أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك أن عبده اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين hazrat amiralmumenin allah awemsaidiziwake anasema leo nitawazugumzia masohaba wabadar lakini awali ya yote nataka kutoa ufafanuzi moja hutubambili kabla habari dahat moaz bin jabal zili kuwa zi meelezwa zili zo kuwana riwaya moja ya musnad ahmad bin hambal ikisima kuamba mtume salallahu alwal wasalam wa alisema ya kwamba hivi karibuni mtahamia upande wa siria nayo itatekwa na mikono yenu lakini huko ugonjwa wa vidonda na majipu utawakamateni ambao utamshika mtu kwa mguu wa ngazi tafsiri yake iliyokuwa ikielezwa haikuwa sawa hivyo na naieleza tena kwa tafsiri iliyo sahihi imesimuliwa na ismail bin ubaidullah ya kwamba hatmuaz bin jabal raillau anhu alisema ya kwamba nilimsikia mtume sllauw salam akisema ya kuwa nyini mtahamia upande wa siria nayo itatekwa kwa jili yenu huko ugonjwa mmoja utazuka kati yenu ambao utafanana na kidonda au kitu fulani chenye kukata vikali nao utazuihiri katika sehemu ya chini ya kitovu cha mtu sasa tafsiri hiyo kwamba utamkamata kwa mguu wa ngazi ni tafsiri ya maneno mengine na tafsiri sahihi ndiyo hii kwamba huo utazwihiri katika sehemu ya chini ya mtu kama ambavyo kidonda kinavyotoka kwenye sehemu ya chini ya kitovu juu ya mguu na akasema kwamba kwa kupitia ugonjwa huo mwenyezi mungu atawajalia watu kifo cha kishahidi na atatakasa matendo yao kisha muaz akafanya maombi kwamba ewe allah ikiwa unajua kwamba muaz bin jabal amelisikia hilo kutoka kwa mtume saa sam basi umjalie na uwajalie ahali zake sehemu yake ya kutosha hapo wote wakaambukizwa na tauni hadi wakafa wote kidonda cha tauni kikatoka juu ya kidole chake ki cha shahada yey akasema sitafurahia kamwe kwamba badala yake nipatiwe ngami ya wekundu hilo ni sahihisho lake hutuba inayochapishwa katika alfazal usahihi wake umefanywa humo nikaona ni vyema niueleze mbele yenu sasa habari zilizokuwa zikitajwa zilikuwa kuhusu abdullah bin amr na anza kuzieleza tena hajabiri bin abdullah anasimulia siku ya uhud baba yangu aliletwa kwa mtume sallaual wasalam akiwa na hali kwamba viungo vya mwili wake hasa masikio na pua vilikuwa vimekatwa maiti yake ikawekwa mbele ya mtume w ni nikajaribu kuondoa kitambaa kutoka uso wake watu wakanizuia kufanya hivyo kisha watu wakasikia sauti ya mama mmoja aliyekuwa akilia mtu fulani akasema huyo ni binti wa abdullah bin amr ambaye jina lake lilikuwa fatuma bint amr pia inaseemo kwamba huyo alikuwa dada yake abdullah hapo mtume saa akasema usilie kwani malaika wamemfunika kwa mabawa yao sawa na riwaya nyingine as jabiri bin abdullah anaeleza kwamba siku ya uhd baba yangu alipoletwa shangazi yangu akaanza kulia juu yake pia nikaanza kulia watu wakanizuia lakini mtume s hakunikataza kisha mtume sa akasema nini? msilie juu yake au muliye wallahi malaika walikuwa wamemfunika kwa mabawa yao hadi mkamzika kuhusiana na sala ya jineza ya mashahidi wa vita ya ohud zipo rai mbalimbali na zina hitilafu katika riwaya ya sahihi bukhari hjabri bn abdullah anasi muliya mtume salalahu al wasalam alikuwa akiwasitiri mashahidi wawili wawili katika kitambaa kimoja kisha alikuwa akiuliza kwamba kati ya hawa ni nani aliyekuwa na ujuzi zaidi wa qurani tukufu na alipokuwa akiambiwa kuhusu mmoja wao mtume aam alikuwa akitoa amri ya kumweka kwanza katika mwanandani na kusema kwamba siku ya kyama mimi nitakuwa shahidi wao na alikuwa akitoa amri kwamba waziikwe pamoja na damu yao yani hawakuoshwa wala kusaliwa katika riwaya nyingine ya buhari ukba bin amir anasema kwamba siku moja mtume sawsaam alikuja na akasali sala ya jineza ya mashahidi wa vita ya uhod katika riwaya nyingine ya yab imeandikwa kwamba mtume saaa salam akasali sala ya jeneza ya mashahidi wa ohod baada ya miaka minane imebainishwa katika sun ibnemaja hatibne abbas anasimuli ya mashahidi wa wita ya ohod waliletwa mbele ya mtume sallalw saam mtume sa salam alikuwa akisali jeneza ya mashahidi kumi kumi na maiti hat hamza ilikuwa karibu yake hali wingine walikuwa wakichukuliwa sawana sunan abu daud had anas bin malik anasimulia mashahidi wa vita ya uhd hawakuoshwa na wakazikwa pamoja na majeraha yao na hawakusaliwa katika riwaya nyingine ya sunan abu dawud ime elezwahivi hati anas anasimoliya mtumey saasalam hakusali sala ya haku jeneza ya shahidi ya, yote isipoku hat hamza katika riwaya moja ya sunan tirmizy hat anas bin malik anasimolia kwamba mtumey salhlwasallam hakusali sala ya haku jeneza ya mashahidi wa vita ya ohod ime endikua katika sirat ibne hisham na sirat halbia kwamba jinsi mtume slam alevyo salisha sala ya jeneza ya mashahidi wa ohodni kwamba kwanza kabisa aka sala ya jenea ar hamza na kaika sala ya jeneza akapiga takbiri saba sawa na sirat halbia akasoma takbiri ine kia mashahidi wingine wakaletwa mmoja mmoja na kila mmoja wao alikuwa akiwekwa karibu na maiti ya hadhamza na mtume alikuwa akisalisha sala ya jeneza ya wote wawili na hivyo kila shahidi akasaliwa mara moja moja na hathamza akasaliwa mara sabini na mbili na sawa na wrai nyingine akasaliwa mara na mbili Kwenye kitabu cha sera kitwacho dnbua imeendikwa kwamba karibunat hamza mashahidi tisa walikuwa wakiletwa kwa pamoja na walikuwa wakisaliwa kisha walikua wakichukuliwa na kuletwa tisa wengine na kwa njia wote wakasaliwa na kwa kila mara mtume akasoma takbiri sb katika sala ya jineza katiasr halbi na nbu hadisi zinazozugumzia sala ya jineza ya mashahidi wavita ya d zimejadiliwa na nkatika vitabu, vitabu hivi vyote riwaya ya hajabri bin abdullah isemayo kwamba mtume akatoa amri ya kuwazika mashahidi wa uhod katika majeraha yao na maiti zao hazikuoshwa na sala yao haikusaliwa imechukuliwa kama riwaya imara imam hataimamshafi anasimulia kwamba kutokana na riwaya mbalimbali jambo hili linathibitika kwamba mtume hakusali sala ya jeneza ya mashahidi wa ohod na riwaya zisemazo kwamba mtume alikuwa akisali na katika jeneza ya hamza alikuwa akisoma takbiri saba jambo hilo haliko sawa ama kuhusiana na riwaya ya ukba bin amir isemayo kwamba baada ya miaka minane mtume alikuwa akisali jeneza ya mashahidi hawa basi riwaya hiyo inasema kwamba tukio hilo ni la baadha ya miaka minane kama nisemavyo kwamba mijadala mirefu imefanywa juu yake imam buhari ameunda mlango mmoja kwa jina la babu salat ala shahid yani kuhusiana na kuswali sala ya jeneza ya mashahidi na chini yake ameleta hadisi mbili tu شنية ملانقهو عاملات حديثين بيلي حديث يا كوانزا إيلي يسيمولي ونا جابر بن عبد الله إسماء كوانبا ما شهدت وبيتا يا أهد هواكو غشوة ولا هواكو صليوة حالي، حديث يا بيلي إيلي يسيمولي ونا بن عامر إنا يسمى كوانبا أنا النبي صلى الله عليه وآله وسلم خرج يوما فصلى على أهل أهد صلاته على الميتة sikumoja mtume alitoka na akasali juya mashahidi wa uhud na hiyoni hadisi ya bukhari katika vita ya uhud sahabahuyo anasema kwamba salla rsullah swam ala katla uhudin bada thamani sinina kalmwade b lahyai wlamwat yani ali wa saliya mashahidi wa ohot baada ya miaka minane kama vanavyo aag wa watu walio hai au wanyekufa vivyo hivyo alama ibne hajr askalani anasema kwamba muradi wa imam hafei ndiyo huu ya kwamba muda mrefu ukipita juu ya kifo cha mtu haisaliwi jinira juu ya kaburi lake sawa na rai ya imam shafii mtume salaa sasalam alipojua kwamba muda wa wake kuaga dunia ukaribu hapo akawaendea mashahidi hawa juu ya makaburi yao na akiwaaga akawaombea dua ya magufira abshiramasahib akieleza habari za kukafiniwa na kuzikwa kwa mashahidi wa ohod anaendika katika sird hatama nabiyin baada ya maiti shughuli ya kuzikafini ikaanza mtume akasema kwamba nguo za mashahidi zibaki juu yao kama zilivyo na mashahidi wasioshwe isipokuwa ikiwa kuna mtu ambaye ana kitambaa cha ziada basi akifunike juu ya nguo zao wakati huo hata sala ya jeneza haikusaliwa hivyo mashahidi wakazikwa bila kuoshwa na bila kusaliwa na kikawaida katika kitambaa kimoja masahaba wawili wawili wakakafiniwa na wakazikwa katika kaburi moja sahaba mwenye ujuzi zaidi wa kurani tukufu sawa na amri ya mtume alikuwa anawekwa kwanza katika mwara ndani kisha anaendika kwamba ijapokuwa sala ya jeneza wakati ule haikusaliwa lakini baadaye wakati wa zama ya kifo chake mtume saaa sallam akasali sala ya jeneza ya mashahidi wa ohod mia sayebu amepiga hisabu kutoka historia mbalimbali sala ilisaliwa au ikafanywa dua lakini mtume saa salam kwa uchungu mkubwa akawasalia na kuwaombea dua huenda atakuwa amewaombia kama imetajwa hapo juu atakuwa amewaombia akisimama karibu na kaburi makaburi yao kwa uchungu mkubwa haabr bn abdullah anasimulia baada ya vita ya h miezi sita ilipopita nilichimba kaburi kwa ajili ya baba yangu ili azikwe humo hapo sikuona mabadiliko yoyote katika muwili wake isipokuwa niwele chache za ndevu zilizokuwa zimegusa ardhi katika riwaya nyingine inasemwa kwamba jabr bin abdullah anasimulia wakati wa vita ya ohod watu wawili walizikwa katika kaburi moja na pamoja na baba yangu saba moja akazikwa miezi sita ikapita juu yake moyo wangu ukatamani kwamba ni mziki katika kaburi jingine akiwa peke yake hivyo nikamtoa nje ya kaburi nikaona kwamba udongo ulikuwa haukumletia athari yoyote isipokuwa kidogo tu kwenye neama yake miaka na miaa4oa sit baadya vitaya akafanya mpango wa kuchimba mto mmoja katika zama ya uhalifa wake ambao maji yake yakaingia katika makaburi ya masohabaa na yakaingie katia kaburi laabdlah bin Amar na Ab- mr bin jamu walipofukua kaburi lao wakaziona shuka mbili zikiwafunika na, ziki na msimliaji anasema kwamba kulikuwa na jeraha juu ya uso wake na mkono wake ulikuwa juu ya jeraha lake na kisha maelezo yaliyo mbele yake wa nayaeleza lakini sio lazima kwamba moyo urizike nayo kwani baazi ya vitabu vya historia vinasema hivi na wasomi wanavisoma vilevile ndiyo maana nayaeleza hapa lakini inawizikana kwamba yametiwa chumwi yeye anasema kwamba mkono ulipotolewa kutoka jeraha lake damu ikatoka ni jambo lisilowezikana mkono wake ukawekwa tena juu ya jeraha lake kisha damu ikasimama riwaya za aina hiyo zinakuja katikati ambazo zinahitaji uchunguzi zaidi jaber bin abdullah anasema nikamwona baba yangu katika kaburi nikahisikana kwamba amelala ila hali baada ya miezi sita alipokuwa amemtoa nji anasema kwamba kulikuwa na mabadiliko katika neaema yake sasa baada ya kupite miaka46 hilo haliwezikani kwamba asipate athari yoyote na kubaki mifupa tu kwani hiyo ni kanuni ya mwenyezi mwenyezimungu hjabir bin abdullah anasimulia mtume saawasaam alikutana nami akasema ewe jabir kuna nini naona unahuzuni nikasema ewe mtume wa allah baba yangu aliuwawa shahidi katika vita ya ohd na akaacha madini na watoto niuma yake mtume akasema je nisikupe habari njema kwamba allah amekutana na babako nikasema naam ewe mtume wa allah saahuzur akasema kwamba allah hakuongea na yeyote isipokuwa akiwa nyuma ya paasia lakini allah akamfufua babako kisha akaongea naye ana kwa ana na akasema kwamba ewe mja wangu ni ombee ili nikupe ye akasema ewe mala wangu ni uwishe tena ili ni uwawe tena katika njia yako riwaya moja inasema kwamba wakati huo hata abdullah akasema ewe mala wangu sikutimiza haki ya ibada yako natamani kwamba unirudishe tena duniani ili nikiwa pamoja na nabii wako nipigane katika njia yako na ni tena katika njia yako hapo mungu akasema nimeshaamua amoatayari kwamba anayekufa hatarudishwa duniani kwa mara ya tena hata abdulah bin amar akamwomba allah kwamba ewe mola wangu wafikishie habari hiyo wale waliobake nyuma yangu hapo mwenyezi mungu akaitimsha aya hii kwamba wala tasabania lazina kutiluu fi sabililahi amwatan bal ahyaun inda rabihim yurzakun wala usiwazani wale wali wawa katikajikaya mungu ni wafu sio wako hai mbele mbeleya molawau wakiwa wana ruzukiwa vizuri هل يمكنك ان تكون هذه الحاله هذا خليفة سيئه للنوم رحمه الله تعالى ان يا Na katika hutuba ile alikuwa akieleza kuhusu tukio hilo akisema kwamba tukio hilo limejawa na uzuri wa namna zote na kile tunapolisoma linatuonesha rangi mbalimbali mbali. na pamoja na mambo mengine tunapata kuelewa kwamba mtume ssm kwa muda wote alikuwa na mawasiliano na mola wake upande mmoja alikuwa akiwahurumia masahaba zake na upande wa pili moyo wake ulikuwa ukiungana na mola wake dhati yake ambaye katika hali ya amani aliendelea kubaki katika hali ya fuma dhana fatadalla katika hali ya vita pia hakutengana naye hata kidogo jicho moja lilikuwa likisimamia uwanja wa vita ili hali la pili lilikuwa likijituma katika kushuhudia uzuri wa kipenzi chake kwa rehma sikio moja lilikuwa likiinama upande wa maswahaba ila hali sikio lake la pili lilikuwa likisikia maongezi matamo ya mola wake mkono wake ulikuwa ukijishughulisha ila hali moyo wake ulikuwa ukimkumbuka mpendo wake mtume alikuwa akiwapa moyo masahaba na mungu alikuwa amempa moyo kwa hakika kwa kutoa habari ya hali ya moyo wa abdullah bin amr mwengezi mungu alikuwa anampatia ujumbe huu kwamba iwe mwenye kunipenda zaidi kuliko vote kutoka dunia hii na kwa sababu ya wazo lako masohaba zako pia wamekosa utulivu kwa sababu yako na wamehuzunika kwa sababu ya kukuacha kwako katika uwanja wa vita na hawana tamaa ya kupata pepo pepo yao ndio hii kwamba wakatwe mara kwa mara na panga kali lakini wabaki pamoja nawe na wabaki pamoja nawe na wabaki pamoja nawe abdullah bin binjaber jabri bin abdullah anasimulia kwamba abdulah bin amr alipo fariki dunia alikua ana dhaiwa nilimomba mtume msaadha kwamba yeye awafahamishe wakupeshaji wake kwamba wampunguzie kidogo mtume saa akawaambia lakini wao hawakupunguza chochote ndipo mtume swwsa akaniambia kwamba nenda ukazitenganishe aina zote za tende tende za ajwa uziweke pembeni na tende za bin zaz uziweke pembeni kisha nitumie ujumbe hivyo nikafanya hivyo na nikamtumia mtume w ujumbe mtume wasalam, akaja na akakaa karibu na zile tende kisha akasema kwamba wapimie hawa hapo nikawapimia hadi nikawapatia haki yao kamili hadi kwa kiasi fulani tendezikabaki kwangu Hat abdullah bin amr aliacha niuma yake mwana wake jaber na mabinti st na sawa na riwaya moja ya buhari alikuwa ameacha mabinti sba au alikuwa amewaacha mabinti t niuma yake saasahaba anayefuata ni hrat abu dajana hr semak bin kharasha hrt abu dajana alitokana natawi la banu saida la kabila laharaj laansar jina la baba yake lilikua karsha wingine wanasema kuamba alikua aos na karsha alikua babu yake jina amayak lilikua hazma binti harmala yy likua ijulna zi bu an i kua moai hal am a ua am bnti amr htطبa bn hzوan i haaka mina hasabu dhejana alishiriki katika vita ya badar uhud na vita vingine pamoja na mtume sllaal wasallam ha abudhajana alikuwa miongoni mwa masahaba wakubwa wa ansar na katika vita alikuwa na umuhimu wake mkubwa katika vita ya vita mbalimbali abudhajana alikuwa akionyesha ushujaa wake mkubwa na alikuwa mpanda farasi mahiri alikuwa na kitambaa chekundu ambacho alikuwa akikifunga kichwani katika vita kila alipokuwa akifunga kile kitambaa chekundu watu walikuwa wakijua kwamba sasa yuko tayari kwa ajili ya vita abu dhajana alikuwa miongoni mwa washujaa wa, wa kobwa muhamad bin ibrahim anasimulia kutoka kwa baba yake kwamba abu dhajana kwa sababu ya kilemba chekundu alikuwa akitambuliwa vitani na katika vita ya badar hicho kilikuwa juu ya kichwa chake muhammad bin amir anasema hata abu udhajana alishiriki katika vita ya ohod na akasimama kidete pamoja na mtume s sa na akafanya bayati ya kujitolea uhai wake siku ya ohod abuudhajana na hata musa bin omer wakamlinda mtume w wa hata abuudhjana akajeruhiwa vibaya na siku ile musa bin omer akaua washahidi hanas anasimulia kwamba siku ya ohd mtume sala alishika upanga mmoja na akasema mayauu minni hadha nani atauchukua kutoka kwangu wote wakanyosha mikono yao na kusema kwamba mimi mimi kisha mtume akasema faman yahuzu bihakihi nani atauchukua kwa haki yake hat anas anasema hapo watu wakajizuia bin semabinharash akasema mimi nauchukua kwa haki yake ye akauchukua na akakata vichwa vya makafiri hiyo ni hadithi ya muslim katika riwaya ningine inaseemwa kwamba tabudh jana akambuliza mtume kwamba upanga huo una haki gani mtume hakigani mtumeaaam akasema usimue muislamu na upanga huo na ukiwa na upanga huo usimkimbie kafiri yan usimame kidete hata budajana akasema kwamba na uchukua pamoja na kutekeleza haki yake mtume swslam alipuwa mpatia upanga huo he akakata vichua vya makafiri na upanga huo wakati huo akasoma shairi hi analazi ahadani khalili wa nahno bisafe ladanakhil allah akuma dahra fi lkayul azri besaafllahi wrasul mimi ni yule ambaye rafiki yangu amechukua ahadi ilhali tulikuwa katika eneo la safa karibu na mitende na ahadi yenyewe ndiyo hii kwamba nisisimame katika safu za nyuma za jeshi na kwa upanga wa mtume na allah nipigane na maadui hata budhajana akaanza kutembea kwa ufahari katika safu za jeshi mtume akasema kwamba inna adhihimishiaubi azawajalla ila fi hadha lmuqam haya ni matembezi ambayo mungu hayapindi isipokuwa katika vita zubir bin awam anasema kwamba siku ya uhud mtume sl sallam alitoa upanga mmoja na akasema kwamba man yahudzu hadha sef bihaihi nani atauchukua upanga huo na haki yake hazuber anasema mimi nikasimama na kusema kwamba ewe mtume wa allah mimi niko teyari mtmesaa salam hakuni jibu na akasema tena nani atauchukua kwa haki yake nikasema ewe mtume wa alla mimi lakini mtume hakunijibu na akasema nani atauchukua kwa haki yake hatabuh jana simak bin kharasha akasimama na kusema ewe mtumi wa allah mimi na kwa haki yake na haki yake nini, nini? mtume akasema usiutumie kwa ajili ya kumua muislam na ukiwa na upanga huo usimkimbie kafiri yeyote bali upigane naye vizuri kisha mtume sm akampatia upanga abudhjana na abudhjana alikuwa na hali hii kwamba alipokuwa akinuia kupigana vita alikuwa akifunga kitambaa chekundu juu ya kichwa chake hazubaira anasema nikasema moyoni kwamba leo nitaona kwamba kwa njia gani huyo anatimiza haki ya upanga huo hazuber anasema adui yeyote aliyekuja mbele ya abudhajana abudhajana akamua na akasonga mbele hadi kufikia wanawake wao waliokuwa wakipiga dhufu pembeni mwa mlima na mmoja wao alikuwa akisoma shairi ambayo tafsiri yake ni kwamba sisi ni mabinti ya niota ya asubuhi tutembeao juu ya mawingu ikiwa mtasonga mbele tutawakombatieni na kuweka mito kwa ajili ya kuketi kwenu na endapo mkigeuka nyuma basi tutawaacheni na kisha hakutakuwa na uhusiano wowote wa mapenzi baina yetu hasubera anasema nikamwona abu dhajana akiinua mkono wake kwa ajili ya kumshambulia mama mmoja kisha akajizuia vita ilipokwisha nikamuuliza sababu yake nikasema ulikuwa umemtaka kumshambulia mama kisha ukajizuia sababu zake ni nini ye yeah, akasema wallahi nikahishimu upanga wa mtume salalahu lw salam kwamba nisimue mwanamke yeyote na upanga huo na ndiyo maana nikajizuia sawa na riwaya moja mama huyo alikuwa hind mke wa abu sufian ambaye pamwena kina mama wengine alikuwa akiimba shairi hata abu dajana aliponiosha upanga juu yake ye akapiga kelele kwa ajili ya msaada lakini hakuna aliejitokeza kwa ajili ya msaada wake hata abudhajana akajizuia na akarejia ha zuber alipomuliza sababu yake akasema sikupendelea kumua mwnamke na upanga wa عليه swsalam ambaye hakua na msaidizi wake yeyotri tambeza vashire masahib akeleza tukio lahatabudajana anasema katika sird khatama nabiyin kwamba katika mapigano ya awali makafiri wa kurahishi waliposhindwa vibaya hapo wakapata ghazabu na wakawavamia waislam waislam pia wakipiga takbiri wakasonga mbele na majeshi yote yakaanza kupigana agalabu huu ni wakati ambapo mtume akashika upanga wake mkononi na akasema nani atatekeleza haki yake masohaba wengi wakaniosha mikono yao miongoni mwa hawahat omar na zuber nahat abubakar na ali pia walikwepo lakini mtume sallahualwa salam akajizuia na akaendelea kusema kwamba je yupo atimizaye haki yake mwisho we abu dhajana ansari akaniosha mkono wake na akasema ya rasulllah nipatie mimi mtume akampatia abu dhajana akaushika na kwa ufahari akaelekea kwa makafiri mtume sallahulsalam akwaambia mashb zak wm akawaambia maswahaba zake kwamba mungu hapende matembezi haya lakini katika hali hiyo anapenda zubar aliyekuwa ametamani kuchukua upanga wa mtume na kwa sababu ya uhusiano wake wa kifamilia alikuwa anaona kwamba ni haki yake yeye hakujisikia vizuri hivyo akaanza kufikiri kwamba sababu yake ni nini sasa ili niweze kujiondolea wasiwasi zangu akaamua kwamba katika wita hii nitakuwa karibu na abudhjana ili nione kwamba anafanya nini na upanga huo zuber anasema abudhjana akafunga kitambaa chekundu juu ya kichwa chake kisha akachukua upanga na akiimba nyimbo za kumhimiria mungu akaingia katika safu za washirikina na nikamwona popote aendapo alikuwa akisambaza mauti na kila ajaye mbele yake hakusalimika hadi aki tafuta njia yake katika jeshi la makafiri akafikia kona nyingine ambapo kina wa Quraysh, mama wa uraish walikuwa wakisimama hind mke wa abu sufian alikua akiwachochea wanaume wake akaaja mbele yake na abu dhajana akaneosha upanga juu yake hind akapiga mayowe na akawaita watu wake kwa ajili ya msaada lakini hakuna aliyejitokeza kwa ajili ya kumsaidia nikamwona abu dhajana akajizuia tu na akarudi nyuma ni hapo nikamuuliza abudhajana kwamba sababu yake ni nini kwamba ili kwace kwanza uliniosha upanga kisha ukajizuia ye akasema moyo wangu haukupendelea kuutumia upanga wa mtume saa salam juu ya mwanamke asiyekuwa na msaidizi yeyote zubairi anasema hapo nikaelewa kwamba kwa kweli haki ambayo abudhajana akaitekeleza ya upanga wa mtume huenda mimi nisingeweza kuitekeleza na hapo ndipo moyo wangu ukaondolewa na wasiwasi wasi. hata htfsiani razillahu anhu amelieleza tukio hili kama hivi anasema katika vita ya ohod mtume alitoa upanga mmoja na akasema upanga huo nitampatie yule ambaye ataahidi kutekeleza haki yake watu wengi wakajitokeza kwa ajili yake lakini mtume mtumislam akampatia abudhajana ansari katika vita wanajeshi wa makka walimshambulia abudhajana abudhajana alikuwa akipigana nao ndipo akamwona askari mmoja aliyekuwa akipigana kwa jazba abudhajana akaniosha upanga wake na akamlinga lakini akamwacha na kurejea nyuma rafiki yake mmoja akamuuliza kwamba kwa nini ukamwacha abutijana akasema kwamba nilipoelekea kwake ye akatamka matamshi fulani hapo nikajua kwamba huyu ni mwanamke rafiki yake akasema lakini hata hivyo mama huyo alikuwa akipigana vita katika jeshi lake sasa kwanini ukamwacha abudejana akasema moya wangu haukupendelea kwamba ni utumie upanga wa mtume juu ya mama aliye zaifu a anasema ilmuradhi mudha wote mtume saa slm alikuwa akitoa mafunzo ya kuwaheshimu kinamama na kwa sababu yake kinamama wa makafiri walikuwa wakijaribu kuwapatia waislamu hasara kwa ujasiri lakini hata hivyo waislamu walikuwa wanavumilia mambo yote kuhusobodajana sarwilliam myor anaendika kwamba mwanzoni mwa vita mtume sl salam alitoa upanga wake na akasema nani atauchukua kwa haki yake umar na zuber na maswaaba wingi wakapenda kuuchukua lakini mtume saa salam hakuwapa mwishowe abu dhajana akaomba ndipo mtume s saam akampatia naye kwa upanga huo akaanza kukata vichwa vya makafiri kisha anaendika kwamba mbele ya mashambulizi makali ya waislam jeshi la maka likaanza kutawanika kwa mara kadhaa makurahishu wakajaribu kuwashambulia waislam kutoka nyuma yao lakini kila mara kwa sababu ya wale warusha mishale hamsi ambao walikuwa wameteuliwa na mtume sa salam wakalazimika kurudi nyuma upande wa waislam katika uwanja wa vita ya ohod ushujaa na ujasiri ukaonyeshwa ambao ulikuwa umeonyeshwa katika vita ya badr safu za jeshi la maka zilikuwa zikimalizika abudhajana akiwa na ngao yake na kwa kufunga kitambaa chekundu juu ya kichwa chake alipokuwa akiwa shambulia na kwa upanga huo ambao mtume saaa salam alikuwa amempatia alikuwa akisambaza mauti kote kote hamza na ali na zubair kila moja wao alikuwa akionyesha ushujaa wake na kote kote waendako walikuwa wakiwamaliza maadui na makafiri na walikuwa wanawamaliza kotekote huo ni msingi ambao juu yake washujaa wa ushindi wa islamu wa baadaye wakapata kulelewa kuulelewa hadibri abas anasimulia kwamba aiaiasinai ai na abu dhajaa pia wametekeleza haki yake katika riwaya moja baadala ya jina lasahl bi jina la haris bin sima limetumika zarbin aslam anasema kwamba watu walimjia abudhjaa ilhali alikuwa mgonjwa lakini uso wake ulikuwa ukingaa mtu fulani akamuuliza sababu zake abudhja akasema yapo matendo mawili katika matendo yangu ambayo nayaona kwamba ni mazitu sana la kwanza kwamba sisemi jambo ambalo sihusiki nalo na pili moyo wangu hauna jambo lolote hauna kinyongo kuhusu waislam hatabutjana akawa shahidi katika vita ya yamama musalma kazab akidhai utume wa uongo akaamua kuishambulia madina abu abakar kwa ya kupigana naye akatuma jeshi katika mwaka wa 1umi na mbli hijiria abudhajana alikuwa sehemu ya jeshi lile abu dhajana akaonyesha ushujaa mkubwa na akapata bahati ya kuuawa shahidi katika vita hiyo banu hunefa kabila la zamani la kiira ambalo sehemu yake kubwa ikiwa chini ya uongozi wa mualmazab ilikuwa imeasi zidi ya madina ilikuwa na bustani yake katika eneo la yamama nao wakijificha ndani ya bustani walikuwa wakipigana vita na wislam waislamu walikuwa hawapati nafasi ya kuingia ndani abudja akasema kwamba nitupeni ndani ya bustani waislamu wakafanya hivyo lakini alipoanguka upande wa pili mguu wake mmoja ukavunjika lakini hata hivyo akaendelea kupigana nao, na wakaingie ndani abu dajana katika mawaji ya musalma kadzab alikwepo pamoja na abdullah bin zad na washi bin harb na siku yyamama akauwawa shahidi sawa na riwaya moja akawawa katika vita ya sifin lakini riwaya hiyo ni dzaifu a riwaya ya kwanza ni sahihi zaidi a nimekusha eleza habari hiyo lakini naeleza tena habari inayohusika na abu dhajana hasta abu dhajana alikuwa ansari alisilimu kabla ya mtume saa salam kuhamia madina alikuwa mkazi wa madina alikuwa na bahati kwamba alishiriki katika vita ya badar pamoja na mtume s salam na akaonesha ushujaa wake pia akashiriki katika vita ya ohod na pale hali ya vita ilipobadilika na waislamu wakashambuliwa na makafiri kutoka nyuma na hali ya vita ikabadhilika maswahaba walikuwa wamebaki karibu na mtume saaalam abudhjanna alikuwa mmoja wao na katika kumlinda mtume sala la salam alikuwa amejeruhiwa vibaya lakini licha ya kupata majeraha makale hakulegea safari moja alipokuwa anaumwa akamwambia rafiki yake huenda matendo yangu mawili yapokelewe na alah moja sisimi jambo la kipuuzi na pili si wasingizii watu na sina kinyongo kuhusu mtu yeyote hapo habari zake zimekwisha sasa nitawazungumzia baadhi ya marehemu na nitasalisha sala ya jeneza نی شہیدی یوما شہیدی محبوب خاند پان شرینی سامبیلی کٹیکا کی جیچا شیخ محمد علی ککی وا وا نا پنزانی تاریخ mahbub khansaib alikwenda kuonana na mjukuu wake ambaye anaishi katika kidiji cha shekh muhammadi novemba 8 kwa ajili ya kurejea akatoka nje ya nyumba na kufika kwenye kituo cha mabasi ndipo watu wasiojulikana wakampiga risasi kutoka nyuma naye akapata risasi juu ya kichwa chake kutokana na, na kupigwa na risasi akafariki papo hapo ina lilahi wainarajiun baada ya kumshambulia mtu yule akakimbia baada ya tukio hilo mtu huyo akakimbia na shahidi alikuwa na umri wa miaka 80 2 marehemu baada ya kustafu kutoka idara ya public health engineering department akiwa afiseupr alikuwa anapata pension baba yake seg jlal saim alikuwa amejiunga na jamaat a190 marehemu alikuwa mwana, mwanajumuiya wa kuzaliwa marehemu alikuwa na sifa chungu nzima alikuwa akisali tahajjud mwema mkarimu mwenye huruma alikuwa na shauku ya kufanya tablighi na kila alipokuwa akiambiwa kwamba kwa sababu ya upinzani uwe makini alikuwa anasema kwamba muda huu ni muda wa kutangulia mbele ya allah hivyo nikipata shahada hiyo itakuwa bahati yangu tamanio lake likapata kutimia mke wa marehemu bi miraj sahiba ana bahati kwamba baba yake muhammad said na baba yake mdogo bashir ahmad ma6 walikuwa wame wa washahidi na sasa mume wake amepata bahati hiyo hivyo bimiraj ni binti ya shahid na mpwa wa shahid na mke wa shahid marehemu ameacha nyuma yake mke bmiraj saheba na wana wawili mnaasaheb na mfalmasahib alikuwa na mabinti wawili zakia na wahida na wajukuu mbalimbali Or... mwanawake mdogo amefanya phd katika microbiology na yupo astralia moingine yupo ojerumahani fazl ahmad sahb nayepi ani msomi ana shhada ya uzamili katikaki ingreza monawake monvr han sahb ana sema babayangu alikua mpatanisimkobua wa mambo mbalimbali mbali ya maeneo yake na kwa ajili ya kustawisha amani alikuwa akijitolea sana muda wote alikuwa tayari kwa ajili ya kuwasaidia wanyonge na maskini watu kwa ajili ya mahitaji yao mbalimbali mbali, walikuwa wakija kwake na baba yetu muda wote alikuwa akiwasaidia kwa hali na mali alikuwa mnyenyekevu mkimia na mwenye tabia njema mwenye kufanya subira nyingi na kuwajali wengine kwajili ya kuwa saidia muda woti alikua tyyari mungu amnyanuwekatika daraja zake na awajaliye wana familia wake waweze ku endiliza mema yake jineza ya pili ni ya fakharamad faruk saheb murabie silsila pakistan mosi nowember elefumi a ni saa kumi na mbili na robo jioni akiwa na mtoto wake ihtisam abdullah akapata ajali ya barabara alipokuwa akitoka ahmad nagar na katika ajali ile wote wawili wamefariki dunia ina lilahi wa inalhrajeun ajali ilikuwa mbaya sana hivyo wote wakafariki papo hapo fahar sahib alikuwa musi mwa96n baba yake aitwaye bwana saifu rahman alikuwa amejiunga na jamaat na katika familia yake alikuwa mwanajimoja ya wa kwanza marehemu mbashiri mwak 996 akamaliza masomo ya jamea ahmad yarabua na katika maeneo mbalimbali ya pakistan akaitumikia jamaat kisha akaplakwa av अफ्रीका मगरबी की शाह टांग ने जमीका अहमद नगर अली असगर साहेब मरहेमु आलिकुआ नामा नाम मोजा व्यू में एहतमाम अब्दुल्ला अम्बाजी कटिका अजाल आम फरी की दुनिया विले विले सालीबा की nyuma ni mke wake na baba binti wanani na mama yake mzazi na ndugu zake wengine mabinti zake ni wajiha amatusbu khafiya fakhir sabrin fakhir na mahrin fakhir mke wa bwana fakhir sahib anasema kwamba mimi nilipoolewa na mrabi saheb wakati ule mrabi saheb alikuwa anaitumikia jamaat katika kijiji cha ja khushab mimi nilipofika huko mume wangu akanifahamisha kuhusu wajibu mbalimbali mbali wa dini akanifahamisha akaniambia kwamba sasa baada ya kuolewa na mbashiri wewe pia umekuwa wakfu hivyo ya kupasa kushiriki ipasavyo katika shughuli za jamaati kisha akapata uhamisho kwenda bedin murabi sahibu akatangulia kisha nikamfuata baada ya muda mfupi siku nilipofika huko ijapokuwa nilikuwa nimemwambia kuhusu safari yangu lakini nilipofika huko nikamkuta mrabi sahibu hayupo kule nikaendelea kukaa juani baadaye kutoka misikiti nikapata kujua kwamba mke wa mwalimu fulani ni mgonjwa hivyo mrabi sahibu ameenda kumtolea dhamu aliporejia nikamuuliza nikisema kwamba nimeshinda juani kwa mchana kutwa na wewe umekuja ilhali ulikuwa unajua kwamba leo nakuja akasema kwamba hata kazi ile pia ni muhimu hivyo yatupasa kujitolea alipoenda coast akafanya shughuli nyingi za kujitolea pamoja na shughuli za dini na katika huduma hizi zote muda wote akatanguliza dini juu ya dunia mke wake anasema safari moja nikaugua nilikuwa mja mzito murabi sahib alikuwa ameenda kushiriki katika kambi ya kutolea huduma ya matibabu daktari akasema kwamba hali yangu si nzuri lakini mrabi sahib akasema kwamba allah atakujalia fadzili zake na hutapata shida na akaenda tu kwa ajili ya dini ilmuradhi mrabi saheb katia kila jambo alikuwa anatanguliza dini alikuwa mkarimu na mwenye kuwahudumia watu na alikuwa mwenye kuwapenda wote alikuwa na uhusiano wa kiurafiki na watoto wake na alikuwa akipatanisha maswala yote kwa uzuri hata kama yawe ya dini au ya dunia na alikuwa akiwafahamisha watoto kwamba nyini ni watoto wa yule alitoa maisha wakfu hivyo mnapaswa kuitanguliza dini juu ya dunia yenu na muonyeshe mifano mizuri wasif saheb mbashiri wa avoast anasema kwamba saheb akiwa mbashiri alikuja avt alikuwa na tabia njema sana alikuwa akiongea kwa mapenzi na maongezi yake yalikuwa yakiwavutia watu kwa miaka mitano katika mkoa wa ome akaitumikia jamaa na kwa sababu ya hulka zake kila mkubwa na mdogo alikuwa akimsifu na alikuwa anajenga mahusiano pamoja naye kwa ya jalsa salana wakati mwingine alikuwa anawapatia wanajumuia wanyionge maskini nauli kutoka mfuko wake na katika zama yake mkoa wake ulikuwa unapata namba moja katika idadi ya washiriki wa jalsa salana malimu bwasaarharn anasema kwamba kuea miaka miwile nusu nikafanya kazi pamoja narabi sae marhemu alikuwa nanijali sana kama niwe ndugu yake marhemu alikuwa na tabia ya, ya kufanya bidii na kujituma katika kazi yake katika shughuli zote za tablii na zingine za kukusanya michango na jalsa selana alikuwa anafanya juhudi kubwa na alikuwa anapenda kufikisha ujumbe wa jamaat katika vijiji vyote mwenyezi mungu amnyanyue marehemu katika daraja na awe mlinzi wa mabinti zake na mke wake na awaipushie shida zote katika siku za usoni jeneza ya tatu ni ya mtoto wa mrabi saheb aitwaye ehtisham ahmad abdullah kama nisemavyo katika ajali hiyo yeye pia alifariki pamoja na baba yake alikuwa kwa fazila ya allah alikuwa katika mpango wa nao na alikuwa mwanafunzi wa form 5 siku hizi alikuwa si musi lakini alikuwa amejaza fomu ya wasia zuri amesema kwamba idara ya wasia inaweza kuishughulikia kesi yake ikiwa alikuwa amejaza fomu mama yake anasema kwamba mwanangu alikuwa na sifa nyingi alikuwa mwema mtifu na msikivu na alikuwa wakfenao mwenye kuswali sala zote alikuwa akitii na kufuata amri zote za zaimsiflin siku ile pia alikuwa amejitolea miskitini kama kulinda misikiti siku ile alipofariki dunia mwenyezi mungu amghofirie na amrehemu na amnyanyuye katika daraja i a ai a baadha ya uhuru kutokea olej ilipohamia lahor yeye akiwa mwanafunzi wa kolej hiyo akapata shahada ya uzamili kutoka chuo cha panjab wakati ule ho alika kake amaua a aaalai a anana ao aa a aika aie e yakuishi pakistan kwa muda mrefu akafanya kazi katika benki kuu ya nchi na akastafu akiwa na cheo cha mshauri wake katika utumishi wake akafanya kazi pamoja na imf na asian development bank katika wizara ya fedha akafanya kazi na bajeti ya nchi pia ikaandaliwa chini ya uongozi wake kisha wa miaka miwili akatumwa na imf katika nchi ya sudan mjini khartum kwa ajili ya kuisaidia serikali yake baadha ya, ya, ya kustafu kutokabank akaishi rabwa hivyo katika mambo mbalimbali mbali ya kiuchumi alikuwa akitoa ushauri alikuwa mjumbe wa kamati ya kushauriana juu ya mambo hayo alikuwa akitoa rai nzuri na juu ya madha hiyo alikuwa anaendika makala mbalimbali mbali. pia akafanya uchunguzi mzuri juu ya madha hii ya kiuchumi na alikuwa anatafuta utatuzi mzuri akaindika vitabu kadhaa ambavyo ni mambo ya msingi ya islam falsafa ya islam na kanuni za uchumi ni katika lugha ya kiingereza uharamu wa riba ni kiurdu na husule risk pia ni kiurdu mwaka lfuoat89 baada ya kustafu kutokana na mwito wa khalifa wa wanne akaenda kujitolea kufundisha katika chuo cha tashkan kwa miezi sita akatoa mafunzo kisha khalifa wa wanne alikuwa ameunda kamati moja iliyokuwa ikishughulikia mambo ya riba na mambo ya rehani na kulikuwa na kamati yake ndogo kulikuwa na kamati ndogo iliyokuwa chini yake marehemu alikuwa mjumbe wake mimi pia nimefanya kazi pamoja naye kwa muda na kama nisemavyo marehemu alikuwa akitoa rai nzito na alikuwa anatoa rai kwa hoja na dalili amenitumia makala mbalimbali mbali kuhusu nizamu ya riba na makala zake ni nzuri inshallah tutaangalia zaidi na nizamu itakayoletwa hidi ya nizamu ya riba katika siku za usoni huenda rai zake na maoni yake pia yajumuishwe ndani yake allah anyanyue daraja za marehemu na awajalie watoto wake kwamba wafuate ni ayo zake الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ولا اشهد ان لا اله الا الله ولا ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بِالْعَدْلِ واللصان وأيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وذوه يستجيب لكم ولذكر الله أكبر