أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم والضالين حضرت امير المؤمنين allah awe msaidizi wake anasema habari za ali raziallahu anhu zilikuwa zinaelezwa leo pia zitaendelea na katika hutuba chache zijazo vile vile inshallah wakati wa vita ya hud ابن قمیہ علی پو مواہت موسیٰ بن عمر رضی اللہ عنہ اکزانی قوامبہ یہ یہ آمی موہ مطمی صلی اللہ علیہ وسلم ہیویو اکا وائلے کے اما قرائشی نا اکا سیما نیمی موہ محمد صلی اللہ علیہ وسلم حض مصب علی پو اواوا شہیدی مطمی صلی اللہ علیہ وسلم آکم کبیزت علی بندیرہ na nahah ali na waislamu wengine wakapigana vita sawa na riwaya moja katika mapigano ya uhud kiongozi wa washirikina talha bin abu talha alimuita harath ali katika ushindani yeye akasonga mbele na akamshambulia na akammaliza papo hapo haali akawamaliza viongozi wa makafiri mmoja baada ya mwingine mtume s waslam kwa kuona kundi la makafiri akamwambia harat ali ili awashambulie harat ali akaamua amr bin abdullah jumai na kuwasambaratisha wengine wote kisha mtume kishamtume w akatoa amri ya kushambulia kikosi kingine cha makafiri hata ali akamua shoba bnmali hajibriil akasema ya yarasullah w kwa yakini ali anastahili pongezi mtume w akasema ndiyo ali ananipenda na mimi nampenda ali jibrahili akasema mimi nawapendeni niote hazrat ali raziallahu anhu anasimulia kwamba katika mapigano ya ohd watu walipotawanika nikaanza kuangalia maiti za mashahidi lakini sikumkuta mtume wa sawslam katika maiti zao ndipo nikasema wallahi mtume wa sawsalam hakuwa mwenye kukimbia wala sijampata katika mashahidi lakini mungu ametukasirikia naye amemnyanyua nabii wake hivyo jambo lililo bora kwangu ni hili tu kwamba nipigane vita hadi ni wawe kisha nikavunja ala ya upanga wangu na kuwashambulia makafiri nao wakasambarathika hapa na pale nikaona mtume salllahu ali wasalam alikuwa kati yao hili ni simulizi la upendo na unyofu lililoanza utotoni na katika kila wakati likaendelea kuonyesha shani yake katika vita ya a majeraha yaliyompikia ya mtume swasam kuhusiana na hilo ipo riwaya moja isemayo halsahal bin saad aliulizwa kuhusu majeraha ya mtume w yeye akasema kama mnaniuliza basi wallahi najua vizuri kwamba ni nani aliyekuwa akiosha majeraha ya mtume swsm na mandhari haya yapo mbele ya macho yangu na nani alikuwa akimiminia maji na dawa gani ilikuwa ikipakwa hasahl akasema binti ya mtume slll wasalam hadfatuma alikuwa akiosha majeraha yake na ali alikuwa akimiminia ali, ali aki maji kwa kutumia ngao hadfatuma alipoona kwamba maji yanaisababisha damu itoke zaidi akachukua kipande cha gunia na akakiunguza na akabandika juu yake na nahapo damu ikakwama na siku ile jino lake la mbele pia lilikuwa likivunjika na uso wake kujeruhiwa na kofya ya chuma ilikuwa ikiboia kichwani mwake second... said bin musayab anasimulia kwamba katika vita ya uhd ali alipata majeraha 16 anhu akieleza madha isemayo chini ya mateso zina kuwepo hazina zenye baraka zilizofichikana maud lmrazlh anhu anasema kwamba ali razillah nu alirejea kutoka uhud na akampatia fatuma upanga wake na akasema kwamba uoshe leo upanga huo umefanya kazi kubwa mtume slaal waslam aliyekuwa akimsikia ali akasema ali sio upanga wako pekee uliofanya kazi kubwa bali wapo ndugu zako wengi ambao panga zao zimefanya kazi kubwa na akayataja majina ya masahaba 67 na akasema kwamba panga zao hazikukaa nyuma kuliko upanga wako na kisha watu hawa wakikabiliana na mateso hayo mwishowe wakapata ushindi vita ya handhaki iliyopiganwa mwezi wa shawal mwaka wa tano hijiria katika vita hiyo makafiri walipokuwa wakiizingira madina viongozi wao wakaafikiana kuivamia madina kwa pamoja wakaanza kuitafuta sehemu finyu ya handaki ili waivuke na farasi zao na kufikia kwa mtume sallaalwasalam na masohaba zake lakini wakashindwa kuipata sehemu finyu na wakasema kwamba hila hiyo haijawahi kufanywa na mtu yeyote wa uarabuni wakaambiwa kwamba yupo mwajemi mmoja pamoja na mtume saa salam aliyemshauri kufanya hivyo wakasema kwamba basi huo ni mpango wake kisha wakaifikia sehemu fulani iliyokuwa nyembamba ambayo waislamu walikuwa wameghafilika nayo na ikrima bin abu jehel nofal bin abdullah na zrar bin khatab na hubera bin abuwah na amr bin abdevd wakaivuka handaki kutoka hapa amr bin abd abdevud akitoa wito wa kupigana vita akaanza kusoma shairi hii kwamba walaad baheto minannida lejamiihim halmin mubaris yani katika kuli ita kundi lao sauti yangu imechoka je yupo atokaye kwa ajili ya ushindani katika kumjibu hat alii akasema نأكسوم هي لا تاجلنا فقد أتاك مجيب صوتك غير عاجز في نية وبصيرة وصدق من جاء كل فائز إني لا أرجو أن أقيم ما عليك نائحة الجنائز من زربة نجلاها يبقى ذكرها عند الحزائز تفسير يكيني كونبا أصفاني حركة mtu wa kuitikia wito wako amekujia ambaye hana woga wale nini kusimama kidete kwa azma imara na kwa busara kamili katika uwanja wa vita ndiyo njia ya kupata vokovu ya kila mwenye kufuzu kwa yakini ninaimani kwamba nitakukusanyia kinamama waombolezaji kwa kukupatia jeraha zito ambalo kumbukumbu kumbu yake itabaki katika vita ali bin abutalib aliposema kwamba ya rasulllah nitatoka kuajili ya kupigana naye hapo mtume sws akampatia upanga wake na akafunga kilemba juu ya kichwa chake na akamwombea akisema kwamba ewe allah umsaidie ali zidi ya amr bin abdevt hatali akatoka kupigana naye na wote wakasogeana karibu na vumbi ikaruka kati yao waliposogeana na kupigana vumbi ikaruka juu yao hatalii akamua na akapiga takbira kwa kusema allahu akbar ndipo tukajua kwamba hatalii amemua tayari wenzake wakageuka nyuma na kukimbia na kwa sababu ya farasi zao wakafanikiwa kujisalimisha hazrat mirza bshi madsahib akieleza maelezo yake zaidi anasema hivi amar alikuwa mpiganaji mashuhuri na kwa sababu ya ushujaa wake alikuwa akifahamika sawa na wanajeshi 1 na kwa kuwa katika vita ya badr alikuwa akirudi akiwa ameshindwa vibaya hivyo moyo wake ulikuwa umejaa kwa hisia za ubaguzi na kulipiza kisasi dzidi ya waislam yeye akaja uwanjani na kwa sauti iliyojaa maringo akaita kwa kusema kuwa je yupo mwenye kushindana nami baadhi ya masahaba walikuwa wakikwepa kupigana naye lakini kwa ruhusa ya mtume ali akatoka kupigana naye na mtume swsm akampatia upanga wake na akamwombea haali akasonga mbele na akasema kwa amar nimesikia kwamba wewe umefunga ahadi ya kuwa kutoka kuraish ikiwa mtu fulani hatakuomba mambo mawili basi kati ya haya mawili mmoja utalikubali amara akasema ndio hastali akasema basi jambo la kwanza ambalo nakuambia ni kwamba usilimu tu na kwa kumwamini mtume sa salam uwe mrithi wa neema za allah amara akasema hilo haliwezekani l akasema ikiwa hulikubali hilo basi njoo ukapigane nami hapo amar akaanza kucheka na kusema sikutarajia kwamba mtu yeyote ataniambia hayo kisha akamuuliza harali kuhusu nasaba yake harali akamwambia ye akasema mpwa wangu wewe ni mtoto tu na sipendi kumwaga damu yako hivyo umtume mkubwa wako hatali akamjibu wewe hutaki kumwaga damu yangu lakini mimi sina shida yoyote ya kumwaga damu yako amara akapata hasira kali na akashuka chini ya farasi yake na akikata miguu ya farasi yake akamwangusha chini ili asiwe na njia ya kurudi kisha akaelekea kwa hatalii na akamvamia kwa nguvu zote na upanga wake upanga wake ukakata ngao ya had ali na kujeruhi paji lake had ali akapiga takbira na akamshambulia kwa shambulio kali amar hakuweza kujisalimisha na upanga wa ali ukamkata kutoka bega lake na amar akaanguka chini na akafa amar bin abde vud alipo uwawa makafiri wakamtumia mtume awam wa ujumbe kwamba watanunua maiti yake kwadirhamu lkumi mtumew akasema njoni mkachukue maiti yake sisi hatupokei hamani yawafu harat baraa bn azib ranmtw alipofunga mkataba wasuluhu na watu wa hudhabia haath ali bin abu talib akaendika maandishi yake na katika maandishi haya akaendika jina la mtume sa s kama muhammad mtume wa allah washirikina wakasema kwamba usiendike muhammadi rasulullah ikiwa angekuwa mtume tusingepigana naye mtume swa akamwambia haat ali kwamba aifute harathalii akasema mimi sitalifuta kamwe kisha mtume sawa akalifuta kwa mkono wake na akafanya suluhu pamoja nao kwa sharti kwamba yeye na masohaba zake wataishi maka kwa siku tatu tu na wakifunga silaha zao katika jaluban wataingia ndani watu wakauliza kwamba hiyo jaluban ni nini wao wakasema kwamba ni kifuniko kinachotumika kwa ajili ya kutunza upanga ndani mwake hamuslehi maud razill anhu akieleza maelezo ya tukio hilo amesema hivi azur anasema kwamba mtume saa wasalam alipokuwa akiketi katika kikao cha suluhu ya hudhabia na makafiri walikuwa wakipendekeza masharti ya kufanya suluhu masohaba walikuwa na hasira kali mioyoni mwao na nvifa vyao vilikuwa vikiungua kutokana na moto wa mateso yale yaliyokuwa yakiwasibu kutoka kwa makafiri katika miaka 20 panga zao zilikuwa tayari nao walikuwa wakitamani kwamba wakipata nafasi basi walipize kisasi kwa zuluma zilizofanywa na makafiri juu ya islam lakini mtume sw akawasikiliza makafiri na waliposema kwamba njoni suluhu mtume saa salam akasema haya ni vizuri tunafanya suluhu wakasema kwamba sharti lake ni ya kuwa mwaka huu hamwezi kufanya umra mtume saa salm akasema sawa mwaka huu hatutafanya umra kisha wakasema kwamba mwakani mtakapokuja kwa ajili ya umra sharti lake ni kwamba mukae siku tatu tu katika maka mtume salal wasalam akasema sawa na kubali tu kisha wakasema nyinyi hamruhusiwi kuingia maka na silaha zenu mtume ssalm akasema ni sawa tu hatutaingia maka na silaha zetu mkataba wa suluhu ulikuwa ukifungua na mioyo ya masohaba kwa jazba ilikuwa ikichemka ndani kwa ndani nao walikuwa wakipata hasara kali lakini hawakuwa na chochote cha kufanya alii alikuwa ameteuliwa kama mwandishi wake yeye alipoanza kuendika mkataba naye akaendika mkataba huu ni kutoka kwa muhammad rasulula wsm na wenzake na upande wa pili ni kutoka kwa viongozi fulani na fulani wa makka na watu wa makka hapo makafiri wakachemka wakasema kwamba hatuwezi kuvumilia maneno hayo kwani sisi hatumwamini muhammad salau salam kuwa mtume ikiwa tungeamini tusingepigana naye hivyo tukimchukulia yeye kama muhammad bin abdullah mkataba huo tunafunga naye basi maneno hayo yasiendikwe katika mkataba huo wakati huo jazba ya masohaba ilikuwa imefikia kileleni nao kwa sira kali wakaanza kutetemeka na wakaelewa kwamba sasa mungu ametujalia nafasi nyingine mtume sm hatakubali jambo lao na tutapata nafasi ya kupigana na hawa makafiri na tutaweza kupoza vifua vyetu lakini mtume sa akasema watu hawa wanasema kweli wanasema sawa maneno ya rasulullah yafutwe kutoka mkataba na akamwambia haat ali kwamba ayafute lakini haat ali ambaye alikuwa mfano wa hali ya juu wa utii na usikivu hata hivyo moyo wake ukaanza kutetemeka na machozi yakaanza kutiririka machoni mwake naye akasema ya rasulllah siwezi kufuta neno hilo mtume sallahual wasalam akasema basi nipatie karatasi na pale neno la rasulullah lilipokuwa likiendikwa mtume akalifuta kwa mkono wake vita ya khaibari iliyotokea katika mwezi wa muharam na safar mwaka wa 7 hijria hijiria kuhusiana na vita hiyo ipo riwaya ndefu ya sahihi muslim hazrat salama bin akw anasimulia tulipowasili khaibar kiongozi wao aitwae marhab akinianyua upanga wake akatoka nje huku akisema kwamba khaibar inajua ya kuwa mimi ni marhab mwenye silaha shujaa na mwenye uzoefu vita ikianza ndipo ushujaa wangu unaanza kuonekana vitani msimuliaji anasema kwa ajili ya kupigana naye baba yangu mdogo amir akajitokeza naye akasema haybar inajua kwamba mimi ni amir mwenye silaha shujaa na mwenye kujiingiza katika hatari msimuliaji anasema wote wakapigana na upanga wa marhab ukakata ngao ya mir Amir, akajaribu kumshambulia marhab kutoka chini lakini kwa sababu ya upanga wake binafsi akapata jiraha na upanga wake ukakata mshipa wake naye akawawa shahidi salama anasema nikatoka nje nikawakuta baadhi ya masahaba wa mtume wakisema kwamba matendo ya amir yamepotea kwani amejiua ye anasema mimi nikaja kwa mtume mtumessnikilia na nikasema ya yaralla je matendo ya amir mryametea mtume mtumesalm akasema nani amesema hayo nikasema baadhi ya masohaba zako wamesema wa mtume saalam akasema aliyesema hakusema sawa kwa ajili ya amir kuna malipo maradufu kisha mtume a alam akanituma kwa haah ali ambaye alikuwa akiumo wa macho mtume saa lam akasema nitampatia mtu bendera ambaye anampenda mungu na mtume wake au allah na nabii wake wanampenda msimbuliaji anasema nikaenda kwa haad ali na nikaja naye hali alikuwa akiumwa macho hadi nikafika kwa mtume saawl wasaam wa mtume sa wa salam akapaka mate juu ya macho yake nayo yakapona mtume sm akamkabizi bendera na marhab akatoka na akasema kwamba khaibar inajua kwamba mimi ni marhab موني سلاحه شجاع وموني عزوفه وڤيتا علي اكسم ان الذي سمتني امي حيدره قال يا سي كريه المنظر او فيهم او فيهم بالسعي كيل سندرا يعني ما اميني ينغو امني anayefanana na simba hatari aishie porini Bada, badala ya saa moja natoa sandra khalifa mtukufu anasema kwamba hiyo ni methali ya kiarabu ambayo maana yake ni kwamba ikiwa ukionyesha nguvu tutakuonesha nguvu zaidi na shambulio letu litakuwa na ukali zaidi kuliko shambulio lako maana ya sandra ni mikialun wasiu mikialun wasiun aiyani mizani kubwa mno saa inakuwa na kilo tatu tu na sandra inakuwa kubwa kuliko hiyo kisha msimuliaji anasema had ali kwa kusema hayo akapiga pigo juu ya kichwa cha marhab na akaamua na kwa kupitia mkono wake ushindi ukapatikana hiyo ni riwaya ya muslim msleh mud raiallahu anhu akieleza habari hiyo anasema siku ya khaibar haah ali alijaaliwa nafasi mtume sallahual wasalam akasema kwamba leo nitampatia nafasi apendaye mungu na mungu anampenda na nitamkabizi upanga wangu ambaye mungu amemjalia fazila harah umar anasema kwamba nilikuwepo katika kikao hicho na nilikuwa nikiinua kichwa changu ili huenda mtume sasalm anione na anipatie upanga lakini mtume sa alikuwa akiniona na kukaa kimya mimi nilikuwa nanyua kichwa changu na mtume sa alikuwa akiniona na kukaa kimya hadi akaja alii na alikuwa akiumwa macho mtume sa akasema aliisogea mbele ye akaja karibu yake mtume akapaka mate juu ya macho yake na akasema kwamba mungu ayaponye macho yako shika upanga huu ambao mungu amekukabidhi habari hiyo maud raiallahu anhu ameeleza katika sehemu nyingine kama hivi mtume sm baada ya kurejea kutoka hudhabia miezi mitano ilipopita aliamua kwamba mayahudi wafukuzwe kutoka haybar iliyokuwa na maili chache kutoka madina na kutoka hapa wangekuwa na uwezo wa kufanya njama dzidi ya madina hivyo mwezi wa agosti m628 kiiswi akifuatana na masohaba 16 akaelekea khaibar khaibar ilikuwa mji ulio na ngome zilizokuwa zikijengwa pembezoni mwake juu ya milima kwa idadhi hiyo ndogo ya wanajeshi kuuteka mji huo ilikuwa si kazi rahisi makambi madogo madogo ya pembezoni mwake yakatekwa kwa kupigana nao vita ndogo ndogo lakini mayahudi walipokusanyika katika ngome ya katikati ya mji hapo mipango yote ya kupata ushindi juu yao ikaanza kushindikana siku moja mwenyezi mungu akamwambia mtume s salam ya kwamba ushindi wa mji huo umeunganishwa na mkono wa hadhali mtume sasa wakati wa asubuhi akatangaza kwamba leo bendera nyosi ya islam nitampatia mkononi mwa mtu ambaye ni mpendwa wa mungu na mtume na waislamu wote mwenyezi mungu ameunganisha ushindi wa mji huu na mkono wake kisha asubuhi ijayo akamwita hat ali na akampatia bendera ambaye akifuatana na jeshi la masohaba akaishambulia ngome na hata hivyo mayahudi walikuwa wamejikusanyia ndani ya ngome lakini mwenyezi mungu akamjali ali nguvu kiasi hiki kwamba kabla ya jioni walikuwa wameshapata ushindi juu ya ngome katika sehemu nyingine akieleza kuhusu allahu sldra anasema hivi kwamba swali la ushindi wa khaibar lilipoibuka mtume swa ali na akataka kumpatia bendera ya jeshi la kiislam katika mkono wake hat ali alikuwa na hali mbaya kwani macho yake yalikuwa yanaumwa na, na yalikuwa yakivimba mtume mtumesaa lm akamona ali katika hali hiyo na akasema kamba njo hapa ye akaja mbel na mtume akapata mtume akapaka mate yake juu ya macho ya hat ali na macho yake yakapona kisha katika sehemu nyingine alhmd allahu anhu akieleza hali ya uponyo uliokuwa ukipatikana mkononi mwa mtume mtumesanasema twaona kwamba yapo matukio yatokeayo duniani ambapo kwa fadhili za allah baadhi ya wagonjwa hupona na kupata uponyo usio wa kawaida bila kutumia njia yoyote ya matibabu au wanapona pale ambapo njia zote za matibabu zinashindikana hivyo katika matukio ya toke ayo maishani mwa mtume sllaalwasalam mfano mmoja wa uponyo wa aina hiyo unapatikana katika vita ya khaibar katika mapigano ya khaibar siku moja mtume m aliwaambia ali masohaba zake kwamba ushindi wa khaibar umekadhiriwa kwa yule ambaye nitampatia bendera mkononi mwake haat umar anasema kwamba muda ule uwajiapo nikaanza kuinua kichwa changu na kuona nikihisi kihisi kwamba hueda mungu huenda mtume atanipatia bendera lakini mtume hakumteua kwa ajili ya kazi hii kisha akaja alii na macho yake yalikuwa na machungu mtume akapaka mate yake juu ya macho yake na macho yake yakapona mara moja na mtume s kwa kumkabidhi bendera mkononi mwake akampatia kazi ya ushindi wa haibar lrahhu anasema kwamba mfano wa haali ni wenye kusisimua imani yeye katika vita ya haibar akajitokeza kupigana na jenerali mkubwa myahudi na kwa muda mrefu akaendelea kupigana naye kwani hata yeye pia alikuwa mahiri katika vita hivyo kwa muda mrefu akaendelea kupigana naye kisha haali akamwangusha chini na akakaa ya kifua chake na akaamua kukata shingo yake kwa upanga katika muda huo myahudi akatema mate juu ya uso wake harah ali akamwacha na akasimama myahudi kwa kuona hali hiyo akashangaa mno na akamuuliza harath ali kwamba ulikuwa umenishinda na kupata mamlaka juu ya mawaji yangu sasa kwa nini umeniacha alipomuuliza sababu yake harah ali akasema kwamba mimi nilikuwa napigana nawe kwa ajili ya razi ya allah tu lakini ulipotema juu ya uso wangu nikapata hasira na nikajihisi kwamba ikiwa sasa nitakuua basi kuua kwangu kwa kutakuwa kwa ajili ya nafsi yangu tu hivyo nimekuacha ili hasira yangu iniondoke na nisije nikakuua kwa ajili ya nafsi yangu huo ni ukamilifu wenye shani azimu ya kwamba katika uwanja wa vita yeye akamwacha adui mkali ili kumua kwake kusitokane na hasira ya nafsi yake bali kuwe kwa ajili ya kupata razi ya allah tu inapatikana katika riwaya moja ya kwamba wakati wa hija hat ali ali zitangaza aya za mwanzo za sura tauba riwaya yiwe inasema hivi abu jafar muhammad bin ali anasimulia kwamba sura tauba ilipomtirimkia mtume mkia wa mtume salllahualih wasalam wakati huwo mtume sallalwasalam alikuwa amesha mtuma hati abubakar kama amiri wahija mtume wa sallual wasalam akaomba wa kwamba ya rasulllah umtumie ha abubakar sura hiyo ili huko awasomee watu mtume sallahual wasalam akasema kwamba hakuna mtu awezaye kutekeleza wajibu huo isipokuwa mtu wa familia yangu kisha akamwwita ha ali na akamwambia kwamba nenda na aya za mwanzo za sura tauba na siku ya zabihu watu watakapokusanyika katika minaa watangazie kwamba hataingia kafiri yeyote peponi na baada ya mwaka huu hakuna ruhusa kwa mshirikina yeyote kufanya hija wala hakuna ruhusa kwa yeyote kufanya tawafu ya baitullah akiwa uchi na ikiwa kuna mtu ambaye ana ahadi na mtume s basi ahadi yake itatekelezwa hb akapanda ngamia ya mtume salalwsalam aitwaye azbaa na akaelekea huko na njiani akaenda kukutana na hata abubakar hata abubakar alipomona hataalii akamuuliza je umefanywa kuwa amiri au utakuwa chini yangu hataalii akasemani itakuwa chini yako kisha wote wakaelekea na hata abubakar akasimamia mambo ya hija ya watu na mwaka ule watu warabuni wakapiga kambi katika sehemu zile zile ambapo walikuwa wakiishi katika zama za ujahili siku ya dhabihu ikaja ha ali akasimama na kuwatangazia watu kama asemavyo mtume saalwasalam akasema kwamba ee watu kafiri yeyote hataingia peponi na baada ya mwaka huu mshirikina yeyote hataruhusiwa kufanya hija wala hakuna ruhusa kwa yeyote kufanya tawafu ya baitullah akiwa uchi na ikiwa mtume sm amefunga ahadi na mtu yeyote basi muda wake utatimizwa na kuanzia siku hiyo akawapatia watu muhula wa miezi minne ili kila kaumu irejee katika maeneo yao yenye amani kisha hakutakuwa na ahadi yoyote kwa mshirikina yeyote wala wajibu isipokuwa ahadi ambayo mtume sallahu alhi wasalam amefunga naye na bado ina muda wake kisha baada ya mwaka huo hakuna mshirikina aliyefanya hija wala kufanya tawaf ya baitullah akiwauchi kisha wote wawili i yani hat alin hat abubakar wakarejea kwa mtume hii imeshaelezwa katika kumbukumbu kumbu za sahaba mmoja lakini kuhusiana hatalii naieleza tena ni tukio lilitokalo wakati wa ushindi wa maka riwaya hiyo ni ya wakati wa ushindi wa makka utokao mwezi wa ramazan mwaka wa nane ne hijiria januari 63 iswi ali raziallhu anhu anasimulia kwamba mtume saa salam alinituma pamoja na zubair na mikdal bin aswad amesema okay. kwamba tukio hili lilitokea kabla ya ushindi wa makka ni tukio linalomhusu mwanamke moja mtume sslm akasema kwamba nendeni na mfike rauzai hak huko mtamkuta mama mmoja ambaye ana barua mchukue barua kutoka kwake tukaelekea na tukawakimbiza farasi zetu na tukafika haraka sana raudhae hah ndipo tukamkuta mama mmoja akiwa yupo tukamwambia kwamba atoe barua iyi akasema kwamba hana barua yoyote tukasema kwamba utatoa tu waila tutakulazimisha na tutatafuta barua kutoka kwako ku hapo akatoa barua ile kutoka nywele zake na tukaja na ile barua kwa mtume ssl barua ikafunguliwa ilikuwa na maandishi kwamba kutoka kwa, kwa hatib bin abi balta kwa washirikina wa makka yeye alikuwa amezamiria kuwapa taarifa ya mpango wa mtume s mtume akamwita hatib bin abi balta na akamuuliza kwamba hatib hiyo ni nini yey akasema yl kuhusu mimi usifanyie haraka ya kunitolea uamuzi nilikuwa mtu niliyekuwa nikiungana na makurahishi na haku hakutokna nao sikutokana nao ilhali waajiri waliokuwa pamoja nawe walikuwa na jamaa zao huko makka ambao kwa kuwapitia jamaa zao wameendelea kusalimisha nyumba na mali zao mimi nikaona kwamba niwafanyie watu wa maka hisani kwani sikuwa na ja, jamaa zangu huko na huenda kwa sababu ya hisani hiyo watanijali na hayo yote sikufanya kwa sababu ya kufuru yoyote sijakataa islam wala kuiacha na mimi si mnafiki sikuwa na nia mbaya na baadha ya kusilimu siwezi kuwa kafiri na mimi na kuhakikishia kwa hilo mtume lam akasema kwamba amesema sawa na akakubali jambo lake Musleh maud akieleza tukio hilo anasema sababa mmoja mwenye imani zaifu aliwaindikia watu wa makka barua ya kwamba mtume s sam ametoka na jeshi el10 sijui anapoelekea lakini nazani kwamba anakuja makka nina jamaa zangu waishio makka hivyo ni matarajio yangu kwamba katika muda huu mgumu mtawasaidia na mtawalinda ili wasipate taabu yoyote barua hiyo ilikuwa haijafika maka ndipo mtume saa salam wakati wa asubuhi akamwita ha ali na akasema kwamba nenda sehemu fulani mungu ameniambia kwamba huko utamkuta mama mmoja mpandangamya ambaye ana barua moja na anaipeleka kwa watu wa maka uchukue barua hiyo kutoka kwake na niletee kwangu kabla hajatoka mtume aslm akamwambia kwamba angalia yeye ni mwanamke hivyo usiwe mkali kwake na umlazimishe ili akupatie barua lakini ikiwa akikataa kutoa kisha unaweza kutumia ukali na ikiwa ukilazimika kuumua basi unaweza kuumua lakini angalia kwamba barua isifike kwa watu wa wamaka hatali akafika huko na akakutana na mama mmoja naye akaanza kulia na kula kiapo kwamba je mimi ni msaliti na mdanganifu sina kitu chochote unaweza kuangalia hatali akatafuta hapa na pale katika mifuko yake na kwenye bizaa zake lakini hakuipata barua masohaba wakasema inaonekana kwamba mama huyo hana barua hatari akapata hasira akasema kwamba nyamazeni na akasema kwa jazba kwamba wallahi mtume hawezi kusema uongo na akamwambia mwanamke huyo kwamba muhammad ssm amesema ya kuwa barua unayo na wallahi mimi sisemi uongo kisha akatoa upanga wake na akasema kwamba toa barua wa ila kumbuka tu kwamba nikilazimika kuvua mavazi yako nitavua na barua nitapata kwani mtume amesema kweli na wewe ni mwongo hivyo mama huyo akapata hofu na akatoa barua ile kutoka nywele zake na kumpatia ali kisha katika sehemu nyingine hmslehmaud anaeleza maelezo ya tukio hilo kama hivi anasema kwamba katika zama za mtume s sahaba mmoja alijaribu kuwafikishia jamaa zake taarifa ya kushambuliwa makka na waislam ili kutokana na hisani yake hiyo watu wa makka wawatendee jamaa zake kwa wema lakini mtume saa salam akajulishwa na allah kwa ufunuo yeye akawatuma hadalii na masahaba wengine sehemu fulani n akawaambia kuhusu mama mmoja kwamba anayo barua nendeni na mkalete barua kutoka kwake wao wakafika huko na wakamwambia mama kwamba awapatie ile barua lakini ye akakataa baadhi ya masoaba wakasema kwamba labda mtume amekosea kuelewa hatari akasema hapana ye hawezi kukosea sitaondoka hadi niwe nimepata barua kutoka kwa mama huyo na akamkaribia mama huyo hapo akatoa barua na kumpatia wakati wa ushindi wa makka mtume s alipokuwa akiketi katika msikiti wa haram hata alii akamjia akiwa ameshika ufunguo mkononi mwake na akasema ya rasulllah sawsam utupatie wajibu wa kunywesha maji wakati wa hija na pia wajibu wa kufungua kaba na kuifunga tena mtume ws akasema kwamba uthman bin talha yuko wape ye akaitwa mtume sallahu al wasalam akasema ewe uthman huu ni ufunguo wako na siku ya leo ni siku ya wema na unyofu na mtume wa salaal wasalam akamwambia hadh ali ya kwamba sitawapatieni kitu chenye shida na matatizo mbali nitawapatieni kitu kilicho heri kilicho bora kwenu na kiwe na baraka na sitakupa kitu ambacho unakipenda kuwa nacho hat umehani binti abi talib anasema mtume sallahuali wasalam alipopiga kambi katika sehemu yenye muiniko wa makka jamaa zangu wawili kutoka banu makhzum wakaja kwangu umhani anasema ndugu yangu ali akaja kwangu na akasema wallahi mimi nitawaua hawa haume hani anasema mimi nikawafunga ndani ya yani nyumba yangu na mwenyewe nikamwendea mtume sawasal mtume wa sallahualh wasalam alikuwa akioga kwa kutumia maji kutoka chombori hfatma alikuwa ameshika pazia kwa ajili yake baada ya kuoga mtume saa salam akabadilisha nguo zake kisha akasali rakaa 8 za sala ya cha kisha akaelekea kwangu na akasema iwe umehani karibu sana wasemaji yeye akamweleza mtume sallhuali wasalam kuhusu jamaa zake na kauli ya yahat alii kwamba anataka kuwa uha na mimi nimewaficha nyumbani mtume ssam akasema kwamba watu ambao umewapa uhifadhi sisi pia tunawapa uhifadhi na kama umewapa amani basi ujue kwamba sisi pia tumewapa amani hivyo alii asiwa uwe mtume sallaualwl wasalam alitoa amri ya kuuwawa kwa huweres binn yeye alikuwa akimuuzi mtume sllwsalam katika maka na alikuwa akimtukana na kumtusi baba mdogo wa mtume wslm haabbas aliwakalisha hat fatuman hat ume maktum juu ya ngamia ili wasafiri kutoka maka kuelekea madina ndipo hueres akamwangusha ngamya yao hat ali wakati wa ushindi wa akamua bin akamuahres hali alikuwa amejaribu kutoroka makka vita ya hunean iliyotokea mwezi wa shawal mwaka wa8 hijiria riwaya inasema kwamba katika mapigano ya hunean bendera ya muhajirina ilikuwa kwa hadh ali katika vita ya hunen vita ilipopamba moto na kwa sababu ya mashambulizi makali ya makafiri mtume sa salam akabaki na masahaba wachache tu miongoni mwa maswoaba hawa wachache hatalii pia alikuwepo katika vita ya hun alikuwepo mtu mmoja mbele ya safu za washirikina akiwa amepanda ngami ya mwekunju na bendera nyeusi ilikuwa mkononi mwake bendera hiyo ilikuwa ikifungwa juu ya mkuki mrefu watu wa banu hawaen walikuwa nyuma yake mtu yeyote akija mbele yake mara moja alikuwa akimua kwa mkuki wake na endapo akisalimika kutoka kwake yeye alikuwa akiwaambia watu wake nao walikuwa wakimvamia na kumua mtu huyo alikuwa anaendelea na mashambulizi ya aina hiyo ndipo had ali na ansari mmoja wakaeleka kwake hat ali akamvamia ngamia yake na ngamia yake akaanguka chini wakati huo huo answari akamrukia na akamvamia vikali kiasi kwamba mguu wake ukakatika kutoka muundi wake na wakati huo huo waislamu wakawashambulia washirikina kwa mashambulio makali kuhusu saria ya had ali kuelekea banutai inasemekana kwamba mtume saa salam alimtuma had hatali pamwe na watu 150 kuelekea kuvunja sanamu la fuls maeneo ya banothai yalikuwa yakipatikana kaskazini mashariki mwa madina kwa ajili ya saria hiyo mtume sllwsa akampatia ali bendera kubwa yenye rangi nyeusi na bendera ndogo iliyokuwa nyeupe hathali wakati wa subuhi akawashambulia watu wa wahtim na akavunja sanamu lao fuls hat ali akarejea madina akiwa na ngawira nyingi na watumwa wengi wa banutai vita ya tabuk iliyotokea mwezi wa rajab mwaka wa ti hijiria kuhusu vita hiyo musa bin saad anasimulia kutoka kwa baba yake kwamba mtume salal wasalam alitoka kwa ajili ya tabuk na akamteua ali kama amiri wa madina hat ali akasema je unaniacha nyuma yako katika kina mama na watoto mtume akasema je hutafurahia kwamba daraja yako kwangu iwe ile ambayo harun alikuwa nayo kwa musa lakini ujue kwamba hakuna nabii baada yangu hamusleh maud akieleza tukio hilo anasema safari moja mtume salli wasalam alikwenda vitani na akamteua harat ali kama kaimu wake huku nyuma waliobaki walikuwa wanafiki tu hivyo harath ali akapata hofu na akamjia mtume slwasalam akaomba kwamba nichukue pamoja nawe mtume saaa salam akampa moyo na akasema kwamba ala alatarza antakuna minni be manzalathe haruna mi musa ila annahu laysa nabiyi mbadhi yani wewe kwangu ni kama alivyokuwa harun kwa musa siku moja wewe utakuwa khalifa kama alivyokuwa harun lakini hata hivyo hutakuwa nabi mtume salal wasalam alimtuma had ali katika nchi ya yemen kuhusu safari hiyo inasemekana kwamba mwaka wa kumi wa hijiria mtume saa salam alimtuma had ali katika yemen hapo kabla mtume aaam alikuwa amemtuma bin walid ili awaite watu katika islam lakini watu hawa wakakata kisha akamtuma ha ali hat ali akawasomea watu wa yemen barua ya mtume kisha kabila la hamdhan likasilimu katika siku moja htali akamwindikia mtume sllwsalam barua kuhusu imani yao na akamweleza kuhusu kusilimu kwao mtume akasema kwa mara tatu kwamba amani iwe kwa hamdan amani iwe kwa hamdhan hamdhan inapatikana katika yemen, ikiwa na umbali wa kilomita 1150 kusini mashariki mwa madina kisha baadaye watu wa yemen pia wakakubali islam na hat alii akamwendikia mtume barua na mtume ssa akamshukuru allah kwa kumsujudu sijda ya shukurani hat ali r anasema kwamba mtume alinituma yemen akinifanya kuwa kazi nikasema ya rasulllah unanituma ilhali mimi ni kijana na si na elimu yoyote ya mambo ya kadhaa mtume salalahualh wasalam akasema kwamba kwa yakini allah atakujalia muongozo wake na atakuimarishia ulimi wako basi wabishi wawili wakija mbele yako usitoe hukumu hadi uwe umewasikiliza wote wawili na hiyo itakusaidia kutoa hukumu nzuri hadali anasema kwamba baada yake si kupata shida yoyote na shaka yoyote katika kutoa hukumu hadamar bin sha aslimi aliyekuwa ameshiriki katika mkataba wa hudaibia anasimbulia kwamba nikafuatana n had ali katika safari ya yemen katika safari akanitendea kwa ukali hadi nikaanza kujihisi vibaya moyoni niliporejea kutoka yemen nikaenda miskitini na nikamshtaki hadi jambo hilo likampikia mtume sallalwsalm siku moja nikaingia miskitini mtume sallalwsalam alikuwa ameketi na masohaba zake wachache aliponiona mtume m akaniona kwa umakini mkubwa kisha anasema kwamba mtume asalam akaniona kwa umakini nilipuketi mtume saaalm akasema kwamba ewe amar wallahi wewe umeniuzi nikasema ya rasulllah najikinga kwa allah na jambo hilo kwamba mimi niwe na kuuzi mtume akasema kwamba kwani aliyemuuzi muuzi alii akaniuzi mimi hiyo ni riwaya ya musnad ahmad bin yamusnhm binhabahabu said khudri hudri rail na riwaya inayopatikana ni ya abu said khudri anasema kwamba safari moja watu wakamshtaki ha ali kwa mtume s sala mtume sa salam akasimama ili atuhutubie nikamsikia mtume sallsala akisema kwamba iyeni watu msimshtaki ali na apa kwa allah yeye ni mcha mungu sana au akasema kwamba yeye anahofu kopwa katika njia ya allah kwamba ashtakiwe habari zake bado zinaendelea na zitaendelea katika hutuba ijayo inshallah leo pia napenda kuwaelekeza wanajumuiya ili wafanye maombi ijumaa iliyopita nilikuwa sikueleza kuhusu aljazair hata huko wanajumuiya wana hali mbaya na wengine wametiwa ndani hivyo mwaombe allah taala awarahisishie na waliotiwa ndani waweze kupata uhuru na allah aijalie serikali akili kwamba izingatie uadilifu na iwe yenye kutimiza na kutekeleza haki za wanajumuia vivyo hivyo hali ya wanajumuia wa pakistan pia ni tete sana kama nilivyokuwa nimesema kwamba wapo baadhi ya maafisa mwaombee ikiwa mungu hataki kuwapatia maafisa na mashekh hawa akili au hawatapata akili na ndiyo kudra ya mungu basi wakamatwe na allah na allah afanye mpango wa kuwakamata haraka na awarahisishie wanajumuiya baadha ya sala ni tasalisha sala ya jeneza ya ghaibu دلنان عمر و کی دنیا انا الحاجیہ کے ابد الغفور صاحب ambahe akifwatana na binamu yake harat maulvi alazata sahib namw kafiakaauanyabayau monah ma aha msmmubwa aaikuakimjua saidina hamlam kabla yamadaiyake alika mna katika ndoto kwaba bendera ya mtume saaa ipo mkononi ma aswsa ہی ویو مولوی جتا صاحب آکم مویا کے مولوی عبد الخور صاحب امبائی علی کو بابو مارے ما مولوی الحب وی ولی پور نا, حسن پور و کجیوں گا نا جماعت مارے ہیمو کوڈ کو کتیبو و و جماعت یا, یا بہاول پور marhemu alikuwa mwema mchamungu mkarimu na mwenye huruma kwa wote alikuwa na uhusiano mzuri na watu wote na jamaa zake alikuwa akiwajali sana maskini na kuwasaidia ameacha nyuma mke aitwaye sadika begham sahiba ambaye ni mjukuu wa qadr bakshi sahib ambaye ni sahaba wa sayidina ahamad la a wasalam marhemu alikuwa musi pia ameacha nyuma yake watoto wengine ambao ni mabinti watatu na watoto wa kiume wawili kama nisemavyo mmoja ni mbashiri na anaitumikia jamaat katika dawati la kiarabu mwenyezi mungu amrehemu amghofirie na amnyanyuye katika daraja الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر