اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين. الرحمن الرحيم مالك يوم الدين. يا نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا <مالتالي> hazrat amirulmumenin munyezi mungu amsayidi ye sana anasema nita eleza habari za kushiriki kwahati osman razi anu katika mapigano mbalimbali kama ambavyo imesha elezwa kuhusu vita vya badr ya kwamba hati osman ali kua hakuveza kushiriki katika vita vya badr kwani mkewe haturukaya binti mtume sallhlwasalam alikuwa mgonjwa sana hivyo mtume swslam alimwambia ya kwamba abaki madina ili kumuuguza na akamjumuisha miongoni mwa washiriki wa vita vya badar ndiyo sababu mtume sawsalam alimtolea sihimu katika niara za vita na kwenye malipo yake kama walivyo pata washiriki wengine wa badar vita vya ghadfan ilitokea moharam au safar mwaka wa watatu wa hijiria ya vita vya ghadfan mtume sw alipotoka ku elekea najd akamteua hat usman kama amiri wa madina hivyo yeye hakushiriki katika vita hiyo vilevile vile maelezo ya mapigano hayo hatmiza bashirahmadsahib ameyaeleza kama hivi baadhi ya makabila ya banu ghadhfan yani watu wa banu salba na banu muharib kutokana na uchochezi wa mpiganaji wao maarufu dosur bin haris wakiwa na niya ya kuivamia ghafla madina kwa mara nyingine walianza kukusanyika katika sehemu moja ya najat iitwayo zi amar lakini kwa kuwa mtume swsm alikuwa anajua kuhusu harakati na mipango ya maadui zake hivyo kwa wakati tu akapata kujua kuhusu nia yao ya kutisha na mtume swsm kama anavyokuwa jenerali hodari akifuatana na kundi la masohaba 4450 alitoka madina mwishoni mwa hijiria tatu au mwanzoni mwa mwezi wa safar na akaelekea kwa kasi na akafika karibu na zmr maadui walipopata taarifa ya ujio wake wakapanda haraka haraka milima iliyo karibu nao na kujisalimisha na waislamu na waislamu walipofika z mr wakaikuta medani ilikuwa haina watu isipokuwa bedui mmoja wa banu halba ambaye jina lake lilikuwa jabbar akakamatwa na masohaba ambaye wakamkamata na kumleta kwa mtume sauawasaam mtume saawasaam akamuuliza kuhusu hali halisi na ikabainika kuwa watu wote wa banu salba na banu muharib wamejificha kwenye milima na hawatakuja mbele ya wa waislamu katika medhani wazi katika hali hiyo mtume sallaali wasalam akalazimika kutoa amri ya kurejea lakini vita hiyo ikaleta faida moja ya kwamba wakati huo hatari iliyokuwa imepatikana kutoka kwa banu banughadhfan ikaisha kwa muda mapigano ya uhud yaliyotokea shawal hijiria ya 3 had ohman alikuwa ameshiriki katika vita vya ohd katika mapigano haya lilikuwepo kundi moja la masohaba ambao kwa sababu ya kushambuliwa ghafla na kuisikia habari ya kuwawa shahidi kwa mtume s wslam walikuwa wametawanika katika medani na wakati ukawadhia ambapo mtume swsam akabaki na kundi moja dogo tu la masahaba kumi na wawili hatusman alikuwa katika kundi la kwanza waislamu walipopata ushindi juu ya jeshi la kiko rahishi na wakaanza kukusanya niara za wita kikosi cha wapiga mishale ambao mtume swsam alikuwa amewaamrisha wabaki katika mahali pao wao kwa kuona ushindi huo wakaacha mahali pao il hali mtume wa sallam, alikuwa amewaamrisha kwamba kamwe wasiache mahala pao khalid walid ambaye alikuwa bado hakusilimu yeye kwa kuona hali hiyo mara moja akawashambulia waislamu kutoka sehemu ile uwamizi huo ulikuwa wa ghafla na wa mkali kiasi hiki kwamba waislamu wakatawanika miongoni mwa masohaba hawa waliyotawalika jinarad usman pia linaelezwa qurani tukufu inawazungumzia watu hawa ikisema kuwa kutokana na hali makhsus za wakati ule na kwa kuona imani halisi na ikhilasi ya watu hawa mwenyezi mungu aliwasamehe hivyo mwenyezi mungu anasema minkum یوم التقال جمعان انما استزال لهم الشیطان ببعض ما کسبو ولقد افالله انهم ان اللہ غفور حلیم حکی کا والی والی ورودی نیوما میونگو نیموینو سیکو امبایو مجیشی ما یلی کتانا kwa yakini shetani ndiye aliyewatelezesha kwa sababu ya baadhi ya walio ya chuma na bila shaka allah amesha wasamehe hakika allah ni msamehevu mpole sana hamiza bashir amasahib akieleza hali halisi ya waislamu kama ilivyotokea katika vita hii ameandika hivi katika sera ya hatamanabiyin ya kwamba anasema ya kuwa jeshi la kurahishi lilikuwa limewazingira waislamu toka pande nne na kutokana na mashambulizi yao ya mara kwa mara likawa limewakandamiza hata hivyo huenda waislamu wangestawi baada ya muda kidogo lakini shida itokayo ni kwamba mwanajeshi mmoja jasiri wa kurahishi abdullah bin kamia akamshambulia mshika bendera wa waislamu musa bin omeir na kwa upanga wake akaukata mkono wake wa kulia musab mara moja akashika bendera na mkono wa pili na akasonga mbele kupambana na ibni qamia lakini yeye katika shambulio la pili akaukata mkono wake mwingine hapo musab akaiunganisha mikono yake miwili kwa pamoja na akajaribu kushika bendera ya islam iliyokuwa karibu ya kudondoka na akaikumbatia na kifua chake hapo ibn qamia akamshambulia kwa mara ya tatu na safari hii mus akawawa shahidi na kuanguka chini musamummoja akasonga mbele na akaishika bendera hiyo lakini kwa kuwa umbo la musap ulikuwa ukifanana na mtume sibn amia akaelewa kuwa mimi nimemua muhammad allahu au yawezikana kuwa atakuwa ameamua kufanya hivyo kwa nia ya udanganyifu na njama tu hivyo yeye akapiga kelele kwamba yeye amemua muhamad s waslam habari hiyo ikawamaliza waislamu wote na umoja wao ukatawanika vibaya na masohaba wengi wakashikwa na huzuni na wakasambarathika wakati ule waislamu walikuwa wakigawanika katika makundi matatu lilikwepo kundi moja ambalo kwa kuisikia habari ya kifo cha mtume sallla salam lilikuwa limeikimbia medhani lakini kundi hilo lilikuwa dogo sana au tuseme kwamba lilikuwa limekata tamaa na kutawanika miongoni mwa hawa hausman pia alikwwepo lakini kama ilivyoelezwa na qurani tukufu kwamba kutokana na hali makhsus ya wakati ule na kwa kuona imani halisi na ikhlasi yao mwenyezi mungu akawasamehe baadhi yao wakafika hadi madina na hivyo habari ya kufikirika ya kuuawa kwa mtume slwslam na kushindwa kwa jeshi la islam ikafikia madina ambayo ikaleta taharuki katika mji mzima na waislamu wanaume kwa wanawake watoto kwa wazee katika huzuni sana wakatoka nji ya mji na kuelekea uhud na wengine wakikimbia mbio wakafika katika medhani ya vita na kwa jina la allah wakaingia katika safu za maadui katika kundi la pili walikwepo watu wasiokimbia lakini kwa kuisikia taarifa ya kifo cha mtume alaihi wasalam walikuwa wamekata tamaa au walikuwa wakielewa kuwa sasa kupigana vita ni bure tu hivyo wakiwa pembeni mwa medhani wakakaa kundi la tatu lilikuwa likipigana barabara miongoni mwa hawa walikuwepo watu ambao walikuwa wakijumuika pembezoni mwa mtume sallaal wasalam na walikuwa wanaonyesha ujasiri na ushujaa wao na wingi walikuwa wale waliokuwa wakipigana katika medani wakiwa moja moja watu hawa na wale wa kundi la pili kila walipokuwa wakijua kwamba mtume s slm yuko hai walikuwa wakijumuika pembezoni mwake huku wakipigana na maadui kwa jazba kali wakati ule vita ilikuwa na hali yake kwamba jeshi la kurahishi lilikuwa likisogea mbele kama mawimbi ya bahari yanavyoumbika na katika medhani ya vita mvua ya mishale na mawe ilikuwa ikinyesha toka pande zote maswohaba kwa kuona hali hiyo yenye kutisha wakamzingira mtume sallaal wsalam wa na wakauficha mwili wake mtukufu na miili yao lakini hata hivyo pale walipokuwa wakishambuliwa na wimbi la uvamizi watu hawa wachache walikuwa wakisukumwa hapa na pale na katika hali hiyo saa nyingine mtume salwsa wa alikuwa akibaki peke yake kwa vyote vile inasimuliwa ya kwamba had uhman kwa kukata tamaa au kwa sababu nyingine wakati huo akisikia habari ya kifu cha mtume saaa salam alikuwa ameondoka kutoka kule na vivyo hivyo wengine waliokuwa wamekaa waliokuwa wamekata tamaa na kuketi pembeni hadh umar alikuwa mmoja wao ambaye habari zake zitaelezwa katika wakati wake sasa nitaeleza kuhusu ubalozi uliofanywa wakati wa suluhu ya hudaibia na ikafanywa baiyati riza jinsi ya osman alivyochangia katika maswala hayo na matukio yake ni yepi mtukufu mtume s wsam aliona ruya ya kwamba yeye na masohaba zake wanaingia katika nyumba takatifu kwa amani huku wamenyoa vichwa vyao na kufupisha ndwele zao kwa msingi wa ruya hiyo mtume sawslam mwezi wa zul mwaka wa6t hijiria akifuatana na masohaba zake wapatao 14 alitoka madina ili kufanya umra na kupiga kambi katika eneo la hudhabia urish wakamzuia mtume slwasalam kufanya umra makundi haya yalipoingia katika mazungumzo na mtume slawasalam alipata kusikia kuhusu hali ya jazba ya watu wa makka akasema kwamba mtu mwenye athari atumwe makka ambaye awe mkazi wa makka na atokane na kabila tukufu la kurahishi hivyo kwa ajili ya kutekeleza shabaha hiyo tsrazi anu akatumua ramisbashiri amasahib ameeleza maelezo yake ambayo nayaeleza hapa yeye ameandika ya kwamba mtume sau wasam aliona ndoto ya kwamba yeye paamoya na masohaba zake anafanya tawafu ya nyumba takatifu wakati ule mwezi wa zulqada ulikuwa karibu kuanza ambao katika zama za ujahili ulikuwa unahesabika kati ya miezi minne ile ambamo kupigana vita kulikuwa haramu kana kwamba upande mmoja mtume salalwasalam akaona ruya hiyo na upande wa pili muda huo ulikuwa muda ambapo vita zilikuwa zikisitishwa na utulivu na amani ilikuwa ikipatikana katika uarabuni mzima ijapokuwa siku hizi hazikuwa siku za hija na hadi sasa amri ya kufarazishwa kwa hija ya kiislam is- ilikuwa bado haijashuka na sawa na desturi ya zamani tawafu ya kaba ilikuwa inafanywa hivyo mtume swa baada ya kuona ruya hiyo akawaambia masohaba zake kwamba wajiandaye kwa ajili ya umra wakati huo akawatangazia masohaba ya kwamba kwa kuwa katika safari hii hatuna nia ya kupigana vita ya aina yoyote bali shabaha yetu ni kutekeleza kwa amani ibada ya dini tu hivyo waislamu hawatakiwi kuchukua silaha zao katika safari hii isipokuwa sawa na utamaduni wa warabuni wanaweza kubeba panga zao hali ziwe zimefungwa kwenye ala zake kama wanavyofanya wasafiri na sambamba na hilo akawahimiza mabedui waishio jirani ya madina ambao kizwahiri walikuwa pamoja na waislamu kwamba nao pia wakishiriki pamoja ya nasi wacekeleze ibada ya umra lakini ni jambo la kusikitisha kwamba mabedui hawa wenye imani dzaifu waliokuwa wakijiita waislamu na walikuwa wakiishi karibu na madina wakasusa kutoka pamoja na mtume swsa isipokuwa watu wachache tu kwani walikuwa wanafikiri kwamba japokuwa nia ya waislamu ni kufanya umra tu lakini hata hivyo wakurahishi watawazuia waislamu na hivyo kutatokea mapigano nao na wao walikuwa wanaelewa kwamba kwa kuwa mapigano haya yatatokea karibu na maka na mbali na madina hivyo hakuna muislamu atakayiweza kusalimika na kurudi nyuma hivyo wakaogopa na hawakushiriki pamoja na waislam kwa vyote vile mtume pamwe na jumuiya ya masohaba wapatao 14 mwanzoni mwa zulqada mwaka wa 6 wa hijria siku ya jumatatu asubuhi akatoka madina katika safari hiyo mkewe mtakatifu aume salama alikuwa pamoja naye na mtume na akamteua nmila bin abdullah kuwa amiri wa madina na abdullah bin umme maktum kuwa imamu salat ambaye alikuwa kipofu mtume sa wslam alipofika zul hulafa ambayo inapatikana njiani iendayo makka ikiwa na umbali wa kama maili sita kutoka makka akatoa amri ya kusimama na baada ya kusalisha sala ya azuhuri akatoa amri ya kupiga alama juu ya ngamia wa zabihu ambao katika idadi walikuwa sabini na akawaagiza masohaba ya kwamba wavae mawazi makhusus ya wahaji ambayo kiistilahi yanaitwa ihram naye mwenyewe pia akafunga ihramu na kisha kwa ajili ya kuijua nia na mipango ya wakuraish akamtuma buser bin sufyan ambaye alikuwa akitokana na kabila la ghuza lililokuwa karibu na makka ili atangulie mbele na mwenyewe polepole akaelekea makka na chini ya uongozi wa abad bin bisher akateua kikosi cha wapanda farasi ishirini kama tahadhari zaidi ili wawe mbele ya kundi kubwa la waislam baada ya safari ya siku chache mtume salalsalam alipofika karibu na asfan ambayo inapatikana njiani iendayo maka ikiwa na umbali wa takribani manzali mbili na manzali moja inakuwa na maili tisa hapo mtu huyo aliyekuwa ametangulia mbele akaaja kwake na kumjulisha kuwa wakuraishi wa makka wana hasira kali na wamefunga nia ya kukuzuia hadi baadhi yao kwa ajili ya kuonyesha jazba na hasira yao wamevaa ngozi za chui na wana nia ya kupigana vita na kuwazuia waislam pia ikabainika kuwa makuraish chini ya uongozi wa khalid bin walid ambaye hadi wakati ule alikuwa bado hajasilimu wametuma kikosi cha wanajeshi na kikosi hicho kimeshafika karibu ya waislamu na ikrma binabujahel pia yupo katika kikosi hicho na kadhalika mtume s wsalam kwa kusikia habari hiyo akawaamrisha masohaba kwamba ili kuepukana na vita waachi njia maarufu ya makka na wakielekea upande wa kulia wasonge mbele hivyo waislamu wakachagua njia isiyo rahisi na wakielekea baharini wakaanza kusonga mbele mtume salal wasalam akitumia njia hiyo alipofika karibu na hudhabia ambayo ina umbali wa maili t tu kutoka makka na kutoka njia panda ya hudhabia linaanza bonde la makka hapo ngamia yake ambaye alikuwa maarufu kwa jina la al kuswa na katika vita nyingi alikuwa ametumiwa na mtume ws wa ghafla akaketi chini na licha ya kumuinua mara kwa mara alikuwa hataki kuinuka masohaba wakasema kwamba labda ngamia huyo amechoka lakini mtume sw wa akasema hapanahapana hajachoka wala hana tabia ya kuketi hivi bali hakika ndiyo hii kwamba dhati yule ambaye kabla yake alikuwa amewazuia ya tembo ya watu wenye tembo kuelekea makka ndiye aliyemzuia ngamia huyo basi na hapa kwa allah wakurahishi wa makka chochote watakachoomba kutoka kwangu kwa ajili ya heshima ya nyumba takatifu mimi nitakubali tu kisha mtume sws akamwambia ngamia yake kwamba ainuke na kudra ya mungu safari hii akainuka mara moja na akawa tayari kutembea hapo mtume w akaenda naye hadi upande wa pili wa bonde la hudaibia na huko akisimama karibu na chimche na nahuko akasimama karibu na chmchm na akashuka chini ya ngamia na katika sehemu hiyo hiyo sawa na amri yake masohaba wakapiga kambi kisha habari inayoelezwa mbele ni kwamba kivipi maongezi ya suluhu yalivyoanza na makuraish mtume alipofika katika bonde la hudaibia alipiga kambi karibu na cmchm ya bonde hilo masohaba wakapiga kambi katika eneo hilo ndipo kiongozi maarufu wa kabila la huza budal bin warqa ambaye alikuwa anaishi maeneo ya jirani tu akifuatana na wenzake wachache akaja kukutana na mtume slwslm na akamwambia ya kwamba viongozi wa makka wako tayari kupigana vita na kamwe hawatakuruhusu kuingia maka mtume sawsl akasema sisi hatukuja kupigana vita bali nia yetu ni kufanya umra pekee lakini ni jambo la kusikitisha kwamba moto wa vita umewateketeza makurahishi wa maka na kuwafanya kuwa majivu hata hivyo watu hawa hawajirekebishi nami niko tayari kufunga nao mkataba huu kwamba wasitishe vita zidi yangu na waniache niwe na uhuru kwa ajili ya watu wengine yani sitakuwa na uhusiano wowote na watu wa makka na nitawafikishia watu wengine ujumbe wa islamu lakini ikiwa watakataa kukubali pendekezo langu hilo na wataendelea na vita basi na hapa kwa dhati ambaye uhai wangu umo mkononi mwake kwamba mimi pia katika kupigana nao sitarudi nyuma ni hadi nijitolee uhai wangu katika njia hii au mungu anijalie ushindi ikiwa katika mapigano zidhi yao nitakufa basi mambo yatakwisha lakini ikiwa mungu atanijalia ushindi na dini niliyoileta itapata nguvu basi watu wa maka pia hawatakuwa na njia nyingine isipokuwa kuikubali hutuba yake iliyojaa ikhilasi na machungu ikaleta athari kubwa kwa budael bin waraqa naye akasema kwamba nipatie muhula kidogo ili niende maka na niwafikishie ujumbe wako na nijaribu kuleta suluhisho mtume sa sa akamruhusu na budael akifuatana na watu wachache wa kabila lake akaelekea maka budhal bin warka alipowasili makka akawajumuisha wa kuraishi na akawaambia kwamba nimetoka kwa mtu huyu ni muham wsam naye ameweka mbele yangu pendekezo moja ikiwa mnaniruhusu basi niliweke mbele yenu hapo watu wenye hasira na wasio na busara wa quresh wakasema kwamba sisi hatuko tayari kumsikiliza mtu huyo lakini watu wenye busara wakasema haya tuambie lile pendekezo ni lipi hivyo budl akalirudia pendekezo la mtume salawwasalam hapo mtu mmoja aitwaye urwa bin masud ambaye alikuwa kiongozi mwenye mamlaka ya kabila la dhakif na wakati ule alikwepo maka akasimama na kwa kutumia njia ya kale ya kiarabu akawaambia kurahishi kwamba eni watu je mimi si kama baba yenu wao wakasema ndio kisha akasema je nini si kama wana wangu wao wakasema ndio urwa akasema je mna lolote la kutoku niamini wakasema hapana hapo akasema basi rai yangu ni kwamba mtu huyo yani muhammad ameweka mbele yenu jambo ambalo ni bora hivyo yawapasa kuli pendekezo lake na muni ili nimwendee kwa nyaba yenu na niongee naye zaidi makuraishi wakasema sawa uende tu ukaongee naye wakati ule yeye alipofika katika hafla ya mtume w akashuhudia manzari yenye kuvutia urwa akaja kwa mtume w na akaongea naye mtume w akairudia hutuba yake ile ile ambayo alikuwa ameshatoa mbele ya budal binwaraa hapo kabla urwa kwa jumla alikuwa anaafiki na draia mtume salllahualm lakini ili aweze kutimiza vizuri haki ya kuwa mbalozi wa kureish alikuwa anataka masharti mengi yawe katika haki yaou baada ya kuongea na mtume mtumem akarejea kwa kuraish na akaenda kuwaambia akisema kwamba ii wa ni watu nimesafiri sana duniani nimehudhuria katika majumba ya wafalme na mbele ya kaisar na kisra na najashi nimeshahudhuria kama mjumbe lakini wallahi kama ambavyo nimewaona masohaba za mtume sl wslam wa wakimhishimo hiyo sijawahi kuona katika sehemu nyingine kisha akawaelezea kama alivyokuwa akishuhudia katika hafla ya mtume saa salam na mwisho akasema kwamba mimi nawashaurini ya kuwa pendekezo la muhammad s sm lina uadilifu wote hivyo yawapasa kuli kubali kiongozi wa kabila la bani kanana ambaye jina lake lilikuwa hulas bin alqama alipomsikia urwa akawaambia akawaambiarish kwamba ikiwa mnapenda basi mimi ni mwendee muhamad wa wakasema haya nenda tu hivyo mtu huyu akaja hudhabia na mtume mtum alipomwona kutoka mbali akija akawaambia maswahaba kwamba mtu huyu anayekuja kwetu anatukana na kabila linalopenda manzari za zabihu basi mara moja muwakusanye wanyama wenu wa zabihu na muwalete mbele yake ili aweze kujua ya kwamba tumekuja kufanya nini hivyo masahaba wakawakusanya wanyama wao wadzabihu na kupiga takbira kwa sauti ya juu na wakajumuika mbele yake yeye alipoona manzari haya akasema kwamba subhanllah subhanllah hawa ni wahaji tu hawezi kuzuiliwa kufanya tawafu ya bitllah hivyo yeye kwa haraka akarejea kwa kurahishi na akawaambia kwamba nimeona waislamu wamefunga makoja ya zabihu shingoni mwa wanyama wao na juu yao wameweka alama za zabihu hivyo sio vyema kuwazuia kutoka tawafu ya kaba wakati huo wakurahishi walikuwa wamegawanika vibaya na yakawa na makundi mawili kundi moja lilikuwa linawataka waislamu warudi nyuma na lilikuwa tayari kupambana nao katika kila hali lakini kundi jingine likifikiri kuwa hicho ni kinyume cha ja desturi zao za kale lilikuwa linaogopa na likatamani kufikia muwafaka hivyo mambo yalikuwa yanakwama wakati huu kiongozi mmoja wa uharabuni mikras bin hafs akawaambia waquraish kwamba niachi niende ili nifikie muwafaka fulani maquraish wakasema haya nenda ukajaribu hivyo y akaja kwa mtume swmtumes akamwona kutoka mbali anakuja kwake na akawaambia maswahaba kwamba mungu alete kheri mtu huyu si mwema mikras akaja kwake na akaanza kuongea naye lakini pale alipokuwa na mtume mku maarufu wa, wa maka bin amr pia akamjia mtume ambaye labda makuraishi katika hofu yao badala ya kumsubiri mas arudi kwao walikuwa wamemtuma mtume wa alipomwona alipomonasuh anakuja kwake alisema kwamba sasa suh anakuja mungu akipenda mambo yatakuwa rahisi tu wakati ule likatokea tukio jingine ya kwamba wawakilishi wa kuraish walipoanza kuja mmoja baada ya mwingine mtume sall wsalam akihisi kwamba mtu fulani mwenye busara pia atoke kutoka kwake na awaendee kuraishi ambaye kwa hikma na kwa huruma aweze kuwafahamisha kuhusu fikra na nia za waislamu hivyo kwa ajili yake akamchagua khirash bin umaya ambaye alikuwa ametokana na kabila la ghaza yani kabila lile li li, ambalo mwakilishi wa kwanza wa quraish budaal bin warqa alikuwa ametokana nalo wakati huo mtume ws akampatia ngamia yake kama kipando hirhakawaendea kuraishi lakini kwa kuwa maongezi yalikuwa bado yameanza tu na vijana wa quresh walikuwa na hasira kali hivyo kijana mmoja aitwa ikrma bin abu jehel akamvamia ngamia ya ghirash na kumjeruhi vibaya ambayo sawa na desturi ya uharabuni ilikuwa na maana kwamba sisi tunawazuieni kwa nguvu pamoja na hayo kundi hilo la quraish lenye hasira kali lilikuwa linataka kumshambulia ghirash lakini wazee wakaingilia kati na kumsalimisha ghirash akarejea katika kambi ya kiislam kuraishi wa makka hawakuishia hapa bali kutokana na jazba na hasira yao wakanuia kwamba sasa kwa kuwa mtume s am na maswaba zake wamefika karibu na makka na wamekwa mbali nambadhina hivyo tuwashambulie na tuwapatie hasara kwa kadhiri tunavyoveza kuwapatia hivyo kwa kutekeleza shabaha hiyo wakalituma kundi la watu 4 au 5 kuelekea hudhabia na mbali na maongezi haya yaliyokuwa yakifanywa kati ya makundi mawili wakawaamrisha kwamba waendelee kuzunguka zunguka kambi ya kiislamu na wachungulie na wakipata nafasi basi wawapatie waislamu hasara bali sawa na riwaya zingine tunapata kuelewa kwamba watu hawa walikuwa hemi na wakati huo kuraish walikuwa wamepanga njama ya kuumua mtume slaal wasalam wa lakini kwa fadzila za allah waislamu walikuwa makini hivyo siri ya njama ya kuraish ikafichuka na watu hawa wote wakakamatwa waislamu kwa kuona kitendo hicho kilichofanywa na watu wa makka katika miezi mitukufu na katika eneo tukufu wakajawa na hasira kali lakini mtume mtukufu wa wa akawasamehe watu hawa na hakupenda kwamba maongezi ya suluhu iyakwame njiani qurani tukufu pia imezungumzia kitendo hicho cha watu wa maka inaposema huwa ladzi kafa wa aidiakum anhu btmmibdi an wa kana wakanllah bima taamaluna basira na yeyendie aliye izuiya mikono yao kwenu na mikono yenu kwao katika bondela maka baada yakuwapeni ushindi juyao na allah ni menye kuyauna mnayoyatenda khalifa mtukufu anasema kwamba sisi katika hali hizi na kwenye matukio hayo tunapoangalia jinsi mtume mtukufu slwwasalam alehuwa, alivyosubiri na kuvumilia na akajaribu kustawisha amani tunapata kuelewa ya kwamba subira hiyo na juhudi zake za kustawisha amani ni mambo yasiyo na mfano wake duniani kote kwa siku zote alikuwa akijaribu kuleta amani mtume swslam alipojua kuhusu njama ya koraishi na akasikia kutoka khirash bin umaya kuhusu hasira na jazba ya watu wa makka hapo kwa lengo la kuwa poza na kuwaongoza quraishi akasema kwamba mtu mwenye athari kubwa mtu mwenye nguvu atumwe makka ambaye awe mkazi wa makka na atokane na kabila tukufu la qureishi yani hata hivyo hakukata tamaa na akaamua kumtuma mtu fulani hivyo akamwambia haad umar bin khattab ya kwamba ni vyema wewe uende makka na kwa niaba ya waislamu utekeleze wajibu wa kuwa mwakilishi hadh umar akasema kwamba ya rasulllah wa jua ya kwamba watu wa makka ni adui zangu na wakati huu mjini makka hakuna mtu mwenye nguvu anayetokana na kabila langu ambaye awe na mamlaka juu ya watu wa makka hivyo ushauri wangu ndio huu kwamba ili tuweze kurahisisha njia ya kupata ufaulu kwa ajili ya kazi hii achaguliwe othman bin affan ambaye kabila lake banu umaya lina nguvu kweli kweli na watu wa makka hawatathubutu kufanya hila zidi yake na ikiwa akitumwa othman basi matumaini ya kupata mafanikio ni zaidi mtume saa salam akapinda ushauri wake na akamwambia uthman kwamba aende makka na awajulishe kuraishi kuhusu dia ya waislamu ya kufanya umra na akampatia barua ambayo ilikuwa kwa ajili ya viongozi wa quraish katika barua hiyo mtume w alikuwa ameeleza kuhus, kuhusu shabaha ya ujio wake na alikuwa amewahakikishia quraish kwamba niya yetu ni kutekeleza ibada tu nasi tukitekeleza ibada ya umra kwa amani tutarejea mtume w akamwambia ha usman kwamba jaribu kuonana na waislamu wa wanyonge wa makka na uwape moyo na uwaambie kwamba wafanye subira hivi karibuni mwenyezi mungu atatufungulia mlango wa ufaulu hatusman akaenda makka na ujumbe huo na akikutana na abu sufian ambaye wakati ule alikuwa kiongozi mkuu wa makka na alikuwa jamaa yake ya karibu akahudzuria katika mkutano wa watu wa makka na katika mkutano huo hadusman akawasomea ujumbe wa mtume slwsa ambao viongozi mbalimbali wa kureish pia wakausoma lakini hata hivyo watu hawa hawakubadilika na wakasema kwamba mwaka huu waislamu hawaruhusiwi kuingia makka hardusman alipowasisitiza kureish wakasema kwamba ikiwa una shauku zairi basi tuna kuruhusu ili ufanye dhawafu ya baitullah lakini sio zaidi yake hadusman akasema kwamba inawezaje kwamba mtume swsa azuiliwe nje ya maka nami nifanye dhawafu lakini kurahishi hawakubali hawa na mwishowe hadusman kwa kukata tamaa akaanza kujiandaa kurejea wakati huo watu wenye shari wa makka wakapata wazo la kufanya njama na wakiwa na fikra hii kwamba labda kwa njia hii wataweza kupata maslahi zaidi katika mkataba wakamzuia hatusman na wenzake katika makka huko kwa waislamu fununu ikashamiri kuwa watu wa makka wamemua hatusman habari hiyo ikafika na ikamfanya mtume sallahu ai salam apate huzuni sana na hasira kali ndipo akachukua bayati ya rizwan kuhusiana na hiyo imeandikwa kuwa habari hiyo ikafika hudaibia na waislamu wakajawa na hasira kali kwani uthman alikuwa mwanamkwe wa mtume wa wa na alikuwa miongoni mwa masohaba wenye heshima sana na alikuwa ameenda maka akiwa mbalozi wa kiislam na siku hizi zilikuwa za miezi mitukufu na maka yenyewe ilikuwa eneo lenye heshima mtume mtukufu w wa wa akawatangazia waislamu wote kwamba wajumuwike chini ya mti maswahaba walipokusanyika mtume alihi w akieleza habari hiyo akasema kwamba ikiwa habari hiyo ni ya kweli wallahi hatutarudi nyuma hadhi tuchukue kisasi cha osman kisha akawaambia maswahaba kwamba njoni mkaahidi kwa kuweka mkono wenu juu ya mkono wangu ambayo ni njia ya kufanya baiathi katika islamu kwamba hakuna yeyote atakajirudi nyuma na atajitolea uhai wake na hataacha sehemu yake maswhaba kwa kusikia tangazo hilo wakaanza kushindana katika kufanya baiati na waislamu hawa wapatao 4 kila mmoja wao akajiuza kwa mara nyingine tena juu ya mkono wa kipenzi chake wakati wa kupokea bayati mtume swsm akaweka mkono wake wa kushoto juu ya mkono wake wa kulia na akasema kwamba huu ni mkono wa othman kwani ikiwa angekwepo hapa asingebaki nyuma katika biashara hiyo tukufu lakini wakati huu yeye amejishugulisha katika kutekeleza kazi ya mungu na mtume wake na hivyo bayati hiyo ikafanywa katika historia ya islam bayati hiyo inajulikana kama bayati rizwan yani mafungamano yaliyoriziwa na allah qurani tukufu imeizugumzia bayati hiyo inaposema lad raziallahu an lmuminina iyubayiunaa tatasaat thtashajarati aalima mafi ulubihm aanla sakinata lyhim wa asabahm fathan qariba yni kwa hakika allah amewawawiya razi waaminiyo walipo fungamana nawe ciniya mti na aliya juwa yaliyumo miyoyoni mwao basi akatirimsha utulivu juu yao na akawalipa ushindi wa karibu maswahaba watukufu kwa siku zote walikuwa wakieleza habari ya baiati hiyo kwa ufahari na kwa mapenzi makobwa na wengi wao walikuwa wakiwaambia watu wa baadaye kwamba nyini mnasema kwamba ushindi wa maka ndio ushindi hasa lakini tulikuwa tunaichukulia baiati rizwan kuwa ushindi wa kweli na hakuna shaka kwamba bayathi hiyo ikiwa na masimbulizi yake ilikuwa ni ushindi wenye shani kubwa kwani hiyo ikawafungulia waislamu mlango wa kupata ushindi wa baadaye na pia kwa kupitia bayathi hiyo roho ile ya kujitolea ya islamu ambayo ni jambo la msingi la dini ya muhammad m ikazihiri kwa shani yake ya ajabu na wapendao islam wakaonyesha kwa matendo ya kwamba wao kwa ajili ya mtume waona na kwa ajili ya kulinda dini yake wako tayari kutoa kila kitu ndiyo maana masahaba watukufu wakiizungumzia baiathi riswa walikuwa wanasema kwamba bayyathi hiyo ilikuwa ahadi ya kufa juu yake kwamba kila muislamu kwa ajili ya islamu na kwa ajili ya heshima yake atakufa katika njia ya allah lakini hatarudi niuma na baiyati hiyo ilikuwa na kipengele chake mahsus kwamba bayat bayati hiyo haikuwa baati rasmi iliyotokana na jazba ya muda tu iliyoonyeshwa katika hali ile bali ilikuwa sauti itokayo moyoni ambayo ni nyuma yake nguvu yote ya wa waislam ilikuwa imejumuika juu ya nukta moja wakurahishi walipata taarifa ya bayati hiyo wakashikwa na hofu na pamoja na kuwa acha had othmana wenzake wakawatuma wawakilishi wao wakisema kuwa katika hali yote wafunge mkataba na waislamu lakini sharti kwamba badala ya kuja mwaka huu waje mwakani na wafanye umra upande wa pili mtume ameshafunga nia kwamba sitasema lolote ambalo liwe kinyume cha heshima ya mwezi mtukufu na baitullah na kwa kuwa mwenyezimungu alikuwa ameshampatia habari njema kwamba mkataba huu na quraish utaweka msingi wa mafanikio ya baadaye hivyo kutokana na hali halisi ya makundi mawili muda huu ulikuwa muda muwafika wa kufunga mkataba na katika hali hiyo suhal bin amr akamjia mtume salasnu akamwona na kusema kwamba sasa mambo yatakaa sawa maongezi ya suluhu yakaanza bin amr akaja mbele ya mtume mtume akamwona s kama imkushaelzwa hapo kabla kwamba na akasema kwamba s anakuja mungu akipenda mambo yatakuwa rahisi hivyo sul akaja na akasema kwamba njoni tuko tayari kufunga mkataba mtume akasema kwamba sisi pia, tuko tayari na akamwita katibu wake ha ali na mkataba huo ulikuwa na masharti yafuatayo mwaka huu mtume sa salam na wenzake warudi na mwakani wanaweza kuja makka na kufanya umra lakini wasije na silaha zao isipokuwa panga zilizofungwa katika ala zake na wasikae makka zaidi ya siku tatu ikiwa mwanaume yeyote akitoka maka na kwenda madina hata kama ni muislamu mtume saaa salam asimpe uhifadhi katika madina na amrudishi lakini ikiwa muislamu akiacha madina aace maka yeye hatarudishwa sawa na riwaya nyingine sawa na riwaya nyingine ikiwa mtu wa makka bila kuwa na ruhsa kutoka kwa mlezi wake aje madina yeye arudishwe kutoka makabila ya uharabuni kila kabila litakuwa huru katika kuchagua halifu yake mkataba huo utadumu kwa miaka kumi na katika muda huo vita itasitishwa kati ya kuraish na waislam mkataba huo utatiarishwa katika nakala mbili na watukufu wa pande zote wakatia saini kama washahidi kwa niaba ya waislamu waliotia saini waliko had abubakar had umar had usman ambaye hadi wakati ule alikuwa amesha rejia kutoka makka naye akatia saini abdurahman bin auf Saad bin abi fsabab na abu Ubeda. baada ya kumaliza mkataba Suhail bin binamar akachukua nakala moja ya mkataba na akarejea makka na nakala ya pili ikabaki kwa mtume ha, anhu ameeleza tukio hilo katika maneno yake kama hivi anasema baadhi ya watu waliwaambia watu wa makka wakisema kuwa watu hawa wamekuja kufanya umra tu wamekuja kufanya tawafu tu sasa kwa nini mnawazuia lakini watu hawa hawakulainika ndipo watu wa makabila ya nje wakawaambia wakazi wa makka kwamba jinsi mnayofanya hiyo inaonyesha kuwa nini hamtaki suluhu hivyo hatuko tayari kuungana nani hilo ni jambo jipya ambalo maud amelisema kwamba kulikuwa na shinikizo la makabila ya jirani nndiyo maana watu wa makka wakaogopa na wakarizia kwamba watajaribu kufunga mkataba na waislam taarifa hiyo ilipomfikia mtume s yeye akamtuma hath uhman ambaye baadaye akawa khalifa watatu ili aongee na watu wa makka hathusman alipowasili makka na kwa kuwa mjini makka alikuwa na jamaa wingi hivyo jamaa zake wakamzingira na wakasema kwamba wewe hufanya tawafu lakini muhammad slam aaje mwakani na afanye tawafu hata uthman akasema siwezi kufanya tawafu bila kuwa na kiongozi wangu kwa kuwa maongezi haya na wakuu wa makka yakachukua muda mrefu hivyo baadhi ya watu wakasambaza taarifa hii kwamba othman ameuawa na habari hiyo ikashamiri hadi kumfikia mtume sallaalwasalam hapo mtumealam akawakusanya masahaba zake na akasema kwamba uhai wa mbalozi unalindwa na kaumo zote nini mmesikia kwamba uhman amewawa na watu wa maka kama habari hiyo ni ya kweli basi sisi tutaingia maka kwa nguvu yani tulikuwa na nia ya kuingia maka kwa suluhu na kwa kuwa hali hiyo itakuwa imebadilika hivyo hatutakuwa na ulazima wa kutekeleza ahadi hiyo watu waliopo tayari kufanya ahadi hii kwamba ikiwa tutalazimika kusonga mbele basi tutarudi na ushindi tu au tutauawa mmoja baada ya mwingine mtume saasam alipowatangazia mashaba masohaba, masohaba 15 walikuwa wamefuatana naye wakabadilika katika sura ya wanajeshi na wakishindana kwa upendo wakaanza kufanya baiati ya mtume s baiati hiyo ina umuhimu wake katika historia ya islam na inajulikana kama ahadi iliyofanywa chini ya mti kwani wakati wa kupokea baiati mtume sasaa alikuwa amekaa chini ya mti kila mmoja wao madamu alibaki kuwa hai alikuwa akieleza habari ya bayati hiyo kwa ufahari kwani miongoni mwa watu 15 hakuna hata mmoja aliyekwepa kufunga ahadi hiyo ya kwamba ikiwa maadhui wamemua mbalozi wa kiislam basi leo tutafanya moja kati ya mawili watapata ushindi wa maka hadi jioni au kabla ya jioni watauawa katika maedhani ya vita lakini pale walipomaliza kufanya bayati htusman akarejea naye akawaambia kwamba mwaka huu watu wamaa hawawezi kutoa ruksa ya kufanya tawafu lakini mwakani wakotayari kuitoa hivyo kwa ajili yake wamemtuma mwakilishi wao baada ya muda mfupi tu kiongozi wa mka suh akamjia mtume a kwa ajili ya mkataba na mkataba huo ukaendikwa habari hizi bado zinaendelea inshla nitaeleza katika siku za usoni Napenda uwaelekeza wanajamaa tuwafanye maombi kwa ajili ya hali ya pakistan wanajumuiya hawana usalama hata katika nyumba zao na kila sehemu pale mauluvi anapoelekeza polisi wanafika huko wapo maaskari wema ambao wanasema kwamba tunawahurumia lakini tufanyeje sisi tunashinikizwa na maafisa wa juu na tunalazimika kufanya hivyo mwenyezi mungu atuokoe na maafisa hawa wenye tabia mbaya na aisalimishe nchi na amjalie kila mwanajumuiya ili aishi nchini kwa uhuru na kwa usalama na amani mujikite sana katika maombi inshaallah mkiendelea kuomba maombi basi hivi karibuni inshallah tutaona kwamba mwisho wa wapinzani utakuwa mbaya mno mwenyezi mungu ya kufanya maombi na ayakubali الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يعده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم उहो हुयसि जे पूल जेकरू न हीअ