أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين يا إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المخطوب عليهم ولا الضالين حضرت امیر المومنین موینز منگو ام سیدی سانا انا سیما نیلی کو نالیزا حباری زہت عثمان رضی اللہ تعالی انہو کہو سکی فکی چکی شاہی دی نما ٹوکیو یا ٹوکایو بادا د یاکی حت مسلح مود رضی اللہ عنہ امین ڈی کا مائلزو یاقی کا مہیوی انا سیما کومبا سس مدی نلی چینی یا اوٹا والا واؤ na katika siku hizi matendo walioyafanya watu hawa ni yenye kutushangaza mno walikuwa wameshamua shahidi hatusman sasa wakazuia mazishi yake na hivyo hakuweza kuzikwa kwa siku tatu kisha kundi moja la masohaba wakaonyesha ujasiri na wakamzika usiku mafisadi wakajaribu kuwazuia lakini baadhi yao pale walipowatishia kupigana nao kwa nguvu wao wakajizuia mtukufu mtume sawasaam alikuwa amemtolea hatu uhman anhu bishara mbalimbali habari zake zinapatikana kama hivi imesimbuliwa abu musa ashari anhu ya kwamba mtume s wsaam akaingia kwenye bustani na akaniamuru ni mlinde mlangoni hapo akaja mtu نہ آئنگی صلی اللہ علیہ نہ شہ آکاجا امٹو مونگی نے نہ آکاؤں با رخسا صلی اللہ علیہ وسلم آکا سماچ آئیں گی انڈان پہ بارن جی ما یا, یا پیپو hapo nikaona yeye alikuwahat omar rz an kisha mtumungine akaja na akaomba ruksa hapo mtume w akaka kimia kwa mudamfupi na kisha akasema umruhusu husu ale na mpe bishara yakupata pepo isipokuwa shida moja kubwa itamfikia hapo nikaona yeye alikuwahat uhman bin affan r اللہ صلی اللہ وسلم اہتیا جنا سما نفکری صلی اللہ وسلم آکا پیگا نمگوا کے نہ آکا سیما واپو جو نبی نہ hibuma anasemulia kwamba mtume sws akieleza habari za fitina moja akasema mtu huyo katika fitina ile atauawa katika hali ya kuzulumiwa na hiyo akasema huku akiashiria upande wa wahad umn r urisi uliyoacha nahadi usman kuhusu urisi huo habari zinazopatikana ni kama hivi ubaidullah bin abdullah bin utba anasema kwamba siku ambapo uhman akauwa shahidi siku ile mtunza hazina wake alikuwa na dirhamu milioni tatu la dirhamu milioni ttu na laki tan na laki na nusu dinari ambazo zote zikaporwa pia alikuwa ameacha ngaamia 1 katika eneo la rabza rabza ni sehemu si inayopatikana kwenye njia iendayo hijaz ikiwa na umbali wa siku tatu kutoka madina pia katika baradis na khaibar na kwenye bonde la quraa akaacha sadaka kama dinari lakimbili ambayo alikuwa anatoa kama sadaka habari hii imeshaelezwa kabla yake kwamba tutsman akasema nilikuwa mtu tajiri na sasa nina ngamya wawili tu ambao nimewafuga kwa ajili ya hija inawezekana kwamba habari hiyo iliyoelezwa hapo juu iwe ya hazina ya kitaifa na msimuliaji ameinasibisha na dhati yausman raillh anhu au pia yawezekana kwamba hiyo ilikuwa mali yake binafsi lakini alikuwa hatumii juu ya dzati yake bali alikuwa anatumia kama sadaka na matumizi ya kitaifa tu kwa vote vile hiyo ni riwaya niliyoieleza na ipo riwaya nyingine ambayo imeshasimuliwa hapo kabla ambapo yeye alikuwa amewateua watu kwa ajili ya kulinda hazina ya kitaifa tukio lako wa washahidi la hard usman masohaba wanasimulia masimulizi mbalimbali hardali akaulizwa kwamba utuambie kuhusu hard uman hadh ali akasema kwamba huyu ni mtu ambaye hata mbele ya allah alikuwa zun-nuren. Yaani mwenye nuu 2 hdali akasema hdusman alikuwa ni mwenye kuwahurumia watu zaidi kuliko sisi zote hataisha alipopata taarifa ya kuuawa kwake akasema kwamba maafisadhi hawa wamekuua hali wewe ulikuwa ukiwahurumia zaidi na ulikuwa mwenye kushika uchamungu zaidi kuliko wote dua iliyofanyiwa na mtume sw katika haki ya mwanamkwe wake riwaya moja inapatikana hivi imeendikiwa katika al istiyab kwamba mtume w akasema ni memwomba mola wangu mwenye hishima na jalali kwamba yeye asimuingize motoni mtu ambaye awe mwanamkwe wangu au yule ambaye mimi niwe mwanamkwe wake huuavana umboa ha s inasimuiwaahd binaanaimuia kwabayeye akamonaha san bin affan akiwa amepanda niumbu na alikuwa akaniambia ya kuwa yeye akamona hatusman akitoa hutuba ilhali yeye alikuwa amevalia shuka nyeusi na alikuwa amepaka hina kwenye ndevu yake sulaym abu amir anasimulia kwamba yeye akaona shuka moja ya kiyemeni ambayo hatusmani alikuwa amevalia na bei yake ilikuwa dirhamu mia moja muhammad bin umar anasimulia kwamba nikamuuliza kina umar nikamuliza kina amr bin abdullah urwa bin khalid na abdurehman bin abu zanat kuhusu umbo umbolahat osman wote wakasema kwa pamoja kwamba yeye hakuwa mfupi wala mrefu sana bali alikuwa na kimo cha wastani usu wake uli kuwa mzuri umno ngozi ilikuwa laini ndevu nyingi na ndefu alikuwa na rangi yangano alikuwa na viungo imara mabega mapana na alikuwa na nywele nyingi kichwani na alikuwa akipaka hina ndevu yake wakid bin abu yasir anasemoliya kwamba hati utsman railahu anhu alikuwa amefunga meno yake na waya wa dhahabu musa bin talha anasema ya kuwa nikamona hati usman yeye alikuwa akitoka nje siku ya ijumaa akiwa amevalia shuka mbili za rangi ya njano kisha alikuwa akikaa juu ya mimbari na mwazini alikuwa akitoa azana kisha alipokuwa akimaliza azana yake hatusman alikuwa akiegemea ya fimbo yake na kusimama na alikuwa akitoa hutuba huku akishika fimbo ile mkononi mwake kisha alikuwa akiterimka chini kutoka na mwazini alikuwa akisoma iqama hasan anasema kwamba nikamona hadusman akilala miskitini huku akiweka shuka yake chini ya kichwa chake kama mto musa bintalha anasimulia kwamba siku ya ijumaa hatusman alikuwa ameegemea fimbo moja alikuwa na sura nzuri kuliko watu wote alikuwa akivalia vitambaa vivili vya rangi ya njano moja kama shuka na nyingine ilikuwa kikoi mpaka alikuwa akija juu ya mimbari na kukaa juu yake kulikuwa na pete ya mtume mntume sallaualwasalam ambayo maneno ya muhammad rasulullah yalikuwa yamechorwa juu yake mtume mntume saaawa salam alikuwa akiitumia pete ile riwaya inasema kwamba hat anas binmali anasimulia kuwa mtume wasm alipozamiria kumwindikia barua mfalme wa roma akaombwa ya kwamba barua isiyo na muhuri wako wao hawataisoma hapo mtume was akatengeneza pete ya fedha iliyokuwa na maneno ya muhammad rasulullah msimbuliaji anasema hata saa saz kwajicho lakifikira naona weupe wa pete mkononi mwake yani nakumbuka vizuri haat anas anasimbulia kwamba pete ya mtume sallalwasalam ikabaki mkononi mwake na baada yake ikabaki kwa ha abubakar na baada ya ha abubakar ha umar akaichukua na zamayaha uhman ilipokuja safari mmoja hatsman alikuwa ameketi karibu na kisima cha uris msimuliaji anasema kwamba yeye akavua ile pete na akaanza kuizungusha kwenye kidole chake ghafla pete ile ikadondoka msimuliaji anasema kwamba kwa siku tatu tukaendelea kuitafuta mpaka tukachota maji yote kutoka kisima lakini pete ile haikupatikana pete hiyo ilipopotea hathusman akatangaza kwamba mtu atakaye itafuta na kuleta kwake atapata zawadi kubwa kwa sababu ya kupotea kwa pete hiyo hathusman akapata huzuni kubwa na waliposhindwa kuitafuta na wakakata tamaa ndipo akatoa amri ya kutengeneza pete nyingine ya fedha iliyofanana na pete ile hivyo pete nyingine ikatengenezwa iliyokuwa na maneno ya muhamadi rasulullah pete ile akaendelea ku ivaa hadi kifo chake na wakati wa kifo chake mtu asijulikana akaichukua ile pte hat um alikuwa miongoni mwa ashramubashira imesimuliwa na hati abdrahman bin anas ya kwamba yei alikuwa miskitini ambapo mtu fulani akamtajahat aliikwa maneno mabaya ndipo hati sd bin zd akasimamana akasema mimi astmakwaakini nikamsikia akisemayakuwa watuumiwataingia peponi nabi alayhi wa alayhi wa atakua peponi abubakar atakua peponi umar atakua peponi usman atakua peponi ali atakua peponi talha atakua peponi abdurahman bin ouf atakua peponi zubir bin awam atakua peponisaad bin malik atakuapeponi na nikipenda naweza kutaja mtu wa kumi msimuliaji anasema watu wakasema kwamba mtu wa kumi ni nani hsa binza akanyamaza kidogo watu wakamuliza tena kwamba mtu wa kumi ni yupi ye akasema kwamba said bin zaid yani mimi mwenyewe riwaya hiyo nimeshaeleza hapo kabla kuhusu urafiki wa mtume sallahal wa wasalam na hadusman ambao atakuwa nao peponi ایپو روایہ یہا تلہا بن عبید اللہ رضی اللہ عنہ انبائی یہ آنا سی مولیہ اکی سی مکوان صلی اللہ علیہ وسلم اکا سی نبی آنا کو نرفی کیا کے نہو کو پی پونی عثمان آتا کوا رفی کیا گو حجابر آنا سی مولیہ کوان سفاری موجہ سی سی ومو كوني دي موجلا وحاجيري تولكو باموجلام تومس صلى الله عليه وسلم كتي كاني فلاني نا بكر عمر عثمان علي طلحه زبير عبد الرحمن بن اوف نا صاب بن ابي وقاص بيه وليكو بام تومس صلى الله عليه وسلم اكسمه كي لا امتو اسيما ما امتو علي منزك كيشا تومس صلى الله عليه وسلم اكسمه ما ن هات عثمان نا اكم كومباتيه نا اكسمه انت ولي في الدنيا وولي في الاخره wewe ni rafiki rafiqiyangu katika dunia hi nakonye akhira pia mtumua ali ahwa huruhatosuman aituaye abusalha anasimulya kwamba ya yamudar yani siku ile ambapo waasi wakamzingira hatusuman akiwanyumbanikwake nakisha wakamua shahidi, siku ile nikamomba hatusuman nikisima kuwa ewe amirlmominin upigane vita na hawa mafisadi hatu, abdullah ia akamwomba kwamba ewe amirulmuminin upigane na mafisadi hawa hatusman akasema wallahi sitapigana nao mtume sal wsa alikuwa amenea hidi jambo fulani hivyo natamani kwamba ahadi ile ipate kutimia hatusman hakushiriki katika vita ya badar hivyo kuhusu swala hilo na kukimbia kwake kutoka uhodi na kuto kushiriki rizwan wanafiki waafikiwanaleta shutmazidi yake usman bin muhab anasimulia kwamba kutoka misri mtu mmoja akaja ku ajili ya hija akawaona baadhi ya watu wakikaa sehemu fulani yeye kwa nia ya kuleta fitina akaongea nao na akawauliza watu kwamba hawa ni kina nani wao wakasema kwamba hawa ni makurash yeye akawauliza mzee huyu ni nani watu wakasema huyo ni hat abdullah bin Umar ye akasema ewe mwana wa omar nataka kukuuliza jambo fulani niambie je unajua kwamba hatusman siku ya ohd alikuwa amekimbia vita ye akasema ndio kisha akaamuuliza je wajua kwamba yeye hakushiriki katika vita ya badr ye hak, akasema kwamba ndio mtu huyo akamuliza tena je wajua kwamba yeye hakushiriki katika rizwan ye akasema ndio hapo mtu huyo akashangaa mno na akasema allahu akbar hata abdullah bin umar akasema njoo hapa kwa kuwa umeleta shutma zidi yake sasa na kuambia hali halisi ikoje siku ya vita ya ohod kuhusu hatua yake ya kukimbia kutoka vita natoa shahada kwamba mwenyezi mungu alikuwa amemsamihe na kumghofiria wakati ule kutokana ku na hali ya taharuki pale ambapo habari ilipokuwa imeshamiri kuwa makafiri wamemua mtume sallahualh wasalam sasa kwa sababu ya ile hali kutokea yeye alikuwa amerudi nyuma akasema kwamba ama kuhusu swala lake la, la kuto kushiriki katika vita ya badar sababu yake ni kwamba binti ya mtume swaaa ambaye alikuwa mkeo hatsman alikuwa anaumwa na mtume mtumeaam alikuwa amemwambia kwamba wewe ubaki kwa mkeo na utapata malipo na sehemu kutoka ngawira ya vita sawa na malipo ya yawale waliushiriki katika badr amakuhususwalala kutokushiriki katika barzwan ukumbuke kwamba ikiwa katika bonde la maka angekwepo mtu mwingine mwenye heshima zaidi kuliko hatsman basi mtume saaai salam baadala ya kumtuma hatusman angemtuma mtu huyo kama mbalozi wake kwa makafiri mtume saasalam akamtuma hati usman na bayatrizwan ilipo fuanywa hat usman alikuwa amekwenda kwa watu wa maka wakati wa kupokea bayatriswan mtume saa salam akaashiria upande wa mkono wake wa kushotona akasema kwamba huo ni mkono wa hat usman na mtume sasalam akiweka mkono wa kushoto juu ya mkono wake wa kulia kwa nguvu na akasema huo ni kwa ajili ya osman hata ibni omar baada ya kueleza yote akamwambia mtu huyo wa misri kwamba sasa uendela mambo hayo na ukumbuke kwamba hayo si mambo ya kupingwa hiyo ni riwaya ya bukhari katika maisha ya mtume msikiti wa unabi ulikuwa umepanuliwa na nahat usman akapata bahati ya kushiriki katika upanuzi wake abumali anasi muliya kutoka kwa baba yake kwamba mtume alaihi w kwajili ya kupanua msikiti wa madina akamwambia ansari mmoja ambaye alikuwa mliki wa kiwanja cha arzi ya kuwa wewe ukitoa kiwanja hicho utapata nyumba huko peponi lakini ye akakataa kukitoa hapo tusman akaaja na akamwambia mtu huyo kwamba na kulipa dirhamu 100 kama thamani yake na hivyo akanunua kutoka kwake kisha akaja kwa mtume sawwsam na akasema kwamba ya rasulllah nakuuzia kiwanja hicho ambacho nimekinunua kutoka kwa yule ansari hapo mtume akanunua kutoka kwa hat usmani kwa thamani ya kupata nyumba katika pepo na mtume akamwambia hatu uhmani jambo lile, lile kwamba utakuwa na nyumba peponi hat uhmani akamwambia kwamba nimekinunua kwa bei ya1 dirhamu kisha mtume saaalam akaweka tufali kisha akamwita abubakar naye akaweka tufali kisha akamwita omar naye akaweka tufali kisha akaja osman ambaye akaweka tufali kisha mtume sasalam akawambia watu wengine kwamba sasa niote muweke matufali na hivyo ukawekwa msingi wa upanuzi wake samama bin hazam ashiri anasimulia kwamba siku ya kuzingirwa kwa niumba ya had nilikwepo kule had usman akachungulia injena akasema mimi kwa kuwapatieni kiapo cha allah mtu, na mtume sala a navaulizeni kwamba je mnajua kuwa mtume mtu, alipofika madina kulikuwa hakuna maji matamu isipokuwa kisima cha roma tu mtume sa sa akasema ni nani atakaye nunua kisima hicho cha ruma ili yeye na waislamu wengine waweze kuchota maji na kunywa kutoka kisima hicho na huko peponi atakuwa na malipo yake mema hatosman akasema hapo mimi nikakinunua kwa mali yangu binafsi na nikatoa wakfu kwa ajili ya waislamu wote sasa leo mnanizuia kunywa maji kutoka kisima hicho hicho na, mnataka kwamba mimi ni maji ya bahari hapo watu akasema wallahi umesema kweli kisha hat usman akasema mimi kwa kuwapatieni kiapo cha allah na islam je mnajua kwamba mandalizi ya jeshi la usra yani vita vya tubuk nilikuwa nimeyafanya kwa mali yangu binafsi watu akasema wallahi umesema kweli kisha akasema mimi kwa jina la allah na islam na waulizeni kwamba je mnajua kuwa msikiti huu wa unabii ulipokuwa ukawa mdogo kwa ajili ya waislam mtume salm akasema kwamba mtu ambaye akinunua uwanja huu kutoka mtu fulani atauingiza ndani yake atapata malipo mema katika pepo hivyo nikakinunua kiwanja hicho kwa mali yango binafsi na kisha nikakiingiza katika eneo la misikiti na sasa nini? mnani zuia kuswali hata raka 2 katika miskiti huu watu wakasema wallahi ndio umesema kweli kisha akasema mimi kwa kuwa patike kiapo cha allah na islam na vaulizeni kwamba je mnajua kuwa mtume mtumesm alikuwa juu ya mlima wa sabir wa makka na abubakar omar na mimi tulikuwa pamoja naye mlima ulipoanza kutikisika mtume mtumeasm akapiga mguu juu yake na akasema ewe sabir sabr ani kuna nabii na swidik na wapo mashahidi wawili juu yako hapo wakasema ndio wallahi umesema sawa usmana akasema allahu akbar na pa kwa mungu wakaba watu hawa wametoa shahidi katika haki yangu yani mimi nitapata daraja ya kuwawa shahidi Upani, upanuzi mwingine wa msikiti wa unabii uliofanywa ukafanywa katika zama ya hmara u anasema kwamba hivyo historia yake fupi na hali ya mwanzoni kisha kuhusu utanuzi wake maelezo yaliyopo na yaeleza hapa kama ilivyoelezwa kwamba katika zama ya mtume w msikiti huo ulikuwa umepanuliwa sasa kuhusu upanuzi huo kuna maelezo yake fulani ambayo yanasema kwamba mwezi wa rabiul awal tarehe mwaka wa kwanza wa hijra sawa na mwishoni mwa oktoba mwaka, mwaka 622 mtume swsam kwa mkono wake mtukufu akaweka jiwe la msingi la msikiti huu wa unabii msingi wake takriban ulikuwa umekwenda ndani hadi mita moja unusu msingi wake ukajengwa na mawe ila hali boma yake ikajengwa na matofali mabichi kuta za msikiti takriban zilikuwa na unene wa futi mbili unusu ambazo urefu wake ulikuwa takriban mita tatu unusu ujenzi wa msikiti wa unabii ukamalizika katika mwezi wa shawal mwaka wa kwanza wa hijra sawa na aprili mwaka 623 ipo riwaya ya gharja bin zayad bin thabit ya kwamba mtume s wsam alikuwa ameweka urefu wa miskiti wake kama mita 35 na, na upana wake ulikuwa mita3 katika zama ya mtume sallhlwaslam kwa mara ya kwanza upanuzi wa mskiti wa unabii ukafanywa namo mwaka wa 7 hijra katika mwezi wa muharam ambayo ilikuwa juni 628 wakati ambapo mtume sllahulwasalam akarejea kutoka vita ya haibar akatoa amri ya kupanua mskiti wa unabii na kuujenga upya upanuzi wa msikiti haukufanywa upande wa kibla na upande wa mashiriki bali kwa asilimia kubwa upanuzi wake ukafanywa upande wa kaskazini na kiasi fulani ukafanywa upande wa magharibi upande wa kaskazini kulikuwa na nyumba chache za masahaba na upande ule kulikuwa na nyumba moja ya answari ambaye katika kutoa nyumba yake alikuwa na wasiwasi wasi fulani katika hali hiyo kama ilivyoelezwa hapo kabla ya kwamba hat uthman bin affan akalipa dinari 100 na akanunua nyumba ile na kisha akatoa wakfu hivyo kwa silimia kubwa upanuzi wa miskiti wa unabii ukafanywa upande wa kaskazini na maghribi baada ya utanuzi huo eneo zima la miskiti likawa na mita 50 kwa50 katika ya zamay msikiti wa unabii ukapanuliwa tena katika mwaka wa 17 hijra hata abdullah bin omar anasimulia kwamba katika enzi ya mtukufu slla wasalam msikiti huo ulikuwa umejengwa na matufali mabichi ambao paa yake ilikuwa imetengenezwa kwa matawi ya mitende na majani na mashina yake yalikuwa yametumika kama nguzo hata nguzohat hakubadilisha msikiti huo wala hakupanua kwa namna yoyote hat umar akaupanua na kuujenga upya lakini hakubadilisha ramani yake na akaupanua kwa msingi wake wa zamani ambapo paa yake ikatengenezwa na majani ya mtende isipokuwa akaweka nguzo kwenye paa yake ha umar mna mwaka 17 wa hijra akakamilisha upanuzi wa msikiti huo chini ya uangalizi wake na baada ya upanuzi huo eneo la msikiti likawa pana takriban mita 6 kwa 7 kwanza ilikuwa 5 kwa 50 kisha eneo lake likawa 6 kwa 7 mita rivaya hiyo inatuambia kwamba katika enzi hata abubakar miskiti wa unabii ukabaki kama ulivyo kuwa zamani katika inzi ya mtume saaa salam isipokuwa pamoja na upanuzi uliofwanyiwa hat umar miskiti huo ukawa mkubwa kisha katika zama ya ukhalifa wa hat uhman razillah anhu miskiti wa unabii ukapanuliwa tena na kujengwa upya hili ni tukio la mwaka 29 hijra akaupanua msikiti wa unabii na kuujenga upya na kwa ajili ya kuboresha zaidi na kuimarisha ujenzi wake akautumia mawe ya jasi na mapambo mengine hatsma akajenga kuta za mawe zilizokuwa zimepambwa na mapambo mbalimbali mbali. na kwa mara ya kwanza kwa ajili ya kuupaka rangi unga wa jasi ukatumika katika paa yake mbao zenye vo zilikuwa zimetumika mna mwaka 2 hijira hatusman alipochaguliwa kuwa khalifa watu wakamwomba kwamba msikiti wa unabii upanuliwe wakimweleza kuhusu shida ambayo walikuwa wanapata siku ya ijumaa ambapo kutokana na sehemu finyu watu wengi walikuwa wakilazimika kuswali wakiwa nje ya mskiti hivyo hadusman akashauriana na masohaba watukufu na wote wakatoa rai kwa pamoja kwamba mskiti wa zamani ubomolewe na msikiti mpya ujengwe juu yake siku moja hatusman baada ya sala ya zuhuri akatoa hutuba na akasema kwamba sifa zote njema zinamhusu mwenyezi mungu mimi kwa kubomwa msikiti huu napenda kuujenga msikiti mpya juu yake na mimi natoa shahada kwamba nimemsikia mtume salaa salam akisema kuwa anayejenga msikiti mwenyezimungu anampatia nyumba moja huko peponi hat hatomar faruk alikuwa kabla yangu ambaye jinsi alivyopanua msikiti wa unabii na kuujenga upya huo ni mfano kwangu nimeshauriana na masohaba mbalimbali mbali na wote wametoa rai kwa pamoja kwamba msikiti wa unabii ubomolewe na ujengwe upya hatosman alipoweka mbele yao mpango wake mpya wa kujenga msikiti wa unabii hapo masahaba wachache wakaeleza hisia zao zidi yake walikuwa na fikra kwamba msikiti huo usibomolewe na miongoni mwa masahaba hawa walikuwepo ambao walikuwa majirani ya msikiti wa unabii na kutokana na mpango huo nyumba zao zilikuwa zinapata athari wingi wa watu wakaunga mkono na mpango huo lakini maswhaba wachache tu wakaupinga afla bin hamid anasema hat usman alipotaka kujua rai ya watu marwan bin hakam akasema kwamba bila shaka kazi hii ni tukufu mno hivyo kuna haja gani ya kupata rai ya watu hatusman hakupenda wazo lake na akamwambia kwamba wewe upate kheri mimi katika swala lolote sipendi kuwalazimisha watu kwa nguvu hivyo napenda kushauriana nao hatosmana akasema mimi sitaki kuwalazimisha watu wakubali rai yangu kwa nguvu hivyo chochote nitakachofanya nitafanya kwa mariziano kisha pale alipomaliza kushauriana na masahaba wakubwa wakubwa akanunua nyumba zilizokuwa kaskazini mwa msikiti na akachukua ardhi yake ijapokuwa yeye alikuwa amewalipa fedza kubwa kama malipo lakini hata hivyo watu wachache walikuwa hawataki kuuza nyumba zao na takriban miaka minne ikapita juu yake na kazi hiyo ikakwama njiani imesimuliwa naubdullah hulani kwamba watu walipokuwa wakisita kutoa nyumba zao na ubishi ulikuwa umezidi nikamsikia hatusmaan akisema kwamba nini mmesema mengi mimi nilikuwa nimemsikia mtume saa salam akisema kwamba mtu ambaye kwa ajili ya kupata razi ya allah atajenga msikiti mwenyezi mungu, mungu. atamjengea kasri kama malipo yake huko peponi hatusmaan alipofanikiwa kuwafanya watu wakubwa watu wakubali wakubalir npaale yani ambapo hatsman akaamua kujenga msikiti wengine hawakupenda mpango wake walikuwa wanasema kwamba msikiti huu ubaki kama ulivyo hapo hatusman akasema kwamba yeyote atakayejenga mskiti kwa ajili ya razi ya allah mwenyezi mungu atamjengia kasri huko peponi hatsman alipofanikiwa kuwafanya watu wakubali rahi yake ndipo mwezi wa rabiul awal mwaka 29 hijra sawa na novemba 649 akaanza kazi ya ujenzi na kazi hiyo ikachukua miezi kumi tu na hivyo tarehe mosi muharam mwaka wa3 hijra msikiti huo ukamalizika hatsman alikuwa akisimamia mwenyewe ujenzi wote mchana alikuwa akifunga saamu na usiku alipokuwa akisinzia alikuwa analala kidogo akiwa misikitini imesimuliwa na abdurrahman bin safina ya kwamba nikaona ya kuwa kwa ajili ya ujenzi wa msikiti mchanganuo wa sementi na mchanga ulikuwa unaletwa kwa hat na nikaona kwamba yeye alikuwa akisimamia mambo yote na ukiwadia muda wa swala alikuwa akiswali pamoja barua, na vibaruha na saa nyingine alikuwa akilala kulekule had usman akaupanua msikiti wa unabii upande wa kusini kuelekea kibla na ukuta wa kibla hiyo akaupeleka hadi sehemu ile ambapo upo hadi leo upande wa kaskazini eneo lake likaongezwa hadi mita25 na utanuzi wake ukafanywa upande wa magharibi pia isipokuwa upande wa mashariki ambapo kulikuwa na nyumba tukufu za wake wa mtukufu swa hau haukufanywa upanuzi wowote baada ya ujenzi huo eneo zima la miskiti wa unabii likawa takriban mita75 kwa semanini katika zama hat osman idadi ya milango ya musikiti ilikuwa sita koamara ya kwanza katika musikitiwa unabi mapambo yakachorwa ju ya mawe na rangi ika pakwa sawana kauli hat kharija bin zag hat osman alikua ameziweka dari katika kuta za musikitiwa unabi za upande wa mashiriki na magharibi kwa ajili ya upanuzi wa msikiti wa unabii nyumba ambazo tusman akalazimika kuzinunua moja ilikuwa nyumba ya umulmuminin hathafsa ambaye alikuwa amepewa nyumba nyingine iliyokuwa imeambatana na ukuta wa kibla upande wa kusini mashiriki na kwa kupitia njia fulani alikuwa amerahisishwa kufikia hadi nyumba yake pia kutoka warisi wajafar bin abu tlib nusu ya nyumba yao ikanunuliwa kwa malipo ya dirhamu la ki moja na hivyo sehemu ndogo ya darul abbas ikanunuliwa na ikaingizwa katika mskiti wa unabii pamoja na kuuta ukuta wa kibla hadi kwenye kona ya kusini tofauti kubwa iliyotokea katika unabii ni kwamba pamoja na kuvuta ukuta ule kibla yake pia ikavutwa kupeleka mbele na ikajengwa ambapo leo tuaona mihirabu ya kiusumani huko alama ya mihirabu ilikuwa imejengwa na badala ya kutumia udongo walikuwa wametumia mawe yaliyosagika na nguzo zilizokuwa zikitengenezwa na mawe ndani zake ndani zake nondo za madini ya metali zilikuwa zimetiwa ndani na jambo hili likazingatiwa sana kwamba nguzo mpya zijengwe juu ya sehemu zile zile ambapo katika zama tukufu ya mtume salalah aw salm kulikuwa na nguzo za mashina ya mtende katika ujenzi wake vifaa na mtindo uliotumika ulikuwa unafanana na njia ambayo bazintino walikuwa wakiitumia katika ujenzi wa gumbade sahra wa jerushalem paa yake ilikuwa imetengenezwa na mbao zilizo na vioo ndani yake ambayo ilikuwa imeezekwa juu ya mbao ambazo zilikuwa zimewekwa juu ya ngu, nguzo za mawi kwa kuwa had umar alikuwa amewawa shahidi katika mihirabu ya msikiti wa unabii alipokuwa akisilisha sala hivyo kwa kuhakikishia kwamba tukio la namna hiyo lisitokee katika siku za usoni hatusman alikuwa amejenga mihirabu iliyokuwa imezungukwa iliyokuwa imezungukwa na kuta kutoka pande nne na dhari mbalimbali zilikuwa zimewekwa ndani ya ukuta ili maamuma waweze kumwona imamu wao hiyo ilikuwa njia ya kwanza kuweka ulinzi ambayo ikajengwa katika msikiti wa unabii na njia hiyo baadaye ikawa sehemu makhsus ya ulinzi wa makhalifa wa banu umaya katika dimashq yani kwa kujenga kuta mihrabu ilikuwa imehifadhiwa lakini mamuma wangeweza kumwona imamu kisha baada yake katika nyakati mbalimbali mskiti ukaendelea kupanduliwa sayidna ahmadsalam anasema mimi namfananis usman suleiman yeye pia alikuwa na shauku kubwa ya kujenga majengo katika nali kulikuwa na fitina ya ndani upande mmoja alikuwa mwavia na upande wa pili alikuwepo ali na kwa sababu ya fitina hizo damu ya waislam ikamwagika katika muda wa miaka islam haikupata maendeleo makubwa katika zama ya misl ikapata maendeleo makubwa kisha ikaanza vita vya wenyewe kwa wenyewe h anasema sio lazima kwamba msikiti uwe umejengwa kwa matofali ya kuchoma na upambwe bali kwa ajili yake itengwe ardhi na kisha wekeni vigingi pembezoni mwake kisha ezekeni paa ya makuti na kadhalik ili katika mbua msipate tabu mungu hapendi mambo ya kujikalifisha msikiti wa mtume sua salam ulikuwa umejengwa na matawi ya mitende tu na ukaendelea kutumika kama ulivyo kisha osman ambaye alikuwa na shauku ya kujenga majengo mbalimbali katika zama yake akaujenga na matofali ya kuchoma na mawe huwa nawaza kwamba matamshi ya majina ya suleiman na osmani yanafanana sana huenda kwa munasaba huo yeye alikuwa na shauku hiyo upanuzi wa masjidulharam ukafanywa mna mwaka 26 hijra na katika mwaka huo hatusman akapanua msikiti huo na kwa kununua nyumba za jirani akaingiza ardhi yake katika masjid ulharam baazi ya watu maridhiano kabisa wakauza nyumba zao lakini wengine wakaendelea na msimamo wao kisha kwa amri hatusman nyumba zote zikabomolewa na bei yao yeye akalipa na kisha bei ile au mali ile ikawekwa katika baitulmal hapo watu hawa wakapiga makelele dzidi ya h akatoa amri kwamba watu hawa wakamatwe na watiwe ndani kisha akawaelekea akisema kwamba je mnajua kwamba kwa msingani mmehubutu kusimama zidhi yangu sababu pekee ya ujasiri wenu ni huruma yangu Hatu omar pia alikuwa amewatendea hivi lakini hamkuleta vurugu yote zidi yake kisha kuhusu watu hawa abdullah bin hali bin usayd akaongea na tusman na watu hawa wakaachiwa huru meli ya kivita ya kwanza iliyotengenezwa katika islam ikatengenezwa mna mwaka 28 hijra ambayo ilikuwa zama ya had uhman amir muavia bin abu sufian alikuwa ni mtu wa kwanza aliyepigana vita vya maji katika zama ya ukhalifa wa had amir muavia alikuwa amemwomba had umar rukhsa ya kupigana vita vya maji lakini alikuwa hakumpa rukhsa htusman alipochaguliwa kuwa khalifa amir muavia akaongea naye mara kwa mara na akaomba rughsa hatusman akamruhusu na akasema kwamba wewe usiwachague watu wala usipige kura kati yao mbali wapatie hiari kisha mtu anayetaka kushiriki katika vita hii kwa furaha yake umchukue na nenda naye na, na umsaidie hivyo amir muavia akafanya hivyo yeye akamteua abdullah bin qaas kuwa kamanda wa jeshi la majini ambaye katika misimu ya kiangazi na kipupwe akapigana vita 50 katika bahari na katika vita hizi zote hakuna mwanajeshi muislamu yyote aliyezama wala hawakupata hasara yoyote نام کٹیکا خلکا hati yahya bin abdurahman bin hatib anasema kwamba nikamsikia baba yangu akisema kuwa mimi katika maswahaba za mtume w katika swala la kueleza jambo kamili na kwanjia nzuri sijawahi kumona sahaba mwingine yeyote isipukuahatsma isiuuaaliuwa aungeisana hatr anasma kwamba mimi nikamjia hatruya binti mtume w aglabu hapo muradi wake unaweza kuwa had ume kulsum kwani sawana riwaya wakati wa vita vya badr hatruqaya alikuwa amesha farikiduni alikuwa amefariki dunia, ali ame dunia aburara, ame badai, na had abureira amesilimu baadaye na baada ya miaka mitano ya vita ya badr amekuja madina hivyo muradi wake unaveza kuwahat ume kulsum kwani kifochake kilikwa kimetokia mwaka ts wa hijra hiyo ni riwaya yake abuhreira raznhu anasema kwamba nikamjia binti ya mtume slwasala amba ye alikuwa mke wahat osman yeyealikuwa ameshika kitana mkononi akani ambia kwamba muda si muda mtume sm ame ondoka kutoka hapa nanilikwa nimechaniya nywele zake hapo akaniuliza kwamba wewe unaonaje kuhusu abu abdullah hadusman nikasema ni mtu mzuri sana mtume akasema basi wewe pia umtendee kwa hishima kwani katika masahaba zangu kutokana na hulga yeye anafanana nami zaidi kuliko wengine habari za hadusman nazimalizia hapa leo pia nitasalisha sala ya jeneza نا نگ پنڈا کوا زغوم ضیاء ہوا مار ہیمو جنیزہ یا کونزا نیا مبشر احمد رنگ صاحب ابن احمد بخش صاحب معلمو و وقف جدید ربوہ امبائی ماچی کومی آکا فریقی دنیا انہ و ان الہراج mwalimu akatokana na kijiji cha basti rinda wilaya ya deraghazi khan alikuwa mwanajumuuiya wa kuzaliwa mwaka 990 akaanza kutoa huduma za kidini kama mwalimu wa wakfe jadid kutoka tharparker na kisha katika nyakati mbalimbali akaendelea kufanya kazi ya ualimu na mkaguzi popote alipotumwa akasema labeka wala hakutoa uzuru wowote na akajaribu kutimiza ahadi yake ya wakfu kwa unyefu wote wanajumuia na wasiokuwa wanajumuia wote wameandika kuhusu marehemu kwamba mwalimu alikuwa ni mwenye kufanya juhudi kubwa mwenye kufanya maombi mengi mwenye kusali sala ya tahajudi na mhubiri mzuri sana aliye sifa nzuri za kutoa hutuba alikuwa na sifa ya kuwahurumia wageni mcheshi na mtu mnyenyekevu muda wote alikuwa anaongea kwa upole na kwa lugha tamo lakini katika suala la ukhalifa na nidhamu ya jamaat nizamu ya jumuiya alikuwa havumilii hata kidogo na akawa upanga ulio na alikuwa hainuki hadi awe amemrekebisha mtu huyo amewacha mke na vijana wawili na mabinti watatu mwanawake mmoja mpindwa shazi ahmad ni mwanafunzi wa darasa la daraja asalesa katika jamia ya ahmadi yarabua mwenyezimungu amghofirie na amrihimu sana jeneza inayofwata ni ya muniramad farok sahb amiri wa zamani wa jamaat wilaya islamabad ambaye baadayaku uguwakamudamrefu machi tisa aka fariki dunia inchinikanaa akiw umri was ina h winalah rajun marehemu alikuwa musi na wasiawakeulikuwa mojanatisa jina la babuyake lilikuwa haضrat munshi ahmad baksh sahb m علی کوہ صحابا واطمسیح ماود رسۃ وسلام کا عقی کادیات موکٹ وجہ سنا ٹاٹو وکات وجلسلانہ علی کوم فائن بیاتی جینہ بابا یا کوا کو ٹھارے چودری عبدالعہد صاحب امبائی علی کو شہاد یا اوزا میلی نا اوزا میو کا سومو لا کلیمو خلیفۃ المسئ <سؤال> اناسمکم کټیک ځمایل کوه نشهادہ یا اوزامیو الکو <سؤال> قاضی یا ونافذ هوداری تو نې اګه پټه شهاده یا اوزامیو با بایاکه کوه مدفلانې اکاینډلې کوې تو میکی جماعت کما اميري و جماعت لالپور موکل فوج میټی س 49 خلائف ثانی علی پو وحمیزا وی جانا واحمدیغه رهاسه وانسیانسی الی واټوی وقف مایشیاو کو اجلیه دینی hapo baba yake bwana munir farh akatoa wakfu maisha yake na akaacha ajira ya serikali na akahamia kadian pamoja na familia zake chini ya mwongozo wa lifmsisani ikaanzishwa idara ya utafiti kwa jina la fadl umar rsearh institut huzur akamteua kama mkrugenzi wake na pamoja na hayo akateuliwa kuwa mualimu wa masomo ya sayansi katika talimuaislam fausahiakapata shahada ya uhandisi kutoka chuo na kisha katika maeneo mbalimbali ya pakistan akaweza kufanya kazi kisha katika idara ya telegaf na telefo ya serikali ya pakistan akaanda kutoa huduma zake katika muda huo akaweza kutoa huduma katika miji mbalimbali na pia katika nchi za nje akaweza kuwakilisha nchi yake mwaka 997 akastafu akiwa na cheo cha mkurugenzi mkuu wa pakistan limited ameacha mke na wana wawili na mabinti wawili mwenyezimungu awajalie watoto wake ili waweze kushika niayo zake maeem alipoka mjini raval pindi kapatabahati yakufaakazi ya kaa mi ma kal hmdia nailikua amaa na machufuko zidi ya jamaat mwaka na ilikua namaufuko makuba ziia jamat is aem kaamia islamaba kutua huduma kua uuma kama ka naib amir awl ia alipostaf akatoa wakfu maisha yake na hlmsi rab rahimll tala akakubali wakfu wake kisha mwaka 999 marhemu akaweza kuitumikia jumuiya kama amiri wa jumhuia ya islamabad mjini na amiri wa wilaya ya islamabad shughuli alizozifanya katika rabua kwa mfano katika kuleta mpango wa direct dialing na kwenye kuweka digital exchange akatoa mchango mkubwa na alikuwa mjumbe wa kamati kuu ya fedha ya markazi alikuwa mjumbe wa iae na akaweza kutoa huduma mbalimbali mbali, akiwa na niazifa tofauti996 hfmd rahmllahu taala alikuwa amemteua mkurugenzi wa Fazlilmur foundation huduma ambayo akaendelea kutoa hadi pumzi yake ya mwisho 980 katika zama ya salis rahmllahu taala wakati wa jalsa jalsasalanarabwa kwa ajili ya wageni wa tokao inje nizamu ya kutafsiri hutuba mbalimbali mbali za jalsa ilipoanza na kwa ajili yake timu moja ya wahandisi wa jamaat ikauntwa marehemu katika timu ile akafanya kazi kubwa kwa juhudi na akapata bahati ya kufanya kazi nzuri marehemu alikuwa msimamizi mkuu wa timu hiyo aprili lsirabe rahmllahu taala alihamia uingreza marehemu alikuwa anakuja kushiriki katika jalsa salana uingereza kila mwaka bila kukosa na alikuwa anasimamia kazi ya tafsiri na shughuli zote alikuwa anazifanya kwa juhudi na kwa weledi mkubwa katika zama ya usimamizi wake kama amiri majengo mengi ya jumuiya yamejengwa katika mji wa islamabad mwanawake mmoja anasema kwamba baba yetu alikuwa anatuhimiza kufanya kazi ya jamaat licha ya kufanya kazi serikalini akaendelea kusimama katika mstari wa kwanza katika shughuli za jamaat akitoka kazini moja kwa moja alikuwa akija ofisini na kufanya kazi ya jamaat kila mwaka kwa ajili ya jalsa selana alikuwa akibakisha likizo zake alipokuwa anafanya kazi serikalini safari moja akapelekwa mbali katika wilaya ya deraghazi ghazi khan na waziri mkuu wa wakati ule akasema kwamba mtu huyo asiletwe islamabad lakini allah akamjaalia na kisha akateuliwa mjini islamabad na kisha kutoka sehemu ile akapata nafasi ya kuenda katika nchi za nje na kuwakilisha nchi ya pakistan allah amghofirie na amri himu. جنیزا فوٹاڈ لطیف محمد لطیف صاحب امبائی ویل پنڈی فری کی دنیا انا للہ و انا اکی فواتا نانا بابا, یا کے, الف ہم آکا نا الف بابا یا کے آکا فری کی دنیا marehemu baadha yake alikuwa mwanajumuiya wa kwanza tu katika familia yake ana mke na wana wawili na mabinti wawili mwenyezi mungu awajalie watoto wake ili waweze kushika niayo zake mwaka e2 baada ya kustaafu marehemu akaendelea kutumia muda vote katika shughuli za jamaati kama katibu wa mambo ya ndani na naibu amir wilaya rawalpindi kuanzia 219 hadi 221 akaweza kuitumikia jamaati kama amiri wa rawalpindi na kwa miaka 2 akaweza kutoa huduma za kidini alikuwa ni mwenye kuwahurumia maskini na alikuwa akifanya kazi ya jamaat kwa kuelewa kuwa hiyo ni fadhila ya allah juu yake na alikuwa akiwahimiza watoto wake wafanye hivyo katika maradhi yake ya mwisho pia akaendelea kuitumikia jamaat kila alipokuwa akiitwa markazi alikuwa anakwenda bila kusita na alikuwa na maradhi ya saratani lakini pamoja na shughuli za jamaat akaendelea kupata matibabu vilevile na kuajilia shughuli a jamaat mudha wote alikuwa tayari mwenyezi mungu amghofirie na amri himu jeneza inayofuata ni ya mheshimiwa bek onabeumur bekov sahib ambaye alikuwa mwanajumuiya wa kirgizstan 22 februari akiwa na umri wa miaka67 akafariki dunia inna lillahi wainna lehirajiun ilias kubatuv ambaye ni rais wa kirgizstan jamaat anaendika kwamba marhemu na mfahamu kwa miaka 1 na mit 5 marhemu alikuwa miongoni mwa wanajumuiya wa awali wa kirgizstan mwaka 20 akajiunga na jamaat marehemu alikuwa mwanajumuiya mwaminifu na mwenye unyofu muda wote aliekuwa akishiriki katika mipango ya jamaat na alikuwa akitoa michango kwa wakati alikuwa akiswali sala zote na sala ya tahajudi katika zama ya umoja wa urusi marehemu akaweza kuitumikia nchi yake akiwa na nyazifa za juu na kwa sababu ya uaminifu wake na juhudi yake katika kazi wote walikuwa wakimsifu sana katika miaka ya mwisho ya maisha yake pale ambapo alikuwa hana shughuli nyingi alikuwa akiuza vitabu vya dini nchini kirgistan kabla ya kupigwa marufuku juu ya shughuli za jamaat marehemu alikuwa akigawa vitabu na tafsiri ya kurani tukufu kwa watu na kutokana na mahubiri yake akaweza kuwafikishia ya wengi ujumbe wa jamaat marehemu ameacha nyuma mke na mtoto mmoja mwenye umri wa miaka saba huyo ni mke wake wa pili mke wa kwanza alikuwa ameachana naye na alikuwa na watoto kutoka kwake ambao ni wakubwa na si wa mwenyezi mungu awajalie wajiunge na jamaat mwenyezimungu amghofirie na amri himu mbashiri anaandika kwamba tafsiri ya kurani tukufu katika lugha ya kirusi ilipochapishwa marehemu akatuambia kuhusu makosa yaliyokuwa yametokea katika tafsiri nikamwambia kwamba asome yote kisha atuambie kuhusu makosa yake marehemu akasoma tafsiri nzima katika wiki mbili tu na kisha akatuambia kuhusu makosa yote mbashiri anasema kwamba marehemu alikuwa anazingatia sana kwa ajili ya swala na alikuwa akiswali kwa unyenyekevu mkubwa mheshimiwa usginbav artur saheb anasema kwamba kwa hakika marehemu ndiye aliyeniambia kuhusu jamaat nilipokuwa na muuliza maswali mbalimbali mbali, kuhusu jamaati alikuwa akinijibu kwa njia nzuri iliyojaa mantiki na hikima marehemu alikuwa na khulka njema mwenye kufanya subira na mtu mpole mno kwa kuona hulka zake ni kajiunga na jamaat. huzur, sema, kwamba, sema, kwamba, jamaati huzur anasema kwamba niliposema kwamba wanajamaati wafunge saumu na saumu za nafali na wafanye ma, maombi marehemu alikuwa anafunga saumu siku ya jumatatu na alhamis alipoambiwa kwamba ufunge mara moja kwa wiki akasema nafunga jumatatu na alhamis ili niweze kusema labeka juu ya kila sauti ya uhalifa alikuwa akisikiliza hutuba ya ijumaa katika lugha ya kirusi na alikuwa mtu mnyenyekevu na mcheshi na kwa shauku kubwa alikuwa anafanya mahubiri mungu amghofirie na amrihimu na awapandishe marehemu wote katika daraja na awajalie watoto wao waweze kuendeleza mema yao الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر