أشهد أن أشهد لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا حضرت امیر المومنین مئیزی منگو ام سیدی سانا انا سیما اسٹوریا یہت عثمان رضی اللہ تعالی عنہ ایلی کوا انہیں ڈلیا ہت عثمان آلی کوا ندارا جگانی کوا ما صحابہ کٹی کا معیشہ یمت میں صلی اللہ علیہ وسلم نا بادیا کے پیا کونہ روایہ انہیں انگازیا ہی لو نہ ف آمسیملیہ کٹوکا کوا حضرت ابن عمر رضی اللہ عنہ علی میا کوبا کٹیکا میں صلی اللہ علیہ وسلم تولی کوا ٹوکیم تو ٹانگلی موینگی نے کٹیکا اوبورا نا تولی کوا نا فکرا کوامبا حض ابو بکر نی بورا کلی کو ووٹے کی شیا نظ عمر بن خطاب کی شاع نظ عثمان بن افان رضی اللہ عنہ یعنی روایا یا بخاری نہ کٹیکا بخاری نہ ابن عمر رضی اللہ کو ٹیکا زاما زم ٹوم صلی اللہ علیہ وسلم ٹو لے کا ٹم ٹانگلی بے لت ابو بکر کی شا بے لت عمر کی شاہ بے لط عثمان کی شاہ ٹو لیکوا ٹو کیو چما سہابا صلی اللہ علیہ وسلم ٹانگلی ابورا کیشا روایا زنازو ایلزا داراجا یاد عثمان رضی اللہ عنہ ایپو روایا یا محمد بن ہنفیا yeye ye anasema ya kwamba nilimuuliza baba yangu had ali kwamba baada ya mtume w ni nani aliyebora katika watu ye akasema abubakar nikasema nani baada yake akasema omar kisha nikamuuliza huku nikiogopa kwamba tena ni nani ye akajibu kwamba hat uhman kisha nikasema ewe baba yangu baada ya hawa je ni wewe ye akajibu mimi ni mtu wa kawaida tu katika waislam mtume uhusiano aliyokuwa nao kwa ha hat osman aliyokuwa na daraja gani kwa mtume habari hii inasibitika kutoka jambo moja kwamba hakusali sala ya jeneza ya mtu ambaye alikuwa na ubahuzi na uhman maelezo yake ni kwamba jaber anasimulia ya kuwa jeneza ya mtu moja ililetwa kwa mtume ili asalishe sala ya jeneza yake lakini mtume hakuisalisha mtu fulani akasema ya rasullla hatuja wahi kuona ukiacha sala ya jineza ya mtu hapo mtume akasema mtu huyo alikuwa na buguza na ha usman hivyo mwenyezimungu pia ni adui wake kisha ipo riwaya inayoeleza hali ya uadilifu wa ha uman anhu ya kwamba kivipi pale ilipothibitika kosa la nduguye yeye akatua amri ya kumpatia azabu ubaidullah bin adi anasema ya kwamba hatu miswar bin mahrama na abdurahman bin aswad bin abde yaghus vote wakaniambia ya kwamba kitugani kinakuzuiya kuongea na hatu usman kuhusu nduguye walid kwani kwa sababu ya mambo yake fulani watu wamemzugumzia sana basi nikaenda kwa hadh usman yeye akatoka inje kwa ajili ya sala nikasema nimekuja na jambo fulani nadakutakia na heri hardh usman akasema nje mamar amekuambia lolote nafikiri umekuja na ujumbe wake kisha akasema mimi najikinga kwa allah kutoka kwako kwa, kwa kusikia hayo yeye akatoka huko na akawajia watu mtu huyo aliyekuwa amemwendea hadusman akaaja kwa watu na kisha akaaja mjumbe wa hatusman na mimi nikaenda kwake hatusman akaniuliza kwamba unanitakiaje kheri nikasema mwenyezi mungu alimtuma mtume sallaualiwasalam kwa haki na akamteremshia kitabu na wewe ni mmoja wao ambao wakakubali wito wa allah na mtume wake na ukafanya hijira mbili na ukamsaidia mtume sallaualwasalam na ukashuhudia suna yake kisha nikasema kwamba watu wamesema mengi kuhusu walid walid alikuwa ndugu yake hatusman hatusman akasema je ulipata zama ya mtume sallahualah wasalam nikasema hapana lakini kwa kupitia elimu yako mambo haya yamenifikia yaliyokuwa yametokea katika zama za mtume sallual wasallam ambayo hata yanamfikia bikira akiwa katika hijabu yake hat uthman akasema amabad kwa yakini mwenyezi mungu akamtuma mtume sw kwa haki nami ni miongoni mwa watu waliokubali wito wa allah na mtume wake na nikaamini yote aliyotumwa nayo mtume swa pia nikafanya hijra mbili kama usemavyo نہ نکا با نب اللہ نہ waliokuwa nayo makhalifa wawili waliotangulia ni kasema unayo ye akasema sasa kuna mambo gani yanayo endelea kunifikia kutoka kwenu na swala la walidi uliloniambia basi sisi mungu akijalia tutampa adhabu sawa na kosa lake alilolitenda kishahat usman akamwita had ali na akamwambia kwamba walidi apiiguwe mijeledi nayi akamchapa mijeledi semanini hasayad zain ulabidin waliullah sha sahib akieleza mailezo ya riwaya hiyo ya bukhari anasemakwampa habari hii inayumhusu walid bin utba na kumpatiya azwabu inatokana na tuhuma yakunywa pombe baada ya ushahidi kupatikana kwamba pombe ile ilikuwa ile ile iliyokuwa ikitumika katika zama za ujinga na haikuwa kinywaji cha zabibu au autende tu hatosman hakujali undugu wake bali kwa sababu ya undugu huo akampa adhabu mara mbili na badala ya mijileji 4 akatoa amri kwamba achapwe mijileji 80 kisha inapatikana katika riwaya kwamba athaa bin yazid akampasha habari ya kuwa hamran aliyekuwa mtumo wa, wa husman aliyeachwa huru akamwambia kwamba yeye akamwona ha uhman bin affan yeye akaagiza chombo fulani cha maji na akaosha mikono yake mara tatu kisha akaingiza kwenye chombo mkono wake wa kulia na akasukutwa na akasafisha pua kisha akaosha uso wake na mikono yake hadi vikoni mara tatu kisha akapaka maji kichwani kisha akaosha miguu yake hadi mafundoni mara tatu kisha akasema mtume alaihi wasalam alikuwa akisema ya kwamba mtu aliyefanya uzu kama nilivyofanya mimi na kisha akaswali kaa mbili hivi kwamba hakughafilika katika sala basi mazambi yake yote yaliyotendeka kutoka kwake siku ya ya ijumaa azana pili iliyokuwa imeongezeka ilianza kutolewa zama za yake ni kama yafuatayo zohri amesimulia kutoka kwa bin yazid kwamba siku ya ijumaa zama za mtume na na hat wambab rl anuaazana ya kwanza ilikuwa inatolewa wakati ambapo imam alikuwa akikaa juu ya mimbari ilipowadhia zama ya haat uhman raillh anhu na watu wakawa wengi nao wakaongeza azana ya tatu katika zohra abu abdullah akasema kwamba zohraa ni eneo moja katika soko la madina katika kitabu cha fiki ya ahma wa wa kwa mujibu wa hadisihi ime indikuwa kwamba katika katikazama zamtume w nhat abubakr nhat umar raz anhma siku ya ijuma karibuna mimbari ambayo kwa yakini ilikuwa imewekwa miskitini ilikua inatolewa azana mojatu baadaye ya yahat usman ikanza desturi ya kutowa azana yapili ambayo ilikuwa ikitolewa kwa kusimama juu ya jiwe moja kubwa ambalo lilikuwa karibu na mlango wa miskiti na jiwe lile lilikuwa linaitwa zohra katika neematul bari ambayo ni maelezo ya sahih bukhari chini ya ufafanuzi wa hadisi hiyo imeendikwa kwamba ibni shahab zohri amesimulia kutoka kwa saib ya yakuwa katika aisi ya kipengele hiki hiyo imetajwa kwa jina la azana ya tatu hiyo inatokana na ikama yani huzur amesema kwamba mwanzoni kulikuwa na azana mbili na azana ya tatu ilikuwa ikitolewa nilikuwa nimesoma riwaya moja iliyosema kwamba watu wakawa wingi nao wakaongeza azana ya tatu katika zohra maana ya azana ya tatu ndiyo hii kwamba azana ya kwanza azana ya pili na ikama pia imetajwa kwa jina la azana hivyo kwa ajili ya sala wito unatolewa mara tatu siku ya idi uhusu rukhsa ya kuwacha sala ya ijumaa riwaya inapatikanya kama hivi mtumuwa abu ubed ali yachwa na ibn azhar anasema kwamba yeye aliswali idil azha ni uma ya hat omar hatu omar kabla ya hutuba akaswalisha sala kisha akawa hutubuya watu na akasema eeni watu kwa yakini mtume swasaa ame wakatazeni kufunga saumu katika siku za idi hizimbili kati zake moja ni siku ya idi inayokuja baada ya swaumu na siku ya pili ni ile ambapo mnakula kutoka zabihu zenu abu bed anasema kisha yeye katika zaah uma biaf akaswali sala ya idi nyuma yake siku ile ilikuwa siku ya ijumaa h kabla ya hutuba akaslisha sala kisha akatua hutuba na akasema n watu hiyo ni siku ambapo hidhi mbili zimejumuika kwa ajili yenu basi watu waishio pembezoni mwa madina apendaye kusubiri sala ya ijumaa anaweza kuisubiri na anayetaka kurejea nyumbani anarughsa kutoka kwangu husur anasema kwamba katika fikhi ya ahmadiya kitu kilichoindikwa mimi bado sijapata ushahidi wake uliyowazi wazi humo imeindikwa kwamba ikiwa ijumana idi zi jumuike katikasikumoja basi baada ya yaswalaya idi salaya ijuma isi saliuwe wala azuhuri bali wakatiwa alasiri salaya lasiri isaliuwe hivyo ata bin rabah ana semakwamba sefarimoja ijumana idilfitr zi kajakaikasi kumoja hati abdullah bin zuber akasema kwa kwamba zimejumuika idi mbili katika siku moja hivyo zote zitasalishwa kwa pamoja basi yeye akaswali rak'ah mbili kabla ya amchana na kisha baada ya haki akuswali sala yote hadi ala sirri yani siku ile sala ya ala sirri ikaswaliwa baada ya sala ya idi huzuri ana si sema kwamba kuhusiana na sala hii baada kuna haja ya kufanya utafiti zaidi khalif turmisi rabi rahmuhullah taala piy ali kwa amisa na kufanya tahkik mwanzoni nilikuwa nafikiri kwamba hakuna haja yake kisha kwa kuwa hatukupata riwaya zozote ambazo zingethibitisha habari hiyo kuwa kweli kutoka suna ya mtume swam kwamba sala ya adzuhuri pia iwe imeachwa isipokuwa riwaya hiyo moja tu ambayo abdullah bin zuber ameisimulia hivyo swala hilo linahitaji uchunguzi zaidi na kitabu cha fikhi ambacho inaendelea kufanywa kazi ya kupitia mswada wake hivyo nafikiri kuna haja ya kuangalia vizuri kwamba kwa kiasi fulani jambo hilo ni sahihi kwamba sala ya azuhuri pia isisaliwe kuhusu ijumaa inaeleweka kwamba sala ya ijumaa haitaswaliwa lakini kusema kwamba sala ya azuhuri pia isisaliwe kuhusu jambo hilo tukiacha riwaya hiyo moja tu hatupati riwaya yote nyingine ikitoka kwa mtume aw au makhalifa zake na bado hatujapata hadi sasa sawa na utafiti wetu kuhusu swala la kuoga siku ya ijumaa iporiwaya inayoeleza mada hiyo hat abuhuraira anasema ya kwamba siku si ijuma, ya ijumaa hat ha bin binhatab alikuwa anawahutubia watu hat usman akaingia ndani akaingia miskitini akasema akiashiria upande wake kwamba imekwaje kwa watu hata baada ya azwana wanakuja wakichelewa hapo hatusmana akasema ewe amiralmminin mimi nimesikia azwana tu nanimefanya uzu na nimekuja hatmara akasema uzu peke yake je hukumsikia mtume sam akisema kwamba miongoni mwenu mtu akija kwa ajili ya swala ya ijumaa ya yampasa kuoga kama maji yapo کٹی ویتابو وتابو حدیثی حدیثی حدیسی ذیلیز ملی و ند عثمان رضی اللہ عنہ انہو نا نی ہدیسی مرف نی چاچی سان انگانی نہ ما صحاب ونگی نے روایا زوٹ اریزوزی سیمولی نی موجو اروب نہ سیٹا نہ کاٹی یا ہیزو حدیثی ٹاٹو نی متفق علیہ یعنی زنا پٹیکا نہ بخاری نہ مسلم نہ ہادیسی نا نے زیم اینڈیکٹیکا بخاری نہ ٹانو زینا پٹیکا کٹکا مسلم ہی ویو katika vitabu vya siha sita, kwa ujumla hadisi zilizosimuliwa na hatsmaan ni 16 sababu ya uchache wa hadisi ndiyo hii kwamba katika kusimulia hadisi hatusmaan alikuwa makini mno alikuwa akisema kwamba kitu kinachonizuia kusimulia hadisi ya mtume sallahualihi wasallam ni fikira yangu kwamba mimi nisije nikakosea kusimulia jambo fulani la mtume sallualhiwasalam na kuhusu jambo lile kauli ya masahaba wengine iwe sahihi zaidi hivyo mimi ni mwangalifu sana lakini akasema mimi natoa shahada ya kuwa nilimsikia mtume sallwasalam akisema ya kwamba mtu atakayenasibisha kwangu jambo ambalo sikulisema wa katika katika had makini bin hatib kwa si kumona, sahabba, yoyote, kusema jamo, kamili hat usman lakini a i usiu aran ia iuo eiioaisi a i safari moja ha uhman bin affan aliagiza maji ya kufanya uzu akasukutua na akatia maji puani na akaosha uso mara tatu na akaosha mikono mara tatu na akapaka maji juu ya kichwa na sehemu iliyo juu ya mikono kisha akatabasamu kisha akawaambia wenzake je hamtaniuliza sababu ya kutabasamu kwangu wa akasema ewe amirlmuminin kwa nini umecheka akasema nikamwona mtume ykwamba yeye akaagiza maji hapa hapa kisha akatawaza kama nilivyotawaza mimi kisha mtume akatabasamu kisha akawaambia masahaba je hamta niuliza sababu ya kutabasamu kwangu wakasema ya yaraula kwanini umetabasamu mtum akasema mtu anapoagiza maji ya uzu na anaosha uso wake mwenyezi mungu anamsamehe mazambi yake yote yanayotokana na uso wake kisha anapoosha mikono yake hiyo inatokea kisha anapopaka maji kichwani hiyo inatokea na anaposafisha miguu yake hiyo inatokea zura amesema kwamba ingekuwa bora ikiwa riwaya hiyo ingeelezwa pamoja na riwaya ile ya uzu lakini sasa hapo imeelezwa riwaya zinazoeleza habari za ndoa na watoto wa hat sman sawanariwaya hatsman kaake ann nadoahizi zotezika funga a aukubaliisla ha intmu wa wabdlah wa bin usman hm l ntm ah ہت فاختہ بنتی غزوان یہ یہ علی کو ہتھ اتبہ بن غزوانوجا واقی آکا زلی ہوا ام باغ جی نلا کے لیے لکھوا نہ علی کو انائٹو عبداللہ،, عبداللہ الاسغر ہت ام امر بنتی جندب ازدیا کٹوکا کوکے امر خالد aa عمر نa مریم وkzلیو ت فاطما بنتی ولید مومیa کٹوکا kae ولید سید a ا سید وkلیو امالبنین بنتی یeنa بن hsن hzaریa کوکا a اhی oنو abdلملک kلیو ت رملا بنتی hیب Bin rabia kutoka kwa mama huyo aisha ume aban na ume amar wakazaliwa hatnaila binti falasfa binti ahfas mwanzoni mama huyo alikuwa mkristo lakini kabla ya sherehe ya harusi akakubali islam na alikuwa muislamu imara kutoka kwa mama huyo binti yake mariam akazaliwa pia inasemwa kwamba mtoto mmoja wa kiume alikuwa amezaliwa alikuwa anaitwa انبسا ہاتھ عثمان آلی پا اواوا شہیدی وکاتیو لساوان روایہ موجہ واقع ذا کے وننے والی کو پا موجہ نائے ہاتھ رملہ نہت نائلہ نہت ام البنین نہت فاختہ الہالی ساون روایہ نگینے کٹکا سیکو ذا کو زنگی رواکے ہاتھ عثمان آلی کو آمین پا ہاتھ ام البنین تلاکہ ہاتھ خلم اول Raziallahu anhu akieleza maelezo ya sura nur anasema mwenyezi mungu anasema ya kwamba nuru moja inatokana na maarifa ambayo inamfanya mtu kumtambua kutambua kati ya mazuri na mabaya na nuru ile inakwepo katika nyumba zile ambamo mungu hutajwa asubuhi na jioni na watu wanaoishi humo ni matajiri nyumba zao ni ndogo lakini siku nyingine mwenyezi mungu atazipanua nyumba zao hivyo Kusanyaji wa mkusanyai waranitukufuabubakar si ka mar kasmanmapihaiwa l mwfnzawa kisha anasema kwamba mwenyezi mungu ametuambia katika sura hiyo ya kuwa ukhalifa utapatikana katika wahajiri kisha akatuambia kwamba waislamu pia watapigana nao na makafiri pia hivyo hata bubakar alipingwa wengine walikuwa hawataki ukhalifa mwenyezimungu ametoa mfano wa yote mawili mmoja waliozani mazigazi ni kama maji na wengine ambao watakuwa chini ya sheria lakini watapigana vita na mwisho wao ndio huu kwamba wanyama na ndege watakula niama yao katika zama za makhalifa walioongoka hata bubakar akakabiliana na shida nyingi jeshi likatumwa chini ya uongozi wa had usama na huko uarabuni uaasi ukasambaa kotekote watu wa maka walikuwa wameasi ndipo mtu mmoja mwenye akili akawafikia akisema kwamba nini katika kuamini mkawa wa mwisho sasa katika kurithadhi mmekuwa wa kwanza hapo wao wakajizuia kisha anasema idha fariu minhum muredzun kundi lililotajwa humo wao kamwe hawatafanikiwa hawakufanikiwa katika zama za maghalifa na kundi la pili ni samena wa atwana na ndiyo kundi waliyofanikiwa muda wote hiwo qurani tukufu inasema ulaiika humu lmuflihun sayid ahama l anasema kwamba mimi nachujua ni kwamba mtu yeyote hawezi kuwa mumini na muislamu mkweli hadi rangi ya abubakar umar usman ali r m isizalike ndani mwake wao walikuwa hawa ipendi dunia فاروق رضی اللہ عنہ ضول نور یعنی حت رضی اللہ عنہ نہت علی مرتضی رضی اللہ تعالی عنہی والا وامفین abubakar ambayeni adamu wapili wa islam naha umar faruq nhusman rai an ikiwa wasingekuwa wa kweli katika dini leo ingekuwa vigumukwetu kusema kwamba qurani uranitukufu imetoka kw alla ssayida ahmadlaslanasw mwnyzingu amewafanya abubakar na omar na yule watatu ambaye ni mwenye nuru mbili kuwa milango ya islam na maaskari wa kikosi cha mbele cha jeshi la mtume sallaal wasala basi mtu anayekataa heshima yao na hawaheshimu bali anawazi haki na kuwakejeli na muda wote anaendelea kuwakaribia na anasema mabaya zidi yao mimi ninahofu kwamba yeye atakosa imani na mwisho wake utakuwa mbaya mno na wale waliowauzi wauzi na wakawalaani na wakawashutumu basi mwisho wao ndio huu kwamba mioyo yao ikawa migumu na wakapata ghazbu ya allah huu ni uzoefu wangu wa mara kwa mara na nimeshasema wazi kwamba kuwa na kiniongo na watukufu hawa ni sababu ya kujitenga na allah mwenye baraka na yeyote ajengaye uadui nao mtu huyo njia zote za rehma na huruma zinafungua kwake kwa na milango ya elimu na maarifa haifunguliwi kwake na mwenyezi mungu anamwacha katika starehe za dunia na kwenye upotevu wake na anamwangusha katika mashimo ya tamaza nafsi na anamfanya awe mbali na kizingiti chake na akose ukaribu wake kisha sa ha anasema baada ya mtume w yote yaliyopatikana katika islam yametokana na maswahaba hawa watatu yani abubakar omar na uhman kisha a akieleza habari za mashia anasema kwamba tuseme nini juu ya matusi yenu kwani nini mnawatukana masohaba wote na mnawataja wake watukufu wa mtume s wasaa huku mkiwalaani na mnazani kwamba katika kitabu cha allah mambo yamepunguzwa na kuongezwa kiasi na mnasema kwamba hicho ni biaze uhman na haki kutoka kwa allah nini mmeichukulia islam kama iwe jangwani ambayo arzu yake ni kavu na ina ukame yani imekosa wapendwa wa allah kisha akasema basi heshima gani imebaki kwenu eyeni warukao mipaka ihanasema mimi nimefahamishwa na mungu wangu kuhusu uhalifa na nimeweza kufikia undani wake na mwenyezi mungu mungu wangu ameniambia kwamba sidiq na faruq na uthman r anhum walikuwa wema na waumini na walitokana na watu ambao mungu akawachagua ambao wakajaaliwa rehema makhsus ya allah na wingi waliyo na maarifa wakatoa wa shahada kuhusu hulka zao wao kwa ajili ya allah wakaacha wathani wao wakaingia katika majiko ya vita na hawakujali joto la mchana la kiangazi na baridi kali la usiku wa hali bali misili vijana wakaendelea kusonga mbele katika njia za dini na hawakuelekea kwa jamaa zake na wengine na kwa ajili ya allah mola wa ulimwengu wakaacha kila kitu matendo yao yananukia na yanaharufu nzuri na hayo yote yanatusaidia kujua kuhusu daraja zao na uwema wao na matendo yao yanatujulisha kuhusu tabia yao nanuru zao kwa mwanga zote zinatuzwihiri basi nyini ikiwa mnataka kujua daraja yao basi angalieni harufu nzuri inayotoka kwao na msifanye haraka wala msifuate zana mbaya na msidanganywe na baadhi ya riwaya kwani riwaya zile zinasumu na zimetiwa chumwi wala haziaminiki na miongoni mwa riwaya hizi ni nyingi ambazo hazina uhakika na ukweli vovote basi muwe na hofu ya allah wala msiwe miongoni mwa wafuatao riwaya hizi pamoja na hayo habari za hausman zinafikia tamathi yake inshallah siku za usoni nitaanza kueleza kuhusu omar anhu habari nyingine ndiyo hii kwamba alislam imetayarisha toleo la kwanza la tovuti mpya ya qurani tukufu hl quranio tovuti hiyo inaweza kutembelewa nje ya tovuti ya alislam na kwa kutumia tovuti hiyo sura aya neno au madhai yoyote ya qurani tukufu inaweza kutafutwa kwa kiarabu kiingereza na kiurdu na matokeo yake yanaweza kuangaliwa pamoja na tafsiri zilizofanywa na jamaati na tafsiri za watu wengine pamoja na kila aya tafsiri maelezo na hata aya zingine zinazoeleza mada hiyo zinaweza kufikiwa kazi hiyo bado inaendelea na inshaallah sehemu yake ijayo itakuwa tayari hadi jalsa salana uingereza 221 pamoja pa na hayo kwenye tovuti ya alislam kwa ajili ya kusoma qurani tukufu na kuisikiliza na tovuti nyingine ya search, read quran app yaraaptoleo lake jipya limekuwa tayari ambamo ndani yake tafsiri za kiingereza na maelezo ya tafsiri sagir na tafsiri ya kiingereza neno kwa neno oroza ya madha mbalimbali na mambo mengine yaliyo mazuri yatakayo tusaidia ya katika usomajiwkufu yamewekwa tunamwomba ili hatua hiyo iwe sababu ya kusambaza mafundisho mazuri ya quran duniani na wanajumuia waweze kunufaika nayo kama ipasavyo pia napenda kusema tena kwamba muwaombee wanajumuiya wa pakistan mwenyezi mungu awabadilishie hali yao na awarahisishie pia muwakumbuke wanajumuiya wa aljazair katika maombi yenu allah awajalie uimara wa dini na awafanyie wepesi sasa nitawazungumzia baadhi ya marehemu na nitasalisha jeneza zao napokea maombi mengi na inakuwa vigumu kuwataja wote na kusalisha jeneza yao hapa basi nitawazungumzia wachache ama wengine nimewajumuisha pamoja iamaumbi yangu bila kutaja majina yao mwenyezi mungu awa gofirie wotena awa rehimu sasa majina yaliyo mbele yangu sasa na yasoma moja ni mheshimiwa muhamad sadik sahib durgharampuri sahib huyo alikuwa kutoka bangladesh dhaka novemba 22 akiwa na umri wa miaka 7 na mitano alifariki dunia inna lillahi wainnalhrajiun marehemu aliweza kuitumikia jumuiya kama katibu wa wakfenao taifa kwa muda mrefu na ni azifa zingine kwa ajili ya kupanga darsa mbalimbali za wakfenao alikuwa anayetembelea matawi ya mbali na alikuwa akija miskitini bila kukosa adipale alipo anzaku ugu alikua musi m wacanium me naviana watatu nabinti moa ana efuwata ni mwanamke be muhtara sahba mkewa rashid ahmad atwal sah daluyemen rabua uyo alikua mama mkue wa naim bajua sahb malimumu wa jamia mubashirin borkinafaso u januari lifarii dunia ina lillahi wainnalehi rajiun marehemu katika tanzim ya lajna aliweza kuitumikia kwa miaka 17b aliweza kujitolea sana mali yake hata aliweza kutoa michango mikubwa mikubwa hata kabla ya kifo akasema kwamba bangili zangu ziko wapi na akamwambia mwanawake kwamba ziuze bangili hizo na hela utakayopata umpatie rais wa tawi kama mchango wa mta takriban hamani ya bangili wa ili kuwa laki3a nsu rupya kisha mwak 99 vijana wake wawili walikuwa wamekufa katika ajali nchini ujerumani mama huyo akavumilia msiba huo mkubwa kwa subira lamika, na hakulalamika na akawa razi katika razi ya allah na akaonesha subira na uvumilivu mama alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri alikuwa akihubiri katika vijiji mbalimbali vilivyo mbali, jirani na rabwa alikuwa akipenda sana qurani tukufu pamoja na kusoma mwenyewe kila siku bila kukosa akaweza kuwafunza watoto wa mtaa wake qurani tukufueera quran alikuwa musi amewaacha mume na kijana mmoja na mabinti wanne mabinti watatu wanaishi london na mmoja yupo burkina faso wanaoishi hapa wanafanya kazi ya jamaat allah amghufirie marehemu jeneza inayofuata نیا منظور احمد شاد صاحب کمی نسا بی جانواری کمی نسا با جانواری اکیون عمر بی مکہ سے مندن بیلی آلی فاری کی دنیا انہ لیلہ و انہ لیلہ راجعون کٹیکا فامیلیا کے جمعیہ ایلی پاٹکانا مواقع الف مجا میٹی سنا ٹاٹو کو کمپیٹی بابایا کے حتمیہ عبدالقریم صاحب امبائی علی کو صحابہ والمسیح مولا السلام امباپ المسیح مودیہ السلام علی کوکینڈا جہلم کوسی یا, یا کرم دین شاد صاحب علی حامیہ کراچی موقف جماعت کا آکافیا کازی کو جمہیہ کا مارائس و ٹاویل ڈرگ روڈ کالونی نہ نا نائب امیر کراچی موقف اجمب اولیو اوم پوکیا خلیف المسی راب رحم اللہ تعالی جینر huyo alikuwepo katika ujumbe ule na akabaki airport hadi kuondoka kwa huzur 21 akahamia london na alikuwa akiitumikia jumuiya katika zahanati ya homeopati katika mskiti wa baitlfutuh wakati wa kifo alikuwa anaitumikia jamaat kama katibu wa malezi na katibu wa malezi kwa wanajumuiya wapya marehemu alikuwa amefanya wasia واپو و جکو زکه وا تاتو امباونی وا بشیری نا و انا ایتومیکیا جماعت هپا هپا و انګلیزا مونیزیموګ امر فیرین امرهیم جیندزا این یوف واټا نیا حمیدا اختر صاحبہ انکه و عبدالرحمن سلیم صاحب و امریکانی امبای کمیونٹی 7 جنواري اکیون عمره مکہ 30 ملي علی فاری کی دنیا ان للہ و ان الہ راجیون mwenyezi mungu alimjaalia mama huyo kuitumikia jumuiya katika tanzim ya lajna kwa miaka 5 katika miji ya tarai na ravel pind na akaendelea kuitumikia jamaat kama katibu mkuu na sadr lajna marhemu alikuwa anaupenda sana uhalifa alikuwa akiwahimiza watoto wake ili waendelea kushikamana na ukhalifa maisha yote akaendelea kuwa mwangalifu katika kuswali swala na swala ya tahajudi alikuwa akisoma qurani tukufu kwa moyo wote na alikuwa anafunza watoto qurani tukufu na akapata bahati ya kufanya umra alikuwa musi ameacha nyuma wana watano na mabinti wawili watoto wake wengi ni watumishi wa jamaat na wanaendelea kuitumikia jumuiya vizuri dr abdusalamsahib نا ڈکٹاری خلیق ملک صاحب نہ مولانا جموئی رومانی جانور اشرینی علی فریق کی دنیا انہ و راجہ بنتیا کی انا سمکو موکلف موجہ ڈاٹو سکو موجا wazazi wangu walikuwa wakipita soko la katikati ya mji wa hanoar ndipo wakaona sehemu ambapo kulikuwa na meza na juu yake kulikuwa na vitabu vichache vya jamaat na nyuma yake kulikuwa na vijana wawili wasio wajerumani ambao walikuwa wamesimama walipoongea nao wakajua kwamba hayo ni maonyesho ya mahubiri ya jamaath wakauliza maswali mbalimbali mbali, na wakachukua vipeperushi na kadhalik baada ya kusoma vitabu na vipeperushi wakakutana nao tena wahmadhia hawa wakawaalika kwenye chakula nyumbani kwao kulikuwa na mwezi wa ramazan anasema kwamba wazazi wangu wakaenda nyumbani kwao kwa ajili ya futari wao walikuwa wamewaandalia chakula wakala pamoja wakikaa chini na wazazi wangu wakapenda sana chakula lakini zaidi ya hayo kitu kilichopendeza zaidi wakapenda ikhlasi yao na imani yao kisha anasema kwaa baada ya chakula wakaongea nao kisha wakaanza kutembeleana na baada ya kusoma kuhusu jumuiya kwa miezi kadhaa wakajiunga na jamaat hiyo iliko siku ya idi anasema kwamba marehemu nasir sahib akaenda hamburg pamoja na marafiki zakena akapata bahati ya kujiunga na jamaati akapata nafasi ya kutoa hutuba katika jalsa salana anasema mama yangu alikuwa na shauku ya kujua kuhusu dini na hivyo akaelekea upande wa jumuiya kisha akajenga uhusiano imarana allah na mara kadhaa akaona nishani za kupokelewa kwa maombi 6 anasema kwamba mama yangu alikuwa na umwa kutoka jicho moja9 akaaja kushiriki katika as uingereza hapo macho yake yakapona mwanzoni alikuwa na maradhi ya macho na alikuwa hawezi kuona kutoka jicho moja lakini kisha akaanza kuona kwa jicho lile lile alikuwa akisema kwamba huo ni muujiza kwangu na muujiza huo ukatokea baada ya miaka 1 m na alikuwa akisema kwamba hizi ni baraka nilizozipata kutokana na kushiriki katika jalsa salana kisha alikuwa anaishi nyumbani kwa bi khadija anasema kwamba siku moja walienda nje kwa ajili ya kupunga hewa wakaenda mbali kidogo sasa wakapoteza njia walikuwa wamesimama barabarani na walikuwa hawajui kwamba waende wapi sasa giza likaanza kuzidi na pia wakapoteza njia hapo mama akasema njoni tufanye maombi na walipomariza maombi wakaona kwamba mwanamke wa bi alikuwa amesimama mbele yao pamoja na gari yake akisema njoni tuende nyumbani mama yangu akazidi katika imani kutokana na, na tukio hilo Laiq munir saib mbashiri wa ujerumani anaendika kwamba familia nzima ya marehemu ilikuwa ahmadia wakati ule tulikuwa tukisema kwamba hiyo ni familia nzima iliyo ahmadia marehemu alikuwa na ikhlasi na alikuwa mtu mwhema sana alikuwa katika mstari wa mbele katika michango yote alikuwa akitoa hutuba katika mikutano ya mahubiri jina la halmasihi mal salam likitajwa mbele yake macho ya ya yake yalikuwa yakitokwa na machozi katika kikao cha mahubiri marehemu akatoa hoja na dalili juu ya ukweli wa islam kwa njia nzuri sana baada yake mzee mmoja mjerumani akaja kwangu akasema kwamba leo nimeweza kujua kuhusu islam mwenyezi mungu amgofirie na amrehemu na awajalie watoto wake ایلی وائڈ لے کشی کا مانا جماعت جنیزا اینا نیا بی رضیت نویر صاحبہ و کانڈا امبائی علی کو خلیل احمد تنویر صاحب امبا و جمویہ نا وائس پرنسپل جامعہ ربوا اشنا صابہ جانواری اکیوا عمر میں کا حمسنا نانے آکا فریقی دنیا انجنی کانڈا علی کو مراضی یا سرطانی marehemu alikuwa na shauku ya kufanya kazi ya jamaat tangu utotoni ambayo ikaendelea hadi kifo chake kwa miaka ishirini na miwili akaweza kufanya kazi katika ofisi ya lajina imaila pakistan na katika ofisi ya jarida la misba akiwa mharer mwandishi na accountant na akaendelea kuitumikia jamaat hadi kifo chake akaweza kufanya kazi pamoja na choti pa sahiba na akaweza kujifunza mengi kutoka kwake akaweza kupata maumbi kutoka kwake mwenyezimungu amghofiri na amrehimu jeneza inayofuata ni mia manuri ahmed ghalib sahib ibn mia sher muhammad sahib wa doda wilayasargoda febrai slifarii dun kaka yake alikuwa ameweza kujiunga na jamaati na tano kisha huyo alikuwa anakwenda rabwa pamoja na kaka yake ambapo akafanya baiyati mwanawake bwana bashir ahmed wa belgium anasema kwamba baba yangu alikuwa anaupenda sana ukhalifa na alikuwa anautii ukhalifa kama ipasavyo ura amesema mimi namfahamu marehemu kwa yakini marehemu alikuwa na ikhilasi na uniofu na alikuwa mwenye kuitumikia jamaat kwa weledi na kwa juhudi zote alikuwa mwenye kuitanguliza dini juu ya dunia mtumishi wa dini mkarimu mnyenyekevu mcheshi na alikuwa na tabia njema sana kwa fadzila ya allah akaweza kuitumikia jamaat katika hudamualahmadia na kisha kwenye ansarullah کٹکا ولایا یاکے نا کیشا اکاویزہ کوئٹمیک جمات کاما کتیبو فیزا کتبو وقف جدید کتیبو تحریک جدید کٹیکا سرگودا آکاویزہ کوئٹمیک جامات کوٹے جکوا کیم موجا باشیری انائٹو سفیر احمد امبائی انافازی کٹیکا آفیسیا پی ایس مغ عام غفیرین عام رحیم جنیزا انیف واٹ نیا بی بشرا حمید انور ادنی صاحبہ ام کے وا حمید انور صاحب ایدن ماما وا محشمی وا محمد احمد انور صاحب امبائی یعنی ٹولی کٹیکا ایم ٹی ایے ن پلی کاما امکوئے و نا امکو منی احمد اودے امبائی یعنی کوروگینزی پروڈکشن ایم ٹی ای کمینا انی فیبرواری اکیو امر می کا فری کی دنیا اناجی ہو yeye alikuwa mjukuu wa na wahhuhand nah, bibi ambao walikuwa wa ahaba wash akaweza kupata nafasi ya kuitumikia mta kwenye kui kipindi cha chaikaalaa aliweza kujitolea sana na akaendelea kuitumikia jamaat katika jarida lalarabia na muda wote alipokuwa anafanya kazi ya jamaat alikuwa anajisikia furaha na bashasha علی کو ماما موین سبیرا نہبا ظفر صاحبہ محمد افسل ظفر صاحب امبا شیری و جمویہ امبا اشناٹانو مچی علی فاری کی دنیا اکیو نہ عمر ان اللہ و ان لہراج alikuwa binti mdogo wa maulana muhamad said ansari sahib marhum mbashiri wa jumuiya alikuwa kutoka jamaa za bwana nasimbajwa sahib mume wake bwana bwamuhamadafzal sahib anasema kwamba kwa kafazila ya allah mke wangu alikuwa mwenye kuswali sala tano kuswali sala ya tahajudi na kusoma qurani nausourf kila si alikuwa anafanya maombi mengi na, na alikuwa anawahimiza watoto wafanye maombi alikuwa anasikiliza hutuba ya khalifa bila kukosa na alikuwa anawaambia watoto wake nukuu mbalimbali kutoka khalifa kutoka hutuba ya khalifa ili watoto wake waweze kujifunza zaidi alikuwa anawasimbulia watoto wake matukio mbalimbali yenye mbali kusisimua imani kutoka vitabu vya hadisi na historia alikuwa musia alikuwa anatoa michango bila kukosa alikuwa akishiriki katika michango mbalimbali mbali. alikuwa mkarimu sana mwenyezi mungu alikuwa amemjalia moyo mpana moyo mkunjufu mbashiri anasema kwamba mke wangu nimekaa naye kwa miaka ishirini na mmoja na bila shaka mke wangu amejitolea vizuri na amefanya kazi kubwa mbashiri huyu zafar sa mke wake wa kwanza alikuwa amepata ajali pamoja na watoto wake wanne katika nchi ya fiji huyu alikuwa mke wake wa pili na wapo mabinti wawili kutoka mke wa kwanza mama huyo akawalea kama mama na akawapatia upendo wote mabinti wao wamesema kwamba mama huyo alitupenda sana akatulea vizuri na akatusomesha na jinsi alivyotutendea wanasema kwamba tulikuwa tumesahau kwamba mama yetu amekushafariki dunia na zafr wanasema kwamba hata alikuwa anawatendea kwa wema ndugu na jamaa wote binti yake mmoja anasema kwamba huyu alikuwa ame tupenda mno na alikuwa ana tujali sana yeye alikuwa na binti yake mmoja lakini yeye hakuwahi kutofautisha baina yao alikuwa mwenye kujitolea sana alikuwa na tawakul juu ya dhati ya allah na alikuwa anawahimiza watoto waendelee kushikamana na ukhalifa mungu amgufirie na amrihimu jineza inayofuata ni ya sultan ali rehan sahib ambaye alikuwa baba wa muhammad a naim sahib mbashiri wa jumuiya dawati la kiarabu uuingireza 26 machi akiwa na umri ya miaka 83 alifariki dunia ina lilahi wainarajiun muhamadsahib anaendika kwamba baba yangumkubua alifanya utafiti kisha akajiunga na jamaat mwaka na nane kisha akamhubiri baba yangu na akampeleka kwenye jalsa baada ya kusoma vitabu viwili vitatu baba yangu pia akajiunga na jamaat kisha wote wawili wakapingwa vikali watu wakapanga mipango ya kuwa ua lakini mungu akawasalimisha mashekhu walikuwa wanakuja katika kijiji chetu na walikuwa wanasema kwamba je nini mmeshindwa kuwaua vijana wawili lakini mwenyezi mungu akawasalimisha akawa na akawasaidia na akawalinda na baba yangu akaendelea kuwahurumia jamaa ambao si wa ahmadia kwa wema ameacha vijana wawili na mabinti sita مونگز منگو عام گو فیرین عام ریم محمد مازیشی بابیا کے جنیزا انی اف نیا مولوی غلام قادر صاحب ممبا و جموئ و کالابند ولایا راجوری جمبولا جموں کشمیر اشن سیٹا مارچی اکی ون عمر میں کا ہم سی سیٹا علی فری کی دنیا انہ و ان الہ راجی ہوئے katika familia ya m hulam qadr sahib jumuiya ilipatikana kwa kumpitia babu yake bwana buhadar ali saheb ambaye pamoja na wanafamilia kumi na watatu alikuwa amejiunga na jamaat mbashiri wetu ameweza kuitumikia jamaat kwa miaka helasini na nne na popote pale ambapo akateuliwa na akawekwa akafanya kazi ya jamaat kazi ya mahubiri na malezi kwa moyo wote na akaendelea kuvumilia mambo mbalimbali mbali, alikuwa mwenye kufanya subira na mwenye kutoa shukurani ameacha nyuma vijana watatu na mabinti wawili kijana wake mmoja bashiruddin bashir ni mwanafunzi wa jamea ahmed yaqadian mwenyezimungu amkofirie na amri himu jeneza inayofuata ni ya محمودہ بیگم صاحبہ کے محمد صادق صاحب عارف ترویش قادیان امبائی اپریلی موسی اکیونا عمر چانو علی فاری کی دنیا کو نام نامشٹو کو مویو للہ و راجہ مارہم علی قاضی اشرف علی صاحب رضی اللہ عنہ na alikuwa binti wa kazi shad baksh sahib marhum akaulewa na muhammad aref sadiq sahib darwesh kadian marehemu katika zamaile akakaa pamoja na mume wake na aka kuvumilia mambo yote na hakulalamika alikuwa mwenye kuswali sala zote bali wakati wa marazi yake alikuwa amekosa utulivu kwamba hawezi kuswali alikuwa anasoma kurani tukufu alikuwa anatoa michango alikuwa anapenda sana ukhalifa alikuwa anawahimiza watoto nao pia washikamane na ukhalifa washika marhuma alikuwa musia amewacha nyuma vijana watatu na mabinti wawili mwenyezimungu amghofiri wa na amri himu jineza inayofuata ni ya khalid saadullah almisri urdun ambaye alifariki dunia akiwa na umri a miaka 6 alikuwa mwanajumuiya mmoja tu katika familia yake mwanajumuiya wa kwanza alikuwa anatoa michango bila kukosa alikuwa anaifuata nizamu ya jamaat alikuwa mcheshi mkarimu mwenye kuwahudumia wageni alikuwa tabia njema na mkimya kwa ajili yake amri ya khalifa ilikuwa kila kitu alikuwa na siiza hutuba kwa kupitia bila waupita bilaua mwengeziunu amfira na amrihimu eza inayofataniya mhiauhaam sahbarab7 ifa972 aliua ameiuna aaatu ahmadia onwalmuwaha akapingwa vikali kwamba uache jumuia mwaka 3 akaambiwa kwamba ukiacha jamaat tutakupatia mingi tutakupa hela nyingi lakini akaendelea kusimama juu ya jamaat binti yake kamar amarair sahba ambaye ni mke wa mtumishi mmoja wa jamaat na anaye kijana mmojataher wakas ambaye pia ni wakfezindigi mwengezimungu amkofiri na amrih marhemu alikuwa mwema mwenye ikhilasi muda wote alikuwa anatabasamu alikuwa hapati hasira alikuwa anazingatia sana tano na alikuwa anatoa michango kwa wakati jamaa yake mmoja hafis saidrehman sahib anasema kwamba baba yangu alimfundisha kazi kwa sababu ye alikuwa mwanajumuya mmoja tu katika familia yake baba yangu alikuwa anakwenda kwake kisha akamleta katika duka lake ambapo akamfundisha kazi kisha akaanza kuishi nyumbani kwake anasema kwamba alikuwa nma skt auhb kisa kukosa na alikuwa alikuwa na na akiwa amekaa katika katika mstari wa mbele akapata shauku ya ya mahubiri mahubiri kisha pamoja mke wake anakwenda kijiji cha jirani mkewake aliaenda inayofuata نیا معلیم مو نظیر احمد صاحب دار البرکات رب ہوا اپریلی انہ اکیون عمر مکس سمانی علی فریق کی دنیا انہ للہ و انہ لہ راجی ہون کٹی کا فاملیا یا کہ جمعیا علی پاٹی کا ناکوا کمپیٹی یا بابایا کہ میا عمر دین صاحب ابن میا کرم صاحب واداتا زید کا ولایا سیال کوٹ امبائی علی پاٹا کو جیونگا نا جماعت کٹی کا عمر مکا کمینا ٹانو نا, نا آکا ویزا کو جیونگا نا جماعت جو یمکونو خلیخ المسی پیلی alikuwa amepata mwongozo kwa, ame kwa kupitia ndoto yake kisha master nazir saheb alipokuwa akiishi katika kijiji cha 99 katika mji wa sorgodha wilaya ya sorgodha watu wakampinga sana kijana wake mmoja aitwaye nasir ahma akashambuliwa na, si na mpinzani moja kwa kisu marhemu akavumilia sana juu ya tukio hilo wakati ule mwanawake akanusurika lakini baadaye kutokana na kupata homa akafariki dunia wakati wa kumzika mwanawake marhemu akasema kwa subira na azma kwamba mwanangu najivunia kwako kwamba wewe unaenda kwa allah ukiwa na ukweli ukiwa na alama za ukweli wa jamaat madamu akaendelea ku ishi katika kijiji kile akiwa mwalimu kulik hakuna haja ya mwalimu au mbashiri kule Mwinge, marehemu mwenyewe alikua anafanya kazi zote kisha akahamia rab ambapo akaendelea kuitumikia amaat akaweza kuwafundisha watoto wingi, kurani tukufu kwanza akajifunza tajwidi ya kurani tukufu kutoka urnfu utoh kisha akaweza kuwafundisha wingine na akaweza kuendeshadsa mbalimbali alikuwa anajaribu kwamba aweze kuwafundisha watoto mbalimbali qurani mbali tukufu na watoto waweze kujua kusoma qurani tukufu saa nyingine alikuwa wanafunzi nyumbani kwao kwa na kuwafundisha anawaendwanafnyumnwa nuwafundishurnf aliua anaswalisarya tahajudi akaanza kuswali kuswalsa ahad tangu utotoni nawakati ambapo kutuaajanga larna ilipigwa mjini rabu marehemu alikuwa anaswali swala katika nyumba yake na ijumaa vile sawa na ndoto yake alikuwa na imani kwamba atafariki dunia akiwa na umri ya miaka 80 na hiyo imetokea wapo vijana wake watatu ambao wamejitolea wakfu mmoja yupo hapa anayeitwa aziz azsah ana watoto watatu ambao ni wakfizindii mmoja ni azui sahib anafanya kazi hapa islamabad mwingine ni nasimama sahib mbashiri katika rabwa na mwingine anaitwa said amad adil huyo pia ni mbashiri wa jumuia anafanya kazi katika nchi ya niger ye hakuweza kwenda kushiriki katika mazishi ya baba yake mwenyezimungu amhofirie ya na amri himu na mwenyezi mungu awajalie wafiwa wote wapate subira na awajalie waweze kuendeleza mema yao الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر