أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين يوم إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين harat amirlmuminin mwenyezi mungu amsaidie sana anasema naendele ya kueleza kuhusu had usman r na mapigano yake kulikuwa na vita ya zorek mtume mukufu akifuatana na masohaba 4 au sawa na riwaya moja 17 alitoka ikuya shambulia makabila ya banu salba na banu muhareb ya hadfan katika najet na aka mteuwa ht usman kuwa amiri wa madina nasawa nariwaya nyingine aka mteuwa hat abuzar ghafari kuwa amiri mtume wsm akafika eneola nhl la, la najet ambalo linaitwa zaturika Amba jeshi kubwa lilikuwa tayari kupambana na mtume sallaala wasalam makundi yote mawili yakaja ana kwa ana lakini vita haikutokea na watu wakaendelea kuhofiana wenyewe kwa wenyewe katika vita hiyo hiyo kwa mara ya kwanza waislamu wakasali sala ya hofu kuhusiana na jina la vita hii inasemekana kwamba hiyo inaitwa zatoreka kwani katika vita hiyo masohaba walikuwa wameshona bendera zao na vipande vya vitambaa vilivyochanika chanika pia inasemwa kuwa kulikuwa na mti au mlima katika eneo lile ambao jina lake lilikuwa zatorek katiriwaya moja ya bukhari habari hii inapatikana kama hivi kwamba hatbu musa ashri anasimulia ya kwamba sisi tulitoka na mtume sw katika vita moja nasi tulikuwa watu sita tulikuwa na ngamya mmoja tu ambaye tulikuwa tukimpanda kwa zamu miguu yetu ikapasuka yani sio maana kwamba tulikuwa na watu sita vitani bali watu hawa sita walikuwa na ngamya mmoja tu na miguu yetu anasema kwamba miguu yangu pia ikapasuka na kucha zangu zikadondoka na tulikuwa tunafunga vipande vya vitambaa juu ya miguu yetu hivyo vita hiyo ikapewa jina la hazwzatrika yani vita vya vitambaa vilivyochanika kwani tulikuwa tunafunga vitambaa vilivyochanika juu ya miguu yetu kuna maelezo mengine nayoeleza pia ambayo ni sehemu yake ya kwamba sawa na vitabu vya historia na sera mapigano ya zatorek ilikuwa imetokea mwaka wa nne wa hijra il hali imam buhari amesema kwamba ilikuwa imetokea baada ya vita vya haybar kwani abu musa ashari alikuwa ameshiriki katika vita hiyo na ye alikuwa amesilimu baada ya vita vya haybar hivyo tarehe ya vita hii iliyo sahihi zaidi ni mwaka wa sba wa hijra riwaya zinazozungumzia ushindi wa makka uliotokea mnamo mwaka wa 8 wa hijra kuna riwaya ndefu ya sunan nisai ambayo inaeleza maelezo ya watu ambao wakati wa ushindi wa makka mtume sla l wslam alikuwa ametoa hukumu ya kuwawa kwao hdmu bnsaad anasimulia kutoka kwa baba yake ya kwamba siku ya ushindi wa makka mtume s wasam alikuwa amewapa makafiri wote amani isipokuwa wanaume wanne na wanawake wawili tu صلی اللہ علیہ وسلم ہوا بن سعد بن ابیسرا بن قتل یا کعاب سعید بن حریس نہ حضرت عمار بن یاسر، na sayid akaenda mbele na akamua watu wakamkuta mukisi akiwa sokoni na wakamua ikirima akaikimbilia baharini wapanda safina wakakumbwa na tufani ya bahari hapo watu wa safina wakasema nyini mushike ikhilasi na ukweli kwani miungu yenu haita wa chochote ikrma akasema wallahi ikiwa kuna kitu kitakachoniokoa baharini basi ni ikhilasi na ukweli tu na hata baharani pia ikhilasi na ukweli ndio utakaonisalimisha ewe alla na kuahidi ahadi imara ya kwamba ukinisalimisha na dhoruba hii lazima nitamwendea muhammad sa saam na nitaweka mkono wangu juu ya mkono wake na bila shaka nitamkuta mwenye kusamehe na mkarimu kisha akarejea na akakubali islam kuhusiana na hilo riwaya iliyo maarufu zaidi ndiyo hii isemayo kwamba kabla hajapanda meli mkewe alikuwa amemwendea na kumfanya akubali wito wake na alikuwa amerudi naye riwaya hiyo pia itaelezwa mbele lakini hiyo ni riwaya moja ya sunan nisai ama kuhusu abdullah bin abi sarha basi yeye akajificha kwa hat usman bin binaffan kisha mtume wam wa alipo waambia watu waje kufanya baiyati yake hati usman akamleta mbele ya mtume w na akasema mtume wa allah pokea baiyati ya abdullah mtume w akainua kichwa chake na akamona kwa mara tatu na kila mara akakataa kisha mtume w akapokia bayati yake na akasema kwamba je hakukua na mtu yeyote mwenye akili ambaye angemua mtu huyu ambaye nilikwa nimejipusha kupokea bayati yake wa ya wawakasema yara tungejaje yaliyomo moyoni mwako kwanini hukutu ashiria kwa jicho hapo mtume w akasema hairuhusivi kwa nabii kwamba afanye hiyana na macho yake riwaya hiyo inapatikana katika sunan abu daud lakini ipo riwaya ningine ya sunan abu daud ambayo maneno ya mwisho yani mtu fulani angemua hayapatikani katika riwaya ile hivo hatibli abbas anasimulia moliya ya kwamba abdulah bin saad bin abisaram mwandishi wa mtume swasm shetani akampotosha naye akaungana na makafiri siku ya ushindi wa maka mtume sw akatoa amri ya kuwawa kwake hata usman bin affan akamwombea uhifadhi mtume swa akampa uhifadzi Khalifa mtukufu anasema kwamba kuhusiana na jambo hili la mtume saa salam ya kwamba mgemua na kwa nini hamkuua kuhusu jambo hilo kuna maelezo yanayoelezwa ya, ya kwamba katika riwaya hii kauli ya mtume s saam aliyowaambia masohaba zake kwamba pale nilipojiepusha kupokea baiati nini hamkumua yanahitaji umakini kwani ikiwa mtume sa salam asingependa kupokea bayathi yake na angependa kuendelea na hukumu ya kuuawa kwake basi angeweza kutoa amri ya kumua mtume saa salam alikuwa mshindi na mkuu wa nchi na hata hukumu ya kuuawa kwake ilikuwa imetokana na uadilifu hivyo yawezekana kwamba katika riwaya hiyo msimbuliaji atakuwa ameingiza rai au wazo lake zaidi ya hayo riwaya hiyo haipo katika bukhari na muslim na katika abu daudi ipo riwaya nyingine ya mada hii iliyosimuliwa na ibn abbas ambayo imeshaelezwa elezwa na riwaya hiyo haizughumzii habari yoyote ya kuwawa kwake lhma rau akitua maelezo ya aya n5 ya surmuminu anaeleza tukio hili kama hivi kwamba kuna tukio la kihistoria linalotokana na aya hii ambalo ni muhimu kwamba nieleze hapa kulikuwa na mwandishi wa wahi wa mtume sll wslam ambaye jina lake lilikuwa abdullah bin abi sarha mtume slasaam alipokuwa akipokea wahyi alikuwa akimwita na kumwandikisha siku moja alikuwa anamwindikisha aya hizi mtume s alipofikia aya ya humma anshanahu khalqan akhar mwandishi huyu akatamka mara moja fatabaraka llahu ahsanu lkhaliin mtume wasalm wa akamwambia kwamba huo ni wahi hivyo uendike mtu huyo mwenye bahati mbaya hakufikiri kwamba kwa sababu ya aya zilizotangulia aya hiyo inapatikana yenyewe mbali yeye akaelewa kwamba kama aya hiyo ilivyotoka kinywani mwangu na mtume amesema kwamba hiyo ni wahi vivyo hivyo mungu apishe mbali mtume ametunga mwenyewe qurani nzima hivyo yeye akarithati na akaenda maka wakati wa ushindi wa maka watu ambao mtume salalalwsalam alikuwa amewatolea hukumu ya kuwaua mmoja wao alikuwa abdullah bin abi sarha lakini hata uhman raziallahu anhu akampa uhifadhi naye kwa siku tatu akaendelea kujificha katika nyumba yake siku moja mtume sa salam alipokuwa anapokea bayati ya watu wa makka hatuhman akaenda na abdullah bin abi sarha kwa mtume na akamwomba mtume kwamba apokee bayati yake mwanzoni mtume w akajiepusha kidogo kisha akapokea bayati yake na hivyo yeye akakubali islam kwa mara ya tena riwaya iliyosimuliwa nisai tukio la kusilimu kwa ikrma binabu jahl ambalo limeelezwa katika vitabu vya sira maelezo yake yameandikwa tofauti kidogo kama nilivyokuwa nimesema hapo kabla kwamba ikrma bin abu jahl alitokana na watu ambao wakati wa ushindi wa maka mtume sam alikuwa ametoa amri ya kuwaua ikrima na baba yake walikuwa wanamuuzi mtume sallwasalm na walikuwa wanawatesa sana wa islamu ikrima alipojua kwamba mtume ssalam ametoa amri ya kumua yeye akaikimbilia yemen mkewe akaenda nyuma yake ambaye alikuwa amisha kubali islam yeye akaenda kukutana na ikirima pwani ya bahari pale alipokuwa akiamua kupanda safina sawana kauri moja mkewe akakutana na ikirima alipokuwa amesha panda tayari kwenye safina ye akamzuia ikirima huku akisema kwamba iwe mwana wa baba yangu mdogo nimekujia kutoka kwa mtu ambaye ni mwenye kuunganisha katika watu na ni mwema na mwenye kuwatakia watu kheri zaidi katika watu wote usijiingize katika maangamizi kwani nimesha amani kwa ajili yako hivyo yeye akarejea na mkewe na akakubali islam na dini yake ikapendeza sana imesimuliwa katika riwaya ya kwamba ikrima alipo mji a mtume sawaa akasema ewe muhamad wa mkiwangu ameniambia kwamba wewe umenipatia amani mtume akasema wewe umesema kweli kwa yakini upo katika amani hapo ikrima akasema natoa shahada kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah yeye ni mmoja hana mshirika wake na wewe ni mja na mtume wake akainama kichwa chake kwa majuto hapo mtume w akamwambia ewe ikrma chochote utakacho niomba ikiwa kitakuwa katika uwezo wangu lazima nitakupa ikrma akasema niombee kwamba allah anighofirie kwa kila uadui niliokuwa nao zidhi yako mtume akafanya maombi kwamba ewe allah umsamehe ikrma kwa yote mabaya aliyonifanya kisha mtume alihi swws akainuka kwa furaha na akamfunika na shuka yake na akasema kwamba karibu sana kwa yule ambaye ametujia katika hali ya kuamini na kufanya hijra baadaye ikrma alikuwa akihesabiwa miongoni mwa masahaba wa kubwa kutokana na kuamini kwa hikrima bishara ile pia ikatimia ambayo mtume s slm alikuwa amewaambia masohaba zake ya kwamba yeye akaona katika ruya ya kuwa yupo peponi humo mtume akaona fungu ya zabibu ambayo akaipenda sana mtume akauliza kwamba hiyo ni kwajili ya nani akaambiwa kwamba zabibu hizi ni kwa ajili ya abujhl jambo hilo halikumfurahisha naye akapata wasiwasi wasi, na akasema hakuna awezae kuingia peponi isipokuwa mumini akamfurahia na akaeleza tabiri ya guhiyo kwamba muradi wake alikuwa ikrma mapigano ya tabuk yaliyotokea mwezi wa rajabu mwaka wa 9 hijra ni vita inayojulikana pia kwa jina la jaishl usra yani jeshi lenye shida kwa ajili ya maandalizi ya vita hiyo jinsi hatusman alivyopata bahati ya kujitolea mali habari zake zinapatikana hivi kwamba vita vya tabuk ambayo inajulikana kwa jina la jaishul usra yaani jeshi lenye shida kwa ajili ya kufanya maandalizi ya vita hii mtume salam aliwahamasisha masohaba hat huthman razillahu anhu akatoa ngamia mia moja pamoja na vitu vyote vilivyokuwa vimebebwa juu yao ambao alikuwa amewatayarisha kwa ajili ya biashara yake ya kwenda siria mtume s salam akahimiza tena ndipo kwa kuona mahitaji ya vita haadh usman akatoa ngami ya mia moja pamoja na vifaa vyote mtume saasalm akahimiza tena hapo kwa mara ya tatu haah uhman akawatayarisha ngami ya mia moja pamoja na vitu na vyakula mbalimbali mbali, na akampatia mtume slalmtume lalsaam aliposhuka kutoka mimbari akasema ma ala usmana ma amela baada hadzihi mal amila baadha hazihi baada yake usman afanye lolote hataulizwa nalo baada yake usman afanye lolote iye hataulizwa pamoja na hayo had uhman akatoa dzahabu okia 20 kwa mtume salalwasalam katika riwaya nyingine inapatikana hivi kwamba had usman akamjia mtume salla salam na akaweka mbele yake dinari 1 mtume sw akaendelea kugeuza zile dinari na akasema kwa mara mbili kwamba mazarra usmana ma amila badlyoum kwanzia leo chochote atakachofanya chofanya usman hatapata hasara sawa na riwaya moja wakati yule hat usman akatowa dinari 1 na mtume mtumi w akamwombea duwa hii kwamba ghafalahuaa ya uman maasrarta wa ma alanta wa ma huwa kahinun ila yaumi liyamati ma yubali ma amila baadaha iwe uhmat allah akukufirie kwa kile ulichokifanya kwa siri na kile ulichokifanya kwa kizwahiri na kile kitakachotokea hadi kiyama baada yake hata kama afanye matendo gani hata kivi kuwa na wasiwasi wasi yoyote sawa na riwaya moja kwa ajili ya maandalizi ya vita hii akatoa ngamia e 1 na farasi 7abni sawa na riwaya nyingine wakati ule mtume s akamwambia salam akamwambia osman kwamba ewe otsman mwenyezi mungu akusamehe yote uliyoyafanya kwa siri na kizwahiri na yote yatokayo hadi kiama baa ya matendo hayo hata kama afanye nini monyezi mungu hayajali sawanariwayammtumw akamombiaha usman uwahi kwamba llahuma ars an uhmana fi ini ano ras aewe yani, alla umrizie uhman kwani mimi nimemridha amusulehmaud raillahu talanhu anasema kwamba masohaba saa ingine kwa kuuza vitu vya nyumba zao walitimiza matumizi ya vita bali tuaona kwamba wakati mwingine wakauza mali zao zote na wakatumia hela ile juu ya wengine na wakawapatia mahitaji yao yote hivyo safari moja mtume akatoa akatoka nje na akasema kwamba jeshi letu linakaribia kwenda katika safari fulani lakini waumini hawana kitu chochote je yupo miongoni mwenyu ambaye anatumai kupata thawabu hatusman akisikia habari hiyo akainuka na akatoa mali yake na kumpatia mtume sllaawaslam kwa ajili ya matumizi ya waislam mtume alipoona akasema kwamba usman amenunua pepo vivyo hivyo, hivyo safari moja kisima kimoja kilikuwa kinauzwa kwa kuwa katika siku zile waislamu walikuwa na shida kubwa ya maji hivyo wakati ule mtume akasema je yupo anayetamani kupata sababu osman akasema ewe mtume wa allah nipo niko tayari hivyo akakinunua na kukitoa wakfu kwa ajili ya waislam Tume, wa sallam, akasema tena kwamba usman amenunua pepo Vivyo, hivyo katika siku nyingine mtume akasema maneno hayo kuhusausma lmurai zimetokea akati tatu ambapo mtume akasema kuhususman kwamba yeye ameinunua pepo ha, maud, anasema mtume pepoaasmaw amesema mara kwa mara kuhusu hatusuman ya kwamba yeye amenunua pepo na ye ni mtu wa peponi na safari moja wakati wa suluhu yahudabia mtume alipopokia ya bayati kutoka kwawaislamu na wakati ule hatusman rz hakuwepo mtume w akaweka mkono wake juu juya mkono wake mwingine na akasema kwamba ni mkono wa usman mimi kwa niaba yake naweka mkono wangu juu ya mkono wangu hivyo mtume akaufanya mkono wake kama ni mkono wa had ohman na kisha safari moja mtume akasema ewe osman mwenyezi mungu atakuvisha joho moja wanafiki watakutaka uvue kanzu hiyo lakini wewe usivue kamwe maud hdmslhad r anasema ya kwamba sasa muhammad sallahual wasalam anamwambia usman kwamba usivue joho hiyo na yeyote atakaye kutaka kuivua joho hii basi yeye atakuwa mnafiki hiyo inaonyesha kwamba wapinzani wake walikuwa wanafiki kwani mtume a salam alikuwa ameshatoa habari yao حض خليفة المسیh ثالث رحم الله تعال aقiلe za هبارi z kوجي toليa kht عثمان aنsiمkوamبه kulikuwa na dharura ya kivita mtume ssa akawaambia masahaba watukufu kuhusu mahitaji yake na akawahamasisha kujitolea mali matoko yake yakawa hivi kwamba abubaar sdi r. r akaja na mali yake yote hatumar r akaleta nusu ya mali yake hat uhmnr akasema kwamba umbi langu likubaliwe kwamba nitatoa matumizi yote ya masohaba 10 na pamoja na hayo katoha ngamia elfu moja na farasi sabini katika zama za haat abubakar hat usman alitua hudumagani na akawa na nafasi na darajagani hat abubakar alikuwa anampa hishimagani katika zama za ukhalifa wa hazati abubakar hati usman alikuwa miongoni mwa masuhaba na wajumbe washura ambao walikuwa wakitoa rai na maoni yao katika maswala mazito mazito hat abubakar akipambana na fitina ya kurithadhi alipoimaliza ndipo akaamua kuishambulia roma na kuwatuma wanajeshi katika maeneo mbalimbali na katika swala hilo akawaomba watu watoe ushauri baadhi ya masahaba wakotoa ushauri hapo abubakar akaomba ushauri mwingine ndipo ha uhman akasema kwamba wewe unawatakia heri wafuasi wa, wa, wa dini hii na unawahurumia hivyo ukiona kwamba rai fulani inafaa kwa ajili ya watu wa kawaida basi uwe na azma imara ya kuitekeleza vizuri kwani hatuwezi kuwa na dhana mbaya kuhusu dhati yako htalh h zuber hsad habu ubedaz na wahajiri na ansar waliyokuwa katika kikao hicho wakasema hat usman amesema kweli fanya kama unamiona kuwa inafaa sisi hatutakupinga wala hatutakutuhumu kwa tuhuma yoyote kisha hataalii akatoa rai yake ki. kisha at abubakar akainuka na akamhimidia allah na kumsalia mtume swws kisha akasema iini watu mungu kwa kupitia islam aliwajaalieni fazila zake na kwa jihadi akawajaalieni hishima na kwa dini hii akawapeni fazila juu ya dini zote basi iini waja wa mungu jiandaeni kupigana vita na waroma nchini siriahaabubakr aliposhauriana na maswahaba zake ya kwamba baada had awan bin said nani afanywe kuwa gawana wa bahrain na kutumwa huko hat uthman bin afan akasema kwamba umtume mtu ambaye mtume saaa saam alikuwa amemteua kuwa gawana wa watu wa bahrain naye akawa sababu ya kukubali kwao islam na kuiti naye alikuwa anawajua vizuri na alikuwa anaelewa yote, huyu, ni alama bin, huyu ni ala bin har hapo hat abubakar aka kwamba ala bin hazr mi atunwe barem si msmlinha ibne kwamba katika zama za ukhalifa wa uhalifawahadabubakar safari moja mvua haikuniesha watu wakaja kwa habubakar na wakasema kwamba mbingu hainieshi mvua na arzi imekumbwa na ukame watu wana shida kubwa haabubakar akasema nini muende na mkafanye subira Mwinezi mungu atawaondoleeni shida yenu hadi jioni katika muda huo msafara wa kibiashara wa wahaduhman uliokuwa na ngamia mia 1 waliobeba ngano na vyakula vingine ukafika madina kutoka siria watu kwa kupata taarifa ya ujio wake wakamwendea had osman na kupiga hodi mlangoni hatosman akatoka nje na akawauliza watu kwamba wanataka nini watu wakasema wewe unajua kwamba umetokea ukame mbingu hainieshi mvua na ardhi haioteshi mimea watu wamekumbwa na shida kubwa twajua kwamba vyakula unavyo hivyo utuuzie ili tuwafikishie maskini na mafukara hatusman akasema kwamba haya njoni ndani na muvinunue matajiri wakaingia nyumbani kwake na wakayakuta mazao yapo katika nyumba yake hatusman akawauliza matajiri kwamba kiasi gani mtanipatia kama faida ya bidhaa zangu nimekuja na bidhaa hizi kutoka nchini siria sasa muniambie kwamba mtanipatia faida kiasi gani wengine walikuwa matajiri na wengine walikuwa na nia ya kugawa bure wote wakasema kwamba tutakupatia kumi na mbili juu ya kumi yani kama bei yake ni dirhamu kumi sisi tutakupa kumi na mbili hatusman akasema yupo anaye nipatie zaidi yake wawakasema haya basi tutakupa kumi na tano juu ya kumi htusman akasema kwamba hata hivyo yupo anayenipatia zaidi matajiri wakasema ewe abu amar hakuna tajiri mwingine katika madina isipokuwa sisi tu sasa ni nani ambaye anakupa zaidi hausman akasema kwamba mwenyezi mungu ananipatia mara kumi zaidi juu ya dirhamu moja je mnaweza kunipatia zaidi yake waw akasema hapana hatuwezi kukupa zaidi yake apo tusman akasema basi mimi nikimfanya mungu kuwa shahidi natoa sadaka ya mazao haya yote kwa mafukara wa waislamu yani yote haya nawapatia maskini bure tu na nasichukui bei yoyote hadbni abbas anasema ya kwamba siku ile ambapo mazao haya yaka gawanywa baina ya waislamu na yakatolewa kama sadaka usiku ule nikamwona mtume saa salam katika ndoto mtume saa salam amempanda farasi asiye wa uharabuni ambaye ni mnene sana mtume s saa salam amevaa kanzu ya nuru na viatu vyake pia ni vya nuru na ameshika fimbo ya nuru mkononi mwake na ana haraka mimi nikasema ya ar mimi natamani sana kukuona na kuongea nawe we unakwenda wapi haraka haraka mtume salaul wasalam akasema kwamba ewe ibni abas othman ametoa sadaka na mwenyezi mungu amekubali sadaka yake na ameandaa harusi yake peponi na si si tume alikuwa katika harusi yake kuhusiana na nafasi na daraja ya had usman aliyokuwa nayo katika zama za ukhalifa wa hat omar ni mambo machache had omar alipochaguliwa kuwa khalifa yeye akashauriana na masohaba wakubwa kuhusu posho yake kutoka baitulmal had uhman akasema kwamba ule na ualishe wewe utimize mahitaji yako na pia utimize mahitaji ya watu wengine na hakuna haja ya kuweka posho maalum islam ilipopata maendeleo na mali ikawa nyingi hadh umar akawakusanya baadhi ya masohaba ili ashauriane nao kuhusu matumizi ya mali hiyo hadh usman akasema mimi naona kwamba mali imekuwa nyingi sana ambayo inawatosha watu ikiwa hatutakusanya taarifa za watu ili tuweze kujua kwamba nani amepata na nani bado hajapata nina wasiwasi kwamba kutatokea shida wengine watachukua mara mbili hivyo tuwe na mpango maalum na tuwe na takwimu zao hadh umar akachagua rai yake na kwa njia ya sensa takwimu za watu zikaanza kutunzwa katika madaftari na kisha sawa na takwimu zao watu wakaanza kusaidiwa kuna bishara ya mtume wslam inayohusu ukhalifa wa ina uhman habari yake imeelezwa hapo kabla kama kidokezo yani vaa kwake joho na wanafiki wakataka kuivua riwaya hii imesimbuliwa na haatu abubakar ya kwamba siku moja mtume saaa salam alis ema je kuna mtu ambaye ameona ndoto mtu mmoja akasema nimeona ndoto kwamba mizani imechuka mbinguni na mtume saa alam na haaabubakar wamepimwa na wewe umekuwa mzito kuliko abubakar kisha haadh umar na haad abubakar wakapimwa na abubakar akawa mzito kisha ishhad umar na hd usman wakapimua na had umar akawa mzito kisha mizani ikanyanuliwa ndipo tukaona hali ya kutokurizia usoni mwa mtume sla yani mtume sawsaa hakupendelea ndoto hiyo ipo riwaya nyingine iliyosimuliwa na hjabri bnabdullah ya kwamba mtume alisema usiku wa leo mtu moja mwema alioneshwa katika ndoto kwamba hata abubakar ameunganishwa na mtume saa na umar ameunganishwa na hat abubakar na usman kwa hat umar hat jabir anasimulia kwamba tulipotoka kwa mtume wa tukajisemea kwamba muradi kutoka mtu mwema ni mtume saaa salam mwenyewe na maana ya wengine kuunganishwa na wengine ni kwamba hawa ndiyo watu watakaokuwa wasimamizi wa dini hii ambayo mwenyezi mungu amemtuma nayo nabii wake samura bin junda anasimulia kwamba mtu mmoja alisema ya rasulllah niliona ndoto kwamba ndoo mmoja ilishuka kutoka mbinguni kwanza akajaabub na akashika mbao zake na akanywa kidogo kutoka ndoo ile kisha akaja mar naye akashika mbao zake na akanywa vizuri hadi akashiba kisha akaja sman na akashika mbao zake na akanywa vizuri kisha akaja hl na akashika mbao zake na ndoo ile ikatikisika na kiasi kikadondoka donk- juu yake hiyo pia ilikuwa ishara ya utaratibu wa ukhalifa na a za kwa kuwa zilikuwa zimekumbwa na matatizo hivyo hiyo ilikuwa na ishara kwamba yeye hakupata nafasi nzuri ya kunywa kutoka ndoo ile Majlise shura iliyokuwa imeundwa kwa ajili ya uchaguzi wa ukhalifa wa h uma rl anhu kuhusiana na jambo hilo hatu miswar bin maghrama anasimbulia kwamba h bnhaa aliposhambuliwa na afya yake bado ilikuwa njema kiasi alikuwa anaombwa mara kwa mara kwamba amteue yeyote kuwa khalifa lakini yeye alikuwa akikataa siku moja akaja jukwani na akasema maneno machache na akasema kwamba ikiwa ni kifa basi swala lenu litakuwa kwa watu hawa sita ambao wakamwacha mtume l hali mtume alikuwa amewarizia ali bin abutalib namfanowakeha zuber bin awam abdurahman bin ouf namfanowake uhman bin affan talha bin ubaidullah namfanowake sad bin malik kishakasema ala nawa amuruni niote kushika uchamungu wa alla na kuzingatie uadilifu katika kutoa hukumo abu jafar anasimbolia kwamba hara omar bin khatab kwa ajili ya uchaguzi wa ukhalifa akawaambia wajumbe wa kamati ya shura ya kuwa katika swala lenu mushauriane wenyewe kwa ka wenyewe kisha ikatokea kwamba kila upande kura zimekuwa mbilimbili basi mushauriane tena na ikiwa zitakuwa kura inne na mbili basi, basi achaguliwe yule aliyezidi katika kura Zahe bin aslam anasimulia kutoka kwa baba yake kwamba har mr akasema ikiwa kamati ikigawanika katika watu watatuwatatu watatu watatu. basi kundi ambalo abdurrahman bin auf ataungana nalo muwasiki watu wa upande ule na kuwati abdurrahman bin said anasimulia ya kwamba har alipoumia akasema kwamba suhab atawasalisheni kwa siku tatu yani akamteua swuhaat kuwa imamu wa sala kisha akasema kwamba katika swala lenu la ukhalifa mushauriane na swala hilo lipo kwa watu hawa sit kisha baada yake mwenye kuwapinga nini basi auwawe hadh adres bin malik anasimbulia kwamba hadh umar muda mfupi kabla ya kifo chake akamtumia abudalha ujumbe na akasema ewe abudalha chukua watu 5 kutoka kaumu yako ya ansar na uwaende wajumbe wa shura na usi kwa siku tatu yani uendelee kuwalinda hadi siku tatu mpaka wachague mmoja wao kuwaamiri ewe ala wewe ni khalifa wangu juu yao ishaq bin abdullah anasimulia ya kwamba hat abu talha pamoja na watu wake wakasimama kwa muda mfupi juu ya kaburi la yaha umar kisha wakabaki pamoja na maswohaba wa shura kisha wajumbe hawa wa shura walipomkabizi swala lao kwa abdurahman bin auf na wakamwambia kwamba yeye anaweza kumchagua yeyote kuwa amiri hapo abu talha akaendelea kulinda mlangoni wa nyumba ya abdurahman bin auf hadi abdurahman bin auf akafanya bayati hat usman ha salama bin abu salama anasimulia kutoka kwa kotokaa babayake kwamba haat abdurahman bin auf ndiye alitangulia kufanya bayati hat usman kisha baada yake ki haat ali akafanya bayati mtumwa aliyeachwa na hadumar aitwaye umar bin umera anasimulia kutoka kwa babu yake kwamba niliona ya kuwa hadalii ndiye aliyetangulia kufanya baiati hatusmat kisha baada yake watu wengine wakafanya baiati katika sahihi bukhari na saha ambazo had umar alizitoa kwa ajili ya khalifa ajaye baada yake na kuhusiana na kamati ya shura maelezo yaliyoelezwa ni kama yafuatayo kwamba watu wakasema amirulmuminin fanya wasia umteuwe yeyote kuwa khalifa yy akasema si mooni yeyote anastahili kuwa khalifa isipokuwa wale wachache tu ambao mtume s salam wakati wa kifo chake alikuwa amewarizia naye akataja majina yahadali had uthman hadzuber hadtalha hadsaadahadabdurahman bin Auf. Anhum. na akasema kwamba abdullah bin umar atashiriki pamoja nani na katika ukhalifa huu hana haki yoyote <coughs> riwaya hiyo nimeshaeleza kabla hivyo hapa nitaeleza kwa kifupi tu baada ya kifo cha ha umar pale walipomaliza mazishi yake watu wakajumuika ambao umar anhu alikuwa ametaja majina yao abdurahman bin ouf akasema kwamba swala lenu muwakabizi watu wenu watatu zuber akasema naisalimisha haki yangu kwa kwahat ali nhatalha na akasema naisalimisha haki yangu kwa kwahati uthman nhasaad akasema mimi naisalimisha haki yangu kwahat abdurahman bin auf abdurahman bin ouf akawaambia ali na uthman kwamba yeyote miongoni mwenu atakayesalimisha haki yake kwa mwenzie sisi tutamwachia swala hili la uchaguzi wa ukhalifa na allah na islam itakuwa msimamizi wake na miongoni mwao allah atamchagua aliye bora kwake jambo hilo likawa ni amazisha wote wawili kisha bin abdrahmab akawaambia kwamba je mnanipa mamlaka ya kuchagua khalifa na allah ni msimamizi wangu mtu aliyebora kwenu katika kumchagua yeye sitafanya kinyume cha uadilifu basi ni tu sasa wenyekiti wa kamati hii utakuwa juu yangu kwanza akasema kwamba mmoja wao afanywe kuwa mwenyekiti wao wakasema kwamba hawatasalimisha haki mwingine hapo bhm akasema basi mimi naisalimisha haki yangu kwenu na sasa nitakuwa mwenyekiti na akasema kwamba hukumu nitakayotoa nitatoa kwa uadilifu na allah ni msimamizi wangu hapo wote wawili wakasema sawa abdurrahman akashika mkono wa mmoja wao na kwenda naye pembeni na kwamba wewe una uhusiano wa karibu na mtume na daraja ulionayo katika islam unaijua allah ni msimamizi wako ikiwa niambie ikiwa nikufanya kuwa amiri je utafanya uadilifu na kama nimfanye osman kuwa amiri je utamti yani kwanza akashika mkono hat ali na kwenda naye na akamuuliza kwamba je utakubali amri zake kisha abdurahman akaenda na mwingine kwenye kona na akamwambia hayo hayo alipochukua ahadi imara akawaambia akamwambia hat osman kwamba lete mkono wako na na akafanya yake fabi ali pia akafanya bayati yake na watu wa nyumbani wakaingia ndani nao pia wakafanya bayati yake maud anhu akieleza habari za kifo chama na kuchaguliwa kwa hat kuwa afa anasea alipoumia na akahisi kwamba kifo chake kimekaribia akafanya wasia kuhusu watu sita kwamba وامتجويا موجاوك هو خليفة واتوها يعني هو علي قوانين هاد أسمان بن أوف هات بن وقاص هاد زبير الطلحة hatuma raziallah anhu akamteua hat abdullah bin umar kuwa mshiriki wa mashauriano lakini hakumfanya kuwa na haki ya ukhalifa na akafanya wasia kwamba watu hawa watoe hukumu katika siku tatu na kwa siku tatu akamteua suhab kama imamu salad na akamkabidzi mikdal bin aswad usimamizi wa mashauriano na akamwagiza kwamba yeye awajumuishe wote katika sehemu moja na walazimishe kufikia uamuzi na mwenyewe aendelee kuwalinda mlangoni na upanga na akasema kwamba mwenye kupata kura nyingi watu wote wafanye baiati yake na mtu akikata basi umue lakini ikiwa pande zote kura zikiwa tatutatu tatu, basi yule ambaye abdulah bin omar ataungana naye awe khalifa na ikiwa hawataafikiana na uamuzi huo basi yule ambaye abdrahman bin ataungana naye awe khalifa masahaba watano wakashauriana kwani wakati ule talha hakuwa katika madina lakini hawakufikia mwafaka baada ya mjadala mrefu abdurahman bin auf akasema kwanza kabisa najiondoa kisha akasema kwamba hatmaabdahman akasema kwamba mimi najiondoa kisha akasema usman kwamba mimi pia najiondoa kisha wakasema wengine wawili hatari akaka kimya kisha wao wakachukua ahadi kutoka abdurahman bin auf kwamba ye katika kutoa hukumu hatatumia upendeleo ye akaahidi na mambo yote yakaachwa kwake habdurahman bin auf akazunguka madina yote kwa siku tatu akipata rai kutoka kila nyumba kwamba wanampenda nani awe khalifa wote wakasema kwamba wanakubali ukhalifa wa hadh uhman hivyo ye akatoa hukumu katika haki ya had uhman naye akawa khalifa alama ibni sad anaandika kwamba 29 zul hijja, siku ya jumatatu mwaka wa23 hijra ilifanywa bayati hatuhman nazal bin sabra anasema kwamba hatuhman alipochaguliwa kuwa khalifa hata abdullah bin masud akasema kwamba sisi tumemchagua mtu aliye bora kabisa katika watu waliobaki na katika uchaguzi huo hatujafanya kosa lolote hatusman baada ya kuchaguliwa kuwa khalifa alipotoa hutuba ya kwanza ipo riwaya moja kwamba ismail bin ibrahim bin binabdurahman bin abdullah bin abu rabia makhzumi anasimulia kutoka kwa baba yake kwamba tulipofanya bayati hatusman hatusman akaja nje katika watu na akawahutubia katika hutuba yake baada ya kumhimilia allah akasema kwamba iini watu mwanzo huwa mgumu mwanzo huwa mgumu tu baadha ya leo zitakuja siku zingine ikiwa nikiwa hai inshallah nitaweza kutoa hutuba mbele yenu leo natoa hutuba fupi tu kisha akasema kwamba nitatoa hutuba katika siku zijazo kisha akasema kwamba mimi si mhaziri lakini mwenyezi mungu atanifundisha njia za kutoa hutuba ba bin usman anasimulia kutoka kwa amu yake kwamba wajumbe wa shura walipofanya walipofanywa bayatihausman yeye akaja nje hali akawa na huzuni kubwa kuliko vote kisha akapanda mimbari yam, sallam, akawa ya mtume swn akawahutubia watu yeye akamhimidia allah na akamsalia mtume aa wasaam kisha akasema kwamba kwa yakini mpo katika nyumba ambayo siku moja mtaiacha yani dunia hii na nyini mmefikia sehemu za mwisho za umri hivyo fanyeni matendo mema kadiri muwezavyo kabla ya mauti kuwafikieni kwayakini mmezingirwa na mauti na adui huyo yuko tayari kuwa shambulieni asubuhi aujioni alah kwayakini dunia imepambwa na hila na udanganyifu basi dunia isiwadanganyeni na kuhusu allah shetani aliye mdanganifu mkubwa asiwadanganyeni mupate somo kwa kuona hali ya watu wapitao na kisha fanyini juhudi kweli kwelikweli na msighafilike kwani mwenyezimungu hajaghafilika nani wako wapi watu wa dunia na ndugu zake ambao wakapasua ardhi na wakaistawisha na kwa muda mrefu wakaendelea kupata faida zake je ardhi ile haikuwa fukuza basi msiangukie dunia hii na ombeni ahira kwani mungu akitoa mfano ombeni ahira kwani mwenyezi mungu akitoa mfano. mfano wa aghera na kitu kile kilichobora amesema wb وَزِرِبَ لهم مثل الحياة الدنيا كماء أنزلناه من السماء فاختلط به نبات الأرض فأصبح هشيما تزروه الرياح وكان الله على كل شيء مقتدرا المال والبنون المال والبنون زینت الحیات الدنیا والباقیات الصالحات خیر اند ربی کا ثوابا و خیر عملا ہی زو نی آیا زا سورہ القحف نا اوا پیگی مفانو و معیشہ یا دونیا نی کاما ماجی تو یا ٹریم شایو کٹو کاما وینگونی کیشا ہو چنگا نی کا نایو می یا عرضی kisha ikawa majani makavu yaliyovunjika vunjika ambayo upepo huyasambaza na allah ana uwezo juu ya kila kitu mali na watoto ni mapambo ya maisha ya dunia na vitundo vizuri vibakiavyo ndiyo bora mbele ya mola wako kwa malipo na tumaini bora kisha watu wakajitokeza kufanya bayati yake ushindi na maendeleo yapatikanayo katika zama za ughalifa wa tusman na yaeleza hapa کٹھی کا جامعا خلیفہ و تسمانگ اکواج علی و اسلام اشینڈی کٹیکا مائنی یا فوٹاڈی و افریقیہ الجزائر نہ موراکو اوشینڈی ونندانیہ اشن ہجرا اشینڈی و قبرس سائپرس اشنان ہجرا اشینڈی و تبرستان سراسینی ہجرا اشینڈی و سواری آرمینیا نا خراسان سرسنا موجہ ہجرا کو میجی یا روما مورور اروسی تلکان خرياب جوزا جان نوشيندي وتخارستان فيتا يا بلخ خراد إشنا سلسنا بيلي هجرة بيا إنا سيموا كوا كتيكا زامزة عثمان إسلام إلي كوا إمي فكيا إنديا ما يليزو ما فوبي يا حركاتي هزي نيكا ما يفواتايو إشنا سابا هجرة هات عثمان أكم كابيزي هات عبد الله بن أبي سرها جيشي لا ألف كومي na akamtuma kuelekea afrikia maana ya afrikia ni maeneo ya moroko na aljazair basi mwenyezi mungu akawajahlia waislamu ushindi udlus hispania saba hijra یا توثمان اکاو امور عبداللہ بن نافع بن حسین فہری نا عبداللہ بن نافع بن عبد قیاض فہری کوامبا واٹوک افریقیہ نہ کوس نہ اللہ اکاوا جالیہ و اسلام اشینڈی اشینڈی و قبرص عشرینی نا نان ہجرا نی کاؤلی یا ابو محشر kwamba qabras ikatekwa katika hijra sl3tu sawa na rawi ya wengine vita ya qabras ikapiganwa mwaka wa 27 hijra historia ya tabri na hidaya wanihaya vyote vimeeleza katika matukio ya mwaka wa 28 hijra ktika vitahhat bu arafai at da i samia at mhaam n mihan miau aaa i a riki a ah kabran ksipatikaa ari ni srasnmna ha kwa mkono wa amir muavia katika vita hi hatume haram bint milhan pia akashiriki ambaye mtume alikuwa amempatia habari ya ku shahidi wakati wa kurejea kutoka vita hiyo akaletewa kipando ye akapanda juu yake lakini akaanguka chini na mfupa wa shingo yake ukavunjika ambao ukamsababisha apate kifo cha kishahidi habari hizi bado zinaendelea inshaalah nitazieleza katika siku za usoni leo pia nataka kuwaelekeza wanajumuiya kufanya maombi mwendelee kuwaombea wanajumuia wa pakistan allah awarahisishie awajalie wafanye maombi awajalie waweze kujirekebisha na wazidi katika mahusiano na allah na mwenyezi mungu azifanye siku hizi zenye ngiza totoro zibadilike katika mwanga na nuru nasi na pia tuweze kuwaona wanajumuya wahuko wakitekeleza wajibu wao kwa uhuru na amani الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مُضِلَّ له ومن يضلله فلا هادي له ولا اشهد ان لا اله الا الله ولا اشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل وَالْإِحْسَانِ وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر