أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد محمد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياه نعبد وإياك نستقيم اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم الضمائر hzrat amir almumenin menyezi mangu awe msaidizi wake anasema katika hutuba iliyopita kumbukumbu za harat saad bin moaz allahu anhu zili zikielezwa hameza bashir ahmad sahib akieleza hali ya vita vya ahzab na akimzughumzia harat saad bin moaz ameendika katika sera ya khatama nabiyin ya kwamba katika vita hii waislamu hawakupata hasara kubwa za nafsi yaani watu waliokuwa wamewawa shahidi hawakuzidi watano sita tu lakini kiongozi mkuu wa kabila la aus saad bin binma akaumia vibaya sana kwa kiasi hiki ya kwamba hakuweza kupona katika majeraha yake na hasara hiyo ilikuwa hasara kubwa kwa waislamu kutoka jeshi la makafiri watu watatu tu ndio waliouwawa lakini katika vita hiyo makuraish wakapata mshtuko mkubwa mno kwa kiasi hiki ya kwamba baada yake hawakupata ujasiri wa kujumuika kwa pamoja na kujitokeza dzidi ya waislamu au kuishambulia madina na bishara ya mtume sw ikapata kutimia mia kwa mea kama imekushaelezwa katika hutuba iliyopita mtume sw alikuwa amesema ya kwamba sasa makafiri hawatapata ujasiri wa kutuvamia wakati wa vita vya handhaki saadbu akaumia mkono wake na kutokana na majeraha yake akafariki dunia Hat aisha radiallahu anha anasimulia ya kwamba siku ya vita vya handhaki nilitoka nje na nilikuwa natembea juu ya niayo za watu ambapo nikasikia sauti niuma yangu nikageuka nyuma nika mona hassad bin moas pamuwena mpwa wake haris bin aus akiwa ameshika ngao nika keti chini hassad bin moas akapita karibu nami ilhali ubeti ubetihuu wa kivita usemao labis kalila yudriku hayja ma maa ahsana lmauta ia hanalajal yaani ngojeni kidogo hadi hamal ahuzuriye vitani mauti ni bora ulioje ufikapo katika muda wake uliyopangiwa harat aisha razillhu ana anasema ya kwamba hasaad bin muaz alikuwa amevaa deraya mwilini mwake ambayo pande zake mbili zili kuwa zimitoka inje yaani mwili wake kutokana na kunenepa na kuwa mnene ulikuwa umetoka nje anasema hapo nikapata wasiwasi wasi kwamba sehemu za mwili wa hal saad razillhu anhu zilizo nje ya deraya zimekwisha umia vibaya al saad alikuwa miongoni mwa watu warefu waliokuwa na mwili mnene ibne areka diye alie kua ami um, mjeruhi az sad bin muaz jina la ibne areka lili kuwa, haban bin abde munaf ali kua ana tokana na kabila banu amir bin loi areka lili kuwa, jina la babayake haz jaber raziallahu anhu anasi ya kwamba mshale ulimpiga kwenye mshipa wa mkono wa saad bin moaz razialhu anhu hapo mtume alihi salalwal wasalam kutumia mkono wake akangoa ncha ya mshale ule na kisha akalikata jeraha lake na tena akalitibu kwa kutumia chuma moto kisha jeraha lake likavimba mara ya tena mtume swwasaa akalikata tena na kisha akalitibu tena kwa chuma cha moto ha aisha raz an anasema mtu mmoja wa washirikina aitwaye ibni areqa alikuwa anamrushia ha sad bin muaz mishale hapo akimrushia mshale mmoja akasema hiyo hapo mimi ndiye ibne areqa mshale ule ukaenda kupiga mshipa wa mkono wa hassaad hassad akaumia vibaya ndipo akamwomba mwenyezi mungu kwa kusema ya kwamba ewe mungu wangu usinipe mauti hadi niwe nimemaliza swala la banu kuraiza aaisha raziallahu anha anasimulia ya kwamba siku ya handhaki hassad alijeruhiwa mtu mmoja wa kuraish haban bin area alikuwa amejeruhi mkono wake kwa mshale mtume mtumi s wasalam hema moja msikitini ili akiwa karibu yake aweze kumjulia hali imesimuliwa na aisha raiallahu ana ya kwamba jeraha lake saad lilipoanza kukauka na kupona hapo akafanya maombi akisema kwamba ewe mungu wangu wewe unajua ya kwamba sipendi kitu chochote zaidi ya kupigana jihadi katika njia yako dhidi ya kaumu hii ambayo ikamkazibisha mtume wako na ikamfukuza nje ewe mungu nazani umemaliza vita iliyokuwa baina yetu na baina yao ikiwa bado vita hiyo ipo dhidi ya kuraish basi ni uhai kwa ajili ya kupigana nao ili mimi niweze kufanya jihadi katika njia yako na ikiwa umemaliza vita yetu kama ninavyofikiri basi fungua mshipa wangu na ulifanye jeraha hilo liwe sababu ya kifo changu cha kishahidi hata aisha raziallahu anha anasema usiku ule, ule jeraha lake likapasuka tena na damu ikaanza kumwagika watu wa banughafar walikwepo katika mahema ya msikiti wa unabii damu ilipomwagika na ikawafikia wao wakajaa wanahofu watu wakasema eni wenye mahima damu hiyo ambayo imetoka kwenu ni ya nani ghafula wakaona kwamba damu ilikuwa ikimwagika kutoka jeraha la hasad na kwa sababu ya jeraha hilo yeye akafariki dunia had ibni abbas ana simbolia yakwamba damu yahasar bin moaz ilipo anza kumwagika mtumi sallahu alhiwa salam aka inuka na kuelekea kwake na akamkumbatia pamoja naye damu ilikuwa inagusa uso na ndewu ya mtumi sala llahu alihiwa sallam watu walikuwa wanajaribu ili damu isimguse mtume sla sam lakini mtume aalam alikuwa amejisogeza zaidi kwa saad hadi hasaad akatangulia mbele ya haki riwaya nyingine inasema ya kwamba jerahalaha saad bin moas lilipopasuka na mtume saaa akapata tarifa yake mtume s sam akamjia na akaweka kichwa chake mapajani mwake kisha akamfunika kwa shuka nyeupe kisha mtume mntume saaua akamwombea akisema ewe allah saad alifanya jihadi katika njia ka yako na akamsidikisha mtume wako na akatimiza wajibu wake basi upokee roho yake kwa kheri ambayo kwayo unapokea roho yoyote saad alikuwa kwenye sakaratulmauti akasikia maneno ya mtume saaaualwasalam akafumbua macho yake na akasema ewe mtume wa allah salamu iwe kwako mimi natoa shahada kwamba wewe ni mtume wa allah familia ya saad ilipuona ya kwamba mtume salw salam ameweka kichwa cha saad kwenye mapaja yake wao wakaogopa mtume w wa alipo ambiwa habari hiyo ya yakuogopa kwao mtume mtumes akasema mimi namomba mungu ya kwamba kama ambavyo mpo nyumbani mudahuu kwa idadi kubwa malaika pia wahuzurie kwa idadi hiyo kubwa wakati wa kifohsaad mtume akafanya duwa hiyohaimla akapatiwa kanzu moja ya kihariri kama zawadi mtume saa salam alikuwa anakataza kuvaa nguo za kihariri watu walipoona kanzu ile wakastajabu mtume sala salam akasema na hapa kwa yule aliye uhai wa muhammad umo mkononi mwake huko peponi leso za saad bin muaz itakuwa nzuri zaidi kuliko kanzu hiyo Hadisi hiyo ni ya kitabu cha bukhari maswahaba wakaona kitambaa ambacho mtume salalaualwa salam alikuwa amekishika mkononi mwake wakafikiri kwamba labda mtume salalaualwa alm atakitumia kwani alikuwa anakataza kukitumia hariri lakini mtume saau salam kwa kuashiria kwa, kwa kitambaa hicho akatoa mfano huo katika riwaya ya muslim imendikwa hivi ya kwamba hadrat baraa anasema mtume swasalam akaletewa kanzu ya kihariri kama zawadi masohaba zake wakanza kuigusa na wakastajabu juu ya ulaini wake hapo mtume sawasalam akasema je mnastaajabu juu ya ulaini wake kwa yakini huko peponi leso za saad bin moaz ni bora na laini zaidi kuliko zawadi hiyohaber r anasemulia nilimsikia mtume sw akisema ya kwamba kutokana na kifo cha saad bin moaz arshi ikatikisika hiyo ni riwaya ya buhari na imo katika muslim ya kwambahan malik alisema ya kuwa mtume wa alla pale jeneza yake hadrat saad ilipokuwa imewekwa akasema kwa sababu yake arshi ya rahman imetetemeka ameza bashir ahma saheb amefafanua zaidi kuhusu mambo hayo naye anaandika ya kwamba katika vita vya handhaki hasan bin moas mkuu wa kabila la os, aliumia mkono wake na pamoja na kupatiwa matibabu yote jeraha lake lilikuwa halikupona na likipona kidogo lilikuwa linafunguka mara kwa mara kwa kuwa yeye alikuwa sahaba mwaminifu sana na mtume saawsalam alikuwa makini sana kuhusu matibabu yake hivyo wakati wa kurejea kutoka vita vya handaki mtume ssaa alikuwa ametoa moongozo ya kwamba hasad awekwe katika hima lililokuwa limetengenezwa katika ua wa msikiti ili mtume sasaa kwa urahisi aweze kumjulia hali mama mmoja muislamu aitwae rafidha alikuwa ameteuliwa kwa ajili ya mathibabu yake ambaye katika kuwatibu wagonjwa na katika mambo ya uuguzi alikuwa mahiri sana yaani alikuwa na hema ambapo wagonjwa walikuwa wamelazwa na yeye kikawaida akitengeneza hema lake katika ua wa misikiti alikuwa anawathibu waislamu waliokuwa wamejeruhiwa lakini pamoja na umakini huo wote hali ya saadh haikuboreka na katika muda huo huo tukio la banukuraiza pia likatokea ambalo likamchosha zaidi na uzaifu wake ukamzidi mno katika siku hizi usiku mmoja saad akafanya maombi kwa unyenyekevu mkubwa akisema ewe mola wangu wewe unajua ya kwamba moyo wangu umejaa kwa tamanio hili ya kuwa mimi kwa ajili ya kuilinda dini yako nifanye jihadi dzidi ya watu hawa ambao walimkazibisha mtume wako na wakamfukuza nje ya watani wake ewe mola wangu katika fikira zangu sasa vita iliyokuwa kati yetu na kuraish imeshafikia tamati yake lakini ikiwa katika elimu yako baado vita ipo basi nijaaliye muhula ili niweze kufanya jihadi katika njia yako lakini endapo vita yetu pamoja na maoraish imekwisha tayari basi sitamani kuishi sasa niache nife kifo cha shahada imeandikwa ya kwamba usiku huo huo jeraha la assad likafunguka na nadhamu ikamwagika kiasi hiki ya kwamba ikatoka nje ya hema lake na nwatu wakapata hofu wakaenda ndani na wakamkuta sad akiwa katika sakaratu lmaut kisha katika hali hiyo hiyo saad aka fariki dunia kifojaha sad kilimhuzuni shasana mtume alam sawa na hali halisi ya wakati ule kifo cha sat kili kuwa pigo kubua kwavaislamu sat katika maanswar ali kuwa nacheo na nafasi kubwa kama vir harat abubakar razillh anu alivyo kuwa nacho katika muhajirina katika ikhilasi katika kujitolea kwenye kuitumikia islam katika kumpenda mtume salwsala mtu huyo alikuwa na nafasi ya kipekee ambayo watu wachache tu ndiyo wanayoipata na kutokana na matendo yake yote ilikuwa inadzihirika kwamba mapenzi ya islam na mapenzi ya mwanzilishi wake ndiyo chakula chake cha kiroho na kwa kuwa alikuwa mkuu wa kabila la os hivyo hulka zake zilikuwa na athari kubwa juu ya watu wa kabila lake na juu ya manswar kutokana na kifu cha mwana huyo wa kiroho huzuni ya mtume saaawa alam ilikuwa jambo la lazima lakini mtume saa am akafanya subira kamili na mbele ya ridzaa ya mwenyezi mungu akainama kichwa chake jinezala lilipoinuka hapo mama mzee wa saad kwa sababu ya mapenzi yake aliyokuwa nayo kwa mwanaye akaomboleza kwa sauti ya juu na kwa mujibu wa utamaduni wa zama zile za kuomboleza akaeleza baadhi za sifa za saad mtume mi aal akasikia sauti ya, ya maombolezo hapo kwa kuwa kisheria hakupenda maombolezo lakini akasema wanaoomboleza huwa wanasema uongo sana lakini wakati huu yale yote aliyoyasema mama yake saad ameyasema kweli yani sifa zote za saad ambazo amezieleza mama yake ni za kweli ndipo mtume salalahuai salam akasalisha sala ya jeneza lake na akaenda kwa ajili ya mazishi na akabaki kule hadi kaburi likachimbwa na kisha akafanya maombi na kuondoka aghlabu huu ndio wakati aliposema ihtaza arshurrahmani le mauti saad yaani kutokana na mauti ya saad arshi ya mungu mwenye rehema imeanza kuyumba yumba yani katika ulimwengu wa akhira rehema ya mwenyezi mungu kwa furaha tele imemkaribisha na kupokea roho ya saad baada ya muda fulani mtume salllahu i salam akaletewa vitambaa vya kihariri kama zawadi hapo baadzi ya maswahaba kwa sababu ya kuona ulaini wa vitamba hivi wakaonyesha mshangao na wakavichukulia vitu vyenye thamani sana mtume sallauslam akasema je mnashangaa kwa kuona unyororo wake na apa kwa mungu huko peponi shuka za saad ni laini na bora zaidi katika hadisi za bughari na muslim leso zimetachwa حمیز بشیر احمد صاحب عامر تفصیری کا ماشوقہ ماما کا سعد عالق واقس و شاعری براً و نجد بادہ دن لہو و مجدہ مقدمن صدا بھی مسد ماما یک ساتھ آنا حضونی جو یا اونڈو کا کوکے ambaye alikuwa na akili sana na shujaa mno ambaye alikuwa sura ya ujasiri na wema utukufu wa msimu huu ulioje ambao ulikuwa kama kiongozi wa kumaliza mapengo yote hapo mtume salalahualw salam akasema bawaki ykzibn ila ummasad yani kila anailia juu ya kifo cha mtu huwa anasema uongo isipokuwa mama yake saad habari hiyo ni ya tabuatulkubra saad alikuwa mtu mnene jeneza lake lilipoinuliwa wanafiki wakasema kwamba hatujawahi kuliona jeneza niyepesi kiasi hiki kama lilivyo la lasaad na walikuwa wakisema kuwa hayo yametokana na uamuzi wake aliyo kuhusu banu banukurahiza mtume salaaula sala alipoambiwa kuhusu kauli yao hiyo yeye akasema na kwa yule ambaye uhai wangu umo mkononi mwake mmejihisi kwamba jeneza la saad ni niepesi na sababu yake ni kwamba malaika ndiyo waliolibeba jeneza lake ساندری واگین صلی اللہ عمل کا جنیز اللہ قبلا گیا ایم سیم اولی و نت عائشہ یا کومبا نیلی مو ٹم صلی اللہ علیہ وسلم اکیو آنا ٹیمبیا امبیل جنیز رحسات hataabu said khudri anasimbolia ya kwamba mimi nilikuwa kati ya wale waliochimba kaburi la lahasaad bin muaz katika jenat lbaki tulipokuwa tukichimba arzi harufu ya miski ilikuwa ikitoka kutoka arzi hadi tukafikia mwandani tulipomaliza kulichimba kaburi mtume saa sallam akajaa akaacha jeneza lahasad ابو نئی سلطان بن سلامہ salama bin wakhsh waka shuka katika kaburi laha sad mtume s w wasallam alikuwa ame simama upande wa miguu yaha sat maiti yaha sat ilipo wekwa ndani ya kaburi lake rangi ya usowa me جن البک آسما اللہ, کو اللہ. اللہ, اللہ اکبر کو مارا ٹاٹو نہ پمو جائے ووٹ وا کسیما اللہ اکبر ہادی جینت البک اکاما نہ سعودیا کے mtume saaa salam akaulizwa sababu za kubadilika kwa rangi ya uso wake na kusemwa kwake subhanallah mara tatu sababu yake ni nini mtume ni. sala alam akasema kaburi la saad lilikuwa finyo naye akakandamizwa ikiwa yeyote angepata vokovu na hiyo basi lazima saad angeupata hivyo mongezi mungu akampanulia kaburi lake swb karzi anasimbulia ya kwamba mama yake bin moas alikuja kwa ajili ya kumweka ndani ya mwandani watu wakamrudisha nyuma mtumea au salam akasema mwacheni ye akaaja na kabla ya kufukia kaburi la saad akamwona saad akiwa kwenye mwandani na akasema nina imani kwamba huu kwa mungu wako mtume saai salam akampa pole na akaketi pembeni waislamu wakafukia kaburi na kulisawazisha kisha wakamimina maji juu juuyajuu yake kisha mtume saai salam akaja mbele karibu na kaburi na akasimama kidogo kisha akafanya maombi na akarejea hat aisha anasimuri ayakwamba baadaya mtume s am nawinzaki wawili abubakr mar kifo cha kili saad kilikwa pigo kubwa wa waislamu wakati wa kifo mri wasuliwaaasmue slamkasema kwamama yake saad je hamu yako haita kwisha na machoziyako hayata simama kwani mwanao ni mtu wa kwanza ambaye kwa ajili yake mwenyezi mungu akatabasamo na arshi yake ikatikisika kwa ajili yake mtume salau alam baada ya kumzika hassaad aliporejea kutoka mazishi yake machozi yake yalikuwa yakitiririka na kufikia ya ndevu yake ipo riwaya moja isemayo hassaad alisema bila shaka mimi ni dzaifu lakini katika mambo matatu niko imara na nayatekeleza ipasavyo la kwanza yale niliyoyasikiliza kutoka kwa mtume salalahu alh wa salam ni ndiyo haki na kweli la pili siku liacha wazo jingine lolote liingie katika sala yangu isipokuwa kusali tu kwa umakini la tatu jeneza lolote lilivokuwa likiletwa mimi kwa kujiweka katika mahala pake nilikuwa nafikiri ya kwamba mtu huyo atasema nini na mambo gani ataulizwa kana kwamba mimi nimefanyiwa mahojiano yaani alikuwa na wasiwasi na fikra kuhusu akhira yake Hatu aisha radziallahu anha anasimulia ya kwamba wali watu watatu wa maansar wote walitokanana banu abdul ashal na baada yamtume salam hakuna yote aliye kuwa ana faziliwa juyao na hawa walikuwa kina sad bin muaz hara usair bin huzair aa ubada bin bishr sahaba anai wata ni harat saad bin abi waas rail an kuniya yake ilikua abu ishaq jinala baba yake lilikua malik bin haib ilhali katika riwaya zingine malik bin wahaib pia limielezwa baba yake alikua marufu zaidi kwa sababu ya kunia yake abu waas dio sababu ana itwa saad bin abi waqas jinala mamayake lilikua hamna binti sufyan Ha, saad bin abi waas alitokana na kabila la quraish la banu zohra hara saad bin abi waas ni miongoni mwa masahaba kumi ambao mtume swwsa katika maisha yake alikuwa amewapatia habari njema ya kwenda peponi masahaba hawa kumi wanajulikana kwa jina la ashra mubashira na sar bin abi waas alikuwa wa mwisho katika hawa aliye fariki dunia masahaba hawa wote walitokana na muhajirina na mtume swsa wakati wa kifo chake alikuwa amewa saal binabiwaas akieleza tukio la kusilimu kwake anasema ya kwamba hakuna yeyote aliyesilimu siku ile ambapo nilisilimu mimi na nikaendelea kusubiri kwa siku saba na nilikuwa sehemu ya tatu ya waislam yani tulikuwa watu watatu tu anasema ya kwamba mimi kabla ya swala kufarazishwa nilikuwa nimesha silimu binti yake akieleza tukio la kusilimu kuhsaad anasema hsad alisema ya kuwa niliona kwenye ndoto ya kwamba nipo gizani na sioni chochote ghafla naona kwamba mwezi umeandama na nikaanza kuelekea kwake ndipo naona ya kwamba hz bin harisa haalihabubakr railah anhu wamenitangulia na wanaelekea huko nikawauliza mmefika lini nao wakajibu sasa hivi tumefika hassad anasema nilikuwa nimepata taarifa ya kwamba mtume ssaa ameanza kuwaita watu kwenye islaam kwa kujificha hivyo nikaenda kukutana na mtume sawsala katika shebe ajiad ajiaj ni sehemu si moja iliyo karibu na mlima wa safa mjini makka ambapo mtume saw wasalam wa alikuwa amewachunga mbuzi mtume aaw salam alikuwa amemaliza swala ya alasir ndipo nikafika kwake na kwa kufanya bayati nikasilimu binti yake hasaad aitwaye ai aisha binti saad anasimulia ya kwamba nilimsikia baba yangu akisema ya kwamba niliposilimu wakati huo umri wangu ulikuwa miaka kumi na saba katika riwaya zingine pale alipomwamini umri wake umeelezwa ume miaka kumi na tisa waislamu wa, wa tano waliotangulia katika imani na kutokana na mahubiri hatabubakar wakasilimu na katika islam wana nafasi kipekee katika hawa saad bin abi wakas ni mtu wa tatu ambaye wakati ule alikuwa kijana na umri wake ulikuwa miaka kumi na tisa tu alitokana na banu zuhra na alikuwa shujaa sana katika zama za ukhalifa wahaz aka pata ushindi juu ya iraq na katika zama za amir muawia akafariki dunia har saad bin binab waa amesimulia hadithi nyingi za mtume sallaalwa salam mwanawake hasaad aitwaye musa anaeleza ya kwamba baba yangu saad akaniambia ya kwamba mama yangu alikuwa ameapa kwamba hataongea nami hadi niache dini yangu na nitoke nje ya islam hivyo akaacha kula na kunywa anasema mama yangu akaniambia kwamba wewe unaeleza ya kuwa mwenyezi mungu anakuamuru ili uwatendee wema kwa wazazi wako na wewe unasema kwamba dini yako inasema hivi na inaweka msisitizo juu ya kuwatendea wazazi kwa wema sasa mimi ni mama yako nami nakuamrisha ya kwamba uiache dini hiyo na unitii mimi msimuliaji anasema mama yake akabaki na njaa kwa siku tatu hadi kwa sababu ya uzaifu akaanza kupoteza ufahamu wake kisha mwanawake mwingine aliyekuwa anaitwa amara akainuka na akamnywesha maji kisha mama yake akaanza kumkaribia saad ndipo mwenyezi mungu akaitirimsha aya hii isemayo al insana bewalidaihi husna na tume muusia mwanadamu afanye wema kwa wazazi wake hiyo ni aya ya sura alankabud kisha katika sura luqman imebainishwa hivi yakuwa wa injaha daka ala an tushrika behi na kama wazazi wako wa wakushurutishe kurishirikisha basi usiwatii kisha imeelezwa huko mbele ya kwamba wasahib huma fi dunia marufa na usuhubiane nao duniani kwa wema na uwatendee kwa wema yani katika mambo ya dini ikiwa wana kushurutisha basi usiwatii lakini katika mambo ya dunia uendelee kuwatendea kwa wema na kwa huruma usifuate jambo lao na usiwatii lakini katika mambo ya dunia unatakiwa uwatendee kwa wema na kwa upole na kwa huruma na uendelee kukutana nao hasad binabi wakas anasema nilikuwa na mpenda sana mama yangu lakini pale niliposilimu mama yangu akasema kwamba umechagua dini gani hiyo uiache dini hiyo waila mimi sitakula chochote wala sitakunywa hadi kufa kwangu hasad raziallahu anhu anasema mimi nikasema ewe mamawngu mpendwa usifanye hivi kwani siwezi kuacha dini yangu hasad anasimulia kwamba mama yangu hakula wala hakunywa kwa mchana kutwa na usiku kucha na hali yake ikaanza kuwa mbaya hapo nikasema na hapa kwa mungu ikiwa upate uhai kwa mara elfu na uendelee kuupoteza mmoja baada ya mwingine hata hivyo sitaacha dini yangu mama yake alipoona hali hiyo akaanza kula na kunywa wakati huo mwenyezi mungu akateremsha aya hii inayosema kuwa wanjahadhaka ala an tushrika b ma laisa laka behi ilm fala tuti' huma wasahibhuma fidunya maarufa nakama wazaziwako wakushurutishe kuni shirikisha na yule ambaye huna habari naye basi usiwati na usuhubiyane nao duniani kwa wema mtume mtukufu sawwas alikuwa ana ha saa kama mjomba wake siku moja hasad alipokuwa akija mbele ya mtume swa mtume saa saa akamoona na akasema huyo ni mjomba wangu ikiwa yupo aliye na mjomba wake wa namna hiyo basi anioneshe imam termiz ameeleza sababu yake ambayo ndiyo hii ya kwamba mama ya mtume saauaw salam alikuwa ame tokana na banu zohra na hasabin wakas pia alikuwa kutoka kabila la banuzohra a abu hureira anasimulia ya kwamba mtume mtumi sa aam alikuwa juu ya mlima wa hira nalo likaanza kutikisika hapo mtume akasema ewe hira tulia kwani hakunaaliyejuyako siuanabisuiahdnaulumulabubarmarmanaaha bin baidullahubair bin awamsad bin abiwaasa yai musli akazamaza awalizislamaslam alioua anaswali kwa kujificha basi safari moja saad alikuwa akiswali pamoja na masahaba wachache katika pango moja la maka washirikina wakawafikia na wakaanza kuwa zihaki wa islamu na wakaanza kuaibisha dini yao ya islam na wakaanza kusema maneno machafu zidi ya dini ya islam ikajitokeza hali ya kivita hasad akampiga mshirikina mmoja kichwani kwa mfupa wa ngamia na kichwa chake kikapasuka hiyo ilikuwa damu ya kwanza iliyomwagwa katika zama za islam makafiri walipo wahusuru waislamu katika shebe abi taleb waislamu waliopata mateso mengi hayo hasad bin abi wakas alikuwa mmoja wao aliyevumilia mateso yote haiabshir amasahib akieleza mateso hayo anasema kwamba mateso na masaibu waliyovumilia wale wote waliokuwa wamehusuriwa katika zama zile tunapoyasoma huwa tunapata msisimko mwilini masahaba wanaeleza kwamba baadhi ya wakati tulikuwa tukila majani ya maporini na tulikuwa tunamaliza njaa saabinabi wakas anaeleza ya kwamba safari moja wakati wa usiku mguu wake ukakanyaga kitu fulani laini labda utakuwa na kipande cha ja tende wakati ule alikuwa kali, na njaa kali naye akakiinua mara moja na akakimeza yeye anasimuria kwamba hadi leo sijui kwamba nilikuwa nimekula nini siku nyingine kutokana na njaa kali alikuwa na hali mbaya ndipo akakiona kipande cha ja ngozi kavu akakishika kisha akasafisha kwa maji na kwa kukichoma moto akala na akapitisha siku tatu juu ya chakula hicho tu mwenyezi mungu alipowaamrisha waislam ili wahame maka hasabnabiwa pia akahamia madina na akaishi kwa ndugu yake mshirikina aitwaye utba bin abi wakas utba alikuwa amemua mtu mmoja mjini makka na kwa sababu yake alikuwa ameacha makka na kuja madina saad alikuwa miongoni mwa wale waliotangulia katika hijra yeye kabla ya mtume saaa kuhamia madina alikuwa amekuja madina mtume mtumi s aliunganisha udugu wake pamoja pamojana hamusa bin umair ilhali sawana riwaya nyingine mtume saa akaweka udugu wake baina yake yeye na baina ya hasad bin moas katika jambo hilo la kuunganisha udugu wake na watu wawili tofauti mayleزo ya lio elezوa na موlانا غلام baرi صaf صaheر undio hاyا yaقواmba mjini makه hasad alikua ame uنgaنishوa na hضرaت موsa bin omar na katika مadina mtume ى اللهليهول alikua ame uنgaنisha uduguوake pa na ه sad بin moaz hasad alikuwa miongoni mwa wapanda farasi waliokuwa mashujaa wa kuraish katika vita mbalimbali alikuwa anapatiwa jukumu la kumlinda na kumhifadhi mtume saaaa wasalam wa abu ishaq anasimulia kwamba watu wanne katika maswahaba wa mtume saa wa aa walikuwa wenye kushambulia vikali had haumar haali hauberd baada ya kuhamia madina waislamu walikuwa na hofu ya kushambuliwa na makafiri na kwa sababu yake mwanzoni waislamu walikuwa wanaamka usiku na walikuwa wanalinda mazingira na mtume sa wsaam pia mara nyingi alikuwa halali kuhusiana na hilo hazrat aisha anha anasema katika zama za kuhamia madina usiku mmoja mtume salalahuaiwa salam hakuweza kulala hapo akasema laukama kutoka masahaba zangu mtu fulani mwaminifu angenilinda ni linda usiku huu biaisha anasema tulikuwa na wazo hilo ndipo tukasikia sauti ya silaha mtume saa alam akasema ni nani huyo mtu aliyekuwa amekuja akasema ni mimi saad bin abi wakas mtume saaasalam wa akamuliza umekuja kufanya nini yeye akasema nimekuja kukulinda nilikuwa nimepata hofu juu yako hapo mtume saaaaw wasalam wa akamwombea saad bin abi wakas na akalala katika hadisi ya bukhari na muslim habari hiyo ya kumwombea saad zimeelezwa lakini duagani mtume saa salam alikuwa amemwoombea habari hiyo ha ipo isipokuwa katika manaibe saad zilizoelezwa zi na imam tirmizi katika manaib zake ipo riwaya moja iliyosimuliwa na mwanaye ais aliyesema ya kwamba babayangu saat alikua anasema yakua mtume sal ahu alhi wasalam alikua ameni hivi kwamba allahum mustajib le saadin izadaa yani ewe allah saad akikuomba dua basi umpokele dua yake na katrika ikmal fi asmai rijal imeendikua hivi ya kwamba mtume salaai sallam alikua amemombea ya kwamba ewe mungu umjaalie ili mshale wake uende kulinga vizuri windo wake na upokee maombi yake kwa sababu ya dua hiyo ya mtume saaa salam hasad alikuwa maarufu sana katika kupokelewa kwa maombi yake maombi yake yalikuwa yanapokelewa na allah subhanahu wa taala mtu mmoja akamtungia uongo hansar akamwombea dua zidi yake akisema kwamba ewe allah ikiwa mtu huyu ni mwongo basi upoteze uwezo wa kuona kwake na apate umri mrefu na umuingize katika fitina basi yote yakatimia ya juu yake imeandikwa katika riwaya moja ya kuwa kais bin abi hazim anasimulia kwamba siku moja mjini madina nilipokuwa naenda sokoni nikafikia maeneo ya hijab uzaid ndipo nikawaona watu wengi waliokuwa wamemzunguka mtu mmoja aliyekuwa amepanda kipando chake na aliyekuwa anamtukana hathali hapo saad pia akaja kule na akawauliza watu kwamba imekwaja watu wakamjibu kwamba mtu huyo anamtukana hatali hasar akasonga mbele na watu wakampa njia hadi akaenda kusimama mbele ya mtu huyo na akamuliza bwana we kwa nini unamtukana hathali je hakua wa kwanza kusilimu je hakua wa kwanza ali amesali pamoja na mtume saau salam je si mchamungu um, zaidi kuliko wingine je si monye ilimu zaidi kuliko wingine akaendelea kueleza sifa zake hadi akasema je mtume hakumozesha binti yake kwaal na kumpatia ya, bahati yakuwa mwanamkwe je hakuwa mwenye kubeba bendera pamoja na mtume katika vita mbalimbali msimbuliaji anasema kwamba hapo baada yake hasad akaelekea kibla na akainua mikono yake kwa ajili ya maombi na akafanya maombi yakwamba we lla ikiwa mtu huyo amemtukana uwalii wako mmoja kati ya mawali zako basi kabla ya watu kutawanika kutoka hapa kuonyesha nishani ya kudra yako msimuliaji anasema tulikuwa badho hatujatawanika kutoka mahala pale ambapo kipando cha mtu huyo kikamwangusha chini na kikampiga kichwani mwake juu ya jiwe ndipo kichwa chake kikapasuka na mtu huyo aka fariki palepale baada ya kuhamia madina usiku m1o jihlsad alivyokuwa ame mlinda mtume saaai salam tukio lake jingine litokalo wakati wa vita vya handhaki pia liinapatikana katika historia hamusleh maud raziallahu anhu anasema ya kwamba ha, aisha alisimulia kuwa mtume salaa salam katika kulinda alikuwa anachoka kisha alikuwa anarejea na kupumzika kidogo tena alikuwa anatoka nje ili aende kulinda mahala fulani kutokana na kulinda mfululizo na kuto kupata usingizi mtume salalahuza so, akachoka mno na siku moja wakati wa usiku akasema laukama wakati huu angekwepo muislamu yeyote mwaminifu ambaye angelinda kule na mimi ningelala kidogo ndipo akasikia sauti ya saad bnmo kutoka inje mtume saa alam akamuliza umekuja kufanya nini ye akasema nimekuja kukulinda wewe mtume akasema sina haja ya ulinzi wewe wende mahala fulani ambapo kuna moja ya handaki imevunjika nenda kule na uilinde ili waislamu wa salama hivyo kule na mtume muda kidogo akalala huzur amesema kwamba kumbukumbu zilizobakiza sath zitaelezwa katika hutuba ijayo insha allah wakati hu leo pia ni tasalisha sala ya jeneza tatu kwa ghaibu marehemu wa kwanza ni master abdusami khan saheb kategory ambaye julai 6 alifariki dunia mjini rabua inna lillahi wainnrajiun marehemu alizaliwa 97 katika kadian baba yake عبد الرحیم صاحب کاٹکری علی کو زمان و جمویہ بابو یا کی حضرت عبد عبدالسلام خان صاحب موکل علی یا مکونو و سگنا احمد اسلام مرحیمو علی پاٹا ماسومو یا اوالی کٹیکا کادیان کا شاید کیشا کا ٹوکیا پارٹیشن یعنی baina ya india na pakistan hivyo akafanya i akiwa mjini rabwa amewaacha nyuma watoto wawili mke wake miaka mitatu minne iliyopita alikuwa amefariki dunia mwaka 96 baada ya kufanya bc mwaka huo hu. alikuwa ameanza kufundisha katika shule ya talimul islam kisha mwaka eumo962 akafanya bad na akateuliwa kuwa mwalimu wa kudumu mwaka 969 akafanya eme kutoka chuo cha panjab na akapata chio cha sinor mwalimu kisha mwaka u972 akateuliwa kuwa mwalimu mkuu wa taalimulislam high school rabwa kisha shule ikataifishwa kisha mwaka977 akapata uhamisho kuenda katika shule nyingine kisha akaendelea kufundisha katika mashule mbalimbali kuanzia hadi akaitumikia jumuiya kama zaim ansarullah na kutoka 2 hadi 6 akapata bahati ya kuitumikia jumuiya kama rais wa tawila darrahmasherki alikuwa mwalimu wangu katika shule na alikuwa anatufundisha kwa njia nzuri sana muda wote upole ulikuwa unatawala usoni mwake na alikuwa akitufahamisha kuhusu masomo kwa njia bora sana mungu amghofirie na amtendee kwa rema na anyanyue daraja zake na wajalie watoto wake ili nao pia waendelee kujiunganisha na jamaati na ukhalifa سید مجیب اللہ صادق صاحب امبائر می اکیونا امری و میا کا سمنا ٹاٹو علی فری کی دونیا و وہ راج مارحیم علی کنا و, و سید صادق علی صاحب نہ سیدا سلما بیگم صاحبہ بینتی سگد محبوب عالم بہاری صاحب ali zaliwa katika kijiji kitakatifu cha kadiyan akakulia katika mazingira matakatifu ya kadiyan baba yake say sadikli sahib wa saharnpur ali kuwa amefanya bayati ya khalifa mtukufu wa kwanza babu yake upande wa mama sayid mahbub alim sahib wakati wa kutokia uhuru ali wawa shahidi katika kadiyan ndugu ya babu yake sayed mahmud alim sahib alikuwa mkaguzi yin-tana wa sadr anjuman ahmadiya na alikuwa amepata bahati ya kuja kadiyan kwa miguu kutoka bihar na alikuwa amefanya bayati marehemu akaweza kuitumikia jumuia hapo uingereza kama rais wa tawi la hasfield kisha baada ya kustaafu katika ofisi ya amiri wa uk akaweza kujitolea kwa miaka kumi na sita alikuwa anatekeleza wajibu wake kwa bidii kubwa na muda wote alikuwa na bashasha usoni mwake na alikuwa akitimiza wajibu wake kwa juhudi kubwa na muda wote alikuwa anajaribu kufanya kazi ya jamaati zaidi na zaidi alikuwa hawasumbui wengine bali alikuwa anafanya shughuli zao vilevile vile. marhimu ali moabiaisha sadik sahiba binti babu muhammad alam sahib mstafu mku wa kituo cha gari moshi rabuwa unkewake pia akaweza ku itumikiya jamaati na tanzim ya lajna imaila rabuwa ana watoto wanne docor kalimulla sadik sahib anaendelea kujitolea katika shughuli mbalimbali za mta marahemu alikuwa anadumu katika sala ya tahajudi akaenda kufanya umra wakati ule alikuwa na maumivu kwenye magoti yake mke wake anasema kwamba aliambiwa atumie atumiewilr lakini akakataa kuitumia na akasema kwamba mimi napenda kupata sababu ya umra hivyo nitatembea kwa miguu alikuwa na wasiwasi kuhusu michango yake watoto wake na watu wengine wameniendikia barua na wameeleza sifa zake chungu nzima kikawaida watoto huwa wanaeleza sifa za wazazi na watoto wake jinsi ambavyo wamejiunganisha na jamaat hiyo inaonyesha kwamba marehemu kwa kweli amezalisha mapenzi ya jamaat na mapenzi ya ukhalifa mioyoni mwao na amewalea vizuri lakini kama mtume sa am alivyosema kwamba watu wanaokaa pamoja na mtu na majirani zake ndio wanaokuwa shahidi kweli juu ya hulka zake na juu ya tabia yake njema na jambo hilo linatimia juu ya mujibu la sadik saheb majirani zake wasiokuwa waislamu ambao alikuwa anawatumikia na alikuwa anawaambia watoto wake kwamba nao pia wawatumikie juu ya kifo chake walikuwa na huzuni kubwa sana pia wafanyakazi wa ofisi yake wameeleza sifa zake mbalimbali jinsi marehemu alivyokuwa anafanya kazi kwa umakini na pamoja na kufanya shughuli za jamaat alikuwa anawahudumia wafanyakazi wote alikuwa anawatumikia alikuwa anawaandalia chai na alikuwa anawasaidia sana nilipohamia islamabad mwaka uliopita marahemu alikuwa na wasiwasi na pia akanieleza kuhusu wasiwasi hiyo alisema kwamba sasa kivipi tutaswali ijumaa kila wiki nyuma yako mimi nikamwambia kwamba inshaalah ijuma nyingi zitasaliwa huko bilft na nitakaposalisha hapa slaaba wewe unaweza kuja kuswali hapa hapo alikuwa amerizika na ndio maana marehemu kwa ajili ya malezi ya watoto wake alikuwa amenunua nyumba karibu na msikiti wa pale liukufu alipohamia hapa na mwenyewe alikuwa anakwenda kufanya kazi zake umbali wa saa moja ili watoto wake waweze kupata malezi mazuri na waendelee kujiunganisha na msikiti marehemu alikuwa mwema na mwaminifu akapitisha maisha yake kwa unyofu na akajaribu kuuzalisha unyofu huo katika watoto wake allah amghofirie na amrihimu, na ani anyue daraja zake na awajalie watoto wake ili waweze kuzidi katika ikhilasina menyezi mungu awajalie kwamba waendelee kusonga mbele katika unyofu na amlinde mke wake na amjalie utulivu pia kuna jeneza la tatu ni la mfanyakazi wetu rana naimodin sahib ambaye alikuwa mtumishi wa zamani wa jumuiya kumbukumbu zake nimekusha eleza sasa jeneza lake pia litalisalisha pamoja na jeneza hizi mwenyezi mungu awagufirie wote الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن والمنكر والبغي يعزكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم وذوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر