أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد وأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا haat amirlmuminin mwenyezi mungu amsaidie sana anasema kwa fazila ya allah siku hizi tunaendelea na mwezi wa ramadhan na baada ya siku mbili tutakuwa tumeingia katika ashara ya safari moja mtume mwishofar alisema ya kwamba katika ashara ya mwisho ya mwezi mtukufu wa ramadan mwenyezimungu huwa ukoa watu kutoka jehanamu hivyo basi siku hizi tunatakiwa kujikita zaidi na zaidi katika kuboresha ibada zetu na kumsalia mtume salalahuali wa wasalam na kuomba ghofira kufanya toba kufanya maombi kutimiza haki za, za ibada ya allah na kutimiza haki za binadamu ili e tukipata razi ya allah subhanahu wa taala tuweze kuepukana na jahannamu katika ashara ya mwisho ya ramadan mtume sallahu alihi waalihi wasalam alikuwa akifanya nini na alikuwa na mfano gani alikuwa na vivango gani vya ibada ijapokuwa katika siku za kawaida vivango vya ibada alivyokuwa navyo sisi hatuwezi kuvieleza katika maneno lakini katika ramazan alikuwa na hali gani ha aisha raillhu taala anha anasimulia ya kwamba mtume salla wa ali wasalam alikuwa akifanya juhudi ambayo ilikuwa haionekani katika siku zingine basi ni zahiri shahiri kwamba hatuwezi kufikiri kuhusu juhudi zake na aaisha pia hakuweza kueleza kikamilifu hali ya juhudi zake lakini hata hivyo hii ni amri ya allah kwa waumini kwamba mnao mfano mwema kwa mtume s ws nini mna wajibu wa kumtii yeye na sawa na vipawa vyenu mna wajibu wa kuvifikia vivango vya juu ambavyo mtume ws alivisimamisha kwa ajili yetu ndipo mwenyezi mungu atasikiliza maombi yetu na sisi tutakuwa wenye kukanyaga ile njia na tutakuwa wenye kufikia daraja ile ambayo ni njia ya mumini na ni daraja ambayo mumini anapaswa kuwa nayo basi siku hizi ya tupasa kujikita zaidi katika maombi siku hizi wanajumuia wanatakiwa wafanye maombi mengi hasa pale ambapo katika baadhi ya nchi na hasa nchini pakistan na katika nchi zingine za kiislamu vilevile juhudi mbalimbali zinaendelea kufanywa dzidi ya jumuiya na mioto ya chuki inaendelea kuwashwa na kupambwa zidi yetu juhudi za aina aina zinaendelea kufanywa zi mungu atusalimishe na hayo yote na shari za maadui ziwarudie kwao na vivyo hivyo kuhusu janga la korona lililosambaa kotekote tumwombe mungu ili yeye atulinde katika maradhi haya sisi tuna bahati njema ya kwamba mwenyezi mungu kwa kumpitia mtume salllahu alwalahi wasallam wa na kisha katika zama hizi kwa kumpitia mfuasi wake mkweli ametuelekeza kufanya maombi na pia ametufundisha njia za kukubaliwa kwa maombi ili dua iweze kukubaliwa na kupokelewa kumhimilia allah na kumtukuza yeye na kumsalia mtume salllahu alihi wasallam pia ni muhimu sana waila maombi ya mtu yanakwama baina ya mbingu na ardhi tu isha mtume sallahuali wasalam alisema kwamba mtu aliyeacha kunisalia akakosa njia ya peponi vivyo hivyo kuna hadithi nyingine isemayo kuwa mtume sluali wasalam alisema ya kwamba mnisalie kwani kusalia kwenu ni njia ya kujipatia kwenu utakaso na maendeleo kisha kuna hadithi nyingine ya mtume sallahu ali wasalam inayosema kwamba mtu atakaye ni salia kwa moyo wote kwa ikhilasi mwenyezimungu atamrehemu mara kumi na atamjalia daraja kumi na ataindika mema kumi kwa ajili yake basi riwaya hizo zinaangazia vizuri umuhimu wa kumsalia mtume swsm nasi tuliomwamini hatmasihe maudisslam sisi tunaodai kwamba kwa kumpitia hamasihe maudi sslam tumeweza kujua na kutambua kuhusu cheo na daraja ya mtume swwasm na bila kumwamini yeye tusingeweza kufanya hivyo ni wajibu wetu kwamba tuelewe umuhimu wa kumsalia mtume sallahuali wasalam na tujitahidi zaidi na zaidi katika kusoma durudh sio kwamba mwenyezi mungu atusikilize maombi yetu bali tusome dhurudh na natumsalie mtume sallahali wasalam ili utakaso wa kudumu uweze kuwa sehemu ya maisha yetu na kwa kupitia dhurudhi hiyo tuweze kupata ukaribu wa allah subhanahu wataala na kwa kupitia dhurudhi hiyo tuwe wenye kutakasa maisha yetu na tudumu katika utakaso huo na tuwe wenye kupata maendeleo ya kidini na kiroho tusiwe tuna dai madhai matupu tu kwamba sisi tumemwamini mfuasi mkweli wa mtume alayhi wa alhiwlhi wasalam bali kila amali yetu na kila kitendo chetu kiweze kuthibitisha madhai yetu kwamba sisi ni wenye kumwamini yule masihi iy ahiiwa namahi aliye tabiriwa ambaye malaika pia walikuwa wakisema uku mbinguni ya yakwamba huyuni mtu ambaye nampendemtumi wm zaidi kulikowoti hmsi maw akilezakhusu ufun wake ambao maninoyakenikwamba sali la muhammadin wa l muhammadin awl a whatamnabii na omsalie muhammad na wafwasi wa muhammad ambaye ni kiongozi mkuu wa wanadamu na ni muhuri wa manabii w alisema kwamba humo kuna ishara ya jambo hili kwamba daraja na fadhila na neema zote izi zinatokana naye na zinatokana na, zina na mapenzi yake na upendo wake alisema subhanallah kiongozi huyu ana daraja gani kwa allah kwamba yule kiongozi huyu ana daraja za juu kwa allah subhanahu wataala na ana ukaribu mkubwa na allah kwamba mpindwa wake anakuwa mpindwa wa allah na mtumishi wake na yule anayetimiza haki ya kuwa mtumishi wake anapata daraja allah. kwa allah kwamba dunia inajumuika juu ya mkono wake yule ambaye anajifanya kuwa mtumishi wa mtume muhammad sallali wasalam anapata daraja kwa allah kwamba dunia inajumuika juu ya mkono wake basi leo daraja ya asihy mad na mahdiy maud inayopatikana duniani daraja hiyo kimsingi inatokana na utumishi wake kwa mtume ww na inatokana na mapenzi na upendo wake tu کٹوکانا ناکوم پی ڈم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم پک منگی منگو آم فاحت مسیح ماؤد رس و السلام کو نبی فاسی وم ٹُم صلی اللہ علیہ وسلم ambaye ametumwa kwa ajili ya kuendeleza na kusambaza kazi ya mtume sllwwsl na ametumwa ili aweze kusambaza na kueneza uislamu katika dunia nzima ametumwa ili aweze kuisambaza islam katika dunia kisha kishahd anasema ya kwamba hapo mimi nimekumbuka ya kwamba usiku mmoja mimi nilisoma sana durud na kumsalia mtume s wsaam kiasi kwamba moyo wangu na roho yangu ikajaa na durudh usiku ule nikaona katika ruhu ya kwamba malaika, malaika wakibeba mitungi ya nuru yenye sura ya maji safi na matamu wameleta kwangu katika nyumba yangu na mmoja wao akasema kwamba hizi ni zile baraka ambazo ulikuwa umezituma kwa muhammad salllahu alaihi wasalam na nimekumbuka kisa kingine cha ajabu kwamba safari moja nikapata ilhamu ambayo maana yake ni kwamba watu wa mbinguni bado wanajadiliana yani kwa ajili ya kuhiuisha dini mpango wa mungu uko tayari lakini mtu ambaye ataihuisha dini bado hajapangiwa hajateuliwa hivyo wanahitilafu juu yake katika muda huo huo nikaona katika ruu ya kwamba watu wanamtafuta mtu huyu na mtu mmoja akaaja mbele yangu na akasema kwa ishara hadha rajulun yuhibu rasulullah yani huyu ni mtu ambaye anampenda mtume sallahualhi wasallam na maana yake ni kwamba sharti kuu ya wazifa huo na cheo hicho ni kumpenda mtume sallahualawalhi wasallam hivyo mtu huyo analo lile sharti basi sisi ni wafuasi wa yule masihi na mahdi ambaye mwenyezi mungu amemtuma kwa ajili ya kuiusha dini na amemtuma ili aiushe ili aweze kuisha islam kwa mara nyingine tena na alete dunia nzima chini ya bendera ya mtume mtukufu ww na aifanye dunia nzima iwe kama mtumishi wake na yeye kwa kujituma katika mapenzi na upendo wa mtume ww pekee amepata daraja hiyo je sisi tulio katika jumuia ya mfuasi huyu mkweli wa mtume alayhi wa alihi wasallam sisi tunaodhai kwamba tutatanguliza dini juu ya dunia je sisi hatuwajibiki na je hatuna wajibu huo mkubwa kwamba tukiendeleza kazi yake mbele na tukitimiza ahadi yetu ya kuitanguliza dini juu ya dunia na tukimsalia mtume salallahu alwalaih wa wasallam tuwe wasaidizi wa masihi na mahdi na tuiambie dunia kwamba watu ambao nyini mnawachukulia kama ni watu wenye kuvunja heshima ya mtume saaa salam mungu apishe mbali ndio wanaompenda zaidi mtume saa slm kuliko wote na ndio watu ambao wakijua na kuelewa na kutambua kutoka kwa mfuasi huyo mkweli umuhimu wa kumsalia mtume sallahu alaihi wasalam ndipo wanamsalia mtume wa salalh wasam ndio watu ambao wakijua na kuelewa umuhimu wa kumsalia mtume mtumes kutoka kwa mfuasi huyo wanamsalia mtume salalh wasaa sisi ndio ambao katika ramadzan hatufanyi maombi kwa ajili yetu tu bali tunakosa utulivu pale tunapofikiri kwamba tufanye nini ili jina la muhamad sw lipate kujulikana duniani tufanye nini ili bendera ya muhamad wa iweze kupepea duniani tufanye nini ili watu waje kumwamini mtume swsla wa ili waweze kuboresha dunia na akhira tufanye nini ili watu wajivunie katika utumishi wake na waone kwamba kujiunga na islam ni jambo la kujivunia kwao na ni jambo la ufahari na wajue kwamba hiyo ni dini pekee inayodai kwamba leo pia kwa sababu ya mapenzi ya muhammad sslm mwenyezi mungu husikiliza maombi ya wafuasi wake na huwajibu na ndiyo dini pekee ambayo inadhai kwamba hata leo pia kutokana na kumpenda mtume muhammad sallaalwsalam mwenyezi mungu anasikiliza maombi ya wafuasi wake na anawaitikia basi huu ni wajibu mkubwa sana ambao sisi wanajumuiya tumepewa na ndiyo kazi yetu ya kuiambia dunia sasa tunatakiwa kuangalia kwamba kwa juhudi gani na kwa ukweli gani tunatekeleza wajibu huu Nakisha, tunaji, na kisha tunajinufaisha na neema na fazila za mwenyezi mungu ikiwa tunapenda kupata neema na fazila hizi hadi siku ya kiama basi sisi tuendelee kumsalia mtume salallahu alh waalaih wasallam yani mtu mmoja mmoja na jumuiya kwa jumla tudumu katika kumsalia mtume salalahalwal wasalam na tukifanya hivyo kama tutafanya hivyo basi tutaona kwamba kwa fazila za allah njama na hila na mipango yote ya maadui yataangamia yenyewe kwa fazila ya allah tutaona kwamba mwenyezi mungu mwenyewe atawamaliza maadui zetu na tutaona kwamba sisi na hata vizazi vyetu tutakuwa wenye kupata maendeleo ya kiroho na tutaweza kupiga hatua katika maendeleo ya kiroho tutaona nishani za kukubaliwa kwa maombi yetu mtu mmoja mmoja na jumuia kwa jumla na jambo hilo haliwezi kuwa la uongo kwani mtume wa allah ametupatia zamana yake akisema ya kwamba dua ambayo mtafanya kwa kumhimilia allah na kwa kunisalia dua ile itakuwa yenye kutimiza haja zenu lakini sharti lake ni kwamba nini muwe mnanisalia kwa ikhlasi na kwa moyo wote na muwe mna mwomba kwa allah kwamba daraja ya mtume sallahu alwaalahi wasalam ipate kuinuka zaidi na zaidi na muombe kwa moyo wote na hiyo inaweza kutokea pale ambapo mtu atakuwa na uelewa wa jambo hilo kuhusiana na jambo hilo ningependa kusema angalau kwa kifupi tu amba mtu anapojua kwamba anaomba dua gani ndipo dua inatoka moyoni mwake yani kutamka maneno na kuomba bila kujua kwamba anaomba nini dua ya namna hiyo haiwezi kuleta athari yoyote moyoni mwake hivyo ili dua iweze kuleta athari moyoni mtu anatakiwa kujua kwamba anaomba nini na kwa nini anaomba mtu anatakiwa kujua kwamba anaomba kwa gani wapo mamilioni ya watu ambao wanatamka maneno ya dhurudh lakini wanakuwa hawajui kwamba maana yake ni nini na faida yake ni nini na, alayhi wa alayhi wa kutukana na kusoma kwao durud atapata faida ganisafa mod alikuwa ameeleza umuhimu wake mudahuu naweka mbele yenu muhtasari wake huzur alisema kwamba katika durud maneno ya allahuma salli ya yametangulia na kisha inakuja allahumabari ndani yake kuna hikima maana ya sala ni dua na maana ya allahuma salleh ni kwamba ewe allah wewe umwombee mtume sallau alw wasaam wa sasa wanaofanya maombi wana aina mbili mmoja ni mtu ambaye anakuwa hana chochoti na anaomba kutoka mtu mwingine na wa ni yule ambaye ana mamlaka yote ana hiari naye anatoa mwenyewe tunaposema kuhusu mwenyezi mungu kwamba yeye anamwombea maana yake ni kwamba yeye anaviambia viumbe wake na vitu vyote kwa mfano upepo maji ardhi milima na vyote ambavyo yeye ameviumba kwamba vimsaidie mja wangu basi maana ya allahu masalle ni kwamba ewe allah umtakie mtume wako heri na wema na heri za namna zote yani heri za vitu vyote vilivyomo katika ulimwengu huu umtakie kwa mtume wako na umjalie hishima na taazwima na umwongeze katika hishima na taazwima na kwenye ikram kisha tuone kwamba mwenyezi mungu akifanya hivyo basi hakuna kitu kinachofikiriwa zaidi kuliko hicho na sisi hatuwezi kujua kwamba mwenyezi mungu anataka nini basi mtu anamwomba mwenyezi mungu akisema kwamba wewe umjaalie mtume wako kile unachopenda wewe kumjaalia na umjaalie daraja a maana ya allahuni kwamba ewe allah rehma na fazila na neema ambazo wewe umemneemesha mtume uziongeze sana kiasi kwamba rehma na baraka za ulimwengu mzima zikusanyike juu yake zikusanyike kwenye dhati yake sasa kwanza mwenyezimungu atamjaalia kile apendacho na anapenda nini sisi hatuwezi kujua na kisha tunamwomba mungu kwamba umjaalie baraka na uendelee kuziongeza zile baraka basi baraka zote zitakapokusanyika katika dhati yake na sisi tutafanya maombi ili baraka hizo ziendelee kumteremkia na kudumu isha maombi ya mtume sallaalawasalam aliyoyafanya kwa ajili ya umati wake sisi pia tutaweza kunufaika nayo tutakapofanya maombi kwa uchungu na kwa moyo wote kwa ajili ya dini yake ili dini yake itawale duniani basi mwenyezi mungu akitupatia sehemu katika maombi haya atatujalia fadzila kutoka durudh hiyo humo kuna dua kwa ajili ya umati mbegu tutakazazipanda tutaweza kunufaika na matunda yake kwani neno la swale lina sura ya mbegu na neno la barik ni matunda yake lakini sharti lake ni kwamba ihilasi ya moyo iwepo na yote yafanywe kwa nia njema na mafundisho matakatifu ya mtume salalw wsaam yafuatwe na mtu atimize haki za allah na haki za binadamu na atimize haki ya kuwa mfuasi wake mkweli sio kwamba zuluma zifanywe kwa jina la allah na kwa jina la mtume wake na kisha mtu asome dhurudh halafu aseme kwamba sasa apate baraka zake ambazo anapata mtu anayesoma dhurudh kwa kuvunja kanuni ya nchi na kisha kuwatatiza watu na kuwatesa kisha mtu aseme kwamba sisi ni maashiki wa mtume na sisi tunamsalia hivyo mtu asituzuie hata kama tufunge barabara wagonjwa washindwe kufika mahospitalini lakini sisi tusizuiliwe kwani hayo yote tunafanya kwa ajili ya allah na kwa ajili ya mtume wake hivyo sisi si, ni juu ya haki zura anasema kwamba hayo yote ni kiniume cha amri ya allah na kinyume cha amri za mtume salllahu alawala wa wasalam na mwenyezi mungu hajatoa ruksa yake wala mtume wake ametoa ruksa na kisha dhurudh za watu wa namna hiyo inaweza kuwasaidia chochote bali matendo yao badala ya kuinua daraja ya mtume salaalwl wsalam shusha daraja yake na islam inapata aibu watu wanaofanya zuluma kwa kutumia jina la allah na kwa kutumia jina la mtume wake basi mwenyezimungu pia anawakamata kwa adhabu kali dhaima watu wakumbuke hiyo basi sisi ndio tunaoweza kuiambia dunia kuhusu uelewa sahihi na uelewa wa kweli wa durudh hivyo katika mwezi mtukufu wa ramadzan pamoja na kusoma sana durudh sherif tujitahidi kujiletea mabadiliko matakatifu ambayo ni muhimu sana kwa ajili ya kukubaliwa na kupokelewa kwa dhurudh hiyo dhurudhi ya mtu inapokubaliwa mtu huyo anapata faida yake na maombi yake yanakubaliwa na hali yake ya kiroho inaboreka zaidi na zaidi na mtu anazidi katika mapenzi ya allah na kisha anapata ukaribu wa mwenyezi mungu na durud ya kweli ikimfikia mtume sallahualwl wasalam inaujaalia umati wake kwamba unapata maendeleo umuhimu wa duruth unazuhiri na unaeleweka vizuri kutoka jambo hili kwamba mwenyezimungu amewaambia waumini wake ndani ya qurani tukufu kwamba wamsaliye mtume a wa mwenyezi Mu mungu subhanahu wataala anasema ina allaha wamalaikatahu yusaluna al nnabiye a ayuha in amau taslima hakika allah na malaika wake humsaliya mtume s eni mlioamini msalieni mtume na mwombeni amani basi kumsalia mtume sallwl wsalam kuna muhimu wake mkubwa kiasi kwamba mungu na malaika wake pia humsalia mtume sallali wsalam sasa hapo jambo hilo pia limekuwa wazi kwamba dua ya allah ni nini mwenyezimungu muda wote anaendelea kuinua daraja zake na anafanya mipango ili shani na heshima ya mtume wake iweze kuzidi zaidi na katika zama hizi ameambia jumuiya maud yai kwamba wao kwa, wow, kwa kuifuata amri hiyo ya allah, wa alayhi wa alayhi wa wa amri ya allah na wamsalie mtume w na anasema kwamba mkifanya hivyo basi mtaweza kuwa warithi wa fazila za allah na mtaweza kujinufaisha na maombi ya malaika kwani malaika watakapomsalia mtume sallahu alhi wasallam fazila zao zitawafikia wafuasi wake walio wakweli na fadzila hiyo itakapotufikia basi hapo ili tuweze kutoa shukrani zaidi tunatakiwa kumsalia zaidi na zaidi na tudumu katika kumsalia na dururi hiyo na kutoa shukurani ni silsila inayoendelea kumnufaisha muumini mmoja aliye mkweliihmd auwsaa akieleza maana ya aya hiyo anasema kwamba angalieni ukweli na uniofu wa kiongozi wetu mkuu yeye alipigania jihadi zidi ya kila aina ya ubaya na akavumilia mateso ya aina aina lakini yote نا كوتوكانانا اوكوي ناونيو فواكي هوو مونيزي مungu اكامجاليا فازيلا ديو مانا اكاسما ان الله وملائكته يسلمون على النبي يا ايها الذين امنوا سلوا عليه وسلموا تسليما ka yakini mwenyezi mungu na malaika wake humsalia mtume lw ini mliyoamini nyini pia mumsalie mtume na muombee amani kutoka aya hiyo inakuwa zwahiri kwamba matendo ya mtume s l yalikuwa na sifa ambayo mwenyezi mungu kwa ajili ya kuyasifia matendo yake hakuchagua neno makhsus alikuwa na uwezo wa kutumia maneno lakini hakuyatumia hiyo na aya ya namna hiyo hakuitumia kwa ajili ya nabii yeyote mwingine mtume al alikuwa na ukweli na unyofu rohoni mwake na matendo yake yalikuwa yakipendezwa sana na allah hadi mwnyazimongu akatowa amri kwamba katika sikuza usoni kw ajiliya kutowa shukurani watu a amsali ya mtumi swaaam basi hiyo itatu sayidi asisi wanyewe mwnyazimongu atujaliye kwamba katika mozi huwa ramazan na hata baadaya mozi huwa ramazan tukielewa u muhimuwa durud tuendelekumsali amtum swaaam aahma sali al muhammadin wa l muhammad كما صليت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم انك حميد مجيد اللهم بارك على محمد وعلى ال محمد كما باركت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم انك حميد مجيد جامبولا بيلي امبالو مداهو نابندا كوليويكا مبهله يا ولاجمويا ني كوومبا غفيرا نا كوفانيا استغفار دوهي اسمايو astakfirullah rabi min kuli zambin wa atubu ile yani mimi namomba mwenyezi mungu ili anisamehe mazambi yote ambaye ni molawangu na mimi nikifanya toba na ke ke. dua hiyo ni muhimu mno kuhusu dua hiyo kwamba halisi na ya kweli ya kuomba ghofira ndiyo hii ya kwamba mtu amwombe mungu kwamba isizuhiri dosari yoyote ya kibinadamu kutoka kwake na mwenyezi mungu akiisaidia asili yake aifanye ije chini ya ulinzi wake neno hilo limetoka kutoka ghafara ambalo maana yake ni kufunika hivyo maana yake ni kwamba mwenyezi mungu kwa nguvu yake afunike udzaifu wa kiasili wa yule anayeomba ghofira kutoka kwake lakini baada yake kwa ajili ya watu wa kawaida maana yake imepanuliwa zaidi na maana yake imekuwa kwamba mwenyezi mungu afunike dhambi ambalo limeshatendeka lakini maana ya kweli na halisi ndiyo hii kwamba mwenyezi mungu kwa nguvu ya uungu wake amwepwishe yule anayefanya istifar kutoka udhaifu wa kiasili na ampatie nguvu kutoka nguvu yake na amjaalie elimu kutoka ilimu yake na amjaalie mwanga kutoka mwanga wake kwani baada ya kumuumba mtu mwenyezi mungu hakujitenga naye bali kama ambavyo yeye ni muumba wa binadamu na ndiye muumbaji wa viungo vyake vyote vya ndani na vya nje vivyo hivyo yeye ni msimamizi wake yaani vitu vyote alivyoviumba kwa kutumia nguvu yake anavisimamisha akasema basi kwa kuwa jina moja la mungu ni qayum yani yeye ni mhifazi wa milele hivyo mtu anatakiwa kuzingatia sifa ya kikayum na kwa kuzingatia sifa yake hiyo ya kikayum ajiepushe na maovu basi kuomba ghofira na kufanya istighfar ni kitu cha lazima kwa binadamu qurani tukufu ikieleza habari hiyo inasema allahu la ilaha illa huwa lhayu lqayum basi yeye ni muomba na pia ni mhifadzi wa milele hivyo mtu alipozaliwa kazi yake ya uumbaji ikamalizika lakini kazi ya kumhifadhi ipo kwa siku zote ndiyo maana ikatokea haja ya kuomba ghofira mtu anapofanya istihfar na anadumu katika kuomba gofira hapo anajiepusha na maovu ilmuradhi kila sifa ya allah ina fazila yake na istigfar ni muhimu ili mtu aweze kujipatia fazila kutoka sifa yake ya qayum sura fatiha pia inaeleza habari hiyo inaposema iyaka nabodo wa iyaka nastain yaani wewe tu twa kuabudhu na wewe tu twa kuomba msaadha ya kwamba kwa kupitia sifa zako za kikayum na sifa yako ya rab tupate msaada na utu okwye tusije tukakosea na isitokee kwamba dosari fulani itokee na sisi tusiweze kukuabudu basi kwa ajili ya kutekeleza ibada ya allah na kwa ajili ya kujisalimisha kutoka mashambulizi ya shetani na kwa ajili ya kutenda sawa na maamrisho ya allah kuomba ghofira na kufanya istigfar ni jambo la msingi sana sio maana kwamba mtu akitenda dhambi tu kisha afanye istigfar bila shaka wakati ule pia kuomba ghofira na kufanya toba ni muhimu mno kwa ajili yake kwani kuomba ghofira ni muhimu ili mtu aweze kupata msamaha wa mazambi yake aliyoyafanya na pia aweze kupata nguvu ili katika siku za usoni aweze kuepukana na madhambi na, na yeye anapata msaadha kwa kufanya istikfar basi katika hali zote kuomba gofira ni muhimu mno shetani muda wote amesimama katika njia yetu binadamu kwa kutumia juhudi zake pekee hawezi kuepukana naye mtu aseme kwamba mimi nikitumia juhudi zangu nitasalimika kutoka shetani hiyo haiwezikani hivyo ipo njia yake mmoja tu kwamba mtu aombe msaada kutoka kwa allah na mwenyezi mungu anasema kwamba kwa ajili ya kupata msaada wangu nini muombe sana ghofira na mufanya istihfar na ndiyo njia pekee ambayo itawasaidieni kuepukana na mashambulizi ya kishetani na pia itakuwa njia ya kupata msamaha wa madhambi yenu yaliyopita binadamu ni dhaifu hivyo kuomba ghofira ni muhimu mno kwa ajili yake kwani istifar inampatia nguvu inampatia nguvu na kwa kupitia nguvu hiyo mtu anaepukana na mazambi na anapata nguvu ya kujisalimisha kutoka mashambulizi ya shetani basi kuomba ghofira na kisha kudumu katika kazi hiyo kutaifanya sifa ya kikayum ya allah ifanye kazi yake na mwenye kufanya istighfar ataokolewa na maasi na mazambi yote mwenyezi mungu yuko tayari kupokea toba ya mtu mtu ambaye baada ya kutenda madzambi akitubu anakuja kwa allah mwenyezi mungu hupokea toba yake na mtu ambaye kwa ajili ya kuepukana na madzambi na mashambulizi ya shetani anamkimbilia allah mwenyezi mungu hupokea ombi lake na toba yake na humwokoa na humsalimisha kutoka mashambulizi ya shetani rehma na ghofira ya mungu ni pana kiasi gani rehma na ghofira ya mungu inawasaa kiasi gani kuhusu jambo hilo mungu mwenyewe amesema kwamba rehma yangu hukienea kila kitu hata mtume sallahalw wsalam pia akieleza hali ya rehma ya mwenyezi mungu anasema kwamba mtu fulani alikuwa amewaua watu 9t kisha akajisikia majuto na akapata wazo la kufanya thoba mwishowe akamwendea ulama mmoja na akamuuliza kuhusu dhoba ulama huyo akasema wewe umefanya madhambi mengi na umewaua watu wengi kivipi unaweza kusamehewa mtu huyo akaamua ulama huyo vilevile vile. na hapo akamaliza idadi ya mia moja kisha akajisikia majuto tena kwamba mimi nimefanya nini na kisha akamwendea ulama mwingine mkubwa na akaongea naye akaeleza kuhusu matendo yake shekh huyo akamwambia kwamba ndiyo toba yako inaweza kupokelewa kwani mlango wa kufanya toba muda wote uko wazi ikiwa wapenda kufanya toba kweli kweli basi sikiliza uende kwenye eneo fulani ambapo utawakuta watu wakifanya ibada ya allah na wakifanya shughuli za kidini wewe uungane nao lakini ukumbuke kwamba kisha usirudi tena katika eneo lako hilo hiyo ndiyo toba ya kweli ikiwa unataka kufanya toba kweli kweli basi utalazimika kuachana na mawasiliano yako ya zamani na usirudi kwenye eneo lako hivyo yeye akaanza safari yake na akaelekea huko na alipokuwa amemaliza nusu ya njia mauti yakamkuta alipokufa malaika wa rehma na adhabu wakafika huko na wakaanza kujadiliana kuhusu muisho wake malaika wa rehma akasema kwamba mtu huyo alikuwa amefanya toba hivyo atakwenda peponi lakini malaika wa adzabu alikuwa anasema kwamba mtu huyo hakufanya matendo mema katika maisha yake kivipi anaweza kuingia peponi hawezi kusamehiwa ndipo malaika watatu pia akaaja hali fulani ikatokea na malaika watatu akaaca akijifanya kuwa hakimu akasema kwamba ngoja tupime umbali wa eneo lake alikotoka na eneo lile anakwenda na eneo ambalo mtu huyo atakuwa karibu zaidi basi atakwenda huko sasa pale walipopima wakaona kwamba ye alikuwa karibu zaidi na eneo lile alikokuwa akielekea na hapo kutokana na toba yake na kutokana na kuomba kwake msamaha malaika wakampeleka peponi hiyo ni mipango ya mwenyezi mungu ya kutoa msamaha mtu aliyekuwa mzalimu na muaji pale alipofanya toba mwenyezi mungu akamsamehe siku hizi watoto wengi na vijana pia wanauliza swali wakisema kwamba kwa kiasi gani mwenyezi mungu anaweza kutoa msamaha basi kutoka hadisi hiyo ni wazi ni zwahiri shahiri kwamba kama mwenyezi mungu alivyosema kuwa mimi napokea toba na rehma yangu imeenea kote kote hivyo hakuna mipaka yake lakini sharti ni kwamba mtu afanye toba ya kweli sawa na riwaya moja mtumia mtukufu swws alisema kwamba wallahi mwenyezi mungu anafurahi zaidi kwa toba ya mtumishi wake kuliko furaha ya mtu apatae ngamia wake aliyekuwa amepotea katika pori na akasema kwamba anaye ni sogelea mkono mmoja namsogelea mikono miwili akasema kwamba mtu anaye sogelea mkono mmoja mungu anasema mimi namsogelea mikono miwili na ikiwa ana ni kwa kutimbia mimi namwendea kwa kumkimbilia basi huu ni wajibu wetu kwamba kwa ajili kwa ya kujiepusha na mazambi na ili mazambi yetu yaweze kupata msamaha tusonge mbele tumkimbilie kwa allah na tuepukane na jahanam na mwenyezi mungu ametujaalia mwezi huu ili tuweze kunufaika na mwezi huo akieleza umuhimu wa toba na kuomba ghofira anasema ikumbukwe ya kwamba kukataa kufanya toba na kuomba ghofira kwa hakika kunafunga mlango wa maendeleo kwani jambo hili ni wazi kwa watu wote kwamba binadamu katika dhati yake hajakamilika bali anahitaji ukamilifu na kama ambavyo baada ya kuzaliwa kwake pole pole anajiongezea elimu yake yani hazaliwi akiwa na elimu bali anajiongezea elimu yake vivyo hivyo baada ya kuzaliwa anapopata uelewa wa maisha anakuwa na hali duni katika hulka hivyo mtu akitafakari juu ya hali ya watoto atapata kujua kwamba watoto wengi wanakuwa na tabia fulani kwamba katika mambo madogo madogo wanaanza kuwapiga wenzao na wengi wao wanasema uongo na wengine wanakuwa na tabia ya kutukana na wengine wanakuwa na tabia ya kuwatusi wengine na wengine wanakuwa na tabia ya kuiba na kusingenya na kusingizia na husda na uchoyo na kisha wanapoingia katika ujana nafsi ya amara inawatawala na mara nyingi matindo wanayoyafanya yanakuwa ya kimaasi na maovu mwohtasari wake ndio huu kwamba kwa ajili ya watu wengi hatua ya kwanza ya maisha inakuwa na dosari nyingi kisha mtu mwenye bahati njema anapotoka nje kutoka umri huo na kisha anaelekea kwa mwenyezimungu na akifanya toba ya kweli kweli anaachana na mambo yote ya zamani na anakuwa tayari kujitakasa na anakuwa tayari kutakasa asili yake hizi ni hatua za maisha ya dunia ambazo mtu anazipitia na ikiwa hiyo inaonyesha wazi kwamba hiyo isemwe kwamba toba haiwezi kukubaliwa basi hiyo inathibitisha kwamba mungu hataki kumsamehe mtu kisha akasema kwamba na hiyo haiwezekani kwamba itokee hivi kwani mwenyezi mungu anasema kwamba mimi nawasamehe watu kisha anasema kwamba iwe wazi ya kuwa katika lugha ya kiharabu toba maana yake ni kurejea na ndiyo maana kwamba ndani ya tukufu mwenyezi mungu ametajwa kwa jila dhawab yani apokeae toba maana yake ni kwamba mtu anapoachana na madzambi yake na anaporejea kwa allah kwa moyo safi mwenyezi mungu pia anamrejea zaidi kuliko yeye na hiyo inatokana na kanuni ya kudra yake kwani mungu ameweka katika asili ya mtu kwamba pale anaporejea kwa mtu mwingine kwa moyo safi moyo wa mtu huyo wa pili unalainika kwa ajili yake sasa kivipi akili inaweza kukubali kwamba mtu aelekee kwa allah kwa moyo safi lakini mwenyezimungu asirejee kwake akasema kwamba mwenyezi mungu ni mwingi wa rehma na mwingi wa ukarimu hivyo yeye anarejea kwa mja wake zaidi na mwenyezi mungu anapokea toba yake na anamkimbilia akasema kwamba mwenyezi mungu ni mwingi wa rehma na mwingi wa ukarimu na yeye anaelekea kwa mja wake zaidi ndiyo maana katika koranitukufu jina la mwenyezi mungu limetajwa kama kamawab yni apokeaye sana toba hivyo mtu anapofanya toba na anajisikia majuto na anaelekea kwa allah na anaonesha unyenyekevu wake hapo mwenyezi mungu pia anaelekea kwake kwa rehma yake na kwa maghufiraya ni masikitiko kwamba watu hawa hawakutafakari juu ya sifa zake na wameona kwamba matendo yao ndiyo kila kitu lakini yule mungu ambaye ameumba maelfu ya vitu kwa ajili ya binadamu je anaweza kufanya hivi kwamba mtu akijisikia majuto kisha afanye toba na arejee kwa allah na aelekee kwake na ajiunguze katika mapenzi yake na upendo wake na ajitume katika mapenzi yake lakini hata hivyo mwenyezi mungu asipokee thoba yake kwa rehma je hiyo inaweza kuwa kanuni ya mungu kisha akasema mlango wa fadzila na rehma ya mwenyezi mungu muda wote uko wazi na haujafungwa kabisa mtu anapofanya toba kwa moyo safi na kwa unyenyekevu mwenyezi mungu ambaye ni mwingi wa rehma na mwenye kutoa msamaha na kupokea toba yeye pia anapokea toba yake kisha kusema kwamba mwenyezi mungu atawezaje kuwa samehe fulani na fulani walio na madzambi mengi ni kama kuvunja heshima ya mwenyezi mungu hazina za rehma zake hazina mipaka milango ya rehma yake iko wazi na hiyo ni ahadi ya allah kwamba watu watakaofanya juhudi katika njia ya allah watajaaliwa daraja za juu mtu huyu ni mwenye bahati mbaya ambaye anakata tamaa hadi anakutana na muda wake ulio mwisho yani akate tamaa hadi akutane na mauti bila shaka wakati ule mlango wa toba unakuwa umefungwa kwake basi milango ya maghfira ya allah muda wote iko wazi sharti ni kwamba binadamu afanye toba katika hali ya afia basi siku hizi yatupasa kufanya toba na istikfar na kuomba sana ghofira kwani mwezi huo wa ramazani ni mwezi wa kukubaliwa kwa maombi na kisha ashara yake ya mwisho ni yenye kuwaokoa watu kutoka jehanamu mwenyezi mungu ndiye anayetuwezesha nguvu ya kuomba msamaha na kutenda mema endapo tutaungana na mwenyezi mungu dunia yetu pia itaboreka na aghira yetu pia itakuwa imeboreka kama nisemavyo kwamba sisi wanajumuia hasa wanajumuia ambao zuluma mbalimbali zinaendelea kufanywa zidhi yao ili tuweze kujiokoa katika shida hizi hatuna njia isipokuwa kushikamana na mwenyezi mungu tukishikamana na mwenyezi mungu na kwa kupitia dhurudh na istikhfar na kwa kupata razi ya allah istighfar. tukipata razi ya allah basi hata kama adui afanye nini hata kama watumie juhudi gani hawawezi kutuletea hasara yoyote lakini kama mwenyezi mungu hajaturizia basi hila yoyote ya dunia haiwezi kutusaidia hivyo tunatakiwa kuimarisha uhusiano wetu na mwenyezi mungu katika maombi ya mwezi mtukufu wa ramadzan kwa ajili ya kuepukana na shari ya maadhuii tufanye maombi mengi kama nisemavyo kwamba katika baadhi ya maeneo wanajumuia wanaendelea kukabiliana na mateso mbalimbali mbali. mwenyezi mungu awarahisishie na awalinde katika shari zote za wapinzani wanajumuia waishio nchini pakistan pia wafanye maombi kwa ajili yao na pia wafanye maombi kwa ajili ya jumuia kisha siku hizi janga la korona pia limeenea tufanye maombi ili mungu atusalimishe na janga hilo mwenyezi mungu aiokoe dunia kutoka janga hilo na pia atujalie tuweze kufanya istifar na kumsalia mtume salllahu alih walhi wasalam الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم واذوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر