أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرة أمير المؤمنين مونيزي مونغو آوي سيدي زيوكي أنا سيما هابارزهات علي رضي الله عنه zilikuwa zinaendelea kuzungumzwa katika marahi ya mwisho ya mtume wa huduma alizozitoa ali habari zake zinapatikana hivi ya kwamba ipo riwaya ya buhari iliyosimuliwa na ubidullah bin abdullah asemaye kwambashr alikuwa anasema kwamba mtume mtue alipopata marazi na maradzi yake yakazidi yeye akachukua ruksa kutoka kwa wakezake ili aishi kwenye nyumba yangu wakeze wakamruhusu mtume wa wa swam akatoka akiwaegemea watu wawili huku miguu yake ilikuwa inagusa ardhi yeye alikuwa katikati ya hadh abbas na mtu mwingine yani mtume salllau wasalam alikuwa nyumbani kwa hadh aisha na akatoka nje akiwa amewaegemea watu wawili ili aende miskitini ubadullah anasema nikamweleza habari hiyo kwa hadh ibne abbas ambayo hat aisha razih anha alikua ameisema ibne abbas akasema je wajua watuhawa walikua kinanani nikasema hapana ibne abbas akasema kwamba mmoja alikua hat abbas ambai hat aisha alikua ametája jenalakena muingine asiemtaja alikua hat ali bin abi talib حضرت عبداللہ بن عباس آنا سے مولیا حضرت علی بن ابو طالب علیم جی امتو میں صلی اللہ علیہ وسلم کٹی کا مرازیہ کیا موشو نکیشا آکٹو کا انجے واتو واقع مولی زا اے وے ابو الحسن امتو میں صلی اللہ علیہ وسلم آنا حالی گانی کو اساسا یہ آقا سیما الحمدللہ لے و آفیایا کے نی نزوری ہاپو حضرت عباس بن عبدالمطلب المطلب آقا شکم کونو wahad ali na wallahi nini baada ya siku tatu mtakuwa chini ya mtu mwingine kwani wallahi naona kwamba katika marazi haya mtume ata fariki dunia kwa sababu nazitambua vizuri niuso za banuu abdulmutalib jinsi zinavyofuwa wakati wa mauti njo twende kwa mtume saawsaam na tumuulize kuhusu ukhalifa kwamba utapatikana kwa kina nani ikiwa utatokea baina yetu basi tutajua tu na ikiwa umekadhiriwa kutokea katika watu wengine hata hivyo tutalifahamu na kuhusiana na huo mtume sa a atatuachia wasia hatari akasema wallahi tukimuuliza mtume saal wa salam habari hii naye asipo tupatiya hishima hiyo basi baada yake watu hawata tupatia wallahi sita muuliza mtume saawasalam jambo lolote hiyo ni riwaya ya bukhari katika bukhari maneno ya kiyarabu yametumika yasemayo anta wallahi baada salasin abdul asa kuusiaanamano hayo hl ha, sayid waliula sha sahib ameendika katika kitabu kitabuhake kwamba hayo yametumika kwa ya mtu ambaye baada ya bada yamtumi sawaam chini ya mtu mwingine na maana yake ni kwamba baada ya siku tatu yasikutatumtui ata fariidn بعد آیا کی صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم وسلم وسلم نا, نا حضرت بن بن عبد حضرت علی alikuwa amefanya bayaiyahaabubakr kuhusiana na jambo hilo ziporewaya mbalimbali kwani zingine zinasema ya kwamba hat ali kwa utii na kwa furaha zote mara moja alikuwa amefanya baiyati yahaabubakr si ilhai wengine wanasema kinyume chake kwa vowete vile inasimuliwa na abu said khudri rail anhu kwamba wahajiri na ansar walifanya bayati haabubakr haabubakr sidik alipanda jukuani na akawaona watu na akamkuta hadh ali hakuwepo kati yao hadh abubakar akawauliza watu kuhusu hadh ali baadhi ya ansar wakaenda na kumleta bbaka akasema yeah. ewe mwana wa baba mdogo wam wa wa w na mwana mkuwe wake yeah. je unataka kuvunja nguvu y waislam halia akasema ewe khalifa wa mtume mmew usini azwibu kisha akafanya bayati ha abubakr ik tabri habib bin thabit anasimulia ya kwamba hat ali alikuwa nyumbani kwake mtu mmoja alipomjia na akamwambia kwamba hat abubakar ameketi ili apokee bayati hat ali alikuwa amevaa kanzu kwa haraka akatoka nji na hakuchukua shuka yake ili asije akachelewa hadi akafika huko na akafanya ya yaha abubakr sdik na akaketi karibu yake kisha akaagiza nguo zake zingine na akazivaa na akaendelea kukaa katika majlisi ya haa abubakr alama ibne ibn. ibn. kathir anasema haali bin abitalib baada ya kifu cha mtume sws katika siku ya kwanza au ya pili alikuwa amefanya bayati haa abbakr na kweli قوانی حضرت علی کرم اللہ چھو alikuwa akisita kufanya baiyati hata abubakar lakini alipofika nyumbani mungu anajua wazo gani likamjia ye hakufunga kilemba chake na mara moja akaja na kofia tu kw ajili ya baiati na kilemba chake akakiagiza baadai inaonekana kwamba atakuwa amepata wazo ya kuwa huuni uasi mkubwa hivyo akafanya haraka na hakufunga kilemba na akaja haraka haraka atikar riwayah zingine im bainishwa hivi kwa ya kwamba ali baada ya kifo cha Fatma alikuwa amefanya baiyati hatta Ubakar kama ina patina katika Bukhari kwamba had ali hadi kifo cha Fatma alikuwa hakufanya baiyati il hali maulama wingi wa mujadiliana kuhusu riwayah hiyo ya Bukhari hivyo imam bahki akieleza riwayah ya Shihabuddin Zuhri امبائی تفسیریا کی نیوا جام امام زہری لیسیم آمبا ہت علی حقوف بکر حدی پالے کیف چہت فاطمہ پوٹو کیا ni batili na na abu said kuri ni shihi zaidi ali ya ye pia iseayokmbaaali baadayatukiolathaifawaoaliofayabayahbubakr yepiaakafayabayatiyak na maulamao wengine wamejadili kuhusu riwaya ya buhari na wameitaja bayyati hii ya pili kama bayati tajdid huenda watakuwa na fikira kwamba kwa kuwa kitabu cha buhari kimeeleza riwaya hiyo hivyo kutakuwa na jambo fulani ndani yake hivyo baiyati hiyo ipatiwe jina jingine zura amesemana lakini siyo lazima kwamba riwaya zote za buhari ziwe sahihi hivyo ڈاکٹاری ابنگی پار فاطمہ علی یا نہیں بیاتی نہ kwamba sidiki akbar alikuwa miongoni mwa watu ambao uur anawazughumzia wale wanaomtuhumu wanamtuhumu hatabbakr sddi na wanafahamu kwamba wakati lhl alistahili kuwa khalifa saws akifafanua jambo hilo anasema hata kama tukadirie kwamba sii akbar alikuwa miongoni mwa watu walioitanguliza dunia na kuziangukia zitarehe zake na wakazipenda na wakawa wanyang'anyi mungu apishe mbali basi katika hali hiyo tutalazimika kukiri kwamba simba wa mungu alii pia alikuwa miongoni mwa wanafiki mungu apishe mbali na hakuwa mwenye kuiacha dunia na kuelekea kwa allah bali akawa mwenye kuiangukia dunia na kuzipenda starehe zake na ndiyo maana hakuwaacha makafiri na wale waliorithadhi yani maadui wanasema kwamba yukafiri na maneno mabaya yanatumika kuhusu tabubakar zur amesema bali akaendelea kubaki pamoja nao na takriban kwa miaka thelathi 0 akaendelea kuunga mkono na uongo kisha ikiwa swdike akbar alikuwa nyanganyi mbele ya sasa kwa nini hatalii akarizia na bayathi yake na kwanini hakuhama arzwi iliyokuwa na zuluma fitina na mambo ya kuritadi na kuhamia nchi zingine je arzwi ya allah haikuwa pana kwamba angeihamia kama ilivyo kawaida ya wacha mungu mwangalie ibrahimu mwenye unyofu yeye kwa ajili ya kuitetea haki alikuwa na nguvu kubwa na akawa na azma alipoona kwamba baba yake amepotea na ameenda mbali na njia ya haki na akaona kwamba kaumu yake inayaabudhu masanamu na wamemwacha mungu mtukufu basi yeye bila kuwa na hofu yoyote na bila kuwa akawageukia na akatupwa motoni lakini kwa sababu ya hofu ya wanashari hakuunga mkono na uongo huo ni mwenendo wa watu wema kwamba hawaogopi upanga na mikuki na kufanya takia inakuwa dzambi kubwa na jambo baya kwao ikiwa kwa kukadiria tu hali ya namna hiyo inapotokea kwao hufanya istikfar na huelekea kwa alla sisi tunashangaa kwamba had ali pamoja na kufahamu kwamba swdi na farug ni wenye kuzinyanganya haki zake kivipi akafanya bayati yao has ali akaishi pamoja nao kwa muda mrefu na kwa ikhilasi na kwa ukweli wete akawatii na hakuonyesha uvivu vuvuti wala uzembe wala hakuchukia wala hakupata shidha yoyote wala uchamungu wake ukamzuia na yeye alikuwa anajua kuhusu kufuru na ritadhi yao pamoja na hayo kulikuwa hakuna mlango woote uliokuwa umefungwa baina yake na baina ya kaumu zake wala paadzia yoyote wala hakuwa mtumwa wao katika hali hiyo alikuwa na wajibu kwamba angehamia eneo jingine la uharaboni mashariki au magharibi ikiwa hali hiyo ilikuwa imetokea yeye hakulazimishwa kubaki kule hivyo angeweza kuhamia na kuwashawishi watu kupigana vita s anasema kwamba yeye angehamia na angewahimiza watu kupigana vita akiwaambia kwamba watu hawa ni kafiri na wamerithahi hivyo tupigane vita zidi yao na angewahamasisha mabedui ili wapigane vita na kwa kutumia ufasaha wake angewatiarisha kisha angepambana na waliurithadi kisha hsu anasema kwamba takriban mabidui laki moja walikuwa wakijumuika kwa, waki kwa musalmakansaf ila hali ali alikuwa na haki zaidi ya kusaidiwa na alikuwa akistahiki zaidi kwa hilo kisha kwa nini yeye nali yani akawafuata makafiri yeye hakusimama kwa ajili ya kupata mamlaka bali akaendelea tu kulikuwa na jambo gani ambalo likamzuia kufanya hivi kwanini kwa nini hakusimama ili awashawishi watu kupigana vita na kuitetia haki yake ji ji hakuwa miongoni mwa watu walio na fasaha na balagha katika maongezi yao ambao huwa wanatumia kauli zake na kutokana na fasaha na balagha zake na kwa kutumia nguvu na athari ya kauli zake kuwakusanya watu pembezoni mwake ilikuwa kazi rahisi sana kwake na ilikuwa kazi ya saa moja au hata chini yake na watu walikuwa wamekusanyika ya mwongo na dajjali basi simba wa mungu angekuwa na hali nyingine kabisa ambaye alikuwa amesaidiwa na mungu mwenye kazi kubwa na alikuwa mpendwa wa mola wa ulimwengu kisha jambo la ajabu sana na linalotushangaza mno ni hili ya kwamba yeye hakuishia hapo tu bali kila sala akasali niuma ya abubakar na omar na hakuacha kufanya hivyo wala hakukwepa na hali hiyo ye akashiriki katika mashauriano yao na akasidikisha madai yao na kwa nguvu na kwa uwezo wake vote akawasaidia na hakulegea hivyo fikirini na kwamba je hizi ni alama za makafiri kisha fikirini kwamba licha ya kujua uongo na uzushi wao hah ali akaendelea kuwatii waongo hawa kana kwamba uongo na ukweli vilikuwa vitu kitu kimoja kwake je hal hakujua kwamba watu wanaothawakali juu ya dhati mwenye uwezo na nguvu zote wao hawatilii manani njia ya uongo hata kwa sekunde moja hata kama kwa ajili ya ukweli wateketezwe na waangamizwe na wafanywe chembe chimbechimbeb amesema wazi ya kwamba hat ali kamwe hakuwapinga makhalifa waliutangulia bali akafanya bayati yao waila mambo mnayo yasema kwamba yeye hakufanya baiyati hatabubakar jambu hilo hali halimuongesi katika daraja bali linapunguza daraja yake katika zama za makhalifa tatu waliotangulia alitoa huduma gani mtume w wsm alipofariki dunia makabila mengi ya uarabuni ya karitadi na wanafiki wakajitukiza katika madina na watu wengi wa banu hanifa na yamama wakaungana na musalma kazab il hali watu wengi wa kabila la banu asad na t na wengine wengi wakaunga mkono na tulaha asadi ambaye pia alikuwa amedhai kuwa, ame kuwa mtume kama alivyokuwa amesema msalma kazab shita ikazidi sana na hali ikawa mbaya katika hali hiyo hata abubakar akatuma jeshi la usama na huku nyuma wakabaki watu wachache tu katika hali hiyo mabedui wengi wakapata tamaa ya kuiteka madina na wakapanga mpango wa kuishambulia hatabubakr siddik akawateua walinzi juu ya njia mbalimbali mbali za kuingia madina ambao pamwe na vikosi vyao walikuwa wakiilinda madina kwa usiku kucha wasimamizi wa walinzi hawa walikuwa kina ali bin Abi Talib, bin awam bin abdullah saad bin abiwaa abdurahman bin af na abdullah bin masud hata katika wakati huo had ali alikuwa kiongozi wa kikosi cha jeshi kilichokuwa kimeteuliwa kwa ajili ya ulinzi wa madina taarifa ya kifo cha mtume s sala iliposhamiri makabila mengi ya uharabuni ya karithati na kukataa kutoa zaka hatabubakar sidi raziallahu anhu akaamua kupigana vita urwa anasema kwamba hatabubakar akifuatana na muhajirin na ansar akatoka madina alipofika karibu na mto uliyokuwa upande wa pili wa eneo la najid mabedui pamoja na watoto wao wakawakimbia uhakika ndio huu kwamba upande mmoja walikuwa wakidai kuwa waislamu na upande wa pili walikuwa wamekataa kutoa zaka ndiyo maana vita ikapiganwa sio kwamba kwa sababu ya kurithadhi kwao walikuwa wameazibiwa sasa walipokimbia watu wakamwambia sabubakar kwamba sasa wewe urudi madina kwa akina mama na watoto na umteue mtu fulani kama amiri wa jeshi htabubakr sidik akamteua hal bin walid kama amiri na akamwambia kwamba ikiwa watu hawa watasilimu na watatoa zaka basi, na waje chiniya bayati basi anayetaka kurui arudi kisha htabubakr sidik akarejia madina aslehmaurazia an anasema historia inasibitisha kwamba Had umar katika zama za ukhalifa wake alipofanya safari mbalimali akamtewa ali kama amiri wa madina hivyo imeendikwa katika tarikhi tabri kwamba katika tukyo la jisr waislamu walipopata ziki zidi ya majeshi ya kiiran aumar akashauriana na watu mbalimbali na akaamua kwamba pamwe na la jeshi la kiislam atakwenda munyiwe mipakani mwa iran na nyuma yake akamtewa ali kama gawana wa madina anhu anasema shida na hasara kubwa iliyotokea ya islam ilikuwa imetokea katika vita ya jisr jeshi kubwa la waislamu likatoka kupigana na wairani kiongozi wa kiirani akapiga kambi upande wa pili wa mto na akawaongozia waislam jeshi la kiislam katika jazba likasunga mbele na kuwashambulia nalikawasukuma nyuma na kwenda mbele lakini hiyo ilikuwa njama ya kiongozi huyo yeye akatuma kikosi kingine kutoka upande mmoja na akateka daraja na akawashambulia waislam waislam wakarudi nyuma lakini wakaona kwamba daraja imeshatekwa na maadui wakushtuka wakaenda upande wa pili ndipo maadhui wakawashambulia na idadi kubwa ya waislam wakalazimika kujitupa mtoni na wakaangamia asara hiyo iliyowafikia waislam ilikuwa kubwa kiasi kwamba hata madina ikatetemeka Had umar akawakusanya watu wa madina na akasema sasa hakuna kizuizi kilichobaki kati ya madina na iran madina haina ulinzi na yawezekana kwamba katika siku chache zijazo maadui watakuwa wametufikia hivyo nitasimamia mwenyewe watu wengine wakapenda pendekezo hilo lakini hadhali akasema mungu apishe mbali ikiwa shahidi waislamu watatamanika na kusambarathika hivyo ni vyema atumwe mwingine na usiende mwenyewe mwenyemwe umar akamwindikia saad aliyekuwa akijishughulisha na vita na warumi katika siria kwamba tuma wanajeshi kwa kadri unaweza kuwatuma kwani saa hizi madina haina ulinzi wote na endapo tusipowazuia maadui watakuja kuteka madina fitina na ufisadi ulipotokea katika zamba za ukhalifa wa tusman hatali akamshauri kwa uaminifu wote kwamba fitina hizi ziondolewe safari moja atusman akamuuliza kwamba kuna sababu gani ya kuenea kwa fitina na ufisadi nchini na kwa namna gani zinaweza kuondolewa hatali kwa ikhilasi na kwa uhuru wote akasema kwamba ufisadi uliopo nchini unatokana na mambo mabaya ya watendaji wako wakos akasema katika kuwachagua watendaji nimezingatia sifa zile zile zilizokuwa mbele ya hahomar hivyo sielewi sababu zake hat ali akasema ndiyo hii ni sahihi lakini hat omar alikuwa akisimamia mwenyewe mambo yote na alikuwa na mamlaka imara juu yao alikuwa anasimamia vizuri na kwa umakini mkubwa ilhali wewe ni mpole sana na watendaji wako kwa kupata faida ya upole huo wanafanya wapendavyo na wewe unakuwa huuna habari zake raia wanafahamu kwamba watendaji wanachokifanya ndiyo matakwa ya ukhalifa na ndiyo maana mwishowe unapata lawama <tutu> wamisri walipoizingira nyumba ya tusman <tutu> na wakatumia ukali kiasi kwamba wakazuia chakula na maji ya sifiki kwake haali alipojua akawaendea watu hawa na akasema jinsi mlivyoizingira nyumba yake hiyo ni kinyume cha islam na ubinadhamu makafiri pia huwateka waislamu lakini hawafayi wafye na njaa mtu huyu amewakosea nini kwamba mmekuwa wakali kiasi hiki lakini watu hawa hawakumjali had ali na wakakataa kuleta urahisi wa wowote hah ali akatupa kilemba chake kwa hasira na akarejea watu wakaizingira nyumba ya hat na wakamfungia maji hapo hausman akaona kutoka juu na akawauliza kwamba je ali yupo kati yenu watu wakasema hapana kisha akauliza saad yupo wakasema hapana kisha baada ya muda kidogo Hatu usman akasema kwamba je yupo mmoja wenu atakayeenda kwa alii na amwambie kwamba atunyweshe maji hastli alipopata taarifa hiyo akampelekea mitungi mitatu iliyojaa maji lakini waasi wakaizuia katika juhudi ya kufikisha maji nyumbani kwa hadh uhman watumwa kadhaa wa banu hashim na banu umaiya wakajeruhiwa na mwishowe maji yakafikia nyumbani kwake hadhali alipojua kwamba mpango wa kumua tusman umepangwa tiyari yeye akawaambia vijana wake imam hasan na imam husein kwamba nendeni na panga zenu simameni kwenye mlango wa tusman na angalieni asimfikie mfisadi yeyote waasi kwa kuona hayo wakaanza kumrushia mishale na kutokana na mishale hiyo hadh hasan na muhammad bin talha wakajeruhiwa vibaya iu muhammad bin abubakar ifwataawatuwawili hat usman na amaahi tarifa hiyo hyo ilipompi hatali aa aauiwaeiu lann asman aahah n kamchapa hat hasan naakapiga juu ya kifuwo cha husen na aka wakaripia muhamad bin talha na abdullah bin zuber na katika hali yahasira kali akareiya numbani shaddad bin aus kwamba katika yamudar walipo wali izingira ya hat usman na a o eaar nisiku ambao waka wakamua katika siku ili hat uthman akawaona watu na akasema ili waja wa mungu msimuliaji anasema hapo nikamona kamona ali aliyekuwa akitoka nyumbani kwake akiwa amefunga kilemba cha mtumi saa alamn ana upanga mbele yake kulikwepo kikundi cha muhajirini na ansar na had hasan na harat abdullah bin umar pia walikwepo hadi wakawashambulia waasi na kuwafukuza kutoka pale kisha watu hawa wakaingia nyumbani kwa tusman na htali akasema iwe amirlmuuminin amani iwe juu yako mtume sa salam alipata mafanikio na ushindi wa dini pale wewe ukifuatana na waumini ukapigana na waasi wallahi naona kwamba watu hawa watakuua basi utuamuru kupigana nao vita hatusman na akasema kila mtu anaelewa kwamba mungu ni haki na anakiri kwamba mimi nina haki namwomba kwa ajili ya allah kwamba yeye kwa ajili yangu asimwage dhamo ya mtu yeyote kumbhai, wana, meri apna ali akamwomba tena usma akalirudia aka jibu lilelile lile msimuliaji anasema hapo nikamona kamona ali akitoka nyumbani kwa tusman il hali alikuwa akisema ewe allah wajua kwamba sisi tumetumia njia zetu zote kisha akaja katika msikiti wa unabii muda wa swala ulikuwa umevadhia watu wakasema ewe abul hasan njoo mbele na utusalishe sala ali akasema siwezi kuwa salishini il hali imamu wetu amezingirwa itas peke yangu kisha akasali peke yake na akarechia mwana wa ali akaja na akasema ewe baba yangu wallahi waasi wameivamia wa niumba ya hadh usman hat ali akasema inna lillahi wa inna ilehi rajiun wallahi wa, watamua watu wakamurisa hadh ali baadha ya shahada kutokea hah uhman atakuwa wapi hat ali akasema wallahi atakuwa peponi watu wakauliza kwamba watu hawa watakuwa wapi waliomua ewe abul hasan hatali akasema wallahi watu hawa watakuwa motoni na akasema kwa mara tatu waasi walipoizingira madina amusuleh maud raziallahu anhu akieleza kuhusu hali hii anasema watu wa misri walimwendea ali wakati ule alikuwa nje ya madina na alikuwa akiongoza jeshi watu hawa wakamwambia ali kwamba ohman kwa sababu ya utendaji wake mbaya hastahiki kuendelea kama khalifa na tumekuja kumwondoa madharakani na tunaamini kwamba wewe baada yake utakubali wazifa huo ali akawasikia na kwa ghera ya kidini aliyekuwa nayo moyoni mwake akawafukuza na akawatendea kwa ukali na akasema kwamba watu wote wema wanajua na wanaelewa ya kwamba mtume mtukufu sallali wasalam alikuwa amewataja majeshi ya zulmarwa na zukhashab kama bishara uwa laani <todicomantik> basi mwenyezi mungu awaangamizini nini muruti hapo watu wakasema sawa tutarudi tu na <todicomantik> shahada usman ali, khalifah, na na kisha ali kuwa khalifa wakarejiahaaahaduasniaalivyochaguliwa yake kuhusiana na hilo nimeshaeleza hapo kabla hivyo kwa kifupi tu naeleza tena hasman razi anhu alipouwawa shahidi watu wote wakamkimbilia hali razil anu waliokuwa masahaba na watu wengine wote walikuwa wakisema kwamba ali ni amirulmuminin wakamjia nyumbani kwake na wakasema kwamba tunafanya bayathi yako wewenete mkono wako wani wewe unastahili zaidi kuwa khalifa hastali akasema hiyo si kazi hino bali ni kazi ya watu wa badr na mtu ambaye watu wa batdr watamrizia ndiye atakaye khalifa hapo wote wakamjia hasali na wakasema kwamba hatumoni yeyote mwingine anastahili zaidi kuwakhalifa kuliko wewe hiotue mono wako, ili yako. Akasima, tala wako api. kisha kisha akafanya akafanya akafanya akafanya yake yake yake kwa kwa ulimi na na na na kuweka mkono mkono wake mkono wake juu ya alipoona haya akaenda kupanda jukwani hastalha, alikuwa mtu wa kwanza baada yake. Yake, maswaba wengine wakafanya aiwnaima matukio ya tukayo baada ya shahada ya uhman rara nu akiyaeleza matukio haya amesema hivi yes. uthman alipouwa shahidi mafisadi wakanyanganya baitulmal baitul na wakatangaza kwamba atakayepigana nasi atauawa walikuwa hawa waruhusu watu wajumuike na walikuwa wameizingira madina nasheria ya kuto nje ilikuwa imewekwa walikuwa hawamruhusu yeyote atoke nje hata Haz ali ambaye waasi hawa walikuwa wakidhai kumpinda alikuwa amezuiliwa na wao wakapora mali za madina upande huu hali hiyo ikajitokeza na upande wa pili wakaonyesha ugumu wa moyo wao kiasi kwamba hatusman mtu mtukufu ambaye mtume sawlm alikuwa amemsifu sana wakamua na baada ya kumua hawakuacha maiti yake ili izikwe kwa siku tatu nne mwisho baadhi ya masohaba wakamzika usiku kwa siri watumwa kadhaa walikuwa wakiwawa shahidi pamoja na tsman wao hawakutoa ruhsa kwamba wazikwe na maiti zao zikatupwa mbele ya mbwa waasi hawa baada ya kuumua tusman na watumwa wake wakawaruhusu watu wa madina ili watoke nje na masohaba wakaanza kukimbia madina siku tano zikapita hali madina haikuwa na kiongozi yeyote waasi walikuwa wakijaribu kwamba wamchague mtu fulani kwa waghalifa wao lakini masohaba hawakuvumilia kwamba wale waliomuaa tusman waweze kumchagua mmoja wao kuwa khalifa watu wakaenda kwa salaha ali na zuber na wakawaomba wawe khalifa lakini wote wakakataa walipokataa khalifa na waislamu katika uwepo wao hawakuwa tayari kumwamini mwingine kuwa khalifa hapo waasi wakaanza kutumia nguvu kwani walikuwa na fikira kwamba ikiwa hatutakuwa na khalifa ulimwengu mzima wa islam utakuwa adui wetu hivyo wakatangaza kwamba ikiwa katika siku mbili khalifa atachaguliwa ni sawa wa ila tutaua kina ali talha na zubeir na watu wote wakubwa hapo wakazi wa madina wakapata hofu wakifikiri kwamba waasi ambao wamemwa tusman hatujui kwamba watatutendia vipi hivyo wakamwendea tali na wakamwomba ili awe khalifa lakini ye akakataa na akasema kwamba ikiwa mimi nitakubali kuwakhalifa watu watasema kwamba mimi nimepanga mauaji ya osman na mzingo huo siwezi kuubeba hathalanazuber pia wakasema hilo hilo na masaba wengine pia wakakataa kuwakhalifa kisha watu wote wakamzia haali na wakasema kwamba hata kama itokee nini wewe ubebe mzigo huu hatali akasema kwamba haya nabeba mzigo huu kwa sharti moja kwamba watu wote wajumuiki miskitini na wanikubali hivyo watu wakajumuika na wakamkubali lakini wengine wakakataa wakisema kwamba hatuta yeyote kuwa khalifa hadi wawaji wa othman wasipewe azabu na wengine wakasema kwamba asichaguliwe khalifa hadi tujue watu wa nje wana maoni gani lakini idadi ya watu wa namna hiyo ilikuwa ndogo sana hivyo ali akakubali kuwa khalifa lakini matokeo yake yakawa yale yale ambayo alikuwa na hofu nayo ulimwengu mzima wa islam ukaanza kusema kwamba ali amepanga mauaji ya osman mslehmraziallahu anh anasema kwamba hata kama sifa zote za ali ziwekwe pembeni katika hali hii yenye hofu na matishio kukubali kwake kuwa khalifa ni jambo la ujasiri na ushujaa mkubwa linalotakiwa kusifiwa yeye mbele ya heshima ya islam hakujijali heshima yake n akawatayari kubeba mzigo huo ulio mkubwa kisha almsuleh maud raziallah anhu akieleza matukio yatokayo baada ya shahada ya tusman anasema hivi kwa siku moja mbili vitu vikaporwa kiholela lakini jazba yao ilipopoa ndipo waasi wakaanza kupata hofu na wakaogopa kwamba matukio yake yatakuwa nini wengine kwa kuelewa kwamba mwavya ni mtu mkubwa na yeye lazima atalipiza kisasi ya mawaji ya osman wakaelekea siria na kwa kufika huko wakaanza kulalamika kwamba tusman amewawa shahidi na hakuna anayelipiza kisasi chake wengine wakakimbia na njiani ya makka wakaenda kukutana na zuber na taisha na wakasema kwamba hiyo ni zuluma kubwa kwamba halifa waislam ameuwawa na waislamu wamekakimia wengine wakamfikia talii na wakasema kwamba muda huu ni muda mgumu na tuna hofu utawala waislam usije ukavunjika hivyo upokee bayathi ili watu waondokane na hofu na amani istawi masohaba waliokuwepo madina pia wakafikiana nanao na wakasema kwamba muda huu ni wema ubebe mzigo huu na kazi hiyo itakufanya upate sowabu na razia allah pale alipolazimishwa toka pande zote nne baada ya kukataa kwa mara kadhaa akachukua zima hiyo na akapokea baiati hakuna shaka kwamba kitendo hiki cha aali kilikuwa kimejaa hiki makubwa ikiwa wakati ule asingepokea baiati islam ingepata hasara zaidi ambayo ikapatikana kutokana na vita iliyotokea baia yake na baina ya atmapya kisha Maud, anhu, anasema ikumbukwe kwamba uhalhahzuber inasemwa kwamba wao wakavunja bayati ya ali mfano huo si sahihi hiyo isemayo kuwa wakafanya bayati kwa furaha kisha wakavunja bayati na wakaenda kwa aisha na wakapigana vita zidi ya had ali hslehma razillahu anhu anasema kwamba jambo hilo ni dalili ya kutokujua historia yetu haikutokea hivi historia ni shahidi juu yake kwamba na nazuber bayyati waliokuwa wameifanya haikuwa kwa furaha bali walikuwa wamelazimishwa kufanya bayyati hivyo muhamed bin talha wasimuliaji wawili wamesimulia riwaya katika tabri isemayo kwamba hatusman alipouwa washahidi watu wakashauriana na kuamua kwamba khalifa achaguliwe haraka ili amani istawi na ufisadi ufutwe watu wakaja kwa tali na wakasema kwamba wewe upokee bayati yetu hatali akasema ikiwa mnapenda kufanya bayati yangu basi mtalazimika keni kwa mudu, muda wote kama mnakubali nipo tayari kupokea bayati yetu wa wila mnaweza kumchagua yeyote mwingine kuwa khalifa na mimi nitakuwa mtii kwake na nitamtii zaidi kuliko nini wao wakasema sisi tunakubali utii wako htli akasema mfikirie tena na mushauriane hivyo baada ya kushauriana wakaamua kwamba ikiwa htalhnahzuber wafanye bayatiaali basi watu wote watafanya bayathi yake waila madamu hawatafanya bayati haath ali amani haitastawishwa kikamilifu hapo hakim bin jibilah na watu wachache wakatumwa kwa had zuber na malik ashter akifuatana na watu kadhaa akaenda kwahatalha ambao kwa kutumia nguvu ya kipanga wakawalazimisha wafanye baiyati na wakasema kwamba mufanye baiyati haa ali waila tutawa uweni hivyo wao kwa sababu ya kulazimishwa kwao wakaonyesha ridhaa yao na watu hawo wakarejea siku ijayo hadali akapanda mimbari na akasema eni watu jana mlikuwa mmenipatia ujumbe nilikuwa nimesema kwamba mufikiri upya je mmefikiri je mpo tayari juu ya jambo langu la jana ikiwa mnasema ndio basi kumbukeni kwamba mtalazimika kwene hapo watu hawa wakawaendea tena hataranaubr na wakawaleta kwa nguvu na imeendikwa wazi katika riwaya kwamba walipofika kwa talha na wakamwambia kwamba wafanye bayati ye akawajibu ini inama ubayo karha angalieni nafanya bayati kwa karaha nasifanyi kwa furaha watu wakamwendea suber naye pia akasema hayo, hayo. kwamba n inama ubayo ara in milaziisha a aafao abdurahman bin junda anasimulia uoaa baba yake kwamba baada yamawaiausman aaweeaa ainyhaumwaa naaa auou akimburura kwa nguvu akamlea kama mbuzi anavyobururwa habuslehmau raziallah anhu anasema kwamba sahaba mmoja wa mtume salal wsalam aitwaye hatalha aliposimama zidi ya hatali na kisha pale alipoelewa kwamba yeye amekosea ndipo akaacha uwanja wa vita na akarejea kisa kinaanza hapa hivi kwamba hathalha ambaye alikuwa amelazimishwa kufanya ali kisha akahitirafiana naye kisha akapigana naye vita lakini pale alipojua kwamba yeye amekosia hapo akaacha vita na kurejea alipoelewa kwamba yee amekosia akaacha vita na akarejea akisema kwamba hatali ni juu ya haki maud anasema tharaha aliyekuwa akirejea nyumbani ndipo mtu mmoja aliyekuwa katika jeshi la lahatali akamuua akiwa njiani na kisha akaaja kwa thali na akiwa na tamaa ya kupata zawadi akasema na kupa habari njema kwamba adui wako thalaha ameuawa na mkono wangu haal akasema mimi kwa niaba ya mtume salllaaliwasalam na kupatia bishara ya kuingia jahanamu nilikuwa nimemsikia mtume salaaw salam akisema kwamba talha atauawa na mtu wa jahanam kisha akieleza tukio hilo hilo amslmdrazilla au anasema hakim amesimulia ya kuwa thaur binmajsa akanieleza ya kwamba mimi siku ya jamal nilipita karibu na thalha mbayo wakati ule alikuwa katika hali ya mahututi alipokuwa amejeruhiwa na alikuwa katika hali ya mahututi anasema mimi nikapita karibu naye ye, ye akaniuliza wewe unatokana na kudikani nikasema mimi ni kutoka jumuiya ya jumuia yahdl amirmminin akasema sawa lete mkono wako ili nifanye bayati hivyo akafanya bayati juu ya mkono wangu na kisha akaaga dunia mimi nikaja na nikamsimulia hali tukio zima hatali akasema allahu akbar kauli ya mtume ya allah imepata kutimia barabara mwenyezi mungu akapenda kwamba talha bila kufanya bayati yangu asiingie peponi ye alikuwa kutoka ashra mbashira kwa kuwa mwanzoni alikuwa amefanya bayati kwa kulazimishwa lakini kama nisemavyo kwamba kabla ya kifo chake akafanya bayati kwa moyo wote alikuwa na wema katika tabia yake na ahadi ya allah ya kumwingiza peponi pia ilikuwepo hivyo mwenyezi mungu hakupenda kwamba mwisho wake uwe wa namna hii kwamba awe nje ya baiyati ya ukhalifa na wakati ule akapata nafasi na akafanya baiyati ya ukhalifa habari hizi mbazo zinaendelea insha inshalah litazieleza zi katika siku za usoni leo tena napenda kuwahamasisha wanajumuiya kuwaombea wahamadhia wa aljazair na pakistan mungu awasalimishe katika aljazair hali inaendelea kuwa tete. yupo wakili mmoja wa serikali ambaye amefungua kesi dhidi ya wahamadhia inchini pakistan wanajumuiya wanaendelea kukabiliana na shida na mateso mwenyezimungu awafanye watu hawa wote ambao wanaendelea kuleta shida na upingamizi wapate adhabu yake na awarahisishie wanajumuia wanaoendelea kuvumilia mateso yote katika njia ya allah na awafanyie wepesi pia pamoja na hayo ningependa y kusema ya kwamba haswa wanajumuia wa pakistan kwamba bado hawafanyi maombi jinsi wanavyotakiwa kuyafanya hivyo wazidi katika maombi na wafanye maombi zaidi na zaidi kwamba mwenyezi mungu atuondolee shida zote na aturahisishie na ujumbe huu wa islam kweli tuweze kuusambaza katika pakistan na kwenye kila kona ya dunia hii baada ya sala nitasalisha jeneza chache kwa ghaibu jeneza ya kwanza ni ya daktari tahir ahmad sahib wa rabwa aliyekuwa mwana wa chodri abdurazak sahib shahid ambaye aliykuwa amiri wa zamani wa wawilaya noasha disemba akiwa na umri wa miaa6 kotokana na mshtuko wa moyo akafariki rajiun marhimu alikuwa mganga wa serikali99 alipata mshtuko wa moyo kwa mara ya kwanza hata hivyo licha ya kuwa na afya mbaya akaamua kwenda miti ili chini ya katika hospitali ya almahdhi aweze kutoa huduma zake marehemu alikuwa daktari bingwa wa marazi ya macho kila jumapili jioni alikuwa akiwatibu wagonjwa wa, wa, wa macho katika hospitali ya almahdhi ambayo ilikuwa siku ya mapumziko lakini marehemu alikuwa akija hospitalini alikuwa akishiriki katika makambi ya kutoa matibabu bure na wakati mwingine mchana kutwa alikuwa akijishughulisha katika mambo ya upasuaji katika jimbo la tharparkar sio wanajumuia pekee pale hata wasiokuwa wahamadhia wote walikuwa wakimpenda sana alikuwa mtu wa watu alikuwa amefanyiwa upasuaji wa moyo na katika miaka ya mwisho alikuwa amepata shida ya moyo kwa mara mbili tatu lakini hata hivyo akaendelea na kazi yake huko tharparkar takriban kwa miaka kumi na tano akatoa huduma ya tiba katika miti alikuwa mwenyee kuwasaidia wanyonge na mkarimu mwenye kuheshimu ukhalifa na nizamu ya jamaat kwa fadhili ya allah alikuwa ameungana na nizamu ya wasia alipokuwa kijana katika kila mpango wa mali alikuwa akishiriki kwa moyo wote allah amrihimu na amghofirie na amnyanyoe katika daraja na awajalie watoto wake ili waweze kufuata niayo zake wannaema yak jeneza ya pili piliyahabibulla maar sahi ibn odrla sa haa a sahi bahati ya kutiwa kuiw mbani wal obeiun iaiwaraiun baba yake alifanya bayati ju yamkono a musleh mad razian na ya katika jamaat chodri habibullah mazhar sahib akaendelea kuitumikia inchi akiwa na niazifa mbalimbali mbali. na akastafu kama mkurugenzi wa idara moja ya serikali huduma za jamaat alizozitoa ni za miaka hamsini na zaidi marhemu kuanzia kaid majlis zaim ansarullah rais wa tawi na akaitumikia jamaat katika niazifa mbalimbali chini ya kanuni ya 295 c kesi ya kwanza iliyokuwa imefunguliwa ilikuwa imefunguliwa zidi ya chsa hivyo marehemu alikuwa ahmadiya wa kwanza ambaye chini ya kanuni hiyo akaweza kuvumilia mateso katika njia ya allah ijapokuwa ilikuwa imetoa hukumu katika haki yake lakini wapinzani wakakata rufaa katika na jaji wa high court, bwana abdulmajid akasitisha rufaa yake na akatumia kila njia ili apate adhabu na wapinzani wakasambaa wipeperushi zidi yake katika lugha ya kiurdu na kiingereza na wakawachochia watu zidi yake na wakatumia maneno mabaya na matusi zidi yake marehemu akaendelea kuvumilia matisu yote kwa ushujaa mkubwa na akawa amerizia na radhi ya allah kisha mwenyezi mungu pia akafanya mpango kwamba katika miezi michache tu akapata uhuru na akatoka nje marhemu alikuwa akisali tahajjud bila y kukosa na sala zingine hadi pumzi ya mwisho akaendelea kuwanasihi watoto wake ili wasimamishe sala marhemu alikuwa mpole mnyenyekevu ashiki wa ukhalifa alikuwa akisikiliza hutuba zote kwa umakini mkubwa bali wakati wa hutuba alikuwa akiwaambia watu wote wa familia kwamba acheni shughuli zote na njoni tukasikilize hutuba ya khalifa kwa fadhili ya allah alikuwa musi na wasia wake ulikuwa moja tis ameacha nyuma mke rukaiab na watoto wa kiume watano na binti mmoja kijana wake mmoja ni mbashiri hasib ahmad ambaye anafanya kazi katika dawati la kiingereza chini ya shirika la lmghufirie na amrehemu na awajalie watoto wake ili waopia waweze kuendeleza mema yake jeneza inayofuata ni yamhishimiwa halifabashirdin ahmad sahib ambaye 3 novemba akiwa na umri wa miaka8e6 alifariki dunia inalilai warajiun marehemu alikuwa amezaliwa katika mji wa feropor india Alikuwa mtoto wa daktari Khalifa Takiyuddin sahib alikuwa mjukuu wa haski daktari Khalifa Rashiduddin sahib daktari Khalifa Rashiduddin sahib alikuwa baba wa umme Nasir alikuwa nke wa kwanza wa Khalifa al-Masih الثاني radiyallahu anhu al-Masih maudud rasulullah amile zasana kuusuhuduma za kujitolea mali za hadhi Khalifa Rashiduddin sahib na marehemu alikuwa kutoka kizazi chake alikuwa akishiriki katika shughuli za jamaad na alikuwa akiwaalika watu katika nyumba yake na kuwahubiri 998 akahamia sweden 999 akapata mshtuko wa moyo hata hivyo baada ya kupona akaendelea na shughuli za jamaadh aliwahi kuwa katibu wa mahubiri kila mwaka alikuwa akija katika jalsaselana uingereza pamoja na mke na watoto wake ameacha mke na mabinti watatu na watoto wa kiume wawili mke wake ni mzungu kabla hajajiunga na jamaat alikuwa mkristo kisha akajiunga na jamaat na mama huyo ni mwenye haya na anazingatia sana hijabu mama huyo ana shauku ya kujifunza elimu ya dini na anajitahidi kutekeleza wajibu wote kama ipasavyo mungu amwongeze katika imani na awajalie watoto wake waendelee na mema yake mwenyezi mungu, mungu amrehemu marehemu na amghofirie jeneza inayofuata ni ya bi amina ahmed saheba mke wa halifarafia کٹی کا, کا, زاما زاما زاما کا نا نہ آ نا آر احمد صاحب مرحوم ambaye alikuwa mtoto wa daktari halifatai sah alitokana na kizazi cha rashiduddin sahb marhemu alikuwa mpole mkarimu na mwenye watu alikuwa kuajaliwatialan namda wote akawa na fikra ya sala zake licha ya kuwa na afya mbaya alikuwa akisali tahajudi kila siku alikuwa akisoma kurani tukufu licha ya kuwa na siha mbaya kila mwaka alikuwa akishiriki katika aasalana uingereza alikuwa na imani kubwa juu ya maombi na alikuwa na uhusiano imara na ikhlasi kwa ukhalifa kila alipokuwa akikutana nami alikuwa akisema kwamba ni mwombe mwenyezi mungu amghofirie na amrihimu na awajalie watoto wake waendelee kuungana na, na jamaa الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تَذَكَّرُوا اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر