أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين أهدنا الصراط المستقيم صراط الذين آمنت عليهم وير المفتوح عليهم مولى الضالين حضرة أمير المؤمنين مؤنزم من آوى آوية مسيدة زي أنا سيما كومبو كومبو زَهَدَ سعد زي لقوة زي hssaad pamwe na mtume swasalam alishiriki katika vita vya bader uhud handaki hudaibiya khaibar ushindi wa makka na vita vyote vingine alikuwa moja wa masohaba wa mtume walam waliyokuwa wa, wali, wa talamu ta wa urushaji wa mishale kuhusu hassaad imalez wa katika riwaya moa yakwamba vita ambazo mtume salalauali wa salam alizipigana katika vita moja akafikia hali ambapo hakuwa mtu yeyote pamoja naye isipokuwa hatalha na hasadhasad akieleza hali ya kujitokeza pamoja na mtume salalahu alahi wa sallam, kwa ajili ya vita anasema tulikuwa tunatoka pamwe na mtume salalahu alahi wasallam kwa ajili ya vita ilhali hatukuwa nacho kitu chochote chakula isipokuwa majani ya miti tulikuwa na hali mbaya kiasi hiki ya kwamba kila mmoja wetu choo chake kilikuwa kama kinavyokuwa kinyesi cha ngamia au kama yanavyokuwa mavi ya mbuzi Yani, kavu yasiyo na ulaini wowote katika riwaya nyingine amesimulia akisema ya kwamba katika siku hizi chakula chetu kilikuwa matawi ya mti wa babul unaokuwa na miiba mingi hasad alikuwa mtu wa kwanza aliyemwaga dhamu katika njia ya allah na ndiye mtu wa kwanza aliyerusha mshale katika njia ya mungu na tukio hilo likatokea katika vita vya hazrat ubaida bin haris maelezo yake ndiyo haya ya kwamba rabiul awal mwaka wa pili wa hijiria ikatokea vita Ijulika nayo vita vya hazrat ubaida bin har harmisa bashir ahmad sahi akieleza hali ya vita hiyo anaendika katika kitabu cha sirith hatamnabiyin ambayo sehemu yake nimekushaeleza hapo kabla bali nafikiri nikaeleza yote hata hivyo hapa pia naeleza kwa kiasi mwanzoni mwa mwezi wa rabiul awal mtume s wasalam chini ya uongozi wa jamaa yake wa karibu ubaida bin haris mutalabi alikituma kikundi cha muhajirina wa panda ngaamia 6 shabaha ya safari hiyo ilikuwa ya kudhibiti mashambulio ya maquraish wa makka hivyo ubaida bin haris na winzake baada ya kumaliza hatuakadha walipo fikia saniatul maraa ambayo ni mahali palipo baina ya makka na madina na mantumi s wasalam wakatiwa kuhamia madina alikuwa amepita amepida hilo masahaba hawa walipofikia eneo hilo wakakutana na vijana wawili wa kurahishi wenye silaha ambao chini ya uongozi wa ikrma bin abu jahal walikuwa wamepiga kambi vikundi vikakabiliana na kurushiana mishale kisha kikundi cha washirikina kikawa na hofu ya kwamba huenda nyuma ya waislamu lisiwepo jeshi lililojificha vikarudi nyuma na waislamu pia hawakuwafuata isipokuwa watu wawili wa jeshi la washirikina had miqdal bin amr na had utba bin ghazwan wakamkimbilia waislamu na wakakimbia abu jahal Ikrima bin krmbinabujahal na wakaja kukutana na waislamu na imeandikwa ya kwamba masahaba hawa walikuwa wametoka na ni hiyo pamoja na koraishi ya kwamba wakipata nafasi watakucha kuungana na waislamu kwani moyoni walikuwa wamesha silimu lakini kutokana na unyonge wao na wakiwa na hofu ya koraishi hawakuweza kufanya hijra hijira ja ul pili jimaatiul ula mwaka wa pili wa hijra mtume swasalam alimteua hadsal bin abi waqas kuwa amiri wa muhajirina wanane na kuaajilia upelelezi wa quraish akamtuma upande wa eneo la harar ambalo ni eneo karibu na joffa katika hijaz watu hawa wakafika huko lakini hawakukabiliana na maadwi kisha zipo kumbukumbu Kumbu za vita vya hazrat abdullah bin jash yani sariya abdullah bin jahash ambayo ilikuwa imetokea jamaadyul ahar mwaka wa pili wa hijra ha pia alikuwa ameshiriki katika vita hiyo habari yake nimekushaeleza lakini kuhusiana na, na sirt hatamnabiyin naeleza hapa kwa kifupi mtume slwsam aliamua ili kuhusu harakati na mipango ya kurahishi upelelezi ufanywe kwa ukaribu zaidi ili taarifa muhimu za aina zote zinazowahusu wao ziwafikie kwa wakati na madina iweze kusalimika kutoka mashambulio yote ya ghafla hivyo kwa shabaha hiyo mtume swsa akaandaa kikundi cha muhajirina wa nane na kutokana na hikma fulani akawajumuisha katika kikundi hicho watu waliotokana na makabila mbalimbali mbali ya kuraish ili jukumu la kukusanya taarifa za mipango ya kuraish live rahisi na akamteua binamu yake hat abdullah bin jahash kuwa amiri wa kikundi hicho mtume salalahuaw wasalam wakati wa kukisindikiza kikundi hicho hakumwambia amiri wake ya kwamba mnatumwa wapi na shabaha ya safari yenu ni nini bali wakati wa kuondoka kwao akamkabidhi mkononi barua moja iliyokuwa imefungwa na akasema kwamba humu kuna maagizo kwa ajili yeno mkimaliza safari ya siku mbili kutoka madina basi mufungue barua na sawa na amri mufanye na masohaba hawa walipomaliza safari ya siku mbili wakafungua barua ya mtume sallauala wa salam iliyokuwa na maneno yafuatayo nendeni katika bonde la naghla lililo katikati ya makka na daif na mkifika huko kusanyeni taarifa za kurahishi kisha tujuluisheni pia chini ya barua alikuwa ameandika agizo hili ya kwamba baada ya kujua shabaha ya safari mmoja wenu akipata wasiwasi na akipenda kurejea basi aruhusiwe kurudi nyuma abdullah akawapatia wenzake agizo hilo na wote kwa pamoja wakasema ya kwamba kwa furaha zote tuko tayari kwa ajili ya huduma hii na hakuna yeyote atakayerudi nyuma kisha kundi hilo likaelekea nahla njiani ngamya wa saadi binabi waqas na utba bin ghazwan akapotea nao katika juhudi ya kumtafuta ngamya huyo wakatengana na wenzao na pamoja na kumtafuta sana wakashindwa kumpata sasa watu hawa waliokuwa wanane wakawa sita nao wakaendelea kutembea kuhusiana na habari hiyo amiza bashir ahmad sahib amemzungumzia mwanazuuni mmoja bwana margoleh ambaye kwa mujibu wa riwaya zake amejaribu kuwashutumu saad bin abi waas na mwenzake akiendika ya kwamba saad bin abi waas na utba walikuwa wamemwacha ngamia wao kwa maksudi na kwa sababu ya uzuru huo walikuwa wamebaki nyuma sasa kuwashutumu watu hawa waliojitolea uhai wao katika islam ambao kila tukio la maisha yao lilikuwa shahidi juu ya ushujaa na ujasiri wao ambao mmoja akawawa shahidi katika vita vya beremauna na mwingine alishiriki katika vita mbalimbali mbali mushowe akawa mshindi wa iraq na shutuma isiyo na msingi wowote ndiyo sehemu ya tabia ya bwanamargoes kisha jambo la ajabu ni hili ya kwamba bwana marles anadai katika kitabu chake ya kwamba amekiandika kitabu hicho bila kuwa na ubaguzi wowote kwa vyovote vile jumuiya hii ndogo ya waislam ikafikia daghla na ikaanza kufanya shughuli zake na kukusanya taarifa na baadhi yao kwa ajili ya kuitunza siri hiyo wakaneoa nywele zao ili wapita njia wawachukulie kama wamekuja kwa ajili ya kufanya umra na wasipate mashaka yoyote lakini muda mwingi ulikuwa haukupita ndipo ghafla kundi la quraish likaaja kule ambalo lilikuwa likitoka thaif na kuelekea makka vikundi vyote vivili vikakabiliana na ikatokea hali fulani waislamu ambao walikuwa hawataki kuwashambulia na hiyo ndio iliyokuwa amri ya mtume salalahu alahi wasalam lakini kutokana na hali jinsi ilivyotokea wakalazimika kuamua kwamba waushambulie msafara na wawateke niara au wawauwe hivyo kwa jina la allah wakawashambulia na kutokana na shambulio hilo mtu mmoja akawawa na wawili wakatekwa lakini kwa bati mbaya mtu wa ine akawakimbia na waislamu hawakuweza kumkamata na hivyo mpango wao haukufanikiwa ipasavyo baadaye waislamu wakateka mali ya msafara na wakichukua watumwa na mali ya mateka kwa haraka haraka wakarudi madina so, mtume sallau ala wa salam alipopata taarifa ya shambulio hilo la masahaba akakasirika mno na akasema mamartucum Ma biitalin fi shahri haram yani sikuwa ruhusuni kupigana katika mwezi mtakatifu na akakataa kupokea ngawira huko makuraishi wakapiga kelele kwamba waislamu wamevunja hishima ya mwezi mtukufu na mtu aliyekuwa amewawa aliyekuwa amr bin hazrmi ambaye alikuwa kiongozi wao katika muda huo makafiri ili waweze kuwakomboa wale waliyokuwa wametekwa na waislamu wakafika madina lakini kwa kuwa, kuwa harah saad bin abi waas ra utba bin ghazwan raillahu nhuma walikuwa baadho hawaja rejia na mtume salalahuwalaihi wa salam alikuwa na wasiwasi kuhusu maswahaba hawa kwamba ikiwa wakikamatwa na kuraish basi kuraishi hawatawaacha salama hivyo mtume salalauala wa salam akakataa kuwarudisha watumwa wao hadi masahaba wake warudi na akasema kwamba watu wangu watakapofika madina kwa amani na usalama ndipo nitawaacheni watu wenu hivyo walipofika salama mtume sw aa wa akawaacha watumu hawa lakini mmoja wa watumu hawa kutokana na athari njema na kutokana na hulka za mtume sawasalam eye akasilimu na kisha katika tukio la bere mauna aka wawa shahidi haiabshiyamasahib akieleza hali iliyojitokeza kabla ya vita vya badar ameendika katika kitabu cha ja, sera ya hatamanabiin anasema mtume kwa kasi sana akaanza kuelekea badr alipofika karibu naba kutokana na wazo fulani ambalo halikuelezwa katika riwaya mtume wam wa akampandisha tabubakr siddiq ran nyuma yake na akatangulia mbele ya jeshi la kiislam wakati huo njiani akakutana na mzee mbedui mmoja ambaye akamwambia mtume sallam, ya kwamba wakati huu jeshi la quraish limeshafika karibu sana na badr تمسل الله أكبر سلم أن يكون علي watu hawa walipofika kwenye bonde la badar wakawaona baadhi ya watu wa wamaka waliokuwa wanachota maji kutoka chimchim masohaba hawa wakaishambulia jumuya hiyo na wakamkamata mtumwa mmoja mhabeshi na wakamleta kwa mtume salam. mtume mu kwa upole akamuuliza kwamba wakati huu jeshi liko wapi yeye akasema lipo nyuma ya mlima huu uliyo mbele mtume salam, akamuuliza jeshi lina watu wangapi akasema wako wingi lakini sijui idadi yao mtume salllam akasema haya niambie kila siku ngamia wangapi wanachinjwa kwa ajili yao kama chakula akasema ngami ya kumi mtume sam akaelekea kwa masahaba na akasema inaonekana kwamba wako 1 na kwa hakika walikuwa 1 hata sehemu hiyo pia nimekuisha ipo riwaya moja inayoeleza kuhusu ujasiri wa sad alioonyesha wakati wa vita vya baher isemayo kwamba katika vita vya bader hasad licha ya kutembea kwa miguu alikuwa anapigana vita kwa ushujaa mkubwa kama mpanda farasi anavyopigana na ndiyo sababu hasad alikuwa anaitwa faresulislam yani mpanda farasi wa islam katika vita vya uhd harsal bin abi waas alikuwa miongoni mwa wale wa chache ambao katika hali hatari mno pamoja na mtume sallwwsalam wa wakaindile a kusimama kidete wakati wa vita vya uhod ndugu ya hasal bin abi waas aitwae ai utba bin abi waas alikuwa ameshiriki kwa neaba ya washirikina naye alikuwa amemshamburia mtume s la hms wa, wa, na, si, wa in raht alikuwa amelieleza tukio hilo katika hutuba yake akisema kwamba utba alikuwa mtu yule mwenye bahati mbaya ambaye alimvamia mtume swsaam na kutukana na shambulio hilo meno mawili ya chini ya mtume s yalikuwa yamevunjika na alikuwa amejeruhi kinywa cha mtume ssa ndugu yake utba abi utbaa alikuwa anapigana vita kutoka kwa waislam yeye alipopata taarifa ya kitendo hicho cha utba kwa sababu ya jazba ya kulipiza kisasi kifua chake kikachemka yeye akeanasema jinsi nilivyotamani la kumua ndugu yangu sikutamani kuhusu kitu kingine chochote mara mbili nikawakanyaga maadui na nikatoka kwa ajili ya kumtafuta mzalimu huyo ili nimpanye vipande vipande na hivyo nikapoze kifua changu lakini kila mara alikuwa ananikwepa kama ambavyo mbweha anavyokwepa kisha nilipoamua kuingia ndani ya safu za maadui mtume sallalsalam kwa huruma akasema ewe mja wa mungu je umeamua kutoa uhai wako mtum akanizuia kufanya hivyo nami nikajizuia wakati wa vita vya oho maswhaba wachache ndio waliobaki pamoja na mtume pamojamu izabshira masah akimma s in abiwaa aanka hivi mtume alikuwa bin mishale na mtumiyee aliaanakabi i abiaa iaaauha ihahyo sana safari moja mtume ssam akasema kwa saad wazazi wangu wajitolee kwako endelea kurusha mishale bila kukosa saad hadi umri wake wa mwisho alikuwa anayaeleza maneno hayo kwa kujivunia sana riwaya moja inasema sdbw anasimbulia ya kwamba siku ya uhod, mtume slwl alitoa mishale kutoka podo lake na akasambaza kwa ajili yangu na akasema rusha mishale wazazi wangu wajitolee kwako kwa kwa. hatali anaeleza ya kwamba sikumsikia mtume sw akimwombea mtu yeyote dua hiyo kwamba wazazi wangu wajitolee kwako kwa kwa. isipokuwa kuhusa saadbinabiiwakas mtume salllahusalam siku ya ohd alikuwa amemwambia hasad ya kwamba wazazi wangu wajitolee kwako endelea kurusha mishale ewe kijana mwenye nguvu endelea kurusha mishale huzur anasema hapo kuna nukuu lisemalo kwamba katika historia pamoja na jina la bin awam pia limetajwa ambaye mtume alikuwa amemwombea akisema kuwa fidaka abi wa ummi yani wazazi wangu wajitole kwako hiyo ni hadisi ya buhari hsaad akieleza tukio la vita vya uhd anasema siku ya uhod mtume uhdmtume wa aliwajumuisha wazazi wake naye akasema kuwa alikwwepo mtu mmoja wa washirikina ambaye alikuwa amepamba moto kwa waislamu mntume w wa wa akamwambia hasaad rusha mishale wazazi wangu wajitole kwako Hassad, anasema kisha nikamrushia mtu huyo mshale ubaguni ambao haukuwa na ncha yake naye akafa na akawa uchi hapo mtume sas akatabasamu katika riwaya nyingine tukio hilo limetajwa hivi ya kwamba mshirikina huyo ambaye jina lake limeelezwa kama haban akarusha mshale am ambao ukaenda kumpiga ume aiman kwenye ubavuni wakati huo ume aiman alikuwa akiwanywesha wa jeruhi maji hapo haban akaanza kucheka mtume salllahu a salam akampatia sad mshale mmoja mshale huo ukarushwa na ukaenda kumgonga haban kwenye hulkumu yake naye akaanguka nyuma na, na kwa sababu yake akawa uchi hapo mtume s akatabasamu khalifa mtukufu wanasema kwamba hadithi hii ya sahih muslim iliyoelezwa hapo juu kuhusu hadithi hiyo nur foundation imeitafsiri na imeendika kama nyongeza ya kwamba furaha hii ya mtume sallasalam ilikuwa imetokana na hisani hii ya mwenyezi mungu ambaye akaamua adui hatari kwa kupitia mshale ambao haukuwa na ncha yake kwa mujibu wa riwaya moja siku ya vita vya uhd hasad alikuwa amerusha mishale e 1 wakati wa kufunga mkataba wa suluhu wa hudaibia masahaba waliotia saini kama mashahidi hasan bin abi waqas alikuwa mmoja wao wakati wa mkataba wa hudaibia maswohaba waliotia saini hasdbwa alikuwa swahaba mmoja wao siku ya ushindi wa makka hsd bnab waas alikuwa ameshika bendera moja kati ya mabendera matatu ya muhajirina wakati wa hijatlbida hasad aliugua hasad akieleza habari hiyo ya kuugua kwake anasema mimi niliugua mjini makka hadi nikafikia karibu na mauti mtume salalahualw salam akaja kuni juli ya hali nikasema ewe mtume wa mungu nina mali nyingi na mrisi wangu ni binti yangu mmoja tu sasa je nitoe sehemu mbili za mali yangu kama sadaka mtume salalahualw salam akasema hapana nikasema kisha je nitoe nusu ya mali kama sadaka mtume akasema hapana nikasema basi je nitoe sulusi moja ya mali kama sadaka mtume salallahuali slam akasema sawa lakini hiyo pia ni nyingi sana kisha akasema ikiwa utawacha watoto wako katika hali ya utajiri basi jambo hilo ni bora zaidi kuliko kuwaacha katika umaskini hali waendelee kuwaomba kutoka watu na chochote utakachotumia utapata malipo yake hata yatonge lile unalotia kinywani mwa mkeo nikasema ewe mtumi wa allah je nitabaki niuma katika hijira yangu mtume sam akasema hata kama utabaki niuma hata hivyo kitendo utakachokifanya kwa ajili ya kupata razi ya allah kitakupandisha katika daraja na cheo nami nina imani ya kwamba wewe utaishi baadha yangu na pia akasema kwamba mathaifa yatajinufaisha kutoka kwako na baadhi ya watu watapata hasara katika riwaya nyingine imeendikwa hivi ya kwamba mtume akafanya maombi haya akisema kwamba ewe allah uwatimizie masahaba zangu hijra yao na usije ukawarudisha kwa visigino vyaonsma kwamb nilio ugua mbeuliz ufana wasiasa kwamba kwa kiasi gani umefanya wasia nikasema mali yangu yote ni kwa ajili ya allah mtume sa salam akauliza watoto wako umewachia wa nini nikasema wao ni matajiri mtume saaala akasema basi ufanye wasia wa sehemu ya kumi hasad anasema ya kwamba mimi nikaendelea kusema na mtume s sam akaendelea kunijibu hivyo hivyo hasd alikuwa na aina hasan alikuwa na naniya ya kutoa zaidi mali yake na mtume mntume saai salam alikuwa anamwambia ili yapunguze hadi mtume saai salam akasema fanya wasia wa sulusi moja ya mali yako na sulusi moja pia ni nyingi sana wanasema kwamba wanazuoni mbalimbali mbali wa elimu ya fikhi kutokana na hadithi hiyo wanasema kwamba hauwezi kufanywa wasia wa mali iliyo zaidi ya selusi moja l raziala anhu anasema hadithi pia zinaunga mkono ya kwamba baada ya kutoa matumizi yote kugawa mali yote inayobaki si amri ya kiislamu hivyo mtume wa salla wasalam alisema yajio ahadokum bemalhi kulhi ytصadقo behi wa yjlso ytkfafu الnasa inama صadaقato an zahr hina yani tummeze, baaz, yaani, baaz yeno wanaleta maliyao yotekwajiliya kutowa sadaka kisha wanawaomba watu umsada sadaka hutolewa kutuka mali ilio ziada kishana sema in tazhar warasataka aghniya hairun mn an tadharahum halatan yatakafafu nnasa yani ukiwaacha warisi wako katika hali ya utajiri ni bora zaidi kuliko kuwaacha maskini nao waendelee kuombaomba kutoka kwa watu vivyo hivyo imeandikwa katika haditsi moja ya kwamba abi waqas alimomba mtume salalauali wasalam ruksa ya kugawa selusi mbili za mali yake lakini mtume sallau salam akamkataza kisha akapenda kuigawa nusu ya mali yake hapo pia akamzuia kisha akamwomba ruksa ya kuigawa selusi moja ya mali yake na hapo mtume sallahu salam akamruhusu lakini akasema hata wasija wa selusi moja pia ni nyingi sana selusi mbili pia ni nyingi asuluso wasuluso kathir ilmuradhi wazo hili ya kwamba hii ni amri ya islam ya kuwa mali inayozidi baadha ya mahitajio inatakiwa igawanywe ni kinyume cha sheria ya islam na ni zidi ya matendo ya masohaba kwani matendo ya masohaba yalikuwa haya ya kwamba baadhi yao walipofariki dunia malaki ya rupya yakagawanywa baina ya warisi wao hasan bin abiwaas anasimulia kwamba nilipo ugua mjini maka mtume sawa wasalam akaja kuni juli ya hali mtume saaa salam akaweka mkono wake juu ya kifua changu hapo nikajihisi baridi ya mkono wake moyoni mwangu mtume aa salam akiweka mkono wake akasema wewe una marazi ya moyo basi neenda kwa haris kalda ambaye ni ndugu wa banusakif na ni tabibu na mwambie kwamba azisage tende saba za ajwa za madina pamoja na kokwa zake na akunyweshe dawa katika riwaya moja imebainishwa ya kwamba mtume salu salam alikuwa amemteua mtu maksus mjini makka ili amwangalie hasad na mtume s salam alikuwa amemsisitiza kwamba hasad ikiwa anafariki mjini makka basi asizikwe katika makka bali aletwe madina na azikwe huko muslim maud raziall anhu akieleza tukio moja hasad anasema mtume salalahualwl wasalam alikuwa hawindi mwenyewe lakini kutoka hadithi inathibitika ya kwamba alikuwa anawaambia maswahaba ili wawinde kwa ajili yake hivyo katika vita moja mtume sallawl wasalam alibuta saad bin abi waqas na akasema ebu angalia swala huyo anakwenda umpige kwa mshale yeye alipoanza kumrushia mshale mtume saawsalam kwa mapenzi akaweka kidevu chake juu ya bega lake na akasema iwe mola wangu shambulio lake la mshale lisiende bure mungu alimjaharia saad bahati ya kupata ushindi wa iraq wakati wa vita vya handaki siku moja masohaba walimjia mtume ssaam wa na wakasema kwamba katika zoezi la kuchimba handaki kwa sababu ya mwamba mmoja tumekwama na mwamba ule hauvunjiki mtume sallaalam akafuatana nao na akaupiga mwamba ule kwa sururu mara tatu na kila mara mwamba ukavunjika kiasi na mtume sallam, kwa sauti yajuu akasema b na aswaba pia wakamfuata na kusemalba hapo wakati wa pigo moja mtme akasemani meoneshwa majumba meupe ya madain yakiangukamm aokioam kulikuwa na tawala mbili kubwa katika ulimwengu wa uharabuni utawala wa kisra na wa kaisar eneo kubwa la iraq lilikuwa chini ya kisra na kulikuwa na majumba yao ya kifalme katika madain vita za madain kadsia nahawand na jalula zikapiganwa chini ya uongozi wa hasad binabi wakas utambulisho wa madain ndio huu ya kwamba madain inapatikana karibu na mto wa dajla kusini mwa baghdad nchini iraq kwa kuwa katika maeneo hayo miji mingi ilikuwa imestawishwa mmoja baada ya mwingine hivyo waarabu wakaanza kuiita madain yaani mkusanyiko wa miji mbalimbali mbali kadsia pia ulikuwa mji mmoja wa iraq ambapo vita mashuhuri ya kadsia ikapiganwa baina ya waislamu na mafarsi inayoitwa vita vya kadsia na mji wa kadsia wa kisasa unapatikana umbali wa maili kumi na t kutoka kufa na hawand ni mji hupatikanao nchini iran uliopo kusini mwa hamdan na una umbali wa kilomita 7 kutoka jimbo la hamdan jalula ni mji wa iraq unaopatikana ufukweni wa mto wa dajla hapo bita ikapiganwa katika waislamu na mafarsi na mji huo unajulikana kwa jina la jalula kwani mji huo ulikuwa umejaa kwa maiti za wairani katika zama za abubakr musdna bin harisa kutokana na harakati mbalimbali za wairani alimomba ruksa ya kupigana vita zidi yao hatabubak akamruhusu a akamtuma had halid bin walid pamoja na jeshi kubwa ili hamusanna hat abu ubaida aliomba msaada wa kijeshi kutoka ncinisiria haabubakr akauma hadlid kabla hajaondoka akamteua had musanna kama naibu wake lakini kutokana na kuondoka kwa had khalid vita hiyo ikasimama had umar alipochaguliwa kuwa khalifa yeye ye, kwa mara ya tena akaelekea upande wa iraq hadmusanna akipata ushindi juu ya maadui katika vita za doya na vita zingine alikuwa ameatika maeneo makubwa ya iraq wakati huo maeneo ya iraq yalikuwa chini ya kisra wairani walipojua kuhusu nguvu za kivita za waislamu na ushindi wa waislamu ukawakera mno hapo wakamwacha quran duht ambaye alikuwa mwanamke na alikuwa malkia wao na badala yake wakamchagua yazd gard kama mfalme wao aliyekuwa mfalme halisi wa familia ya kikisra mfalme huyo mara baada ya kuchaguliwa kwake akakusanya nguvu zote za utawala wa kiirani na akawachochia watu wa nchi nzima zidi ya waislamu katika hali hiyo musanna aka lazimika kuwacha mipaka na kurudinyuma hat umar alipopata taarifa ya matukio hayo aka wasambaza wahazari akawasambaza wahaziri wenye jazba katika nchi nzima na akawashawishi waislamu ili wajitokeze zidi ya kisra matokio yake yakawa haya ya kwamba waarabu wakapata jazba na kutoka kila upande waislamu wakajitokeza kwa ajili ya kupigana jihadi na wakakusanyika katika makao makuu had umar akashauriana na kwamba nani apatiwe uongozi wa vita hii kwa mujibu wa mashauriano ya watu hathumar mwenyewe akawa tayari ya kuwa kiongozi wa vita lakini kwa sababu ya rai za harat ali na masohaba wengine wa kubwa akabadilisha nia yake kisha jina la said bin za likapendekezwa wakati huo huo habdrhman bin f akainuka na akasema ewe amirlmumenin nimempata mtu anayefaa kwa ajili ya vita hii akasema ni nani huyo hata abdurahman bin auf akasema huyo ni haz saad bin abi wakas kisha wote wakafikiana juya jinalake nahaz umar akasema inahu rajulun shujaun raun yani huyo ni mtu suja mno na mrushaji hodari wa mishale musanna ali kuwa anamgojia haz sad konye eneola zikar lililopo baina yakufa na wasat pamoja wa na wanajeshi elu hapo akatangulia mbele ya haki naye kabla ya kifo chake akamteua ndugu yake hatmuanna kama mkuu wa jeshi hatmwanna sawana agizola nduguye akakutana hasad na kumfikishia ujumbe wa harat hasa hasad akakagua jeshi lake ambalo lilikuwa jeshi lenye watu takriban hasan akalipanga vizuri jeshi lake na akaligawa jeshi katika sehemu mbili za kulia na kushoto na akawateua maafisa mbalimbali na akasonga mbele na kuzunguka kabsia vita vya kabsia ikatokea kwenye mwaka wa kumina6it wa hijra idadi ya makafiri ilikuwa laki b8 na walikuwa na watembo 30 katika jeshi lao rustm alikuwa analiongoza jeshi la kiiran hasan akawaita makafiri ili wakubali islam na kwa ajili ya kazi hiyo akamtuma hamughira bin shoba rustam akawaambia ya kwamba nini mmefilisika na haya yote mnayoyafanya mnafanya kwa ajili ya kuondoa umaskini wenu sisi tutawapatieni mali nyingi kiasi kwamba mtashiba vizuri amughira akamjivu sisi tuliitikia wito wa mtume wa mungu nasi tunawapatieni mwaliko wa kumwamini mungu na mtume wake ikiwa mtakubali itakuwa bora kwenu kwa ila itatokea, itatokea vita na upanga ndio utakaoamua baina yetu kutokana na jibu hilo uso wa rustam ukagazibika vikali kwani wao ndio waliokuwa wameanza vita nao walikuwa na nia ya kupigana vita lakini waislamu wakasema sawa hatutaki vita bali tunawaiteni katika islaam lakini endapo mnataka vita basi ni sawa hapo uso warustum ukawa mwekundu kwa hasira naye akasema naapa kwa jua na mwezi kabla ya asubuhi hutokea tutaanza vita na tutawamalizeni ni yote hatmughira akasema la hola wala quwata illa billah yani nguvu zote ni za allah na akisema hayo akapanda farasi yake hasaad akapata ujumbe wa harat umar ya kwamba kwanza muwaite katika islam hivyo hasad akawatuma mshairi maarufu na mpanda farasi hara amar bin madi qarib na harat asheh bin qais kindi pamoja na msafara huo wakakutana na rustom naye akawauliza mnakwenda wapi wakasema tunakwenda kukutana na mkuu wako watu wa msafara huo wakasema mtume wetu sala la salam ametuahidi ya kwamba sisi tutateka maeneo yenu rustum akasema nileteni kikapu kilichojaa udongo na akawaambia chukueni kikapu hicho ndiyo ardhi yetu haamar bin madi qarib akanyanyuka haraka na akakichukua kile kikapu na akatoka nje akisema kuwa hiyo ni ishara ya ushindi wetu na ardhi yao tutaiteka kisha wakafikia jumba la mkuu wa iran na wakampatia mwito wa kukubali al islam mfalme kasirikia mno na akasema ondokeni kutoka jumba langu ikiwa nyini musinge kuwa wajumbe, wa jumbe kisha wauweni kisha rshikisha aka akamwamrisha rustam kwamba awazibu vikali siku ya alhamisi baada ya azuhuri vita ikaanza hasad akasema allahu akbar tatu, kwa mara ya tatu na aliposema kwa mara nne vita ikaanza hasad alikuwa anaumwa na katika uwanja wa vita akikaa katika sehemu ya juu ya jumba la uzib alikuwa akiwaongoza wanajeshi wake amuslh maud raziallah pia ameeleza tukio hilo husur anasema katika zama za had umar baada ya kuteuliwa kwa yazdghard aliyekuwa ya mjukuu wa husroparwez kuwa mfalme nchini iraq mandalizi makubwa ya kivita yalipoanza kufanywa dzidi ya waislamu had umar kwa lengo la kupigana nao akamtuma, akatuma jeshi moja chini ya uongozi wa sad hasad akalichagua eneo la kadisia kwa ajili ya vita na akamtumia hatumar ramani yake hatumar akalipenda eneo hilo lakini akamwindikia ya, ya kwamba kabla hamjapigana vita na mkuu wa iran ni wajibu wenu wa kumtumia mkuu wa iran ujumbe wenu ambao umpatie mwito wa kukubali islam hivyo akifuata amri hiyo akautuma ujumbe mmoja kwa ajili ya kukutana na yezdgard watu hawa walifika kwenye jumba la mkuu wa iran mkuu wa iran akamwambia mkalemani wake ili waulize kwamba wamekuja kufanya nini mkalemani alipowauliza kiongozi wa msafara hasnual bin makran akainuka naye akieleza habari ya ujio wa mtume akasema mtume wetu ametuamrisha ya kwamba tuisambaze islam na tuwaite watu wote wa dunia ili wakubali dini iliyo haki sawana amri hiyo tumekuja nasi tunakupa mwito wa kuingia katika islam yesdgard akakasirika sana na akasema nyini ni watu wa maporini na mnakula mzoga kama njaa yenu imewalazimisheni kutushambulia basi niko tayari ya kuwapatieni vitu vya kula ili muishi kwa amani na nitawapatieni mavazi ya kuvaa nini muichukue vitu hivyo na rudini na acheni mipaka yenu na ni acheni nifanye kama ninavyopenda kuyateka maeneo haya niyateke kwa nini mnataka kupoteza nafsi zenu na kujiua katika vita hii yeye alipomaliza kusema yote hakmughira bin zarara akanyanyuka na akasema yote usemayo ni sahihi kwa kweli tulikuwa watu wa maporini na tulikuwa tukila mzoga hata tulikuwa tukila manyoka nge wajusi na nzige lakini mwenyezi mungu akatufanyia hisani na kwa ajili ya mwongozo wetu akatuma mtume nasi tukamwamini na si tukafuata tuka maagizo yake na matoko yake ndiyo haya ya kwamba tumepata mabadiliko na mauu yote ya zamani yametuondoka sasa hatutaki sasa hatuko tayari kupokea tamaa yoyote kutoka kwako vita imeshaanza na sasa uwanja wa vita ndio utakaopatanisha baina yetu na tamaa ya vitu vya dunia haiwezi kutuzuia kuutekeleza wajibu wetu yazdgard yes, kwa kulisikia kauli hiyo akashikwa na hasira kali akamwambia mtumishi wake kwamba nenda ukalete gunia moja la udongo na akamwita mkuu wa ujumbe wa kiislamu ili asogee mbele na akasema kwa kuwa nini mmekataa kupokea wito wangu hivyo sasa hamtapata chochote isipokuwa gunia hili la udongo tu sahaba huyo kwa umakini mno akasonga mbele na akainama kichwa na akalibeba gunia lile la udongo juu ya mgongo wake kisha akageuka nyuma kwa kasi na akatoka nje ya jumba lake akisema kwamba kwa wenzake kwa, kwa sauti ya juu leo mfalme wa iran kwa mkono wake ametukabizi ardhiya nchi yake kisha wakapanda mafarasi na wakaondoka kwa kasi mfalme aliposikia kauli yake akashtuka mno na akawaambia watu wa jumba lake kwamba kimbieni na narurisheni lile gunia la udongo kutoka kwao hiyo imekuwa bahati mbaya ya kwamba mimi kwa mkono wangu mwenyewe nimewapa udongo wa nchi yangu lakini hadi wakati ule maswahaba walikuwa wameshakwenda mbali lakini hivyo ndivyo itokavyo kama wasemavyo na katika miaka michache tu iran nzima ikaca chini ya waislam mabadhiriko hayo ya ajabu yasiyo na kifani yalitokeaje kwa waislamu yalitokea kwani mafundisho ya qurani yalikuwa yamewaletea mapinduzi makubwa katika tabia na kwenye hulka zao na yalikuwa yamewasimamisha kwenye daraja za juu za kihulka kisha kwa sababu yake wakawa wenye kuisambaza islamu duniani na wakifuata mafundisho ya islamu wakawa wenye kuwafanya wengine kuwa waislamu wa kweli na hawakupata haiba ya nguvu yoyote zipo kumbukumbu kumbu zake nitakazozieleza katika hutuba ijayo huzura amesema kwamba leo pia nitasalisha sala ya baadhi ya jeneza ghaibu na jeneza la kwanza نیلا بشرا اکرم صحیحب امکے و محمد اکرم بادوا صاحب نازر تلیم ال قرآن و فیحازی پاکستان امباگ ترحرین ٹانو ما چی الفرینی اکیو میکا نا سٹا آلی دونیا اندلاللہ jeneza lake halikusalishwa marehemu alikuwa musi amewaacha nyuma yake watoto wawili wa kiume na binti mmoja bushira akram sahiba aliishi pamoja na muwewe nchini liberia kwa miaka kumi na mitano na akaitumikia kamasrlana taifa liberia nchini liberia wakati wa kutokoa vita vya ndani akawekwa yeye na mume wake na watoto kama mahabusu kwa siku kumi na tano katika kambi ya kijeshi muhamadakarbajwa sahib anaendika marehemu aliishi pamoja nami kwa miaka helai 7ba na katika muda huo wote akaishi kwa ikhilasi na kwa unyofu hasa nilipoteuliwa kama mbashiri wa liberia huko kwa miaka ishirini na mitatu akanisaidia sana katika shughuli za tabligi na katika shughuli za malizi alikuwa ananisaidia katika kuwahudumia wageni na katika shughuli zingine za jamati akaitumikia jumuiya kama lajna kamasniberia marehemu katika muda wa miaka kumi na mitano wa kuishi liberia aliendelea kuugua na malaria na tyfoidi lakini hata hivyo pamoja na marazi hayo yote akaendelea kunisaidia marehemu akawalea vizuri watoto wake watoto wake wawili wanaendelea kuitumikia jamaati kwa fadzili na msaada wa mwenyezi mungu mansur ar ambaye ni mwalimu mkuu wa shule ya liberia anaendika ya kwamba kwa miaka mitatu nilipokaa liberia nikiwa peke yangu marehemu alikuwa ananijali sana na alikuwa ananihudumia kama niwe mtoto wake au ndugu yake mwenyezi mungu awafanye watoto wake wawe warisi wa maumbi yake na waweze kuendeleza mema yake na mwenyezi mungu amghufirie na amrehemo jeneza la pili ni la bwana iqbal ahmed ibalhmad air sahebirki aliyetokana na korondi wilayani ولكن إِنَّ موسى صحيح ومسير صلى الله عليه وسلم على صحيح ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم ومسلم na hafiz muhammad ishaq ambao wote walikuwa masohaba wa ahmad sayidina ahmadsla marhimu alikuwa anashiriki vizuri katika shughuli mbalimbali za jamaati akaitumikia jumuiya kama katibu wa fesa kwa muda mrefu na pia akawa zaimu ansarullah alikuwa imamu salat na pia akaitumikia jamaati kama murabi atfal anasema kwamba nilipokuwa mtoto nikamwona baba yangu akiwa anatunza fedha katika kasanduku kadogo nilipomuuliza akaniambia kwamba naiweka fedha ya mchango pembeni kwenye sanduku ili kwa wakati niweze kulipa mchango wangu alikuwa anafanya mahubiri kwa shauku na kwa jazba sana na kwa kumpitia yeye watu wengi wakajiunga na jamati alikuwa mwenye kufanya maombi mengi mwenye kuswali sala na sala ya tahajudi bila yakukosa mwanawake alikuwa nchini faso anasema mwaka6 alikuja burkina faso na akaishi pamoja nasi katika muda huo mikutano na istimaa zilizofanyika huko nchini marehemu akashiriki kwa shauku kubwa na alikuwa anapiga takbira na alikuwa amefurahi sana amewaacha mke watoto watatu wa kiume na mabinti watatu amir na mbashiri mkuu wa burkina faso anaendika ya kwamba marehemu alipokuja burkina faso kwa kuwa alikuwa haajui lugha ya hapa ambayo ni kifaransa lakini hata hivyo kila mmoja alikuwa anaelewa lugha yake na alikuwa anaelewa lugha yake ya mapinzi na upendo naye alikuwa anakutana na watu kwa upendo mkubwa juu ya kifo chake wanajumuiya wa burkina faso wameeleza masikitiko na majonzi yao katibu wetu waishaad aliweka picha yake kwenye mtandao na akasema kwamba marehemu nilikutana naye alipokuja burkina faso kwa kweli marehemu alikuwa mwanajumuia imara na mwaminifu mkubwa mwenyezi mungu amghufirie na amrehemu na awajalie watoto wake wawe warisi wa maombi yake mwana wake ambaye ni mbashiri hakuweza kushiriki katika mazishi yake jeneza la tatu ni la b غلam fatma صاحبa mke و مhaمد اbرahim صاحب و mula jata ولاyani cotli zad kaشمير ko جلاب kw عرi س بل بd yaوgوa a mda mrefu aلفriقi دunيa iن لله وiن ليه راجون mwaka 194 baba yake alikuwa amejiunga na jumuhiya ambaye jina lake lilikuwa niek muhammad maarufu kama kalehan na kabla ya kufanya baiyati alikuwa ameiona ndoto ya kwamba amekwenda kumkutana na mzee mmoja anasema nilipomwona mzee huyo nikamkimbilia na nikamkumbatia mzee huyo akaniambia kale kaleha lini utakuja kwetu mimi nikasema nimekuja tayari kisha nikaiona picha ya khalifatmsii wa pili ral anhu na nikamtambua na nikasema kwamba huyo ndiye niliyekuwa kuwa nimemwona katika njozi yangu na kisha akafanya bayathi kwa, kwa njia ya barua baada ya kufanya bayathi yake mkewe pia akajiunga na jumuiya wote walikuwa wanajumuiya imara na kwa sababu ya wema na imani yao marehemu aliyefariki dunia mama huyo pia alikuwa mwema na mwenye kusali sala tano na sala ya tahajudhi alikuwa anasoma kurani tukufu bila kukosa watoto wake mara nyingi walimwona akiwa amesujudu mbele ya mwenyezi mungu huko analia machozi kwa ajili ya sala ya ijumaa pale walipokuwa wanaruhusiwa kwenda kuswali mama alikuwa anatoka mapema na saa moja kabla alikuwa anafika msikitini na alikuwa anapitisha muda wote katika swala za nfel na kwenye maombi alikuwa mama mwenye subira na ujasiri mume wake katika vita za5 na 97bnmoj akatekwa mara mbili katika vita vya kwanza kwa muda mrefu hakupata taarifa yoyote ya mumewe kwamba yuko wapi na akachukuliwa kama shahidi na sala yake ya jineza pia ikasalishwa kwa ghaibu lakini hata hivyo mama huyo akaendelea na yakini kwamba mume wake yuko hai na siku moja atarejea kisha mwenyezi mungu akamjalia na mumewe akarejea marehimu amewaacha nyuma yake mume wake bwana ibrahim saheb na watoto wanne wa kiume na mabinti wawili watoto zake watatu waametoa maisha yao wakfu wa na muhamad jawed saheb ana anaendelea kuitumikia jumuiya nchini zambia kama mbashiri hakuwiza kwenda pakistan na kushiriki katika mazishi ya mamake mungu amgofirie na amrihemu na awajaliye watoto wake kuendeleza mema yake jeneza linalofuata ni la muhammad ahmad anwar saheb wa hedrabadi amby 2 bili mei akiwa na umri wa miaka tainne alifariki dunia inna lillah wa inna ilah rajiun katika familia yake jumuya ilipatikana kwa kumpitia babu yake shekh daud ahmad saheb baba yao ali watuma watoto wake muhamad ahmad saheb anwar na majid ahmad saheb kadian kwa jili ya masomo marhimu alipata bahati ya kutoa azana akiwa amesimama juu ya minaratu lmasih muhammad ahmad sahib yes. ali pamoja na khalifatulmasih wa pili na baada ya uhuru kutokia baina ya pakistan na india pamwe na khalifatulmasih wa pili akaaja rabwa kisha akafanya kazi ya uderewa kwa khalifatu masi wa tatu na pia akamaliza masomo yake na akapata diploma katika physical education kisha akafanya me MA katika masomo ya kiurdu na islamiyat kisha kwa muda mrefu akaendelea kusomesha katika talimu islam college kuanzia 7b3 hadi 7b6 alikaa nchini gambia mwaka elfu moja mia sabini na nane hadi elfu moja mia tisa semanina nigeria elfumoja mia tisa nane aka hamia ujerumani na lfumini akaja hapa uingereza marhemu alikuwa na watotu wanne na mabinti wawili wote wana familia zao aliwahi kuwa sadr kaza bord ujerumani pia aliuwa makamo wa mkaguzi wa jamaati ya ujerumani binti yake anasema baba yangu alikuwa hazina za maombi maisha yake yote yalikuwa kwa ajili ya swala kurani tukufu na kuutumikia ukhalifa na hayo ndiyo aliyotufundisha mwenyezi mungu amrehemu na amghofirie جeneza lamuiso na bونا saليm hasن aلjabi صاhب و siرia amba juنi seلasيni akiw اmri و ikatisini nanbili aلfariقi duنا iا له و ليهارaوn binti yake lubna aljabi saheba na mjukuu wake hiba aljabi amba yeni mke wa dr bilal taher anaishi hapa uingireza yeye anasema ya kwamba salim jabi sahib ali wa desembe laitisiri nn katika maineo ya jirani ya dimashk akiwe na umri wa miaka kumi a nane jabi saheb alipata habari ya jumuiya kwa kumpitia mkulima mmoja mwana jumuya bwana abu zahab saheb حبو جابی صاحب آقا فنه استخاره na katika ndoto yake akamona almasihe maudwsa na akafanya bayati yake katika ndoto baadaye abu zahab sahib akampatia kitabu cha hikma ya mafundisho ya islam marehemu alipona picha ya sayidna aham salam iliyokuwa juu ya kitabu hicho akaenda kwa munir alhusni saheb ambaye wakati huo alikuwa amir wa siria na akafanya bayati watu wa familia yake wakampinga mno lakini marehemu akasimama imara kisha katika zama za haza khalifatu ulmasih wapili akapata bahati ya kwenda pakistan na akaka miaka sita pamojana khalifatu ulmasihi wapili na, wa na akajifunza lugha ya kiurdu sawana amri ya khalifat ulmasihi wapili razilh anhu akamoa mama mpakistani na khalifatu ulmasih wapili razillah anhu ndiye aliye fungisha ndowa yake mjukuu wa marehemu anasema babu yetu alikuwa anatunasihi na alikuwa anatupatia muda kwa ajili ya malezi yetu mkewe miaka michache kabla alikuwa amefariki dunia alikuwa na watoto sita mmoja ni daktari naim aljabi alikuwa ametekwa miaka michache kabla na hadi leo haijulikani aliko wasim aljabi saheb ni mwanajumuiya poland ambaye ni baba wa hiba aljabi watoto wawili wa kiume na mabinti wawili wanaishi Syria. hiba hibajabi anafanya kazi ya jamaati hapa hasa katika kazi ya tafsiri yuko vizuri mume wake pia anafanya kazi ya tafsiri na yeye anamsaidia mumewe mungu awaongeze katika ikhilasi na kwenye elimu binti yake lubna abdl khabir aljabi anasema marehemu alikuwa anatuzuia kufuata bidaa na alikuwa anatunasihi kushikamana na mwenyezi mungu alikuwa anatumia sana juu ya watu maskini kwa kumpitia marehemu watu wengi wa siria na labnan wakajiunga na jamaati ambao baadzi yao walikuwa wakristo kisha anasema wasiya wa mwisho ambao ni kwamba muendelee kujiunganisha na ukalifa na mufuate maagizo yake musiwe waviu katika tabli na muda mudawote mutumie silaha ya maombi katika shughuli zote za msingi na msijali zulma yoyote katika njia ya hai sadr jamaat labnan mar sahib anaendika kwamba sisi kabla habari ya sisikabla tunasoma vitabu vya ahemu ambavyo vilikuwa vinazungumzia ujio wa imam imamhadi tulipomaliza kuvisoma vitabu vyake kisha akatuambia kuhusu jamaati na akatushawishi tufanye bayati marehemu alikuwa na njia yake ya mahubiri kisha marehemu akasema kwamba sasa acheni kuvisoma vitabu vyangu na someni vitabu vya al huaslam na vitabu vya makhalifa zake soersaib anasema kwamba sisi tulio wanajumuiya wa mwanzoni wa labnan tulifanya bayati kwa kumpitia marehemu nasi tuna inzi hisani yake na tunamshukuru na tunamwombea bwana mutazil kazak saheb ambayeni msiria na anaishi ncini kangeda anasema miminilikua raiswa tavi mojala siria wakatihuo marakaza nikamona marhemu na nakumbuka kila mara tulipokuwa tunazungumzia ukhalifa marehemu alikuwa anasema kwamba natamani ili nifenikiwa kwenye miguu ya ukhalifa iraproe mbashiri wa jumuia wa dwati la kiarabu anasema marehemu alipokuwa anaambiwa lolote kuhusu nizamu ya ukhalifa alikuwa anaonyesha utii vote marehemu alikuja kushiriki katika jasna uingereza na alikuwa anasema kwamba natamani kwamba nife hapa nikiwa karibu na ukhalifa watu wengi walijiunga na jamaati kwa kumpitia jabisaheb na wengi wao ni wanajumuiya wazuri wenye imani wengi wamenindikia barua na wamesema kwamba tumejifunza mengi kutoka kwake jabisaheb alikuwa anasema ya kwamba saheb alikuwa ameniambia ya kuwa kitabu kitabu changu cha cha qudsi ili wapate wa kujua kwamba wa walikuwa wa aka ki hicho laulasurai si, sah alikua ambia yake lakini akajifunza kiurdu na ki fars, na, ki na tano ipona jalsa nilikuwa nimekutana naye huko kisha alikuja kukutana hapa kwenye jalsa ya uingereza marehemu alikuwa mnyenyekevu mno na akaniambia kwamba nina imani kamili juu ya ukhalifa wa kiahmadia nami nina utii kwa nguvu zote nifaiye maombi na ili niendelee kujiunganisha na nidzamu ya jumuia mungu awajalie watoto na wajukuu zake ili waendelee kuonesha ikhilasi hiyo hiyo na amghofirie na amri sasa baada ya sala ya ijumaa kama nisemavyo au labda nilikuwa sikusema lakini baada ya sala ya ijumaa nitasalisha sala ya jendeza zao الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر