أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم حضرة امير المؤمنين مونيزي مونغو ام سيدي سانا انا سيما فتنا اليكوى ام ابوكا زيدي يهات اسمان رضي الله تعالى عنه هباري زاكي زيلكوى زينازو خمزوى كوهو سيانانا فتنا هيو كما علی ویو الا حت مصلح ماؤود رضی اللہ عنہ ناصلی ميكوبو آ مہ ال ذا نكو ذا تبری كی شاہ آم زی چامبو او ثا و نا نقو ہی زو ذا تبری آ ملزا منتظام نا او چمبو زی واقع حت مصلح ماود رضی اللہ عن آنا سیما یا كوامبا محمد بن ابو بكر محمد بن حذیفہ نہ امار بن یاسر ndio watu watatu ambao walikuwa wamepotoshwa na waasi na walikuwa wameungana nao na ukiwaacha hawa watatu kutoka wakazi wa madina hakuwepo mtu yeyote mwingine awe sahaba au asiwe sahaba ambaye alikuwa akiwahurumia wafisadi hawa na kila mmoja wao alikuwa akiwalaani lakini wakati huo hawakuwa na uwezo vovote watu hawa walikuwa hawajali lawama ya mtu yeyote kwa siku ishirini wapinzani hawa wakaendelea kujaribu kutumia mbino mbalimbali mbali, ili hatusman ajiuzulu na ukhalifa lakini hatusman akakataa katakata na akasema kwamba joho ambalo mwenyezi mungu amenivisha siwezi kulivua kamwe wala siwezi kuuacha umati wa muhammad saaa wasalam bila msaada kwamba yeyote amdzulumu mwenzie kama apendavyo akaendelea kuwafahamisha mafisadi kwamba waachane na tabia hiyo ya ufisadi na akaendelea kusema kwamba leo watu hawa wanaofanya ufisadi na wananichukia lakini wakati sita kwepo, watu hawa watatamani kwamba laiti siku moja ya umri wa osman ingebadilika katika mwaka na yeye asingetuaga kwa haraka kwani baada yangu kutatokea mauaji makali na haki zitanyanganywa na mambo yatabadilika kabisa hivyo katika zama ya banu umaiya ukhalifa ukabadilika katika utawala na mafisadi wakapata adhabu kali hadi wakasahau njama zote kwa vyovyote vile baada ya kupita siku ishirini mafisadi na waasi hawa wakafikiri kwamba wafikie uamuzi fulani kwa haraka isije ikatokea hivi kwamba majeshi yatoke kutoka majimboni nasi tulazimike kupata adhabu ya matendo yetu yani walikuwa wanajua kwamba sisi tumekosea na uwingi wa waislamu huu pamoja na hatusman hivyo wakamfungia hatusman katika nyumba yake na wakavizuia vitu vya kula ili visimfikie ndani na wakazani kwamba huenda kwa njia hiyo hatusman atachoka na atakubali masharti yetu lakini hatosman alikuwa amesema kwamba joo ambalo mwenyezi mungu amenivisha na wezaje kulivua utawala wa madina ulikuwa mkononi mwao nao wakaungana kwa pamoja na wakamkubali grafiki ambaye alikuwa mkuu wa majeshi ya misri kuwa kiongozi wao hivyo wakati huo gafiki ndiye aliyekuwa amejifanya kuwa mkuu wa madina na mkuu wa jeshi la kufa alikuwa ashtar na mkuu wa jeshi la basra alikuwa hakim bin jabala ni jambazi ambaye kwa sababu ya kosa lake la kupora mali ya watu wazima hatusman alikuwa amemtolea amri ya kumfungia katika basra jambazi huyo alikuwa amejifanya kuwa mkuu wa wote wawili n yani hakim bin jabala na ashtar walikuwa wakifanya kazi chini ya ghafki hamleh maud anasema kwamba hapo jambo hilo limethibitika tena kwamba mzizi wa fitna hiyo walikuwa wa misri ambao abdullah bin sabaha alikuwa ndiye chanzo chake katika msikiti wa unabii ghafki alikuwa akisalisha sala na masahaba wa mtume ssala walikuwa wakijifungia katika nyumba zao au wengine walikuwa wakijilazimisha kusali nyumba yake mafisadi walipokuwa hawakuzingira nyumba ya hatusman walikuwa hawaku wasumbua watu wengine lakini mara baada ya kuizingira nyumba yake wakaanza kuwatesa waislamu wengine sasa madina badala ya kuwa Darul amn yani mahali pa amani ilikuwa imebadilika katika darulharb yani mahali pa vita na hishma na mali ya wakazi wa madina ilikuwa imekumbwa na hatari na vitisho na kila mmoja alipokuwa akitoka nje ya nyumba yake alikuwa anatoka na silaha na mtu aliyekuwa akipigana na mafisadi mafisadi walikuwa wanamua watu hawa walipomzingira hadusman na wakazuia maji ili maji yasiweze kumfikia ndani hapo hadusman akamtuma kijana mmoja wa jirani yake kwa hat ali na hataranaub na wake watukufu wa mtume akisema kwamba maafisadi hawa wamefungia maji yetu hivyo ikiwa mna uwezo wa kufanya chochote basi fanyeni na mutufikishie maji haali alikuwa wa kwanza aliyejitokeza na akajaribu kuwafahamisha maafisadi kwamba nyini mnafanya nini kitendo chenu hicho hakilingani na kitendo cha waumini wala makafiri msivizuie vitu vya kula katika nyumba y akasema hata watu wa roma na faris wanapowafunga watu ndani wanawalisha nyesha, na kuwanywesha na sawa na sheria ya kiislaam amali yenu hiyo haiendani na sheria yake kwani hatusman amewakosia nyini hadi mnaona kwamba kumfunga ndani na kumua ni halali lakini na saha hiyo yatali haikuwasaidia ya chochote bali wakasema waziwazi wazi kwamba hata kama itokee nini sisi hatutahatuto ruksa, ruksa ya vyakula vimfikie mtu huyo huzur anasema kwamba hilo ni jibu ambalo wakampatia mtu ambaye walikuwa wanamtaja mrisi wa kweli wa mtume sal sala yaani kuhusu atalii walikuwa wakisema kwamba huyu ni mrisi wa kweli sasa huyu anapokea jawabu hiyo sasa baada ya kujua jibu hilo je ipo haja ya ushahidi wowote mwingine wa kuthibitisha jambo hili kwamba kundi hili lenye kumtaja hat ali ndiye mrisi wa kweli lilikuwa hali kutoka nje ya nyumba zao katika kuihami haki na kwenye mapenzi ya lbet bali shebaha ya ujio wao ilikuwa kutimiza maslahi zao kutoka wake watukufu wa mtume salam hadume habiba akaaca kumsaidia yeye alikuwa amempanda niumbu na alikuwa amemletea maji kwenye mtungi lakini kusudio lake hasa lilikuwa jingine kulikuwa na wasia za mayatima na wajane wa banu umaiya kwa hatusman hatusman hadume hatu habiba alipoona kwamba waasi wamefunga maji na akapata hofu kwamba wasia zile zisije zikaharibika zi hivyo akaona kwamba ni vyema wasia zile zitunzwe waila angeweza kutumia njia nyingine ya kumfikishia maji alipofika mlangoni wa watosman waasi wakajiribu kumzuia watu wakasema kwamba huyo ni mama mtakatifu ume habiba lakini mafisadi hawakujizuia na wakaanza kumpiga nyumbu yake mama wa waaminio ume habiba akawaambia waasi kwamba nina hofu kuhusu wasia za mayatima na wajane wa banu umaiya kwamba zisije zikapotea hivyo napenda kuingia ndani ili nizitunze lakini watu hawa wenye bahati mbaya wakamjibu mke mtukufu wa mtume wakisema kwamba wewe unasema uongo na wakamshambulia niumbu yake na wakakata kamba za horiji hapo horiji ikadondoka ilikuwa karibu umehabiba aanguke chini na akanyagwe chini ya miguu ya mafisadi na auwawe shahidi ambapo baadhi ya watu wa madina waliokuwa karibu wakamsaidia na wakampeleka nyumbani khalifa mtukufu anasema kwamba hivyo ndivyo walivyomtendea mafisadi hawa kwa mke mtukufu wa mtume salalwasalam hasume habiba alikuwa akimpenda sana mtume mtukufu salaw wasalam baada ya kupita miaka kumi na tano kumi na sita baba yake ambaye alikuwa chifu wa uarabuni na katika makka alikuwa na cheo kama mfalme akaja madina kwa ajili ya shughuli maalum za kisiasa na akaenda kukutana na binti yake yeye alipotaka kukaa juu ya kitanda ambacho shuka ya mtume sa salam ilikuwa imetandikwa juu yake ume habiba akaiondoa shuka ile na hakuvumilia kwamba baba yake aliyekuwa mshirikina mwili wake uiguse shuka tukufu ya mtume mtukufu saluaw wasalam na hivyo hakumruhusu baba yake akaye juu ya kitanda cha mtume salllahu alaihi wasallam ni jambo la ajabu kwamba hasume habiba baada ya mtume muhammad saa wasalam akajali na kuzingatia hishima ya shuka ya mtume salaualh wasalam lakini mafisadi hawa hawakumjali mke wa muhammad salaual wasalam baada yake na wapumbavu wakasema kwamba mke wa mtume salual wasalam ni mwongo il hali yote aliyekuwa akisema yalikuwa ya kweli hat usman alikuwa mlezi wa mayatima wa banu umaiya na kwa kuona mafisadi wakizidi katika uadui hatume habiba alikuwa amepata hofu ya kwamba mali za mayatima na wajane zisije zikapotea na hiyo ilikuwa hofu ya kweli wao walikuwa waongo ambao wakidai kumpenda kum mtume sallual wasalam walikuwa wamebeba dzima ya kuiangamiza dini ya mtume sallau ali wasalam nasie umulmuminin habiba yii hakuwa mwongo jinsi yatume habiba alivyotendewa habari zake ziliposhamiri katika madina masohaba na wakazi wa madina wakashikwa na butwa na wakajua kwamba sasa kuwa na matarajio yani kutarajia kupata heri kutoka kwa mafisadi ni bure tu wakati huo huo hata aisha akaamua kwenda kufanya hija na akaanza kujiandaa kwa ajili ya safari watu walipojua kwamba hata aisha ana mpango wa kwenda kufanya hija wao wakamwomba wakisema kwamba kama ukibaki madina huenda kubaki kwako kutatusaidia ili fitina iweze kukwisha na hali iweze kubadilika lakini yeye akakataa na akasema kwamba je mnataka mimi pia nitendewe kama alivyotendwa ume habiba wallahi siwezi kujiingiza katika hatari kwani ume habiba alikuwa heshima ya mtume sallaul wa sallam ikiwa wakinitendea vibaya ni nani atakaye nilinda ni mungu tu ajuaye kwamba kwa, kwa kiasi gani mafisadi hawa watazidi katika vurugu zao na mwisho wao utakwaje hataisha kabla ya kuondoka kwa ajili ya hija akafanya mpango fulani na ikiwa mpango wake ungefanikiwa basi huenda ufisadi usingetokea kama ulivyotokea baadaye na mpango wake ulikuwa ndio huu kwamba yeye akamtumia ndugu yake muhammad bin abi bakar ujumbe ambaye kutokana na kutokujua au kwa sababu ya umri mdogo na kuwa na imani zaifu alikuwa ameungana na maafisadi hata aisha akawaambia kwamba wewe pia ufuatane nami katika safari ya hija lakini yeye akakataa hapo hadaisha akasema kwamba nifanyeje sina uwezo na kama ningekuwa na uwezo nisingewaacha watu hawa wafanikiwe katika mipango yao hataisha akaenda kufanya hija na baadhi ya masahaba walioweza kutoka nje ya madina wakaondoka na watu wengine wakajifungia katika nyumba zao hatsman pia akaelewa kwamba mafisadi hawatakubali kwa upole hivyo akawaindikia wakuu wote wa majimboni wakuu vuti wa majimbo mbalimbali mbali barua moja ambayo muhtasari wake ndio huu ya kwamba hatu akasema kwamba baadha ya mubakan, hatu abubakar na hatu omar pasipo na ombi langu nilikuwa nimejumuishwa miongoni mwa watu ambao walikuwa wamekabidhiwa kazi ya kushauriana kuhusu uhalifa kisha akasema kwamba nikachaguliwa khalifa na nikaendelea kufanya kazi kama mahalifa walio kabla yangu walivyoendelea kufanya kazi na mimi sikuanzisha bidhaa yoyote kutoka kwangu lakini mbegu wa uasi ukapandwa katika mioyo ya watu wachache naa ama ikapangwa nao wakaanza kupanga zidi yangu mipango mbalimbali mbali, na wakaonyesha watu jambo tofauti na mengine wakayaficha mioyoni mwao na wakaanza kuleta shutma zidi yangu zilizokuwa zikiletwa kwa makhalifa wakabla yangu lakini mimi licha ya kujua yote nikaendelea kunyamaza na watu hawa wakaendelea kupata faida kutoka huruma yangu na wakazidi katika njama yao kisha waka ivamia madina kama walivyovamia makafiri basi leo ikiwa watu wanaweza kufanya chochote basi wafanye pia akawaindikia mahujaji barua nyingine na akawatumia ambayo muhtasari wake ndio huu ya kwamba mimi nawaelekezeni kwamba mumkumbuke allah na nawakumbusheni kuhusu neema zake wakati huu baadhi ya watu wameleta fitina na wanajaribu kuleta mtafaruk katika islam lakini watu hawa hawafikiri kwamba mungu ndiye anayemfanya mtu kuwa khalifa kama asemavyo wadalaaia amanu minkum minku wa hlafanahum fi larzi yani allah amewaahidi wale walioamini miongoni mwenyu na kufanya vitendo vizuri bila shaka atawafanya makhalifa katika arzi na akasema kwamba watu hawa hawathamini umoja ilhali mungu ametoa amri ya kwamba watasemu bihablilahi jamia yani shikeni kamba ya mwenyezimungu kwa nguvu lakini watu hawa wameungana na wale wanaoleta shutma dhidi yangu na hawakujali amri hii ya kurani tukufu inayosema kwamba ya ayuhaladina amanu injaakum fasikum binabain fatabayanu yani eni mliyoamini kama fasiki akiwa jieni na habari yoyote basi pelelezeni mtu akija na habari yoyote basi pelelezeni na akasema kwamba wao havakuzingatia heshima ya bayati yangu ilhali mwenyezi mungu anasema kuhusu mtume salllahu alaihi wasallam ya kwamba inalazina yubayiunaka inama yubayiuna la kwa hakika wale wanaofanya baiati yako wanafanya baiyati ya allah akasema mimi ni naibu wa mtume sallahualh wasalam hivyo jambo hilo linanihusu mimi vilevile vile, kwamba mimi ni naibu wa mtume sallaualhwasalam hakuna umati unaweza kupata maendeleo bila kuwa na kiongozi na imamu asiwepo basi mambo yote ya jumuya yataharibika watu hawa wanataka kuangamiza umati wa kiislam kisha akasema kwamba watu hawa wanataka kuangamiza umati wa kiislam na hawana shabaha yoyote nyingine kwa kuwa mimi nilikuwa nimekubali sharti lao na nilikuwa nimeahidi kuwabadilisha magawana lakini hata hivyo hawakuachana na njama yao sasa wananitaka nichague moja kati ya mambo matatu matatuaw watu wote waliopata adhabu katika enzi yangu basi kisasi chao kichukuliwe kutoka kwangu yaani mimi nitoe kisasi na nisipokubali sharti hilo basi niji uzulu na ukhalifa na badala yangu watu hawa wamteue mtu mwingine na nisipokubali sharti hilo basi watu hawa wanatisha wakisema kwamba watawatumia watu wenzao ujumbe kwamba wao watoke nje ya utii wangu khalifa mtukufu anasema kwamba hatosumaana akasema kwamba ni sharti lao wanasema kwamba tutawaambia watu watoke nje ya utii wako hatosmaana akasema kwamba jambo la kwanza jibu lake ni kwamba mahalifa waliopita kabla yangu wao pia walikuwa wakikosea katika maamuzi yao lakini wao hawakuadhibiwa nao hawakutoa kisasi ya aina yoyote wala hawakupata adhabu yoyote na hivyo ndivyo nilivyofanya mimi sasa mambo mnayoongelea kwamba toa kisasi au ba utapata adhabu maana yake ni nini isipokuwa nia na shabaha yenu ni kuni ua tu kisha akasema ama kuhusu swala la kujiuzulu na ukhalifa basi jibu langu ni kwamba ikiwa watu hawa watanikata vipande vipande mimi sitakubali kujiuzulu na ukhalifa mwenyezimungu si amenivisha joho hili hivyo haiwezikani kwamba nilivue ama jambo la tatu kwamba watu hawa watatuma watu wao ili waenee pembezoni na wawachochee wengine na wawaambie watu kwamba wasikubali amri zangu basi mimi si mlinzi wao ikiwa watu hawa wanataka kwenda kinyume cha sheria basi waende tu mwanzoni walipokuwa wakifanya bayati yangu mimi nilikuwa sikuwalazimisha kwamba lazima wafanye bayati yangu mtu anayetaka kuvunja ahadhi yake mimi sitamrizia juu ya kitendo chake hicho wala mwenyezi mungu pia hatamrizia sasa ikiwa mnataka kuvunja ahadhi yenu muvunje tu mimi sikuwalazimisheni hapo kabla wala sitawalazimisheni katika siku za usoni lakini sikuwarizia na mwenyezi mungu pia hatawarizia isipokuwa afanye kama apendavyo kwa kuwa siku za hija zilikuwa zinakaribia na watu toka pande zote walikuwa wamekusanyika katika makka al usman akiwa na wazo hili kwamba watu hawa wasije wakaleta ufisadi katika hija akamfanya hat abdullah bin abbas kuwa amiri wa hija na akamtuma makka ili hat abdullah bin abbas aweze kuwahimiza watu waliokuja kufanya hija kwamba wawe tayari kwa ajili ya kuwasaidia watu wa madina hat abdullah bin abbas akasema kwamba mimi napendelea zaidi kupigana jihadi na mafisadi hawa na wewe unanituma katika hija lakini mimi natamani kwamba nifanye jihadi na watu hawa lakini hatusman akamwambia kwamba wewe uende kwa ajili ya hija na katika siku za hija ufanye kazi ukiwa amiri wa hija ili mafisadi wasiweze kusambaza fitina yao na pia uwahimize watu kwa ajili ya kuwasaidia watu wa madina na akampatia ile barua ambayo alikuwa ameendika kwa ajili ya mahujaji taarifa ya barua hizo ilipowafikia mafisadi wakaanza kutumia mbinu mbalimbali mbali, na wakaanza kutafuta nafasi ya kupigana vita ili waamue hatusman lakini juhudi zao zote zilikuwa zinashindikana tu hatsman alikuwa hawaachi wapate nafasi ya kuleta fitna maafisadi waliposhindwa katika hila zote wakaanza kutumia mbinu zingine na wakati wa usiku pale watu walipokuwa wanalala maafisadi hao walikuwa wanarusha mawe katika nyumba yake siku moja hatusman akaaja kwao na akawaambia kwamba kwenu mimi nimewakosea lakini watu wengine wamewakosea nyini mnasema kwamba mimi ni adui wenu na mimi nimewakosea lakini hebu niambieni kwamba watu wa familia yangu wamewakosea nyini kwamba nyini mna warushia mawe wao akasema kwamba sisi hatukurusha mawe hatosmana akasema kwamba kama nini hamkurusha basi ni nani ambaye amerusha mawe hatsmana akasma wao akasema kwamba sisi hatujarusha mawe labda mungu atakuwa amerusha mawe hatsmana akasema nini mnasema uongo ikiwa mungu angerusha jiwe basi jiwe lake lisingekosekana lakini mawe mnayorusha nyini yanaanguka pale tu akisema hivyo na akasogea pembeni ijapokuwa masahaba walikuwa hawapatiwi nafasi ya kujumuika kwa tusman lakini hata hivyo walikuwa hawakughafilika na wajibu wao na kutokana na hali halisi walikuwa wamegawanya kazi yao katika sehemu mbili masohaba walikuwa wazee ambao athari ya kihulka ilikuwa zaidi juu ya watu wa kawaida walikuwa wakitumia muda wao mwingi kwa ajili ya kuwafahamisha watu na wengine walikuwa vijana walikuwa wanamlinda hatusman katika kundi la kwanza hat na hasad bin bakas mshindi wa faris katika juhudi za kupunguza fitna walikuwa katika mstari wa mbele has, has ali katika siku za, ali, za fitina alikuwa ameacha shughuli zake zote na alikuwa akijishughulisha katika kazi hii pekee hivyo walioshuhudia matukio haya mtu mmoja ni abdurahman ambaye anasema kwamba siku za fitna nilimona hadali ambaye alikuwa ameacha shughuli zake zote na usiku na mchana alikuwa akijaribu kupoza ghazabu ya maadui wa usman na muda wote alikuwa anajitahidi kumwondolea hausman shida zake mbalimbali mbali siku moja maji yakachelewa kumfikia hatusman hapo ali akamkasirikia sana hatala ambaye alikuwa amekabidhiwa kazi hiyo na ali hakukaa hadi akafikisha maji nyumbani kwa hat osman kundi la pili sawa na wakati na hali halisi mmoja moja na wawili wawili wakaanza kukusanyika katika nyumba ya hat usman na kwenye nyumba za majirani zake na wakafungania imara kwamba sisi tutatoa uhai wetu lakini hatutawaruhusu wa mafisadi wamfikie hatusman katika kundi hilo pamoja na watoto wahtlhhzuber kundi ndogo la masahaba pia lilikuwepo watu hawa kwa usiku na mchana walikuwa wanalinda nyumba ya tusman na walikuwa wanapambana na maadui ili wao wasiweze kumfikia na ijapokuwa idadi hiyo ilikuwa ndogo sana na uwezo wa kupigana na idadi kubwa ulikuwa mdogo lakini hata hivyo wakaendelea kupambana nao na waasi wakaendelea kutafuta mbinu mbalimbali ili wapate nafasi ya kumua hatusuman ur anasema kwamba tunapoangalia hali halisi ya wakati ule na jinsi ya tusman alivyoitakia islam kheri kwa kuona hayo akili inashikwa na butwa jeshi la watu waasi takriban 3 lilikuwa limejipanga mbele ya mlango wake na hakuna njia yote ya kuepukana nalo lakini watu wanaotaka kumlinda yeye ana wazuia akisema kwamba nendeni msijiingize katika hatari waasi hawa wana uadhui na mimi tu na sio maadhui wenu wakati ule jicho lake lilikuwa lina tizamazama ambapo kwa sababu ya maafisadi hawa uislam utakuwa katika hatari zaidi na umoja wa kizwahiri na nizamu ya kiroho yote yatakuwa karibu ya kuangamia na ye alikuwa anajua kwamba wakati ule kwa ajili ya kuhifadhi islam na kwa ajili ya kusimamisha islam sahaba mmoja mmoja atahitajika hivyo alikuwa hataki kwamba katika juhudi bure ya kumwokoa yeye na kumsalimisha yeye masohaba wapoteze uhai wao hivyo alikuwa akiwa nasihi wote kwamba msipambane na maadui hawa na nendeni upande wa pili mafisadi walikuwa wanatafuta mbinu mbalimbali za kuumua kumua osman basi siku ile pia ikaaja na kwa kuwa walikuwa wanatafuta nafasi ya kumbamia hatusman hivyo hawakusubiri sana ambapo ujumbe wa hatusman ambao alikuwa amewatumia mahujaji ukasomwa mbele yao katika bonde la makka na bonde la makka likanguruma na sauti ya ujumbe huo na waislamu waliokuwa wamekuja kufanya hija wakaamua kwa pamoja kwamba baada ya hija watafanya jihadi na mafisadi na watawaangamiza waasi na mafisadi wote wa misri wajasusi wa mafisadi wakawapelekea taarifa za mipango hiyo na sasa ilikuwa imetokea hali ya taharuki katika kambi yao hadi wakaanza kushauriana kwamba sasa hatuna njia nyingine isipokua kumua hatusman na ikiwa tusipomua basi hatuna shaka kwamba tutauawa na waislam habari nyingine ikawazidisha katika hofu ya kwamba barua za hatusman zimefika siria kufa na basra na watu wa huko ambao walikuwa tayari wakisubiri amri ya hadusman baada ya kupokea barua zake wamezidi katika hasira na masohaba wakitekeleza wajibu wao wakatoa fatua ya kufanya jihadi zidi yao katika misikiti na kwenye vikao mbalimbali mbali, na wanasema kwamba mtu asiyefanya hadi hadileo basi hajafagya cocoti katika kufa ukba bin amar abduللaه bin abi offa na hanzla bin rabi aلtamimi na masohaba wingine waka wahimiza watu kwajilia kuwa saidia watu wa madina na katika basra imran bin husen anas bin malik hisham bin amir na namasahaba wengine wakafanya kazi hiyo na katika siria ubada bin samit abu omama na masahaba wengine wakasema labak juu ya sauti hatusman na wakawahamasisha watu na katika misri kharaja na watu wengine wakafanya kazi hiyo na wote wakakusanya majeshi na wakaanza kuelekea madina Il-murati, taarifa hizo zikawaongeza mafisadi katika hofu zaidi mwishowe mafisadi hawa wakajaribu kumshambulia hatu osman na wakajaribu kuingia katika nyumba yake kwa nguvu masohaba wakapigana vita kali na wakapigana kwa ushujaa ijapokuwa masohaba walikuwa wachache lakini ghera yao ya imani ilikuwa inawasaidia katika vita na sehemu ambapo vita ilikuwa imetokea ikawa vinyu hivyo hatsman hivyo mafisadi hawakuweza kufanikiwa zaidi katika vita yao hatsman alipopata taarifa ya vita akawakataza mashaba kupigana vita lakini wakati ule kumwacha peke yake kulikuwa kinyume cha imani na utii wa masohaba hivyo wakakataa kurudi nyuma kisha sma akashika ngao mkononi mwake na akaaja nje na akaingia na masahaba katika nyumba yake na milango ikafungwa ambapo hatusman akawa nasihi maswahaba wote na wasaidizi wake akiwaambia kwamba mwenyezi mungu hakuwapatieni dunia hii ili muiangukie dunia bali amewajalie dunia ili kwa kupitia kwayo mukusanye mambo ya akhira dunia hii itakwisha tu na akhira ndio itakayobaki milele hivyo mnatakiwa kuwa makini kitu kkinachokwisha kina, ki, kisije kikawagafilisheni na tangulizeni kitu cha kudumu juu ya kitu ambacho kitakwisha na kumbukeni siku ya kukutana na allah na msiache jumuiya isije ikasambaratika na msisahau nyeema ya allah iliyojuu yenu mlipokuwa ukingoni mwa shimo la moto na mwenyezi mungu kwa fazila yake akawaokoeni na akawafanyeni ndugu kisha baada yake akawasindikiza wote na akasema kwamba mwenyezi mungu awe mlinzi na msaidizi wenu nini mutoke nje na muwaite masahaba wengine ambao wamezuuliwa kukutana nami hasahalinhataranaubr watu hawa wakatoka nje na wakaitwa masohaba wengine wakati huo hali ya ajabu ilikuwa imetokea ambayo ikawaathiri wote hata waasi pia wakapata athari yake na kutokana na athari hiyo watu hawa walipotoka nje waasi pia hawakuwasumbua na hiyo ilikuwa itokee kwa sababu wote walikuwa wanaona kwamba mshumaa ambao ulikuwa umewashwa na mtume s ukitimiza umri wa dunia hii unakaribia kuyaga dunia hivyo waasi hawakuleta vizuizi vya aina yoyote na masohaba wote wakajumuika kwa pamoja masohaba walipojumuika kwa pamoja pamojauhman akapanda juu ya ukuta wa nyumba yake na akasema kwamba sogeni karibu waliposogea mbele hat osman akasema kaeni hapo maswaba wote wakakaa na tusman akasema kwamba eyeni watu wa madina na wakabizini kwa mwenyezi mungu na namwomba allah kwamba yeye baada yangu awaandalieni nizamu bora ya ukhalifa kwanzi leo hadi wakati ule ambapo mungu atatoa hukumu yake kuhusu dzati yangu sitatoka nje na sitampatia mtu yeyote hiari na mamlaka ambayo kwa kupitia kwayo yeye awatawale nini katika dini na dunia na kazi hiyo nitamwachia allah kwamba yeye amchagui yeyote ampendaye ajili ya ughalifa wake kisha akawaambia masahaba na watu wa madina kwamba wale kiapo ya kuwa wao katika juhudi ya kumlinda yeye hawatajiingiza katika hatari na watarejea majumbani mwao amri yake hiyo ikaleta hitirafu kubwa katika masahaba hitirafu ambayo mfano wake haupatikani hapo kabla maswahaba walikuwa hawajui chochote isipokuwa kufanya utii lakini leo katika kutii amri hiyo wengine walikuwa wameshikwa na wasiwasi wao walikuwa wakielewa kwamba ikiwa tukikubali amri hiyo basi huo si utii bali huo utakuwa usaliti baadhi ya maswhaba wakafikiri kwamba kazi yetu ni kusikia na kutii tu hivyo wakaachana na wazo la kupambana na maadui na wakazani kwamba kazi yetu ni kufanya utii pekee hiyo si kazi yetu kwamba tuangalie ua tukifuata amri hiyo italeta matoko gani lakini masaba wengine wakakataa kukubali amri hiyo kwani wakaona kwamba bila shaka kumtii khalifa ni wajibu wao lakini khalifa akiwapa amri kwamba nini muniache na muondoke tu sasa maana yake ni kwamba achaneni na ukhalifa basi utii wa namna hiyo kwa hakika ni uasi nao walikuwa wanatizama kwamba hatua hiyo ya hatusman ya kuwarudisha wareje majumbani mwao ilikuwa kwa ajili ya ulinzi wa nafsi zao sasa wangewezaje kumwacha mtu ambaye alikuwa anawapenda sana hiyo ilikuwa haiwezikani katika kundi hilo la pili walikuepo maswaba wote wakubwa wakubwa hivyo licha ya kupata amri hiyo ya kurejea majumbani vijana wahlhub chini ya amri ya baba zao kupiga kambi mlangoniwaum na hawakuingiza panga zao katika vifuniko vyake waasi wakazidi sana katika jazba na hofu ilhali miongoni mwa watu waliokuwa wamemaliza hi wakaanza kurejea na kuingia madina na waasi wakajua kwamba sasam o wetu umekaribia kufika tyari hivyo mgira bin alhannas alikuwa mtu wa kwanza kuingia madina kwa ajili ya kupigana jihadi na pamoja na ujio wake waasi wakapata taarifa kwamba jeshi la watu wa basra ambalo linakuja kwa ajili ya kuwasaidia waislamu limefika sarar eneo ambalo lina umbali wa siku moja tu kutoka madina kutokana na taarifa hizo wakaamua kwamba watumie njia zote na watimize lengo lao na kwa kuwa masahaba na watu wengine waliokuwa wanamlinda htusman kutokana na idadi yao ndugu walikuwa wanatekeleza wajibu wa ulinzi wakiwa ndani ya nyumba yake hivyo kwa waasi ilikuwa rahisi kufikia mlangoni mafisadi wakakusanya kuni mbele ya mlango wake na wakauteketeza mlango wake na wakapata nafasi ya kuingia ndani masohaba walipoona hali hiyo hawakubaki ndani bali wakajaribu kushika panga na kutoka nje na tosman akavazuia kufanya hivyo na akasema kwamba sasa wametekeleza nyumba yangu sasa kuna nini kilichobaki kili kilichokadiriwa kutokea kimetokea hivyo nini msijiingize katika hatari na mrejee majumbani watu hawa wana na mimi lakini muda si muda watu hawa watajuta juu ya matwendo yao mimi nawapatieni uksa nanawasameheni lakini masahaba na watu wengine hawakukubali na wakashika panga zao na wakatoka nje nawakatoka nwalotoka ne htab pia akaja ungana nao icapukua yeye hakuwa mtu mwanajeshi lakini akaungana nao na akasema kwamba vita ya leo ni bora kuliko vita zote na kisha akawaelekea waasi na akasema yakaome maali adk ilnajat watadnani ilnari yakaome maali adukum ilannajati watadunani ilannari ya ilan ilan yani eni watu wangu kuna nini na nawaiteni kwenye vukuvu na nini mnaniita kwenye motoni upande wa motoni vita hiyo ilikuwa vita maalum na kundi dogo la masahaba walioweza kukusanyika wakati ule wakapigana na jeshi kubwa kwa moyo na kwa ushijaa sana hata imam hassan ambaye alikuwa na tabia ya suluhu bali alikuwa mfalme wa amani ye pia siku ile akisoma shairi akivita, ya kivita akawashambulia maadui shairi ya kivita iliyosomwa na imam hasan na namuhamad bin ina inaangazia hisia walizokuwa nazo moyoni mwao imam hasan alikuwa akisoma shairi ya kivita ifuatayo na alikuwa akiwashambulia maadui akisoma kwamba la dinuhum dini wala ana minhum hata asira ila tamare shimam yani mimi dini ya watu hawa si dini yangu wala sihusiki nao hata kidogo nami nitaendelea kupigana nao vita hadi nifikie kilele cha mlima wa shimam shimam ni mlima wa uharabuni ambao unaelezwa kwa maana ya kufikia juu na kufanikiwa katika shabaha hatimam hasan alikuwa amemaanisha kwamba nitaendelea kupigana nao vita hadi niweze kufikia shabaha yangu na sitafanya suluhu pamoja nao kwani hitilafu yetu si ndogo bali ni kubwa na hatuwezi kujenga uhusiano na watu hawa mpaka tupate ushindi juu yao hayo ni mawazo yaliyokuwa moyoni mwa mfalme huyo wa amani sasa tunaangalia shairi ya kivita iliyosomwa na kijana wa talha ambaye alisema kwamba mimi ni mtoto wa yule ambaye siku ya ohod alikuwa amemlinda mtume sallaualwasalam na ambaye waarabu walikuwa wametumia nguvu zote lakini yeye alikuwa amepata ushindi juu yao yani leo pia ni siku kama ilivyokuwa siku ya ohod na kama baba yangu alivyokuwa ameweka mkono wake mbele ya uso wa mtume salla salam na ili aweze kumsalimisha mtume sallasalam pia nitafanya hivyo hivyo hata abdullah bin zuber akashiriki katika vita hiyo na akajeruhiwa vibaya marwan pia akaumia vibaya na akanusuruika kifo mughira bin al khannas akauawa shahidi mtu alie kuwa amemua yeye alipomua mugira akasoma ina lilahi wa ina lerajiun jeshi mkuu wa jeshi akasema kwamba imekwaje wewe unaisha huzuni wakati muda huuni muda wa furaha akasema kwamba usiku wa kuamkia leo nilikua nimeona katika ruya kwamba mtu mmoja anasema kwamba muaji wa muira apatiwe habari ya kuingia motoni Basi kwa kujua kwa mba, mimi nimehuzunika wapo na wakawawa, na kundi mooi basikuuaaa miinie likapungua zaidi na zaidi lakini waasi hawakuacha awakuacha mamo yaoawakaendelea gana vita na jumuiya hii ya allah ambayo mungu alikuwa anaipinda upande wa pili masahaba pia wakaonyesha kiwango cha juu cha imani yao na pamoja na hayo kwamba wengi wao wakawawa na wengine wakajeruhiwa vibaya lakini waliobaki wakaendelea kumlinda uthman wakiwa mlangoni hazuri amesema kwamba habari hizo bado zinaendelea na nitazieleza katika siku za usoni inshallah kwenye hutuba ya ijumaa napenda kuiambia jumuiya kwamba wanajumuiya wa pakistan wakumbukwe kwenye maombi pia muyombee aljazair ambapo kesi zimeanza kufunguliwa tena dhidi ya wanajumuia mwenyezi mungu awarahisishie wote na awaondolee mateso ya maadui kwa haraka na awajalie unafuu سسا باد یا سالہ نیٹا سالیش سالہ یا جنیزا غائبو ہی ویو نا پینڈا کو غوم زیا بازی یا مارہیمو جنیزا یا کوانزا نی یا ہشمیوا مولوی محمد نجیب خان صاحب نائب نازر دعوت ال اللہ کوسی نی مڈیا قادیان امبا alikuwa mtoto wa marehemu master bm muhammad sahib wa jumuiya ya ahmadiya kaknad vilayah arnakalam kumina inne february kwa sababu ya kupata mshtuko wa moyo akafariki dunia inna lilahi wa inna rajiun kwa fazila ya allah marehemu alikuwa musi amewaacha nyuma mjane na watoto wa kiume watatu na wote watatu wamo katika mpango uliotukuka wa wakfe nao kijana mmoja anasoma katika jamia ahmadia marehemu hakuwa mwanajumuiya wa kuzaliwa mbali katika umri wa miaka kumina sb marehemu kwa kumpitia baba yake alikuwa amepata habari ya jamaat kisha akaanza kusoma vitabu vya jamaat na kitabu cha hikma na mafundisho ya kiislam na siku moja akamuuliza babake kwamba mtoto mmoja katika umri gani anaweza kujiamulia baba yake akasema kwamba mtu katika umri wa miaka anaweza kujiamulia kisha marehemu kwa kumpitia maula akafanya baiyati na kuingia katika jamaat kuhusiana na baiyati yake maulana alwi saheb anasema na anaeleza ndoto yake kwamba nilikuwa nimeona katika ruhya kwamba niota nyingi zinakuja kwangu na niota moja ndogo inakuja kwangu kwa mwendo kasi alwi saheb anasema kwamba mradi wa niota hiyo ndogo alikua muli najib han sah marhemu alikua makwanza majn kn haai kya wa na kwa ya moja a kisha alipomaliza masomo ya jamia akapangiwa katika maeneo mbalimbali ya india akaweza kuitumikia jamaat katika chandigar na kwenye maeneo mengine kisha nilikuwa nimemteua naab nazir dawat elalla pia aliweza kuitumikia jamaat kama naeb incharge idara nurul islam na akafanya kazi vizuri alikuwa akizingatia sana sala na sala ya tahajudi alikuwa mwaminifu mkubwa kwa ukhalifa kila kazi alikuwa akifanya alikuwa anafanya kwa ikhlasi na kwa weledi mkubwa hiyo ilikuwa sehemu ya tabia yake kwamba alikuwa akifanya kazi zote za jamaat kwa uangalizi mkubwa na kwa wakati alikuwa akizingatia sana ibada zake na alikuwa akiwahimiza watu wa nyumbani ili nao pia wafanye ibada shiraha saheb ambaye ni msimamizi wa idara ya nurul islam anaandika kwamba marehemu alikuwa akihudhuria katika beithudua bila kukosa na alikuwa mtu mwema sana na alikuwa na jazba kubwa ya kuitumikia dini na muda wote alikuwa akijituma kwenye shughuli mbalimbali za jamaat ili aweze kutimiza matakwa ya khalifatlmasii akatafsiri vitabu mbalimbali mbali vya jamaat katika lugha ya malialam na vitabu vingine akavipitia tafsiri zao Nazir نشرو اشاد کادیان آکتا جا ہڈما ذاکہ آمینڈیکا کو ان با مارہیمو اکا پٹا بہاتی ا کو تفصیرے کتابو چا وسیا تجلیاتئے الهیہ ارفان الهی یسرئنالقرآن نا ہٹبا ذا خلیفہة المسیح کٹیکا لغہ یا ملالم پیا وقاتی وا کوپیگا چاپا tafsiri ya tafsiri saghir kwa mara ya tena katika lugha ya maliyalam alam marehemu akaweza kuipitia tafsiri hiyo kipo kitabu chake kinachoitwa nisabe taalim katika lugha ya mali a alam kwaanzia1 hadi16 akaitumikia jamaat kama sadr review kamati jimbo la kairala amir wa vilaya arnakalm jimbo la karala bwana abubakar anasema kwamba marehemu alikuwa na jazba na shauku kubwa ya kutafsiri maandishi ya hatma sihe maudla slam na kuwafikishia watu muda wote akaendelea kuwasaidia watu katika dini ili waweze kuimarika kiimani mwenyezimungu amnyanywe marehemu katika daraja Jineza, ya eeza مرحم امباء نہ پنڈا کُم نی نذیر احمد خادم صاحب امبائی علی کو ام چودھری احمدین صاحب چٹا نا علی کو منیر بسمل صاحب امبائی نی ایڈیشنل ناظر اشاد ترہ سیٹا فیبرواری آکا کی دنیا اناج کو پیٹیا بابویا کے فاملیا کے اکا پوکیا جمعویا یعنی کواکم پیٹیا چودھری شاہدین صاحب نذیر خادم صاحب kuanzia zama ya koleji yake akaanza kuitumikia jamaat mwenyezi mungu alikuwa amemjalia mamlaka na uwezo maalum katika hutuba na maandishi hivyo akautumia ujana wake na maisha yake yote katika kuihubiri jamaat na akaendelea kuitumikia jumuiya katika nia, niazifa mbalimbali mbali. اکاوا معاون صدر خدا ملندیہ ربوہ کی شاہ اکائی ٹمیک جماعت کا ماں محتمد کی شاہ اکائی ٹمیک جماعت کا ماں نائب امیر ولایا باول نگر نائب قائد عموم مجسن ساراللہ قاضی دارالقاء ربو منظم گو عام غفیری آو جاوز انڈلیزا میم یا کے marehemu anayefwata ni mhshmia mhishmiwa alhaj door nana mustafa eti boting saheb ambaye kwa jina alhaji chocho alikuwa maarufu inchi ni gana kumina saba januari akiwana umri wa miaka sabini akafariki dunia inna llah wa inna ilaih rajiun alizaliwa katika nyumba ya kikristo 9 akajiunga na jamaat na akaanza kuitumikia jamaat kama drewa wa jumuiya akapata bahati ya kuendesha gari ya amir abdul wahab adem saheb kwa muda mrefu kisha akaweza kuitumikia jamaat katika mitambo ya uingereza na ghana akaishi japan kwa muda ambapo akafanywa kuwa rais uur amesema nilipokaa nchini ghana nimemwona marhemu marehemu muda wote alikuwa anafanya kazi ya jamaat na alikuwa na tabia ya ucheshi na alikuwa na bashasha na alikuwa akijaribu kufanya kazi ya jamaat katika muda vote kisha akaanza kufanya biashara yake na akapata maendeleo makubwa hadi akawa matajiri wakubwa wa, wa ghana alikuwa na kiwanda chake ambacho kilikuwa maarufu kwa jina la chocho indastry mungu akamjaalia mafanikio na maendeleo katika biashara yake na marehemu alikuwa nasema kwamba maendeleo yote niliyoyapata yanatokana na maombi ya khalifa na yanatokana na michango yangu na ninayoitoa katika jamaat akaweza kuitumikia jamaat kama katibu wa jaidaad ghana kisha akaitumikia jamaat kama rais wa mkoa alikuwa musi amewaacha wajane watatu na mabinti watatu alikuwa na mtoto mmoja ambaye alikuwa amefariki Ali Ali dunia miaka michache iliyopita mubarek a adl saheb ambaye ni mbashiri wa huko anaendika kwamba marehemu alikuwa na sifa chungu nzima na alikuwa anautumikia ubinadamu na alikuwa anaitumikia dini kwa uwezo wote alikuwa akisali sala ya tahajud na sala zote alikuwa makini sana katika kutoa michango kwa wakati akajenga misikiti mmoja kwa matumizi yote na pia akatoa michango mbalimbali mbali katika ujenzi wa misikiti kadhaa pia akaweza kutoa mchango mkubwa katika ukarabati wa mbalimbali mbali. pia ikitokea shida fulani au kesi fulani ilipokuwa ikifunguliwa dzidi ya jamaat yeye alikuwa anatumia matumizi yote kwa wakili kutoka mfuko wake na alikuwa na shauku na jazba ya kufanya mahubiri akafanya mahubiri kwa wazazi wake na akawaingiza katika jamaat kwa miaka kumi na zaidi akaendelea kulipa malipo ya radio station moja ambayo inasikika hadi nusu ya inchi ili vipindi vya mahubiri virushwe kwenye radio station ile na kisha kulikuwa na tv channel moja yeye alikuwa analipa malipo na matumizi yote ya tv channel ile ili vipindi vya jamaat virushwe mara moja kwa wiki na watu waweze kusikilizana kwa kupitia vipindi hivyo malaki ya watu wakaweza kupata ujumbe wa jamaat na wingi wakaweza kujiunga na jumuia alikuwa amejitolea gari moja kwa ajili ya mambo ya mahubiri tu na ili wabashiri na waalimu wawezi kufanya kazi vizuri marehemu alikuwa amewanunulia waalimu na wabashiri pikipiki piki na gari na pia alikuwa akiwasaidia watu mbalimbali kwa siri na alikuwa akiwaambia wanajumuiya kwamba muithamini jumuiya kama iwe kitu kizuri na chenye thamani na muitumikie jamaat kwa ikhilasi na muwe tayari kwa ajili ya kujitolea na mkifanya hivyo menyezi mungu pia atawaja kwa hisani zake na fadhila zake na mwenyewe alikuwa mfano wake alipokuwa akiwa nasih wengi alikua anaonesha moja barabara zake zilikuwa zimeharibika wagonjwa walikuwa wanapata shida marehemu akajenga barabara ile na kwa ajili ya ufunguzi wake akawaalika waziri na watu wengine madaktari na wanasiasa wengine walikuwa wakristo wengine walikuwa si waahmadia yeye akatoa hutuba akisema kwamba mimi ni mwanajumuia muislamu na mimi naamini juu ya ujio wa pili wa masihi yanimirza ghulam ahmad wakadian na masihi maudh na makhalifa wamenifundisha jinsi ya kutekeleza na kutimiza haki za binadamu hivyo mimi naona kwamba huuni wajibu wangu wa kuutumikia ubinadamu na ndiyo maana nimejenga barabara hii akiwa na umri wa miaka arobani a 8 marhemu akasoma kuraani tukufu kwa mara ya tena kutoka mwalimu jumaldin ili aweze kujifunza vizuri na aweze kusoma kwa talafuzi nzuri kisha alikuwa anasoma kuraani pamoja na tafsiri yake alikuwa amewalia watoto wengi na alikuwa amewaandalia vyumba katika nyumba yake ilmuradhi alikuwa na sifa nyingi sana mwenyezi mungu amghofirie na amrehemu na amnyaniwe katika daraja na awajalie watoto wake na vizazi vyake kwamba waweze kuendeleza mema yake jineza inayofuata ni mheshimiwa ghulam nabi sahib ibn fazldin sahib rabua ambaye alikuwa baba wa zia urehman sahib tayeb mbashiri wa jumuiya ghabun baba yake alifariki dunia tarehe bili februari ina lilahi wairajiun alikuwa wa kuzaliwa alikuwa anafanya kazi katika benki kisha akastafu na akaenda kuishi daska ambapo akaweza kuitumikia jamaat kama katibu wa fedha naebsadar na katibu mkuu na zaim ansarullah na imamu solat alikuwa akisali sala ya tahajudi na sala zote kwa pamoja akiwa miskitini alikuwa anasoma kuraani tukufu kwa sauti ya juu alikuwa mpole mnyenyekevu mwenye kufanya huruma na mwenye kutoa shukurani na kufanya subira alikuwa baba wa sahibu, wa wagabun na mbashiri wetu hakuweza kushiriki katika mazishi ya baba yake kwa sababu ya hali mwenyezi mungu aliye subira na amnyanyiwe marehemu katika daraja نرم دل اور صبر و شاکر انسان تھے جاور رمان صلی اللہ علیہ وسلم مربی صلی جو ہیں ان کے جیسے کہ میں نے کہا ان کے والد تھے اور حالات کی وجہ سے اپنے والد کے جنازے اور تطرین میں شامل نہیں ہو سکے مربی صلی اللہ علیہ اللہ تعالیٰ ان کو بھی صبر اور صلی اللہ علیہ فرمائے اور مرحوم کے تجاز پر فرمائے الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله ابعاد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاصان وأيتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وذوه يستجيب لكم ولذكر الله أكبر