أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم الضالين يا ايها الذين امنوا كتب عليكم الصيام كما كتب على الذين من قبلكم وَهَلَّكُمْ تتقون ايام ماض فمن كان منكم مريضا ولا سفر فائدة فإدت من أيام أخر وعلى الذين يطيقونه فدية طعام مسكين فمن تطوع خيرا وهو خير الله وان تصوموا خير لكم خير لكم ان كنتم تعلمون <applause> شهر رمضان الذي شهر رمضان شهر رمضان الذي أنزل فيه القرأن خذ للناس وبين من الهدى والفرقان فمن شهد منكم الشهر فمن شاهد منكم الشهر فليسم ومن كان مريضا وَلَا سفر فعدة من أيام أخر يريد الله بكم اليسر ولا يريد بكم العسر تُكْمِلُوا العدة ولتكبروا ولتكبروا الله على ما هداكم ولعلكم تشكرون وإذا سألك عبادي أني وإذا سألك عبادي أني فإني قريب أجيب دعوة الداع إذا فليستجيبوا لي وليؤمنوا بي لعلهم يرشدون ya aya hizo ni kama ifuatayo ni mliyoamini mmelazimishwa kufunga saumu kama walivyolazimishwa wa kabla yenu ili mpate kumcha mungu kwa siku zilizohesabiwa lakini miongoni mwenu awaye mgonjwa au katika safari basi atimize hesabu katika siku zingine na wale wanaoweza watoefidhia kwa kumlisha maskini na atakayefanya wema kwa razi ya nafsi yake basi ni bora kwake na kama mkifunga ni bora kwenu ikiwa mnajua mwezi wa ramadhani ambao imetrimshwa humo quran kuwa mwongozo kwa watu na ishara zilizowazi za mwongozo na kipambanuzi basi miongoni mwenu atakaye huona mwezi afunge saumo na mwenye kuwa mgonjwa au yumo safarini basi atimize hisabu katika siku zingine allah huwatakieni yaliyo mepesi wala hawatakieni yaliyo mazito na pia huwatakieni mtimize hisabu na kumtukuza allah kwa kuwa amewaongozeni na ili mpate ushukuru na waja wangu wa kuulizapo juu yangu basi hakika mimi nipo karibu na nayaitikia maombi ya mwombaji anaponiomba basi waniitikie na waniamini ili wapate kuongoka wa fazila ya mwenyezi mungu mwaka huu tumepata bahati nyingine ya kuupata mwezi wa ramadzan siku zote tunatakiwa kukumbuka kwamba kuupata mwezi mtukufu wa ramazan na kupita katika mwezi huo hakutoshi au kuladaku asubuhi na kufunga saumu na kufuturu jioni na kufungua hilo halitimizi shabaha ya saumu bali pamoja na kufunga saumu hizi mwenyezimungu ametuamrisha kujipatia mabadiliko matakatifu kuhusiana na saumu mwenyezimungu ametuamrisha maamrisho mbalimbali mbali, na kwa sababu ya kuyafuata ametupasha habari njema ya kutupatia ukaribu wake na kupokea maombi yetu haya chache nilizozisoma humo mwenyezimungu ametuelekeza kuhusu uwajibikaji wa saumu vivyo hivyo ametuambia kwamba ikiwa kuna marazi au ni sababu yoyote nyingine iliyo halali basi atimize hisabu katika siku zingine au atoe fidhia ikiwa marazi yana dumu lakini pia ikumbukwe kwamba kutoa fidhia ni bora hata kama katika siku za baadaye mtu anapata nguvu ya kufunga saumu ikiwa mtu ana wasaa wa kiuchumi kisha akituambia umuhimu wa qurani tukufu na kuhusu kutirimka kwake ametufahamisha kwamba kuisoma na kuifuata ni njia kwetu ya kupata uimara katika imani na kwenye mwongozo na pia ni njia ya kujenga uhusiano na allah subhanahu wataala na kuelewa mafundisho yaliyotoka kutoka kwake kisha ametupatia habari njema ya kwamba ewe nabii huaambie waja wangu mimi nipo karibu nao nayasikiliza maombi na yapokea na katika mwezi wa ramadzan mtume sall wasalam alisema kwamba mwenyezi mungu huja kwenye mbingo wa karibu yani hupokea sana maombi ya waja wake lakini mungu amesema ikiwa mnatamani kwamba mimi nisikilize maombi yenu basi nini pia mnatakiwa kufuata amri zangu na si katika mwezi wa ramadhani tu mbali mnatakiwa kuzifanya ziwe sehemu ya kudumu ya maisha yenu na mnawajibika kujiimarisha katika mema na kwenye imani basi kwa ajili ya kukubalika kwa maombi yapo masharti hivyo kwa mujibu wa masharti haya sisi tutakapoboresha maombi yetu tutamkuta mwenyezi mungu yu karibu nasi na atasikiliza maombi yetu muda huu kuhusiana na, na maombi nitaeleza baadhi ya nukuu zahadmasihe maud alah sslam zinazoangazia umuhimu wa dua masharti ya dua na falsafa yake na jinsi tunavyotakiwa kufanya ili maombi yetu yaweze kukubalika na allah subhanahu wataala miongoni mwetu wapo wengi wanaoomba dua kidogo tu kisha wanasema kwamba mwenyezi mwenyezimungu hapokei maombi yetu kana kwamba tumemwambia mungu kazi fulani ambayo angetakiwa kuikubali tu yani mungu apishe mbali mwenyezi mwenyezimungu analazimika kutii amri zao waseme chochote wapendacho hata kama matendo yao yawe kinyume chake lakini huu ni wajibu wa mwenyezi mungu kwamba awasikilize mwenyezi mungu ameweka wazi kwamba hiyo haitatokea kwanza nini mtalazimika kukubali amri zangu na mtalazimika kuyafanya matendo yenu ya endane na mafunzo ya qurani tukufu katika mwezi wa ramadzan pale ambapo mmepata mazingira ya kufanya mema na silsila ya darsa imeanza basi angalieni miongozo na maamrisho yangu yanasema nini kisha mutafakari na muyafuati mjikague kwamba kwa kiasi gani imani yenu ni imara na katika majaribio je inabaki kuwa imara au mnaonyesha uvivu kwa vyovyote vile hiyo ni madha ambayo binadamu ndiye anayetangulia na anapojimaliza katika njia ya mwenyezi mungu rehma na huruma ya allah inapata jazba na fadzila yake inamterimkia basi tunatakiwa tulielewe jambo hilo hal masihe maud aleh slatu wassalam anasema dua ni fahari makhsus ya islam na waislamu hujivunia juu yake lakini kumbukeni kwamba dua si jina la kutamka maneno tu kwa ulimi mbali ni kitu ambacho moyo hujaa na hofu ya allah na roho ya mwombaji huangukia kizingiti cha allah na kwa lengo la kujiondolea mapungufu na maovu humwomba mungu aliye na nguvu na uwezo nguvu uwezo na magufira na hiyo ni hali ambayo kwa maneno mengine tunaweza kuita kwa jina la mauti hali hiyo inapopatikana mlango wa kupokea maombi hufunguka kwa ajili yake na hujaaliwa nguvu makhsus na fadila na uimara ambao humwezesha kuepukana na maofu na kumdumisha kufanya mema na hiyo ni njia bora kuliko njia zote basi hiyo ni njia ya kufanya maombi na njia ya kupata ukaribu wa allah na njia ya kukubalika kwa maombi na njia ya kuepukana na madhambi siku hizi kikawaida huulizwa swali kwamba tunawezaje kujua kuwa madzambi yetu yamesamehewa na allah ameturizia kuhusu swala hilo hatmasihe maudhi ala slam ameeleza jambo la msingi kwamba ikiwa uhusiano wa kweli kwa allah unajengeka ambao ni uhusiano wa kudumu na mtu amefanya juhudi kweli kweli kwa ajili yake kisha fadhila ya allah inamteremkia ambayo inamwezesha nguvu ya kujiepusha na maovu na binadamu pamoja na kujiepusha na maovu anajaaliwa nguvu maalum ya kufanya mema anajaaliwa nguvu ya kuendelea katika mema kama hali hiyo haitokei mtu hawezi kusema kwamba nimepata ukaribu wa allah basi mtu ataweza kumwabudu allah kweli kweli atakapofikiri hivyo na atatenda kama ipasavyo hivyo katika mwezi huu wa Ramazan, ya tupasa kufanya juhudi maalum kuhusu dua kama nisemavyo nitaweka mbele yeno nuku chache aha masihe maud alasatu wasalam harat masihe maud alaat wasalam sehemumoja akieleza swala la kukubalika kwa dua anasema swala la kukubalika dua kwa hakika ni kitawi cha swala la dua na ni jambo la msingi kwamba yule mtu ambaye hakulifahamu shina yeye hupata matatizo katika kulifahamu tawi na kudanganika ili tuelewe kitu fulani tunatakiwa kuelewa msingi wake na tusipoelewa kitu cha msingi hata kama tufafanuliwe kiasi gani tuelezwe kiasi gani hatuwezi kukielewa akasema uhakika wa dua ni huu kwamba kuna kuwepo na uhusiano wenye mvuto kati ya mja mwema na mola wake yani kwanza rehma ya mwenyezi mungu humvutia mja upande wake halafu kwa mivuto ya ukweli wa mja mwenyezimungu humkurubia yeye mja wake anapofanya juhudi kwa moyo safi basi mwenyezi mungu humkurubia yeye na uhusiano huo katika hali ya kuomba dua ukifikia mahali maalum huzalisha sifa za ajabu wakati mtu akikumbwa na tatizo zito anaelekea kwa mungu kwa yakini kamili matumaini kamili mapenzi kamili na uaminifu kamili na hima kamili huku akiwa macho kabisa akiachana mapasia ya mgafala huendelea mbele zaidi na zaidi katika nyanja za fana lo mbele anakuta baraza la mwenyezi mungu na kwamba hakuna mshiriki yeyote pamoja naye ndipo roho yake inaweka kichwa juu ya kizikiti, kizingiti hicho humwona mungu pekee na minaghairi yake kila kitu hukuisha mbele yake na nguvu ya kuvutia iliyowekwa ndani yake ina yavutia kwake maelekezo ya mwenyezimungu na nguvu ya kuvutia iliyowekwa ndani yake inayavutia kwake maelekezo ya mwenyezi mungu nguvu ya kuvutia imewekwa ndani ya mtu ambayo huanza kuvutia kwake maelekezo ya allah ndipo mwenyezi mungu mwenyeshani anaelekea kwa kuitimiza kazi hiyo na athari ya dua hiyo anazitilia sababu zote za asili ambazo kwazo zinazalika sababu zile zilizo muhimu kwa kupata maksudio haya na sababu zinazalika ambazo ni muhimu kwa ajili ya kupata maksudio na shebaha kwa mfano kama kuna dua ya kuomba mvua basi baada ya kukubaliwa dua sababu za asili zilizo muhimu kwa ajili ya mvua za letwa kutokana na athari ya dua hiyo na kama ni kuomba vibaya kwa kuletwa njaa basi mungu mweza huumba sababu zilizo kiniume na hizo kisha akasema maelfu ya miujiza iliyozuihiri kwa manabii au mambo ya maajabu waliyoendelea kuonyesha mawelii mpaka siku hizi asili na chimbuko lake ni hihi hi dua na mara nyingi kwa athari tu ya maombi miujiza huendelea kuonyesha onyesho la uwezo wa mweza qurani tukufu imejaa na bishara nyingi pia twaona kwamba katika zama za masihi maudi al usalam bishara nyingi zilitimia watu wengi waliuwema huona ndoto za kweli na hutimia na athari za maombi hudhihiri hayo yote yanatokea mtu kwa kujihalisisha anapoinama kwa allah kisha masihimaudwassalam anasema zaidi mwenyezi mungu anasema walazina jahadu fiina lanahdiannahum subulana na wale wana kwa ajili yetu kwa yakini tunawaongoza kwenye njia zetu mtu amepewa jukumu la kujitahidi akiambiwa kwamba ukijitahidi basi hiyo ni ahadi yangu na upande huu hii ni dua kwamba sramustaim kwamba utuongoze kwenye njia iliyonyoka mungu ameahidi kwamba jitahidhini mimi nitawaongozeni kwenye njia zangu na upande wa pili ametufundisha dua kwamba edhisiratlmustaim kwamba utuongoze kwenye njia iliyonyoka hivyo mtu anatakiwa kuiweka mbele yake halafu afanye dua katika sala kwa unyenyekevu na awe na matumaini kwamba yeye pia awe miongoni mwa watu ambao wameshapata daraja na maarefa asije akaondoka kutoka dunia hii akiwa kipofu akikosa maarefa hivyo akasema mankana fi a fihai fau fh ama fa mtu aliye kipofu katika dunia hii atakuwa kipofu katika ahira yni aliye kipofu wa kiroho na ameyangukia dunia asiyemtambua allah asiyejua hikima ya maombi asiyetambua athari ya maombi na amezama katika mambo ya dunia yeye katika akhera pia hawezi kupata ukaribu wa allah basi huzur anasema kwamba mandalizi ya akhera yanatakiwa yaanze kutoka duniahii muji andaye kwa ajili yake akasema shebaha hasa ni kwamba kwa ajili kwa ya kushuhudia dunia ile yani kwa ajili ya kushuhudia dunia ile kutoka dunia hihi tutakwenda na macho ikiwa tunataka kuona dunia ya akhira ambapo tutapata ukaribu wa allah basi kutoka dunia hihi tutakwenda na macho na mandalizi ya kupata ukaribu wa allah yataanza kutoka dunia hii basi je inaweza kufikiriwa kwamba allah akiahidi kisha asitimize akasema maana ya kipofu ni mtu aliyekosa maarifa na laza ya kiroho mtu fulani anazaliwa katika nyumba ya waislamu na anafuata imani ya mababu zake na wazazi wake bila kujua lolote anawafuata tu hafanyi mambo mema na kwa kuwa amezaliwa kwa waislamu hivyo anaitwa muislamu upande wa pili yupo mkristo ambaye anazaliwa katika nyumba za wakristo na anaitwa mkristo ndio sababu mtu wa aina hiyo anakuwa hana heshima yoyote kwa allah mtume wake na qurani tukufu hata upendo wake kwa dini pia unakuwa na dosari na mapungufu na anakaa na wale wanaomzi haki mtume na mtu mungu mwenyezi mungu sababu yake ndiyo hii kwamba mtu huyo anakuwa hana jicho la kiroho na anakuwa amekosa upendo wa dini mtu akimpenda mtu je atapenda kwamba jambo fulani lisimwe zidi ya kipenzi chake ilmuradhi mwenyezi mungu amesema kwamba mimi niko tayari kumpatia muongozo ikiwa mja wangu yupo tayari kuupokea basi kuomba kwake ndio kujiandaa kwake kupokea muongozo mtukufu anasema kwamba basi siku hizi dua hii muyombe sana kwamba ihdinasirat almustaqim mwenyezi mungu atuongoze kwenye njia iliyoneoka pia mwenyezi mungu atutakase atakase mioyo yetu atujalie tuweze kumwabudhu kweli kweli na tuweze kutimiza haki za waja wake wala tusije tukawa kama siku hizi wanavyoendelea kufanya watu wenye msimamo mkali kwa jina la allah na kwa jina la mtume wake zuluma zinafanywa mwenyezimungu atusalimishe sote na shari ya hawa wazalimu wapo watu wasemao kwamba sisi tumetenda madhambi mengi sasa mwenyezi mungu hata tusamehe huwa wanauliza swali kwamba je mtenda madhambi anaweza kusamehewa na kisha wakiwa na wazo hili kwamba hatutasamehewa wanaendelea kujiingiza zaidi katika mazambi kimsingi shetani anatia wasiwasi mioyoni mwao na anatumia njia zake ili awapeleke mbali na allah na kisha watu wa aina hiyo wanaendelea kuchezewa katika mikono ya shetani lakini harat masihimaudwsalam akituambia njia ya kujipatia vuokovu kutoka shambulizi la shetani anasema mtenda zambi akiwaza wingi wa mazambi yake asichoke kuomba dua msichoke kwamba tumeomba sana na mazambi ni mengi akasema dua ni tiba mwisho we kutokana na dua ataona tu kwamba yeye ameanza kuchukia zambi dua ndiyo tiba ya mazambi mkiomba mfululizo mtaona kwamba mtaanza kuchukia mazambi shetani hatawakimbieni watu ambao wakizama katika maasi wanakata tamaa na hawaelekei kufanya toba mwishowe wanakataa manabii na adhari zao kisha wanakuwa mbali na dini watu hawa wanakuwa mbali na dini kisha wanaenda mbali na manabii hadi wanafikia upagani basi Islam, inawaonesha watu wa namna hiyo mwanga na nuru ya matumaini waliozama katika mazambi na mwezi huu wa ramadan mwenyezimungu ametuletea na anatuletea kila mwaka ukiwa na shabaha hii kwamba kivipi na kwa namna gani tunaweza kutubu na tunaweza kupata msamaha wa lla hivyo tunatakiwa kujinufaisha na mwezi huo masihi maudlah slaam akieleza kuhusu ufunu wake mmoja ujibo kula duaeka anasema kwamba mola wangu ameniahidi kwa uwazi kwamba ujibu kula duaeka lakini mimi nafahamu vizuri kwamba maana ya kula duaeka maombi yote ni kwamba maombi asiyo yasikia yataniletea ya zwara mimi nafahamu kwamba dua zote maana yake siyo kwamba kila dua itakubalika ikiwa kuna dua ambayo inaweza kusababisha shari na allah anapenda mtu ajirekebishi basi hapo kukataa kwake ndiyo kukubalika kwake saa nyingine mtu hafanikiwi katika dua yake na anafahamu kwamba mwenyezi mungu amekataa kupokea dua yake ila hali mwenyezi mungu anasikiliza dua yake kukubalika kwake kunakuwa katika hali ya kukataliwa kwani humo kunakuwa na heri kwa ajili ya mwaumbaji binadamu kwa kuwa hafikiri mbali mbali anaona mambo ya kizwahiri tu hivyo pale anapoomba dua kutoka kwa allah na dua ile haikubaliki anapoumba dua na dua ile isikubalike basi yeye hatakiwi kujenga zana mbaya kwa allah kwamba allah hakusikia maombi yake yeye husikia maumbi yawote anasema ud udhuuni astajibu lakum hiyo ndio siri kwamba mwaombaji huwa anapata heri pale dua yake inapokataliwa na haikubaliki kisha akifafanua zaidi zaidisihsla anasema kanuni ya dua ndiyo hii kwamba katika kukubaliwa kwa maombi mwenyezi mungu haendani na wasiwasi na tamaa zetu angaliei watoto jinsi wanavyokuwa wapindwa wa mama yake naye anatamani kwamba shida yoyote isiwafikie lakini ikiwa mtoto aanze kuomba kisu kikali au cheche ya moto sasa je mama huyo licha ya kumpenda sana mtoto wake atakubali kumpatia kisu au cheche ya moto ili akate mkono wake na ajiunguze na moto hapana kwa kanuni hiyo hiyo mnaweza kufahamu kanuni ya kukubalika kwa maombi akasema mimi mwenyewe nina uzoefu katika swala hilo dua inapokuwa na kipengele fulani kisicho na heri dua ile haikubaliki sio maana kwamba dua zangu zote zimekubaliwa mungu anajua vizuri na ndiye mjuzi wa ghaibu dua inapokuwa na shari ndani yake dua ile haikubaliki akasema twaweza kuelewa vizuri kwamba ilimuyetu haina uhakika wote zipo kazi nyingi ambazo tunazifanya kwa furaha tukielewa kwamba ni zenye baraka na katika wazo letu tunaona kwamba zitaleta matukio mazuri lakini mwisho zinaleta ghamu na msiba mtukufu anasema kwamba mifano yake mingi siku hizi tunaiona kila siku nazipokea barua za watu wanaosema kwamba tumefanya dua kisha tukaelewa kwamba matokeo yatakayotokea yatakuwa mazuri lakini matokeo yaliyotokea yakawa mabaya kisha watu kama hawa wanaanza kulalamika kwa allah kwamba tumefanya maombi mengi na kwa kutoa sadaka nyingi tukaanza kufanya kazi lakini matokeo yake hayakutoka vizuri na dua yetu haikukubalika jambo la kwanza ni kwamba je tumefanya maombi kwa kujihalisisha na kwa kujituma na je tumejenga uhusiano wa kweli na allah kama hapana basi hiyo ni hisabu yetu tu kama asemavyo msh kwamba kama mmefanya dua mpaka kufikia kileleni na kisha mwenyezi mungu ameikataa kupokea au natija yake haikutoka sawa na matumaini yenu basi humo kulikuwa na hikma ya allah na kulikuwa na faida ya binadamu na ikiwa mtu anasisitiza kwamba lazima dua yake ikubalike basi yeye anatakiwa kufanya toba, na istikfar kwamba mimi nimekosea na nikaendelea kusisitiza juu ya jambo hilo ambalo halikuwa katika haki yangu wapo waliomba dua kwamba mwenyezi mungu akubali dua yetu hata kama haina heri hata hivyo yeye akakubali tu na katika masuala ya uchumba hayo yanatokea mungu akapokea dua na akaua pale alipokuwa anapenda na baada ya muda kidogo wakaachana hivyo maombi ya aina hiyo mtu hatakivi kuyaomba baadhi ya wakati mwenyezi mungu kwa ajili ya kumfundisha somo anapokea maombi ambayo yanakuwa na shari na kisha matokeo yake yanapotokea mtu huyo anafanya toba na anafanyaa masihmaslam alisema kwamba tamaa za mtu zote haziwezi kuwa sahihi tamaa zote za mtu haziwezi kuwa sahihi na kwa kuwa binadamu ana tabia ya kukosea na kusahau hivyo saa nyingine tamaa yake nyingine inakuwa na shari na ikiwa mwenyezi mungu akikubali dua yake hiyo inakuwa kiniume cha rehema yake tamaa zingine zinakuwa na shari na kama mwombaji ni mpendwa wa mwenyezi mungu hapo mwenyezi mwenyezimungu hapokei dua yake kwani hiyo ni kinyume cha sifa ya rehema yake yeye hawaachi wapendwa wake ili shari na hasara iwafikie akasema kwamba jambo hili ni la kweli kwa kabisa kwamba mwenyezi mungu husikiliza maombi ya waja wake na huyakubali lakini si kila aina ya dua kwani saa nyingine kutokana na jazba ya nafsi mtu haoni matokio ya dua na anafanya maombi anakuwa hana fikra kwamba natija gani itatoka lakini mwenyezi mungu ambaye ni mwenye kutakia heri na anajua kuhusu shari na matokio mabaya yanayoweza kumfikia mwuumbaji hivyo ana yakataa maombi yake na kimsingi kuyakataa kwake kwa hakika kunakuwa kukubali kwake hiyo ni kanuni ya allah kwa wapindwa wake basi maombi ambayo mtu anabaki salama katika mabalaa na misiba yanakubalika lakini anayakataa maombi yanayokuwa na shari ndani yake akasema nimeshafunuliwa mara kwa mara kwamba ujibu duaika kwa maneno mengine semeni kwamba kila dua ambayo inakheri kwako itakubaliwa hayo ndiyo maelezo aliyoyatoa kwamba dua inayofaa kwako itakubaliwa akasema kuhusu swala hilo ninapowaza moyoni mwangu roho yangu inajaa na laza na furaha nilipopata ufunu huo na takriban miaka na hadi hadia imepita juu yake nikajawa na furaha tele kwamba mwenyezi mungu maumi yangu ambayo yatahusika nami na maswhaba zangu yeye lazima atayakubali kisha nikafikiri kwamba katika sala hilo mimi sitakivua wa mchoyo wan hiyo ni neema ya allah na kuhusu wacha mungu allah amesema kwa mba, wa basi kwa ya marafiki zangu nime sha panga hivi kwamba wakumbushe wasinikumbushe waniambie kuhusu shida yao o wasiniambie mimi nawaombea ili waendelee kupata kheri katika dunia hii na katika akhera akhira haasihea akifafanua masharti ya kukubalika kwa maombi anasema ieleweke kwamba kukubalika kwa maombi kuna masharti yake mingine yanahusika na mwombaji na mingine yanahusika na mtu anayeombewa mtu anayeombewa ni muhimu kwa ajili yake kwamba yeye azingatie hofu ya allah hilo ni jambo zito mtu anayetaka kuombewa anatakiwa kuzingatia hofu ya allah na muda wote aendelee kumwogopa mwenyezimungu akumbuke kwamba mwenyezi mungu asiyehitaji ambaye wote wanamhitaji na muda wote awe na hofu ya allah moyoni mwake na awe na tabia ya kufanya suluhu na amwabudhu mwenyezi mungu pekee vitu hivi pia ni muhimu mno awe na tabia ya kuleta suluhu na afanye ibada kwa ucha mungu na kwa uaminifu wake amfurahishe mwenyezi mungu hivyo katika hali hiyo mlango wa kukubalika kwa maombi unafunguka kwake hali hiyo ikitokea na masharti yakitimia hapo mwenyezi mungu anamfungulia mlango wa kupokelewa kwa maombi yake na kama anamkasirisha allah na anapigana naye vita na hafuati amri zake wala haatimizi haki za allah na haki za waja wake hapo akasema kwamba maovu na maasi yake yanakuwa kizuizi katika njia ya maombi yake na mlango wa kukubaliwa kwa maombi unafungwa kwake maombi yake hayakubaliwi wala maombi ya yule ambaye anamwombea yanakubalika akasema basi ina walazimu marafiki zetu kwamba wao wasalimishe maombi yetu kutoka kupotea na wasilite kizuizi katika njia yake kinachoweza kutokana na matendo yao mabaya kama matendo yenu si mema basi maombi yangu pia hayatapokelewa katika haki yenu bali matendo yenu yatakuwa kizuizi katika njia yake kisha kwa ajili ya kukubalika kwa maombi pia ni muhimu kwamba mtu awe imara katika itikadi yake hilo ni sharti la msingi na awe mwenye kutenda matendo mema kama allah asemavyo kwamba muitikie amri zangu na muzifuate sasa hicho ni kitu cha msingi kilicho muhimu kwa ajili ya dua hamsihemaudalaaasalam akifafanua jambo hilo anasema hili ni jambo la kweli kwamba mtu asipotumia matendo yake hafanyi maombi bali anamjaribu mwenyezimungu hivyo kabla ya kufanya maombi ni muhimu kutumia nguvu zote na hiyo ndiyo maana ya dua kwanza kabisa mtu anatakiwa kuangalia matendo yake kwani hii ni tabia ya allah kwamba mwongozo hutokana na sababu zake vitu vinavyohitajika kwa ajili ya mwongozo na vitu hivi vitakapopatikana na ikiwa mtajirekebisha kisha mtafanikiwa akasema mwenyezi mungu anamwezesha mtu kuwa na hali fulani ambayo inakuwa sababu ya kujirekebisha kwake ikiwa dua inaombwa kwa moyo safi hapo mwenyezi mungu anamfanya mtu awe na sababu ambayo inakuwa njia ya kujirekebisha kwake watu wanaosema kwamba dua inatosha na dua haihitaji sababu yote watu hawa wafikiri kwamba dua yenyewe ni sababu moja katika sababu zingine na maneno ya iyaka na abudhu ambayo yametangulia maneno ya iyaka na stai yanafafanua vizuri swala hilo kwamba sisi twakuabudhu wewe tu na kisha tunaomba msaada kutoka kwako kwamba sisi tufanikiwe ilmuradhi tunaona kwamba hiyo ni kawaida ya allah ya kuwa yeye anamsababishia mtu apate sababu mbalimbali mbali angalieni kwa ajili ya kumaliza kiuu anampatia mtu maji na kwa ajili ya kumaliza njaa anampatia chakula lakini kwa kupitia njia mbalimbali sio kwamba kiuu kimekwisha mara moja au maji yametoka mbinguni ghafla au chakula kimepatikana sababu na njia zinapatikana ambazo kwazo maji na chakula kinapatikana basi silsila hiyo ya sababu inaenda hivyo kwani mwenyezi mungu ana majina mawili kanalah azizn hakima yeye ni aziz yani ana uwezo wa kufanya mambo yote na yeye ni hakimu yani, mambo yote aymambo yake yote yanatokana na hikima na kwa wakati angalieni katika miti na vitu vingine sifa za aina aina zimewekwa angalieni kiasi kadogo tu kinasababisha mtu apate kuharisha na pia ni sakuminia mwenyezi mungu ana uwezo kwamba mtu apate kuharisha au kiu yake kimalizike bila maji lakini kwa kuwa ilikuwa lazima kwamba watu wangejua kuhusu maajabu ya kudra ya mwenyezi mungu yaliyoumbwa na mwenyezi mungu kwani ali ilimu yao juu ya maajabu yake inapopata wasaa na inazidi mtu kutukana na kujua kuhusu sifa za allah anapata uwezo wa kuwa karibu zaidi na allah kutukana na ilimu za tiba na anga maelfu ya maajabu ma yanajulikana mtu aone kwa jicho la kiroho vitu hivi vilivyoumbwa na allah vinamvizisha mwanasayansi anaye amini juu ya zati ya allah azidi zaidi katika itikadi yake ila hali mpagani anasema kwamba vitu hivi vimetokea vyenyewe lakini akasema kwamba mwenyezi mungu ameonyesha maajabu ya kudra yake ili mtu aweze kujua kwamba kila kitu kina shabaha yake na kina kusudio lake kisha sayidinaslm anasema yawapasa kushika uchamungu kwani uchamungu ni kitu ambacho tunaweza kusema kwamba ni muhtasari wa sheria uchamungu una daraja zake lakini mtu akianza safari yake kwa azma na ikhilasi huwa anafikia daraja za juu mtu anapoanza kupiga hatua katika kushika uchamungu basi anaweza kufikia daraja za juu kwa sababu ya uaminifu wake na ikhlasi yake mwenyezi mungu anasema inama yataabalullah min lmutaqin yani allah huwapokelea wa mchao tu innama yataabalullahu min almuttaqin hiyo ni ahadi yake ambayo haiwezi kubadilika kabisa kama asemavyo Inna allaha la mungu havunji miadi ina allaha la yuhlifu lmiad f- basi kama sharti la ucha mungu ni la, lazima katika kukubaliwa kwa maombi yani ni sharti ambalo haliwezi kuachwa na kukataliwa sasa ikiwa binadamu ambaye ameghafilika kisha aseme kwamba maombi yake yakubaliwe sasa je mtu huyu si mjinga au mpumbavu hivyo ni muhimu kwa jumuiya yangu kwamba kila mmoja wao kwa kadri wawezavyo washike uchamungu ili wapate laza ya kupokelewa kwa maombi na wapate sehemu katika imani mwenyezi mungu amesema kwamba muniamini na hivyo imani yenu itazidi kisha maud ismshmuslam akieleza aina mbalimbali mbali za rehma anasema kumbukeni kwamba rehma ina aina mbili moja inatokana na sifa ya rehmaniat na nyingine inatokana na sifa ya rehimiat rehmaniat ni fazila ya allah iliyoanza kupatikana kabla ya uumbaji wetu kwa mfano mwenyezimungu kutokana na elimu yake ya zamani aliviumba ardhi na mbingu na vitu vilivyomo ndani yake ambavyo vyote vinatufaa na vinatusaidia binadamu ndiye anayenufaika zaidi na vitu hivyo makondoo mbuzi na wanyama wengine binadamu anapata faida kutoka kwao na vitu hivi vyote vimeombwa kwa ajili ya binadamu na kwa ajili ya faida yake angaliini katika mambo ya kimwili laza na furaha zinazopatikana kwa mtu yani nyama iliyo nzuri ni kwa ajili ya binadamu na mifupa ni kwa ajili ya mbwa na binadamu anapata laza za aina aina ijapokuwa wanyama pia wanapata kiasi lakini mtu anapata zaidi nkatika laza za kiroho wanyama hawana sehemu yoyote laza za kiroho ni kwa ajili ya mtu tu kwa ajili ya binadamu tu na wanyama hawana sehemu yoyote ndani yake basi rehema hii ina aina mbili moja vitu vilivyokuwa vimetaarishwa kabla ya kuumbwa kwetu na sasa vinatusaidia katika shughuli mbalimbali na vitu hivi vimepatikana bila ya kuumba kwetu na hivi vyote vinatokana na sifa ya vinatoka s enezn vitu hivi vyote vimetokana na sifa ya yarehmaia ya mwenyezi mungu na rehma ya pili inatokana na sifa ya rehimiat yani tunapofanya dua mwenyezi mwenyezimungu anatujalia utafakari tutapata kuelewa kwamba uhusiano wa kanuni ya kudra umeunganishwa na dua baadhi ya watu siku hizi wanakwasema kwamba hiyo ni bidhaa napenda kueleza uhusiano wa dua yetu na allah akasema kwamba mtoto akiwa na njaa anapolia kwa ajili ya maziwa mama yake anamnyonyesha na maziwa yanapatikana tu mtoto huyo hajui maana ya dua lakini kulia kwake kunavuta maziwa kila mmoja anajua habari hiyo saa nyingine tumiona kwamba mama anakua hajisikei maziwa lakini mtoto anapulia maziwa yanapatikana sasa sisi tutakapulia mbele ala je kilio chetu hakita tusaidia kila kitu kinawezekana lakini vipofu wa kiroho ambao wamejifanya kuwa wanafalsafa na wasomi hawezi kuona uhusiano ambao mtoto anakuwa na mama yake ikiwa binadamu kwa kuweka uhusiano huo kichwani mwake atafakari juu ya falsafa ya dua basi hiyo itakuwa rahisi kwake rehema ya pili inatuambia kwamba mwendelee kuomba mtaendelea kupata astajiblakum si maneno mbali hicho ni kitu cha lazima cha asili ya binadamu kisha hthla akieleza umuhimu wa jambo hili kwamba kuomba ni kazi ya mtu na kukubali dua ni kazi ya mwenyezi mungu anasema kuomba ni kazi ya mtu na kukubali ni kazi ya mwenyezi mungu mtu asiyefahamu hilo yeye na analikataa ni mtu mwongo mfano wa mtoto niliyoeleza unatatua shida yote rehait na rehemt si vitu vivili basi mtu kwa kuacha kimoja anataka cha pili hivyo hawezi kukipata sifa ya rehaieth inatuwezesha kuwa na uwezo wa kupata faida kutoka sifa ya rehmaniet. Rahmaniyat ya allah ni vile vitu ambavyo ametupatia bila kuomba kwetu na ametuonesha njia zake sasa vitu ambavyo kazi yetu ni kuviomba yeye anatuwezesha nguvu ili tuweze kuviomba akasema mtu asiyefanya hivy yeye anakataa neema ya allah maana ya iyakanabodu ni kwamba tu twa sisi tukitumia vitu na sababu ambazo wewe umetujaalia tuna yaani yani tunakuabudu kwa kutumia njia ambazo wewe umetupatia angalieni kwa mfano ulimi hazur anatoa mfano wa ulimi anasema ulimi ambao umeumbwa na vitu mbalimbali mbali, kuna mishipa yake kisha ni mate na una vitu vingine ambavyo ni sehemu ya ulimi na ulimi umetengenezwa na vitu hivyo ikiwa ulimi usingekuwa na vitu hivi tusingeweza kuongea ulimi ukikauka mtu hawezi kunena ulimi ukikosa mishipa yake na mate mtu hawezi kuutumia na kuongea akasema kwamba alitupatia ulimi kwa ajili ya duaa ambayo inaweza kudhihirisha mawazo na hisia za moyo na sisi pamoja na kudhihirisha mawazo ya moyo pia tunatumia kwa ajili ya kuongea na tusipotumia ulimi wetu kwa ajili ya duaa hiyo ni bahati mbaya kwetu yapo marazi mengi ambayo ulimi ukiyapata unaacha kufanya kazi yake na mtu anakuwa mbubu basi hiyo ni rehmaniat yake kwamba ametujaalia ulimi kisha ametujaalia masikio tunamesema kwamba neno hilo ni la rahmaniat mungu kutokana na rehmaniat yake ametupatia ulimi kisha ametujaalia masikio na kisha ametufundisha njia ya kuutumia ulimi na sisi tunatumia kwa ajili ya dua vivyo hivyo ikitokea tofauti kidogo tu katika uumbaji wa masikio mtu hataweza kusikia chochote na hiyo ndiyo hali ya moyo ambao umejaaliwa sifa ya kushika unyenyekevu na una uwezo wa kutafakari na ukishambuliwa na marazi vitu vyote vitapotea tu angalieni majununi kwamba viungo vyao vinakosa nguvu sasa je sasa si kazi ya mtu kwamba yeye athamini neema za allah viungo hivi ambavyo mwenyezi mungu ametujaalia kwa fazila yake sasa tusipotumia ipasavyo basi bila shaka tutakuwa tumekataa neema zake basi kumbukini kwamba ikiwa tunafanya dua na hatutumii nguvu na uwezo wetu basi dua hiyo haiwezi kutuletea faida yoyote kwani tusipotumia kitu tulichopewa kama zawadi tutawezaji kuvitumia vitu vingine kwa ajili ya faida yetu seam akitoa mifano hiyo ametuambia wazi kwamba muthamini neema za allah na muzitumie katika faida zenu na mwombe allah ili awasaidieni katika kuzitumia kama ipasavyo na hapo ndipo mja mkweli wa allah ataweza kutimiza haki ya utumishi wake na ataweza kumshukuru allah kwa neema zake na kisha sifa hiyo ya kumshukuru allah inavutia fadzila zake zaidi na mtu anashuhudia manzari ya kukubaliwa kwa maombi yake Na mtu anaangalia kwamba maombi yake yanapokelewa na la subhanahuwataala kisha akifafanua zaidi hshsa anasema basi maneno ya iyaka na bodo yanatuambia kwamba iwe mola wetu wa ulimwengu sisi hatujapoteza zawadi yako uliyotupatia na katika ihdinsiratalmustaim ametupa mwongozo kwamba mtu amwombe allah busara ya kweli kwani fazila na rehma yake isipomsaidia mtu mtu amekwama katika giza kiasi kwamba hawezi kupata nafasi ya kuomba dua ni fazila ya la tu inayomwongoza wa ila mtu ni ajizi ameangukia dunia amekwama katika giza na hawezi kupata nafasi ya kufanya maombi basi madamu mtu kwa kutumia fazila ile ambayo ameipata kwa sababu ya rehemaniet yake asifanye dua hawezi kupata natija bora mtu ili awezi kutoka nje ya giza analazimika kumwomba mungu msaadha wake alisema mimi ni muda kidogo niliona katika sheria ya wazungu kwamba kwa ajili ya takawi mtu analazimika kuonesha mali fulani takawi maana yake ni mkopo wa kilimo ambao wakulima wanakopa hata hapa pia watu wanapokopa wanalazimika kutoa zamana fulani au wanaandikisha vitu fulani kama zamana hiyo ndiyo kanuni ya mwenyezimungu pia kwamba vitu ambavyo tumepewa tumetumia vipi ikiwa mkiwa na akili ufahamu macho na masikio hamjapotia na hamjaangukia ujinga na upumbavu basi fanyini dua kwamba mtapata fadhila ya allah zaidi vitu ambavyo mungu amemjaalia binadamu na amempa neema zake kama yeye kwa sababu ya neema zake hajapotia basi afanye maombi zaidi na fadzila ya allah itazidi waila atakosa yote yaani asipotumia neema za allah kama ipasavyo basi dua hazitamsaidia chochote bali atabaki katika hali ya kukosa mambo yote kisha mesihe maau sam anasema katika kanuni ya allah ipo mifano ya kukubaliwa kwa maombi na katika kila zama menyezimungu hutumia mifano iliyo hai ndiyo maana yeye ametufundisha dua ya ehdinasiratalmustaim siratlaia anamta alaihim hii ni matakwa ya allah na kanuni yake na hakuna awezaye kuibadilisha ehdinasiratalmustaim maana yake ni kwamba uyafanye matendo yetu ya shike daraja ya juu na yawe yamekamilika tunapotafakari juu ya maneno hayo tunapata kuelewa kwamba humo kuna amri ya kuomba dua na mafundisho yametolewa ya kuomba njia iliyonioka lakini maneno ya iaka na abudu wa iaka na stain yanatuambia kwamba sisi tunufaike nayo yaani kwa ajili ya kufikia daraja mbalimbali mbali za njia iliyonioka tukitumia viungo vyetu tuombe msaada wa allah iyaka na abudhu wa iyaka nastain inatuambia ya kwamba kama sisi tunataka kupata sirate mustaqim basi viungo ambavyo mwenyezi mungu ametujaalia kwa kuvitumia viungo vile tutalazimika kumwomba mungu msaada wake basi kutumia njia za kizwahiri ni jambo la lazima na mtu anayacha kutumia anakataa neema zake ili mtu aweze kutenda mema analazimika kuomba msaadha kutoka kwa allah akasema mwenyezi mungu kwa ajili ya dua ametujaalia ulimi ambao una uwezo wa kuzihirisha mawazo na hisia za moyo kisha akasema vivyo hivyo katika moyo wetu ameweka uwezo wa kushika unyenyekevu na kutafakari basi kumbukeni kwamba kama kwa kuacha vitu hivyo tutafanya dua basi dua hiyo haitatusaidia chochote hivyo kabla ya maneno ya iyakanabodo Yani maneno yaiyaa nabodo yautangulia ihdisiatalmustaim yaatuambia kwamba sisi hatujapoteza neema zako ambazo ulitujalia kumbueni matupu bali hiyo imizha kazi ya binadamu kwamba yeye afanye dua na mtu baiiyo dua ni mzalimu dua ni kitu kilicho na laza ya ajabu mimi nasikitika kwamba nitumie maneno gani ili niweze kueleza laza yake mbele ya dunia kwa kifupi tu vitu ambavyo ni vya msingi katika dua moja ni kwamba watu watende mema na wawe na itikadi kwani mtu asiyerekebisha itikadi zake na asiyetumia matendo mema kisha anafanya maombi yeye anamjaribu allah hivyo katika dua ya ehdina siratalmustaqim kitu kilichotajwa humo ni kwamba ufanye matendo yetu yakamilike na yafikie daraja ya, ya juu na kisha kwa kusema haya kwamba sirata lazina anamta alayhim akaweka wazi kwamba sisi tunaomba mwongozo kwa njia ile ambayo ni njia ya wale uliowanemisha na utuokoe na njia ya wale waliopata ghazbu yako na kwa kusema zwalin akatufundisha kwamba pia utuokoe na hali ya kupotea yani tusije tukapotea bila kuwa na msadha wako hivyo utusalimishe hivyo mnaposoma sura fateha basi musome hivi kwa kutafakari juu yake na kisha mufanye maombi kisha akieleza umuhimu wa sababu katika dua anasema zaidi kwamba sikilizeni dua ambayo mwenyezi mungu anasema udunasbau inahitaji roho ya kweli na haina roho ya kweli na ikiwa haina roho ya kweli na unyenyekevu basi ni maneno matupu tu kisha mtu anaweza kusema kwamba hakuna haja ya sababu hiyo ni si sahihi sheria haijakataa kutumia sababu na kusema kweli dua yenyewe ni sababu moja na dua ni chimbuko la kutafuta sababu maumbile ya binadamu mikono yake na miguu yake inaonesha sura fulani ya kusaidiana wakati sura hiyo imo katika binadamu basi kwa nini mtu anapata shida katika kuelewa maana ya taawano alibriewa takwa ndiyo mimi nasema kwamba tafuteni njia kwa dua mimi nimewafahamisheni kwa kutumia mfano wa mwili wa binadamu jinsi viungo vyake vinavyosaidiana mungu kwa ajili ya kutufahamisha zaidi kuhusu utumiaji wa njia mbalimbali alianzisha silsila ya ujio wa manabii katika dunia hii mwenyezi mungu alikuwa na uwezo na ana uwezo kwamba ikiwa akipenda yeye basi manabii wake wasihitaji msaada wa aina yoyote lakini hata hivyo muda unafika ambapo wanalazimika kusema man answari ilallah je wanaomba msaadha kama anavyoomba mwenye kuumbaomba hapana man ansari ila ilallah inakuwa na shani yake wao wanataka kuifundisha dunia kwamba vitu hivi vya dunia kuvitumia ni kitu cha lazima na ni sehemu ya dua waila wanakuwa na imani kamili juu ya ahadi za allah nao wanajua kwamba hii ni ahadi ya allah kwamba inna la nansuru rusulana wladzina amanu fi lhayati dunia kwamba sisi tutawasaidia mitume wetu na wale walioamini juu yao katika dunia hii akasema hiyo ni ahadi ya kweli mimi nasema kwamba mungu asipotia wazo la kutoa msaada moyoni mwa mtu kivipi anaweza kumsaidia basi manabii wanakuwa na haja ya sababu lakini kwa ajili yake wao wanainama mbele ya allah na kisha mwenyezi mungu anawafungulia njia mbalimbali na anatia mioyoni mwa watu ambao wanakuwa wasaidizi wao na wanaendeleza kazi yao mbele sagd slaam akieleza umuhimu wa dua na sala anasema kiini cha sala ni dua peki na kuomba dua ni sawa na kanuni ya asili ya mwenyezimungu kwa mfano tunaona kwamba mtoto anapolia na anaonyesha machungu yake mama yake anakosa utulivu na anaanza kumyonyesha huo ndio uhusiano ulio baina ya mungu na viumbe wake ambao kila mtu hawezi kuuelewa mtu anapoanguka kwenye kizingiti cha allah na kwa unyenyekevu mkubwa anaeleza mbele yake hali yake na haja zake na anamwomba msaada na analia mbele yake ndipo rehema ya mungu inamteremkia na mtu huyo anarehemiwa na fadhila ya allah pia inahitaji maombi hivyo tuombe hivyo kisha anasema baadhi ya watu huzani kwamba kulia mbele ya allah jambo hilo halimsaidii mtu hilo ni wazo batili kabisa watu wa aina hiyo hawana imani juu ya dhati ya allah na juu ya sifa na kudra zake ikiwa wangekuwa na imani kweli wasingehubutu kusema hivyo mtu yeyote aliyejia mbele ya allah na akafanya toba ya kweli na akarejea kwake mwenyezi si mungu muda wote akamjalia fadzila zake mshairi mmoja amesema kweli kwamba katika shairi la kiajemi maana yake ni kwamba ni nani ambaye awe ashikiwa mtu fulani kisha yule anayempenda yeye asiwe na habari ya hali yake huyu hana machungu waila tabibu yupo mwenyezi mungu anataka kwamba nini muje kwake kwa, kwa moyo safi sharti lake ni moja tu kwamba nini muwe na mabadiliko ya kweli ambayo yawapelekeni mbele ya allah nasema kweli kweli, kweli kwamba mwenyezi mungu ana kudra za ajabu na ana fadzila na baraka zisizo na mipaka lakini ili muweze kuzipata muwe na jicho la mapenzi kama mtakuwa na mapenzi kweli kweli mwenyezi mungu atasikiliza sana maumbi yenu na atawasaidieni kisha akasema kwa kueleza sifa ya waumini mungu anasema yaskuruna llaha qiaman wa quudan wa ala junubihim wa yatafakkaruna fi hali samawati wal ars ma ahaa hadha batila yani, waumini ni wale ambao humkumbuka allah wakiwa wima na wakikaa na wakilala kibavu na hutafakari uumbaji wa mbingu na ardzi na wanasema mola wetu huku viumba hivi bure pale ambapo wanaona mpango wa mungu wanasema mola wetu huku viumba hivi bure yani watu hawa hawafanyi kama wanavyofanya watu wa dunia kwamba wanafanya utafiti juu ya ardhi na sura yake na mwezi na jua na nyota na waendelee kupiga hisabu kuhusu vitu hivi hisabu za dunia bali kwa kuvitafakari vitu hivyo wanarejea kwa mumba wa vitu hivi na wanaimarisha imani yao yani wakijifunza elimu kisha wanainama mbele ya allah na wanazidi katika imani na hiyo ndiyo alama makhsus ya muumini hayo ni mambo machache ambayo nimeweza kuyaeleza kutoka hazina ile azim ambazo masihimslam ametupatia ambayo yanaangazia umuhimu wa dua hikima yake njia ya kuomba dua falsafa yake na kadhalik ikiwa tuwe wenye kuyaelewa tunaweza kujiletea mapinduzi katika maisha yetu katika uhusiano la allah tunaweza kuwa na daraja makhsus tunaweza kuvutia fadhila za allah basi katika mwezi huu wa ramadzan tunatakiwa kufanya juhudi ya kwamba kwa ajili ya kupata ukaribu wa allah kwa ajili ya kupata upendo wake tuwe wenye kufuata amri zake na tuwe wenye kuimarisha imani zetu tuweze kuelewa hikima na falsafa ya dua tuweze kurekebisha matendo yetu na tuweze kuingia katika watu ambao maombi yao yanakubaliwa na allah subhanahu wa taala mwezi huu wa ramadzan uweze kutusaidia kujenga uhusiano wa kiroho na allah subhanahu wa taala tuwaumbee ndugu zetu naendelea kusema kwa ajili ya duaa nchini pakistan na nchini al na katika nchi yote ya dunia popote pale ambapo mwanajumuya yote anakabiliana na shida yote hasa shida za kidini nchini pakistan kila siku tukio jipya linatokea ambapo wanajumuia wanateswa na wananyenyaswa kwa njia mbalimbali hivyo muwaombee maombi makhsus pia nchini al jazair labda viongozi wana nia ya kufungua kesi zao tena mwenyezi mungu awasalimishe tunapowaombea wengine maombi yetu pia yanakubaliwa kumbukeni tiba hiyo kwamba watu wanaowaombea wengine malaika wanafanya maombe kwa ajili yao na malaika wakituombea basi hiyo ni jambo jema lenye faida sana basi tunatakiwa kuwaombea wengine si kwa ajili yetu tu bali tuwaombee wengine mwenyezi mungu katika mwezi huu wa ramadzan atujalie kufanya hivyo الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا ومن يعده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر