أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك المستقيم اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغتوب عليهم ولا الضالين أمير المؤمنين أجده الله تعالى بنصره العزيز أنا سيما صحاباواكوانزا نيټاقايم زغومزيهليو انيتو هت معوظ بن هارس رلل ت معوظ علي ټوكانه ا قبيل لا خضرج لاانصار جين ل بابايا هت معوظ ليليقو حارس بن رفا نا ماميا ه علي ق نيو افرا بنت اوبيد هت معاذ ن هت عوف وليقوډوقوذاکه hawawote watatu pamoja na kuitwa kwa jina la baba yao walikuwa wakitajwa kwa jina la mama yao vilevile vile, na walikuwa wakiitwa banu afra ibne ishaka ndiye aliyesimulia kwamba hara moavis pamwe na ansar sabini alishiriki katika bayati ukba thania hazrat moavis akamoa ume yazid binti ais ambaye mabinti wawili wakazaliwa kutoka kwake ambao walikuwa wakiitwa had rabia binti muavis na ha umera binti muavis ha muavis paamwe na ndugu zake wawili hat mua naha of akajaliwa kushiriki katika vita katiavitaya badr katika vita ya badar hatmuhf nah waliokuwa wakiitwa banu afra wao na abu hamra aliyekuwa mtumwa wao waliyemwacha huru walikuwa na ngamya mmoja tu ambaye walikuwa wakimpanda kwa zamu khalifa mtukufu anasema kwamba riwaya hiyo nimeshaieleza katika kumbukumbu kumbu za amoa lakini kwa kuwa ina kumbukumbu kumbu za hivyo naieleza tena ha anas rai anhu anasimulia ya kwamba siku ya vita ya badar mtume mtukufu s wsm alisema ni nani atakayeleta taarifa ya abu jahl hart ibn masud akaenda na kuona kwamba watoto wawili wa afra wamemshambulia kwa panga hadi karibia kufa hat ibne masud akamuliza je weweni abujehl had anas ana kwamba hat abdullah abin masud akashika ndevu ya abujehl abujehl akasema je yupo mtu muingine mkubua ambaye ume wahikumua au akasema je yupu umtu ambaye awe ame uwawana kaumu yake anasema kwamba hiyo ni riwaya ya bukhari na hsaydzinlabidin walillah sha sahib akieleza maelezo ya riwaya hiyo anasema kwamba katika baadhi ya riwaya imeendikwa ya kuwa watoto wawili wa afra afrad na muaz walikuwa wamempikisha abu jehel karibu ya mauti kishaha abdullah bin masud alikuwa amekata kichwa chake imam ibn hajr ameeleza akisemakwamba ya wezikana yakua baad hr mua bin amar ha mua bin afra had muved bin afra pia atakua ami mamuliya abujehl harat khalifaة masi ani r akeleza tukiola mawai ya abujehl anasema binadamo hufaya shereheningi nhufikiri kwamba kitu fulani kitamfaa lakini kitu hicho hicho kinakuwa sababu ya maangamio na uharibifu kwa ajili yake wakati wa vita vya badhar makafiri wa makka walipojia na wakafahamu kwamba tayari tumewaua waislamu na abujahel akasema tutasherekea hidhi na tutakunywa pombe nyingi na wakaelewa kwamba sasa hatutarejea makka hadi tuwe tumemaliza waislamu wote lakini abujehel huyo huyo akauawa na vijana wawili wa madina makafiri wa makka walikuwa wakiwadharau sana watu wa madina na abu jehel akaikuta hali ya masikitiko makubwa ya aina yake ya kwamba hata tamanio lake la mwisho pia halikuweza kutimia kulikuwa na utamaduni wa uharabuni kwamba ikiwa mkuu fulani alikuwa akiuawa katika vita basi walikuwa wakikata shingo yake kwa kurefusha zaidi ili aweze kutambuliwa kwamba huyo ni mkuu fulani abdullah abdulahbin masud akamwona abu jehel alipokuwa katika hali ya mahututi na akamuuliza una hali gani yeye akasema sina sikitiko lolote isipokuwa moja tu kwamba watoto wa madina wameniua ambao ni vizazi wa wakulima na kazi hiyo ya kilimo ilikuwa ikifahamika kama kazi ya aibu kwa watu wa maka na ilikuwa ikizaniwa kwamba watu wa madina hawajui mambo na ujanja wa vita sasa yeye akauawa na kibri yake ikavunjika na hawa hawa bali sio hawa bali watoto wao ndio waliomua wasiokuwa na uzoefu mkubwa wa vita abdullah akamuuliza unatamanio lolote abueri akasema natamani kwamba nikatie shingo yangu kwa kunirefusha kidogo abdullah akasema sitatimiza tamanio lako hilo na akaikata shingo yake karibu na ndevu yake na idi aliyopenda kuisherekea ikawa msiba kwake na pombe ambayo alikuwa amekunywa hakuweza kupata ulevi wake katika vita ya badal hatmuafez akipigana kwa ushujaa na akawawa shahidi na abu musafi sahaba anaefuata ni had ubai bin kab rai nu had ubai alitokana na tawila banu muavia la kabila la khazraj la ansar jina la babayake yake lilikuwa kab bin qais na mamake alikuwa akiitwa suhaila bint aswad had ubai bin kab alikuwa na m 2 moja ilikuwa abu munzer ambayo mtume sw alikuwa amempa na ya pili ilikuwa abu tufail ambayo had umar kwa munasaba wa mtoto wake tufail alikuwa amempatia hadubai alikuwa na kimo cha wastani rangi ya nywele na ndevu yake ilikuwa nyeupe na alikuwa hatumii hina kwenye nywele na kwenye ndevu yake hat bin kab akifuatana na watu sbin alishiriki katika bayati ukba thania had ubai hata kabla ya ujio wa islam alikuwa na ujuzi wa kusoma na kuendika na baada ya kusilimu hadh ubai akapata bahati ya kuendika wahi iliyokuwa inamteremkia mtume wsm mtume w aliweka udugu baina yake na baina ya talha bin ubaidullah Ilhali sawa na riwaya ningine mtume wm alikuwa ameuweka udugu kati yake na kati ya said bin z rah anhu inasimuliwa kuhusu had ubai bin kab ya kwamba munyezi mungu mtume ali ya kwamba umsomee ubai qurani tukufu na mtume s alisema kari mkubwa wa umati wangu ni ubai na kuhuswa ubai inasemekana kwamba yeye alikuwa na elimu kubwa ya qurani tukufu na kuhusiana na hilo zipo riwaya zingine zitakazoelezwa hapo mbele ha, muslim anhu anasema ubaibinb alikuwa miongoni mwa watu wanne ambao mtume alikuwa akisema kwamba hawa ni wakari wa ummati yaani ikiwa mtu anapenda kujifunza qurani tukufu basi ajifunze kutoka watu hawa wanne kisha mlmr wa anasema kwamba wandishi ambao mtume alikuwa akiwaendikisha qurani tukufu yapo majina 15 yanayopatikana katika historia زيد بن ثابت أبي بن كعب عبد الله بن سعد ابي سرها زبير بن العوام خالد بن سيد بن اس اوان بن سعيد الاس هنزله بن الربيع الاسدي ميقب بن ابي فاطمه عبد الله بن ارقم زهري شرهبيل بن حسنه abdullah bin rawaha hat abubakr hat umar hat uthman hat ali qurani tukufu ilipokuwa ikimtirimkia mtume mtume alikuwa akimwita mmoja wao na alikuwa akimwendikisha wahi sehemu moja hamlmautr alisema kwamba mtume saalalwslm alikuwa ameiteua jumuiya moja ya wakari ambao wakihifadhi kurani tukufu nzima kutoka kwa mtume sas walikuwa wakiwasomesha watu wengine hawa walikuwa wataalamu wakubwa ambao kazi yao ilikuwa ya kwamba wasikilize kurani tukufu kutoka kwa mtume sam kisha wawafundishe wengine kisha walikwepo masohaba wengi waliokuwa chini yao ambao walikuwa wakiwasomesha wengine walimu hawa wakubwa ni wafuatao abdullah bin masud salam maula abi huzaifa muaz bin jabal ubai binab watu wawili wa ni muhajirina na wengine wawili ni ansar na kuhusiana na shughuli abdullah bin masud alikuwa kibarua lamalikuwa mtumwa aliachwa huru moa bin jabal na ubai bin kab walikuwa miongoni mwa machifu wa madina kana kwamba mtume akizingatia makundi yote alikuwa amewateua wakari inapatikana katika hadisi ya kwamba mtume w alikuwa anasema kwamba huzul qurana min arb abdllah binasd wa salimin wa moaz ibne jabalin wa ubay bin kab watu wapendao kusoma qur'ani tukufu wasome kutoka hawa wanne abdullah bin masud salam muaz bin jabal na ubay bin kab hawani watu wanne waliojifunza qurani tukufu nzima kutoka kwa mtume au wakisoma mbele yake na wakasahihisha makosa yao lakini pamoja na hawa walikwepo masahaba wengi waliokuwa wakijifunza qurani tukufu moja kwa moja kutoka kwa mtume alayhi wa alayhi wa Hat, Anas bin malik anhu anasimulia ya kwamba mtume alimwambiahubai ya kwamba mwenyezi mungu ameniamrisha ya kuwa nikusomee so, niku sura ya lam yakun aya kafaru min ahli hat ubai, anhu akamuuliza je mungu alitaja jina langu me akasema ndio ht ubai kwa kusikia hilo akaanza kulia hiyo ni riwaya ya buhari ilhali katika riwaya nyingine imebainishwa kwamba hat anas bin malik ralah anhu anasimulia ya kuwa mtume swsam alimwambi hath ubai bin kab mwenyezi mungu ameniamuru ya kwamba mimi ni kusomee qurani tukufu hadubai akamuuliza je mwenyezi mungu ametaja jina langu mtume mtumealm akasema ndio hadubai akasema mimi nimetachwa mbele ya mwala wa walimwengu wote mtume sasm akasema ndio hapo machozi yakaanza kutiririka machoni mwa had ubai maelezo ya tukio hilo yameelezwa na hadmusleh mut rai nhu hivi huzur anasema imesimuliwa na abuhaya badri kwamba sura ya lam lamyakunlazina iliposhuka kwa pamoja jibrahili akamwambia mtume saa slam kwamba mwenyezi mungu amekuamuru ya kuwa sura hiyo umwezeshe ubaibin kab ili aihifazi moyoni hapo mtume akamwambia bin bib kwamba jibrahil ameniamrisha na amri hii ya allah amenifikisha kwamba sura hiyo ni kufanye uhifadhi moyoni bin bib akasema ewe mtume wa allah je mimi nimetaja mbele ya allah mtume akasema ndio hapo bin binb kotokana na furaha yake akaliya machozi baada ya mtume mtumesa akamkumbusha jambo hilo kwa mara marakadha safari moja akiwa juu ya mimbari ya miskiti wa unabii akasema kari mkubwa kuliko wote ni ubai katika safari maarufu ya siria akiwa katika mji wa jabia ambao ni makazi ya damascas akasema katika hutuba yake kwamba man arada lqurana falyate ubayid yani mtu akiwa na shauku ya kujifunza qurani tukufu basi aje kwa ubai hat anas anasemoliya kwamba wapo watu wanne waliyokuwa wamehifazi qurani tukufu nzima katika zama ya mtume a alam wote walikuwa maansar hat ubay bin kab hat moad bin jabal hat abu zhat zayd bin thabit hiyo ni hadisi ya buari المسلم رضي الله عنه أنا سلمة وحفاظ معروف وأنصاري وفواتاو عبادة بن ثامد مواز مجمع بن هاريسة فزالة بن عبيد مسلمة بن مخلد أبو دردا أبو زيد زيد بن ثابت أبي بن كاب سعد بن عبادة mtume mukufualisema katika umati wangu mtu aliyempole zaidi ni hat abubana katika swalala dini yaallah mtu aliyemkali zaidi ni hat umar ani anazingatia sana kanuni na sheria ya dini nakatika haya mtu aliye kamilika zaidiauma yani amekifikia kiwango cha juu cha haya na mtu ambaye ana ujuzi mkubwa wa mambo ya halali na haramu ni hamuaz bin jabal na mtu anayezingatia sana kuhusu wajibu wake nihz bin thabit na mtaalamu wa usomaji wa qurani tukufu ni hubai bin allahu anhu na kila ummati unakuwa na amini wake na amini wa ummati hu ni haat abu ubeida bin aljarah rz ambaye habari zake ni mekusha zieleza katika hutuba iliyopita mtume alipofika madina mtu wa kwanza aliyeanza kuendika wahi wa mtume alikuhaat ubai bin ab r katika zamazine haukuwa utamaduni wa kuendika jina la mwandishi mwishoni mwa kitabu au qurani tukufu hadubai ndiye aliyeanzisha utaratibu huo na baadaye watu wengine wakaufuata utaratibu huo kisha njia hiyo ikaanza kutumika rasmi na nahdubai bin kab alikuwa ameanzisha utamaduni huo ubai bin kab anhu alikuwa akikariri kila neno la qurani tukufu kwa kulisikia kutoka kwa mtume w mtume pia kwa kuona shauku yake alikuwa anaelekeza zaidi upande wa masomo yake kwa sababu ya haiba ya utume masohaba wakubwa wakobwa katika suala la kumuuliza mtume sl maswali walikuwa wakijisikia haya lakini hat ubai railh anhu alikuwa akimuuliza mtume maswali mbalimbali mbali. bila shaka alikuwa akizingatia heshima na nafasi na daraja ya mtume lwsla na alikuwa akimuuliza maswali mazuri na wakati mwingine mtume s kwa kuona shauku yake alikuwa akianza mwenyewe na alikuwa akieleza hata bila kuulizwa safari moja mtume salasa akasalisha sala ya alfajiri na katika sala akasahau kusoma aya moja sala ilipoanza hubahi hakuwepo wakati ule bali alikuwa amekuja kuungana na waislamu wenzake hapo katikati mtume sallahsaam alipomaliza sala yake akawauliza watu kwamba je yupo mtu aliyewaza lolote kuhusu usomaji wangu watu wote wakakakimia kisha mtume akauliza kwamba ubai bin kab yuko wapi hubai alikuwa ameshamaliza sala yake na yeye akanena kwamba wewe hukusoma aya fulani katika usomaji wako je aya hiyo imefutwa au ulisahau kuisoma katika usomaji wako mtume sals wa akasema hapana bali nilikuwa nimesahau kuisoma kisha mtume salsla akaelekea kwa kwahadubain akasema kwamba nilikuwa najua ya kwamba minahairi yako hakuna mtu mwingine ambaye atakuwa amefikiri hivi Hatubai bin dubai binabraiallahu anhu anasema nilikuwa miskitini mtu mmoja alikuja ndani ya misikiti na akaanza kusali kisha akasoma kurani tukufu kwa matamshi ambayo sikuweza kuyatambua kisha akaaja mtu mwingine naye akaisoma kwa matamshi mengine tofauti na yale ya mwenzake kisha tulipomaliza kusali tukamjia mtume saa salam nikasema kwamba mtu huyo amesoma qurani tukufu kwa matamshi ambayo ni mageni kwangu kisha akaja mtu mwingine naye akasoma kurani tukufu katika matamshi yaliyokuwa tofauti na matamshi ya mwenzake mtume sawlwsa akawaambia wote wawili kwamba wamsomee kurani tukufu mbele ya mtume mbamtume aw wa wote wakamsomea kurani tukufu mbele ya mtume wa mtume aaala akawaambia wote wawili kwamba mmesoma vizuri ha ubai anasema kwamba nilikuwa na rai yangu kwamba mtu huyo hakusoma vizuri lakini mtume saaa salam aliposema kwamba amesoma sawa wala haina shida yoyote hapo nikajisikia majuto makubwa moyoni mwangu mtume ss alipoona hali yangu ya majuto niliyokuwa nayo akaweka mkono wake juu ya kifua changu nilikuwa nimeloa na jashu kana kwamba katika hali ya woga nilikuwa namwona mungu mwenye jalali ndipo mtume saalwsaa akaniambia ewe ubayi nilipata ujumbe kwamba ni isome qurani tukufu katika matamshi ya aina moja nikasema kwamba urahisishie umati wangu hivyo akaniambia kwamba ni isome qurani tukufu katika matamshi mawili yani matamshi ya aina mbili nikamwomba nikisema kwamba ufaiye wepesi kwa umati wangu kisha akanijibu kwa mara ya tatu kwamba haya someni katika matamshi ya aina saba na kila ulipouliza swali umepewa haki ya kufanya dua moja yani jibrahili akasema kwamba huu ni ujumbe wa mwenyezi mungu ya kwamba badala ya kila tamshi umepewa haki ya kufanya dua moja ambayo unaweza kuniomba ndipo nikasema ewe alla huhusamehe umati wangu ewe alla uhusamehe umati wangu na dua ya tatu nimeibakisha kwa ajili ya siku ile ambapo viumbe wote watanielekea kwangu hadi ibrahimu vilevile vile. Hatubai bin hubaibin anhu alikuwa na ujuzi mkubwa wa kusoma qurani tukufu kwa sauti nzuri mtume w mwenyewe alikuwa anasoma mbele yake hivyo katika mwaka wa kifo chake akamsomea hubai qurani tukufu na akamwambia kwamba jibrahili alikuwa ameniambia ya kwamba umsomee ubai quranitukufu auufatufhat ubai alikuwa akimfunza muirani mmoauraniuufu alipomsomesha aya hi ina shajarata zakume taamul athim ye hakuweza kutamka athim na kila mara badala ya kutamka sin alikuwa akisema yatim allahu anhu alikuwa na wasiwasi nyingi kwamba afanyiji ili aweze kumfundisha kurani tukufu na yeye aweze kujifunza vizuri mtume saa salam akapita karibu yake na kwa kuona hali ya wasiwasi yake akasema akasimama na aliposikia akasema kwamba mwambie kwamba aseme toamu tazim kwa zoe ubi alipomwambia aseme hivi yeye akasema na akatamka vizuri neno la mtume mtukufu aimu mtumemukakamwambiaubai ya kwamba umsaidie na umwambie katika lugha yake ili awezi kusoma qurani tukufu kwa matamshi mazuri na mwenyezi mungu atakujalia ujira wake safari moja mtume mtukufu alipokuwa akitoa hutuba ya ijumaa katika hutuba yake akasoma sura baraa hat abu darda hat abu zar walikuwa hawajui kuhusu sura hiyo katikati ya hutuba wakamuuliza hadh ubai kwamba sura hiyo imetirimka lini maana hatujaisikia hapo kabla hadh ubai akawaambia kwa kutumia ishara ya kidole chake kwamba wanyamazi baadha ya sala walipoinuka na kuelekea nyumbani wakamwambia hatu ubai kwamba huku tujibu swali letu hatuubai akasema leo kwa sababu ya kitendo chenu cha kipuuzi sala yenu imeenda bure watu hawa kwa kusikia hayo wakamjia mtume ssalam na wakamweleza kwamba ubai anasema hivi mtume sasalam akasema ubai amesema kweli yaani ninyi hamtakiri kuongea katika hutuba banamla kwabaa bnitabu cha alla ulcho acho il baaema lisema mungu na mtume wake wanajua vizuri zaiimeakasemawe wa abu n waa wabitabu cha alla uloacho a nikasema allahu la ilaha illa huwa lhayu lqayum <tipa> ubayi anasema kwamba mtume salwasala akaweka mkono wake juu ya kifua changu na akasema iwe abu munzer ilimu hi iwe sababu ya kukuletea baraka <tipa> katika za matukufu ya mtume mtukufu sallahali wasalam hatu ubai alikuwa amemfundisha hatufeal bin amr dosi tukufu yeye akampatia upinde mmoja kama zawadi hatubai akauchukua na akaja kwa mtume mtume s saa mtumea akamuuliza kwamba upinde huo umeupata kutoka wapi hatuubai akasema hiyo ni zawadi ambayo mwanafunzi wangu mmoja amenipatia kama zawadi mtume a akasema umrudishie na usipokee zawadi za aina hiyo katika siku zijazo vivyo hivyo mwanafunzi mmoja akampatia kitambaa fulani kama zawadi na katika suala hilo pia likatokea jambo hilo hilo baada yake akaachana na mambo hayo yaani alikuwa hapokei zawadi yoyote kama ajira ya kusomesha kurandi tukufu wakazi wa siria walipokuwa wakisoma kurani tukufu kutoka kwake na walikuwa wakiwaambia waandishi wa madina ili waendike kwa ajili yao sasa njia waliokuwa wakiitumia ya kulipa malipo ya uandishi ni kwamba walikuwa wakiwajumuisha katika chakula chao yani walikuwa wakiwalisha kama malipo lakini hahubai alikuwa hakubali mwaliko wao siu moja omar akamuuliza kuhusu chakula cha siria kwamba chakula chao kinakuwa cha aina gani haubai akasema mimi sili chakula chao bali nakula chakula changu tu ha ubai alishiriki katika vita ya baar uhod handaki na vita vyote pamoja na mtume katika vita ya ohod mshale mmoja ulikuja kupiga mshipa wake wa msingi ambao unafikisha dhamu kwa kichwa nyuma ya kifua na kwa mikono na miguu mtume salal wasalam akamtumia tabibu mmoja ambaye akaukata mshipa ule kisha akauchoma kwa mkono wake tukio moja la vita ya ohd ambalo nimeshalieleza hapo kabla lakini kwa kifupi tu nalieleza hapa baada ya vita kwisha mtume sam alimwambiaubai bin kwamba nenda ukaangalie hali ya wajeruhi ikoje anasema nilifika kwa hasad bin rabii ambaye alikuwa amejeruhiwa vibaya na alikuwa akivuta pumzi zake za mwisho ubai akamwambia ikiwa unapenda kuwapatia jamaa zako ujumbe fulani basi nipatie hasad akatabasamu na akasema nilikuwa namsubiri msubiri muislamu yeyote ili akija tu basi nimpatie ujumbe isha akasema nipe mkono wako katika mkono wangu na uniahidi kwamba lazima utafikisha ujumbe wangu na ujumbe wake ulikuwa nini ujumbe wake alioutoa ndio huu kwamba akasema uwasalimie ndugu zangu wa islam na uwaambie watu wa kaumu yangu na jamaa zangu kwamba mtume sw ni amana ya mwenyezi mungu tuliyo nayo nasi tukaendelea kuihifadhi amana hiyo kwa moyo wote hadhi pumzi zetu za mwisho sasa tunaondoka na tunawaachieni wajibu wa kuihifadhi amana hiyo musije mkaonyesha udhaifu wowote katika kuihifadhi mwaka wa t wa hijria zaka ilipofarazishwa mtume salwsm kwa ajili ya kukusanya sadaka akawatuma wakusanyaji mbalimbali katika majimbo ya uarabuni had ubai akateuliwa kuwa mkusanyaji wa sadaka kutoka kabila la banu bali banu azhar na banu sad safari moja hadubai alienda kijijini mtu mmoja alimletea wanyama wake wote na akasema kwamba chagua yeyote unayempenda kama zaka haubai kutoka ngamia zake akamchagua mtoto wa ngamia aliyekuwa na umri wa miaka miwili tu mto waji wa sadaka akasema kwa kumchukua mtoto huyo wa ngamia utapata faida kani ngamia huyo haawezi kukupa maziwa wala huwezi kumpanda ikiwa unapenda kuchukua basi huyu ni ngamia jike ambaye ana afya nzuri hadhubai akasema hiyo haitatokea kame mimi siwezi kuenda kinyume cha maagizo ya mtume sa saa sasa ni bora tuende madina ambayo si mbali kutoka hapa na ufanye kama atakavyosema mtume s sala ye akarizika kwa hilo na pamwe na aahuba akaja madina akiwa na ngamia wake jike na akamweleza kisa kizima kwa mtume saslam. mtume saslam akasema ikiwa unapenda kumtoa ngamia huyo mkubwa katika zaka basi toatu tutampokea na mungu atakujalia malipo yake yeye akatoa ngamia huyo kwa mtume saslam, na akaondoka katika ukhalifa wa uhalifa anhu kazi ya kuweka utaratibu na uandishi wa urani tukufu ulipoanza kundi la masohaba walioteuliwa kwa ajili ya huduma hiyo had ubai alikuwa msimamizi wao yeye alikuwa akinena maneno ya kurani tukufu na watu walikuwa wakiyaindika jumuiya hiyo ilikuwa na wataalamu hivyo wakati mwingine walikuwa wakijadiliana juu ya aya mbalimbali aya ya sura tauba isemayo ua sarafu sarafa llahu qulubahum biannahum qaumun la yafkahun ilipoindikwa watu wakasema aya hiyo ilikuwa imeterimka mwishoni kabisa ha ubai akasema hapana baada ya aya hiyo zipo aya mbili ambazo mtume aama alikuwa amenisomesha hivyo aya hiyo si ya mwisho bali zipo aya mbili zinazoifuata haurau katika ukhalifa wake alianzisha mambo mengi yaliyofaa sana na majlese shura ilikuwa moja kati ya mambo yale majlese shura ilikuwa imeanzishwa na ha ur anhu ambayo ilikuwa na wajumbe mbalimbali kutoka muhajirina na ansar ambao kwa niaba ya kabila la hazraj harat ubai bin kab alikuwa mjumbe wake mtu moja aitwae jaber bin zubair anasimuliyakwamba katikazama ya ukhalifa harat umar railah anho nilimwendea haضrat umar kwa kazi yangu fulani mtu moja alikua amesimama karibuharat umar ambaye alikuwa amevaa mavazi meupe na nywele zake pia zilikuwa nyeupe ye akasema kwa yakini katika dunia hii tunazo njia za kufikia malengo yetu na tunayo mambo kwa ajili ya akhira na tuna matendo ambayo malipo yake tutayapata siku ya akhira jaber anasema nilimuuliza ewe amirlmuminin mtu huyo ni nani ha umar akanijibu huyo ni kiongozi wa waislamu bin waislamuub na had isimli imesimuliwa na abdurrahman bin abd qari kwamba katika mwezi wa ramazan usiku mmoja nilielekea misikitini pamoja na had omar nikaona kwamba watu wamengawanika katika makundi tofauti mmoja alikuwa nasali peke yake ilhali mwingine alikuwa anasalisha watu kadhaa hahumar akasema naona itakuwa vyema ikiwa uwakusanye wawe wanafuata kari mmoja kisha akaamua kufanya hivyo na akawakusanya nyuma ya bin hubaibinab halifa mtukufu wanasema kwamba labda wakati ule wakati wa usiku watakuwa wanaswali sala za nafali ha ubaid miongoni mwa watukufu ambao walikuwa wakisikiliza kutoka kwa mtume sa slam sehemu kubwa ya hadisi na ndio sababu kwamba maswahaba wengi katika masomo ya hadisi walikuwa wanafunzi wake hivyo watu waliokuwa wakikusanyika kwake wengi walikuwa maswahaba na walikuwa wakisikiliza hadithi kutoka kwake bin binhb هذا ابو ايوب انصاري هذا عباده بن صامت هذا ابو هريره هذا ابو موسى اشعري هذا ان بن مالك هذا عبد الله بن عباس هذا سهل بن سعد هذا سلمان بن سردا هوتي ولكوا وكجينفايشه نا علم يا حديث يا هبي حد بن كا <صفح> <صفح> <صفح> هل قيس بن عباده اليكوجا مدينه كاجيلي يا كوكوتانا نا مساحبه yeye anasema kwamba sikumona mtaalamu mkubwa kuliko hadubai bin a ilikuwa mudha wa swala watu walikuwa wamekusanyika na umar pia alikuwepo kulikuwa na haja ya kusema jambo fulani la kiilimu sala ilipokuisha ha ubai akanyanyuka na akawafikishia watu hadisi ya mtume mtumessa watu walikuwa wanasikia kwa shauku kubwa kayas kwa kuona shani ya had ubai akapata athari kubwa sana mama mmoja alimjia haa anhu na akasema kwamba mume wangu amefariki dunia na mimi ni mjamzito khalifa mtukufu anasema kwamba ubai binkaab kwa mujibu wa qurani tukufu alikuwa akieleza majibu ya maswali mbalimbali mbali ya fihi hivyo mama huyo alipofika kwa ha umar na akamwambia kwamba mume wangu amefariki dunia nilikuwa mja mzito sasa nimejifungua tayari lakini bado sijamaliza siku za edha yangu ya miezi minne na siku kumi ambayo mwanamke anamaliza pale anapofiwa na mume wake nilikuwa mja mzito na sasa nimejifungua tayari sasa wasemaje je nitimize edha yangu au inatosha hadh umar akasema timiza edha yako iliyowekwa kwa ajili ya mjane kisha mama huyo akaacha kwa hauba bin a na akamuuliza swali hilo hilo na pia akamwambia kuhusu jibu ambalo ha mar alikuwa amelitoa ha ubai akasema kwamba nenda ukamwambia hamar kwamba ubai anasema mwanamke huyo amehalalishwa sasa hana haja ya kukaa na ikiwa atakuuliza kwamba mimi niko wapi basi nipo hapa hapa tu unaweza kuniita mama huyo akamwende haz umar haz umar akasema nenda ukamwite haz ubai haz ubai akaaja haz umar akamuuliza kwamba kwa msingi gani umelisema hilo ubai akamjibu kwa msingi wa qurani tukufu na akasoma aya hii wa ulatu lahmale ajaluhuna anyezana hamlahunna na wanawake wenye mimba edha yao ni mpaka watakapojitua kisha akasema mjamzito aliyekuwa mjane naye pia yumo ndani yake na kuhusiana na hilo nimeisikia hadisi kutoka kwa mtume salla salam had umar akamwambia mama huyo kwamba umsikilize ubai na ufanye kama asemavyo nyumba ya baba mdogo wa mtume mtukufu w aituaye hadh hat abbas ilikuwa karibu na misikiti wa unabii hat umar aliamua kupania misikiti yeye akamwambia hat abbas kwamba niuzie nyumba ni yako ili niingize katika misikiti hat abbas akakataa hat umar akasema basi toa kama zawadi abas akakataa kufanya hivyo ar akasema haya basi upanue wewe mwenyewe misikiti huu na uingize nyumba yako katika misikiti hiyo itakuwa nzuri sana na misikiti utapata wasaa kwa ajili ya uma haabas hakurizika kwa hilo ha umar akasema yapo mambo matatu hivyo chagua moja katika haya habas akasema hapana sitakubali lolote kisha wote wawili wakamfanya ubay bin wakamfanyahaubibin ndiye wao haubai akamwambia haah umar kwamba wewe huna haki ya kuchukua kitu chake kama yeye hakubali kukupa haahumar akamuuliza ubai kwamba kwa msingi gani umetoa amri hiyo ha ubai akasema nimetoa kwa msingi wa hadisi nayo ni kwamba hasuleiman alipojenga jengo la biada ukuta wa baitulmakdas mmoja uliyokuwa umejengwa katika ardhi ya mtu fulani ukabomoka ha suleiman akapata wahi kwamba apate kibali kutoka kwa mtu huyo na kisha aujinge hatumar kwa kusikia hayo akanyamaza lakini abbas ambaye alikuwa na imani na unyofu mkubwa moyoni mwake na alikuwa na uchamungu mkubwa na alikuwa na heshima kwa ukhalifa na alikuwa ana upenda sana ukhalifa akasema kwa hamar kwamba haya mimi nakubali na naingiza nyumba yangu hii katika misikiti safari moja ha umar aliamua kwamba awazuie watu kutoka hija ya thamato huur amesema kwamba zipo aina tatu za hija labda baadhi ya vijana watakuwa hawazijui hija thamato ni hija ambapo watu wanafunga ihramu ya umra na wanafika makka na kwanza wanafanya umra kisha wanafungua ihramu kisha tarehe nane ya zulhija wanafunga ihramu mpya kisha wanafanya hija hiyo ni hija thamato na hija ya kawaida inaitwa hija mufrid na kisha ni hija qiran kwamba umra na hija inafanywa katika ihram moja tu haz umar raillh nu alipowazuia watu kutoka hija ya tamato haz ubai akasema kwamba wewe huna hiari ya kufanya hivi na akamzuia haz umar kwamba asifanyi hivi na asiwazuie watu kutoka hija ya tamato kisha ha umar akaachana na nia yake hiyo na hakufanya hivi kisha safari moja ha umar ral anhu aliyeamua kuwazuia watu kwamba wasitumie kanzu za hira ambao ni mji uliopo katika maeneo ya najidh ukiwa na umbali wa maili tatu kutoka kufa kwani katika rangi yake kuna athari fulani ya mkojo tukufu anasema kwamba inawezekana ya kuwa wakati wa kutengereza rangi ile watakuwa wanachanganya mkojo wa mnyama fulani ha ubai akasema kwamba huwezi kufanya hivi kwani mtume sa slam alikuwa amevaa nguo za rangi hii na pia akavaa kanzu ya huko sisi pia tukavaa katika zama za mtume sa slam na hakuna mtu aliyetupinga hapo hamar akanyamaza safari moja katika zamba za ukhalifa wa haumar haumar na haubai wakahitilafiana juu ya bustani moja ha ubai akaanza kulia na akasema kwamba una mambo hayo tu hamar akasema kwamba mimi sikuwa nania hii wewe unaweza kumfanya mtu yeyote kuwa hakimu baina yetu mimi naona rai yangu ni sahihi lakini unaweza kumfanya mtu yote awe hakimu h ubai akataja jina la z benthabit kwamba yeye aamue baina yetu ha umar akarizika na kesi ikaelezwa mbele ya hazad ijapokuwa hat umar alikuwa khalifa wa islam lakini akahuzuria katika kikao cha hazad kama mtu wa kawaida ha umar alikuwa ameka, amekataa kukubali dailhauai Had umar akamwambia ubai kwamba wewe umesahau hivyo kumbuka vizuri hadubai akaendelea kutafakari kwa muda kisha akasema sikumbuki kisha had umar akamweleza h habari zote hz akamuuliza hadubai kwamba wewe una ushahidi gani hubai akasema kwamba mimi sina ushahidi wowote isipokuwa labda umwambie amirlmumenin na mwambie kwamba ale kiapo had umar akasema ikiwa kula kiapo ni jambo la lazima mimi sina shida nayo kisha uamuzi ukatolewa kama ulivyokuwa ulivyokuwahb a ajili ya kukusanya qurani tukufu alikuwa amewateua watu kumi na wawili kutoka kuraish na ansar na hat ubai bin kab alikuwa mmojawao na hat zer bin thabith pia alikuwa baina yao katika zama ya had uthman bin affan razillh anhu hitilafu ya matamshi ya qurani tukufu ilikuwa imeenea katika nchi nzima hat hauthman alitaka kufuta hitilafu hiyo na akawaita masohaba mbalimbali na akasikiliza qurani tukufu kutoka kwao hat ubaii bin kab na harat abdullah bin abbas na naha muad bin jabar kila mmoja wao alikuwa akihitilafiana na mwenzie katika matamshi yake hat uthman alipoona hali hiyo akasema kwamba nataka kuwakusanya waislamu wote ili wawe na matamshi ya aina moja oj watu kumi na wawili waliokuwa na ujuzi mkubwa wa qurani tukufu haothman akawakabizi kazi hii muhimu na akamteua ha ubai bin ab kama kiongozi wao ha ubai alikuwa akinena maneno ya qurani tukufu na hazad alikuwa akiendika r amesema kwamba leo qurani tukufu tuliyo nayo ni sawa na matamshi ya haubai bin allahu Uti bin zumra anasema kwamba mimi nilimwambia ubai bin kaab ya kwamba imekwache kwa nini mlio masohaba wa mtume salasalam sisi tunawajieni kutoka mbali ili mutusimulie baadhi ya matukio na habari mbalimbali mbali, na mutufundishe lakini tunapokuja kwenyu nini hamtuthamini kana kwamba sisi hatuna thamani yoyote mbele yenu Ubayi bin kaab akasema wallahi ikiwa nikibaki kuwa hai hadi ijuma ijayo basi siku ile nitakwambia jambo fulani kisha sitajari endapo utaniacha kuwa hai au utaniua ijuma ijayo nikaenda madina na nikawakuta watu wakitembea mitaani kwa wingi nikasema kwamba imekwaje kwa watu hawa mmoja akasema je wewe si mkazi wa mji huo je wewe ni mgeni hujui kwamba leo kiongozi wa waislam amefariki dunia nikasema kwamba sikuiona siku kama ya leo ambapo mwenyezi mungu awe amemsitiri mtu kama alivimsitiri ubai bin Kab. khalifa mtukufu anasema kwamba ubai alikuwa amemwambia mtu huyo kwamba nitakwambia jambo fulani na sijui baada ya kulisikia utanifania nini inaonekana ya kwamba mwenyezi mungu alikuwa amemwepusha kusema jambo ambalo yeye alikuwa hapendi kulisema baki mwenyezi mungu anajua vizuri zaidi kwamba alikuwa anapenda kusema nini ubai bin kaab hubabinraillah anhu amesimulia kwamba mimi katika mausiku manane nmaliza kusoma qurani tukufu qurtkhadubai bin ab railaunu alikuwa anampenda sana mtume mtukufu mtume lasammtmelam akiegemea nguzo moja kati ya nguzo za msikiti wa unabi ambayo ilikuwa shina ya mtende alikuwa akitoa hutuba kisha mimbari ilipojengwa kwa ajili ya mtume saa salam siku ya ijumaa akikaa juu ya mimbari ile na akaanza kutoa hutuba hapo sauti fulani ya kelele ikatoka kutoka shina ile watu wote wa misikiti wakaisikia sauti hiyo mtume ssaam akaaja karibu na shina ile na akaweka mkono wake juu yake kisha akakumbatia nayo hapo shina hiyo ikaanza kulia kama anavyolia mtoto mtukufu ambaye anabembelezwa hadi ikapata utulivu na sauti ikaisha kisha ulipofanyiwa ukarabati wa miskiti hb akachukua shina ile na akaipeleka nyumbani na sababu yake ilikuwa hii tu kwamba mtume sallam, alikuwa akisimama kwa kuiegemea hivyo akaipeleka nyumbani hadi ikaoza na kuliwa na mchwa lakini akaiweka nyumbani kwake na sababu yake ilikuwa mapenzi yake هي دي رواية يا أحمد بن حنبل ناسيه مياك كياسي نيا بخاري كتك ما الصحابة وامتو مي كل قوانا علي عبد الله بن مسعود بن ثابت أبو موسى أشري نهات أبي بن كعب samura bin jundab alikuwa sahaba mkubwa sana yeye katika sala baada ya kusoma takbira alikuwa akinyamaza kwa muda yaani akisema allahu akbar hapo alikuwa akikaa kimya kwa muda kisha alikuwa akisoma sura fatiha watu wakampinga kwa hilo iye akamwindikia hatubai kwamba amwambie uhakika wa swala hilo ni nini hat ubai akamtumia jibu fupi tu kwamba kitendo chako ni sawa na sheria na wanaokupinga wamekosea kwa hilo sued bin gafala akifuatana na zd bin shujan na suleiman bin rabia alikwenda kushiriki katika vita fulani akaiona bakora katika eneo la uzeb uzab ni jina la bodeboja la banutamim nani eneo lenye maji lilopo baina ya kadsia na mogisa lilo na umbali wa maili kutoka akaichukua bakora ile wenzake wakasema tupa tu labda itakuwa ya islau uli akasema sitaitupa nikitupa labda mbwa mwitu ataila na itakuwa chakula chake hivyo ni vyema niitumie kisha baada ya siku chache akatoka kw ajili ya hija na njiani alipokuwa akipita karibu na madina akaenda kukutana na Ubayi bin bab na akamweleza tukio la bakora hatubai akasema hata mimi pia nilipata tukio la aina hiyo katika zama ya mtume s salam nilikuwa nimepata dinari 1 sura amesema sasa iwe dinari au iwe bakora kila kitu kina thamani yake na ni amana sasa mtume ssaam alikuwa amesema nini sikieni kwa makini hatubai akasema kwamba mtume mtumem alicua amri kwamba endelea kuwatangazia watu kwa mwaka mzima na mwaka mmoja ukipita usubiri tena kwa mwaka mwingine na ikiwa mtu fulani aje kwako na akuambie sifa na alama za kitu kile basi umrudishie lakini ukimkosa mtu basi hiyo itakuwa mali yako yaani mtu asubiri kwa miaka miwili na akumbuke alama zake kisha mtu akija na kueleza zile alama basi ampatie waila itakuwa mali yake mtu mmoja alikuwa akitangaza misikitini kuhusu kitu chake fulani kilichokuwa kimempotea ubai akaona na akakasirika juu yake mtu huyo akasema sijasema maovu ya akasema sawa lakini hiyo ni kinyume cha sheria hiyo ni kinyume cha hishima ya misikiti kwamba tangazo la vitu vya dunia litangazwe humo کسو کيفچات ابيزپ روايه ټفوٹي ساوان روايه موجا کیفچک کلټوقیا کٹيک ځما یا خلفه وت عمر کٹيک موک و اشنانبيلي هجریہ الحال ساوان روایه نجينې کٹيک ځما یا خلفه وت اثمان علی فريکي کيک مق و سلنو هجره na hiyo ya pili ni sahihi zaidi kwanat uthman alikuwa amemkabizi kazi ya kukusanya kurani tukufu katika kizazi cha ha ubai alikuwepo tufel na muhammad na jina la mama ya watoto hawa lilikuwa ume tufel bint tufel naye alitokana na kabila la dous binti mmoja had ubai alikuwa anaitwa ume amr hapo habari za ubai bin kab zimekwisha الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر