اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين arat amirlmuminin allah awe msaidizi wake anasema katika hutuba iliyopita nilikuwa nimeeleza kuhusu ha ali ra anhu leo pia nitaendelea na habari zake kuhusu udugu wa har ali riwaya inasema ya kwamba mtume salw wasalam alimfanya kuwa ndugu yake kwa mara mbili safari safarimo mtume ali wasalam aliweka udugu baina ya wahajiri katika makka kisha baada ya kutokia hijra ya madina akawa unganisha wahajiri na ansar katika udugu na kwa mara zote mbili akamwambia mbia ali anta akhi fi duniia wal akhira wewe ni ndugu yangu katika dunia na akhira kwa mujibu wa riwaya moja mtume salllahu alhi wasallam ali weka udugu baina ya yahad ali bin abutalib nahad sahel bin hanif udugu huo ulitokea lini historia inasema kwamba udugu huo ukatokea mara mbili hivyolaa उस्ताली माइलेजो याबा उडू गाराजा उबला या, या हिजरा कटिका मक्का अम्बापो उमटुम आकावे का, का उडूगू का टी हत अबू बकर नहत उमर हत उस्मात अब्दुलरहमान बिन औफ हजुबैर नहत अब्दुल्ला बिन मसूद हत अली आका के انصارمسینی رضی اللہ علی شری کی کٹیکا ویٹا بدر na kwenye vita zingine zote pamoja na mtume sal lwasalm isipokuwa vita ya tabuk katika vita hiyo mtume swsalm alikuwa amemteua ili awangaliye familia yake huko nyumbani hazrat salaba bin abu malik anasimulia wakati wote hasa bin wotebnub alikuwa akishika bendera ya mtume s wsalam lakini wakati wa vita Had ali bin abu talib alikuwa akishika bendera vita ya ushera ilikuwa ikitokea jemaajul ula mwaka wa pili wa hijra katika vitabu vya historia vita hiyo inajulikana kwa majina ya vita ushera vita zul ushera zatul ushera na usera vile, vile ushera ni jina la ngome inayopatikana katikati ya yambo na zul marwa katika hijaz hazrat mirza bashir ahmad sahib akieleza maelezo yake anasema hivi jamatiul ula mwaka wa pili wa hijra mtume sallaual wasalam alipata taarifa kuhusu makuraishi wa makka na pamwe na kundi moja la muhajirina akatoka madina na huu nu huku nyuma yake akamteua ndugu yake ya kunionya abu salama bin abdul asad kama amir katika vita hii mtume akizungu kazunguka mwishowe akafika katika eneo la ushara lilokuwa karibu na pwani na karibu na jambo na ijapokuwa mapigano hayakutokia katika safari hii lakini mtume akafunga mkataba na kabila la banu modlec kisha akarejia katika vita hiyo harat ali razillah anhu alikuwa ameshiriki riwaya ya musnad ahmad bin hambal inaile hivi hat amar bin yasir anasema kwamba katika safari ya mapigano ya zatul ushara nilikuwa na haat ali mtume w alipoenda huko na kuishi kule tuliwaona watu wa banu mudlejh wakifanya kazi karibu na chimi kwenye bustani ya mitende had ali aliniuliza ewe abu yakzan gani je tuwaende na tuone kwamba wanafanya nini basi tukawaendea na kuona shughuli zao kisha tukaanza kusinzia hivyo mimi na hadh ali tukatoka huko na tukajilaza juu ya vumbi katikati ya mitende na tukalala na pa, kwa allah hakuna aliyetu amsha isipokuwa mtume kwa, kwa kutugusa na mguu wake akatu amsha Il, hali miili yetu ilikuwa imechafuka na mavumbi siku ile mtume swaam kwakuona kwa, vumbi juu ya muili ha ali akasema ewe abuturab kisha akasema nje nisiwaambieni kuhusu watu wawili wenye bahati mbaya sana huzur anasema kwamba habari hii ya abu turhab nilikuwa nimeieleza katika hutuba iliyopita isemayo kwamba alikuwa amelala misikitini huku ubavu wake ukiwa umechafuka na mavumbi ndipo mtume akasema kwamba ewe abu turahab na akamwita kwa jina la abuturab na kuanzia hapo abu turab ikawa kene yake au inawezekana kwamba wakati ule mtume saa salam alikuwa akimpa jina hilo au huenda atakuwa amesema katika sehemu zote mbili inaonekana kwamba hilo ni tukio litokalo kabla yani tukio hilo la bustani ni tukio litokala kabla yake mtume sa salam akasema kwamba je nisiwaambieni kuhusu watu wawili wenye wa bahati mbaya mno tukasema ndio ewe mtumi wa allah mtume, mtume saa salam akasema mtu wa kwanza alitokana na kaumu ya samud aitwaye uhemer aliyekuwa amekata miguu ya ngamia ya sale na mtu wa pili ni yule ambaye ewe aliyi atakushambulia kichwani hadi ndevu yako na italowanadamu vita ya safwan badrul ula ilikuwa imetokea katika mwaka wa pili wa hijra mwezi wa jamaadil ahr hatmiza bashir hmasahib ameandika maelezo yake kama hivi mtume aslam aliporejea kutoka mapigano ya ushera siku kumi zilikuwa hazikupita ambapo mkuu mmoja wa makka kurs bin jaberfehri akifuatana na kikosi cha kuraishi kwa ujanja fulani akashambulia ghafla bonde moja la madina lililokuwa na umbali wa maili tatu kutoka mjini na akawapora ngamia za waislam mtume swslam alipopata habari zake mara moja akamteua zair bin harisa kuwa amiri wake na akafuata na akifuatana na kikosi cha muhajirina akatoka kwa ajili ya msako wake na akamsaka hadi safan ambapo ni mahala fulani karibu na baar lakini iye akakwepa na kuondoka vita hiyo inajulikana kwa jina la vita ya barl ula katika vita hiyo mtume alikuwa akimpatia ha ali bendera nyeupe vita ya badar ilikuwa imetokea mna mwaka wa pli wa hijra sawa na machi62 habari zake na habari zinazomhusu haah ali ni kama hizi kwamba mtume w aliwatuma kinahaahalizuber hababwaa nabasbas bin, bin amr kwenye chemchem ya badar ili walete taarifa ya washirikina wao wakawaona makuraishi ambao walikuwa wakiwanywesha wanyama wao wakawakamata na kuwaleta kwa mtume w katika mapigano ya badhar vikosi viwili viliposimama ana kwa ana kwanza kabisa wana wawili wa rabiha sheba utba na walid bin utba wakajitokeza na wakawaita waislamu kwa ajili ya mapigano ndipo ansar watatu wa kabila la banu haris muaz na muavis na of walikuwa wana wa afra wakatoka kwa ajili ya mapigano lakini mtume mtumesam kwamba kwambaar washiriki katika mapigano ya kwanza baina ya waislamu na washirikina bali akapendelea kwamba shani ya dini izwihiri kwa kupitia kwa kuwapitia vizazi vya baba yake mdogo na kaumu yake hivyo akawaamuru ansar nao wakarejea katika safu zao na mtume saaa saam akawaombea heri kisha washirikina wakasema ewe muhammad. muhammad kwa ajili ya kupigana nasi watume watu wa kaumu yetu mtume saalsalam akasema eni banu hashim inukini mkapigane kwa ajili ya haki yenu ambayo kwayo allah amemtuma nabii wenu ilhali watu hawa wamekuja na batili yao ili wazime nuru ya allah basi hat hamza bin abdulmutalib hat ali bin abutalib na hat ubada bin haris wakasimama na kuelekea kwao utuba akanena semeni ili tuweze kuwa tambu, walikuwa wakivaa deraya na nyuso zao zilikuwa zimefunikwa hat hamza akasema mimi ni hamza bin abdul mutalib ni simba wa mungu na mtume wake utba akasema mshindani ni mzuri na namimini simba wa maadwi hawani kinanani pamoja nawe hata hamza akasema ali bin abutalib na ubaida bin haris utba akasema wotini washindani wahodari kisha utba, yani utba kisha utba, utba akamwambia mwana wake iwe walid inuka hat ali akaenda Haat ali akaenda kupigana naye na vita ikaanza kati yao na hat ali akamua walid kisha utba akanyanyuka nahad hamza akajitokeza zidi yake na vita ikaanza baina yao nah hamza akamua kisha akasimama shaba na naha ubd bin haris akasonga mbele na siku ile ha ubada bin haris alikuwa mkubwa katika umri kuliko masahaba wote wa mtume mtumea shaba akampigabedha mguni kwa kona ya upanga wake iliyokata niama ya goko lake na ikalipaswa hhamza Hat hali wakamshambulia shaba na wakamua riwaya hiyo ilikuwa imeelezwa miaka miwili kabla nimeeleza sehemu yake kidogo ipo riwaya nyingine isemayo ya kwamba ha ali ana simulia ya kuwa utba bin binrabia na niuma yake mwanaye na nduguye walijitokeza na wakasema kwa sauti ya juu kwamba nani atakuja kupigana nasi vijana wengi wa ansar wakajitokeza utba akawauliza nini ni kina nani wao wakasema tunatokana na ansar utuba akasema hatuna shida nani isipokuwa nie yetu ni kupigana vita na wana wa baba babayetu mdogo nabii sm akasema ewe hamza inuka ewe ali simama ewe ubeda bin haris songa mbele hamza akaelekea kwa utba na hatali anasema nikaelekea kwa shaba na ubeda akapigana na walidi na wote wakajeruhiana kisha tukaelekea kwa walid na tukamua na tukambeba ubeda na kumleta nje ya uwanja wa vita ha kuhusu vita ya baar anasimulia kwamba katika vita hii makafiri walikuwa wingi sana kuliko kulaislam usiku kucha kuchamtume akaendelea kufanya maombi kwa allah kwa unyenyekevu mkubwa kikosi cha ja makafiri kiliposogea karibu nasi na tukapanga safu mbele yao ghafla tukamwona mtu mmoja aliyekuwa amepanda juu ya ngama mwekundu na kipando chake kilikuwa kiki kikipita katikati ya watu salam, akasema ewe ali hamza aliyesimama karibu na makafiri ebu muite na muulize kwamba mwenye ngamia mwekundi ni nani na anasema nini kisha mtume sala salam akasema kwamba ikiwa miongoni mwa hawa yupo awezaye kuwa nasihi kwa kheri basi ni huyu mwenye ngamia mwekundu katika muda huo akaja hamza nakamwambia na mtume sa salm kwamba huyo ni utba bin rabia ambaye anawakataza makafiri kutoka kupigana vita na abujehel akamwambia utba bin rabiya kwamba wewe ni mwoga na unaogopa vita utba akasema kwamba leo tutaona kwamba mwoga ni nani na bwana huyo utba alikuwa ameshiriki katika vita hatali anasimulia kwamba siku ya badar mtume swasam alituambia kuhusu mimi na kuhusu abubakar akisema kwamba miongoni mwenu yupo mmoja no. ambaye hat ibrahil ni kulia kwake na mwingine hat mikail ni kulia kwake nahat israifil ni malaika azimu anayehudhuria wakati wa mapigano na anakwepo katika safubshi akieleza hali ya vita ya badar anaendika hivi hat ali anasema ya kwamba nilikuwa na waza kuhusu mtume saa slam huku nikipigana vita ndipo nilikuwa nakimbilia hema lake lakini kila nilipoenda nikamkuta akiwa katika sijida huku anaomba kwa unyenyekevu mkubwa na nikamsikia akisema yahaiyo ya ayumyhaiyo ya ayum ewe allah ewe mungu wangu aliye hai ewe munga, mungu wangu mwenye kujalia uhai abubakar kwa kuona hali yake alikuwa akikosa utulifu na alikuwa akisema ya rasulllah wazazi wangu wajitolee kwako usiwe na wasiwasi allah atatimiza ahadi zake lakini hata hivyo mtume w alikuwa akiomba dua na alikuwa na wasiwasi kwamba wakati mwingine ahadi za allah zinakuwa na masharti yake mnamo mwaka wa pili wa hijra hatali alimaha fatma rahaali alimjia mtume sallam, na akamwomba ombi la kumoahat ftma ambalo mtume aliliubali kwa anasimulia kwamba ba wote wawili walikuja kwa mtume na kila mmoja wao akaomba kumoa bfatma lakinimt akakaa kima na hakuwajibu Hatali, anasema kwamba mimi nilimjia mtume tkamomba kwamba je pamoja utamoza bfatm akasema je akasemae chochote kama mahari nikasema nina farasi na ngao yangu mtumes akasema kwamba farasi bado unamhitaji isipokuwa uza deraya yako hivyo nikaiuza kwa dirhamu mia 4 a 8 na kuandaa fedha ya mahari huzur anasema kwamba wapo watu wasemao kuwa mahari e iendikwe tu ilhali upande wa ilipa tutaona baadaye mtumes alisema kwamba mahari iandaliwe mapema maana yake ni kwamba hiyo ni haki inayotakiwa kutekelezwa mara moja baadhi ya watu wananiindikia kwamba kina mama wanaomba mahari ili hali tunaishi kwa furaha na amani sasa ikiwa wanaomba basi hiyo ni haki yao na wanatakiwa kulipwa wakati huo huo kisha unatokea ugomwi juu yake na wakati wa talaka pia inatakiwa kulipwa japokuwa mahari haihusiki na mambo ya talaka pekee bali ni haki ya kina mama sawana riwaya moja hatali aliuza deraya yake kwa uuman akalipa thamani ya eraya na pia akamrudishia ya deraya yake hatali anasema nikaja na fedza hiyo na kuiweka mbele ya mtumes mtumeaa akachukua kiasi na kumpatia bila na akamwambia kwamba ninda ukanunue manukato na akawambia watu wengine kuwa watarishe vitu kw ajili ya fatuma hivyo vitu kama kitanda mto wa ngozi uliokuwa umejazwa na majani ya mitende na kadhalika vikaandaliwa sawa na riwaya nyingine wakati wa kuumoza binti yake hat, kwa hat, ali mtume akasema mungu wangu ameniamuru kufanya hivyo baada ya harusi mtume ssalm akamwambia ha ali kwamba fatma akija kwako usiongee naye hadi nije hivyo had fatuma akaja hat ume man na akaketi kwenye sehemu moja ya nyumbani kisha mtumie sala salam akaja na akasema kwamba je ndugu yangu yupo hapa ume aman akasema kwamba ndugu yako na wewe umemwoza binti yako kwake mtume mtumiya saalau salam akasema ndio na akaingia ndani na akamwambia had fatuma nilete maji khalifa mtukufu anasema kwamba ndoa ya aina hii inaweza kufanywa kwani hataali hakuwa ndugu wa mtume kutoka mamoja na baba mmoja ye akainuka akaleta maji katika bakuli mtume sa akasukutua na yale maji kisha akamwambia hafaatuma kwamba sogea mbele ye akaja mbele mtume salam akamiminia hayo kichwani mwake na akimwambia akasema kwamba allahuma ini uizuha bika wa zuriyataha min ashaitani rajim ewe allah huyu na kizazi chake na wakabizi kwako ili uwalinde kutoka shetani ar waye kisha akasema geuka upande wa pili walipogeuka upande wa pili ndipo mtu sasa akamiminia maji katikati ya mabega yao na akafanya hivyo kwa hathali akamwambia hath alii kwamba kwa, kwa jina la allah na baraka zake ninda kwa ahli zako imesimbuliwa na hadh ali ya kwamba mtume saasalam alitawaza katika chombo kimoja kisha akamiminia maji hayo juu ya had ali na had fatuma na akasema kwamba ewe ala uwajalie baraka na utiye baraka katika ndoa yao had aisha na had me salama wanasema kwamba mtume saa salam akatuambia ya kwamba tumtiarishe fatuma na tumpelekee kwa had ali hivyo tukaanza maandalizi ya nyumbani tukapiga lipu na udongo laini wa batha kisha tukajaza mito miwili na majani ya mitende na tukaitiarisha kwa mikono yetu kisha tukaandaa tende za bibu kavu na maji matamu na tukachukua ubao na kuninginiza chumbani kwenye kona yake ili vitu viweze kuninginizwa juu yake hatukuona harusi nzuri zaidi ni yani tukaweka ubao nyumbani ili vitu viweze kuninginizwa juu yake na hatukuona harusi nzuri zaidi kuliko harusi ya hatu fatuma sherehe ya walima ilikuwa imefanywa na tende ngano na chizi na nah ni chakula kinachotiarishwa na tende am na chizi harat ahma binte mes nleza kwama aika aazi hakutokairn zui i aaiau na mtume sallahlwsalam alikuwa akimpenda sana katika watoto wake na kutokana na sifa zake njema fatma alikuwa na haki kwamba apendwe zaidi sasa umri wake ulikuwa umefikia miaka kumi na mitano na mtume s s alikuwa ameanza kupokea ujumbe kuhusu harusi yake kwanza kabisa ha abubakar akapelekea ombi lake lakini mtue akatoa uzuru kishamar akamwomba ainiombi lae halikupokelewa kisha hali wote wawili kwa kuelewa kwamba sasa sas ya mtume s ni kumoza bifatma kwaaali wakamwambia ha ali ili apeleke ombi lake kuhusufm ha ali ambaye labda alikuwa anatamani lakini kwa sababu ya haya alikuwa hakusema akamjia mtume na akamwomba kwa umbi lake upande wa pili mtume saasalam alikuwa ameshapata ishara kwa wahyi kwamba hatfatma aolewe na hatali hivyo hatali alipomwomba mtumea akasema kwamba nimeshapata ishara ya mungu kwa kupitia wahyi kisha akamuliza fatima kwamba yeye anasemaje yeye kwa sababu ya haya akakaa kimya na hiyo ilikuwa ishara ya kusema ndiyo mtume swsa akawakusanya kundi la muhajirina na ansar na akatangaza ndoa ya hadali na hadfatma tukio hilo ni la mwanzo au wastani wa mwaka wa pili wa hijra kisha baada yake baada ya kutokea vita ya badari katika mwezi wa walhi hijira mbili sherehe ya harusi ikapangwa na mtume sw wasalam wa akamwita haat ali na akamuuliza kuhusu mahali ikiwa anacho chochote au la huzur anasema kwamba tukio litokalo bustanini lilikuwa limetokea mapema kabla ya harusi yao kama nilivyokuwa nimesema na muakamtakamuliza ndao anach kwa ajili ya mahari Hat ali akasema ya sina chochote mtume sasalam, akasema akasema ile deraya deraya iko niliyokuwa nimekupa ipo kwamba kwa hiyo hiyo hiyo ikauzwa kwa kwa na kutumia fedha akafanya maandalizi ya harusi vitu ambavyo mtume sslm akampatia hadfatma vilikuwa na shuka godoro lenye ujazo wa majani ya mitende na mtungi wa maji na katika riwaya nyingine kino pia kimetajwa vitu hivyo vikawa tayari ndipo wakaanza kufikiri kuhusu nyumba hadi mudha huhat alii alikuwa akiishi kwa mtume s katika sehemu fulani ya miskiti lakini baada ya harusi alikuwa akihitaji nyumba yake ambapo aweze kukaa na mkewe hivyo mtume w akamwambia hat ali ili atafute nyumba kwa ajili yake hatali akapanga nyumba kwa muda na harusi ya hadfatma ikafanywa katika nyumba hii siku ile mtume sla akaenda nyumbani kwa fatuma na akaagiza maji kisha akafanya maombi juu yake kisha akamiminia yale maji juu yao na akawaombea kwa kusema kwamba allahuma barik fihima wabarik alayhima wabarik lahuma na silaha yani ewe mungu wangu uijalie ndoa ya hawa na utie baraka tele katika uhusiano wao na watu wengine na uwajalie kizazi chao baraka nyingi kisha akawaacha faraghani na akaelekea nyumbani kwake siku moja mtume sallahulwasalam alimjia hadfatma nyumbani kwake hadfatma akamwomba mtume sallahualam kwamba haresa bin noman ansari ana nyumba kadhaa umwambie ikiwa anaweza kutupatia nyumba moja mtume sasalam akasema kwamba yee ameshatupatia nyumba nyingi hivyo mimi kwa kusema katika kusema hilo najisikia haya harisa alipojua kuhusu hilo akaja kwa mtume sasalamna akasema kwamba ya rasulllah kila kitu nilicho nacho ni cha mtume salllahualhiwasallam na wallahi unapopokea kitu fulani kutoka kwangu kitu hicho kinanifurahisha zaidi kuliko kile kinachobaki kwangu kisha sahaba huyo mwenye ikhilasi akatoa nyumba yake moja na hara ali nah fatma raillahu ana wakahamia mle hali nafatm licha ya kuwa na hali duni walikuwa wakionyesha mfano wa kumtegemea allah na kurizika kwa kile walicho nacho hivyo inapatikana katika hadisi kwamba talii akasema ya kwamba hatfatma kwa sababu ya kutumia kinu akapata shida siku hizi watumwa walikuwa wameletwa kwa mtume sallahu salam fatma akamwendea mtume mtumeslam lakini hakumkuta nyumbani hatfatma akakutana na naaisha na akamwambia sababu ya ujio wake ni nini mtume saasalam aliporejia nyumbani aisha akamweleza kuhusu ombi la hat fatuma hatari anasema kwamba mtume salaau salam akatujia il hali tulikuwa tumesha jilaza katika vitanda vyetu tukapenda kuinuka lakini mtume akasema kwamba mubaki katika vitanda vyenu kisha akaketi kati kati yetu hadi nikajihisi baridi ya miguu yake juu ya, ya kifua changu mtume akasema kwamba je nisiwambieni jambo lilo bora zaidi kuliko ombi lenu nalo ni kwamba wakati wa kujiraza vitandani semeni l na sbha n hayo ni bora kwenu kuliko kumpata mtumishi htabuurea anasimulia tufatuma alimjia mtm ili amombe mtumishi mmoja kutoka kwake akalalamika kuhusu shida zake mtume akasema kwamba hutapata mtumishi yeyote kutoka kwangu alikuwa hataki kumpatia mtumishi ijapokuwa alii alikuwa na haki yake kutoka ngawira za oangawira zavita laii mtue hakupenda kuwapatia na akasema je nisikuambie jambo ambalo ni bora zaidi kuliko mtumishi wewe kabla hujalala usome mara na na mara na mara 3 ba3 akbar hiyo ni riwaya ya sahih m r akieleza ya mtume seauufu a anaeleza tukio hilo kama hivi kwanza akieleza kuutukana na hadithi ya buhari inayosema kwamba hadfatma alimwendea akalalamika kwamba kutokana na la kwaamba, kutumia kinu anapata shida na katika zama hizi watumwa wachache wakaletwa kwa mtumefm akamwendea lakini hakumkuta nyumbani na akamweleza biaisha kuhusu ombi lake na akarejea nyumbani mum aliporejea nyumbanihaaish akamueleza mtume kuhusu ujio wahadf ndipo mtume akatujuia nasisi tulikuwa tumeshajilaza katika vitanda vyetu nilipomwona mtume akija kwetu nikapenda kuinuka kwa ajili yake lakini mtume akasema kwamba baki ulipo kisha akaketi katikati hadi nikajihisi ubaridi wa miguu yake juu ya kifua changu ndipo akasema kwamba amba nisiwambieni kuhusu jambo bora kwenu kuliko ombi lenu nalo nikwamba baada ya kujilaza vitandani semeni semenitakbira mara a na subhla a naah na alhamdulillah mara tatu na hayo ni bora kwenu kuliko kumpata mtumishi anaandika kwamba kutoka tukio hilo tunapata kuelewa kwamba katika kugawa ngawira za vita mtume alikuwa na umakini kiasi gani ya kwamba hama alikuwa akihitaji mtumishi na kwa sababu ya kutumia kinu kwamba, mkono wake alikuwa amepata shida mkononi lakini hata hivyo mtume hakumpatia mtumishi bali akamwelekeza ili afanyia maombi kwa mungu ikiwa angependa angeweza kumpatia mtumishi kwani mali zote zilikuwa zikiletwa kwake ili azikawe kwa, kwa masahaba naal alikuwa na haki yake na hat fatma pia alikuwa na haki yake lakini mtume swasaa akazingatia umakini wa hali ya juu kwamba akiwapa jamaa zake mali hizi wafalme wa baadaye wasije wakatoa natija kwamba mali hizi ni kwa ajili yao tu na kwa ajili ya watoto wao na wangejihalalishia mali za watu basi kama tahadhari mtume sam hakutoa chochote kwa hadhfatuma kutoka watumwa waliokuwa wameletwa kwake pia ikumbukwe kwamba katika mali hizi mwenyezi mungu ameweka sehemu yake na sehemu ya jamaa zake hivyo wakati mwingine alikuwa akitumia kutoka mali hizi na kuwapatia jamaa zake isipokuwa alikuwa hakitumii wala kuwapatia jamaa zake hadi apate kama sehemu yake je dunia inaweza kuleta mfano wa aina hiyo wa mfalme um, yeyote ambaye awe mwenye kuhifadzi baitulmal kama alivyohifadzi mtume salwasaa na ikiwa mifano ipo basi inapatikana kwa watumishi wa mtume s slam pekee waila dini zingine hazina mfano wake has ali bin abutalib anasemulia usiku mmoja mtume saw alitujia na akasema kwamba je nini hamsali sala ya tahajudi nikasemaarla uhai wetu umo mkononi mwa allah akipenda kutuamsha basi anatuamsha mtumi w hakutoa jibuloloti na akareji ya nyumbani <tie ambani> <tie ambani> yani muradi wa swala ilikwa tahajudi kwamba hatali akasema kwamba ikiwa tunashindwa kuamka wakati wa tahajudi basi hiyo inatokana na matakwa ya allah na mtume nmtume hakujadiliana naye na, na akarejea nyumbani kisha nikamsikia akisema ila hali alikuwa anarejea nyumbani akasema kwamba wakanalinsanu aksara shaiin jadala yani mwanadamu amezidi kila kitu kwa ubishi mslmad anhu akieleza tukio hilo anasema safari moja mtume a mtume aliwaendea mwanamkwe wake na kwa binti yake nyumbani kwao na akasema je nasali tahajudi sala inayosaliwa wakati wa usiku hata akasema huwa tunajitahidi kusali lakini wakati mwingine kutokana na matakwa ya allah tunakosa tuna mtume akasema salini tahajud na akainuka na kuelka nyumbani na njian aiu akisa mara kwa mara wninsanahjada hiyo ni aya ya kurani tukufu ambayo maana yake ni kwamba mara nyingi binadamu anaogopa kukubali kosa lake na anafunika makosa yake kwa hoja mbalimbali muradi wake ni kwamba hat ali na hat fatma badala ya kusema kwamba wakati mwingine tunakosea kwa nini wakasema kwamba sawa na matakwa ya allah tunaendelea kulala na hapo wakalinasibisha kosa lao kwa allah musuleh maud razillahu anhu anasema kwamba harat ali ameeleza tukio lake lisemalo kwamba safari moja yeye alikuwa amemjibu mtume sa jibu fulani lilokuwa na mjadala fulani ndani mwake lakini mtume saa salm badala ya kumkasirikia au kuonyesha asira yake akatumia njia ya ajabu kabisa ya kumjibu naye akaendelea kupata hazi na laza kutoka jibu lake hadi siku za mwisho za uhai wake na lazza aliyopata ilikuwa haki yake hadi sasa kwa kujua njia hiyo aliyoitumia mtume sallaal wasalam kila jicho lenye busara linapata hazi na linashikwa na butwa had ali anasema na hii ni riwaya ya bukhari kwamba usiku mmoja mtume wa salllaual wasalam alitujia katika nyumba yetu na akasema kwamba je hamsali sala ya tahajudi nikasema ya rasulllah uhai wetu umo mkononi mwa allah akipenda anatuhamsha mtume salllahulwasalam akasikia na akarejea bila kusema lolote kisha nikamsikia akisema kwamba binadamu katika mambo mengi huwa anaanza kufanya majadiliano allah allah kwa njia bora iliyote akaitumia kwa ajili ya kumfahamisha ali kwamba usingetakiwa kusema hayo angekuwa mwingine basi labda angeanza kujadiliana naye kwamba hebo angalia daraja yangu kisha uone jibu lako je ulikuwa na haki ya kukataa jambo langu na kusema hayo au angeanza kusema kwamba dhai lako ni batili kwamba binadamu amebanwa na matendo yake yamo mkononi mwa allah hivyo anatufanya apendavyo na akipenda atuwezeshe kusali au la na angesema kwamba kumlazimisha mtu ni kinyume cha qurani tukufu lakini mtume sallaualwasalam la hakutumia njia yote kati ya hizi mbili wala hakuwakasirikia wala kujadiliana nao na hakuwaambia lolote bali akiwa pembeni akaunisha hisia zake za ajabu akisema kwamba binadamu ana sifa ya ajabu kwamba katika kila jambo huwa anatoa uzuru katika haki yake kwa hakika jibu hilo la mtume saslam lilikuwa na faida nyingi sana ambazo sehemu yake kadogo haiwezi kupatikana katika mijadala mirefu hadithi hiyo inatuambia mambo mengi ambayo yanaangazia hulka mbalimbali za mtume sawwasalam na ni vyema kwamba hulka hizi zielezwe hapa al anasema kwamba jambo la kwanza tunalolijua ni kwamba mtume mtumem alikuwa na umakini gani katika mambo ya dini ya kwamba wakati wa usiku akiwatembelea jamaa zake alikuwa akiwaangalia wanakuwepa watu wengi ambao wenyewe wanakuwa wema wanawapa wengine mafunzo ya mema lakini hali ya familia yao inakuwa mbaya na wanakuwa hawana uwezo wa kuwarekebisha watu wa nyumbani na kuhusiana na watu hawa inasemwa kuwa giza chini ya mshumaa yaani kama ambavyo mshumaa unavyonawarisha vitu vilivyo pembezoni mwake lakini chini yake kuna kuepo giza vivyo hivyo watu hawa pia wanaendelea kuwanasihi wengine lakini hawaoni hali ya nyumba yao ya kwamba watu wa nyumbani wanapata faida gani kutoka mwanga wetu lakini mtume sw alikuwa akizingatia sana jambo hilo kwamba jamaa zake wajinawarishe na nuru yake ambayo alileta kwa ajili ya dunia na kwa ajili yake alikuwa akifanya juhudi na alikuwa akiwashawishi na kuwakagua na kuwalea jamaa ni fani azimu ambayo ikiwa mtume salaawwasallam asingekuwa nayo basi kitu fulani chenye thamani ya juu kingekosekana katika kulka zake jambo la pili tunalolijua ni kwamba mtume sallaal wasalam alikuwa na imani kamili juu ya mafundisho yake aliyokuwa ameweka mbele ya dunia na alikuwa hana mashaka yoyote hata kwa sekunde na kama ambavyo watu wanaleta shutma kwamba mungu apishe mbali kwa ajili ya kuipotosha dunia na kwa ajili ya kujipatia utawala alikuwa ameanza biashara hiyo waila alikuwa haapati wahi hiyo sio sahihi mbali mtume sa lam alikuwa na imani imara juu ya utume wake ambayo mfano wake haupatikani duniani kwani mtu anaweza kusema kwamba mungu apishe mbali mtume huyu anatumia ujanja fulani ili athibitishe ukweli wake lakini hawezi kufikiri kwamba wakati wa usiku mtu huyo atakuwa akiwaendea binti na mkwe wake halafu awahoji kwamba je wanafanya ibada au laa ambayo si farazi bali kuitekeleza kumeachwa kwa waumini na juu ya hali zao na inayotekelezwa wakati wa usiku wakati huo kwenda kwake na kuwa shawishi kwa binti na mkwe wake kwamba wasali tahajudhi kunatsibitisha ile imani aliyokuwa nayo kuhusu mafundisho yake na alikuwa natamani kwamba watu wayafuate waila mtu mzushi ajuaye kwamba kuyafuata na kutoyafuata mafundisho ni kitu kimoja yeye hawezi kuwa nasihi watoto wake katika nyakati za siri kwamba wayafuate mafundisho yaani ikiwa ajue kwamba kuyafuata mafundisho na kuto kuyafuata ni kitu kimoja ye hawezi kufanya hivi na hayo yanaweza kutokea ambapo mtu awe na imani kamili moyoni mwake kwamba bila kuyafuata mafunzo hayo mtu hawezi kufikia ukamilifu wowote katika dini na hayo yanaweza kutokea ambapo mtu awe na imani na awe na yakini kwamba bila kuyafuata mafundisho mtu hawezi kupata ukamilifu katika dini jambo la tatu ni lili lile ambalo kwa lengo la kulithibitisha limelieleza tukio hilo nalo ni kwamba mtume sala a salam katika kila jambo alikuwa akitumia sifa ya uvumilivu na badala ya kubishana kwa up bali na badala ya kubishana kwa kutumia upendo na mapenzi alikuwa akiwaambia watu kuhusu kosa lao hivyo wakati huo pia hat ali alipojaribu kusema kwamba tukipata usingizi basi tunakuwa hatuna mamlaka juli ya nafsi zetu kwani mtu anayelala anakuwa hana mamalakajue nafsi yake na atajuaje kwamba muda fulani umevadhia ili afanye shughuli fulani na fulani mungu akituamsha tu tuna swali wa tunakuwa na uzuru kwani wakati ule hata saa zenye alam zilikuwa hazipo mtume sala salam kwa kusikia hayo akastajabu na hilo lilikuwa lazima litokee kwani imani aliyokuwa nayo mtume alikua moyoni mwake ilikuwa haimwachi aghafilike kutoka wakati wa tahajudi na naasipate ha, habari yake hivyo akageuza uso wake upande wa pili na upandewa piri naasema ama binamuubaba analta ugomi e ungetakiwa anasema kwamba kuanzia siku ile siku hacha tahajudhi hata kwa siku moja habari zake bado zinaendelea na nitaeleza katika hutuba ijayo siku hizi hali jinsi inavyoendelea kuwa mbaya katika nchi ya pakistan baadhi ya maafisa wa serikali wakiwafuata masheikh wa wa na wakiungana nao wanaendelea kujaribu kutuletea hasara kubwa sawa na uwezo wao hivyo mufanye maombi na hasa wahamadhia wa, wa rabwa na wahamadhia wa, wa nchi nzima na wote wanaoishie mbalimbali wafanye maombi kwamba mungu atuokoe kutoka shari yao na mwenyezi mungu, mungu atusaidie dhidi ya njama zao na mwenyewe awakamate kwa haraka iwezekanavyo sasa baada ya sala ya ijumaa nita ongoza baadhi ya sel, sala ya jeneza ya gaibu marhemu wa kwanza ni mhishimiwa commander choudri muhammad aslam sahib wa canada ambaye novemba 222 akafariki dunia inna lillahi waihrajiun marhimu 929 wa alizaliwa katika mji wa gujranwala na kutoka gujranwala akafanya akafanyai nakapata na fist dwin kisha katika talimu islam college aka fanya fsc na kutoka government college lahor aka maliza bsc kisha katika chuo cha panjab university ciniye uongozi wa dor abdulsalam aka fanya msc katika fisikia elfmja metisa na nane aka ji ungana furkan forse ambapo akapewa tuzo ya mujahide kashmir mwak955 akaungana na pakistan na n yani jeshi la wana maji. ambapo akaitumikia kama mkurugenzi na deputy deputy president of inter services selection board islamabad deputy director services na kwenye niazifa mbalimbali marehemu katika jeshi la wanamaji akaweza kutoa huduma yake kwa ajili ya kufungua shule na colleges mpya pia akatoa huduma yake makhusus kwa ajili ya kuanzisha bahri ya university baada ya kustaafu kutoka jeshi la uanamaji akahamia canada na mwaka mmoja akafanya wakfarzi katika mission house ya toronto kisha 1893 akapeleka ombi kwa khalifa mtukufu ainne ili aweze kutoa maisha yake wakfu huzur aka pokea ombi lake na marhemu ameitumikia jamaat kwa miaka 2ir na minane marhemu ameweza kuitumikia jamaat kama katibu wajaidad katibu rishtanata house na msaidizi wa homeopathy clinic marhemu alikuwa mpole mnyenyekevu alikuwa akiwatendia wote kwa wima alikuwa akiswali sala kwa wakati wake mwenye kuupenda ukhalifa alikuwa ashiki mkweli wa ukhalifa baada ya kujitolea maisha yake wakfu akatumia kila dakika kwa ajili ya jamat alikuwa ameugua tangu muda fulani lakini kila alipopata nafuu alikuwa anakuja mission house na alikuwa anafanya kazi mbalimbali mbali ya jamat ameacha nyuma mke na wana watatu mwenyezi mungu amgofirie na amrehemu marehemu na awajalie watoto wake ili waweze kuendeleza mema yake nusra jahasaheba ambaye ameolewa na mwana wake anasema kwamba marehemu alikuwa mpole mwenye moyo mkunjufu na mwema sana aka timia wakfu kwa uaminifu wote alikuwa mume mzuri baba mzuri na kabla yakifu akaendele kuwa nasihi watoto kwamba waendelee kuungana kwa na jamaat na waendelee kuwa na uhusiano muema na allah na muda wote akaswali sala na tahajudi kwa wakati jineza ya pili ni ya bishahina kamar sahiba mke wa kamar ya mashafik sahib ambayeni driver wa nazarte ulia mama huyo shahina kamar sahiba na mwana wake mpendwa samar ahmad kamar tarehe 12 novemba 02 wakafariki katika ajali ya barabarani ina lilahi wa inna ilehi rajiun wakati wa kifo marehemu bishahina kamar alikuwa na umri wa miaka 38 na, na kijana wake alikuwa na umri wa miaka 17 shahina kamersaba ameacha nyuma mume wake na mabinti wawili na mwana mmoja na pia amewaacha ndugu watatu binti yake shahina kamar anasema kwamba mama yangu alikuwa mwema sana muda wote alikuwa akitu nafsihii tufanye mema mwenyewe pia alikuwa anatuonyesha kwa mfano na alikuwa akituambia mambo mbalimbali alikuwa kama rafiki yangu alikuwa akisema kwamba mjitahidi kufanya shughuli za jamaat na alikuwa na shauku ya kufanya kazi ya jamaat na alikuwa tayari mdwtemuda wote alikuwa tayari kwa ajili ya kuitumikia jamaat alikuwa si msomi sana lakini hata hivyo akaendelea kufanya kazi vizuri na akawalea watoto kwa njia iliyo nzuri kisha ni habari ya kijana wake azi msamaahmad amib ashafi sahi ambaye naye alifariki dunia pamoja na mama yake katika ajali ile ya barabarani alikuwa mwanafunzi wa first year katika wafas katiatl na kwa za afai alikuwa liuadai katika masomo alikuwa akitoa huduma mbalimbali katika mbali katika jamaat katika na na kwa kwa shauku kubwa bidii alikuwa anafanya kazi ya jamaat kila alipopata mwaliku kutoka sahib, alikuwa anakwenda kwa ajili ya kufanya kazi ya dini baba yake anasema kwamba wakati mwingine mimi nilikuwa safarini kwa siku tatu inne na alikuwa ananiambia kwamba baba usiwe na wasiwasi mimi nipo nitaangalia mambo yote na alikuwa, alikuwa anafanya kazi kwa bidii na alikuwa anaelewa kuhusu wajibu wake dada yake anasema kwamba ndugu yangu alikuwa mzuri sana alikuwa hapati hasira hata mimi nikisema lolote alikuwa hapati hasira bali alikuwa anatupenda sana wengine pia wameendika hivi hivi mwenyezi mungu amhofirie na amrihimu na aijalie familia yake subira na uvumilivu wale walio wadogo na hata baba yao pia aweze kupata subira ambaye ameputeza mwana wake na pia ameputeza mke wake jeneza inayofata niya mhishmi wa saida afdal kokir sahiba mke wa muhammad afdal kokir sahib shahid ambaye alikuwa mamawa ashraf mahmud kokir sahib shahid mume wake alikuwa ame wawa wa, shahidi na mana wake pia alikuwa ame wawa wa, shahidi marehemu tarehe kuminambil september lfiiiirini akafariki dunia huko canada baada ya kuwawa shahidi kwa mume na mwanawake akavumilia matatizo mbalimbali na akaishi maisha kwa heshima na taazima na hakulalamika hata kidogo akatimiza wajibu wa kuwaoza mabinti watatu miaka michache kabla akaona mpigo mkubwa wa kifo cha kijana wake aseokar hata hivyo akavumilia na akaonyesha mfano wa subira alikuwa akiwapenda jamaa zake alikuwa akiwatumikia wageni na wanyonge alikuwa na udugu mkubwa na ukhalifa alikuwa akishiriki katika mipango mbalimbali mbali ya jamaat muda wote akaendelea kutoa mchango kwa niaba ya wazazi mume wake na jamaa zake wazazi wake mirza fazl krim saheb na mama yake sukra bengesaheba walikuwa maashiki wa kubwa wa islam ahmadia mar hmu alikuwa ڈaڈa وa mرضa مjiب اhمد na miرضa فضل الrحمن صاحب wa esٹ london alikuwa shمeji ya مبaرk کوkر صاحب of لhور na alikuwa maمa mkuبوa وa مبaرak صدیقي صاحب mar hmu alikuwa mوsia ame آca نیuma kijanaوake بلال احمد کokaر na بابinti وa tato طیبa قرaشي طاحرa majد na smینa کوkر mwenyezi mungu amnyanyue marehemu katika daraja zake na amghofirie na amrehemu na wajalie watoto wake waweze kuendeleza mema ya mama yake ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد محمد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان ويتاه ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر