أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين. الرحمن الرحيم. مالك يوم الدين. اياك نعبد واياك. اهدنا الصراط المستقيم <مترجم> صراط الذين أنعمت عليهم غير المخطوب عليهم مرضاهم حضرت أمير المؤمنين من يزمنغو أم سيدية سانا أنا habari za vita na ushindi uliopatikana katika zamayahad uman raillah anhu zilikuwa zinazungumzwa leo pia nitaendelea na madha hiyo ali bin muhammad madyani anasimulia ya kwamba katika zama zamayahad uhman mnamo mwaka 3i wa hijra vita ilipiganwa katika tabristan na bin bina raillh anhu akapata ushindi juu ya ngome yao vivyo hivyo kuna ushindi wa sawari uliotokea mwaka1 wa hijra kuhusu ushindi huo inasemekana kwamba na katika vitabu vingi vya historia eneo la vita hiyo hali jaindikwa alama ibn khaldun ameindika kwamba vita hiyo ilikuwa imepiganwa katika iskandria sawa na kauli moja mwaka31 hijra waislamu wakapigana na warumi vita ambayo inaitwa sawari sawa na riwaya ya abumasher vita vya sawari ikatokea mwaka 34 hijra na vita vya asabidha iliyokuwa vita ya maji ikapiganwa katika mwaka wa 6l moa na sawa na rai ya wakdi vita ya sawari na vita ya asabida zote zikatokea mna mwaka 6l hijra hasrad abdullah bin saad bin abi sarha alipopata ushindi juu ya wafaransa na barbario katika afrikia na andulus wa rumi wakapata hasira kali na wakakusanyika kwa kustintin bin hiraqal na wakajitokeza na jeshi zidi ya waislamu jeshi ambalo mfano wake ulikuwa haukupatikana tangu mwanzoni mwa islam hadhi leo jeshi hilo lilikuwa na meli mit 5 ambalo likatoka kupigana na waislammi akamteua hata abdullah bin saad bin abi sarha kuwa amiri wa kikosi cha jeshi la wanamaji majeshi mawili yalipokabiliana anakwa ana, ana yakapigana vikali na mwishowe kwa msaada wa allah waislamu wakapata ushindi na kustintin na jeshi lake wakakimbia ushindi wa arminia uliotokea mwaka 31 hijra sawana riwaya ya wakdi mnamwaka silsila moja hijra ushindi wa armenia ukapatikana kwa kumpitia habib bin maslma wehri ushindi wa khurasan mnamwaka silsila moja hijra haat abdullah bin amir alielekea khurasan na akapata ushindi juya miji ya abra tus abi ward na nasaa hadi akafika sarhas na mwaka huo huo watu wa marv wakafanya suluhu marv ni katika turkmanistan maaeneo mengine ni ya iran harakati za kuelekea miji ya roma zilizotokea mna mwaka 6 l hijra موقع سلسلہ بیل ہجرا امیریا فریاب جوزا جان نا تخارستان نیزا موقع سلسنا بیلی ہجرا نہ موقع سلسنا بیلی ہجرا حت عبد بن عامر آکا پاٹا اوشینڈی جو یا مروروز تالقان بلخ فریاب جوزا جان نا تخارستان یوٹی یو نی مائنیو یا افغانستان ابو الاشب سادی آنا مولیا کٹوکا کو بابا کے کوامبا ana bin akaendelea kupigana vita na watu wa marvrus talkan faryab na juzajan hadi usiku mpaka mwenyezimungu akawafanya maadui kushindwa vibaya ana bin kes akamtuma akra bin habis pamoja na jeshi la wapanda farasi kuelekea juzajan akra alikuwa ametumwa kwa sehemu ya jeshi ambalo anab amesha pata ushindi juu yake hivyo akra bin habis akapigana nao vita kali na katika vita hiyo baadhi ya wapanda farasi wa wake wa wa shahidi lakini allah akawajaalia waislamu wa ushindi ushindi wa balkh uliotokea mna mwaka 6 hijra ana bin qas kutoka marvrus akaelekea balkh na akifika huko akawazingira watu wa, wa balbalkh ya kale ilikuwa mji maarufu wa khrasan nao ni mji wakale wa afghanistan ya kisasa ambao baado upo katika sura ya maghofu na unapatikana kilomit 12 mbali na ufuko wa kulia wa mto wa balkh watu wa huko wakaomba kufanya suluhu kwa kulipa kiasi cha lakiine ambalo aa bi kas akalikubali بلی ہجرا ہت عبد اللہ بن عامر ٹو قیاس بن من ہائسم کٹیکا خراسان کما موکلی شی na mwenyewe akaondoka kutoka huko qarin alikuwa ameendaa jeshi kubwa dzidi ya waislam qas bin hesem akamwachia abdullah bin hazim uongozi wa jeshi na mwenyewe akaenda kumsaidia abdullah bin amir kwa kuwa jeshi lililokuwa mbele yake lilikuwa kubwa hivyo abdullah bin i akichukua jeshi la wanajeshi 4 akaelekea kupigana vita na ren abdullah bin khazim akawatuma wanajeshi mia6 watangulie mbele na mwenyewe akawafuata nyuma jeshi lile likafikia jeshi la ren wakati wa usiku na likawashambulia kutokana na uvamizi huo wa ghafla maadui wakaogopa na jeshi jingine la waislam lilipofika huko maadui wakashindwa vibaya na ren akauawa waislamu wakawasaka na wakawa ua watu wengi na wengine wakaka na kufanywa mahabuso katika ukhalifa wa usman islam ilifika katika bara ndogo la hindi imam yusuf katika kitabulkhiraj akizungumzia imam zuhri anaendika ya kwamba misri na siria zikatekwa katika zama yah mar aaa afria ahaaa aind ma ks nhsman abdlah i m anaia inaango wa wamainio hayo yaliykuwa yametekwa nao uhusu harat mujashe bin masud sulami imeendikwa kwamba hadmujashe katika kabul ambayo ni makao makuu ya afghanistan ya kisasa akisimamia kikosi cha jeshi la kiislam zidi zidiy akapigana jihadi na wapinzani wa islam wa mujibu wa wanahistoria katika zama ile kabul ilikuwa inahisabiwa katika miji ya india hadmujashe katika zama ya ukhalifa wa had ohman akapigana vita na wapinzani wa, wa kiislam katika jimbo la boluchistan la pakistan na akapeperusha bendera juu ya eneo la sajastan lilo jirani yake na kisha baada yake waislamu wakastawi katika maeneo hayo na barandogo wakayafanya kuwa watani wake kuhusiana nafitina itokayo katika zama ya ukalifawa hman kuna bishara za mtumes anasi mulia kwambamtue alisema ewe uthman yawezikana kwamba mwnyezi mungu atakuwisha joho moja ikiwa watu wakikushurutisha kulivua usilivue kamwe hiyo ni riwaya ya tirmizi, na katika sunan riwya atrz hiyo imesimuliwa hivi na aisha akaeleza kwamba mtume ssalm wa akasema ewe uthman ikiwa siku fulani mwenyezi mungu akikukabidhi amri hii na wanafiki wakikutaka kwamba ulivue joho ambalo allah amekuvisha basi usilivue kamwe na akarudia maneno hayo kwa mara tatu msimuliaji noman anasema kwamba nikamuuliza haa aisha raillh anha kwamba gani lilikuwa limekuzuia kuwaambia watu kuhusu habari hiyo harat aisha akasema nilikuwa nimesahaulishwa harat kaab bin ajrah alisimulia ya, ya kwamba mtume sallli wasalam alieleza kuhusu fitina moja na akasema kwamba ile fitina ni karibu sana mtu mmoja akapita huko ambaye alikuwa amefunika kichwa chake na shuka mtume salw akasema siku ile fitna itakapotokea mtu huyo atakuwa juu ya haki msimuliaji anasema kwamba mimi nikamkimbilia na kumkamata mtu huyo kwa mikono miwili yeye alikuwa hat othman kisha nikaelekea kwa mtume saw nikasema kwamba je huyo mtume sallahulwalm akasema ndiyo huyo hat aisha alisimulia ya, ya kwamba katika siku za marazi yake mtume wa wa sallahuala wasalam alisema kwamba mimi napenda kukaa na baadhi ya masahaba tukasema ya rasul llah je tumwite abubakar aje kwako صلی اللہ صلی اللہ علیہ فراغا نہ آکا نہ رانگی یاد لا کیس آنا سیما abu sahla aliyekuwa mtumua wha usman huru amemwachahuru akanisimliya kwambaha sman bin affan wakati aka wa akasimulia ya kwamba mtume wayamuar akasimuliayakwambamtume w aluwa amn ambia kwakunisisitiza nam ninaleka kwak msimulawahsmanasm nasabirun lah mimi nipojuyake kwa nguvu zote ya mudar ni siku ambapo wanafiki walikuwa wamezingira nyumba ya hat usman kisha kwa ukatili kupita kiasi walikuwa wamemua shahidi kuhusiana na kuanza kwa hitilafu katika zama ya ukhalifa wa hat uhman na sababu zake amuslh maud raillh anhu ameeleza kwa mapana na marefu huur anasema hadusman ali ni miongoni mwa wale waliotangulia kujitolea katika islam na wenzao pia ni katika matunda yaliyobora ya islam kuleta shutma juu ya uaminifu na uchamungu wao kwa hakika ni kuiaibisha islam na muislamu yeyote atakayefikiria kwa moyo ya kweli kuhusu uhakika huu atalazimika kufikia natija hii kwamba kwa hakika dhati ya watu hawa ni mbali kabisa na mtafaruk wa aina zote na sijasema bila dalili mbali ni haraka za historia kwa mtu anayeziangalia kwa jicho wasi ni shahidi juu yake sawa na utafiti wangu yote yasehemu wayo kuhusu watukufu hawa na marafiki zao ni njama ya wapinzani wa islam japo kuwa baadha ya masohaba watu waliojiita waislam kutokana na ubinafsi wao wamewashutumu watukufu hawa lakini hata hivyo ukweli ndio huu ukweli ndio ulioshinda siku zote na haukufunikwa uhakika chini ya mapazia alehma anasemat iliyokuwa imetokea dzidi ya ha uhman swali ni hili kwamba fitna hiyo ilitokeaje baadhi ya watu wamemtaja hat uhman ndiye sababu ya fitna hiyo na wengine wamemshutumu hat ali wengine wanasema kwamba hat usman alikuwa ameanzisha bidaa mbalimbali zilizowafanya waislamu wapate jazba wengine wanasema kwamba hat ali alikuwa ameanza harakati za kisiri za kupata ukhalifa na kwa kuwachochea watu zidi hat uthman alikuwa amemfanya au wawe ili mwenyewe awe khalifa amuslem maud anasema lakini yote ni batili hat hakuanzisha bidaa yoyote wala hatali hakufanya mpango zidi yake ili yeye awawe na mwenyewe awekhalifa wala hakushiriki katika mpango wa mauaji yake bali kulikuwa na sababu zingine kabisa za fitna hiyo hat usman hatali hawana hatia yoyote wao walikuwa watukufu sana alikuwa mtu ambaye mtume salllahu alihi wasallam alikuwa amesema kwamba yeye amejitolea sana kwa ajili ya islam sasa afanye apendavyo mungu hata mhoji hiyo ni riwaya ya tirmizi amusleh maud anasema maana yake sio hivi kwamba hata kama awe mbali na islam hataulizwa bali maana yake ndio hii ya kwamba alikuwa amepata sifa chungu nzima na alikuwa amepata maendeleo katika wema kiasi hiki kwamba ilikuwa haiwezikani ya kuwa matendo yake yawe kinyume cha islam na yaende kinyume cha amri za allah basi had usman hakuwa mtu ambaye angeanzisha jambo fulani kinyume cha sheria hal hakuwa mtu wa namna hii kwamba angepanga njama za kisiri kwa ajili ya kujipatia ukhalifa kisha kishamslaud anasema hatuoni ufisadi wowote ukitokea katika miaka sita ya mwanzoni mwa ukhalifa wa whahuhman bali inaonekana kwamba watu kwa jumla walikuwa wamemfurahia bali historia inatuambia kwamba katika muda huo hadh usman alikuwa anapendwa sana na watu hata zaidi kuliko kuli alikuwa mpindwa wao bali watu walikuwa na haiba mioyoni mwao kama ambavyo mshaidi wa wakati ule anatoa ushahidi wa jambo hilo katika shaidi lake n anasema kwamba ieni mafasiki katika utawala wa osman msipore mali ya watu na namsile kwani ibn afan ni yule ambaye nini mmesha yeye kwa mujibu wa amri za qurani tukufu anawaua majambazi na muda wote yeye ni mwenye kuzilinda amri za qurani tukufu na sawa na matendo ya watu huwa anatoa amri za allah lakini baada ya miaka sita katika mwaka wa saba tunaona ikitokea harakati moja na mpango huo haukuwa zidi ya hatusman bali ulikuwa zidi ya maswahaba au magawana hivyo tabri anasema kwamba hatusman alikuwa akizingatia sana alikuwa akizingatia kikamilifu haki za watu lakini watu waliokuwa wamekuja katika islam katika zama za baadhaye na walikuwa hawapati ile heshima na mali serikalini kama walivyokuwa wakipata waislamu wa zamani na wale waliotangulia katika kusilimu hapo baada ya kupita muda kidogo baadhi ya watu kutoka hawa wakaanza kulalamika na wakaanza kutaja hatua hiyo kama zuluma lakini watu hawa walikuwa wakiwaogopa waislamu wa kawaida na nkutokana na hofu hii kwamba watu watawapinga walikuwa hawadhihirishi mawazo yao bali walikuwa wanatumia njia hii kwamba walikuwa wakiwachochia kisirisiri watu dzidi ya masohaba na pale walipokuwa wakikutana na muislamu mgeni au mtumwa mbedui aliyeachwa huru basi walikuwa wakimweleza kuhusu hisia zao na watu hawa kwa sababu ya kutokuwa na elimu au utokana na maslahi zao walikuwa wakiungana nao polepole kundi hilo likaanza kuongezeka katika idadi na likawa na idadi kubwa hmlhmaud anasema fitina inapokaribia kujitokeza sababu zake pia zinaanza kuonekana kwa haraka haraka hivyo upande mmoja baadhi ya tabia zilizojaa husda zikaanza kupata jazba zidi ya masohaba na upande wa pili jazba ya kiislamu ambayo kila muislamu mpya anakuwa nayo moyoni mwake ikaanza kupungua katika mioyo ya waislamu wapya ambao walikuwa hawakupata bahati ya kukaa kwa mtume s salam wala hawakupata muda mwingi wa kukaa kwa masohaba zake bali mara baada ya kusilimu wakazani kwamba wamejifunza mambo yote jazba ya kiislam ilipopungua athari ya islam iliyokuwa juu ya mioyo yao nayo pia ikapungua na kisha wakaanza kufurahia maasi yao ambayo walikuwa nayo kabla ya islam kwa sababu ya makosa yao walipopata adzabu sasa badala ya kujirekebisha wakaanza kuwakasirikia wale waliowapa adzabu na mwishowe wakawa sababu ya kuleta na kusambaza fitina na ufisadi mkubwa katika umoja wa islam kituo cha watu hawa kilikuwa kufa lakini jambo linalotushangaza zaidi ndilo hili kuwa tukio likatokea katika madina ambalo linatuambia ya kwamba wakati ule baadhi ya watu walikuwa hawana elimu yoyote ya islam kama vile siku hizi wapo watu wajinga wanaoishi katika giza na hawajui chochote kuhusu islam imran ibn aban alikuwa mtu ambaye alikuwa amemoa mwanamke mmoja katika eda yake hatusman alipopata taarifa yake akamkasirikia na akamtenganisha naye mama huyo na akamfukuza mtu huyo nje ya madina na kumpeleka basra wakati huo unatuambia kwamba kivipi baadhi ya watu kwa kusilimu tu walikuwa wamejifanya kuwa maulama na mashekh wa kiislam na walikuwa hawataki kufanya tahkiki zaidi au kutokana na mawazo potofu kuifuata sheria kwao ilikuwa kazi bure tu mslmaud anasema kwamba ukweli ndio huu ya kuwa vurugu hizi zote zilitokana na njama za kisiri na uanzilishi wake hasa walikuwa mayahudi ambao baadhi ya waislam kutokana na masilahi za kidunia waliokuwa wametoka nchi ya dini walikuwa wameungana nao waila maamiri wa miji hawakuwa na kosa lolote wala hawakuwa sababu ya fitina hiyo baadhi ya mayahudi walikuwa chanzo chakena baadhi ya waislam walikuwa wameungana nao na maamiri walikuwa wameteuliwa na hatusman hawakuwa na hatia na kosa lolote wala hawakuwa sababu ya fitina hiyo kosa lao lilikuwa moja tu kwamba hatusman alikuwa amewateua kwa ajili ya kazi hii na kosa la lahatusman lilikuwa hili kwamba licha ya kuwa na uzee na udzaifu wa mwili alikuwa ameshika kamba ya umoja wa islam mikononi mwake na alikuwa amebeba mzigo wa umati wa kiislam juu ya shingo yake na alikuwa na fikra ya kusimamisha sheria ya islam na alikuwa akiwazuia wazilimu na watu wakubwa kufanya zuluma juu ya wanyonge na wazaifu hivyo tukio hili linathibitisha jambo hilo kwamba mafisadi hawa hawa wakakaa katika kikao kwenye kufa na wakazungumzia mambo ya ufisadi na watu wakatoa rai kwa pamoja kwamba la wallahi la yarfau rasan madama uhmano alanasi ni yani mtu yeyote hawezi kuinwa kichwa chake madamo kuna utawala wa uthman dhati ya usman ndiye aliyekuwa amewazuia kufanya uasi na kumwondoa kwake kulikuwa jambo la lazima ili wafanye wapendavyo hamsulehmaud raillahuanhu akieleza habari za fitina hiyo anasema kwamba haduthman akawaita wafisadi hawa na pia akawakusanya masahaba za mtume sallal wasalam watu wote walipojumuika haduthman akaeleza mambo yote na watu wawili pia wakasimama kama mashahidi na wakatoa ushahidi ambao walikuwa wamemfikishia haduhman habari zote maafisadi wanatumia mbinu gani za kueneza ufisadi hapo masohaba wote wakatoa fatua kwamba watu hawa wauawe hawa ni mafisadi ambao kwa jina la islah wanasambaza ufisadi uwauwe kwani mtume lm amesema kwamba mtu wakati ambapo yupo imamu mmoja lakini mtu huyo aanze kuwaita watu ili waaje kumtii yeye au kumtii mwingine mtu huyo laana ya mungu iwe juu yake <totopatio> nyini mue mtu wa namna hiyo hata kama awiyeyote na wakamkumbusha kauli ya hat omar aliposema kwamba hamruhusiwi kumua mtu isipokuwa ka, kwa amri ya serikali yani serikali inaweza kutoa amri ya kuumua mtu fulani hatusman akasikia fatua hiyo na akawaambia maswahaba kwamba hapana sisi tutawasamehe na tutakubali uzuru wao na tutajaribu kuwafahamisha kwa, kwa juhudu, juhudi zote na hatutampinga mtu yeyote hadi avunje mipaka ya sheria au aoneshe kufuru yake waziwazi wazi kisha akasema kwamba watu hawa wamezungumza mambo mbalimbali mbali ambayo nini pia mnayaelewa lakini wao wanadzani kwamba kuhusu mambo hayo watajadiliana nami ili wakirejea waweze kusema kwamba sisi tukajadiliana na osmajuu ya mambo fulani naye akashindwa watu hawa wanasema kwamba mimi katika safari nilisali sala nzima Il hali mtume hmtume slawsaa alikuwa anafupisha sala yake katika safari hatsuma anasema lakini mimi nikasali sala nzima nilipokuwa katika minaa na kuna sababu zake mbili moja huko nilikuwa na mali yangu na nilikuwa nimeoa kule pili nilikuwa nimepata taarifa kwamba watu wametoka maeneo mbalimbali kuja kufanya um, hija sasa watu wasiojua dini wataanza kusema kwamba khalifa ana sala iraka mbl tu hivyo labda sala ina raka mbil tu je hiyo siyo si sawa hadusman akawaleza maswahaba maswahaba kwa pamoja wakamjibu ndio ni sahihi kisha hadusman akasema shutma ya pili wanayoileta ndio hii kwamba nimeanza bidhaa ya kwamba nimeanzisha bidhaa ya kutenga malishoni ila hali shutuma hiyo ni batili malishoni yalikuwa yametengwa kabla yangu nhatomar alikuwa ameanzisha na mimi kwa sababu ya kuongezeka idadi ya ngamya wa sadaka nilikuwa nimeyapanua tu na ardhi iliyotumika katika malishoni si mali ya mtu yoyote binafsi bali ilikuwa ardhi ya serikali na mimi sina faida yake yoyote mimi nina ngamia wawili tu ila hali nilipokuwa nimechaguliwa kuwa khalifa wakati ule nilikuwa tajiri kuliko waarabu wote na wakati huu nina ngamia wawili tu ambao nimewafuga kwa ajili ya kufanya hija je hiyo si sawa masohaba wakasema ndio umesema kweli kisha artusman akasema watu hawa wanasema kwamba na nawateua vijana kama viongozi ilhali nawateua viongozi walionatabiana hulka njema na watukufu walionitangulia ni yani, makhalifa walionitangulia walikuwa wamewateua viongozi ambao walikuwa vijana zaidi kuliko hawa na nahata mtumeea salam alipokuwa amemteua am, amem usaaminz kuwa amiri wa jeshi watu walikuwa wameleta shutma zaidi kuliko shutma zilizoletwa kwangu je hiyo sio sawa masoaba wakasema ndiyo ni sawa kisha hatusman akasema watu hawa wanaeleza aibu mbele ya watu lakini hawaelezi matukio yaliyo kweli ilmuradhi kwa njia hiyo hatusman akaeleza shutuma zote na akatoa majibu yote maswaba wakaendelea kumsisitiza kwamba mafasadi hawa wauwawe lakini hatusman hakukubali jambo lao na akawaacha tabri anasema kwamba awal muslimuna ila katlahum wa aba illa tarkahum yani waislamu wengine wote walikuwa hawakurizia isipokuwa kuwa uatu lakini hat osman alikuwa hakurizia kuwapa adzabu tukio hilo linaonyesha wazi jinsi wafisadi walivyokuwa wakitumia ujanja na udanganifu na katika zama ile ambapo kulikuwa hakuna vifaa vya uchapishaji na usafiri ilikuwa rahisi kwao kuwapotosha watu wasiojua kimsingi watu hawa walikuwa hawana sababu maalum ya kuleta ufisadi na haki na haki haikuwa pamoja nao na msingi wote wa harakati zao ulikuwa umewekwa juu ya uongo na batili tu na huruma ya hadusman pekee iliyokuwa imewasalimisha waila waislamu wangewaua vipande vipande kwani walikuwa hawawezi kuvumilia kwamba ile amani na usalama ambao walikuwa wameustawisha kwa kutoa uhai wao kwa sababu ya njama za watu wachache wenye wa shari amani hiyo itoweke nao walikuwa wakiona kwamba ikiwa wafisadi hawa wasipoadhibiwa haraka serikali ya kiislam itakuwa imepinduliwa lakini ausman alikuwa ni mwenye huruma tu yeye alikuwa akipenda kwamba kwa njia yyote iwayo watu hawa wapate kuongoka na wasife juu ya kufuru basi alikuwa akiwapa muhula na kwa kuchukulia matendo yao ya uasi ulio kama mipango ya uasi tu alikuwa akiahirisha adhabu yake tukio hilo linatuambia kwamba masohaba walikuwa wakiwachukia mafisadi hawa kwani hata mafisadi wenyewe walikuwa wametaja majina ya watu watatu tu wa madina waliokuwa pamoja nao na sio zaidi yake ikiwa kungekuwa na masohaba wengine pamoja nao majina yao pia yangetachwa lakini maswhaba hawa walikuwa wanachukia kuhusu matendo ya mafisadi na walikuwa wakielewa kwamba matendo ya mafisadi ni kinyume cha sheria ndiyo maana walikuwa katika haki ya kuwapa adhabu ikiwa maswhaba na watu wa madina wangekuwa pamoja na mafisadi mafisadi wasingekuwa na haja ya kutafuta hila na ujanja wwote bali wakati huo wangemwa na wangemchagua mtu mwingine kama khalifa wao lakini twaona kwamba watu hawa badala ya kufanikiwa katika kuumua hatusman hata uhai wao kwa sababu ya panga za maswahaba ulikuwa umepata hatari na kwa sababu ya zati hatusman mwenye rehma na mwenye hurma watu hawa wakaweza kusalimika na kurejea ambaye walikuwa wamekuja kuumua na walikuwa wameleta ufisadi ufisadiidi yae kwa kuona kiniongo na umbali wao kutoka uchamungu tunashikwa na mshangao mkubwa lakini hawakupata faida yoyote na tukio hilo shutuma zao zote zikajibiwa vizuri na zikabatilishwa nao wakaona rehma na huruma ya tusman na kila mmoja alikuwa anatoa ushahidi juu yake kwamba mfano wa mtu huyo hayupo katika dunia ya wakati huu anayewahurumia kwa kiasi hiki kwamba lakini badala ya kutubu juu ya mazambi yao na badala ya kujuta juu ya maasi na kuachana na njama zao wakaanza kuungua zaidi katika moto wa ghazabu na wakazani kwamba wao wamedhalilishwa hivyo wakifikiri jinsi watakavyoweza kutimiza mipango yao wakarejia eaai aaaa aai bae ia sawa na tarifa zilizo tufikia abdulkadir saheb alikua akifanakazi katika zahanati ya babayakemdogo marhemo daktari manzur ehmad saheb iliopo katika bazid khel pishawar marhemo hahidi nawanajmuya wingine waliokwepo kaika zahanati waka kusaika ke chumba chake kwa ajili ya sala ya azuhuri ndipo wakasikia sauti ya kengele ikigongwa abdulqadir saheb akafungua mlango na kijana mmoja aliyekuwa amekuja kama mgonjwa akafyatua risasi na marehemu akajeruhiwa vibaya akapata risasi mbili akakimbizwa hospitalini lakini hakuweza kunusurika na akawawa shahidi inna lillahi marehemu shahidi alikuwa na umri wa miaka umriwa na 6 muaji akakamatwa na watu na wakamkabizi kwa polisi familia ya marehemu shahidi pamoja na familia zingine zilikuwa zikikabiliana na upinzani mkali kwa muda mrefu 19 januari mwaka9 watu wenye msimamo mkali walikuwa wakiivamia kliniki hiyo na bwana abdul qadir alikuwa amepigwa risasi mguni na kwa sababu yake alikuwa amelazimika kuhama peshawar na baada ya muda mwingi alikuwa ameenda kuishi tena katika peshawar kutokana na wimbi la upinzani wa kisasa takriban miezi miwili iliyopita sawa na maagizo ya jamaa akahamia rabwa familia yake ipo rabwa na marehemu shahidi alikuwa akiishi bazid khel ambako alikuwa anafanya kazi katika kliniki katika familia ya marehemu شہیدی کا بابو یادین خلیفہ و یا کے آلکو ڈکٹاری فتح دین صاحب سیول سرجن پشاور نہ موہن دیسی عبد التیف صاحب ڈکٹاری فتح دین صاحب تاری فادائی نہ na huzur kwa huruma alikuwa ameweka mkono wake juu yake na alikuwa amesema kwamba mtoto huyo ni mwema mno lakini bwana huyo hakuweza kufanya baiyati baadaye akaaja uingereza kwa ajili ya masomo na akapata masomo ya juu ya tiba kisha wak98 aliposikia taarifa ya kifo cha lmasihi ya maud akafika kaadian na akafanya bayati ya khalifa wa kwanza ndugu mwingine wa babu yake alikuwa mhandisi naye pia katika enzi kwaanza, yaad, ya ughalifa wa kwanza akafanya baiyat pamoja na ndugu yake kutokana na mahubiri ya ndugu hawa wawili wanafamilia wengine pia akiwemo babu ya marehemu shahidi wakafanya baiyati na kujiunga na jamaat marehemu shahidi alikuwa na sifa nyingi alikuwa akiupenda sana uhalifa alikuwa akiwaheshimu sana viongozi wa jamaat na alikuwa na shauku kubwa ya kufanya mahubiri na kwa sababu ya mahubiri akaendelea kukabiliana na upinzani mkali kwa sababu ya upinzani huo katika muda wa miaka miwili akalazimika kuhama mara saba lakini kwa fazila ya allah akaendelea kusimama kidete juu ya imani yake pamoja na kusali tahajudi na sara zingine alikuwa akisoma qurani tukufu bila kukosa alikuwa mpole na mcheshi hakubishana na mtu yote katika maisha yake mkewe akaeleza kwamba mara nyingi akapata hali ya kupanda shuka maishani lakini hakuwahi kushikwa na hasira saa nyingine nikiongea naye kwa ukali yeye alikuwa akinijibu kwa upole tu na muda wote akaendelea kuwahurumia watoto kwa upendo na huruma alikuwa akitamani sana kupata kifo cha kishahidi na muda wote alikuwa akisema kwamba ikiwa akipata majaribio fulani basi badala ya kujitenga na ukhalifa nitapenda kufa katika njia ya allah kisha anasema kwamba hali ya ibada yake ilikuwa na aina yake na wakati mwingine alipokuwa akisujudu watu wa nyumbani walikuwa wanapata wasiwasi kwamba sijui imekwaje marehemu shahidi akapata bahati ya kuitumikia jamaati ya, jamaat ya bazid khel kama katibu wa malezi ameacha niuma mke bisajida qadir saebana watoto wanne wa kiume na mabinti watano mwenyezimngu amyanueweneziuu amnhmwenyezi mungu amnyanyue marehemu shahidi katika daraja na awe msaidizi wa walioachwa nyuma na awajalie watoto wake kuendeleza mema yake jeneza ya pili ni ya akbarali sahib mfungwa katika njia ya allah ambaye alikuwa mtoto wa ibrahim sahib alikuwa mkazi wa shoktabad kaluni wilaya nenkana kifo chake kimetokea tarehe 16 februari kutokana na mshtuko wa moyo katika gerezani ya shekhpura inna lillahi wa inna rajiun kulikuwa na wenzake wawili wengine na mei 2220 kesi ilikuwa imefunguliwa zidi yao na mwezi wa oktoba mahakama ya hu ilikuwa imekataa kukata rufaa na kutoa amri ya kukamatwa kwao kisha watu hawa wakakamatwa na jaji wa nankana nankanasahe akasikiliza upande mmoja tu na bila kusikiliza kesi yetu januari na 221 akaongeza kipengele cha 295c si. marehemu alikuwa ametiwa ndani kwa miezi minne na nusu na umri wake ulikuwa miaka 5 na mitano alikuwa musi familia yake jumuiya ilipatikana kwa kumpitia baba yake bwana ibrahim saheb ambaye pamwe na kaka yake mia ismail saheb 1920 alikuwa amejiunga na jamaat katika zama ya ughalifa wa pili akabadali saheb akajiunga na jeshi na kwa miaka 2 m 3 akaitumikia nchi kisha miaka 16 iliyopita alikuwa amestaafu na kisha baada yake akaendelea kufanya kazi ya mlinzi katika benki alikuwa mtu shujaa na mwaminifu alipokuwa akifanya kazi ya mlinzi siku moja mtu mmoja akaja kwa menija na malalamiko akisema kwamba wewe umemwajiri akbara li ambaye ni kafiri meneja wa benki akasema kwamba kila asubuhi ninapokuja na angalia kamera za kisiri cctv camera na namwona bwana akbar ali akiswali nafali na kusoma qurani tukufu na kufunga sahumu mtu huyu kivipi anaweza kuwa kafiri marehemu akapata bahati akapata bahati ya kuitumikia jamaat kama rais kwa miaka sita kabla hadati wa ndani alikuwa akitoa huduma kama katibu wafeza, akiwa wa fedha alikuwa akiwahudumia wamaskini na kuwahudumia wageni na alikuwa mtu aliye karibu sana na watu wote wa familia alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri na muda wote alikuwa anaongea kwa dalili ndio maana alikuwa anapata upinzani mkali kwa sababu ya upinzani tu akaacha kazi ya ulinzi ameacha nyuma wajani wawili znb sahebana abaafailbb saibana mtoto mmoja wa kiume na, na binti mmoja akiwa na umr16 mwenyezimungu amghofirie na amrehemu na ampandishe katika daraja na awalinde watoto wake na awajalie kuendeleza mema yake jeneza inayofuata ni ya khalid mahmudlhasan bati sahib ambaye alikuwa wakillmal salis wa tahrike jadid rabwa نہ پیا علی کو نائب صدر انصار اللہ نہ نا نائب آفیسہ جلسہ سلانہ کھٹی کا تاسیسی یا مویو یا تاہر اکی ونا عمری ومی اکا سٹین انا صحبہ اکا فاری کی دنیا انہ للہ و انہ الہ راجیون بابو یا کے بابو خان بٹی صاحب آلی کو آمی جیوں گا نا جماعت لیکنی بابا یا کے آلی کو حاکو قبالی جمویہ baba yake bwana khalid alikuwa hakukubali jamaad babu yake alikuwa amejiunga lakini baba yake alikuwa hakujiunga na siku moja anasema kwamba walipokuwa wamekaa nje kwenye shamba lao na baba wa khalid mahmud hasan sahib pia alikwepo kule, kule ndipo shekh moja msuni akapita karibu nao ambaye baba yake alikuwa na kwenda kuswali katika msikiti wake shekh huyo akakaa karibu nao na akaanza kuzungumza kuhusu jumuiya shekhe katika maongezi yake akalazimika kukiri kwamba jumuiya ni kweli hapo baba yake akasema kwamba ikiwa ahmadiyath ni kweli sasa kwa nini wewe unatupotosha yani wewe umetupotosha ukisema kwamba jumuiya si ya kweli na wewe umetuambia mambo mbalimbali kuhusu mbali, jamaat anasema kwamba hapo ndipo akasema kwamba mimi pia nipo upande ule ambapo ukweli upo na hapo akafanya bayati ya hamusulehmaut khalid mahmud halid mahmudhasanbati saheb akapata shahada ya kwanza kutoka chuo cha panjab kisha akapata shahada ya uzamili katika political science na akafanya master katika historia kisha kwa miaka miwili akafanya kazi serikalini kama mhaziri kisha akajiuzulu mwa1982 akatoa maisha yake wakfu na kwa miaka 38 akaendelea kuitumikia jamaat katika nyazifa mbalimbali mwakalemismabili alikuwa ameteuliwa katika wakalat mal wakalat tamilo tanfis kisha akafayiwa kuwa naib wakil kisha akawa wakiluldiwan kisha akatewliwa kuwa wakil wakilolmal sales kisha akapata bahati yak uzuru indonesia singapor barma sri lanka nepal na uganda kila inchi abapo alikuwa anakwenda ziara ya jamaat alikuwa anaangalia mambo yote ya jamaat kwa uangalizi mkubwa na alikuwa akiwaongoza wanajamaati na viongozi wa nchi hizi wanakiri na wengi wameniendikia barua wakisema kwamba tumejifunza mengi kutoka saheb na kwa kweli bati alikuwa anatufundisha kuhusu nizam na alikuwa anatusaidia sana ili tuweze kujenga uhusiano imara na uhalifa بیا. کا تنظیم یا خدام الحمدیہ نسار اللہ بٹی صاحب اکائنٹ جماعت علی کوزاب ان کے واقع نی بی نصرت نہید صاحبہ na ana mabinti wawili na mtoto mmoja wa kiume kijana wake hurmosmaan anafanya kazi katika mta uingereza na amejitolea ya, maisha yake wakfu mkewe anasema kwamba mume wangu baada ya kupata shahada ya uzamili katika political science akamwambia baba yake kwamba nataka kufanya ame historia baba yake akasema haya usome kama unavyotaka kusoma tu kwamba kama unataka kujiajiri basi ufanye kazi ya jumuiya tu anasema kwamba kwa miaka kwa tumekaa pamoja na katika muda huo wote marehemu amenitndia kwa huruma kubwa alipokua akirejea kutoka ziara zake alikuwa akitusimulia matukio mbalimbali ya msaada wa allah alikuwa baba mpole kwa watoto na alikuwa akijaribu kutimiza mahitaji yao binti yake mkubwa ambaye ni daktari saima anasema kwamba nilikuwa nimepeleka ombi la kupata viza lakini mara mbili zikakataliwa nikapeleka ombi langu kwa mara ya tatu siku hizi baba yangu alikuwa anajjiandaa kwenda katika ziara yake ya jamaat hivyo mimi nikasema kwamba tarehe ya ziara yako huipeleke mbele kidogo kwani tarehe ya kupata viza inakaribia kuja na mimi nia safari ya kwenda ubalouzini baba akasema kwamba hiyo haiwezekani wewe uende peke yako kwani mimi naenda kwa ajili ya mungu hivyo mungu atakusaidia na kisha viza pia nikaipata kisha binti yake mdogo anasema kwamba alikuwa baba mwenye upole mkubwa muda wote alikuwa akitutendea kwa upole na alikuwa haatukasiriki bali alikuwa anatufahamisha kwa upendo alikuwa akitanguliza kazi ya jamaa juu ya shughuli zake zote na muda wote akawa tayari kufanya kazi ya jamaa na alikuwa akifanya kwa juhudi na kwa unyofu na kwa uaminifu mkubwa na hiyo tamesema kwamba hata mimi pia nimeona kwamba marhemu alikuwa anafanya kazi ya jamaat kwa juhudi na kwa moyo na kwa weledi mkubwa muda mgumu ukija maishani alikuwa akitunasihi kwamba tumtegeme allah na allah atatusaidia na alikuwa anasema kwamba mungu hatatuacha na kweli mungu hakuacha kijana wake anasema kwamba tangu utotoni tulimwona baba yetu akifanya kazi ya jamaat na kila alipokuwa akipata shida yoyote alikuwa akisema kwamba kwa kuwa nafanya kazi ya dini hivyo mwenyezi mungu atafanya kazi yangu na kisha mwenyezi mungu alikuwa anamjaalia na alikuwa anamrahisishia mambo yote kwa kweli marehemu akatimiza wakuu wake na pia anasema kwamba pamoja na kufanya kazi ya dini alikuwa anaangalia mambo mbalimbali mbali, ya nyumbani vilevile leikbsaeb ambaye ni <coughs> amba mshauri wa kisheria wa tahriki jadidi anasema kwamba nimefanya kazi pamoja naye kwa miaka 38 alikuwa mtunzaji wa tamaduni za jamaati ali na alikuwa na sifa nyingi katika kuhifadhi mali ya jamaat alikuwa na umakini wa hali ya juu mtu aliyesoma pamoja naye bwana muhammad idris sahib anasema kwamba baada ya kufanya wakfu u halid aliyekuwa anakaa kimia akaonekana katika sura jingine upendo kwa ukhalifa ulikuwa umepenya katika kila chembe chake na kumtii ukhalifa ndiyo iliyokuwa mambo yote kwake na alikuwa tayari kufanya kazi ya dini na hii ndiyo ilikuwa chakula chake yupo mfanyakazi wa ltma salis anasema kwamba barua zilizokuwa zikitufikia ofisini siku ile ile alikuwa akizishughulikia na alikuwa anatuambia kwamba kazi ya leo ifanywe leo hii hatujui kuhusu maisha yetu kesho tutapata nafasi aula kama nisema havyo ziara zake alizofanya nji a nchi akafanya kazi kubwa na akatimiza ahadi yake ya wakfu kwa unywefu wote na kwa uaminifu wote mungu ampandishe katika daraja na wajali watoto wake waweze kuendeleza mema yake marehemu anayefuata ni mheshimiwa mubaraka ahmad taher sahib shauri wa kishiria wa sadr anjuman ahmadia ambaye februari 17aba akiwa na umri wa miakasem akafariki dunia katika taher har institut ina lilahi waina ilahrajeun katika familia yake jumuia ilikuwa imepatikana kwa kumpitia baba yake mhishimiwa sufi gulammuhammad ambaye mwaka m2sa akajiunga najamaat mwaka 26 alipojua kuhusu jumuiya akashauriana najamaazake akisema kwamba twende kadiana tuangalie zaidi hivyo wak 26 waka toka tarparkar sind na wakaenda kadian waka waka waka kushiriki kwenye jalsa na wakakutana na almusleh maud na wakapata athari kubwa lakini hawakufanya baiyati mwaka ujao akaamua tena kuenda kadian lakini safari hii jamaa zake wengine wakakataa lakini bwana huyo akaenda kushiriki kwenye jalsa na kisha akafanya baiyati wakati wa waka kufanya baiyati umri wake ulikuwa miaka ishirini na minane wanakijiji wake walikuwa ahli lha hivyo wakampinga sana hata wakwe zake wakamchukua binti yao aliyekuwa mke wake wakisema kwamba mume wako amekuwa kafiri lakini baada ya muda kidogo mkewe akasema kwamba mimi nimemwona mume wangu yeye katika mtazamo wenu amekuwa kafiri lakini mimi naona kwamba amekuwa muislamu imara zaidi naye akarejea kwake lakini kijiji kizima kikawasusia hadi wakafunga maji yao baba yake alikuwa akienda mbali sana kuchota maji alikuwa anakuenda mbali kuchota maji anasema kwamba wiki chache zilikuwa zimepita ambapo kisima cha wanakijiji kikakauka kika kisha wanakijiji wakafikiri kwamba sisi tulikuwa tumefunga maji ya y hivyo maji yetu pia yamekauka kisha wakaanza kuchimba kisima kingine ndipo wakaja kwake na wakasema kwamba wewe pia utoe mchango wako kwani ikiwa wewe utatoa mchango basi tutapata maji kwa ila tutakosa tu jamaa zake hawakukubali jemaa lakini baadha ya tukio hilo la kisima wakaacha kumpinga ان کے واقع نی بی راشدہ پروین صاحبہ نا مونگیزی مونگو آلیکوا آمیم جالی واتو تو وننے واقعو میں نا ما بنتی وویلے موانا واقع موجہ نی حافظ اجاز احمد طاہر آنا ایشی حاپا اسلام بات آنی مباشری و جمعویہ نا آنا سومیشہ کٹی کا جامعہ آمدیہ او انگریزا موانا واقع واپیلی ناصر احمد طاہر آم بائی آمیٹوہ واقفو مائشہ یاکر آنا فنیا کازی کٹی کا جریدلہ ریویو افرلی جن کاندلہ mheshimiwa mubarek taher saheb mwaka 1968 akapata shahada ya uzamili katika masomo ya uchumi kisha 1969 akapata digrii ya uwakili na januari 1970 wakfu yake ikakubaliwa kisha akateuliwa kama mwandishi wa daraja awal katika wakalate ulya februari moja akatumwa uganda kama mwalimu mwaka sabini na mbili akarejea kutoka uganda na akapata nafasi ya kufanya kazi katika wakalat maalsani kisha sale rahmllahu taala 976 akampeleka lahor ili aweze kupata mafunzo kuhusu kazi ya urisi na kodi pia akaingizwa katika baraza la mawakili mwaka a197 akateuliwa mshauri wa kishiria wa tahrike jadid kwanzia tarehe mosi 1983 khalifatlmasihi rab rahimllah taala akamteua mshauri wa kishiria wa sadrajuan ahmadia na akaendelea na wasifa huo hadi kifo chake ameweza kuitumikia jamaat kwa miaka zaidi ya 5 karika tanzim ya khudamula ahmadiya akaweza kuhudumia akaweza kuhudumu katika idara mbalimbalikama muhtmim umke wake bi rashida provin sahiba anasima kuamba muda wote marehemu alikuakingi a nyumbani na usowake wenye utabasamu na alikuwa akitusalimia na kusalisala kisha alikuwa akila chakula anasema kwamba alikuwa na kumbukumbu kumbu nyingi kuhusu makhalifa na kila alipokuwa akikaa na wanafamilia na watoto alikuwa akiwasimulia matukio mbalimbali ya, matuki mbali mbali ya kusisimua imani alikuwa akiwaambia kuhusu baraka za kuendelea kujiunganisha na ukhalifa fazila za allah na neema zake alikuwa akiwasaidia wenye haja kwa siri na tulikuwa hatupati habari zake isipokuwa saa nyingine mtu huyo alikuwa akija mwenyewe na kutuambia kisha tulikuwa tunapata taarifa hiyo alikuwa mwenye kujisikia machungu ya wengine na kujaribu kuyaondoa alikuwa akisali nafali na kusoma qurani tukufu na kumsalia mtume saa salam alikuwa akisema kwamba mtu anayejitolea wakfu mwenyezi mungu anachukua dhima ya mafanikio yake mumtegemee allah mufanye maumbi na istighfar na mumpende khalifa na mwindikie barua za dua kwa khalifa wazama hayo yote ni muhimu na kwa kweli alikuwa na sifa kubwa ya utafakarimesemakwamba nilipokuwa na hata kabla yake pia nimeona kwamba saa nyingine alikuwa akikabidhiwa mambo magumu magumu lakini alikuwa akimtegemea sana mwenyezi mungu akisema kwamba hiyo ni kazi ya jamaat na ninayo maombi ya makhalifa hivyo tutafanikiwa tu alikuwa anaanza kazi yake kwa sadaka na maombi na kisha kwa fazila ya allah alikuwa akipata mafanikio mona waki hafis jaema sahib nasema kwamba w ia saba amss ta lka nkwenda karaci na garimoshi njiani garimoshi ikasimama kidogo kwekitoca hehrbad nawana jamati wengi wakaa kukutanana hzur hzur alika mesimama mlangoni wa reli hap hzur kamwita mobar th kwa ishara ya mkono wake yeye alikuwa na fikira kwamba khalifatlmasih salis haa ni jui anasema kwamba mobarek tahir saheb akaenda mbele kwa kasi na alipofika karibu na huzur kwenye mlango wa reli huzur akatoa hela kutoka mfuko wa koti yake na akatia katika mfuko wa mubarak tahir saheb kisha gari moshi ikaondoka mrk alikuwa anasema kwamba hela ambayo si alikuwa ali amenipatia kutokana na baraka za pesa ile muda wote mfuko wangu ukaendelea kujaa na fedha na huu ndio uhakika hu mwenyezi mungu akaendelea kujaza mfuko wake na hela na kipato chake kikaendelea kuzidi na kupatikana kwa njia za ajabu naye akaendelea kutumia juu ya maskini na kutoa katika jamaat baada ya muda mfupi yeye kutokana na ndoto yake moja akatoa maisha yake wakfu alipotoa maisha yake wakfu wakati ule alikuwa ameshafunga ndoa yeye alikuwa anaishi hadraba siku ja, moja mama mmoja kutoka jamaa ya mkewe akaaja na mke wake kwa ajili ya matibabu fulani walipo tremka kutoka treni mama huyo akasema kwamba nimesikia kwamba wewe umetoa maisha yako wakfu sasa mtoa wakfu anakuwa hana hela ya chakula mobarksbu akasema kwamba nimefunga na naye ndoa tu na bado sherehe ya harusi haijafanywa hivyo kama una mashaka basi unaweza kuenda nayo nyumbani na mwenyezi mungu pia akaonyesha ghera yake na akamjalia ya mali na nyema nyingi katika zama ya khalifatm hales yeye alikuwa mshauri wa kisheria alikuwa akilazimika kuenda nje ya mji kwa ajili ya kufuatilia kesi mbalimbali alikuwa akisafiri na mabasi na hiyo ilikuwa amri ya hlifm salis kwamba ukirejea kutoka safarini basi uje uni ripoti safari moja akachelewa sana kurejea kutoka safarini na anasema kwamba usiku kama mamasaa mawili kabla ya alfajiri nikafika rabwa nikafikiri kwamba muda huu ikiwa nitakwenda kumwambia huzur kwamba nimerejea sijui kama atakuwa amelala au atakuwa naswali nafali hivyo wakati wa sala ya alfajiri nitamwambia wakati wa sala ya alfajiri huzur akaniona na akasema kwamba mubarak sahib ulifika lini mimi nikasema kwamba kabla ya saa 1 uh, nusu zur akasema kwamba kama ungekuja kuniambia wakati ule ule kwamba mimi nimirejea kwa usalama basi mimpia ningelala kidogo nikaendelea kukusubiri kwamba sijui umefika au la kisha kijana wake anasema kwamba nilipoamua kutoa maisha ya wakfu akaniambia kwamba wakfu maana yake ni kutii tabia yako ni mkali kidogo na wakfu haiendi hivyo wakfu maana yake ni kufanya kazi kwa ukimia na kwa utii ikiwa unaweza kufanya hivyo basi ni jambo jema waila sipendi kwamba wewe utoe wakfu maisha yako halafu uiache hivyo akatoa nasahana kwa fadhila ya allah mwanawake anaendelea kutimiza wakfu wake na aendelee kupata uwezo huo kwa siku za usoni wakati wa hutuba za khalifa alikuwa akiwaambia watu wote wa familia kwamba acheni shughuli zote na njoni mkasikilize hutuba ya huzur na alikuwa anatangulia kutoa katika michango mbalimbali mbali. mara baada ya kusikiliza agizo kutoka kwa huzur mirza dileman ambaye alikuwa msaidizi wake katika ofisi anasema kama nilivyomwona marehemu kwa kweli marehemu alikuwa ashiki mkweli wa ughalifa alikuwa na imani kubwa juu ya maombi kila alipokuwa akipata shida alikuwa akisema kwamba nimefanya maombi mengi katika nafali na nimetoa sadaka sasa njoo tumwindikie halifalbasii mwenyezimungu hatatusaidia na kisha anasema kwamba kwa ajili ya kazi ya jamaat alikuwa akiwasiliana na maafisa mbalimbali na alikuwa akitumia njia zote kwa ajili ya jamaad alikuwa anatumia mbinu mbalimbali za kujenga uhusiano na maafisa safari moja anuman ikatoa hukumu fulani yeye alikuwa na maoni yake akisema kwamba tukifuata hukumu hiyo jumuiya itapata athari mbaya kisha akasema kwamba kazi yetu hii akaniambia kwamba hukumu hiyo naona kwamba si sahihi kisha akasema kwamba kazi yetu ni kumwindikia khalifa na kumfikishia rai yetu hapo mbele ni kazi ya khalifa kwamba hukumu yote atakayoitoa tutaitii nayo itakuwa na baraka daktari sultan mubashir anasema kwamba marehemu alikuwa na jua mbinu mbalimbali za kujenga mahusiano na maafisa wa serikali na muda wote alikuwa akitumia uhusiano huo katika faida ya jamaat muda wote alikuwa na tabasamu usoni mwake na hatujawahi kuona wasiwasi wasi juu ya uso wake kwa ajili ya kufuatilia kesi mbalimbali mbali za jamaa sa nyingine alikuwa akilazimika kuyatembelea maeneo ambapo kulikuwa na hatari kwa maisha yake lakini shujaa huyo hakughafilika na wajibu wake na kama nisemavyo allah alikuwa amemjaalia wa katika mali mwenyezi mungu alikuwa anamsaidia sana kwa kupitia mipango mbalimbali mbali ya anasema kwamba safari moja akapata zawadi ya milioni tano na marehemu takriban asilimia 60 akatoa katika michango mbalimbali amesema kwamba matugu kama hayo yakatokea mara kwa mara kila alipokuwa akipata hela na zawadi na neema za allah alikuwa anawasaidia maskini na alikuwa anatoa katika michango marehemu alikuwa na matu, akatamani mambo mawili moja kwamba aendelee kuitumikia jumuia hadi pumzi yake ya mwisho na pili aage dunia hii akiwa katika hali nzuri ya kiafya na asiwe mzigo juu ya wengine mungu akatimiza yote mawili nimeona alikuwa na sifa chungu nzima na alikuwa akifanya kazi kwa subira na kwa azma kubwa katika hali za aina zote alikuwa akimtegemea sana allah mwenyezi mungu ampandishe katika daraja na awajaliwe vizazi vyake wawe warisi wa maombi yake baada ya sala ni tasalisha sala yao ya jeneza inshaallah الحمد لله الحمد لله نعمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يعمر بالعدل واللسان ويتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم عدوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر