اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين أمير المؤمنين من يزي أم سيدي سانا أنا قبل يهوتوبا بايل يوبيتا historia ya hatusman uhman ilikuwa inaendelea kuelezwa leo pia nitaendelea nayo hatusman alikuwa na sifa ya kuona haya na utakatifu mwingi kuhusiana nayo ipo riwaya moja had anas bin malik anasimbulia kwamba mtume sai wasaam alisema katika ummati wangu mtu anayer zaidi ummati wangu ni abubakar na mtu aliye imara zaidi kulikuwingine katika dini ya allah ni umar na mwye ona haya zaidi ni ohman na muye kutoa hukumu bora ni ali bin abitalib na munye kujuwa zaidi kitabu cha allah ni ubai bin kab na muye kujuwa zaidi mambo ya halali na haramu ni muaz bin jabal na mtu anayezingatiga sana wajibu wake ni zayd bin abit سکلیماتی وانگی کو لی کو ووٹے ابو بکر نہ کٹیکا ٹکل زاجی وا ما امریش یا اللہ امتو علی مضبوطی زائدی کلی کو ووٹے نی عمر na miongoni mwa hawa mwenye kuona haya zaidi kuliko wote ni othman ha uthman bin afan anasema kwamba sijawahi kuzimbia wala sikutamani kupata ukhalifa au wazifa wowote wala sikutamani tamanio batili na kuhusiana na tabia yake ya kuona haya hata aisha raillahu anha anasimbulia kwamba mtume sallali wa salam alikuwa amelalia nyumbani kwangu huku miundi yake ikawa wazi ndipo a abu bakar akaomba ruksa ya kuingia ndani صحلیہ نہنگیا نہ رخسا ڈیپ صلی اللہ علیہ وسلم آکا کیٹی نہ آکا ریک کے بشنگ کے. واقع جی محمد آنا سیما کو sisemi ya kuwa hayo yalikuwa yametokea katika siku moja tu bali yanaweza kuwa matukio yani akati tofauti hath utsman akaaja na akafanya maongezi na mtume saws na akaondoka hapo hata aisha ran akamuuliza mtume w akisema kwamba abu bakar alipokuja ndani ukaendelea kujilaza kisha akaaja umar na ukaendelea kujilaza lakini ohman alipoingie ndani ukainuka na kuketi na ukaanza kurekebisha nguo zako hapo mtume sallahualiwa salam akasema je nisizingatie heshima ya mtu ambaye malaika pia wanajisikia haya kutoka kwake katika sehemu nyingine ikielezwa jambo lake hilo hilo jambo jingine limeendikwa kwamba hataaisha akasema kwamba umefanya hivyo kwa ajili ya hatusumaan tu kwanini ukafanya hivi hatusman mtume sa salam akasema kwamba je nisizingatie heshima ya mtu ambaye malaika pia wanajisikia haya kutoka kwake na hapa kwa dhati ambaye na hapa kwa dhati ambaye uhai wa muhammad umo mkononi mwake kwa yakini malaika wanazingatia hisia zake za kuona haya kama wanavyoona haya kutoka kwa allah na mtume wake ikiwa uthman angeingia ndani ilhali ungekuwa karibu yangu yeye ye, kwa sababu ya tabia yake ya kuona ya haya asingeinua kichwa chake wala asingeniona na asingesema lolote hadi angeondoka hivi hivi lraillahu an akieleza kisa hiki cha hat uhman anasema na tukio hili amelieleza alipoeleza kuhusu sifa ya ukarimu wa mungu ya kwamba mungu ni mkarimu anasema kuna tukio la mtume sallalwasalam ambalo linatuambia kwamba mtu anaona haya kutoka mkarimu yani mtu anayekuwa na sifa ya ukarimu huwa anazingatiwa hishima inapatikana katika hadisi kwamba safari moja mtume ya mtume sallwsaa alikuwa akipumzika nyumbani kwake ilhali sehemu moja ya miguu yake ilikuwa wazi hapo akaaja hata abubakar na akaketi کیشا آکا جہت عمر نائی آکا کا نا فون کا, کا میگو یا تبیا یا کو اونا ہایا ہی ویو maneno ya hadisine kama yafuatayo hadaisha anasimulia kwamba safari moja mtume salallahuali wasalam alikuwa ameketi nyumbani hali miundi yake ilikuwa wazi katika hali hiyo abubakar akaomba ruksa ya kuingia ndani mtume saa a akampa ruksa huku akiwa na hali ile ile ya kujilaza na akaendelea kuzungumza naye kisha akaaja umar نہ یہ آکام با رخسا والی پونڈو کا نبی صلی اللہ علیہ وسلم کو, کو امبا یا رسول اللہ ابو بکر نہ عمر وا کا جا نہ باقی کا ٹیکا ہالیا کو lakini pamoja na ujio wa othman ukainuka na ukasawazisha nguo zako mtume akasema ewe aisha je nisizingatie hisia zake za kuona haya ambaye malaika pia wanaona haya kutoka kwake angalieni mtume akazingatia hisia za othman za kuona haya kwani yeye alikuwa akijisikia haya kutoka kwa watu hivyo mtumesm pia akajisikia haya kutoka kwake aslehmaud akieleza kisa hicho amesema kwamba kwa kuona sifa ya ukarimu wa mwenyezi mungu watu wanatakiwa kuepukana na madhambi na wawe na haya na wakubali amri zake wasije wakapata ujasiri wa kufanya maovu wakifikiri kuwa mwenyezi mungu ni mkarimu sana hivyo atatusamehe tu hata kama tutende mazambi kiasi gani huzur anasema kwamba ikiwa mwenyezi mungu ni mkarimu basi mja wake pia anatakiwa kuwa na haya na anapaswa kujiepusha na madhambi kuhusu unyenyekevu wake abdullah rumi anaeleza kwamba hatusman wakati wa usiku alikuwa akiendaa mwenyewe mambo ya kutawaza kwake akaombwa kwamba umwambie mtumishi fulani ili yeye akuandalie hapo akasema hapana muda wa usiku ni muda wa kupumzika kwao yani watumishi wana haki ya kupatiwa muda wa kupumzika usiku alqama bin waqas anasimulia kwamba hatamr bin as akamwambia hata uthman alipokuwa jukwani ya kuwa ewe uthman wewe umeingiza ummati huu katika swala gumu hat alikuwa ametoa hutuba na akaongea na watu na alikuwa amewaonya ili wawe na hofu ya allah hapo sahaba huyo akamwambia hivi msimuliaci anasema kwamba wakati huo huo hatusman akaelekea kibla na akainua mikono yake miwili na akasema allahuma ani astagfiruka wa atubu ilaika kwamba iy allah kwa yakini na kuomba msamaha kutoka kwako na naelekea kwako na watu waliokwepo nao wakainua mikono yao na wakaomba dua hiyo hiyo ilikuwa daraja yake ykuwa na hofu ya allah na unyenyekevu wake kwamba mara moja akainwa mikono kwa ajili ya dua na hakujiingiza katika mjadala wowote akafanya maombi kwa ajili yake na kwa ajili ya umati wake zipo riwaya zinazoeleza sifa zake za ukarimu utoaji na kutumia katika njia ya allah ha usman anaeleza mwenyewe kwamba nimeficha vitu kumi na mungu anavijua mimi ni mtu wa nne aliyetangulia kusilimu sijawahi kusikiliza nyimbo za upuuzi wala kuongea jambo la uongo na sijagusa sehemu yangu ya siri na mkono wa kulia tangu nifanye baiyati ya mtume salllhu alhi wa salam na baada ya kusilimu haijapita ijumaa yoyote ambapo nisimwache huru mtumwa yeyote isipokuwa ijumaa ambapo si kuwa na mtumwa yeyote katika hali hiyo nilikuwa namkumbua katika hali hiyo nilikuwa na mkumbwa mtumwa katika siku nyingine nami si kufanya zinaa katika zama za ujinga wala katika zama za islam mtumwa aliyeachwa huru na hatu usman abu said anasimulia kwamba hatu uhman katika muda wa kuzingirwa kwa nyumba yake akawaacha huru watumwa 2h0 hatu abdulah bin masud anasimulia kwamba tulikuwa na mtume salwasalam katika vita moja ambapo watu wakakumbwa na njaa hadinikaona alama za wasiwasi juu yaniuso za waislamu na alama za furaha juu yani uso za wanafiki mtume saasalam alipoona hali hiyo akasema na apakwa allah juwa halita zama na allah atawa andaliyeni mambo ya riziki habari hiyo ikamfikia hatusman yeye akasema allana mtumewakiwanasema kweli kabisa hivyo akanunua ngamia kumina ine pamoa na vyakula na nakamtumia mtume sn9 mtume s alipoona akasema mzigo huo umetoka wapi akaambiwa kwamba hatusman amekutumia kama zawadi hapo uso wa mtume ukajawa na furaha na bashasha na nyuso za wanafiki zikajaa kwa wasiwasi na wasi wasi nah huzuni ndipo nikaona kwamba mtume sww akainua mikono yake hadi weupe wa kwapalake ukaanza kuonekana na akamoombia hat uthman sikuwahi kumsikia nabii s wam akimwombia mtuyeyote mwngine kama alivyofanya maombi kwajiliya hatu osman na duwa ile ili kuahi alahuma ate ohmana alahum afalbe othman e ala umjaliye sana othman aumtirmshi faa ehma zakohat aisha anasimulia kwamba mtume wsm alikuja kwangu akaona ni amana akasema nani ameituma hiyo nikasema hat uhman hat aisha anasema hapo nikamwona mntume w akiinua mikono yake na kufanya maombi kwa ajili yauhn muhammad bin hilal anasimulia kutoka kwa bibi yake kwamba bibi yake alikuwa anamwendea hatusman ambapo yeye alipokuwa amefungwa katika nyumba yake msimuliaji anasema kwamba mtoto mojo akazaliwa kwa bibi yake ambaye akapewa jina la hilal siku moja bibi yake hakuenda nyumbani kwa hatusman hatusman alipojua kwamba mtoto amezaliwa kwa bibi yake akamtumia dirhamu hamsini na shuka moja na akasema kwamba hiyo ni posho ya mtoto wako na hizi ni nguo zake atakapokuwa na umri wa mwaka mmoja tutaongeza posho yake na kufanya dirhamu mia moja ibni said bin yarbu anasema kwamba siku moja wakati wa mchana nilitoka nyumbani nilipokuwa mtoto mdogo nilikuwa na ndege mmoja ambaye nilikuwa namrusha misikitini mara nikaona mzee mmoja mwenye uso mzuri akilala huko kulikuwa na kipande cha tofaali chini ya kichwa chake ambacho alikuwa amekiweka kama mto nikaendelea kusimama na kuona uzuri wake kwa mshangao yeye akafumbua macho yake na akaniuliza ewe mtoto wewe ni nani nikajitambulisha yeye akamwita kijana ambaye alikuwa amelala karibu lakini kijana huyo hakumjibu hapo akaniambia nenda ukamwite nikaenda kumwita mzee huyo akamwambia alete kitu fulani na akaniambia ni kisha kijana huyo akaenda na akaaja na kanzu moja na elfu moja dirhamu mzee huyo akaniambia nivae kanzu hiyo na katika mfuko wa ile kanzu akatia dirhamu elf mja niliporejea kwa baba yangu nikamweleza yote baba yangu akasema kwamba e ee mwanangu je wajua kwamba nani amekutendea hivi nikasema sina habari yoyote isipokuwa yeye alikuwa mtu ambaye alikuwa amelala misikitini na sijawahi kumwona mtu mzuri zaidi kuliko yeye katika maisha yangu baba yangu akaniambia kwamba yeye ni Muminin, bin anhu ibne jarir anasimulia kwamba hatalha akakutana n hatusman ambapo yeye alikuwa anaelekea misikitini hatalha akasema kwamba dirhamu 50 unayo ni dhai sasa ni nao uwezo wa kulipa hivyo tuma mtu aje kuchukua hela yako hatusman akasema kwamba kwa sababu ya upendo wako nimekupa kama zawadi asmai anasema kwamba ibne amir akamfanya bin binof hilali kuwa gawana wa eneo la kirman yeye akatoka na jeshi la waislamu 1 njiani bonde moja likafurika na maji ya mvua na njia ikafungwa na hatan akapata wasiwasi za kuchelewa kufika yeye akawatangazia kwamba mtu atakahivuka bonde hili atapata zawadi ya dirhamu 1 watu wakaanza kuvuka kwa kuogelea kila mara mtu fulani alipokuwa akivuka bonde qatan alikuwa akisema kwamba mpeni zawadi yake hadi jeshi zima likavuka bonde na hivyo wote hawa wakapewa dirhamu milioni nn lakini gawana ibn amir akakataa kumpatia qatan hela hiyo na akamwindikias huakasema umpe atan helahiyo hiyo kwani yeye katika njia ya allah amewasaidia waislamu basi kutukana na kuvuka bonde hili hela iliyotolewa katika zawadi ikapewa jina la jawaez ambalo ni wingi wa neno la jaeza safar moj had uhmn alipokuwa ameugua alikuwa ameombwa kumteuaf hisham amesimulia tukio hilo kutoka kwa baba yake ambaye akasema kwamba marwan bin hakam akaniambia ya kuwa mwaka ambao marazi ya kutokwa dhamu puani yaliposambaa hat usman pia akashikwa na marazi haya ya damu akashikwa na marazi haya na dhamu ikaanza kutoka puani mpaka ugonjwa huo ukamzuia kwenda kufanya hija naye akatoa wasia wakati huo mtu mmoja wa kuraish akamjia na akasema kwamba umteue yeyote kuwa khalifa una hali mbaya hivyo umteue khalifa artosman akamuuliza je watu wamesema hivi ye akasema ndio artosman akamuuliza tena wanamtaka nani awe khalifa ye akaka hapo akamjia mtu mwingine nafkiri ye alikuwa haris akasema umteuwe khalifa hatusuman akasema je watu amesema hivi ye akasema ndio hatusuman akamuliza ni nani huyu ambaye atakuwa khalifa ye akaka kimia hatusuman akasema labda ishara yao ni kuhusu zuber ye akasema ndio hatusuman akasema naapakwa dhati ambaye uhai wangu umo mkononi mwake kwamba sawa na elimu yangu kwa yakini yeye ye ni bora kati yao na alikuwa mpindwa wa mtume sawaaam kuliko wengine htma akapata bahati ya kuindika wahi pia sawa na riwaya moja sura muzammal iliposhuka ha akapata bahati ya kuindika wahi Ume bin samama anasema kwamba nikamweleza hat aisha ya kuwa tunakuuliza kuhusu hat usman kwani watu wengi wanatuuliza kuhusu yeye hapo hat aisha akasema nikamwona hata usman pamoja na mtume w katika nyumba hii ulipokuwa usiku wenye joto kali ambapo jibraili alikuwa anamtirimshia mtume w wahyi wahi ulipokuwa ukimterimkia mtume saaalam alikuwa akijisikia uzito mkali juu yake mwenyezi mungu, mungu amesema ina sanulqi alaika qaulan thaqila hakika sisi hivi karibuni tutakutirimshia kauli nzito hata othman akiketi mbele ya mtume alikuwa anaendika na mtume aa am alikuwa anasema ewe uhman endika hat aisha anasema ukaribuhu wa mtume ue wwmwenyezi mungu anamjalia mtu ambaye anahishimana utukufu wa haliya juu katika zama bakar, ya katikaaa abuba anhu misahafu ya kimandishi ya qurani tukufu ikakusanyika ambayo akaitunza kwake kisha misahafu ile ikabaki kwa had umar baada yake ikabaki kwa hafsa binti bntu zama ya ukhalifawaat usman ulipofika jinsi misahafu hiyo riwaya yeyeriwaya inapatikana hivi harat huzafa bin yaman anasema kwamba yeye akifuatana na watu wa iraq kwajilia kupata ushindi juu ya armenia na azerbaijan alikuwa pigana vita na watu wa siria aliporejea kutoka vitani akamjia hat usman hat huzaifa alipoona kwamba watu wa maeneo yale wanahitilafiana katika matamshi ya kusoma qurani tukufu akapata hofu hivyo akamwomba hat usman kwamba ewe amirulmuminin uangali ummati huu wasije wakaanza kuhitilafiana juu ya kitabu cha allah kama walivyofanya mayahudi na wakristo hapo hat uhman akamtumia hata hafsa ujumbe kwamba tutumie misahafu ya qurani tukufu ili tutyarishe nakala zake kisha tutakurudishia misahafu ile hivyo hathafsa akaituma misahafu ile kwa hata uhman hat uman akawaamrisha hat zel bin thabit na hat abdullah bin binub sd bin a nhd abdurrahman bin haris bin hisham kwamba watiarishe nakala zake usman akawaambia masahaba watatu wa mwisho wa wa ambao walikuwa kutoka quraish kwamba ikitokea hitilafu kati yenu na zat juu ya sehemu yoyote ya qurani tukufu basi endikeni katika lahaja ya quraishi kwani qurani tukufu imeterimka katika lugha ya kiquraishi hivyo maswaba hawa wakafanya kazi hiyo nyakala zilipotarishwa hat usman akamrudishia hafsa misahafu ile na akatoa amri ya kupeleka nyakala hizi mpya katika nchi mbalimbali alama ibni atin anasema kwamba tofauti baina ya ukusanyaji wa qurani tukufu hata abubakar nahata uthman ndiyo hii kwamba hata, kwa hata abubakar akakusanya qurani tukufu kwa hofu hii kwamba kutokana na kufariki dunia kwa mahafidzi isije ikapotea sehemu fulani ya qurani tukufu kwani qurani, qurani ilikuwa haikukusanywa kwa pamoja hivyo akakusanya qurani tukufu kwa mujibu wa utaratibu ule wa aya zake ambao mtume sllwsam alikuwa amehutumia katika kuwakaririsha qurani tukufu ilhali tukyo la kukusanya qurani tukufu la lahatsmani hili kwamba ilipoanza kutokea hitilafu katika matamshi yake hadi watu sawa na lahaja na lugha yao wakaanza kusoma qurani mpaka wakaanza kukosoana wenyewe wa kwa wenyewe hapo akawa na hofu kwamba swala hilo lisije likaleta shida kali hivyo misahafu ambayo abubakar alikuwa ameitayarisha akaukusanya katika sura ya masahafu mmoja sawa na utaratibu wa sura zake na akaizingatia lugha ya kurahishi tu na akatoa hoja hii kwamba kwa kuwa qurani tukufu imeterimka katika lugha ya kuraishi ijapokuwa mwanzoni kwa ajili ya kuwarahisishia watu rukhsa ya kusoma kurandi tukufu kwa lahja zingine ilikuwa imetolewa lakini alipoona kwamba sasa haikubaki haja ya kufanya hivyo basi akatoa amri ya kuishia juu ya matamshi ya aina moja tu <tutu> alama, alama kurtubi anasema ikiwa swali linaulizwa kwamba kwanini nini hat akachukua hatua hii ya kukusanya watu juu wa ya masahafu wake a il hali kabla yake ya hat abubakar alikuwa amesha fanya kazi hii jibulakini hili kwamba kilichofanywa na hat usman shabaha yake haikuwa kuwa kusanya watu juu ya uandishi mmoja wa, wa masahafu ji hamuni kwamba hat usman akamtumia hata ujumbe ya kuwa ututumie misahafu ya qurani sisi tukitengeneza nakala zake tutakurudishia misahafu yako hatusman akachukua hatua hiyo kwani katika matamshi ya qurani watu walikuwa wameanza kufanya hitilafu kwa sababu masahaba walikuwa wameshatawanika katika miji mbalimbali na hitilafu ya matamshi ilikuwa imezidi sana na kati ya watu wa siria na iraq hitilafu hiyo ilikuwa imeshika kasi kama alivyoeleza ha maud hamuslhmaud allahu anhu akieleza maelezo ya aya ya sura ala isemayo sanorekafaltansa anasema ya kwamba maana ya aya hiyo ni kwamba sisi tutakusomesha wala hutasahau hadi kiama bali kitabu hicho kitabaki kama kilivyo muda huu hivyo ushahidi wa dai hilo ndio huu kwamba maadui wa kali wa islam pia leo wanalazimika kukiri kwamba qurani tukufu ipo katika sura ile ile kama ilivyokuwa imeelezwa na mtume salllahu alhi wasalamdesr na nalm wote wamekiri katika vitabu vyao kwamba hakuna kitabu chochote kingine isipokuwa qurani tukufu tu ambacho tunaweza kusema kwamba kipo mbele ya dunia katika sura ile ile kama mwanzilishi wa dini yake alivyokuwa amekiweka mbele ya dunia na qurani tukufu ni kitabu pekee ambacho kwa yakini twaweza kusema kwamba kama muhammad salahulhwsalam alivyokuwa amewapatia masahaba zake kitabu hicho kipo katika sura ile ile hadhi leo watu hawa kwa kuwa hawaamini kwamba mwenyezi mungu ndiye aliyiterimsha qurani tukufu bali itikadi yao ni kwamba muhamad w amekiindika kutoka kwake hivyo hawasemi kwamba kitabu hicho kipo katika sura ile ile kama kilivyokuwa kimeterimka lakini wanasema ya kuwa kama muhammad alivyokuwa amekiweka kitabu hicho mbele ya watu kitabu hicho kinapatikana duniani katika sura ile ile hivyo srlmr katika kitabu chake kitwacho di quran anaendika shahidi zote hizi zinatuliza kabisa moyo kwamba qurani ambayo tunasoma leo ni ile ile ambayo nabii sw alikuwa amewasomea watu wake kisha srlmr katika kitabu chake cha lifmuhammad anaendika kwamba qurani tukufu tuliyo nayo mkononi mwetu japokuwa yawezekana kwamba muhammad m katika zama zake atakuwa ameitengeneza mwenyewe na saa nyingine atakuwa amefanya mabadiliko mbalimbali ndani yake lakini hakuna shaka, kwa mba, lakini hakuna shaka yoyote kwamba hiyo ni qurani ile, ile ambayo muhammad sm alikuwa ametupatia pia anaandika kwamba sisi kwa msingi fulani twaweza kusema kwamba kila aya ya qurani iliyomo ndani yake ni ile ile na hiki ni kitabu cha ja muhammadi kisicho na mabadiliko yojote kisha kuna nordeke ambaye ni mwanazuoni mjerumani anaendika kwamba ku yawezekana kuwa yawepo makosa madogo madogo ya maandishi lakini qurani tukufu ambayo uthman alikuwa ameiweka mbele ya dunia ni ile ile ambayo muhammad s alikuwa ameiweka mbele ya watu japokuwa utaratibu wake ni wa ajabu majaribio haya ya maulamaa wa ulaya yakuthibitisha kwamba katika qurani yakatokea mabadiliko fulani katika zama za baadaye hayakufua dafu ilmuradi waandishi wa ulaya wamekiri kwamba ama kuhusu swala la uhifadhi wa kizwahiri wa qurani tukufu hatuwezi kuwa na mashaka yoyote ndani mwake bali kineno na kiherufi hiki He ni kitabu kile kile ambacho muhammad s sm akawasomea watu hal si anasema kwamba watu wanamtajahat usman kama mkusanyaji wa qurani habari hiyo si sahihi wamefananisha neno la uhman na quran isipokuwa kama tuseme kwamba alikuwa mchapishaji wa qurani hiyo inaweza kueleweka ktika zama za ukhalifa wake islam ilikuwa imeenea hadi nchi za mbali sana hivyo akatayarisha nakala chache na, na kuzipeleka katika nchi za makka madina siria basra kufa na katika bilad ama swala la ukusanyaji wake basi mtume sawa sawana utaratibu uliopendezwa na, utarati na allah alikuwa ameikusanya na kwa utaratibu huo huo imefikishwa kwetu ndiyo basi kuisoma na kuikusanya ni wajibu wetu sote hmuslahmaud anasema kwamba katika zama hat usman badala ya kutumia surahi kwamba watua wa makka wangebaki kaika maka waua wa madina wangeisikaika madina nawa najat wangebaki kaika naja nawakaziwti wa wangeakiaika ti a yeman wangeishikaika yemen, wange yemen nawasinge juwana luga na misemo ya madina ukawa makamaku na hapo mataifa yote yakawa taifa moja kwani wakati ule watu wa madina walikuwa watawala ambao miongoni mwao kundi kubwa lilikuwa la wahajiri wa makka na hata wakazi wa madina pia kwa sababu ya uwepo wa watu wa makka walikuwa wameshajifunza kiharabu cha kihajazi kwa kuwa kanuni ilikuwa itoke kwao wao walikuwa watawala na macho ya dunia yalikuwa yanawaona wakati huo watu wa taif na najadh na makka na yemen na watu wa maeneo mengine wote walikuwa wanaitembelea madina na walikuwa wanakutana na wahajiri na ansar wa madina na walikuwa wanajifunza dini na hivyo lugha ya kielimu ya nchi zote ilikuwa imeshika sura moja kisha baadhi yao walikuwa wamekuja madina na kustawi hapo hapo na lugha yao ilikuwa imeshika sura ya lugha ya kihajazi watu hawa watakapokuwa wanakwenda katika nchi zao na kwa kuwa watu hawa walikuwa maulamaa na uaalimu hivyo bila shaka kwa sababu ya ziara yao nchi zao zitakuwa zinapata athari pia kwa sababu ya vita makabila mbalimbali ya uharabuni yalikuwa yanapata nafasi ya kukaa kwa pamoja na kwa kuwa masohaba wakubwa walikuwa viongozi wao hivyo uwe, uwepo wao pia ulikuwa unachangia katika kuleta umoja wa lugha hivyo labda mwanzoni watu watakuwa wamepata shida katika kuelewa lugha ya gurandi tukufu lakini baada ya kufanywa madina kuwa makao makuu wakati ambapo madina ikawa kitovu cha uharabuni mzima na makabila na mataifa yakaanza kuitembelea mara kwa mara hapo hakukuwa na nafasi ya hitilafu yoyote kwani hadi wakati ule watu wote wa daraja tofauti ya elimu walikuwa wameshajua tayari lugha ya qurani tukufu hivyo pale walipojua vizuri hapo hat usman akatoa amri kwamba sasa isomwe matamshi ya kihajazi tu na hakuna ruksa ya kusoma matamshi mengine muradi wa amri yake ndio huu kwamba sasa watu wameanza kujua matamshi ya kihajazi hivyo hakuna sababu ya kuwapatia ruksa ya kutumia matamshi yaliyo mbadala wake kutokana na amri hii ya had usman mashia ambao wa ni wapinzani wa wasunni wanasema kwamba qurani iliyopo ni biaze usman ilhadi shutuma hiyo ni batili kabisa hadi kufikia zama za had usman muda mwingi ulikuwa umepita juu ya kukutana kwa waarabu nao kwa sababu ya kukutana kwao mara kwa mara walikuwa wameshajua tofauti katika lugha yao wakati huo hakukuwa na haja yoyote kwamba watu wangepewa rukhsa ya kusoma qurani tukufu katika matamshi yao ruksa hiyo ilikuwa imetolewa kwa muda tu na ilikuwa imetolewa mwanzoni ambapo mataifa yalikuwa yametawanika na kwa sababu ya tofauti ya matamshi maana za maneno pia zilikuwa zinabadilika kwa sababu yake ilikuwa imetolewa ruksa ya kusoma qurani tukufu katika matamshi yao ili katika kuelewa amri za qurani tukufu na kujifunza mafundisho yake watu wasipate shida yoyote na kila mtu katika lugha na matamshi yake aweze kuzielewa amri zake na aweze kusoma sawa na lahaja yake muda wa miaka ishirini ulipopita juu ya ruksa hiyo na zama ikaingia katika sura mpya na mataifa yakashika rangi mpya na uharabuni uliokuwa na makabila tofauti ukawa taifa moja na utawala mmoja na uendeshaji wa kanuni na nizamu ya elimu ukaja mkononi mwao na ugawaji wa vyeo ukaja chini ya mamlaka yao nao wakaanza kuunda kanuni za sheria na kisasi sa hapo katika kuelewa lugha halisi ya urani tukufu watu hawakubaki na shida yoyote na hali hiyo itokapo ndipo hati uhman rail anu akasitisha ile ruksa ya muda ambayo ilikuwa imetolewa katika hali maksus na hayo ndiyo yaliyokuwa matakwa ya allah lakini mashiya wanapomkosoa hadu usman wanasema kwamba yeye akifuta matamshi mbalimbali akaanzisha matamshi mmoja hali ikiwa wangetafakari wangeweza kuelewa ki urahisi tu kwamba rukhsa hiyo ya kusoma qurani tukufu katika matamshi mbalimbali mwenyezi mbali. mungu alikuwa ameitoa katika zama ya pili ya islam na hakutoa rukhsa hiyo katika zama ya awali na hiyo inaonyesha wazi kwamba japokuwa kurani tukufu imeshuka katika lugha ya kihajazi lakini pale makabila mengine yaliposilimu ndipo ikatokea tofauti ya matamshi kwa kuwa baadhi ya watu kwa kuwa baadhi ya wakati kabila moja katika lugha yake lilikuwa linahitilafiana na kabila jingine na halikuweza kutamka maneno sahihi au saa nyingine maana zake zilikuwa zikibadilika hivyo mtume sslm sawa na matakwa ya allah akatoa ruksa ya kubadilisha lahja ya baadhi ya maneno au kutumia neno jingine lakini ruksa hiyo ilikuwa haileti athari yoyote katika maana na maelezo ya aya bma asingetoaruksa hapo ingetokia ahari fulani hivyo ushahidi wake unapatikana katika tukio hili kwamba mtume saala akamsomesha abdullah bin masud suramoa na akamsomesha ha sura ileile kwa njia nyingine kwani hat omar alikuwa mtu na haabdullah bin masud alikuwa mwenye kuchunga ammbusi. na kwa sababu yake alikuwa na uhusiano mwingi na mabedwi basi kulikuwa na tofauti kubwa katika matamshi yao siku moja abdullah bin masud anasoma sura ile ile ya ilil tukufu ambapo mar akapita karibu naye yeye akamsikia abdullah bin masud akisoma urani tukufu kwa njia tofauti yeye akashangaa sana kwamba hiyo ninini maneno ni mengine na huyo anasoma kivyake basi yeye akamkamata ha abdl bin masud na akasema nenda kwa mtume ni mwambie kwamba wewe unasoma maneno gani hapo yeye akamleta kwa mtume sam na akasema ya rasulllah sura hii ulikuwa umwenisomesha kwa njia nyingine na abdullah bin masud anasoma hivi mtume akamwambia abd masud kwamba niambie ulikuwa unasoma vipi ye akaogopa na akaanza kutetemeka akifikiri kwamba asije akakosia aii mtue akasema Wewe soma tu yeye akasoma mbeleya mtume saaa na mtume saaaalam akasema sawa kabisa hat umar akasema ya rasulllah wewe umeni somesha kwanjia nyingine mtume salau salam akasema kwamba ile pia ni sawa kisha mtume salallahulwa salam akasema kwamba qurani tukufu imeteri katika matamshi saba hio msibishane katika mambo hayo madogo madogo sababu ya tofauti ile ndiyo hii kwamba mtume s alikuwa ameelewa kwamba abdulah masud ni mchungaji na ana lahaja yake hivyo akamsomesha katika matamshi iliyokuwa sawa na lahaja yake kusa umar mtume sallam, akafikiri kwamba huyo ni mtu wa mjini hivyo akamfundisha katika matamshi yake halisi ya maka hivyo akamruhusu haabdullah binmasud ruksa ya kusoma sura katika matamshi yake na akamsomesha h omar katika lugha halisi ya mjini tofauti hizi ndogondogo zimetokea ambazo zimetokana na matamshi mbalimbali lakini zilikuwa hazileti tofauti yoyote katika maana zake na kila mtu alikuwa anajua kwamba hiyo ni natija ya lazima inayotokana na tofauti ya utamaduni na elimu na lugha kisha anasema kwamba kwa kupitia utamaduni na utawala utaifa mmoja na lugha mmoja ikachukua nafasi ya makabila na watu wote wakajua vizuri lugha ya kihajazi ndipo h osman akaona kwamba sasa kuendeleza matamshi haya yote kutakuwa sababu ya kuleta hitilafu hivyo ni vyema kwamba sasa utumiaji wa matamshi haya usitishwe katika vitabu vingine vya qiraat matamshi haya yatatunzwa tu basi yeye kwa mujibu wa mawazo hayo mema akafanya hivyo na akawaruhusu waarabu na waajemi kwamba wasome qurani tukufu ambazo zilikuwa na matamshi ya kihajazi ozuramesemacombakisa fulani kiasi fulani bado imebaki inshallah katika hutuba ijayo nitaeleza leo pia napenda kusema kuhusu dua kwa ajili ya wanajumuiya wa pakistan na aljazair na katika kila sehemu duniani ambapo wanajumuiya wanakabiliana na shida mbalimbali fanye ni maombi mwenyezimungu awaondolee shida zao na hasa nchini pakistan kwa sababu ya kanuni ya nchi shida zinaletwa kwa wanajumuiya katika nyakati tofauti na hakuna uhuru kwao katika hali yoyote vivyo hivyo nchini aljazair baadhi ya viongozi wa serikali wanaleta shida mwenyezimungu mungu awajalii wanajumuia uhuru kutoka shida hizi zote baada ya sala ya ijumaa nitazindua rasmi tovuti ambayo ni tovuti ya dawati la kichina na kutokana na msaada wa timu ya markas ya it tovuti hiyo imetengenezwa ambayo itawawezesha watu kupata habari na maelezo mbalimbali mbali ya islam na ahmadiya katika lugha ya kichina tovuti hiyo itaweza kutembelewa kwa kupitia tovuti ya msingi ya jamaat al sslam na pia itaweza kutembelewa moja kwa moja madha mbalimbali na makala tofauti zimewekwa humo toleo jipya la tafsiri ya kurani tukufu kwa kichina limewekwa pia vipo vitabu vingine 23 na vipo vipeperushi nak na pia chini ya maswali na majibu maswali na majibu, majibu mbalimbali yametolewa chini ya mada ya hutambulishi wa na mahalifa umetolewa humo juu ya ukurasa wa kwanza link za tovuti zingine sita za jamaat zimewekwa aajili ya mawasiliano maelezo yanayohusu simu faksi na barua pepa yamewekwa allah afanye kwamba tovuti hiyo iweze kuwa sababu ya kuwaongoza watu wa china pia nitasalisha sala ya jeneza ya ghaibu marehemu wa kwanza ni marehemu muhammad yunushalidsahb مربی یہ سلسلہ پریم کوٹ ولا حافظ آباد. والی وا میکا کا دھیان کو aiaaa e aaaa o aia aa a aa a kwa fazila ya allah alikuwa musi mwak 198 akamaliza shahada ya shahed kutoka jamia kisha kwa miaka 40 akaendelea kuitumikia jamaat nchini pakistan na katika nchi za nje katika bara la afrika vilevile marehemu amewaacha nyuma mke wake aitwaye maremu sidika sahiba na kijana mmoja aitwae atikhmad mubashir ambayo ni mbashiri wa jumuiya atikhmad mubashir sahib anasema kwamba baba yangu alikuwa mtu mwema mwenye matendo mara nyingi alikuwa anasema kwamba mwenyezi mungu amenitendea jinsi alivyokuwa kuwa amemtendea hlsaa si ninapopata shida mwenyezi mungu ananisaidia kisha kijana wake anasema kwamba rana ranamubrakmsahb ambaye alikuwa sadr halka halklahor alikuwa anasema kwamba katika shughuli zote za jamaat mrabi saheb anaanza kufanya mara moja na haajali kwamba je amevaa vyatu au la bali kwa kasi tu alikuwa anatoka kwa ajili ya kutekeleza shughuli za jamaati alikuwa anashiriki katika michango mbalimbali mbali amir saheb wa haripot hazara alikuwa anasema kwamba kwa ajili ya jumuiya ya tarbela mrabi saheb ni mfano wa kuigwa katika michango mbalimbali mrabi mbali. saheb alikuwa anatoa michango kwa ajili ya wazazi wake na ndugu wengine wa familia shimeji yake anasema kwamba mrabi saheb alikuwa makini sana katika kutoa michango muda wote alikuwa tayari kuwasaidia wanyonge na watu maskini alikuwa anawanunulia ndugu mbalimbali maskini vifaa mbalimbali katika harusi zao na jamaa zake wanasema kwamba leo tumempoteza mtu ambaye alikuwa anatuhurumia sote mwenyezi mungu amhofirie na amri himu jineza ya pili ni ya daktari nizamuddin nizamudin bensai wa Every Coast. پاکستان انگیا کتی کا میڈیکل کولیج. ambapo akamaliza mbbs sa na 978 halis si akamteua akiwa incharge clinic katika clinic ya nigeria ambapo akaendelea kutoa huduma zake hadi miaka 84 na 98 lis alipoenda kuitembelea nchini ghana wakati ule marehemu alikuwa amekuja kukutana na huzur pamoja na wanajumuiya wengine wa avt na alikuwa amemwomba huzur wanajumuiya wa at wamemwomba kwa huzur kwamba njini avst pia kliniki ifunguliwe huzur akakubali maombi yao na hapo mambo yakaanza kufanywa dr saheb machi 18 1983 akatoka legos na kufika avyoast na akakutana na maafisa wa wizara ya afya kwa kuwa alikuwa anajua lugha ya kifaransa na kule daktari mwenye kujua lugha ya kifaransa alikuwa anahitajika hivyo akaplekwa huko ambapo akapata ruhsa ya kufungua zahanati کی کی الدین محمود بدت نہ موجا عائشہ مبارکا نا خلیفہ ambaye ni micharge st anasema kwamba marehemu akaweza kuitumikia jamaat katika aveyost kwa miaka na 36 kwenye kliniki ya abijan marehemu alikuwa daktari mzuri sana anasema kwamba mimi nilikuwa na mfahamu dr sa kwa miaka na 8 bila shaka marehemu alikuwa mtu mwenye hulka njema mwenye kuwasaidia wote mwenye kuwahurumia na kuwatumikia wageni akaendelea kuitumikia jamaa juu ya nyazifa mbalimbali mbali. alikuwa mkarimu sana alikuwa anawapenda watoto na pamoja na kuwapatia dawa alikuwa anawapatia zawadi mbalimbali mbali. tamu tamu na vitu vingine pia alikuwa anawasaidia wanafunzi mbalimbali mbali na watu maskini mbashiri mwingine wa huko anaindika kwamba marehemu wakati alipokuwa hana mgonjwa kwenye kliniki yake alikuwa anajishughulisha katika mambo mengine yaani wakati ule alikuwa anafanya shughuli za jamaati mara nyingi nikamwona akitafsiri malfuzat na hutuba ya ijumaa katika lugha ya kifaransa kisha alikuwa anawatumia wanajamaat na kala zake mbalimbali muda wote akawa tayari kuutumikia ubinadamu alikuwa anawanunulia watu maskini dawa na pia alikuwa anawanunulia watu mbalimbali maskini mahitaji yao ya msingi mwenyezi mungu amghofirie na amrehimu بابا کے raja afasa fazila ya llah alikuwa mwanajumuya wa kwanza katika familia yake watoto wake waliohindika wa sifa zake wamesema kwamba bila shaka mama yetu alikuwa mfano wa kuigwa katika swala la sala na ibada alikuwa mwenye hulka njema mcheshi mchamungu mnyofu mwenye azma mwenye hikma mwenye subira mwenye U shukuru sana mwenyezi mungu na kufanya maombi mengi na mwenye kutawakali juu ya allah alikuwa musi amewacha vijana wawili na mabinti watatu nyuma yake mwenyezimungu amrehemu na amghofirie jeneza inayofuata ni ya b kishwer tanwir ashraf sahiba mke wa abdulbaki ashraf sahib ambaye ni mwenye mwenyekiti wa islamia yuke ambaye 27 februari akiwa na umri umria miaka87 akafariki dunia inna lillahi rajiun marhemu akaendelea kuvumilia katika marazi yake na akaendelea kurazi kuwa radzi juu ya radzi ridhaaya mwenyezimungu amewaacha vijana wawili na mabinti wawili na pia amewaacha wajukuu wengi nyuma yake mwanamke mmoja anaitwa nasir din ambaye anaendelea kutumikia jamaat kama naib amir yuke pia anaye mwana ambaye anaitwa nabidarshamesema kwamba katika zama ya halmsrab na pia mimi pia wakati wote nilipomwita kwa ajili ya shughuli za jamaat amesema labak bila shaka marehemu amewalea vizuri watoto wake marehemu alikuwa na sifa nyingi alikuwa mchamungu na mwema sana alikuwa anaswali kwa wakati na alikuwa anatoa michango mbalimbali mbali. alikuwa anatoa katika njia ya allah kwa moyo mkunjufu arshba anasema kwamba mke wangu akakaa nami kwa muda mrefu mjini london na pia a alipo hamia uingereza marehemu alikuwa ananisaidia sana katika shughuli za jamaat kwa fazila ya allah akaifanya nyumba yetu kama manaya pepo alikuwa anasema kwamba nyumba hii naipenda sana kwani hum kuna utulivu binti yake anasema kwamba mama yetu alikua anamshukuru mungu katika hali zote katika ziki na faraja na alikuwa alalamiki pia akaishi nchini saudiarab na watu wanaumuia ambao wali wanakenda kufanya hija na umra mahm akaweza kuatumikia mwenyezimungu amufiie na amrihimu. جنیزہ اینا یفواتا نیا عبد الرحمن حسین محمد خیر صاحب و سودان انبائی اشیرین دینا انے ڈیسیمبہ آکا فارقی دنیا آکی ونا عمری و میںکا حمسی نینا سیتا انللہ و انلہ راجعون قبل ہاتھ جنگا نجامات مرحیمو حقوہ کٹی کا زہبو للوٹے لکی اسلام بالی آلی کوہ نماشکہ کو حسو بازی اتقادی زی ناسک منسوخ نا itiajikuhusu majini kaka yake aitwaye osman husen alikuwa anafanya kazi nchini saudia ambapo akapata kujua kuhusu jamaat mwaka 207 aliposikia kuhusu jamaat kutoka ndugu yake akaanza kutafuta mta wakati ule ilikuwa vigumu kupata mta katika maeneo yake akatumia hela nyingi ili aweze kupata mta kisha akapata mta basi ilikuwa kawaida yake kwamba baadha ya kumaliza shughuli zake alikuwa anarejea na kuangalia mta kisha 21 alipopata utulivu akajiunga na jamaa na akafanya baiati na baada ya kufanya baiyathi akafanya mahubiri kwa ndugu na jamaa zake na marafiki zake marehemu alikuwa mnyenyekevu mwenye kuwatumikia wageni na alikuwa na hulka njema sana2 ilipoanzishwa jumuiya nchini sudan marehemu akachangia mchango mkubwa na akaweza kutoa hela nyingi na michango mikubwa marehemu alikuwa anawasaidia watu maskini pia pale ambapo baadhi ya wanajumuiya walipotezwa na kudhulumiwa marehemu akawasaidia sana na akazingatia mahitaji yao kila ijumaa akitumia gari yake alikuwa ana wasaidia watu kupeleka katika lcent na baadhi ya sala ya jumaa alikuwa anawafikisha nyumbani kwao hata watu wasiko wahamadhia pia walikuwa wana msifu sana marehemu alikuwa anatoa michango bila kukosa na pia akaweza kufanya kazi katika majlisi amila ya kwanza nchini sudan na akaendelea kutekeleza jamaat na akaendelea kutekeleza wajibu wake hadi kifo chake marehemu ameacha nyuma vijana wawili na mabinti wawili mwenyezimungu awajalie waendelee kushikamana na jamaat na mwenyezimungu amrehemu na amghofirie kama nisemavyo baadh sala nitasalisha sala yao ya jeneza گان میں اہلیہ کے علاوہ دو بیٹے اور دو بیٹیاں یادگار چھوڑ رہے ہیں اللہ تعالیٰ ان کا بھی جماعت اور خلاف سے تعلق مضبوط کرے اور کے اور رحم کا سلوک فرمائے جیسا کہ میں نے کہا نماز کے بعد میں نماز جنازہ ادا کروں گا الحمد لله الحمد لله نعمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر