اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبد رسوله اما بعد اعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم الضالين هزلت أمير المؤمنين أجد الله تعالى بالنصر العزيز أناسما أكاهو توبائي ليوبيا habari za hahabuubeda zilikuwa zimeelezwa leo pia nitaieleza sehemu yake iliyokuwa imebaki vita ya yermuk ni mapigano ambayo sababu ya kuyaita kwa jina la yermuk ndio hii ya kwamba yermuk ni jina la bonde moja lililopo pembezoni mwa siria mwaka wa 15 wa hijria vita kubwa ilipiganwa katika bonde la yermuk kwenye ukingo wa mto wa yermuk warumi chini ya uongozi wa bahan walikuja na wanajeshi wa patao wapatao 1250 ilhali idadi ya waislamu ilikuwa takriban 30 na ndani yao walikwepo masohaba 1 na katika masohaba hawa 1 masohaba walioshiriki vita ya badr walikuwa kama1 baada ya mashauriano waislamu wakawaita wanajeshi wao warudi kwa muda kutoka hymns, na wakawaambia wakristo wa huko ya kwamba kwa kuwa sisi kwa muda tu hatutaweza kuwalindeni hivyo jizia yenu inarudishwa kwenu kwani hatuwezi kufanya kazi zenu hivyo watu wa hims wakarudishiwa jizia yao fedha hiyo ilikuwa katika mahalaki hela hiyo waliporudishiwa hapo wakristo kwa kuona ukweli na uadilifu wa waislam walikuwa wakilia na kwa kupanda juu ya mapaa ya nyumba zao walikuwa wakifanya maombi wakisema kwamba hii ni viongozi waislamu wenye mioyo iliyojaa huruma mwenyezi mungu hawarudisheni kwa mara ya tena kwa sababu ya kurudi nyuma kwa waislamu warumi wakapata kuzidi katika azma yao nao wakifuatana na jeshi kubwa wakafika yermuk na kwa ajili ya kupigana na, na waislam wakapiga kambi lakini kutokana na jazba na imani ya waislam ndani kwa ndani walikuwa na woga mioyoni mwao hivyo walikuwa wakitamani kufanya suluhu na walikuwa wakijaribu kwamba suluhu itokee jenerali wa warumi bahan akamtuma mwakilishi wake aitwaye george georgi kwa ajili ya, ya suluhu alipofika katika jeshi la kiislam akawakuta waislamu wakiwa wanasali sala ya magharibi alipowaona waislamu wakinyenyekea na kusujudu mbele ya allah akapata athari kubwa sana ye akamuuliza abu ubeda baadhi ya maswali na swali moja ambalo alimuuliza abu ubeda lilikuwa kumhusua isa bin mariam akisema kwamba قوسيان ان ايسع ان غاني هات ابو بَدَأَ اا ايه من تكفو إفواتايو يا اهل الكتاب لا تغلو في دينكم ولا تقولوا ان الله الا الحق انما المسيح عيسى مريم رسول الله وكلمته القاها الى مريم وروح منه فامنوا بالله ورسله ولا تقولوا سلاسة انتهوا خيرا لكم إنما الله إله واحد إنما الله إله واحد سبحانه أن يكون له ولد له ما في السماوات وما في الأرض وكفى بالله وكيلا tafsiri ya aya hii ni kama ifuatayo hini watu wa kitabu msiruke mipaka ya dini yenu wala msiseme juu ya allah ila yaliyo kweli masihi isa bin mariamu ni mtume wa allah na neno lake tu alilompelekea mariamu na basi, ni roho iliyotoka kwake basi mwaminini allah na mitume wake wala msiseme watatu jizuyeni itakuwa bora kwenu bila shaka allah ni mungu mmoja tu ni mbali na utakatifu wake ya kwamba awe na mwana ni vyake vilivyomo mbinguni na vilivyomo arzini na allah anatosha kuwa mlinzi sa aka soma ya fuatayo laن ystnkfa masih an ykun abda lh wl لمlakة اmqrbun si e mtumishi wa allah wala malaika waliokurubishwa georje alipoyasikia mafundisho hayo ya qurani tukufu akalazimika kusema na kukiri kwamba bila shaka hizi ndizo sifa za masihi na akasema kwamba mtume wenu ni mkweli na akakubali islam sasa alikuwa hapindi kurudi katika jeshi lake lakini hatabubetha akamwambia george kwamba ukifanya hivi warumi watazani kwamba tumevunja mkataba hivyo wewe urudi leo na akasema kwamba mwakilishi wetu atakae kwenda huko kesho wewe uje pamoja naye hatbubadha akawaita wanajeshi wa kristo upande wa islam na akawaeleza kuhusu usawa udugu na hulka za islam siku ijayo hhalid akawaindia lakini hakuweza kufikia mwwafaka wowote na wakaanza kujiandaa kwa ajili ya vita nyuma ya jeshi walikuwepo kinamama wa islam ambao wakati wa mapigano walikuwa wakiwanywesha maji kwa wanajeshi na walikuwa wakiwangalia wa na kuwapa wanajeshi hamasa miongoni mwa kinamama hawa alikuwepo hat asma binti abubakar hat hind binti utba ambaye alikuwa mke wa abu sufian na wakati wa ushindi wa makka alikuwa amesilemu na alikuwepo hat umme aba na kadhalika kabla ya vita kuanza hata abu ubeda akawahutubia kinamama na akasema kwamba iini kinamama wajahidi ngoeni mbao za mahema na shikeni katika mikono yenu na jazeni vitamba vyenu na mawe na muwahimize waislamu ili wapigane vita na muwaambie kwamba leo ni mashindano yenu hivyo msionishi uvivu na udzaifu ikiwa mkiona kwamba waislamu wanashinda basi mubaki juu ya mahala penu na endapo mkiona kwamba waislamu wanarudi nyuma wanaonyesha udzaifu basi mupige juu ya nyuso zao kwa mbao na muwarushie mawe na muwarudishe katika uwanja wa vita na muwainue watoto wenu juu na muwaambie kwamba nendeni mkajitolee kwa ajili ya ahali zenu na kwa ajili ya islam kisha akaelekea kwa kina baba na akasema kwamba wa mungukwa ajili ya kumsaidia mungu songeni mbele yeye atawasaidieni na ataimarisha miguu yenu iini Ye waja wa allah subirini kwani subira ndiyo njia ya kupata vukovu kutoka kufuru na ndiyo sababu ya kumridzisha allah na kufuta aibu msivunje safu zenu wala msianze vita niosheni mikuki yenu na shikeni vizuri ngao zenu na muda wote kumbukeni na muda wote kumbukeni mwenyezi mungu ili mwenyezi mungu atimize matakwa yake akasema kwamba nini msitangulie kuanzisha vita lakini mkishambuliwa basi msionyeshe udhaifu wowote wakati huo msalaba wa dzahabu ulikuwa umewekwa mbele ya jeshi la maadui na mwanga wa silaha zao ulikuwa ukiangaza macho na kuanzia kichwa hadi miguuni walikuwa wakijufunika na chuma yaani walikuwa wamevaa vaa deraya siku ile walikuwa wamevaa minyororo miguni wakiwa naniya kwamba hatutakimbia kutoka uwanja wa vita tutawaua au tutauawa mapadre kwa kusoma nukuu za biblia walikuwa wakiwachochea jeshi la makafiri likasonga mbele kama mawimbi ya bahari yanavyosonga jeshi hilo lilikuwa na idadi laki250 ilhali waislamu walikuwa3 tu na vita ikaanza mwanzoni mwa vita wa akaanza kushinda nao wakaanza kuwasukuma nyuma waislamu wakristo kwa kutumia mbinu za kisiri walikuwa wamekusanya taarifa kwamba katika jeshi la kiislamu masohaba ni kina nani kisha wakawakilisha kisha wakawakilisha warusha mishale juu ya mlima mmoja na wakawaagiza kwamba kwa kutumia mishale yao wawalinge masohaba hawa walikuwa wakijua kwamba masohaba wakubwa wakiuwawa basi wanajeshi wengine watavunjika moyo na watakimbia uwanja wa vita matoko yake yakawa haya kwamba baadhi ya masahaba wakauawa na wengine wakapoteza macho ikrma mwana wa abujahel ambaye wakati wa ushindi wa maka alikuwa amesilimu na siku ya ushindi wa maka alikuwa amemwomba mtume s salam akisema kwamba niombee mungu anijalie ili niweze kulipiza kisasi kwa yale yapitayo akifuatana na baadhi ya wenzake akaja kwa hata abu ubeda razillahu anhu na akasema ya kwamba masahaba wameshajitolea sana na wameitumikia dini na sisi tuliokuja baada yake tupewe nafasi ya kupata sababu sisi tutavamia katikati ya jeshi la maadui na tutawaua majenerali wa kristo hata ubadha akasema jambo hilo lina hatari sana mkifanya hivyo vijana wote watakao kwenda kuwashambulia majenerali wote watauawa ikrma akasema ni sawa lakini hatuna njia nyingine je wewe unapenda kwamba sisi tulio vijana tusalimike na masohaba wa uwawe zur amesema kwamba ikrma alikuwa na jazba na shauku ya kujitolea katika njia ya allah hivyo ikrma akaendelea kumwomba ruksa ya kuwashambulia maadui katikati kati ya sehemu ya jeshi hapo abu ubeda wa kuona imani ya ikrma na pale aliposisitiza sana akamruhusu wao wakalivamia jeshi la kirumi katikati ya jeshi na wakapata ushindi lakini katika vita hii vijana wengi wakauawa shahidi na waislamu wakawasukuma warumi hadi wakawapeleka kwenye mahandaki yao waliokuwa wakiyachimba nyuma yao kwa kuwa walikuwa wamejifunga kwa minyororo ili mtu yeyote asiweze kukimbia hivyo mmoja baada ya mwingine wakaendelea kuanguka katika mahandaki yale mmoja alikuwa akianguka basi alikuwa akiwaangusha wengine kumi pamoja naye makafiri 80 waliporudi ni wakazama katika mto wa yarmuk na wakafa warumi laki kimoja wakauawa katika uwanja wa vita ilhali waislamu walio wiwa washahidi walikuwa takriban e 3 hii ndio ilikuwa vita ya yermuk akieleza habari za vita ya yermuk anasema vita ilipokwisha waislamu wakaanza kuwatafuta waislamu wenzao hasa ikrma na marafiki zake wakaona kwamba wapo wa jeruhi kumi na wawili na ikrma ni mmoja wao askari mmoja muislamu akamjia na akamkuta ikrma akiwa na hali mbaya hii akasema ewe ikrma ninayo maji kidogo hivyo unywe kidogo irma akageuza uso wake upande wa pili ndipo akamwona mwanawaabbas naye alikuwa amejeruhiwa wibaya ikrima akamwambia yule muislamu kwamba ghera yangu haiwezi kuvumilia kwamba watu waliomsaidia mtume salasm katika muda ambapo mimi nilikuwa adui wakemkali wao na watoto wow, wao wafi na kiu nami ninyiwe maji na niishiv ni, ni, ni, ni, ni kwanza umnyweshe hatafazal binabbas na baada ya kumnywesha ikiwa utabaki na maji basi niletee mwislamu huyo akamwendea hatafazal naye akaashiria upande wa mjeruhi mwingine na akasema kwamba kwanza umnyweshe huyo yeye ana haja zaidi kuliko mimi askari akamwendea mjeruhi yule naye akaashiria kwa mwanajeshi mwingine na akasema kwamba yeye anastahiki zaidi kuliko mimi hivyo kwanza umnyweshe maji askari huyo akaendelea kuwaendea maaskari mbalimbali na kila mmoja wao akaendelea kumtanguliza mwenzie juu ya nafsi yake na hakuna mwanajeshi aliyekunywa maji yeye alipofika kwa mjeruhi wa mwisho yeye alikuwa ameshafariki hapo akarejea kwa mwingine hadi akafika kwa igrma lakini wote walikuwa wameshafariki dunia wakazi wa siria walikuwa wakifuata dini mbalimbali lugha zao zilikuwa tofauti na vizazi vyao walikuwa wakitofautiana hata abu ubaida bin jarah akasimamisha nizamu ya uadilifu na usawa kati yao na akastawisha amani ya ndani na akawapa uhuru wa dini na akaanzisha nidzamu ya islamu ya kwamba watu wote ni kizazi cha adamu na wote ni ndugu na wakiwa binadamu hakuna tofauti baina yao anasema kwamba baadhi ya wakati shutuma hii inaletwa na wapinzani ya kwamba watu wakaingizwa katika islam kwa nguvu hiyo ni batili hata bubedha akawapatia warumi uhuru wa kufuata dini yao na akastawisha amani na utulivu na akawapa uhuru wa dini kwa sababu ya juhudi Zahad abu ubeda wa arabu waliokuwa wakiishi nchini siria na walikuwa wakristo wakaja chini ya bendera ya islam na hawakuletwa kwa nguvu bali wakaletwa na mahubiri tu au hulka za waislam zikawaleta katika islam pamoja na hawa warumi na wakristo pia wakipata ahari njema kwa kuona hulka za waislam wakasilimu siku chache kabla ya ushindi wa vita ya yarmukabubar akafariki dunia naumar akachaguliwa kuwa khalifa akamkabiziabu ubeda uongozi wa siria na uongozi wa majeshi abu ubeda alipopokea barua hii a wakati huo vita ilikuwa imepamba moto hivyo wakati akai lote halid bin walid ambaye alikuwa kamanda wa jeshi alipopata taarifa yake akamuliza abu ubaida kwamba kwa nini ameficha habari hiyo hata abu abuubaida akasema kwamba kwa kuwa tulikuwa mbele ya maadui na kwa njia yote iwayo sikupenda kwamba uvunjike moyo waislamu walipata ushindi juu ya jeshi وا اسلام والیپوپٹ اشین جیش خالد لکا الیکیا کوریجیا اراک ہاپو احد ابو ابید آکا مومبی احد خالد کو abaki kwake kwa muda hhalid alipoanza kuelekea iraq akawahutubia watu na akasema kwamba mfurahie kwani mzamini wa umma huu ni kiongozi wenu abu beda akasema nilikuwa nimemsikia mtume sam akisema kwamba khalid ghalid binwalid ni upanga mmoja kutoka panga za allah ilmuradhi katika mazingira haya ya mapenzi na kuheshimiana viongozi wawili wakaagana hozuru anasema kwamba huu ndio uchamungu wa muumini yani asiwe na tamaa ya kupata umashuhuri wala asiwe na tamaa ya kupata uongozi au wazifa wowote au na awe na shabaha moja tu ambayo ni kupata ridhaa ya allah na lengo lake liwe la kustawisha ufalme wa mungu katika dunia basi hawa ni watu ambao ni mifano kwetu na kila kiongozi bali kila mwanajumuiya anapaswa kuangalia na kuweka mbele yake mifano hii tukio la kupata ushindi wa baitlmaqdas linaelezwa ambalo linahusika linahusikana abu ubada chini ya uongozi wa amr bin as jeshi la kiislam likaelekea upande wa palestina nao kwa kuishinda miji ya palestina walipoizingira baitul makdas jeshi la hata abu ubeda pia likaaja kukutana nao kwa sababu ya kuzingirwa kwao wakristo wakachoshwa na wakaomba wafanye suluhu lakini wakaweka sharti kwamba had umar aje mwenyewe na afanye mkataba wa suluhu hatha abu ubeda akawasilisha ombi hilo kwa hat umar hah umar akamteua hadh ali kama amiri wake na rabiul awal mwaka sita wa 16 wa hijiria akatoka madina na kufika katika eneo la jabia ambalo ni jina la makazi yaliyopo pembezoni mwa damaskas ambapo viongozi wakampokea humar akasema ndugu yangu yuko wapi watu wakamuuliza ewe amirlmuminin muradi wako ni yupi umar akasema abu ubeda akaambiwa kwamba mudha si mrefu atakuja tu hat abu ubeida akaja akiwa amepanda ngamia na akamsalimia na akamjulia hali hath umar akawambia watu wa ondoke na mwenyewe akaenda nyumbani kwa hata abu ubaida alipofika nyumbani kwake akaona kwamba nyumbani kwake kulikuwa na upanga mmoja ngao mkeka na bakuli tu hat umar akasema ewe abu ubeida ungezipatia vifaa vichate vya nyumbani hat abu ubeida akasema ewe amirulmuminin uwezo ni nao wa kujipatia vifaa hivi lakini sikufanya hivi ili nisije nikajiingiza katika vitu hivi vya dunia tu hivyo sikuviweka nyumbani wakati huo tuki moja la kusisimua imani pia likatokea la azana ya dbilal ambalo hapo kabla limeshaelezwa tiarihat bilhal baada ya kufariki kwa mtume m alikuwa ameacha kutoa azana katika zama hizi siku moja wakati wa sala wa watu wakamomba hazd umar ya kwamba yeye amwamrisha haz bilaal ili atoe azana kutokana na amri ya haa umar ha bilaal akatoa azana watu wakalia machozi na wakalia mno hazd umar akalia zaidi kuliko wote kwani azana hiyo ilikuwa imemkumbusha zama ya mtume mtukufu sallah alwlh wasalam wa kuhusiana na juhudi ya mwisho iliyofanywa na warumi katika mwaka wa 17 wa hijria iliyokuwa juhudi ya kuchukua siria kutoka kwa waislamu na wakurd mabedui wakristo na wairani wa, wa arminia iraq ya kaskazini na aljazira siria ya kaskazini wakamwomba hirakal kwamba awasaidie zidi ya waislamu nao wakaahidi kuleta jeshi la 30 kwa ajili yake ijapokuwa wakati huo sehemu kubwa za aljazira ilikuwa imetekwa na saad biabi waqas lakini alikuwa bado hakupata ushindi kamili juu ya mabedui wa huko na mfalme wa roma bado alikuwa na nguvu ya kibahari yeye akaona kwamba nafasi hiyo aitumie vizuri na akiwa na jeshi kubwa la kibahari akavamia ila hali jeshi kubwa la makabila ya kibedui yaka uzingira na miji mingine ya kaskazini mwa siria ikas hat abu ubeda akamwindikia hat umar ili apelekwe ili msaada wa kijeshi hat umar akamwambia abi wakas ili awatume wanajeshi kutoka kufa hivyo hasa chini ya uongozi wa qaka bin amr akatuma jeshi moja kutoka kufa lakini hata hivyo kulikuwa na tofauti kubwa baina ya jeshi la kirumi na la kiislam hata bubedha akawahutubia wanajeshi hutuba iliyowapa moyo naye akasema ii ni waislam leo yeyote akisimama kidete na ikiwa atabaki hai basi atapata mali na hishima na ikiwa akiuawa basi atajaaliwa neema ya shahada mimi natoa shahada kwamba mtume saa salam alisema kwamba mtu akifariki dunia ilhali asiwe mshirikina bila shaka yoyote ataingia peponi makundi yote mawili yakapigana vita warumi katika muda mfupi tu wakaanza kushindwa na wakaanza kukimbia na kuelekea marjudhibaj ambao ni bonde lenye milima linalopatikana likiwa na umbali wa maili kumi kutoka masisa ambao ni nji uliopo mipakani mwa siria baada ya hayo kaisari hakupata ujasiri wa kuelekea siria tauni amwas hiyo ni sehemu moja kubwa ambayo ni bonde linalopatikana likiwa na umbali wa maili sita kutoka ramla katika njia iendayo bitl macdas imeandikwa katika vitabu vya historia ya kwamba bonde hilo linatajwa kwa jina la tauni amoas kwani marazi ya tauni yalikuwa yakizuka kutoka hapa na kutokana na marazi hayo watu wengi walikuwa wamekufa nchini siria sawa na rai ya watu watu 2 na watano wakafa maelezo yake yanapatikana katikaw moja ya buhari abdullah bin abbas anasimulia kwamba hath umar alipotoka kuelekea siria hadi akalifikia eneo la serg sarg ni jina la mji wa bonde la tabuk unaopatikana katika maeneo ya mipaka ya siria na hijaz ambao umbali wake kutoka madina ni usafiri wa mausiku kumi na matatu labda itakuwa na umbali wa maili 1 هت عمر علیپفيکا هوkو اکاکټانه نا کمانډا واجيشي هت ابو اعبادا بن الجراع نا وټوواکه wale watu wakamwambia hah umar ya kwamba katika nchi ya siria janga la tauni limezuka hadh umar akasema ya kwamba muhajirin awaje kwangu ili nishauriane nao lakini wahamiaji wakahitilafiana katika rai yao baadhi yao wakasema kwamba tusirudi nyuma ili hali wengine wakasema kwamba katika jeshi hilo wapo masahaba wa mtume hivyo sio busara ya kuwaingiza katika janga hilo hahmar akawarudisha muhajirin kisha akawaita maansar na kushauriana nao lak- Lakin hata manswar pia wakahitilafiana katika maoni yao hastomar akawarudisha maanswar na akasema waiteni wazee wa krash waze, wa ambao wakati wa ushindi wa maka walikuwa wamesilimu na walikuja madina wao wakaitwa nao kwa pamoja wakatoa ushauri kwamba pamoja na wanajeshi wote murudi nyuma na usiende katika maeneo ya marazi na watu wako umar akawatangazia watu kwamba wajiendaye kurudi wakati huo abu abubedha akamuuliza je tunaweza kukimbia kudira ya mungu umar akamwambia tabubedha ya kwamba ewe abubedha lau kama mtu mwingine angesema jambo hilo ndio sisi tukikimbia kudira moja ya mungu tunakimbilia kudira nyingine ya mungu kisha umar akamtolea mfano akisema kwamba ikiwa unangamia na unaingiza na unaingia naye katika bonde lililo na kona mbili moja ina majani na nyingine ni kavu sasa ikiwa utawalisha ngamia katika maeneo yaliyo na majani hiyo itatokana na kudra ya mungu na endapo utawalisha katika eneo la kavu basi hiyo pia ni kudra ya mungu msimbuliaji anasema kwamba tomar aliposema hayo yote abdurahman abuubdawbumar alipomwambia umar abu ubeda Atabur, bin auf pia akasema kwamba mimi ninayo elimu ya swala hilo mimi nilimsikia mtume sa sm akisema kwamba mkisikia taarifa ya mahala fulani kwamba ugonjwa ambukizi umezuka kule basi msiende kule na ugonjwa ukizuka pale mnapoishi basi msitoke nje ya maeneo yake hapo hazath umar akamshukuru mwenyezi mungu na akarudi nyuma kuhusiana na tauni amas hamuslehmaud ra anasema kwamba umar alipoenda siria na ugonjwa wa tauni ulipozuka kule ambao ni maarufu kwa jina la tauni amas na hata abu ubeda na jeshi la kiislam wakampokea wakati huwo masohaba wakatoa ushauri kwamba kwa kuwa muda huu janga la tauni limezuka hivyo ni vyema urudi nyuma hata umar akakubali ushauri wao na akaamua kurejea nyumaabu ubeda alikuena tabia ya kuchukulia mambo kama yalivyo ye alipojua kuhusu uamuzi huo akasema kwamba atafiro min algaza je unaikimbia kudra ya mungu haat umar akasema afiro min gadzallahi ila gadharillahi yaani mimi naikimbia kudra moja ya allah na naikimbilia kudra yake nyingine yani kuna amuzi mbili za allah uamuzi wake mmoja ni wa kawaida na wa pili ni uamuzi wake makhsus zote ni zake hivyo mimi si kimbii kutoka uamuzi wake bali naelekea upande wa uamuzi wake wa pili imeandikwa katika historia ya kwamba omar alipopata taarifa ya tauni akawakusanya watu na akawauliza akisema kwamba tauni inapotokea watu wanafanya nini wao akasema kwamba tauni inapotokea watu huwa wanakimbia hapa na pale yani wanatoka nje na kuishi katika maeneo yaliyo wazi hakumbara akasema kwamba mwenyezi mungu ameunda kanuni ya kawaida ya kwamba mtu atakayetoka nje na atakwenda kuishi katika maeneo yaliyowazi atasalimika hivyo kwa kuwa kanuni hiyo pia imeundwa na mungu hivyo mimi siendi kinyume chake bali kutoka kadhaa yake na rejia ya upande wa kudra yake haa umar raziallahu anhu akarejea madina lakini kutokana na uambukizi wa tauni alikuwa na wasiwasi mkubwa na alikuwa na huzuni siku moja haat umar akampelekea aat abu ubada barua akisema kwamba na kuhitaji kwa ajili ya kazi fulani hivyo ukipata barua basi ufike madina na usichelewe hatabuubedha akasoma barua yake na akasema kwamba mimi najua kuhusu haja ya amirulmuminin mwenyezi mungu amri he, umar yeye anataka kubakisha yule ambaye hatabaki yani akaelewa sababu zake kwamba kwa nini amekosa utulivu kisha akamwindikia barua kitoa majibu kwamba iwe amirlmuminin nimeelewa matakwa yako usiniite kwako ni niishi hapa hapa mimi ni mwanajeshi mmoja kati ya wanajeshi waislamu lilopangwa na allah litatokea tu kivipi naweza kulikwepa haa umar aliposoma barua yake akalia ya machozi muhajirina walikuwa wameketi karibu yake wakamuriza ewe amirlmuminin je abu ubida amefarikimar akasema hapana lakini labda atakufa kisha ha umar akamwindikia ha abu ubaida kwamba watoe waislamu kutoka sehemu hii yenye marazi na uwapeleke katika eneo lilowazi mwanajeshi muislamu alipokuwa akifa na tauni abu ubeda alikuwa analia na alikuwa akimwomba mungu shahada sawa na riwaya moja alikuwa akisoma dua hii iwe allah je vizazi vya abu ubeda hawana sehemu yake katika shahada siku moja hata abu ubeda akapata kidonda kwenye kidode chake akiona kidonda hicho akasema nazani kwamba mwenyezi mungu atatia baraka katika hilo arbaspinsaria anasimulia kwamba tabuubeda alipouguliwa na marazi ya taun nikamjia tabuubeda abuubeda akasema, tabu akasema kwamba nilimsikia mtume saaa saam akisema kwamba mtu akifa na marazi ya tauni ni shahidi akifa na marazi ya tumbo ni shahidi akifa kwa kuzama ni shahidi na pa ikimwangukia na akifa akiwa chini yake basi atakuwa shahidi muda wa mwisho wa abubadha hufikapo akawaambia watu akisema kwamba iini watu na wanasihini ikiwa mtaikubali mtapata faida na nasaha yenyewe ndiyo hii kwamba simamisheni sala na toeni zaka fungeni saumu za ramadhan na mwendelee kutoa sadaka fanyeni hija na umra na endeleni kuhamasisha wengine wafanye mema na muwatakie viongozi wenu heri wala msiwadanganye hebu angalieni wanawake wasije wakawaghafilisheni kutoka wajibu wenu ikiwa mtu akiishi kwa miaka elfu moja hata hivyo siku moja atakufa tu na ataaga dunia hii kama ninavyoaga mimi mwenyezi mungu amewaandalia wanadhamu mauti kila mmoja atakufa na menyeakili ni yule anayekuwa tayari kwa ajili yake na anajiandaa kwa ajili ya mauti mufikishe salamu zangu kwa amirlmumenin na museme kwamba nimetimiza maana zote kisha akasema nizikini hapa, hapa. hivyo katika maeneo ya urdan katika bonde la bisan lipo kaburi lake sawa na riwaya mbalimbali satabu ubada bin jarah alikuwa akitoka jabia na kuelekea baitulmakdas kwa ajili ya sala njiani akafariki dunia kwa mujibu wa riwaya nyingine kifo chake kilitokea katika maeneo ya fahal ya siria na kaburi lake lipo katika eneo la bisan hata abu bedha kabla ya kufariki dunia akamteua moaz bin jabal kama kaimu wake hata abu ubedha alipofariki dunia moaz akawambia watu akisema kwamba yeni watu leo mtu ambetutoka ambaye sijawahi kumwona mtu mwingine mwenye moyo safi mwenye kuwapenda watu na asiye na kiniongo kwa mtu yeyote na mwenye kuwatakia wengine heri kuliko yeye fanyenimaobikwamba mungu amtirimshierehemazake hat abu ubada bin jarrah aka fariqi dunia katika mwaka wakumina nane wa hijria wakatibakifuchake umri wake ulikua miaka5ninaminane safari so mj hathumar alimtumia abuubedha dirhamu 4 na dinari m na akamwambia mchumbi wake kwamba angalia abu ubedha anafanya nini na mali hiyo hivyo mtu huyo alipoleta mali hiyo na akampatia abuubeda abuubedha akawagavia watu mali yote mjumbe huyo akamwlezahaa apa akasema kwamba ambaye namshuurualambay islam watu kama Abu moja abuuba akawaambia watu wake kwamba kila mmoja aeleze kuhusu tumaini lamakasatamani wamba numba hii ijae na ahabu kisa ahabu hyonitoe kaaaaa mwingin akasema kwamba natamaniamba kwa numba hii ijae na lulu na almasi kisha nizitoe zote zaaaallahaakasema tea elzentumaini wakasema ewe amirlmuminin hatuelewi tuseme nini hasmara akasema mimi natamani kwamba nyumba hii ijaye na abu ubeda bin jarah muaz bin jabal salam maula abu huzafa na huzafa bin yaman na watu wa aina hiyo na watu wa namna hii waishi humo basi hawa ni watu bora sana ambao walikuwa wenye wa kutafuta ridhaa ya allah katika dunia na huko akhera habari zake leo zimekwisha ur amesema kwamba ni tasalisha sala ya jeneza za ghaib mmoja ni shahidi wetu aliyekuwa amewawa shahidi katika siku za nyuma profesa daktari neemodin khatek saheb bin fazl din hatek saheb wilaya peshawar yeah. oktuba a sa saa7n mchana wapinzani wakafyatua risasi na wakamua shahidi ina lilahi wailrajiun 7 sa, mha baada ya kusomesha katika Superior college alipokuwa akirejea nyumbani ndipo watu wawili wapanda pikipiki wakafiatuwa risasi na wakamua shahidi marehemu alikuwa na umri wa miaka 56 alikuwa anaitumikia idara ya elimu kwa miaka 2shirini na mitano marehemu akafaulumi kutoka chuo cha ka kisha akaenda china na huko china akasoma masomo ya juu na akapata shahada ya uzamivu katika masomo ya microbioloia kisha akaanza kusomesha katika islamia college islamialeeunivesit akaendelea kufundisha katika chuo cha pishawar alikuwa mjumbe wa kamati ya kuchukua interview za wanafunzi wa phd na idara mbalimbali mbali za elimu za pakistan zilikuwa zikimwalika kwa ajili ya kutoa hutuba na marehemu akaendelea kuitumikia nchi yake akiwa katika idara ya elimu katika familia yake jumuiya ilipatikana kwa kupitia babu yake bwana rukndinsaibkatak na bibi yake bi nur Sahiba, pia alikuwa mwanajumuya jina la baba yake lilikuwa sher zaman ambaye alikuwa sahaba wa masihi moaslam na baba yake na bibi yake walipotoka uh, kutoka kadian walikuwa wamepewa kanzu ya masihi mo asa, kama baraka baba yake marehemu alikuwa uh, daktari wa mifugo na akastafu akiwa na wazifa wa director alikuwa mshairi maarufu hata mama yake mahbubdurahman sahiba pia alikuwa director katika idara ya elimu na akastafu director familia ya marehemu ikaendelea kukabiliana na upinzani kwa miaka mingi hata baba mkwe wa marehemu bwana bashira yamasaheb ambaye ni rais wa jamaat chini paya pishawar alikuwa ametekwa mwaka jana na hadi leo haijulikani alipo marehemu alikuwa na sifa nyingi marehemu alikuwa anaitumikia jamaat na alikuwa mkarimu alikuwa anawasaidia watu mbalimbali akawapa watoto wake masomo ya juu mke wake bisadhia bushra akaeleza kwamba wiki moja kabla tulienda kuitembelea mjini rabwa na tulipofika kuitembelea bishti makbara marehemu akasema kwamba lau kama pia nipate bahati ya kuzikwa hapa na mwenyezi mungu akatimiza tumaini lake kwamba marehemu shahidi amezikwa katika mji wa rabwa shibeji yake marehemu dr manir ahmed khan ambaye anafanya kazi katika tirehot anasema kwamba marehemu alikuwa amemwambia kwamba katika koleji yake yupo profesa moja ambaye ni mpinzani wa jamaat yeye anawaonyesha wapinzani wa jamaat picha yake na picha za watoto wake na anawaambia na anawachochea akisema kwamba hebu muaue watu hawa na pia mbele nyumba yake mabango mbalimbali mbali ya upinzani yalikuwa yamebandikwa dr manira anasema kwamba alipokuja kukutana naami nikasema kwamba jo tukale pamoja akasema hapana mimi ni chakula katika idara ya ziafa ya masihi y maoa saa kwani laza ninayoipata katika uh, chakula cha idara ya masihi a maoa sasanam sipati katika vyakula vingine marehemu amemwacha mke na mabinti watatu na watoto wa kiume wawili binti mmoja ameolewa na mabinti wengine wawili wanaendelea kusoma mtoto wake mmoja ni muhandisi na mwingine anaendelea kusoma katika mwaka wa first year kalimodin ni muhandisi na mwingine anaitwa nuruddin kaa ni mwanafunzi wa first year jamaa yake mwingine ambaye anaendelea kuitumikia jamaat ni naviramasaheb ambaye ni amir wa jumuuya ya peshawar naye pia ni shimbeji yake mungu amghufirie na amrihimu na awajalie wanafamilia wa wake kwamba wapate subira jineza ya pili ni ya mpendwa usama sadik ambaye alikuwa mwanafunzi wa jamea ahmadia ujerumani mtoto wa muhammad sadiq sahib siku za nyuma akizama katika mto wa rain ujurumani akafariki dunia ina lillahi winna lirajiun wakati wa, wa, wa kifo chake alikuwa na umri wa miaka 2 alikuwa mkazi wa skandar gujrat wa pakistan alikuwa mdogo kuliko ndugu wote alikuwa na wazazi na dada watano na ndugu mmoja katika familia yake jumuiya ilipatikana kwa kupitia familia ya baba yake babu yake pamoja na ndugu zake wawili alikuwa amejiunga na jamaat na upande wa mama yake babu ya mama yake alikuwa amejiunga na jamaat hasha muhamad sahib na baba yake halanger muhamad sahib walikuwa masohaba wa masihi ambao 9 walikuwa wamejiunga na jamaana waliuwa efanya bayati uu yamono wa masihimla katika mji wa jehla 989 katika kijicha chakskandar pale jumuya jumu ilipokabiliana na upinzani mkali familia yake ikaendelea kuteswa na wapinzani mama yake akanyateteswa vibaya na hata baba yake bwana sadik pia akafanyiwa kesi ya uongo kesi ambayo ikaendelea kwa miaka saba kisha familia yake ikahamia ujerumani marehemu akaingia katika jamia na alikuwa amemaliza mwaka wake wa watatu lakini huu ndio mpango wa mungo. mungu mwenyezi mungu amemwita kwake baba yake anasema kwamba mtoto mm, wangu alikuwa na sifa nyingi alikuwa anasoma sana na kwa sababu ya janga la corona alikuwa nyumbani kwa miezi sita sasa katika muda huo aliendelea kusali sala kwa pamoja na akafunga saumu katika mwezi wa ramazan na pia katika mwezi wa ramadzan alikuwa anatusalisha sala za tarawe na baada ya likizo ali, alikuwa anajiandaa kwa ajili ya kuenda jamea lakini amefariki dunia mama yake anasema kwamba mtoto wetu alikuwa na sifa nyingi alikuwa anatimiza na kutekeleza wajibu wake kwa uaminifu wote alikuwa na tabia ya kawaida alikuwa haongei sana lakini alikuwa mtifu na msikivu kwa wazazi wake alikuwa na azma ya kuitumikia jamaat na alikuwa na shauku ya kujifunza lugha mbalimbali na alikuwa anajitahidi kujifunza kiarabu kifarsi kiingereza na kijerumani katibu wa tablig ujerumani bwana saheb anasema kwamba usama alikuwa na sifa nyingi alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri hata siku mbili kabla ya kifo chake akaenda katika uj, mashiriki ya ujerumani kwa ajili ya kugawa na kusambaza vipeperushi na kila alipoambiwa hakukataa bali akashiriki kwa shauku suheb nasir saheb ambaye ni mbashiri wa ujerumani anasema kwamba nimemwona marehemu alikuwa anafanya ibada na alikuwa mfano kwa ajili yangu alikuwa anakuja misikitini mapema na hata baadhi ya swala alikuwa anabaki miskitini na alikuwa anakumbuka mungu akiwa ameketi miskitini pia siku ya ijumaa alikuwa anakuja mapema na alikuwa na swali ijumaa akiwa katika safu ya kwanza mwenyezimungu amghofirie na amnyanue katika daraja na wajalie wazazi wake na ndugu zake wapate subira jeneza inayofuata ni ya salim ahmad malik sahib ambaye katika uingereza aliendelea kuitumikia idara ya elimu katika serikali na baada kustafu akatoa huduma zake katika jamea ahmadi ya uingereza akiwa na miaka 87 2 septemba akafariki dunia inna lillahi wnajeun babu yake aitwaye malik nuruddin sahib na baba yake hamali azizsaheb walikuwa masohaba wa maud alah ssalam lipo tukio la baba yake ambalo limeelezwa na mama yake anasema kwamba kipindi fulani katika nyumba yake kutokana na ugonjwa fulani watu wengi wa familia wakafariki dunia mama yake yni bibi yake akaenda kwa hakim mlanrudin saheb na akamweleza kuhusu hali ya mtoto m saheb akafanya maombi na akasema kwamba maombi ndiyo yanayoweza kumukoa mtoto kisha khalifatulmasihi alawal akamwendea masihi maslam na akamwomba kwamba afanye dua masihlam akakutaa naye kwenye ngazi akasema kwamba basi twende tukamwone mtoto amsihima akaenda nyumbani kwake na akasema kwamba mtoto huyo atapona hivyo kwa sababu ya muujiza wa maombi ya masihimaslam mtoto huyo akapona na tena baba yake n baba yake marehemu akaishi kwa miaka sbn salim salimaleksahibalikuwa amepata masomo ya awali kutoka kadian baada ya kupatikana uhuru wa pakistan na india akaishi sial na akapata masomo mwaka 96 akaaja uingiriza kisha katika chuo cha university akaendelea kutoa huduma za elimu kama profesa aliweza kuitumikia jamaat katika maeneo mbalimbali akiwa katibu wa elimu tena katibu wa mambo ya nje pia akaweza kutoa huduma mbalimbali katika human rights committee aliweza kutoa huduma katika maonyesho mbalimbali marehemu 992 aliweza kuandaa na kuweka maonyesho ya vitabu katika nchi ya uingereza na uhispania 997aba khalifa mtukufu wain rahimallah taala alikuwa ameunda kamati moja kuhusu kuanzisha jamea ahmadi ya uingereza alikuwa amemweka salimu malik saab katika kamati yake pia aliendelea kuitumikia katika kamati mbalimbali za jame ahmadia na jamea ahmadiya uingereza ilipoanza yeye akateuliwa kuwa na nakaendelea kutoa na kutekeleza wajibu huo hadi novemba 25 akaweza kuwafundisha watoto wa jamia masomo ya kiingereza na historia arzu ya islamabad iliponunuliwa kutokana na maagizo ya khalifa mtukufu aine marehemu akapata nafasi ya kujenga maktaba kule marehemu alikuwa na swali na kufunga saumu alikuwa mwenye kuwapenda watu alikuwa mkarimu mwenye kuupenda ukhalifa na alikuwa mwenye ikhilasi na unyofu ameacha mke na mabinti watatu na wajukuu wengi mpwake aitwaye menya abdulwahab anasema kwamba marehemu akamwambia kwamba 1960, alipokuja london wakati ule baba yake alikuwa amemnasihi na nasaha aliyekuwa ameifanya ni hii kwamba usiwe mali na jumuiya unaenda ulaya usije ukaelewa kwamba uyangukie dunia na uache jamaat namba ya pili kwamba utoe mchango kwa wakati na utoe mchango sawa na kipato chako na namba tatu kwamba mtu akiomba msaada uwe unamsaidia hata kama upate shida marehemu anasema kwamba mimi nikaendelea kutekeleza nasaha zote na huzuri amesema kwamba nilipata kujua kwamba kipindi fulani jamaa yake mmoja alikuwa anahitaji msaada marehemu akamsaidia na ajili ajile kumsaidia akauza nyumba yake na baadaye mwenyezi mungu akamjaalia nyumba kubwa marehemu alikuwa na elimu kubwa elimu ya dini na elimu ya dunia hata mimi nilipukutana naye mwanzoni nilisema kwamba labda marehemu ni mwanajimuiya ambaye anafundisha kiingereza tu labda lugha yake ni nzuri lakini nikapata kujua kwamba marehemu alikuwa na ikhilasi na unyofu na alikuwa tayari kuitumikia jamaati muda wote na alikuwa na elimu kubwa juu ya kila madha alikuwa mahiri katika historia na alikuwa na shauku ya kusoma uh, literature ya kiingereza na kiurdhu lakini alikuwa ana tabia ya kuwaonyesha wengine kwamba yeye ana elimu kubwa alikuwa anawahamasisha watu ili wajifunze na wapate elimu alikuwa na uhusiano mkubwa na jamii ya kipakistan na bila shaka akautumia uhusiano huo pam, katika mambo ya jamaa alipokuwa katibu wa mambo ya nje wakati ule akajenga uhusiano mzuri na lord ebry na nilipoenda kuitembelea bunge la uingereza katika shughuli ile pia marehemu alikuwa ametoa mchango wake marwan mara sarrsilila argentina anasema kwamba marehemu alikuwa mtu mzuri alikuwa anawapenda wanafunzi wa jamea na wanafunzi wa jamea pia walikuwa wanampenda sana anasema kwamba mimi nilipoteuliwa kuwa mbashiri wa argentina marehemu akafurahi sana na akasema kwamba wewe ni mbashiri wa kwanza unayekwenda huko hivyo ufanye kazi kubwa na ujitahidi kwamba jumuiya ipate umaarufu kwa sababu yako na ujifunze lugha na ujifunze vizuri kwamba makala zako zipigwe chapa katika magazeti marehemu alikuwa na shauku kubwa ya elimu alikuwa anawaalika wanafunzi katika nyumba yake na kisha alikuwa anawaambia kwamba katika maktaba yangu mnaweza kuchukua zawadi yoyote na zawadi iliyo nzuri ni kitabu na mnaweza kuchukua kitabu chochote mnachokipenda na kitabu ndiyo zawadi kwa ajili yenu na alikuwa anasema kwamba jamia ahmadia ni idara azim sana ambayo khalifatulmasihi ana matumaini makubwa kutoka idara hiyo hivyo wabashiri wanapaswa ku, kuwa na kiwango cha juu cha elimu kisha marwan saheb alipoelekea kwenda argentina marehemu akamwambia akimnasihi kwamba hujifunze lugha ya nchi hiyo na ujitahidi kwamba makala zako zipigwe chapa katika magazeti mbalimbali mbali. na pia akasema kwamba endelea kuniindikia barua na mwenyezi mungu amghofirie na amrehemu na awajaalie wanafamilia wake kwamba wawe na subira na awajaalie kwamba waendelee kubaki katika jamaa na waendelee kuwa karibu na ukhalifa تعلق رکھنے کی الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا ومن يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا ولا والله إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم ولذكر الله أكبر