اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم الضالين حضرة أمير المؤمنين الله أويم سيدي زواكي أنا سيما کو نا نولافائے راشدین نیتا آنزا نا کمبو کنبو حضرت علی بن ابو طالب رضی اللہ عنہ حضرت علی بن ابو طالب بن ابد المطلب بن ہاشم جاب کو ابد مناف امبا کنیا کے علی کو ابو طالب jina la mama yake lilikuwa fatuma bn asad bin hashim yeye alikuwa ameezaliwa iaka k0 bla ya unabiiwa mntume sws kuhusiana na, na maumbile ya had ina ali inaseemwa kwamba yeye alikuwa na kimo cha wastani na macho meusi muwili wake ulikuwa mnene ali na alikuwa ma na mabega mapana mama ali kwa hdl wa jina la babake alikuwa amempatia jina la asad hast ali alipozaliwa abutlib hakuwa niumbani abu tlib aliporejea yeye badala ya asad akampatia jina la ali has ali alikuwa na ndugu watatu na dada wawili ndugu zake ni talib akil jafar na dada zake ni ume hani na ume jumana wingine wote ولیکوبا علی اسلام اسی پکوا طالب نہ جمانہ کنیا یاحت علی علی کو ابو الحسن ابو <سر> سپتے نہ ابو تراب sawa na riwaya ya sahihi bukhari ha suhal bin sad anaeleza kwamba mtume w alikuja nyumbani kwa had fatuma na akamkuta hata ali hayupo nyumbani mtume akamuuliza binamu yako yuko wapi had fatuma akasema kulitokea jambo fulani kati yangu na yake naye akawa amenika sirikia na kwenda nje hata hakupumzika nyumbani mtume salalahual wa salam akamwambia mtu fulani angalia alii yuko wapi ye akaaja na akasema ya rasul allah amelala miskitini mtume salaaual wasalam akaenda miskitini hata alii alikuwa akipumzika miskitini na shuka yake ilikuwa imejiachia kidogo kutoka ubavuni ambao ulikuwa umeshika vumbi kidogo mtume s wasalam akaipangusa vumbi na akasema inuka ewe abuturab inuka ewe abu turab, turab. kwanzia siku ile hat hatali akaanza kuitwa kwa jina la abu turab kama kunia yake hat ali kwa namnagani na kwa gani, gani alikuja chini ya malezi ya mtume w kuhusiana na hilo inasemwa ya kwamba mujahid bin jabar abul hujaj anasemolia kwamba shida kubwa iliyotokea kwa quraish ikawa sababu ya kumletea hat ali neema kheri na baraka ha abu alikuwa ali na watoto wengi hivyo mtume w alimwambia baba yake mdogoha ambaye katika banu hashim alikuwa tajiri zaidi kwamba ewe abbas ndugu yako abutalib ana watoto wengi na ukame utokeao hali ya watu ipo mbele yako wewe uende pamoja nami ili tumpunguzie kidogo mzigo wake mtume salaau alaii wasalam akasema kwamba kutoka watoto wake mmoja namchukua mimi na mmoja umchukue wewe na hivyo tutakuwa tumemsaidia ha abub abbas akasema sawa wote wakamjia ha abutlib na wakasema kwamba tunapenda kupunguza mzigo wako hadi hali hii iwaondoke watu walio nayo yani ukame haabutlib akasema mwacheni akil abaki kwangu na wengine mnaweza kuangalia ہی ویو امتم صلی اللہ علام آکا شکم کو صلی اللہ علیہ وسلم واقع کیشا حس علی آکم کبا علی نہ آکم عامن صلی اللہ علیہ وسلم نہ آکم صدیقیشا نہ آکا عشق و حس عباس ہادی ناپیا آکا قبال اسلام نہ یعنی یا تاریخ تبری نہ بشیر احمد صاحب اکیلے زا حباری ہیو آنا سے مہیوی abu talib alikuwa mtu mwenye hishima lakini alikuwa maskini na alikuwa akijikimu kwa shida hasa katika siku zile ambapo ukame ulipokuwa ukitokea makka siku zake zilikuwa na shida sana mtume salawsalam alipoona uchungu wa baba yake mdogo siku moja akamwambia baba mdogo mwingine aitwaye abbas ya kwamba baba mdogo ndugu yako ana hali mbaya ya kiuchumi itakuwa vizuri sana ikiwa katika watoto wake mmoja umchukue wewe na umle na mmoja ni mimi abbas akafikia na naye kisha wote wakamwende abub na wakamwomba kwa hilo ye alikuwa akimpenda ail ab alikuwa akimpenda akil zaidi kuliko watoto wengine akasema mwacheni akil aishi kwangu na wengine mnaweza kwenda nao hivyo abas akaenda na jafar. نامتو صلی اللہ علیہ وسلم تقریبا سیٹا او علی صلی اللہ علیہ و علیہ وسلم جنسی حس علی رضی اللہ عنہ علی وبا علی اسلام ابن اسحا کا موجہ بحت علی alikuja baada ya siku moja ya kusilimu kwa ha adijriun na alipokuwa ameswali pamoja naye msimuliyaji anasema kwamba ha ali akawanmt ahaadia wakisali hapo akamuliza mtume saaakwamba iwe muhama hini nini mtume saa aa akasema hini dini ya allah ambayo ameichagua kwajili yake na amewatuma manabii pamoja nayo basi na kuita kwa allah na ibada yake na ukatae lat na uza alii akasema sijawahi kusikia habari kama hiyo kabla ya leo hivyo siwezi kutoa rai yoyote hadi ni mueleze abutalibu mtumi salaulm hakupenda hiyo kwamba kabla ayeye kutangaza kuhusu utume wake siri hiyo ifichuliwe hivo akamwambia ksmn ub ss i ibkimasii usi akaupitisha usiku huo kisha ksha mungu akamwongoza na asubuhi ijayo akamjia mtume mtume kwamba ewe usiku asbu ia akmia s toa shahada ya kuwa hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah allah ni mmoja hakuna mshirika wake na ukatae lata na uza na ujiepushe na wa washirika wa allah hat alii akafanya hivyo na akakubali islam hat alii kwa sababu ya hofu ya abutalib alikuwa akimjia mtume salawasala kwa kujificha naye hakutangaza kuhusu islam yake japukua alikuwa akiishi kwake riwaya zinasema hivi na hiyo ni riwaya ya usudu ghaba baada ya khadija raillu anha aliyetangulia ku amini ali kuat ali wakati huo umri wake ulikuwa miaka kumi na mitatu katika riwaya zingine umri wake umeelezwa miaka kumi na tano kumi na sita na kumi na nane pia wanahistoria wamejadiliana swala hili kwamba katika wanaume ni nani aliyetangulia kusilimu haabubara hali au h wengine wanasema kwamba katika watoto aliuali na katika watu wazimaabubakr alisilimu na katika watuumwa haliamini kuhusiana na hilohsa pia ameeleza rai yake anasema kwamba wanaisia وامے ہیٹلا فیانا کوہوسو انتو آلیے کو آمے ٹانگولیا کو سلیموں کٹی کا وانا اومے بعد یا خدیجہ ونگینی وانا تاجہ جنال حضرت ابو بکر عبداللہ بن ابی قحافہ ونگینی وانا امتاجہ حضرت علیہ با یہ وقاتی ہوئے امروا کے اولی کو میاکا کومی تو ونگینی وانا سمہ کوہوسو انتو موا وانتو میں صلی اللہ علیہ وسلم آئیت وائے حضرت بن حارسہ ambaye mtume saa aa alikuwa amemwacha huru lakini katika rahi yangu ubishi huo ni bure tu hat aliin hazad bin harisa walikuwa watu wa familia ya mtume a na walikuwa wakiishi kwake kama watoto wake hapo mtume wa sallam, akasima na wao wakamini teyari bali labda hawakuna haja ya kutamka lolote hivyo hakuna haja ya kuyataja majina yao hiyo haileti tofauti ni jambo moja tu na walikwaha hawahitaji waseme kwa, wa kwa matamshi lakini anaebaki ni hat abubakar ran ambayeni mtu wa kwanza kwa mtume kumwaminimtumiiiy aliyetangulia katika iman hamusleh taala ratanu anasema ha musa hamuwasa alipomomba mungu kwamba ajaaliwe msaidizi mmoja alikuwa amejaaliwa lakini angalieni shani ya mtume muhamad kwamba msaidizi Pasi ha, maud, anhu. Zuhomzi, anhu. Hana, alikuwa wake ya kaal msad asokuomadmzwann kuomba ya yani, mke wake ambaye alikuwa akimpenda sana akawa wa kwanza kumwamini kwani kila mtu anakuwa na dini na itikadi yake na hakuna awezae kumlazimisha kuikubali dini hivyo ilikuwa ikiwezekana kwamba mtume alipomeleza ad kuhusu wai wa kwanz wa yeye asinge munga mkono na angesema kwamba ngoja nifikiri kwanza halafu nitata uamuzi wangu lakini hapana adia ran akasadikishadailake bila kusita hatakidogo nawasiwasi hi ya mtume kwamba inawezikana kadija asiniamini ikatoweka na kadija akawa wakwanza kumwamini mtumw wakati huwo monyezimungu akiketiju ya alshi aliku akisema alasalahu bikaafin abda ya we muhammad wewe ulikuwa ukimpenda khadija na ukawa na fikra hii kwamba hadija asije akakuacha na ukawa na wasiwasi kwamba hadija atani amini aula lakini je tumekutimizia haja yako aula kisa musahmaud runasema kwaa baada yake pale ambapo mambo ya wahi wa mungu yalipoongelewa nyumbani kwake hapo z bin harisa mtumwa aliyekuwa akiishi katika nyumba yake akasogea mbele ya na kasema yaraullah mimi nakuwamini kisha alii ambaye wakati huo alikuwa na umri wa miaka 11 na alikuwa mtoto mdogo na akisimama karibu na mlango alikuwa akiwasikiliza yeye aliposikia kwamba ujumbe wa mungu umefika basi alii huyo aliyekuwa mtoto hodari ali aliyekuwa na wema moyoni mwake ali ambaye hisia zake za wema zilikuwa zikichimka lakini hazikuweza kukua ali ambaye hisia zake zilikuwa juu sana lakini zilikuwa bado zimefichika kifuani mwake na ali ambaye mungu alikuwa amemjalia sifa ya kupokelewa lakini alikuwa bado hakupata nafasi yeye alipoona kwamba sasa muda wa kudzihiri hisia zangu umefika alipoona kwamba wakati wa kukuwa hisia zangu umewadia yeye alipoona kwamba sasa mungu ananiita upande wake basi mtoto huyo ali akiwa na kifua chake kilichojaa uchungu akiwa na haya akasonga mbele na akasema ya rasulllah jambo ambalo shangazi yangu ameliamini na jambo aliloliamini z mimi pia naliamini imeandikwa katika historia ya tabri kwamba wakati wa salah ukiwadia mtume saa salam alikuwa akielekea milima ya makka na haa alii pia kwa kujificha kutoka abutalib na kutoka baba wadogo wengine wa mtume saa salam alikuwa akifuatana naye kisha walikuwa wakisali huko na jioni walikuwa wakirejea nyumbani zoezi hilo likaendelea kisha siku moja abutalib akawaona wote wawili wa kiswali sala na akamuuliza mtume saa salam kwamba ewe mpua wangu hiyo ni dini gani ambayo naona unaifuata mtume a slam akasema ewe baba mdogo hii ni dini ya allah na ni dini ya malaika wake na ni dini ya mitume wake na ni dini ya baba yetu ibrahim kisha akasema kwamba mwenyezi mungu amenituma na dini hiyo kwa ajili ya watu na ewe baba mdogo wewe una haki zaidi kwamba ni kunasihi kwa jambo hili na nikuite kwenye mwongozo huo na wewe unahitajika kunikubali na kunisaidia au alisema jambo kama hilo hapo abutalib akasema kwamba ewe mpwa wangu mimi sina uwezo wa kuacha dini ya mababu zangu lakini na hapa kwa allah madamu niko hai wewe hutapata shida yoyote mabashir masahe ameeleza tukio hili kama hivi Sfari moja amtu l wa walikuwa wakisali katika pango fulani la makka ndipo gafla tu abulib akapita karibu nao abul hadi wakati ule alikuwa hajui chochote kuhusu kuhusuislam hivyo akasimama na akaendelea kuona manzari haya mshangao sallam, sala, ye, muliza, sema, kwa mshangao mkubwa mum alipomaliza sala yeye akamuliza akisema kwamba mpwa wangu hiyo ni dini gani ulioichagwa mtume asam akasema baba mdogo hiyo ni dini ya allah na ni dini ya ibrahim na akamwita abulib katika islam lakini abul akakwepa kwa kusema kwamba mimi siwezi kuwacha dini ya mababu zangu lakini akaelekea kwa mwana wake haali na akasema kwamba iwe mwanangu wewe umsaidie muhammadkwani ninaimani kwamba ye hatakuamuru isipokuwa isipokua tu ساوان امری اللہ جنسی اللہ علی وسلم علی و اوئیاں جما ذاکاری ذاکانہ ہستبرا بن آزم ع نسیما یا کومبا آیا اسمایو و عنظیر عشیرت اقل اکرابین صلی اللہ علیہ وسلم yani uwaunye familia ya na jamaa zako wa anzir ashirataka l akrabin wewe uwaunye familia na jamaa zako mtume saual wasalam akasema ewe ali ni andalie chakula kama saa moja na niama ya mbuzi katika riwaya nyingine badala ya neno la sa neno la mud limetumika saa moja inakuwa na mud n yani kilo mbili na nusu na hapo pia imeandikiwa kwamba saa ya watu wa kufa na iraq inakuwa na mud 8n yani kilo n au na nusu lakini kwa vyote vile kiasi kidogo tu iwe kilo mbili na nusu au kilo nnn shibaha ilikuwa kuwaalika watu wa familia katika zifa na kwa ajili yake akasema kwamba chakula kiandaliwe kwa yake na niandalie bakuli moja kubwa ya maziwa kisha uwakusanye watu wa abu abdulmutlib hata aliy anasema nikafanya hivyo na wote wakakusanyika takriban walikuwa watu wa robaini na baba zake wadogo akina abu talib hamza abbas na abu laha pia walikwepo nikaweka mbele yao chombo kilichokuwa na chakula kisha mtume uakipand a namaatkidogo namno yake kisha akakisambaza pembezoni mabakuli ili ipate baraka na akasema kwa jina la alla kul watu wakala hadi wakashiba vizuri na hapa kwa allah nilichokuwa nimeweka mbele yao kilitosha kwa mtu mmoja tu lakini kwa za mtume, wote kisha mtume, akasema smaanweshe watu hivyo ni kaja na bakuli ya maziwa na wote wakanywa hadi wakashiba napa na kwa allah mtu mmoja tu angeweza kunywa yote kisha mtume saa salam akawaelekea ili aongee nao lakini abu lahab akaanza kuongea kwa haraka na akasema yevo angaliyeni ndugu yenu jinsi alivyofanya uchawi juu yenu kisha watu hawa wakatawanika na mtume saalam hakuweza kuongea nao siku ijayo mtume akasema ewe aliatayarisha chakula na vinywaji kama ulivyokuwa umetayarisha jana nikafanya hivyo kisha nikawakusanya watu wote na mtume sasmu, akafanya kama alivyokuwa amefanya jana yani akatia baraka zake katika chakula kisha wao wakala na wakanywa hadi wakashiba vizuri kisha mtume akasema eni banu abdulmutalib simchui kijana uarabuni wa, aliwaletia kaumu yake jambo bora zaidi kuliko jambo langu ambalo nimeleta kw ajili yenu nimiwalten swlnnimwaleteni swala, ni swala la dunia na akira kisha akasemaninanimwenye kunisaidia kwa hilo hatali anasema wote wakaka kimia namikasema yarasulllah mimi lichaakuwana umri mdogo katika hawa wote lakini miminichakusaidia s akieleza habari hii ameandika katika srh anasema mtume u alimwambia ya kwamba fanya maandalizi ya zifa na ualike banu abdta ili kwa kupitia sherehe hiyo mimi niweze kuwafikishia ujumbe wa llah hivyo li akaandaa chakula na mtume mume akawaalika jamaa zake wote walio ambao takriban walikuwa watu arbaini wa walipomaliza kula mtume sa salam akapenda kutoa hutuba lakini abulahab mwenye bahati mbaya akanena katikati na watu wote wakatawanika hapo mtume swasaam akamwambia haat ali kwamba nafasi hiyo imeenda bure hivyo wandaye chakula tena kisha jamaa zake wakakusanyika na mtume salla i sallam akawahutubia hivi kwamba ewe banu abdul mutalib angalieni nimewaleteni jambo bora ambalo hakuna mtu aliyelileta kwa watu wake mimi nawaiteni kwa allah ikiwa mtakubali jambo langu basi mtafanywa kuwa warihi wa nema za dunia na akhira sasa ni ambeni katia kazi ho an atakua msaidiziwangu ote akkimaa o aa akainuka mtoto mmoja mweye umri wamiaka ki na tat may maji aluakta machn ake u ta mdogo kuliku ovote lakini nipo pamoja nawe sauti hiyo ilikwayahazat ali mtume salam akayasikia maneno yake yakena akaelekea kwa ya ya jamaa zake na akasema ikiwa mnatambua basi mumsikilize mtoto huyo na mulikubali wahuziri yao walipoona mandhari haya badala ya kupata somo wakaanza kucheka na kutania ndipo abulahab akamwambia kaka yake abutalib kwamba epo angalia muhammad anakuamrisha sasa kwamba wewe umtii mwanao kisha watu hawa wakifanya istihizai ya islamu na mtume sala salam wakaondoka Ha, maud hra analieleza tukio hili kama hivi hiki ni kisa cha ali alikuwa na umri wa miaka 11anasema kwamba watoto watege masikio aliposimama kwa ajili ya kuihami dini wahi ulipomteremkia mtume m yeye akawaalika viongozi wakubwa wakubwa wa makka katika zifa na akawalisha chakula kisha akainuka na akasema napenda kusema kuhusu madai yangu hapo wote wakainuka na wakamkimbia ha ali akamjia mtume aaa salam na akasema kwamba ewe ndugu yangu hiyi umefanya nini unajua kwamba hawa ni watu wapendao dunia hivyo ungewasikilizisha kwanza kisha ungewalisha watu hawa wasio na imani wamekula na wamekimbia kwani wana njaa ya chakula tu ikiwa ungewasikilizisha kwanza hata kama ungeongea kwa masaa mawili wangeendelea kubaki kisha ungewalisha basi mtume saa salam akarudia tena na akawaalika kwenye chakula lakini safari hii akawahutubia kidogo kisha akawalisha kisha akasimama na akasema kwamba hii ni watu nimewaambieni mambo ya mungu je yupo mmoja wenu ambaye atanisaidia katika kazi hii watuwuti wakubwa wa maka wakaendelea kuketi isipokuwa akasimama mahad ali na akasema iwe mwana wa baba mdogo nipo mimi mimi nitakusaidia mtume akafikiri kwamba huyu ni mtoto hivyo akasimama tena na akasema ini ee watu je yupo kati yenu atakaini saithia. lakini wazi wote wakakakimia na mtoto huyo mwenye umri wa miaka kminamoja akainuka na akasema iwe mwana wa baba yangu mdogo mimi nitakusaidia kisha mtumi salalahu salam akaelewa kwamba kwa mungu mtoto huyo ndiye kijana hasa na wazie wingine nikama watoto na hawana nguvu yoyote na mtoto huyo ndiye mwenye akili hivyo akakubali akakubahliombe lake kisha alii huyo akaendelea kubaki pamoja na mtume hadhi mwisho na baadaye akawa khalifa wake na akaweka msingi wa dini vivyo hivyo, hivyo menyezi mungu akawajalia vizazi vyake wawe wima na maimamu kumi na wawili wakazaliwa katika vizazi vyake muslem maud raziallahu anhu si mmoja akieleza habari za alii anasema talii aliposilimu alikuwa mtoto lakini hata hivyo alikuwa ameamini akielewa kwamba kwa ajili ya islam atalazimika kuvumilia shida za aina zote alikuwa mtoto lakini alipokubali islam akawa tayari kwa ajili ya kujitolea kila kitu kwa yake ki, kwa ajili ya islam hadi uhai wake hadisi zinasema kwamba katika siku za mwanzo za utume mtume salala salam aliyendaa zifa na akawaita banu banuabdulmutalib katika zifa hiyo ili awafikishie ujumbe wa mungu hivyo jamaa zake wengi wakashiriki katika zifa hiyo watu walipomaliza chakula mtume sasalam akasimama na akapenda kuwahutubia lakini abulahab akawatawanisha wote nao bila kumsikiliza mtume saasalam wakarejea nyumbani mtume akashangaa sana akifikiri kwamba hawa ni watu wa namna gani ambao kula wamekula lakini hawakunisikiliza lakini hakukata tamaa bali akamwambia salii kwamba awaandalie chakula kwa mara nyingine tena hivyo wote wakaalikwa tena kwenye chakula walipomaliza kula na wakashiba vizuri ndipo mtume sasam akainuka na akasema kwamba angalieni mwenyezimungu amewafanyeni ihisani kobwa kwamba amemtuma nabii wa kikati yenu mimi nawaiteni upande wa llah ikiwa mtaitikia wito wangu mtafanywa kuwa warithi wa neema za dini na za dunia je yupo mmoja wenu ambaye katika kazi hii atakuwa msaidizi wangu wote kwa kusikia hayo wakakaa kimia lakini ghafula mtoto mmoja akainuka kutoka kona moja na akasema kwamba ijapokuwa mimi ni dzaifu kuliko wote na katika umri ni mdogo lakini nitakusaidia mtoto huyo alikuwa had ali ambaye wakati ule akatangaza kuihami islam wakati wa hijra ya mtume swsam jinsi alii alivyojitolea habari zake zinapatikana hivi kwamba watu wa makka kwa kushauriana kwa pamoja walipopanga mpango wa kuivamia nyumba ya mtume wsam na kumua au kumteka ndipo kutokana na wahi wa mungu mtume s akapata habari kuhusu mpango huo wa maadui mwenyezi mungu akamruhusu kuhamia madina naye akajiandaa kwa ajili yake na akamwambia haali kwamba usiku huu yeye alale juu ya kitanda chake haali akajifunika shuka nyekundu ya kihazrimi ya mtume sa wasam na akaupitisha usiku shuka aliyokuwa akiitumia mtume wa sallam kundi la washirikina lililokuwa likimchungulia mtume s sallam wakati wa asubuhi likaingia nyumbani kwake ali... ali akainuka kutoka kitanda cha mtume sa salam waliposogea karibu pu... wakamtambua na wakamuuliza kwamba mwenzako yuko ape ha ali akawajibu mimi sijui yuko wapi nje nilikuwa msimamizi wake nini mkamwambia aondoke kutoka maka hivyo ye ameondoka washirikina wakamfokea na kumtesa wakamkamata na kwenda naye hadi kaba na wakamfunga ndani kwa muda kisha wakamwacha kisha kitabu kingine cha sera kinasema kwamba sawana amri ya mtume ali aliwarudishia watu wa makka amana zao kisha baada ya siku tatu akamfikia mtume saa salam na akaishi pamoja naye katika kubaa nyumbani kwa Kulthum bin binhim tukio litokalo katika hijra sir khatamnabi jiin imeandika hivi ilikuwa usiku wa nagiza totoro kuraishi waliotokana na makabila mbalimbali mbali wakiwa na azma mbaya walikuwa wameshaizingira nyumba ya mtume sallahu alah wa salam na walikuwa wakiisubiri asubuhi itokee au mtume saa salam ajitokeze kutoka nyumba yake nao wamshambulie ghafla na wamue wa amana za baadhi ya makafiri zilikuwa zimetunzwa na mtume saaa salam kwani licha ya kumpinga vikali watu wengi kwa sababu ya uaminifu na ukweli wake walikuwa wakiweka amana zao kwa mtume wsa hivyo mtume ssla akamfahamisha alii kuhusu hizi amana na akamsisitiza kwamba usiondoke makka hadi uwe umewarudishia watu amana zao kisha akamwambia kwamba ewe alii ulalejuu ya kitanda changu na akampa moyo kwamba kwa, kwa fadzili ya allah hutapata shida yyote ye akajilaza na mume akamfunika na shuka yake nyekundu kisha kwa jina la allah akatoka nje ya nyumba yake wakati huo maadui walikwepo mlangoni lakini hawakuwa na fikira hii kwamba mtume sa atatoka mapema kiasi hiki nao walikuwa wameghafirika sana mtume akatoka katikati ya maadui hawa nao hawakuweza kujua sasa mtume saawasaam kwa ukimia lakini kwa haraka haraka alikuwa akipita mitaa ya makka na muda si mrefu alikuwa ametoka mbali na akaelekea kwenye pango la saor alikuwa ameshapanga mambo yote na haa abubakar hivyo njiani akakutana naye pango la hr ambalo kwa sababu ya tukio hilo linafahamika kama makumbusho matakatifu linapatikana kusini mwa makka likiwa na umbali wa maili tatu na lipo juu sana ya mlima mmoja na njia iendayo huko si rahisi halipo upande wa madina bali linapatikana katika njia iliyo upande mwingine kwa kufika huku haabubakar akaingia ndani na akalisafisha kisha mtume sm akaingia ndani upande wa pili uraish waliokuwa wakizingira nyumba yake baada ya muda kidogo walikuwa wakichungulia ndani na kwa kumwona ali akilala juu ya kitanda chake walikuwa wakitulia lakini asubuhi ilipotokea ndipo wakajua kwamba windo wao umewatoka hapo wakakimbia hapa na pale katika mitaa ya makka wakamtafuta katika nyumba za masahaba lakini hawakujua chochote katika hasira wakamkamata harat ali na wakampiga maud ameeleza habari ya kujitolea kwa haat ali kama hivi anasema mtume wakati wa kuondoka kutoka nyumba yake kmazarat alijuu ya kitanda chake tunasema kwamba katika zama zile haukuwa na utamaduni wa kutumia kitanda chenye miguu mine bali hadi leo utamaduni huo haupo katika maka katika baazi ya riwaya neno la kitanda limetumika lakini kulikuwa na, hakuna kitanda maalum bali sehemu ya kulala ilikuwa ikiandaliwa mtumelm wakati wa usiku akapita karibu na watu hawa baadhi yao wakamona lakini wakafikiri kwamba huyo ni mtu mwingine ambaye labda atakuwa amekuja kukutana naye na sasa anarejea sababu yake ndiyo hii kwamba mtume alikuwa ametoka kwa ujasiri mkubwa asi hofu yoyote wao wakaelewa kwamba mtume hawezi kutoka kwa ujasiri huo katika muda huu hivyo lazima atakuwa mtu mwingine ambaye atakuwa amekuja kukutana naye kisha wakachungulia ndani ya mlango ili wajirizishe kwamba bado yupo ndani au ametoka nje lakini wakamkuta mtu mmoja akiwa amelala na wakazani kwamba mtu huyo ni mtume saa salam ilmuradhi usiku kucha wakaendelea kuizingira nyumba yake kisha kwa kuona muda muwafaka wakaingia ndani au huenda walikuwa wamepata mashaka kwamba mtu huyo si mtume wakaondoa kitambaa kutoka uso wake au labda uso ulikuwa wazi ndipo wakajua kwamba huyu aliyelala ni hat ali na si mtume saa salam hapo wakapata kujua kwamba mtume salallahu alh wasalam ameshaondoka tayari na hawakupata chochote isipokuwa kushindwa vibaya katika sehemu nyingine haslehmat raz anasema mwenyezimungu alimjari ali ili ajitolee kwa ajili ya mtume wmtum alipopanga mpango wa kutoka kwa ajili ya hijra akamwambia haah ali kwamba ulale juu ya kitanda changu ili makafiri wakichungulia ndani wapate yakini kwamba mtu fulani amelala na wasitoke kwa ajili ya kunifuata wakati huo ha ali hakusema kwamba iwe mtume wa allah vijana wa kurahishi kwa kushika upanga mkononi wameizingira nyumba ikiwa asubuhi wakijua kwamba wewe umeshaondoka tiyari watanishambulia na kuni ua bali kwa utulivu vote akajilaza juu ya kitanda cha mtume salallahu alah wasallam na mtume salallahu salam akamfunika na shuka yake asubuhi kuraishi wakaona kwamba badala ya muhammad saa a salam ali ameinuka kutoka kitanda chake hapo wakapata hasira kali juu ya kushindiwa kwao na wakamkamata hazrath alii na wakampiga lakini hawakuweza kufanikiwa kwani ahadi za mungu zilikuwa zimeshatimia tiyari na muhammad sa salam kwa usalama wote alikuwa amesha toka nje ya makka wakati yule harat ali hakuwa na habari kwamba mimi kwa sababu ya kujitolea kwangu zitapata nini isipokuwa mungu alikuwa anajua kwamba malipo ya kujitolea kwake ni kwamba alii atapata heshima bali watoto wake watapata heshima hivyo fazili ya kwanza ambayo mwenyezi mungu akamfania ni hii kwamba ye akamjaalia aka amoe binti ya mtume s salam fazili ya pili ambayo mungu akamjaalia ni kwamba mtume s sam akampenda sana na kwa sababu ya mapenzi haya akamsifu mara kwa mara zura amesema kwamba nimeeleza tukio hilo moja lakini kwa njia mbalimbali ni tukio moja tu lakini ninapoeleza kwa kutumia kumbukumbu kumbu tofauti na nikieleza maelezo yake mambo maapya pia yanajulikana na katika maelezo hayo niliyoyaeleza tumeweza kujua na kuelewa kuhusu hulka mbalimbali mbali za sahaba au haz ali kwa mfano hapa tumeweza kujua kuhusu hulka zake na pia tumeweza kujua jinsi mtume mtumeslm alivyokuwa anawapenda maswahaba zake wakati mwingine mtu anahisi kwamba jambo moja linajirudia mara kwa mara lakini sio hivyo bali linakuwa na njia yake tofauti na ndiyo maana anayaeleza yote na ndiyo maana tumeweza kujua kujukuhusu habarizake bazozinaendeleya na nita zielezakatika hutuba idayo inhallah wakatihu nita wazuhumzi ya baazi ya mare hemu na nita salisha sala ya zinzezayao mare hemo wa kwanza ni daktari tahir mahmud sahib hahid ibne tarik mahmud sahib wa mad بلوچا ولاية Nankana, ام تاريخ 20 Ishri 2020 2019, وجماعات by Muha بعد the Sala Ijuma Iliupita, and the Sala Ilihi Rajiun, the إن Ilihara, na baba yake tarik mahmud baba mkubwa sah alia noeme amaaaauah ha sah sa sm mri aakums asiamman o akishika bastola amba akafatua risasi na datar th mahmd akafariki papo hapo inna lilahi li rajiun marhimu shahidi alikuwa na umri wa miaka selei moja katika shambulizi hilo baba yake bwanatarik mahmud sahib akiwa na umri wa miaka 5 na mitano ambayo katibu wa feza na rais wa tawi wa zamani akapata risasi kichwani na akajeruhiwa vibaya na yupo hospitalini ilhali baba mkubwa wa marehemu mheshimiwa said ahmad maksud sahib akiwa na umri wa miaka 6 ambaye ni rais wa tawi na mheshimiwa tayeb mahmud sahibzamkhudalhmadia umri wake ni miaka26 wamejeruhiwa na wameendelea kupata matibabu wamenusurika lakini baba yake marehemu bado anahali hali tete mshambiai akimaliza kwa kufyatua risasi magazin mbili alikuwa akijaza tena ndipo akakamatwa lakini kwa vyote vile hiyo ni njia mpya ya uadhui inayotumika kwa sasa kwamba watoto wa umri mdogo wanachochewa ili washambulie na baadaye waweze kusema mahakamani kwamba hawa ni watoto wadogo hivyo wasipewe adhabu kubwa au wasamehewe hapo wameanza kutumia njia mpya kisha wanasema kwamba sisi hatuna shida na waahmadia wala hatuwa zulumu waahmadia lakini kinyume chake shahada zinaendelea kutokea na kesi mbalimbali mbali za uongo pia zinaendelea kufanywa dhidi ya wanajamaat na maafisa mbalimbali mbali. mungu awajalie akili na ikiwa hawapati akili basi mungu awakamate mwenyewe katika familia ya marehemu jumuiya ilipatikana kwa kumpitia babu yake hakim Muhammad ibrahim ibrahimsai ambaye pamwe na familia yake alikuwa akifanya bayati katika zama za ukhalifa wa pili wakati huo umri wake ulikuwa miaka kumi na mitatu alimaliza masomo ya fsc kutoka islamia college lahor kisha 213 akapata shahada ya udaktari kutoka moscow urusi na siku hizi alikuwa akijiandaa kwa ajili ya mtihani wa pmc alifanya kazi katika hospitali ya fadhilimrabwa marehemu alikuwa na sifa nyingi alikuwa akipenda sana ukhalifa na alikuwa akiwa heshimu sana viongozi wa, wa jamaat na wengine watokao markaz kila alipokuwa akiambiwa kuhusu kazi yeyote ya jamaat alikuwa akiwa mbele akaitumikia jamaat kama kamakaa ahmadhia mara nyingi akatoa huduma ya kuwakimbiza wagonjwa hospitalini na gari yake kwa ajili ya kazi ya jamaat alikuwa katika mstari wa mbele alikuwa na uhusiano mzuri na watu wasiokuwa waahmadhia watu wengi wasiokuwa waahmadhia wamekuja kuomboleza juu ya kifo chake familia hiyo ilikuwa ikiendelea kukabiliana na upinzani mkali tangu muda mrefu mwaka 974 wapinzani walikuwa wakiteketeza duka la babu yake baba yake tarik mahmud mwaka 6 alikuwa amepigwa na wapinzani siku chache kabla baba yake akatemewa mate na mpinzani mmoja katika sokoni lakini watu hawa wahamadi hawa walikuwa wakiendelea kusimama kidete sdakatamat sahib mbashiri wa st petersburg urusi anaendika kwamba marehemu wakati wa, wa masomo yake akakaa kwa muda mrefu katika kazan tatarastan na akawa daktari na kurejea pakistan anasema kwamba marehemu wakati wa masomo yake aliendelea kuwa karibu sana na jamaat alikuwa akishiriki vizuri katika sala ya ijumaa na michango na pia katika mipango mingine ya jamaat ijapokuwa alikuwa akiishi bweni ambayo ilikuwa mbali sana lakini hata hivyo alikuwa akijitahidi kuja na kushiriki katika mipango yote ya jamaat alikuwa akijulikana kama mwanafunzi hodari katika kundi la wanafunzi wake ijapokuwa lugha ya masomo yake ilikuwa kiingereza lakini marehemu kwa shauku yake akajifunza lugha ya kirusi na akawa mahiri katika kazan pale alipokuwa akiishi bweni alikuwa amewaambia kwamba mimi ni ahmadhia na kwa sababu yake alikuwa akipata upinzani kutoka baadhi ya wanafunzi wa pakistan ambao walikuwa wakimpinga vikali lakini hata hivyo marehemu akipata nafasi alikuwa akiwahubiri mbashiri anasema nilipoenda pakistan marehemu akakutana nami na akaniambia kwamba huko anakuishi anapata upinzani mkali hivyo wanataka kuhamia rabwa na wanayo nyumba katika rabwaa ni mwanajumuya anasema kwamba marehemu akajifunza haraka lugha ya kirusi na alikuwa na tabia njema na hulka nzuri alipokuwa kitabasamu nuru ilikuwa kutoka uso wake marehemu amewaacha nyuma baba yake mhihiaasahimama yake b haihsahi na ndugu yakei ambaye yupo ujirumani na dada yake faiza mahmud mke wa nasir ahmad wa ujirumani hawa ndio walioachwa nyuma mungu amnyanyuwe marehemu katika daraja na amjalie nafasi kubwa katika jenral firdos awajalie waliojeruhiwa afya njema na uponyo kamili na awaepushie shida zote allah aendelee kuwa nemesha na fadhili zake jamaa zake na watu walio karibu naye jineza inayofuata ni ya mheshimiwa jamaladin mahmud sahib wa seraliun ambaye alikuwa katibu mkuu wa jumuia ya siraliun novemba tatu kutokana na kupata mshtuko wa moyo akafariki dunia lillahi wa in wairaun marehemu tangu miaka 16 alikuwa akiitumikia mkuu alikuwa musi saido rehman sa mbashiri mkuu anaandika kwamba marehemu pamoja na sifa nyingi sifa moja ilikuwa ya kuwapenda wote alikuwa akifanya kazi kwa hikima na kwa ikhilasi takriban watu 2 wameshiriki katika sala ya jeneza na mazishi yake mawaziri wawili mkuu wa jeshi waseraliun wabunge mbalimbali machifu na maafisa wengi wameshiriki katika mazishi yake mubarak tahir sa katibu wa idara ya nusra jaha anasema marehemu alikuwa mwenye imani mwaminifu na mwenye kuipenda jamaat na kuitumikia kwa moyo wote alikuwa akiitumikia jamaat kama katibu mkuu kwa muda ambrefu, kwa wa muda mrefu pia alikuwa naib manager wa ahmadia printing press sera liun marehemu alitokana na nchi ya ghana baba yake mheshimiwa ibrahim kojo mahmud saheb alikuwa akitumwa sera liun na hat mlanimubashir saheb kwa ajili ya kutoa huduma ya kielimu mubarak tahir saheb anasema kwamba marehemu kwa miaka kumi na mitatu akaishi kwangu katika rokopur baba yake alikuwa amemwacha hapa kwa ajili ya masomo marehemu alikuwa mwaminifu sana na katika sala na huduma zingine za jamaat alikuwa akishiriki vizuri Tale sahib, rakim press incha mpreseraliu anasema kwamba kabla yangu sahib, in wa jamalisahebalikuwaina mimi nimefanya kazi pamoja naye kwa miaka kumi na miwili na katika muda huo wote hakudhihirisha kwamba mimi ni mdogo katika umri nisiye na uzwefu mkubwa bali muda wote akaendelea kusema kwamba wewe ni mbashiri na khalifatulmasihi amekuteua hivyo alikuwa akinitii katika mambo yote alikuwa mnyenyekevu sana na kila alipokuwa akiambiwa kuhusu kazi fulani alikuwa anaanza kufanya mara moja na alikuwa akimaliza kwa juhudi zote nimejifunza mengi kutoka kwake alikuwa akisali tahajudhi bila kukosa na sala ya jamaa pia na alikuwa akisali kwa kujituma katika sala kwa unyenyekevu mkubwa alikuwa akiupenda sana ughalifa na alikuwa akisikiliza kila hutuma ya ijumaa kwa heshima zote kisha anaendika kwamba sawa na utamaduni wa siraliun jamaal saheb akawalea watoto wengi na akawasomesha na wingi wao wameshapata ajira nzuri nzuri na wanamkumbuka kwa upendo mkubwa navid kamar saheb mbashiri anaendika kwamba marehemu alikuwa akishiriki vizuri katika mipango yote ya jamaat alikuwa akiwatolea wazazi wake na familia yake michango ya thri na wi alipokuwa akizuru kijiji chake cha rokopor alikuwa anakuja miskitini kwa wakati kikawaida kati ya maghribi na ishaa alikuwa akiwapa watu mafunzo ya jamaata hasa alikuwa akiwafundisha kuhusu umuhimu wa ukhalifa na baraka zake kisha anasema kwamba marehemu alikuwa akiwapenda sana watu wote na kwa sababu yake juu ya kifo chake kila mtu wa jamaat na wale wa nje wote wamehuzunika mno ndiyo maana katika jinza yake watu wengi wameshiriki na wengine walikuwa wametoka mbali sana marehemu alikuwa na wake wawili alikuwa ameachana na mke wa kwanza lakini ndiye aliyezaa naye alikuwa na mabinti wawili na wana wawili binti mmoja ameshaolewa tayari yupo australia na wawili wanasoma hana na mmoja yupo sera liuni kutoka mke wa pili hana watoto mungu amhofirie na amrehemu na amnianyue katika daraja na awajalie watoto wake kuendeleza mema yake jineza inayofuata ni ya amatusalam sahiba mke wa salahuddin slahdin sahibmarhum ناظر ناظم جائیداد و زمانی نا مشیر قانونی رب ام کمینا 10 علی کی و امبائی تریکو منہ تیسا اکٹوبہ علی فریقی دنیا ان اللہ و ان اللہ راجعون مومی واکے آئیٹ وائی چودری صلاح الدین صاحب آلی کو و مجو کو و حد چودری عبداللہ خان صاحب نا حد ہم بی بی صاحبہ امباؤ والی کو و مصحابہ و حد مسیح معود علیہ السلام ni yani babu yake na bibi yake walikuwa masohaba mwanawake bwana ni modhin anaandika kwamba sifa za mama yangu zilizonivutia sana mmoja ilikuwa kuzingatia sala zetu hu ulikuwa wajibu wake mkubwa ambao alikuwa anauangalia sana kwamba yeye alikuwa akituelekeza kwa nguvu zote kwamba tuswali kwa wakati nyumba yetu ilikuwa ikifanana na bweni jamaa zetu wengi walikuwa wakija kuishi nyumbani kwetu kwa ajili ya masomo yao na wakaishi kwa miaka mingi mama yetu alikuwa akiangalia sana kwamba watu wote wa nyumbani wanaswali sala kwa wakati alikuwa akiwafundisha watoto kurani tukufu na kwa ajili ya wakubwa alikuwa akiwateua waalimu wa sifa yake ya pili iliyonivutia sana ni sifa yake ya ukarimu jinsi alivyokuwa akiwahudumia wageni wakati mwingine mfanyakazi asipokuja nyumbani yeye mwenyewe alikuwa akifua nguo za watoto wote nguo za watoto wake na watoto wengine jamaa zetu walikuwa wakija rabwa kwa wingi na baba yetu mara nyingi kwa ajili ya shughuli za jamaat alikuwa akiwa safarini mama yetu alikuwa akiwahudumia wote mimi mmmimi nikiwa mtoto waki mkubwa alikuwa ananiuliza mara kwa mara kwamba niangalie kwamba wageni wasipate shida yoyote anasema kwamba mabibi zetu walikuwa wakiishi kwetu kwa muda mrefu na sisi tulikuwa ndugu sita na watoto wa familia pia walikuwa wakiishi katika nyumba yetu kwa ajili ya masomo lakini katika hali zote mama yetu alikuwa akiwahudumia kwa ubora wote kwa miaka na miaka wakati wa jalsa salana wageni wapatao 80 hadi 90 walikuwa wakija na kwa ajili ya makazi yao na chakula chao tulikuwa tukiweka mahema nyumbani na tulikuwa tukiwaandalia blanketi na kadhalika baba na mama wote walikuwa wakiwahudumia kwa moyo wote na kila mmoja alikuwa akipata mapenzi ya baba na mama mpwa wake mmoja ameandika kwamba wakati wa masomo yangu nilikaa nyumbani kwake haijawahi kutokea kwamba jioni akatupatika chakula kilichopikwa asubuhi au chapati iliyopikwa jioni atupatie hapana bali wakati wa asubuhi alikuwa akitupikia parata na kutupatia mtindi freshi alikuwa akiwajali watoto wote alikuwa akiwapenda makhalifa na kuwatii kwa moyo wote kisha anasema kwamba watukufu hawa wametupatia hisia za mapenzi zilizopenya mioyoni mwetu kisha kuna binti mke wake na bila naim anasema kwamba marehemu alikuwa na sifa nyingi alikuwa akiswali kwa wakati alikuwa anasoma kurani tukufu na kusali sala ya tahajudi alikuwa mwenye kufanya subira alikuwa halalamiki katika shida na alikuwa anatafuta razi ya allah alikuwa akiwasaidia wanyonge muda wote alikuwa tayari kwa ajili ya msaada wao alikuwa katika mstari wa mbele katika kuutii ukhalifa mwenyezi mungu awajalie watoto wake kwamba wawe na sifa hizi na mwenyezi mungu amgofirie na amrihimu na amnyanyuwe katika daraja jeneza inayofata niya be mansur busra sahba ambai likuwa mama wa dor latif qurai sah ambatarahsia novembe akiwa mriwa miakatisina saa kafariki dunia yye likuwa mjuku wa masuhaba wa masih maud ah atu wasalam iuwa muku wa munshi fiazli kubur taluwi na hek abdurashid sah wote walikuwa masohaba alipokuwa mtoto alikuwa ana uhusiano mzuri na naamajan marehemu akaendela kuswali sala hadi umri wake wa, wa mwisho alikuwa akisikiliza hutuba kwa makini alikuwa mama mtukufu alikuwa musia saheb kama ni semavyo alikuwa mama yake na siku za nyuma latif saheb na mke wake walipofariki dunia hawa marehemu hata katika uhai wao wakaendelea kumtumikia na wakafariki katika uhai wake mjukuu wake mmoja b ismath mirza anasema kwamba bibi yangu walikuwa mumini mwenye kuipenda sana jamaat na ukhalifa si jawahi kumuona mtu mwingine mwenye kufanya ibada zaidi kuliko bibi yangu marihimu alikuwa na tabia njema mwenyezi mungu amgofirie na amrihimu na amnyanyiwe katika daraja baada ya sala ya ijumaa ni tasalisha sala yao ya jeneza inshallah ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر