السلام عليكم ورحمه الله اشهد ان لا اله الا الله وحده أما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الله الرحيم الله لله رب العالمين العالمين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا حضرت بلال حضرت امیر المومنین ایدہ اللہ تعالی بن عزیز سیما نیلی کُوا نامزی حس بلال رضی اللہ عنہ عبداللہ بن برائدہ رضی اللہ سی مولیا کو باقیہ کوام با آصب ہی موجہ صلی اللہ علیہ وسلم علی مئٹ بلال نا آکا مولیزا ایوے بلال کونا نینی unakuwa mbele yangu huko peponi jana jioni nilipoingia peponi nikasikia sauti ya miguu yako hadbilaal akasema kila ninapotoa azana huwa na nasali rakaa mbili za nafali na uzuu wangu unapovunjika huwa natawaza na ninafikiri kwamba kusali rakaa mbili kumekuwa wajibu juu yangu kutoka kwa allah hapo mtume s saam akasema basi hii ndio sababu yake katika riwaya nyingine imeelezwa hivi hata abu hureira railuanhu anasimulia ya kwamba mtume salw wasalam wakati wa sala ya alfajiri alimwambia hati bilal akisema kwamba bilal ni kuhusu kitendo chenye matumaini zaidi ulichokifanya katika islam kwani hukopeponi nimesikia sauti ya miguu yako hadbilal akasema sio ni kitendo chochote chenye kunipatia matumaini zaidi isipokuwa wakati wowote ninapotawaza iwe mchana au usiku basi pamoja na kutawaza nimejitahidi kusali sala ya nafali hiyo ni riwaya ya bukhari khalifa mtukufu anasema kwamba maana yake si ya kuwa katika daraja bilaal alikuwa amemzidhi mtume sw salam hapana bali maana yake ni kwamba kutokana na utakaso na ibada yake ya kujificha ficha, ficha. mwenyezi mungu alikuwa amemjalia daraja ya kuwa pamoja na mtume sal wasalam huko peponi kama alivyokuwa pamoja na mtume sl katika dunia hii kama ilivyokuwa imeelezwa katika riwaya iliyotangulia kwamba siku ya idi habilaal alikuwa anashika mkuki mkononi na alikuwa anatembea mbele ya am mtume kisha alikuwa anaukita mkuki ule upande wa kibla na mtume s katika eneo lile alikuwa akisalisha idi hivyo hishima yake hiyo kutokana na utakaso na ibada yake mwenyezi mungu akabakisha huko peponi na mtume s akamona bilal katika ruya yake kwamba yupo pamoja naye riwaya moja inasema kwamba mtume swm alisema nilipoplekwa peponi wakati wa usiku nikasikia sauti ya miguu nikasema ewe jibraili sauti hii inatoka wapi jibraili akasema huyu ni bilal hara abubar raa akasema kama ningezaliwa kutoka tumbo la mama yake bilal laiti baba yake bilal angekuwa baba yangu na ningekuwa kama bilal ni taraja kubwa ili yoje ya bilal ambaye mudha fulani ali akizarauliwa na kubururwa sasaha abubakr anatamani kwamba laiti ninge kuwa bilal hadmia bahir aasaheb r akieleza habari ya masohaba wa awali anasema bilal bin raba ambaye alikuwa mtumwa mhabeshi wa umaya bin alf baada ya hijra ya madina alikuwa amekabiziwa jukumu la kutoa azana lakini baada ya kifo cha mtume sallam, alikuwa ameacha kutoa azana lakini katika zama za ukhalifa wa ha umer siria ilipotekwa ushindi wa siria ulipopatikana siku moja kwa sababu ya kupata ushawishi wa ha umar bilal akatoa azana hapo wote wakakumbuka zama ya mtume w ye mwenyewe na hadh umar na masohaba wote wengine waliokwepo kule wakali machozi hadi wakashikwa na kwikwii hadh umar alikuwa akimpenda sana hadi bilaal bilaal alipofariki dunia had umar akasimaleo kiongozi wa waislam amefariki dunia na hiyo ilikuwa kauli ya mfalme wa wakati ule iliyokuwa kuhusu mtum wa mhabishi سفر موجه خليفة المسيح وبيلى رضي الله عنه حكي وهوتو بيك ماما وجمويا أكسما كون آيةِ يا قرآن تقوف يسمع المال والبنون زينة الحياة الدنيا والباقيات الصالحات خير عند ربك سوابا وخير أملا المال والبنون زينة الحياة الدنيا biasalihar inaiaabaaaaaukufu wa pili akaisoma aya hiyo na kisha akieleza maelezo yake na kwa kuelezea habari zaha bilal akasema kwamba vitu vitakaavyo baki ni albaqiyatu salihat kazi mtakayoifanya kwa ajili ya mungu itabaki milele akasema kwamba leo vizazi vya abu horera wako wapi nyumba ziko wapi mali yake haipo vizazi hawapo hatuwajui kwamba wako wapi lakini sisi tusioona vizazi vyake wala hatukuona nyumba wala mali na kila tunapotaja jina lake tunasema hata abuhureira raziallahu anhu anasema siku chache zimepita muharabu mmoja alinijia akasema kwamba mimi ni kutoka kizazi cha bilal sasa sijui kama alikuwa mkweli kwenye kauli yake au alikuwa mwongo lakini wakati ule moyo wangu ukatamani kwamba nimkumbatie kwa upendo wakuwa yeye alikuwa kutoka kizazi cha mtu ambaye alikuwa ametoa azana katika msikiti wa muhammad swa leo wako wapi watoto wa bilal hatuwajui wapo au hawapo na ikiwa wapo sasa wako wapi nyumba zake ziko wapi wala hatuoni mali yake iko wapi lakini ile azana aliyokuwa ameitoa katika msikiti wa muhama wa sallam. ipo hadi leo itabaki milele na haya ndiyo mema yatakayobaki milele habilal alisimulia hadisi 4 na nne na katika vitabu vya hast zipo riwaya zilizosimuliwa na bilal riwaya moja inasema kwamba mtume alisema pepo inatamani kukutana na watu watatu ambao ni ali ammar na bilal safa ha umr ru alikuwa akieleza sina akieleza sifa za hadh abubakr akaashiria upande wa hat bilal na akasema kwamba huyu bilal ni kiongozi wetu na ni wema moa kati ya ya memaya hat abubarrai anhu kuani hat abubakr rai n kwakumnunua alikua ammoachisha hat bilal kutoka hali ya utumua wake imesimuliwa na is bin amar ya kwamba had salman a suhab hat bilal walkua wakika katikaala fulan sufa akawajia hapo wao wakasema wallahi panga za mungu haikukata shingo ya adui wa mungu msimuli yaji anasema hata abubakar akawaambia je mnasema haya kuhusu mtu aliyemhishimiwa wa quraish ambaye ni kiongozi wao hata abubakar alipo wasikia wakisema maneno hayo kwamba hatukulipiza kisasi ipasawio kutoka kwake yeye hakuipenda kauli yao hapo akasema kwamba mnasema hayo kuhusu mtu aliye kuraishi kisha akamjia mtume wa na akamweleza habari hiyo mtume swaa akasema ewe abubakar labda wewe umewakasirisha ikiwa umewachukiza basi kwa yakini umemchukiza mola wako hatu abubakar akawarejea na akasema yeni ndugu zangu wapendwa nimewakasirisheni hatha abubakar rau au alikuwa amemwendea mtume sa salam na habari hiyo akifikiri kwamba labda mtume sa salam atawazuia kwamba wasiseme maneno hayo lakini kinyume chake mtume saa salam akasema ewe abubakar wewe umewakasirisha sasa ebu tumwone hata abubakar na daraja yake ya juu mara moja akawarejea wanyonge hawa na akawaambia akisema ndugu zanguni wapindwa mimi nimewakasirisheni wakasema hapana hapana ewe ndugu mungu akuhofirie hakuna jambo la namna hii na wewe hujatukasirisha hata abu musa anasimulia kwamba mimi nilikuwa pamoja na mtume ilhali mtumea alikuwa katika jarana ambalo ni eneo lililopo baina ya maka na madina hata bilhal alikuwa pamoja naye bedui mmoja alimjia mtume saaam akasema muhammad e hutani timizia ahadi uliyo ni faiya mtume sawaaa akasema uwe na bishara ufurahiye na bishara bedui hi akasema hiyo umeshasema na umeshaniambia kwa mara kadza mtume swaala akawaeleke hadi abu musa na hadi na akawaambia kwamba mtu huyo amekataa kupokea bishara mimi nilikuwa nimempatia habari njema lakini yeye amekataa kuipokea basi nyini muipokee habari hiyo njema wote wakasema iwe mtume wa allah tumeikubali kisha mtume sallau salam akaagiza bakuli iliyokuwa na maji ndani yake na akaosha mikono yake na uso wake kisha akasukutua kisha akasema akasemanyini monywe kutoka haya na mupake juu ya ni uso na vifua vyenu na mufurahie hivyo wote wakachukua bakuli ile na wakafanya kama walivyokuwa wameamrishwa na wamiamrishwa namtume hapo umesalama aliyekuwa amesimama nyuma ya paazia akawaita akisema kwamba chochote mlicho nacho katika chombo chenu mubakishe kidogo kwa ajili ya mama yenu yaani kwa ajili ya yaume salama razillahu anha hapo wakabakisha kiasi kwa ajili yake hat ali bin abutalib anasimuliakwaba mtume ali alisema kila nabi alijaaliwa na allah viongozi saba naminimejaaliwa vongozi kumilaneukasema hawani watugani akasema mimi na wanangu wawili na jafar anhu na hamza na abubakr na omer na musa bin omair na bilal na salman نا مقداد، نا ابو زر نا أمار، نا عبد إم الله بن مسعود. نعم بن نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم na siku ya kyama waazini ndio watakaokuwa na shingo ndefu kuliko wengine hazael bin arkam anasimulia kwamba mtume saahu salam alisema bilal ni mtu mzuri aliyoce kwamba ni kiongozi wa mashahidi na waazini na siku ya kyama bilal atakuwa na shingo ndefu kuliko wengine yaani atapata daraja kubwa ya hishima imeendikwa katika riwaya moja ya kwamba mtume saaaulw salam alisema bilal atapewa ngamya mmoja kutoka ngamya wa peponi naye atampanda mke pilal, anasimuli ambam, wa anasimulia kwamba mtume salahulwa salam alinijia na akanisalimia na akasema je bilaal yupo nikasema hapana hayupo nyumbani mtume sam akasema inaonekana kwamba wewe umemkasirikia bilal ni kasema yeye ananipenda na kila anaponi simulia anasema mtume sa hi amesema hivi mtume ssa amesema hivibilmtume akasema kwamba bilal akikwambia jambo lolote kutoka kwangu na akisema kwamba mimi ni ujue kwamba jambo hilo litakuwa la kweli na bilal hatasema uongo basi usimkasirikie bilal wa ila matendo yako hayatapokelewa anhu anasimulia ya kwamba mtume alhe sw alisema mfano wa bilal ni kama nuki ambaye ananionya kutoka matunda matamu na kutoka miti shamba machungu lakini asali inayotoka inakuwa tamu sana mke wahad bilal anasimulia ya kwamba had bilal alipokuwa akilala kitandani alikuwa akisoma dua hii kwamba allahuma tajawaz an sayiyati waurni balai ewe allah unisamehe maovu yangu na makosa yangu na usitiri makosa yangu hianasimulia ya kwamba mtume w aliniambia kwamba ewe bilal ufe katika umaskini wala usife katika utajiri nikasema kwamba kivipi nife katika umaskini na ni katika utajiri sijaelewa hilo hapo mtume salasalam akasema kwamba riziki utakayopata usiitunze na mtu akiomba kitu fulani usimkatae nikasema kwamba ikiwa nikishindwa kufanya hivi itakwaje mtume sasalam akasema kwamba lazima ufanye hivi waila makao yako yatakuwa moto yani usimkaribie aombaye wala usikusanye fedha na usiendelee kukusanya fedha tu na usitumie mbali kuitumia katika njia ya allah pia ni jambo la lazima hat bilal radiyallahu anhu na muqa 20 wa hijriya al fariki dunya katika jazama za khalifa wahat umar akwa mdini dimashq injini siria wengine wanasema kwamba akafariki katika halb na waqati wa kifo chake umri wake ulikuwa zaidi ya miaka 60 wapo wasemao kwamba bilal alifariki katika muaka wa 68 na wa hijriya نمaزيشyake yakaفاyو ktik وnجa makaبورi وa dمhق قرiبu نa باب u الصغير hض خليفة المسيh وa pلi رضiالله akieleza درaجa na cheو hhت بلaل aناسم huur anasema kwamba kwa kuwa kuhusiana na hilo nimeshaeleza hapo kabla lakini kwa sababu ya ufululizo wa mada yanyewe inawezikana kwamba nieleze baadhi ya mambo ambayo nimeshaeleza hapo kabla halifa wa pili anasema bilal alikuwa mhabeshi alikuwa hajui kiarabu na alipokuwa anaongea kiarabu alikuwa akikosea kwa mfano watu wa uhabeshi badala ya kutamka kutamkashi walikuwa wakitamka sin hivyo bilal alipokuwa akitwaa zana badala ya kusema ashado alikuwa akisema ashado hapo waarabu walikuwa wakimcheka kwani walikuwa wanajivunia kwa utaifa wake ichapokuwa wenyewe walikuwa haawezi kutamka baadzi ya maneno ya lugha zingine kwa maalan waarabu haawezi kusema roti bali roti na badal ya kutamka wanatamka badala ya kutamka t wanatamka t na hawezi kusema churi, bali juri bali wanasema juri akasema kama ambavyo watu wasiokuwa wa harabu hawezi kutamka baadhi ya maneno ya lugha ki ya kiharabu vivyo hivyo wa arabu pia wanashindwa kutamka baadhi ya maneno lakini kutokana na kujipendelea kwao hawafikiri hivi ya kwamba hata sisi pia hatuwezi kunena baadhi ya maneno kama yalivyo ya lugha ya zingine mtume s alipowaona watu wakimcheka belal juu ya kusema kwake ashado akasema nini mnacheka nini mnamcheka belal ilhali anapotoa azana mwenyezi mungu anafurahia anaposikia azana yake bilal alikuwa mhabeshi na katika zama zile wahabeshi walikuwa wakifanywa kuwa watumwa bali hata katika karne zilizopita wakafanywa kuwa watumwa bali hadhi leo wanaendelea kufanywa kuwa watumwa lakini mtume sa hakuwa miongoni mwa watu hawa ambao wanawadharau watu wasiokuwa wadhaifa lao na kwa ajili yake madhaifa yote yalikuwa na usawa na yalikuwa viumbe wa allah alikuwa akiwapenda wayunani na wahabeshi kama alivyokuwa akiwapenda waarabu alikuwa hatofautishi baina yao na jinsi alivyokuwa akiwapenda waarabu alikuwa akiwapenda waafrika na haya ndiyo mapenzi yale ambayo yalikuwa yamezalisha upendo wake mioyoni mwa watu hawa wa mataifa mageni ambao wengi wa waarabu walikuwa hawauelewi na kutokana na upendo huo aliokuwa nao kwa watu hawa watu hawa walikuwa wanampenda sana na walikuwa wamejimaliza katika mapenzi yake mapenzi ambayo watu wasiokuwa na busara na ueleo wake watu wasiojua siri na athari za mapenzi walikuwa hawaelewi kwamba kuna nini kinachoendelea kutokea mtume sala salam alizaliwa mjini makka kisha alikuwa amezaliwa katika taifa la uharabuni na alikuwa amezaliwa katika kabila la quraishi ambalo lilikuwa lina yazarau makabila mingine ya uharabuni na lilikuwa kabila bora kuliko makabila yote alikuwa na uhusiano gani na wahabeshi ikiwa mtume angependa kaumu au kabila fulani basi angependa banu hashim na ikiwa kuna watu ambao wangempinda mtume sala salam basi kurahishi wangempinda au watu wa uarabuni wangempinda kwani yeye alikuwa mmoja wao na alikuwa mwananchi wao mataifa ya kigeni yangewezaje kumpinda mataifa ya kigeni ambayo majeshi yake yalikuwa yameyaangamiza mataifa ambayo utawala wao wa kikabila ulikuwa umemalizwa na utawala wa islamu yangewezaje kumpenda mataifa ya kigeni ambayo vita ilipopiganwa nayo yakashindwa na yakaisha kabisa na utawala wao ukamalizika yaliwezaje kumpenda mtume sala lakini pamoja na hayo yote yakashikwa na mapenzi yake na mapenzi yake yakapenya mioyoni mwao kabla hatujaeleza matukio ya mapenzi haya tunaangalia na kukagua upendo ule wa wakaomu ihad isa ambao watu wake walikuwa nao hard isa alipokamatwa na mfuasi wake maksus peter ambaye baada yake alikuwa amemteua kuwa khalifa wake akaulizwa na polisi kwamba kwa nini unakuja niuma yake na unamfuata inaonekana kwamba wewe ugu pamoja naye hapo mara moja peter akawajibu mimi si mfuasi wake yani akaogopa kutoka kwao na akasema kwamba mimi namlaani eye yeye akamkataa na pamoja na kumkataa akamlaani vile vile hakuna shaka ndani yake kwamba wafuasi wa masihi walikuwa wakimpinda masihi hata pter pia katika siku za baadaye akanyongwa mjini roma naye kwa ujasiri mkubwa akakubali kufa wala hakumkataa sasa lakinihasa alipopandishwa msalabani imani ya pitr haikuwa imara na wakati ule alikuwa ameogopa kwamba asije akapigwa lakini baadaye akakubali kufaa msalabani kwa furaha zote kwa kwavyotevile hii ndiyo hali ya upendo ambao watu wa wamasihi walikuwa nao sasa kinyume chake twawangalia watumwa waliomwamini mtume aa wa salam kisha wakajimaliza katika mapenzi yake bilal aliyekuwa mtumwa mhabeshi tu na jinsi mtume saaalam alivyokuwa akimpenda twaangalia kwamba mapenzi haya yalileta athari ganyi kwa bilal wapo baadhi ambao kizwahiri tu wanakuwa na mapenzi mazito kwa mpendwa wao lakini kwa hakika mapenzi yao yanakuwa yanaishia katika mduara mmoja tu yatupasa kuangalia kwamba jinsi mtume sallasalam alivyompenda bilal ambaye kutokana na utumwa wake na kwa kuwa alikuwa mhabeshi sio kuraishi pekee bali hata waarabu wote walikuwa wakimchukia katika hali hiyo mapenzi ya mtume s slam na jinsi alivyoonyesha upendo wake kwa bilal je upendo huo ulikuwa umetokana na huruma ya kawaida tu kwamba nimpende bilal ili moyo wake usipate kuvunjika au kwa kweli alikuwa akimpenda upendo huo ulikuwa wakizwahiri au ulikuwa na uhakika b ndie anayeweza kuchambua swala hilo sisi hatuwezi na ikiwa tunataka kuchambua basi tunalazimika kwenda kwa bilaal kwani yeye ndiye anayeweza kuchambua vizuri swala hilo zaidi ya karne kumi na tatu zimepita juu ya tukio hilo kivipi tunaweza kujua swala hilo hivyo tuangalie kwamba bilaal alielewa nini kutoka mapenzi yake hapa swali hili halipo kwamba mimi nimeelewa nini si swali kwamba watu waliopita kabla yetu wakaelewa nini au watu waliokuwa kabla yao wakaelewa nini hapo swali hili halipo kwamba masohaba wakaelewa nini bali swali ni hili kwamba bilaal akaelewa nini na ili tuweze kujua kwamba bilaal akaelewa nini tunatakiwa kuangalia jambo dogo tu ambalo mtume asalm akasema kwa watu na habari yake imeshapita hapo kabla mtume salaa al alipowaambia watu akisema kwamba nini mnamcheka bilal kwa sababu ya kusema kwake ashado ilhali menyezi mungu anaposikia azana yake anafurahi huko mbinguni na kusema kwake ashado kuna thamani zaidi mbele ya allah kuliko ashado yenu kulikoashado yenuaenoayo yalitokana na huruma ya kawaida tu au yalikuwa yametokana na mapinzi ya kweli alipokuwa akisema kwamba mwenyezi mungu anapinda maneno yake ya ashado zaidi kuliko maneno yenu ya ashado yatupasa kuangalia kwamba bilal akaelewa nini kutoka maneno hayo alichokielewa bilal ni kwamba ijapokuwa mimi ni mtu nisiye muarabu na natokana na kaomu inayozarauliwa na inafanywa ina kuwa mtumwa lakini moyoni mwa mtume s sala mna mapenzi yangu bilal akaelewa kwamba mtume saaa ananipenda sana ijapokuwa mimi ni mtu wa taifa geni lakini mtume sasala ananipenda mno tunaenda nyuma kidogo mtu huyo asemaye mamati liah rabaa kama mwenyezi mungu alivyisema kuhusu mtume salaa salam ya kwamba kufa kwangu ni kwa ajili ya mwenyezi mungu ambaye ni mola wa walimwingu anapofariki dunia na utawala mpya unaanza kutawala watu wapya wanakuja na mabadiliko mapya yanatokea zama ikapita utawala mpya ukaaja masahaba wengine wakatoka nje ya madina na bilaal alikuwa mmoja wao ambaye baadha ya kifo cha mtume a salam akatoka na kwenda siria na akaanza kuishi dimashk siku moja watu wakakutana kwa pamoja hat bilal pia alikwepo kule nao wakasema kwamba katika zama za mtume sal salam bilal alikuwa akitoa azana tunapenda bilal atoe azana nao wakamomba bilal wakisema kwamba tafadhali hutoe azana ha bilal akakataa akisema kwamba siwezi kutoa azana bilal akasema baadha ya mtume salaa alam sitotoa azana kwani kila ninaponuia kutoa zana zama za mtume sla alam zinakuja mbele ya macho yangu na mimi nashikwa na hisia za ajabu hivyo siwezi kutoa zana na siwezi kuvumilia uchungu huo katika siku hizi har umar pia alikuwepo alikuwa ameitembelea dimashk watu wakamwomba ili amwambie bilal yeah. kwamba atoye zana mm. tunao watu waliomona mtume wa na masikio yetu yanatamani kusikia azana ya bilal tunafikiri kuhusu zama zile za mtume na tunafikiri kuhusu azana ya bilal hivyo tunapenda tusikilize azana ya bilal kwa mara ya tena ili tukumbuke zama zile na tunao watu wasiyopata zama za mtume salaawlai wa salam isipokuwa wamesikiliza tu kuhusu zama zile hivyo mioyo yao pia yanatamani kusikiliza adhana ya mtu huyu ambaye mtume sallau salam alikuwa akisikiliza adhana yake na alikuwa anaipenda ha umar akamwita bilal na akasema kwamba watu wanapenda kusikiliza adhana yake hivyo utoe azana bilal akasema ewe khalifa wa zama kama unaniamuru basi natoa azana lakini moyo wangu hautaweza kuvumilia habilal akasimama na akaanza kutoa azana kwa sauti ya juu kama alivyokuwa akitoa katika zama za mtume salalw wasalam wa masohaba waliokuwa wakazi wa uharabuni waliposikia azana wakaanza kulia machozi hadi baadhi yao wakapiga mayoe hat bilal akaendelea kusoma azana na wasikilizaji kwa kukumbuka zama za mtume sallau al wasallam wakaendelea kulia sasa bilal ambaye alikuwa mhabishi na waarabu walikuwa wamemtumia kwa ajili ya huduma mbalimbali mbali, ambaye hakuwa na uhusiano wowote wa kidhamo pamoja na waarabu hebu tuangalie kwamba moyo wake ukapata athari sarikali waarabu waliokuwa watu wa zama za mtume sallah wsalam wa wakapata athari na kwa kumkumbuka mtume s salam na zama zake wakaanza kulia machozi na wengine wasiokuwa wamemwona mtume saa wa saam pia wakakumbuka mambo mbalimbali na wakashikwa na hisia lakini hasbilahal ambaye hakuwa mwarabu na alikuwa mtumwa atharikani akaipata yeye watu wanasema kwamba habilal alipomaliza azana akazimia na baada ya dakika chache akafariki dunia huu ndio ushahidi wa kaumu za kigeni uliohusu maadai ya mtume ya kwamba warabu na wasi waarabu ni sawa kwangu huo ni ushahidi mkubwa unaothibitisha ukweli wa maadhai ya mtume sll salam yes, aliposema kwamba waarabu na wasio waarabu wote ni sawa kwagu huo yes, ni ushahidi wa qaumu za nje ambao wakasikia sauti yake iyapn iliyojaa mapenzi na athari yake wa ya waliyoipata ikawafanya wawe na imani kwamba hata kaumu yao haiwezi kuwapenda jinsi mtume salala salam anavyowapenda huyo ndiye kiongozi wetu sayidna bilal ambaye akaonesha mifano ya mapenzi ya mtume salala salam na jinsi alivyotangaza tauhidi ya allah bila shaka akatuachia mifano ambayo ni mifano mitakatifu kwa ajili yetu na kisha jinsi mtume salalahu salam alivyompenda mtumishi wake huyo hata mifano yake haipatikani duniani na hiki ni kitu kinachoweza kuzalisha mapenzi katika dunia hii na ni kitu ambacho kinaweza kuzalisha udugu na kinaweza kuvunja minyororo ya utumwa basi ikiwa tunataka kupata uvokovu basi yatupasa kuiga mifano hii ya kutangaza tauhidi na kuwa na mapenzi ya mtume sallaua salam mungu atujalie kumbukumbu ya bilaa zimekwisha leo hazur anasema kwamba muda huu nitawazungumzia baadhi ya marehemu na kusalisha sala ya jeneza marehemu wa kwanza ni maulana Tualib yaubsaib mwana wa mheshimiwa tayib yaub saheb mbashiri wa jumuya nchini trinidad ambaye tarehe 8 septemba akiwa na umri wa miaka 6 na mitatu akafariki dunia inna lillahi wa ina lehe rajiun marihimu tangu utotoni alikuwa akiipenda dini alikuwa mkazi wa trinidad na tangu utotoni alikuwa na shauku ya kusali salatano na kusoma qurani tukufu na vitabu vya islam baada ya kumaliza masomo yake ya awali akapata ajira katika idara ya british insurance لکین پالپ و مالیزا او لیبل ترحکوم جی کے وقف نہ آکا پاٹا نفاس یا کا جامع احمد امباپو موقفا کا بیٹی سے سمنا صاحبہ آکا شاہد. موبی سا شاہدہ ساجدہ شاہین صاحبہ بنتی مرزا منور احمد صاحب درویش نہ نا نائب ناظر اعلی و زمان و قادیان ان کے واقع بھائی مرزا برکت علی صاحب علی صحابہ والمسیح موض علیہ السلام بعد ایک مرزا ماسومو یا, یا جامعہ مرحیم آکا پلیک کو انچی نی آفریقہ مرحیم آکا پلیک کو nchini jazair afrika ambapo kuanzia mwaka 989 hadi l akaitumikia jumuiya takriban miaka mitatu kisha katika jamaat ya guiana kuanzia tisintatu hadi 97 akaitumikia jamaat kisha akapelekwa nchini gana katika mkoa wa horidoa na kumasi ambapo kuanzia 9 hadi 2 akaweza kuihudumia jamaat nchini ghana akaugua vibaya na pale alipopona akateguliwa kuwa mbashiri wa trinidad ambapo katika tawi la fo akaendelea kuitumikia jamaat hadi pumzi zake za mwisho pamoja na kuitumikia jumuiya katika nchi mbalimbali za dunia akaendelea kuwanufaisha watu kwa elimu na uzefu wake alikuwa na uhusiano wa karibu na kila mwanajumuia katika matawi yote alipofanya kazi wanajumuia walikuwa wanampenda sana na marehemu pia alikuwa anawapenda alikuwa na shida ya figo tangu miaka kadhaa na kwa ajili ya matibabu yake alikuwa analazimika kwenda hospitalini mara tatu kwa wiki lakini hata hivyo hakuleta tofauti yote katika shughuli za jaman marhemu alikuwa mnyenyekevu mpole mwenye kufanya subira mtifu mwema mwenye tabia nzuri na alikuwa akikutana na watu wote kwa tabasamu pamoja na kusali sala tano kwa wakati kusali sala ya tahajudi kusoma kurani na kabla ya kulala kusali raka za nafali ilikuwa kawaida yake alikuwa akizingatia sana nizamu nzamboya jamaatna alikuwa akinasihi familia yake ili waendeleze ili mamema haya alikuwa anapenda sana na wanafamilia wake amewaacha nyuma mke na kijana mmoja nasri yakub na mabinthi wawili amina yakub na adila yakub pia amewaacha ndugu wawili na dada watatu wengine wanaishi kule na wengine wanaishi australia yupo shimeji yake mmoja aitwaye helen yakubu yeye anasema nilikuwa nimejiunga na jamaat miaka 3 iliyopita maulana alipofikat alikuwa ananifundisha mambo mbalimbali mbali ya dini na kwa sababu yake nilikuwa napata shauku zaidi ya kujifunza elimu ya dini alikuwa anafurahi sana na ndiyo sababu, sababu kwamba mwanawaku twayib yakub alitamani kuwa mbashiri na sasa katika jamea kanada anasoma katika mwaka wa pili kisha yupo daktari mmoja mwanajumuiya yeye anasema kwamba marehemu alikuwa na hulka njema mno na kila muuguzi aliymtibu marehemu alikuwa amepata athari njema kutoka kwake alikuwa mgonjwa lakini huko hospitalini alipokuwa akiona kwamba sehemu ya kukalia imekuwa ndogo alikuwa akisimama mwenyewe na kumpatia mwingine sehemu ya kukaa alikuwa mfano wa kuigwa kwa madaktari na wagonjwa wenzake mbashiri mkuu wa triiad na tobego anaendika ya kwamba marhimu kwa kweli alikuwa mbashiri mwema alige na sifa nyingi muda wote akawa mtifu wa ukhalifa na alikuwa akitii kwa viongozi wake na alikuwa akitimiza wajibu wake kwa juhudi na kwa moyo wote marhimu alikuwa anampenda mwenyezi mungu na mtume wake snamasihia maudsaa wa na alikuwa anasoma kurani tukufu na sala ya tahajudi bila kukosa yupo kukosaupo bwa ambaye ni mbashiri wa trinidad anasema kwamba nilipoteuliwa kuwa mbashiri wa trinidad wakati ule afya ya maulana haikuwa nzuri anasema nilikuwa nimefika tu na muda si muda maulana akaja kukutana nami akisafiri safari ya dakika hamsini pamoja na mke na mwanawake na akanihurumia sana kisha kila baada ya siku tatu alikuwa akinipigia simu au kutuma ujumbe na alikuwa akiniuliza kuhusu hali yangu na alikuwa akininasihi na saha mbali marehemu alikuwa ana wapenda wote wakubwa kwa wadogo na muda wote alikuwa akiwanasihi kwamba muwe na mahusiano mazuri na ukhalifa na alikuwa akisema kwamba mwendelee kumwendikia khalifa mtukufu barua za maombi binti yake pia ameendika kwamba alikuwa anatunasihi ya kuwa kabla ya mitihani na kabla ya shughuli zote tuendike barua wa khalifatu halifalmasih yupo mwanajumuya mmoja bwana munir ibrahim anasema tulipokuwa tukienda sehemu fulani kwa ajili ya mahubiri maulana alikuwa anakuja pamoja nasi na alikuwa anatugawia maeneo kwamba akisema kwamba wewe nenda upande wa kaskazini na mimi naenda upande wa kusini ili tuweze kuwafikishia watu wengi ujumbe wa jamaat na muda wote alikuwa anatabasamu na wote waliofanya kazi pamoja naye wameandika kwamba marehemu muda wote alikuwa na tabasamu usoni mwake na ikiwa mtu fulani alikuwa akifanya kazi ndogo tu kwa ajili ya maendeleo ya jamaana alikuwa anafurahi sana na alikuwa anampa moyo marehemu alikuwa anapenda suluhu na alikuwa akisema kwamba sote ni ndugu sisi ni wanajumuia hivyo tuwe tunapendana mimi pia nimemwona muda wote alikuwa akitabasamu na alikuwa na uhusiano wa karibu na ukhalifa na kama nisemavyo kwamba watoto wake pia wanasema ya kuwa alikuwa akitunasihi kwamba tuwe na uhusiano wa karibu na ukhalifa na tuendelee kumwindikia khalifa mtukufu barua za maombi yupo mwanajumuia mmoja mpya bwana naresh saheb anasema mimi nilikuwa natembelea misikiti mbalimbali ya wasuni ili niweze kutafuta islam ya kweli ndipo nikakutana na maulana saheb na kutokana na mahubiri yake nikapata athari njema sana moyoni mwangu na nikajaza bayati marehemu akatimiza ahadi yake ya wakfu kwa moyo wote na muda wote alikuwa akisema kwamba sehemu yote ambapo khalifa mtukufu atanituma nitafanya kazi ya jamaat hata kama atasema kwamba ni baki pakistan na akisema kwamba huwezi kuenda katika nchi yako hata hivyo nipo tayari kwa ajili yake kisha akajifunza lugha ya kipanjabi niki plak wa huku pakisتan labda lugha hi yaki panjabi nitai hitaji hiv aka endele kujifunza lugha yaki panjabi mongezi mungu amgofirige na amrehemu na amnanyu ekatika daraja na aوalinde wadotona familia yake na wajali waweze ku endeleza mema yake جنیزا یا پیلi نیابوانا مهندیسی افتخار aلیکرایشی صاحب امبای آلیکوa وکیل المال ثالس و زمانی نا پیا آلیکوا نایب صدر مجلس تحریکa جدید مونg زمونgو الیمجهلیآ عمری مرeفو نا ترهټاٹ و جونی aقیبن عمری و میک یسین ٹیسا آلیفریقی دنیا انا لله و انا لهراجون جینا لبابیاکe لیلیکوa ممتاز لیکرایشی ambaye alikuwa daktari wa mifugo iftikhar ali saheb alizaliwa katika miret incini india na akapata masomo yake ya, ya sekondari na masomo mengine kutoka miret kisha akapata nafasi ya kusoma katika chuo na 94 akafanya graduation aliweza kujiunga na jamaat katika zamaza masomo wakati ule baba yake hakuwa mwana jumuuiya isipokuwa iftihar quraishi saheb akasoma vitabu vikasydaa na baada ya kufanya uchunguzi akakubali jumuiya na ujumbe wa jamaat ukamfikia kwa kumpitia ankl wake iftihar qurashi saheb alikuwa anaishi kwa baba mkubwa iftihare alikuwa anaishi kwa baba mkubwa raabisahe traabali sahep pia hakuwa mwanajumuiya lakini iftihar ali saheb kwa kupitia baadhi ya ndugu zake wa familia ambao walikuwa wanamjia kwa baba yake mkubwa akapata habari ya jumuiya pia alikuwa anapata vipeperushi mbalimbali vilivyokuwa vikipigwa chapa na jamaa iftikhar ali sahib alikuwa akisoma vipeperushi hivi katika safari yake nakisha alikua akienda kumpatia baba yake marhemu alipopata nafasi yakusoma katika thompson college uncle wake bwana mukhtar kurashi akaanza kumuindikia baruaza mahubiri marehemu pia alikuwa akimjibu katika zama hizi marehemu akaanza kusali sala ya tahajudi na akaanza kufanya maombi mingi lakini moyoni alikuwa na wasiwasi mwingi safari moja akamweleza hatahalftlmasihi wa pili kuhusu hali yake na akamuuliza baadhi ya maswali huzur akamwambia kwamba maswali yako ni mafupi lakini ni mazito hivyo ni vigumu kuyajibu usome kitabu changu fulani marhemu akapata kile kitabu kutoka kwa ancle wake aka na akaanza kukisoma na akapata majibu yote hivyo novemba 1941 kwa kupitia barua akafanya bayati ma1942 akaja kadia na akashiriki katika jalsa salana na akafanya bayati juu ya mkono wa khalifa wa pili ri anho na kisha kila mwaka alikuwa akija ketika jana ya kadian na alikua anapata nafasi ya kukutanana khalifatu lmasih wa pili razi anho na alikuwa anamuuliza maswalimbalimbali na alikua anapata majibu yake kuchoka wa khalifatu lmasih wa pili razi anho nchi india alikuwa ameanza kufanya kazi serikalini baada ya uhuru wa pakistan na india akahamia pakistan na akaanza kufanya kazi katika idara ya maji na nishati katika zama hizi za kufanya kazi serikalini akaendelea kufanya kazi katika miji mbalimbali na akafanya kazi kwa uaminifu wote na akapata maendeleo hadi akawa mhandisi mkuu na nakatika kipindi fulani akaitumikia serikali ya nchi akiwa katibu wa serikali ya jimbo la panjab katibu wa nishati akaweza kuitumikia nchi yake akiwa na nyazifa mbalimbali mwaka98 akastaafu kisha akajitolea maisha yake wakfu lakini kabla yake mwak98 halifa watatu baada ya kurudi kutoka ziara yake ya uhispania alipoanzisha idara ya, alipo ya ae huzur akamteua iftihar saheb kama mwenyekiti wa kwanza wa idara hiyo wakati ule marhemu alikuwa muhandisi mkuu wa serikali kisha baada ya kustafu akajitolea wakfu na 1983 se akateuliwa kuwa wakillmaal sale kwanziya mwaka wa 8 mwanzoni alikuwa ameteuliwa kisha akaanza kuchaguliwa na takriban kwa miaka ishirini na mitano marehemu akaendelea kuitumikia jamaat kama mwenyekiti wa idara hiyo na khalifa mtukufu wa n katika zama ya khalifami warahimullahu taala marehemu alipata nafasi ya kutumikia jamaat katika ujenzi mbalimbali alikuwa amesimamia ujenzi na miradi mbalimbali kisha akateuliwa kuwa mwenyekiti na katika ujenzi wa umar hospital jamea ahmadia na khilafu za library pia akatoa mchango wake akaweza kuitumikia jamaat kama mkurugenzi wa ftn 7 nilimteua kuwa nr jadid marahemu alikuwa na fanyakazi kwa juhudi kubwa akaona zama ya makhalifa wanne na butha wote alionyesha utii kamili na alikuwa mwenye kuupenda sana ukhalifa marihemu alikuwa mfanyakazi mzuri na kwa miaka selehini na saba akaweza kuitumikia jamaa kwa moyo wote mwenyezi mungu alikuwa amemjaalia wana wawili na mabinti watatu mtoto wake mmoja ni mhandisi na binti yake mmoja ni daktari mwenyezi mungu amrehemu na amkofirie na wajaalie watoto wake ili waweze kuendeleza mema yake geneza ya ni ya brazisultana sa i hai rshida s ahmwafrii dua arheu binti e lahbk sh ha siha alikuwa anaswali na kufunga saumo muda wote maisha yote akaishi kwa unyenyekevu alikuwa mkarimu sana mume wake hakim li khorshid masaheb akaendelea kuitumikia jamaat kama sadr amumi na katika muda huo marehemu alikuwa anaandaa vikao mbalimbali katika nyumba yake na alikuwa anawatumikia wageni sa 9 akapata bahati ya kufungwa katika njia ya allah hata katika muda huo marehemu akaishi kwa subira na alikuwa anaandaa chakula kwa ajili ya watu wengi na alikuwa anapeleka huko jela marehemu aliwasaidia watoto wengi na akasimamia ndoa zao na alikuwa uh, mwenye kuwa pinda wa nyonge marihimu alikuwa musia na ameacha nyuma btm mwenyezi mungu amgofirie na amrihimu jineza inayofuatani ya bwana muhamad tahir nazir sahibibnmuhaa mansurrama saibnbnaibaiulaladia ambaye tarehe mei kutokana na ugonjwa wa ini akiwanaumria iahamina saba aka fariki dunia katika hospitalia nur kadiyan marhemu aliko mkazi wa hedrabad baada yaku maliza jamea ahmadia kadian kwanzia september seem aisa hadi mei olbie iirini kwa miaka selasini na, sela, si, na kuitumikia jamat akaweza kuitumikia jamaat katika idara ya mal akaweza kuitumikia jumuiya kama inspektor bitul mal kisha naib nazir nazim naib nazir mal wakfejdid na nazim mal wakfejdid na nibnazir bitl mal marhemu alikuwa mtu mzuri mwenye huruma alikuwa mtumishi mzuri aliweza kuitembelea inini india kwa ajili ya kutembelea matavi mbalimbali na akaendelea kuwafahamisha watu kuhusu utoaji wa mchango na kutokana na juhudi yake katika jamaati yake bajeti ya waquedid ikapata kuongezeka marehemu alikuwa musi ameacha nyuma wazazi na mke na watoto wawili marehemu alikuwa mkwe mkubwa wa karim mhamed saheb na alikuwa binamu ya inamghori sahab nazirela kadian ndugu yake moja ni mbashiri mwenyezimungu amghufirie na amrehemu na awalende watoto wake jeneza inayofuata ni ya mpendwa akil ahmad ibn mirza khalil ahmad beg mualimu wa international jamia ghana akil ahmad alikuwa ampenda pakistan ambapo akapata marazi ya ubongo baada ya kuugua ku mudha mfupi akiwa na umri wa miaka 1umi na mitatu akafariki dunia ina lillahi warajiun marehemu tangu utotoni alikuwa ana swali na alikuwa ana wapenda watoto wenzake alikuwa mwema sana na mtifu aliweza kuhifadhi juzu sita kutoka mdraghana amewaacha nyuma wazazi na dada wawili adila na shakila ambao ni wakfenao baba yake mirza khalil ahmed beg ni mwalimu wa intenational amiahmd ya ghana mwalimu moja aitwae nasir ahmed anasema kwamba akil ahmed alikuwa mtoto mzuri sana muda wote alikuwa na tabasamu alikuwa mtifu alikuwa naswali sala kwa wakati alikuwa alw tukufu na alikuwa amehifadhi tukufu ya juzu zake na kila siku baada ya magharibi alikuwa naenda misikitina alikuwa anasoma masomo yake na baada ya kumaliza mambo ya shule alikuwa ana hifadhi sehemu fulani ya purani tukufu kisha alikuwa analala alikuwa anasema kwamba nikikuwa nitakuwa mbashiri wa jumuiya kisha nitaitumikia jamaat mwenyezi mungu amnyanyie katika daraja na awajalie wazazi na ndugu zake waweze kuvumilia msiba huu husuramesema kwamba siku hizi jineza ya hazi inakuwa haipo watu wananiomba nisalishe sala ya jeneza sasa sala zote za jeneza haziwezi kusaliwa siku ya ijumaa kwani muda mwingi unahitajika kwa ajili yake hata kama nianze kusoma majina tu muda mwingi unahitajika kwa ajili yake hivyo nasalisha baadhi ya jineza na kwa kuwa maombi yanakuja hivyo niwaambieni kwamba ninaposalisha hapa huwa nawaingiza katika maombi mwenyezi mungu awaghofiri na awarehimu na wale walio niomba nisalishe sala ya mwenyezi mungu awajahalike wawe na subira na awajahalie waweze kuendeleza mema ya wapendwa wao baada ya swala ijuma nitasalishe sala yao ya jeneza inshaala الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يُضِّلُّ فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر