اشهد ان لا اله <سؤال> الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرة أمير المؤمنين الله أم سيدي سانا أنا سيما هباري زهد علي رضي الله عنه zilikuwa zikizuumzwa leo pia habari zake zitaelezwa na kuhusiana na dhati yake maelezo ya maisha yake niliyokuwa nimeya kusanya leo yatamalizika maud safari moja hazrat imam sahib ali inshallaaieaudanasemaaa ia husaialimuulizaya je wanipenda harath ali akasema ndio hath hussen alah salam akastajabu sana na akasema yawezaji kujumuika mapenzi mawili katika moyo mmoja kisha hat imam hussen akasema mapenzi haya yakigongana utautanguliza upendo upi haath ali akasema nitampenda allah muslehmaud raiahu anhu akieleza tukio hilo anasema hadhasan alimuuliza had ali swali moja kwamba je wanipenda had ali akasema ndiyo hadhasan akamuuliza tena ya kuwa je wampenda mwenyezi mungu pia had ali akasema naam hat hasan akasema ndipo kwa namna moja umefanya ushirikina ushirikina maana yake ni kumshirikisha mwingine katika mapenzi ya allah hatalia akasema hasan sijafanya ushirikina wowoti hakuna shaka kwamba na kupenda lakini mapenzi yako yakija mbele ya mapenzi ya allah mara moja nitaachana na mapenzi yako ish hal hamuslih mbaut akieleza tukio mojalahatali anasema hat ali alipokuwa akipatua na msiba fulani mkubwa alikuwa akimomba alla duwa ifwatayo ya kaf h y ain swad igfirli yani ewe kaf ha ya ain swad ni samehe kwa mujibu wa riwaya moja ya umehadhi herufi hizo zina maana yake zifuatazo mtume saa salam alisema ya kwamba kaf inawakilisha sifa ya kafi yani kutosheleza haa inawakilisha sifa ya hadhi na ain ni kaimu ya sifa ya alim au alim na swad inawakilisha sifa ya swadi Yani, ananamwomba allah dua hii kwamba ewe allah watosha wewe ni mwenye kuongoza wewe ndiwe mjuzi nawe ni mkweli na kuomba kwa sifa zako zote kwamba ni ghofirie hamusleh maut razillahu taala anhu anasema wanazuoni wanasimulia tukio moja la lahatali ya kwamba safari moja alimwita mtumishi wake lakini yeye hakuitikia yeye akamwita mara kwa mara lakini huyo hakutoa jibu lolote baada ya muda mfupi akamwona kijana huyo akiwa mbele yake akamwuliza malaka latujibni imekwaje ni mekuita mara kwa mara lakini hukuni jibu isa bhilmia min b fastahsana jawabahu wa ataka ye akasema kusema kweli nilikuwa na yakini juu ya upole wako na imani kwamba kuta, huta ni azibu hivyo sikuitikia wito wako hat ali akalipenda jibu lake na akamwacha huru sasa kama angekuwa mtu wa dunia labda angempa akisema aabu akisemaua na upole wangu unapata faida isiofa laini ye akampatia sawai ansma funsha hasanna husen ahaal safari mojahaal alipita karibu nao na akasikia kwamba amb wao alikuwa akiwasomesha hatinabh उसी वोमेशे वोवांगू तो खातिमीन बाली उन्नीलोची लाकिमशी ला खातमीन क्वानी मान या नी मुहूरी वी नीयन मान याके नी मुशो व मानबी hivyo wasomeshi watoto wangu pamoja na fatha ya taa kisha muslehmaut anasema kuhusiana hat hatalii inathibitika kuwa yeye alikuwa hafidhi wa qurani tukufu bali yeye sawa na utaratibu wa kushika, kushuka kwa qurani tukufu alikuwa ameanza kuendeka qurani tukufu mara baada ya kifo cha mtume slal wasla katika sehemu nyingine mslehma anasema sahaba mmoja alimwalika mtume wa sallahuala wasalam kwenye zifa masohaba wengine pia walikuwa wamealikwa akiwemo ali haal ali ra anhu alikuwa na umri mdogo kuliko masohaba wengine hivyo baadhi ya masohaba wakajaribu kumtania walikuwa wakila tende na kuziweka kokwa mbele Hazat ali mtume slaalam pia alikuwa akifanya hivyo Hazat ali alikuwa kijana na akawa amejishughulisha katika kula tu hivyo hakuangalia mbele yake na alipoona akalikuta rundo la kokwa likawa mbele yake masahaba kwa utani tu wakamwambia ali kwamba umezila tende zote angalia kokwa zote zipo mbele yako Hazat ali pia alikuwa na tabia ya kiucheshi wala hakuwa na tabia ya kuchukia watu ikiwa angekuwa na tabia ya kuchukia angebishana na masohaba na angesema je mnani shutumu au mnani zania zana mbaya hatalii akaelewa kwamba huo ni utani tu ambao wameufanya hivyo akasema ngoja ni wajibu kwa utani naye akanena nyinyi hata kokwa pia mmezimaliza yani mmezila tende pamoja na kokwa zake lakini angalau nimezibakisha n shd wkna ushahidi wake ni lundo la kokwa lilopo mbele yangu na hivyo utani huo ukawarudia masohaba katika sehemu nyingine amusuleh maud raiallahu anhu akieleza habari za ali anasema inapatikana katika hadisi kwamba safari moja mtume salalahu alh wasalam alipokuwa akisoma qurani tukufu haali akasahihisha baada ya sala mtume s lam akamwambia kwamba hukupaswa kufanya hivyo kwani kwa ajili ya kazi hii nimewateua watu mtume slsalam wa alikuwa akisoma qurani tukufu katika sala hivi hastali akamkumbusha mtume saa akasema nimewateua watu kwa ajili ya kazi hii ijapokuwa hatli pia alikuwa mtaalamu mkubwa slhm anasema katika sehemu nyingine kwamba kuna ni tukufu inaamuru ya kuwa kabla ya kupata ushauri kutoka kwa mtume salallahu alaihi wasallam toe ni sadaka hatali, kabla ya kutirimshwa kwa amri hiyo alikuwa hakumwomba mtume ushauri wowote lakini amri hiyo iliposhuka ali akamjia mtume sala na kwa kumpatia kiasi cha fedha kama sadaka akasema napenda kuchukua ushauri wako mtume m akaenda naye pembeni na akaongea naye sahaba mmoja akamuhuliza ali kwamba kulikoni ali akamjibu kwamba sikuwa na jambo muhimu lililohitaji ushauri isipokuwa nikapenda kufuata amri ya kurani tukufu tu hizi zilikuwa njia za masohaba simu fulani tukio la patikana hivi ya kwamba saaba mmoja alikuwa anawaendea nyumbani kwa watu akiona kwamba amri ya kurani tukufu isemayo kuwa ikiwa mwenye nyumba aseme kwamba urudi basi urudi tu sahaba huyo anasema nikajaribu sana bali sa nyingine kila siku nikajaribu nilikuwa naenda nyumbani kwa mtu ili aniambie kwamba urudi nami nirejee kwa furaha ili niwezi kuifuata amri hii ya kurani tukufu lakini sikufanikiwa katika hilo na hakuna yeyote aliyeniambia kwamba urudi anasema siku hizi ikiwa tukimwambia mtu kwamba tuna shughuli hivyo urudi au leo hatuwezi kuonana basi wanakasirika lakini huu ndio uliokuwa uchamungu wa maswahaba kwamba walikuwa wakijaribu kuifuata kila amri ya qurani tukufuhauslehma <muchu> <muchu> ran anaeleza kwamba safari moja mtume aliwaomba maswahaba mchango kwa ajili ya shabaha fulani alikwenda ali nje na akakata ni na akaiuza na hela aliyoipata akaitoa katika mchango safari moja hafi wa inn rahlta akitowa darsa yake alikuwa ameleza ya, ame ya kwamba hazrat hekh ubaidullah sahib bismil alikuwa ulama mkubuwa wa ushiya hekh mtukufu aliyebobeya katika ilimu ndani kasi kwamba alipojiunga najumuya sio katika zamaza masihe maudi alahslam peke bali hadipale, ili potokia, uhuru, ke, hadi hadipale ilipotokiya uhuru na hata baada yake hadi hadileyo baadhi ya vitabu vyake vinaendelea kusomeshwa katika madrasa za kishia kwani nakumbuka safari moja nilipokuwa naitumikia katika idara ya wakfe jadid mshia mmoja alininjia bwana huyo baada ya maongezi akaridzika na kwa fadhila ya allah akajiunga na jamaat mtu huyo alikuwa ulama wa kishia eye sikumbuki alikuwa na wazifa gani lakini alikuwa ametoka kutoka kijiji fulani cha ja vilaya ya shekh au fasl abad naye akaniambia ya kwamba yeye ana cheo kikubwa katika mashia na akasema ya kwamba nilikuwa sijakuambia hapo kabla lakini leo na kuambia leo nakwambia kwamba mimi ni ulama mkubwa katika mashia na mimi nakwambia kwamba hadi leo vitabu vya ublasab vinasomeshwa katika madrasa zetu wa h warahimllah taala alisema ya kwamba mashia hawazihirishi kwamba wao wanavisomesha vitabu vya vyaba kwa kumpitia ulama huyo nikajua lakini mashia wanapowasomesha watoto wao katika madrasa zao wanaficha utambulisho wake kwamba bismil alikuwa nani na baadaye akafanya nini ye akampokea almasihi ya maudialah sslam na akaachana na heshima zake zote alizokuwa nazo katika ushia hi ni kumbukumbu kumbu ya vitabu vyake wala si habari ya mtu wa kawaidahamslhmad anaeleza nukuu kutoka kitabu chake ya kwamba albazar ameandika katika musnad yake ya kwamba hli rn aliwauliza watu akisema yakua niambieni nina aliye shujaa zaidi kuliko watu wote wakajibu wewe ni shujaa uliowothakasema ii muda wote napigana na, na mtu aliye sawa kwangu kisha nawezaji kuwa shujaa kuli kowote sasa niambieni ni nani aliye shujaa zaidi ali akawauliza tena bis ahib ameandika katika kitabu chake watu wakasema sisi hatujui wewe tuambie tu ali ra anhu akasema mtu aliye jasiri na shuja kuliko wote ni had abubakar raziallah anhu siklizeni kwamba hastaliakasema kwamba mtu aliye shujaa na jasiri ni hat abubakr siddik razillh anh siklizeni katika vita ya badar tulikuatume mwandaliya mtume a waslam himamoja sisi tukashauriana kwamba ni nani atakayebaki pamoja na mtume sallalwasalam chini ya hema hilo isije ikatokea hivi kwamba mshirikina yeyote amshambulie mtume wallahi hakuna aliyejitokeza kati yetu ndipo ha abubakr siddi anhu akainuka na upanga wake ulio wazi na akasimama pamoja na mtume salaal wasallam kisha hakuweza kuthubutu mshirikina yeyote kuja karibu yake na ikiwa akija yeye akamshambulia mara moja hivyo hata abubakr sidik razn ndiye aliyeshujaha zaidi kauli hiyo ni hdali hatali, hatali karamllahu wajha anasema safari moja washirikina walimzingira mtume swaaam na walikuwa wakimburura na kusema kwamba wewe ndiwe usemao kuwa mungu ni mmoja wallahi hakuna alisubutu kupambana na washirikina lakini mtbub u akasonga, akasonga mbele na alikuwa akiwapiga na kuwasukuma nyuma washirikina na alikuwa akisema wenu nyini mnamuuzi mtu asemaye kwamba mola wangu ni allah pekee hatalii kwa kusema hayo akainua shuka yake na kuiweka juu ya uso wake na akalia sana hadi ndevu yake ikaloa na machozi na akasema mwenyezi mungu hawajalieni wa mwongozo ini watu niambieni waumini wa, wa kizazi cha firauni walikuwa bora au hata abubakar ni bora watu walioamini wa katika kizazi cha firauni hawakujitolea kwa ajili ya mtume wao jinsi alivyojitolea abubakar razl anhu watu kwa kuyasikia hayo wakakaa kimia had ali akasema ili watu kwa nini hamjibu wallahi saa moja ya abubakar ni bora kuliko masaa maelfu ya waumini wa kizazi cha firauni na ina daraja kwani watu wale walikuwa wali wakificha imani yao ila hali abubakar razi anhu akatangaza wasi imani yake maud anaeleza kwamba mtume s wslam ali akisema kuwa ewe ali ikiwa kutokana na mahubiri yako mtu mmoja tu akiamini hiyo ni bora kwako kuliko kupata furaha ya kuwa na mbuzi na makondoo waliojaa katika milima miwili umulmuminin hadume salama anasimulia kwamba natoa ushahidi yakuwa, ya kuwa nilimsikia mtume sal wasalam akisema ya kuwa yule ampendaye ali amenipenda mimi na anipendaye amempenda allah na alimbagua li amenibagua na anibaguaye amemboguzi alla haraar anasimulia kwamba aaali alisema naapa kwa dhati ambaye alipasua mbegu na akaumba roho kwa yakini ilikuwa ahadi kwangu ya nabii asiyosoma na kuindika kwamba muumini tu ndiye atakaye nipenda na mnafiki ndiye atakaye buguzi had ali anasimulia kwamba mtume swsam aliniita na akasema mfano wako ni mfano wa hat isa ambaye mayahudi walimbughuzi sana hadi wakamtungia uongo mama yake na wakristo wakazidi kiasi hiki kwamba wakazidi kiasi hiki katika mapenzi yake kwamba wakampatia daraja ambayo haikuwa daraja yake kisha akamwambia harthali ala kuhusiana nami watu wa aina mbili wataangamia moja watakaokithiri katika upendo na watanipa daraja ambayo si daraja yangu na pili wale watakao ni buguzi na katika uadui watanitungia uongo Hatali, katika mgao wa mali ya fa yani mgawila inayopatikana bila kupigana na maadui alikuwa akitumia njia ya hara abubakar raillahu anhu kila alipokuwa akiipokea mali alikuwa akiigawa yuti wala hakuibakisha chochote isipokuwa ile iliyokuwa ikibaki kwa ajili ya siku ijayo alikuwa anasema ya kwamba iwe dunia alikuwa anasema ewe dunia ninda ukamdang'anye mwingine alikuwa hachukui chochote kutoka mali ya fe wala alikuwa hawapatii chochote kwa marafiki na jamaa zake ugawana na wazifa alikuwa akiwapatia wale tu waliuwaaminifu na alipokuwa akipokea taarifa ya hiana ya mtu fulani kati yao alikuwa akiwaindikia ayazi قد جاءتكم موعظة من ربكم حقيقة يا موعظة kutoka kwa Mola واوفوا المكيال والميزان بالقسط ولا تبخسوا الناس اشياءهم ولا تعثوا في الارض مفسدين بقية الله خير لكم إن كنتم مؤمنين وما أنا alaikum bihafidz timizeni kipimo na mizani kwa uadilifu wala msiwapunguzie watu vitu ambavyo kwa haki ni mali zao na msieneze uovu katika nchi mkifanya uharibifu mali aliyobakisha allah ndiyo bora kwa ajili yenu ikiwa nini mnaamini wala mimi si mhifadhi wenu pia alikuwa akimwindikia kwamba baro yangu itakapokufikia mali zetu ulizo nazo uzitunze hadi tumtume kwako mtu azipokee mali zile kutoka kwako kisha alikuwa akielekeza macho yake huko mbinguni na kusema kwamba ewe allah kwa yakini wajua kwamba mimi sikuwaamuru ili wafanye zuluma kwa viumbe wako na waache haki yako abjer bin jarmuz anasimulia kutoka kwa babaki kwamba yeye alisema nilimwona nilimona ali bin abu talib akitoka kufa ilhali alikuwa amevaa shuka mbili za kikitri kitr ni jina la makazi ya bahran ambapo shuka nyekundu zenye miraba zilikuwa zikitengenezwa ambazo mmoja alikuwa amejifunga kiononi kama kikoi na nyingine alikuwa amevaa na kikoi chake kilikuwa kimefikia nusu ya mundi wake alikuwa ameshika bakora na kutembea sokoni na alikuwa akiwa nasihi watu kushika uchamungu na kusema kweli na alikuwa akiwahimiza kufanya biashara kwa wema na kutimiza vipimo na mizani imesimuliwa na majma aat ya kuwa safari moja hatali, aligawa mali yote ya baitlmal kwa waislamu kisha kwa amri yake hiyo kisha kwa amri yake hiyo ikapakwa rangi kisha akaswali humo akiwa na tumaini kwamba siku ya kiama hiyo itatoa ushahidi katika haki yake slhmaud akieleza kuhusu had ali anasema asihmas disemba 7892 aliieleza ruya yake akisema kuwa nachoona ni kwamba mimi nimekuwa had ali karamllahu wajha yani katika ndoto najihisi kama ni yeye ye na katika maajabu ya ndoto jambo moja ni hili ya kuwa baadhi ya wakati mtu anajihisi kama amekuwa mwingine hivyo katika ruya najihisi kwamba mimi ni ali murtaza na hali itokayo ni kwamba kundi moja la khawarij linapinga ughalifa wangu na linataka kuuzuia na limeleta fitina ndani yake ndipo nikaona kwamba mtume sl wsalam yu karibu nami na kwa huruma na mapenzi ananiambia kuwa ya aliyo dahum wa ansarahum wa ziraatahum yani ewe ali ujiipushe nao na wasaidizi wao na mavunu yao na achana nao na uwageukie nani nikaona kwamba katika hali ya fitina ile mtume salalawasalam ananinasihi kufanya subira na kunishawishi kuepukana nao na anasema kuwa wewe una haki lakini kujiepusha nao ni bora kwako Hamusleh maud anasema has ali aliviteka vitu vyote vya jeshi la hawarj silaha za kivita na vipando akavigawa kwa watu lakini vifaa na watumwa wa kike na kiume aliporudi kufa akawarudishia wamiliki wao kisha musleh maud ra anasema zama yahad umar ilikuwa na umbali zaidi kuliko zama ya zamaahad abubakr kutoka kwa mtume w na hiyo ndiyo iliyokuwa hali ya had uhman na had ali bila shaka daraja yake ilikuwa chini kuliko daraja za makhalifa waliomtangulia lakini matukio yatokayo katika zama yake hayakutokea kwa sababu ya daraja yake bali yakatokana na athari ya kuwa mbali na zama za mtume swsa kwani katika zama Abu na naha umar walikwepo wingi ambao walikuwa wamekaa kwa mtume wa sw lakini baadaye wakaja wengine hiyo Ali, alipuulizwa kwamba katika zama zabub nar na hazikutokea fitina na ufisadi kama zinavyotokea katika zama yako yeye akasema hakika ni kwamba chini ya abubakar na umar walikwepo watu waliofanana nami na waliopo chini yangu ni wale wanaofanana nawe kisha katika sehemu nyingine anhu akieleza tukio jingine anasema wakati vita ilipokuwa ikiendelea kati ya ali na mavia mtu mmoja alimjia abdullah bin umar na akasema kwamba kwa nini hushiriki katika vita ya ali hali kurani tukufu inasema wazi kuwa وقاتلوهم وقاتلوهم حتى لا تكون فتنة يا أكم جيبو أمري هيو تمشى تُمِشَى كتيكا زاما زا متومي صلى الله عليه وآله وسلم abdullah bin umar akamjibu kwamba amri hiyo tumisha timiza tayari katika zama za mtume wa salllahal wasalam ambapo waislamu walikuwa wachache na mtu kwa sababu ya dini yake alikuwa akitiwa katika fitina na alikuwa akiwawa au kuazibiwa hadhi islam ikaenea yani vita zilzo, piganwa, zika zikapiganwa zidi ya wale walio taka kubadilisha dini ya waislamu sasa dini imestawi tayari na hakuna hitilafu ya kiitikadi isipokuwa zipo hitilafu za kinazaria tu hivyo mimi sishiriki katika vita huo ulikuwa mtazamo wake binafsi ha, maud anasema mfalme wa roma kwa kupata habari ya vita iliyokuwa katiya alin hadmuavia alipotaka kuushambulia utawala wa kiislam hamavia alimuindikia kwamba uwe atahadhari kwa kuona hitirafu zetu usije ukakosea kutuvamia ikiwa utatuvamia ujue kwamba jenerali wa kwanza wa wahaali atakayejitokeza kupambana nawe nitakuwa ni mimi maelezo yake kama alivyoeleza ni yafuatayo zama ilikuwepo ambapo mfalme wa roma akaona hitilafu kati ya hali naamaia ye akaamua kutuma jeshi ili kuwa waislamu wakati ule utawala wa kiroma ulikuwa na nguvu kama ambavyo ni nguvu ya marekani padre mmoja ambaye alikuwa hodari sana kwa kuona nia ya, ya mfalme akasema kwa mfalme kwamba kiongozi wangu nisikilize na wewe uachane na wazo la kutuma jeshi watu hawa ijapokuwa wanahitirafuana wenyewe kwa wenyewe lakini katika kupambana nawe wataungana kwa pamoja na watasahau hitirafu zao kisha akatoa mfano tunaamesema hatujui kwamba alikuwa na niya gani ya kuutoa mfano huo au akaona kwamba huu ndio mfano ulio bora wa kujieleza ye akasema kwamba uwalete mbwa na uwaweke bila kuwapa chakula kwa muda kisha uweke nyama mbele yao wataanza kupigana lakini wakishambuliwa na simba watasahau hitirafu zao na wataanza kupambana na simba kwa mfano huo yeye akamfahamisha mfalme kwamba wewe unachotaka ni kwamba katika muda huo upate faida kutoka hitirafu zao lakini mimi nakuhakikishia kwamba wakishambuliwa na adhuii wa nje watu hawa watasahau hitirafu zao za ndani na wataungana kwa pamoja zidi ya maaduii na hivyo ndivyo itokavyo hatmavya alipojua kuhusu nia ya mfalme wa roma akamtumia ujumbe kwamba wewe unataka kupata faida kutoka hitirafu zetu na kuwashambulia kuwashambuliawaislam lakini nataka kukuambia kwamba mimi nina ugomwi na haali lakini ikiwa jeshi lako likitushambulia basi kwa niaba ya ha ali jenerali wa kwanza atakayetoka kupigana na jeshi lako nitakuwa mimi hba anasimulia ha omar alikuwa akisema ya kuwa miongoni mwetu msomi mzuri wa qurani tukufu ni Ubay bin uba na mwenye kutoa hukumu bora ni ali hat umme atiya anasimuliya mtume w alituma jeshi na hat ali alikuwa ndani yake nilimsikia mtume w akiomba dua ifuatayo iwe usini pe mauti hadi unioneshe ali safar m tw alimtuma hat ali, ali katia vita moja alorejia mtume swa akamwambia allah na mtume wake na jibrahili wamekurizia lipo tukio jingine lisemalo kuwa amir muavia alimwambia zarar sodai kwamba nieleze sifa ali ye akasema amirlmumenin ni samehe amir moavia akasema hapana utalazimika kusema raakasema ikiwa ni hilo basi sikiliza wallahi Has ali alikuwa na azma kubwa na mwenye vipawa imara alikuwa anasema jambo la hikma na kuhukumu kwa uadilifu alikuwa chimchim ya elimu na maarifa yenye kutidirika na kila neno lake likawa limejaa hikma na busara alikuwa akizichukia dunia na starehe zake na alikuwa akiupenda usiku na upweke wake alikuwa mwenye kulia sana na kutafakari mno alikuwa akipenda nguo za kawaida na chakula cha kawaida tu na alikuwa akiishi kati yetu kama anavyoishi mtu wa kawaida tu tukimuuliza swali alikuwa akitujibu na tukimuuliza kuhusu tukio fulani alikuwa akituambia wallahi ijapokuwa kulikuwa na uhusiano wa upendo na ukaribu baina yetu lakini sisi kwa sababu ya haiba yake tulikuwa tunaongea naye kidogo tu ye alikuwa akiwaheshimu watu wa dhini, na kuwapa maskini ukaribu wake mwenye nguvu hakuwa na uwezo wa kumlazimisha kukubali jambo lake na mnionge alikuwa hakati tamaa na uadilifu wake wallahi kwa mara kadhaa niliona kwamba usiku ulipokuwa ukipita na niota kutiwa gisa yeye akishika ndevu yake alikuwa akitisika na kukosa utulifu kama anavyotisika mtu alinatwa na nyoka na alikuwa akilia kama anavyolia mtu mwenye huzuni sana na alikuwa akisema ewe dunia ninda ukamdanganye mwingine kwa nini unapoteza muda wako na kunionesha sura yako kwa kujipodoa kamenye hutafanikiwa katika azma yako nimeshakupa talaka tatu ambazo baada yake hakuna kurejea kwani umri wako ni mfupi na una huna thamani yani anaongea na dunia katika lugha ya kitamsilia anasema una umri mfupi na huna thamani nina masurufu ndogo na safari ni ndefu na njia inatisha amir muavya kwa kujasikia hayo akaanza kulia machozi na akasema kwamba allah abulhasan wllahi huyo alikuwa mtu wa aina hiyo iwe zarar huzuni gani ulipata juu ya kifo cha ali zrar akasema nikapata huzuni kama anavyopata mama ambaye mtoto wake anachinjwa akiwa katika mapajani hukumu za kisheria zali ni maarufu sana nazieleza baadhi ambazol amezieleza naye anasema tukio moja la zaaya lililoendikwa katika tabri linaeleza kwamba tangu mwanzoni mwa islam swala hili limeendelea kuzingatiwa tukio lenyewe ni hili kwamba adal bin uthman anasimulia slehmaud razillahu anhu ameendika nukuu zake za, za kiarabu pia muda huu naacha maandishi ya kiarabu inshallah hutuba itakapochapishwa wakati huo yataendikwa na naeleza tafsiri yake tu ambayo inasema kuwa niliona ya kwamba ali alikuwepo nje ya hamdhan ambapo akayaona makundi mawili yakipigana naye akapatanisha baina yao lakini alikuwa hakuenda mbali ndipo akasikia sauti ya mtu akisema kuwa nisaidieni saidieni ni saidieni basi kwa haraka akaikimbilia sauti hiyo na alikuwa akisema kwamba msaada umekuja msaada umefika alipofika karibu na sehemu ile akaona kwamba mtu mmoja amemkamata mtu mwingine ye alipomwona haali akasema iwe amirmumenin nilikuwa nimemuuzia mtu huyo kitambaa kwa dirhamu t na kulikuwa na sharti kwamba dirhamu yoyote isiwe imechakaa na mnunuzi alikuwa amekubali sharti hilo lakini aliponipatia dirhamu zingine zilikuwa zimechoka na leo nilipokuja kumrudishia hela iliyochakaa ye akakataa kubadilisha na nilipomlazimisha akanipiga kibao haali akamwambia mnunuzi kwamba umbadilishie hela umbadilishie hela kisha akamwambia muuzaji kwamba toa ushahidi kwamba umepigwa kibao ye alipotoa ushahidi akamkalisha yule aliyekuwa amempiga na akamwambia mwingine kwamba sasa chukua kisasi ye akasema amirlmuminin nimemsamehe akasema wewe umemsamehe lakini mimi nataka kuzingatia uadilifu katika haki yako inaonekana kwamba mtu huyu alikuwa wa kawaida sana na alikuwa haelevi faida na hasara zake kisha mtu aliyekuwa amempiga kibao ali akampiga mijeledi saba na akasema kwamba mtu huyo alikuwa amekusamehe lakini adhabu hiyo ni kutoka kwa serikali kisha baud anaeleza tukio jingine kwamba upo mfano mwema unaotokana na matendo ya ali safari moja aliona kwamba mtu mmoja amempiga mwingine hatali akamzuia na pigamwingihaakmzuiaakmwambia yul aliua amepigwa kwamba mtu mu u na nandio maana amekataa kumpiga kwani mwingine alikuwa mjeuri sana akasema wewe kwa kutumia haki yako binafsi umemsamehe lakini mimi natumia haki ya kiserikali na kisha mtu huyo akapatiwa hakiya kiserikalinakishamu akapatiwaaaualuaapiga huyo zaifu hslhma anasema lipo tukio la ali kesi yake ilifikishwa mbele ya hakimu moja muislamu hapo hakimu huyo akampendelea ali hat ali akasema huo si uadilifu wewe unanipendelea hali muda huo mimi na yeye tukusawa hshm akieleza sifa za ali anasema je hakuwa miongoni mwa watu wenye fasaha na balagha wa kaumu yake ambao kwa nguvu ya ufasaha na ubalagha wake wanatia uhai katika maneno na kwa mujibu wa adhari yake yenye kuvutia kuwakusanya watu pembezoni mwake kulikuwa kazi yake ya saa moja tu au hata chini yake kisha lmesihislam anasema nachujua ni kwamba hakuna awezaye kuwa muumini au muislamu hadi isizalike rangi ya abubakar umar uhman na ali ndani mwake wao walikuwa hawaipindi dunia bali walikuwa wamejitolea ya maisha yao katika njia ya allah kisha anasema khawarij wanamtaja harati ali kwa jina la fasiki na mambo mengi yaliyozidi ya takwa wanayanasibisha kwake bali wanaelewa kuwa yeye hakuwa na imani nalikuwa yani, amekosa imani sasa kikawaida swali linaibuka hapa kwamba kwa kuwa kwa ajili ya mtu mkweli uchamungu na uaminifu ni sharti la lazima sasa watukufu hawa wote wenye daraja ya juu ambao ni mitume na manabii na mawalii kwa nini mwenyezi mungu akazichanganya hali zao katika macho ya watu wa kawaida na kwa nini watu wa dunia wakashindwa kuwaelewa na kufahamu matendo na kauli zao kiasi hiki kwamba wakawaelewa kama wapo nje ya mdhoara wa uchamungu na uaminifu na wakazani kwamba kana kwamba watukufu hawa walikuwa wenye kufanya zuluma na kula mali haramu na kumwaga dhamu bila haki na walikuwa waongo na wenye kuvunja ahadhi na wenye kujipendelea na wahalifu ilhali wapo watu wengi duniani ambao hawadhai kuwa mtume wala nabii wala hawajiiti kuwa walii na imamu na khalifatlmuslimin lakini kuna kuwa hakuna shutma yoyote inayonasibishwa kwao basi jibu la swali hilo ni kwamba mwenyezi mungu akafanya hivyo ili awafiche wapendwa makhsus na mahabubu wake kutoka watu wabaya wenye bahati mbaya ambao tabia yao ni kujenga zana mbaya kama ambavyo dhati yake amejificha na watu hawa wenye zana mbaya yani wanao washutumu watukufu ndio wenye bahati mbaya na kama mwenyezi mungu alivyojificha kutoka hawa wanaomjengia allah zana mbaya vivyo hivyo amefanya kwa wapendwa wake na watu hawa wenye bahati mbaya ndio wanafanya haraka katika kuwapinga na kuwashutumu na ndio watu wasio na ucha mungu ili hali watukufu hawa ndio ambao ni wacha mungu almasihi maud anasema hakuna shaka hata kidogo kwamba hatalii alikuwa mtarajiwa wa watafutaji wa haki na mfano usio na kifani wa wakarimu na kwa ajili ya waja wa allah alikuwa ishara ya mungu pia katika watu wa zama zake alikuwa mtu mbora na ya kuzinawarisha nchi alikuwa nuru ya allah lakini zama ya ukhalifa wake haikuwa zama ya utulivu na amani bali ilikuwa zama ya mawimbi ya fitna zuluma na ufisadi watu wa kawaida walikuwa wanahitilafiana kuhusu ukhalifa wake na ukhalifa wa ibne abi sufian na walikuwa wakiwaangalia wengine na wengine walikuwa wakiwafahamu kama nyota mbili za furkat za mbinguni na walikuwa wakielewa kuwa, wa kuwa wote ni sawa katika daraja lakini ukweli ndio huu kwamba haki ilikuwa kwa hatali murtaza na yule aliyepigana nayevita katika zama yake akaasi lakini ukhalifa wake haukuwa na ile amani ambayo bishara yake ilikuwa imetolewa na allah rahmani katika aya ya istikhlaf bali ali akauziwa na wapinzani wake na ukhalifa wake ukakandamizwa chini ya fitina za aina aina alikuwa na fazila kubwa ya allah lakini kwa maisha yote akaendelea kupata huzuni na hakuweza kusambaza dini na kuwamaliza watu wenye sifa za kishetani jinsi ilivyotokea katika makhalifa waliomtangulia bali hakupata wasara kutoka shutuma za watu wake na akanyanganywa kila haki na tumaini lake nao hawakujumuika kwa ajili ya msaadha wake bali kwa ajili ya kumzulumu wakaungana na hawakujizuia kumuuzi bali wakampinga na wakaketi katika njia zake naye alikuwa mwenye kufanya subira na alikuwa miongoni mwa watu wema lakini ughalifa wake haukuweza kupata habari njema zilizomo katika aya ya istikhlaf kwani ughalifa wake ulikuwa katika zama ya ufisadi fitna na uasi m اس hini itikadi kwamba msngi kwmb صiق akبr عr na اثman ali kisha ali murtza woiweli la amnifu kini ilaa a mchamgu myije n alikuwa miongoni mwa watu ambao wanakuwa wapindwa wa mwenyezi mungu mwenye irihman. mwenye rehma na alikuwa miongoni mwa wateule wa kaumu na viongozi wa zama alikuwa simba wa mungu mwenye kudhra na mtu mkarimu mwenye moyo safi alikuwa shujaa na jasiri ya aina yake ambao katika uwanja wa vita hawaachi mahali pao hata kama mbele yao liwepo jeshi zima la maadui yeye akaishi maisha ya unionge na akafikia daraja ya juu ya kujitenga na dunia yeye katika kujitolea mali kuwaondolea watu huzuni na ghamu na kwenye kuwajulia hali ya mayatima masikini na majirani alikuwa na daraja ya kwanza katika vita akaonyesha ujasiri na ushujaa wake katika vita ya upanga na mishale matukio ya ajabu yalikuwa yakitokea ya kutoka kwake pamwe na hayo matamshi yake yalikuwa matamu mno na alikuwa na fasaha katika ulugha maongezi yake yalikuwa yanapenya mioyoni mwa watu na kutu za vichwa zilikuwa zikitoka na kutokana na nuru ya hoja zake uso wake ulikuwa unangaa alikuwa amejahaliwa uwezo mzuri wa kujieleza na mtu aliyekuwa akishindana naye alikuwa anashindwa mbele yake alikuwa mkamilifu katika uzuri wake na yule aliyekataa ukamilifu wake akashika njia isiyofaa yeye alikuwa akiwalisha watu maskini na wale ambao wanarizia kwa kile walichokuwa nacho na alikuwa miongoni mwa wale ambao walikuwa wamepata maarifa na alikuwa amejaaliwa uelewa mzuri mimi nimemwona katika hali ya ruya yeye akanipatia tafsiri na akasema kwamba hiyo ni tafsiri ya, yangu ambayo unapewa wewe hatali akampatia msie moa aawasalaam tafsiri yake na akasema kwamba ubarikiwe kwa tafsiri hiyo kisha nikachukua tafsiri ile na nikamshukuru mwenyezi mungu na nikamwona mnyenyekevu na mimi nasema kwa kwapa kwa, kwa mwenyezi mungu kwamba akakutana nami kwa mapenzi na kwa upendo na moyoni mwangu iliingizwa kwamba ye anajua itikadi yangu na hitilafu ambayo ninahitirafiana na mashia ye anaijua lakini yeye hakuchukia wala hakujiepusha nami mbali akakutana nami kwa upendo na na akaonyesha upendo wake na walikwepo hasan na hussen wote wawili pamoja naye na sejdrusul nabiyin hatamanabiin swsaam vilevile na alikuwepo mwanamke mzuri mwema mwenye heshima mwenye baraka mtakatifu mwenye nuru inayongaa ambaye nikamkuta akiwa amejawa na huzuni lakini alikuwa ameificha huzuni yake moyori mwangu iliingizwa kwamba huyu alikuwa ni zuhra ye kama vile anavyofanya mama alinipakata mapajani na akanionyesha mapenzi makubwa na nikamwona kwamba yeye ameguswa na huzuni yangu na ananihurumia kama vile mama wanavyowahurumia watoto wao pale palewanapopata dhahabu zuranasema kwamba sasa wapinzani wanalipinga jambo hili wakisema kuwa ebu angalia amesema nini kwamba akanepakata mapajani ila hali huo ni mfano wa mama mzazi alioutoa na mambo aliyoyaongelea hapo kabla sifa zake alizozieleza ikiwa tuzisome kwa makini kisha tutaona na tutaelewa maneno yote lakini watu hawa wanasema mambo hayo ambao wanafikira mbaya kisha husur anasema kwamba nikaambiwa kuwa katika masuala ya kidini nafasi yangu mimi kwake ni kama nafasi ya mtoto na nikapata wazo kwamba huzuni yake imetokana na ile zuluma nitakayoiona kutoka kwa watu na maadui wa kaumu yangu kisha hasan na husen wakaja waka karibu yangu na wakazihirisha hisia za udugu na wakakutana nami kwa upendo mkubwa kama wawe ndugu yangu na miaka mingi imepita nilipoiona ruya hiyo nikiwa macho na nina uhusiano maalum na hatalii na had hata husen na hakuna anayeujua uhusiano huo isipokuwa mola wa mashariki na magharibi nami nawapenda hataalii na hata watoto wake na aliye adui wao ni adui wangu na mimi si miongoni mwa wale wafanyao zuluma wala siwezi kujiepusha nacho kile alichonidzihirishia allah wala si kati ya wale warukao mipaka ikiwa hamkubali basi amali yangu ni kwa ajili yangu na amali yenu ni kwa ajili yenu na allah atahukumu baina yetu naye ni mbora katika mahakimu wote zur amesema kwamba hapa habari za zaali zimefikia tamati inshallah siku za usoni nitaeleza kuhusu makhalifa wengine muda huu napenda kutangaza kuwa inshallah baada ya sala nitazindua chanali mpya itakayorusha matangazo yake kwa masaa manne kwa jina la mthana nchi ni gana mwaka adam studios ilikuwa imezinduliwa ambayo ilikuwa imepewa jina la abdul wahab adam saheb ambaye alikuwa amiri na mbashiri mkuu wa ghana asilimia sitini ya vipindi vya mta afrika inarekodiwa katika studio hii studioni wapo wafanyakazi 17 ambao ni wa kudumu na wapo zaidi ya 6 ambao wanajitolea katika idara mbalimbali mbali. studio ni studio ya kisasa katika ghana na iliyo na mitambo bora kabisa na mashirika mbalimbali mbali ya vyombo vya habari yanawaleta wafanyakazi wao hapa ili waweze kujifunza na kupata uzoefu wa kazi studio imeweza kurusha mubashara vipindi vingi ya kiwemo shindano la kwanza la afrika la usumaji wa kirani tukufu na matangazo maalum ya mwezi wa ramazan sasa inazinduliwa chaneli mpya kama ghana chaneli hiyo itakuwa chaneli mpya yenye kurusha matangazo yake kwa masaa 2nn kwa mfumo wa kidijitali na mt ghana bila kutumia dishi itaweza kuonekana hata kwa kutumia kutumiaaiel ya kawaida ina maana watu wa ghana wanaweza kuangalia vipindi vyake kwa urahisi zaidi na chaneli hiyo itapatikana kwenye eneo lile lile ambapo chaneli kubwa kubwa za ghana zinapatikana na hivyo itaweza kuzifikia malaki ya nyumba za nchi nzima na inshallah itaonekana kaskazini hadi kusini mwa nchi nzima vipindi vya lugha mbalimbali za ghana vitatiyarishwa katika studio za abdulwahab wahab adam zikiwemo kiingereza chui ga na hausa na lugha zingine mambo ya kurusha matangazo na kuyapanga yatafanywa na timu za lajna vipindi mbalimbali mbali vya dini vitatayarishwa na watu watajulishwa kuhusu mafunzo kweli na mazuri ya islam inshallah kwa kupitia chaneli hiyo Ghana, katika mfumo wa kidijitali itakuwa chaneli pekee itakayojishughulisha kutoa mafunzo yaisla tu inshlla tal upande mmoja wapinzani wetu wanajaribu kufunga njia zetu na llaaufuninnfalza llazinazoitirimkia jumua njia, njia zilizofungwa zitafunguliwa pia inshlla kwa wakati wake lakini mwenyezimungu anaendelea kutuandalia mambo ya ku mambo ya furaha basi chaneli hiyo inshallah itaonekana katika nchi nzima bali huenda nchi za jirani pia zitanufaika nayo inshallah kama nisemavyo baada ya sala ya ijumaa nitaizindua rasmi jambo la pili kama ninavyoendelea kuelekeza siku hizi ni kuwaombea wafungwa wa pakistan na aljazair muwaombee ili allah awajalie wapate uhuru pia muiombee hali ya kawaida ya pakistan allah awajalie wanajumuia wa huko waweze kuishi kwa usalama na amani awapatie wapinzani wa jamaat akili na uelewa na kama hawasishiki na saha basi allah awafanyie kama anavyotaka na tuweze kupata vukovu kutoka kwao na wanajumuia na hasa wanajumuia wa pakistan siku hizi wanatakiwa kujikita zaidi kusali nafali na kuomba dua na kutoa sadaka allah aweke katika ulinzi wake الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي إلا ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وذووه يستجب لكم ولذكر الله أكبر