أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت أمير المؤمنين allah amsaidie sana anasema habari za ha ali ra u zinaendelea kuzungumzwaalma akieleza sababu za kuuawa shahidi kwa hart ali anasema ya kwamba mambo yalikuwa bado hayajakaa sawa ndipo kundi la khawariji likashauriana ya kwamba njia pekee ya kuiondoa fitina hii ni kuwaua watu wote waliowakubwa hivyo watu wao wenye ushujaa na ujasiri wakajitokeza na ikirari ya kwamba mmoja wao ataamua had ali na mwingine atamua hadhmuavya na mmoja ataamua amr bin as na hiyo wataitekeleza katika siku moja na kwa wakati mmoja yule aendaye kwa hat akamshambulia lakini upanga wake ukakosa mwelekeo na hat akapata majeraha madogo tu mtu huyo akakamatwa na baadaye akauawa mtu aliyekuwa ameenda kuumua amr bin as naye pia hakufanikiwa kwani amr bin as kwa sababu ya marazi yake hakuja kusalisha sala na badala yake mtu aliyekuwa amekuja kuwasalisha sala mshambuliaji akamua mtu huyo na kisha mwenyewe akakamatwa na baadaye akauwawa mtu aliyekuwa ametoka ili kumua ali akamshambulia ali wakati had ali aliposimama kwa ajili ya sala ya alfajiri na talii akajeruhiwa vibaya wakati wa kumshambulia mtu huyo akanena maneno ya fuatayo iwe ali huna haki kwamba kila usemalo likubaliwe bali haki hiyo ni ya allah pekee mtume mtukufu s wasalam alikuwa ametoa habari ya kuuwawa shahidi kwa ali ubdllah anasema ya kwamba mtume swm alimwambia ali ewe ali je wajua kwamba miongoni mwa watu wapitao na watakao kuja baadaye mtu mwenye bahati mbaya kupita kiasi ni yupi ye akasema allah na mtume wake wanajua zaidi hapo mtume w akasema katika watu waliotangulia mtu mwenye bahati mbaya ni yule aliyekata miguu ya ngamia ya haswale na ewe ali kwenye akhirin mtu mwenye bahati mbaya ni yule atakaye kupiga mkuki na mtume akaashiria upande wa sehemu ile ambapo ali atapigwa mkuki mtumishi waatalii umejafar anasimulia kwamba nilikua namwaga maji juu ya mikono ya yaaali ndipo akainua kichwa chake na nakwakushika ndevu yake akaianua hadipuani kisha akiashiria upande wa ndevu yake akasema shani yako ni ajabu mno lazima utaloa nadhamu kisha siku ya ijumaa akauawa shahidi katika sehemu nyingine tukio la kuuawa shahidi la had ali limeelezwa hivi ibn hanfia anasimulia kwamba mimi nahadhasan h husen tulikuwa tumeketi katika hamamu ibne muljam akatujia alipoingia ndani hasnan akaonyesha chuki zidhi yake na akasema umejijasirishaje kuja hapa kwetu nikawaambia wote wawili kwamba mwachane naye wallahi mpango wake alionao wa kufanya zidi yenu unatisha zaidi kuliko hii pindi had ali aliposhambuliwa ibn moljam akakamatwa na kuletwa kwake ibn hanfia akasema nilikuwa nimejua kuhusu nia yake siku ile alipokuwa ametujia katika hamamu hapo had ali akasema huyu ni mahabusu hivyo umtumikie vizuri na umwandalie mahala pazuri ikiwa nitabaki hai labda nitammua au nitamsamihi na kama nikifa basi mmue katika kisasi changu na msiruke mipaka kwa yakini allah hawapendi warukao mipaka imesimuliwa na mtumwa aitwaye usam wahad ibni abbas aliyeachiliwa huru ya kwamba alimwindikia ali kijana wangu mkubwa wasia na akasema kwamba ibne muljam asipigwe mkuki kwenye tumbo na sehemu yake ya siri watu walisema kwamba kutoka hawarej watu watatu walikuwa wameteuliwa abdurahman bin muljem muradhi aliyetokana na kabila la himir na alikuwa akihisabiwa katika kabila la murad lililokuwa na uhusiano na familia ya kinda banu jabala na burak bin abdullah tamimi na amr bin bukar tamimi wuti hawa wakajumuika maka na wakakubaliana kwamba lazima wata watu watatu yani hat ali bin abu talib hat muavia bin abu sufyan harat amr bin as na kuwasalimisha watu kutoka hawa kama ilivyoelezwa hapo kabla hayo ni majina ya wawaji ambao tukio lao laud amelieleza mwanzoni abdurahman bin muljem akasema mimi nachukua dhima ya kuumua ali bin abutalib burk akasema mimi nachukua dhima ya kuumua muavia na amr bin bukair akasema mimi nitawasalimisheni kutoka amr bin as kisha wakakubaliana na kuhakikishiana ya kwamba katika hilo hawataonesha uvivu vuvuti na watafanya kila namna ili wawaue watu hawa watatu hata kama wakilazimika kuuawa katika njia hii na hawatarejia kabisa yani watafanya kila namna ili waweze kuwaua watu hawa hata kama walazimike kuuawa katika njia hii na hawatarudi bila kupata mafanikio kisha kwa ajili yake wakapendekeza usiku na saba wa kina 7ba wa ramadhan kisha kila mmoja wao akaelekea kwa mji ambamo mtu mlengwa alipokuwa akiishi humo abdurahman bin muljam akaaja kufa na akakutana na marafiki zake wa kighawariji lakini hakuambia kuhusu nia yake na akaendelea kukutana nao na nawao wakaendelea kuja kukutana nae. siku moja akakutana na kundi moja lakabila la, la tem rubab monamke moja aitwae katam binti shijna bin adi ali kuepokatika kundi hilo katika vita ya yanaharwan ali alikuwa amewaua baba yake na ndugu yake ibni moljem akampinda sana na akamtumia ujumbe wa kumoa mama huyo akasema sitakubali ombi lako la nikaha hadi ni ahidi ahadi moja ibni moljem akasema chochote utakachoomba nitakupa tu ye akasema dirhamu 3t na mauaji ya ali bin abi abitalib ye akasema wallahi nimekuja mjini ili ni Mue ali bin abi talib na nitakupatia kile ulichoniomba kisha ibne muljam akakutana na shabib bin bajra ashaji na akamwambia kuhusu nia ya yake na akamwomba ili abaki pamoja naye shabib akalikubali ombi lake usiku ule ambapo alikuwa ameamua ku muahad ali akaupitisha katika msikiti wa ashas bin kayas kindi alfajiri ilipambazuka ashas akasema amka kwani kumekucha abdurahman bin muljam na shabib bin bajra wakasimama wa na kwa kushika panga zao wakaja kuketi mbele ya jukwa lile ambalo lilikuwa karibu na njia ile aliyokuwa akiitumia haali hahasan bin ali anasimulia kwamba mimi asubuhi sana nikaja kuketi karibunahaali wakati ule haali akasema kwa usiku kucha nikaendelea kuwaamsha ahali zangu kisha nikashikwa na usingizi na katika ndoto nikamwona mtume sw nikasema yarala wa ya wyarasullla lwasaam nikabili uporomoshaji na ugomwi mkali kutoka kwa umati wako mtumi saalwasalam akasema fanya maombi kwa allah zidi yao nikasema ewe allah mbadala wao ni jalie kile kilichobora kuliko wao na mbadala wangu uwajalie kile kilichokibaya kwao katika muda huo akaaja mwazini ibne nabar na akasema kwamba muda wa swala umefika hathasan anasema nikashika mkono wa hat ali naye akanyanyuka na akaanza kutembea ibne nabar alikuwa mbele yake na mimi nilikuwa nyuma yake alipotoka njhi ya mlango akawaita watu akisema kuwa iye ni watu sala sala ili kuwa kawaida yake kwamba kila siku alikuwa akitoa sauti ya slsalaat kila alipokuwa akitoka nje alikuwa na fimbo mkononi mwake na kwa kupiga juu ya milango ya watu alikuwa anawaamsha wakati huo huo washambuliaji hawa wawili wakaja mbele yake mashahidi waliona kwa macho yao mmoja anasema kwamba akaona mwanga wa upanga na akamsikia mtu mmoja akisema ewe ali hukumu ni kwa ajili ya allah wala si kwa ajili yako kisha nikaona upanga wa pili kisha wote wawili wakamshambulia kwa pamoja upanga wa abdurrahman bin muljem ukamjeruhi hazat ali kwenye paji lake hadi kichwani na kufikia kwenye ubongo wake hali upanga wa shabib ukaenda kugonga ubao wa mlangoni nikamsikia hazat ali akisema mtu huyo asiwakimbieni na watu wakawazingira kutoka pande zote lakini shabib akakuepa na kutoroka na abdurrahman bin muljem akakamatwa na akaletwa kwa haali haali akasema mumlishe chakula kizuri na mumpatie malazi laini ikiwa nitabaki kuwa hai nitakuwa na haki zaidi ya kumsamehi au kuchukua kisasi kutoka kwake na ikiwa nitakufa basi uweni huyu vile vile nitaweka swala lake mbele ya allah n yani wakati wa kifo cha hatali ulipofika yeye akatoa wasia ambao ndio huu kwa jina la allah mwingi wa rehma mwingi wa ukarimu huu ni wasia uliyofanywa na ali bin abitalib ali amefanya wasia ya kwamba yeye anatoa shahada. Ye shahada kwamba hakuna mwabudhiwa isipokuwa allah ali amefanya wasia huu kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah yeye ni mmoja hana mshirika wake na muhammad slaal wasalam ni mja na mtume wake ambaye allah amemtuma kwa mwongozo na dini haki ili kuifanya izishinde dini zote ili ipate ushindi juu ya dini zote ijapokuwa washirikina wachukie hakika sala yangu na sadaka yangu na uzima wangu na kufa kwangu ni kwa ajili ya allah mola wa walimwengu hana mshirika na hayo ndio niliyoamrishwa na mimi ni wa kwanza wa waliojisalimisha kisha akaelekea kwa mwanawake hasan na akasema mimi nawa nasihini niyote kwamba nini niyote muwe na uchamungu wa allah ambaye ni mola wenu wala msife ila mmekwisha kuwa wanyenyekevu kamili na shikeni kamba ya allah ni yote wala msiachane kwani nimemsikia abulasim wam wa akisema kwamba kurekebisha uhusiano ulio baina yenu ni bora kuliko sala za nafali na saumu za nafali ni jambo ni yeti, mno yatupasa kulikumbuka kwamba kuyarekebisha mahusiano ya kijamii ni bora kuliko sala na saumu za nafali kuishi kwa pamoja na kupatanisha baina ya watu ni wema mkubwa muwajali jamaa zenu na muwatendee kwa wema mkifanya hivyo allah atawarehisishie ni hisabu katika masuala ya mayatima muwe na hofu ya allah wala msiwalazimishe kwamba wawaomberi msaadha kwa ndimi zao na wasije wakapotea mbele yenu kuhusu majirani muwe na hofu ya allah kwani huri wasia wa nabii wenu sws yeye kwa siku zote akaendelea kutoa wasia na kutekeleza haki za majirani akaendelea kutekeleza akaendelea kutoa wasia wa kutekeleza haki za majirani hadi tukazani kwamba mtume sala salm asije akawafanya majirani kuwa warisi kuhusiana na kurani tukufu mumgope allah kuhusu kurani tukufu wasije wakawashindeni wengine kuhusu sala mowe na hofu ya allah kwani hiyo ni nguzo ya dini kuhusu nyumba ya mola wenu muwe na hofu ya allah na kwa maisha yote msiiache wazi kwani ikiwa ikiachwa wazi hamtaweza kuipata nyumba kama hiyo na kuhusu kupigania jihadi katika njiga ya allah muwe na hofu ya allah nafanye ni jihadi kwa nafsi na mali zenu na kuhusu zaka muwe na uchamungu wake kwani hiyo inazima hasira ya allah na kuhusiana na uwajibikaji wa nabii wenu muwe na hofu ya allah asi asizulumiwe yeyote kati yenu na kuhusu maswahaba wa mtume wenu muwe na hofu ya allah kwani mtume ametoa wasia katika haki yao na katika swala la mafukara na maskini ogopeni allah na muwashirikishe katika vitu vyenu vya kujikimu na muwe na hofu ya allah kuhusu wale ambao wapo chini yenu na mna wajibu wa kuwangalia lindeni sala lindeni sala muhifazi sala akasema kwamba kwa ajili ya kupata razi ya allah musiwe na hofu ya yeyote mwenye kulaumu muwe mnatanguliza radzi ya allah pia ni jambo zito mungu atawatosheni zidhi ya yule atakaye kuwazuruni na kuasi zidi yenu na semeni wema kwa watu kama allah alivyoamrisheni msiache tabia ya amar bilmaruf na nahii an lmunkar waila waliwabaya kati yenu watajifanya kuwa viongozi wenu khalifa mtukufu anasema kwamba jambo hilo pia ni muhimu sana kuamuru kutenda mema na kukataza maovu mwendelee na tabia hiyo wala msiiache waila wali wabaya wenu watakuwa mahakimu wenu kisha mtafanya maombi lakini maombi yenu hayatapokelewa hayatakubaliwa na siku hizi ramesema kwamba hiyo ndiyo hali ya nchi za kiislam muwe na mahusiano mazuri baina yenu na musaidiane bila kujikalifisha ala musiwe na uadui baina yenu wala msikate mawasiliano wala msiachane na musaidiane katika mema wala msisaidiane katika mabaya na maovu shikeni uchamungu wa allah hakika allah ni mkali sana katika kutoa adhabu ini e watu watukufu wa ahl beth allah awalindeni na kwa kuwapitia nyini amhifadzi nabii wenu yaani kwa kupitia mifano yenu mema mtume swslam kana kwamba abaki hai kwa mimi na wakabizini kwa allah na amani na za allah ziwe juyenuasiaaaa alipokuwa amejeruhiwa tukaenda kumjulia hali yake msimuliaji anasema mimi nikasema ewe amirulmuminin kwa kuona hali yako hiyo tuna wasiwasi nyingi hastali akasema lakini wallahi mimi sina wasiwasi kuhusu dhati yangu kwani sadik masduk mtume sw alikuwa ameneambia tayari kwamba wewe utapata majeraha hapa na hapa na akaashiria upande wa masikio yake kisha dhamu itaanza kutoka humo hadi ndevu yako italoa na dhamu na mwenyewe na mwenye kufanya hivyo atakuwa mtu mwenye bahati mbaya wa umati huu kama alivyo kuwa mtu mwenye bahati mbaya wa kaumu ya thamud aliyekata miguu ya ngamya sawa niriwaya moja hatali kuhusu muwaji wake ibni muljam akasema kalisheni huyo endapo nikifa muwe huyo lakini msikate viungo vya muwili wake na ikiwa nitabaki kuwa hai basi nitaamua mwenyewe kuhusu msamaha wake au kisasi chake Ha, maud razillahu anhu akieleza habari hiyo anasema hivi imeandikwa katika historia kwamba mtu mmoja alimshambulia ali kwa hanjari akapasua tumbo lake naye akakamatwa huzur anasema kwamba maud ameandika kwamba akapasua tumbo lake pia alikuwa na majeraha kichwani huenda atakuwa amepata jeraha tumboni vile vile au labda alikuwa na wazo lake au akasema kama msemo tu kwa vyote vile riwaya nyingi zinazungumzia majeraha ya kichwa chake ye akakamatwa na masahaba wakamuuliza hastalii kwamba tumtendee kivipi hasalii akamwita had imam hasan na akafanya wasia kwamba ikiwa ni kifwa basi huyo auawe kama kisasi changu lakini ikiwa nikisalimika basi huyo asiuawe zimulmur anaeleza kwamba hasl alipopata majeraha ya upanga nikamjia alikuwa amefunika kichwa chake nikasema ewe amirmmn nioneshe majeraha yako akafungua kitambaa chake nikasema hilo ni jeraha dogo tu ye akasema hivi hivikaribuni nitawaaga nini hapo binti yake aliyekuwa amesimama akaanza umes aliekua amesimamaaanzuz tu kama ukiona kile nachoona mimi basi hutalia mimi nikasema ewe amirulmuminin unaona nini akasema hiini misafara ya malaika na manabii na huyu ni uh ambaye anasema yani naona manzari ipo misafara ya malaika na manabii na huyu ni muhad ambaye anasema ewe ali ufurahie kwani unakuelekea ni bora kuliko hali uliyonayo sawa na riwaya nyingine had ali alipomaliza wasiya wake akasema nasemeni ni yote assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu kisha hakunena lolote isipokuwa la ilaha ilallah hadi roho yake ikanyanuliwa kifo cha had ali bin abu talib kilipotokea had hasan bin ali akasimama jukwani na akasema ini watu usiku huu kimetokea kifo cha mtu ambaye watu waliopita kabla yake hawakuweza kumshinda wala wataweza kufikia daraja yake watu wa baadaye mtume alaihi ala wsalam alipokuwa akimtuma kwa ajili ya vita fulani jibrahili alikuwa akiwa kulia kwake na mikaili alikuwa akiwa kushoto kwake na alikuwa harejei hadi allah alikuwa anamjaalia ushindi ye ameacha mirasi ambayo ni dirhamu mia saba tu alikuwa na nia ya kuitumia ili amnunue mtumwa na roho yake ikachukuliwa katika usiku ambapo roho ya hisa ilikuwa imenyanuliwa yani usiku wa 2 hiri 7 ya ramadhan sawa na riwaya nyingine tarehe ya kuua wa shahidi kwa hat alii ni usiku wa 1i7 wa ramadzan mwaka 4 hijria huo ulikuwa mwaka wa4 wa, wa hijiria na zama ya uhalifa wake ukawa miaka minne na miezi mi na nusu akieleza tukiohil anasema katiataba b s jaraatatu uhusiaa na hali akial simliwa aay alisma wat z attanguli ue kuia daraja yake mtum alikua nta a akiwa kushoto kwake na ye alikuwa harudi bila kupata ushindi naye ameacha dirhamu mea 7 tu kama mirasi yake na kwayo alikuwa na nia ya kumnunua mtumwa mmoja na amefariki katika usiku ambao roho ya isa bin mariam ilikuwa ikinyanuliwa mbinguni yaani tarehe ya 27 ya ramadhan wana wawili wa hat ali na hadrat abdullah bin jafar wakaosha maiti ya had ali na hat hasan akasalisha sala ya jineza na katika sala ya jineza akasoma takbira inne hat ali akavishwa sanda yenye vitambaa vitatu isiyo na shati mazishi yake yakafanywa wakati wa kula daku inasemwa kuwa hadh ali alikuwa na kiasi cha miski yenye baraka iliyokuwa imebaki kutoka ile iliyopakwa juu ya mwili mtukufu wa mtume i alikuwa amefanya wasia ya kwamba miski ile ipakwe juu ya maiti yake kuna hitilafu katika umri wake wengine wanasema kwamba umri wake ulikuwa miaka 57 wengine wamesema 58 na, na wengine wamesema 65 na, na baadhi wanasema ulikuwa 63 hata hivyo riwaya isemayo sitini 63 ni sahihi zaidi kaburi la had ali liko wapi kuhusiana na hilo swali linaibuka na zipo riwaya mbalimbali za vitabu vya historia zinazoeleza habari zake kama zifuatazo hat ali alizikwa wakati wa usiku mjini kufa na mazishi yake yakafanywa kimyakimya hat ali akazikwa katika msikiti mkuu wa kufa hat imam hasan a hat imam wakaileta maiti ya hatalii katika madina na kuizika karibu na kaburi lahfatma kwenye bakii ipo riwaya moja isimayo kuwa pindi walipoweka maiti ya talii katika sanduku moja na juu ya ngama ngamia huyo akapotia kabila la taa likamkamata ngamia huyo na wakafikiri kuwa ndani ya sanduku ile kuna mali walipoona kwamba ndani yake kuna maiti hawakuweza kumtambua kwamba maiti hiyo ni ya yanani na waka izika maiti pamoja na sanduku na hakuna ajwae kwamba kaburi ali lahatialilikuwapi kisha iporivaya isemayo hat hasan ali kua amemzika ali katika chumba fulani cha kizazi cha jada bin khubera na inasemwa kua jada ali alikua mjuku wahat ali imam jafar sadik anasema ya kwamba jeneza ya haaali ikasalishwa wakati wa usiku na akazikwa mjini kufa na sehemu ya kaburi lake ikawekwa katika siri lakini ilikuwa karibu na kasri la kifalme ipo riwaya ya pili inayosema kuwa baada ya kifo cha hah ali kutokea h imam hasan akasalisha sala ya jeneza yake na mazishi yake yakafanywa nje kidogo ya kufa na kaburi lake likawekwa katika siri kutokana na hofu ya kwamba khawarij wasije wakazalilisha kaburi lake mashia wanasema kwamba kaburi kabual ali lipo katika najaf katika sehemu ambayo siku hizi inaitwa mashhadun najaf sawa na riwaya moja masha ali saa shahidi katika kufa na kaburi lake haijulikani lilipo baada ya kifo cha ali imam a akasalisha aa yake na mazishi yake yakafanywa katika darul amara ya kufa kwa kuwa na hofu kwamba khawariji wasije wakaizarau maiti yake alama ibne athir anaendika riwaya hiyo ni mashuhuri na mtu asemaye kwamba maiti yake ilikuwa imewekwa juu ya ngami naye akapotia nayo na hakuna ajuaye kwamba akaenda wapi hiyo ni hiyo si sahihi na msimuliaji ametia chumwi kwenye jambo asilo na elimu nalo na akili na sheria pia haiungi mkono na itikadi hii ya rafuafis wingi wasio na elimu kwamba kaburi lahasat ali lipo katika mashhadu najaf basi hiyo pia haina dalili yoyote wala haina uhakika wowote بال نا صمو کو لیل ن کبوري لت مغيرا بن شعبا امام ابن تامیا ناسما کوانب کٹیکا نجف صهمو اینیجلیکنا کما مشهد ونزوونی وٹي ومافکی کوانبا ل ی صهمو یا کبوري لهت علی بالن کابوري ل مغيرا بن شعبا mashia na waislamu wengine pamoja na kuitawala kufa kwa zaidi ya karne tatu hawakuzungumzia habari hiyo kwamba hilo ni kaburi la had ali baada ya kupita miaka mia tatu tangu itokee shahada ya had ali sehemu hiyo ikapewa jina la mashhade ali hivyo riwaya hiyo ni bathili kwamba hilo ni kaburi la had ali alamaiboi baada ya kuendika riwaya mbalimbali zinazohusu kaburi la hatali katika kitabu chake ameendika kwamba wla a ywal sah yani mungu anajua zaidi kwamba kauli ipi ni sahihi zaidi kuhusu ndoa ya haali na watoto wake habari zake zinapatikana hivi kwamba kwambahaali katika nyakati tofauti akaoa wake wa wanane ambao majina yao ni haya فاطمه بنت مطوم صلى الله عليه وسلم خولة بنت جعفر بن قيس ليلى بنت مسعود بن خالد ام البنين بنت حزام بن خالد اسماء بنت اميس صحبا ام حبيب بنت ربيعه أمامة بنت ابو العاص بن ربي هو عليكوا بنتي وهازت زينب نام جوكو مطوم صلى الله عليه وسلم ام سعد بنت أروى بن مسعود ثقفي kutoka hawa alla akam jalia watoto wengi ambao idadiyaoni zaidi ya selasini watoto akiume wa kumia wn na mabntikumia9 kizalicake kikaindelaa na hat hasan hat husen muhammad bin hanfiya abas bin kalabiya na amar bin taglabiya husu sifatabi naseahaal rai imendiaibn abbas namtumi wlman madinat lm wa alyu babuha waman araa madinata alyatibab yani, mimini mj wailimn l imlangwa naamani uini yahum yampsa ujaman safari moja hat ali alisema ya kwamba miongoni mwa maswahaba mtu shuja na menye ujasiri zaidi alikuwa hat abubakr sddrhu kisha akasema kwamba katika vita ya badar sehemu maalum ilipo andaliwa kuajilia mtume w wa wakati huo suali likaibuka kwamba leo nani ata pewa kazi ya kumlinda mtume hapo w hapoabubakr sdikr akasimama na upanga wake naye katika hali hi hiyo yenye hatari sana kwa ushujaa mkubwa akatekeleza wajibu wa mtume wakumhifadzi mt vivyo hivyo inapatikana katika hadii kwamba safari moja mtume sla namaialilme wa aliyun babuha yani, mimi ni mji wa na al ni mlango wake basi mtume amemjumuhisha as alii katika maulama lakini katika vita ya khaibar katika wakati mgumu sana mtume w alikuwa amemkabizi bendera ya islam mkononi mwake na hiyo inaonyesha kwamba katika zama za mtume s maulama hawakuwa na waoga hawakuwa waoga bali walikuwa mashujaa zaidi kuliko wingine huzur akieleza habari za ushujaa wa maulamaa akaeleza tukio hilo hat ali anasimulia nilikuwa na wakati ambapo kutokana na njaa nilikuwa nafunga jiwe juu ya tumbo langu na leo sadaka yangu n yani zaka imefikia 1 dinari katika riwaya nyingine dinari 4 imeelezwa abu bahar anasimulia kutoka kwa mwalimu wake kwamba yeye akasema nikamwona haali akiwa amevaa shuka nzito ye akasema nimeinunua kwa dirhamu tano na yule atakaye nipatie dirhamu moja zaidi kama manufaa nitamuuzia msimuliaji anasema kwamba nikaona pochi yenye dirhamu chache iliyokuwa kwa haali naye akasema kwamba hayo ni matumizi yetu yaliyobaki kutoka mali ya mbuu mbuu ni makazi ya watu yali yopatikana yakiwa na umbali wa maili saba kutoka madina kuelekea ufukwe wa bahari juu yapete has alii maneno ya allahu maliku yalikuwa yame chorwa yani allah ndiye mfalme jumai bin umer anasimulia kwamba nilimjia hat aisha paamwe na shangazi yangu ambayi akamuuliza kwamba ni nani ambaye mtume alikuwa akimpenda zaidi hat aisha akasema fatuma kisha akamuuliza kwamba kutoka wanaume akasema mume wake yn yani ali halba bin abumalik anasema kwamba hasar bin ubada katika uwanja wa vita zote alikuwa akishika bendera ya mtume salllahu alhi wasalam lakini wakati wa kupigana vita hat ali alikuwa akishika bendera hiyo mtu moja wa kabila la sakay, sakif alieleza kwamba hat ali aliniteua kama mtendaji wa eneo la sabur sabur ni eneo linalopatikana katika faris likiwa na umbali wa maili mea moja kutoka shiras na akasema kwamba usimpige yeyote kwa sababu ya kodi ya dirhamu moja wala usinyanganye riziki ya watu wala usifuate nguo zao katika kipupwe na kiangazi yaani usiwalazimishe watoe kodi hawshadhi wakose nguo zao za kuvaa wala usiwaombe mnyama ambaye wanamtumia katika shughuli zao za kila siku na kwa ajili ya kukusanya kodi usiwauzi watu kwa namna yoyote na usiwakalifishe mimi nikasema iwe amirmuminin nikifanya hivyo basi nitarudi kwako bila kupata chochote akasema uwe na amani hata kama urudi bila kuwa na chochote kwani tumiamrisha kwamba tuchukue kutoka mali ya watu ambayo iwe zaidi ya mahitajo yao nasema, kwamba wewe ni ndugu yangu na wewe ni rafiki yangu mesimuliwana ali binrabia wul ie ua iu sma bismahi waraauiuiuabna araa a mana mreni n maibn yani atukuzwe yeye aliyetutiishia haya na tusingeli weza kutenda haya wenyewe na bila shaka sisi tunarudia kwa mola wetu kisha akasoma al- alhamdulillah kwa mara tatu na allahu akbar mara tatu kisha akasoma dua hii subhanaka inni kad zalamtu nafsi fafirl fainahu la yakfiru unuba laeuma nikamlizaai u alikuwa ameniambia kwamba mungu wako anafurahi kutoka kwa mja wake pale mja wake anaposema kwamba iwe mola wangu ni samehe banzabinyangu kwani hakuna awezaye kuya samehe isipokua wewe na mtume alikuwa ametabasamu kwa hilo imesimbuliwa na yahya bin yamir ya kwamba safari moja ali bin abu talib alituhutubia baada ya kumhimidia allah akasema ni watu watu waliopita kabla yenu wakaangamia kwa sababu ya kutenda madhambi tu watu hawa watu wao wema na maulamaa wao walikuwa hawawakatazi kufanya hivyo kisha walipozidi sana katika madzambi ndipo adhabu ya aina aina zikawakamata basi nini amrisheni mema na katazeni kutoka maovu kabla haijawafikieni adhabu ile walioipata wao kumbukeni kuamrisha kuhusu mema na kukataza kutenda maovu hakutapunguza riziki yenu wala haitaleta mauti kwenu hja nnasemla saamaam ma a anar an Kuja kwenu msimuliaji anasema nikamwona mtume ambaye alikuwa ameficha kichwa chake chini ya mtende mmoja mdogo na alikuwa anasema Ewe kama ukipenda basi huyu awe ali kisha akaingia nasi tukampa pongezi hat, ali, hat anas anasimulia mtume alisema pepo ina watu watatu auaanasma ukin ammar na tuanaaa abu usman nahdi anasimulia kwamba haalii razillah anhu alisema siku moja mtume saalwsaam alikuwa ameshika mkono wangu nasi tukapita mtaa mmoja wa madina na kufika karibu na bustani moja nikasema ya rasulllah bustani hii ni nzuri sana mtume saa salam akasema kwamba bustani iliyoandaliwa kwa ajili yako eveali huko peponi ni nzuri zaidi harat amar bin yasir anasema nilimsikia mtume sa salam akimwambia harat ali yakuwa ewe ali mwenyezi mungu amekujalia sifa maalum ambayo hajawapa waja wake sifa bora kuliko hii nayo ni kujitenga na dunia mwenyezimungu amekufanya hivi kwamba wewe huichukui chochote kutoka dunia na dunia pia haichukui chochote kutoka kwako yaani wewe huna tamaa ya dunia wala watu wa dunia wanataka kuwa na uhusiano wowote na wewe pia mungu amekujalia mapenzi ya watu maskini nao kwa kwakukufanya kuwa imamu wao wamefurahi na wewe umefurahi kwa kuwafanya kuwa wafuasi wako basi ni bishara kwa yule akupendaye na aseme kweli kuhusu wewe na ni maangamizo kwa yule anayekubagua kubagua na aaseme uongozi dhiyako watu wanaokupenda na wanasema kweli kuhusu zati yako watakuwa majirani zako huko peponi na watakuwa wenzako katika kasri lako na wale wanaokubagua na wanasema uongo zidi yako mwenyezi mungu amekwishachukua dhima hii kwamba siku ya kiama atawaweka katika mahali ambapo watasimama waongo watupu maud anasema mtume salwsa alisema daraja ambayo nitakuwa nayo peponi ali na fatuma pia watakuwa katika daraja ile ali alikuwa miongoni mwa ashra mubashira yani alikuwa mmoja wa wale masahaba kumi wenye bahati njema ambao mtume saaa lm alikuwa amewapatia bishara ya kuingia peponi katika uhai wao hasaid binzad anasimulia mimi kuhusu watu ti natoa shahada kwamba waoni watu wa peponi na ikiwa nitasema kuhusu mtu wa kumi sitakuwa mwenye mazambi akaulizwa kivipi akasema sisi tulikuwa pamoja na mtume saalah salam tukiwa juu ya mlima wa hira nao ukaanza kutetemeka mtume akasema tulia ewe hira kwa yakini wapo juu yako nabii au sidik au shahid mtu akamuuliza watu hawa wapeponi ni kinanani hasaid bin binzed akasema mtume swasalam mwenyewe abubakar umar uthman ali talha zuber saad na abdrahman bin auf na akaulizwa na yule wa wakumi akasema ni mimi mwenyewe tukio ambalo ni talieleza sasa limesha elezwa hapo kabla lakini hatmusihe maud alahwasalam kuhusiana na swala la kudhibiti nafsi na kuondoa ubinafsi ameeleza tukyo hili hivyo nalieleza na tena hamsihe maud lwsla anasema inasemwa kuwa ali alikuwa akipigana na adui mmoja na alikuwa akipigana naye kwa ajili kwaajili yaalla t mishoe al akamwangusha chini na akapanda juu ya kifua chake juu ya ya uso wake mara moja akashuka chini na akamwacha akifikiri kuwa hadi sasa sasa nilikuwa napigana naye kwa kwa ajili tu lakini sasa kwa kuwa yeye ametema mate juu ya uso wangu hivyo ubinafsi umeingia ya ndani yake hivyo mimi sipendi kumua kwa ajili ya nafsi yangu hiyo inaonyesha wazi kwamba yeye hakumfanya adui wa nafsi yake kama adui yatupasa kuwa na tabia hii aki inasihi jamaat anasema ikiwa kwa ajili ya uchoyo wa nafsi na maslahi zenu mna muuzi yeyote na kupanua uadui basi hakuna jambo jingine linalomkasirisha mungu zaidi kuliko hilo kisha katika sehemu nyingine akasema kwa maelezo zaidi kwamba kwa ajili kwa ya kutofautisha baina ya hasira ya nafsi na hasira iliyo kwa ajili ya allah jifunzeni kutoka tukio mmoja la ha ali imeandikwa kwamba ha ali alianza kupigana na kafiri mmoja alikuwa akijaribu kumshinda mara kwa mara naye alikuwa akikwepa kisha akafanikiwa kumkamata na kukaa juu ya kifua chake na ilikuwa karibu aamue kwa hanjari yake ndipo ghafla kafiri huyo akatema mate juu ya uso wake alipofanya hivyo ha ali raillahu anhu akainuka na akamwacha na kujitenga naye kafiri huyo akashangaa sana na akamuuliza kwamba wewe ulinikamata kwa shida nami ni adui wako mkali na hata nataka kukuua hata hivyo baada ya kunikamata umeniacha kwa nini umefanya hivyo hatalii akajibu sisi hatuna uadui binafsi na wewe kwa kuwa wewe kutokana na kuipinga dini una wauzi wa islam ndio maana una stahiki kuuwawa nami kwa ajili ya dini tu nilikuwa na kukamata lakini pale ulipotema mate juu ya uso wangu nikapata hasira na nikafikiri kwamba sasa jambo hilo ni jambo la nafsi ambalo limeingia kati hivyo haini pasi kuumua ili kazi yetu yoyote isiwe kwa ajili ya nafsi na kila kitu kiwe kwa ajili ya alatu hali hiyo itakapobadilika na hasira ya nafsi itaniondoka nitakufanyia kama unavyostahiki kufanyiwa kafiri aliposikia hayo akapata athari kubwa moyoni mwake na akafikiri kwamba hakuna dini inayoweza kuwa bora zaidi duniani kuliko dini hiyo ambayo mafunzo yake yanamtakasa mtu kwa kiasi hiki basi akatubu na akawa akawamuislamu basi huo ndio ucha mungu wa kweli ambao unaleta tija mslm raz pia ameeleza tukio hilo katika maneno yake hur anasema hal alikwepo vitani adui mmoja mkubwa ambaye ni watu wachache ambaye ni watu wachache tu waliokuwa na uwezo wa kupigana naye akaja mbele yake na kwa saa kadhaa vita ikaendelea kupiganwa kati yao na yeye kisha baada ya kupigana naye kwa masaa kadhaa hastali akamwangusha chini myahudi huyo akatema mate juu ya uso wake hastali akamwachana akasimama mara moja myahudi akashangaa sana na akasema kwamba ni ajabu sana baadha ya ushindani wa mahaa kadhaa umeniangusha na sasa umeniacha acha ni upumbavu gani atali akasema sikufanya upumbavu vovote bali nilipokuangusha na wewe ukatema matejuu ya uso wangu hapo nikapata hasira moyoni kwamba kwa nini ametema mate juu yangu kisha nikawaza kwamba nilichokuwa nakifanya kilikuwa kwa ajili ya allah lakini sasa ikiwa nitaendelea kupigana naye basi hiyo itakuwa kwa ajili ya hasira ya nafsi yangu na kukuua kutatokana na hasira ya nafsi yangu na si kwa ajili ya allah hivyo nikaona kwamba ni vyema nikuachi na hasira hiyo ikiniondoka basi nitakuangusha tena kwa ajili ya allah zura amesema baki nitaeleza katika hutuba ijayo inshallah muda huu napenda kusema jambo jingine nalo ni kwamba leo ni siku ya kwanza ya mwaka mpya na ijumaa ya kwanza mfanye maombi kwamba mwaka huu kwa ajili ya jamaat dunia na kwa ajili ya ubinadamu uwe wenye baraka sisi pia kwa kutekeleza wajibu wetu tuwe wenye kunyenyekea zaidi na kuongeza vivango vya ibada zetu na watu wa dunia pia wakielewa na kufahamu shabaha ya kuumbwa kwao wawe wenye kutimiza haki ya mwenyezi mungu na badala ya kunyanganya haki za wengine wakifuata amri za allah wawe wenye kutimiziana haki wa ila mwenyezimungu sawa na njia yake huwa anawaelekeza watu wa dunia kuhusu wajibu wao lau kama sisi na watu wote wa dunia tuelewe nukta hiyo muhimu na tuweze kuboresha dunia na akhira yetu tangu mwaka mmoja tunaendelea kupita katika janga hatari sana na hakuna nchi yoyote ya dunia iliyo nje ya janga hilo katika nchi fulani ni ndogo na katika nchi zingine ni kubwa lakini inaonekana kwamba uwingi wa dunia hautaki kufikiri kwamba huenda janga hilo limetoka kwa allah ili lituelekeze kutekeleza wajibu wetu wao hawapendi kufikiri kwamba mungu anataka kutuamsha na kutuambia na kutuelekeza hakuna anayefikiri hivi miezi michache kabla nilikuwa nimewaindikia viongozi wengi wa nchi barua za kuwaelekeza na kuwafahamisha kuhusu janga hilo la korona na kwa kupitia nukuu za halmasihi maud alahatu wassalam nilikuwa nimewaelekeza kwamba majanga haya yanayotoka yanatoka kwa allah pale tunaposahau wajibu wetu na watu wanapozidi katika zuluma hivyo muzingatie hilo baadhi ya viongozi wakanijibu lakini majibu yao yalikuwa ya kidunia ya tu ya kwamba hata sisi pia tunataka hivi na wakaongea mambo ya kidunia tu na hawakuzungumza lolote kuhusu allah wakisema kwamba tufanye hivi na vile lakini uhakika ndio huu kwamba watu hawa hawako tayari kujibadilisha hali yao wala hawana nia ya kuwahurumia watu wa nchi zao na kuwaelekeza ili wajue shabaha yao hasa ijapokuwa wanajua kwamba matokeo ya janga hilo yatakuwa mabaya sana kila kiongozi wa dunia anajua vizuri na kila mwenye akili anafahamu kila mchambuzi anatambua lakini hata hivyo hawataki kuelekea kwa utatuzi sahihi isipokuwa wameelekea kutumia mbinu za kidunia tu kutokana na janga hilo kila mtu ameendelea kuzofika kiuchumi wapo wanaoendelea kuzoofika kiafya lakini kikawaida uchumi pia umeporomoka mbali niseme kwamba uchumi wa utawala wenye nguvu pia umezorota na kuporomoka watu wa dunia wana utatuzi mmoja tu ya kwamba pale uchumi wao utakapoangamia basi watateka uchumi wa nchi zingine ndogo ndogo na watatumia mbinu mbalimbali mbali za kuziwinda na kisha kwa kutumia njama zao mbalimbali mbali. watateka mali zao na kwa ajili yake yataundwa matabaka na tayari yameundwa vita baridi itaanza tena na sasa wameanza kusema kwamba tayari imeanza na sio mbali kwamba vita yenye silaha pia ianze kutokea ambayo italeta maangamizo makubwa kisha watu hawa watatumbukia katika shimo jingine nchi za maskini zinazoendelea kuteseka watu wa nchi tajiri pia watateseka na watateseka mno basi kabla dunia haijaifikia hali hiyo sisi tukitekeleza wajibu wetu yatupasa kuitahadharisha dunia basi mwaka huu utakuwa mwaka wa kutakiana heri ambapo tutakuwa wenye kutimiza wajibu wetu kwa kiasi hicho ya kwamba tuwafahamishe watu na tuiambie dunia na ni zwahiri kwamba ili tuweze kufanya hivyo tutalazimika kuangalia hali zetu zikoje sisi tuliyomwamini imamu wazama masihi na mahdi aliyeahidiwa je hali yetu imeshafikia kiwango hicho ya kwamba sisi pamoja na kutekeleza haki za allah pia tunatekeleza haki za waja wake au bado tuna haja ya kuongeza vivango vyetu vya kujirekebisha na kuwa na hisia za upendo na mapenzi baina yetu basi kila mwanajumuiya anapaswa kutafakari kwamba yeye amekabiziwa kazi nzito mno na ili aweze kuitekeleza kazi hiyo atalazimika kuzalisha hisia za upendo na mapenzi na udugu ndani mwake kisha katika jamii yake na kisha ailete dunia ije chini ya bendera hii ambayo ilipeperushwa na mtume muhammad muhama salal wasalam ambayo ni bendera ya tauhidi ya allah ndipo tunaweza kufanikiwa katika kusudio letu la kufanya bayati na ndipo tunaweza kuwa wenye kutimiza haki ya bayati na ndipo tunaweza kuwa warithi wa fadzili za allah na kisha tunaweza kutakiana heri ya mwaka mpya mungu, mungu atujalie na kila mwanajumuia mwanamume na mwanamke kijana mtoto na mzee akielewa jambo hilo afanye ahadi kwamba mwaka huu ili niweze kuleta mageuzi duniani nitatumia nguvu zangu zote mwenyezi mungu amjalie kila mwanajumuia kufanya hivyo siku hizi kwa ajili wanajumu ya wanajumuiya wa pakistan na wanajumuiya wa aljazair naendelea kuwaelekeza wanajumuia kufanya maombi mwaombee sana nchini pakistan katika baadhi ya sehemu baadhi ya maulamaa na viongozi wa serikali wameendelea kufanya dzuluma watu wa namna hiyo ambao hawako tayari kujirekebisha mwenyezi mungu awakamate haraka iwezekanavyo mwenyezimungu anajua kwamba nani atajirekebisha na ni nani, nani ambaye ataendelea na tabia yake hivyo wale wasiojirekebisha allah awafanye wakamatwe na adhabu yake haraka kanuni wanayoitumia ili waweze kuwazulumu wanajumuiya na hata wanawazuia wanajumuiya katika kutumia mbinu ambazo ni kuajilia malezi yao mwenyezimungu awaondolee shida na matatizo haya yote na mwenyezimungu awaondolee shida hizi zote na atuokwe kutoka shari yao kimsingi hawa ndio wanaozalilisha jina la yule aliye rehma kwa walimwengu na wanajumuiani wenye kujitolea uhai wao kwa ajili ya heshima ya mtume muhammad sall wal wasalam katika zama hizi ili dunia iletwe chini ya bendera ya mtume muhammad alaihi wasalam kazi kubwa mbali kazi yenye ukweli na uhakika ndiyo inayoendelea kufanywa inaendelea kufanywa na wanajumuya mbali tuseme kwamba ikiwa kazi hiyo inaendelea kufanywa duniani basi inafanywa na wana jumuiya pekee basi watu hawa wa dunia kwa kutumia utawala na utajiri wao wanaweza kutu lakini wakumbuke kwamba sisi ni wenye kumwamini yule allah ambaye ni nemolmola wa nemanasir kwa yakini msadha wake hutirimka huyu ndiye mungu ambaye ni mola wa nemanasir kwa yakini msadha wake hutirimka na hufika na pale unapokuja msaadha wake wakati huo watu hawa wa dunia ambao katika mtazamo wao ndio wenye nguvu na mamlaka hata majibu yao pia hayaonekani kwamba yamekwenda wapi basi kazi yetu ni kuboresha zaidi ibada zetu kwa maombi na ikiwa tutafanya hivyo basi lazima tutafanikiwa kuhusu nchi ya al nilikuwa nimesema kwamba wote wameachiliwa uhuru huko mahakama moja ilikuwa imewaacha huru wote na mahakama nyingine pia kwa kuwatoza faini hafifu takriban imewaacha huru lakini hata hivyo wapo baadhi ya watu ambao bado wamo ndani ya jela muwaombee kwamba allah awajalie uhuru haraka pia muwaombee waliotiwa ndani huko pakistan furaha zetu hata kama ziwe za mwaka mpya au za idi tutapata furaha za kweli ambapo tutakuwa wenye kupeperusha bendera ya tauhidi ya allah kote kote duniani bendera ambayo mtume muhammad sallalam alikuja nayo tutapata furaha za kweli ambapo ubinadamu utakuwa wenye kuzitambua hishma za kibinadamu ambapo chuki za watu zitabadilika katika mapenzi mwenyezi mungu atujalie kuziona furaha za namna hiyo aujalie umadthi wa kiislam akili kwamba umkubali masihi mahud na mahdi mahud aijaaliye dunia akili kwamba iweze kujielekeza kutekeleza haki za allah na haki za waja wake mwenyezi mungu amlinde kila mwanajumuia kwenye kila nchi na mwaka huu uweze kumletea kila mwanajumuia rehma na baraka zake na kasoro na dosari zilizotokea katika miaka iliyopita na zikawa sababu ya kumkasirisha allah na kwa sababu yake tukakosa neema zake mwaka huu allah atuepushe na hizo na atufanye tuwe waritsi wa neema na fadhili zake na tuwe waumini wa kweli mwenyezi mungu atujalie kufanya maombi haya جو اللہ تعالیٰ کی ناراضگی کا باعث بنے یا یا ہمیں بعض ناموں سے محروم رکھنے کا باعث بنے ان سے اللہ تعالیٰ ہمیں بچائے اور اپنے ناموں کا اور کرموں کا وارث بنائے اور حقیقی مومن بن جائیں اللہ تعالیٰ ہمیں ان دعاؤں کی بھی توفیق عطا فرمائے الحمدللہ الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا لَهُ ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر