أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغتوب عليهم aiiayadahullahu taala binasrhlzi anasema leo asubuhi tumesali sala ya idi na pia leo ni siku ya ijumaa idi na ijumaa zinapokutana kwenye siku moja ipo kauli ya mtume sallauali wasallam isemayo kwamba watu badala ya kusali ijumaa wanaruhusiwa kusali sala uh, uh, wa ya adzuhuri tu lakini katika sehemo ningine mtume salalaualai wasalam alisema ya kwamba sisi tuta sali ijumaa na mtume nmtume sallasm alikuwa amesali ijumaa hivyo kwa mujibu wa hadithi hiyo nilikuwa nimemwambia amir sahib ya kwamba watu wanaopenda kusali sala ya azuhuri wanaweza kusali kwa pamoja na wasisali ijumaa pia kutokana na hali ya siku hizi kikawaida ijumaa haisalishwi miskitini watu wapo katika nyumba zao na ikiwa huko nyumbani muda wanao basi wanaweza kuswali ijumaa kama wanavyoendelea kusali hapo kabla na endapo wanashughuli fulani basi wanaweza kusali sala ya adzuhuri lakini sisi tukifuata mfano wa mtume s leo tumeamua kuswali ijumaa katika zama za safari moja ilikuwa imetokea hivi ya kwamba dlazhi aa ijumaa zilikuja katika siku moja hapo watu mbalimbali wakatoa rai na maoni zao wakisema kwamba inabidi tusali sala ya azuhuri na ijumaa isisalishwe hamslehmdraziallahu anu akawajibu vizuri sana akisema ya kwamba mungu wetu ni mkarimu mno ambaye ametujalia idi mbili sasa mtu akipatiwa chapati mbili zilizopakwa siagi atakataje kuzipokea bali atazichukua zote mbili isipokuwa awe na uzuru fulani na ndiyo maana mtume sala lau ali wasallam alitoa ruhusa ya kwamba ikiwa mtu kutokana na uzuru fulani asiweze kusali ijumaa na badala yake anaswali azuhuri tu hapo mtu mwingine asimlaumu na ikiwa yupo anayeswali sala ya iti na pia anasali sala ya ijumaa basi naye pia asipingwe na mtu yeyote na asiambiwe kwamba kwa nini hukupata faida kutoka rughsa hiyo hivyo ruksa ipo lakini kutokana na matendo ya mtumi salalahu alawa salam tunapata kuelewa kwamba kama asemavyo kuwa sisi tutasali ijumaa hivyo tunaswali ijumaa lakini hutuba itakuwa fupi tu ambayo imetokana na baadhi ya maandishi ya masihe ma alahisatu wassalaam yanayoeleza shabaha ya, ya ujio wa masihemuawsla na ameeleza jinsi jumuya yake inavyomwamini mtume wsalam kuwa hatama nabiyin na ndiye mtume aliye hai na ameeleza daraja na nafasi ya mtume saalwasalam wapinzani wetu wanatupinga wa kisema ya kwamba sisi tukimwamini sayd ahwsala mungu apishe mbali huwa tunavunja heshima ya mtume sallaual wsalam wa na wapinzani wetu katika nchi ya pakistan wanajivunia sana kwa kuyapitisha maazimio ya aina hii huko bungeni ya kwamba hebu angalieni sisi tukipitisha azimio la kuendikia maneno ya hatama nabiyin pamoja na jina la mtume muhammad salaualwa salam tumefanya kazi kubwa mno na tumeonyesha mapenzi yake tuliyonayo moyoni ikiwa mioyo yao inatoa shahada ya jambo hilo na inawafanya wawe wenye kufuata mfano wa mtume mntume saawasalam basi ni jambo zuri lakini uhakika ndi uhu ya kwamba matendo yao yamewapeleka mbali sana na mafunzo yale aliyekuwa ametupatia mtume saawasaa ikiwa wangefuata mafunzo wa ya mtume saaawasaam aliyo yatoa na akaonyesha kwa matendo yake basi wasingekuwa wenye wa kukata shingo za waislamu wenzao na kwa haraka sana wangekuja katika baiyati ya imamu wazama aliye mtumishi mkweli wa mtume salaua wasalam wapinzani wetu wanafikiri ya kwamba kwa kupitisha azimio la kuendika neno la hatama nabiyin pamoja na jina la muhammad awla wamefanya kazi kubwa na wameleta kizuizi fulani katika njia ya wahamadhia lakini watu hawa ambao kiakili ni vipofu hawajui ya kwamba hawa ni waahamadhia tu ambao wanaelewa na kufahamu makamo na daraja ya hatama nabiyin kuliko wingine wote na uelewa huo tumeupata kutoka kwa sajed na ahmawasalam maneno ya masihemuawsalaam yana nguvu kweli kweli ambayo watu hawa hawezi kufikia karibu yake na maisha yake yote yamejaa kwa mapenzi ya mtume sw wasaam hata fikra za watu hawa haziwezi kufikia kule kuhusiana na hilo yapo maandishi mengi na maandiko mbalimbali ya saidn awsala ambayo baadhi yao nitayaeleza katika muda huu kama mifano haswa akieleza shabaha ya ujio wake na kuhusu maendeleo ya jumuiya yake akiwahutubia wapinzani anasema zipo shabaha mbili za kuja kwangu nimekuja ili waislamu wapate utakaso na uchamungu wa kweli na wawe waislamu wa kweli kama ambavyo ni matakwa ya allah yaani kufuata maamrisho ya mwenyezi mungu kwa utii wote na shabaha ya pili ndiyo hii ya kwamba nimekuja ili nivunje msalaba wa wakristo ili mungu wao wakibandia apotelee mbali na dunia imsahau kabisa na ifanywe ibada ya mungu mmoja tu akasema hizi ni shebaha za ujio wangu sasa kwa nini watu hawa wananipinga wanatakiwa kukumbuka ya kwamba kazi itakayofanywa kwa unafiki na kwa uchafu wa kidunia kutokana na sumu hiyo itakusha yenyewe na ikiwa kuna unafiki moyoni mwangu na mimi ni mtu mchafu basi kazi yangu haitabarikiwa bali ita angamiyayayewe akasema ye mongo anawezakufanikiwa inalaha la yahdi man huwa musrifun kazab bilashaka muyezimungu hamongozi yule apitaye yasi allaha la yahdi man huwa musrifun kadhab bila shaka mungu ha muongozi yule apitaye kiasi mwongo mkubwa alisema ya kwamba ili muongo apate kuangamia uongo wake unamtosha na kazi zinazofanywa kwa ajili ya kudhihirisha na kuthibitisha jalali ya mungu na baraka za mtume wake na mti uwe umepandwa na mkono wa allah malaika ndio wanaolinda mti huo na hiyo si kazi ya binadamu ni nani awezaye kuongoa na huo ni ushahidi wa kutosha kwamba pale upinzani unapozidi jumuiya pia inazidi katika maendeleo yake alisema kumbukeni ikiwa jumuiya yangu ni kama biashara tu basi itafutiliwa mbali lakini kama imetoka kwa allah na kwa yakini imetoka kwake basi hata kama dunia nzima iwe mpinzani wake jumuiya hiyo itazidi na kuenea na malaika wataidinda anasema hata kama nisisaidiwe na mtu yeyote na niwe peke yangu hata hivyo ninaimani ya kwamba jumuya hii itafanikiwa na si jali upinzani wowote ambao ni jambo la lazima kwa ajili ya kuiletea ya jumuya yangu maendeleo haijawahi kutokea kwamba mtume wa mungu a ukhalifa wake amekuja duniani na watu wawe wamemkubali tu hali ya dunia ni ya ajabu sana hata kama mtu awe gani watu wa dunia hawamwachi bali wanaendelea kumshutumu alisema hii ni fazili ya allah ya kwamba jumuya yangu inaendelea kupata maendeleo ya siyo ki <tutu> na kifani alifa mtukufu anasema sisi ni mashahidi ya kwamba waumini wa, wa jumuya yake wanapatikana katika nchi zaidi ya200 na pale alipokuwa amesema alisema kwamba wapo mamea na katika zama hii kila mwaka ya watu wanafanya yake alisema ya, <coughs> Ali ya kwamba shabaha hasa ya kuanzishwa kwa jumuya hii ndiyo hii ya, hi ya kwamba watu waachane na machafu ya dunia na wapate utakaso wa, wa kweli na waishi maisha ya kitawa hivyo kwa mujibu wa kauli ya said asa huu ni wajibu wetu sote ya kwamba sawa na mafunzo ya kweli ya islam tubadilishe hali zetu na hiyo ndiyo njia hasa ya kufunga midomo ya wapinzani na kupata ushindi juu yao kisha sayidna ahal salam Iman. akieleza imani yake na imani ya jumuya yake iliyokamilika na akitangaza kuhusu utii wa kweli wa mtume saluaw sala anasema nasema kweli tena nasema kwa kuapa kwa mwenyezimungu ya kwamba mimi na jumuiya yangu ni waislamu na jumuiya yangu inamwamini mntume sallahualwa salam na kurani tukufu kama vile muislamu wa kweli anawestahili kuamini ninayakini kwamba kukanyaga hata hatua moja nje ya islamu ndiyo sababu ya kuangamia na imani yangu ndiyo hii kwamba kadiri mtu anaveweza kupata niema na baraka na kadhiri anayeweza kupata ukaribu wa mungu kuweza kupata tu kwa kumtii mntumi salalahu ali salam kikweli na kumpenda kikamilifu lasivyo hapana hakuna njia yoyote ya wema isipokuwa njia ya mtume salalahu alwiw salam namu i pia ni kweli kwamba siamini kamue kwamba nabi isa alikwenda mbinguni akiwa hai na kibwilibwili chake na yungali hai mpaka sasa kwani kuamini hivyo humfezehesha sana mtume sawsaa na kumvunjia hishima yake naamisiwezi kuvumilia kashfa hii hata kidogo wote wanajua kwamba mntume saw alifariki dunia akiwa na umri wa miaka63 na kaburi lake lipo madina na kila mwaka maelfu na malaki ya mahujaj pia wanakwenda huko sasa kama kuamini kifo cha nabi isa au kumnasibishia kifo ni kukosa adhabu basi nasema kwamba kwa nini uunjaji huo wa hishima na kukosa adhabu kumhusu mtume w kunakubaliwa lakini nyini mwasema kwa furaha kopwa kwamba mtume kafariki wasomaji wa maulidi huimba kwa sauti nzuri wakieleza habari za kifo chake na hata mbele ya makafiri mnakiri bila kusita kwamba mtume ameisha fariki sasa sielewi kwamba kifo cha nabii isa nabi kina shida gani kwamba mnashikwa na hasira kali mtukufu wanasema hata katika zama hizi pia wapo watu na madzehebu kadhaa na maulamaa wanaopiga kelele wakisema ebu angalieni watu hawa wamekufuru wengine wamekataa wakisema kwamba isa hatakuja na wengine wanasema kwamba isa atakuja lakini huyosiye isa yule bali yeye yuko hai na kiwiliwili chake sahl salaam anasema tusingehuzunika kama mgetokwa na machozi kwa kusikia habari ya kifo cha mntume sallahu al wasalam lakini masikitiko ni kwamba mnakubali kifo cha hatamu nabiyin na mkuu wa ulimwengu kwa furaha kubwa naku muhusu yule ambaye mwenyewe anakiri kwamba hastahili hata kuilegeza gidamu ya vyatu vya mtume mntumi sawsala mnaamini yu hai na neno la kifo chake likitoka tu kutoka kinywani mnaghazibika endapo mntumi sa angekuwa hai mpaka sasa kusingetokea shida yote kwa sababu alikuwa ameleta wenye shani kubwa ambao mfano wake haupatikani duniani na akaonyesha zile hali za kivitendo ambazo hakuna yeyote awezaye kuleta mfano wake kuanzia adamu hadi wakati huu alisema kwamba mimi nawaambieni kwelikweli kwamba kadiri dunia na waislamu mtume mntume sallahualeh wasalam hawakumhitaji nabii isa alah kiasi hicho tena yu mkarimu na ndiye mwenye baraka alipofariki hali ya masohaba ikawa kwamba walipotewa na fahamu mpaka had umar akatoa upanga na akasema kwamba yeyote atakayesema kuwa mtume sala amefariki nitamkata kichwa chake katika hali hii ya mahangaiko menyezi mungu akamjali ya abubakr siddiq nuru maalum na busara yeye aliwakusanya wote akatoa hutuba na akasoma aya isemayo wama muhammadun illa rasul kadhalt min abli rusul yni mtume muhammad wam wa ni mtume na mitume wote waliyokuja kabla yake wamekusha fariki alisema fikirini sasa nasemeni kwa kutafakari kwamba kwanini hatha abubakr siddiq raziu anu aliisoma aya hiyo alipofariki mtume sauaw salam ali na alikuwa na maksudiyo nashabaha gani hususan katika hali masohaba wote walipokuwepo nasema kwa yakini nani hamwezi kukataa kwamba mioyo ya masohaba ilishikwa na huzuni kubwa kutokana na kifo cha mtume mntume sawaslam ambacho walikiona kimetokea wakati usiofaa na kabla ya wakati wake hao hawakupenda wasikie habari za kifo cha mtume susaa hususan katika hali ambapo sahaba mtukufu sana kama sayidna umar akiwa na mahangaiko huzuni yake kubwa isingeweza kuondoka isipokuwa aya hii ingewatuliza kama wangelijua au kuwa na yakini kwamba nabi isa yungali hai basi wangejifia papo hapo walikuwa wapinzi wa mtume mtumi salaa sallam na wasingalivumilia uhaiwa yeyote gairi yake basi wasingewezaje kujionea wenyewe wa mtume saauala amefariki na kuamini kwamba nabii isa sala yungali hai ilmuradi abubakar alipotoa hutuba ndipo wakatulia wakati huo masohaba wakawa wanasoma aya hiyo wakipita katika mitaa ya madina na wakafikiri kwamba aya hiyo imeshuka leo wakati huo hasan ben thabit alitunga shahiri la kuomboleza ambamo alisema knta لsawada lenazri fa ame naziru, man falimut, fa alayka لnazro mansha badaka falyomut faalayka kntu ohazro kwakua aya, kwa aya iliotajua ju ili ileza kuamba wotewa mekufa di o sabاbu hassan pia akasemakuwa sasi jali mauti yamtuyoteawayi juweni kwa yakini kwamba baada ya mtume sallahuw aam kufariki kubaki hai kwa mntu yyote kulikuwa ni jambo zito sana kwa masahaba nao wasingaliweza kulikubali hivyo wakati wa kufariki kwa mtume salaa salam hii ilikuwa imani hii ilikuwa ijimaa ya kwanza iliyofanyika duniani na humo suala la kifo cha nabi isa likaamuliwa kabisa kisha sj la aal salaam akieleza nafasi na cheo cha mtume sa salam anasema mtu yule ambaye kwa kupitia dhati yake na sifa zake na matendo yake na amali zake na kwa kutumia mto wenye nguvu ya ruhania yake alionyesha kamili wa kiilimu na kimatendo kwa ukweli na uimara wake wote na akaitwa mtu aliyekamilika hakuna jambo lililoachwa nyuma bali alikuwa mfano katika ilimu na matendo kwenye ukweli na uimara na ndiyo sababu kaitwa mtu aliyekamilika kisha akasema mtu huyo aliyekuwa kamili kuliko voti na akawa mtume aliyekamilika na akaja na baraka zilizokamilika ambaye kutokana na adhari yake ya kiroho kiama ya kwanza ya dunia ikazihirika na kutokana na ujio wake ulimwengu mzima ukafufuka na kupata maisha ya kiroho <tutu> yani yule nabii aliyebarikiwa ni halhaamo lambiha imamu wa watukufu muhuri wa mitume fahari wa manabii ni bwana wetu muhamad muham ust ewe mungu mpindwa umsalie mpendwa huyo na umjaalie rehema ambayo usiwe umemjaaliye yote duniani ikiwa nabii huyo mwenye shani kubwa asingekuja duniani mitume wote wadogo wa wadogo waliokuja kabla yake kama vile ni yunus na ayubu na masihi bin maryamu na malaki na yahya na zakariya na kadhalik tusingekuwa na dalili yoyote ya ukweli wao ijapokuwa wote walikuwa wapindwa wala waliopata ukaribu wake hii ni hisani ya mtume huyo ya kwamba watu hawa pia wakachukuliwa ndio wa, wa, wa kweli duniani llahumasal wasalliwabrilhiwaliwasahabihi wa wa amainwaair dawaa anlhamduliah rabaan ba mungu kwa siku zote atujaalie ili tuweze kutambua na kuelewa uhakika wa chio na nafasi ya mtume saw wasalam na atujaalie ili tuendelee kumsalia mtume swwsa na hatujalie ili tuweze kuinama zaidi mbele ya allah na hiyo ndiyo njia pekee ya kuthibitisha kwamba sisi tunampenda mtume swwaam kwa moyo wetu wote na kwa njia hiyo tunaweza kuwajibu wapinzani wetu yaani matendo yetu yatakuwa majibu ya upinzani wa maadhui zetu mwenyezimungu atucjalie الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر