أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المقتول عليهم ولا الضالين حضرت أمير المؤمنين من مونغو أم سيدي سانا أنا سيما سيكو يا فبرواري إشريني hukumbukwa kwenye jumuiya inayohusu bishara ya mwana wa ahadi kuhusiana na hilo nitaeleza mambo mbalimbali kesho ni 2 februari bishara hii ni ndefu na sifa mbalimbali zimetajwa humo zinazomhusu mwana wa ahadi wa harat masihi maud alahsslam ambazo mungu akamfundulia masihi maudlahsslam leo nitaizungumzia sifa moja kati ya sifa hizo inayosema kuwa atajazwa na elimu za nje na za ndani nikieleza machache kuhusu maandishi na hutuba za hadmusleh maud razillahu anhu yani mwana wa ahadi sifa nyingine ya bishara inayosema kuwa yeye atakuwa na akili mno na ufahamu mkubwa pia inapata kuzihiri elimu za nje na za ndani ambazo mwenyezi mungu akamjaalia namuslemaud akazieleza katika nyakati mbalimbali japo kuwa upande wa masomo ya kidunia alikuwa amesoma shule ya msingi tu lakini hata hivyo elimu hizo ni nyingi mno kiasi kwamba kuzieleza bali hata kueleza muhtasari wa elimu hizo ni kazi iliyo ngumu mno katika hutuba moja na hata muhtasari wake unahitaji hutuba nyingi basi siwezi kueleza mambo yote lakini nikafikiri kwamba nieleze muhtasari wa makala na hutuba zake au nieleze baadhi ya vipengele vya makala zake kama ufupisho na nieleze mambo mbalimbali ya makala zake ili sura na taswira fupi ya elimu na maarifa yake iweze kuonekana mbele yetu makala hutuba na maandiko haya yanazungumzia umoja wa mwenyezi mungu uhakika wa malaika daraja na nafasi ya manabii cheo na daraja ya hatmulambiaa muhammad mteule swsm na mambo mengine mengi ya kiroho na muongozo wa kidini na kisiasa kwa waislam nizamu ya kihuchumi ya kiislam historia ya kiislam maswala mbalimbali yaliyoibuka katika wakati wake ambayo baazi yao yapo hadi leo na kwa kusoma fikra zake na maono yake hata leo pia tunaweza kupata utatuzi wa masuala hayo na zipo maja nyingine nyingi zilizoongelewa katika hutuba na maandishi yake lakini kama nisema havyo kwamba siwezi kueleza hata muhtasari wake hivyo nitaeleza vitambulisho vya baadhi ya makala zake tu na makala hizi nilizozichukua ni za wakati ule ambapo alikuwa ameingia katika ujana wake kijana mwenye umri wa miaka kumi na sita kumi na saba ambaye alikuwa hakusoma masomo ya kidunia yeye anaeleza mambo ya maarifa kwamba mtu anashikwa na butwa katika umri wa miaka kumi na saba akatoa hutuba juu ya madha ya tauhidi enye mkutano ambayo awal, anhu akaisifu sana na akasema kwamba ameongelea mambo mapya kabisa ya maarifa kwa vyoti vile kwanzi ya mwaka wa 67 au 8 wa umri wake hadi miaka ya5 ambao ni umri wa ujana wake nitaeleza taswira fupi ya hazina za elimu na maarifa zake na katika muda huu wowote yote yasema labda sitaweza kueleza hata sehemu yake ya hamsini kama utambulisho bali labda itakuwa chini yake kisha baada yake akapata umri mrefu na kwa kupata elimu kutoka kwa allah na maarifa akaendelea kusambaza lulu za elimu na maarifa zake machi 97 alipokuwa na umri wa miaka kui na nne tu lehmau anhu akaindika makala yenye shani azimu juu ya mada ya mapenzi ya allah ambayo baadaye ikapigwa chapa kama kitabu makala hii inaonesha wazi kwamba kwa namnagani mwenyezi mungu alivyoanza kumjaza na elimu za nje na za ndani tangu utotoni mwake huzur akasema kwamba mwenyezi mungu amemumba binadamu kwa ajili ya mapenzi yake na kusudia na shabaha hasa ya kuumbwa kwake ndiyo hii kwamba yeye akijilevya katika mapenzi ya allah mudha hute aendelee kujizamisha katika bahari yenye kutoa uhai wa kudumu uzima wa milele ni upi ni wa akhira kutokana na mapenzi pekee binadamu hujiokoa na mazambi na hupata maendeleo katika daraja na mapenzi ndiyo yanayomfanya kumtambua mungu bila kuwa na mapenzi binadamu hawezi kujaaliwa uhakika na maarefa ya mwenyezi mungu zura akasema basi hatuna budhi kwamba kwa ajili kwa ya kuepukana na madzambi na kupata maendeleo katika daraja tuzidi katika uhusiano na allah na tuzalishe ikhilasi na upendo moyoni mwetu ambao kwa kupitia kwao tuweze kuwa karibu zaidi na allah na tuwe mithili ya jua ambao dunia inapata mwanga wake kisha akieleza dini mbalimbali mbali, akasema kwamba mungu ni mmoja tu lakini kuhusu mungu maono ya dini mbalimbali yanatofautiana kuhusiana na hilo akaeleza itikadi za wayahudi wa kristo wahindu na waarya na akathibitisha ya kwamba mungu aliye na mafundisho na sifa za namna hii hastahili kuwa na haki ya ibada ya binadamu yeye akieleza mafundisho ya kiislam akathibitisha kwamba mungu wa islam pekee ndiye anastahiki kuwa na sifa na uzuri wa aina zote na ana haki kwamba binadamu ampende yeye tu na amwabudu kama nisemavyo ni zwahiri shahiri kwamba mungu ni mmoja tu kwa wote lakini nadzaria inayoelezwa na dini zingine na nadzaria inayoelezwa na islam zidi yake ndiyo nadzaria ya kweli na kwa kupitia nadzaria hiyo mapenzi ya allah yanaweza kuzalika mioyoni yeye kwa kueleza sifa za allah akathibitisha ya kwamba sifa za namna hii hazijabaini katika dini nyingine yoyote wala hakuna dini yote nyingine inayoshiriki katika sifa zilizoelezwa na islam mwishowe akaeleza uthibitisho huu wa mungu wa islam aliye hai ya kwamba ni mungu wa islam pekee anayemwongoza binadamu kwa wahi na ilhamu hadi leo kama alivyokuwa anafanya hapo kabla na hiyo ndiyo sifa kubwa kabisa ya mwenyezi mungu aliye hai kisha akaindika kwamba sasa nimefikia tamati ya mada yangu kwani nimethibitisha kwamba miungu ya dini zingine hayana haki kwamba yapindwe mafundisho yao yana kasoro binadamu hawezi kuyafuata kisha akaindika kwamba mafundisho ya islam yanalingana na asili ya kibinadamu na mungu ni mwenye uwezo wote na ametakasika na aibu zote na sifa kubwa kabisa ambayo islam imeeleza ni kwamba mwenye kumpenda yeye hapati jibu la kukata tamaa bali mwenyezi mungu baada ya kufanya mtihani wake anaongea naye zura anasema kwamba jambo hilo tulikumbuke kwamba mwenyezi mungu hatoi jibu lenye kukata tamaa bali binadamu analazimika kukabiliana na mtihani na kisha baadha ya majaribio hayo mwenyezi mungu anaongea naye na joto la mapenzi ambalo linakuwa limeteketeza kila kitu kilichomo moyoni mwa mwenye kumpinda analipoza kwa maongezi yake yenye utulivu na anamwondolea uvimbe na uchungu ule ambao kutokana na kutokupenda majibu kutokupata majibu huwa unapatikana na hivyo mapenzi yanangaa zaidi na jazba fulani inazalika moyoni mwake ya kwamba niwe karibu zaidi na allah na hivyo akisogea mbele huwa anakuwa karibu na allah hadi mwenyezi mungu anamwambia kwamba antamini wa aminka yani umetokana nami na nimetokana nawe na maana yake ni kwamba kwa sababu yako jina langu limedzihiri duniani na heshima yako imetokana nami na kwa hakika hawa ndio watu wanaodzihirisha ujalali wa mwenyezi mungu katika dunia ambao wanajizamisha katika mto wa mapenzi yake na kwa sababu ya kumpenda allah wanapata heshima zura naandika kwamba kwa kadiri ninavyofikiri kwa kadhiri ninavyofikiria maneno ya mapenzi ya allah laza na furaha zinazalika moyoni kwamba dini ya kiislam ni nzuri sana ambayo imetuongoza kuipata neema ambayo kwayo mioyo na bongo zetu zinapata kuna mafundisho ya islam yanafanya kazi ya dawa kwa ajili ya mioyo yetu iliyojeruhika na ikiwa islam isinge kuwepo wallahi wenye kutafuta haki wangekufa na wale wenye shauku ya kupata mapenzi wangevunjika moyo na upendo ungefahamika katika vitu visivyowezikana kwani ikiwa watu wangeona kwamba hakuna dhati ambaye tunaweza kumpenda wasingekuwa na njia yoyote isipokuwa kupata mashaka katika dhati ya upendo mwenyezi mungu kwa kumjaalia binadamu dini ya islam ametuliza mioyo iliyohuzunika na amepaka dawa juu ya vifua vilivyojeruhiwa binadamu anayempenda mungu mmoja anapoona kwamba zati ambaye yeye anampenda ni zati anayeona kila chembe na anajua yaliyomo moyoni yeye anasikia na kuongea na kisha yeye ana uwezo wa kumpatia yule ambaye anampenda malipo yake basi wakati huo yeye kutokana na mapenzi haya anajipatia furaha moyoni na anajisikia laza makhsus alitoa hutuba nyeti katika mkutano wa 28 disemba 198 kwamba tunawezaje kufaulu kivipi na kwa namna gani tunaweza kupata ufaulu haya ni mawazo ya kijana mwenye umri wa miaka 19 huzuri akasoma ina llaha shtaraa min almuminina anfusahum wa amwalahum bianna lahum ljanna hadi wabashiri lmuminin ambazo ni aya na 2 za sura atoba kisha baada ya kusoma aya hizo hozur akasema kwamba kila mtu anatakiwa kufikiri kwamba kwa nini mungu ameniumba na kufa pia ni jambo la lazima hivyo anatakiwa kufikiri kwamba anatakiwa kufikiri kuhusu ahira binadamu anapojitahidi sana kwa ajili ya maisha haya ya siku chache na anatumia hila mbalimbali mbali. sasa je hana haja ya kufanya chochote kwa ajili ya maisha ya akhira ambayo ni maisha ya kudumu na je hatuhitaji kujiandaa kwa ajili yake ni swali zitu mno huzur sawa na mafundisho ya kurani tukufu anafafanua swali hilo akisema kuwa binadamu wakati wa kufanya biashara ndogo tu anakuwa mwangalifu mno na muda wote ananunua kitu kinachomfaa basi ni masikitiko makubwa kwa yule asiyefanya biashara ambayo faida yake si ya malaki na mamilioni bali ina faida isiyo na mipaka basi sawa na mafundisho ya kurani tukufu uzur anasema kwamba binadamu anatakiwa kujikusanyia mali inayomfaa na siyo ile ambayo warisi wake waaje kuiangamiza baada yake mali ya kidunia inaweza kupotezwa na warisi wake lakini ikiwa atafanya biashara iliyoelezwa na qurani tukufu basi atapata faida ambayo itabaki salama na itamsaidia baada ya kifo chake huzur anasema kwamba matajiri wa namna hii mwenyezi mungu mwenyewe anakuwa mtunza wao basi yule ambaye mungu awe mtunza wa mali yake atakuwa na haja gani ya mtu mwingine wanaofanya biashara ya namna hii na mungu na wanaingia katika majeshi yake wanatakiwa kuwa na ujasiri na wanapaswa kumkabidhi allah nafsi zao huzur akaeleza habari za mafanikio na ushindi wa wafanyabiashara wa aina hiyo kwa mfano musa alah slam na mtumtukufu salallahu alih wasallam kwamba kwa, kwa namna gani mwenyezi mungu alivyo wajalia ushindi juu ya maadui zao na akawapa mamlaka <tosan> biashara hiyo ina masharti yake moja binadamu wakati wote aendelee kuomba msamaha wa madhambi yake na hivyo kwa kumba msamaha aendelee kufuta kutu ya moyo wake pili ili aweze kuimarika katika uhusiano na allah aelekee upande wa ibada tatu aendelee kumhimidia na kumshukuru allah na kuzikumbuka hisani zake nn awaamrishe watu kutenda mema tan ahifadzi mipaka ya allah mipaka iliyowekwa na allah yeye aihifazi muumini halisi anayetekeleza hayote anapata mafanikio na bishara anapata bishara kutoka kwa allah ni yani anayetekeleza hayote anapata ufaulu na anapata bishara kutoka kwa mwenyezi mungu kisha kwenye mkutano wa mwaka 96 katika mwaka wa pili wa uhalifa wake yabu mwana wa ahadi akatoa hutuba juu ya madha ya zikri ilahi yaani kumkumbuka allah ambamo akaeleza kwa njia yenye kuvutia njia za kumkumbuka allah na mambo yanayoihusu zikri yake kwamba maana ya kumkumbuka allah ni nini na akaangazia haja aina na faida zake katika madha hiyo hiyo akaeleza hali ya zikiri ya masufi wazama hizi kwamba jinsi wanavyofanya zikri njia zao zinaendelea kuwaingiza katika bidaa na kuwapeleka mbali na mungu akafafanua kwamba zikiri ina aina nne zikri ya kwanza ni sala pili ni kusoma kurani tukufu tatu ni kueleza sifa za allah na kuendelea kuzirudia mara kwa mara na kueleza maelezo yake kwa ulimi Ine kuzieleza sifa za mwenyezi mungu katika faragha na kutafakari juu yake na kuzieleza kwa watu katika ufululizo huo huo akaeleza njia za kukubaliwa kwa zikiri ya allah na nyakati zake makhsus kwamba nyakati zake na njia zake ni zipi katika hutuba hiyo hiyo akatoa msisitizo wa kuzingatia zikiri yani sala ya tahajudhi inayomfikisha mtu hadi kufikia cheo kinachosifika na akaeleza njia zaidi ya dazani moja ya kwamba kwa namna gani tunavyoweza kudumu katika sala ya tahajudi na vivyo hivyo kwa mujibu wa qurani na hadisi akaeleza njia ishirini na mbili za kusimamisha mwelekeo katika sala na mwishowe akaeleza faida kubwa zinazotokana na zikri ilahi ha, maudu, anhu alipokuwa anatoa hutuba hiyo jambo moja likatokea kwamba sufi mmoja asiyekuwa mwanajumuiya ambaye alikuwa amekuja kusikiliza jalsa akamtumia hauslehmaud ujumbe akisema kwamba unafanya nini mambo kama hayo unayoeleza wewe masufi walikuwa wanalieleza jambo moja moja tu baada ya kupata huduma kwa miaka kumi kumi yani yule aliyekuwa anawahudumia kwa miaka kumi kisha wao walikuwa wanamwambia jambo moja lakini wewe unaendelea kueleza yote kwa wakati mmoja katika kikao kimoja tu wewe umefichua siri zote hiyo umefanya nini sifa ya rab ya mwenyezi mungu imekienea kila kitu cha ulimwengu hutuma hiyo akaitoa katika patiala ambayo muhtasari wake ni kama ufuatao ya kwamba oktoba 9 197 akatoa hutuma hiyo na kwa mujibu wa sifa ya rab akathibitisha uwepo wa zati tukufu ya allah ukweli wa islam na kurani tukufu na ukweli wa masihiymaudws huzur akasema kwamba sifa za mwenyezi mungu ni uthibitisho wa zati yake kwa kuzitafakari sifa za kiungu na kwa kushuhudia kudra zile za ajabu ambazo wakati wote zinaendelea kuzihiri tunalazimika kuamini kwamba bila shaka yupo dhati aliyemjuzi mwenye akili na mwingi wa rehma na ukarimu huzura akasema kwamba sura fatiha ambayo ni mama ya qurani humo zimeelezwa sifa hizi nne ambazo ni muhtasari wa sifa zote na kwa kuzitafakari binadamu anaweza kujiokoa na itikadi na amali zote mbaya kwa mfano sifa ya kwanza ni rabul alamin mola wa walimwengu vote ambayo inahusika na viumbe vote na kila kitu kinaendelea kunufaika nayo hivyo sifa hiyo ya mwenyezi mungu kuwa mola wa walimwengu wote inatulazimisha kukiri kwamba mungu ambaye ameuandalia mwili njia za juu za kupata maendeleo bila shaka atakuwa ameiandalia roho mambo ya uzima wake ambayo ina thamani zaidi kuliko mwili hivyo anasema wa waimmin ummatin illa khala fiha nazir manabii wa mwenyezi mungu walikuja katika kaumu zote ambao wakawaandalia wanadamu mambo ya malezi na maendeleo ya kiroho mwishowe mwenyezi mungu akamtuma muhamad mteule s ws ambaye akamtuma kwa ajili ya kuwaongoza watu wote wa dunia kwa kuwa kutokana na ujio wake sheria imeshakamilika hivyo mtume swa akasema kwamba sasa baadha yangu waja wa mungu wataendelea kuja ambao kwa kujaaliwa heshma ya kuongea na allah wataendelea kuwafahamisha watu maana za sheria hiyo na kuwaunganisha na allah hivyo hata katika zama hizi pia mungu kutokana na sifa yake ya rab akamtuma mirza saheb ambaye akadhayi kupata wahi wa mungu na kuwaongoza watu na msaadha wa mungu ukazihiri katika kutimia kwa bishara zake na nishani zilizo hai zikathibitisha ukweli wa madai yake mwisho wezur akasema kwamba islam ndiyo dini pekee inayoonyesha mungu aliye hai na humo mna uthibitisho wa uzima wote pia jinsi mwenyezi mungu alivyokuwa anawalea kwa kiroho waja wake anaendelea kufanya hivyo na kwa kufuata njia alizotuambia tunaweza kupata neema na faida zile ambazo zilikuwa zikipatikana miaka maelfu iliyopita kisha kuna hutuba yake inayoeleza chanzo cha hitirafu zitokazo katika islam ambayo akaitoa mwaka 1919 katika mkutano mmoja wa jamii ya kisasa ya kihistoria ya islamia college lahor <tosan> hutuba hiyo ina takriban kurasa mia moja <tosan> muhtasari wake ndio huu kwamba <tosan> kama nisema vyo kuwa 26 februari 199 akaitoa hutuba hiyo katika kikao cha jamii ya kisasa ya yakihistoria ya islamia ya islamiale lahor mkutano huo ukafanywa chini ya wenyekiti wa sayed abduladr sahib ambaye alikuwa profesa mkubwa wa historia na hakuwa mwana jumuiya jumuia hamuslmaud razl anu akieleza umuhimu wa madha hiyo akasema kwamba mtafaruku uliopatikana katika islam ukapatikana baada ya miaka kumi na mitano kutokea kifo cha mtume slwaslam na kutoka hapo mzozo huo wa waislamu ukaendelea kupanuka zaidi na zaidi na historia ya zama zile imejificha katika mapazi ya mazito mno na kwa maadui wa islam hiyo ni doa baya juu ya islam na kwa marafiki zake pia ni swali linalochanganya kichwa na ni wachache sana ambao wakajaribu kutatua masuala haya na kisha wakafanikiwa katika shabaha yao hivyo leo nimependelea kutoa mbele yenu madha hiyo hivyo hutuba aliyoitoa huzur iliyokuwa imejaa na saha na utafiti na uchunguzi wake mkubwa muhtasari wake ndio huu ya kwamba ni batili kabisa ya kusema kwamba waliosababisha fitna kutokea katika islam walikuwa masohaba wakubwa wakubwa hiyo si sahihi kabisa abuslmaud katika makala yake akachambua maswala mbalimbali mbali kama vile hali halisi za mwanzo za uman daraja yake kwa mtume m fitna ilitoka wapi ukhalifa wa kiislam ulikuwa mfumo wa kidini kuwachukia masohaba na kuwa na zana mbaya zidi yao ni jambo lisilo na msingi na akaeleza sababu hasa za fitina na jinsi zilivyopatikana katika zama ya hatusman akaangazia hali za mwanzilishi mkuu wa fitina abdullah bin saba na hali kwa ujumla ya kufa basra siria na waislamu wa huko hatusman anashutumiwa inaposemwa kwamba yeye alikuwa amewateua maamiri waliokuwa wameleta fitina kuhusu shutuma hiyo zur akitoa rai yake anasema kwamba ilimuradhi watu waliokuwa wametumwa ili wafanye uchunguzi walikuwa watu wakubwa na wasio na upendeleo wovote na hakuna awezaye kupinga uchunguzi wao basi maswahaba hawa watatu pamwe na watu wengine waliotumwa na tusuman ili wafanye upelelezi katika miji mbalimbali wakatoa hukumu kwa pamoja kwamba wakatoa hukumu kwa pamoja kwamba amani inatawala kotekote nchini na hakuna dhulma wala ufisadi na viongozi wanaendelea kufanya kazi kwa uadilifu ni tamko ambalo baada yake hakuna nafasi ya kulifania shaka nalo na inaonekana wazi kwamba ufisadi huo wote ulikuwa umetokana na njama za abdullah bin saba na watu wachache wenye tabia ya kishari waila hatusumal sawa na tabia yake akaendelea kutumia upole na huruma kwa wote na hata kwa kuona shari na fitina za mafisadi akaendelea kusema kwamba mimi sipendi kumwaka dhamu ya waislamu masahaba wakubwa na hatmuavya wakatoa baadhi ya mapendekezo ya kustawisha amani lakini hatusman akaendelea kufuata njia ya huruma tu bali kwa ajili ya kuwatuliza mafisadi wakati mwingine alikuwa anakubali mambo yao hatmuslem maud raziallahu anhu akieleza jambo muhimu la kuelewa hali halisi ya historia na hitilafu katika riwaya anasema ya kwamba historia ya zama zile inahitaji umakini na uangalizi mkubwa kwani baadha ya zama ile haikutokea zama isiyo na upendeleo na jambo hilo linakuwa mbaya mno katika kutunza historia kwani katika hali ya upendeleo riwaya haiwezi kufika kama ilivyo huu ni usuli wa msingi wa kuchambua historia kwamba matukio yatokayo ulimwenguni ni kama mnyororo na ili tuweze kujua kuhusu usahihi wa tukio fulani tuleweke katika mnyororo kwamba je limekaa sawa sawasawa au la muhtasari wa udhadhisi wa huzur ndio huu kwamba inathibitika ya kuwa hatusman na masohaba wengine walikuwa wametakasika na kila aina ya fitina na aibu bali mwenendo wao ulikuwa na hulka za juu na walikuwa wamekanyaga daraja ya juu ya wema na masohaba hawakuwa na shutma yoyote juu ya ukhalifa wa hatusman nao wakaendelea kuwa waaminifu kwake hadi pumzi yao ya mwisho shutma inayoletwa kwa hadalin hatala na zuber kwamba wakafanya uchochezi ni shutma batili kabisa shutma inayoletwa kwa maanswar kwamba wao walikuwa wamemkasiriki hadusman pia ni batili kwani twaona kwamba viongozi wote wa ansar wakaendelea kujaribu kuondoa fitna hiyo kuhusu hutuba hiyo watu wasiokuwa wa ahmadia pia wakatoa rai zao hutuba hiyo ilipopigwa chapa kama toleo la kwanza said abdul qadir sahib m profesa islamia kalejlhor akaindika neno la mbele akisema kwamba mwana hodari wa baba hodari harmiza bashir udin mahmud ahmad sahib jina lake linatosha kuthibitisha kwamba hutuba hiyo imejaa maarefa na fasaha madha hiyo ya historia naielewa kiasi na naweza kusema kwamba waislamu na wasio waislamu wapo wacha wapo wana historia wachache ambao waliweza kufikia sababu za msingi za hitirafu zitokazwa katika zama ya hatusmat na wameweza kufanikiwa kuelewa chanzo cha vita hii ya kwanza ya kutisha ya wenyewe kwa saheb amefanikiwa kufahamu sababu za vita vya wenewenyewe na ameweza kusimulia matukio kwa ustadi mkubwa ambayo yakaendelea kutikisa kasri ya ukhalifa kwa muda mrefu sawa na rai yangu makala hiyo yenye hoja za msingi watu wanaopenda kujua kuhusu historia ya islam watakuwa hawajaiona hapo kabla ukweli ndio huu kwamba yeyote atakayipenda kusoma historia sahihi ya zama ya had makala hiyo itamsaidia kufikia ukweli kisha kuna hutuba yake isemayo takdiri ilahi yani takdiri ya mwenyezi mungu ambayo akatoa wa wakati wa jalsa salana ya 1919 katika msikiti wa nur kadian muhtasari wake ni kama ufuatao huuri anasema kwamba swala hili la takdiri ya mungu ni swala mushkil na zitu mno akasema kwamba nikamwomba mwenyezi mungu kwa unyenyekevu mkubwa kwamba iwe mungu wangu kama si vizuri kusimulia madha basi unifanye nisisimulie lakini nikaambiwa kwamba wewe uisimulie tu icapokuwa madha yenyewe ni ngumu na kwa ajili ya kuelewa madha hiyo mnahitaji kufanya juhudi lakini mkielewa madha hiyo basi mtapata faida kubwa hhlsrab rahimllahu taala akieleza nukuu mbalimbali za hutuba hiyo alikuwa akisema kwamba kutoa hutuba hfmihani juu ya madha hii katika mkutano wa kawaida uliohuzuriwa na wasomi na watu wa kawaida ilikuwa si kazi rahisi lakini jinsi alivyotoa hutuba hiyo kwa uzuri wote bila shaka hiyo ilikuwa haki yake tu halifa waine anasema kwamba hutuba hiyo ilikuwaje ilikuwa dhihirisho ilikuwa la elimu yenye hoja na dalili baada ya kueleza umuhimu wa swala la kadari na nukuu za mtume sallalsaa akachambua swala hilo akisema kuwa kwamba kuamini swala la takdiri na kumwamini zati tukufu ya allah ni jambo moja kisha akajadili nadzaria mbalimbali za takdiri zinazogongana na akaeleza nukuu za mtume wa wa salll wasalam na kutatua swala hilo kisha akaeleza jinsi watu walivyopata shida kwa sababu ya kuto kuelewa swala la takdiri kisha akieleza makosa ya itikadi ya wadatl wujud akatoa hoja na dalili imara kutoka aya sita za qurani tukufu na akaibatilisha itikadi hiyo kisha akaibatilisha itikadi hii kwamba mwenyezi mungu hawezi kufanya chochote na hila ndiyo mambo yote kutokana na kuchanganya elimu ya mungu na takdiri ya mungu jinsi binadamu alivyopata matatizo huzuri akachambua vizuri swala hilo na kuliweka wazi kisha khalifamsihi rabe anasema kwamba hutuba hiyo inajadili vipengele vyote vya takdiri ya mungu na majibu ya shutuma mbalimbali za zamani na za kisasa yametolewa humo akieleza swala la takdiri ameeleza daraja saba za kiroho ambazo mtu akielewa suala la takdiri na kutimiza matakwa yake anaweza kuzipata huzur anasema kwamba watu wanaouliza maswali kuhusu takdiri wanatakiwa kusoma kitabu hicho kisha safari moja akatoa nasaha kama mwongozo kwa waislamu zikiwa na jina la mkataba wa uturuki na mipango ya waislam katika siku za usoni katika mji wa alabad kulifanyika kongamano moja chini ya kamati ya ukhalifa na huzur akatoa hutuba hiyo ambayo muhtasari wake ndio huu kwamba baada ya vita kuu ya kwanza inchi zilizoshinda vita zikapanga masharti ya kufanya suluhu na dola la kiuturuki dola la kiusumania ambayo yalikuwa yenye kuwafidzihisha sana na kwa mujibu wa masharti haya utawala wa kiuturuki ulikuwa umegawanywa katika vipande vipande majeshi yake ya aina zote walikuwa wamepunguzwa sana na ikawekewa vikwazo vikali katika hali hiyo kwa kutafakari juu ya masharti ya kufanya suluhu na uturuki na kupanga mikakati ya siku za usoni ya waislam tarehe 12 juni mwaka 92 kukapangwa, kukapangwa kufanya mkutano chini ya kamati ya ukhalifa katika mji wa alabad mei 92 kiongozi maarufu wa baraza la maulamaa wa india maulana abdulbari farangi mahali akamindiki hatmusle maud arua nakamalia kua kaa ana ay mhamma sar ha saawaa aalaaa mapendekezo ya hijra kupigania jihadi na kujitenga na serikali yanayoendelea kuelezwa ni mapendekezo yasiyofaa na yataleta hasara kwa waislamu masharti haya yatawaletea waislamu hasara kubwa huzur akatoa pendekezo lake kwamba waislamu kwa sauti moja waweke wazi kwa serikali za umoja kwamba kwa kuwa wao wameweka masharti ya kufanya suluhu na uturuki ambayo ni kinyume cha kanuni zao na katika mkataba huo tunaona kuna ubaguzi wa kikristo pia katika masharti haya maslahi za wabepari pia zimezingatiwa hivyo waislamu wanachukia uamuzi huo na wanaomba kwamba uamuzi huo ubadilishwe katika makala hiyo huzur pamoja na kutoa rai iliyotangulia akatoa wito wa kuanzisha shirika la kimataifa la kiislam kwa lengo la kuwawezesha waislamu kupata maendeleo na mafanikio maud ndiye aliyekuwa ametoa pendekezo la kuanzisha shirika hilo makala hiyo jinsi inavyoeleza hali halisi ya wakati ule hata katika zama hizi twaona kwamba mambo hayo yanaendelea kufanywa na baadhi ya nguvu za kimagharibi na serikali za waislam katika zama zile kulikuwa hakuna mambo ya mtandao wa kijamii lakini hata hivyo jinsi alivyochambua maswala yote na kisha akatoa shauri kwa yakini hiyo inaonyesha kwamba msaada makhusus wa mwenyezi mungu ulikuwa pamoja naye na elimu na ya dunia ambayo allah alimjaalia na uhodari wake kama ilivyokuwa ahadi ya allah hayo yote yanaonyesha yote kisha kuna hutuba yake isemayo malaikalla ambayo ni ya disemba 28 92 hutuba hiyo iliyochukua siku mbili akaitoa katika bith nur madha hii ya malaikatullah ni usuli wa msingi wa islam na ni sehemu ya imani ijapokuwa madha hiyo ni zito na nieti mno huzur akaieleza kwa njia rahisi sana yenye kuvutia huur akatumia hoja za kurani tukufu na akatoa majibu ya maswali na shutma zinazoletwa juu ya uwepo wa malaika na akaeleza uhakika na haja na aina za malaika na huduma na wajibu wao mwishoni mwa madha yake huzur akaeleza njia nane za kujenga uhusiano na malaika na kupata fazila kutoka kwao yani moja kukaa kwa mtu ambaye jibrahili anatirimka juu yake yani kujenga uhusiano na watu wema na manabii pili kwa kumsalia mtume wa saaal wasaa tatu mtu apate ushawishi moyoni mwake kwamba atumie afua na msamaha na aachane na zana mbaya n mtu afanye tasbihi na tahmidi tano mtu asome qurani tukufu wa umakini sita vitabu ambavyo ameendika mtu anayetirimkiwa malaika avisome vitabu vyake na katika zama hizi yatupasa kuvisoma vitabu vya sayidina hamadalahssalam sb mtu azuru maeneo ambapo malaika wawe wameshuka yani yapo maeneo matukufu mtu anatakiwa kuya zuru 8 t awe na uhusiano na khalifa kisha haja ya dini hiyo pia ni hutuba yake ambayo machi tano moja akatoa mjini lahor alipokuwa akitoa majibu ya maswali ya baadhi ya wanafunzi ya wa oleji ya lahore muhtasari wake ni kama ufuatao kwamba machi nne 91 mslehmaud alikwenda lahor kwa ajili ya kutoa ushahidi katika kesi fulani na kuanzia machi nne hadi saba akaishi lahor machi tano baadhi ya wanafunzi wa colej wakakutana na huzur na wakamuuliza maswali matatu yafuatayoaw hakuna haja ya dini wala haina faida yake isipokuwa ikiwa watu wanaishika dini ili wapate maslahi zao za kidunia basi hakuna shida tafadhali fafanua jambo hilo pili katika dini zingine pia watu wanapatikana ambao wanatoa bishara, bishara sasa kivipi hiyo imekuwa sifa ya islam kwamba imetoa bishara tatu kuenea kwa jumuiya ya hamiza sahib si dalili ya ukweli wake kwani hata li amepata mafanikio makubwa nchini urusi huzur akatoa majibu yenye hoja ya maswali yote kwa njia rahisi mno n akawaambia kwamba swala la haja ya dini limeunganishwa na dhati ya allah ikiwa akasema kwamba ikiwa mungu yupo basi dini pia inahitajika na dalili ya uwepo wa mungu ni kuongea kwa allah na waja wake na katika zama hizi bishara za hamsiha maudhi la islam zinaendelea kutimia na kutoa ushahidi wa uwepo wa zati tukufu ya allah akitoa jibu la swali la pili huzur akasema kwamba kuna tofauti ya msingi kati ya bishara za manabii na watu wengine kwamba watu wengine huwa wanatoa bishara kwa msingi wa elimu yao nazo zinakuwa na rangi ya kukisiwa ili hali bishara ya manabii inatokana na mungu na inabashiriwa katika hali iliyo zidhi yake na inakuwa na vipengele mbalimbali na inakuwa na shani na kudra ya ajabu kwa kutoa jibu la swali tatu akasema kwamba maendeleo aliyoyapata mirza saheb kuhusu maendeleo hayo mirza saheb alikuwa amedhai mapema na sawa na mada yake maendeleo yamepatikana hivyo kusema kwamba maendeleo ya mirza saheb si dalili ya ukweli wake ni jambo lisilo sahihi makala hiyo ilikuwa ndefu kwa kiasi fulani kisha 1921 akatoa hutuba juu ya mada ya dhati tukufu ya allah ambayo nayo ni hutuba ndefu iliyo na kurasa 190 na, na muhtasari wake ndio huu kwamba huzur akatoa hutuba iliyojaa hikima na maarifa juu ya mada ya dhati tukufu ya allah mlhrazillh anh akaeleza hoja nane za uwepo wa dhati tukufu ya mwenyezi mungu na akatoa majibu ya shutma zinazoletwa juu yake kwa kupitia sifa za mwenyezi mungu akaeleza shahidi za uwepo wa allah na akaeleza aina za sifa zake akaeleza mafundisho ya islam yanayomzugumzia ya allah na jinsi yanavyotofautiana na mawazo ya watu wa ulaya zartasht wa hindu na maaria na pamoja na hayo huzur akaeleza maana ya ushirikina na akieleza aina za ushirikina akazibatilisha na akaeleza daraja za kumona allah na akaeleza zile njia ambazo mtu kwa kuzitumia anaweza kuzifikia daraja hizo kisha mwaka 1921 akaindika kitabu kimoja kitwacho zawadi kwa mfalme wa wal mfalme wa l alipoizuru india yeye akapewa kitabu hicho kama zawadi muhtasari wake ndio huu kwamba desemba 1921 kiongozi wa uingereza mfalme wa wale akaaja kuizuru india huyo ni mtu aliyejulikana kwa jina la edward 9 na 196 akahitilafiana na kanisa la uingereza na akajiuzuru na wazifa wake hadmusleh wakati wa ujio wa mfalme huyo nchini india akaendika kitabu kimoja kwa jina la zawadi kwa prince wales na sawa na pendekezo la huzur wanajumuia 3228 na wakakusanya pesa moja moja kwa kila kichwa na wakafanya maandalizi ya kukipiga chapa na ujumbe wa jumuiya wa ahmadia ukamkabizi prinse huyo kitabu hicho kama zawadi kutoka kwa islam hamusleh maud katika kitabu hicho akaeleza hisia zake za utii kwa serikali iliyopo madarakani na akaeleza muhtasari wa hali na historia ya hai, maud mwanzilishi mtukufu wa jumuiya ya waislamu wa, wa ahmadia na mafundisho ya jumuiya historia yake na shabaha ya kuanzishwa kwake mwishowe akifuata suna ya mtume salul wa wasalam akamfikishia mrithi huyo wa ufalme wa uingereza ujumbe wa islam kwa njia nzuri sana na akatoa wito wa kuingia katika islam prince huyo akapokea zawadi hiyo na kwa kumpitia katibu wake mkuu akatoa shukurani kwa zawadi hiyo prince wal ambaye 196 akafanywa kuwa ewa n na, wa uingereza na kama nisemavyo kuwa kwa sababu ya hitilafu alikuwa amejiuzulu na wazifa wake yeye akapokea zawadi hiyo kwa heshima na kwa taazima na pamoja na kutoa shukurani kwa kumpitia katibu wake mkuu katika safari yake ya lahore hadi jamu ya maachi1922 akakisoma kitabu hicho na akakifurahia mno na kama ilivyoelezwa baadaye kwamba prinsi huyo alipokuwa anasoma kitabu katika nyakati zingine uso wake uliko nangaa kama waridi na mtu mmoja akasema kwamba alipokuwa akisoma kitabu mara moja alikuwa akisimama hivyo baada ya muda kidogo akaonyesha hisia zake za, za kuchukia ukristu gazeti la zulfkar katika toleo la 2 april 1922 linaendika kwamba sisi tuna lazimika kumpongeza halmhani kwa mchango wake mkubwa katika kusambaza islam na ujasiri wake kitabu cha zawadi kwa l kina sehemu kubwa iliyojaa mahubiri ya islam na ni kazi kubwa mno ambayo kwa kuiona hiyo watu wasiokuwa wahmadia watatamani kufanya hivyo ni muhimu kwamba tuachane na ubaguzi wote na tufurahie kwa kuona zawadi hiyo katika kitabu hicho mwandishi hodari amefuata kikamilifu sunna ya mtume slllahual wasalam na amemfikishia mrithi wa tajila huingereza ujumbe wa islam kwa uhuru na ujasiri mkubwa inawezekana kwamba mtu fulani wa zehebu jingine la islam au gazeti fulani la zama hizi kwa kutumia njia za husda na ubaguzi liishambulie zawadi hiyo lakini sisi hatujaona sehemu yoyote katika zawadi hiyo ambayo mwandishi ametumia njia za kumfurahisha tu isipokuwa zipo sehemu ambapo historia ya mezasaheb imeandikwa na yapo matukio yanayoeleza hisia zake za kuwa mtifu kwa serikali kwa sababu ya juhudi yao ya kustawisha amani ni zwahiri kwamba sehebu linalopendelea ufisadi mungu anakuwa adui wake na analiangamiza pia gazeti jingine la civil and military liitwaloz katika toleo la 18 19. aprli 1922 likaindika kwamba tunalazimika kukubali kwamba katika kitabu hicho hoja na dalili zimeelezwa kwa njia nzuri sana na kwa uhodari na elimu kwa kuwa shebaha ya kitabu hicho ni kumhubiri mfalme huyo prince wa wales ajiunge na jamaat au asijiunge lakini hakuna shaka kwamba watu wanaopenda dini na wanataka kujua zaidi kuhusu dini watapata faida kubwa kutoka kitabu hicho kitabu hicho kikaleta athari kubwa katika dunia ya nji katika nchi za ulaya kitabu hicho kikafungua njia mpya ya mahubiriya islam hivyo viana ambayo ni makao makuu ya austria profesa mmoja wa huko ambaye alikuwa mahiri wa lugha tatu akasoma kitabu hicho na akasema kwamba nimefurahi sana kusoma kitabu hicho na akasema kwamba nimezeka waila ningekisambaza kitabu hicho katika dunia nzima mufti muhammad sadik sahib akaendika kutoka marekani kwamba kitabu hicho kimeleta athari kubwa inchini marekani bali inaonekana kwamba kitabu hicho kimeendikwa kwakuzingatia mahitaji ya kielimu mahi ya marekani pamoja na inchiza kimagribi kitabu hicho kikaleta athari katika bara la afrika na gazeti la nairobi liitwalo d likaandika kwamba ijapokuwa mimi si mkristo lakini nimezaliwa katika nyumba ya wakristo na mimi naelewa vizuri vitabu vyao lakini kile nilichokipata kutoka kitabu hicho na laza niliyoipata siwezi kuieleza katika maneno yangu mwandishi wa kitabu hicho japokuwa ni mwislamu lakini inaonekana kwamba amekaa na wakristo kwa miaka wa mingi na amesoma vitabu vyao kwa uangalizi mkubwa kwa ila ni vigumu kwa mtu kwamba yeye awasimulie wakristo mambo yao kutoka vitabu vyao sijawahi kuona mfano wa kitabu hicho ambacho kiwe kimeindikwa kwa msingi wa dini na kisiwe na ubaguzi ndani yake hicho ni kitabu cha kwanza kisicho na ubaguzi vovote vivyo hivyo uahmadhia yani uislamu wa kweli ambayo ni hutuba yake ya mwaka 924 ambayo muhtasari wake ulikuwa umesomwa katika mkutano wa wembley kitabu chenyewe ni kikubwa kurasa, na kina kurasa 250 mwaka 1924 mkutano wa wembley ulikuwa umefanyika na mashehu wakubwa wa dini zote za dunia walikuwa wamealikwa ili waaje kutoa hutuba juu ya sifa na uzuri wa dini zao almuslehm maud pia akapata mwaliko wake almuslehm maud kwa ajili ya mkutano huo akaindika kitabu kikubwa katika muda wa wiki mbili tu ambacho kikapewa jina la uahmadia yani uislamu wa kweli na kisha muhtasari wake ukasomwa na Khan sahib, katika mkutano huo ambapo pia alikuwepo hutuba hiyo ilikuwa na aina yake kwamba viongozi wakobwa wakobwa wa wakristo wa wa wakalazimika kukiri kwamba bila shaka mawazo yaliyoelezwa katika madha hiyo kutokana na hoja na dalili na uzuri wake yana aina yake yakipekee hivyo kwa kupitia hutuba hiyo mwenyezi mungu akaijaalia jumuiya nafasi ya kuwafikishia viongozi wa dini kuu za dunia ujumbe wa ahmadia yani islam ya kweli hadi wakalazimika kukiri kwamba islam ni dini ya kweli katika kitabu hicho helmusleh maud akaangazia vipengele mbalimbali mbali vya mafundisho mazuri ya islam kwa njia yenye shani ya ajabu kwanza kabisa halmuslehmaud akasoma aya za surasafat na akathibitisha kwamba mkutano huo wa dini unaofanywa hapa habari ya kufanywa kwa mikutano ya aina hiyo ilikuwa imeshatolewa na kurani tukufu miaka 13 tu iliyopita kisha akatoa utambulisho wa jumuiya na akathibitisha kwa hoja madhubuti kwamba uahmadia na islam ni kitu kimoja kisha baadaye akaeleza shabaha nne za dini chini ya madha hiyo kwanza kabisa akaeleza nazaria ya mungu inayoelezwa na islam akaweka wazi kwamba islam inamtaka binadamu awe na uhusiano wa aina gani na mungu wake mtu amewajibishwa wajibu gani na mwenyezi mungu namusleh maud akaondoa kosa na fikira hii kwamba islam inatoa mafunzo kwamba mtu asitumia mbinu za kiswahiri na mambo yote yaachwe kwa mungu yani hakuna haja ya kufanya kazi kwa mikono na miguu hiyo ni shutuma inayoletwa kwa waislam maud akasema kwamba aya za qurani tukufu zinathibitisha wazi kwamba hayo si mafundisho ya islam bali islam inasema kwamba mbinu zote zitumike kama ipasavyo kisha mtu amtegemee mwenyezi mungu kumtawakali mwenyezi mungu maana yake sio kwamba mtu aache kufanya juhudi bali maana yake ni kwamba mtu awe na yakini kwamba mwenyezi mungu ni mungu aliye hai kishamslemmaud akaangazia swala hili kwamba katika zama hizi ni islam pekee inayoweza kumuunganisha mtu na mungu kwani islam inadhayi kwamba yeyote ambaye akifuata mafundisho ya islam atakuwa na uchungu wa kukutana na mungu atampata mungu mslem aud anasema kwamba islam ndiyo inayoondoa wasiwasi hiyo na kwa kufuata mafundisho yake watu wanapatikana ambao wanakuwa dhihirisho la sifa za kiungu na ambao wanashika rangi ya sifa za allah katika zati yao kisha wanawaongoza wengine na wanawawezesha kupata maarifa kamili ya zati tukufu ya allah hivyo katika zama hizi ili kutimiza shabaha hiyo mwenyezi mungu amemtuma masihi maudlslam ili watu wamutambue allah na wapate utakaso kutoka maisha yenye mashaka kishaleh maud amejadili kwa mapana na marefu aina mbalimbali mbali za hulka na amethibitisha kwamba mafunzo ya kihulka ya islam ndiyo mafundisho yaliyokamilika na hakuna dini ingine inayoweza kusimama mbele yake kisha ame angazia kwa mapanda na marefu kanuni za hulka njema na njia za kuepukana na hulka mbaya na ameeleza mafundisho ya islam yanayorekebisha hulka kisha ameeleza mafunzo ya islam yanayozungumzia utamaduni na kwa njia safi kabisa ameweka wazi tofauti kati ya hulka na utamaduni kisha binadamu jinsi anavyotakiwa kuwa na uhusiano na wengine katika jamii ameeleza kanuni zake kisha ameeleza kanuni za uraia kisha akaeleza wajibu wa serikali na wajibu wa wananchi na haki zao kisha akifafanua zaidi madha hiyo ameeleza kwamba serikali zinatakiwa kuwa na uhusiano wa aina gani na serikali zingine na akaeleza kanuni za kupatanisha baina ya nchi na nchi zime elezwa na qurani tukufu na akawaambia kwamba ikiwa msingi wa league of nations utawekwa juu ya kanuni hizi ndipo itafanikiwa na kwa kuwa haukuwekwa juu yake basi ikashindikana na sasa umoja wa mataifa ikiwa hautatumia nyeo hizi hata huo pia utashindwa na unaendelea kushindwa na utashindwa tu mwishoni mwa kitabu hadmuslih maud ameangazia hali ili itakayopatikana baada ya mauti na ameeleza kwamba katika akhira sababu na adhabu zitakazopatikana zina uhakika gani katika kitabu hicho pamoja na kueleza kuhusu mafundisho ya hmasihe maud ametoa mifano ya watu waliyofuata mafundisho yake kwamba kwa namnagani wakaleta mageuzi katika maisha yao athari ya mafundisho ya almasih maud iliyotokea katika maisha yao ikaleta mageuzi mapya katika tabia zao hadi wakajitolea uhai lakini hawakupenda kuachana na mafundisho yake mwishoni mwa kitabu hicho hamslehmaud akiwapa watu wote wa dunia nzima wito wa kukubali ahmadia amewapa habari njema kwamba muda wa kuondolea mabalaa umefika na ikiwa watajumuika juu ya mkono wa imamu mmoja katika zama hizi basi watapata ufaulu katika dini na dunia hutuba hiyo ilipomalizika mwenyekiti wa kikao akaeleza hisia zake akisema kwamba mimi sina haja ya kusema mengi madha yenyewe imejieleza uzuri wake mimi kutoka kwangu na kwa niaba ya washiriki wote natoa shukurani za zati kwa khalifatu hfii na naona niuso za washiriki wote pia zinaafiki pamoja naami na mimi ninaimani kwamba nao pia wanatoa shukurani nyingi kwa kwalz mtu mmoja akamjia hasaheb na akasema kwamba mimi nimefanya kazi nchini in india kwa miaka helasini na nimesoma kuhusu hali na hoja za waislam kwani nilikaa nchini in india nikiwa mishonari lakini jinsi ulivyoeleza mada yako kwa uzuri na kwa usafi wote mimi sijawahi kuisikiliza hapo kabla nimepata athari kubwa mno hivyo nimepata athari katika mawazo yangu kwa kuona dalili na hoja zako mimi nakupongeza kwa hilo akaja mtu mwingine asema kwamba nimetoka ufaransa kwa ajili ya kusikiliza mkutano huu nilikuwa naitanguliza islam juu ya ukristo na nilikuwa nautanguliza ubudha juu ya islam sasa kwa kuwa nimesikiliza hutuba yako na nimesikiliza ubudha vile vile mimi nakiri kwamba kwa kweli islam ndiyo dini iliyojuu islamu ndiyo dini iliyo juu ya dini zote jinsi ulivyoelela islamu kwa uzuri na kwa njia safi hakuna dini nyingine inayoweza kushindana nayo moyo wangu umepata athari nzito zipo rai nyingi kisha b ha ambaye alikuwa katibu wa mkutano akamwambia corisahi kwamba mimi nakupa pongezi nyingi watu wanakushukuru sana kisha mama huyo akasema kwamba watu wengi wamenijia na wameisifu sana hutuba hiyo mjerumani mmoja ambaye ni profesa wakati wa kurejea nyumbani kutoka jalsa akakutana na huzur barabarani na akampongeza na akasema kwamba wazungu wasomi wakubwa wakubwa walikuwa wameketi karibu nami nikaona kwamba baadhi yao walikuwa wakipiga mkono juu ya mapaja yao na kusema kwamba ideas ideas one cannot hear such ideas haya ni mawazo nadra sana na mtu hawezi kupata bahati ya kusikia mambo kama hayo kila siku profesa huyo huyo anasema kwamba saa nyingine watu walikuwa wakilazimika kunena kwamba What a and wat kanuni hizi ni nzuri na za kweli sana na alikuwa akieleza rahi yake kwamba kwa maneno yake kwamba nafasi hii ni nafasi ya kupata maendeleo kwa wahamadhia na huoni ufaulu mkubwa ambao labda hata kama nini mungetumia maelfu ya paundo msingeweza kupata mafanikio kama mlivyopata kwa kupitia hutuba hiyo moja maa mmoja wa dini ya kibahai akasikiliza hutuba kisha akafuatana nasi hadi makazi yetu yeye yeah, alikuwa akisema kwamba mimi nilikuwa na mawazo ya kibahai lakini sasa kwa kusikia hutuba ya leo mawazo yangu yamebadilika mimi nataka kusikiliza hutuba zako zingine tafadhali ikiwa unaweza kuniambia kuhusu ratiba zake mimi nitahudhuria mama mmoja akamsisitiza hudzur kumtembelea nyumbani kwake kwenye chai bwana mmoja akasema kwamba madha hiyo ilikuwa nzuri sana hata ilikuwa nzuri zaidi kuliko kuipenda nchi kwa vyote vile nimeeleza kwa muhtasari taswira za lulu za elimu na maarefa alizozieleza katika umri wa miaka 18 hadis5 yupo katika ujana wake na hiyo ni elimu ya mtu ambaye kama nisemavyo kwamba alikuwa hakusoma shule lakini alikuwa amejazwa na elimu za nje na za ndani hiyo ni nishani ya ukweli wa msihe maud na ukweli wa bishara ya mtume muhammad salal wasalam katika muda huu wa miaka kia 7ba mambo niliyoyaeleza hapo juu ni ya muda wa miaka kumi na saba tu mingine aliyoyaeleza kabla ya ukhalifa na mingine ni ya baadha ya ukhalifa lakini yote niliyoyaeleza hapo si kuweza kueleza hata sehemu yake ya mia nilikuwa nafikiri kwamba huenda nitaweza kueleza utambulisho wa vitabu vingi hutuba za ijumaa na maelezo ya qurani tukufu yaliyoelezwa na muslehaud pia zipo ambazo zimejaa elimu na maarefa na mito ya elimu na maarifa inatiririka ndani mwake kisha katika vikao mbalimbali huzur akatoa mwongozo kwa dunia hivyo hazina hiyo ambayo kwa asilimia kubwa imeshapigwa chapa wanajumuia wanapaswa kuisoma mungu aendelee kumnyanywa mslehmaud katika daraja muyombee hali ya pakistan mwenyezimungu awajalie watu wa huko waweze kuishi kwa amani utulivu na usalama na kwa fadhili yake Mwimbezi mungu aangamize mashambulio na njama za wapinzani wote الحمد لله الحمد لله نعوذ ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يَعْمَرُ بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربان وينهان عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم ويدوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر