أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المطلوب عليهم ولا الضالين حضرت امیر نہ بابا کے لیلی کُوا جبل بن امر نہ کے علی کُوا کی ہند بنتی سہل علی ٹکانا نہ ٹاویلا کبیل اللہ لا, لا بنو ربا kuniya yahat muaz bin jabal ilikua abdurahman na alikua aktokanaatawila kabila la khara la udai bin saad bin ali mwandishi wa sirusahaba nandika kwamba saad bin ali iu nawili na salema na udai kuka kicha salema wapo banu salema katikazama ya islam kutoka familia ya udai bin saad watu wawili tu awili mo liumoa na ongin aikua moanaye abdurahman niumbaza banu udai zilikuwa zikipatikana jirani na banu salema hatimoaz bin jabal alikuwa mweupe sana monye uso mzuri monye meno meupe na macho mazuri yeye ye katika vijana wa kaumu yake alikua kijana mzuri na mkarimu kuliko vote abunoim anasimuliya yakwamba hati bin jabal کوئیں سف ہا نہم علی کوالی شری کی کٹیکا باغ اقبا سانیہ نا وقاتی وا کوسیم امروا کے الی کو مینانے بن جبل علی شری کی کا بیٹا یا بدر احد ہندا کی نہ کوئیں ماپی کا نو یوٹے موجا نام ٹو صلی اللہ وسلم یا بدر امری وا کے آئی تو آئی عبداللہ بن جد آلی کو گویا کے ماما نہ یہ علی کومیشری کا بیٹا یا بدرڈ یا استعل گاب کے علی کو سہل بن محمد بن جد na nasahal alitokanana banu salema na ndiyo sababu kwamba banu salema walikuwa wakimjumuisha katika kabila lake wahajiri wa makka walipohamia madina mtume saaala wasalam aliweka udugu baina ya haa abdullah bin masud na haa moaz bin jabal katika vitabu mbalimbali vya historia hiyo ndiyo habari ipatikanayo tu baada ya kusilimu hatmo bin jabal akifuatana na vijana wa banusalem alikuwa akiyavunja masanamu ya banusalema katika kumbukumbu kumbu za sahaba mmoja habari hiyo nimeshaieleza ya kwamba kivipi walikuwa wakiyavunja masanamu ya familia yao na hapa pia naeleza tena amr bin jamu akitengeneza sanamu moja la ubao na kulipatia jina la manat alikuwa ameliweka nyumbani na alikuwa akiliheshimu sana wakati wa bayati akba thania baadhi ya wijana wa salema walifanya bayati muaz bin jabal alikuwa mmoja wao hata muaz aliyekuwa mwana wa amr bin jamu naye alikuwa amefanya bayati na tukio hilo nimeshalieleza katika habari za muaz bin amr bin jamu muaz bin amar akatumia njia moja ya kumwita babake katika islam ambayo ni ya kwamba senamu lahamar alilokuwa ameliweka nyumbani kwake alikuwa akilichukua usiku na kulitupa jalalani na katika shughuli hizi alikuwa akisaidiwa na vijana ambao hma pia alikuwa mmoja wao siku moja walipolichukua na kulitupa jalalani amar akalitafuta na akalileta nyumbani na akasema kwamba ikiwa nikimjua mtu anayefanya hivi kwa sanamu langu basi nitamwazibu adhabu kali siku ijayo vijana hawa wakalifanya tena na kulitupa katika shimo la takataka amar akalichukua na kuleta nyumbani siku ya tatu akalisafisha tena na akaliweka vizuri na karibu yake akauninginiza upanga wake na akielekea ak- a- a- kwa sanamu akasema kwambana apa kwa mungu sijui ni nani anayekutendea hivi lakini sasa upanga huu nakuachia wewe sasa jilinde mwenyewe na upanga huo unao siku iliyofuata amar akaona kwamba sanamu halipo katika mahala pake kisha akalikuta likiwa limefungwa shingoni mwa mbwa mfu katika shimo la takataka taka la mtaa wake alipoona katika hali hiyo akasikitika mno na akalazimika kufikiri kwamba sanamu ambalo nimelifanya kuwa mungu halina kudra na uwezo wa kujilinda licha ya kuwa na upanga karibu yake kivipi linaweza kunilinda zaidi ya hayo limefungwa katika shingo la mbwa mfu kivipi linaweza kuwa mungu basi habari hiyo ikamsababisha aelekee upande wa islam naye akasilimu Hat alikuwa akimpenda sana mtume sallaalwl wasalam wa na habari hiyo inathibitika kutoka tukio hili ya kwamba baada ya vita ya ohod mtume sa salam aliporejia madina sauti ya maombolezi ilikuwa ikisikika mitaani mtume sala salam akasema hiyo ni nini wao wakasema kwamba hawa ni kina mama wa ansar wanaulia juu ya mashahidi wao mtume akasema je hakuna yote mwenye kulia juu ya hamza mtume mtumem akamoombeha hamza dua ya magufira has bin moaz na ha saad bin, na, bin ubada namoa bin jabal na ha abdullah bin rawaha walipo isikia wakaenda katika mitaa yao na wakawakusanya kina mama wa waombolezi wa madina na kuwaleta na wakawaambia kwamba sasa hakuna atakayelia juu ya mashahidi wa ansar hadi muwe mnalia juu ya baba mdogo wa mtume saa salam kwani mtume a amesema kwamba katika madina hakuna mwenye kulia juu ya hamza huu ndio upendo wa mtume saa salam uliokuwa moyoni mwake yaani kwa kuona uchungu uliompikia mtume sala sallam kwa sababu ya kufiwa na hamza halifamtukufu anasema japokuwa kulia na kuomboleza kumekatazwa lakini hapo mtume mtumesaasa akatoa ruksa kwa muda fulani au kwa kuona hisia za watu akazihirisha hisia zake kwamba laiti kwa ajili ya hamza pia watu wangeonyesha hisia zao lakini kwa vyoete vile kuomboleza kumekatazwa katika islam mtume salasala mwenyewe amekataza kufanya hivi baada yakutokia ushindiwa maka mtume m alipo elka hunai unain ni bonde moja lilopatikana kaskazin mairiki makka kariunati akamaahatmoa jabal nuaya aiaa afunisakaiaaa asam uranukufhatmoa binjabal akairki viur kaiava yata u usu hat kaa bin malek ambaye wakati ule alikua amewaki madina mtu moja wa banu salema akam sengeye hat kaa bin malek mbele mtume sai sallam hatmowal bin jabal akam karibia mtu huyo na akasema ewe mtumewa allah sisi tume ona wematukatika tabiya yake wala hatujaona ubaya wowote hizini ulka zaju alizokuwa nazatda anasi muliya yakwaba nlimsikiya hat anas razi اللh anu akisima kwamba katika zamaya amtume صىه alam wao watu wann waliyokusaya قuranitukufu wote wana tokanana anصar hat moad bin jabal hat ubai bin kab hat zad bin ثabt hat abu zayd hat abu zaiid alikuwa babam dogo wa anas imesimuli wana bin amar raiallahu anhuma yakwamba ni limsiki yamtume sal ah l wlh wasallam akisima yakwamba jifunzeni qurani tukufu kutoka watu wanne ibne masud namtumwaa abu khuzaifa aiway salam na ubay bin kab na moaz bin jabal hiyo ni riwaya ya bukhari niliyoisoma hakhalifatlmasih sani raillh anhu anasema na halifamtukufu amesema kwamba habari hii nimeshaeleza katika kumbukumbu hada halifamtukufu wa pili anasema kwamba mtukufu mtume saa sa alikuwa ameunda jumuia moja ya walimu wa kusomesha qurani tukufu ambao kwa kuhifadhi qurani nzima kutoka kwa mtume walikuwa wakiwasomesha watu wengine hawa walikuwa waalimu wakubwa ambao kazi yao ilikuwa ya kujifunza qurani tukufu kutoka kwa kutoa wa na wa kisha wawasomeshe wengine kisha walikuwepo masohaba wengi waliokuwa chini yao ambao walikuwa wakiwafundisha watu urani tukufu walimu hawa wanne ni wafuatao abdlah basd bin, bin jabal huaifa bin ab miongoni mwa hawa wanne wawili wa mwanzoni ni wahajiri na wengine wawili ni kutoka ansar kishughuli abdullah bin masud alikuwa kibarua salam alikuwa mtumwa aliyeachwa huru muaz bin jabal na ubai bin kab walikuwa miongoni mwa wiongozi wa ansar kana kwamba kutoka kila kundi mtume saaaw salam akizingatia makundi yote alikuwa akiwateua makari inapatikana katika hadisi kwamba mtukufu mtume saa salam alikuwa anasema ya kwamba khudzul qurana min arbatin min abdullah bin masudin wa salem wa moaz bin jabalin wa ubai bin kap watu wapendao kusoma qur'ani tukufu wasome kutoka hawa wanne kutoka kwa abdullah bin masud na salem na kutoka kwa moaz bin jabal na ubai bin kab hawa ndio walewanne waliojifunza qurani tukufu nzima kuae au kwa kusoma mbele yake wakarekebisha makosa yao lakini pamoja na hawa wanne walikwepa masohaba wengi wa wakijifunza qurani tukufu moja kwa ume awalun hivyo kwa mujibu wa riwaya moja safari safarimoja hbbr alisoma neno moja kwa aamshi yake akamzuia akamzuiana akasema kwamba sio hivyo bali usome hivi abdulah bin masd akasema hapana mtume amenifundisha hivi haar akamshika na kumpeleka kwa mtume ssala na akamwambia mtume ya kwamba huyo hasomi vizuri urtuu mtume aaaam akamwambia abdullah bin masud ili amsomee alikusoma mtume saaa akasema amesoma sawasawa a akasema ewe mtume wa walla neno hilo ulikuwa umenifundisha kwa matamshi mengine akasema hata yale pia ni sahihi habari hiyo inahibitisha kwamba sio maswahaba wanne tu walikuwa wakisoma tukufu kutoka kwa mtume bali watu wengine pia walikuwa wakisoma hivyo swali la ha mar kwamba umenisomesha hivi linatuambia kwamba pia alikuwa akisoma kwa mtume hati anas bin malik raziallahu anhu anasi mulia kwamba mtume saah salam alisema katika ummati wangu mtu aliye na huruma zaidi kuliko vote kwa ummati wangu ni hat abubakar na katika swalala dini ya allah mtu aliye imara zaidi ni hat umar na kaika hawa liye na haya zaidini hat usman na kutoka hawa mwenye kutoa uamuzi bora ni hadat ali bin abi talib <tinyan> na anayejua zaidi ilimu ya kitabu cha allah ni ubai bin kab <tinyan> na mtu ambaye ana ujuzi mkubwa wa mambo ya halali na haramu ni haat bin jabal <tinyan> na mtu anayezingatika sana kuhusu wajibu wake ni hadyad bin thabit <tinyan> na sikilizeni akasema sikilizeni kila umati unakuwa na amini wake na amini wa, wa umati hu ni hasa abu ubeda bin jera riwaya hiyo ni ieleza katika hutuba ya nyuma has abu hureira anasimulia ya kwamba mtume salalaualwasalam alisema abubakar ni mtu mzuri sana na umar ni mtu mzuri mno أبو عبادة بن الجراح جرّة نمط بن هزير بن قيس بن شيماس نمط مزوري بن جبل نمط مزوري سانا، بن أمر بن جموع نمط مزوري سانا،, سانا, سانا هي رواية يا أحمد بن هنبل كيشا moa bin jabal anasimulia anasema kwamba siku moja mtume sallahulwa salam alishika mkono wake na, wa na akasema ewe moaz kwa yakini nakupenda hat moaz akamwambia ewe mtume wa allah wazazi wangu wajitolee kwako mimi pia nakupenda sana mtume sanamtume salaaw salama akasema ewe moaz nakunasihi kwamba baada ya kila sala useme na usiache kusema kabisa kwamba useme allahumma aini ala wa wa lhuiiikawahurkawahue <coughs> yani ewe mungu wangu unisaidie ili nikukumbuke na nikushukuru na nikuabudu kwa uzuri ya kwamba woteaaasimulia <coughs> yakwambamue <coughs> je nisiku arifu kuhusu mlango mmoja wa pepo katika milango yake hatimoaz akasema bila shaka ni ambiye mtume saaa allam akasema <tipati> <kusema, tipati> uwe ta, <tipati> na tabia ya kusema la hala wala quwata illa billah inasimuliwe na hatimoaz ya kwamba yeye alimuuliza mtume sallahuiw salam kuhusu imani bora mtume salalahu alahi wasalam alisema imani mbora ndiyo hii ya kwamba wewe upende kwa ajili ya allah na kwa ajili ya allah uchukie na ulimi wako uendelee kumkumbuka mwenyezi mungu mwenyezimungu ma akasema ewe mtume wa allah kama kuna mingine mtume aaam akasema kitu unachokipenda kwa ajili ya nafsi yako ndicho ukipende kwa ajili ya watu na ikiwa unakichukia kitu fulani basi kwa ajili ya watu pia uwe unakichukia jaber bin abdullah raziallahu anhu anasimulia kwamba moaz alikuwa akiswali pamoja na mtume salallahu alh walihi wasallam wa kisha alikuwa akiwajia watu wa mtaa wake na kuwasalisha sala kwanza alikuwa ana swali katika msikiti wa udhabii kisha alikuwa anaenda katika mtaa wake na alikuwa akiongoza swala kwa watu wengine hiyo ni riwaya ya buhari imesimuliwa na jaber anayesema kwamba muaz alikuwa ana swali pamoja na mtume saa salam kisha alikuwa anarejea kuwaongoza watu wake katika sala usiku mmoja alisali sala ya isha kisha akarejea kwa watu wake na kuwaongoza katika sala naye akaanza kusoma sura bakara hapo mtu mmoja akajitenga na maamuma wengine na akavunja sala yake na akaanza kusali peke yake na akamaliza sala na kuelekea kuondoka watu wakasema ewe fulani je umekuwa mnafiki yaani wewe umeacha sala ya jamaa na umesali peke yako hapo yeye akasema hapana wallahi mimi si mnafiki nami nitamwendea mtume salalai i na nitamwambia kile nilichokifanya kama ningekuwa mnafiki ningejificha lakini mmi nitaenda kwa mtume sala la alama nitamwambia basi mtu huyo akamjia mtume asa salam na akasema kwamba ewe mtume wa alla sisi tunaongamia wenye kuchota maji na tunawatumia kwa ajili ya kuchota maji na kuwafikishia watu majumbani mwao hivyo kwa mchana kutwa tunafanya kazi hiyo sasa sasahadmoaz akasali sala ya isha pamoja nawe kisha akaja kutuongoza sala na katika sala ile akaanza kusoma sura bakara mtume saa salam akaelekea kwahad moaz na akasema kwamba ewe moaz je utawatia watu katika majaribio je umekuwa mwenye kuwatia watu kwenye hthabu kwa nini unawatia watu katika mushkil soma sura hizi kisha akaeleza kwamba asome nini na akasema mara mbili kwamba soma hizi soma hizi jaber anasema kwamba mtume alisema kwamba soma washamse wazuhaha na wazuha wallaili idza yagsha na sabh isma rabika lala al hiyo ni riwaya ya sahih muslim riwaya moja iliyoelezwa na bughari inasema hivi kwamba jaber bin abdullah ansari alikuwa nasema ya kwamba mtu mmoja alikuwa akija na ngamya wawili wenye kuchota maji ulikuwa muda wa usiku yeye kwa bahati akamkuta moaz akiwa anaongoza sala misikitini yeye akawakalisha ngamia zake na akaelekea misikitini hatmoaz akasoma sura bakara au sura nisaa katika sala yiye akavunja sala na akuondoka habari ikamfikia kwamba hatmoaz hakupenda kitendo chake hicho mtu huyo akamwendea mtume salau salam na kumshtaki atmoaz mbele ya mtume sala salam hapo mtume saaa akasema kwa mara tatu ewe moaz kwa nini unawatia watu katika tabu yani kwa kuwasomea sura ndefu ndefu unawatia katika majaribio kwa nini hukusoma sabeh isma rabika lala washamse ni, wa zuhaha walaili iza yahsha kwani wanaoswali nyuma yako wingine ni wazee na wazaifu na wenye haja hiyo ni riwaya ya bukhari رضی اللہ عنہ یا آکی آلی و صلی اللہ علیہ وسلم کو بن جبل آنا سیما. صلی اللہ علیہ وسلم آلی کو پینڈا زائد کسوما سورت العلی سورت الغاشیہ سورا فجر نا سورا زنگینے کاما ہیزو ہیز کٹی کا سالہ فرازی ni sai amesimulia kutoka kwa jaber ya kwamba safari moja moaz bin jabal alikuwa akisalisha sala ilhali mtu mmoja akaja na akangana, na naye katika sala lakini pale aliporefusha sana sala yake na katika baadhi ya riwaya inasemekana kwamba ali, al al ye alianza kusoma sura alimran au sura anisa ye aliporefusha sala yake mtu huyo akavunja sala yake na akajitenga na mamuma na peke yake kwenye kona moja na ae ena ya swala mtu fulani muaz, kuhusu habari hiyo na akasema kwamba mtu akam aa sh akaunana aka nae kisha uliporifusha sala ye ye sala sala yeye akavunja yake yake na akaenda kuswali sala yake, akiwa kwenye uliofusha saa auna sa atakuwa mnafiki kisha tukio hilo akamweleza kwa mtume sai hapo mazi mwenyewe akamweleza mtume tukio hilo na akasema kwamba ewe mtume wa lla nilikuwa naongoza sala mtu fulani akaja kuungana nasi lakini sala ikawa ndefu naye akavunja sala yake kisha akasali akiwa peke yake na akaondoka mtu huyo alipopata taarifa kwamba mimi nimeshtakiwa kwa mtume s ye akaja kwa mtume na akasema kwamba ewe mtumewa allah nilipofika mwas alikuwa akiongoza sala mimi nikaja kuungana naye na pamoja na mauma wengine lakini ye akairefusha sana sala yake sisi ni vibarua ngami yayangu alikuwa na njaa hivyo nikavunja sala yangu na kwenye kona ya misikiti nikasali sala yangu nikiwe peke yangu kisha nikaenda nyumbani ni na nikamlisha ngami yangu mtume sala llahualhi wa salam aliposikia hayo akamkasirikia aat muaz na akasema kwamba moaz je unawatia watu katika fitina ulikuwa na Uli shidagani ya kusoma sabhsmerabikalala washamse wazuhaha walfajr na wlaile idza yakhsha kwa nini hukuzisoma sura hizo na ukaanza kusoma sura ndefu hiyo inaonyesha kwamba mtume mtumesm ameziweka sura hizo katika sura za wastani katika nyakati maksus binadamu anaweza kusoma sura ndefu au ti shid narazn na na katika shida na marazi asome sura ndogo lakini sura za wastani ni hizi ambazo kikawaida zinatakiwa zisomwe katika sala khalifa mtukufu anasema kwamba pia ikumbukwe ya kwamba sio lazima kwamba mtu asome sura hizi tu hilo ni agizo la msingi kwamba sura ndefu zisisomwe katika sala ya jamaa lakini sawa na hali na sawa na elimu ya watu mbalimbali mbali. kama vile wengine wanakuwa wamehifadhi sura ndogo ndogo tu kwa ajili ya kuongoza sala M- basi yeye anaweza kuswali anapoongoza sala anaweza kuzisoma sura hizi basi agizo la msingi ni hili ya kwamba katika sala ya jamaa sura ndefu zisisomwe kwani katika maamuma kunakuwa na watu waaina mbalimbali kama wile wazee na wagonjwa na vibarua na kadhalika moa bin jabal anasema kwamba nilikuwa nimeketi kipando niuma ya mtume salaaa salam kati yangu na kati yake kulikuwa na sehemu ya kiti cha ngamia mtume akasema ewe moaz jabal nikasema nipo ewe mtume wa allah na hiyo ni bahathi yangu kisha akaenda mbele kidogo naakasema we babnikasema tawe mtum wa l bahatynukisha akaenda mbele kidogo naakasema webabnikasema we mtume wa alla na hiyo ni bahati yangu nzuri mtume akasema je unajua kwamba mungu anahakiai kwa wajawake nikasema lla na mtume wake wajua vizuri zaidi akasema mungu anahaki kwa waja wake kwamba wao wamwabudhu allah na wasimshirikishe na chochote kisha akaenda mbele kidogo na akasema ewe moaz bin jabal nikasema laba ewe mtume wa allah ni bahati yangu nzuri akasema je unajua kwamba watu wanahaki gani kwa allah yani kwanza mungu anahaki kwa waja wake ambao waja wake wao wanatimiza sasa watu wana haki gani kwa allah watakapofanya hivi na watakapoitikia wito wa allah sasa watakuwa na haki gani kwa allah nikasema kwamba mungu na mtume wake wanajua vizuri zaidi mtume saaa salam akasema kwamba watu wana haki kwa allah kwamba allah asiwape adzabu yani wale wanaoitikia kwa allah wanaoitikia wito wake basi hiyo ni haki ya waja wake kwa allah kwamba allah asiwaadhibu hiyo ni riwaya ya sahihi muslim bin binjabal anasimulia kwamba katika safari moja nilikuwa pamoja na mtume sasalam siku moja nilipokuwa naenda pamoja naye nikasema ewe mtume wa allah niambie kuhusu kitendo ambacho kiniingize katika pepo na kinipeleke mbali na moto mtume saalam akasema wewe umwe niuliza jambo kubwa ni jambo nyeti lakini ni rahisi kwa yule ambaye mwenyezi mungu amrahisishie kisha akasema kwamba umwabudu allah na usimshirikishe na chochote simamisha sala toa zaka funga saumu za ramadhani na fanya hija ya baitullah kisha akasema je ni sikuampi kuhusu milango ya heri akasema kwamba saumu ni ngao na ina maliza mazambi kama ambavo maji yanavyo zima moto na kusali sala ya tahajudi wakatiba usiku kisha akasoma aya ifuatayo tatajafa junubuhum an lmazajii yaduna rabbahum aufan watama wamima razanahum yunfiun فلا fla talamu nafsu ma uhfiya lhum min qurat ayunin jazaءn bma kanuu ymalun yni huinuka mbabuzawo kutoka vitandani kuumomba molawawo kwa hofuna tumaini tatjafa junubuhum an ilmazaje yad'una rbahm ufan watma na hutoa katika yale tuliyowapa nafsi yoyote haijui walichofichiwa katika kinachofurahisha macho ni malipo ya yale waliokuwa wakiyafanya kisha akasema kwamba je ni sikuambie kuhusu habari iliyokubwa zaidi kuliko zote akasema hiyo ni jihadi kisha akasema kwamba je nisikuambie jambo la msingi ambalo vitu hivi vyote vinalitegemea nikasema ndiyo ewe mtume wa allah lazima niambie mtume saam akashika ulimi wake na akasema kwamba uzuie ulimi wako akashika ulimi na akasema kwamba uzuie nikasema kwa nika ewe mtume wala, wa alla sallalwa salam nje je tutaulizwa kuhusu yale tusemayo kwa kuutumia ulimi huo mtume salaa salam akasema moaz uwe na bahathi njema moto hauangushi watu kifudhifudhi isipokuwa mavuno wanayovuna kwa ndimi zao yaani mambo mnayo yasema kwa ndimi zenu na majeraha yanayosababishwa na kauli za watu ambao wanawauzi wengine kwa maneno yao na wanaleta fitina na yanatokea maovu kadhaa basi ulimi utakapoeleza maovu na utakapokuwa sababu ya kuleta maovu basi ni ulimi tu ambao unawaangusha watu katika moto hivyo muwe makini na museme mambo mazuri na kauli nzuri anasema aliku a kisima kwamba katika zama ya mtume aam na katika zama ya hat abubakar hat moa bin jabal alikuwa anatoa fatuwa katika madina Thiru. muhammad bin sahal bin abu khaisama anasimulia katika zama ya me am watu watatu na watatu wa ansar walikuwa wanatoa aatuw ambá o waلیgo at عمaر ht عثمáن at aلi t oبaی بن کáp t moاd بن جaبل nahd زad بن ثáبت aبدرahمán بن قáسم anا sیmuلی ا koٹka kwa bábáیá ke یا kwámبá t abوبaکر sدiق keلا áلیpokو aki pata hیدا فلáni ambáیو áلیkoaki htáجi kushawرiاn nنا وaٹhua فکi bاsi áلیkóakی وaiٹa وaٹhوa وahجirénا wa anصار alikw wa h مر h اثمان عli haدحمن bn ouf h m n jbd aد ثابت abور hatmoa bin jabal alikwamenda siria na aliwa naihihuko hatmoa binjabal alipndoawenda siria hat ma kasem ka wa ndoa kwake umeafanya au mina osema a a abakar kwam wauanhitai moa hivo mzue asiende lakini abubakar akakataa akisema kwamba mtu akinuia kufanya jambo na awe anapenda kifo cha kishahidi mimi siwezi kunzuia haumar anasema kwamba nikasema wallahi mtu anajaaliwa shahada akiwa akitandani thaor bin yazid anasimulia ya kwambaaamua bin jabal wakati wa usiu alipokuwa akisali tahajudi alikuwa naomba dua hii ewe allah macho yamelala na nyota zinangaa wewe ni mwenye uzima mhifadzi wa milele ewe allah mimi ni mdhivu katika kuomba pepo na kukimbia kwangu kutoka moto ni dzaifu ewe allah ni wekee mwongozo kwako ambao unirudishie siku ya kyama kwa yakini wewe huvunji ahadi hii hindiyo hali aliyokuwa nayo ya moyoni wake hati anas bin malik raialah anu anasimulia kwamba mtume saaau salam alimwambia hati moaz alipokua ameketi numa yake juu ya kipando kwamba ewe moaz bin jabal y akasema labbaik ewe mtume waalla mtume saal wasalla akasema kwa mara ya tena yewe moaz nikasema labbaik, ya abbaikya rasullahaasa mwaza akasema la ya rasullah nipo mtume kwa mara tatu na akasema kwamba iyoti atakayetoa ushahidi huu kwa ukweli wa moyo wake kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah na muhamad s ni mtume wake basi lazima mwenyezi mungu ataharamisha moto juu yake iye akasema iwe mtume wa alla je nisiwambi watu kuhusu habari hiyo ili waifurahie mtume akasema ndipo watalitegemea jambo hilo tu pekee wakifahamu kwamba jambo hilo linawatosha na mema mengine hawatayatenda hivyo usiwaambie hatma wakati wa kifo chake akaeleza habari hiyo ili aepukane na zambi yaani alikuwa hajawaambia watu jambo lililokuwa limesemwa na mtumel kimsingi alikuwa na wazo lake kwamba kabla sijafa habari hiyo ni waambie watu wenye elimu kisha akawaeleza lakini katika uhai wake alikuwa hakuambia hatwalila shahsaheb katika maelezo ya buhari katika sharha ya bughari ameandika kwamba habari hii iliyoelezwa hapo juu ni kama kulitunza jambo fulani la kielimu ktika watu makhusus kwani jambo hilo ni la kielimu na linatunzwa katika watu maksus kwani watu, watu wa kawaida kwa sababu ya kutokuelewa maana sahihi ya jambo hilo watapata hasara kusema kalema tu kwa ulimi na kuto kutenda kwa matendo isije ikatokea hivi kwamba jambo liwafikie kwamba semeni la ilaha ilallah muhammadu rasulullah na hakuna haja ya matendo hata hivyo wapo wengi walio na hali hiyo na hiyo ndiyo hali ya waislamu wengi ambao ni waislamu wa kijina tu na wakisoma kalema wanafahamu kwamba sasa hawana haja ya matendo yote kisha shasa anaendika kwamba hadisi hiyo imefafanua vizuri hadisi za namna hii kisha anasema kwamba katika kitabu cha muslim hib masud amesimulia riwaya nyingine isemayo ma anta bemuhadasin auman haditsan la yabluguhu ukuluhum illa kana le baadhihim fitina okay, maana ya kauli hiyo ya nabii salaaw salam ni kwamba yakupasa kuwahutubia watu sawa na akili na uelewa wao kwani yapo mambo yanayoweza kuwatia katika fitina kisha akaandika kwamba sasa twaona ya kwamba watu wanaowafanya watu wengine kuwa waumini amesema kwamba pia shah sai ameandika habari nyingine lakini hizi ni riwaya zingine naziacha kwa sababu kutakuwa na maelezo marefu shasai anaandika kwamba sisi twaona ya kwamba watu wanaowafanya watu wengine kuwa waumini wameifanya ikirari hii ya kusema la ilaha illallah kwa ulimi tu kama tegemeo lao na wakiwapatia wanadamu uhuru kutoka mambo ya sheria huwa wanataka kuwatolea cheti cha imani na hawazingatii ukweli wa moyo kila sheikh kila anayetoa hutuba akiwa juu ya mimbari anaelewa kwamba yule anayesali nyuma yangu ikiwa amesoma kalema basi amepata cheti cha imani na sasa hana haja ya kitu kingine kisha anaandika kwamba licha ya uwepo wa waumini hawa wanaokiri kwa ulimu mtume alikuwa amesema kwamba wakati ule imani itatoweka mioyoni bali itakuwa imefikia juu ya kilimia na habari hiyo ilikuwa imesemwa kuhusu watu wazama za mwisho ilhali wao walikwepo kisha anaandika kwamba manlaiallaha la yushriku bihi shaia yaani mtu atakayeendelea kujiepusha na ushirikina hadi mauti yamfikie ataingia peponi jinsi mtume sallasalam alivyoelekea kwa hamoa kisha akanyamaza kwa mara tatu hiyo pia inaonyesha kwamba mtume mtumesa alikuwa akipenda kumshawishi hamoa ili awe na shauku ya kujua zaidi kisha baada ya kumuliza mara tatu na kila aliposema ya labeyarsulla kisha akamweleza habari hiyo ili habari hiyo aikumbuke vizuri na jambo hilo liingie moyoni mwake na athari ya jambo hilo ibaki nafsini mwake na asilisahau katika maisha yake hamas pia akaizingatia sana kauli hiyo ya mtume sala mtumena wakati wa kifo chake akaeleza kwa wengine akifahamu kwamba kwa sababu ya kuficha jambo muhimu asije akaulizwa na allah kwamba mwenyezi mungu aseme ya kuwa ulikuwa na elimu ya jambo fulani sasa kwa nini hukuwaambia wengine r anasema kwamba siku hizi yani yeye aliwaambia wingine ili habari hii ya elimu iwafikie watu wa elimu huzuri anasema kwamba siku hizi waislamu wanadai kwamba wao ni waumini na kwa kusoma kalema wanafahamu kwamba tayari wameepukana na ushirikina lakini mioyo yao imejaa na ushirikina na wanavitegemea vitu vya dunia wapo wahaziri wakubwa wakubwa wanaotegemea vitu vya dunia ikiwa hali yao ya ndani izihirike na aiwe wazi basi haditsi hiyo iliyoelezwa hapo juu na imeelezwa kwamba wanaosoma kalema moto utakuwa haramu juu yao hiyo pia inaonyesha kwamba mwenyezi mungu ndiye atakayelipa malipo ya matendo na kazi hii si kazi ya binadamu kwamba amtolee fatua muislamu anayesoma kalema kwamba wewe si muislamu fatua hizi ni kinyume cha mafundisho ya qurani tukufu basi siku hizi waislamu wanaoendelea kusherekea maulidhi katika mwezi huu wa rabiul awal basi jambo la msingi ni hili ya kuwa sisi tufuate mafundisho na mifano ya mtume mtukufu salalahu alhi wa salam na kwa msingi wa elimu yetu tusije tukajielewa kwamba sisi ndio si, waislamu pekee bali yulasome yule asomaye kalema swala lake tumwachie mwenyezimungu haya ni mambo yatakayofurahisha roho ya mtume sa salam na yatakuwa sababu ya kumfikishia furaha kutoka kwa umathi wake pamoja na kumsalia mtume saa ya tupasa tu kumshukuru allah kwa kuwa yeye hakuiacha dini ya mtume a alam isiyo na mrisi bali kwa mujibu wa ahadi yake na sawa na bishara ya mtume sallau a sallam kwa ajili ya kuhiwisha dini akamtuma masihi aliyeahidiwa ambaye ni mwenye kutuambia uhakika wa matendo yanayofanywa sawa na amri za sheria na kalima ili kwa kweli moto wa jahannam uharimishwe juu yetu na mwenyezi mungu awajalie akili kwa wale wanamkataahamasihe maudala satu wassalam ili waweze kulielewa na atujalie sote ili tuweze kuelewa uhakika wa kalema na uhakika wa mafundisho kweli ya islam na pia atujalie kuyatenda ipasavyi hamarbin jabal anasema kwamba sisi pamoja na mtume sala salam tulitoka kwa ajili ya vita ya tabuk mtume salm alikuwa akijumuisha sala mtume alikuwa akisalisha azuhuri na alasiri kwa pamoja na magharibi na isha kwa pamoja siku moja akachelewa kuja kwa ajili ya sala kisha akaaja nje na akajumuisha sala za adzuhuri na alasiri kisha akarejea ndani kisha baada yake akaaja tena na akasalisha sala ya magharibi na isha kwa pamoja kisha mtume akasema kwamba kesho mungu akijalia mtafika kwenye mhem yatabu halifamtukufu anasema kwamba siyo maana kwamba alikuwa akisalisha sala zote nnekwa pamoja bali muda uliokuwa baina ya sala ulikuwa muda mfupi na inawezekana kwamba alikuwa akisalisha sala ya azuhuri akijumuisha pamoja na alasiri katika muda wake wa mwisho na sala ya maghribi na isha katika wakati wa magharibi mtume salaa salam akawaambia masahaba zake kwamba kesho inshallah mtafika chiemchem ya tabuk na mtakapofika jua litakuwa limetoka tiari akawaambia muda wa kufika kwao basi yeyote atakayitangulie kufika huko asiguse maji yake hadi niwe nimefika tiyari yani musije mkanywa kutoka maji yake wala msi, yaguse, hadi msi ya hadhi nifike msimuliaji anasema kisha tukafika kwa chemchem ile na tukawakuta watu wawili waliokuwa wameshafika tayari kabla yetu chemchem hii wakati ule chemchem hii ilikuwa haina maji mengi na kidogo kidogo maji yalikuwa yakitiirika kutoka chemchem mtume akawauliza wale wawili waliokuwa wametangulia kufiga huko kwamba je mmeyagusa maji yake wakasema ndio tumechota maji na tumekunywa mtume saalam akawakasirikia akisema kwamba nilikwa nimewauzuia kufanya hivyo kwa nini mligusa maji yake msimuliaji anasema kisha watu kwa kutumia mikono yao wakachota maji kidogo kidogo kutoka hii hadi maji yakaja katika chombo kisha mtume salalahu alah wa sallam, akaosha mikono yake na akaosha uso wake kisha akatia maji hayo katika chiemchem yani mtume saa salam akikaa karibu na chiem akaosha mikono na uso wake na maji yalikuwa yakitiririka katika chiemchem ile hapo chiemchem ikaanza kutirika kwa kasi zaidi na ikapata kasi na maji yaliyokuwa kidogo yakaongezeka sana hadi watu wakanywa na wakamaliza kiu yao kisha mtume akasema iwe mwazi ikiwa ukipata umri mrefu basi utaona kwamba sehemu hii itakuwa imejaa na bustani na sawa na vitabu vya hadisi tunapata kuelewa kwamba muujiza huo ulitokea katika wakati ambapo mtume sa alikuwa amefika sehemu ya tabuk sawa na sirith ibne hisham ٹوکیو ہلو لیکا ٹوکی انجیا نی کٹکا بونڈ پالے والی ریٹو جی ہتمام مالک آم الی ٹوکیو ہلو کٹا کتاب محمد بن ابد الرکانی نام ٹو سلام علی مب مو رضی اللہ عن ہباری ہی kwani yeye baadaye alikuwa ame hamia siria na huko alikuwa amefariki dunia mtume saa salam kwakupitia wahi alikuwa amepata taarifa kwamba moad ata sehemu hi na bonde lile kwa sababu ya baraka zake jaa na miti na bustani yingi alama ibn abdulbar anasema kwamba ibne wasa anasema ya kuwa ni arzi inayozunguka chemchem hi ilikua imeja miti na bustani ningi hadiikaji hisi kwambasilsiahitabakihaisiu kwa ya kamaaoiiabiaaa kwa mtume saam imendikua katika akda situnabi auaamkwambaraisi wa idaa ya haria ya tabuk alielaza kwamba emem hiyohadi miakamivili iiyopita ikaenda kutirika tangukarne tarban kuminainn baadaye visima vikachimbwa katika maeneo yaliyopembezoni mwake hapo maji ya chemchem ya chem hiyo yakaelekea ya huko upande wa visima takriban baada ya kuelekea kwa visima ishiri ki na vitano chemchem hiyo imekauka kisha wakatupeleka kwenye kisima kimoja ambapo tukaona kwamba bomba y nchi nne imewekwa na bila kutumia mashine yoyote maji yanatoka kwa kasi sana kutoka bomba ile na tukaambiwa kwamba hiyo ni hali ya visima vingine hizi ni baraka za muujiza wa mtume kwamba katika maeneo ya tabuk maji yapo ya kutosha na hatujawahi kuyaona maji mengi kiasi hiki katika ma- eneo jingine isipokuwa katika madina nab mbali uhakika kwa, ni kwamba maji ya tabuk ni mengi zaidi kuliko maeneo hayo na kwa kutumia maji hayo bustani zinaendelea kutengenezwa na ineolatabu nineendelea kuja nabustani habarizaki zilzobaki nitaziileza kaika ijuma ijayo inaallah baada salaya jumaa nitasalisha sala ya jeneza marhemu wakwanza ni moli ferdan han saheb ambayi aliku mbashirimku wa wilya hurd duniagad alisha alikumgonjwa wa sukari tare kumi september akiwana marazi ya tyfoid na nemunia aka kimbiswa hospital ini ambaapo aka fariki dunia ina lilahi wa ina ilai rajehun marhemu aliku a musi amem waca umke bi sakina na bintim moja a itwaye farihe alikua mbele sana katika shughuli za jamaati alikuwa mchamungu alikuwa anawajali sana wabashiri na waalimu walikuwa chini yake alikuwa mnyenyekevu mwenye l nemae akaingia katika jamia na mwak88 akamaliza masomo yake ya jamia kisha akaja kuitumikia jamaat katika uwanja waw marhemu alikuwa anafanya kazi kwa ikhilasi na kwa weleti na amefanya kazi kwa mia aliweza kupata bayati katika maino mbalibali akastawisha matawi mapya mke mkewake biskin anasema kwamba alikuwa ananiambia kwamba kituo chake cha kwanza kilikuwa harana ambapo kulikuwa hakuna nyumba ya na kulikuwa hakuna kituo cha jamaat alikuwa anatembea katika mitaa alikuwa anafanya mahubiri na alikuwa anastawisha aliku vituo alipofika kwenye kijiji kimoja cha jimbo la hariana akawafikishia watu ujumbe wa jamaat mtu mmoja akasema kwamba niati yetu hatoi maziwa ikiwa jamaati yako ni kweli basi wewe nipatie maji kwa kupulizia ili ninweshe niati yangu na ikiwa niati yangu ataanza kutoa maziwa sisi tutakubali kwamba nii ni wa kweli anasema nasema mimi nikasoma surafatiha narshrif na baazi ya maombi juu ya maji na nikapulizia juu yake halafu nikampatia yale yale maji maji mtu huyo akaenda eh, na na yakeaafikampati a majinmah mii nikaenkufana mambikachia mma kee kikilaa mushewan akasema kwamba sstume si, si, kama maziwa tumefurahi sana na kutokana na furaha yetu tumeelewa na kukubali kwamba jumuia ni ya kweli hivyo tunajiunga na jamaat kijana wake aitwaye rehan anasema kwaa marehemu alikuwa mnyenyekevu mkubwa sana alikuwa mpole mno alikuwa anatupenda sana na alikuwa akitafuta ridhaa ya mwenyezi mungu na akapitisha maisha yake yote akiwa anatafuta ridhaa ya allah alikuwa anasema kwa kila amri itokayo kwa khalifa na alikuwa anatunasihi kwamba tufanye hivi alikuwa anatutendea kwa wema na kwa upole na udugu alikuwa anatusaidia katika shughuli za nyumbani pamoja na shughuli za jamaa na muda wote aliendelea kutunza sala zake na akatunasihi kwamba tutunze sala zetu alikuwa natunasihi kwamba tushike njia iliyonyoka na walimu na wabashiri wote waliofanya kazi pamoja naye wameniindikia kwamba marehemu alikuwa mbashiri mwenye mifano alikuwa mkarimu na muda wote hatujawahi kumwona akiwa na hasira jeneza inayofuata ni ya bwana abdullah musiko saheb ambaye alikuwa mbashiri wa malaysia tarehe saba oktoba akazimia na kupelekwa hospitalini ambapo hakuweza kubaki na akafariki dunia umri musi inaiwaaumriwakea6inahuasimeaa me alikuwa baba mkwe wabashiri wawili wa malaysia <laughs> na wamaasia blai <laughs> arasahiabdlasi <laughs> sahi akaaliwa kaia ufilipino nakajiunga na tasisi utawala <laughs> wa iliaakustawishautaawa katika ufilipino mwaka 7bta wazazi wake wakahama ufilipino na wakaja malaysia na wakaanza kuishi sandakan mwenyezi mungu alikuwa amempatia moyo safi akamwona katika ndoto snhwapil na tatu na akashiriki katika jalsa selana ya takinabalo mwaka na tatu na kwa kuona jumuiya na jalsa selana akazidi katika iman na akafanya bayati katika mji wa sandakan alipokuwa anaishi kule kulikuwa hakuna mbashiri yeyote lakini yeye alikuwa na kiu hivyo ili awezi kumaliza kiu chake cha kiroho akaanza kusoma vitabu vya jamata alikuwa na shauku ya tablir na alikuwa anafanya mahubiri katika jamaa zake na kotokana na mahubiri yake watu wengi wakajiunga na jamaa kisha kwa sababu ya shauku yake ya tablik akajitolea akfu na ye akateuliwa kuwa mbashiri pia katika ufilipino akaweza kufanya kazi pamoja na hardin sahib kwa miaka kadhaa marehemu kwa sababu ya tabia ya yake njema na kwa sababu ya unyenyeke wake na shauku yake ya mahubiri akafanya kazi kubwa sana na alikuwa akijadiliana na, na wakristo katika mijadala mbali mbali na kwa kupitia mahubiri yake watu wengi wakajiunga na islam marehemu alikuwa hawezi kuongea kiurdhu lakini alikuwa na shauku ya kujifunza alikuwa amehifadhi kumbukumbu nyingi na shairi mbalimbali mbali. alikuwa mkarimu na watu waliku wanakuja kweji hijumaa alikuwa anawahudumia alikuwa mtu mwenye nizamu na alikuwa anasema kwamba kila mtu anapaswa kuwa na nizamu na alikuwa anawalea watu sawa na kiwango chao alikuwa na shida katika kutembea kwa miaka kadhaa lakini hata hivyo hakuifanya shida hiyo iwe kizuizi katika shughuli zake za jamat ya tato, niya, Mualim, shita, marhemu, ya ni bwana jamateezy i wabdiwadia ambaye1eptem tarehe septemba akiwa na i 56 akafarikidunanaun marhemu alitokana na familia ya kikristo katika familia yake ndugu yake ambaye alikuwa mwalimu mstaafu akajiunga na jamaat kisha familia nzima ikajiunga na jamaat na baada ya kujiunga na jumuiya marehemu akaingia katika jamet mbashirin ambapo akasoma kwa miaka mitatu na alipoliza masomo yake akaenda kufanya mahubiri katika maeneo mbalimbali alikuwa ameteuliwa kama mbashiri katika baadhi ya maeneo ya kadhian alikuwa mtifu na msikivu alikuwa anafanya kazi kwa weledi na kwa juhudi kubwa kwa kupitia marehemu wakristu watatu na familia tatu wakajiunga na jamaat na waliojiunga na jamaat wawili ni musi amemwacha mke na kijana mmoja na mabinti wawili kijana wake amemaliza jamea ahmadhia na amekuwa mbashiri wa jamaat mwenyezi mungu awanyanyue marehemu wote katika daraja na awagufirie na awarehemu naawajaalie watoto wao waweze kuendeleza mema zao na matumaini waliokuwa nao kuhusu watoto mungu awajalie watoto hawa waweze kutimiza na mungu awajalie watoto waweze kuwa wasaidizi wakweli wa ukhalifa na hawa waliojitolea wakfu mwenyezi mungu awajalie awajaalie mungu awagofirie wote na awari himu na kama nisemavyo kwamba baadha ya sala ya ijumaa inshaallah nitasalisha sala yao ya jeneza <tip> <tip> <Alhamdulillah. coughs> الحمد لله نعمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر