اشهد ان لا اله الا الله حضرت امیر المومین معدی زیوا کے آنا سیما کوانا صحاباب بدر صحابہ نیٹا کام زعوم ضیا نہ ابو عبیدہ بن جرہ رضی اللہ عنہ جینالاحت ابو عبیدہ بن جراہ لی عامر بن عبداللہ جینالہ بابا یا عبداللہ بن جرا ht abu obada rziاه a kwasbabu ya kuنia ya ke ali kuwa akijulikana zaidi ilhaلi nasaba ya ke ina unganishua na babu ya ke jera la mama ya ke umema biنتe ghanm na ali kuwa akitokana na familia ya banu haris bin fhr ya kabila la قraish Hadat abu obedha alikuwa mtu mrefu akiwa na mwili mwembamba na hakuwa na nyama nyingi usoni mwake meno mawili ya mbele katika vita ya uhod katika harakati za kuviondoa vishikizo vya chuma vilivyokuwa vimeingia shavuni mwa mtume saa wasalam yalikuwa yamevunjika ndevu yake haikuwa na nywele nyingi naye alikuwa akiipaka hina abu beda bin jerah aliwaoa wake wengi lakini kutoka wake wawili tu akapata watoto alikuwa na watoto wawili mmoja alikuwa anaitwa yazid na mwingine jina lake lilikuwa umer harat abu obeda alikuwa miongoni mwa masahaba kumi ambao mtume wsam alikuwa amewatolea bishara ya kuingia peponi katika uhai wake ambao wanaitwa ashra mubashra hadrat abu obada alikuwa akihisabiwa miongoni mwa watu wa wenye khulka njema na watu kufu wa quraish harat abu obada kutokana na mahubiri ya hara abubakr rail an akasilimo wakati huo waislamu walikuwa baado hawakuhamia ketika dariarkam harat abu obada bin jerah alikuwa mtu wa tisa aliyesilimo haanasrailanhu anasimulia ya kwamba mntume ws alisema kila ummati unakuwa na amin wake yani mtunzaji na mtunzaji wa ummati wangu ni abuabada bin jarah sawa na riwaya za sahih bukhari na sahih muslim watu wa najran ilhali kwa mujibu wa riwaya nyingine ya sahih muslim watu wa yemen walimjia mtume sawasalam wa na wakamomba ya kwamba utume pamoja nasi mtu ambaye atufundishe dini katika riwaya moja imeseemua kwamba wakasema ya kwamba utume pamoja nasi mtu aliye amini yaani mwaminifu mtume sawa saa akasema bila shaka nitamtuma pamoja nani mtu mwaminifu sana ambaye ni monye kutimiza haki ya uamini ua fuwake kisha mtume wa akashikamkono wahat abu ubeda bin jerra na akasema hadza amino hazihlumma huyu ni mtunzaji wa ummatihu hat abuhurera ranasimulia mtume w alisema abubakr umr abu, abu, abu ubeda bin jera اسید بن حزیر ثابت بن قیس بن شماس معاذ بن جبل نا معاذ بن امر بن جمو نی واتو بورا ولیو جے یعنی امتومی صلی اللہ علیہ وسلم اکا وصیف سانا سفاری موجہ حت عائشہ رضی اللہ عنہ aliulizwa kwamba ikiwa mtume sa wasalam angemteua yeyote kuwa mwakilishi wake baada yake angemteua nani hapo had aisha akasema angemteua had abubakar watu wakamuuliza na baada ya abubakar hat aisha akasema hat umar watu wakamuuliza na baada ya umar angemteua nani ہت عشہ قصم ابو ابید یا صحیح مسلم روایہ نی نی نی ن ن یا کومبا عائشہ نینی امبا صلی اللہ علیہ وسلم علی کٹی کا زائدی کٹیکا ما سہبا ذاقائشہ قصما بکر Ye akamuliza baada ya abu abubakar alikuwa nani, hat aisha akasema hat umar? Ye akamuliza tena na, baada ya umar, fiye wa mtume sallallahu sun alikuwa nani hata aisha akasema hat abu abubuwa bin jarra Kisha uliza, na bada yake ke alikuwa nani, kwamba hapo ji Aisha akaka, kimiya. حضرت مرزا بشیر احمد صاحب کٹی کا کتاب بوچا سیرا یا خاتم النبیین آنا سیما حضرت عائشہ رضی اللہ عنہ آلی قوہ آکم ہیشی موسانا ابو عبیدہ یہ یہ آلی قوہ آنا سیما قوانبا وقاتی وقیفوچ حضرت عمر ایکیوہ ابو عبیدہ انگے قوہ ہائی بس یہ یہ انڈیے انگے قوہ خلیفہ sawa na riwaya moja hara umar wakati wa kifo chake akasema ikiwa leo aabu ubeda angekuwa hai basi ningemteua kuwa khalifa na endapo mola wangu angeniuliza juu yake kwamba kwa nini umemteua kuwa khalifa basi ningesema kwamba nilikuwa nili kua nimemsikiamtumewako akisemaya kua abu obeda ni amin wa ummatihu na dio sababu kwamba nimemfanya kuwa khalifa harat abu obeda alipo silimo baba yake alimtesa sana alikuwa ameshiriki katika hijra ya uhabeshi abu obeda alipo hamia na kufika madina Sallam, kwa mkwakumoona abu akafurahi sana na uso wake ukajawa na furaha tele had umar akasogea mbele na akamkumbatia abu ubada akaka nyumbani kwa had kulsum bin hidm zipo riwaya tofauti zinazoeleza habari za kuunganishwa kwake kiudugu kwa mujibu wa rai ya baadhi ya watu mtume wsam alikuwa ameweka udugu baina yahad abu ubeda na hadrat salim ambaye alikuwa mtumuwa wa zamani wahd abu huzafa aliyekuwa ameachwa huru na wingine wanasema kwamba nwingine am anasimakwama malikuwa akiweka udugu katiyake nahr muhammad bin maslma nasawanamaoniya watuwingin alikuwa ame unganiha udugu wake naha saad bin mua ha abu ubada bin jera alishiriki katikavita via badar hodnavita zotezingin aiwa wakati wa vita ya badar umri wake ulikuwa miaka 4a 1 siku ya vita ya badar harat abu obada bin jerah kwa niaba ya waislamu alikuja katika uwanja wa vita na baba yake aitwaye abdullah akaaja kwa niaba ya makafiri baba na mwana wakaja ana kwa ana katika mapigano baba akataka kuumua wake lakini abu ubedha akaendelea kumkuepa lakini baba hakumwacha bali akaendelea kujaribu kuumua hata yeye yaniabu ubeda pia alikuwa na nafasi ya kufanya hivi lakini akaendelea kumkuepa baba yake ili asimue na mwenyewe pia akaendelea kukwepa naye hata abu ubedha alipoona kwamba baba yake hamwachi hapo jazba ya tauhidi ikamshinda kisha uhusiano aliyokuwa pamoja naye haukuwa na thamani yoyote mbelea, mbele yake abu ubedha alipoona kwamba baba yangu ameshafunga ameshafungania kwamba ataniua na sababu ya kuniua ni moja tu kwamba nimeamini juu ya tauhidi ya mungu hapo inasemekana kwamba jazba ya tauhidi ikapata ushindi juu ya jazba ya ujamaa wake na abdullah aliyekuwa baba yake akauawa na mwanawake Yani, abu ubea bin jarah akalazimika kuumua baba yake siku ya vita ya uhod abdullah bin amia akamrushia mtume m jiwe moja kwa nguvu na kwa sababu ya, yake uso mtukufu wa mtume ukajeruhiwa vibaya na meno yake ya mbele yakavunjika hapo yeye akapiga takbira akisema hiyo hapa mimi ni ibn amea mtume asaam akisafisha dhamu kutoka uso wake akasema allah akuangamize aku msimuliaji anasema kwamba kisha kilichotokea ni ya kwamba mwenyezi mungu akamfuatisha mbuzi mmoja ambaye akampiga sana kwa pembe zake hadi akamfanya vipandevipande kuhusiana na tukio hilo ipo riwaya ya had aisha raaa anayesema kwamba had abubakar anasimbolia ya kuwa siku ya vita ya ohod jiwe liliporushwa kwa mtume a likampiga kwa nguvu sana na kwa sababu ya shambulizi hilo vishikizo viwili vya chuma vya kofia ya yake vikavunjika na kuchomeka usoni mwake hata abubakar anasema kwamba hapo nikamkimbilia mtume mntume saau salam nikamwona mtu mmoja mwingine naye alikuwa amekuja kwa mtume mntume saaum kwa kasi sana na ilionekana kwamba anakuja akiwa anaruka nikafanya maombi kwamba ewe allah mtu huyo anayemkimbilia mtume mntume salausalam umfanye awe sababu ya kumletia mtume aalam furaha na awe sababu ya kutuletia furaha nilipofika karibu na mtume saa salam nikamwona kwamba mtu huyo alikuwa abu ubaida bin jarrah ambaye alikuwa amenishinda ye akaniomba akisema kwamba ewe abubakar kwa ajili ya mungu tu na kuomba kwamba uniruhusu nitoe vishikizo hivi kutoka shavula mtume saa salam habubakar anasema kwamba nikamruhusu kufanya hivyo basi hatabuubda bin jaraha akakishika kishikizo kile kimoja kwa jino lake na akakivuta kwa nguvu zote hadi akaanguka chini na katika mchakato huo wa kukingoa jino lake la mbele likavunjika kisha akakishika kishikizo kingine kwa jino lake na akakingoa kwa nguvu zote hadhi jino lake la pili pia likavunjika siku ya vita ya uhod adabu ubeda bin jarah alikuwa miongoni mwa wale masohaba ambao wakabaki na wakasimama kidete pamoja na mtume mntume saa salam pale ambapo watu wengine walipokuwa wametawanika mwezi wa zulqada mwaka wa sita wa hijira wakati wa tukio la suluhu ya hudaibia ulipoendikwa mkataba wa suluhu na kala mbili zikatiarishwa za mkataba huo na waheshimiwa kadhaa wa makundi yote mawili wakatia saini juu yake kama mashahidi kwa niaba ya waislam wale waliotia saini walikuwa wafuatao wa haab ha uthman h abdurahman bin auf hat saad bin abi waqas ha buubeda bin jerah mtume saa salam alikuwa akimtuma ha abu Ubaida bin jerah katika vita mbalimbali kikosi kilichotumwa zul qasa kikosi hicho kilikuwa kimetumwa katika mwezi wa rabiul akhar mwaka wa saba wa hijra kuhusiana na kikosi hicho hatmirza bashiri ahmad saib m anaendika katika kitabu chake cha sera ya khatama nabiyin ya kwamba katika mwezi wa rabiulawal mtume wsam alimtuma hat muhamad b maslama ansari katika eneo la zul lililokuwa na umbali wa maili 2 kutoka madina ambapo katika zama zile banothalba ndiyo waliokuwa wanaishi haratmuhammad bin maslima na wenzake kumi wakati wa usiku wakafika huko na wakaona kwamba vijana mia wa kabila lile wako tayari kwa ajili ya kupigana vita kundi lao lilikuwa limewazidi masahaba hawa kwa asilimia kumi bin maslima mara moja akapanga safu mbele ya kikosi hicho huzur anasema kwamba ikiwa masohaba hawa wangeenda kupigana vita basi wasingekuwa na idadi ndogo kiasi hiki na makundi yote katika giza ya usiku yakaendelea kurushiana mishale kisha makafiri wakawashambulia masohaba hawa na kwa kuwa katika idadi makafiri walikuwa wengi hivyo muda si muda masohaba hawa shahidi isipokuwa harati muhamad bin maslama akasalimika kwani makafiri wakamwacha wakifikiri kwamba ye pia ameshakufa kama wingine na wakaondoka na nguo zake huenda harti muhamad bin maslama pia angekufa kule kule lakini kwa bahati nzuri muislamu mmoja akapita katika eneo lile ambaye akamtambua harat muhamad bin maslama na akamnyanyua na kumfikisha madina mtume alipopata taarifa yake akamtuma hadh abu ubaida bin jara katika eneo la zulkasa ambaye alikuwa kutoka qoraishi na alikuwa miongoni mwa masohaba wakubwa ili alipize kisasi cha hat muhammad bin masalama na kwa kuwa katika muda huo huo taarifa nyingine ilikuwa imewasili kwamba watu wa kabila la banu salba wana nia ya kuyashambulia maeneo yaliyopembezoni mwa madina hivyo mtume sala llaaw salam akawatuma masahaba arobaini chini ya uongozi wa abu obeda bin jarrah na akawaamrisha kwamba waendelee kusafiri usiku kucha ili hadi asubuhi wawe wamefika kule hata abuubaida bin jeraha akafuata amri yakena akaenda kuwavamia asubuhi ya siku ijayo nao kotokana na uamizi huo wa ghafla wakashtuka na baada ya kupigana nao kidogo tu wakawakimbia na wakapotea katika milima ya karibu hata abuubaida bin jaraha akateka ghanima na kurejea madina na kwa lengo la kulipiza kisasi ya zuluma yao shambulio hilo lilikuwa limefanywa kulikuwa na saria nyingine yani vita inayoitwa vita ya zausalail na sababu ya kuita vita hiyo vita ya zausalail ndiyo hii ya kwamba katika vita hiyo maadui kwa sababu ya hofu fulani walikuwa wamejifunga na minyororo ili waweze kupigana kwa pamoja na mtu yoyote asiweze kukimbia na waweze kupigana vita katika safu moja na kwa pamoja sababu yake nyingine inayotolewa ndiyo hii ya kwamba kulikwepo na chemche moja ambayo ilikuwa inaitwa sawa na rai ya baadhi ya watu mwaka wa saba wa hijra na kwa mujibu wa raiya wengine katika mwaka wa 8 wa hijra mtume sam alipata taarifa kwamba watu wa kabila la banu kuzaha wamenuia kuishambulia madina mtume saam chini ya uongozi wa amar bin as akawatuma masohaba mia tatu ambao walikuwa na farasi helasini na sehemu hiyo ilikuwa na umbali wa usafiri wa siku kumi kutoka madina hatabns akafika katika eneo la bano koza na akamtumia akam mtumisezu ujumbe ya kwamba maaduini wingi sana hivyo nisaidiwe na kikosi kingine cha ziada mtumes akapata ujumbe wake na akatayarisha kikosi cha maswahaba mia mb na kuwatuma chini ya uongozi wa abu ubeda bin jarah na akamwamrisha kwamba aende kukutana na amr na asihitilafiane naye na uamuzi uchukuliwe kwa pamoja kikosi hicho kilipoenda kukutana na kikosi cha amr bin as hapo swali likaibuka kwamba nani awe amiri wa kikosi kizima abu ubeda kwa sababu ya daraja yake alikuwa na haki ya kuchaguliwa kuwa amiri lakini had amar bin as akasisitiza kwamba yeye ndiye atakayeongoza jeshi hapo jeshi zima hapo had abu ubedha bin jarah akakubali uongozi wake kwa moyo wote kwani alikuwa ameamrishwa na mtume sal salam kwamba asihitlafyane naye na chini ya ungozi wa amr bin as akapigana na maadui kwa ushuja mkubwa hadi maadui wakashindwa vibaya baada ya kupata ushindi waliporejiya madina mtume alam akasikia taarifa ya, aka ya kutii na akasema rahimahlah aba ubada yai rehma ya alla iwejuuya abu ubada ambaye amesimamisha kiwango kizuri cha utii kisha kuna saria iitwayo bahar huzur amesema kwamba hizi ni vita ambazo mtume saa salam alikuwa hakushiriki na vita hizi zinaitwa saria kikosi hiki mnamo mwaka wa 8 wa hijra kilielekea upande wa ufukwe wa bahari ambapo kabila la banu juhaina lilikuwa likiishi saria hiyo inajulikana kwa jina la jahulht na sababu ya kutajwa kwa saria hiyo kama jaht inayoelezwa ndio hii ya kwamba katika vita hiyo kutokana na kukosa chakula masohaba wakalazimika kula majani ya miti iliyokuwa ikiitwa maana nyingine ya neno la khab ni kuangusha majani kumbukumbu kumbu za vita hiyo zimeelezwa katika sahih buhari kama hivi ya kwamba hajabir anasimulia ya sallam, ali tutuma, kuwa mtume salau slam alitutuma tulikuwa watu miatat na amiri wetu alikuwa abu ubaida bin jerah tulikaa ili tuweze kuchunguza kuhusu msafara wa kibiashara wa quraish wala hawakuwa na nia ya kupigana vita na tukaendelea kubaki hapa hapa ufukweni kwa nusu ya mwezi na tukajisikia njaa kali hadi tukala majani huzur anasema kwamba baadhi ya wakati vikosi vilikuwa vikitumwa kwa ajili ya mambo mbalimbali mbali. walikuwa hawaendi kwa ajili ya kupigana vita tu bali kulikuwa na shabaha zake zingine pia na katika zoezi hilo wakati mwingine walikuwa wakilazimika kupigana vita hivyo vikosi hivi vinaitwa saria yaani mtume salam alikuwa hakuwa pamoja nao jaber anasema kwamba tukalazimika kula majani hivyo jeshi hilo likatajwa kwa jina la jashulhabt katika hali hiyo bahari ikatutupia mnyama mmoja anayeitwa amber yaani mnyama mmoja akatoka nje akiwa amekufa au akaja akiwa hai lakini kwa sababu ya kukosa maji akafa hivyo sahaba anasema kwamba mnyama aliyetoka nje ya bahari alikuwa samaki mkubwa sana nusu ya mwezi tukaendelea kula nyama yake na mafuta yake tukaendelea kupaka kwenye miili yetu hadi miili yetu ikachangamka vizuri kama ilivyokuwa hapo kabla hatabu ubeda akachukua ubavu mmoja kutoka babu zake na akausimamisha kisha akamwita mtu mmoja aliyekuwa mrefu kuliko wote na sufyan bin uyna amesema hivi katika riwaya yake ya kwamba yeye akauchukua ubavu mmoja kutoka bavu zake kisha akausimamisha wima kisha akamwita mtu mmoja pamoja na ngamia ambaye akapita chini yake hajaber akasema hivi ya kwamba alikwepo mtu mmoja katika jeshi ambaye akawachinjia watu ngamia watatu kwa siku tatu kisha abu ubeda akamzuia na amr bin dinar alikuwa anasema kwamba abu swaleh zakwan akatueleza kwamba kayas bin saad akasema kwa baba yake hata mimi pia nilikwepo katika lile li. naye akajisikia njaa abu ubeda akasema chinjangamia ngamia nikamchinja ngamia alikuanasema kisha akajisikia njaa kali hata abu ubeda akasema chinja ngamia nami nikamchinja chinjangamia anasema nikajisikia tena njaa hat abu ubeda akasema kwamba chinja ngamia huuru anasema kwamba ngamia waliokuwa wameenda pamoja nao watakuwa wamebeba mzigo pia juu yao lakini jinsi hali ilivyokuwa imetokea walikuwa wakilazimika kuwachinja ngamia hawa hawa anasema kwamba nikamchinja ngamia kanasema tena ks anasema kwamba tena akajisikia njaa lakini safari hii abubedha akanizuia kwamba usichinje ngamia riwaya ya pili inasema kwamba jaber bin abdullah anasimulia ya kuwa sisi tulitoka kwa ajili ya jeishulhabd na hata abu ubeda akafanywa kuwa amiri wetu tukajisikia njaa kali na bahari ikatutupia samaki mmoja aliyekuwa amekufa hatukuwahi kumwona samaki wa aina hiyo alikuwa samaki mkubwa mno ambaye anaitwa amber sisi kwa nusu ya mwezi tukaendelea kula nyama yake kisha haath abu obada akachukua mfupa mmoja kutoka mifupa yake na mpanda ngamia akapita kutoka chini yake ibne juraij akasema kwamba abu zubair akaniambia ya kwamba yeye alimsikia jaber alikuwa akisema kwamba haad abu obada akasema kule ni samaki hiyo kuleni samaki huyo ijapokuwa amekufa lakini hakuna shida kuleni tu tuliporejea madina tukamueleza mtume saam ya kwamba samaki mmoja alikuwa ametujia hivyo tukaendelea kula nyama yake mtume saa akasema riziki ambayo mwenyezi mungu amewatoeleeni nyini basi muile na mwenyezi mungu kwa kuona hali yenu alikuwa amewatumieni naani mkaala hivyo hakuna shida ndani yake na ikiwa sehemu yake imebaki basi ni hapo mmoja wao akampatia mtume saa am sehemu ya neama ya samaki yule naye akaalaz abedin waliulh saheb akieleza hali ya saria hiyo ya sifulbahar anaandika katika sharha yake akisema ya kwamba saria hiyo itaajwayo hapo juu ni saria moja kati ya zile saria ambayo shabaha yake haikuwa ya kupigana vita na mtu yeyote bali watu waliokuwa wameshiriki katika kikosi hicho walikuwa wametumwa kwa lengo la kuhifadhi msafara wa kibiashara tu sawa na kauli ya ibnesadh kikosi hicho kilikuwa na watu wapatao iat waliokuwa muhajirina na maanswar harat abu ubeda bin jarrah alikuwa amiri wao na sharia hiyo inajulikana kwa jina la sifulbahad kwa lengo la kuhifadhi msafara wa kibiashara kambi moja ilikuwa imewekwa karibu na ufukwe wa bahari katika njia ile ambapo misafara ilikuwa ikipita na hiyo ndiyo ilikuwa shabaha ya kutumwa kwa kikosi hicho ili kambi iwekwe ambayo lengo lake liwe la kuhifadhi na hapo mbele itajulikana kwamba walikuwa na lengo la kuhifadhi nani sif maana yake ni ufukwe ibne saad kwa jina la sariya tul habd ameeleza muhtasari wa tukio hilo maana yake ni majani ya miti ambayo kutokana na kukosa chakula masohaba walikuwa wamelazimika kuyala ibne saad anasema kwamba tukio hilo lilikuwa limetokea katika mwaka wa nane wa hijra na zama hizi zilikuwa zi, zama za suluhu ya hudaibia mtume saa a salam alikuwa amefikiri mbali na kama tahadhari tu alikuwa amekituma kikosi hicho katika maeneo ya sifulbahar na alikuwa amewaambia kwamba wapige kambi ya kuhifadhi njiani ili isitokee jambo lolote kwa msafara wa kuraishi uliokuwa ukitoka siria na ili makuraishi wasipate hila ya kuvunja mkataba suluhu ya hudaibia ilikuwa imeshatokea tayari na mtume saai salam alikuwa na fikira hii ya kwamba njiani isitokee hivi kwamba mtu au watu fulani wawasumbiwe makurash na makurashi wasije wakapata nafasi ya kusema kwamba ebwangalieni waislamu wametuvamia wa hivyo mkataba wa hudaibia umevunjika na wao wasipate hila yoyote ya aina hiyo ndiyo sababu mtume sa salama alikuwa amewatuma masohaba hawa na alikuwa amewaambia kwamba wapige kambi huko ili waweze kulinda msafara huo wa kibiashara wa kurash kisha anaendika ya kwamba sawa na kauli ya ibnesaadh sehemu hiyo iliyotajwa hapo juu ina umbali wa usafiri wa siku tano kutoka madina basi kikosi hicho hakikutumwa kwa ajili ya vitabali kilikuwa kwa ajili ya kuhifadhi makafiri kama nisemavyo hapo kabla ya kwamba hizi ni juhudi za kustawisha amani ya kwamba hata maadui walindwe na kwa kuwa mkataba ulikuwa umefanywa teyari sasa makafiri wasipate nafasi yoyote ya kuvunja mkataba lakini ilikuwa kudra ya mungu mkataba ulipovunjika ukavunjika ukavunjwa na makafiri kisha matokeo yake yakapatikana katika sura ya ushindi wa maka abuhuraia rau anasimulia kwamba siku ya ushindi wa maka mtume sa sala alikuja hadi akaingia mjini maka akamteua harat zuber kama msimamizi wa sehemu moja ya jeshi na akamteua harat khalid bin walid katika sehemu yake ya pili na akamteua abu ubeda kama kiongozi wa watu watembe ao mtume saaa am alikuwa amefanya suluhu kwa watu wa bahren kwa sharti hili kwamba watalipa jizia na alikuwa amemteua harat ala bin hazrmi kama amiri wao mtume saasalam akamtuma haat abu ubeda ili akusanye kodi yao ha abu ubeda aliporejea na kodi na watu wakapata taarifa ya ujio wake watu wote wakasali sala ya alfajiri nyuma ya salam tumye salam, salam akasalisha sala ya alfajiri na akageuka nyuma na akwaona watu kisha akatabasamu na akasema kwamba inaonekana kwamba nini mmejua tayari kwamba abu ubeda ameleta vitu fulani watu akasema ndio ewe mtume wa allah mtume sa akasema basi furahini na muwe na matumaini kwa yale yaliyo bora kwenu mimisina wasiwasi wasi kuhusu umaskini wenu bali ninaogopa pale ambapo dunia itafunguliwa kwajili yenu yani mtapata neema mbalimbali za dunia nakisha musije mkayanguki ya dunia tu na musije mkashikwa na tamaa ya dunia na isije ikawaangamizeni hiyo ni hofu yangu kwamba musije mkaiangukia dunia na kwa kujitumbukiza katika mambo ya thamaa ya dunia musije mkajihilikisha basi hiyo ni tahadhari ambayo kila mmoja wetu anapaswa kuweka mbele yake na kwa sababu ya kuto tahadhari hiyo leo twaona kwamba wengi wa islamu wanaochuma hela na hata viongozi wetu wa siasa pia wamo ndani yake wamepita kiasi katika tamaa yao na tamaa yao ya kuchuma dunia imeshapita mipaka yake wanathaja jina la allah lakini vitu ambavyo vanavitanguliza ni vitu vya dunia basi kuhusiana na hilo yatupasa kuwa makini na tunatakiwa kuangalia hali ya nafsi zetu tukifikiri kwamba sawanabishara ya mtume saasala mali itapatikana tu lakini tuwe na tahadhari kwamba kwa sababu ya mali ya dunia tusije tukaisahau dini yetu mwaka wa kumi wa hijra wakati wa hijatulvida hata abu ubeda alifanya hija pamoja na mtume mtume saaaw sallam ali dunia watu wakajadiliana kwamba kaburila mtume liwe na mwanadani au liwe bila mwanadani hat abbas akamtuma mtum moja kwa hat abu ubeda bin jerah na hat abu talha na ikaamuliwa kwamba miongoni mwa hawa atakayetangulia kuja yeye atatuambia kwamba kaburi liwe la aina gani na sawa na rai yake kaburi litatarishwa abu ubeda bin jarrah sawana utamaduni wa wakazi wa makka alikuwa akiitiarisha kaburi lisilo na mwanadani ilhali abu talha sawana utamaduni wa watu wa madina alikuwa akitiarisha kaburi lenye mwanadani hivyo mtu aliyekuwa ameenda kwa abutalha akakutana na abutalha na mtu aliyekuwa ameenda kwa abu ubeda hakuweza kumpata abu ubeda hivyo abutalha akaaja naye akatearisha kaburi la mtume lilokuwa na mwanadhani baada ya kifu cha mtume hitilafu iliyotokea baina ya muhajirina manswar juu ya ukhalifa uusianana hilo imeelezwa katika sahi bukhari habari hii nimeshaeleza hapo kabla lakini hata hiivyo ni vyema vyemanieleze tena katika kumbukumbu za abu ubeda mtume sasoma alipofariki dunia mansar walikusanyika katika nyumba ya hsad bin obada na wakasema kwamba amiri mmoja awe kutoka sisi na amiri mmoja atakua kutoka kwenu yaani kutoka muhajirin abubakar hat umar na haabu ubida bin jarah wakawaindia hat umar akapenda kusema lolote lakini hat abubakar akamnyamazisha ha umar anasema kwamba mimi nilitaka niongee jambo fulani kwani nilikuwa nimeandaa hutuba moja nilikuwa naipenda sana nilikuwa na hofu kwamba huenda abubakar hataweza kusema yale lakini abubakar alipotoa hutuba hutuba yake ilikuwa nzuri sana na ilikuwa imejaa fasaha na balagha ambayo ilikuwa imeshinda hutuba zote katika hutuba ile abubakar alisema kwamba sisi yani muhajirini ni maamiri na nyini ni maanswar ni, ni, ni, ni mawaziri hapo abu hubab bin munzer akasema wallahi hatuta fanya hivi amiri mmoja atatokana nana na amiri mmoja aakua miongoni mweu abubak akasema hapana sisini maamiri naninini ni awaziri kwaniurai kukananasabanafamilia yao aaoauaau wingine hatabuba akapendekeza majina mawili ya ma na abu ubea bin jera aasema wam umar akasema hapana sisi tutafanya bayati yako kwani wewe ni kiongozi wetu na ni mbora kuliko sisi na wewe ni mpendwa wa mwenyezi mungu na wewe ni mpendwa wa mtume mtumesas hah umar akashika mkono wake na akafanya bayati kisha watu wengine wakafanya bayati yake lakini hataubakar alikuwa anamhishimu sana abuubeda na ndiyo maana akapendekeza jina lake kwa ajili ya ukhalifa vivyo hivyo kama ilivyoelezwa hapo kabla kama alivyosema had umar kwamba ikiwa abuubeda angekuwa hai basi ninge mtewa kuwa kalifa kwani ye alikuwa mtunzaji wa umati wa mtumbi a salam kuhusu ukalifa mjadala ulipofayiwa haabuubeda akawahutubia manswar na akasema kwamba eni maanswar ninini watu mliotangulia kutusaidia hivyo isije ikatokea hivi kwamba sasa musije mkatangulia kuhitilafiana hat abubakar wa kuwa khalifa akamkabizi abu ubeda kazi ya idara ya mali mwaka kumi tatu wa hijra ha abubakr akamtuma upande wa siria akiwa amiri wa kikosi kimoja haat umar alipochaguliwa kuwa khalifa ye akamuuzulisha akamu hat khalid bin walid na akamteua abu ubeda kama mkuu wa jeshi kuhusiana na ushindi wa siria habari zinazopatikana katika historia zinasema kwamba mwaka wa kumi tatu wa hijra wa rumi walishambulia kutoka pande tofauti hyazir bin abu sufian alikuwa mkuu wa kikosi kimoja ambaye alikuwa mwana wa abu sufyan na alikuwa amesonga mbele upande wa mashariki mwa urdun nasherjil bin hassana alikuwa mkuu wa kikosi cha pili ambaye akasonga mbele upande wa balka kikosi cha tatu kilikuwa kimeongozwa na amr bin as ambaye ali akitumia njia ya palestina alikuwa ameingia nchini siria na abu ubeida bin jarah alikuwa mkuu wa kikosi cha nne ambaye akitumia njia ya humsa akasonga mbele hata abubakar akasema kwamba vikosi hivi vyote vikikusanyika kwa pamoja hapo mkuu wa kikosi atakuwa abuubaida bin jarrah kila kikosi kilikuwa na wanajeshi ilhali kikosi cha abu ubeida kilikuwa na wanajeshi wakati wa kuvituma vikosi hivi abubakar akasema kwa wakuu wote kwamba eboangalieni msiji ingize katika shida wala msiwaingize watu wenu katika shida na msiwakaribie na mushauriane nao na mufanye kazi kwa uadilifu na muwe mbali na zuluma kwani mzalimu haawezi kupata ufaulu wala haoni ushindi na mkipigana vita na maadui basi msirudi nyuma kwani mwenyezi mungu anasema kwamba siku eni mliyoamini mkuta napo vitani na wale waliokufuru basi msiwageuzie migongo na atakaye wageuzia mgongo wake siku hiyo isipokuwa amegeuka kwa kushambulia na kageuka kuungana na jeshi basi hakika yeye amerudi na ghazabu ya mwenyezi mungu na mahali pake ni jahanamu hiyo ni aya namba17 ya sura anfar kisha akasema ikiwa mkipata ushindi juu ya maadhwi basi msiwauwe watoto wa wazeena wa wanawake wala msiwahilikishe wanyama na msimunje ahadi hata abu ubeda kwanza kabisa akapata ushindi juu ya mji wa maab wa siria wakazi wa, wa mji huo wakakubali sharti la kulipa kodi Jiziya kisha akaelekea Upande wa Jabia Ali pufi ka huko akaona kwamba jeshi kubwa laki 10 liko tayari kwa ajili ya vita hapo Abu Badah akaomba Abubakar ili apewe msada wa kijeshi Abubakar aka muambia has Khalid bin Walid ambaye wakati ule alikuwa آnا uنgozا kikosی kimoja katika انchia عرaق kوaنba aیache nوsویa jeshi chیnia uنgozi وaht msaنa na uenڈe ukam saیدie اbu oبیدa hat abوbaکaر akamuenڈi ki aht اbu عبیدa baروaیa kوانba mimini memteuwa hاlد kua amیرi nami na ju a sanا kوانba weوeنi bora kuliکoیeye matini ya barua ile ilikuwa hivi ya kwamba kutoka kwa mja wa mungu atik bin abu kahafa atik ilikuwa jina la asili ya abubakar na abu qahafa lilikuwa jina la baba yake barua ya mja wa mungu atik bin abu kahafa kwa abu ubeida bin jerrah amani ya allah iwe juu yako nime khalid kama mkuu wa jeshi la siria wewe usimpinge na umsikilize na umti mimi nimekuua kuwa walii juu yake najua kwamba wewe ni bora kuliko yeye lakini nafikiri kwamba kuhusiana na mambo ya vita halid anajua vizuri zaidi kuliko wewe mwenyezi mungu anijalie na akujalie tubaki juu ya njia iliyonyoka abubakar akaendika hayo adhali bin walid kutoka mji wa hira ambao ni mji wa irak akamwindikia abu ubeda barua akisema kwamba amani ya mungu yamungu juu yako abubakar ameni amrisha kuelekeasiria na amenifanya kuwa mkuu wa jeshi jei walahi si kutamani hilo wala sikuwa na hiyo wewe utakuwa na ile ile ulionayo sisi hatua kuasi wala haua uamuzi wako wewe ni kiongozi wa waislam sisi hatu katai ubora wako na tunathamini ushauri wako taamesema kwamba ebu angalieni hiyo ni shani ya waumini ya kwamba kwa namna gani kila mmoja wao anaonyesha unyenyege wake na utii wake kwa mwingine vita ya ajnadan mwezi wa jamaw mwaka wa kumi na tatu wa hijira katika maeneo ya ajnadan ambayo ni jina la makazi ya watu katika maeneo pembezoni mwa palestina katika maeneo hayo waislamu walipigana na jeshi la kirumi ambalo idadi yao ilikuwa la kimoja sawa na riwaya mbalimbali mkuu wa roma, ka jeshi la kirumi alikuwa ndugu yake kaiser wa roma aitwaye theodor na katika vita hii jeshi la waislam ambao idadi yao ilikuwa 5 wakapata ushindi juu ya warumi na wakatika baada ya kupata ushindi wa ajnadan waislamu wakawazingira maadui kisha maelezo yake ni haya kwamba waislamu waliuzingira mji wa damascus ambao ni makao makuu ya siria katika mwaka wa kumi na nne wa, wa hijira na hali hiyo ya kuwazingira ikaendelea hadi miezi sita jeshi la maadui lilikuwa likijifungia ndani ya ngome na wakuu wote watano wa waislam wakiwa na majeshi yao walikuwa wakiuzingira mji huo hata bubadha akiwa na jeshi lake alikuwa upande wa mlango wa mashiriki na ghalid bin walid alikuwa upande wa magharibi na viongozi wengine watatu nao walikuwa wamepiga kambi juu ya milango mbalimbali mbali warumi walikuwa wakitoka nje na kupigana vita kisha walikuwa wakirejea na kujifungia ndani walikuwa na matumaini kwamba kaysr wa roma atawatumia msaada wa kijeshi lakini umaki, umakini wa majeshi ya kiislam yalikuwa yamemaliza matumaini yao usiku mmoja pale walipokuwa wakifanya sherehe fulani katika ngome yao na walinzi wa kuta zake pia walikuwa wameshiriki katika sherehe ile hadal bin walid akiwa pamoja na wenzake akavuka kuta za ngome ili ile na kuingia njini na akafungua mlango wake hivyo jeshi lake likaingie ndani wakazi wa mji huo walipoona hali hiyo wakafanya suluhu na hata abu ubeda ambaye alikuwa upande wa pili wa mji huo lakini hat khalid hakuna habari yake naye akaendelea kupikana vita pamoja nao watu wakamwendea hata abu ubeda na wakamwomba kwamba utu okwye na khalid Waku hawa wawili wakakutana anakwaana katikati ya mji na wakafanya suluhu na wakazi wa mji huo kwani abu ubeda alikuwa ameshafanya mkataba pamoja nao vita vya fahal huu ni mji wa siria baada ya kupata ushindi wa damascus waislamu wakasonga mbele hapo wakapata kujua kwamba warumi wamekusanyika katika eneo la besen na wanaendelea kujiandaa kwa jili ya waislamu wakapiga kambi katika eneo la fahal kiongozi wa jeshi la kirumi akapeleka ujumbe wa mapatano na akamtuma mwakilishi wake kwa kwahad abuubeda y alipofika katika jeshi la kiislamu akaona kwamba maafisa na maaskari wamekaa kwa pamoja na hakuna tofauti yote baina yao kisha akamuliza mtu fulani kwamba kiongozi wenu ni nani watu wakaashiria upande wa mtu mmoja ambaye alikuwa amekaa chini mwakilishi akaenda karibu yake na akasema je wewe ni kiongozi wa jeshi abuubeda akasema ndiyo mwakilishi akasema kwamba wewe urudi na jeshi lako na badala yake kila askari wako atapata ashrafi mbili za dzahabu na kiongozi atapata dinari elfu moja na khalifa wako atapewa dinari elfu mbili hata mubedha akakataa na akasema kwamba sisi hatukuja kupata hela wala shabaha yetu si kupata mali sisi tumekuja kwa ajili ya kutangaza tauhidi ya allah mwakilishi wa mfalme akaendelea kumtishia abuubedha na akarejea abu ubedha kwa kuona hali hiyo akawaamuru wanajeshi kwamba wajiendaye kw ajili ya vita asubuhi ijayo vita ikapiganwa kati yao abu ubeda akiwa katikati ya jeshi lake alikuwa akipigana kwa hikima na kutokana na hikma yake waislamu licha yakuwa na idadi ndogo wakapata ushindi juu wa ya warumi na matokeo yake yakawa haya kwamba maeneo ya urdun yakaja ya, ya waislamu ushindi wa hums baada ya kupata ushindi wa fahal haat abu ubeda akaelekea upande wa hums ambao ulikuwa mji maarufu wa siria na ulikuwa na umuhimu wake katika mambo ya kivita njiani wakapita katika mji wa balbak ambao ni mji mkongewa wa, wa lebnan na unapatikana ukiwa na umbali wa usafiri wa mausiku matatu kutoka damascus mji huo ulikuwa wa zamani sana na ulikuwa kituo kikubwa cha ibada ya sanamu la bal wakazi wa mchi huo badala ya kupigana vita wakamomba abu ubeda kwamba afanye mapatano nao pamoja na sharti la kulipa kulipajizia ombilao likakubaliwa baada yake abu ubeda hakupigana nao vita walipe kodi na ikakubaliwa kwamba wabaki juya dini yao abu ubeda akaelekea hums na akauzingira ashal bin walid pia alikwpa pamoja naye wakazi wa mci huo walikuwa na matumaini kwamba kaser atawasaidia kwa msaada wa kijeshi hivyo tayari kupigana vita lakini pale walipokata tamaa na wakaona kwamba hakuna msaada wote utakaowafikia hapo wakaweka silaha zao chini na wakapeleka ombi la suluhu ambalo likakubaliwa pamoja na kufanya suluhu wakapewa zamana ya ulinzi wa nafsi na mali na ikatangazwa kwamba vituo vyao vya ibada na nyumba zao ziko salama na zitabaki salama nyumba zao na vituo vyao vya ibada vikasalimishwa na wale waliobaki juu ya dini yao wakaambiwa kwamba walipe kodi na waendelee na dini yao ushindi wa lazkia baada yake jeshi la kiislamu likaelekea upande wa lazkia ambao ni mji wa siria unaopatikana ufukuweni wa bahari na unahesabiwa katika maeneo yaliyo pembezoni mwa hums hivyo waislamu wakauzingira mji huo kuhusiana na mambo ya ulinzi mji huo ulikuwa na wasaa sana yani ulikuwa imara na watu wa mji walikuwa na vitu vya kutosha vya kuishi ndani hivyo hawakujali kwamba wamezingirwa na adui hat abu ubeda akafanya mpango fulani wa kupata ushindi juu yao usiku mmoja akawaambia wanajeshi kwamba wachimbe mashimo mengi katika uwanja kisha wakayafunika kwa majani na asubuhi wakatoka na kuelekea hm wakadzihirisha kwamba wao wanarudi watu wa mji walipoona hali hiyo wakafurahi sana na wakafungua milango ya mji upande wa pili abu ubada akarejea katika usiku ule ule na wakajificha katika mashimo hayo asubuhi walipofungua milango ya mji yeye pamoja na wanajeshi akawashambulia ghafula na akaingia mjini na akauteka habari iliyobaki itaelezwa katika siku zijazo khalifa mtukufu anasema kwamba muwaombee na mufanye maombi mengi kwa ajili ya wanajumua wa pakistani mwenyezi mungu awasalimishe kutoka shari ya masheikh na viongozi wa serikali siku hizi upinzani umekuwa mkali sana watu ambao ni walinzi wa kanuni hawajui kwamba uadilifu ni nini na wanaendelea kuvunja kanuni zote na wanawafuata masheh labda kwa ajili ya kujiokoa au kwa ajili ya kupata maslahi zao wanafanya hivi na wanatafuta uimara wa siasa yao lakini kumbukeni kwamba matendo hayo ndiyo yatakayowaangamiza sisi tumeendelea kupita katika mateso hayo na kwa msaada wa mungu tutapita tu lakini ikiwa watu hawa hawatajirekebisha basi maangamio yao ni jambo la lazima basi wanajumuiya wafanya maombi mengi kwamba mwenyezi mungu atuondolee matatizo yote tuzidi katika upendo wake wanajumuia wa pakistan na wanawishi nje ya nchi wote wazidhi katika uhusiano na allah ili msaadha wa mungu ufike haraka na wanajumuiya wa huko waweze kupata amani الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا ما من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله <applause> إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم وذكر الله أَكْبَرُ