اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين. الرحمن الرحيم. مالك يوم الدين. يا. كان عبده واياه كان استقيم. اهدنا الصراط المستقيم. صراط الذين انت عليهم. غير المغضوب عليهم. مولد hrat amirlmuminin mungu awe msaidizi wake anasema kutoka hutuba zilizopita nilikuwa nimemzungumzia hasaad bin mua raillu anhu tukio moja la imani na unyofu wake litokalo katika vita vya badr ambalo lilikuwa limebainishwa katika hutuba iliyopita muslemaud raziallahu anhu pia amelieleza kwa njia yake makhsus yeye anasema hili ni jambo la kawaida ya kwamba pale mapenzi yanapopatikana mtu hapendi kabisa kwamba mpendwa wake apate tabu yoyote na hakuna apendaye ya kwamba mpinzi wake aende vitani mbali hutumia njia zote ma-tabar. ili muhibu wake asalimike kutoka vitani vivyo hivyo masohaba walikuwa hawapindi ya kwamba mtume saai wasalam ashiriki katika vita na kutokupenda kwa masahaba kulikuwa si kwa ajili yao bali walikuwa hawakupenda kuhusu mtume salalau alwlehi wasalam ya kwamba aende vitani na hiyo ilikuwa hamu yao ambayo kila ashiki anakuwa kwa mpenzi wake pia Tuwaona, na kutoka historia tunapata uthibitisho wake wa kutosha wa ya kwamba mtume swwsalam alipofika karibu na uwanja <tutu> wa badr akawaambia masohaba akisema ya kwamba mwenyezi mungu ameniambia yakuwa tutapigana na jeshi Kela na si kwa msafara nahin, kisha mtume swaslam akashauriana na, na masohaba na akasema ya kwamba niambieni mnasemaje masohaba wakubwa waliposikia habari yake wakasimama mmoja baada ya mwingine na wakatoa hutuba za kusisimua si, imani na wakasema tuko tayari kwa ajili ya kutoa huduma za aina zote mmoja alikuwa akisimama na baada ya kueleza hisia zake alikuwa akiketi kisha alikuwa anasimama mwingine naye alikuwa akitoa ushauri na alikuwa nakaa ilmuradi wote waliosimama wakasema ya kwamba ikiwa mungu wetu ametuamrisha basi lazima tutapigana lakini kila mara mshauri alipokuwa akikaa mtume salallahual slam alikuwa anasema nipeni ushauri na sababu yake ilikuwa ndiyo hii ya kwamba hadi sasa masahaba wote waliekuwa wamesimama na kutoa ushauri walikuwa wametokana na muhajirina na mtume nmtume akaendelea kusema mara kwa mara ya kwamba nipatiwe ushauri hapo saad binmoaz kiongozi wa aos akaelewa matakwa ya mtume wa wa sallam, na kwa niaba ya maanswar akasimama na akasema ewe mtume wa mungu ushauri umetolewa mbele yako lakini hata hivyo unasema kwamba ni nipeni ushauri inaonekana ya kwamba unataka kujua rai ya maanswar hadi sasa sababu ya kunyamaza kwetu ilikuwa ndio hii tu ya kwamba ikiwa tutaunga mkono na wazo la kupigana vita muhajiri na wasije wakafikiri ya kwamba watu hawa wanataka kupigana na kaumu yetu na wanapenda kuwaua kisha akasema iwe mtume wa mungu labda unafikiri kuhusu mkataba ule wa baiyati akba ambao ulikuwa na sharti letu ya kwamba endapo maaduii wataishambulia madina basi tutapigana nao lakini ikiwa vita itatokea nje ya madina basi hatutawajibika kwayo mtume sallahuaw salam akasema ndiyo saad bin muaz akasema ewe mtume wa mungu wakati ule tulipokuwa tumekuleta madina tulikuwa hatujui kuhusu hadzi na chio chako cha juu lakini kwa sasa tumeshatambua uhakika na ukweli wako kwa macho yetu sasa mkataba huo hauna thamani yoyote mbele yetu yani mkataba yani tuliokuwa tumefunga nawe wakati wa baiati aqba ulikuwa mkataba wa kawaida tu wa kidunia lakini kile tulichokiona sasa na macho yetu ya kiroho yamepata kufumbuka sasa baada yake mkataba ule hauna uzito wowote hivyo uende upendako tuko pamoja nawe na, na apa kwa mungu ikiwa utatu amuru ya kwamba tujitumbukize baharini tutatumbukia na kati yetu hakuna hata mmoja atakaye baki nyuma ewe mtume wa mungu tutapigana mbele yako na nyuma yako kulia ya kwako na kushoto kwako na adui hataweza kukufikia hadi apite akikanyaga maiti zetu ha, Muslimahud, ha, Muslimahud, akieleza maelezo ya aya kumi na mbili ya surarat isemayo kuwa lahu muaqibatun min baine yadayhi wa min khalfehi yani kwajile yake wako walinzi wa tembeao mbele yake na neuma yake u anasema kwamba zama nzima ya utume wa mtume muhammadi wwasalam ni ushahidi wa, wa uhifadhi huo ambao mwenyezi mungu alikuwa amemwahidi akisema ya kwamba mbele na nyuma yako tumewateua walinzi aali hivyo katika maka malaika ndio waliokuwa wakimlinda mtume salahualhi wasalam wa ila pamoja na kuishi katika maadui wengi wa namna hii angewezaje kusalimika kutoka kwao isipokuwa baada ya kuhamia madina akapata ulinzi wa aina zote mbili ulinzi wa malaika wa mbinguni na ulinzi wa malaika wa ardhini yani masahaba vita vyabar ni mfano mzuri sana wa ulinzi huo wa kizwahili na kiundani mtume saawslam alipokuwa amekwenda madina alikuwa amefunga mkataba na watu wa madina ya kwamba ikiwa atakwenda kupigana vita nji ya madina basi watu wa madina hawata lazimika kuvunga mkono katika vita vya badar mtume wslam akawaomba mansar na muhajirina ili watoe ushauri muhajirina wakasisitiza mara kwa mara juu ya kupigana vita lakini mtume wsala alikuwa anasema eni watu ni peni ushauri hapo mwansari mmoja saad bin muaz akasema je mtume sallaslam anataka kujua rai yetu mtume s akasema ndiyo yeye akasema bila shaka tulikuwa tumefanya mkataba ya kwamba ikiwa kutatokea nafasi ya kupigana vita nje ya madina ndipo hatutawajibika kumsaidia mtume lakini muda ule ulikuwa tofauti na sasa kwa kuwa tumeona ya kwamba wewe ni nabii mkweli wa mwenyezi mungu hivyo hakuna haja yoyote ya kushauriana bali ikiwa mtume sallaalslam akituamuru basi tutawatumbukiza mafarasi zetu baharini sisi hatutasema kama wasemao watu wa, sema, wa musa kwamba nenda wewe na mola wako mkapigane sisi tumekaa hapa bali tutapigana kulia na kushoto kwako mbele na nyuma yako na adui hataweza kukufikia hadi apite akikanyaga maiti zetu zetuslmaudraz nhu anasema katika mtazamo wangu hata watu hawa wenye wa ikhilasi na imani pia walikuwa miongoni mwa wale walinzi ambao mwenyezimungu alikuwa amewateua kwa ajili ya, ya kumlinda mtume salaualwasalam sahaba mmoja anasema nilishiriki pamoja na mtume salalaual wasalam katika vita kumi na tatu lakini mara nyingi mno wazo limetoka moyoni mwangu kwamba imi badala yakupata bahati yakushiriki katika vita hizi zote ningekuwa msemaji wa maneno haya yatokayo kinywani moasad bin moaz ya elezayo imani na unofuwakehaia bashia masahakieleza habari ya vita vya bader na imani na ikhlasi yahasaad bin moaz anasema katika sera ya atam nabiyin jeshi la kiislam lilikuwa limetua upande wa vita hapakuwa mahala pazuri sana hapo hubab bin munzar akamuuliza mtume akisema kuwa je kwa sababu ya ufunuo wa mungu umepapenda mahala hapa au umepachagua kama hila ya kijeshi tu Aka mtume akasema kuhusiana na sehemu hiyo haijatokea amri yoyote ya mwenyezi mungu Amerika, hivyo kama unataka kutoa ushauri vovote basi toa tu akasema basi katika fikira zangu mahala hapa hapa fai ni vyema tusonge mbele na tuiteke chemchem iliyo karibu na koraish chemchem chem hiyo hi naijua na, hi na maji yake ni mazuri na yapo ya, ya kutosha mtume sallaslam akapenda wazo lake na kwa kuwa hadi sasa maquraish walikuwa wamepiga kambi zao mbali na mlima na chemchem chem hiyo ilikuwa wazi hivyo waislamu wakasonga mbele na wakateka chemchem chem hiyo lakini kama ilivyoelezwa katika kurani tukufu ya kwamba wakati ule maji yalikuwa hayakutosha katika chemchem chem ile na waislamu wakapata shida ya maji kisha kulikuwa na jambo jingine nalo ni kwamba sehemu ya bonde iliyokuwa upande wa waislamu haikuwa nzuri kwani ilikuwa na mchanga mwingi sana na kwa sababu yake miguu yao ilikuwa inateleza baada ya kuchagua mahala kutokana na wazo la saad bin binmoa mkuu wa mwasahaba wakamwandalia mntume salahualh wasallam hema moja katika sihimu moja ya uwanja wa bader na saad akamfunga ngamia moja kwajilia mntume salualhi wasallam karibu na hema lake na akasema ewe mtume wa allah wewe upumzike kwenye hema naasi kwajina la allah tunapigana na, na maadui ikiwa mwenyezi mungu atatujaalia ushindi na ndiyo hamu yetu basi ni alhamdulillah lakini endapo mungu apishe mbali jambo litakuenda kinyume chake basi wewe upande, upande ngamia huyo na ufike madina huko wapo ndugu zetu ambao katika mapenzi na ikilasi si chini yetu lakini kwa kuwa, kuwa walikuwa hawakujua kwamba katika safari hiyo itatokea vita ndiyo maana hawakukuja pamoja nasi waila wasingekaa nyuma lakini pale watakapojua basi katika kukulinda wewe hawatajali hata nafsi zao na watajitolea kila kitu kwa ajili yako hiyo ilikuwa jazba ya kiimani ya saad ambayo katika Tumela, hali zote inabidii isikwiwe waila mtume wa mungu na akimbie uwanja wa vita haiwezikani mtume sua wasalam katika vita alikuwa anasimama mbele kulikokoti hivyo katika uwanja wa hunain twaona ya kwamba wanajeshi 12 wakatawanika lakini shujaa huyo hakutikisika kutoka mahala pake na akasimama kidetemtme anhu wakapitisha usiku katika hema hilo na mtume awsm kwa usiku kucha akaendelea mwenyezi mu mungu na imeandikwa ya kwamba katika jeshi zima alikuwa mtume w pekee ambaye hakulala na akaendelea kuamka usiku mzima na watu wengine sawa na zamu yao wakaweza kulala kidogo وكاتي وفيتاب يا أهد أسكوا جوة هل بن معاذ هل بن بن رضي الله عنه وكوى ناسيا وكائن ليكون لدي صلى الله وسلم وكاتي وفيتامين أهدوم صلى الله عليه وسلم أكابارنا فراسيكا جويا akishika mkuki mkononi mwake alipotoka injiya madina saad wawili asaad yani bin moa sa bin obaa walikua wakikimbiyabelyak nawalikua amev awai ya uma is ai habai yaviavyaasmkuumume famwe na jumuiya kubwa ya masohaba baada ya sala ya al-asiri alitoka madina wakuu wa kabila la osna khazraj saad bin moaz na saad bin ubada walikuwa wanakimbia pole, pole mbele ya uchukuzi wake na masohaba wengine walikuwa wakitembea kulia na kushoto na niuma yake metume w ali porejia madina kotoka vita vya ohod na aka suka ini kotoka farasiake a aka wa e igemea juya hasad bin moaz na hsad bin obada nakuingia nyumbani aayaehsad bino kwa kiasi gani alikuwa anampenda mntume waamuslmmaud wa raziau akieleza jambo hilo anasema wakati wa, wa kurejea kutoka vita vya uhud aasaad bin muaz raiau alikuwa ameshika lijamu ya farasi ya mntume ws na ali kuwa anatembea kifua mbele nduku yake pia alikuwa ameuawa shahidi <laughs> katika vita walipofika karibu na madina asaad akamoona mama yake akiwa anakuja hapo hapo akasema iwe mtumi wa allah mama yango anakuja wakati ule umri wa mama yake alsaad ulikuwa miaka82 nuru ya macho yake ilikuwa imetoweka macho yake yalikuwa yamezofika sana hadi kutofautisha baina ya kivuli na jua ilikuwa e vigumu kwake uvumi ulikuwa umeenea katika madina ya kwamba mtume amewawa shahidi hivyo aliposikia habari hiyo mama huyo pia alikuwa ametoka inji ya madina saad akasema ewe mtume wa ماما یان گوانا کوجا مطمی کو صلی اللہ علیہ وسلم آکستی مسیح ممی شاعف آرانی یان گو قریب ونای مطمی صلی اللہ علیہ وسلم آلی پا کریب اونا ماما ہوئی ماما حاکو مولیزا چو چوٹے پتوکا کوрав مطمی صلی اللہ علیہ وسلم اوہو سگوانا ای نا آلی جو کی ولیزا نیا کوام با مطمی صلی اللہ علیہ وسلم یو کوع پی حضرت سعاد آکام جیبو یوں بے لیا کو kizee huyo akaona juu na macho yake dzaifu yakaenda kutulia juu ya, ya, ku ya, ju ya uso wa mtume ws mtume akasema mama pole sana kwa kuwa kijana wako amewawa shahidi katika vita mtu anaposikia habari ya namna hii katika uzee wake huwa anapoteza ufahamu wake lakini kizee huyo akatoa jibu la namna gani lililojaa mapenzi akasema iwe mtume wa mungu unazungumza nini mimi nitaf- nilikuwa na wasiwasi kuhusu wasi wewe tu hamusuleh maud raziallahu anhu akaeleza tukio hilo kisha akawahutubia mama wa jumuiya na akiwahamasisha kuhusu mahubiri na tabligh akasema kwamba hawa ndio wale kina mama ambao katika mahubiri ya islam walikuwa wanafanya kazi pamoja na kina baba bega kwa bega na ndio kina mama ambao juu ya shughuli zao za kujitolea dunia ya kiislamu inajivunia ninyi pia mmedai ya kwamba nini muamini ngini me muamini halmihemad ahalmihe maudlaa ni kiwuli jamtume s kanakuamba kuamaneno mengine nini pia ni viwuli via masohaba kinamama lakini kusema kueli museme ikiwa nyini mna jazba ile ile ya dini ambayo kina mama wale walikuwa nayo je mnayo ile nuru ambayo kina mama wale walikuwa nayo je watoto wenu ni wema kama walivyokuwa masahaba ikiwa mtafikiri ipasavyo mtajikuta muu nyuma sana kina mama wa zama za mtume sallaalw salam jinsi walivyojitolea mfano wake haupatikani duniani hadileo na jinsi walivyojitolea mwenyezi mungu akapenda sana kujitolea kwao na katika muda mfupi tu akawajalia ushindi na kazi ambayo mataifa mengine yakashindwa kuifanya katika makarne masohaba kina baba na kina mama wakafanikiwa kuifanya katika miaka michache tu halifa mtukufu anasema kwa kuwa hapa maud alikuwa akiwahutubia mama wa jumuiya ndiyo sababu kwamba wametajwa wao waila katika sehemu nyingi makhalifa wameendelea kusema na hata mimi mara nyingi nimekushasema ya kwamba hata kina baba wetu pia watalazimika kuonyesha mifano ile ndipo sisi tunao dhai na tumetoka na madhai haya ya kwamba tutasambaza ujumbe wa islam duniani na tutaileta dunia chini ya bendera ya islam tutaweza kuyatimiza madhai yetu ale matendo yetu ya kujitolea ya kwetu yatakapoendana na mambo ambayo mifano yake imeonyeshwa na masohaba anhu anasema dunia ya kikristo inafurahia ujasiri ule wa mariga magdalini na kina mama wingine kwakuwa walikuwa wamefika kwenye kaburi la masihi wakiwa wamejificha wakati wa asubuhi mimi nawaambia njoni mkaoni wapindwa wa mpinzi wangu waliojaa ikhilasi yakwamba kat ika haligani wakamsaidiya na katika haligani waka peperusha benderaya tawhidi upomfano mwingine wa aina hiyo مدینا صلی اللہ <سؤال> وسلم نہ alikuwa anaiambia dunia ya kwamba ebu tuone sisi tumemleta mtume s wasm akiwa mzima na akiwa na kheri karibu na mji akakutana na mama yake mzee ambaye macho yake yalikuwa yamezofika mno katika vita vya uhd wa mwana wake mmoja amr bin moaz alikuwa amewa washahidi hasad bin moaz alipomona mama yake akasema ewe mtume wa mungu mamaangu huyo mtume s akasema acena baraka za allah mama akasonga mbele na kwa macho yake zaifu akaona hapa na pale ili yaone uso wa mtume ndipo akautambua uso wa mtume a na akafurahi sana mtume sa akasema mama pole sana kwa msiba huu wa mwanao hapo mama huyo mwema akasema ewe mtume wa mungu pale nilipoona kuwa umzima basi ujue kwamba nimekula msiba huu kwa kuuchoma moto lifa mtukufu anasema maneno haya yakula msiba kwa kuuchoma kwenye moto ni maneno ya ajabu mno na yanaeleza hisia nzito za mapenzi ghamu hula binadamu si mama huyo ambaye katika uzee wake fimbo yake ya kuegemewa ili kuwa imevunjika kwa, ime kwa ujasiri gani yanasema ya kwamba hamu ya kwa mwanangu ita ni mali zaje ikiwa muhammd yu mzima basi mimi nitakula ghamu hiyo na mauti ya mwanangu hautakuwa sababu ya kufa kwangu bali wazo hili ya kuwa mwanangu amejitolea uhai wake kwa ajili ya mtume sallaalwsalam litakuwa sababu ya kuliongezea ngugu amuslehmaud razill anhu akiwasifu maanswar na akiwaombea anasema ini maansar nafsi yangu ijitolee kwenu nini mlipata sababu nyingi mno kbin ashraf ambaye hutokana na makosa yake ya kutengeneza njama zidi ya islam na ubaguzi wake na uchochezi wake hata kushiriki kwake katika mpango wa kumua mtume mtume alikuwa amemtolea hukumu ya kuuawa كدا كدا كدا كدا كدا na katika hukumu hiyo alikuwa amejumuisha ushauri wa chifu wa kabila la ansar adb r maelezo yake na jinsi hukumu hiyo ilivyotekelezwa na mawaji ya kabin ashraf nimekwishaeleza katika hutuba zilizopita hata hivyo nitaeleza sehemu yake inayomhusu sadbin muaz r اور یہ جو میں بیان کروں گا اس میں بھی کچھ اخذ کیا ہے اور تمہیں صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم علی پوہامیہ ناکوفی کا مدینہ کا بن اشرف پاموے نابا یہودی ونگینے آقا شریکی کٹی کا مکتابہ اولے و اہوسیانو مویمہ نا اوٹنگا مانو na ushirikiano na kulindana ambao ulikuwa umefanyika baina ya mtume salualwslam na wayahudi wa madina wa lakini ndani kwa ndani ubaguzi na uadui ukaanza kupamba moto moyoni mwake naye kwa kutumia njama mbalimbali na kwa mipango ya yake ya kisiasa akaanza kumpinga mwanzilishi wa islam na islam kwa jumla hivyo imeandikwa kuwa kila mwaka ka kaab ali kuwa ana wapa mashej wa ki yahudi msada mwingi akawauliza mashekh hawa ili wamwambie vitabu vya dini yao vinasemaje kuhusu mtume saawslam je ni mkweli au la wakasema kizwahiri inaonekana ndiye yule tuliyekuwa tumeahidiwa katika mafundisho yetu abaliyekuwa mpinzani mkubwa wa islam ala ala wa nope. na mtume sallaulw salam aliposikia jibu lao akakasirika sana na akawakaribia na akawafukuza tu na msaada aliyekuwa anawapa akauzuia msaada ulipofungwa kwao baada ya muda mfupi wa kainda kwa ab na wakasema 간张. sisi tumefikiri tena khalifa ya mtukufu anasema hata leo pia mashekh <tdoing> hawachi pesa karia, je, wakasema, upia, kab, na hiyo ndio ilikuwa hali yao hivyo wakasema tumefikiri upya kimsingi muhammad si yule nabii ambaye tulikuwa tumeahidiwa hapo kahab akawafurahia na akaanza kuwapatia msadha kwa vio vyote vile jambo hilo lilikuwa si kubwa kwamba alikuwa amepata nguvu ya masheh wa kiyahudi lakini jambo lililokuwa lina tisha zaidi lilikuwa lili hili ya kwamba baada ya vita vya badar aab alikuwa ameanza kuonyesha tabia iliyokuwa imejaa ufisadi na fitina tu na kwa sababu yake hali ili ilikuwa imepata sura mbaya sana kwajili ya waislamu wakati wa vita vya badar waislamu walipopata ushindi usiyona kifani na wingi wa wakuu wa kikuraishi wakauwawa hapo b akaelewa ya kwamba sasa dini hiyo mpya kwisha kwake si rahisi tulikuwa na fikra kwamba itaisha yenyewe lakini sasa inaonekana kwamba dini hiyo itaenea hivyo baada ya vita vya badhar akaanza kutumia nguvu zake zote katika kuiangamiza dini ya islam ahtos, na akatumia kila njia iwayo na akaamua kwamba hatakaa hadi awe amemaliza islam nisemavyo y kwambana kama nisemavyo ya kwamba baada ya, ya kutokea ushindi wa, wa islam katika badar ab alikuwa ameongezeka mno katika ghazabu yake hivyo pale alipoamua kwamba shabaha yake ni kuiangamiza islam akajiandaa kwa ajili ya safari na akaelekea makaa na huko kwa kutumia njia mbalimbali mbali na kutokana na shairi zake akawachochea makurahishi na akawachangamsha ili walipize kisasi akawaambia ya kwamba mmeshindwa vibaya wakuu wenu wamewawa na nyini mmekaabure nendeni mkalipize kisasi wao wakachangamka yeye kwa kupitia hutuba zake na kwa shairi zake akawachochea sana na kutokana na uchochezi huo wa kab hisia zao zilipopata hasira kali ndipo wakaenda katika kaba naye akawaongoza katika kuchukua kiapo na akachukua ahadi huko wakishika mapazi ya yakaba ya kwamba sisi hatutakaa kwa amani hadi tumalize islamu na mwanzilishi wake alipofanikiwa katika njama yake hakuishia hapa tu bali akaelekea kwa makabila mengine ya uharabuni na kisha akayatembelea makabila mbalimbali mbali mbali mbali naakawachochia zidi ya waislam kisha akaja madina na akaendelea na harakati zake na akaanza kutunga mashairi machafu yaliyowakashifu na kuwazalilisha wanawake wa islamu na hakuishia haku bali pia akajaribu na kupanga njama ya kumua mtume sawwsa na akaendelea kusambaza upinzani zidi ya waislamu na akajaribu na akapanga mpango wa kumua mtume ws na akamwita mtume s nyumbani kwake na kwa kuwatumia vijana wa kiyahudi mhane, mhane, mhane, mhane, mhane, mhane, mhane. Aka, panga mpango نہ یہ حاقانی کیمبا کی نہ alipovunja ahadi na akafanya uasi zidi ya serikali na kutokana na njama zake na fitina na uchochezi na matusi na kushiriki kwake katika mpango wa mawaji wa mtume mtume salam ambaye kutokana na mkataba huo uliokuwa umefanyika baina yake na baina ya wakazi wa madina alikuwa raisi na hakimu mkuu wa serikali ya madina akafanya uamuzi wake kwamba kabin ashraf kuosa yna kutokana na madzambi yake anastahili auwawe na akawaambia baadhi ya masahaba zake kwa ya, wa ma ya kwamba waende wakamue ab kutokana na hali na mambo makhsus mtume s akatoa amri ya kwamba kab asi wawe hazarani bali watu wachache kwa siri tu waki ona muda mwafaqa waende na wa na kazihiyo akam kabizi wa mohammad bin maslmana akamwamrisha kwamba njiya yote utakayo itumiya kabla hujafaya chochote uwe una pata ushauri kutoka kwa sad bin moaz amba yeni chifu wa kabila la laaos hivyo mohammad bin maslma akifuata ushauri wa saad bin moaz akachukua abu naila na masahaba wengine wawili watatu pamoja naye na akatekeleza amri ya mawaji ya kap ambayo maelezo yake na njia waliyokuwa wameitumia kama nisemavyo kwamba maelezo ya tukio hilo nimekushaeleza ni maoglashita... katika hutuba zangu za nyuma kwa vyovyote vile njia waliyokuwa wameitumia sawa na mpango huo wakati wa usiku ab alikuwa amewawa taarifa ya mauaji yake iliposhamiri mjini wafanya mayahudi wapate kughazibika mno <coughs> siku ya pili Duk-sakf asubuhi ujumbe mmoja wa mayahudi ukahuzuria kwa mtume na ukamlalamikia kuwa kiongozi wetu kaab so, ame wawahivi mtume akasikia na akasema kwamba e nini hamjui kwamba kaab alikuwa amefanya makosa gani na amepata adhabu ya makosa yake kisha mtume w akawatajia makosa yake aliyekuwa ameyafanya ndipowatu hawa na wakanyamaza kisha mtume sw akawaambia ya kwamba yampasa muishi kwa amani kwa siku za mbele na kuishi kwa kushirikiana na msipande mbegu za fitina na ufisadi hivyo pamoja na rizaa ya mayahudi mkataba mpya ukaendikwa na mayahudi wakaahidi kuishi kwa pamoja kwa amani na wakaahidi kuepukana na fitina na ufisadi za aina zote mkataba mpya ukaindikwa na katika historia haijaelezwa katika sehemu yoyote ya kwamba baada ya mkataba huo kuendikwa mayahudi walikuwa wameeleza habari ya mauaji ya Kwaani, kaab bin ashraf mbele ya waislamu kwani mioyo yao ilikuwa inajua na inakiri kwamba kaab alikuwa mkosefu na yeye akapata adhabu kutokana na, na makosa yake akazibiwa na mtume sam pia hakukataa kwamba hatukufanya lolote kwa bali akawatajia ya makosa yake na akatoa uamuzi wake akiwa kiongozi mkuu wa serikali na katika uamuzi wake alikuwa amejumuisha rais za machifu wawili wa madina waliokuwa waislamu kina saad bin moa na klik kabila la kiahud banu nazir lilipanga mpango wa kumua mtume aala kwa kumwangushia jiwe kutoka juu mwenyezi mungu kwa wahi wake akamjulisha mtume ala mtume wa pamwe na masahaba zake alikuwa amewaendea watu wa kabila hilomtme مارا موچا اکرجیا مدینہ بعدا ایم تو مسللم اکت و امرې اني و زنګکه قبيله هلو ربيع الاول موکا و اني و حجريہ تو مسل الله علیه وسلم اکل ازمی کا کو اندازې شي زیدی یا قبيله هلو ناما ټوکیا کې یا کاه یا کومبا قبيله هلو د کفخصوا انجه یه مدینہ تو مسل الله علیه وسلم الی پو pata mali ya mateka ya vita vya banu nazir akamuita athabit bin kaias na akasema kwamba waite watu wako ahabit akasema ewe mtume wa, wa mungu wa ni waite watu wa khazraj mtume sa salam akasema uwaite manswar wote hivyo akawaita watu wa khazraji na aos mtume saw wa salam akawahutubia Akam himiriya mu'inzi mungu. Kisha. Akaeleza eleza zile hisani. Wali zokuwa. Wame muhajirina. Yani ansar, jinsi maanswar walivyokuwa wamewasaidia muhajirina na walikuwa wamewapa maskani na malazi katika nyumba zao kisha akasema kuwa ikiwa mnapenda basi ni nyinyi na muhajirina mali itokayo vita vya banunazir muhajirina watabaki katika nyumba zenu kama walivyo sahizi na nyinyi mtaendelea kuwatendea kwa uwema kama mnavyoendelea kuwafaia na mali hiyo yes na wapatieni nusunusuna sura ya pili ndiyo hii ya kwamba ikiwa mnapenda basi ni wape muhajiri na mali hii yote kisha watatoka nje ya nyumba zenu na wataishi kwa kujitegemea kujitegemeasbu watakuwa wamepata mali hapo hasad bin ubada na hasad bin moaz wakashauriana kwa pamoja kisha wakasema ewe mtume wa mungu mali hiyo uwagawiye baina ya muhajirina na piya wakasema ya kwamba muhajirin waendelee kuishi katika nyumba zetu kama kawaida na hatutaki kwamba baada ya kupata mali waache nyumba zetu na udugu wetu huo tunataka uendelee na udumu na wakasema kuwa ewe mtume wa mungu tuko rasi na hatuna upingamizi wowote juu ya uamuzi wako na, na wewe unaweza kuwa gawia muhajirina mali zote hapo mtume aa salam akasema ewe ala ahmuaana uarehemu watoo wa ansaihamtume wa wa wa wa akawa gawiya mohajirina maliya mateka na hakumpa yeyotekotoka ansar isipokuwa watuwa wiliu waliokuwa nahaja nayo ambao walikuwa sehl bin hanaf na abu dajana namtume akam pateya sad bin moaz upangawa abu hai yahudi upangawakeuo أوليكوها ناو ماروفو مكوبوها يهودي توكيو عائشة رضي الله <سؤال> عنها عاقا صلى الله عليه وسلم ناحت عائشة رضي الله عنها نا فاميليا ياكي نا صلى الله عليه وسلم alipoeleza kuhusu mwenendo huo mbaya wa wanafiki mbele ya masahaba zake wakati huo haat saad bin muaz akaeleza hisia zake za kiimani tukio hilo limeelezwadrzl anhu na nilipokuwa nimeeleza kumbukumbu kumbukumbuit nilikuwa nimeeleza habari yake hata hivyo sehemu inayomhusasaad bin a nitaieleza hapa kama ni nisemavyo kuwa siku moja mtume sausalam alitoka nchi ya niumba. na akawa kusanya masahaba na akasema nje yupoatakayeni okoa kutoka mtu ambaye ameni uzi muradhi wake ulikuwa abdullah bin ubai bin sululsabin radl anhu aliyekuwa chifu wa kabila la os akasimama maas, na akasema ewe mtume wa mungu ikiwa mtu huyo ni kati yetu basi tuko teyari kumua na ikiwa yupo kutoka kabila la khazraj hata hivyo tuko tayari ya kumua wakati wa vita vya handhaki abu sufian akamtuma chifu wa banu nazir aitwaye hui ili aende kwa kabin aswad chifu wa banu uraiza na amchochee ili mkataba waliofanya kwa waislamu auvunje tu alipokataa kufanya hivyo yeye akampa matumaini na akampa imani ya kuangamia kwa waislamu na akamfanya arizie juu ya uto kufuata mkataba huo bali akamfanya akubali kwamba wao watawasaidia makafiri wa maka mtume حضرت بشیر احمد صاحب عمیل صاحب آری ہی کٹی خاتم النبیین آنا سیما ورمبا امتو میں صلی اللہ علیہ وسلم آلی پو پٹا تعریفا یا آه اواسی وابنو قرائزہ موانزونی آکم تو ما زبیر بن العوام ایلی آلی تی تعریفا یاو کوا کو جی فیچا معلوم uliokuwa na viongozi wa makabila ya aos na khazraj saad bin moaz na saad bin obada na maswaba wengine wakubwa na akawaamrisha kuwa ikiwa kutatokea habari ya kutisha basi warejee na wasieleze kwa yeyote bali watumie hikima ya busara ili isitoke tashwishi baina ya watu watu hawa walipofika kwa maskani ya banukuraiza na wakamwendea chifu wao kabin aswad mtu huyo akakutana nao kwa Kibri na majivuno sana na pale walipoelezewa habari ya mkataba watu wa kabila lake wakapata hasira na wakaghadhibika mno na wakasema kwamba nendeni hatukubali mkataba wovote wala hatukufanya mkataba ujumbe wa masahaba waliposikia maneno hayo wakainuka na wakarejea na saad bin moaz na saad bin ubada wakamjia mtume na wakampatia habari hiyo ule hatua hiyo ya banukuraiza ilikuwa yenye kutisha kwa waislamu makafiri wa maka walikuwa wameuzunguka mji wa madina toka pande zote na kwa sababu ya hali ya kivita waislamu walikuwa hawezi kuchukua hatua yoyote dzidi ya kabila hilo lakini vita ilipokuisha na waislamu wakarejea madina mwenyezi mungu akamwambia mtume saasalam kwa njia ya kashfu ya kuwa bbanukuraiza kwa sababu ya uasi wao waazwibiwe wa hapo mtume wa akawatangazia kwamba waislamu waelekee ngome za banukuraiza na sala ya alaswiri waswali huko na mtume akamtuma tali pamoja na kikosi kimoja ili atangulie hii ina maelezo marefu na kuna habari ya uamuzi wa saad bin muaz radillahu anhu hivyo muda huu ni mdogo nitaeleza katika hutuba ijayo hu. الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهدي الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان ويتا ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر