أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين. الرحمن الرحيم. مالك يوم الدين. اياك نعبد واياك. المستقيم اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرة أمير المؤمنين أيدها الله تعالى بنصر العزيز أنا سيمر kama nilivyokuwa nimeeleza katika hutuba iliyopita ya kwamba baada ya vita vya handhaki mtume sallahal wasallam alipata amri kutoka kwa allah iliyokuwa kuhusu adhabu ya uasi wa banukuraiza hivyo vita ikapiganwa pamoja nao kisha banukuraiza wakasitisha vita na wakaonyesha marizi yano kuhusu hasaad kwamba awe hakimu wao hs akahukumialhra anhu akieleza kumbukumbu za, kumbu kumbu za vita hiyo anasema baada ya siku ishirini waislamu walipata utulivu kidogo lakini suala la banuquraiza lilikuwa baado halijatatuliwa wasi wao haukuwa wenye wa kuachwa hivi hivi mtume s wslam mara baada ya kurejea kutoka vita akawaambia masohaba zake ya kwamba msipumzike nyumbani mbali kabla ya jioni mufikie ngome za banukuraiza kisha akamtuma haali kwa banukuraiza ili awaulize ya kwamba kwa nini wamekwenda kinyume cha mkataba na wamefanya uasi banukuraiza badala ya kujuta na kuomba msamaha au kuomba razi wakaanza kuwafukia haali na wenzake na wakaanza kuwatukana mtume wa salluali wasalam na wanawake wa familia yake na wakasema hatumjui muhammad ni nani wala hatuna mkataba wovote pamoja naye hati alii akarejia najibu hilo wakati huo mtume sallau ali wasalam pamwe na masohaba zake alikuwa anaelekea ngome za mayahudi kwa kuwa mayahudi walikuwa wanatoa matusi machafu na walikuwa wanatamka maneno mabaya dzidi ya wake na mabinti za mtume sawaslam haali akifikiri ya kwamba maneno haya yatamuuzi mtume salaa wa salam akasema ewe mtume wa mungu kwa nini unapata dhaabu sisi kwa ajili ya vita hii tunatosha wewe urudi tu mtume sawa salam akasema na jua ya kwamba watu hawa wananitukana na wewe hupendi ili ni yasikilize matusi yao hastali akasema ndio ewe mtume wa allah hilo ndilo jambo mtume saawa aa akasema hakuna shida ikiwa wananitukana nabi musa alikuwa wa kwao ambaye walikuwa wamemuuzi zaidi mtume sala wasalam akasema hayo na akaelekea kwa ngome za mayahudi lakini mayahudi wakafunga mlango na wakajifungia ndani na wakaanza kupigana vita na waislamu hadi kina mama zao pia wakashiriki kwenye vita hivyo baadhi ya waislamu waliokuwa wameketi karibu na ukuta wa ngome ndipo mama mmoja myahudi akawaangushia jiwe moja kutoka juu na akaamua muislamu mmoja lakini baada ya siku chache za kuzingirwa kwao wayahudi wakaelewa kwamba hawawezi kupigana vita kwa muda mrefu ndipo viongozi wao wakamwomba mtume wa sallaualawa salam ya kwamba yeye amtume kwao abulubaba ansari ambaye alikuwa rafiki yao na alikuwa kiongozi wa kabila la o ili waweze kushauriana naye mntume salaualwa salam akamtuma abulubaba mayahudi wakamuliza ya kwamba je tukubali wito wa muhammadi kama asemaye ya kwamba suala letu tumwachie yeye na silaha zetu tuziweke chini abulubaba akasema ndio lakini akapapasa juu ya koo lake kama inavyokuwa alama ya kumua mtu hadi wakati ule mtume sallalwsalam alikuwa bado hajazihirisha niga yake yoyote lakini abulubaba akifikiri moyoni ya kwamba kosa ambalo mayahudi wamelitenda adhabu yake itakuwa nini isipokuwa wauwawe tu na bila kufikiri akatumia ishara hiyo na akasema jambo ambalo mwishowe likawa sababu ya maangamio ya mayahudi hivyo mayahudi wakasema ya kwamba hatuko tayari kukubali uamuzi wa muhammad ikiwa wangekubali hukumu yake basi wangepewa adhabu ambayo makabila mengine ya kiyahudi yalikuwa yamepata yani wangefukuzwa nje ya madina lakini ilikuwa bahati mbaya kwao waliposema kwamba sisi hatuko ku tayari kupokea hukumu ya muhammad bali tutakubali hukumu ya mkuu wa kabila la os ambalo tuna uhusiana nalo ambaye alikuwa saad bin moaz na uamuzi vowute atakao utoa tutaukubali wakati huo mayahudi wakahitilafiana wenyewe kwa wanyewe baadhi yao wakasema kaumu yetu imefanya uasi na jambo hilo liko wazi na kutokana na mwenendo wa waislam pia imethibitika kwamba dini yao ni dini ya kweli hivyo watu hawa wakaacha dini ya kiyahudi na wakaingia katika islam mtu mmoja bin sauda ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa kabila akailaumu kaumu yake na akasema ya kwamba nini mmesaliti na mmevunja mkataba sasa musilimu au mukubali kutoa jizia wayahudi wakamwambia sisi hatutasilimu wala hatutoa jizia na ni vima tu kwamba tu wawe kisha mtu huyo akawaambia basi sawa mimi sihukinani mimi sihusiki nani na sipo pamoja nani na akasema hayo na akatoka nje ya ngome alipokuwa anatoka nji ya ngome muhamad bin maslama ambaye alikuwa kiongozi wa kikosi cha waislam akamwona na akamuuliza wewe ni nani ye akasema mimi ni fulani hapo muhamad bin maslama akasema allahumma la tahrimni iqalata asaraati lkiram ya kwamba wewe nenda kwa amani kisha akamwomba mwenyezi mungu kwa kusema kwamba ewe mungu ni ili nisikose matendo mema ya kusitiri makosa ya watu wema yani mtu huyo kwa kuwa amejihisi majuto juu ya matendo yake na pia amejuta juu ya matendo ya kaumu yake basi kihulka ni wajibu wetu kwamba tumsamehe na ndiyo sababu sikumkamata na ni kamruhusu aondoke na ewe mungu munguuendelee kunijalia kufanya matindo mema ya namna hii huzuri anasema ye alikuwa hana ni yoyote ya kufanya zuluma mtume wam wa akapata taarifa ya tukio hilo mtume hilomtume w hakumlaumu muhammad bin masalama wala hakumhoji ya kwamba kwa nini ulimwacha na kwa nini huku mkamata bali akampongeza na akasema kwamba umefanya vizuri khalifa mtukufu wanasema kwamba matukio hayo yalikuwa ya mtu mmoja mmoja tu wa waila banokuraiza kama kaumu moja wakaendelea kugoma ijapokuwa walikwepo watu wachache ambao walikuwa wamehitirafiana na uamuzi wa banuquraiza na walikuwa na nia ya kufunga mkataba mpya na waislam na kukubali ushauri wa waislam lakini matukio hayo yalikuwa ya mtu mmoja mmoja tu kaumu kama kaumu wakaendelea kugoma na hawakukubali mtume sasalam awe hakimu wao na pamoja na kumkataa mtume sa lam kuwa hakimu wakasisitiza kwamba saad atoe uamuzi wetu hawakupenda kukubali uamuzi wa mtume saaua sala wala hawakutaka kwamba awe hakimu wao bali wakasema kwamba saad atatuhukumia mtumi aw salam pia akakubali wito huo saad raziu anhu ambaye alikuwa amejeruhiwa katika vita na akajulishwa ya kwamba banukuraiza wanataka uamuzi wako hivyo njo ukaamue tangazo hilo lilipotangazwa watu wa kabila la os ambao walikuwa na uhusiano wa zamani na banukuraiza wakamkimbilia sad na wakaanza kumshawishi wakisema kwamba wa kuwa khazraj imeendelea kuwaokoa wayahudi wenzao kutoka azabu hivyo wewe pia leo utoe uamuzi wa wako katika haki ya kabila hilo saad kwa sababu ya majeraha yake akapanda kipando na akaelekea kwa banukuraiza na watu wakaumu yake walikuwa wanakimbia kulia na kushoto kwake na walikuwa wanamsisitiza wanamsisitizasaad wakisema kwamba ebu uangalie usije ukatoa hukumu dzidi ya banukuraiza lakini saad alikuwa anawaambia ya kwamba yule anayekabidhiwa mamlaka ya kuhukumu anakuwa mwaminifu na anatakiwa atoe uamuzi kwa uadilifu hivyo nitahukumu kwa uadilifu saad alipofika karibu na ngome ya mayahudi ambapo upande mmoja vanukuraiza walikuwa wamesimama karibu na ukuta wa ngome na walikuwa wanamngojea sad na upande wapili, wa pili waislamu walikuwa wameketi hapo saad akawauliza watu wake je mnaahidi ya kwamba hukumu nitakayotoa nini mtaikubali wakasema ndio kisha saadh akaelekea kwa vanukuraiza na akasema je nini mnaahidi kwamba uamuzi ni takao utoa nyini mtaupokea wao wakasema ndiyo kisha akajisikia haya na macho yake yakawa chini akaashiria ya pale mtume salalahu sala alipokuwa ameketi na akasema watu waliokaa upande huu je wana ahidi yaani alikuwa anajisikia haya lakini kwa kuwa alikuwa ameteuliwa kuwa hakimu hivyo ilikuwa jambo la lazima kwamba angemuuliza mtume ssalam basi akamuuliza mtume sa alam kwa hishima na thaazima kobwa kwamba je wewe pia una ahidi mtume saa aam akasema ndio hapo saad baada ya kuchukua ahadi kutoka makundi yote matatu sawa na sheria ya biblia akatoa uamuzi huu katika biblia imeendikwa hivi na ufikapo karibu na mji kwa ajili ya kupigana vita kwanza kabisa utoe wito kwamba wafanye suluhu ndipo itatokea hivi ya kwamba ikiwa waseme kwamba wamekubali suluhu na wakufungulie mlango basi kaumu yote ya mji huo itakulipa jizia na itakuhudumia na ikiwa wasifanye suluhu bali wapigane vita pamoja nawe basi wazingire na mungu ambaye ni mungu wako akikujaalia ushindi basi umue kila mwanamume wa huko kwa upanga isipokuwa kina mama na watoto na wanyama na kila kitu kilichopo katika mji ule ukichukie kwa ajili yako na mali hizo za maadui zako ambazo mungu wako amekupa uzile vivyo hivyo wewe kutoka miji yote iliyo mbali nawe na isiyo katika miji ya mataifa haya ufanye hivyo hivyo lakini katika miji ya mataifa haya ambayo mungu wako amekujalia kama mirasi usiache kitu chochote kinachopomua ubaki kuwa hai hiti na amuri na kanani na farazi na hawi na yausi kama mungu wako amekuamuru ili wao sawa na matendo yao mabaya ambayo wakayafanyia masanamu yao wasifundishe kuyatenda na nyini musije mkawa wakosefu wa mungu wenu hayo ni maneno ya biblia ambayo hasad akayasoma na sawa na hayo akatekeleza kutoka uamuzi wa biblia ni zwahiri kwamba ikiwa wayahudi wangeshinda na muhammad sslam mungu apishe mbali angeshindwa basi kutokana na hukumu hiyo ya biblia waislamu wote wangeuwawa wanaume na wanawake na watoto pia na kama inavyothibitika kutoka historia ya kwamba haya ndiyo yalikuwa matakwa ya mayahudhi ya kwamba wanaume wanawake na watoto wote wa uawe kwa pamoja lakini hata kama wangewahurumia hata hivyo sawa na hukumu ya kitabu cha kumbukumbu iliyobainishwa hapo juu wangewatendea jinsi mataifa ya nchi za mbali yanavyotendwa na wangewaua wanaume wote na wangepora wanawake na watoto na mali zao saadh ambaye alikuwa na uhusiano na banukuraiza na alikuwa miongoni mwa marafiki zao alipona kwamba mayahudi wamekataa kupokea hukumu ya mtume s salam ambayo ilitokana na sheria ya islam ambayo kwa yakini ilikuwa inawalinda hivyo akahukumia ile hukumu ambayo harathi musa laslam alikuwa ameacha katika kitabu cha ja kumbukumbu kwa ajili ya kuitumia katika niakati hizi mtume sallahualwa salam au waislamu hawawajibiki katika hukumu hiyo mbali hukumu hiyo ilitokana na kitabu chao hivyo wanaowajibika ni musa na taurati na wale mayahudi ambao walikuwa wamewatendia hivi kwa mataifa mengine tangu maelfu ya miaka na wale walioitwa ili wafanyiwe rehema na lakini wakakata na wakasema kwamba hatukotiari kupokea jambo la muhammad bali tutakubali lile atakalosema saad sad sawa na hukumu ya musa akatowa uamuzi lakini leo dunia ya kikristo inapiga kelele ikisema kwamba muhammad alifanya zuluma je waandishi wa Christo, hawatafakari ya kwamba kwa nini muhammad hakufanya zuluma katika ni zingine hatuoni dzuluma yoyote ikitendeka katika sehemu zingine mara mia maadui wakajiacha juu ya rehema ya muhammad na kila mara muhammad akawasamehe hii ni nafasi ya kipekee ambapo maadui wakasisitiza kwamba sisi si... wa si si si hatutapokea hukumu ya mtume mu muhammad bali tutakubali hukumu ya mtu fulani mwingine na namtu huyo alikuwa amechukua ahadi kutoka kwa mtume muhammad kwamba uamuzi nitakawo utoa wewe utaukubali ndipo akatoa uamuzi wake na hakutoa uamuzi kutoka kwake bali akarudia hukumu ya musa ambaye mayahudi walikuwa wamedai kwamba ndio umma wake basi ikiwa yupo aliyefanya zuluma ndio mayahudi waliojizulumu nafsi zao ambao wakakataa kupokea hukumu ya mtume mtumemuhammad endapo yupo aliyefanywa zuluma basi musa ndiye aliyezulumu ambaye kuhusu maadui ambao wawe wamezingirwa kutokana na amri ya mungu akatoa mafundisho hayo katika taurati ikiwa hiyo ilikuwa zuluma basi waandishi hawa wa kristo wanatakiwa wamtaje musa kuwa mzalimu bali wamtaje mungu wa musa ndiye mzalimu ambaye akaterimsha mafunzo hayo katika taurati <tipot> vita vya ahzab ilipomalizika mtume akasema kuanzia leo washirikina hawatatuwamia sasa islamu yenyewe itawajibu na mataifa yaliyokuwa yametushambulia sasa tutawashambulia na hivyo ndivyo itokavyo katika vita vya ahzab makafiri walikuwa wampata hasara ndogo sana na watu wachache tu ndio waliokuwa wamewawa wao mwaka ujao walikuwa na uwezo wa kuja tena na badala ya kuwaleta jeshi la elu ishirini walikuwa na uwezo wa kuleta jeshi lenye idadi ya elu arobaii hadi hamsini bali ikiwa wangejiandaa vizuri basi hata kuyaterisha jeshi lenye idadi ya laki moja hadi laki na hamsini ilikuwa si vigumu kwao lakini baada ya kufanya juhudi kwa miaka ishirini na mmoja mfululizo mioyo ya makafiri ilikuwa imeshatambua kwamba mungu yuu pamoja na muhammad sal salam na masanamu yao ni waongo na mwenye kuiumba dunia ni mungu mmoja tu miili yao ilikuwa salama lakini mioyo yao ilikuwa imekushavunjika na kizwahiri walikuwa wanayasujudu ya masanamu lakini kutoka mioyo yao sauti ya la ilaha illallah ilikuwa inatoka hata abu said khudri raziallahuanhu anasimulia kwamba baadhi ya watu wakakubali sharti la kupokea hukumu ya saad na wakaterimka chini kutoka ngome yao mtume saaaa sallam akamwita saad naye akaja akiwa amepanda juu ya punda mmoja alipofika karibu na msikiti nabii sa salam akasema inukeni kwa ajili ya kumpokea yule aliye mbora wenu nasimameni kwa ajili ya kumkaribisha mkuu wenu kisha akasema saadh watu hawa wametoka nje ili wasikilize hukumu yako yeye akasema haya natoa hukumu yangu inayowahusu hawa ambayo ndiyo hii kwamba kati ya hawa wale wanaweza kupigana vita wa uwawe na ahli zao watekwe mtume saa salam akasema umehukumu kwa matakwa ya mwenyezi mungu na au akasema kwamba umehukumu kama wanavyo hukumu wafalme hiyo ni riwaya ya buhari mizabashire masaheb raiallahu anhu ameeleza maelezo mengine ya tukio hilo ambayo baadhi yao nayaeleza hapa yeye kuhusiana na banukuraiza akaendika mushowe baada ya kuzingirwa kwa siku thelasini mayahudi hawa wenye bahati mbaya wakamkubali mtu mmoja awe hakimu na wakashuka chini ambaye licha ya kuwa na uhusiano wake pamoja nao kwa sababu ya matendo yao alikuwa hana huruma yoyote moyoni mwake na ambaye alikuwa mwenye kuzingatia sana kanuni na uadilifu lakini moyoni mwake alikuwa hana upole na huruma kama mtume muha alivikiwa nao moyoni mwake maelezo yake ndiyo haya ya kwamba kabila la os lilikuwa na uhusiano wa zamani na banukuraiza na katika zama zile mkuu wa kabila hilo alikuwa saa bi muaz ambaye alikuwa amejeruhiwa katika vita vya handaki na kwa sasa alikuwa anapata matibabu katika ua wa waisti kwa kufikiri kwamba uhusiano huo ni wa zamani pamoja na os wakasema kwamba sisi tunamkubali saad bin moas awe hakimu wetu na hukumu yoyote atakayotutolea tutaikubali lakini walikwepo baadhi ya mayahudi ambao hawakuchukulia uamuzi wao wa kitaifa kuwa sahihi na walikuwa wanajiamini ndio wakosefu na moyoni walikuwa wameshakubali ukweli wa islam miongoni mwa hawa watu wachache ambao idadi yao inaelezwa kuwa watatu wakakubali islam alikuwepo mtu mwingine ambaye hakusilimu lakini kwa sababu ya uasi wa watu wake akajuta kiasi hiki ya kwamba pale banukuraiza walipoamua kupigana vita pamoja na mtume yeye akaondoka akisema kwamba watu wa kaumu yangu wamemsaliti muhammad hivyo siwezi kushiriki katika usaliti huo lakini watu wengine wa kaumu yake wakaendelea kubaki juu ya niya yao na wakasisitiza ili saad awe hakimu wao mtume sa salam akakubali kisha akawatuma baadhi ya manswar ili wamlete wa saad saad akaca huku njiani baadhi ya watu wa kabila la os wakamshawishi na wakamwomba mara kwa mara wakisema kwamba banokuraiza tuna mahusiano nao hivyo uwajali na kama vile kabila la khazraj lilivyokuwa limewatendea kabila la banuan kwa upole na huruma wewe pia uwatendee kwa huruma na usiwape azabu kali saad bilmoaz akaendelea kusikiliza kwa ukimya lakini pale waliposisitiza sana ndipo saad akasema huu ni wakati ambapo saad katika kusimamisha haki na uadirifu hata jali la wama ya mwenyekumlaum wakasikia jibu lake na wakaniamaza saad alipofika karibu na mtume sa sala mtume s salam akawaambia masahaba akisema kwamba simameni kwa ajili ya mkuu wenu na mumsaidie ili ashuke chini kutoka kipando chake saad akashuka chini na akaelekea kwa mtume saa salam hapo mtume akasema saad banukuraiza wamekufanya ahakimu wao na hukumu yoyote utakayowatolea wataikubali hapo saad akawatizama watu wa kabila lake os na akasema je mkiapa kwa mungu mna ahadi hii kwamba hukumu yoyote nitakayotoa mtaitekeleza watu wakasema ndio sisi tuna ahidi. kisha saad akaashiria upande wa mtume saaa saa na akasema yani bwana huyu ambaye ameketi hapa je naye anaahidi kwamba atatekeleza sawa na uamuzi wangu mtume s salam akasema ndiyo na ahidi baada ya kuchukua ahadi hizi saadh akatangaza hukumu yake ambayo ilikuwa hivi ya kwamba watu wa banu banukuraiza waliopigana vita wa uawe na wanawake na watoto wao watekwe na mali zao zigawanywe kwa waislamu mtume sallaulwsalam aliposikia hukumu hiyo akasema hukumu yako imetokana na kudra ya mungu ambayo haiwezi kuepukika na kutoka maneno hayo muradi wake ulikuwa ndio huu ya kwamba hukumu hiyo jinsi ilivyotolewa kuhusu banukuraiza humo kuna mpango wa mungu hivyo hisia zake za huruma haziwezi kuizuia na hukumu hiyo kwa kweli ilikuwa sahihi kwani jinsi banukuraiza walivyomwita abu lubaba kwa ajili ya mashauriano na abu lubaba akatamka kauli isiyo na uhakika wovote kisha wakakataa kukubali hukumu ya mtume na wakafikiri kwamba kwa kuwa watu wa kabila la aos ni ndugu zetu na watatuhurumia wakamkubali saad bin moa mkuu wa aos awe hakimu wao kisha jinsi saad alivyosimama kidete kwa ajili ya haki na uadilifu na hakujali uhusiano wovote na akachukua ahadi kutoka kwa mtume saw salam kwamba hukumu yake itatekelezwa ipasavyo mambo hayo yote hayawezi kutokia yenyewe na kwa yakini chini yake kulikuwa na mpango wa mungu ambao ulikuwa umefanya kazi yake na hukumu hiyo ilikuwa hukumu ya mungu na siyo hukumu ya saad hamida bashir saheb anaendika ya kwamba inaonekana, inaonekana ya kwamba kwa sababu ya uvunjifu wa ahadi na uasi na uhalifu na fitina na ufisadi na umwagaji wa damu wa banukuraiza hukumu hii ilikuwa imeshaamuliwa katika mahakama ya mungu ya kwamba watu hawa wenye kupigana vita wafutwe duniani hivyo mwanzoni jinsi mtume salalaulwsalam alivyojulishwa na mwenyezi mungu, mungu. kwa njia ya ruya kuhusu vita hiyo pia inaonyesha ya kwamba mpango huu ulitokana na kudra ya mungu lakini mwenyezi mungu hakupenda kwamba hukumu hiyo itolewe na mtume wake hivyo yeye kwa kutumia njia mbalimbali mbali za ndani kwa ndani akamweka mtume sala salam akaye pembeni tu na kwa kumpitia saad bin moaz akatangaza hukumu hiyo na akamfanya atoye hukumu kwa namna ambavyo mtume aaa lam asiweze kuingilia kati kwani alikuwa amisha ahidi ya kwamba kwa, kwa vyoote vile atafuata hukumu yake kisha kwa kuwa athari ya hukumu hiyo ilikuwa haikumwathiri peke yake bali ilikuwa imeleta athari kwa waislamu wote hivyo mntume salaa salam hakutaka kubadilisha hukumu hiyo kwa rai yake hata kama iwe yenye kuelekea rehma na huruma kea sigani huwo ndio ulikuwa ule mwelekeo wa mungu ambao kutokana na kupata nguvu yake mtume saaalm akatamka mara moja ad haamta behukumullahi yani iwe sad hukumu hiyo inaonekana ndiyo mpango wa mungu ambao hakuna awezaye kuubadilisha mtume salala ia salam akasema maneno hayo na akainuka kwa ukimya na akaelekea mjini wakati huo moyo wake ulikuwa umehuzunika ukifikiri kwamba kaomu moja ambayo alikuwa na matumaini makubwa kwamba wataamini kwa sababu ya maasi yao wamekosa imani na wamepata ghasbu ya mungu na labda katika muda huo alikuwa amesema maneno yaliyojaa masikitiko makubwa ya kwamba ikiwa miongoni mwa mayahudi wangeniamini watu kumi tu waliowakubwa basi nilikuwa na matumaini kutoka kwa allah ya kwamba kaumu yao nzima itaniamini na itajiokoa na adhabu ya mungu mtume sa alipotoka akatoa amri ya kwamba wanaume na wanawake na watoto watenganishwe hivyo makundi mawili yakaletwa madina na watawekwa katika nyumba mbili tofauti na sawa na amri ya mtume masahaba ambao wengi wao walikuwa hawajala wakawaletea banukurai za matunda mengi na imeandikwa kwamba mayahudi usiku kucha wakaendelea kula yale matunda siku ijayo wakati wa asubuhi ndio ulikuwa muda wa kutekeleza hukumu ya saad binma mtume sla salam akawateua watu wachache kwa ajili ya kumaliza kazi hii na mwenyewe pia akaketi karibu na sehemu ile ili katika utekelezaji endapo linatokea jambo fulani ambalo linahitaji mwongozo wake basi bila kusita aweze kutoa mwongozo ikiwa akipokea ombi la msamaha wa mkosefu fulani kutoka mtu yeyote basi aweze kutoa uamuzi wake kwani kwa kuwa hukumu iliyotolewa na sad ilikuwa haiwezikani kukata rufaa lakini mtume salalaualwa salam akiwa mfalme au mwenyekiti wa demokrasia alikuwa na mamlaka ya kusikiliza ombi la msamaha la mtu yeyote pia kutokana na rehma yake akatoa amri ya kwamba wakosefu wa uwawe wakiwa mmoja mmoja yaani wakati wa kuumua mmoja wengine wasiwepo kule hivyo kila mkosefu akaletwa katika muda wake na sawa na hukumu ya saad binmoaz wakauawa kuhusiana na tukio la banuquraiza baadhi ya wanahistoria wasiyokuwa waislam wa kutumia njia isiyofaa kabisa wanamshambulia zidi ya mtume sal law salam na kwa sababu ya kuwaua mayahudi ian mungu apishe mbali wanamtaja kuwa mfalme aliyemjeuri na mzalimu lakini mhakiki wetu mmoja amehakiki na sawa na utafiti wake idadi yao ilikuwa kumi na sita au sba lakini bado kazi hiyo inahitaji uchunguzi zaidi wengine wameendika kuwa idadi yao ilikuwa mia wengine wakasema mia nn wengine wameendika zaidi wengine wameendika elj iat wengine wameendikal wengine wamesema ni at na kwa kuwa idadi kamili haijulikani hivyo swala hilo linaweza kujadiliwa lakini hata kama walikuwa n msingi wa shutuma hii ni ubaguzi wa dini ambao tunapoizungumzia islam na mwanzilishi wake s sallam wanahistoria wengi waliolelewa chini ya mwanga wa kimagharibi hawakuweza kujiepusha na ubaguzi huo na ndio wanaoleta shutuma katika kuwajibu kwa shutuma hiyo amza bashir amad anasema la kwanza tukumbuke ya kwamba hukumu inayowahusu bwanukuraiza na ndio inayotachwa kuwa hukumu ya kizuluma ilikuwa uamuzi wa saad bin moaz na kamwe isiyokuwa na mtume salalaauali wa salam na pale ilipokuwa si hukumu yake sasa kwa sababu yake yeye hawezi kulaumiwa la pili ya kwamba hukumu hiyo kutokana na hali halisi haikuwa na zuluma yoyote la tatu kwa sababu ya ile ahadi ambayo saad kabla hajatangaza hukumu yake alikuwa amechukua kutoka kwa mtume sallaualwsalam mtume salaa salam alikuwa amelazimika kuifuata la inne wakosefu wenyewe wakakubali hukumu hiyo wala hawakuipinga na wakaichukulia kama mpango wa mungu hivyo katika hali hiyo mtume ss hakuwa na haja ya kuingilia kati na baada ya kuona hukumu hiyo ya saad kazi yake iliyokuwa imebaki ilikuwa ya kutekeleza ipasavyo hukumu hiyo chini ya nizamu ya serikali yake na imekwisha elezwa ya kwamba mtume jinsi alivyotekeleza bila shaka inaweza kuchukuliwa kama mfano bora wa rehma na huruma yake yani watu hawa kabla ya kupata adhabu yao waliokaa katika mahabusu mtume sala salam akawaandalia malazi na chakula kizuri na pale hukumu ya saad ilipoanza kutekelezwa mtume sula sallam akatumia njia ambayo haikuwa yenye kuwadhaabisha sana wakosefu yani kwanza kwa kuzingatia hisia zao mtume saa salam akatoa amri ya kwamba wakati wa mauaji ya mkosefu mmoja mkosaji mwingine asiwepo mbele yake bali historia inatuambia ya kwamba watu waliokuwa wanaletwa katika uwanja wa mauaji hadi wakati ule walikuwa hawakujua kwamba tunapelekwa wapi hadi walipokuwa wakifikia mahala pa kuuawa kwao pamoja na hayo mtu yeyote aliileta ombi la msamaha wake mbele ya mtume mtume saosano akalikubali mara moja na pamoja na kuwasamehe pia akatoa amri kuhusu wake na watoto kwamba wasamehewe na mali yake pia irudishwe zaidi ya hayo je mhalifu anaweza kutindwa kwa huruma na kwa rehma basi kuhusiana na tukio la mtume banukuraiza mtumesam hawezi kushutumiwa kabisa bali haki ndiyo hii ya kwamba tukio hilo linathibitisha wazi hulka bora za mtume sal la salam na maandalizi mazuri na rehema na huruma aliyokuwa nayo moyoni mwake bila shaka hukumu ya saad ilikuwa hukumu kali na asili ya kibinadamu huwa inasikitika juu yake lakini swali ni hili ya kwamba je ilikuwepo njia nyingine ambayo ingechaguliwa kuhusu banukhuraiza hukumu ya saad kama tusemavyo katika sifa yake ni kali sana lakini kutokana na hali jinsi ilivyokuwa hali tete kulikuwa hakuna njia nyingine na ndiyo maana ya kwamba margoles mwanahistoria ambaye si rafiki ya islam katika muda huu akalazimika kukiri ya kwamba uamuzi wa saadh ulitokana na hali halisi na njia nyingine ilikuwa haikuwepo hivyo anaandika kwamba shambulizi la vita vya ahzab ambalo muhammad sahib alikuwa amedai kwamba likashindikana kwa sababu ya mpango wa mungu tu lilikuwa limetokana na harakati za uchochezi wa banu nazir na banunazir walikuwa watu ambao mtume sslm alikuwa amewafukuza nje ya nchi sasa swali lilikuwa limeibuka ya kwamba je muhammad sahib angewafukangewafukuza banukuraiza angewa na hivyo angezidisha maadui zake waliokuwa wanafanya harakati za uchochezi zidi yake upande wa pili watu hawa hawakustahili kuishi madina ambao kwa njia iliyowazi walikuwa wamewasaidia washambuliaji kuwafukuza nje kulikuwa kujiongezea hatari zaidi lakini hata kuishi kwao katika madina kulikuwa na hatari zake basi kulikuwa hakuna njia nyingine yoyote isipokuwa ingetolewa hukumu ya kuuawa kwao basi maroles anaendika uamuzi wa, wa saad ulikuwa umezingatia haki na uadilifu wote na mtume sslam kwa mujibu wa ahadi yake hakuwa na uwezo wa kutumia huruma yake katika hukumu hiyo isipokuwa kwa watu wachache walioomba msamaha pia inaonekana ya kwamba mayahudi, pia inaonekana kwamba mayahudi kwa kuwa walikuwa wamekataa kukubali kwamba hakimu wao hivyo kwa sababu ya majuto hawakuleta maombi ya msamaha isipokuwa wachache tu waliomba msamaha na ni kwamba mtume saaa salama bila kupokea ombi la msamaha hakuwa na uwezo wa kuwasamehe kwani ikiwa mwasi asijute juu ya makosa yake sasa kumwacha mtu wa namna hiyo inaweza kuleta matokeo yenye hatari pia ikumbukwe ya kwamba mkataba uliokuwa umefungwa baina ya mtume na mayahudi sharti moja kati ya masharti yake lilikuwa hili ya kwamba ikiwa jambo fulani litatokea kuhusu mayahudi basi swala lile litatatuliwa sawana sheria yao hivyo historia inatuambia ya kwamba kwa mujibu wa mkataba huo muda wote mtume alikuwa anawahukumia mayahudi sawana sheria ya kimusa sasa tunapoangalia taurati humo adzabu iliyoelezwa ya makosa waliyoyafanya banukuraiza ndiyo hii ambayo saad aliwapa mayahudi huzuri anasema kwamba kuhusiana na banukuraiza hayo ndiyo mambo yaliyokuwa yanamhuswa saad na ipo sehemu iliyobaki ya kumbukumbu kumbu zake ambazo nitazieleza katika hutuba ijayo sasa ningependa kuwazungumzia baadhi ya marehemu ambao katika siku za nyuma wamefariki dunia na inshaallah baadha ya sala ya ijumaa nitasalisha sala yao ya jineza marehemu wa kwanza ni bhajia ruqaiya khalid sahiba ambaye alikuwa sadralajana taifa ghana juni selathini akiwa na umri wa miaka sitti na mitano alifariki dunia ina lilahi wainale rajiun ali alikuwa amepata marazi ya kansa kisha alikuwa amepona na mungu akamjalia afya lakini makahuu mwezi mei afya yake ikaanza kuharibika tena ugonjwa ukamvamia tena akalazwa hospitalini ambapo baada ya kupata matibabu kwa siku kadhaa juni akafariki dunia marehemu alizaliwa na 5 katika mji wa wa kaskazini mwaghana katika nyumba ya jumuiya baba yake alhaj khalid alikuwa imamu wa kijiji karibu na wa ambapo watu wengi walikuwa washirikina na yeye akiwa akiwahubiri washirikina alikuwa amestawisha jumuiya kule marhimu akakulia mjini wa alikuwa mama mstarabu na mtulivu alikuwa mwalimu na alikuwa mfano wa kuigwa kwa watu wa taaluma yake na katika jumuiya baada ya kustaafu alikuwa anaitumikia shule ya ahmadia international katika bustani ahmad kama mwalimu wake mkuu katika malizi ya watoto alikuwa makini sana na alikuwa anawalipia watoto wengi ada yao na wengine wengi alikuwa anawafundisha katika nyumba yake bila malipo yoyote alikuwa ameteuliwa kuwa haifa na katika muda huo akatekeleza vizuri wajibu wake wote na akaendelea kutekeleza shughuli mbalimbali hadi kifo chake na akaendelea kuandaa mipango mbalimbali hata katika siku hizi za ugonjwa wa orona akaendelea na mipango mbalimbali mbali ya malizi kwa kutumia mtandao na akaendelea kufanya shughuli mbalimbali za lajna imaela alikuwa na swali saratano alikuwa na shauku kubwa ya kutenda wema na alikuwa anaswali swala ya thahajudhi na alikuwa anatoa mchango bila ya kukosa alikuwa musi alikuwa na uhusiano mkubwa na ukhalifa amewaacha nyuma watoto wawili wa kiume binti mmoja na wajukuu wanne mwenyezi mungu amtendee kwa maghfira na rehma na amnyanyue katika daraja na awajalie vizazi vyake ili nao waweze kuendeleza mema yake Jineza ya pili nitakayo salisha ni ya b safiya begamsahiba mke wa shekh mubarak ahmad sahib mbashiri wa zamani wa afrika uingireza na marekani marehemu akiwa na umri wa miaka tisini na mitatu juni ishirini na saba ali fariki dunia ina lilahi wa ina ilaihrajiun mama huyo alizaliwa kwa hazkazi abdusalam bati na bi mubaraka begam sahiba mwezi wa oktoba mwaka 2 alikuwa mjukuu wa hakazi abdurahim saheb sahabashssa na kitukuu wa hadkazi ziadi saheb mama huyo alikuwa na sifa nyingi na mwenye kufanya maombi mengi alikuwa na mapinzi makubwa na ukhalifa na sifa hiyo ya upendo akaizalisha katika watoto na wajukuu zake zakearehemu alikuwa musi mama huyo alikuwa mke wa pili wa shekh mubarak sahib na alikuwa na watoto kutoka mume wake wa kwanza mume wake wa kwanza alikuwa anaitwa nasir ahmad bati mama huyo kwa unyofu wote akamsaidia mume wake bwana shekh mubarak ahmad sahib katika shughuli mbalimbali za jumuiya katika nchi mbalimbali amewaacha nyuma binti mmoja wa mke wa kwanza wa shekh saheb na watoto wake ambao ni mabinti wawili na watoto wa kiume wa, wa tatu mwanawake mmoja bwana fahim ahmed bati anaitumikia jumoia hapa katika yetu ya private aprte ecty mmoja bwana sabur bati sahmbashii nanaaya kai kaika offise a aalaai muk moa ahmad fa bati eiaakfai ama aiaao ka muk moa khali bati aia abdu anaendelea kuitumikia jumuiya mchukuu wake mmoja nabil bati alikuwa ameugua sana miaka miwili iliyopita alikuwa na hali mbaya marehemu akamwombea sana mwenyezi mungu akamwambia kuhusu uponyo wake na kisha akamponya lakini bado bwana nabil ana alama za marazi yake mwenyezi mungu amjalie uponyo kamili na maombi aliyokuwa amefanya bsafia mungu ayakubali huyo pia ni wakfu mungu amjalie awe mtumishi mzuri wa jamaat na awajalie watoto wake nao pia wawe watumishi wa dini binti yake farida shekh sahib anasema mama yetu alikuwa anampenda sana amasehemslam na muda wote akiashiria upande wa picha yake alikuwa anatuambia kwamba kila kitu tulichokipata tumepata kwa sababu yake na baraka zote zimetokana na yeye kisha alikuwa na mahusiano mazuri kwa kinadada wa afrika na wamarekani alikuwa anawajali sana wengi wao walikuwa wanakuja nyumbani na mama alikuwa anaongea nao kwa mapenzi makubwa kana kwamba ni familia yake pia binti yake mkubwa naima shabir anasema kwamba mama yetu alikuwa mpole mno mwenye kutupenda na mwenye kufanya subira na alikuwa ana wajali wengine kwa kujizulumu nafsi yake alitufundisha tuupende ukhalifa na alikuwa anatuambia kwamba tumwindikie khalifa barua za maombi alikuwa anasoma maombi mbalimbali mbali ya sayidina ahmada salaam kwa ajili ya watoto wake alikuwa anawasaidia mayatima na maskini na alikuwa anatoa michango na sadaka mbalimbali mbali bila kukosa haret khalifatmasihi salis rahimahullahu taala kwa upendo mkupwa alikuwa amemozesha kwa ame sheikh mubarak saheb ambaye alikuwa mbashiri wa jumuiya mke wake wa kwanza alikuwa amefariki dunia na mume wa mama huyo pia alikuwa amefariki wakati wa kufunga ndoa huzur rahimahullahu taala akamwambia sheykh sahib ya kwamba mimi nakupatia zawadi moja shekh saheb pia akaitunza sana zawadi hiyo na zawadi hiyo alikuwa b safia shekh saheb alimjali sana na pia aliwajali wale watoto ambao mama alikuwa amekuja pamoja naye mwanawake mkubwa bwana shamin barti saheb alikuwa anasoma pamoja nami shuleni na katika katikale na nimeona ya kwamba shekh yani baba yao alikuwa ana wajali sana lakini hata safia bea sahiba vilevile ametekeleza vizuri wajibu wake katika shughuli mbalimbali za jumuiya alikuwa anawahudumia wageni na alikuwa anawaombea wanajamaati na alikuwa anawatindia kwa wema wale wa wawbashiri waliokuwa wanafanya kazi ya jamaat chini ya hekh sah na familia zao. na alikuwa anawasaidia sana alikuwa anafanya maombi kwa ajili wana ya wanajumuia wote mimi baada ya ukhalifa wangu nilimjua zaidi na nimeona kwamba kwa kweli mama alikuwa anaupenda sana ukhalifa ni wachache sana ambao wanakuwa na upendo huo mungu ampandishe katika daraja na awajalie vizazi vyake nao pia wabaki kuwa watifu kwa jamaa na kwa ukhalifa jineza nyingine ni yamheshimiwa ali ahmad sahib mualimu mstafu marhemu juni kumi nnan akiwa na umri wa miaka sea6 alifariki dunia baba yake hamia allahdita sahib ali kuwa sahaba wa sayidna ahmad slam ambaye mwa9a wakati wa safari ya masimu la sala ya jehlm alisafiri kutoka kidiji chake kama maili kumi-kuminambili kwa miguu na kisha akaacha kufanya baiati juu ya mkono wa marehemu a965 akajitolea maisha yake wakfu kuanzia mak967 hadi8 takriban miaka41 na akaitumikia jumuiya katika majimbo ya yaidna penjab akawafundisha kurani tukufu kwa mamia ya watoto wa kike na kiume na kina mama na kina baba kwa sababu ya juhudi zake za mahubiri kutokana na maombi yake watu wengi wakajiunga na jumuiya marehemu alikuwa musi amewaacha nyuma mke na mabinti wawili na watoto wa, wa kiume watatu mwanawake mmoja abdul hadi dtarek ni mbashiri wa ghana na katika jamea ahmadi ya ghana tangu miaka saba anaendelea kuitumikia jumuiya kama mwalimu wa jamea kutokana na hali ya janga la korona hakuweza kushiriki katika mazishi ya baba yake mpwa wake wawili pia ni wabashiri na wahukuu zake watatu wamehifadhi qurani tukufu makfur ahmd muif saheb ambaye ni mbashiri wetu na siku hizi anafanya kazi katika ma makao makuu anasema kwamba marehemu alikuwa mfano wa kuigwa kwa wabashiri na waalimu alikuwa mkimya lakini mwenye kujikita na shughuli zake mwenye kufanya maombi mengi mnyenyekevu mwenye bashasha na kadhalik na alikuwa ashiki wa ukhalifa watoto waliokuwa wanafunzi wa saheb leo wamekuwa lakini hadi leo wanakumbuka upendo na hulka za malisaheb mungu amnyanyuwe katika daraja wa wa wa wa wa na wajalie watoto wake ili waweze kuendeleza mema yake jineza inayofuata ni ya bibi rafika bib saheba mke wa bashir rahmadoger saheb wa aipur narowal ambaye tarehe ishiri na mbili mei alifariki dunia inalil wa rajiun katika familia yake jumuiya ilipatikana kwa kumpitia ya, babu yake hakmalik serdar khan sahb namberdar ambaye alikuwa sahaba wamsihmolasawasalam mwanawake bwana reaeadoger saheb anasema kwamba tangu utotoni ni memwona mama yangu akiwa anaswali salatano na alikuwa mchamungu alikuwa amehifadhi sura nyingi wakati wa asubuhi alipokuwa anakoroga mtindi alikuwa anasoma sura tahabu alikuwa makini sana katika sala zote tano kabla ya kila swala alikuwa akiwasimamisha wajukuu zake pamoja naye ili wapate shauku ya kuswali baada ya swala kwa muda mwingi alikuwa anakaa juu ya mswala na alikuwa anafanya tasbihi pia alikuwa anasoma qurani tukufu kwa sauti ya juu hadi sauti yake ilikuwa inasikika katika nyumba nzima alikuwa amehifadhi sura nyingi alikuwa anaupenda sana ukhalifa na alikuwa na imani na yakini kubwa juu ya maombi ya khalifa alikuwa anawaambia watu kwa fahari kwamba mwana wangu ni mbashiri na wajukuu zangu pia ni wabashiri na pamoja na kuwakumbuka sana watoto wake alikuwa anasema kwamba hii ni fadhili ya allah juu yangu ya kwamba mungu ameyasambaza matawi yangu katika kona za dunia amewaacha niuma watoto sita wa kiume na binti mmoja na wajukuu wengi mwanawake mmoja yamadogr sahi anaendelea kutumiie umuya ncii anzania naea kwasababu ya hali ya isaa a kuaaau aan aaaa aia katika chuo cha wabashiri cha ghana mungu amghofirie amnyanyue katika daraja awajalie vizazi vyake kuendeleza mema yake pia katika jineza nitawajumulisha marehemu niliyowataja katika hutuba za nyuma na sikusalisha jineza yao ambao ni nasir said sahib gulammustapha sahib تقی الدین صاحب و اسلام آباد نا ذوالفکار صاحب امبائی علی کو امبا شیری و انڈونیشیا مونگ منگو ووٹن آوار ووٹن آفری الدین اللہ تعالی ان سب سے الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهدي الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر