اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت أمير المؤمنين موینگو سعیدی وا جمویاں حمید اللہ صاحب امبا کٹیکسی کو چاچے ذیل علی فاریکی دونیا مرحم علی ککیل اعلی تحریک جدید پاکستان نہ مو کیٹی و مجلس تحریک جدید انجمن احمدیا na akiendelea kutoa huduma zake kama afisa jalsa salana kwa muda mrefu februari 7 akiwa na umri wa miaka87 alifariki dunia kwenye taasisi ya moyo ya tahir inna lillahi wa rajiun جینا لا بابا یا محشمیوہ چودری صاحب لیلی کوا بابو محمد بخش صاحب نجینا لا ماما کے لیلی کوا عائشہ بی بی صاحبہ امباؤ والی کوا وکازی و اینیو لیلو جیرانی نا بھیرا چودری صاحب آلی زلی و امنا موکل فمجا میٹیسا سیلسین نا انے کٹی کا قادیان بابایا کے alikuwa amejiunga na jumuiya takriban miaka mitano kabla ya kuzaliwa kwa chodri saheb baba yake anaeleza tukio la kujiunga na jumuiya akisema ya kwamba mimi kwa kuapa kwa mwenyezi mungu na naindika ndoto moja ambayo ndiyo hii na akieleza maelezo ya ndoto yake anasema kwamba kwambabaglabu ambayo ilikuwa katika sargodha na yeye alikuwa anafanya kazi katika idara ya mito na akawa anaishi katika bangla bakuala anasema kwamba mwezi wa oktoba mwak 1929 kama saa 8 ni usiku niliona ruya kwamba mtume salla al wasalam ameketi juu ya mswala mmoja zraamesema kwamba labda alikuwa kwenye ziara yake na usiku ule aliishi katika bangila bakuwala anasema kwamba usiku nikaona ruya kwamba mtume salaaw salam amekaa juu ya mswala mmoja na ameketi huku akiweka mikono yake juu ya mapaja yake kana kwamba anamsabihi allah kwa kutumia vidolo vyake uso mtukufu umeelekea upande wa mashiriki ananiambia kwamba kiti ambacho umekikalia miguu yake imeshachoka anasema hapo mara moja nikainuka na kuona kwamba mguu mmoja ulikuwa umelegea nikamshukuru na nikasema kwamba wewe umemwokoa mtumishi wako kama ningeanguka mbele au nyuma kichwa kingepasuka baada ya muda kidogo nikaona kiti kipya cha kiofisi mkononi mwa mtume salallahu alhi wasallam chenye mikono mirefu akasema kaa juu ya kiti hicho hiki ni kiti cha uahmadia chenye hoja na uislamu wa kweli kisha mimi nikaamka hilo ni simulizi la baba yake jinsi alivyo ikubali jumuiya chodri saheb akapata masomo ya awali kutoka kadian alikuwa mwanafunzi wa darasa la 8ne ambapo mw 1946 mama yake akiitikia wito wa wakfu uliokuwa umetolewa na hdmusleh maud razillahu anh akampeleka kwa hadmusleh maud razilahu anhu na akamwomba huzur ya kwamba huyu ni mtoto wangu ambaye namtoa katika wakfu kwa ajili ya kuitumikia dini kisha hamusuleh maud raillahu anhu akatoa maagizo machache kwamba aendelee na masomo yake huko shuleni موقع و انجمن احمد ambao walikwepo kule waliokuwa kina chodri hamidullah sahib muslehdin sahib na samillah seal sahib hsianira akafanya usaili wao na kwa mujibu wa agizo la lahal musleh maud razi akaendelea na masomo yake na akapata masomo ya shuleni hadichuoni sawa na amri ya khalifamsiani anhu akamaliza shahada ya kwanza na akachukua nafasi ya pili katika jimbo zima kisha akapata shahada ya uzamili ya hisabati kutoka chuo cha panjab la katika kiwango cha juu tano akateuliwa kuwa mwalimu wa taalimlislam college na kisha akateuliwa kuwa mkuu wa idara ya hisabati 6tni si akafunga ndoa na razia khanum sahiba ambaye alikuwa binti ya abduljabar khan sahib wasargoda aka endelaya kutoa hudumazakekatika talimu alislam colege hadibnn colege ilipotaifishua sawana agizolah khaliftmsi hals rahm ullh taal akaji zulu kutoka colege kwani alikuwa amejitolea wakfu maisha yake na oli ilikuwa imetaifishwa hivyo hakukuwa na sababu yoyote ya kuendelea na idara ya serikali si wote bali baadhi yao lrhllahu si, taala alikuwa amewaagiza kwamba waendelee na kazi yao huko huko kwenye college kwani walikuwa wakihitajika kule na wengine akawaambia kwamba waaje kuitumikia jamaat علیپو جی ازول ثالث آکم ٹیوا ناظر ضیافت یعنی امکو و ادارہ یا کو ہڈومی یا واگینی سے مننبیلی حل خلم سی راب رحم اللہ تعالی آکم ٹُوا کاما وکیل اعلیٰ تحریک جدید نا پاموجا نا وظیفہ ہو آکا انڈلیہ کوا صدر و زیادہ و مجلس تحریک جدید کو مدم چاچی kisha mwaka 1989 ambao ulikuwa mwaka wa kumaliza karne ya jumuiya akateuliwa kuwa sahr males jadid na akaendelea kuhudumia hadi kifo chake pamoja na hayo kuanzia 86 hadi kifo chake akaendelea kuitumikia jumuiya kama naziri ala wa ziada na kusimamia mambo ya jimbo la sind katika zama za si salerahmlah tala akapata bahati yakuwa amiri wa rabwa akaendelea kuitumikia akiwa na niazifa mbalimbali katika majlis khudamulahmadiya rabwa majlis khudamulahmadiya markazia na kisha baaada yake kuanzia69 hadi 73 akafanya kazi kama sadr majlis khudamulahmadiya markazia خدام الحمد یا مرکزیا دونیا حضرت المسیح المسیحال رحم اللہ تعالی اکم ٹیو صدر مجلس خدام الحمد مركزیا وہ كہتی ہو كسیما na mambo aliyoongelea ni mambo muhimu sana ijapokuwa nukuu hizi ni ndefu ambazo nitazieleza kutoka hutuba ya hartkhalifmasi salis lakini ni muhimu sana kwani kwa ajili ya kizazi cha kidamu hmsihemaudlwsla na kwa ajili ya kizazi chake cha kiroho na kwa ajili ya wafanyakazi wa jumuiya maagizo haya ni muhimu mno ambayo wanatakiwa kuyashika kweli kweli na wanapaswa kuyafuata na wanatakiwa kufikiri kwamba je tunatimiza haki zetu au la hahmialis akasema kwamba mnatakiwa kumwombea kijana aliyechaguliwa kuwa sadar na pia mumwombee kijana mwaminifu aliyemtangulia mwenyezi mungu awakubalie juhudi zao na amjalie ajaye kwamba yeye kwa msaadha wa allah aweze kufanya kazi zaidi kuliko yule amtanguliae akasema hatuwezi kukwama sehemu moja kila mtu wetu ambaye anawajibishwa kwa upya anapaswa kusonga mbele kuliko wale walimtangulia kwani kwa fadhila ya allah jumuiya inaendelea kupanuka na kupata wasaa shughuli za jamaati zinaendelea kuzidi na majukumu yake pia yanaendelea kuongezeka ilmuradhi nilikuwa nasema kwamba yule aliyechukua uenyikiti wa majlis ناسا <سؤال> با کے ہا ٹوکانی نا فامیہ مسیحد حضور انا سیما کومبا نفکیری یا چودھری صاحب طاہر احمد صاحب خلیف المسی رابے علی کو صدر مجلس امبا علی ٹوکانا نا فا یا یا مسیح ماؤد اللہ hivyo akasema kwamba kijana huyo hatokani na familia yake lakini kwa mujibu wa uhusiano wa kiroho kila mtu kwa sababu ya hima na juhudi na dua na unyenyekevu wake anastahili kuwa kizazi cha kiroho cha maud hmasihmaudwslam na yampasa kuwa mwana wa kweli na wahakika na wapo wengi ambao huwashinda kizazi cha kimwili il hali wao wanakuwa kizazi cha kiroho tu uhusiano wa kimwili ni uhusiano wa kidunia tu ambao hauhusiki na dini na wala utukufu uhusiano wa ihmuda kwa kizazi chake ni uhusiano wa dini tu naur amesema kwamba wote wanaotokana na familia ya yamsihmam na jamaa zake na wanaotokana na damu yake wanatakiwa kulikumbuka vizuri kwamba uhusiano wa kweli wa walmsihmsam kwa kizazi chake ni uhusiano wa kiroho tu ndio sababu imesemwa kuwa manabii wanakuwa si warithi wa yeyote wala hawatui chochote katika urisi kwani urisi unatokana na ukaribu wa kimuwili ambao umekataliwa ama kuhusiana na fadhila na baraka za kiroho ambayo ndiyo uhakika na ukweli na ndiyo hikma na ndiyo maana ya kweli mtu anakuwa na kizazi chake cha kiroho ambaye sawa na kauli na matakwa ya mwenyezi mungu anafuata amri zake na kila mtu sawa na ikhilasi na uaminifu wake anapata malipo yake basi kwa hakika hiki ni kizazi cha kiroho ambacho ni kizazi cha nabii na kizazi cha kiroho cha maud msihemaud lahsslam ndiyo kizazi chake hasa ndiyo maana kuhusu kizazi chake cha kimwili akasema kwamba mwenyezi mungu alipokea dua yangu na akawafanya watoto wangu wawe waja wa kiroho ikiwa kungekuwa na sifa yoyote katika uhusiano wa kidhamu basi hakuwa na haja yoyote ya kufanya maombi yale wala asingekuwa na haja ya kupokelewa kwa yale maombi basi kitu cha msingi ni kwamba uhusiano wa kiroho uwe madhubuti hata kama mtu asiwe na uhusiano wa kimwili hivyo wamekosea wale wanaofahamu kuwa uhusiano wa kimwili uhusiano wa kidhamu una ubora wake katika islam watu wakapatikana waliowapinga kizazi cha mtume sslam kwa sababu ya kuwa kizazi chake tu lakini hiyo pia si sahihi kwamba kwa kuwa wao walikuwa kizazi cha kimwili hivyo wakapata heshima yote na ikiwa kutokana na uhusiano huo wa kidhamu mtu fulani anawapa heshima basi yeye pia ni mjinga mtupu zura anasema kwamba mambo yote mawili yametaajwa humo ya kwamba wale wanaojenga uadui nao kwa sababu wao ni watoto wa kimwili watoto wa kidhamu wanakosea na ikiwa kwa sababu ya uhusiano wa kimwili tu wanawapa hishima nao pia wamekosea akasema kwamba hakuna mantiki na ruhania yote ndani mwake na uhusiano wa kweli ni uhusiano wa kiroho ikiwa katika kizazi cha kimwili uhusiano huo upate kuimarika na sifa za kujitolea na unyenyekevu zizalike ndani mwao basi mwenyezi mungu anawapa malipo mema na anawajalia ukaribu na razi yake ikiwa katika kizazi cha kidamu uhusiano huo na uimara umezalika na wamepata fadzila ya kiroho kutoka nabii kisha mwenyezi mungu anawapa malipo mema na anawajalia ukaribu narazi yake na yule asiye na uhusiano wa kimwili lakini akipokia athari ya kiroho akajifanya kama kizazi cha kweli katika mtazamo wa dunia sasa kuhusu mtu huyo iseemwwe kwa kwakuwa yeye hana uhusiano wa kimwili hivyo hawezi kupata heshima na daraja mbele ya allah jambo hilo pia si sahihi basi hata kama mtu asiwe na uhusiano wa kimwili lakini yeye akijifanya kuwa kizazi cha kiroho ametimiza haki yake basi atakuwa amefanikiwa na asemaye kwamba yeye hawezi kupata heshima na daraja kweli kisha anasema kwamba kitu cha msingi ni njia iliyonyoka ya kwamba mtu anayepata heshima na daraja mbele ya allah ndiye anayefanikiwa na sawa na uwezo na kipawa chake anajaaliwa kufanya kazi za dini ya allah mwenyezimungu anapokea juhudi zake hata kama awe na uhusiano wa kimwili na nabii wa zama au asiwe nao basi watu wasemao kuwa kwa kuwa wao wanatokana na familia yake hivyo watapata daraja wanasema jambo lisilo namaana na watu wanaofahamu kuwa kwa sababu ya uhusiano wa kimwili wamepata ubora na wamepata heshima na daraja katika mirasi hiyo pia sio sahihi watu hawapewi heshima na daraja kama mirasi basi mtu anayeelewa kwamba kwa kuwa yeye hana uhusiano wa kimwili hivyo hawezi kupata heshima na daraja hiyo sio sahihi na mtu anaelewa kuwa kutokana na uhusiano wake wa kimwili mtu atapata heshima huyo pia amekosea kimsingi uhusiano wa kiroho maana yake ni kumcha allah na kuwa na mapenzi halisi ya allah na kujitolea kwa ajili yake na kujimaliza katika njia yake na kunyenyekea na baada ya kujimaliza katika njia yake kupata maisha mapya na matakatifu kutoka kwa allah huo ndio uhusiano hasa na bila huo hakuna uhusiano wowote akasema kwamba ilmuradhi kwa fazila ya allah ilmuradhi kwa fadhila ya allah khudhamul ahmadhiya imepata maendeleo makubwa katika miaka mitatu iliyopita lakini kama vinavyokuwa vilele vya juu vya milima hakuna kilele kimoja cha mlima kilichopangiwa kwa ajili ya hudhamul ahmadhiya kwamba wakifikia huko waelewe kwamba tayari tumefika juu kabisa na kazi yetu imekwisha hapana kwani kazi hiyo ni kama kupanda mlima usio na kilele chake kwani huo ni mlima ambao juu yake ni mola mkarimu wa ardhi na umbali uliopo baina ya mtu na allah ni umbali usio na mipaka na tunapaswa kufanya juhudi na humo na maisha na uhai wetu kwamba tusije tukachoka na kukaa au kwa kusimama sehemu fulani tusije tukaelewa kwamba tulichotakiwa kupata tumepata hapana bali maendeleo na mafanikio yasiyo na mipaka yamepangwa kwa ajili yetu na ikiwa tufanye juhudi na kwa kweli mwenyezi mungu aone kwamba tuna ikhilasi na imani na mapenzi ya kweli kwa ajili yake basi yeye ataendelea kutujaalia fazila zake na anaendelea na, na kwa njia hiyo mtu anapata mapenzi ya allah zaidi na zaidi na anakuwa mbali na nafsi yake basi hayo ni maneno yake ambayo akamwambia ya choudri saheb kama nasaha na kwa sababu ya choudri saheb maneno hayo yametufikia ya leo hivyo kila mtu aliyetoa maisha yake wakfu na kila mfanyakazi na kila mtu wa familia ya masihe maud ala slam pamoja na kutafakari juu ya maneno hayo pia amwombee chodri saheb kwa ajili ya kwa allah ili allah amnyanyue katika daraja kwani kwa sababu yake easiia naelea maniohayomaukuf naau harat khalifat lmasid halis rahimahllahu tala akim zoumzia kaika jtima yaudaml hmadia marzia amsaasalsemakaikautbayakekwma nilimteua kijana mwaminifu kuwa sadr khudamul ahmadiya ambaye hakuwa na uhusiano wa kidhamu na hamasiha maud wslam lakini katika uhusiano wa kiroho akawa imara sana mwenyezimungu akamjaalia kufanya kazi na akatia baraka katika juhudi zake na akapokea maombi yetu marehemu alipomaliza zamu yake wakati ule katika sherehe ya kumwaga rasmi risala iliyosomwa na bila shaka yote yasomo hayo yaliyokuwa ya kweli kabisa ambayo ilisema kwamba sherehe maalum ya leo imeandaliwa katika heshima ya choudri saheb awamu ya miaka minne ya wenyekiti wa, wa choudri hamidullah saheb imeiletia hudamul ahmadia maendeleo makubwa kwani katika awamu yake tanzim ya khudamul ahmadia ya kimataifa kutokana na uwezo wake na chini ya muongozo makhsus wa huzuri anwar imefanya kazi kubwa katika idara mbalimbali caudi hamidullah saheb kwa unyenyekevu mkubwa na kwa kujituma kazini na kwa juhudi endelevu akaweza kuzalisha katika vijana sifa nzuri zenye kuvutia za utii unyofu na kushikamana na ukhalifa ambazo zitakuwa alama za kuwaonesha njia sahihi katika mustakbali wao inshallahlaziz katika zamu ya خدام الحمدیہ خدا عوام نکو سمانی ذا مسلح ماؤد رضی اللہ عنہ زی کا پیگ وا چاپا جین اللہ مشر kijitabu kitwacho mambo ya kukumbukwa kikachapishwa kwa ajili ya atfal wa jumuiya nizamu ya kihuchumi ya majales markazia ikaimarishwa yeye kwa siku zote akaendelea kuzingatia kwa upendo na kwa ikhilasi yote kwamba kila amri na kila ishara ya khalifatulmasihi ifuatwe kikamilifu na kwa moyo wote na kwa ajili ya kutekeleza amri za khalifatul masihi zitumiwe njia zote kabla hajachaguliwa kuwa sadr akaendelea kuitumikia tanzim katika majlis amila har khaliftlmsi salis rahimahllahu taala pia alikwepo katika hafla hiyo na hutuba fupi aliyoitoa sehemu yake fupi na naieleza hapa lrahimllahu taala akasema kwamba tunamwombea anayeondoka kwamba mwenyezi mungu amjaliye malipo mema na yule aliyekuja kuchukua nafasi yake tunamwombea kwamba mwenyezi mungu amjalie kutoa huduma iliyo bora na iweze kukubaliwa na allah majlis majli hudamalahmadia ikipitia awamu mbalimbali imefikia daraja hiyo ambayo dunia inaiona leo mwanzo wake ulikuwa umefanana na mbegu ndogo na wakati huu mbegu huo umepata sura ya mti mzuri kila sadar akafanya kazi mbili katika awamu yake mwingine akafanya vizuri sana na mwingine akafanya wastani na mwingine akapitisha awamu yake lakini kwa namna moja ama nyingine kila sadar akafanya kazi mbili moja akajaribu kuendeleza desturi zilizokuwa zimeshapatikana na pili sawa na wakati mambo mapya yaliyokuwa yamejitokeza akajaribu kuyashughulikia hizi ni kazi mbili mtu aliye hai analazimika kuzifanya kisha akasema kwamba maisha ya malis hudamuwal ahmadia yataendelea hadi kiama kwani tanzim hiyo inatokana na jumuiya ya mahdi wa mtume salaal wasalam ambaye bishara yake imetolewa hivi kwamba jumuiya yake itapewa majukumu hadi kiama hadi kiama majukumu yanayohusika na ummati wa muhammad sslam na islam na kwa kuwa maisha ya jumuiya ya, ya ahmadia yatadumu hadi kiama hivyo maisha ya tanzim zote za jumuiya pia yatadumu hadi siku ya kiama hivyo wale wanaokabidhiwa uongozi wa tanzim na uongozi wa jamaat katika awamu mbalimbali mbali, wana wajibu wa kutunza uzuri wake na kuendelea kuongeza uzuri wake kisha akasema kwamba wale wanaopatiwa uongozi wanalazimika kuboresha na kuendelea na zaidi na zaidi akasema kwamba hatuwezi kukwama kwani kukwama ni kama kufa hiyo ni kanuni ya msingi ya maisha basi kila kiongozi wa ngazi zote za jamaat na tanzim anatakiwa kulikumbuka jambo hilo kwamba hatuwezi kukwama katika sehemu moja kwani kukwama ni kama kufa hiyo ni kanuni ya msingi ya maisha akasema kwamba kila sadr mpya anawajibika zaidi kuliko aliyemtangulia kwani pamoja na kuendeleza mambo aliyoyapokea kutoka kwa sadr aliyepita ana wajibu wa kusonga mbele shughuli zinaongezeka maagizo mapya yanatolewa na khalifa wazama shughuli zinaongezeka siku hadi siku na maagizo mapya yanaendelea kutolewa na khalifa wa zama sawa na hali anakabiziwa majukumu mapya kisha anakuwa na wajibu wa kuziendeleza desturi za zamani pia na kwa ajili ya kushughulikia haja mpya na kutatua masuala mapya anafanya juhudi kwa azma mpya kisha akasema kwamba mwenyezi mungu awajaalie ndugu aziz na kijana hamidullah sahib malipo mema kwa sababu walioyafanya wamefanya kwa njia nzuri hivyo mwenyezi mungu pia awajaalie malipo mema na pia mwenyezi mungu awajaalie kwamba waweze kutekeleza wajibu wao ambao watapewa katika siku za usoni لنڈن sawa na amri ya huzur marehemu akaja hapa na kwa mwaka mmoja na zaidi akaishi hapa na akachangia mchango wake mkubwa katika kustawisha nizamu ya jamaat kwa angazi ya markaz kwanzia 1982 hadi 1999 akaitumikia jamaat kama sadr ansarullah حضور واقع شرتی کوا صدر انصار کو اللہ کوا صدر انصار اللہ خلح مسیسانی رضی اللہ کو انصار اللہ مائل چا زکا کو کوا جنلا سبیل الرشاد jrada la kwanza nyumba ya wageni ikapanuliwa na kujengwa upya kulikuwa na kamati ya kusherekea karne ya jumuiya iliyokuwa imeundwa mwaka 1989 marehemu akaitumikia kamati hiyo kama mwenyekiti wake kabla yake akapata bahati ya kutoa huduma zake kama katibu wa kamati hiyo 25 marehemu 205 akateuliwa kuwa mwenyekiti wa kamati ya kupanga mikakati ya kusherekea karne ya ughalifa 28 na kwa kuwa shughuli zake ni endelevu hivyo akaendelea kuwa mwenyekiti wa kamati hiyo ya kusherekea karne ya ukhalifa na shughuli zake bado zinaendelea kufanywa chini yake aprili 23 wakati wa kifo cha hhlmsirabe rahmaullahu taala marehemu akapata bahati ya kuwa mwenyekiti wa kikao cha kumchagua khalifa akiwa wakiliala akazitembelea nchi nyingi za afrika na ulaya 1973 وقاتی وقیف چا سگر میر دعود احمد صاحب حضرت خلیب سالس رحم اللہ تعالی اکم و آفیس جلسہ سلانا کوانزی اے الف مجا میٹی سبینا ٹاٹو حادی کی فوچا کے آکا انڈلیا کٹوا ہڈو مزا کے کاما آفیسا جلسہ سلانا جا پکوا انچنی پاکستان بعد یا مواقع الف مجا میٹی سے سمنا ٹاٹو جلسا ہائی کو فائنی کا لیکن نظام معلوم یا جلسا ایلی کوئپو نا اکا انڈلیا کاما کا وائدہ na namarehemu sawa nahali, boresha, kua, jaliye, nahali, ruchsa, na hali akaendelea kuiboresha akifikiri kuwa mungu akijalia na hali ikawa shwari tukipewa rugksa kivipi tunaweza kuwahudumia watu zaidi na zaidi na marehemu alikuwa na uzoefu mkubwa wa mambo haya kabla hajateuliwa kuwa afisa jalsa selana akaendelea kazi katika maandalizi ya jalsa kwa njia mbalimbali ایلے حضور چودھری صاحب کام آفسری حمید اللہ صاحب نا میاں غلام احمد صاحب و پاکستان وازکو wakaenda kardia na wakajaribu kuelewa hali halisi ya huko kisha sawa na maagizo yangu wakajitolea ya huduma nzuri katika matayarisho yote waila idadi wa wa wa wa ya wanajumuya wa kadia ndogo sana na bila msaada huo wao wasingeweza kusimamia mambo yote 1977 akateuliwa kuwa nadzir ziafath na hadi 987aba akaendelea kuitumikia jamaat kama nazir dziyafat i mkuu wa idara ya kuwa hudumia wageni marhemu ameacha niuma mke raziya khanum mwana mmoja na mabinti wawili mwana wake anaishi kanada rashidullah saheb نہ بینتی موجا یوپوہاپا لنڈن امبا نی امکے و ظہیر حیات صاحب نہ مونگی نے آنا اٹوا رزوانا حمید نی امکے و نثار احمد صاحب امبا آناشی سویڈن امکے و چوری صاحب آنازا کومبا moja 196 niliolewa naye baada ya kuolewa naye nikaona kwamba mshahara aliyokuwa anapata kwanza kabisa alikuwa anatoa mchango wake na alikuwa akinihimiza kwamba kuanza toa michango kisha tumia sehemu nyingine na akaninasihi kufanya wasia wakati wa harusi posho ya yachudri saheb ilikuwa rupya he0 ur amesema kwamba katika zama hizi mtu hawezi kufikiri ijapokuwa vitu vilikuwa na bei rahisi lakini hata hivyo rupia heni ilikuwa haina thamani mkewe anasema kwamba posho yake ilikuwa rupia semani na mimi nilikuwa na wasiwasi kwamba katika kipato hicho kidogo baada ya kutoa mchango tutawezaje kujikimu lakini kutokana na baraka za kutoa mchango mungu akaendelea kutujalia na hatukupata shida yoyote tunamesema kwamba nafikiri kwa kuwa choi saheb alikuwa anafanya kazi katika olej na posho ya wafanyakazi wa college ilikuwa zaidi na upande mwingine posho ya wafanyakazi wa jamaat kama vile wabashiri ilikuwa chini sana kuliko posho ile kisha anasema kwamba marehemu alikuwa anasali tahajudi na sala tano kwa wakati katika siku za maradzi yake pia alikuwa akisali nyumbani na alikuwa akizingatia sana kwamba asali kwa wakati na tabia hiyo ikaendelea haji kifu chake kwa kumwona yeye mimi pia nikazoea kuswali tahajudi yote nimejifunza kutoka kwake anasema kwamba alikuwa akinitendea ak, akini kwa wema sana akileta kitu chochote nyumbani alikuwa ananipatia mimi kwanza halafu alikuwa anawapatia watoto mara nyingi alikuwa akirejea kutoka kazini usiku na alikuwa akibaki ofisini na kufanya kazi hadi usiku sana anasema kwamba alipokuwa akija nyumbani alikuwa hanisumbui alikuwa haniamshi bali mwenyewe alikuwa anafungua mlango wa nje na, na kuja ndani na alikuwa hagongi kengele wala kuniamsha bali alikuwa anapasha chakula mwenyewe na anakula, na kisha alikuwa alikuwa kwa kimia, na kwa tu na alikuwa halalamiki na chochote alichukuwa anapata alikua na kula tu kwa furaha na hakuwa na tabia ya kulalamika khalifa mtukufu anasema kwamba hiyo ni kanuni ya msingi ya kuleta utulivu na amani katika nyumba zetu na ikiwa watu waanze kuifuata kanuni hiyo basi nyumba asilimia 80 zisipate matatizo ya kifamilia marhemu alikuwa anashiriki katika jeneza za mashahidi viongozi wafanyakazi na jamaa zake wengine na alikuwa anabaki kule hadi mazishi yao <coughs> alikuwa hana hasira kwa mtu yoyote moyoni mwake alikuwa na tabia ya kusitiri watu alikuwa mume na baba mwenye huruma alikuwa hamkasirikii jamaa yeyote alikuwa akitangulia kufanya suluhu na alikuwa anasema kwamba alizatu lilahi jamia hishma zote ni kwa ajili ya allah tu alikuwa anawajali sana ndugu zake na jamaa zake kila alhamisi alikuwa anakwenda kumtembelea dada yake ambaye alikuwa anaishi rabwa anaishirabwi sah akawatumikia sana wazazi wake anasema kwamba nikafanyiwa upasuaji na nikakaa hospitalini kwa siku kumi hata katika siku hizo mume wangu alikaa pamoja nami na alikuwa analala chini na alikuwa halalamiki kwamba mimi siwezi kulala chini anasema kwamba kila nilipokuwa na naugua na kulazwa hospitalini alikuwa anaishi pamoja nami hospitalini alikuwa ananijali sana na alikuwa ananitendea kwa wema kisha yupo binti yake ambaye anasema kwamba baba yetu hakuwahi kuongea na mama yetu kwa sauti ya juu au kwa sauti ya hasira baba yetu alikuwa kama awe rafiki yetu na tulikuwa na uwezo wa kushauriana naye katika mambo mbalimbali kisha anasema kwamba tulipokuwa wadogo baba yetu alikuwa na swali tahajudhi katika chumba chetu na ipo dua moja ambayo naikumbuka hadi leo alikuwa anaifanya sana akisema kwamba ewe mwenyezi mungu mwenye uwezo na nguvu zote utuepushe na mabala utotoni kabla hatuja lala alikuwa akitusimulia masimulizi alipokuwa akija swden alikuwa akiwasimulia watoto wangu masimulizi mbalimbali mbali. na kwa kweli baba yetu alikuwa hazina za maombi kwa yetu kisha yupo binti yake mwingine ambaye anasema kwamba baba yetu alikuwa na ratiba yake maalum kwamba asubuhii baada ya kunywa chai alikuwa anakwenda ofisini na mchana alikuwa anarudi kwa kuchelewa baadha ya alasiri alikuwa anakwenda ofisini tena na alikuwa anarejea baadha ya isha tulipokuwa tukihitaji msaada wake katika masomo alikuwa anatusaidia baadhi ya alfajiri kwa saa moja safari moja wakati wa kukagua maandalizi yalslrahllah taala alipoanza kula chakula pamoja na wafanyakazi wengine akamwambia i kwamba njo tukale pamoja yani mchuzi ulikuwa umewekwa mbele ya huzur katika bakuli moja hivyo huzur akamwambia cosap kwamba chosap njo tukaale pamoja katika bakuli moja marehemu kwa kweli alikuwa mwenye kutimiza haki ya kutoa wakfu akafanya kazi ya jamaat pekee katika maisha yake yote kisha binti yake mwingine anasema kwamba nilipokuwa na umri mdogo baba yangu akanifundisha jambo moja kwamba mkono wa juu ni bora kuliko mkono wa chini na alikuwa ananiambia kwamba ukipewa kitu fulani uchukue kutoka juu hiyo pia ilikuwa njia yake moja ya kufanya malezi baba yetu alikuwa hana mapenzi ya vitu vya dunia anasema kwamba sijawahi kumwona mtu mwingine wa aina yake hakuna kitu kilichokuwa kinamfurahisha zaidi isipokuwa shughuli za jamaa tu alikuwa anaweka simu karibu na kitanda chake na kwa masaa 24 alikuwa anapatikana kwa ajili ya watu kisha binti yake mkubwa anasema kwamba baba yetu alikuwa makini sana kuhusu malezi ya watoto wake alikuwa anawajali sana alikuwa hana tabia ya kututupia mzigo wake bali alikuwa anafanya shughuli zake mwenyewe na muda wote alikuwa tayari kutusaidia alikuwa anawakalisha watoto wangu karibu naye na alikuwa anawahadisia mambo mbalimbali mbali ya jamaat alikuwa akiwasimulia kuhusu baraka za wakfu na matukio yake yenye kusisimua imani alikuwa anaongea mambo ya kimaana na tulikuwa tunapata athari njema kutoka kwake mwanawake pia ameandika hivi kwamba baba yetu alikuwa anasisitiza kuhusu mambo mawili tu sala na kusikiliza hutuba ya khalifa tulmasi na alikuwa anasema kwamba mufuate kila amri ya khalifa kisha anasema kwamba alikuwa ananiambia ya kwamba ikiwa mnataka kuleta matokeo mazuri katika mahubiri yenu basi muwe mnawaambia wana kanada kwamba nyini mnawapenda na mnawaheshimu jamil rehmand rafiq sahib ambaye ni wakilitasnif tahrika jadid rabwa anaandika kwamba nilikuwa na uhusiano wa zamani na chodri saheb baba yake muha baksh saheb alikuwa mtu wa dini na mwema mno odi sah pia alikuwa mfano wake baba yake uha baksh saheb alikuwa anamhubiri chodi saheb na habari hiyo ni ya miaka 67 si iliyopita na kutokana na mahubiri yake h fal sahib akajiunga na jumuiya kisha uhusiano huo uka endeleakuzidi zaidi na zaidi kwa maana hii kwamba chodri fazlaman sahib akawa baba mkwe wangu na choudri hamidullah sahib akajali sana uhusiano huo katika maisha yake yote kisha anasema kwamba choudri saheb alikuwa mwalimu wangu nilipokuwa nasoma katika bias wakati yule yuleah alikuwa amemaliza ma na alikuwa anatufundisha na alikuwa anatusomesha kwa moyo wote na tulikuwa tunapata athari kubwa kutoka kwake alikuwa mtu mwenye usuli lakini mwenye huruma pia na alikuwa akiwasaidia wafanyakazi wake kwa fadhila ya allah alikuwa na tabia ya kufanya juhudi sana alikuwa msomi mkubwa hasa katika elimu ya historia na jiografia alikuwa makini sana alikuwa mwangalifu sana katika matumizi ya hela ya jamaat na alikuwa anasema kwamba kwa ajili kwa ya kuindika barua yenye maneno machache badala ya kutumia karatasi nzima ni vyema mutumie nusu yake alikuwa akijitahidi kufikia mpaka kiini cha mambo kisha alikuwa anachukua maamuzi na kwa fuzila ya allah sifa hiyo ilikuwa inapatikana sana katika tabia ya yake یو پو وکیل دیوان لیک ناصر آنا سیما کوامبا سفری موجہ چودری صاحب علی نیمبیا یا کوا خلیفت المسالس رحم اللہ تعالی آلی پو کوا صدر خدام اللہ مدیا نا چودری صاحب علی کوا مسایدی زیوا کے کٹی کا اجتماع حضر خمسی صاحب رحم اللہ تعالی آکا موامبیا چوی صاحب کوامبا نینڈا اکا انگلی حالی منڈلی زی چکولا اکو جی چودری صاحب آنا سیما کوامبا ایلی کوا نینڈے ہو کونڈی hrat sahib akaniita na akasema kwamba msimamizi wa mambo ya chakula ana tabia ngumu hivyo wewe hutaruhusiwa kuingia ndani hivyo na yeye ana umri mkubwa basi huzur akatoa beji yake ya sadaul ahmadia na kumpatia saheb na akasema kwamba sasa wewe una mamlaka ya kwenda ndani nenda ukaangalie na niletee ripoti ya chakula safari moja moj amesema safari moja nilipokuwa nimewaambia naziran na mawakili wote kwamba waende wakazitembelee jamaat za nje na wakutane na watu na wafikishe salamu zangu hapo chodrisapia akaenda kutekeleza agizo hilo na yule aliye niindikia anasema kwamba kwa mara mbili nikaenda pamoja na saheb katika ziara hiyo alikuwa amepewa wilaya ya sergodha yeye hakuacha nyumba hata moja na akafika kwa kila nyumba na kama alikuwa hakutani na mtu mhusika nyumbani kwake na alikuwa anapata taarifa kwamba bwana huyo yupo nje yupo shambani au ameenda sehemu fulani basi alikuwa anamfuata na alikuwa anaenda kukutana naye baadhi ya maeneo yalikuwa magumu sana mpaka gari ikashindwa kufika huko hivyo mara nyingi marehemu alikuwa anatembea kwa miguu ili afike huko na kufikisha salamu zangu pia alikuwa na tabia maksus kwamba awe anafanya utii kikamilifu ujumbe ambao nilikuwa nimeutoa alikuwa anausoma mara kwa mara na alikuwa anasema kwamba ikiwa nikikosea kusoma ujumbe huo basi niambie kwamba umekosea kisha alikuwa anasema kwamba katika maswala ya kiofisi na hilo lilikuwa agizo lake maksus kwamba hata kama mambo yawe makubwa au madogo na hata kama muwe mmekosea ni vyema kumwambia halif kwa njia hiyo yeye anatuombea na pia anatuongoza alikuwa na tabia ya kawaida sana katika ziara zake alikuwa amewaagiza matawi kwamba wasijikite kwenye protokoli yake na alikuwa anakula chakula cha kawaida tu na wakati mwingine alikuwa anakula akiwa ndani ya gari na wakati mwingine alikuwa anakula akiwa kwenye shamba la mtu na wakati mwingine baadhi ya matawi yalipokuwa yakisema kwamba leo utoe hutuba alikuwa anasema kwamba hapana nimeamrishwa na khalifa kwamba nifikishe ujumbe wake tu hivyo leo nitatekeleza wajibu huo tu maud anhu alikuwa amewaamrisha watu wa kadianarabua wa kwamba wajitahidi kusali katika misikiti ya mitaa yao marehemu akaendelea kufuata agizo hilo hadi kifo chake na alikuwa ana swali swala katika misikiti mbalimbali mbali, ukiwemo msikiti wa mtaa wake wakati wa usiku pia alikuwa anakuja ofisini na mara nyingi ikatokea kwamba akaja ofisini wakati wa jioni na akamkuta kwamba hakuna mtu mwenye kufungua ofisi hivyo alikuwa anafungua mwenyewe na alikuwa anafanya kazi hadi usiku na tabia hiyo alikuwa nayo tangu alipokuwa akifanya kazi katika college safari moja alipokuwa anafanya kal- kazi katika ofisi ya college mtu mmoja akaaja na akamletea boksi moja iliyokuwa na biriani au pilau ndani yake akasema kwamba principal ameniambia kwamba nikuletee wakati ule salis, alikuwa principal wa college ya, haku yi, ye hakujua kwamba huyo atakuwa amekaa kule na baadaye akamwambia msirabe kwamba nilijua kwamba utakuwa umekaa kule hivyo nikamwambia msaidizi kwamba nenda ukampatie chakula alipokuwa akipokea mgeni alikuwa anahudumia vizuri laika bisahem anaendika kwamba tmaswala yote hata kama yawe madogo kiasi gani alikuwa makini mno alikuwa hati saini hadi awe amesoma barua yote na drafti yote na khalifa mtukufu amesema kwamba hiyo ni muhimu sana kwa ajili ya maafisa kwamba wasitie saini bila kusoma barua yote na alikuwa akizingatia sana wakati wake na alikuwa anafuata ratiba zake kwa wakati na alikuwa akizingatia hishima za wengine yni pamoja na kufuata wakati na pamoja na kufuata utaratibu wake alikuwa akizingatia hishima za wengine alipokuwa akienda miskitini alikuwa anakaa kwa kimya tu na kufanya zikri na alikuwa haoni saa kwamba kama inavyokuwa tabia ya baadhi ya watu kwamba wanaanza kuangalia saa wakisema kwamba muda wa sala umekuwa tayari kwa bado haijaanza hapana bali imam alipokuwa akija alikuwa naswali nyuma yake na wabashiri walikuwa wakija kutoka nchi za nje alikuwa ana wanasihi kwamba wasome vitabu vya huzur na wafuate mafundisho yake na hii ndiyo njia pekee ambayo kwa kutumia kwayo tunaweza kujenga sura moja ya jumuiya katika dunia nzima samiula saheb anasema kwamba sisi tulimaliza masomo ya kitato cha ne kwa pamoja baada ya kumaliza masomo tukaja kwa hamsani raiallahu anhu na ombi la kujitolea waku huzur akatupokelea waku nikaendelea kufanya kazi pamoja naye kwa miaka 7b 1 hadi kifo chake marhemu alikuwa mtu mkubwa mwenye huruma mwenye azma mwenye kuitumikia dini kwa muda wote na mwenye kuupenda sana ukhalifa alikuwa na tabia ya kuwalea wabashiri wapya kwa njia nzuri sana hivyo hata mimi pia nikamkabidhi baadhi ya wakfin kwake ili yeye awalee naye na akawalea vizuri sana halim kurashi saheb anasema kwamba katika maswala ya kiutawala na kiuchumi alikuwa na uzoefu mkubwa katika mambo ya matumizi alikuwa mwangalifu sana akipokea m2il fulani ya 1 1 alikuwa anasema kwamba duka fulani kutoka duka fulani ungeweza kupata kitu hicho hicho kwa 1 sasa kwa nini umetumia 11 amir muhammad kaisrani ambaye ni mhandisi katika mtambo um, wa kupika chapati ya jalsa an anasema kwamba chodri saheb alikuwa anapenda ushauri na alikuwa anashauriana na wataalamu mbalimbali kabla hajachukua maamuzi yake na alikuwa anashauriana na watu kisha alikuwa anachukua maamuzi yake siku ya ijumaa pale maofisi yanapokuwa yamefungwa alikuwa anatumia muda wake huo katika kukagua mitambo yote alikuwa anawaambia wafanyakazi wenzake kwamba tumejifunza kutoka kwa hles kwamba mkipata shida yoyote katika maisha yenu basi muanze kufanya kazi ya jamaat mwenyezi mungu atawaondoleni shida zote alikuwa akikutana na watu watembeao njiani kwa upendo na alikuwa akiongea nao kuhusu shidha na matatizo yao kabla ya kifo chake alipokuwa akisimamia kikao fulani na kwa sababu ya kuchelewa kwetu katika kazi ya ujenzi marehemu akatukasirikia kidogo lakini siku ile ile baada ya ofisi kufungwa akanipigia simu na akasema kwamba labda leo nilikuwa mkali kidogo hivyo nimekupigia simu ili niombe razi kutoka kwako na pia akanijulia hali hafi saheb anaandika ya kwamba kutokana na ombi langu hafm n rahimllahu taala akatoa kibali cha ujenzi wa idara ya utafiti na akaniambia akaniagiza kwamba ni mwone saheb na wakati huo marehemu akanisaidia sana ambapo tukaweza kuchagua sehemu moja ya jamea kwa ajili ya kujenga idara hii ya utafiti na choudri saheb akaniambia kwamba kumbukeni ya kwamba nini muwe uangalifu katika kutumia hela ya jamaat na badala ya kununua fanicha ya kifahari ni vyema mununue vitu ambavyo vina bei ya wastani tahir sahab majitahrsaakibhir anaandika kwamba kila sekunde ya maisha yake ilipita katika kuitumikia dini katika mambo ya kiofisi maagizo yaliyokuwa yakitoka kutoka kwa khalifatu khalifatlmasihi yalikuwa yakifikishwa kwa naye bila kuchelewa hata kidogo alikuwa akitekeleza yote mara nyingi alikuwa akipokea amri fulani wakati wa usiku na wakati huo huo alikuwa anakuja ofisini na baada ya kumaliza kazi ile alikuwa anarejea nyumbani kwa yakini kusimama na kukaa kwake kuongea na kunyamaza kwake kulikuwa chini ya muongozo wa khalifa watu wanaotanguliza kanuni zaidi kuliko kauli za khalifa na wanasema kwamba kanuni zipo katika jamaati hivyo zifuatwe marhemu alikuwa anawaambia kwamba maagizo ya khalifa wa zama na kauli zake ndiyo kanuni hasa hivyo mumfuati na amesema kwamba hata katika kanuni jambo hilo lipo mubashara aya saheb ambaye ni mkuu wa jamea rabwa anasema kwamba marehemu alikuwa encyclopedia ya historia na tamaduni za jamaat na amesema kweli kila nilipokutana naye nikahisi kwamba yeye alikuwa na mamlaka juu ya mambo yake anasema kwamba wakati mwingine nawaambia wenzangu kwamba ikiwa chodri sahebu akisimamia kikao cha jamia ahmadhia atatuambia kwamba katika jamia yenu ngazi ziko ngapi na miti ni mingapi na sehemu fulani kuna kasoro fulani ilmuradhi alikuwa na umakini na uangalifu wa hali ya juu na kila alipokuwa akisimamia kikao alikuwa na elimu na taarifa zote kuhusu ajenda za kikao kisha anasema kwamba historia nzima ya rabwa ilikuwa mbele yake miezi michache iliyopita nikakutana naye ambapo nikasema kwamba kuhusiana na baadhi ya maeneo ya rabwa na kuhusu historia yake rai za watu mbalimbali zinatofautiana hivyo wewe utuambie ukweli uko wapi hapo akaniambia mambo mengi na akaniambia kwamba mtu fulani na fulani anaweza kueleza vizuri na fulani amesahau kidogo hivyo utayarishe horoza yake na nitumie kisha nitaenda pamoja nawe na nitakuambia kile nachojua anasema kwamba alikuwa mnyenyekevu sana na alikuwa ananiandalia chai lipo tukio jingine la unye, neke, wake litokalo kadian katika jalsa salana ya kadian kulikuwa na msimamizi wa langer khana bwana mehfusurahman sahib nilikua na ungia naye ndipo odri saheb akapita karibu nasi tukamsalimia kisha bwana mafusurahman saheb akishikwa na hisia za ajabu akasema kwamba codri saheb ni mtu wa kawaida sana mudasimrefu alikuja kwangu kasema kwamba ikiwa chakula kipo basi nipatie nimetoka kwenye kikao na baada ya dakika nabaaa aak kuna kikao kingine anasema kwamba chakula kilikuwa kimekuisha nikasema haya ngoja ngoja niangalie kwenye kwenye friji nikaona chakula friji. nikasema kwamba nikupashie na nikulete, na nikuletee katika muda huo nanene mda u un ukajindanu aasma nikaanza kupasha chakula lakini a nilipoleta chakula nikaona kwamba chodri kwa kuwa alikuwa akizingatia sana wakati na akahisi kwamba ikiwa atasubiri chakula atachelewa kutoka kikao hivyo nikamwona chodri saheb kwamba alikuwa amekula makombo yaliyobaki mezani pamoja na mchuzi uliokuwa kenywe sahani na alikuwa ameshamaliza chakula chake na akaenda kwenye kikao kwa wakati na hakuchisikia vibaya hata kidogo kwamba kwa nini umechelewa na kulikuwa na sababu gani kwamba hujafika kwa wakati bali akala makombo yaliyobaki na akaenda kwenye kikao chdi sahib alikuwa na uzoefu mkubwa wa kusoma vitabu vya sihmaudwasaam na tabi yake hiyo ilikuwa endelevu alipokuwa akisoma vitabu vyake na maswala ambayo yalikuwa yakiibuka alikuwa anajaribu kuyatatua na kuindika notisi zake na alikuwa anasoma vizuri kwa uangalifu wa hali ya juu na alikuwa akiwa nasihi wengine kwamba pale mnaposoma vitabu vyake basi musome vizuri na pale ambapo maswari anaibuka basi kuyatatua mubarak saheb anasema kwamba safari moja alipokuja london moj amesema kwamba mimi nilia nimemwambia kwamba apange kikao na wanafunzi wa zamani wa TA college hivyo anasema kwamba nikaenda kumwona na nikasema kwamba h amesema hivi hiv akaja kwenye kikao chetu nikamwambia kwamba mwenyezi mungu amekujaalia uwezo mkubwa wa kuitumikia dini kwa muda mrefu na amekujaalia heshima kubwa tafadhali tuambie siri ya mafanikio yako hapo akasema kwamba siri ni moja tu ambayo ni kwamba kwa sababu ya elimu na akili yenu msijithamini hata kidogo na mumtii khalifa kikamilifu na mufanye utii wake ki kiasi kwamba moyo wenu utoe shahada kwamba mimi nimejaribu kutimiza haki ya utii kwa moyo wote <coughs> mirza java sahib anaendika kwamba marehemu alikuwa anatusimulia riwaya moja ya halilrahimullahu <coughs> taala kwamba safari moja huzur aliniambia kuwa kabla ya uhuru kutokea wakati wa jaa slana tuliokua tunapewa kazi mbalimbali mbali kwa wiki moja katika mda o wote wafanya kazi walikuwa walikuwa wanapewa kikombe kimoja tu cha chai mara moja kwa wiki kama hivyo yani chakula wali kutoka waliwaaa lakini walikuwa akaa kikombe kimoja cha chai kwa wiki moja hivyo hadi mmoja akapewa kikombe cha chai kwa furaha kubwa alipoingia katika chumba chake akamputa mgeni mwingine ambaye alikwepo mgeni akaelewa kwamba labda kijana ki huyo ameniletea chai akasema kwamba je chai hiyo umeniletea kwa ajili yangu hadim huyo akasema kwamba ndio na akampatia kikombe kile cha chai choisafa alikuwa anasema kwamba ll rahmllahu taala akieleza tukio hilo alikuwa anawaambia wafanyakazi wa jalsa kwamba ebu angalieni jinsi wafanyakazi wa jalsa waliokuwa wakiwahudumia wageni katika hali zote choisabaliuwa anasema kwamba ebu angalieni ilikuwa zama ambapo katika kazi ya wiki moja walikuwa wanapatiwa kikombe kimoja cha chai kwa mara moja lakini leo mwenyezi mungu mwenyezimungu ameijaaliajumuia uwezo mkubwa kwamba katika vikao bidogo, bidogo, chai inaandaliwa hivyo muwe mnathamini fazila za allah na muda wote mutumie mali ya jamaat kwa uangalifu na umakini mkubwa husur amesema kwamba yapo mambo mengi nilikuwa nimeyachagua machache tu hutuba itakuwa ndefu hivyo namalizia hapa na yote yaliyoelezwa na sifa zake zilizotajwa hapa ni za kweli kabisa mambo mengi ambayo watu wameyaindika maelezo mengine yalikuwa marefu kiasi kwamba sikuweza kuyachagua mengine hata sikuweza kuyasoma alikuwa na kipawa na kipaji cha ajabu na mwenye tabia njema na mwenye kufanya juhudi kupita kiasi mimi pia nilifanya kazi pamoja naye na alikuwa akitufundisha njia mbalimbali za kufanya kazi kwa upole mkubwa kisha nilipofanywa kuwa naziriala na amiri mukami wakati ule alikuwa amebadilika kabisa na akapitisha muda wote katika utii mkubwa na baadha ya ukhalifa akiwa mwanajumuia na mfanyakazi wa jamaat akatimiza haki zote za baiati yake kwa uaminifu wote kila sauti na kila amri ya khalifa akaipokea kwa umakini na uangalifu mkubwa na akatekeleza kama ipasavyo hakutoa maelezo kwamba maana yake ni hivi na vile bali akatekeleza kama ilivyo kulikuwa na jamea jr ambayo ilikuwa katika jengo tofauti nikasema kwamba nafikiri hiyo ijumuishwe katika jamea senior kwa sababu kuna matumizi ya ziada wakati huo yeye alikuwa na rai yake na viongozi wengine pia walikuwa na maoni yao nilikuwa nimetaka kujua rai yao wakatoa rai kwamba jamea jr ibaki kama ilivyo lakini pale nilipotoa uamuzi wangu kwamba ijumuishwe hapo wakakubali mara moja na nilikuwa nafikiri kwamba labda watachukua siku kadhaa lakini katika masaa 24 tu wakatekeleza amri yangu na wakatuma ripoti kwamba tayari tumemaliza mambo yote mwenyezi mungu amnyanyue katika daraja na aujalie ukhalifa wasaidizi walio mfano wake muendelee kufanya maombi kuhusu hali ya pakistan mwenyezi mungu alete mabadiliko katika hali ya wanajumuia waishi huko ili wanajumuia waweze kuishi kwa uhuru na kwa amani jambo la pili ambalo ni muhimu sana nalo ni kwamba janga la korona jinsi lilivyoenea duniani jinsi wanajumuia wanavyotakiwa kuchukua tahadhari hawafanyi hivyo hapa uingereza na marekani na pakistann katika nchi zingine pia hivyomo chukue tahadhari zote na kuvaa barakoa wengine wanavaa barakoa lakini pua inakuwa wazi il hali wanatakiwa kufunika pua au wanaweka juu ya shingo sasa hiyo haina faida kisha kukutana na watu bila kuzingatia umbali na kanuni na maelekezo ambayo yamewekwa na serikali wao hawafuati hivyo kila mmoja ajitahidi kufuata kanuni zote waila watu wataendelea kuambukizwa na ugonjwa huo pia mujitahidi kupunguza safari zenu na muepukane na safari zisizo na haja na zisizo na sababu wanaotoka ulaya na kwenda pakistani wao pia wachukue tahadhari na siku hizi ikiwa wasiende itakuwa bora zaidi allah atuondolee ugonjwa huo na wanajumuiya walioambukizwa na wengine wasio ahmadia lakini wameambukizwa na ugonjwa huo mwenyezi mungu awape uponyo baada ya sala inshallah nitaongoza sala ya jineza ya ghaibu ya yahodrsah الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم मधुस्तकूं وَلَذِكْرُ दा أَكْبَرُ