أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت امیر المومنین مونزی منگو ام سعیدی کو حسو حد عمر بن خطاب رضی اللہ تعالی عنہ حضرت عمر علی ٹوکانا نا کبی لا بنو ادی بن قاب بن لوئی جینا لا بابیا کے لی کو خطاب بن نفیل sawa na kauli moja jina la mama yake lilikuwa hantama binti hashim na hivyo mama yake alikuwa binti ya baba mdogo wa abujehel na kwa mujibu wa kauli nyingine jina la mama yake lilikuwa hantama binti hisham na hivyo alikuwa dada yake yakeabujehel lakini riwaya hiyo isemayo kwamba alikuwa dada yake haikubaliki sana abu umar anasema kwamba mtu asemaye yakua yeye alikuwa dadayake abujehel yeye amekosia ikiwa inge kuwa hivyo basi angekua dadayake haris na abujehel ilhali ukwelini kiniumechake yeye alikuwa binti ya babayao mdogo jinala babayakeni hashim uhusutarehe yakuzaliwa kwahat umar riwaya mbalimbali zina patikana sawana riwaya hizi mwaka wa kuzaliwa kwa haumar unatofautiana hivyo rai moja ndiyo hii kwamba ha umar alizaliwa miaka minne kabla ya vita kubwa ya fujar ilhali katika sehemu nyingine imeandikwa ya kwamba alizaliwa baada ya miaka minne ya vita kubwa ya fujar vita hiyo inatajwa kwa jina la fujar kwani vita hiyo ilitokea katika mwezi mtakatifu jambo ambalo ni la ufasikimkubwa vita hiyo ilikuwa ikipiganwa katika hatua inne vita ya inne inaitwa lfujarul vita kubwa ya fujar na pia inaitwa alfujarul azam alakhir yani vita kubwa ya mwisho ya fujar vita hiyo ilikuwa ikipiganwa kati ya kuraish na banukanana na pili ya hawaya pliya aa katia makka miaka kumi na mitatu baada ya amul fiil. Amul fiil ni mwaka wa na b na baada ya miaka kumi na mitatu sawa na hisabu hii mwaka wa kuzaliwa kwa hat umar unaopatikana ni 8 rai ya tatu inasema kwamba ha umar alisilimu mwaka wa sita wa unabii na wakati ule umri wake ulikuwa miaka isiris kwa mujibu wa kalenda ya kikristo mwaka wa sita wa unabii ni mwaka wa 66 wa kikristo ikiwa wakati ule hmar alikuwa na umri wa miaka na 6 hapo mwaka wa kuzaliwa kwake utakuwa t rai ya ine ni kwamba haumar alipozaliwa umri wa mtume mtumesm ulikuwa miaka iiria mmo hizo ni rai mbalimbali mbali. takriban umri wake ulikuwa miaka ishiriina mmo hadi ishiriina6it بالي علي ابو كبالي و اسلام دهو يا حدث عمر رضي الله عنه اليك وابو حفص حدث ابن عباس انا سيموليا كمبا سيكو يا بدر مت صلى الله ولي وسلم aliwaambi a masahaba zake ya kwamba nimepata taarifa kwamba banu hashim na wapo watu wengine ambao wamelazimishwa kufuwatana na kuraish wao hawataki kupigana nasi basi mmoja wenu akikutana na mtu wa banu hashim yeye asi mue na akikutana na abulbakhtri asi mmue na mmoja wenu akikutana na abbas bin abdulmutlib aliyekuwa baba mdogo wa mtume saa salam yeye asi mue huyo kwani watu hawa wamelazimishwa kuja na koreishi hatibile abbas anasema ya kwamba bin utba akasema ya kuwa sisi tuwauwe baba zetu na wana na ndugu na jamaa zetu na tumwache abasi wallahi ikiwa nikikutana na abbas lazima nitamua na upanga wangu msimuliaji anasema اللہ اوٹا نہ ni ruhusu nikate shingo ya mtu ambaye ameyasema hayo wallahi yeye yaani abu huafa ameonyesha unafiki hata abuhuafa alikuwa anasema kwamba mimi kwa sababu ya maneno yangu niliyosema siku ile si kuwa na utulivu na muda wote nikaendelea na hofu isipokuwa kuuawa kwangu shahidi kuweka fara ya jambo hilo hivyo haabuhuafa akauawa shahidi katika siku ya vita vya yamama hat aisha htaishanasimuliya kwamba mtume w alikuwa akimpatia hat umar lakabu ya yafau kulikuwa na sababu gani ya lakabu hiyo kuhusiana na swala hilo riwaya inayopatikana ndiyo hii kwamba hatibni abbas anasimuliya kwamba mimi nilimuuliza hat omar yakuwa kivipi ulipewa lakabu ya faru ye akasema ya kwamba hathamza alikubali islam siku tatu kabla kuliko mimi kwa bahati tu nikaelekea msikiti wa haram na nikamwona abu jahel akienda kwa kasi huku anamtukana mtume sai salam kisha akaeleza yote yaliyofanywa na hat hamza akisema kwamba hati hamza alipojua akaelekea kaba akishika upinde wake abu jehel alikuwaakiketi kwa kuraishi yeye akiegemea upinde wake akasimama mbele yake na akaanza kumkodolea macho abu jehel akahisi hasira juu ya uso wake na akasema ewe abu amara hiyo ilikuwa kuniaya hadhamza kuna nini kwa kusikia hayo hathamza akampiga kwenye shawu lake na upinde wake hadi shawu lake likakatika na likatoka wanadhamu kutokana na hasira na hofu yake kurahishi wakaingilia ya kati na kumaliza ugomwi wow. waoha umar anasema kwamba tukio hilo likatokea hivi ambalo mimi nilikuwa siku lishuhudia kwenye siku ya tatu tangu tukio hilo litokee nikatoka nje njiani nikakutana na mtu mmoja wa banu mahzum je ukia cha dini ya mababu zako umechagua dini ya muhamma s wasam ye akasema kama mimi nimechagua humokunanini yepia ameichagua ambaye una hakizaidi yuyake kuliko mimi nikasema huyo ninani ye akasema dada yako na nashebejiyako kwakusikia hayo nikaenda nyumbani kwa kwadada yangu nikaona mlango ulikuwa umefungwa na nikasikia kitu fulani kikisomwa ndani wakanifungulia mlango nikaingia ndani nikawaambia nimesikiaje kutoka kwenu wakasema umesikia nini hapo mambo yakazidhi nikamkamata shemeji yangu na kumpiga hadi akatokwa nadhamu dada yangu akainuka akanikamata na kichwa changu na akasema hiyo imekuwa kinyume cha rizaa yako yaani kusilimu kwetu ni kinyume cha rizaa yako katika riwaya nyingine habari ya kuumia kwa dada yake pia inapatikana a umar anasema nilipomwona shimeji yangu akitokwa na d dhamu. dhamu ya shimeji na huenda kwamba dada yake pia atakuwa amejeruhiwa anasema kwamba nikajisikia majuto na nanikaketi nikasema mnionyeshe kitabu hicho dada yangu akasema watu watukufu ndio wanauweza kukigusa kama unasema kweli nenda ukaoge nikaenda kuoga na kisha nikarejea na nakuketi wakanitolea mashafu ile iliyokuwa ikisema bsamahm nikasema haya ni majina matakatifu na tabu sana kisha ikasema ha ماں انل نا کل قور ہادی لاہو اسماسنگ یا نکا جی سیمیاں نی کا کبال اسلام نہ نیکا سے ماں تم صلی اللہ علسم یو کواپی dada yangu akaniambia kwamba yupo katika dare arkam nikafika huko na nikapiga hodi masohaba waliukwepo huko wakajumuika hathamza akawaambia mmekwaje wao wakasema omar hathamza akasema hata kama ni omar mfungulie mlango amesemama mlangoni kama amekuja na naniganjema sisi tutampokia tu lakini ikiwa ame kujana niya mbaya sisi tutamua mtume salalul salam pia akasikia hayoyote mtumeaala akatoka inje harat umar akatamka shahada hapo masahaba wote waliyokwepo nyumbani wakasema allahu akbar sauti ya juu ambayo watuwakapia wa waka wa isikia nikasema ya rasulllah je hatupo juu ya haki mtume saa slam akasema bila shaka tupo juu ya haki nikasema je sisi hatuna haki mtume akasema kwamba bila shaka tupo juu ya haki nikasema sasa kwa nini tunaficha dini yetu kisha tukatoka huko katika sura ya safu mbili mimi nilikuwa katika safu moja na hahamza alikuwa kwenye safu nyingine hadi tukaingia kwenye msikiti wa haram hapo kuraishi wakaona mimi na hamza kwa pamoja na wakafikiwa na machungu makubwa ambayo walikuwa hawakuyapata hapo kabla basi siku ile mtume saaa salam akanipatia lakabu ya faruk kwani islam ikaimarishwa na haki ilikuwa imeshinda bathili imesimuliwa na ayu bin musa ya kwamba mtume sallahu alhi wa salam alisema bila shaka mwenyezi mungu amesimamisha haki juu ya ulimi na moyo wa umar na yeye ni faruk ambaye kumpitia yeye allah amepambanua ame baina ya haki na batili hara umar alikuwa na kimo kirefu na mwili imara hakuwa na nywele za mbele kichwani alikuwa na rangi nyekundu na masharubu mazitu ambayo kona zake zilikuwa na rangi ya nyekundu na mashafu yake yalikuwa mepesi katika zama za ujahilia shughuli alizokuwa akizipenda harmar habari zake zinapatikana hivi kwamba mbio za farasi na mweleka zilikuwa shughuli zake alizozipenda sana katika tamasha la ukaaz kila mwaka hamar ndiye aliyekuwa akishinda shindano la mweleka katika ujana wake kwa mujibu wa desturi ya kawaida ya uarabuni alikuwa akichunga ngamia za baba yake kabla ya islam kuiuwa hakua utamauni wakumaakuenakika ka uarabuni hv mume waaa alipoaikuwa mume wakati ule katika kabila la uresh kulikuwa na kumia sabaku ukukuen hah umar katika zama zile alikuwa akijifunza kusoma na kuindika hath umar alikuwa miongoni mwa waheshimiwa wa quraish kabla ya islam alikuwa na wazifa wa ubalozi na ilikuwa desturi ya quraish kwamba ikitokea vita kati yao au baina yao na baina ya watu wengine wao walikuwa wakimtuma hath umar kama mbalozi wao baazi ya waislamu walipuhamia uhabeshi ule watu ambao hat umar alikuwa akiwajua kwa kuona hijra yao ijapokuwa alikuwa baado haja silimu na alikuwa na tabia kali lakini hisia alizozionesha zilikuwa na uchungu mkubwa uhusiana na hilo hat umme abdullah binti abu hathma anasimulia kwamba wallahi ulipoanza kuelka nini habei mume wangu amir bin rabia iane ai fulan haaiiaa nikasema ndio wallahi bila shaka tutatoka inje katika ardzi ya allah tunaenda sehemu fulani na ardzi ya allah ni pana sana nini mmetusumbua sana na mmetuzulumu mno hadhi mwenyezi mungu ametu andalia njia ya kupata wokovu ume abdullah anasema hapo hasad umar akasema allah awe pamoja nani ume abdullah anasema niliona huzuni fulani usone mwake ambayo sikuiona hapo kabla kisha ye akaondoka nafikiri safari yetu ilikuwa ikimhuzunisha ume abdullah anasema kwamba amri bini rabiya aliporejea kutoka kazini nikamwambia ewe abdullah laukama wewe ungeona hali ya umar na ungekuona huzuni na ghamu yake kwa ajili yetu عامر بن ربیہ آسما جے امینی کون ربیاما کومبا یہ ہٹا کبا اسلام ٹو امبائی مون ہٹا کبا علی اسلام ہادی پونڈا یا خطاب او آنا سیلیم Umi abdullah anasema ya kwamba kwa kuona ukali na hasira ya umar alikuwa nayo uhusu na islam na tamaa kutoka kwake rabia alikuwa amesema hayo kwamba mtu akiwa adui mkali kivipi anaweza kukubali islam islam pia anasema alikuwa na na mkali lakini pia alikuwa na kipawa cha kiroho yaani licha ya kuwa na tabia yenye kali na kumuuzi mtume sa salam na kuwauzi masahaba zake alikuwa na hisia zenye uchungu na huzuni ndani mwake hivyo hijira ya kwanza ilipotokea kueleka uhabishi waislamu wakajiendaa kuhama maka kabla ya alfajiri ili iwashirikina wasiwazuie na wasiwauzi wasi wa katika makka kulikuwa na desturi ya baadhi ya wakuu kwamba walikuwa wakipiga doria usiku ili uwizi usitokee walikuwa wanatembea mitani sawa na desturi hiyo haad umar alikuwa akiuzunguka mjini ndipo akaona sehemu moja wamba mzigo wote wa nyumbani ulikuwa umefungua akaenda mbele mama mmoja alikuwa akisimama karibu na mzigo wake hat umar alikuwa akimjua mume wake hivyo akamuuliza mama huyo kwamba naona mna safari mna safari ndefu mume wake alikuwa hayupo kule ikiwa angekwepo kule labda kwa sababu ya uadhui na upinzani wa watu wa makka kwa kusikia jambo hilo a omar angeeleza uzuru fulani kwamba hatuna safari au tunaenda hapa karibu tu lakini <tosimilis> anasema mama huyo hakufikiri hivyo na hakupata wazo hilo au yeye akataka kusema ukweli akasema kwamba omar tunahama makka omar omaakasema unaacha maka mama huyo akasema ndio tunaondoka hama akamuliza kwanini mnaondoka kutoka ktom mama huyo akasema oma tunahama maka kwani wewe na ndugu zako hampendi kwamba sisi tuishi maka na hatuna uhuru wa kufanya ibada ya mungu mmoja hivyo tukihama maka tunakwenda katika nchi nyingine sasa ijapokuwa ha umar alikuwa adui mkali wa islam na muda wote alikuwa tayari kuwatesa waislamu kwa kusikia kutoka kwa mama huyo kwamba sisi tunaacha nchi kwani wewe na ndugu zako hampendi kwamba sisi tuishi hapa na mnatuzuia kufanya ibada ya mungu aliye mmoja kwa uhuru ha umar akageuza uso wake upande wa pili na kwa kusikia hayo akamwambia mama huyo kwamba haya nendeni mungu awe mlinzi wenu inaonekana kwamba ha mar alikuwa akishikwa na hisia kiasi kwamba akafikiria kuwa ikiwa nisipogeuza uso wangu upande wa pili nitaanza kulia katika muda huo huo mume wake pia akaja ye alikuwa akiona kwamba omar ni adui mkali wa islam ye alipoona kwamba omar amesimamahuko akawaza kwamba huyu asilete matatizo kwao akamuuliza mkewe kwamba huyo amekuja kufanya nini mkewe akamwambia kwamba alikuwa amekuja na akaniuliza kwamba mnakwenda wapi mumewe akasema huyo asije akaleta fitina labda labdahtma wakati ule alikuwa ameshaondoka au atakwa amekutana naye kisha akaondoka lakini mume wake akasema kwamba umar asije akatuletea shida na fitina mama huyo akasema ewe mwana wa baba mdogo kina mama wa harabu kikawaida walikuwa wakiwaita waume zao kwa jina la mwana wa baba mdogo wewe unasema kwamba yeye asilete fitina lakini mimi naona kwamba yeye siku moja atakubali islam kwani nilipomwambia kwamba umar tunahama makaa kwani wewe na ndugu zako mnatuzuia kufanya ibada ya mungu mmoja kwa uhuru yeye akageuza uso wake na akasema haya nendeni mungu awe msaidizi wenu sauti yake ilikuwa na huzuni na mimi naona kwamba alikuwa ametokwa na machozi hivyo nahisi kwamba ipo siku yeye atakuba liislam kwa ajili ya kusilimu kwa humar mtume sawaam alikuwa amefanya maombi جامونا پاٹیکا روایا کو اللہ بے احب حاضین رجولین علئی کا بے ابی جہلین او بے عمر الخطاب إيه إلا ويجاري إسلام هشيما كوا كومبيتيا موجاواو علي مبين دوا واكو زايد كاتيا أبو جهل نا عمر بن خطاب ابن عمر آنا سيما كوا مبا كاتيا هوا وويلي هات عمر علي كوا مبين دوا وعلا هات ابن عمر آنا سيموليا كوا مبا نبي نتوكوف صلى الله عليه وسلم علي سيما اللهم أيد الدين بأمر بن الخطاب إيه إلا ويسايدية ديني وَا عمر بن خطاب حت با نبی صلی اللہ علیہ حادثہ امر آل بن, بن خطاب اسلامہ سکھ مجھے قبر یا کو سلیم کو دعا کاما بھی اللهم أيد الإسلام بأحب الرجلين إليك عمر بن الخطاب أو عمر بن هشام إيوه الله ميونغوني موهاوا وويلي ومبين داي زايدي وكمبتيا متوهوي سيدية إسلام يعني عمر بن الخطاب أو عمر بن هشام عمر بن الخطاب أو amar bin hisham, hisham hati umar, umar alipo kubali islam, islam hat jibrail alah salaam akaja kwamtumi saamna akasema ewe muhammad kwa sababu ya kusilimu kwa omar watu wabinguni pia wamefurahisana uh -huh. hiyoni riwaya ya tabaat lkubra kuhusianana swalala kusilimu kwa hati umar zipo riwaya mbalimbali zinazoeleza ahbari zake wamba bihab mwaka 6 a riwaya na matukio mbalimbali yaliyompanya akubali isla yameendikwa katika vitabu vya yasi na hadisi kuhusu kusilimu kwake riwaya moja inasema hivi kwamba na riwaya hii inapatikana katika sirahalbia yakuwa safai moa abujeh aliwambia wa watu e i kundi lakiuraishi muhama anasema mabaya kwa miungu yenu na anasema kwamba nini hamna akili pia kuhusu miungu yenu anasema kwamba wao ni kuni ya jahanam hivyo mimi natangaza kwamba mtu atakaye mua muhammad atapata zawadi kutoka kwangu ngamia imo wekundu na weusi na fedza okia 1 okia moja inakuwa na thamani ya dirhamu 4 yani takriban gharamu 26t na sawana wingine inakuwa zaidi kwa vyovite vile hiyo ilikuwa zawadi kubwa ambayo ilikuwa ikiwekwa kwa ajili ya mtu ambaye atamua muhammad na riwaya nyingine ya pili inasema kwamba mtu atakayemua muhammad s sallam atazawadiwa dzahabu fedza miski nguo zenye thamani kubwa na vitu vingine vingi kama zawadi kwa kusikia hayo hah umar akasema mimi nitapata zawadi hiyo watu wakasema usiwe na wasiwasi utapata tu kisha hath umar akafunga mkataba nao kuhusu swala hilo hath mar anasema kisha nikatoka na upanga wangu uliowazi wazi kwenye bega langu nikiuninginiza kwenye bega langu ili nimtafute mtume saaa sallam yuko wapi njiani nikapita karibu na eneo fulani ambapo ndama mmoja alikuwa akichinjwa nikasikia sauti itokayo tumboni mwa ndama huyo eni kizazi cha zarii zarii lilikuwa jina la yule ndama aliyekuwa akichinjwa mhitaji mmoja alikuwa akiita na alikuwa akisema kwa sauti iliyo wazi na alikuwa akiita kwenye ushahidi wa jambo hili kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah na muhammad ni mtume wake hatumra anasema mimi nikajisemea kwamba humo kuna ishara kwa ajili yangu ikiwa riwaya hiyo ni sahihi basi inaonekana kwamba kulikuwa na manzari ya kiruya kashf ambayo hmar akaona kule na akasikia sauti hiyo riwaya ya tatu inayopatikana kuhusu kusilimu kwa mar ni kama hivi imesimuliwa na hmar ya kwamba siku moja nilienda kufanya tawafu ya aba nikamwona mtu akiswali mtume saam alipokuwa akiswali alikuwa akielekea inchini siria yaani upande wa jiwe la baitul makdas kwa njia hii kwamba alikuwa akiifanya kaaba iwe kati yake na kati ya baitul makdas na hivyo sehemu ya kuswali kwake ilikuwa inatokea baina ya hajri aswad na rukne yamani rukne yamani ni kona iliyopo kusini maghribi mwa kaba inayoelekea yemen kwani bila kufanya hivyo ilikuwa vigumu kuelekea bail makdas ilmrai ha umar anasema kwamba nilipomwona mtume ssl nikafikiri kwamba usiku wa leo mimi pia nisikilize kwamba muhammad anasema nini kisha nikafikiri kwamba kama nikienda karibu yake nitamshtusha hivyo nikaaja upande wa hajri aswad na nikaenda kujificha nyuma ya paazika lakaba na nikaanza kutembea polepole mtume saa sallam akaendelea a-ka kuswali kama kawaida mtume saa sallam akasoma sura rahman hadhi nikaja mbele ya mtume saa salam kulikuwa hakuna kitu chochote baina yangu na mtume sallahualhi wasalam isipokuwa pazia la kaba tu niliposikia usomaji wa qurani tukufu moyo wangu ukayeyuka na kulainika na nikaanza kulia na islam ikapenya moyoni mwangu nikaendelea kusimama pale palepale hadi mtume akamaliza sala yake na akaondoka kutoka huko nikaanza kumfuata nikiwa nyuma ni yake mtume s am akasikia sauti ya miguu yangu na akanitambua mtumes am akazani kwamba mimi namfuata ili ni muuzi mtume w akasema ewe bnikhatab umekuja na niagani usikuu nikasema nimekuja kumwamini allah na mtume wake na kile kilichoterimka juu yake riwaya ya inn inapatikana hivi kwamba amar anasema usiku mmoja dada yangu alipata uchungu wa ujauzito nikatoka nje ya nyumbani na nikaanza kufanya maombi huku nikikamata ya yakaba wakati ule mtume sa salam akaaja na karibu ya hajiri aswad akaswali sala yake kisha akarejea wakati ule nikasikia maneno ambayo nilikuwa siku yasikia hapo kabla hivyo mtume allul salam akatoka huko mimi nikaanza kumfuata nikiwa nyuma yake tume aa alam akauliza ninani nikamjibu mar mtume akasema we mar wewe huniyachi usiku walamchana wakusikia hayo nikapata hofu wam mnlalaasulllaaa ame je unapenda kuficha islam yako nikasema hapana na naapa kwa dhati yule ambaye ame kutuma kwa haki mimi nitatangaza kuhusu islam yangu kama nilivyokuwa nikitangaza ushirikina wangu hapo mtume salllahu alw salam akamhimidia allah na akasema ewe umar mwenyezi mungu akujaalie usimame imara juu ya mwongozo wake kisha akaweka mkono wake juu ya kifua changuna na akaneumbea dua ya kupata uimara katika dini kisha nikatoka huko na mtume salaaa salam pia akarejea nyumbani kuhusu usilimu kwake riwaya namba tano ambayo ni maarufu zaidi na maelezo yake yameshaelezwa katika hutuba za nyuma inasema hivi kwamba hanas malik anasimulia ya kwamba siku moja hat umar alitoka na upanga wake njiani akakutana na mtu mmoja wa banu zohra yeye akamuuliza umar unakwenda wapi hat umar akamjibu kwamba naenda kumua muhammads mungu apishe mbali yeye akasema ukimua muhammad je utasalimika kutoka banu hashim na banu zohra aar akasema naona umekuwa sabi na umeacha dini yako uliokuwa unaifuata mtu huyo akasema ewe umar je nisikuambie jambo la ajabu zaidi kuliko hilo unaniambia kwamba mimi nimekuwa sabi ngoja nikuambie jambo lilokubwa zaidi kwamba dada yako na shebeji yako wote wamekuwa sabi nwameaha dini hi uliyo nay ewe kwakusikia hayoma akawalaumu sanana akaa ja yumbani kwao b pa alikeo kaiayumba il a uko la el aliosika sauiakajiia numbani akaingia nyumbni mlikuwa ni la ili. okay. ni. ni. hiyo ilikuwa sauti gani ambayo nimeisikia wakati ule walikuwa wakisoma iesluwakisas wakasema tulikuwa tunaongea tu mambo mbalimbali hat omar akasema nimesikia nini mmeacha dini yenu shimeji yake akasema ewe umar je umewahi kufikiri kwamba huenda haki iwepo katika dini nyingine kama unataka kujua ukweli je umewahi kufikiri kwamba inawezekana kuwa ukweli huo utaupata katika dini nyingine kwa kusikia hayo hadh umar akamkamata shemeji yake na akampiga dada yake akanyanyuka ili amsalimishe muumewe kutoka kwake hath mar akampiga naye vilevile naye akaanza kutokwa na dhamu ye akasema kwa hasira ewe umar kwa kuacha dini yako ikiwa kuna dini nyingine iliyo na ukweli basi toa shahada kwamba hakuna upasaye kuabudiwa hakuna apasaye isipokuwa allah apasae kuabudiwa isipokua allaah mtume wake aliposhindwa mbel ya sm kitabu yake ki akasema mlchonch m alu kia kusmdyake ukaoge au kukiguss hat a akaenda kutawaza kisha akaanza kusoma kitabu kitukufu إلى إليكوا سراتوها علموا فكية فيكي آياهي اسمها إنني أنا الله لا إله إلا أنا فعبدني وَأَقِيمِ السلاطة لذكر ويقيني ميمين جيه الله إلى مشي كو بعد aliposikia hayo akatoka inje na akasema kwamba ewe umar. Uwe ma uwenahabarnjema mimiatamani kwamba dua ya mtume saaalam alio fanya usikuwa alkhamisi iwee kukubali wakaikahakiyaomume aua aisema allahuma iza lislama bemr bnhaab a beamr bn hisa lauijaliislam hi waumiia m au a amr bin hisham e Allah, wakati ule mtume sa alikuwa akiishi katika nyumba ile iliyokuwa pembeni mwa mlima wa safaa hadma akatoka huko hadi kuingia katika nyumba ile wakati ule yule a mtume na, na masohaba wengine walikwepo ham akaona kwamba wana hofu na ha uma ye akasema haya huyu ni umar ikiwa mungu amemleta kwa kheri na ye akikubali islam Ak, atemtii mtume Salam, ni sawa tu na ikiwa na niya nyingine basi kumua ni rahisi kwetu mtume saa salam alikuwa nyumbani na wahi ulikuwa ukimtirimkia mtume sa salam akatoka nje na akaja karibu na umar akamkamata na, akam na kifua chake na akasema ewe umar je hutajizuia hadi allah akuletee azwabu iumi zayo kama alivyo leta kwa ajili ya walid bin mughira معمر e نہ <laughs> ہاتھ عمر علی کو بالی اسلام بعد ایمتو میں صلی اللہ علیہ وسلم کو جا کٹی کا دارے ارکم نا واتو والیو سلیمو کٹی کا دارے ارکم ہاتھ عمر علی کو امتو آروبائیدنی او آقا سلیمو پالے واتو آروبائیدنی او زائدی کلوگو والی پکوا واکیشا سلیمو dari arkam ni ile niumba au ni kituo ambayo ilikuwa niumba ya muislamu mpia arkam bin arkam na ilikuwa inje kidogo ya maka waislamu walikuwa wakijumuika kule na walikuwa wakijifunza dini na kufanya ibada na kwa sababu yake niumba hiyo ilikuwa imepewa jina la darul islam na kwa miaka mitatu hiyo ikaendelea kutumika kama markas waislamu walikuwa wakifanya ibada kwa kimiakimia kimia, na vikao mbalimbali mbali vilikuwa vikifanywa huko kisha aar alipokubali islam na hapo waislamu wakaanza kutoka nje na kuhubiri kwa uwazi Sawana riwaya katika kituo hicho hamar alikuwa mtu wa mwisho aliyekubali islam ambaye kwa sababu ya kusilimu kwake waislamu wakaimarika sana katika imani nao wakitoka nje aaram wakaanza kuhubiri mahubiri ya wazi tuko hilo la kwa ha umar linapatikana katika sehemu nyingine likiwa na tofauti kidogo katika sehemu sehemu imeelezwa kwamba kwamba walikuwa wakisoma aya aya za muanzo, za ningine, kwaamba, na aya za mwanzo sura nyingine inasema na alikuwa akiisoma kwa a sehm iela aba amns ingia shmdaa yan siku moja kabla sijasilimu nilitoka kwajili ya kumtafuta mtume saam nikamwona akifika miskitini kabla yangu nikasimama nyuma yake mtumeam akaanza kusoma sura alhaa utaratibu wa qurani tukufu ukanishangaza nikisema kwamba walahi huyu ni mshairi kama uraishi wasemavyo hamar akasema nilipofikiri hivi mtume w akasoma inah la qawlu rasulin karim wamahuwa beaule shairin kali lmatumenun so, akasoma ayahiyo yan yani, walahiyo si kauli ya mshairi ni kidogotu mnayo ya amini hatumarana sema nikajisemea huyo nikahini ni mchawi mtume sasalm akasoma آية ولا بقول كاهن ولا بقول كاهن قليلا ما تذكرون تنزيل من رب العالمين ولو تقول علينا بعض الأقاويل لأخذنا منه باليمين ثم لقطعنا منه الوتين فما منكم من أحد عنه حاجزين na nakasoma sura hiyo hadhi mwisho ambayo tafsiri yake ni kwamba wala hiyo si kauli ya kahini ni nasaha ndogo tu mnayo ikamata ni utirimsho kutoka kwa mwala wa walimwingu wote na kama angeli zua juu yetu baadhi ya maneno bila shaka tungalimshika kwa mkono wa kuume kisha kwa hakika tungali mkata mshipa mkubwa wa moyo na hakuna yote katika nyini ambaye angeweza kumkinga tusimfikie hatumar anasema wakati ule islam ikapenya moyoni mwangu ipo riwaya ya saba inayopatikana katika buhari abdullah bin omar alisimulia kwamba kila mara nilipo omar akisema kuhusu kitu fulani kwamba nafikiri kitu hiki ni hivi basi nikakiona kilivyo kama alivyokuwa akisema safari moja ha mar alikuwa akiketi ambapo mtu mmoja mzuri sana akapita karibu naye ha omar akasema huenda zana yangu isiwe sahihi lakini mtu huyo ana dini yake ileile ya zamani au ni kahini ya watu hawa ebu mleteni kwangu basi mtu huyo akaletwa kwake hathmar akamwambia mtu huyo kwamba siku iona siku kama ya leo ambapo niwe nimemkaribisha muislamu kama hivi mtu huyo baadaye alikuwa akikubali islam hatumar akasema mimi nakupa kiapo wewe lazima uniambie ye akasema mimi katika zama za ujinga nilikuwa kahini yao hatumara akasema niambie jambo la ajabu sana ambalo jini yako awe amekuletea alikuwa kahini alikuwa akifanya uchawi jini awe amekuletea jambo la ajabu sana ye akasema safari moja nilipokuwa sokoni ye akaja kwangu nikaona kwamba ye ana hofu yule jini akasema je huja kuona majini hujaona wasiwasi na mshangao wao na kukutana kwao na ngamia na horiji zao araakasema wewe umesema kweli safari moja nilipokuwa nilua karibu ndama, na namasnamu ambapo mtu mmoja akaleta ndama naye akamchinja hapo mhitaji mmoja akapiga mayoe sijawahi kumsikia kum mtu mwenye sauti ya juu zaidi kuliko yeye alikua akisema ewe adui uliruka mipaka hiyo ni kazi nzuri na yenye mafanikio yupo mtu mmoja mzuri mwenye sauti nzuri anaesema la ilaha illa la. Yani, hakuna abudiwae isipokuwa wewe hapo watu wakainuka nikasema mimi sitatoka hadi nijue kwamba numa ni yake ni nani kish sauti ikaja tena ewe adui uliruka mipaka hiyo ni kazi njema iliyo na mafanikio kuna mtu mwenye sauti nzuri la ilaha anaesema llahauna yani, apasae abudiwa isipokuwa wewe hapo mimi pia nikasimama ma si muda ikaanza kusehema kwamba ku huyo ni nabii katika sehemu zingine za badala ya la ilaha bukharibdalaya anta apia inakuja hiyo ni riwaya ya yabuhari husu kusilimu kauma katika vitabu mbalimbali vya historia zinapatikana riwaya mbalimbali mbali. a katika riwaya hizo iwaya iliyo ile ambayo inasema kwamba had umar akishika upanga alikuwa ametoka nje ili aweze kumua mtume salaa sala mungu apishe mbali na njiani alikuwa akikutana na mtu ambaye alikuwa amemwambia kwamba nenda ukaangalie nyumbani kwa sababu dada yako na shimeji yako wamekwisha silimu na hiyo ndiyo riwaya inayokubaliwa zaidi na ijapokuwa zipo riwaya zingine pia ambazo nimezieleza kwa vyovyote vile kuhusu riwaya hizi wanahistoria na waandishi mbalimbali wa historia wameweza kujadiliana sana kuhusu riwaya hizi lakini sisi tunaona kwamba riwaya ile ndiyo sahihi zaidi inayoeleza habari ya kusilimu kwa dada na shemeji yake na kisha kutoka huko hath umar alikuwa amekwenda katika dhare arkham inaweza kusemwa kwamba riwaya zote zinazoeleza habari za tukio la kusilimu kwa hardh omar ziwe sahihi kwa maana hii ya kwamba matukio mbalimbali yakaendelea kutokea moyoni mwa hardh omar saa nyingine matukio yenye kuleta mabadiliko yanatokea lakini mtu hachukui hatua ya mwisho na tukio la mwisho likatokea lile ambapo aliposikia kuranyi tukufu akiwa katika nyumba ya dada yake na shemeji yake na kisha kwa ajili ya kukubali islam akaenda kwa mtume saa salam mungu anajua vizuri zaidi wakati ule umri wa hat umar ulikuwa miaka httu naye alikuwa mkuu wa kabila la banu adi alikuwa na cheo cha ubaluzi kwa Quraysh, islam ra lkuai slaas nita ileza katika sikuza usoni wakatihuu napenda kuwa zuhumzia marehemu wachache na ita salisha salayao jeneza ya haibu mtuwa kwanzani ahmad muhammad usman shabuti saheb ambahi ali kuwa mana wa muhammad usman sabuti wa yemen teretisa aprili elf milaishna moa aia mr maa semana ali fariki dunia katika misri ان اللہ و ان احمد محمد شبوتی صاحب علی کو آمز علی و کٹکا انجی و آدن انچینی یمن محشمی و غلام احمد صاحب مباشری علی پوفی کا ایدن و قاتیول شبوتی صاحب علی کو آمفانی باییاتی آکی و نا عمر و میاکا کومی نا انے کیشا آکا ویزا کوئی تمہیں کیا جماعت کاما رئیس و جمعیہ یمن کو امودہ مریفو ہادی کی فوچا کے آکا کو جماعت آکی و رئیس و آکا بی وسیما محمد, صاحب محمد احمد امبا حاجی محمد دین صاحب نہ بی بی شبوتی صاحب علی ilikuwa imetangazwa mjini rabwa wakati ule yeye hakuwepo kule lakini baadaye akajenga uhusiano na rabwa na akafika rabwa na, na akapata bahati ya kukutana na maud mslerazillahu anhu na akapata bahati ya kukutana na maswahaba wengine na wanajumuia wengine shibuti saheb kutoka vyuo mbalimbali vya uingereza alikuwa amepata masomo ya juu katika idara ya uguzi na kwenye ea naement kutoka chuo cha liverpool akapata shahada ya uzamili kwenye health administration kisha akaweza kuitumikia ya nchi yake katika idara ya afya kwa miaka ishirini na tisa pia akaweza kutoa huduma yake katika nchi mbalimbali za mashariki ya kati alikuwa anaumwa kisha alikuwa amehamia misri na alikuwa na mpango wa kuja hapa uingereza alikuwa anapata matibabu kule lakini baadaye mradhi yakazidi na kisha kutokana na mradhi yake tarehe tisa aprili akatangulia mbele ya haki marehemu alikuwa musi mke na mwana nmnamoa muhaa shubuti mbayn daktari uumaekani na mabinti watatu na wajukuu wingi anaishi anaishi yemen ujerumani anafanya kazi katika waau n auu ni in e monayemeean ha ne nafa kai m aaia ya, kuwa. Pepo patikana, chine, ya mama. lakini mimi hata kutoka kwa baba yangu pia nimepata mapenzi yale yale na sikuwahi kujihisi tofauti yote katika mapenzi yake na mapenzi ya mama baba yangu alikuwa mwenye hulka mnyenyekevu na alikuwa anaonyesha subra ya juu alikuwa mwenye kuupenda ubinadamu wote watu wote wameandika sifa zake hizi marhemu alikuwa anafanya shughuli zake kwa umakini na kwa uangalizi mkubwa alikuwa anatimiza ahadi zake mara nyingi alikuwa anasali sala za nafal na ibada zingine na alikuwa anazingatia muda katika ibada mwaka elu i na 2 yeye na mama yake walipata bahati ya kufanya hija rais wa jumhuria ya yemen khalid ali saheb yemelidaliasabsahiyee anasema kwamba marehemu pamoja na uzee wake alikuwa na dhati yenye haiba alikuwa mwenye moyo safi laini mkarimu alikuwa akiwatindea wanajumuia wote kama awe baba mzazi mwenye huruma kila ilipotokea haja fulani alikuwa anatumia kutoka mfuko wake alikuwa ananunua vitu mbalimbali mbali kama vile printer na fax machine kwa ajili ya jamaat alikuwa akiwasaidia wanyonge alikuwa anatumia hela nyingi juu ya watu maskini juu ya mayatima na wajane alikuwa analipa kodi ya familia moja maskini mwaka elfubili na ki8 alisafiri kutoka aden, a hdisana safari ndefu njiani kulikuwa na hatari na sehemu mbalimbali kulikuwa na makambi ya kukagua na ilikuwa vigumu kwake kutembea sawana kutokona na uzee wake lakini yey akaenda sanaa ili aweze kuswali sala ya idi pamoja na wanafamilia pamoja na wanajumuya wengine wa sanaa na wanajumuya wote wakafurahi sana kwa kumpokea yeye katika idi marhemu anayefuata ni mheshimiwa kurashi zakaullah sahib ambaye alikuwa accountant kwenye جمویہ الی پٹیکا بابو نہ کو یا بابو یا, یا, یا خورشید علی صاحب رضی اللہ علی پوڈا سیال کوٹ سر امسان علی پوائنٹ رسیل کوٹ وکاتی اول خورشید علی صاحب علی کو آمے فائیاں بائیا تجا کے e wa kuraishi sahib amekusha fariki dunia ameachama binti watano amwana moja ambayini hafize quraan anaishi hapa uingireza binti yake moa ni unke wa tumishi moa wa ofisi ya ps rabua uingini anaishi manchester moja amekusha fariki dunia مرزا بشیر احمد صاحب امبائی آلی صدر نگران بوٹ کی شا جماعت ٹمیکیا صدر احمدیہ کو احمدیہ احمد کا ہمسی نی نان mwanawake hafidh shamsul zuha anasema kwamba baba yangu alipata bahati ya kufanya kazi pamoja na hamia bishiri masahib alikuwa anaenda kumtembelea nyumbani kwake siku moja alipoenda kwake ham bishir masahib akamwambia kwamba tafadhali ukae ye akasema kwamba mimi kivipi naweza kukaa mbele ya watoto watukufu hamasihisla wa hapo mishiris akasema kwamba alamro fauqa ladab yani amri ni juu kuliko hishima hapo iye akaketi anasema baba yangu alikuwa mkimia mwenye tabia yakakimia alikuwa akiswali swala zote pamoja na swala ya tahajudi alikuwa analipa michango kutoka marhumin mbalimbali alikuwa akiwatumikia watu mbalimbali alikuwa anaupenda sana ukhalifa na alikuwa anatuhimiza sisi pia tushikamane na ukhalifa nilipokuwa mtoto alikuwa ananiambia kwamba twende pamoja kuswali na njiani alikuwa ananiambia kwamba ukiambiwa na khalifa kuhusu kazi fulani muda wote uwe na useme usemela baba yangu alikuwa anawasaidia wanyonge na maskini mbalimbali binti yake anasema kwamba baba yangu alikuwa amenunua kiwanja katika mtaa wa nasirabad kwa ajili ya ujenzi wa miskiti kisha akatoa katika jumuiya na kwa mwezi mmoja kikawaida alikuwa anamaliza kuana tukufu mara mbili ameacha mabinti watano na mwana mmoja jeneza inayofuata ni ya mheshimiwa malik halid dad sahib wa canada مولانا مولا دادا فائیا بائیا کو کی جماعت کا ما رئیس و حلقہ کراچی katika nchi ya kanada akaweza kuitumikia jamaat katika idara ya fedha alikua akishiriki katika michango mbalimbali alikuwa anaupenda sana ukhalifa hr amesema hata mimi pia nimeona bila shaka alikuwa anaupenda mno ukhalifa kwa fail ya llaharahimu alikuwa musi ameacha nyuma mke na wana wanne na mabinti watatu kijana wake mmoja anaitumikia jamaat katika نیشنل عاملہ یا کانیڈا جنیزا اینیوف واتا یا محمد سلیم صابر امبائی بائی علی کو ام قاضی و نظرت امور اما اشنا سبا ماچی اکی ونا عمر یا میکا سبی نسابا ام فریق دونیا انہا للہ و انہا لہ راجیون کٹیکا فامیلیا یا سلیم صابر صاحب جمعو یا الی پٹیکا ناکو اکم پیٹی یا بابایا کے حرمی نور محمد صاحب امبائی بائی علی کو صحابہ پرائیویٹ سیکرٹری alikuwa amemchagua kwa ajili ya ofisi yake kisha elfu bila sit hadi akaendelea kuitumikia jamaati kamamamure ama na hivyo marhemu ameweza kuitumikia jamaat kwa miaka hamsini na tisa marhemu alikuwa musi mpwa wake na mwanamkwe anasema kwamba marehemu alikuwa anaswali tohajudhi bila kukosa alikuwa anafanya maombi mengi kwa unyenyekevu na kwa uchungu kwamba mtu akisikia maombi yake moyo wake unalainika na unayeyuka alikuwa akiwahimiza vijana kwamba wawe wanaonyesha utii wa hali ya juu kwa ukhalifa alikuwa anawasaidia watu mbalimbali mbali katika shida zao na kwenye matatizo yao na nama, wa iaahimakwmsauahaiyau aiua akisa drd sharif aiaiasaia one a ukimia ianasifa ningi jeeainayaa ya bnama atf abama me saiaa mai atfsa aarekani maci kumi alifarkiunia ina liaa mume wa mama huyo ss alikuwa mjukuu washad marehemu mwaka elfu moa 96 t akapata digri kutoka chuo cha pishawr kwenye btn kisha akaanza kufanya kazi ya utafiti hadi mwaka sabini mwaka tisa na mbili mwaka elfu oa97bni akajitolea wakfu na mdogo wake said maksapia wa... akajitolea waku wote wakaenda nigeria ambapo hadi sabini na tano wakafanya kazi ya jamaat na marehemu akaendelea kuitumikia jumuiya kwenye wasuki kamaprinil mwaka 7bini a t5n akahamia marekani ambapo akafanya kazi ya utafiti tiaidara ya botny kwenye of ofnegrasia kisha akaja maryland na katika maryland pia akaweza kuitumikia tanzimu ya lajna pia akaweza kuitumikia jamaat kama naib sothr lajna ya marekani pia akaweza kuitumikia washington lajna kama sadr alikuwa mwenye kuwapinda watu wote alikuwa na tabia ya kushiriki katika mambo mbalimbali ya watu marehemu alikuwa musi ameacha nyuma mume na ndugu wanne na dada wawili alikuwa hana kizazi ndugu yake mmoja ninayebamiri marekani na mmoja anafanya kazi kwenye dharol kadha anayefuata ni safia begmsahaba mke wa muhamad shrif saib wa canada ambaye alifariki dunia tarehe kumi na moja machi akiwa na umri ya miaka hemanini alikuwa binti mkubwa wa mlcuradin saheb rabi silsila akaweza kuitumikia tanzimi a wa maila kwa muda mrefu mume wake alikuwa amefariki dunia katika ajali moja mwaka tisina tatu lakini yeye akaweza kuwalea watoto wake vizuri alikuwa mwenye kusali kusalisalaya tahajudi na alikuwa mwenye sifa ya kusubiri sana alikuw amefanya wasia moja na tatu ameacha nnyuma mabinti wanne na mwana mmoja na watoto wake wote wanaendelea kuitumikia jamaat mungu awagofirie marehemu wote na awanyanyue katika daraja الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ولا اشهد ان لا اله الا الله ولا شد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان ميتا ويذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر