أشهد أن لا اله <سؤال> الا <سؤال> الله وحده لا شريك له Please. Okay. حضرت امیر المومنین <سؤال> اللہ آویم سیدی زیوا کے آنا سیما صحابہ و قوانزا نیتا قائم زو غمزی نی حضرت آوف بن حارس بن رفا انساری کٹی کا روایہ مبالی مبالی آمی تاجوا کو مدینہ تفاوتی کما ویلے آوف بن افرا آوف بن حارس نا آوز بن افرا afra lili kuwa jina la mama yake alitokana na kabila la banu najar la ansar het moaz na hed moavis wali ndugu zake het auf ali mmoja kati watu sita wa ansar wali kuja makka na kufanya baiat bayat alikuwepokatika baiati akba alipokubali islam akifuatana na hat bin zurara na hd amara bin hazm alikuwa akiyavunja masanamu ya, ya banumalik bin najar siku ya vita ya badr vita ilipokuwa ikipiganwa hat of bin afra ali muliza mtume w akisema kwamba ewe mtumewa allah jambogani lina mfurahisha mungu zaidi mtume swa akasema mungu hufurahi ikiwa mkono wa mja wake ujishughulishe shughulishe katika vita na bila kuwa na deraya apigane pasipo na hofu yoyote hapo hat ofbin afra aka vua deraya yake na akaanza kupigana hadi aka wawa shahidi katika vita ya bader abu jehel alikuwa amewa ua ofbin haris na ndugu yake had kenye vitabuvia hadis na sera wametajwa masuhaba waliyokua wakimshambulia abujehel harad auf bin afra alikua mojawao habari hiyo nimisha sawana teyari sawa na sunan abidaud jinalake lilikua auf bin haris yote ni majina yake katika mawaji ya abu jehl yeye pia alishiriki na siku ya badar akawawa shahidi sahaba anayefuata ni abu ayub ansari jina lake lilikuwa ha khalid na jina la babake lilikuwa z bin kuleb yeye anajulikana kwa jina lake na kunia ya yake h abu ayub ansari alitokana natawila banu najar la kabilala khazra laansar hs abu ayub ansari alipata bahati yakufaya bayati pamwelaansar sabini katika bayati aba hania jina la mamake lili kua hind 2sad ilhali saaakalioa jiaa liliua zahra bsd has bz liuae na mtoto nmtotomoa wakiume aitwae abdurahman akazaliwakuokakwake mtumew ali uweka udugu bainay hat abu ayub ansarinahat musa bin umar mtume w ali pohamiya madina ali ihi niumbanikw hat abu ayub ansari hadi ujenzi wa miskiti waunabinanumba zak ukamalizika hadmiza bashiri masahib ameeleza tukio hili katika sirat khatama nabiyin kama hivi anasema kwamba baada ya kufika kwa banonajjar swali liliibuka kwamba mtume sallahwa salam aishi kwa nani kama mgeni kila mtu alikuwa na nathamani kwamba apate bahati hiyo bali baadhi ya watu kwa sababu ya mapenzi walikuwa wakishika lijamu ya ngamia kwa kuona hali hiyo mtume saa salam akasema mwacheni ngamia yangu kwa huyo mwacheni ngamia yangu kwani huyo ameamrishwa na sawana amri ya allah ataka mwenyewe tu na kwa kusema hayo akalegeza lijamo yake ngamia akasonga mbele kidogo na alipofika katika eneo ambapo baadaye msikiti wa unabii na nyumba za mtume salaa salam zikajengwa nwakati ule ardzi hiyo ilikuwa milki ya mayatima wawili wa madina akakaa moja kisha akainuka na akaanza kuelekea mbele lakini baada ya kukanyaga hatua kadhaa tu akarejea nyuma na akaketi palepale mtume saa salam akasema haza inshaa llahu manziru yani inaonekana kwamba sawa na kwa ba, matakwa ya allah hapa ndipo kituo chetu kisha akifanya maombi akaterimka chini nakawauliza na maswahaba kwamba ni nani ambaye nyumba yake iko karibu na sehemu hii abu ayub ansari akasimama na akasema kwamba ya rasulllah nyumba yangu ipo karibu na huu ni mlango wangu tafadhali karibu sana mtume saa salam akasema haya nenda ukatu andalie sehemu ya kuishi abu ayub ansari akaenda kupanga mambo yote kisha akarejea na mtume sa akaingia pamoja naye katika nyumba yake nyumba hii ilikuwa na ghorofa mbili abu ayub alikuwa natamani kwamba mtume sawa aishi katika ghorofa ya juu lakini mtume kutokana na hili kwamba watu watakaokuja kukutana naye wasipate shida akapendelea kuishi katika sehemu iliyo chini na akaishi humo usiku abu uyub na mkewe kwa sababu ya wazo hili kwamba mtume salalahualawa salam ni chini nasi tuko juu wakakosa usingizi na kingine kilichotokea ni kwamba usiku huo huo mtungi mmoja wa maji ukavunjika na abu uyub akapata hofu kwamba maji yake yasije yakavuja akatupa blanketi juu ya yale maji na ku yakausha asubuhi akamjia mtume swsam na akamwomba ili ahamie juu na akasisitiza juu ya jambo hilo mtume akasita kidogo lakini pale abu uyub alipomwomba sana kwa unyenyekevu akakubali katika nyumba ile mtume akaishi kwa miezi saba au sawa na riwaya ya ibne ishaka akaishi hadi mwezi wa safar mwaka wa pili hijria yani akaendelea kuishi katika nyumba hii hadi msikiti wa unabii na nyumba zilizo jirani yake zikapata kujengeka abu uyub alikuwa akimpelekea mtume saa salam chakula na chakula kilichokuwa kikibaki alikuwa akila mwenyewe na kwa sababu ya upendo na ikhilasi alikuwa akila kutoka sehemu ile ile ambapo mtume saa alam alikuwa amekula maswhaba wengine pia walikuwa wa wakimpelekea mtume salla chakula ha, maud, anhu pia saa tukio hilo kwa kuwa kunakua na mambo mapya hivyo nalieleza tukio lote kwani hatmusilehmaud razilau anhu ana njia yake maksus ya, ya kulieleza huzur anaendika kwamba mtume saa salam alipoingia madina kila mtu alitamani kwamba mtume saaau salama aishi katika nyumba yake katika mitaa yote ngame yake alipokuwa akipita watu wa mtaa wakisimama mbele ya nyumba zao walikuwa wakimkaribisha na kusema kwamba ya rasulllah hii ni nyumba yetu na hii ni mali yetu na hizi ni nafsi zetu zilizo tayari kwa ajili ya kukutumikia wewe ya rasulllah nasi tunaweza kukulinda hivyo uishi pamoja nasi wingine kwa jazba na shauku walikuwa wakijitokeza na kushika lijamu ya ngamia ya yake ili wakufanye uteremke katika nyumba yao lakini mtume salaai salam alikuwa akiwajibu kwamba acheni ngamia ya yangu leo huyu ameamrishwa na allah na atasimama pale mungu atakapopenda kwamba asimame musho akafika katika eneo la mayatima wa banu najar na akasimama mtume sa salam akasema haya ni matakwa ya allah kwamba niishi hapa kisha akasema arzi hii ni ya nani ilikuwa ya mayatima walii wao akajitokeza na akasema yarasulllah arzi hii ni ya mayatima fulani na fulani na iko tiyari kwa ajili yako mtume sa salam akasema hatuwezi kuchukua mali ya yeyote bure kisha ikapangwa bei yake na mtume akaamua kujenga msikiti na nyumba zake kisha mtume a akasema nyumba iliyo karibu na arzihini nani abu ayub akasema ya rasulllah nyumba yangu iko karibu kuliko nyumba zote na iko tayari kwa ajili yako mtume s akasema nenda nyumbani ukani andaliye chumba nyumba ya abu ayubu ilikuwa na ghorofa mbili yeye akapendelea kwamba mtume saa aam aishi katika ghorofa ya juu lakini mtume saa alam kutokana na wazo kwamba watu wenye kukutana naye watapata usumbufu akapendelea kuishi chini mslhmd anhu anaendika kwamba mapinzi ya mtume saa sala jinsi yalivyokuwa yakipenya mioyoni mwa ansar wakati huo pia ya kauzihiri kwa sababu ya kusisitizwa na mtume saaa sallam abu ayubu akakubali kwamba mtume saa salam aishi katika ghorofa ya chini lakini usiku kucha yeye na mkewe wakakesha wakiwa na wazo kwamba mtume saa salam amelala katika sehemu iliyo chini yao sasa kivipi wanaweza kulala kwenye sehemu iliyo juu yake hilo lilikuwa dzihirisho la mapenzi yao usiku ule chombo cha maji kikavunjika wao kutokana na wazo hili kwamba pa isiji ikaanza kuvuja abu uyub akachukua blanketi yake na kutupa juu ya maji na kuyakausha asubuhi akamjia mtume sala salam na akamweleza yote hapo mtume saalaalwl wasalam wa akakubali kuhamia juu hatabyu kila siku alikuwa akijarisha chakula na kumpelekea ki mtume kisha mabaki yake baada ya mtume sallam, kula yeye na familia yake walikuwa wakila baada ya siku cache ansrwingii pia wakaomba wapatiwe huduma hiyo na wakaendelea kumpelekea mtume wa sallam, chakula sawa na zamu hadi nyumba yake ilipojingwatyari haabuyu anasimula ume au mtume salallahu alihi wlh wa wasallam aliishi katika ghorofa ya chini hiyo ni riwaya ya hadisi maelezo ya muslhmaud yamepita juu abu ayub anasimulia kwamba mtume saaa salam alitujia na aliishi katika ghorofa ya chini abuuyub alikuwa juu msimuliaji anasema usiku mmoja aliamka na na akasema sisi tunatembea juu ya cha mtume hivyo akasogea upande akapitisha usiku kona moja kisha mtume, ili a maemea a mume i aksa uanii mumeakahamia u na abb akaachini ye alikuwa akimpikia mtume saasalam chakula mtume sasalam alipokuwa akimaliza chakula na chakula kilichobaki kilikuwa kikiletwa kwake naye alikuwa akiuliza kwamba mtume sa salam amekula kutoka sehemu gani na kisha alikuwa akila kutoka sehemu ile ile safari moja akatayarisha chakula kwa ajili ya mtume kilichokuwa na vitungu saumu chakula kile kilipoleta kwake akauliza kuhusu alama za vidole vya mtume, Aka mtume, leo. mtume salalahu, kwamba, sa akambiwa kwamba mmea hau akashta na haramu akamwendea mm uulizwmbavitnushaa mesmi akasema kitu usichokipenda mimi pia sitapenda msimuliaji anasema kwamba kile ulicho hukipendi mimpia sipendi msimuliaji anasema malaika walikuwa wakimjia mtume saau salam hiyo ni riwaya ya muslim yaani wahyi ulikuwa ukimterimkia na malaika walikuwa wakimjia hivyo mtume s saa salam alikuwa hakipendi kitu chenye harufu mbaya lakini hiyo si haramu katika muslim riwaya hii imeendikwa hivi hata abu uyub ansari anasimulia kwamba mtume salalaual wasalam alipokuwa akiletewa chakula alikuwa akila kutoka kile kisha mabaki yake alikuwa akinitumia siku moja aliponitumia nikakuta kwamba hakula kwani kulikuwa na vitunguu saumu ndani yake nikamuuliza kwamba je hiyo ni haramu mtume salsalam akasema hapana lakini kwa sababu ya harufu yake mbaya si ipendi hapo abu uyub akasema basi mimi pia siipendi kitu ambacho wewe hukipendi katika riwaya nyingine ya musnad ahmad bin hambal tukio hilo limeelezwa hivi imesimbuliwa na abu ayub ansari kwamba mtume aliishi katika ghorofa ya chini ya yani nyumba yetu nami nilikuwa juu safari moja chombo cha maji kikavunjika huko juu mimi na ume ayub kwa shuka tukaanza kukausha maji tukiwa na hofu kwamba maji yake yasije yakavuja na kwenda chini kisha nikamjia mtume nika, nikiwa na hofu na nikamwomba kwa kusema kwamba ya yarasulllah sisi hatupati raha kwamba tuishi juu yako hivyo tafadhali uhamie juu hivyo sawa na amri ya mtume mtumei saa salam vifaa vyake vikaplekwa juu na kulikuwa na vitu vichache tu kisha nikasema ya rasulllah kila ulipokuwa ukinitumia chakula nilikuwa naona alama za vidole vyako na nanilikwa nahala kutoka sehemu ile lakini chakula ulichonitumia leo sikuona alama za vidole vyako katika chakula hicho mtume salalahu salm akasema umesema sawa kimsingi kulikuwa na vitunguu ndani yake hivyo sikupenda kukila kwa sababu ya yule malaika anayenijia lakini nini mnaweza kula habu ayub ansari alishiriki katika vita ya badar uhod handaki na vita vyote vingine pamoja na mtume swa haabuuyub ansari anasimulia siku ya baar tulipanga safu hali baadhi yetu wakatoka nji safu mtume w akawaona na akasema pamoja nami pamoja nami yani mubaki nyuma yangu na msijitokeze mbele yangu habari hii ni harusi ya hasafia kwa kuwa nimeshaeleza hapo kabla lakini narudia tena hasafia alipoolewa na mtume ssm usiku ule ha abu yub ansari akiwa na upanga wake akaendelea kumlinda mtume s akiwa nje ya hema lake na akaendelea kuzunguka hema wa usiku kucha asubuhi mtumi saausalam akamona akiwa inji ya hema lake na akamuuliza ewe abu ayub nini iye akasema ya, ya rasul llah nilikuwe na hofu kuhusu hasafia kwani baba yake na mume wake na watu yake, wa kaumu yake wameuawa naye ametoka kutoka kufuru hivyo kwa usiku kucha ni kaendelea kukulinda mtume saa akamwombia ha abu ayub ansari akisema kwamba allahuma ahfadz abaayuba kama baata yahfazni ewe la umhifazi abu ayub kama alivyo ni hifazi kwa usiku kucha imam suhaili anasema sawa na maombi haya ya mtume saaa mwenyezi mungu akamlinda abu ayub hadi warumi walikuwa wakilinda kaburi lake na kwa wasila yake walikuwa wakiomba maji na mvua ilikuwa ikinesha juu yao hatmahmud anasema yeye alimsikia hat utban min malik ansari rail an ambaye alikuwa miongoni mwa watu walioshiriki katika vita ya badar anasema kwamba nilikuwa nawaongoza watu wa banusalem katika sala na kulikuwa na mto kati yangu na kati yao katika msimu wa mvua ilikuwa vigumu kwangu kuvuka mto na kwenda kwao hivyo nikamjia mtume salallahu alehi wasallam na nikasema kwamba mimi najihisi macho yangu yamezofika sana na mto ulio kati yangu na kati ya kaumu yangu kwa sababu ya mvua kali unaanza kufurika nami na nashindwa kuuvuka hivyo natamani kwamba ufike nyumbani kwangu na usali katika sehemu yake ambayo ni ifanye kuwa sehemu ya kusali mtume sala salam akasema haya nitakuja kisha mtume sallahual wasalam na hata abubakri sidik razilahu anhu wakaja kwangu asubuhi na mtume saaasalam akaomba ruksa ya kuingia ndani nikamruhusu huzur hakukaa na akasema kwamba sehemu gani una ili nisali juu yake mtume mtumesaasal akamuliza kwamba umeniita ili ni swali unataka ni swali wapi mimi nikaashiria upande mmoja mtume sawsa akasimama na akasema allahu akbar sisi tukapanga safu nyuma yake mtume saw akasalisha raka mbili kisha akatoa salamu pale alipotoa salamu sisi pia tukatoa salamu mimi nikamwomba apate chakula kitwacho khazira kinachopikwa kwa unga wa ngano na nyama kilichokuwa kikiandaliwa kwa ajili yake watu wa mtaa waliposikia kwamba mtume sallahu saam yupo nyumbani kwangu wakaja kwa kasi na wakajumuika nyumbani mmoja wao akasema maliki yuko wapi simuoni yuko wapi mwingine akasema huyu ni mnafiki akasema huyo ni mnafiki hana mapinzi na allah na mtume wake maana hakuja hapo mtume akasema akasma usisimihivi je hujui kwamba yeye amekiri kusema la ilaha illa lilhia yeye kwa kauli hiyo anatamani razi ya alla mtu huyo akasema allah na mtume wake wajua zaidi sisi wallahi tunamuona yu pamoja na wanafiki tu mtume tmuonamtuma akasema mwenyezi mungu amemharamishia moto aliyekiri la ilaha illa ilalla na awe anatamani razi ya mwenyezi mungu hat hatmahmud bin rabii alikuwa akisema jambo hilo niliwaeleza watu wachache wengine ambao mmoja wao alikuwa sahaba wa mtume wa sallam, abu uyub ansari ye alikwepo katika vita ile na katika zama ile akafariki dunia nchini roma na yazid bin muavya alikuwa kiongozi wake haabu uyub akakana jambo langu na akasema kwamba wallahi sizani kwamba mtume s atakuwa amesema hivi kama usemavyo kwamba moto umekuwa haramu kwa yule asemaye lailhil msimuliaji anasema kwamba sikupenda jambo lake nilikuwa na wasiwasi nyingi hivyo nikaweka naziri kwamba ikiwa mungu atanijaalia uhai na nikirejea kutoka vita hii basi nitamuuliza utban bin malik raziallahu anhu kuhusu habari hiyo ikiwa nitamkuta akiwa hai katika kaumu yake basi nikarejea na nikafunga ihramu ya hijana au umra kisha nikaelekea hadi kufika madina na nikaenda kwenye mtaa wa banusalam na nikamkuta had hutban alikuwa amezeka sana na alikuwa amepofuka alikuwa anaswalisha watu wake yeye alipomaliza sala yake nikamsalimia na nikajitambulisha isha nikamuuliza kuhusu lile jambo ye akanisimulia kama alivyokuwa amenisimulia hapo kabla akisema kwamba hilo ni sahihi mwenyewe nilimsikia mtume sa salam akisema kwamba mtu asomaye la ilaha illa lailahilala moto umekuwa haramu juu yake lakini habu uyub alikuwa hali Hal, bashir halikubalihaabashiraaah و هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو akisema kwamba mtume saaai saam alikuwa akisema menyezi mungu amemharamishia kila mtu moto wa jahannam ambaye kwa nia ya kweli kwajili ya kupata razi ya allah anasema la ilaha ilallah lakini riwaya hiyo ni lipo eleta katika kikao fulani nahata abu ayub ansari pia alikwepo katika kikao kile hapo abu ayub akakataa kuikubali riwaya hiyo na akasema wallahi siwezi kufikiri kaamowe kwamba mtume mtumewsaaaasalam awe amelisema hilo kisha mbele anaendika kwamba katika riwaya hiyo hata abu ayub ansari kwa msingi wa kanuni za dirayat na sawa na welewa wake aliyokuwa nao kuhusu hadisi akakataa kuipokea hadithi ambayo sawa na kanuni za usimuliaji na sawa na kanuni za riwaya ilikuwa sahihi kisha mirza bashir yamasahib anasema kwamba inawezikana kwamba istidlal ya abu uyub isiwe sahihi lakini hadithi hii inathibitisha wazi na alisema kwamba hadisi hii inathibitisha wazi kwamba masohaba walikuwa hawaamini kila hadisi kama ilivyo bali walikuwa wakifikiri juu yake na walikuwa wakifanya utafiti kisha walikuwa wakiamini hadisi na katika utafiti wao walikuwa wakizingatia kanuni za riwaya na dirayat kisha walikuwa wakizikubali chini ya hadisi hii ya bukhari katika maelezo yake haswalshasahe wa anaendika haat abu ayub ansari aliposikia riwaya hii kutoka kwa hazat mahmud bin rabii akakataa kuyamini baadhi ya watu wanazani kwamba sababu ya kukataa kwake ilikuwa hii ya kwamba kukiri kwa ulimi tu kwa la ilaha lailaha ilala hakuwezi kumwokoa binadamu kutoka motoni halasifae matendo mema hilo ni ni swala la la kiislam lisilona kisha kwamba kwamba lakini maneno ya ya ya ya ikirari hiyo ya tauhidi yani mtu asomaje kalema kwa moyo wote akitaka allah na anasema la ilaha il iswaa aksla tauolnmb kw ia thdiaeaayowaaai a aaauana mahmud alifanya utafiti kwa mara ya pili kwani alikuwa na fikra kwamba huenda atakuwa amekosea kuelewa na alipofanya uchunguzi akapata kuelewa kuwa maneno yake yalikuwa sahihi kisha anasema kwamba kuhusiana na imani au unafiki wa mtu fulani kutoa rai mbele ya watu ni jambo lisilofaa yani kusema kwa mtu fulani kwamba yeye ni mnafiki au imani yake ni zaifu hilo haliko sawa kwani mtume alikuwa haku lipenda jambo lililokua likisemuwa hazarani kuhusu ibne doshem jambo likisemua hivi badala ya yakumrekibishamtia kua sababu ya fitina na ufisadi riwaya moja inasema kuamba haraabdullah Abdul- bin abbasa harat miswar bin mahrama raillahu anhuma walihitilafiana juu ya swala la kuoga walipokua katika eneola aboa hati abdullah bin abbas alisema mfunga ihramu anaweza kuosha kichwa chake na hat miswar akasema hawezi kuosha msimuriyaji anasema hati abdullah bin abbas akanituma kwa hat abu ayub ansari mimi nikamkuta akiwa anaoga katikati ya mbao mbili alikuwa ameweka paazia juu ya mbao hizo nikamsalimia akasema ni nani nikasema abdullah bin hunain nimetumwa na abdullah bin abbas ili nikuulize kuhusu suna ya mtume slaa salam kuhusu kuosha kichwa chake katika hali ya ihram kwani inaseemwa kwamba katika hali ya ihram mtu hatakiwi kuosha kichwa chake habuyb akaweka mkono wake juu ya na akaishusha kidogo hadiniona kichwa chake akashusha paazia hadi nikaona kichwa chake kisha akamwambia mtu mmoja aliyekuwa akimiminia maji juu yake kwamba ni ya maji hapo juu ya maji kichwa chake kisha kwa mikono yake akasafisha kichwa chake na akaleta mikono yake mbele kisha akaipeleka niumana akasema hivyo nilikuwa ni memona mtume sala slam akifanya katika ihram hsaid bin musayab anasimulia safari mo hata abu uyub aliona kijiti kadogo kwenye ndevu ya mtume hapo akakiondoa na kumonyisha mtume mtume akasema mungu amwondolee abu uyub kitu ambacho hakipendi riwaya ningine inasema mtume alisema ewe abu uyub usipate shida yoyote hata abu uyub katika vita za jamal na sifin na naharwan alikuwa katika sehemu ya mbele ya jeshila hat ali hat ali ali na imani kobwa juu ya abu oyub na habari hiyo inathibitika pale ambapo hat ali lipo ifanya kufandio kaaamiao kafaya bu ayub ansai awa inia ongoi ausrin ab arta isia i muia ambulia ina b u a baada ya mtume smaswahaba walikuwa wakipatiwa posho kwa mwezi kutoka ukhalifa posho ya had abu yub ilikuwa 1 hd ali katika zama ya ukhalifa wake akaiongeza na kufanya 20 alikuwa na watumo wa wanane walikuwa wakilima arzi yake had ali akamwingizea hadi 4 imesimuliwa na hat hub, habib bin abu thabith ya kwamba hat abu uyub alimjia amir mwaviana akamwambia kwamba yeye anadhayiwa mkopo yeye hakuangalia wema zake bali akaliona jambo hilo tu lisilomfurahisha hapo hat abu uyub ansari akasema <totipan> yani ye ye aliona jambo ambalo alikuwa hakulipenda na hakuona sifa zake abu uyub hapo abu uyub ansari akasema nilimsikia mtume s saa salam akisema kuwa nini mtashuhudia mabadiliko ya kitukia yani malengo yenu na shabaha zenu zitabadilika amir mwavya akasema mtume sasm alikuwa amewambieni nini cha kufanya katika hali hiyo had abu uyub akasema kwamba mtume salllahu al wa salam alikuwa amesema kwamba hali hii ikitokea basi mufanye subira na pale ambapo mtaona kwamba mabadiriku yametokea basi mufanye subira amir mwavya akasema basi fanye ni subira ikiwa mtume amesema kwamba mfanye subira basi mnatakiva kufanya subira abuyub akasema wallahi sitakuomba chochote katika siku za usoni kisha abuyub akaelekea basra na akaishi kwa ibnabbas hasa ibnabas akampatia nyumba yake ili aishi humo na akasema nitakutendea kama ulivyokuwa kuwa umemtendea mtume saaal wasaam jinsi ulivyokuwa umemhudumia na jinsi ulivyokuwa umemtumikia nitakutumikia takutumikia hata ibni abbas akawaamrisha watu wa ahli zake nao wakatoka nje na, wakato na ibni abbas akasema vitu vyote vilivyomo nyumbani ni kwa ajili yako na akampatia abu uyub dirhamu 4 na watumishi ishirn mwenyewe akahamia sehemu nyingine na akampatia fedha na watumishi ishiri المسلمون مود رزي الله عنه، أكي ليزا مايليزو يا أيا إيسيم وأنفقوا في سبيل الله، ولا تلقوا بأيديكم إلى التحلق و إن الله يحب المحسنين. أزور أنا سما كما و تو ميكوسية كي أنا يا آيه. isemayo waanfiu isb waltuluu bidkum ilthlu wa ahsinu ina llah yuhibu lmuhsinin yani wanapokabiliana na shita yoyote katika njia ya allah maramoja wanasema jambo hili ni lanye kujitupa katika maangamizo kwani mungu amesema walatulkuu biaidikum ilatahluka kwamba msijitupe kwa mikono yenu katika maangamizo hivyo kivipi tunaweza kushiriki katika swala hilo ilhali hiyo si maana yake kwamba kutokana na kuhofia mauti muislamu akimbie na aoneshe woga bali maana yake ndiyo hii kwamba vita zikipiganwa na adwi basi wakati huo tumieni mali zenu kwa wingi na kama hamtatoa mali basi mwisho wenu utakua mbaya katika hadisi imesimuliwa na hat abu ayub ansari kwamba yeye wakati ule ambapo alikuwa amekwenda kwa ajili ya ushindi wa kustuntunia akasema kwamba aya hiyo ilikuwa imeterimka kwa ajili yetu ansar kisha akaeleza kwamba mwanzoni tulikuwa tukitoa mali katika njia ya allah lakini mwenyezi mungu alipoimarisha dini yake na kuijaalia ya heshima na waislamu wakapata ushindi ndipo kulna hal nuqimu fi amwalina wa nuslihuha tukasema kwamba ikiwa sasa tutalenda mali zetu na kuzikusanya basi itakuwa bora wakati huo aya hiyo ikashuka ya kwamba msisite kutoa mali katika njia ya allah kwani ikiwa mtafanya hivyo basi maana yake ni kwamba mtajitupa katika maangamizo basi msikusanye mali zenu bali muzitoe kwa wingi waila maadwi watawashindeni na nyini mtapata maangamizo baada ya had ali zama ya utawala wa amir mualia ili wadia ukba bin amir juhni alikuwa gawana wa misri katika zama hizi za utawala wa had ukba had abuuyub akaitembelea misri mara mbili safari ya kwanza ilikuwa kwa ajili ya kukusanya hadisi alikuwa mpata taarifa kwamba ukba anasimulia riwaya mbalimbali mbali, hivyo alisafiri katika uzee wake mara ya pili alienda kushiriki katika vita ya roma marwan alipokuwa gawana wa madina siku moja akaja akamwona mtu mmoja aliyekuwa akiinama mbele ya kaburi la mtume sallahu i salam marwan akasema je wajua unafanya nini huni ushirikina wewe una unasujudu kisha marwan aliposogia mbele akaona kwamba mtu huyo alikuwa abu ayubu ansari abu ayubu akamjibu mimi nimekuja kwa mtume sa lam wala sikuja kwa haya mawe abu abdurahman hubli anasimulia kwamba tulikuwa baharini na abu ayub alikwa pamoja na asi amesema kwamba muradi wa abu ayub ulikwa hu kwamba mimi kwa sababu ya mapenzi na upendo wa mtume nimeinama wala si sujudu mawe na si fanyi ushirikina bali hilo ni dzihirisho la mapenzi yangu na tauhidi ya mungu imo moyoni mwangu na mimi si mshirikina abu abdurrahman hubli anasimulia kwamba tuliko baharini na abdullah bin kayas fazari alikuwa amiri wetu abu ayub ansari pia alikuwa pamoja nasi yeye alipita karibu na mtu mwenye kugawa mali za ngawira ambaye alikuwa akiwa simamia mateka hata abu ayub ansari akamona mamoja akilia akasema mikwaje kwa mama huyo watu wakasema kwamba huyo ametenganishwa na mtoto am wake wa kwa, kwa, kwa nini umefanya hivi abyb akasema nilimsikia mtume akisema kwamba yule aliye watenganisha mama na watoto siku ya kiama mwenyezi mungu atamtenganisha na wapendwa wake huzur amesema kwamba watu wanaonyanganya watoto kutoka mama zao wanasomo ndani yake kisha hawa wanaopinga islam waone kwamba wenyewe wanafanya nini islam inawajali wote siku za nyuma kulikuwa na habari za marekani zisemazo kwamba wahamiaji waliokuwa wamekuja walikuwa wametenganishwa mama na watoto wao na baada ya muda fulani baadhi ya watoto wakashindwa kuwatambua mama zao lakini islam inatoa mafunzo kwamba msiwatenganishe watoto na mama zao na kwa kufanya hivi msiwauzi marsad bin abdullah anasimulia kwamba hat abu ayub ansari ali potujia kwa ajili ya jihadi katika zamazile hat ukba bin amir alikuwa gawana wa misri yeye ali ahirisha salaya maghribi hat abu ayub akamwendena kasema ewe ukba salahini ya inagani hat ukba akasema tuli kuwa nahogli abuayub na ni kwamba watu wasije wakazani ya kwamba ulikuwa umemona mtume saala akifanya hivi je hukumsiki sikia mtume saasalam akisema kwamba umati wangu utabaki juu ya kheri hadi wao wasiahirishe sala ya maghribi yani sala ya maghribi inatakiwa isaliwe mapema imesimuliwa na abu wasl ya kwamba nilikutana na abu uyub ansari yeye alipeana mkono akaona kwamba kucha zangu ni ndefu yeye akasema mtume salla salam alisema mmoja wenu ananiuliza kuhusu habari za mbinguni naye anakuwa na kucha ndefu kama zinavyokuwa kucha za ndege ambazo zinakuwa na uchafu mwingi yani mnauliza mambo makubwa makubwa ya maarifa na elimu hali kucha zenu zinakuwa ndefu zikijaa uchafu hivyo muzikate kucha zenu <tosu> sawa na hadisi ya musnad ahmad bin hambal سکوبا صحابہ واکیم الیزا بالی حت ابن عباس ابن عمر برا بن آزم انس بن مالک ابو امام زید بن خالد جوہنی مکدام بن مہدی کرب jabr bin samura abdullah bin yazid nakazalik waliokuwa wamelelewana mtumiamm walikuwa wakijinu faisha na ilimu ya abu ayub katika tabiin said bin musayib urwa bin zuber salem bin abdullah ata bin yasar ata bin yazid abu salama abdurahman bin abilailah ni watuwa kobua lakini walikuwa wafwasi wa abu ayub katika ilimo imesimuliwa hat abu yub ansari kwamba yeye katika zama za mwavia alitoka kwa ajili ya jihad anasema nikaugua na maradhi yangu yakapata kasi nikawaambia wenzangu kwamba ikiwa nikifa basi muni bebe na mtakapojipanga zidi ya maaduii basi muni karibu na miguu yenu nitawasimulieni hadithi niliyoisikia kutoka kwa mtume salalahu ai salam ikiwa muda wa kifo changu usingekuwa karibu nisingeieleza nilimsikia mtume saa salam akisema kwamba anayekufa katika hali hii kwamba asimshirikishi allah na chochote ataingia peponi riwaya moja inasema kwamba wakati wa kifo cha hata abu ayub ansari ulipofika karibu yeye akasema nilikuwa nimeficha jambo fulani nililokuwa nimelisikia kutoka kwa mtume saa salam yeye alikuwa amesema kwamba ikiwa nini musingetenda madzambi basi mwenyezi mungu ikiwa nyini musingetenda mazambi basi mwenyezi mungu angewaumba watu waliotenda zambi kisha mungu angewasamehe yani kwa kiasi hicho mwenyezi mungu anawajali anawajali na ana na anawaangalia waja menyezimungu anawajan msiliaji muhama anasemaaabu ayub ansari alishiriki katika vita ya badar yeye hakuka nyuma katika vita yoyote bali akashiriki katika kila vita yani wakati mmoja ikiwa vita mbili zilikuwa zikipiganwa ye alikuwa akishiriki katika vita moja mwaka mmoja tu hakuweza kushiriki katika vita moja kwani kijana mmoja alikuwa amefanywa kuwa mkuu wa jeshi lakini baadaye alikuwa akihuzunika kwa hilo na alikuwa akisema kwamba sina shida kuhusu mkuu wa jeshi aweyeyote tu sina shida naye akasema mara tatu inasemekana kwamba mkuu aliyetachwa katika riwaya hiyo alikuwa abdulmalik bin marwan kisha abu uyub akaugwa yazid bin muawia alikuwa mkuu wa jeshi ye akaja kumjulia hali na akasema kama unahitaji lolote ni akasema nachotaka ni kwamba nitakapokufa ubebe maiti yangu kisha uipeleke katika arzi ya maadui sawa na zwaako, na uizike kule hata abu ali po fariki dunia yeye akka, beba maiti yake kisha akaenda nayo katika inchi ya maadui na akamzika ue na akarejia msimbulyazi anasema hata abuayub ansari aliku akisema kwamba mungu amesema inferu khifafan wathial wa yani nindeni mkiwa mmesheheni silaha au la inferu hifafu wathiqalan nami najikuta nikiwa nyepesi na pia nikiwa mzito riwaya moja inasema ya kwamba wakati yazid bin muawia alipokuja kwa abu uyub ansari yeye akasema kwamba wasalimie watu wangu nao wanibebe na wanipeleke mbali sawa na uwezo wao yazid akawaambia watu mambo yote watu wakakubali na wakaibeba maiti yake na kuipeleka mbali hata buyub ansari baadha ya mtume sallahu salam akaendelea kufanya jihadi hadi kifo chake katika moja katika mwaka wa, wa yake ya keakaia a iga sa saa a ina aburi e naa uabai wke i yeye wanaomba dua ya mvua sawa na riwaya nyingine hata hataabuyu ansari katika zama za amir muavia chini ya yazid alishiriki katika vita zidi ya serikali ya roma na karibu na mji wa kusuntunia mwakaa 5 a moja akafariki dunia na akazikwa kule sawa na riwaya moja mojayzd akawaamrisha wapanda farasi ambao wakaendelea kuwakimbiza farasi juu ya kaburi lake hadi alama zake zikafutwa riwaya nyingine inasema kwamba usiku ambapo ha abu ayub ansari akazikwa asubuhi yake waroma wakwauliza waislamu kwamba usiku mlikuwa mnafanya nini waislamu wakawaambia kwamba huyo alikuwa abu ayubu ansari miongoni mwa wasohaba wakubwa wa mtume sa aamna alikuwa ametangulie kusilimu nasi tulikuwa tumemzika kama mlivioona na wallahi ikiwa mkifukua kaburi lake basi madhamu tunatawala nini hamtapata chochote mujahid anasema kwamba katika siku za ukame walikuwa wakiondoa udongo kidogo kutoka kaburi lake na mbua ilikuwa ikishaamesema kwamba hiyo ni riwaya tu na mungu anajua kuhusu ukweli wake katika mwaka wa akafariki dunia katika vita ya wamesema untwngi waesema kaburi lake lipo katika mji wa istanbul uturuki na lipo katika chumba fulani ambacho kimefungwa na mlango wa wa shaba wenye wa watu wa uturuki wana lizuru kaburi lake kwa ajili ya kupata utulivu sasa habari za maswhaba wa badal zimekwisha lakini nitaeleza kuhusu maghalifa wanne inshaalah nilikuwa nimeeleza kwa kifupi mwanzoni lakini sasa nitaeleza kwa maelezo zaidi pia mwanzoni habari za baadhi ya maswhaba zilikuwa zimeelezwa lakini kwa kifupi tu hivyo ikiwa nikipata maelezo mengine nayo pia nitayaeleza katika sira rayao itakapoindikwa sehemu hiyo itajumuishwa katika sera yao watakuwa wachache tu sasa nataka kuwazungumzia baadhi ya marehemu waliofariki dunia katika siku za nyuma na nitasalisha sala yao ya jeneza baada ya sala ya ijumaa marehemu wa kwanza ni mhishimiwa abdul hai mandel sahibu mwalimu wa jumuiya india 25 septemba 20 kwa sababu ya kupata mshtuko wa moyo akafariki dunia umri wake ulikuwa miaka 5tt marehemu mwaa 1999 akafanya aka, uchunguzi kuhusu jamaat na akajiunga nayo3 baada ya kumaliza masomo kutoka jamaathlmubasherin akaanza kuitumikia jamaat kwa moyo wote kwa ujumla miaka kumi na saba ameitumikia jamaat marehemu alikuwa mwaminifu mchamungu mtiifu mwenye kusali sara tano na kuipenda jamaat amewaacha nyuma yake mke na wana wawili na mabinti wawili allah amkofirie na amrehemu na awajalie watoto na mke wake utulivu wa moyo jeneza inayofuata یا مہشمیوہ سراج الاسلام صاحب موالیم و جماعت ولایا مرشد آباد بنگال امبائی کمینہ انہی اکٹوبہ الف پنل اشرینی اکیوان عمر و, و میکہ سٹینی علی فریق کی دنیا انہی لیلہ و انہی لیلہ و مارہیم موکل پنل امبیلی اکا پٹا ماسومو یا میزی سیٹا کٹو کا جامعہ تل مباشرین کا دیاں کیشا حادی الف پنل اشرینی اکا انڈلیا کوئی ٹومی کیا جماعت کاما معالیم مو na kwa jumla amefanya kazi hiyo kwa miaka kumi na minane marehemu alikuwa mwaminifu mtiifu mwenye kusali salatano na mfunga saumu na mwenye kufanya bidhii kubwa marhemu amewacha nyuma yake mke na mabinti watatu wawili wameshaulewa na mmoja anasoma mungu amhofirie na amrehemu na awajalie hali zake subira na awajalie waendeleze mema yake jineza ya tatu نی یا نا حضرت نواب محمد علی خان صاحب نا احمد خان پاشا صاحب امبائی اکٹوبا سہمت iea kutoka mke wa kwanza alikuwa na watoto watano wana wawili na wa mabinti watatu mke wa pili ni thamina said binti said sahib marhemu akamua mwaka 77b na akapata mtoto mmoja moja amba yupomarekani yeye hakuwa na wazifa maalum katika jamaat lakini katika ziara ya khalifatlmasihi asalis rahimlataala aliweza kushiriki pamoja naye katika ziara mbalimbali na akatoa huduma mbalimbali marehemu alikuwa na sifa nyingi mke wake ameendika kwamba alikuwa akiwasaidia maskini akamjengea maskini mmoja nyumba yake na alikuwa akiwasaidia watu maskini bila kukosa mwenyezi mungu amrehemu na mwenyezimungu amrehemu amghofirie na awajalie watoto wake waendelee kujiunganisha na jamaat na ukhalifa jeneza inayofuata ni ya mheshimiwa semasude shasahesheffield uingereza ambaye 9 septemba kwa sababu ya mshtuko wa moyo alifariki dunia inna lilahi wainlhrajiun katika familia yake jemuya ilipatikana kwa kumpitia baba yake haseyed nazim husen sahib razi ambaye 92 akiwa na umri wa miaa 20 akifika kadian alikuwa amefanya bayati juu ya mkono wa seyidina ahmaa sedasd sah 62 akahamia uingirezana akaishi shefild nyumba yake ilikuwa kituo cha kwanza cha jamaat na hadi mwaka 1970 akaendelea kuwa rais wa tawi baadaye hadi mwaka saba akaitumikia jamaat kama katibu wazifa marhimu alikuwa mpole mkarimu mwema mchamungu aliye na jazba ya kuitumikia jamaat na alikuwa na upendo mkubwa na ukhalifa binti yake dr aisha sahiba anasema kwamba baba yetu aliendelea kutuunganisha na jamaat na ukhalifa na alikuwa akitunasihi kwamba kila baadha ya miezi sita tuende tukakutane na khalifatulmasihi allah awajalie ahli zake subira na mke wake na amrihimu na amghufirie marehemu na awajalie أهلي زاكي إلي و مما ميماء زاكي الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكله عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم والله ذكر الله اكبر