamnunua ngamia mmoja mzuri sana kutoka maka kisha umaiya akasema umesafan niandalie maandalizi ya safari mkewe akasema je umesahau kile alichokuwa amekisema ndugu yako wayasra akasema hapana sijasahau bado nitaenda pamoja nao hatua tu kisha nitarudi umaiya alipotoka basi katika kila hatua alipokuwa akisimama alikuwa akifunga mguu wa ngamia wake na akaendelea kuepukana na vita hadi mwenyezi mungu akaamua katika bar tukio la mawaji yake limekwisha elezwa hapo kabla katika kumbukumbu za haabdurahma bin auf katika hutuba iliyopita abilal alipowaita mansar na kutokana na zile zulma alizokuwa aki faiwa akamfaya umaya au awe maud razi alah anu anasema kiungozi moja wa madina saal bin muaz aliye kua mku wa kabila laos kuajili ya fanya tawafu ya kaba ali kuenda makka abu jehel akamwona na akasema kwa hasira kali je nyini mnazani kuwa baada ya kumhifadhi muhammad mtaweza kufanya tawafu ya yakaba kwa amani na je mnazani kuwa mna uwezo wa kumlinda na kumsaidia na hapa kwa mungu ikiwa wakati huu abu safwan asinge kua pamoja nawe usinge weza kusalimika sai maas ia aua ab kmwaaaa ikayas nyva جنسی حضرت سعید بن معاز علیوی اونیشہ جذبہ نا ایمانی یا کے نا جنسی علیوی اونیشہ ما پینزی یم تمہیں صلی اللہ علیہ وسلم علی کو انایو مویونی ایلیو نے کہا نا پالے ہم صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم علی پو پینڈا کو رائی یا معانسوار نا حسال بن معاز دیئے علی کو آمیٹوا رائی یا کے کونیابا یا معانسوار شیر احمد صاحب آمین ڈی کا کتاب بوچہ سیرہ خاتم النبیین ya kwamba waislamu walipopita bonde la safra na wakafika zafran ambayo ni hatua moja mbali na badar safra ni bonde moja lililopo kati ya badhar na madina ambako mtume sa salam alikuwa amewagawia waislamu ngawire za vita vya badar na katika bonde hilo ipo mitende na pia kilimo kinafanywa kwa wingi na umbali wake kutoka bahar ni kama hatua moja tu waislamu walipofika zafran taarifa iliwafikia kuwa jeshi kubwa la quraish limetoka makka kwa ajili ya kulinda msafara wao wa biashara kwani walikuwa wamepata mashaka ya kwamba huenda watu wa madina wataushambulia msafara huo wa biashara sasa kwa kuwa nafasi ya kuficha mambo ilikuwa imepita tayari hivyo okay. mtume salallahu alaw salam akawakusanya masohaba zake na akawapa habari hiyo na akawauliza kwamba sasa tufanye nini baadhi ya masohaba wakasema ewe mtume wa mungu kutokana na uwezo wetu wa kizwahiri ni vyema kwamba tukabiliane na msafara tu kwani bado hatuko tayari kwa kupigana na jeshi lakini mtume saa salam hakupenda rai hiyo upande wa pili masohaba wakobwa waliposikia ushauri huo kila mmoja wao akajitokeza na akaleza hisia zake za kiimani na akasema nafsi na mali zetu zote ni za allah katika kila hali tuko tayari hivyo mkdhad bin aswad ambaye pia alikuwa anaitwa mdhad bin amar akasema iwe wa mungu sisi si kama walivyokuwa watu wa musa ili tuseme kwamba nenda wewe na mungu wako mkapigane sisi tumekaa hapa bali tunasema hivi kwamba utupeleke upendapo sisi tuko nawe nasi tutapigana tukiwa kulia na kushoto na mbela nyuma yako mtume sausalam akaisikia hutuba yake na uso wake ukaanza kungaa kwa furaha lakini wakati huo mtume saa salam alikuwa anasubiri jibu la maanswar na akatamani ya kwamba answar pia waseme haya kwani alikuwa na fikra hii ya kwamba huenda maanswar wataka wanaelewa ya kwamba sawana bayati akba wajibu wetu ndio huu ya kwamba ikiwa tutashambuliwa hapa ndani ya madina kisha tutapigana nao hivyo pamoja na hutuba hizi zenye jazba mtume erusalmu akaendilea kusema haya basi nishaurini tufanye nini sarbin moas mkuu wa os akaelewa matakwa ya mtume na kwa niaba ya maanswara akasema ewe mtume wa mungu labda unataka kujua kuhusu rai yetu na hapa kwa mungu wakati tumeelewa kwamba umkweli tumekuamini na mkono wetu tumeuweka katika mkono wako basi sasa uende upendapo sisi tupo pamoja nawe na nahapa kwa hati yule ambaye amekutuma kwa haki ya kwamba ikiwa utatuamuru ili tujitupe baharini sote tutajitupa na hakuna yote atakaye kaa nyuma na wewe mungu akijalia utatukuta tukiwa na subira katika vita na utaona jambo litakalo burudisha macho yako mtume saa salam akasikia na akafurahi mno na akasema basi kwa jina la allah musonge mbele na mufurahie kwani mwenyezimungu ameniahidi ya kwamba kati ya makundi haya mawili ya makafiri yani jeshi na msafara mmoja wake atatujalia ushindi juu yake nanawapa kwa allah wakati huu natazama mahala pale ambapo watu wa maadui watauawa na wataanguka na hivyo ndivyo itokeavyo بعد لیا چوکا الحمد الحمدللہ الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا هادي له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يعمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم molade crunau de qual