أشهد أن لا إله إلا الله لا شريك له وأشهد أن Muminin, taala taal binsrlazi anasema katika hutuba iliyopita habari za zma binjabal raiau anhu zilikuwa zimeelezwa na leo pia zitaendelea haramoaz alikuwa mkarimu sana mwenye kutoa mno na kwa sababu hiyo mara nyingi alikuwa analazimika kukopa mkopo wakopeshaji walipomsumbua zaidi kwa siku kadhaa akaendelea kujificha nyumbani wakopeshaji wakamjia mtume salalahual wasalam na wakamwomba ili amwambie hatmoaz ili awarudishie mkopo wao mtume saa wa salm akamtuma mtu na kumwita hatmoa mkopo hadmoaz ulipozidi kuliko mali yake mtume s akasema ya kwamba mtu yeyote atakaye acha sehemu ya mkopo wake mwenyezi mungu atamrehemu hivyo baadhi ya watu wakamsamehe mkopo wao lakini hata hivyo wengine wakaendelea kumdai mtume sw akawagawia mali yote ya moaz baina yao lakini hata hivyo mkopo haukumalizika ilhali kilichotokea ni kwamba kila mmoja wao akaipata kiasi chake fulani wakopeshaji wakasema kwamba sehemu iliyobaki pia wapatiwe mtume swam wa akasema kwamba mwacheni na katika muda huo haiwezi kutolewa zaidi yake na nendeni na mali hiyo hiyo Hatimuaz, hakuwa na mali yoyote mtume sw akamtuma upande wa yemen na akasema kwamba ni karibu mwenyezi mungu akumalizie hasara yako na akuwezeshe kulipa mkopo wako katika muda huo mtume sw akamwambira moaz ya kwamba iwe moaz unadaiwa sana mtu akikuletea zawadi uikubali tu mimi nakupatia kupatia yake na wewe unaruhusiwa kupokea zawadi hmu bin jaba ra anhu anasimulia kwamba mtume swsam alipomtuma katika nchi ya yemen halifa mtukufu anasema kwamba hakuna shida katika kupokea zawadi na kinachosemwa ni kwamba kwa sababu ya kutoleana zawadi mapenzi huzidi lakini kwa kuwa moaz alikuwa ametumwa huko yemen kama mwakilishi wa mtume salalawasalam wa hivyo mtume ssalam akamwambia hasa kwamba ikiwa kwa sababu ya uwakilishi huo watu wakupatie zawadi basi una hiari ya kutumia juu yako ile zawadi kwani zawadi zile zilikuwa zikitolewa kwa ajili ya mtume wa aawslm au kwa ajili ya btlma imesimuliwa na moaz bin jabal razilh anhu mtume sawaalam alipomtuma yemen mtume am kwajili ya kumnasihi akatoka inje pamoja naye moaz alikuwa amepanda kipando chakena mtume alikuwa anatembea pamoja nayemtumew alipomaliza jambo lake akasema ewe maz inawezekana kwamba mwaka ujao usiweze kukutana nami na pia yawezekana kwamba wewe upite karibu na miskiti na kaburi langu hadmaz kwa kusikia habari hiyo akaanza kulia machozi kisha mtume sawaslam akamgeukia na akauelekeza uso wake mtukufu upande wa madina na akasema kwamba kwangu watu hasa ni wachamungu haijaliishi ni akina nani na wanaishi wapi katika riwaya moja imeandikwa ya kwamba wakati huo mtume s akamwambia moas ya kwamba hivi karibuni utawaendea watu ambao ni watu wa kitabu ukiwafikia wapatie mwito kwamba watoe shahada ya kuwa hakuna apasaye kuabudhiwa isipokuwa allah na muhammad ni mtume wake wakilikubali jambo lako hilo basi waambie kwamba mwenyezi mungu amewafarazishia sala tano kwa siku ikiwa wakikubali hilo basi uwajulishe kwamba mwenyezi mungu amewafarazishia sadaka ambayo ichukuliwe kutoka matajiri wao na iwarudishie maskini wao kisha endapo wakikubali hilo basi uwe makini usiichukue mali yao yenye thamani kubwa bali uichukue iliyo na thamani ya wastani na uepukane na maombi ya mwenye kuzulumiwa kwani maombi yake humfikia allah moja kwa moja na akamnasihi kwamba aepukane na maombi ya yule anayezulumiwa mtume sllaw wslm alimtuma hadmuaz bin jabal katika yemen kama kazi yeye alikuwa akiwafundisha qurani tukufu na dini na alikuwa akipatanisha baina yao zaka ambayo wakusanyaji wa yemen walikuwa wakikusanya walikuwa wanamtumia hadmuaz bin jabal kwa ajili ya nizamu hiyo ya yemen mtume aa alam alikuwa amewagawia كاتيا ما سحابة واتانو وليقوى هات خالد بن سيد هات مُهَاجِرٌ بن أمية هات زاد بن لَبِيدٍ هات معاذ بن جبل هات أبو موسى أشعري رضي الله عنهم هات معاذ بن جبل رضي الله عنه أنا سيمولي أقوام الله عليه وسلم juu ya ngombe helaini upokee ngombe mmoja mwenye umri wa mwaka mmoja kama zaka na juu ya ngombe arobaini umchukue ngombe mwenye umri wa miaka miwili na kutoka kila mtu mzima uchukue dinari moja au sawa na thamani yake uchukue muafira ambayo ni aina fulani ya kitambaa cha kiymen muafir lilikuwa kabila moja lenye kutengeneza kitambaa hicho hivyo kikapewa jina kwa jina lake riwaya hiyo ni ya musnad ahmad bin hambal alama ibn ishaka anasema kwamba hatmuad bin jabal alikuwa na ulemavu mguni alipoenda yemen akawaongoza watu katika sala na akanyosha mguu wake labda atakuwa ameunyosha upande wa kulia au kwa njia yote iwayo akanyosha hapo watu pia wakamfuata na wakanyosha miguu yao upande ule uleule atumoaza alipomwaliza sala akasema nyini kwa kunifuata mimi mmefanya vizuri lakini siku za usoni msifanye hivi kwani nilikuwa na shida na kwa sababu yake nilikuwa nimenyosha mguu wangu muradi wake ulikuwa huo ya kwamba jinsi mlivyoonesha mfano mzuri wa utii bila shaka ni jambo la kusifiwa na huo ndio uti hasa kwamba imamu afuatwe kikamilifu lakini huo ulikuwa uzuru wangu na hiyo si suna hivyo mtu asiye na uzuru asali sawasawa sawa, kama alivyoamrishwa na mtume salwwasalam na jinsi mtume saa alm alivyotufundisha katika yemen had kwa kutumia hela ya baituulmal akafanya biashara na faida aliyoipata katika biashara hiyo akalipa mkopo wake yeyeli mtu wa kwanza aliyefanya biashara kwa kutumia mali ya allah na kwa rukhsa ya mtume saa salam akaendelea kupokea zawadi vilevile vile. hadi akawa na makondo na mbuzi selasini khalifa mtukufu anasema kwamba mtume sallau salam alikuwa amemruhusu moaz ili aweze kulipa mkopo wake na alikuwa akifanya biashara kiasi hiki tu kwamba faida aliyokuwa akiipata alikuwa anaitumia kwa ajili ya kulipa mkopo wake au yawezekana kwamba alipokuwa akifanya biashara na faida iliyokuwa ikipatikana katika biashara ile ye atakuwa anaichukua ujira wake yaani kazi aliyokuwa akiifanya ya kusimamia ile biashara alikuwa anachukua hela kama ujira wake kama malipo yake na mtume sau salama alikuwa amempatie rukhsa yake na jambo hilo linaeleweka kwamba ni sahihi kwamba yeye alikuwa anachukua malipo kutoka faida ile iliyokuwa inapatikana katika biashara lakini yote aliyokuwa anafanya alikuwa anafanya pamoja na ruksa ya mtume sallahu al wa salam baada ya kifo cha mtume shamuaz akaja kufanya hija na akakutana had umar ambaye had abubakar alikuwa amemteua kama msimamizi wa mambo ya hija had umar na haad muaz wakakutana katika siku ya tarwia wakakumbatiana na kila mmoja wao akampa mwenzie pole juu ya kifo cha mtume kisha wakaketi chini na wakabadilishana mawazo imeendikwa katika al-istiab ambacho ni kitabu cha historia kwamba moaza alikuwa mkarimu sana na kwa sababu ya ukarimu wake hali ikamkuta kwamba mali yake ikamalizwa na mkopo yeye akamjia mtume saaa salam na akamwomba kwamba yeye awambiye wakopeshaji kuwa wamsamehe mkopo mtume salahu alah wa salam akawambia wakopeshaji lakini wao wakakataa kumsamehe mkopo habari hiyo imetajwa hapo kabla labda kuhusiana na hilo jambo jingine linaelezwa au linajirudia tena mtume saa salam akawambia wakopeshaji lakini wakakataa kumsamehe moaz mkopo wake msimuliaji anaendika kwamba ikiwa mtu angemsamehe mtu mkopo basi kwa ajili ya mtume wangemsamehe arat moaz bin jabal mkopo wake mtume saa salam alikuwa na daraja kubwa kuliko wote kwa ajili yake tu mtu angeweza kuacha mkopo wake au angeweza kutoa mali yake kisha mtume saa slam kwa ajili ya kulipa mkopo wa hahmoaz bin jabal kama ielezwayo hapo kabla kwamba baadhi yao walikuwa hawakukubali kumsameha hah moaz mkopo wake na walikuwa wakimwambia mtume s kwamba sisi tutachukua hela yetu basi hapo mtume sa saam akauza mali yote ya moaz ili alipe mkopo wake admoaz hakuwa na mali yoyote mkononi mwake kisha mwaka ulipotokea ushindi wa maka mtume sasalam akamtuma hamoaz nchini yemen kama amiri wa sehemu yake anasema kwamba hapo habari imekuwa wazi zaidi kwamba yeye alikuwa ametumwa huko akifanywa kuwa amiri zawadi alizokuwa akizipata kama amiri inazaniwa kwamba zitakuwa za bitul mal yeye alikuwa mtu wa kwanza aliyefanya biashara katika mali ya allah yeye akaishi huko hadi kifo cha mtumela kikatokea naye akapata hali nzuri katika muda huo akaendelea kupata faida katika biashara na sehemu aliyokuwa akiichukua ikabadilisha hali ya kiuchumi isha karejia umar a akamwambaabubr kwamba umwiteamaz na kwakumwachia sawa na mahitaji yake mali inayozidi uipokee kutoka kwake umar alikuwa na fikra yake kwamba mtume s alikuwa amemruhusu kuchukua faida ya biashara ili alipe mkopo wake sasa mkopo ameulipa tari hivyo mahitaji ya msingi anayo yahitaji ya achwe kwae na inayozidi ichukuliwe kutoka kwake sala hilo likaaja blbhabubakar hata ambaye alikuwa anampenda sana mtume sa aa yeye hakupenda kutoa uamuzi uliozidi ya matakwa ya mtume mte ahaabubakar akasema kwamba huyo alikuwa ametumwa na mtume saaa na alikuwa amemruhusu kufanya biashara na kuchukua sehemu yake hivyo sitachukua chochote kutoka kwake hadi mwenyewe anipatie mimi sitasema lolote isipokuwa anipatie mwenyewe kisha kwa o moyewe kisa hatumar akaendak hatmoaz hamhatumar akaendak hatmwaz hatumar alikuwa mwenye tabia ya kuzingatia kanuni ye akaendakw hat moaz na akamweleza habari hiyo akasema mtume salam alikuwa amenituma huko yemen ili niweze kutimiza mahitaji yangu hivyo sitatoa chochote khalifa mtukufu anasema kwamba na habari hii pia inathibitika kutoka riwaya mbalimbali mbali, na tunaposoma kuhusu maisha yao tunapata kuelewa kwamba ikiwa walikuwa wanapata hali bora basi hali hiyo ilikuwa inadumu kwa siku chache tu kwani mara nyingi walikuwa wakiwagawia maskini na riwaya za namna hiyo zitaelezwa hapo mbele zinazoonyesha kwamba kwa njia gani watu hawa walikuwa wakijitolea kisha baada ya muda fulani hama akamwendea ha umar na akasema kwamba sawa mimi nakubali na nitafanya kama usemavyo kwani ndoto ya kwamba nimeona ndoto ya kwamba mimi nazama kwenye maji na wewe umeniokoa kisha kishaama akaaja kwa kuhaaubakar na akamweleza habari nzima na akala kiapo na akasema kwamba sitaficha chochote kutoka kwako kile nilichokichukua na kama nilivyochukua vyote vipo mbele yangu hubakar akasema hata mimi sitachukua chochote kutoka kwako ni sawa tu kwamba wewe umenieleza yote na umenipatia hesabu yote lakini mimi sitachukua chochote kutoka kwako na kama nae hataumara alipopata taarifa hiyo akasema hapo ni sawa na huo ndi uamuzi bora kwa kuwa khalifa wazama ameamua tiyari na amempatia vitu vyote hivyo hapo ni sawa tu na akamti hataubakar radillhu anhu kikamilifu mtukufu anasema kwamba hamar hakuwa na shida hii kwamba kwanini hatu moaz anachukua faida bali alikuwa na wazo lake kwamba, kwamba kwa kuwa baada ya kifo cha mtume so, abuba ni khalifa hivyo sasa huo uwe uamuzi wa khalifa kwamba moaz anaweza kutumia au la na abubakar alipotoa uamuzi wake na akasema kwamba sitachukua chochote kutoka kwake na akampatie kama zawadi kisha umar hakubaki na uzuru vovute hivyo akasema sawa tu na uamuzi huo ni bora uzuru anasema kwamba hapo jambo limekuwa vazi zaidi kwamba mwenyezi mungu pia hakuielekeza tabia yake upande huu hadi akatimiza mahitaji yake yote na akalipa mikopo yake yote na akapata unafuu kisha kwa kupitia ndoto mwenyezi mungu akamfahamisha ma kwamba sasa wewe ujikimu juu ya mali yako binafsi tu na sasa huwezi kupokea zawadi kama amiri wala huwezi kutumia mali kutoka btlmal na kisha yeye pia hakuishi kwa muda mrefu katika sehemu ile huu ndiyo muhtasari wa jambo hilo imesimbuliwa namoa mtume saaa salam alipo alipomtuma nchini yemen akasema kwamba ukikabiliana na swala fulani kwa namna gani utatoa uamuzi yeye akasema kwamba nitalitatua kwa kitabu cha allah mtume sall lam akasema ikiwa ukikosa amri yake katika kitabu cha allah yiye akasema kisha nitatoa uamuzi sawa na suna ya mtume slasalam mtume sasalam akasema kama ukikosa amri yake katika suna ya mtume utafanya nini iye akasema kisha nitatoa hukumu sawa na uweleo wangu na sitaonesha uzembe wovote moazi anasema kwamba mtume salaau salam kwa kuyasikia hayo akaweka mkono wake juu ya kifua changu na akasema kwamba sifa zote njema zinamhusu allah ambaye amemjalia mwakilishi wa mtume wake kusema jambo ambalo limemfurahisha mtume wake wakeanasimulia kwamba mtume wa alipomtuma yemen akaniambia kwamba ujiepushe na tabia ya kuishi maisha ya starehe kwani waja wa allah hawaishi maisha ya starehe khalifa mtukufu wanasema kwamba hapo jambo limekuwa wazi zaidi kwamba zawadi na faida ya biashara alizokuwa anazipokea zilikuwa kwa ajili ya kulipa mikopo tu na mtume s sam alikuwa anajua kwamba mwazi ni mkarimu mno mwenye kuwasaidia wanyonge na anatumia juu yao lakini hata hivyo akamnasihi kwamba ruksa hizi nazotoa si kwa ajili ya kujipatia raha na starehe bali zipo ili uweze kutimiza mahitaji yako na akamnasihi kuepukana na starehe amoad anasema kwamba kwa ajili kwa ya safari ya yeman lilipotaka kupanda juu ya farasi mtume akaninasihi na saha ya mwisho akisema kwamba watendee watu wema na kwa kulika njema huzuramisemasi kuhizituone hali ya waislamu ikoje je wanafanya hiwo na wanasherehekea maulidi njiya ya kweli ya kusherehekea maulidi ni kufuata mifanona nasahaza mtume s wasalam mtume sawasalam wa alipo mtuma hat moad incini yemen akimfanya kuwa gawanawa inchi akaeleza daraja yake katika mayneno haya kwamba ini baasto lakum hayra ahli yan nawatumieni yule aliyebora katika watu wangu ibn abu naji anasimulia kwamba mtume mtumenaaa salam alimtuma hadmua katika yemen kama gawana hapo akawaindikia watu wa yemen kwamba kwa yakini nimemfanya kiongozi wenu aliyebora mwenye elimu na mwenye dini katika watu wangu hamua anhu anasimulia katika musnad ahmad bin hambal kwamba ya kwamba mtume sala m alinihusia kuhusu mambo kumi akisema ya kuwa jambo la kwanza jambo la kwanza ni ya kwamba usimshirikishe na allah chochote hata kama uwawe au uunguzwe kwa moto jambo la pili ni kwamba usiwaasi wazazi hata kama wakufukuze nje ya nyumba au wasikupe chochote kutoka mali yao jambo la tatu ni ya kwamba usiache sala ya farazi kwa maksudhi kwani anayacha sala kwa maksudi anatoka nje ya ulinzi na uhifadhi wa allah kisha akasema usinywe pombe kwani pombe ni mzizi wa maovu yote kisha akasema kwamba ujiepushe na mazambi na maasi kwani kwa sababu ya mwenyezi mungu hukasirika kisha akasema kwamba wakati wa kupambana na maadui usionyeshe uvivu wala usikimbie kwa woga hata kama watu waangamie kisha akasema kwamba endapo watu waambukizwe na janga la thauni na wewe uwe kati yao basi ubaki ulipo ikiwa maradhi ya namna hiyo yanasambaa na kuenea na watu wanaambukizwa basi ubaki pale ulipo kisha akasema kwamba utumie juu ya ahali zako sawa na uwezo wako na utimize haki zao wala usionyeshe uzembe katika malezi yao na uendelee kuwakumbusha ili wawe wacha mungu ili wapate malezi mazuri na wao wawe na hofu ya mwenyezi mungu na imesimuliwanahad ibne umar ya kwamba kuamba mtumi sauaw wa, wa salm alimowambi ad akisema akisemakuwa ewe moaz na kunasihi ndugu niki yako nikikuhurumia kwamba nchi allah iy ni riwaya ya ibne umer na ucha mungu na uwatembelee wagonjwa na na sihi kuwatimizia mahitaji ya wajane na wanyonge na na sihi ili uwasaidie wenye haja na uwatendee watu kwa uadilifu na useme kile kilicho haki na katika swala la mungu usijali lawama ya yeyote mwenye kulaumu hiyo pia nakuasih safari at aumar aliwaambia wenzake kwamba mutamani kuhusu kitu chochote mmoja akasema natamani kwamba nyumba hii ijae na dhahabu na niitoe katika njia ya allah na niitoe kama sadaka mwingine akasema natamani kwamba nyumba hii ijae na lulu na almasi na nizitoe katika njia ya allah na nitoe kama sadaka, ni sadaka. kisha omar akasema semeni kama kuna tamanio jingine wakasema yewe amirlmuminin hatuelewi tutamani nini hataumara kasema kwamba mimi natamani ya kuwa niumba hii ijae na haad abu ubeda bin jarrah na haad moaz bin jabal na salam mola abu huzaifa na hazad huzaifa bin yaman raziallahu anhum yani niumba hiyo ijae na watu wa aina hiyo habari hiyo nilikuwa nimeieleza hapo nyuma sasa kusut moaz jabal pia nimeieleza hatmoaz kuanzia mwaka wa t hijra hadi mwaka wa kummoja hijra aliishi yemen yani kwa miaka miwili safari moja hat umar aliweka dinari katika begi moja na akamwambia mtumishi wake kwamba uipeleke kwa hat abubida bin jera habari hiyo nilikuwa nimeeleza katika hutuba iliyopita katika kumbukumbu kumbu za abubedha bin jerah lakini yapo maelezo yake yaliyokuwa yamebaki hivyo nayaeleza yote hatomara kamwambia mtumishi wake kwamba umpeleke abubedha fedza hiyo na ubaki nyumbani kwake kwa muda halafu uone kwamba anafanya nini na hela hiyo hivyo mtumishi um huyo akamwendea abu ubaida na dinari na akasema kwamba amirlmuminin amesema kwamba mali hiyo ni kwa ajili yako hivyo uitumie ya kwa ajili ya mahitaji yako abu ubada akasema mungu wamrehemu mar kisha akamwita mtumishi wake na akamwambia kwamba dinari saba umpelekee fulani na dinari tano umpatie fulani na dinari tano umpelekee fulani hadi akamaliza yote mtu huyo aliyekuwa amekwenda na dinari yeye ye, akarejiya kwa hat umar raihu anhu na akamoeleza habariyote at umar alikua ame mandalia hat moaz dinari katika idadi hiyo hiyo katika begi jingine alikua ame mandeliya moaz dinari kama hiyo yeye akamwambia am, mtumishi wake kwamba u ipeleke kwa at moaz dinari hiyo na mwambie kwamba ubaki nyumbani akamwambie kwamba ubaki nyumbani kwake kwa muda halafu uangalie kwamba anafanya nini na hela hiyo hivyo mtumishi huyo akamwende hatumoaz na dinari na akamwambie kwamba amirlmomenin amesema kwamba hela hiyo uitumie kwa ajili ya mahitaji yako atmoaz akasema mwenyezi mungu amrihemu kisha akamwita mtumishi wake na akasema dinari kiasi fulani umpeleke fulani nyumbani kwake na kiasi umpelekee fulani hapo mke wa admoaz akaaja na akasema wallahi sisi pia ni mafukara wala hatuna chochote nyumbani hivyo ubakishe kiasi kwa ajili ya nyumbani pia na utupatie chochote kutoka fedha hiyo wakati ule dinari mbili tu zilikuwa zimebaki katika begi na hela zingine alikuwa amesha zigawa tayari hamoas akampatia mkewe zile dinari mbili mtumishi huyo At umar, na na yote kwa kwa kusikia hiyo akafurahi sana na akasema kwa yakini Hawa wili, yani aahaai kakusiia ho ndugu na katika sifa hii ya kujitolea katika njia ya allah huwa wanafanana sana kwenye sifa hiyo bin bin na rashid sad ala fnasa knye ifa hio biera bi sadiaakma bi iofika kia sarah ni jina la kimoja ki cha tabuk hapo wakaambiwa kwamba janga kali limesambaa inchini syria ato umar akasema nimepata taarifa ya kuwa kuna marazi kali ya meenea inchini syria ni narai kwamba ikiwa muda wa kifo changu ulifikie na abu ubaidha bin jaraha awehai basi ni tamteua kuwa khalifa na kama mungu akiniuliza kwamba kwa nini umemteua kuwa khalifa wa ummati wa muhammad nitasema kwamba nilikuwa nimemsikia mtume wako akisema wa ya kwamba kila nabii anakuwa na amini wake na amini wangu ni abu ubaidha bin jarah habari hiyo nimeshaieleza hapo kabla watu hawakupenda habari hiyo nao wakasema kwamba itakwaje kwa watu wakubwa wa kurash yani banu banuufahd kisha tumar akasema kwamba muda wa kifo changu ukiwaadhia na abu ubaida bin jarah ikiwa atakuwa amefariki dunia basi nitamteua muaz bin jabal kama khalifa wangu na ikiwa mungu wangu ataniuliza kwamba kwa nini umemfanyia kuwa khalifa nitasema ya kwamba nilikuwa nimemsikia mtume sallal salam akisema ya kuwa siku ya kiama ye ataletwa akiwa mbele ya maulamaa na katika elimu atakuwa na daraja ya kekubwa mwaka wa 15 wa hijra katika vita ya yermuk haadh abu ubeda bin jarrah akamteu had moad bin jabal akiwa kamanda wa sehemu ya kulia ya jeshi meme nani sehemu inayokuwa upande wa kulia ya jeshi kwa sababu ya mashambulizi makali ya wakristo sehemu ile ya kulia ya jeshi la waislam likajitenga na wanajeshi wengine na watu wakatawanika alipoona hali hiyo akaonyesha ushujaa wake mkubwa na ujasiri mkubwa na akashuka chini ya farasi na akasema kwamba sasa nitapigana vita hivi hivi na endapo yupo anayeweza kutimiza haki ya farasi basi huyo farasi yupo kwa ajili yake mwanawake pia alikuwepo katika uwanja wa vita y akasema mimi ninaweza kutimiza haki yake kwani mungu akipenda naweza kupigana vizuri nikipanda farasi ilmuradi wote wawili baba na mwana wakaingia katika safu za maadui na wakapigana vita kwa ushujaa mkubwa hadi waislamu wakajipanga tena na wakaimarika na hali ya hofu ikatoweka na wakapata ushindi katika vita abu idris haulani anasema kwamba nchini siria mimi niliingia katika misikiti wa damascus nikakutana na kijana mmoja aliyekuwa na meno mazuri meupe na watu walikuwa wamemzunguka kila ali, walipokuwa wakihitirafiana juu ya jambo fulani walikuwa wakimpelekea swala lao na walikuwa wakitanguliza rahi yake juu ya maoni yao mimi nikawauliza kwamba huyo ni nani nikaambiwa kwamba huyo ni siku ijayo nikaenda huko wakati wa mchana nikaona kwamba yeye alikuwa amefika mapema kuliko mimi na alikuwa na swali nikasubiri hadi yamarize swala alipomariza swala nikaenda mbele yake na nikamsalimia ya, na nikasema naapa kwa allah kwa ajili ya allah nakupenda hat moaz akasema wallahi nikasema wallahi naapa kwa mungu aat moaz akasema unaapa kwa mungu tena nikasema wallahi naapa kwa mungu kisha ye akashika kona ya shuka yangu na akarivuta kwake na akasema kwamba ufurahie kwani nimemsikia mtume saa salam akisema ya kwamba mwenyezi mungu amesema ya kuwa wale wanaopendena wale wanaopendana kwa ajili yangu na wale wanaoishi pamoja kwa ajili yangu na wale wanaosalimiana kwa ajili yangu na wale wanaotumia juu ya wenzao kwa ajili yangu basi watakuwa wampata mapenzi yangu riwaya moja inasema ya kwamba hatmoaz alikuwa na wake wawili sawa zamu yao alipokuwa akienda kwa mmoja wao alikuwa hanywi maji kwa mwingine yani alikuwa anazingatia sana uadilifu ipo riwaya nyingine isemayo ya kwamba hatmoas alikuwa na wake wawili sawa zamu yao alikuwa na waendia na alikuwa akizingatia sana kwamba afanye uadilifu kati yao kisha wote wawili wakafariki dunia kwa sababu ya marazi ambukizi nchini siria na wakazikwa katika kaburi moja hata wakati wa mazishi ama akapiga kura kwamba nani awe wa kwanza kuingizwa kaburini huu ulikuwa uadilifu wake ipo riwaya nyingine ya sirosahaba isemayo ya kwamba hamoa alikuwa na wake wawili na kutokana na marazi ya tauni a wakafarikiduna ilhali alika namwaamoja ambai jinalake aliyekuwa abdurahman katika vita ya yermuk pamoja na baba yake na akafariki kwa kwa sababu ya taunia, Hatabu, bada, kwa sababu ya ya ya ya tauni tauni alipofariki yatanya aaasaau yatnyaaafaikiunaaar akamtewaatmas kama mkuwa siria amuas ni kilichopo katika njiya ya kuelekea kuelekiya baitlmukadas kikiwa na umbali wa maili saba kutoka yarmala katika mwaka huu atmoaz kwa sababu ya marazi ya tauni akafariki dunia kathir bin murra anasimulia kwamba katika marazi yake admoaz alitwambia kwamba lipo jambo moja nililokuwa nimelisikia kutoka kwa mtume saa la a salam ambalo nilikuwa nimelificha kutoka kwenu nilikuwa nimemsikia mtume akisema kuwa mtu ambaye neno lake la mwisho litakuwa la ilaha illallah pepo itawajibika juu yake riwaya nyingine inasema kwamba hamaz akasema nilikuwa nimejizuia kuwaeleza hadithi hii kwa kufikiri kwamba musije mkaitegemea na muache kutenda mema tauni ilipoenea nchini syria hamoaz bin jabal pia akaambukizwa na marazi hayo na kwa sababu yake akazimia alipopata unafuu kidogo akasema ewe mungu ni hofu yako na apa kwa heshima yako na wewe unajua kwamba mimi na kupenda kisha akazimia tena n kisha alipopata unafuu akasema tena maneno hayo hayo muda wa kifo cha hatmoas ulipo wadia, akasema ebu angaliyeni je kumekucha akaambiwa kwamba baado hadi asubuhi ikatokea hapo akaambiwa kwamba tayari kumekucha hadmoada akasema mimi najikinga kwa allah kutoka usiku ambao asubuhi yake impelekee mtu katika jahannam mimi naukaribisha mauti mimi naikaribisha siku ya kukutana na mpendwa wangu ambayo inakuja baada ya muda mrefu ewe allah wajua kwamba mimi na kuogopa lakini leo nina matumaini mazuri na sipendi umri mrefu ili nichimbe mito au nipande miti bali napenda kuvumilia kiuu cha mchana na matatizo ya kihali na nikae na maulamaa ambao wanakukumbuka kisha riwaya nyingine inasema kwamba wakati wa kifuo cha moa ulipo wadia yeye akaanza kulia akaulizwa sababu yake kwamba kwa nini unalia wewe ni rafiki wa mtume aasalamwaza akasema siili kwa sababu ya ghamu ya kufa kwangu wala sili kwa sababu ya kuwacha dunia hii bali sababu ya kulia kwangu ni fikira yangu hii ya kwamba kutakuwa na makundi mawili na mimi sijui kwamba nitafufuliwa katika kundi gani kundi moja ni la watu wa pepo na jingine ni la watu wa moto na mimi nina hofu ya allah na ndiyo maana nalia sawa na riwaya ya muslin ahmad bin hamba moad akasema kwamba nilie nimemsikia mtume akisema kwamba hivi karibuni utahamia siria na utapata ushindi juu yake lakini huko mtaambukizwa na maradzi ya majipu ambayo yatawakamata binadamu mungu kwa kupitia marazi hayo atawajaalia kifo cha kishahidi na atatakasa matendo yao iwe allah ikiwa unajua kwamba moa bin jabal ameisikia hadithi hii kutoka mtume kutoko mtumes basi umpe na uwape ahli zake sehemu yake ya kiya, kutosha hivyo wote wakambukizwa na tauni na hakuna hata mmoja aliyebaki Hat ali ali kuwa hai ma alipopata jipu juu ya kidole chake cha shahada ye alikuwa akisema kwamba mimi badala yake hata sipendi nipatiwe ngamia mwekundu nami nina furaha juu yake imeendikwa katika historia ya tabri kwamba akapata jipu katika kiganja chake alikuwa akiona kiganja chake na alikuwa akibusu niuma ya mkono ule na alikuwa anasema kwamba sipendi kupata kitu cha dunia ambacho kiwe badala yako hama akafariki dunia katika mwaka wa kumi na nne wa hijra zipo mbali mbali rai mbalimbali kuhusu kifo chake na sawa na rai hizi umri wake umeelezwa kama miaka6 idaati ya salsina taatu, salsina inne, salsina nane, riwaya ambazo amuaz ali zisimulia ni 157 na zipo hadisi mbili ambazo zimeungwa am mkono na bukhari na muslim sahaba ni hada abdullah bin amar railah anho ه عبد الله علي توكان ده نتاويله بنو سلمان لا قبل لا خضرت نلا با بياك اللي ليكو أمير بن حرام هرام نما بياك عليكو أنايتوا روبا بنت قيس ه عبد الله بن أمير علي زلي ومكان تقريبا أروبايني قبل أيام هجرة يا مدينا نو وكاتي وها هجرة عمري واقه أوليقو مكان أروبايني ه عبد الله بن أمير عليكو أبا بابا وصحابه موجا معروفو أنايتوا يا جابر بن عبد الله ه عبد الله بن أمير عليكو شميجي ه أمير بن جمو hataabdullah bin amar alishiriki katika baat akba na alikuwa mmoja wa viongozi waliokuwa wameteuliwa na mtume mtumea saame katika vita ya badar na katika vita ya ohd akawawa shahidi sawanarahiya baazi hata abdulah bin amr alikuwa mtu wa kwanza alie uwawa shahidi katika vita ya ohd <tosan> tukio la kusilimu kwake jinsi linavyosimuliwa ni hili ya kuwa bin malik anasimulia ya kwamba ssi tulimwahidi mtume salllahu lwasalam ahadi ya kukutana naye katika siku ya katikati za tashrik ambazo ni siku tatu za mwisho za siku za hija kuanzia 11 zul hij hadi 13 zul hij katika eneo la akba akba inapatikana kati ya maka na minaa tulipomaliza hija na usiku wa ahadi ukatufikia kama tulivyokuwa tumemwahidi mtume sslam pamoja nasi alikuwepo abdullah bin amr ambaye alikuwa kiongozi mmoja kati ya viongozi wetu na alikuwa miongoni mwa watu wenye heshima hivyo tukamchukua pamoja nasi tulikuwa hatukuwaambia watu wetu waliowashirikina kuhusu swala hilo tukamwambia ewe abu jabir wewe ni kiongozi wetu kuni ya yake ilikuwa abu jabir hivyo alikuwa akiitwa abu jabir anasema kwamba sisi tukamwambia ewe abu jabir wewe ni kiongozi wetu mwenye heshima hivyo hatupendi kwamba wewe uwe kuni la jahannam hapo tukampatia mwito wa islam na tukamjulisha kuhusu safari ya kwenda katika eneo la aqwa kwa mtume sa sallam ye akasilimu na akashiriki katika baiati aqba sandia na akatewuliwa kuwa kiongozi jabri bin abdullah anasimuli kwamba mimi na baba yangu na wajomba zangu wawili ni miongoni mwa watu wa aqba msimuliaji yaji ibne anasema ya kwamba mmoja wao ni hatbara bin marur kuhusiana na tukio la aba thania nimeshaeleza maelezo yake kutoka sirid hatamanabiyin nilipokuwa nimeeleza kumbukumbu za baadhi ya masohaba lakini hapa nitaeleza sehemu yake kidogo mwaka wa kumi na tatu wa unabii kuhusiana na bayati aba thania kama ilivyoendikwa katika sir hatamabiy mwaka wa kumi na tatu wa unabii katika mwezi wa zulhija wakati wa hija mamia ya watu wa kabila la oos na khazraji walikuja makka ambao kati yao walikwepwa watu sabini walikuwa wamesha au walikuwa naniya, na nia ya kuusilimu hivyo wakaja makka na wakakutana na mtume sallahu al wal wasallam kwa sababu ya hali fulani kulikuwa na haja ya kukutana naye katika faragha hivyo baada ya kumaliza mambo ya hija tarehe ya katikati ya mwezi wa zul ikapangwa na siku ile nusu ya muda wa usiku ilipopita watu hawa wakaambiwa waende wakutane na mtume saa salam ili waweze kuongea naye kwa utulivu na kwa amani mtume sam alikuwa amewaambia ansar kwamba wasije kwa pamoja bali waaje wakiwa mmoja mmoja na kila mmoja azingatie kwamba kelele isipigwe hivyo sawa na muda uliokuwa umepangwa wakati wa usiku mtume sallau lm akatoka nji akiwa peke yake kutoka nyumba yake na akifuatana na baba yake mdogo hat abbas ambaye wakati ule hakuwa muislam lakini alikuwa akimpenda sana mtume sa alam na alikuwa mkuu wa kabila la hashim akafika katika pango lile muda si mudha ansar pia wakafika huko watu hawo walikuwa watu sabini na walikuwa wakitokana na kabila la os na khazraj kwanza kabisa abbas akaongea nao akisema kwamba hii ni kundi la khazraj muhammad s wasalam ni mtu anayependwa sana katika familia yake na familia yake imeendelea kumhifadhi hadi ileo na katika kila aina ya hatari imeendelea kuwa kama ngao yake lakini sasa muhamad anataka kuhama nchi yake na kuhamia kwenu hivyo ikiwa mnatamani kumpokea ili aishi kwenu basi mtalazimika kumhifadhi na mtalazimika kumpa, kupambana na kila adui ikiwa mko tayari kwa ajili yake basi ni jambo jema waila mnaweza kusema wazi kwani kusema kweli ni jambo zuri Bara bin marur ambaye alikuwa mzee na mwenye heshima wa kabila la ansar akasema abbas tumekusikia tayari lakini sasa tunachokipenda ni kwamba mtume saa salam pia aseme lolote na atuambie kuhusu wajibu wetu mtume saa salam akasoma aya kadhaa za qurani tukufu kisha akatoa hutuba fupi na akaeleza mafunzo ya islam na akifafanua kuhusu haki za allah na haki za waja wake kisha akasema kwamba mimi nachotaka ni kwamba kama mnavyowalinda jamaa zenu wa karibu basi muda ukifika muwe mnanifanyia hivi mtume so alipomaliza hutuba yake baraha bin marur sawa na utamaduni wa uharabuni akashika mkono wa mtume sala slam katika mkono wake na akasema kwamba ewe mtume wa allah tunawapa kwa mungu ambaye amekutuma kwa haki ya kwamba sisi tutakulinda kama tunavyojilinda nafsi zetu mmoja <coughs> wao akamuuliza mtume saaw wasalam kwamba pale utakapopata ushindi tunaahidi kwamba tutakusaidia lakini utakapata ushindi usije ukatuacha hapo mtume saaa akatabasamo na akasema kwamba damu yenu itakuwa damu yangu na marafiki zenu watakuwa marafiki zangu na maadui wenu watakuwa maadui wangu abas bin ubada ansari akatupia kwa jichokwawenzake waansar na akasema kwamba eni watu je mnaelewa maana ya ahadi hini, nini maana yake ni kwamba sasa mnatakiwa muwe tayari kupambana na kila mweusi na mwekundu na kila mweupe na muwe tayari kwa ajili ya kujitolea kila kitu watu wakasema ndiyo tuko tayari lakini iwe mtume wa la mbadhala yake tutapata nini mtume akasema mtapata pepo ya allah ambayo ni zawadi kubwa kuliko neema zake zote wote wakasema tunakubali ewe mtume wa allah lete mkono wako mtume sasalama akasogeza mkono wake mbele na watu hawa sabini wakafanya baiati yake na wakafanya baiati yake ambayo inajulikana kwa jina la baiati baiyati thania baada ya kufanya bayathi mtu mesasa akasema musa alikuwa amewateua viongozi wake kumi na wawili ambao kwa niaba ya musa walikuwa viongozi wao mimi pia napenda kuwateua viongozi kumi na wawili ambao watakuwa wasimamizi wenu na wao kwangu watakuwa mithili maswahaba wa isa na watawajibika kuhusu kaumu yao basi nini munipendekezee majina haya hivyo watu kumi na wawili wakapendekezwa ambao mtume akakubali na akawateua kama wasimamizi wa makabila mbalimbali na akawafahamisha wajibu wao na kwa ajili ya makabila mengine mtume sa alam akawateua viongozi wawili wawili na katika viongozi hawa kumi na wawili abdullah bin amr pia alikuwa mmoja wao ambaye akamteua kuwa kiongozi imeendikwa katika riwaya moja ya kwamba wakati wa vita ya uhd habari ilienea katika madina kwamba pale ambapo abdullah binubai bin, bin sulul ali poasi mtume saau salam aka jabr bin abdullah anasimulia kwamba baba yangu abdullah bin amr ali wawa shahidi katika vita ya uhd na katika riwaya nyingine imeendikwa kwamba shangazi yangu ambaye alikuwa mke wa amr bin jamu alikuwa anawaleta juu ya ngamia hapo mtangazaji akatangaza kwamba ebu muwaace mashahidi wenu wazikwe pale, pale, pale walipo uwawa hapo wakarudishwa na wakazikwa palepale bin malik anasimulia ya, ya kwamba wakati wa vita ya ohod watu wa madina wakapata taarifa kwamba mtume muhammad amewawa shahidi watu wa madina kwa kusikia habari hiyo wakahuzunika mno mwanamke mmoja wa ansar akaelekea uhod njiani akaona maiti za baba mwana mume na ndugu zake msimuliaji anasema kwamba hatujui kwamba kwanza kabisa alikuwa amemwona nani kila alipokuwa akipita karibu nao alikuwa akiwauliza watu akisema kwamba hawani kina nani watu walikuwa wanasema kwamba huyu ni baba yako huyu ni ndugu yako huyu ni mume wako huyu ni mwana wako mama huyo alikuwa anasema kwamba mtume sa gani watu akasema, mtume wakasema mtumeyu mbele yako na yu mzima hadi akamjia mtume na kwa kushika kona ya kitambaa chake akasema ewe mtume wa allah wazazi wangu wajitolee kwako ikiwa wewe u salama basi sijali mauti ya mtu yeyote halifmsi nn alfmsi rab rahimallahu taala miaka miwili au mitatu kabla ya ukhalifa wake alikuwa ametoa hutuba katika jalsa selana na khalifa mtukufu wa inne rahimaullahu taala alikuwa ameeleza hali ya vita mbalimbali na alikuwa ametoa hutuba juu ya historia kuhusu abdullah bin amar khalifa mtukufaine alikuwa amesima kwamba dada yake hat abdulah bin amar ambaye alikuwa mke wa hat amr bin jamu alikuwa akimpenda sana mtume aaa salam kama ambavyo ndugu yake alive anampenda mtume mpenda mtume saau sallam ndugu yake shahidi katika vita mwana wake wa shahidi At aisha razillahu anha anasema kwamba mimi nilikuwa naelekea uwanja wa vita ili nijue hali ya vita ikoje ndipo njiani nikakutana na hind mke wa amr bin jamo aliyekuwa akishika lijamu ya ngamia na kuelekea madina nikamuriza kuhusu hali ya vita akasema alhamdulilah kila kitu ni kitunsawa muhammad saaa sallam ha hajambo wakati huo ni kaona ngamia mbaya alikuwa amembeba kitu fulani nikasema kwamba umebeba nini akasema hiyo ni, ni, ni. Aka maiti ya mume wangu amr bin jamuu na ni maiti ya ndugu yangu abdullah bin amar na ni maiti ya mwana wangu khalad na akaelekea madina lakini ngamiya yake akaketi na alikuwa ha kisha alipoinuka akakataa kuelekea madina ndipo mama huyo akamwelekeza upande wa ohod naye akaanza kutembea kwa furaha msimbuliaji anasema kwamba hapo mama huyo alikuwa na hali hiyo na upande wa pili mtume s alikuwa akiwaambia masohaba zake kwamba nendeni mkawatafute maiti za kina abdullah bin amar na abdullah bin jamu zikowapi ili wazikwe kwa pamoja kwani katika dunia hii walikuwa wakipendana sana na mtume mtumiy saaa salam pia alikuwa kuwa anawajali mno masahaba hawa inapatikana katika riwaya moja kwamba haat abdullah bin amr aliponuia kutoka kwa ajili ya vita ya uhd akamwita mwanaye jaber na akasema kwamba ewe mwanangu mimi naona kwamba nitatangulia katika mashahidi na nawapa kwa allah mimi niuma yangu nakuwaca wewe na mtume mtumey saaa salam na nawapendeni sana mimi nadhaiwa hivyo kwa niaba yangu ulipe mkopo wangu huo na kuna sihi kwamba uwatendee dada zako kwa wema ajaber anasema kwamba asubuhi ijayo baba yangu alikuwa wa kwanza kuuaa shahidi na maadui walikuwa wamekata pua na masikio yake ajaber anasema kwamba mtume saaa salam alipokuja kwa ajili ya kuwazika mashahidi wa ohot akasema kwamba wavisheni sanda pamoja na majeraha yao kwani mimi ni shahidi juu yao na muislamu yote aliyejeruhiwa katika njia ya allah siku ya kiama atakuja katika hali hii kwamba dhamu yake itakuwa ikimwagika na rangi yake itakuwa ya afran na harufu yake itakuwa harufu yamis hawa ni watu ambao mwenyezi mungu anawapenda hivyo hakuna haja ya kuosha maiti zao na kuvisha sanda nyingine bali mawazi yao ndiyo sanda yao jaber anasema kwamba baba yangu akavishwa shuka moja kama sanda na mtume ssalam alikuwa anasema kwamba ni nani aliyejua kurani zaidi kuliko mwenzie na alipokuwa akiambiwa kwa, alikuwa anasema kwamba basi mzikeni kwanza na watu walikuwa wakisema kwamba watu walikuwa wanasema kwamba abdullah bin amar alitangulia kuuawa shahidi yani alikuwa wa kwanza kuuawa shahidi katika siku ya ohod shams akamua sufian bin abdshams ndiye aliyemua mtume saaaa salam akaongoza sala yake ya jeneza kabla hawajashambuliwa kwa mara ya pili na alikuwa amesema kwamba zikeni abdullah bin amar na abdullah bin jamu katika kaburi moja kwani hawa walikuwa wakipendana katika dunia hii kisha mtumesasu akasema kwamba hawa ambao walikuwa wana katika dunia hii muwaziki katika kaburi moja abdullah bin amar alikuwa na rangi nyekundu na sehemu ya mbele ya kichwa chake ilikuwa haina nywele nalikuwa na, na kimo cha wastani ila hali mre binjamu alikuwa mtu mrefu hivyi wote wa wawili wakatambuliwa na wakazikwa katika kaburi moja habari zake ziuzo baki nitaigeleza katika hutuba ijayo inshallah الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل وَالْلِسَانِ ويتاه ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم वञनि जेकर अकड़े