أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين أمير المؤمنين مونيزي مونغو آوي مسيدي زيواكي أنا سيما leo nitaanza kumzungumzia had uhman razillh anhu na madha hiyo itaendelea kwa wiki kadhaa kuhusu hadh ushman jambo la kwanza linalotakiwa kukumbukwa ni kwamba ye mwenyewe hakushiriki katika vita ya badr lakini alikuwepo katika maswahaba wa wanane wenye bahati nzuri ambao mtume sww akiwa akiwapatia sehemukutoka ngawira za ya bader alikuwa amewa jumuisha masuhaba wa bader jinalaki lilikuwa usman bin afan bin abulas bin umaya bin abd shams bin abd manaf bin qusai bin klab hv nasaba yake ikifikiya kizazi chatano cha abde manaf inaenda ku ungana namtume shlh wasalam mama yake har uhman alikuwa anaituwa arwa binte kurays bibiake aitwaye ume hakim baizwa alikuwa binti ya abdulmutalib na alikuwa dada ya harat abdullah امبائی علی کو بابا ممزاجی و ممتم صلی اللہ علیہ وسلم کو مجیبو و رویہ موجا حضرت عبداللہ نی بی بیا کے حضرت عثمان ام حکیم بز بنتی عبد المطلب ولیکوا وام ذلی و, و ماپاچا ماما کے حضت عثمان اروا بنتی قریض alikuwa amekubali islam baada ya umkataba wa hudaybiyah na alikuwa amehamia makkah na kuhamia madina na katika zama ya ukhalifa wa muawaki yani hat usman akaishi madina hadi kifuchake baba yake hat usman alikuwa ameferiki dunia katika zama ya ujahili kuhusu kunia ya hat uhman inasehemu akuwa katika zama ya ujahili kunia yahat uhman ilikuwa abu amar lakini mtoto wake aitwaye abdullah alipozaliwa kutoka kwa had ruqaya binti mtume swsalam kisha kwa mnasiba wake kunia yake kama abu abdullah ikapata umaarufu katika waislam kwa mujibu wa ibne ishaq صلی اللہ علیہ وسلم امبائی فری کی بدر صلی اللہ علیہ بنتیا کے موگین نہ کوس باب کے ہاتھ عثمان آن کو ظلم ام سیمولی یا کومبا ظلم kwani yeye kila usiku katika sala ya tahajudi alikuwa anasoma sana qurani tukufu na kwa kuwa qurani tukufu ni nuru na sala ya tahajudi pia ni nuru hivyo yeye akaanza kujulikana kwa jina la zunorem yaani mwenye nuru mbili hiyo pia ni riwaya moja inayopatikana kuhusiana na kuzaliwa kwa uman kwa mujibu wa kauli sahihi had usman baada ya miaka 6ita ya amlfil alizaliwa katika makka na pia imesimwa kuwa alikuwa amezaliwa taif ye alikuwa mdogo takriban miaka t kuliko mtume wsam kuhusiana na kusilimu kwake imesimuliwa na yazid bin roman ya kwamba safari moja hat usman bin affan na hadtalha bin ubaidullah wote wawili walitoka nyuma ya harat bin awam na wakamjia mtume sws wa mtume swsm akaweka mbele yao ujumbe wa islam na akawasomea qurani tukufu na akawafahamisha kuhusu haki za islam na akawaahidi ahadi ya heshima na taadhima itokayo kwa allah hapo wuti wawili yaani hat usman hatalha waka amini na waka msadikisha kisha hat usman akasema ewe mtumewa allah hivi karibuni ni merejia kutoka inji ni siria tulipokuwa tumeka katikati ya maan na dzarkaa maa ni umji unaopatikana kusini mwa urdun karibu na mipaka ya hijaz na dzarikaa pia inapatikana ikiwa jirani yake kwa vyute vile ak- akasema kuwa tulikuwa tumekaa kule na tulikuwa tumelala ndipo mladi mmoja akatangaza akisema kuwa ini mliyolala amkeni hakika ahmed amekwisha zwihiri makka kisha tuliporejea tukasikia kuhusu utume wako hatsma alikuwa محمد اناسیملیا کو, کو بابا کے اسمان بن عفان علی پکوب علی اسلام یا کے حکم بن, بن امیا اکم کماٹا na kumpunga nakamba, na kamba na akasema je ukiacha dini ya mababu zako unashika dini mpya wallahi sitakufungua hadi uwe umeiacha dini yako hiyo mpya hatusman akasema wallahi sitaiacha kamoe wala sitajitenga nayo hakam alipoona uimara wake juu ya dini yake akamwacha akiwa shingo upande hat uhman alipomoa hat rukaya simulizilake lina linasimuliwa hiwi ya kwamba kabla ya utume wa mtume wamtume swas ndoa ya hat rukaya ilikuwa imefungwa kwa utba na ndoa ya dada yake hat ume kulsum ilikuwa imefungwa kwa, ime kwa utaiba ambao walikuwa watoto wa abulahab suratlmasad yni surat allahab ilipotirimka hapo baba yao abulahab akawaambia ya kwamba ikiwa nini hamta jitenga na mabinti za muhammad lam mimi nitawatelekezeni hivyo muwacheni hapo ute wawili wa talaka kabla ya sherehe ya harusi kisha baada yake ki hati uhman bin afan akamoa had akiwa maka na pamoja naye akahamia uhabeshi hadrukaya na hat usman hawakuwa na mfano katika uzuri hivyo inasehemwa kuwa ahsana zaujaine raahuma insano ruqayato wa zaujuha usmad bwana harusi nabiharusi wazuri ambao mtu fulani awe amewaona ni hat ruqaya na mumi wake hati usmad علی جی جی نامی زائد یولی کو ibn ishaqa anasema ya kwamba mtume wsam alipoona ya kuwa mwasohaba zake wanaendelea kuteswa na kuzulumiwa na ijapokuwa mtume swasam kwa sababu ya daraja yake kwa allah na kwa sababu ya baba yake mdogo kwa kiasi fulani alikuwa na amani lakini hata hivyo jinsi masohaba zake walivyokuwa wakiteswa yeye alikuwa hana uwezo na nguvu ya kuzuia zuluma hizo jinsi masohaba walivyokuwa wakizulumiwa mtume alikuwa hana uwezo na nguvu za kuzizuia zuluma hizo hapo akawaambia masohaba zake kwamba muhamie ardhi ya uhabishi kwani huko kuna mfalme ambaye hakuna mtu anayezulumiwa kwake na hiyo ni ardhi yenye ukweli hadi allah atawaondoleni matatizo haya mnayokabili muda huu ndipo masahaba wa mtume salaal wasalam wakahamia na kuelekea uhabishi wakahamia kuelekea uhabishi na hiyo ilikuwa hijra ya kwanza katika islam hat usman pamwe na mkewe hatrukaiya binti mtume wsm alikuwa mmoja kati ya masohaba waliyohamia kuelekea uhabishi hat anas anhu anasimulia kwamba hat usman alitoka kuelekea kuhamia uhabishi binti mtume hatrukaia bitimtume pia alikuwa pamoja naye habari yao ilichelewa kumfikia mtume ilikuwa haijulikani kwamba wamehama aulaa na wamefika wapi na wana hali gani hivyo mtume sallam, alikuwa akitoka nje na kusubiri habari zao kisha akaja mama mmoja ambaye akamwambia kuhusu habari zao akasema mtumeakasema baa haumani mtu wa sallam, kwanza ambaye pamoja na ahli zake amefanya hijra katika njia ya allah hsa anasimulia kwamba hauhman binaffn alipozamiria kuhamia ardi ya uhabshi mtume kwamba aliwambia wamba kwamba kila mmoja wenu ataendelea kutia moyo kwa mwenzie mo kisha mtume kishamtume wwm akamwambia asmaa binti abubakar kwamba nenda ukaniletee habari zao kwamba je wameondoka na wamefika wapi na wana hali gani hata asmaa aliporejea hata abubakar pia alikwepo kwa mtume wm yeye akawaambia kwamba hata uhman kwa kuweka huriji juu ya farasi na kumpandisha arath ruqaya juu yake ametoka kuelekea baharini hapo mtume swsa akasema ewe abubakar baadha ya haah luth na ha ibrahim hawa ndio wa kwanza wenye kufanya hijra katika wafanyao hijra tukio la kurejea kwao kutoka uhabishi limesimuliwa ibn ishaka anasema ya kwamba masahaba wa mtume sw waliohamia uhabeshi walipata taarifa kuwa watu wa makka wamesilimu hapo wahajiri hawa wakatoka uhabeshi na kurejea kuelekea makka walipofika karibu ya maka wakapata kujua kwamba habari hiyo haikuwa kweli hapo watu hawa kwa kujificha au kwa kuomba uhifadhi na himaya ya mtu wakaingia maka miongoni mwa hawa walikuwepo baazi waliohamia madina na katika vita za badhar na uhod wakashiriki pamoja na mtume w na walikuwepo wengine ambao makafiri wakawazuia ndani ya maka nao hawakuweza kushiriki katika vita ya badhar waliorejea kutoka uhabeshi na kisha wakahama Makka na kuhamia madina hatsmaa mkewe hadruqaia binti mtume sw pia walikuwa pamoja nao hatsman akaishi uhabishi kwa miaka kadhaa hiyo imeendikwa katika kitabu ya kuwa akaishi miaka kadhaa kisha baada yake baadhi ya masohaba kwa kupata taarifa isiyo kweli ya kusilimu kwa kuraishi waliporejea nchini mwao hasn pia akafuatana nao baada ya kufika hapa wakajua kwamba habari hiyo haikuwa kweli hivyo kwa msingi huo baadhi ya masohaba wakarudi tena uhabeshi lakini hatosmaan akabaki maka hadi wakati wa kuhamia madina ukawadia na mtume sallwslam akawaambia masohaba zake wote kuhamia madina hapo hatosmaan pamwe na ahli zake akaelekea kuhamia huko sawa riwaya moja inasemwa kuwa hatosumaan alikuwa amerejea tena uhabeshi lakini katika vitabu vingi vya sera habari ya kuhamia uhabeshi kwa kwatsman mara ya tena haipo r amesema hata hivyo sababu za kufanya hijra ya pili ya uhabeshi na maelezo yake jinsi yalivyoelezwa katika vitabu vya sera na hadisi wanahistoria waliomakini hawayakubali kama yalivyo kwani kutokana na kanuni ya diraya hiyo haiwezi kutokea hiyo hamezabashir masahib akieleza hijra ya uhabeshi ameeleza tahakiki na uchung- uchunguzi wake mambo ambayo nimeshaeleza katika siku za nyuma nilipokuwa nimeeleza kumbukumbu za baazi ya masohaba waliyopita lakini hata hivyo hapa pia ni muhimu kuyaeleza tahakiki ya mizabashir masaheb ndiyo hii anasema kwamba mateso kwa waislamu yalipovuka mipaka na maquraish walipozidi kuwa zulumu waislamu mtume w wa aliwaambia waislamu wahamiy habsha maana mfalme wa habsha ni mwadilifu na mtenda haki na hakuna anayezulumiwa katika utawala wake nchi ya uhabeshi ambayo kwa kiingereza inaitwa ethiopia au abisinia inapatikana kaskizini mashiriki mwa bara la afrika na kwa mujibu wa ramani yake ipo upande wa pili wa kusini mwa uarabuni na katikati hakuna nchi yoyote nyingine isipokuwa bahari nyekundu katika zama hizo kulikuwa na utawala imara wa kikristo huko uhabishi na mfalme wao alikuwa anaitwa najashi bali hadi leo mfalme wa huko anaitwa kwa jina hilo Hazmi za bashiri amad sahib alipoindika habari hiyo uhabishi ilikuwa na mahusiano ya kibiashara na uharabuni na katika zama ile makao makuu ya uhabishi yalikuwa aksum ambao unapatikana karibu na mji uliopo wa adoa na hadi leo umeendelea kustawi kama mji mtukufu katika zama ile aksum ilikuwa kitovu cha utawala mkubwa wenye nguvu na jina halisi la mfalme na jashi wa wakati huo lilikuwa ni ashama ambaye alikuwa mfalme mwadilifu mwenye busara na mwenye nguvu kwa ninozima shida za waislam zilipokithiri mtume ssam aliwaambia kwamba wanaoweza kuhama basi wahamie uhabeshi hivyo kwa amri ya mtume ssam mwezi rajabu wa mwaka wa utume wanaume11 na wanawake wanne walihamia uhabeshi walio maarufu kati ya hao majina yao ni haya huhman bin affan na mkewe rukaiya binti mtume ssam abdurahman bin of, zuber ibn alawam abu huzifa bin utba asuman bin mazud musa bin umer abu salama bin abdul asad na mkewe ume salama mizabashire masahim anaendika ya kwamba hili ni jambo la ajabu kwamba wingi wa wahamiaji hawa wa mwanzo walitokana na makabila yenye nguvu ya kureish na watu zaifu tunawaona walikuwa wachache kutokana na hayo tunagundua mambo mawili kwamba kwanza hata watu waliotokana na makabila yenye nguvu hawakusalimika na zuluma za makureish la pili watu dzaifu kama vile watumwa na kadhalik walikuwa na hali mbaya mno hadhi hawakuwa na uwezo wa kuhama wahamiaji hawa wakisafiri upande wa kusini walipofika shwaiba ambayo wakati huo ilikuwa ni bandari ya uharabuni kwa fadhili za allah waliikuta meli ya kibiashara ikiwa tayari kuondoka kwenda uhabishi basi hao wakaipanda kwa amani na meli ikaondoka makuraishi wa maka walipopata taarifa ya hijra yao wakakasirika mno kwamba windo hilo limetoka bure mkononi mwao hivyo wakawasaka wahajiri lakini watu hao walipofika ufukueni meli ilikuwa imeshaondoka tayari nao wakarejea huku wakishindwa vibaya baada ya kufika uhabeshi waislamu wakapata maisha ya amani na kuepuka na zuluma za maquraishi lakini kama ilivyoelezwa na baadhi ya wanahistoria kwamba ilikuwa haikupita muda mrefu tangu wahajiri wahamii huko fununu moja ikawafikia kuwa makurahishu wote wamesilimu na amani imerudi tena maka madokeo yake yakawahidi kwamba wahamiaji wingi wakarudi maka bila kuwaza lolote watu hawa walipofika karibu ya maka wakapata kujua kwamba habari hiyo haikuwa kweli sasa kwao ilikuwa shida kubwa mwishowe baadhi yao wakarejea kutoka njiani na wengine kwa kujifichaficha au katika uhifadhi wa mtu mwenye nguvu wakaja maka hili ni tukio la shawal shawalta nabowi yani katika safari ya hijra na kurejea kwao kuna muda wa miezi miwili na nusu au mitatu ingawaje uvumi huo ulikuwa wa uongo na usio na msingi vovote ambao makuraish watakuwa wameusambaza kwa nia ya kuwarudisha wahamiaji na kuwatesa bali ikichunguzwa kwa makini zaidi inabainika ya kwamba kisa cha, cha fununu hizi na kurudi kwa wahamiaji hakina msingi vovote lakini kama kisa hicho kiaminiwe kuwa cha kweli basi inawezekana kuwa chanzo chake ni tukio lile lililoelezwa katika baadhi ya hadisi tahkiki ya meza bashir ahmad sahib inasema kuwa jambo hili si sahihi yeye anaandika kuwa ikiwa kisa hicho kiaminiwe kuwa cha kweli basi inawezekana kuwa chanzo chake ni tukio lile ambalo limeelezwa katika hadisi kama vile buhari inavyoeleza tukio hili ya kwamba safari moja mtume swm alisoma aya za sura anajam wani mwaaba wakati huu wakuu kadhaa wa makafiri walikwepo pamoja na waislam mtume mtumes alipomaliza kusoma sura hii akafanya akafanyasujuda hapo waislamu kwa makafiri wote wakasujudu pamoja naye sababu ya makafiri kufanya sujuda haikuelezwa katika hadisi lakini inaonekana ya kwamba mtume sll wsalam aliposoma kwa sauti ya kutia athari moyoni aya hizi za qurani tukufu ambazo ndani yake mmeelezwa kwa fasaha umoja kudra na uwezo wa mwenyezi mungu na kukumbushwa na kukumbusha hisani zake tena makurahishi wameonywa kwa maneno yenye haiba na ujalali kuwa wasipojirekebisha watakutana na hali iliyowasibu watu wa zamani waliowapinga manabii wa mwenyezi mungu kisha mwishoni mwa sura hii imeamrishwa kuwa njoni mkafanye sijda mbele ya mwenyezi mungu basi baada ya kusoma aya hizi mara moja mtume sallahuala wasalam pamoja na waislamu wote wakaanguka kusujudu maneno haya na manzari haya yaliwaathiri ajabu makuraishi kuwa wao nao pia wakaanguka kusujudu pamoja na waislam na hilo si jambo la kustajabu kwa sababu kutokana na mazingira kama hayo baadhi ya wakati moyo wa mtu huingia haiba na kutenda bila kujizuia jambo lililo kinyiume cha ja imani yake wakati mwingine hiyo inatokea wakati mwingine maafa yanapotokea ghafla hata mpagani huanza kusema allah au auramra uramesema hata mimi nimewauliza baadhi ya wapagani wanasema ni sahihi kabisa japokuwa hatumwamini mungu lakini ikitokea shida na maafa ya kutisha basi neno la mungu linatoka lenyewe kinywani mwetu lakini makuraheshu walikuwa si wapagani bali walikuwa wakimwamini mwenyezi mungu basi baada ya kusikia usomaji wa qurani tukufu uliojaa haiba na ujalali kundi la waislamu likaanguka kusujudu kidindo hicho kikaleta athari ya ajabu kwamba waquraish pia wakaanguka kusujudu pamoja na waislam lakini athari ya namna hiyo huwa ni ya muda tu na mtu anarudi katika hali yake ya zamani haraka na hivyo ndivyo itokavyo na makurahishi baada ya kusujudu wakarejea tena katika ibada ya masanamu hili ni tukio lilothibitishwa na hadisi sahihi kwa hiyo kama habari za kurudi kwa wahamiaji wa uhabishi ni za kweli basi inaonekana ya kwamba baada ya tukio hilo makurahishi wenyewe wakitegemea tukio hili watakuwa wameeneza fununu hizi kuwa makurahishi wa maka wamesilimu na sasa waislamu wana amani kamili mjini makka fununu hizi zilipowafikia wahamiaji wa habsha bila shaka walifurahi kwa kusikia habari hii na mara moja wakaanza safari ya kurejea kwa furaha lakini walipofika karibu ya makka wakapata uhakika wa jambo hilo basi wengine wakaingia maka kisirisiri na wengine wakiwa chini ya himaya ya mkuu mwenye nguvu wa kuraish na wengine wao na wengine wao wakarudi tena habsha hivyo basi kama fununu hizi za makuraish kusilimu zilikuwa na ukweli vovote ndani yake basi ulikuwa ndio ule ulioelezwa katika tukio la maquraesh kuanguka kusujudu baada ya kusikia usomaji wa sura anajam kwa viotu vile alandi ajuaye vyema hata kama wahamiaji wa habsha walirudi lakini wengi wao wakarejea tena huko habsha kwa kuwa mateso na zuluma za maquraesh ziliendelea kuzidi siku hadi siku kwa hiyo sawa na agizo la mtume sala salam waislamu wengine nao wakaanza kuhama maka kisirisiri kila walipata nafasi zoezi hili la kuhama maka na kuhamia habsha likaendelea mpaka idadi ya wahamiaji wa habsha ikafikia mia m moj wakiwemo wanawake 1uina wa8n na mtume sslam akawa na watu wachache sana huko makka baadhi ya wanahistoria wanaipa hijra hiyo ya pili jina la hijra thania ya uhabishi kisha mza bshir akieleza uchambuzi wake mmoja anasema lipo jambo jingine linalochanganya kabisa kisa hiki cha fununu na kurudi kwa wahamiaji nalo ni kwamba katika historia tarehe ya hijra ya uhabishi kama ilivyoelezwa ni mwezi wa rajabu ta nabui na tarehe ya tukio la sijda ni mwezi wa ramazan ta nabui na kisha katika historia jambo hili limebainishwa kuwa kutokana na fununu hiyo wahamiaji wa uhabeshi walikuwa wamerejea mwezi wa shawal tanabui kana kwamba kulikuwa na muda wa miezi miwili mitatu tu katika matukio hayo mawili na ikiwa tukihisabu kutoka tarehe ya tukio la sijta basi muda huo unakuwa ni mwezi mmoja tu sasa kutokana na hali ya zama zile katika muda huo mfupi kumaliza safari tatu baina ya maka na uhabishi ni jambo lisiliowezekana Yani waislamu walifika uhabeshi kutoka maa kisha mtu fulani akawaendia na habari za kwa a kisha waislamu wakatoka uhabsh na wakaja maka. safari hizi tatu zinahitaji maandalizi ni jambo lisilowezikana hivyo ni jambo katika muda huo mfupi na tuangalie hapo kwamba katika kutoka auela uhabh walikuwa wakilazimika kuja kusini kwanza kisha wakichukua meli ambayo ilikuwa haipatikani muda wote ikiwa tayari walikuwa wakivuka bahari nyekundu na walikuwa wakifika ufukweni wa afrika na kisha kutoka ufukweni hadi aksuum makao makuu ya uhabeshi ambayo ina umbali mrefu na ufukweni walikuwa wakifika na kutokana na safari za zama zile safari moja kama hizo ilikuwa haimaliziki chini ya muda wa miezi Miwili. kwa uchambuzi huo kisa hicho kinaonekana cha wongo na kisicho na msingi wowote lakini kama kilikuwa na uhakika fulani basi haukuwa zaidi ya ule ulioelezwa hapo juu wllahu alam kwa vyoote vile sababu zake zilikuwa zipi baada ya muda mfupi hata usman akarejea kutoka uhabishi na kisha habari yake ya kuhamia madina uuguwanaptikavi muhamد bin جafr bin زuber anasimulia hضra ثman ali pohama maka uhaia madina ykasi numbani a h aos bn ثabt u a ضr asahasan bin ثabt abilla banunaar mوsa bin mhammad anasi mulia koo babaak iea dugu bainaha ثman ha abdurahman bin otf sawanarivaya moa liweka dugu ai ha ثman h os bin ثabit babaakha adad bin os npia ina semoaka li unganisa udugu wake ha abu obada sad bin ثman zuri sawa na riwaya moja mtume moa mtumewm alikuwa ameweka udugu bainayi hatosman na baina yake hivyo imeendikuwa katika tabakati kubra kwamba ibne labiba anasimuliya kuwa hatusman bin affan alipo zingirwa na maadui katika siku za muiho akichungulia nje ya chumba chake akawauliza watu kwamba je talha yupo kati yenu wakasema ndiyo yupo uhm akasema ajili ya allah tu na kuuliza kwamba je wewe unajua mtume una jua mtume alipokuwa akiweka udugu baina ya wahajiri na ansar wakati huo mtume huomtume amenifanya kuwa ndugu yake yaani mtume saa saam alikuwa amewekwa udugu baina usman na baina yake hatalha akasema wallahi hiyo ni kweli hapo wapinzani waliokuwa wameizingira ni yumba ya hausman wakamuuliza hatalha kwamba wewe umesema nini hatalha akasema kwa ujasiri na kwa ushujaa mkobwa kwamba hardusman ameniuliza kwa kunipatia kiapo cha allah na jambo ambalo ameniuliza lilikuwa limetokea mbele ya macho yangu sasa je nisingetoa wa ushahidi wake siwezi kusema uongo wala sijali upinzani wenu kifosha hat rukaia na tukio lakumoa hat ume kulsum linapatikana hivikwamba abduلlah bin muklif bin harsa ansari anasimulia yakua mtumewm alipo elekea kwa jili ya vita ya badar ali moacha hat usman kua bintyake hat rukaya ambaye aliku ana kafariki dunia siku mbazad bin harisa rui madina na ya ya badr ngawira habarnjemini badaeasman sehm angawia abadia akamwoza binti yake umme kulsum kwa had uthman bin affan hataborara razillh anhu anasimulia mtume slwsalam alikutana na had uthman mlangoni mwa miskiti na akasema uthman huyu ni jibraili ambaye ameniambia ya kwamba mwenyezi mungu anasema ya kuwa ni mwoze binti yangu mwingine na had uthman mahari ile ambayo ilikuwa mahari ya ruya hat aisha anasema mtume ws alipomwoza binti yake umekul sum na hati usman akamwambia hat umme aiman kwamba umtyarishe binti yangu umekul sum na umpeleke kwa othman na upige dufu mbele yake ye akafanya hivyo baada ya siku mtume sikutaumtme akaenda kwa hat ume kulsum, na akasema kwamba ewe binti yangu mpendwa umempataje mume wako mels akasema kwamba yeye ni mume mbora kabisa hat kulsum akaishi kwa wauman hadi t hijiria kisha akaugua na akafariki dunia mtume akasalisha sala ya geneza yake na karibu na kaburi lake anasimulia kwamba yeye alimwona mtume sllwasalam akikaa karibu na kaburi la had ume kulsum katika hali hii kwamba machozi yalikuwa yakitiririka machoni mwake katika riwaya moja ya bukhari tukio hilo limesimuliwa hivi kwamba hilal alisimulia kutoka kwa haat anas malik kwamba alikuwa akisema kuwa tulikuwepo katika mazishi ya binti ya mtume mumm alikuwa akikaa karibu na kaburi lake nikaona macho yake yalikuwa yakitiririsha machozi riwaya nyingine inasema kuwa mtume wakati wa kifo cha kulsum alisema ikiwa ningekuwa na binti yangu tatu hata hivyo ningemooza na hat uma abbas anasema mtume slwa alipita karibu na eneo fulani akaona kwamba hat usman alikuwa kule na katika huzuni ya kifo cha tume kulsum alikuwa analia msimuliyaji anasema kwamba Abu hat abubakar nahat umar anhuma pia walikuwa pamoja na mtume mtue alimuuliza ewe usman kwa nini unalia hat hatusman razillahu anhu akasema kwamba ewe mtumi wa alla naliya nikifikiri kuwa sasa umekwisha uhusiano wangu na wewe kama mwanamkwe mtume saa salamu akasema usilie usiliye naapakwa yule aliye uhai wangu umo mkononi mwake ikiwa ningekuwa na mabinti zangu mia moja na wangekufa mmoja baada ya mwingine basi kila mara ningemwoza binti yangu na wewe hadi wangekwisha wote hilo lilikuwa dhihirisho la mapenzi liloonekana kutoka pande mbili mtume saal wasam aliendelea kujali uhusiano huo na akamhakikishia kwamba uhusiano huo utadumu zura amesema kilichobaki kitaelezwa katika siku za usoni inshallah kama ninavyoendelea kuwaelekeza wanajumuiya katika kila ijumaa kwamba wafanye maombi kwa ajili ya watu wa pakistan na wanajumuiya wa huko wapinzani katika mtazamo wao wanaendelea kuzidi katika zulma lakini hawajui kwamba yupo dhati mmoja wa juu na mungu yupo ambaye kudhura yake inaendelea kufanya kazi yake nayo inaendelea kuwazingira na ikiwazingira hawatapata njia ya kuikwepa allah awajalie akili na watumie akili na wafanye uadilifu na waachane na zuluma na mateso yote bila kuwa na sababu yoyote pia muwaombee watu wa aljazair imani yao ibaki salama vivyo hivyo zipo sehemu kadhaa wanajumuiya wanaendelea kupingwa sana allah amjalie kila ahmadia abaki salama baada ya sala nitasalisha sala ya jeneza ghaibu marehemu wa kwanza نی مولانا سلطان محمود انور صاحب ناظر اصلاح و شاد مرکزیہ و زمانی نا علی ناظر خدمت خلق ناظر خدمت درویشہ نا پیہ علی ناظر اصلاح و شاد رشتہ ناتا کمینا موجہ جانواری اکیوانا عمری و میاکسیمانانانے آلی فاری کی دنیا حکو رب ہوا للہ و انہ لیلہ و انہ الہ راجعون jina la babake lilikuwa choudri muhammad din na mamake alikuwa akiitwa rehmat bibi baba yake 1928 alikuwa amefanya bayati juu ya, ya mkono wa hadkhalifatul masih wa pili na kujiunga na jamat had maulana sultan mahmud anwar sahib alikuwa mwana wake wa kipekee maulana sultan mahmud anwar saheb baad aya kupata masomo ya sekondari aprli aliji tolia wakfu na akaingiya katika madrasa ahmadiya kadian baadaya uhuru wa pakistan akainda kusoma katika jamia ahmadiya ahmad nagar abapu52 akapanya imtihani wa maluifaza na aprli56 akapaa shahada ya shahid kutoka jamia ahmadiya ali moha mahmuda hukat sahba binti chodry sadoلdin صahib n maulan jaalلdin hams sahib akatangaza ndoa yake wakatiwa jalsa salan ya lfa metisena sitini mar hemo ali kuwa na watoto wa wanne wakiume na abinti wawili ke jenawake moa ihsan mahmud amejitolea wakfuna anaitumikiya jamat katika thrike jadid rabuwa kituo cha kwanza cha maulana sahib kilikuwa gujrat kisha yeye kama mbashiri wa jumuiya akapata bahati ya kuitumikia jamaat katika miji mbalimbali mbali ya pakistan kuanzia 74 hadi 78 akaishi ghana wakati huo mimi pia nilikuwa kule nami nilimwona marehemu alikuwa akiitumikia jumuiya akijituma katika kazi ya jamaat kwanzia 82hdi akawa katibo wa majlis karpardas kisha akateuliwa kuwa sadr majlis kar pardas kwanzi akawa nazr islaur shad markzia kisha hd21211 akaitumikia jamaat ma nazir khidmte darwesha kia kwanzi 21 217 akafanya kazi kama nazr ishnnata na kwa sababu ya maradhi akastaafu mwaka 7 marehemu alikuwa na uwezo mzuri wa kufanya mahubiri yapo matukio mengi yanayoangazia uwezo wake mzuri na uhodari wake alipokuwa akiongea na watu wa madhehebu mbalimbali juu ya madha tofauti na alikuwa akiwapa majibu yenye hoja imara alikuwa mhaziri hodari kama nisemavyo na alikuwa akiwavutia kwake wasikilizaji wabashiri waliofanya kazi pamoja naye wameniindikia kwamba marehemu alikuwa anatuongoza wakati wote na kila mmoja ameniindikia kwamba alikuwa akituhurumia sana mwenyewe alikuwa akisali tahajudi na kufanya ibada na alikuwa akitu nasihi vile, vile kufanya hivyo alikuwa na kiwango cha juu cha kuutii ukhalifa katika ukhalifa wa inne alipata mtihani lakini hata hivyo kwa utivuti akapita katika mtihani huo na akafanya kazi ya jamaat akiwa chini ya wengine bali akamwambia mtu fulani kwamba wewe ulikuwa nazri sasa unafanya kazi chini ya nazri mwingine akasema kwamba hata wabashiri pia wameniendikia na binti yake pia ameniendikia akasema kwamba khalifa wazama anajua vizuri kwamba kazi gani inafaa kwa ajili yangu mimi nimejitolea waku hata kama nipatiwe kazi ya kufagia mimi nitaifanya tu sawa na matakwa ya khalifa kisha mwenyezi mungu pia akabadilisha hali na akaboresha hali yake na naona utii na uniofu wake ukapokelewa na mwenyezi mungu na kisha akafanywa kuwa mjumbe wa sadr anjuman ahmadiya na akawa nazir vilevile vile. popote pale alipokaa akaendelea kumtii amiri kikamilifu katika karachi na maeneo mengine pia allah taala amghufirie na amrehemu na awajalie watoto wake kuendeleza mema yake marehemu ameviendika vitabu kadzaa kama vile kusimamisha heshima ya kalema tayeba na ni utambulisho wa ahmadiya cha pili ni mungu mtume muhammad w qurani tukufu na kaba kisha kuna kitabu chake kitwacho swala la idadi ya jamaat ahmadiya kisha kipo kitabu sababu za kushindwa kutekeleza sheria kisha kipo kitabu chake kingine kinachoitwa adhabu ya kuvunja hishma ya mtume hivi ni vitabu vyake kama nisemavyo alikuwa mwenye kufanya kazi nyeti ya kielimu allah taala amrehemu na amghofirie jeneza ya pili یا مولانا محمد عمر صاحب ناظر اصلاح و ارشاد مرکزی قادیان و زمانی امبائی علی کو ہم ٹوٹو و پی کے ابراہیم صاحب اشنا مجھے جانواری اکی عمر و میکہ سے منہ علی فریق کی دنیا انہ للہ و انہ لہ راجیون مرحیمو علی ٹوکانہ نہ کرالا بابا یاکے علی کو ابراہیم کٹی صاحب امبائی علی کو ہم پنزانی مکالی و جماعت miaka kumi kabla ya kuzaliwa kwa maulana sahem baba yake alienda bombe kufanya biashara katika zama zile wanajamaat wengi walikuwa wakifanya biashara huko bombe huko alikutana na baadhi ya wanajumuia wa malabar na akaongea nao kuhusu itikadi za jamaat na 924 مولانا بیٹی سے ام مدرسہ امیشہ mwaka hamsini 1955 akaingia shuleni na moja baada ya kumaliza mtihani mamalifazl kutoka chuo cha panjab kwa mwaka mmoja akaendelea kusomesha katika madrasa marhemu alipokuwa mwanafunzi kwa mwaka mmoja akapata bahathi ya kusoma qurani tukufu kutoka kwa hadbai abdurehman sahib qadiani katika nyumba yake kwanzi 1962 akaanza kutoa huduma zake katika maidani ya tablig akafanya kazi katika miji mikubwa mikubwa ya india na akaendelea kuitumikia jamaat kama mbashiri hodari alikuwa akitoa hutuba mbalimbali katika mikutano ya tablig akashiriki katika mjadala wa yadghir na chini ya mwongozo wa khalifatmasii rab rahimllahu taala katika mjadala wa kihistoria wa kombetour ambao ukaendelea kwa siku9 mfululizo akifuatana na maulana mulanadost momeshahid saheb na hafidh muaffar saheb akafanya kazi kubwa sana hfmsrape si rahimllahu taala akiipongeza kazi yake alikuwa akisema katika hutuba yake ya kwamba yapo matawi yaliyo na mtu mmoja tu ambaye amebeba mzigo wote na akitafsiri hutuba kisha anazisambaza kwa wingi na kwa fazila za allah kiwango cha matawi haya kinaendelea kuzidhi kwani hutuba ya khalifa wa zama inawafikia haraka na jumuiya nzima inapata kujua kwamba kuna nini kinachoendelea kutokea katika jamaat yapo matawi mengi ya kusini mwa india yasiyojua kiurdhu huko kuna mbashiri wetu ml muhammud umar sahib ambaye mwenyezi mungu amemjalia sifa ya utii wa ajabu kwamba akipokea hutuba mara moja anayetafsiri na kuisambaza katika matawi yote alikuwa akifanya kazi kwa juhudi sana takriban kwa mwaka mmoja akaishi palestina na akapata bahati ya kutafsiri kurani tukufu na vitabu vingi vya halmasihi ya maudislam na majirida katika lugha ya mali malealam na Tamil nilipomteua kama nazir uwa, kama imteu na na kisha akapata bahati ya ku jamaad, kama naib ala, kwa Baad ya ku mariza, ya marhemu, kwa kumaliza miaka akajaliwa aaiaa ua ai as a wana mkwe na wajukuu na vitukuu wingi marehemu alikuwa na shauku kubwa ya kuitumikia jamaat hata alipokuwa akienda na familia katika safari yake binafsi alikuwa akijishughulisha katika shughuli za jamaat na hasa tafsiri katika safari zake sadr taifa wa sri lanka anaendeka katika historia ya jumuiya ya sri lanka zamaile itakumbukwa daima dawamu ambapo m978 chinia uongozi uliotukuka wa hadkhalifamasisalis rahimaullahu taala maulana saheb alikuja kwetu kama mbashiri na kwa ujio wake jumuiya yetu ilianza kupata mabadhiliko ya ajabu ambapo maulana saheb akatoa huduma zisizo na kifali 99 katika mji wa kolombo katika ukumbi mkubwa wa ramkrishna maulana saheb alitoa hutuba juu ya mada ya amani na umoja ambayo ilihuzuriwa na watu zaidi ya hasa rais wa shirika la ram krishna na waziri wa utamaduni mheshimiwa devrac wakavutika mno na wakamsiusanaaulana wakamsifu sana kwani katika hutuba ile maulana, ka maulana saheb akisoma mantara kutoka kitabu cha gita alikuwa amesibitisha ukweli wa mtume mtueuha hivyo hutuba yake hiyo ni maarufu sana kwa watu hadileo vitabu vine vya aihad alivifasiri katika lugha ya tamal na chini ya mada mbalimbali akaviendika vitabu saba katika lugha ya tamal katika jimbo la tamal nao alianzisha jarida la kijumuiya la samdana wazri na kwa muda mrefu akaendelea kuchapisha katika majimbo mbalimbali mwenyezi mbali. mungu amghofirie na amrihemu na amnyanyue katika daraja awajalie watoto wake waendelee kushikamana na jamaat kwa unyofu wote jeneza inayofuata ni ya mheshimiwa habibe masai mbashiri wa jumuiya ambaye alikuwa mtoto wa muhammad ismail sahib wa rabwa 25 desemba kwa sababu ya mshtuko wa moyo alifariki dunia mjini islamabad abad inna lillahi wainlehi rajiun 1979 alimaliza jamia kisha akapata nafasi ya kuitumikia jamaat katika wilaya mbalimbali za pakistan 1989 i 23 aliweza kuitumikia jumuiya nchini nigeria katika muda huo septemba 1998 hadi oktoba 20 akaitumikia jamaat nigeria kama amir na mbashiri mkuu alikuwa akiitumikia jamaat kwa unyenyekevu wote pamoja na kufanya kazi za ofisi alikuwa akifanya kazi mbalimbali mbali katika jamii amewacha nyuma mke na mabinti watatu na vijana wawili allah amghofirie wa wa na amri himu na awajalie watoto wake waendelee kushikamana na jamaat kwa moyo wote jeneza inayofuata ni ya mheshimiwa badruzaman sahib ambaye tangu mudha fulani alikuwa mfanyakazi wa wakalat mal uingereza januari 3atu alifariki dunia ina lilahi wailhrajiun wa. alikuwa mtu mwaminifu na mchapakazi 194 alizaliwa katika amrzr alikuwa mwanajumuiya tangu kuzaliwa kwake alipokuwa akifanya kazi serikalini aliweza kuitumikia khudaml ahmadia kama kaid wilaya koita kisha akawa nazim ansarullah brochestan 1986 alikuwa amefunguliwa kesi ya uongo na akafungwa katika jia ya allah99 hadi999 akaitumikia wakaldmal awalrabwa kisha akaja london na katika rakim press na kisha kwa miaka 17 akatoa huduma zake katika aiaalalnon llah amofirie na amri hemu jeneza ina yofuwata ni ya mhishimiwa mansure matahsin sahib ambaye alikuwa mtoto wa maolvi muhammad ahmad naim sahib murabie silsila na alikuwa mfanya kazi katika idara ya naarat umuri amarabwa alikuwa amekuja london kwa mwanae ambapo disembe 3 akiwanaumri wa miaasni alfarikiduna marehemu kwa miaka ishirini na mitano ya maisha yake akaendelea kuitumikia ya jamaat katika maofisi mbalimbali mbali. alikuwa mpole mwaminifu na mtu wa watu alikuwa akiupenda mno uhalifa na alikuwa akiwahamasisha wengine kufanya hivyo alikuwa akitatua matatizo yote kwa uvumilivu sana mara nyingi alikuwa akikabidhiwa mambo mazito na saa nyingine watu walikuwa wakija ofisini kwake wakiwa na hasira kali lakini marehemu alikuwa akiwatuliza vizuri kwa mapenzi na upendo na alikuwa akipatanisha baina yao alikuwa na shauku sana ya kuitumikia jamaa kiasi kwamba mkewe ameandika kuwa ilikuwa sherehe ya walima ya binti yake daktari faria ya mansur siku ile asubuhi mapema akajiendaa na akatoka kwenda ofisini mkewe akamwambia kuwa leo ni sherehe ya walima hivyo leo usiende ofisini akasema sherehe itakuwa saa nane mchana kuna haja gani ya kupoteza muda hivyo unaenda ofisini na wakati uli nitakuja alikuwa akiwa heshimu viongozi wake ikitokea hitilafu katika swala llote alikuwa akizingatia heshima zote na kueleza rai yake ameacha nyuma mke rekshanda sahiba na vijana wawili na mabinti wawili allah taala amghofirike na amrihimu uramesema namjua tangu utotoni alikuwa akisoma pamoja nami kwa muda wote nimemwona alikuwa mwema sana na alikuwa na tabia njema ya kiujeshi alikuwa hapati hasira yoyote na ndio maana alikuwa akitoa mchango wake mkubwa na akaweza kutoa mchango muhimu katika kupatanisha baina ya watu jeneza inayofuata ni daktari idi ibrahim mwanga saheb wa tanzania ambaye disemba 9 akiwa na umri wa miaka 7 na mitatu alifariki dunia inna lillahi wa rajiun alipata nafasi ya kusoma katika chuo cha makerere uganda na kwa fazila za allah akapata bahati ya kuwa daktari wa kwanza aliye mwanajumuiya wa afrika mashariki marhemu dr sahib alipata bahati ya kujiunga na jamaat katika ujana wake alipokuwa akisoma shuleni alikuwa akishiriki katika sherehe mbalimbali za dini kutokana na shutma nyingi zilizoletwa na wanazuoni wa kijina wa islam zidi ya jumuiya alipata shauku ya kujua kuhusu jamaat katika zama zile alikutana na mbashiri wa jamaat sandi saheb adsaiambaye alikuwa jamaa yake alipongia ya naye kuhusu shutma hizo shekh saheb alimpatia majibu ya, maji ya shutma zote na akampatia tafsiri ya qurani taf tukufu iliyochapishwa na jamaat na vitabu vingine dr saheb baada ya kusoma vitabu vile alijiunga na jamaat kwa fazila za allah marehemu alitimiza ahadi ya baiati yake hadi pumzi yake ya mwisho muda wote alikuwa akijishughulisha katika kuwahubiri watu wa aina mbalimbali na alikuwa na shauku kubwa ya mahubiri moyoni mwake na kwa sababu yake alikuwa akijulikana vizuri katika wanajumuia na wasiokuwa wanajumuia mara nyingi alikuwa akibeba vitabu vya jamaat na majirida mbalimbali katika begi lake alikuwa akienda sokoni na kuviuza watu wakimuuliza kwamba wewe ni mganga na hapa unauza vitabu marhemu alikuwa akiwajibu kwa bashasha kwamba mimi ninapokuwa hospitalini na tibu mwili ilhali muda huu na tibu roho vitu hivyo haviwezi kutenganishwa wala kughafilika navyo alikuwa na mapenzi makubwa na ukhalifa akawalea watoto wake kwa msingi wa islamu na akazingatia sana malezi yao marhemu alikuwa na maktaba nyumbani kwake iliyokuwa na vitabu mbalimbali mbali, vikiwemo vitabu vya jamaat alikuwa akiwaombea watoto wake wabaki katika jumuia na alikuwa akiwaomba wengine nao pia wafanye maombi kwa ajili ya watoto wake watoto wake wote wameshikamana vizuri na nizamu ya jamaat na wanatabia njema kama alivyokuwa baba yao allah wajalii waendelee kuungana na jamaat na wawe wenye kutimiza matumaini ya baba yao na allah amjaaliye marehemu daktari magufira አሪहीን ኛኛ a aeaea aain ha na aa a a akiupenda sana ukhalifa kwa miaka mingi akaitumikia tanzim ya lajna imaila kama katibu wa khidmate khalq marehemu alikuwa musi ameacha nyuma vijana wawili na mabinti wawili mwanawake mmoja bwana bashir udin aliweza kuitumikia kwa miaka 4 na mwingine munirudin anafanya kazi katika idara ya ujenzi wa kadian allah am'ofirie na amrehemun awajaliye watoto wake ili waweze kufwata niayo zake katika mema anaye fwata ni mheshimiwa chaudri kiramatullah sahib ambaye ish6a desembe akiwa na umri wa miaka 9 a mt5n alifariki dunia ina lilahi wa inalhi rajeuun marehemu alikuwa mjukuu wachodri shadin sahib wa getialia aliyekuwa sahaba wa almasihi maud alahsslam ambaye alikuwa akifanya bayati ya almasihemaudslam alipokuwa amekuja sald marhimu alikuwa mwema mchamungu mwenye kuwapenda watu wote mkarimu mwenye kuwajali wenye haja na katika kila hali alikuwa na tabia ya kumshukuru wallah mwanawake bwanasuhel anaandika kwamba alikuwa na sifa maalum ya ukarimu na sifa hiyo ilikuwa ikizihiri pale wakfin walipokuwa wakija katika ziara ya kijamaati katika mji wa bedin jimbo la sint marehemu alipata bahati ya kutoa huduma zake katika kikosi cha furkan kuanzia 83 hadi 28 katika ofisi ya alfazil international aliendelea kutoa huduma zake za kujitolea tangu mwanzo alikuwa ametoa nyumba yake wakfu kwa ajili ya mipango mbalimbali ya jamaat na katika nyumba hiyo alipokuwa akiishi alikuwa amejenga sehemu maalum kwa ajili ya sala watoto wake mabinti zake na watoto wake wote wanaendelea kuitumikia jamaat mjukuu wake mmoja aitwaye farhad ahmed ni mbashiri hapa uingereza na anafanya kazi katika press na midia mwenyezimungu amghofirie na amri himu na awajalie kizazi chake waweze kuendeleza mema yake jeneza inayofuata ni ya chodri munavaraman halid saheb wa uje rumani ambaye agosti 2 akiwa na umri wa miaka85 alifariki dunia ina lilahi wanhrajiun mari himu alikuwa na uhusiano imara na nizamu ya jamaati alikuwa akishiriki vizuri katika mipango ya mahubiri na malezi na nchini ujerumani katika nyakati tofauti aliweza kuitumikia jamaati na tanzim ya ansarullah kama rais na katibu mkuu na kadalik alipokuwa akiishi pakistan ali akiishi pakistan alikuwa akifanya kazi katika ardhi ya tahrikat kama manae alikuwa na uhusiano imara na ukhalifa alikuwa musi ameacha nyuma بنگلہ دیش امباغ نوش صاحب علی کو ان. بنتی یا مولوی محمد احمد صاحب امیری و زمانی marehemu alikuwa na tabia ya kuswali saratano mwenye kufanya maombi mkarimu mvumilivu mwenye kutoa shukurani na mwema katika ramazan alikuwa akisoma kurani tukufu bila ya kukosa na alikuwa akimaliza kurani tukufu katika mwezi mzima alikuwa na sifa nyingi alikuwa na sifa mwenyezimungu amghofirie na amri himu anayefuata ni rafiudinb وسیع کا واقلیمار na pia aliwahi kuwa rais wa jamaat wakent alipata bahati ya kufungwa katika jia ya allah ameacha niuma yake mabinti wanne na kijana mmoja mwanamkwe wake mmoja na simemasahib anaitumikia jamal katika nigeria allah amghofirie na amrehemu na awanyanuwe marehemu wote katika daraja zao na mwenyezi mungu awajaalie nafasi karibu na wapindwa wake baada ya sala kama ni semavyo ni tasarisha sala yao ya jeneza ghaibu الحمد لله الحمد لله نعمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله إبعاد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعذل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر