اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين أمير المؤمنين مونيزي مونغو أم سيدي سانا أنا سيما هباري زهد أسمان رضي الله تعالى عنه zinaendelea kuelezwa hija ya mwisho aliyoifanya had osman takriban mwaka mmoja kabla ya kifo chake au kabla ya fitina kufikia kwenye kilele chake kwa vyovyote vile wakati wa hija yake ya mwisho waasi walikuwa wameanza kuleta vurugu na ufisadi na harat amir muavia alikuwa amejihisi tashwishi juu ya uwepo wa fitna hiyo hamuslah maud razilh anhu anasema kwamba wakati wa kurejea kutuka hija hat muavia pia alikuja madina na nahad uhman baada ya kukaa kwa siku chache alipotaka kurejea akakutana na nahad uhman katika faraga na akamwomba kwamba naona fitina na imezidi sana ukiniruhusu niseme jambo moja hatusmana akasema sema tu hapo yeye akasema ya kwamba la kwanza ushauri wangu ndio huu ya kuwa uende syria pamoja nami kwani nchini syria ina amani ya aina zote na haina ufisadi wovote isije ikatokea ghafula ufisadi wa aina fulani na wakati ule tusiweze kufanya chochote Hatusman akamjibu siwezi kuacha ujirani wa mtume sallaual wa wasalam kwa namna yoyote iwayo hata kama mwili wangu ukatwe vipande vipande hatmuavia akasema kisha ushauri wa pili ni kwamba ni ruhusu ni kutumia kikosi cha jeshi la kisiria ili wakulinde na kwa sababu ya kikosi hicho hakuna atakayeweza kuleta vurugu had usman akamjibu ya kwamba kwa ajili ya ulinzi wangu siwezi kuitupia mzigo bitulmal wala sipendi kwamba niweke jeshi na hivyo ni watu wa madina shida na matatizo hapo hat akasema basi pendekezo la tatu ni kwamba kwa kuwa masohaba wapo hivyo mafisadi wanafikiri kuwa ikiwa osman hata kwepo, wao watamchagua mmoja wao hivyo wapeleke masohaba katika nchi mbalimbali hat osman akajibu nawezaje kufanya hivyo watu ambao mtume sw amewakusanya kwa pamoja na mimi ni watawanishi hapo mwavya akaanza kulia na akasema kwamba mapendekezo yanayohusu ulinzi wako ambayo nimeyaweka mbele yako kama hukubali lolote basi fanya hivi kwamba watangazie watu yakuwa nikiuawa mwavya atakuwa na haki ya kuchukua kisasi changu huenda watu wakiwa na hofu hiyo wajizuie kuleta vurugu akamjibu mwawia kwamba kilichokadhiriwa kutokea kitatokea tu siwezi kufanya hivyo kwani tabia yako ni kali usije ukawa mkali kwa waislamu hapo hadmwawia akainuka huku analia na akasema kwamba naona kikao hicho ni cha mwisho na akatoka nje na akawaambia maswahaba kwamba nyinyi ni wasaidizi wa islam hadusman amezoofika sana na fitina inaendelea kuzidi nini mumhifazi akasema hayo na akaelekea nchini syria hima na azma imara aliyokuwa nayo hat uhman rnu kuhusiana nayo mujahid ameeleza ya kwambahum akawachungulia mafisadi kutoka nyumbani kwake na akasema ini watu wangu msini uwe kwani mimi ni mfalme wa zama na ni ndugu zenu muislamu wallahi muda wote nimejaribu kufanya usuluhishi kwa kadri niwezavyo hata kama rai yangu ilikuwa sahihi au nilikuwa nimekosea kumbukeni kwamba mkini ua nini hamtaweza kusali kwa pamoja wala hamtaweza kufanya jihadi kwa pamoja wala mali za ngawira zitaweza kugawanika kati yenu kwa uadilifu msimuliaji anasema wazungukao walipokataa usman akasema mimi kwa kuwa patikeni kiapo cha allah na waulizeni je nyinyi wakati wa kifo cha amirlmumenin hadomar ambapo mlikuwa pamoja na niote mlikuwa mmesimama juu ya dini iliyo haki mlikuwa hamkufanya ile dua mliyoomba kuhusu ukhalifa wangu sasa mnataka kusema kwamba mwenyezi mungu hajapokea maombi yenu au mnataka kusema kwamba sasa mwenyezi mungu ameacha kuisaidia dini yake au mnapenda kusema kwamba mimi nilikuwa nimenyang'anya ukhalifa huu kwa nguvu ya upanga na sikuupata kwa kupitia mashauriano ya waislamu au mnazani kwamba mwanzoni mwa zama ya ughalifa wangu mwenyezi mungu alikuwa hajui mambo yangu ambayo akaja kuyajua baadaye hiyo haiwezi kutokea mwenyezi mungu anajua yote lakini waasi wakakataa kumsikia ndipo akafanya maombi akisema ewe allah uwahesabu vizuri na uwaangamizi wote na miongoni mwa hawa usimwache yeyote mujahid anasema ya kwamba yeyote aliyeshiriki katika fitna hiyo mwenyezi mungu akawaangamiza wote abulalakindi anasimulia kwamba nilimwona hat osman alipokuwa amezingirwa yeye akachungulia kutoka dhari na akasema ini watu msini uwe na kama nimekosea nipatiye ni nafasi ya kujirekebisha na hapa kwa mungu mkiniua hamtaweza kusali sala kwa pamoja wala hamtaweza kuungana kwa pamoja na kupigana na maadui na bila shaka mtahitlafiana wenyewe kwa wenyewe na nyini mtavurugika msimuliaji anasema hatsm akaingiza vidole vyake katika vidole vingine na akawaambia kwamba kama hivi kisha akasema waya qaumi la yajremanaumshiaki ma aswbaauma nuh au auma hudin au auma sale wama aumoluti min bebaid na eni watu wangu kuni adui kusiwa elekezeni kenye jambo lile litakalo wafanya yawasibuni kama yaliyo wasibu watu wa nuhu au watu wa hudi au watu wa sale na watu wa luti hawako mbali nani na hat othman akamtumia hat abdullah bin salam ujumbe yee akaja na akamuuliza hatu othman kwamba unasemaje kuhusu yote yatokayo hat othman akasema epukaneni na vita jiepusheni na vita kwani jambo hilo litawasaidieni zaidi kama dalili muhamad bin sirin akasimulia kwamba hazad bin thabit ansari akamjia hat uhman razillahu anhu na akasema manswar wapo mlangoni na wanasema kwamba ikiwa unapenda sisi tuko teyari kuwa ansarullah kwa mara ya pili had uhman akasema hapana hatutakivita hazrat abu huraira razillahu anhu anasimulia kwamba yamudar nikamjia hadh usman nikasema ewe amirulmuminin sasa naona njia iliyopo mbele yetu ni kuinua upanga tu had akasema ewe abu huraira je utapenda kuwaua watu wote na kuniua mimi pia nikasema hapana had akasema wallahi ukimua mtu mmoja tu utakuwa umewaua wote yaani kuumua mtu mmoja ni kama kuwa uwa umati mzima hata burara anasema kwamba kisha nikarejea na si kushiriki katika vita ile huzuri anasema kwamba imekuishaelezwa hapo kabla kwamba yeye alikuwa amesema kwamba leo ni nafasi nzuri ya kupigana vita hat abdullah bin zubair anasimulia kwamba siku ambapo waasi wakaizingira nyumba ya hatusman nikamwomba hatusmani nikisema ewe amiruulmumenin upigane nao vita kwani mwenyezi mungu amekuhalalishia kupigana nao vita hatusmani akasema wallahi kamwe sitapigana nao vita msimuliaji anasema hapumafisadi wakaingi ya nyumbani kwake ilhali yeye alikuwa amefunga saumo hatu usman alikuwa ame, ali ame mteu abdullah bin zuber kama msimamizi wake na alikuwa amesima kwamba mtu apendaye kuni ti bin zuber hata bin zuber anasima mimi nikamomba hat usman ewe amiruulmuminin kwa yakini unalo kundi la kukuhifadhi lililopo nyumbani kwakwa ambalo limesaidiwa na allah na idadi yake ni ndogo kuliko hawa wazungukao basi ni ruhusu kupigana vita na waasi hadusman akasema mimi nakupa kiapo cha allah au akasema kwa jina la allah na kunasihi ya kwamba mtu yeyote asimwage dhamu yake kwa ajili yangu au kwa ajili yake asimwage dhamu ya mtu yeyote mwingine maud lehmaudraz au akieleza hali ya fitna itokayo kabla ya kifo chake na akieleza tukio la kuwawa kwake kishahidi anasema ya kwamba kwa kuwa waasi kizwahiri walikuwa wameshapata mamlaka wao kama hila yao ya mwisho wakamtumia tusmaan mtu mmoja na ujumbe kwamba yeye aji uzulu na ukhalifa kwani wao walikuwa wakielewa kwamba ikiwa yeye mwenyewe atajiuzulu basi waislamu hawatapata nafasi ya kuwa azibu waasi mjumbe alipomwendea hatusman yeye akasema kwamba mimi hata katika zama za ujinga nimeendelea kuepukana na maovu na katika islam pia sija wahi kuvunja amri zake sasa kwa nini na kwa kosa gani ache wasifa huo ambao mwenyezi mungu amenijalia sitalivua katu joho hili ambalo mwenyezi mungu amenivisha mtu huyo kwa kusikia jibu hilo akarejea na akaaja kuwaambia wenzake kwa maneno ya fuatayo walahi tumekamatwa vibaya yani tumeshikwa na shida kali na sasa hatuwezi kusalimika mpaka tumue usman kwani tukimua serikali itapinduka na nizamu itaharibika na tena hakuna atakaye tuhoji lakini kuumua osman ni jambo ambalo si sahihi yani utatuzi wa shida zote ndio huu lakini kuumua yeye si halali maneno ya mtu huyo yanaangazia kuhusu tashwishi yao bali yanaonesha wazi kwamba hadi wakati yule hatosman alikuwa hakuwapatia nafasi ambayo watu hawa wangeitumia kama uzuru na mioyo yao ilikuwa ikijihisi kwamba mauaji hat usman si halali katika sura na katika hali yoyote watu hawa walipokuwa wanapanga njama kuhusu mauaji mawajihath uthman hata abdullah bin salam ambaye kabla ya haja silimu alikuwa na heshima kubwa katika kaumu yake na mayahudi walikuwa wakimwamini kama kiongozi na walikuwa wakimtambua kama msomi asiye na mfano wake akaja na akasimama mlangoni akaanza kuwanasihi watu na akawakataza kumua had uhman akisema kwamba eni watu msinioshe juu yenu upanga wa mungu wallahi mkiniosha upanga huo mtakosa nafasi ya kuweka kwenye ala yake kisha upanga huo utasalia nje tu na ubishi na vurugu zitaendelea kutokea baina ya waislam tumieni akili leo mnatawaliwa na mjeredhi pekee yani kawaida adhabu ya makosa inayotolewa ni adhabu ya mijeredhi na ikiwa mkimua mtu huyo basi shughuli za serikali zitaanza kufanywa na upanga kisha wakosefu wadogo wadogo pia wataanza kupata adhabu ya kifo na kutokana na makosa madogo madogo tu wataanza kuuwawa kumbukeni kwamba wakati huu malaika ndio walinzi wa madina kama mtamua mtu huyo malaika wataondoka kutoka madina faida walioipata watu hawa kutoka na saha yake ndiyo hii kwamba wakamzarau abdullah bin salam sahaba wa mtume slm na wakamkejeli na wakasema ewe mwana wa mwanamke mwana myahudi nenda ukafanye kazi yako wewe huhusiki na mambo haya ni jambo la kusikitika kwamba watu hawa wakakumbuka kwamba abdllah bin salam ni mtoto wa mtotowamama myahudi lakini wakasahau kwamba yeye alikuwa amemwamini mtume sallam, na mtm nkuokananmaa murahia saia kia a na pia wakasahau kwamba kiongozi wao mpotoshaji wao a mwenye kumtaahatala mriiwameumaziham abdlabin saba pia alikuwa mtoto wa mwanamke myahudi bali mwenyewe alikuwa myahudi na kizwahili tu alikuwa anaonyesha islamu yake haabdullah bin salam akawasikia na akakata tamaa na kisha akawaondoka na watu hawa kwa kuona kwamba hawawezi kutumia mlango wa kuingia ndani ili waamue hatusman kwani mlangoni wapo watu ambao wako tayari kupigana nao na kufa katika jia ya allah wakaamua kuvuka ukuta wa jirani yake na kuamua hatusman hivyo kwa nia hiyo watu kadhaa wakavuka ukuta wa jirani mmoja na wakaingia katika chumba chake walipoingia wakamkuta hatusmaan akisoma qurani tukufu na tangu alipokuwa amezingirwa usiku na mchana alikuwa na kazi hiyo hiyo tu ya kusoma qurani tukufu na kuswali na alikuwa hafanyi kazi nyingine isipokuwa kuswali na kusoma qurani tukufu isipokuwa ipo kazi moja aliyoifanya katika siku hizi nayo na ni kwamba kabla ya kuingia wa watu hawa nyumbani kwake alikuwa amewateua watu wawili kama walinzi wa hazina kwani kama inavyothibitika kuwa siku ile wakati wa usiku akamwona mtume saaa slm katika ruya na mtume ssm akamwambia othman leo jioni ufuturu pamoja nasi kutokana na ruya hiyo othman alikuwa amejawa na yakini kwamba leo nita uawa shahidi basi akizingatia wajibu wake akawaamuru watu wawili kwamba wao wabaki mlangoni mwa, wahazina, na, wa hazina na wailinde hazina ili katika fitna na vurugu asijaribu mtu yeyote kupora mali ya jamaat hivyo watu hawa walipoingia ndani wakamkuta hatusman akisoma qurani tukufu miongoni mwa washambuliaji miongoni mwa washambulizi hawa mmoja alikuwa muhammad bin abubakar na kutokana na mamlaka yao waliokuwa juu ya watu hawa alikuwa anajionea kwamba kwa kuwa yeye ni mtoto wa hadha abubakar na ana ubora fulani hivyo katika shughuli zote alikuwa anajaribu kuwa mbele kuliko wengine yeye akasogea mbele na akashika ndevu ya tusman na akaivuta kwa nguvu hatusman hakunena lolote isipokuwa akasema ewe mwana wa ndugu yangu ikiwa baba yako yani hata abubakar angekuwepo saizi wewe usingefanya hivyo je kwa ajili ya allah umenikasirika je kwa ajili ya allah umenikasirikia umekasirika juu yangu kwani nakuambia kwamba timiza haki za mungu na kuambia kwamba utimize haki za allah tu hapo muhamad bin abi bakar akajisikia majuto na akarejea lakini mtu wa pili akabaki kule kule na kwa kuwa usiku ule habari ya jeshi la basra ya kuingia katika madina ilikuwa imefika tayari na nafasi hii ilikuwa nafasi ya mwisho kwa mafisadi hivyo watu hawa wakaamua kwamba bila kutimiza matakwa yao hawatarejia na mmoja wao akaja mbele na kwa nondo fulani ya chuma akampiga hat osman kichwani mwake na kisha qurani tukufu iliyokuwa mbele ya hatosman akaitupa mbali na mguu wake ile qurani tukufu ikadondoka na ikaaja karibu ya hatosman na matoni ya dhamu yakatoka kichwani mwake na yakadondoka juu ya qurani tukufu tukio hilo likafichua na kuondoa paadzia la uchamungu na uaminifu wa watu hawa ambalo walikuwa wamejifunika aya ambayo dhamu ya hadh usman ikadondoka juu yake ili kwa bishara mmoja azimu ambayo ikaja kutimia kwa shani yake ya ajabu katika wakati wake kwamba mtu aliyekuwa mgumu wa moyo hata yeye kwa kuona maneno yake yaliyoloa nadamu akafumba macho yake kwa hofu na aya ile ilikuwa hivi fasayakfika humullahu wa huwa samiun alim mungu na bila shaka allah atakutosheleza kwao naye ni mwenye kusikia na kujua kisha mtu mwingine aitwaye sodan akaja mbele na akajaribu kumshambulia kwa upanga akamvamia hats hatusman akazuia kwa mkono wake na mkono wake ukakatika hapo hatsman akasema wallahi huo ni mkono ambao kwa mara ya kwanza ulikuwa umeendika qurani tukufu kisha mtu huyo akamvamia kwa mara ya pili na safari hii mkewe na ila akaaca katikati lakini mjeuri huyo hakusita kumshambulia mwanamke na akamvamia na vidole vya mkewe vikakatika na mkono wake kisha akamshambulia atusman kwa mara ya tatu na akamjeruhi vibaya kisha mkatili huyo akifikiri kwamba bado hajafa asije akanusurika wakati huo huo hatusman kutokana na majeraha yake alipokuwa ameshazimia na kwa sababu ya machungu ya maumivu alikuwa anatetemeka yeye akashika koo yake na akaanza kumkaba na hakumwacha hadi roho yake ikimwacha mwili wake na kusema labda yaka kwa mwaliko wa mtume sa salm ikatangulia mbele ya haki inna lillahi wainnalhrajiun mwanzoni mke wa d uhman kutokana na hofu hakuweza kutamka lolote kisha akawaita watu na watu waliokuwa wamekaa mlangoni wakamkimbilia lakini sasa ilikuwa bure tu mtumwa mmoja aliyeachwa huru na natusman akaona upanga ulioloa na damu mkononi mwa sodan ambaye alikuwa amemua tusman mtumwa huyo akasonga mbele na akakata kichwa cha sudan hapo mtu mmoja kutoka wenzake n yani kutoka mafisadi akamua mtumwa huyo sasa ukhalifa ulikuwa umekwisha watu wa madina wakakata tamaa na wakaenda kukaa majumbani maafisadi wakamua hat usman kisha wakaanza kuwanyanyasa watu wa nyumbani mke wa hath akajaribu kukwepa ndipo wakati wa kuondoka kwake mtu mmoja mwenye bahati mbaya akatamka maneno machafu zidi yake bila shaka kwa ajili ya mtu aliye na haya hata kama awe mfuasi wa dini yoyote inakuwa vigumu kwake kuamini kwamba katika hali hii ambapo sahaba wa zamani wa mtume sw na mwanamkwe wake ambaye alikuwa mfalme wa dunia ya kiislam na alikuwa khalifa wa zama muda si muda wamemua mtu huyo na kisha wawe wamesema maneno machafu ya namna hiyo zidi ya mke wake lakini wao walikuwa wamezidi katika maasi yao kiasi kwamba kila kitu kilikuwa kinawezekana watu hawa hawakuwa na nia njima wala kundi lao lilikuwa na watu wema miongoni mwao baadhi yao walikuwa wamepotoshwa na myahudi abdullah bin sabaha na njama zake wengine walikuwa wanapendelea socialism wanapendeleabl wengine walikuwa wakosefu waliopewa adhabu na sasa walitaka kulipiza kisasi wengine walikuwa wanyanganyi na majambazi ambao walikuwa wanatafuta maslahi zake basi matendo yao haya tushangazi bali watu hawa ikiwa wasingefanya hivyo labda kungekuwa na nafasi ya kushangaa halifa mtukufu anasema kwamba watu hawa walipokuwa wakipora mali mtumwa moja aliyeachwa na tusman akasikia kelele za watu wa nyumbani ya yatusman yeye hakuweza kujizuia na akamshambulia mtu ambaye alikuwa amemua mtumwa wa kwanza hapo watu hawa wakamua mtu huyo na wakanyanganya dhahabu kutoka na, mama, na wakifaka, wakifanya zihaka wakatoka nje na wakaondoka maud anhu akieleza hulka mbaya za wawaji hawa anasema sehemu fulani ya kwamba wao wakafanya nini wakamua hatusman na alipokuwa anashituka katika damu wawaji hawa walikuwa wana mkashifu mkewe na walikuwa wanamdharau na kumkejeli kwa kutumia maneno machafu kisha wakafanya kazi mbaya zaidi na wakazidi katika maasi yao na wakamtukana haisha railhu an anhu anasema kwamba ninaposikia hayo ninaposikia mambo hayo mimi najisemea kwamba mwenyezi mungu amenijaalia daraja kubwa sana nami na, najivunia juu yake lakini moyo wangu unatamani kwamba lau kama ningekwepo wakati ule na saa hizi nisingekwwepo mimi ningewakata mafisadi hawa vipande vipande mafisadi walikuwa wamevuka mipaka yote na walikuwa wanamkashifu aisha a wakaendelea kutamka maneno machafu dzidi ya biaisha anha. Maudu, anhu anasema ya kwamba matukio yatokayo kwa huma yanaangazia kwamba hadusman hakupata hofu yoyote kutoka matukio haya kwamba wao watamtendea kwa namna gani historia inathibitisha kwamba waasi walipoiteka madina kabla ya sala walikuwa wanasambaa katika msikiti mzima na walikuwa wakiwakalisha watu wa madina katika sehemu tofauti tofauti ili wao wasiweze kuungana kwa pamoja na kupigana nao lakini licha ya kupatikana kwa taharuki vurugu na ufisadi htsman alikuwa akija miskitini kuswali akiwa peke yake na alikuwa hana hofu yoyote na akaendelea kuja mpaka watu wakamkataza pale fitina ilipozidi sana na mafisadi wakaivamia niumba ya hatusman hatusman badala ya kuwatumia masohaba ili waje kumlinda na waje kulinda nyumba yake akawapa kiapo cha allah na akawaambia kwamba wao kwa ajili ya kumlinda yeye wasijiingize katika hatari na warudi majumbani mwao je mtu mwenye hofu ya kuuawa shahidi anaweza kufanya hivyo na anaweza kuwaambia watu kwamba musiwe na wasiwasi juu yangu bali nendeni majumbani mwenu ni wazi kwamba hatusman hakuwa na hofu yoyote ya kuuawa shahidi kisha upo ushahidi mwingine wa jambo hili kwamba hatusman hakuwa na hofu yoyote na matukio haya kama ilivyokuwa imeelezwa mwanzoni mwa hutuba ya kwamba katika zama hizi za fitina safari moja mwavia akaja kufanya hija kabla hajaondoka kurejea siria akaja madina kukutana na natusman akamwomba kwamba tuende siria huko utakuwa na u na huko utakuwa na amani na fitina hizi usman akasema muavia siwezi kutanguliza kitu chochote kingine juu ya ujirani wa mtume iye akasema kama huli kubali jambo hilo basi na kutumia jeshi la kisiria ili wakulinde hah usman akasema mimi kwa kuweka jeshi la kunilinda sipendi kuwapunguzia waislamu riziki yao hath muavia akasema ewe amirlmumenin watu watakuua kwa udanganifu au yawezekana kwamba wapigane vita zidi yako hatosman akasema mimi sijali hayo mungu wangu ananitosha kisha yeye akasema kama hukubali wa hayoyote basi tafadhali fanya hivi kwamba mafisadhi wanafikira kuhusu maswahaba wakubwa nao wanazani kwamba wao watachukua wajibu wako baada ya kifo chako hivyo wao wakitaja majina yao wanawadanganya watu wengine wewe uwapeleke nje ya madina na uwasambaze katika nchi za nje kwa njia hiyo waasi watashindwa katika njama zao na watadzani kwamba sasa kukuadui kutawasaidiaje hali katika madina hakuna mwingine atakayesimamia mambo yako lakini hat hatusman akakataa kukubali na akasema kwamba siwezi kuwafukuza watu ambao mtume asam alikuwa amewakusanya kwa pamoja hatmwavia kwa kusikia hayo akaanza kulia na akasema kwamba kama hukubali yote basi tafadhali uwatangazie watu kwamba mwavia atachukua kisasi cha damu yangu hatusman akasema mwafya na tabia kali naogopa kwamba usije ukawatesa waislamu hivyo siwezi kutangaza hivi sasa kusema wanasema kwamba hartusman alikuwa dhaifu wa moyo lakini nini wenyewe muniambie kwamba ujasiri wa aina hiyo ni watu wangapi wawezao kuionesha na je mbele ya matukio hayo inaweza kusemua kwamba kulikuwa na hofu yyote moyoni mwake ikiwa angekuwa na hofu yoyote angesema kwamba wewe nitumie kikosi cha jeshi ili waje kunilinda mimi nitawalipa mishahara na kama angekuwa na hofu angetangaza kwamba mtu yyote akinishambulia asikie tu kwamba mwavya atalipiza kisasi changu lakini hakusema lolote isipokuwa akasema mwavya tabia yako ni kali naogopa kwamba kama nikikupa hiari usije ukawatesa waislam kisha maadui walipovuka ukuta na wakamshambulia yeye bila kuwa na hofu yyote akaendelea kusoma kurani tukufu hadi mwana mwanammoja had abubakar mungu amsamehe akacha mbele na akashika ndevu ya hatusman na akaivuta kwa nguvu hatusman akamwona na akasema kwamba ewe mwana wa ndugu yangu wakati huu ikiwa angekwepo baba yako ewe wewe usingeweza kufanya hivyo kwa kusikia hayo muwili wake ukaanza kutetemeka naye akajisikia majuto na akarejea kisha akaaja mtu mwingine naye akampiga hatusman na nondo juu ya kichwa chake na akaja mwingine na upanga wake akaja mwingine ambaye akamua na upanga wake kwa kusoma matukio hayo ni nani awezaye kusema kwamba huhman alikuwa amepata hofu yoyote anasema ya kwamba alikuja kama walivyokuja ibrahim daud suleiman na manabii wengine na baada yake silsila ya ukhalifa ikaanza kama ilivyokuwa imeanza baada ya manabii waliotangulia kama tuangalie kwa akili na tujaribu kuutambua uhakika wake tutaweza kujua kwamba silsila hiyo ni adhimu Yani silsila ya uhalifa ni silsila adhim yenye shani bali nasema kwamba ikiwa kwa ajili ya kuistawisha silsila hiyo vizazi 0 watolewe kama zabihu hilo litakuwa jambo dogo tu mimi sijui kuhusu wengine lakini kwa uchache kuhusu nafsi yangu najua kwamba baada ya kusoma historia ya mtume s ninapoangalia masaibu yaliyomkabili anhu na upande mwingine naangalia ile nuru na ruhania ambayo mtume sallalwasalam akaaja kuzalisha ndani mwake basi nasema kwamba kama ningekuwa na vizazi 1 katika dunia hii na wote wangeuawa kwa pamoja na kutokana na dhabihu yao fitna hiyo ingeweza kuondoka basi nafahamu kwamba hiyo ingekuwa biashara ya kutoa chawa na kununua tembo yani biashara hiyo ingekuwa rahisi na nafuu mno kwa hakika samani ya kitu fulani tunakuja kujua na kuelewa baadaye kwamba thamani yake ni nini na baada ya shahada ya yasma watu wakaja, wakaja kujua kwamba wakaweza kujua kwamba ukhalifa una umuhimu gani had muslih maud anasema kwamba baaada ya had umar jicho la masahaba wote likamtambua had uhman aliye na haki ya kuwa khalifa na yeye kwa mujibu wa mashauriano ya masahaba wakubwa akachaguliwa kwa jili ya kazihi yeye alikuwa mwanamke wa mtume lam na mabinti wawili wa mtume s lam moja baada ya mwingine wakaolewa naye na binti wa pili wa mtume sa salam alipofariki dunia mtume slm akasema kama ninge kuwa na binti mwingine hata naye pia ninge moza na hatusman hiyo inaangazia kwamba kwa mtume slsaam hatsman alikuwa na daraja gani yeye alikuwa na hishima na umaarufu mkubwa katika watu wa makka na wakati ule sawa na nchi ya uarabuni alikuwa mtu tajiri htabubkzlahahu baada ya kuusilimu watu ambao alikuwa amewachagua kwa ajili ya mahubiri hatusman alikuwa mmoja wao na dhana yake haikuwa batili bali kutokana na mahubiri yake kwa siku chache tu hat akakubali islam na hivyo akashiriki katika kundi la watu waliotangulia kusilimu ambao qurani tukufu inaeleza sifa zao kwa maneno mazuri hishima aliyokuwa nayo uarabuni habari zake zinapata kueleweka kutoka tukio hili kwamba mtume kwa mujibu wa ruya yake akaja maka na watu wa maka kutokana na ubaguzi na kiniongo hawakumruhusu kuingia maka kufanya umra ndipo mtume akapendelea kwamba mtu fulani mwenye heshima atumwe kwa watu wa makka ili aongee nao na kwa ajili ya kazi hiyo akamchagua haz umar hau umar akasema ya rasul llah niko tayari kwenda lakini ikiwa kuna mtu awezaye kuongea na watu wa makka basi hat Kwaani, yeye ni hadu usman kwani yeye ana hishima na taazima katika watu wa makka basi ikiwa akienda mtu mwingine labda hatutapata mafanikio makubwa lakini hatuthman akienda upo uwezekano wa kupata mafanikio zaidi mtume ssalam akakubali pendekezo lake na akamtuma hat tukio hilo linaonyesha wazi kwamba hat alikuwa na heshima na taazima kubwa katika watu wa makka mtume salllhlh wasalm alikuwa anamheshimu sana safari moja mtume sa salm alikuwa amelala hata abubakar akaaja na mtume allaalm akaendelea kujilaza kisha akaaja ha omar na mtume salll wsalm akaendelea kubaki katika hali kisha hauhman raziallahu anhu akaja ndipo mtume saa salm mara moja akainuka na kujiweka sawa na akasema kwamba tabia ya hadh ina haya nyingi hivyo mimi nafanya hivyo ili niweze kuzingatia hisia zake hatuhman alikuwa mmoja wa wale wachache ambao kabla ya kusilimu walikuwa hawakunywa pombe wala hawakukaribia uzinzi na hizo ni sifa ambazo katika nchi ya uharabuni ambapo kunywa pombe na kufanya uzinzi kulikwa shughuli za kawaida tu zilikuwa zinapatikana katika watu wachache tu kabla ya islam ilmuradhi yeye hakuwa mtu wa kawaida na alikuwa na kiwango cha juu katika hulka adhim katika heshima ya kidunia alikuwa maarufu sana na alikuwa ametangulia kusilimu na mtume sa alikuwa amemfurahia mno hadhumar alikuwa amemhisabu katika watu sita ambao mtume mtumes alikuwa amewarizia wakati wa kifo chake na alikuwa miongoni mwa masohaba kumi ambao mtume alikuwa amewatolea bishara ya kuingia peponi katika uhai wao kuhusu siku yaku wawa shahidi kwa hat uhman inasehemuwa kwamba hat uhman aka wawashahidi siku ya ijumaa 17 au 18 zulhija mwk6 hijra sawa na abu uthman nadi kifoa hatsman kikatokia aia siku a katikati za tarik 2 zulia lhasaa ibn ishaa kiaaasawan riwayaningi hatabdullah bin amar bin hman had uhman sikyaijumaa 18ulhi 66 hijra akiwa na umri wa 82 akapata shahada wakati wa kifo chake alikuwa amefunga saumun sawa na abu masher wakati wa shahada umri wake ulikuwa miaka75 kuhusu mazishi yake inasemwa kwamba niar bin mukram iuaai aiai aaia in ma am bin, Mutam, Hakim bin Hizam, na ia b ha ina a eaa saad laibanasema kwamba riwaya ya kwanza ni sahihi zaidi inayoeleza habari ya watu wanne abdullah bin Amar bin amr watuablabi bianasimulia kwambaa usikuwa juamosi katika muda wa na isha akazikwa katika eneo la ka. Rabi bin malik anasimulia kutoka kwa babake kwamba watu walikuwa wanatamani kwamba wawazike wafu katika eneo a maana yake ni bustani ndogo na ob alikuwa ansari mmoja ambaye alikuwa mliki wa bustani hiyo na eneo hilo lilikuwa karibu sana na janatlbai hat uhman bin afn alikuwa akisema kwamba hivi karibuni mtu mmoja mwema atakufa na atazikwa katika eneo la hash na watu watamfuata bin abu amir anasema kwambahtum mtu wa kwanza kuzikwa kuzika kuhusu mazishi ya had usman riwaya moja inasema kwamba mafisadi kwa siku tatu hawakutoa ya kumzika usman anhu waasi na mafisadi kwa siku tatu hawakutoa rukhsa ya kuumzika had uthman razillahu anhu hivyo historia ya tabri inasema kwamba abu bashir abdi akasema maiti usman ikasalia injebila sanda kwa kwa siku tatu na na mazishi yake yake hakim bin bin hizam mutam hat ali ruksa kutoka familia kasea aka mai h an aai neiaaaaa aa ai in ia taarifa hiyo wakakaa njiani wakiwa wamebeba mawe na watu wachache wa familia ya usman wakatoka na jeneza yake watu hawa walikuwa na nia ya kwenda katika eneo moja la madina ambalo lilikuwa linaitwa hshekokp na mayahudi walikuwa wanawazika wafu wao katika arzi hiyo jineza ya hatusman ilipoletwa nje mafisadi waliokuwa wamekaa njiani wakarusha mawe juu yake na wakajaribu kuangusha maiti yake habari hiyo ilipomfikia alii yeye akawatumia ujumbe akasema kwamba wasifanyi hivyo hapo watu hawa wakajizuia jineza ikaletwa na hatusman akazikwa katika eneo la hashkoka katika utawala wa amir muavia yeye akatoa amri kwamba ukuta huo wa eneo hilo ubomolewe mpaka eneo hilo liwe sehemu ya janatal baqi naye akawaamrisha watu kwamba wao wawazike wafu wow, wao karibu na kaburi la hat usman hadi eneo hilo likaenda kuungana na makaburi ya waislam kitabu vingine vya historia vinasema kwamba hat usman monyewi alikua ame nunua arzi hiyo na alikua ame katika jandlbaki hazur ame sema kwamba bado habari zake chache zime baki nita zi eleza katika siku za usoni inala ninge ningependa kueleza kuhusu baz marehemu ambao ambaon sala ya jeneza ao marhemu kwanza ni maulvi muhammad idris tira saheb mbashiri wa aumuia ya avrycost ambauuafebruari s baadayaku ugua kwamudamfupi akafariki duna inaiah araiun aikua raia a avrys na baada ya kusoma masomo ya msingi alikuwa amehamia burkina faso pamoja na kupata masomo ya kidunia akapata umahiri katika lugha ya kiarabu miaka ya 60 akakubali jumuiya 1983 akaenda pakistan kwa furaha ambapo baada ya kusoma katika jamea ahmadi yarabua akapata bahati ya kuitumikia jumuiya nchinia baada ya kuitumikia jumuiya nchini ghana na kisha burkina faso septemba 27 akaanza kutoa huduma za kidini nchini avrast marehemu aliekuwa musi tukio la pakistan ambalo amelieleza mwenyewe ni lenye kusisimua imani pesa yote aliyokuwa nayo akaitumia na kununua tiketi ya ndege na akafika pakistan lakini alikuwa hakutoa taarifa ya ujio wake katika jamaati ya pakistan akafika huko na akatoka nje ya uwanja wa ndege alikuwa na wasiwasi nyingi ndipo akamwona mtu mmoja ambaye akaja kwake na akamuuliza kwamba umetoka wapi na unakwenda wapi alikuwa haajui kiingereza wala kiurdhu hivyo akajaribu kumfahamisha kwa kutumia maneno machache ya kiarabu na mtu huyo akampokea na kumleta ahmadi ya krachi kisha mtu huyo akamwambia marehemu kwamba usiku mke wangu alikuwa ameona ndoto kwamba kuna mgeni wa nje ambaye amekuja na wewe umemleta hivyo yeye akasema kwamba mimi nikaja airport na nilipoona kwamba wewe umetoka nje ya ndege na umesimama ukiwa na wasiwasi nikaelewa kwamba huyu ndiye yule mgeni ambaye mke wangu alikuwa amemwona katika ruya yake hivyo mwenyezi mungu akamwandalia hivi mambo yote na marehemu alikuwa akisimulia tukio hilo na alikuwa anasema kwamba nikaendelea kufanya maombi katika safari yangu na wakati ule nilipokuwa nimesimama nikiwa peke yangu kwenye airport na huo ni muujiza wa kwamba mwenyezi mungu akaniandalia mambo yote na usiku mmoja kabla ya mwenyezi na usiku mmoja kabla mwenyezimungu akamwonyesha mke wa mwanajumuiya kwamba mgeni atakuja huyu saheb ambaye ni mbashiri mkuu wa av anasema kwamba miaka mitatu tulifanya kazi kwa pamoja nchini burkina faso kisha tukapata bahati ya kufanya kazi kwa pamoja nchini avt marehemu alikuwa anampenda sana hatmasihemaudh na jumuia yake alikuwa na imani kubwa na alikuwa mwenye kufanya ibada mpole mwenye kuwasaidia watu alikuwa akiwalea watoto mayathima na alikuwa akilipa matumizi yote katika mahubiri ya dini alikuwa katika mstari wa mbele kuwa karimu wageni ilikuwa sifa yake makhsus alikuwa na njia nzuri ya kufanya mahubiri na alikuwa na elimu kubwa njia iliyokuwa ikiwavutia watu wengi na watu walikuwa wanamsikiliza kwa makini alikuwa mwenye kusali sala ya tahajudhi na ndoto zake zilikuwa zikitimia sadiq sadi jalu sahmualimuavyos anasema kwamba oli idris saheb alikuwa anaipenda sana jamaat na ualifa naaoi alikuwa tayari kujitolea katika njia ya allah anasema mtu mwingine katika iawahikumona mumwingieia vweuipenda jamaat kwamba mimi si iuliauuuaiaua wala mzungu wala si na uraia wangu wowote bali uraia wangu ni utambulisho wangu ambao ni ahmadhia alikuwa miongoni mwa wanajumuiya wa zamani wa basi wa basimbashiri anaandika kwamba muda wote alikuwa akiwa nasihi watu kushikamana na ukhalifa na alikuwa akisema kwamba baraka zote nilizozipata nimepata kwa kupitia ukhalifa alikuwa na elimu na ujuzi mkubwa lugha ya kijalu ambayo ilikuwa lugha yake pamoja na lugha hiyo alikuwa mahiri katika lugha za kifaransa kiarabu na kiurdu alikuwa mahiri wa elimu ya maswala ya kidini na mhaziri hodari alikuwa anafanya mijadala na maulamaa wa kiwahabi mwanajumuia mmoja abdullah saheb akieleza hali ya mjadala wa san pedro anasema kwamba tukafika misikitini wa wahabi na masharti ya mjadala yakawekwa kwamba hoja zote zitatolewa kutoka kurani tukufu kuanzia asubuhi saa bl hadi saa k bl jioni mjadala ukaendelea na saheb akatoa hoja na dalili ambazo mpinzani hakuweza kuvunja hoja zake na akalazimika kukiri kwamba yeye ameshindwa na jumuiya ikapata ushindi kisha anasema kwamba marehemu alikuwa kama awe maktaba ya elimu na hoja na dalili mbalimbali mbali, pamoja na aya na hadisi kila kitu kilikuwa kichwani mwake na kisha iwe kumbukumbu kumbu ya lugha yoyote alikuwa mara moja alikuwa anatoa kumbukumbu ile alikuwa anasema kwamba dua ndiyo silaha yake na alikuwa akiwa na wengine kufanya dua ana mabinti wanne na kijana mmoja mwenyezi mungu awajalie washikamane vizuri na jumuiya na awajalie fadhila zake mwenyezi mungu amofirie marehemu na mungu نائگ کارےبا امبا یلی کم کے و محمد علیم کو و marehemu alikuwa mnyenyekevu msomi na mwanamke shujaa mume wake bwana kaire saheb anasema kwamba sababu makhsus ya mafanikio yangu liliyopata katika maisha yangu ni mke wangu alikuwa mganda lakini alikuwa na ikhlasi na unyofu mkubwa anasema wakati wa harusi yetu umri wake ulikuwa miaka 19 alikuwa hajui kusoma qurani tukufu lakini kutokana na juhudi na shauku yake akajifunza kusoma qurani tukufu na alikuwa anafanya tafakur juu ya maana zake akapata bahati ya kuitumikia jamaat katika nyazifa mbalimbali mw 25 akateuliwa kuwa sadr la jina taifa alikuwa na shauku sana ya mahubiri mara mbili akafunguliwa kesi za uongo na akalazimika kukaa gerezani yeye alikuwa hana hatia kesi zilikuwa zimefunguliwa zidhi yake hivyo akalazimika kukaa gerezani katika suala la malezi alikuwa mfano wa kuigwa kwa wengine alikuwa anatoa majibu ya shutma zinazoletwa zidi ya jumuiya kwa ushujaa mkubwa binti yake anasema kwamba mama yangu katika kila hali ya afya na marazi alikuwa akiswali swala kwa wakati kila mwaka alikuwa anakaa itikaf alikuwa na sifa ya kuvumilia shutma mbalimbali ziletoazo zidi ya zati yake lakini alikuwa haavumilii shutma yoyote zidi ya dini akapata nafasi ya kuitumikia nchi yake katika majukwaa mbalimbali ya kisiasa marehemu alikuwa musi ameacha nyuma yake mume wake na watoto sita ambao wawili ni wabashiri jeneza inayofuata جماعت امبا جلدن شمس صاحب آکیٹو کا دمشق آکائنڈا مجموعہ کوانزا و, و حفا علی کوشمیو راشید بقیس بستی صاحب ambaye kutukanana mahubiri yake babu wa ke ali sahib. Nandu guya ke sahib. baba yake a lisa kzi sa nnguak mha ki samaaa a kutoa huduma mbalimbali mbali za dini alikuwa akiwasaidia wengine na alikuwa anawahurumia wote marehemu ameacha nyuma wajane wawili na mabinti watatu mabinti wawili ni katika mpango wa wakfena wasi muhamad sahib rais wa jamaath anasema kwamba marehemu kila alipokuwa akiambiwa kazi yoyote hasa kuwafikisha mahospitalini wagonjwa na wajeruhi marehemu alikuwa anaonyesha utii kamili kutokana na nchi hali ya nchi alikuwa anatoa huduma mbalimbali mbali. vivyo hivyo alikuwa anawasaidia wajumbe wa ya wamajlesiamela katika safari zao tulikuwa tumenunulia gari ambayo alikuwa anaitumia kwa ajili yake alikuwa akitoa michango yote kwa wakati na alikuwa anatoa huduma za kidini kwa bashasha na kwa furaha alikuwa anatoa michango yote kwa wakati na hata katika mwaka wa mwisho alikuwa amezidi sana katika kujitolea alikuwa anawasaidia wanajumuia wenye hali duni anasema kwamba marehemu kutokana na sifa zake za kukaa kimia na kufanya kazi kwa ikhilasi na kutoa huduma za ubinadamu amewaachia wote athari njema sana mke wa marehemu bikhadija a alii anasema kwamba mume wangu kwa fazila ya allah alikuwa mwanajumuiya mwaminifu alikuwa anaipenda sana jamaati na alikuwa anajisikia faraja kwa kuwasaidia wengine katika shughuli za nyumbani alikuwa ananisaidia alikuwa akiwapenda mabinti zake na alikuwa anajali sana malezi yao alikuwa na tabia ya kukaa pamoja na mabinti zake na alikuwa anawasimulia habari mbalimbali mbali za jamaat kwa fazila ya alah mwakawa mwisho wa musho, maisha yake akaupitisha katika kuitumikia jamaat na alikuwa anafurahia kwa hilo yupo binamuyake bona akram salman ambaye kwa kumpiti ya marehemo alikuwa amepokea jamaat anasema sisi ni mashahidi ju ya khulka njema za marehemo licha yakuwa na hali duni hali ya chini kiuhumi muda wote alikuwa akiwasaidia jamaa zake walio maskini anasema sifa yake ambayo ikaniaswiri sana ni kwamba safari moja marehemu akapata ajira nzuri na kwa sababu ya ile ajira akalipa mikopo yote baadaye yeye badala ya kukusanya mali akalipa mikopo ya mama zangu wadogo na alikuwa anasema kwamba kwa kuwa mimi nina afya nzuri na sina mikopo hivyo mimi nitajiri na napenda kutumia mali inayozidi kuliko mahitaji yangu juu ya watu maskini anasema hilo likanifariji sana kwani sijawahi kumwona mtu mwingine kama mfano wake katika maisha yangu kisha anasema sisi tulipofanya baiati marehemu alikuwa anazingatia sana malezi yetu na alikuwa anatusimulia masimulizi mbalimbali ili tuweze kujinufaisha na baraka za ukhalifa na kwa kweli tukazidi katika mapenzi na ukhalifa ndugu yake mtes kazab ambaye ni mwalimu wa ya kanada anasema kwamba marehemu ndugu yangu alikuwa mwanajumuiya mwaminifu sana mwenye kuupenda ukhalifa japokuwa mababu zetu walikuwa wanajumuiya lakini tulikuwa hatuna habari ya jamaati ndugu yangu kwa ajili ya kushiriki katika mazishi ya babu yetu hkzia atoa halna kena im a aa a a anasema ndugu yangu ana mchango mkubwa katika hatua yangu ya kujiunga na jamaat marehemu alikuwa na shauku ya mahubiri na alikuwa anamwombea sana khalifa wazama wa alikuwa musi marehemu alikuwa anafanya mahubiri na alikuwa anafanya maombi mengi kwa ajili ya khalifa wazama wa alikuwa amejiunga na nizamu ya wasiya marehemu alikuwa amejua kwamba kifo chake ni karibu na siku chache kabla alikuwa amewaeleza habari hiyo kwa mama na wake zake jeneza inayofuata ni ya yabifarhad nasim sahiba ambaye alikuwa mke wa mheshimiwa muhammad ibrahim saheb maarufu kama mualimu sarchuri saheb لائو راجیوں بابا یا کے حضرت میاں علم دین صاحب نہ بابو یا کے حضرت میاں قطب الدین صاحب والی ٹوکانا نال ننگل ولایا گردس پور وال مسیح مودہ السلام marehemu alikuwa na sifa chungu nzima mwenye kuswali sala tano na tahajudi na alikuwa na sifa ya kufanya subira kushukuru kuomba dua akiwa na tabia ya upole mwenye kuwahurumia maskini na kuupenda ukhalifa alikuwa akishiriki katika mipango mbalimbali mbali ya kujitolea michango na mara kadhaa akapata bahati ya kutoa dhahabu yake katika michango marehemu alikuwa musi ameacha nyuma watoto watatu na mabinti watatu na wajukuu wengi auuzawajukuu zake wawili ni wabashiri wa, wa, wa, wa jamaat na kijana mmoja pia ni mbashiri wa jumuiya mwenyezi mungu amgofirie na amrehemu awaghofirie na awarehemu marehemu wote na awapandishe katika daraja الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يعمر بالعدل واللسان وأيتاء ذي القربان وينهى عن والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر