اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين يا نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المكتوب عليهم ولا harat amirlmuminin allaamsadiyesa na anasema katika hutuba iliyopita habari za shahada yaharat uhman razillahu anhu na habari za waasi zili kuwa na katika halihizi harat ali alikuwa ametoa hudumagani au matukio yahratal yatakayoelezwa hapa mbele kuhusiana na hilo akituelekeza kuhusu jambo moja muhimu sana hamslehmad razillahu anhu anasema kwa kuwa nini pia mnafanana na masohaba hivyo napenda kueleza mbele yenu kutoka historia ya kwamba kwa namna gani waislamu walivyoangamia na sababu za kuangamia kwao zilikuwa zipi hivyo muwe na tahadhari na watu wapya wanaoungana nani muchukue hatua stahiki za kuwaelimisha na walelewe vizuri na waelimishwe kidini fitina iliyojitokeza katika zama za usman hai na masohaba watu wasema kuwa masohaba ndio waletao fitina wamekosea hakuna shaka ya kwamba kulikuwa na masohaba wengi waliokuwa zidi ali na zidi ya vile vile lakini mimi nasema kwamba fitina hii haikutokana na masohaba bali ikatokana na watu waliokuja baadaye ambao hawakupata bahati ya kuishi kwa mtume salllahu alaihi wasallam basi nawaelekezeni upande huu na nawaambieni njia ya kujiokoa na fitina kwamba njoni qadian kwa wingi na njoni mara kwa mara ili imani yenu ipate mwamko na uchamungu wenu uendelee kuzidi yani mwendelee kuwa na uhusiano na markas na ukhalifa vilevile ikiwa huo utabaki mtaendelea kupata malezi bora khalifa mtukufu anasema kwamba katika zama hizi mwnenyezi mungu ametujahalia neema ya mta hutuba zinasikika duniani kote zinaonyeshwa na kusikilizishwa vipindi vingine vinarushwa hivyo kwa ajili ya malezi ni muhimu sana kwamba pamwe na kujinufaisha na mta pia musome vitabu vya vi hatmasihemaudla3waslam na hasa hutuba za mta hutuba za ijumaa kwa kupitia mta muweze kuzisikiliza ili uhusiano na ukhalifa udumu na uendelee kuboreka na kuzidi zaidi na zaidi uhusu vita ya jamal inapatikana katika riwaya ya kwamba vita ya jamal ilitokea baina ya haa alin haat aisha raillahu anha mna mwaka 36 hijiria talha na hat, hat zuber pia walikuwa pamoja na hat aisha hat aisha alikuwa amepanda ngamia alipokuwa katika uwanja wa vita ndiyo maana vita hiyo inajulikana kwa jina la vita ya jamal hat aisha kwa ajili ya kutekeleza wajibu wa hija alikuwa amekwenda makka pindi alipopata taarifa ya shahada ya hat uhman baado alikuwa mjinimaa bada ya kufaya umra ali poelekia madina jeani kwne eneola saraf ubed abu salama aka muarifu ya kwamba htusman ame wawa wa shahidi tali na jalifa imegubikwa na ufisadi hivyo hataisha akiwa njiani tu akarejea maka na akawakusanya watu ili walipize kisasi cha hat osman na kuimariza fitina chini ya uongozi wa aisha hadaisha na nahazuber watu wengi wakakusanyika na msafara huo ukatoka huko na ukaelekea basra had ali kwa kuona kwamba msafara huo umeelekea basra naye pia akaelekea basra had aisha akafika basra na akawapa aka aka wakazi wa mji mwaliko wa kuungana naye idadi kubwa ya wakazi wa mji ikaungana naye lakini kundi moja likafanya baiyati juu ya mkono wa usman bin hanif aliyekuwa ameteuliwa na haath ali kama gawana wa basra katika muda huo makundi haya mawili yakapigana vita vile vile jeshi la haali likafika na likapiga kambi karibu na jeshi aisha juhudi za kuleta mapatano zikafanywa toka pande mbili na zikafanikiwa lakini wakati wa usiku kundi ambalo lilikuwa limeshiriki katika mauaji hat osman na sehemu moja ya kundi hilo ilikuwa katika jeshi la hat ali ikalivamia jeshi la hat aisha na kutoka hapa vita ikaanza hat aisha alikuwa wamepanda ngamya wanajeshi mmoja baada ya mwingine walikuwa wanashika lijamu ya ngamia na walikuwa wanauwa shahidi hadali akaelewa kwamba maadamu had aisha atabaki juu ya ngamia vita haitakwisha hivyo akawaamrisha wanajeshi kwamba watumie mbinu fulani ili ngamia huyo aketi chini kwani akiketi vita itakwisha hapo mtu mmoja akajitokeza na akampiga upanga kwenye mguu wake ngamia akakaa chini jeshi la ha ali likamzingira ngamangamya wa aaisha alipoketi watu waamal wakasambaratika kishal akawatangazia watu kwamba atakayeweka silaha chini na kufunga mlango wa nyumbani atakuwa na amani mtu asisakwe na asifuatwe na mali ya yeyote isichukuliwe kamangawira jeshi lahaali likatii amri yake haubr bi amlha wakawa shahidi katika vita hiyo hiyo imechukuliwa kutoka historia ya ibne athir kama muhtasari wake kuhusiana na hilo hatmusulehmaut razillah anhu anasema ya kwamba kundi moja la watu walioshiriki katika mawaji hat usman walimshawishi hat aisha razila anha kwamba yeye kwa ajili ya kulipiza kisasi cha had ohman atangaze jihadi hivyo yeye akalitangaza jihadi na akawaita masohaba ili wamsaidie haalhanha zuber wakaungana naye na matokeo yake yakawahaya kwamba vita ikatokea baina ya majeshi ya hadali na had aisha hatalhanhazuber hlahzuber walikuwa katika jeshi la ha aisha na vita ikatokea kati ya majeshi ya ha aisha na ali inayoitwa vita ya jamal mwanzoni mwa wita hii hazuber kwa kusikia bishara moja ya mtume w kutoka kwa ha ali akajitenga na vita na akaapa kwamba yeye hatapigana vita na ha ali na akakiri kwamba yeye amekosea kuelewa upande wa pili hatalha pia kabla ya kifo chake akafanya bayati hazad ali habari hii imeshaeleza katika hutuba iliyopita kwani riwaya zinasema kwamba yeye alikuwa akiumia sana ndipo mtu mmoja akapita karibu yake yeye akamuuliza wewe unatokana na kundi gani yeye akasema kutoka kundi hazad ali hapo thalaha akaweka mkono wake katika mkono wa mtu huyo na akasema mkono wako ni mkono wa ali na mimi juu ya mkono wako nafanya bayati ya ali kwa mara ya tina ilmuradi hitilafu ya maswohaba wengine ilikuwa kuwa imetatulika siku ya vita ya jamal lakini hitilafu ya hamwavya ikibakiikabaki iki hadi ikatokea vita ya sifin hhlifmthani ralahahu anasema zaidi akisema kwamba makundi ya wawaji whad wa usman yakaenea katika maeneo mbalimbali na kwa lengo la kuepukana na tuhuma walikuwa wanawashutumu wengine walipojua kwamba hathalii amepokea baiyati ya waislam hapo wakapata nafasi nzuri ya kumtuhumu na jambo hilo lilikuwa sahihi kwa maana hii ya kwamba baadhi ya wawaji wahad usman walikuwa wamejumuika ali hivyo wakapata nafasi nzuri ya kumtuhumu hivyo miongoni mwao kundi lililokuwa limeenda makka likamshawishi aisha ya kwamba atangaze jihadi ya kulipiza kisasi ya mawaji ya tusman had anha r akalitangaza hilo na kuwaomba masohaba kumsaidia hzuber walikuwa wamefanya bayati ali kwa sharti hili kwamba yeye kwa haraka iwezekanavyo atachukua kisasi cha mauaji hatusman na maana ya haraka iwezekanavyo jinsi walivyokuwa wameelewa kwamba sawa na mtazamo wa ha ali zilikuwa kinyume cha hali halisi kwa ha ali maana ya haraka ilikuwa ni kuhakikisha amani inakuwepo katika majimbo yote ndipo wataelekea kuwaadhibu wauaji kwani jambo la msingi ni la kuilinda islam nhakuna shida ikiwa tunachelewa katika kuwapa wauaji azabu pia kulikuwa na changamoto katika kuwatambua wauaji watu waliojifanya kuwa na huzuni kubwa wakamfikia ali na wakaonyesha wasiwasi zao kuhusu kutokea fitina katika islam Hazd ali anhu hakuweza kupata mashaka yoyote ya kwamba hawa ndiyo mafisadi hasa ijapokuwa watu wengine walikuwa na mashaka juu yao lakini hasali hakuwa na shaka lolote juu yao kutokana na hitilafu hiyo talanazuber wakaelewa kwamba has ali ameigeuka ahadi yake kwani walikuwa wamefanya baiati kwa sharti ambalo katika mtazamo wao ali alikuwa hakulitimiza hivyo kisheria walikuwa wakifikiri kwamba wametoka nje ya baiati tangazo la had aisha lilipowafikia wakaenda kuungana naye na wote wakaelekea kwenda basra ngawana wa basra akawazuia watu kuungana nao lakini watu walipojua kwamba talhana zubar wamefanya bayati had ali kwa sharti basi wengi wao wakaungana nao Hat ali razllh anhu alipopata taarifa ya jeshi hili naye pia akatayarisha jeshi moja na akaelekea basra baada ya kufika basra akamtuma mtu mmoja kwa ha aisha na thalaha ku na zuber mtu huyo akamfikia ha aisha na kumuuliza kuwa anakusudio gani ye akamjibu nia yetu ni kufanya suluhu kisha mtu huyo akawaita talhana zuber na akawauliza kuwa je kwa sababu hitu mmekuwa tayari kupigana vita nao akasema ndio mtu huyo akasema ikiwa ni yenu yinu ni kuleta suluhisho basi njia mliyoichagua si sahihi na matoko ni ufisadi mtupu muda huu jinsi hali ilivyo nchini ikiwa nyini mtaamua mtu mmoja tu elfu moja watasimama kwa ajili yake na kama mtapigana nao wengi watakuja kwa ajili ya kuwasaidia na jambo hilo halitakuisha basi suluhisho ndiyo hii ya kwamba kwanza nchi iimarishwe na ipate umoja ndipo waasi waadzibiwe waila katika hali hiyo ya fujo mwazibu yeyote ni kama kuletafiti na zaidi inchini serikali ikijipanga vizuri ndipo itawapa adhabu waliposikia hayo wakasema kwamba ikiwa hiyo ndio ni ya ya hazt ali basi aje tu tuko tayari kukutana naye mtu huyo akamjulisha hazat ali na wakilishi wa pande zote mbili wakakutana na wakaufikia uamuzi ya kwamba kupigana vita si sahihi hivyo tufanye suluhu habari hii ilipowafikia watu wa abdullah bin sabah na wawaji wahad usman wakashtuka mno na kikundi chao kikakutana kwa siri ili washauriane na baada ya kushauriana wakaufikia uamuzi kwamba ikiwa waislamu watafanya suluhu hatua hiyo itatuletea hasara kobwa kwani hatuwezi kuepukana na adhabu ya mauaji ya tusman hadi waislamu wasiendelee kupigana wenyewe kwa wenyewe na ikiwa watafanya suluhu basi na amani ikapatikana basi hatutakuwa na mahala pa kukimbilia hivyo tufanye juu chini ili suluhu isipatikane katika waislamu katika muda huo hazd ali pia akafika na siku ya pili akakutana na zuber wakati wa kukutana naye hazd ali akamuuliza zuber kwamba wewe umeliandaa jeshi ilimupigane nami lakini je una uzuru vuvuti utakaoeleza mbele ya mungu kwa nyinyi mmeamua kuangamiza islam kwa mikono yenu ambayo mlikuwa mmeitumikia kwa moyo wote e mimi si ndugu yenu sasa imekwaji kumwaga dhamu ya mwingine ilikuwa haramu lakini kwa sasa imekuwa halali ikiwa kungekuwa na jambo jipya tungeliona lakini hakuna jipya basi kwa nini mmeamua kupigana nami hatalha akasema ambaye alikuwa pamoja na zuber ya kwamba wewe umewachochea watu ili wamue osman hatalih akasema mimi nawalani wale wote walioshiriki katika mauaji ya hatosman kisha hatali akamwambia ha zuber je unakumbuka kwamba mtume sawaaam alikuwa amesema ya kuwa naapa kwa mungu wewe utapigana na ali na utakuwa mzalimu aliposikia akarejea kwa jeshi lake na kula kiapo ya kwamba kamwe hatapigana na hatali na akakiri ya kwamba yeye alikuwa amekosea kumwelewa haali habari hiyo ilipowafikia wanajeshi wote wakatulia wakizani kwamba sasa vita haitatokea bali suluhu itapatikana lakini maafisadi wakaanza kushikwa na hofu na kiherehere kubwa usiku ulipofika wao wakafanya njama ili suluhu isiweze kutokea baina ya waislam wale waliokuwa katika jeshi la ha ali wakawashambulia wakati wa usiku wanajeshi wa ha aisha nahtalha nahzuber na na wale waliokuwa katika jeshi la hawa wakawashambulia jeshi la ha ali ni yani, wanafiki waliokuwa wamepatikana katika makundi yote mawili wakatumia njama fulani na kila mmoja wao akaanza kumshambulia mwingine matoke yake yakawa haya kwamba kila kundi likazani ya kuwa kundi la pili limedanganya ijapokuwa kuwa njama hiyo ilikuwa imepangwa na watu wa sababu vita ilipoanza hatalii akasema kwa sauti ya juu na akamwambia mtu fulani kwamba amwendee biaisha na amjulishe huenda kwa sababu yake mungu aiondoe fitina hivyo ngamya wahdaisha akaletwa mbele lakini matoko yake yakawa mbaya zaidi mafisadi walipoona kwamba njama yao haikufanikiwa wakaanza kumrushia mishale ngamya wa taisha htaisha akaanza kuwaita watu kwa sauti ya juu akisema kwamba hii ni watu acheni kupigana vita na kumbukeni mwenyezi mungu na siku ya malipo lakini wafisadi hawakusimama na wakaendelea kumruhshia mishale ngamya yake kwa kuwa watu wa basra walikuwa pamoja na jeshi lile ambalo lilikuwa limemzunguka biaisha walipoona hali hii wakapata ghazabu kubwa na kwa kumwona mama wa waaminio ya kwamba amezalilishwa hivi wakashikwa na hasira kali na wakaniosha panga zao na wakawashambulia wanajeshi wengine sasa hali ikawa hivi kwamba ngamya waaisha akawa kitovu cha vita masohaba na watu wakubwa wakubwa wakamzunguka na mmoja baadha ya mwingine akaanza kuuawa lakini hawakuiacha lijamu ya ngamya hazuber hakushiriki katika vita na kuelekea upande mmoja lakini mpinzani mmoja akamfuata na akamua shahidi pale alipokuwa anaswali hatara akauwawa na wale mafisadi katika uwanja wa vita vita ilipopamba moto kwa kuona haya ya kwamba vita haitaisha aisha asitolewe nje baadhi ya watu wakakata miguu ya ngamya yake na wakatoa kiti na kuweka chini ndipo vita ikaisha hatali alipoona hali hiyo ikatokea uso wake ukawa mwekundu kwa huzuni lakini alikuwa hana cha kufanya baada ya vita kuisha maiti ya hatalha ilipopatikana katika wale waliouwawa hadhali akahuzunika sana matukio haya yote yanaonyesha kwamba masohaba hawakuchangia chochote katika vita hii bali nyama hiyo ilikuwa imepangwa na wauaji wa na talha na thalhana zuber wakafariki dunia wakiwa chini ya baiyati hadali kwani walikuwa wamejibadilisha na walikuwa tayari kumsaidia hat ali lakini wakauawa na baadhi ya wafisadi ndiyo maana had ali akawalaani wawaji hao vita ya emal ilipokwisha ali akamwandalia hataisha hata hata vipando vyote na matumizi ya njiani na kwa ajili ya kumsindikiza akaaja mwenyewe na watu waliopenda kuungana naye wakaungana naye katika safari na a ali akawasindikiza wote siku ya safari ha ali akaaja kwake na akasimama kwa ajili yake na aka has aisha akajitokeza na akasema kwamba hii ni wanangu sisi kwa kuuziana na kukoseana tumekasirikiana katika siku za usoni kwa sababu ya hitilafu zetu mtu asimzulumu mwingine na wallahi hatukuwa na hitilafu yoyote baina yangu na baina ya hatali isipokuwa kikawaida tu kama vile jambo litokalo baina ya mtu na wakwe zake na hathali ni njia ya kuniwezesha kupata mema hatali akasema hiini watu hat aisha amesema jambo jema na kweli hiyo ndiyo iliyokuwa itilafu baina yangu na yake hat aisha katika dunia hii na akhira ni mke mtukufu wa nabii wenu swsam hat ali akaenda kumsindikiza hat aisha hadi maili kadha na akawaamrisha watoto wake kwamba waende pamoja na hat aisha na baada ya siku moja wareje hizo ni nukuu za tabri dilizo zisoma mudhahu hamuslem maud razillahu anhu anasema kwamba hatalha aliishi baada ya mtume sllhlh wasalam na baada ya shahada yahat usman hitilafu ilipotokea kati ya waislamu na kundi moja likasema kwamba tuchukue kisasi cha mawaji yahat usman viongozi wa kundi hilo walikuwa hatalhhazober hata aisha lakini kundi jingine likasema kwamba waislamu wameshatengana watu hufa tu hivyo wakati huu ni wakati wa kuwaunganisha waislamu ili shani na ukubwa wa islam upate kustawi na baadaye tutalipiza kisasi hat ali alikuwa kiongozi wa kundi hilo hitirafu hiyo ikazidi sana kiasi kwamba haalha na hata naha aisha allahu anha wakasema ya kwamba ali anataka kuwapa uhifadhi ambao wamemua had hata usma na ha ali akasema kwamba watu hawa wanaangalia maslahi zao zaidi na hawaijali faida ya islam wasemao kuwa hatua ya haraka ichukuliwe kana kwamba hitilafu ikafikia kileleni chake na kisha vita ikaanza kupiganwa kati yao vita ambayo aisha akaongoza jeshi alikuwa akipanda ngamia na kuwahamasisha na kuwahimiza watu kupigana vita na hatarana zuber pia walikuepo katika vita hii vita ilipokuwa inapiganwa tiyao sahaba mmoja akamjia akamjiatalha na akasema ewe talha je unakumbuka siku fulani mimi na wewe tulikuwa tumeketi kwa mtume sala sl na mtume alikuwa amesema kwamba talha muda utakuja ambapo utakuwa katika jeshi moja na alii atakuwa katika jeshi jingine na alii atakuwa juu ya haki na wewe utakuwa umekosea hatalha akamsikia na akaelewa akasema ndiyo nime likumbuka kisha wakati ule ule akatoka nje ya jeshi na kwenda upande alipokuwa akienda ili jambo la mtume sw wa lipate kutimia ndipo mtu mmoja mwenye bahati mbaya aliyekuwa askari wa jeshi lahali akamfuata kutoka nyuma na akaamua na hanjari yake hatali, alikuwa alikuwamekaa maeneo fulani ndipo muwaji akifikiri kwamba labda atapata zawadi akamjia akasema kwamba ewe amirulmuminin nakupatia habari ya kuwawa kwa adui wako hatalii akasema adui yupi akasema ewe amirulmuminin ni memuwa talha hatalii akasema ewe bwana mimi pia nakupatia habari kutoka kwa mtume swasam ya kwamba wewe utatupwa motoni kwani mtume sallahal wasalam safari moja alikuwa amesema ya kwamba wakati mimi na talha tulikuwa tumeketi pamoja naye mtume salaalam alipokuwa amesema kwamba ewe talha wewe utavumilia fezeha kwa ajili ya kuisaidia haki na uadilifu na mtu mmoja atakuua lakini mwenyezi mungu atamtupa mtu huyo katika jahannam vita ya sifin ilitokea katika matukio yake imeandikwa kwamba vita hii ikatokea kati ya hadhali na amir muavia na ikatokea katika mwaka wa7 hijria sifin ni mahali palipo kati ya siria na iraq hadhali akitoka kufa na jeshi lake na kufika sifin alipofika huko akaona kwamba jeshi la kisiria chini ya uongozi wa amir muavia limeshapiga kambi tayari na kikundi chake kimeteka mto wa farad haali akawahakikishia kwamba hana nia ya kupigana vita bali amekuja kupatanisha na amir moavia lakini amir moavia hakumrisia jeshi la kisiria likalizuia jeshi la ali kuchota maji kutoka mto wa frat hapo haadali akawaamrisha wanajeshi wake kuwashambulia na hivyo jeshi la haali likafanikiwa kupata ushindi juu ya jeshi la kisiria na kupata mamlaka juu ya mto haali akawaruhusu wasiria kwamba wanaweza kuchota maji kutoka mto wa frat wasiria walikuwa wamemzuia lakini ali alipoteka mto yeye hakuwa zuia bale akawaruhusu kuchota maji kutoka mtoni amir muavia alikuwa na madhai kwamba hah ali amkabizi wa uaji wa osman siku moja ilipotokea hatari ya kuanza kwa vita wasuluhishaji wa pande mbili wakapatanisha baina yao vita ikaanza mwezi wa safar 7 hiria kabla ya vita ya kawaida mapigano madogo madogo yakaendelea kutokea lakini makundi yote mawili kutokana na kuyaogopa matokio mabaya ya vita yakaendelea kukwepa vita ili suluhu ipatikane kati yao makundi haya yakafikiana kwamba katika miezi mitakatifu wafanye suluhu kwa muda tu lakini hata hivyo mpango huu haukufanikiwa hivyo mwanzoni mwa safari vita ikaanza tena vita ilipoendelea kupiganwa bila kuwa na matokeo amir moafya akakosa nguvu katika hali hii ya kutisha has, bin as akamshauri amir moafya kwamba nakala za kurani tukufu zifungwe juu ya vichwa vya mikuki na wewe useme kwamba mjoni tukaamue sawa na kitabu hicho hivyo ndivyo ilivyofanywa na kwa sababu yake wafuasi wa talii wakapata vitirafu idadi kubwa ya watu ikasema kwamba ombi la kumwomba allah hukumu haliwezi kukataliwa hivyo hasat ali akawaita wanajeshi wake warudi nyuma na vita ikaisha wingi wa jeshi la ali wakakubali raia amir moavya kwamba makundi yote mawili yamchague hakimu mojamoja moja, na mahakimu hawa kwa pamoja sawa na amri ya kuranyi tukufu wafikie uamuzi fulani katika vitabu vya historia tukio hilo linaitwa tahkim wa siria wakamchagua amr bin as na har ali akamteua abu musa ashari na baada ya kutia saini juu ya mkataba majeshi ya katawanika hiyo ni nukuu ya historia ya ibne athir masih hhaifihani ra u anasema hivi katika vita hii watu wa wahamwavya wakatumia ujanja fulani kwamba urani zikafungwa juu ya mikuki na wakasema kwamba tutakubali hukumu ya qurani tukufu na kwa ajili yake wateuliwe mahakimu hapo mafisadi wale wale waliokuwa wameshiriki katika njama ya mawaji hathusman na mara baada ya shahada yake waliokuwa wameungana na hadhali ili waweze kujiokoa wakaanza kumsisitiza hadhalii kwamba hawa wanasema sawa wewe umteue hakimu hadhali akakataa lakini wao na wengine wenye tabia zaifu waliokuwa wamendanganywa na watu hawa wakamlazimisha had ali kufanya hivyo basi upande wa muavia hadh amr bin as na upande wa haali hath abu musa ashari wakateuliwa tahakimu hiyo ilikuwa juu ya tukio la mauaji ya othman iliykuwa na sharti la kuhukumu sawa na qurani tukufu mahakimu hawa walikuwa wameteuliwa ili kwa mujibu wa qurani tukufu watoe hukumu kwamba wawaji wa haduhman wapewe adhabu gani wakamatwe au wafanyiwe nini lakini ab na abu musa ashari wakashauriana na kufikia uamuzi kwa pamoja kwamba itakuwa vyema endapo kwanza tuwaondoe ali na mwavya kutoka nyazifa zao mahakimu hawa walikuwa wamechaguliwa ili watoe hukumu juu ya mauaji ya had osman lakini hapo mahakimu wote wawili wakahukumu kwamba kwanza wote watolewe madarakani kisha tutaangalia kwani waislamu wote kwa sababu ya watu hawa wawili wamepata shida kubwa hiyo ilikuwa rai yao kisha waislamu wawe huru kufikia muwafaka na kumchagua yeyote ku wakhalifa wao il hali watu hawa walikuwa hawakuchaguliwa kwa ajili ya kazi hii jambo hilo haliko sawa ambalo mahakimu hawa walikuwa wameanza kulifikiria kwani hawakuchaguliwa kwa ajili ya kazi hii lakini kwa vite vile mahakimu hawa wakaandaa mkutano ili watoe hukumu yao na hatmar bin as akamwambia abu musa asheri kwamba kwanza wewe utoe hukumu yako na baadaye mimi nitatoa hivyo abu musa asheri akatangaza kwamba yeye anamwondoa had ali kutoka ukhalifa kisha akasimama amr bin as na akasema kwamba abu musa amemwondoa ali kutoka ukhalifa wake nami pia na afikiana naye na nafuta na, ukhalifa wake lakini si mwondoe mwavia bali naunga mkono pamoja naye ili aendelee na wazifa wake amr bin as alikuwa mtu mwema lakini wakati ule maud anaendika kwamba mimi sijiingizi katika mjadala huu kwamba kwa nini alikuwa ametoa hukumu hiyo wakati ule licha ya kuwa na wema wake alikuwa amepotoshwa na baadhi ya watu au ilikuwa imetokea nini hiyo ni madha nyingine hivyo siendi katika mjadala huu lakini hukumu hiyo aliyokuwa ameitoa haikuwa sahihi hukumu hiyo ilipotolewa watu wa wahad mwafya wakaanza kusema kwamba mahakimu waliokuwa wameteuliwa badhala ya ali wametoa hukumu katika haki ya mwavya na hiyo ni sahihi lakini hadh ali akakataa kukubali hukumu hiyo na akasema kwamba mahakimu hawa hawakuteuliwa kwa ajili ya kazi hii wala hukumu yao ni sawa na amri ya kurani tukufu hapo watu wale walewale wahad ali waliokuwa na unafiki ambao walikuwa wakimsisitiza kumteua hakimu wakaanza kupiga kelele kwamba kwa nini mahakimu wakateuliwa ilhali katika mambo ya dini mtu hawezi kuwa hakimu hatali akasema la kwanza tulikuwa tumekubaliana ya kuwa hukumu yao itatokana na sheria ya qurani tukufu sharti ambalo wao hawakufuata la pili mahakimu walikuwa wameteuliwa kwa sababu ya ushawishi wenu na sasa mnasema kwamba kwa nini nikamteua hakimu wao wakasema kwamba tulikuwa tumekosea lakini swali ni kwamba kwa nini wewe ukakubali jambo hilo maana yake ni kwamba sisi pia tumetenda mazambi na wewepia sisi na wewe pia umekosea sasa sisi tumetubu hivyo ni viema kwamba wewe pia utubu na ukiri kwamba chochote ulichokifanya hukufanya vizuri n shabaha yao ilikuwa hivi kwamba ikiwa ali atakataa kufanya hivyo wao watajitenga naye wakisema kuwa kwa kuwa, kuwa amefanya kinyuma cha islam hivyo hatuwezi kukaa chini ya bayati yake na ikiwa atakubali atakubaliko salake na atasema kwamba mimi natubu ikiwa iki akikataa basi watajitenga naye wakisema kwamba hawezi kuwa chini ya khalifa ambaye amekosea na ikiwa hatali atakubali basi hata hivyo watajitenga naye wakisema kwamba mtu anayeweza kutenda zambi kubwa kiasi hiki hawezi kuwa khalifa hatali aliposikia hayo yote akasema kwamba mimi sija kabisa kazi ambayo nilikuwa nimemteua hakimu kwa ajili yake katika sheria ya islam kumteua hakimu ni halali na wakati wa kumteua hakimu nilikuwa nimeweka sharti kwamba hukumu itakayotolewa ikiwa itaendana na kurani tukufu na hadithi ndipo nitaikubali waila hapana sitaikubali kabisa kwa kuwa hawakuzingatia sharti hilo wala hawakuzingatia shabaha ya kuteuliwa kwao hivyo hukumu yao si hoja kwangu lakini wao hawakukubali uzuru huo wahaali na wakajitenga naye na yena wakaitwa khawarij na wakaja na dini kwamba hakuna khalifa anayetiwa sawa na wingi wa waislamu hukumu itatolewa kwani kumwamini mtu mmoja kuwa amiri na kumti ni kinyume cha lahakaa a vita ya naharwa iliyotokea mna mwaka 8 hijria naharwan inapatikana kati ya baghdad na wasta katika eneo hilo vita ikapiganwa baina ya hadaali na hawarij katika historia ya ibne athir imeendikwa hivi kwamba kwa ajili ya kuleta upatanishi wa vita ya yai wa niaba ya had ali hati abu musa ashari na kutoka amir muafia had amar bin al-as wakateuliwa kuwa mahakimu katika historia tukio hilo linajulikana kwa jina la tahkim katika suala la tahkim kundi moja la jeshi la had ali likahitilafiana naye na kwa kumwasi likajitenga naye na, na kuitwa khawarej awa hawa kwa kuitangaza tahkim kama zambi wakamwomba haali ili atubu na ajiuzulu kutoka ukhalifa haali akakataa katakata na kwa nini akakataa sababu yake imeshaelezwa hapo kabla haali alikuwa akijiandaa kwa ajili ya kupigana na amir muavia ndipo khawarij wakaanza kuleta vurugu nchini na wakamfanya abdullah bin wahab kuwa imamu wao na wakatoka kufa na kuelekea na nahara wakawakusanya watu katika basra walioenda kuungana nao katika nahrwan saba mmoja wa mtume ssm aitwaye abdullah bin khobab akauawa shahidi na mke wake aliyekuwa mja mzito tumbo lake likapasuliwa na akauawa kikatili na kina mama watatu wa kabila te wakauawa alipopata taarifa ya matukio hayo akamtuma haris bin murra ili alete habari zake ye alipofika kwao kama mwakilishi wa hasad ali hawarj wakamuua vilevile kwa kuona hali hiyo haad ali akasitisha mpango wake wa kuelekea siria na akifuatana na jeshi 65 ambalo alikuwa amelitiarisha kwa ajili ya siria akatoka kupigana na hawarj alipofika eneo la naharwan akawapa hawaraj mwaliko wa kufanya suluhu na akampatia abu ayubu ansari bendera akisema kwamba atakaye kuja chini ya bendera atapewa amani kwa kusikia tangazo hilo ghawaraj ambao idadi yao ilikuwa 4 watu 1 wakaja kuungana na hadhali na idadi yao kubwa ikarejea kufa isipokuwa watu 18 chini ya uongozi wa abdullah bin wahab wakasonga mbele na wakapigana vita na jeshi la hadhali na katika vita hii hawarj wote wakauawa sawa na riwaya moja idadi ndogo ya khawarij ambao walikuwa chini ya watu kumi tu wakaweza kujiokoa na watu saba wajeshil had ali wakawawa shahidi has amr binti abdurahman akaeleza kwamba hazd ali kabla hajaelekia kwenda basra kwajili ku ya kukutana na mke mtukufu wa mtume s wasalam akamjia kw has salama salama allahu anha hatume salama anha akasema kwamba uende ukiwa na ulinzi na amani ya allah na hapa kwa allah wewe uju ya haki na haki ipo pamoja nawe mtume swsam ametu amuru kubaki nyumbani hivyo ikiwa nisingekuwa na hofu ya kumwasi allah na mtume wake ningeenda pamoja nawe lakini wallahi namtuma mwana wangu umar aende pamoja nawe ambaye wangu ni mbora kuliko wote na mimi nampenda sana kuliko uhai wangu habari hizi bado zinaendelea na zitaendelea katika hutuba ijayo inshallah leo pia napenda kuwaelekezeni kuwaombea wanajumuia wa pakistan na aljazair kuna habari njema kuhusu aljazair ya kwamba siku za nyuma katika siku 2 3 mahakama mbalimbali zimewaachilia huru wanajumuia wengi waliokuwa wamefunguliwa kesi za uongo mwenyezi mungu awajalie majaji hawa waadilifu na aujalie utawala mwingine na mahakama zingine ili ziweze kufanya uadilifu zinazoendelea kufungua kesi za uongo dzidi wanajumu ya wanajumuia maafisa kadhaa wa pakistan na mahakimu ambao wanaendelea kuwa mbali na haki na uadilifu na wanatumia mamlaka yao kwa njia isiyofaa mwenyezi mungu awajalie ili waweze kuondoa ubaguzi na kiniongo mioyoni mwao na waweze kuangalia mambo yote na watu wasiojirekebisha wakamatwe na allah na mwenyezi mungu afanye mpango ili watu hawa wakamatwe na mwenyezi mungu awajalie waahmadia ili waweze kuishi kwa utulivu na kwa amani wa pakistan wanaoishi katika nchi ya wa pakistan wajikite zaidi katika kusali nafali na kuomba dua katika maombi haya someni rabekullo shain khadimuka rabefafazni wansurni warhamni llahuma ina najaluka fi nuhurihm wanauzu bika min shururihim jikiteni katika durud yni kumsalia mtume w siku hizi hiyo ni muhimu sana salini nafali kama nisemavyo allah awajalie na aifanye hali ya huko iweze kubadilika leo pia baaada ya sala niitasalisha sala ya jineza جنیزا یا کوانزا ہندا عباس صاحبہ انک و مہشمیوا عباس بن عبد القادر صاحب شہید و خیر پور عشری نا ٹیسا ڈیسمبا نا امری وی سنی موجا آکا فری کی دنیا ان لاہی و انا الہ راجی ان بابا یا کے ڈکٹاری محمد ابراہیم صاحب alipokuwa akisoma katika chuo cha king edward medical college na 1926 akipata adhari kutoka kwa mwanafunzi mwenzake aliyekuwa mwanajumuiya akiwa na mke wake akajiunga na jamat na akafanya bayati juu ya mkono hatmuslehmaud عبد الماج صاحب صحابہ نہ علی کو, کو عبد القادر صاحب امبا ام ام جی علی کوکا یا سگہ سارا بیگم صاحبہ ان کے وحاد مسلح mwaa sabina in mume wake profesar abdulqadir sahib aka wawa shahidi katika kherpur marhemu aka vumilia msibahuu kwasubira sana na akawa razi juya rizaya alla mume wake alipo wawa shahidi binamuyake asiyekuwa kuwa ahmadia akamwindikia barua kwamba abbas alikuwa mzuri sana laukama mushowake ungekuwa mwema hunda sahiba akamjibu kwamba mimi najivunia kwamba mume wangu ameuawashahidi katika njia ya allah ambayo ndiyo njia ya mwongozo kisha kulikuwa na rafiki yake hamimu aitwaye shafika sahiba ambaye akaolewa na jenerali ziaul hak wa pakistan ziaul haq alipochaguliwa kuwa rais wa nchi mke wake akasema kwamba watu wote wanakuja kukutana nami lakini hunda haji hunda sahiba alipojua akasema kwamba mimi sina tamaa ya kukutana na mke wa mtu ambaye ni adui wa imamu wangu mpendwa hamasihe maudalsalam na jumuiya yake na hakukutana naye marhemu alikuwa na sifa nyingi sana alikuwa na tabia njema mwenye ustarabu na mwema na mwaminifu alikuwa akizingatia sana sala na saumu na akawawezesha watoto wafanye hivyo alikuwa akifanya haraka katika kutoa michango kwa ajili ya kutoa sadaka muda wote akawa tayari katika mwezi wa ramazan alikuwa akiwaandalia watu wengi maandalizi ya futari nyumbani kwake alikuwa na mapenzi ya kweli na ukhalifa alikuwa akiniindikia barua ya maombi kwa mkono wake bila kukosa akaendelea kusoma vitabu vya saidna na vitabu vingine va jamaat na gazeti la alfazl hadi umri wake wa mwisho 6 binti yake mndogo daktari amira akiwa na watoto wawili akafariki dunia katika ajali ya barabarani marehemu akavumiliya kwa subira sana na akaonesha mfano mzuri wa subira jamaa zake vote kutokana na sifa zake walikuwa wakimpenda sana jamaa wasiokuwa wanajumuia pia walikuwa na uhusiano wa karibu pamoja naye ameacha nyuma mabinti watatu na watoto wawili ambao wanaishi katika nchi za marekani kanada na norway mwenyezi mungu awajalie watoto wake wote waweze kuendeleza mema yake amnyaniwe marehemu katika daraja eneza inayofuata ni ya rizwan Sayyid naimi sahib wa iraq ambaye 13 novemba akiwa na umri wa miaka 7 inna akafariki duniaialia rajiu mwanawake bwana mustafa naimi anaendika kwamba baba yangu aliona katika ruya kwamba yupo kwa sayid abdul qadr jailani sahib ambaye akampatia baba yangu viatu vyake baba yangu akasita kuvipokea ya. akisema kwamba mimi ni mtu wa chini sana hivyo nawezaje kuvaa vyatu vyako lakini said abdulad jelani akamsisitiza ndipo baba yangu akavaa vyatu vyake kishaabda jelani akaashiria upande wa vya vya kisha, Jilani, aka mtu moja na jamaati yake na akamwambia baba yangu hujiunga nayo kisha rizwan naimi sahib akapata bahati ya kumwona mtume w katia ruya baada ya miaka michache kwa ku, kupitiamta akapata kujua kuhusu jumuiya ndipo kuuauusuu ndio kwamba kama alivyokuwa mtume alivekuwa katika ndoto yake muradi wa ndoto hiyo ulikuwa ujio wa mtumishi mkweli wa mtume mumhmweia t ha na katika ruya ya pili mtu na jumuya yake ambayo hekh abduladr jelani alikuwa ameashiria kumwambia ajiunge nayo muradi wake ni wakenikhalifatmasihi na jamaat yake hivyo mwaka212 marehemu akafanya baiyati marehemu alikuwa mwema mchamungu na mwenye kuwasaidia jamaa zake na watu maskini alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri licha ya kuwa na afya zaifu na upinzani mkali alikuwa akihubiri katika maeneo yake alikuwa akiwa nasihi ana familia wake kwamba wafanye baiyati na wajiunge na jamaat Mwana wake na mke wake na ndugu wa mke wake wamejiunga na jamaat ala wajali uimara wa dini na wajali wawezekuendelza mema yakena ampandihe marehemukatika daraja jeneza inayofwata niya mhihimiwa malik ali muhammad saheb hajka wilaya sargoda ambayi alikuwa baba wa muhammad afdulsafar sahib mbashiri wa kenya agosti iirini akiwanaumri wamiakatisini akafariki dunia ina lilahi waina lahi rajiun 97 akapata bahati ya kutiwa mbaroni kwa ajili ya allah wafanyakazi wa jamaat wa wabashiri na waalimu wote walikuwa wakimheshimu sana marhemu alikuwa mwenye kusali sala ya tahajud na sala zingine zote na alikuwa mkarimu mno alikuwa akiwasaidia maskini na alikuwa na tabia ya kusubiri na kuvumilia na kuwahurumia watu alikuwa mtu mwema na mwaminifu alikuwa akisoma kurandi tukufu bila y kukosa na akaweza kuwafundisha watoto kadhaa kurandi tukufu ameacha watoto watatu na wajukuu kuina mmoj mheshimiwa muhamad abdul zafar sahib mbashiri wa kenya ni mtoto wake ambaye anaitumikia jumuiya huko kenya na hakuweza kwenda kushiriki katika mazishi yake mwenyezimungu amjaliye subira na uvumilivu amghofirie na amrehemu marehemu na amnyanyuye katika daraja jeneza ijayo ni ya ihsan ahmad saheb wala hor ambaye alikuwa mtoto wa shafkat mahmud saheb 27 julai akiwa na umri wa miaka 65 kwa sababu ya virusi vya korona akafariki dunia ina lillahi wairajiun marhimu aliku wa mjukuu wahat molwi nuruddin ajmal sahib wa goleki wilaya gujrat sahaba wahdmasihe moli alisalatu wasalam na upande wa mama aliku wa mjukuu wa irshad amal sahib wa gujrawala wa miaka miwli iliopita akaweza ku itumikiya jamaat rachinatown lahor kama rais watawi pia katika amarat ya dehli gete akaitumikia kama katibu wa naumobain alikuwa na shauku kubwa ya kufanya mahubiri kwa fazili ya allah akaweza kupata bayati nane ameacha mke watoto wawili hanan ahmed masrur wa miaka sta na mubin ahmed tahir wa miaka mitatu na binti mmoja saira ahmed wa miaka mitano na wazazi na ndugu watatu na dada wawili allah awajalie wote subida na awe mlezi wa watoto wake na awajalie kuendeleza mema yake na amnyanyue katika daraja jeneza inayofuata ni ya mheshimiwa rayazudin shamsaheb ambaye alikuwa mwanamdogo wa maulana jeadin sham saheb 27 mei akafariki duna inna lillahi, lillahi rajiun utambulisho wa familia ya marehemu ni kama huu kwamba alikuwa kitukuu wahat mina muhammad sadik sahib sahaba wmasih mauwasla mjukuu wahatmiya imamudin sahib sekhwani upande wa mama alikuwa mjukuu wahat khawaja ubaidullah sahib na mwana what mlaajadin shama sahib hawote walikuwa maswahaba marehemu alikuwa musi ameacha nyuma mabinti wawili na mwana mmoja allah wajalie subira na uvumilivu mke wake alikuwa ameshafariki dunia mapema allah amghofirie amrehemu na amnyanuye katika daraja ndugu yake mrihamsahib anasema kwamba marehemu alikuwa na sifa nyingi alikuwa na swali kwa wakati na alikuwa akiwahamasisha watoto waswali wa kwa wakati alikuwa anaupenda sana ukhalifa na nyumbanyi kwake muda wote alikuwa akiongelea habari zake hapa katika marazi yake miaka miwili iliyopita alikuwa amekuja kukutana nami na nalicia kuwa na marazi akaendelea kuongea nami kwa bshasha na kwa furaha marehemu alikuwa hana wasiwasi kuhusu ati yake bali alikuwa na wasiwasi watutu, kuhusu watoto wake wote wamesema kwamba muda wote marehemu alikuwa akitabasamu na alikuwa na sifa za kuwasaidia watu katika kila hali mwenyezi mungu amhofirie na amrehemu ਨਾਂ ਆਂ ਪੰਡਿਸ਼ੀ ਕਟਿਕਾ ਦਾ ਰਾਜ ਅਲਹਮਦੁਲਿਲਾ ਅਲਹਮਦੁਲਿਲਾ ਨਹਿਮਦੂ ਵਨਸਤੈਨੂ ਵਨਸਤੋਫਿਰੂ ਵਨੋਮਨੂ ਬੀ ਵਨਤਵਕਕਲੋਲੇ وَنَعُوذُ بِاللَّهِ مِنْ شُرُورِ أَنْفُسِنَا وَمِنْ سَيِّئَاتِ أَعْمَالِنَا مَنْ يَهْدِِ اللَّهُ فَلَا مُضِلَّ لَهُ وَمَنْ يُضْلِلْ فَلَا هَادِيَ لَهُ وَنَشْهَدُ أَن لَا إِلَهَ إِلَّا اللَّهُ ونشهد أن محمدا عبده ورسوله إبعاد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن والمنكر والبغي يعزكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر